Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wa kipuma, na wakitoa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa, wakati huo na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Na hapa kwa haya, anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru Mola wake, naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani kuwa Mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, masaa al kheir. Natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako na kuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Agosti 12 mwafaka na tarehe kumi na nne Muharam mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijria. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa usiku huu ni mimi Husein Hasan, nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani. Tutakuwa na kipindi cha kidini na vilevile makala fupi kila siku ya leo katika historia na endapo wasa utaruhusu basi tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni Parstoday com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, alama ya kujumlisha au plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Navuta pumzi, na muda si muda narejea na taarifa ya habari za dunia. imetimia saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa vya habari tulizozipa uzito usiku huu. Hatibu wa swali ya Jumaa Teheran asema zichukuliwe hatua zipasazo katika mazungumzo ya uondoaji vikwazo vya kidhalimu. Tume ya uchaguzi Kenya akanusha madai ya kudukuliwa mfumo wake. Na wanamichezo wa Iraqi wakataa kupambana na timu ya Israel katika mashindano ya Romania, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tuanzie huko nchini Kenya ambapo tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini humo IEBC imepuzilia mbali madai kuwa mfumo wake wa kuendesha uchaguzi umedukuliwa, huku Wakenya wakiendelea kusubiri kwa hamu na shauku kuu matokeo rasmi ya mwisho ya uchaguzi wa rais. Akiongea na waandishi wa habari katika ukumbi wa Bomas jijini Nairobi leo Ijumaa, ofisa mkuu mtendaji wa IEBC, Marjan Hussein Marjan amesema, na hapa na nukuu "Kuna taarifa za upotoshaji kuwa tovuti ya matokeo imedukuliwa. Tunataka kulihakikisha taifa kuwa hakuna kitu kama hicho kimefanyika." Mwisho wa kunukuu. Amesisitiza kuwa mfumo wa kuendesha uchaguzi ni madhubuti na wala hauwezi kudukuliwa. Katika hatua nyingine, mwenyekiti wa IEBC Wafula Chebukati amewalaumu maejenti wa vyama vya kisiasa kwa kusababisha utoaji wa matokeo ya urais kwa mwendo wa kinyonga. Wakati huo huo, vyombo vya habari nchini humo vimeacha kupeperusha mubashara matokeo ya kura za urais na hivyo kuzusha maswali kuhusu matokeo hayo katika kipindi hiki ambacho mchakato wa kuhesabu kura na kuzijumlisha ukiingia siku yake nne. Mchuano mkali ni baina ya Raila Odinga ambaye amegombea kiti cha rais kwa chama cha muungano wa Azimio la Umoja one Kenya na William Ruto aliyewania kwa chama cha UDA. Kufikia sasa wawili hao wameambulia asilimia 49 ya kura zilizohesabiwa. Tume ya ABC imeendelea kusubiri fomu zilizotumiwa kwa tangazo washindi kwenye vituo vya kupigia kura. Fomu hizo zinazojulikana kama 34a ndizo zinazohitajika ili zikaguliwe sambamba na nakala zilizotumwa kwa kutumia vifaa au mitambo ya KIMS. Punde baada ya kura za urais kuhesabiwa jumanne usiku, waangalizi wa kimataifa wa uchaguzi wamefurahishwa na mchakato wa uchaguzi wa Kenya na sasa wanatoa wito wa ukabidhianaji madaraka kwa amani. Ujumbe wa waangalizi wa jumuiya ya Afrika Mashariki EAC umewataka wananchi wa Kenya kuendelea kudumisha amani, huku nchi hiyo ya Afrika Mashariki ikisubiri kukamilika mchakato wa uchaguzi. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Teheran amesisitiza kuchukuliwa hatua zipasazo katika mazungumzo ya uondoaji vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran. Katika hutuba za swala hiyo Hujatul Islam Kazem Sadiki ameashiria mwenendo wa mazungumzo ya uondoaji vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran na akasema, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ingali inatekeleza ahadi na wajibu wake. Ni wahusika wa upande wa pili ndio waliohalifu ahadi na makubaliano na kuamua kutoheshimu makubaliano ya kimataifa ya JCPOA. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya Tehran amezungumzia pia mashambulio ya karibuni ya utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Ghaza na jinai ulizofanya dhidi ya wananchi wa Palestina, na akasema wakati Israel iliweza kushinda vita vya siku sita na waarabu kwa kuzaliwa Hizbullah ya Lebanon, ngano za kutoshindika utawala wa kizayuni zilibatilishwa kwa nguvu na uwezo mkubwa wa mukawama katika vita vya siku 33. Hujatul Islam Sadiqi amebainisha kuwa katika vita vya karibuni pia, japokuwa si vikosi vyote vya mukawama vilivyoshiriki, Jihadul Islami ilifyatua mamia ya maroketi na makombora kutoka ukanda wa Ghaza yaliyoyaafanya waliweza wa kizayuni wakimbilie mapangoni mwao kutafuta hifadhi na kulazimika kufanya mapatano na kusitisha mapigano. Kuhusiana na kurushwa satelaiti ya Iran ya Khayyam kuelekea anga za mbali, khatibu wa swala ya Ijumaa ya Tehran amesema kutumwa satelaiti hiyo angani ni miongoni mwa mafanikio mapya ya kielimu ya Iran ambayo yamepatikana kwa umakini, umoja, kutawakali, kuwa na matumaini kushikamana na uongozi wa kidini na kuwa na imani na njia inayowezesha kufikia malengo ya nchi. Kwingineko, wanamichezo wawili wa Iraki wa mchezo wa tenisi wamekataa kupambana na wanamichezo kutoka utawala haramu wa kizayuni wa Israel katika michuano ya Paralimpiki inayofanyika nchini Rumenia. Wanamichezo wengi wanaunga mkono wa Palestina katika nchi za Kiislamu na Kiarabu hawautambui utawala wa kizayuni na wa na hawako tayari kupambana na wapinzani wao wanaowakilisha Israel katika mashindano mbalimbali mbali ya michezo. Tovuti ya Al Itija imeripoti kuwa Nasr Mahdi na Muhamad Al Mahdi, wachezaji wa mchezo wa tenisi kutoka Iraq, wamesusia kuchuana na wanamichezo wa utawala wa kizayuni katika mashindano ya Paralimpiki yanayofanyika nchini Romania. Hii si mara ya kwanza kwa wanamichezo wa michezo mbalimbali khususia kupambana na wazayuni. Mapema mwezi huu wa Agosti, Badr al Hajre, bingwa wa mchezo wa sataranji kutoka Kuwait, ali ghairi kushiriki mashindano ya kimataifa ya mchezo huo yaliyofanyika nchini Hispania kwa kupangiwa kucheza na mpinzani kutoka Israel ili kuonyesha mshikamano na uungaji mkono kwa wananchi madhulumu wa Palestina. Katika mashindano ya olimpiki ya Tokyo, Japan, pia baadhi ya wanamichezo walisusia kupambana na wanamichezo waliowakilisha utawala wa kizayuni wa Israel katika mchezo wa judo. Pekee, wanamichezo wawili kutoka Sudan na Algeria walijitoa kwenye mashindano hayo ili kuepuka kuchuana na wanamichezo kutoka Israel. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, askari wanne wa India wameuawa katika eneo la Kashmir linalokaliwa na kudhibitiwa na nchi hiyo. Duru za habari zimeripoti kuwa askari watatu wa India waliuawa siku ya Alhamisi katika shambulio lililofanywa na watu wenye silaha wasiojulikana. Shirika la habari la IRIB limeripoti leo kuwa askari wanne wa jeshi la India akiwemo afisa mmoja wameuawa katika shambulio lililofanywa na watu wasiojulikana kwenye kambi ya jeshi la India iliyopo katika eneo la Rajouri, Kashmir inayokaliwa na India. Washambuliaji wawili waliokuwa na silaha wameuawa pia katika shambulio na mapigano hayo. Kabla ya hapo, vijana wanne wa Kashmiri waliuawa katika operesheni ya kijeshi iliyofanywa na kikosi cha jeshi la India katika eneo hilo linalodhibitiwa na serikali ya New Delhi. Eneo la Kashmir linalozozaniwa na India na Pakistan tangu zama za uhuru wa nchi hizo mnamo mwaka 1947, liligawanywa baina ya nchi mbili, huku kila nchi ikidai umiliki wa ardhi yote ya eneo hilo. Tangu miongo mitatu iliyopita, makundi yanayobeba silaha katika eneo la Kashmir wanapambana na askari wa India, wakitaka eneo hilo liwe nchi huru au liunganishwe na Pakistan, takwa ambalo serikali ya India inapinga utekelezaji wake. na mkuu wa baraza la usalama wa taifa la Rasia ametabiri kuwa mustakabali na hatma ya rais Volodimir Zelenski wa Ukraine itakuwa ni kupandishwa kizimbani au kurejea kwenye tasnia ya uchekeshaji ushe wa usanii wa Kimagharibi. Dmitri Medvedev ambaye amelitembelea eneo la Luhansk mashariki ya Ukraine, mbali na kueleza utabiri huo kuhusu hatma ya rais wa Ukraine, amefanya mkutano pia na viongozi wa eneo hilo na jengine la Donetsk lililoko mashariki ya nchi hiyo na kuzungumzia hatua za vipaumbele vya kiusalama zinazopaswa kuchukuliwa katika maeneo hayo. Rais huyo wa zamani wa Russia amesema sababu ya kufanya ziara katika eneo la Luhansk ni kutoa ulinzi bora kwa wakazi wa Dombas na maeneo mengine yaliyokombolewa. Aidha, mapema kabla ya hapo, Medvedev alitoa jibu pia kwa kauli ya rais Volodimir Zelenski wa Ukraine aliyekuwa amezitolea mwito nchi zote za magharibi, ziwapige marufuku raia wote wa Rusia, kwa kusema fikra, mienendo na misimamo ya kiongozi huyo inafanana na ya mtawala wa zamani wa Jerumani ya Manazi, Adolf Hitler. Medvedev alieleza bayana kuwa Zelenski anatekeleza siasa zile zile za Adolf Hitler, kiongozi wa zamani wa kinazi nchini Ujerumani, kwa kutaka kuadhibia au kuadhibiwa wananchi wote wa, wa Rasia. Katika kauli yake Zelenski alisema warusi wote bila ya kujali misimamo na itikadi zao za kisiasa, wanapaswa kufukuzwa katika nchi za magharibi haraka iwezekanavyo, na nchi hizo pia zisiwapokea raia wengine kutoka Rasia. mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Tukiachana na mvutano huo wa Rusia na Ukrain, tugeukie mvutano mwingine wa China na Taiwan. Uchambuzi wetu wa kisiasa una kichwa kisemacho, onyo la jeshi la China kwa chokochoko choko za Taiwan. Jeshi la China limekionya kisiwa cha Taiwan dhidi ya kuendeleza chokochoko katika eneo hilo la kistratejia. Katika taarifa, kamandi ya mashariki ya jeshi la China imeonya kwamba vikosi vya nchi hiyo vitaendelea kuwa tayari kwa ajili ya vita huku vikiendelea kufanya mazoezi karibu na kisiwa cha Taiwan. Kamandi ya mashariki ya jeshi la China imesema