Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Leo ni Jumamosi tarehe 15 mfunguo nne Muharram mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 13 Agosti 2022 Miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni darsa ya Quran itakayofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni mawaidha maalum, makala ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki hapa nchini Iran ni saa tatu na nusu asubuhi. Fuateo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema Marekani haiwezi kuficha jinai zake kwa kuibua madai bandia. Mwandishi murtadi aliyemtusi Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam yu yumahututi kwenye mashine ya kupumulia. Makumi ya magaidi wa uawa kaskazini mwa Nigeria. Bloomberg lasema China ina uwezo wa kuteketeza kwa muda mfupi ndege 900 za kivita za Marekani. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kitendo cha Marekani cha kuibua tuhuma na madai yasiyo na msingi wala mashiko yoyote akiwezi kuficha wala kuhalalisha jinai za serikali ya Washington. Naser Kanaani alisema hayo jana Ijumaa katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa Twitter na kueleza kuwa Marekani imebuni tuhuma zisizo na msingi kwamba Iran imekula njama ya kutaka kumuua John Bolton, mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa ikulu ya White House ya Marekani, ili kukwepa kuwajibishwa na jamii ya kimataifa kwa jinai zake. Amebainisha kuwa Marekani itaendelea kujipotezea itibari mbele ya macho ya Iran na dunia ikiwa itaendelea kuyashupalia madai hayo bandia katika vyombo vya habari. Kanaan amesema Washington inajaribu kumsafisha Bolton licha ya kuwa ni mwana siasa aliyefilisika kimaadili gaidi na mpangaji wa mapinduzi dhidi ya nchi na serikali huru duniani. Wizara ya sheria ya Marekani siku ya Jumatano ilidai kuwa imemshtaki mwirani Shahram Por Safi kwa kujaribu kula njama za kumua Bolton eti kama jibu la mauaji ya shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, alikuwa kamanda wa kikosi cha kursi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC. Hii ni katika hali ambayo mwezi Julai mwaka huu, John Bolton alikiri kushiriki katika mipango na njama za mapinduzi dhidi ya serikali za nchi tofauti duniani wakati wa utawala wa Donald Trump. Msemaji wa Salman Rushdie mwandishi murtadi wa kitabu cha Aya za Shetani kinachomtusi na kumvunjia heshima Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasalam, na ambaye ameshambuliwa kwa kuchomwa kisu mjini New York, Marekani, ametangaza kuwa baada ya kufanyiwa upasuaji uliochukua saa kadhaa hivi sasa Rushdi anasaidiwa kuvuta pumzi kwa mashine ya kupumulia lakini hawezi kuongea. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Andrew Wiley ameeleza kwamba baada ya kufanyiwa upasuaji uliochukua saa kadhaa, sasa hivi Rushdi anasaidiwa kuvuta pumzi kwa mashine ya kupumulia. Hata hivyo, hana uwezo wa kuongea. Wail ameongeza kwamba kuna uwezekano Rushdi akapoteza jicho lake moja, mishipa ya mkono wake imeharibiwa vibaya, na kwamba kisu lichochomwa kimeliathiri vibaya pia ini lake. Salman Rushdi mwenye umri wa miaka 75 raia wa Uingereza na Marekani aliandika kitabu cha Aya za Shetani kinachomvunjia heshima Bwana Mtume salallahu alaihi wa alihi wa salam, alishambuliwa jukwani hapo jana wakati alipokuwa akijandaa kutoa mhadhara kusini magharibi ya jimbo la New York. Polisi ya New York imetangaza kuwa mtu aliyemshambulia Rushdi ametambuliwa kuwa ni Hadi Matar, kijana mwenye umri wa miaka 24 mkazi wa New Jersey. Hata hivyo, taarifa ya polisi haijataja uraia wa mtuhumiwa huyo ambaye tayari amekamatwa na kuwekwa kizuizini na wala haijabainisha kama ana rekodi ya uhalifu au la. Mwaka 1988 murtadi Salman Rushdi aliandika kitabu cha matusi cha Aya za Shetani ambacho ndani yake kinamvunjia heshima Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kitendo hicho cha Rushdi kiliwakasirisha na kuwaghadhibisha mno Waislamu duniani. China imesema vikwazo haramu na vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya Iran vimelisababishia taifa hili la Kiislamu hasara ya mabilioni ya dola. Li Jian Jao, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, ameashiria ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na, na Marekani katika nchi za eneo la Asia Magharibi na kwingineko na kueleza kuwa vikwazo vilivyowekwa na utawala wa Donald Trump aliyekuwa rais wa Marekani dhidi ya Iran vimeusababishia uchumi wa Jamhuri ya Kiislamu hasara ya dola bilioni 200. Ikumbukwe kuwa serikali ya Trump mwaka 2018 ilichukua hatua ya upande mmoja kujiondoa kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA yaliyopasishwa mwaka 2015 na kisha kutangaza vikwazo vikali vya kiuchumi dhidi ya Teheran. Mapema mwezi huu, pia Fu Kong, mkurugenzi mkuu wa idara ya kudhibiti silaha katika wizara ya mambo ya nje ya China, aliitaka Marekani iondolee jamhuri ya kiislamu ya Iran vikwazo haramu. Alisisitiza kuwa pande zote za makubaliano ya nyuklia ya JCPOA zinapaswa kujitolea kwa dhati kuhakikisha kuwa mapatano hayo ya kimataifa yanarejea ya katika mkondo kupitia mazungumzo ya kidiplomasia na kujiepusha na tabia ya kushinikiza kupitia vikwazo na vitisho vya kutumia nguvu. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Kwa akali wanamgambo 29 wameuawa huku wengine wasiopungua 55 wakitiwa mbaroni katika operesheni ya jeshi la Nigeria, kaskazini mashariki mwa nchi. Hayo yamesemwa na Bernard Onyeuko, msemaji wa jeshi la Nigeria, katika kikao na waandishi wa habari jijini Abuja, na kuongeza kuwa watu 52 waliokuwa wameshikiliwa mateka na magaidi hao wameokolewa kwenye operesheni hiyo. Unyeuko wamebainisha kuwa katika operesheni hiyo iliyofanyika ndani ya wiki mbili zilizopita, wanachama 1755 wa kundi la kigaidi la Boko Haram pamoja na jamaa zao wamejisalimisha mikononi mwa vyombo vya usalama vya nchi hiyo. Msemaji wa jeshi la Nigeria ameongeza kuwa kamanda mwandamizi wa kundi la Daesh tawi la Afrika Magharibi ISWAP, Alhaju Modu maarufu kama Bembem pamoja na wapiganaji wake wameuawa katika shambulizi la anga dhidi ya maficho yao katika kijiji cha Degbawa karibu na milima ya Mandara jimboni Borno. Haya yanajiri wakati huu ambapo Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria anaendelea kukosolewa kwa kushindwa kukabiliana na magenge hayo ya kigaidi, hususan katika maeneo ya kaskazini na kaskazini mashariki mwa nchi. Ikiwa imebakia miezi sita tu hadi kufanyika uchaguzi wa rais nchini Nigeria, malalamiko dhidi ya Buhari mwenye umri wa miaka 79 yamezidi kuwa makubwa. Na jarida la Bloomberg linalochapishwa Marekani limeandika kuwa endapo vitazuka vita baina ya Marekani na China kwa sababu ya Taiwan Wachina wataweza kwa muda mfupi kuziangamiza ndege za kivita 900 za Marekani, yaani nusu ya uwezo wote wa kikosi cha anga cha nchi hiyo. Bloomberg limeeleza katika ripoti yake kuwa sambamba na mazoezi makubwa ya kijeshi inayofanya China katika eneo la maji yanayozunguka kisiwa cha Taiwan, likiwa ni jibu la nchi hiyo kwa safari iliyofanya Nancy Pelosi, spika wa baraza la wakilishi la Marekani, katika kisiwa hicho. Timu moja ya wataalamu wa kijeshi wa Marekani katika kituo cha mitaala ya kimataifa na kistratejia kimetoa taswira ya kushabihisha hali halisi ya vita kati ya nchi mbili endapo vitatokea katika mwaka elfu mbili na ishirini na sita na kubainisha kuwa hata kama Marekani na Taiwan zitaweza kuishinda China katika vita hivyo, lakini zitapata hasara kubwa mno. Mark Cancian mshauri mwandamizi wa kituo hicho amesema sababu ya maafa na hasara kubwa ambayo Marekani itapata katika vita dhidi ya China katika eneo hilo ni kwamba, ili kusambaratisha uwezo wa kijeshi wa China, Wamarekani watalazimika kukabiliana kwa karibu mno na vikosi vya nchi hiyo. Cancian amefafanua kuwa kabla ya kuweza kuishinda China katika vita vya majini, Marekani italazimika kutumia au kutuma vikosi vya kushambulia manuari za kivita za nchi hiyo, hasa za usaidizi wa vikosi vya nchi kavu. Afisa huyo wa zamani wa jeshi la Marekani ameongezea kwa kusema, ili kupata picha sahihi ya hasara itakayopata Marekani inabidi mtambue kwamba baada ya ushabihishaji wa vita tumebaini kuwa katika vita vitakavyopiganwa kwa muda wa wiki nne Marekani itapoteza zaidi ya ndege zake 900 za kivita, idadi ambayo ni sawa na nusu ya uwezo wake wote wa kikosi cha anga. Hata hivyo makisio hayo hayakutathmini hasara ya kiuchumi itakayopata China kutokana na vita hivyo, wala ya kibinadamu itakayopata Marekani na waitifaki wake. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Unaofuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno mapigano kati ya mamluki wa Saudia na Imarati kusini mwa Yemen kuendelea mzozo wa kijiografia na kisiasa. Wanamgambo wa wenye mfungamano na Umoja wa Falme za Kiarabu na Saudi Arabia wamepigana tena katika maeneo ya kusini mwa Yemen, hali ambayo imesababisha vifo na majeruhi kadhaa. Tangu Machi 26, 2015, Yemen inakabiliwa na uchokozi wa muungano wa kijeshi wa Saudia. Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu UAE ndizo wanachama wakuu wa muungano huo. Baada ya muda ilionekana wazi kuwa Saudia na Imarati zingehitalifiana nchini Yemen na kushindana kupata ushawishi zaidi katika nchi hiyo. Kwa kuzingatia hilo, Riadhi na Abu Dhabi hivi karibuni zilikuwa na mzozo huko Yemen, ambapo muungano huo wa Saudi Arabia sasa umegawanyika na kuipelekea Riadhi kujiendeshea mambo kivyake katika vita dhidi ya Yemen. Kila moja ya nchi hizo ina vikosi vyake maalumu vinavyojitegemea nchini Yemen ikiwa ni pamoja na vikosi vya kijeshi na makundi ya kisiasa. Vikosi vya serikali iliyojiuzulu ya Yemen vinaungwa mkono na Saudi Arabia na wanaotaka kujitenga katika baraza la mpito la Kusini nao wanaungwa mkono na UAE. Hadi sasa kumekuwa na migogoro mingi kati ya mamluki wenye mafungamano na Saudi Arabia na Imarati Kusini mwa Yemen. Mapigano hayo yanathibitisha kwamba upande wa upinzani wa serikali ya kitaifa ya uokovu wa Yemen yenye makao yake makuu huko Sanaa, mji mkuu, hauna umoja kama ilivyo hali huko kaskazini na mji mkuu wa Yemen, hali hiyo inayoonyesha wazi kuwa kuna wachezaji wengi katika eneo la kusini ambao wanafuatilia masilahi ya Saudia na Imarati. Mapigano ya karibuni yalitokea katika mkoa wa Shabwa. Huo ni mkoa wa pili kwa utajiri wa mafuta nchini Yemen baada ya Marib. ma ukweli ni kwamba mkoa huo wa pwani na ambao una bandari ya mafuta umezifanya pande zinazozozana kusini mwa Yemen kuutazama mkoa wenyewe na mafuta yake kwa jicho la tamaa. Adil al Huseini, mmoja wa viongozi wa harakati ya mapambano ya kusini mwa Yemen, alisema hivi karibuni kufuatia jaribio la Imarati la kutaka kudhibiti mkoa wa Shabwa kwamba, kwa vile Shabwa ni eneo lenye mafuta na utajiri mkubwa, Imarati na Saudi Arabia zinashindana kulidhibiti. Shabwa ni sehemu nyingine kama hizo sio Shabwa na sehemu nyingine kama hizo sio maeneo yenye migogoro. Hayo ni maeneo ya ushawishi, uwekezaji na mafuta. Kwa hivyo mizozo ya hivi karibuni inaonyesha kuwa ushindani kati ya Riadhi na Abu Dhabi na mamluki wao ungali unaendelea, na sasa nchi hizo na mamluki wao zinashindana kwa ajili ya manufaa na fursa za kiuchumi huko kusini mwa Yemen, na mashindano hayo yamesababisha migogoro mipya. Suala jingine muhimu ni kwamba kuna mzozo kati ya mamluki wa Saudi Arabia na Imarati kusini mwa Yemen huku usitishaji vita ukiwa umeanza kutekelezwa nchini humo tangu Aprili iliyopita. Wasaudi na Wayemen walifikia makubaliano ya usitishaji vita wa miezi miwili mwezi Aprili kwa upatanishi wa Umoja wa Mataifa, ambao ulirefushwa kwa mara ya tatu wiki iliyopita. Inaonekana kwamba usitishaji vita huo umepelekea tu kupunguzwa mashambulizi na migogoro ya kijeshi kati ya Saudia na Wayemen, lakini wakati huo huo umeongeza ushindani wa kisiasa kati ya Saudia na Imarati kwa ajili ya kupata ushawishi zaidi kusini mwa Yemen. Kwa upande mwingine, mzozo kati ya mamluki wa Abudhabi na Riadh kwa madhumuni ya kupata nguvu za kisiasa na kijeshi ungali unaendelea. Kwa hakika, usitishaji huo wa mapigano umechukuliwa na wavamizi wa Yemen na mamluki wao kuwa ni fursa nzuri ya kufuatilia maslahi yao ya kijiografia na kisiasa huko kusini mwa Yemen. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 920 na na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 45 ya Aljathia. na yatawazunguka walioyafanyia stihizai. Katika darsa iliyopita tulinakili maneno ya wakanushaji wa kiama na kufufuliwa viumbe, waliokuwa wakisema kwa kejeli na stihizai, sisi hatujui kiama ni nini na hatudhani kama kitatokea. Aya tuliyosoma inatoa jibu kwa watu hao kwa kuambia Itakapowadia siku ya kiama, watakabidhiwa madaftari ya amali zao, na watayaona yote waliokuwa wakiyafanya yamesajiliwa ndani yake, na hakuna kitakachoweza kukanushwa. Wakati huo itakapowadhihirikia mbele yao sura halisi ya matendo yao maovu, ndipo watakapotambua kwamba yale waliokuwa wakiyafanyia mzaha na stihizai yamewazonga na kuwazunguka, na hawana njia ya kukimbilia na kuokoka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kiama ni siku ya kudhihiri na kuonekana amali za mtu na matokeo na athari zake zilizokuwa zimefichikana. Aya hii inatutaka pia tujihadhari na kuzifanyia shere na stihizai, hukumu na mafundisho ya dini, kwani iko siku yatakuja kutuandama madhara ya mwenendo huo. naiendeleza darsa yetu kwa aya ya 34 ya sura yetu ya Al Jathia ambayo inasema: wakila lyum nansakum kama nasitum liqa yawmikum hadha wa ma'wakum nar ma lakum min nasirin. Na itasemwa leo tuna kusahauni kama nyinyi mlivyosahau mkutano wa siku yenu hii na mahali penu ni motoni wala hamna wa kukunusuruni. Katika misamiati ya Qur'an, ikiwa kusahau kutamtokezea mtu kimaumbile hata sailiwa kwa hilo, kwa sababu baadhi ya mambo huwa mtu anayesahau bila kukusudia ni kama inapotokezea mtu akasahau kuswali. Lakini kama usahaulifu wa mtu utakuwa ni wa namna ya kudharau na kutojali hukumu za Mwenyezi Mungu, huo utamfanya adhibiwe, kwa sababu hakika yake si kusahau, bali ni kujisahaulisha. Kuna baadhi ya watu wanakanusha kiama na wanashikilia kwa ndimi zao ukadhibishaji wa huo na kuna baadhi ya watu hawako hivyo, lakini matendo yao yanaonyesha kuwa hawajali chochote kuhusu kiama, kama kwamba wameamua kujisahaulisha juu ya jambo hilo. Makundi yote haya mawili yataadhibiwa kulingana na imani na matendo yao, na Mwenyezi Mungu mtukufu ataamiliana nao watu hao kama kwamba amewasahau na atawakosesha rehma zake zisizo na ukomo. Tabaan, inapofika hadi Allah subhanahu wa ta'ala, ambaye ni rahimu na mrehemevu, akamsahau mja wake na kumfungia kikamilifu mlango wa rehema zake, hilo ni jambo litakalompa mtu machungu na mateso yasiyohimilika. Kisha sehemu ya mwisho ya aya inaashiria kuwa makazi ya watu hao yatakuwa ni motoni na hawatampata yeyote wa kuwanusuru na kuwasaidia. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kila mtu ambaye anakisahau kiama kwa imani na mwenendo wake, siku kitakapodhihiri atafanywa kama mtu aliyesahauliwa na Allah subhanahu wa ta'ala atamwacha mtu huyo kama alivyo, kwa kumfungia kikamilifu mlango wa rehema zake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa haitoshi kuamini tu kwamba kuna kufufuliwa. Mtu muumini anatakiwa akikumbuke kiama na maadi katika kila hali na mazingira anayokuwa. Subhan Ifuatayo sasa ni aya ya 35 ambayo inasema, Dhalikum bi annakum ittakhadhtum ayati Allahi huzwan wa gharratkumul hayatud dunya falyawma la yukhrajuna minha wa la hum yusta'tabun, Haya ni kwa sababu nyinyi mlizifanyia mzaha aya za Mwenyezi Mungu na maisha ya dunia yakakudanganyeni, basi leo hawatatolewa humo wala hao hawatakubaliwa udhuru wao. Aya hii inaendeleza yale yaliyobainishwa katika aya iliyotangulia kwa kueleza kwamba chanzo cha watu hao kuishia motoni ni mambo mawili. La kwanza ni kuhadaiwa na kutekwa na maisha ya dunia na jengine ni kuzifanyia shere na stihizai aya za Mwenyezi Mungu. Ukweli ni kwamba kuikumbatia dunia kupindukia humfanya mtu ayakanushe maisha ya baada ya kifo na mahakama ya siku ya kiyama, ili aweze kujistarehesha na kukidhi hawa na matamanio ya nafsi yake bila kuwa na hofu wala wasiwasi wa jambo lolote. Watu hao wakutanapo na wenzao wanaowapa indhari kuhusu adhabu ya moto huwa wanasema kwa kejeli: nani aliyekuja na habari za ulimwengu huo hata mnatutisha na kutuhofisha sisi? Pepo gani hiyo au moto gani huo? Hizo ni ahadi hewa tu mnazopewa. Chukua kilichopo mbele ya macho yako na achana na kitu cha ahadi tupu. Ni wazi kwamba watu kama hawa wenye fikra za aina hii hawana nia ya kutubia na kuomba maghufira, bali huondoka duniani katika hali hii hii. Siku ya Kiama hawatapata njia ya kuokoa na moto wala udhuru wa kutoa ukaweza kukubaliwa na kuwanusuru na adhabu ya Jahannam. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kuhadaiwa na dunia pamoja na mali, madaraka na raha zake ndiyo chanzo cha kumfanya mtu awe na mwisho mbaya huko akhira. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Mwenyezi Mungu ametimiza dhima kwa waja wake wote, na kwa hivyo mtu hatokuja kuwa na kisingizio au udhuru wa kutoa siku ya Kiama kwa kudai kwamba Mehitimisha darsa yetu ya leo kwa aya ya 36 na 37 ambazo zinasema: falillahil hamdu rabbis samawati wa rabbil ardi rabbil alamin, basi sifa njema zote ni za Mwenyezi Mungu, mola mlezi wa mbingu na mola mlezi wa ardhi na mola mlezi wa walimwengu wote. Walahul kibriya fis samawati wal ardi wa huwa al azizul hakim. Na ukubwa ni wake yeye tu mbinguni na katika ardhi, naye ni mwenye nguvu mwenye hikima. Aya hizi ambazo ndizo aya za mwisho za suratul Jathia zinazungumzia nafasi ya Allah subhanahu wa ta'ala katika ulimwengu wa maumbile na kubainisha kwamba tadibiri na uendeshaji wa mambo yote ya ulimwengu wa angani wa mbingu zenye adhama na mifumo ya sayari, nyota na maumbo ya ulimwengu huo yasiyohesabika, vyote hivyo viko kwenye mamlaka ya Mwenyezi Mungu kama ambavyo uendeshaji na usimamiaji wa masuala yote ya ardhini na vyote vilivyomo ndani yake ambavyo ni haba mno vikilinganishwa na mfumo mzima wenye adhama wa uumbaji unafanywa pia na yeye Allah subhanahu wa ta'ala. Yeye mola muumba anauendesha mfumo mzima wa ulimwengu wa maumbile kwa uwezo wake usio na kikomo na usioshindika na kwa ujuzi na hekima thabiti isiyomithilishika. Kwa hivyo, ni wajibu wetu sisi wanadamu kuwa na utambuzi sahihi kuhusu Allah subhanahu wa ta'ala, na hadhi na nafasi yake katika ulimwengu wa maumbile, na ni wazi kuwa utambuzi na uelewa huo utatufanya tumhimidi, tumshukuru na kumtukuza yeye mola kwa sababu kheri na baraka zote zinatokana na dhati yake iliyotakasika na hamdu na shukurani zote zinamstahikia yeye. Katika aya ya mwisho ya Suratul Jathia imeashiriwa kwamba athari za adhama ya Mwenyezi Mungu mtukufu ziko wazi kabisa mbinguni kote na katika ardhi yote, na adhama na utukufu wa mbingu na ardhi ni vyake yeye peke yake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfumo mzima wa ulimwengu wa maumbile unaendeshwa na Mungu mmoja na wa pekee na hakuna tofauti yoyote katika suala hilo kati ya mbingu na ardhi au viumbe na vitu mbalimbali. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa nguvu kudra na uwezo huwa na maana vinapotumiwa kwa ujuzi na hekima. Waaidha, ya hizi zinatutaka tuelewe kwamba kumwabudu Mwenyezi Mungu kunafungamana na maarifa na elimu sahihi ya kumtambua yeye, na ni yeye tu Allah subhanahu wa taala ndiye anayestahiki kutukuzwa, kuhimidiwa na kushukuriwa. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 920 ya Quran imefikia tamati, na ndiyo darsa ya mwisho ya sura ya 45 ya ya Aljathia. Insha Allah, tuwe tumeelimika tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii, na tunamwomba pia Allah atuzidishie elimu na ufahamu sahihi wa kumjua yeye na adhama yake, utakaozidisha na kuzifanya thabiti zaidi imani zetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Upenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika mashariki leo Jumamosi ya tarehe 13 Agosti linakunjuliwa na magazeti ya Kenya kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Kama ambavyo ingetarajiwa, matoleo karibu yote ya leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kuendelea kwa kujikongoja zoezi la majumuisho ya kura, hasa za uchaguzi wa rais uliofanyika siku ya Jumane. Chibukati ajikokota, ndivyo lilivyoandika Taifa Leo katika ukurasa wake wa mbele, likiambatisha na picha mwenyekiti Watume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC Wafula Chebukati. Kinara ODM Kilifi naibu wabwagwa, ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo, ambalo linafafanua kwa kuandika, chama cha Orange Democratic Movement ODM kimeshindwa kuhifadhi kiti cha ubunge Ganze County ya Kilifi baada ya mbunge wa eneo hilo Teddy Mwambire kushindwa na mpinzani wake wa chama cha Pamoja African Alliance kwa kifupi PAA Kenneth Charo Tungule. Mwambiri, ambaye pia ni mwenyekiti wa chama cha ODM kaunti hiyo ya Kilifi, aliibuka wa pili kwenye kinyang'anyiro hicho cha ubunge. Taifa Leo lina habari nyingine yenye anwani siku ya kuapishwa rais mpya kuwa siku kuu. Nation kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno dai la azimio la wizi wa kura la tikisa zoezi la kuhesabu kura la IEBC. Kwa mujibu wa gazeti hilo, muungano wa Azimio umedai kwamba wizi na uchakachuaji kati wa kura umezagaa mkoa wakati ambako wapiga kura wamemchagua kwa wingi mgombea wa UDA William Ruto. Mahakama yafuatilia kesi ya Ruto ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo. Standard kwa upande wake kama Taifa Leo linaashiria kuingia siku ya tano tangu ilipofanyika uchaguzi huku mifumo ya kuhesabu kura ikisuasua. Gazeti hilo limeupamba ukurasa wake wa mbele pia wa picha za sura mpya za magavana wa kaunti waliochaguliwa katika uchaguzi wa Jumanne. Katika matokeo yenye kutoa mguso wa aina yake, ni kuangushwa mwanasiasa mkongwe Kiraitu Murungi, ambaye kwa mujibu wa magazeti ya Kenya, gavana huyo wa Meru ambaye ameshinda mara saba mtawalia katika chaguzi mbalimbali zikiwemo sita za ubunge hakuwaza hata ndotoni kama mara hii utakuwa ndio mwisho wa mfululizo huo. dhistali na habari yenye anwani timu ya uhuru tutakabidhi madaraka kwa mshindi. Nageukia sasa magazeti ya Tanzania nikianza na Raia Mwema ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari Ndugai ya mkuta wabunge viti maalumu kumburuta mahakamani. Dondoo ya habari hiyo inasomeka Job Ndugai hawezi kukosa hatia Hivyo tunaamini baada ya kupata nakala ya hukumu, tutachukua hatua dhidi yake, kwani anahusika kutufukuza bila kufuata taratibu, wamesikika wadai hao waliokuwa wabunge wa viti maalumu kwa tiketi ya chama cha CUF. Gazeti hilo lina habari nyingine yenye mkasa au ya mkasa, yenye anwani mwenye shule akamata mali za wazazi akidai ada. Mwananchi limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno kibano cha TRA kodi ya pango. Dondoo ya habari hiyo inasema mamlaka ya mapato nchini itaanza kutekeleza mpango wake wa kukusanya kodi kwa wamiliki wa nyumba za kupanga kwa kulipa asilimia kumi ya thamani ya kodi ya pango huku madalali wakionya ongezeko la bei ya pango. Aidha, limeandika Mboe ashangaa utitiri wa magari msafara wa rais. Ukurasa wa mbele wa habari leo umepambwa na kichwa kikuu cha habari, Samia aacha neema nyanda za juu kusini, maagizo yake yapaisha ukusanyaji mapato TRA. Na tunamalizia nchini Uganda, nikianza na Vision ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari skuli za ndamwa kwa kuwa na wanafunzi elfu kumi na tisa wa kigeni, mabilioni ya shilingi yapotea, wizara ya elimu kuandikisha wanafunzi. Gazeti hilo limevutiwa pia na habari za uchaguzi mkuu wa Kenya kwa kuandika mpambano wa Odinga Ruto, mkuu wa tume aeleza sababu ya uchelewaji. Monitor kwa upande wake limeipa uzito wa akeli kwanza habari yenye anwani Tume ya uchaguzi ya mwaga shilingi bilioni tatu katika chaguzi ndogo dondoo ya habari hiyo inasema wataalamu watahadharisha kuwa wana Uganda wanalipa fedha nyingi zaidi kwa ajili ya kuwachagua wawakilishi wao katika chaguzi ndogo Licha ya uchumi wa nchi kukabiliwa na misukosuko katika kipindi hiki. Toleo la mtandaoni la Monitor limevutiwa na uchaguzi wa Kenya, likiandika, tume ya uchaguzi yasema zoezi la kuhesabu kura lina jikongoja mno. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kikao kilichotangulia tulimalizia kwa kiwango fulani kuhusiana na adui wa kwanza ambaye ni adui mkubwa ambaye ni sababu kubwa ya kupata au kuweza kushindwa na adui wa pili. Adui ya kwanza ambaye ni wa karibu tuliusema ni kwamba ni nafsi na ni adui wa ndani, na leo tunazungumzia kuhusu adui wa nje. Ama nikifananisha, kabla ya kuendelea, ndio tuweze pia kujua pia huko mbele kuna adui wengine wapo ambao ni adui wa ndani sasa sisi tulipoangalia tulizungumza kuhusu adui wa kulingana yani na binadamu mwenyewe kama mtu mmoja ana adui wa ndani ambaye ni nafsi yake ambaye ni ndani yake na wa nje ambaye ni tutamwelezea leo ambaye ni shetani lakini tunapoiangalia kama huyu binadamu mkubwa ambaye ni nini tuseme ni jamii adui wa ndani pia yupo adui wa wadani ndiyo, ambaye huitwa nini? Ni munafik ambaye huwa anawaangamiza ndani jamii, anawauza anawasaliti katika jamii Yani, huyu ndio anaitwa ada adui mkubwa ambaye ni nini? Ni adui mkubwa na ni adui wa ndani katika jamii, ambapo labda ikiwa tukipata fursa pia tutazungumzia kwa undani zaidi huyu adui ambaye ni mwingine pia, ambaye ni wa ndani ama adui wa nje ambaye tunazungumzia kukiangalia kiwiliwili cha binadamu ni Sheitani. Kama vile Mwenyezimungu subhanahu wataala anatuambia ya kwamba, bismillahi rahmani rahim inna shaitana aduwun lakum fattakhidhuhu aduwan, yani sheitani ni adui wenu, mchukulieni kuwa ni adui, yani msimfanye kuwa ni, ni rafiki, mjichunge naye shetani. Sasa shetani hatumuoni tutajichunga vipi? Na tuna, hatumuoni tutawezaji kukabiliana naye? Haya, tutakuja kujua zaidi ama shetani ni nini au shetani ni kitu gani? Shetani asili yake jina lake hiyo hilo, ndiye yeye, jina lake ni Ibilisi ama aliitwa sheitani baada ya kuwa amelaaniwa na amefukuzwa kutoka kwa rehema ya Mwenyezi Mungu. Na shetani si jina la kitu kimoja, bali shetani ni jina ambalo linatumika kwa huyo Ibilisi na wengineo ambao wanatekeleza chini yake au chini ya utawala wake, wawe ni binadamu au wawe ni majini kama yeye shetani, hao pia wanaitwa shetani. Kwa hivyo shetani ni jina la watu wengi au kikundi kikubwa, ndio linatumika shetani, yani shetani moja, shetani wengi. Ama ibilisi ni jina hasa la mmoja tu, wengine hawapatiwi jina hilo, hata ingawa labda hutumika jina la maibilisi wengine, lakini kiasili jina lake huyo mmoja, ndio wanaitwa ibilisi, ama kwa Kiingereza ambalo hutumika, wanamwita nani? Lusifa ama Satan, ndio kama hilo shetani. Satan ni jina ambalo linatumika kwa wengi, sio mmoja. Satan ni wengi, lakini Lusifa ni yule ambaye aliyelaaniwa na akafukuzwa kutoka kwa rehema ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Tukizungumza kuhusu shetani asili yake ni nini? Ni kwamba tunakuta katika maelezo ya kwamba asili yake ni jini. Ndio kuna mazungumzo, wengine wanasema ya kwamba alikuwa ni malaika na wengine wanasema ya kwamba ni malaika aliyelaaniwa, aliyeshushwa daraja. Sasa tukirudi hizi kauli mbili ambayo tunazungumzia sisi zaidi, tukirudi kwenye Qoran tunakuta ya kwamba Qoran inasema kana min aljinni fafasaka amri rabbi, yani, alikuwa katika majini na akawa amefanya kuasi amri ya mwenyezi Mungu ambayo aliamrishwa, yani sujudu. Kwa hivyo hapo anakuwa yeye ndiyo jina lake au yeye, hiyo ndio asili yake, yeye ametokana na majini na yeye ni katika majini. Ama tukizidi kuzungumzia kuhusiana na yeye, insha allah tutazungumza kwa undani zaidi kwenye kikao kingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 15 mwaka 1444 Hijria sawa na Agosti 13 2022, miladia. Siku kama ya leo miaka 855 iliyopita, sawa na tarehe 15 Muharam mwaka 589, alizaliwa Ali ibni Musa bin Jafar, maarufu kwa jina la Ibni Tawus, fakihi, mpokezi wa hadithi na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu, katika eneo la Hilla nchini Iraq. Ibn Taus alipitisha kipindi cha utotoni katika mji huo na baadaye alihamia mjini Baghdad ambako aliishi kwa kipindi cha karibu miaka 15. Ibni Taus alipata umashuhuri mkubwa katika elimu na uchamungu na ameandika vitabu vingi ambavyo ni marejeo ya taaluma za Kiislamu. Kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyo ni Aluhuf ambacho ndani yake alizungumzia kwa namna bora zaidi matukio ya siku ya Ashura na harakati ya Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihim wassalam, katika medani ya vita vya Karbala. Kitabu kingine mashuhuri cha mwana zuoni huyo ni Al Iqbal. Ibni Taus alifariki dunia mwaka 664 akiwa na umri wa miaka 75 Siku kama ya leo miaka 112 iliyopita, aliaga dunia Florence Nightingale, mwanzilishi wa uuguzi wa kisasa huko nchini Italia, akiwa na umri wa miaka 90. Nightingale alizaliwa tarehe 12 Mei mwaka 1820 nchini Italia, aliishi kipindi kirefu cha ujana wake nchini Uingereza. Akiwa kijana, alifanya juhudi kubwa katika kuwasaidia watu, suala ambalo alilipa umuhimu mkubwa kuliko kitu kingine chochote, na hatimaye alisabilia maisha yake kwa ajili ya kuuguza wagonjwa. Siku kama ya leo miaka 62 iliyopita Jamhuri ya Afrika ya Kati ilijikomboa na kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Ilikuwa katikati kati ya karne 19 wakati nchi hiyo iliyokuwa ikijulikana hapo kabla kwa jina la Ubangi Shari ilipounganishwa na makoloni ya Ufaransa barani Afrika. Hata hivyo, mwaka 1958 Jamhuri ya Afrika ya Kati ilijipatia mamlaka ndani na miaka miwili baadaye, yani mwaka 1960 ikajikomboa na kupata uhuru kamili. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kukusomeni ni muhtasari wa habari za dunia, wasikilizaji wetu hapa uh, ni bwana Juma Sagai huyu wa Musoma, Tanzania, na Zimurinda Yusuf ambaye yuko nchini Uganda. Wana maoni wametuletea, na yote ni ya aina moja. Bwana Juma Sagai anasema ndege mjanja hunasa kwenye tundu bovu, pamoja na ulinzi na kulindwa kote na miaka yote bado alishindwa kutambua ulinzi unatoka kwa Allah subhanahu wa taala. Alhamdulillah, Allah amrehemu Imam Khomeini aliyetoa fatwa juu yake Salman rushdini. Juma Sagai huyo wa Musoma mara akitoa maoni yake kuhusiana na tukio la kushambuliwa kwa mwandishi wa kitabu kichafu cha Aya za Shetani murtadi salman Rushdi. Zimurinda Yusuf ambaye yuko nchini Uganda, yeye pia baada ya maamkizi ya Kiislamu ameandika, nadhani itakuwa, sijui ni lugha gani. Anasema huyo, aha, huyo adui wa dunia, madhumuni yake ni hayo. Rushdi murtadi aangamie daima, hiyo au hayo ndiyo maoni yangu, anasema baraka wa antum wa Iran na Iran pamoja maoni yake hayo Zimurinda Yusuf wa nchini Uganda, ambaye anazungumzia pia suala la kushambuliwa kwa Salman Rushdi. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran, Nasser Kanaani, amesema kitendo cha Marekani cha kuibua tuhuma na madai yasiyo na msingi wala mashiko yoyote akiwezi kuficha wala kuhalalisha jinai za serikali ya Washington. Msemaji wa Salman Rushdie mwandishi murtadi wa kitabu cha Aya za Shetani kinachomtusi na kumvunjia heshima Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi waalihi wasallam ambaye ameshambuliwa kwa kuchomwa kisu mjini New York, Marekani ametangaza kuwa baada ya kufanyiwa upasuaji uliochukua saa kadhaa, hivi sasa Rushdi anasaidiwa kuvuta pumzi kwa mashine ya kupumulia, lakini hawezi kuongea. China imesema vikwazo haramu na vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya Iran vimelisababishia taifa hili la Kiislamu hasara ya mabilioni ya dola. Na kwa akali wanamgambo 29 wameuawa huku wengine wasiopungua 55 wakitiwa mbaroni katika operesheni ya jeshi la Nigeria kaskazini mashariki mwa nchi. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuwageni nikisema ahsanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tume