kwamba Vikosi vya nchi hiyo vinafuatilia kwa karibu matukio katika lango bahari la Taiwan kufanya doria za mara kwa mara na kuendelea na mafunzo ya kijeshi ili kuwa tayari kwa ajili ya vita. China inasema madhumuni ya mazoezi yake ya kijeshi kukizunguka kisiwa cha Taiwan ni kuionya Marekani na kutoa somo kwa watu wanaotaka kukitenganisha kisiwa cha Taiwan na ardhi mama ya China. Wakati huo huo, manowari kadhaa za wanamaji wa China zimeendelea kushiriki katika luteka kwenye pwani ya mashariki ya Taiwan, jambo ambalo limezipelekea meli za kivita za Taiwan nazo zijiandae kwa ajili ya vita. Mpango wa jeshi la China wa kuwabakisha askari wake wanaoshiriki katika mazoezi ya hivi sasa katika lango bahari la Taiwan hata baada ya kumalizika mazoezi hayo ya kijeshi, kwa mujibu wa ratiba iliyotangazwa awali unaonyesha kuwa mvutano kati ya Beijing na Taipei utaendelea kwa miezi michache ijayo. Mvutano kati ya China na Taiwan ulifikia kilele siku chache zilizopita baada ya Nancy Pelosi, spika wa baraza la wawakilishi la Marekani, kuchukua uamuzi wa kusafiri Taipei na kuzungumza na baadhi ya viongozi wa kisiwa cha Taiwan katika hatua ya kutatanisha iliyokwenda kinyume na kanuni ya China moja. Jeshi la China lilianza kufanya mazoezi katika lango bahari la Taiwan wakati huo huo wa kufanyika safari ya Pelosi huko Taiwan, ambapo viongozi wa Beijing walisema ni onyo na somo kwa wale wanaotaka kukitenga kisiwa hicho na vilevile kwa viongozi wa ikulu ya White House. Kwa kuzingatia kwamba mzozo kati ya China na Taiwan ungali unaendelea, kuna swali kuwa je, mvutano huo ambao unaweza kugeuza mwelekeo wa uchumi wa China utaendelea hadi lini na marekebisho ya uhusiano wao yatafanyika kwa msingi gani? Harris Templeman, mtaalamu wa masuala ya siasa katika Chuo Kikuu cha Stanford, anasema kurejesha uwiano kati ya China na Taiwan kuna hitaji diplomasia ngumu. Sijui mvutano huo utaishia wapi. Lakini kwa maoni yangu, tungali tuna wiki chache ngumu mbele yetu. Kuna fikira hii kwamba sera ya China ya kukabiliana vilivyo na wale wanaotaka kujitenga kisiwa, kisiwani Taiwan na wanaokiuka msingi wa China moja kikanda na kimataifa ni mkakati ambao viongozi wakuu wa Beijing wameuweka kwenye ajenda ya kulinda mamlaka yao ya kitaifa, ambapo sehemu kubwa ya mkakati huo ni kuifikishia Marekani ujumbe madhubuti, nchi ambayo daima inafanya juhudi za kuvuka mistari miekundu ya Beijing. Hash V. Pant, mchambuzi wa sera za kigeni wa taasisi ya utafiti ya Observer, anasema Xi Jinping hataki kuonekana kuwa kiongozi anayeonyesha dalili za udhaifu anapoingia katika muhula wake wa tatu ambao haujawahi kushuhudiwa tena nchini China, na anataka kuingia katika historia ya kuwa kiongozi aliyeunganisha Taiwan na China. Bila shaka jambo hilo litaigharimu zaidi Taiwan. Ni saa tatu kasorobo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Juma Sagai wa Musoma, Tanzania, anasema asante sana shekhu wangu kwa mawaidha mazuri sana yenye kuonyesha nafasi ya mwanamke katika Uislamu. Jazakallahu kheir, asante sana nadhani mawaidha hayo tuliarusha katika matangazo yetu ya jana usiku, leo asubuhi na mchana. Asante sana kwa kufuatilia ukiwa hapo Musoma. Asante sana pia Dakta Yazid Akida, ukiwa chumba geni, Tanga Tanzania, anasemaje? Aha, katutumia ubeti hapa, anasema: ewe mkuu wa vyuo vya Islamu Irani, atapokea duayo Ilahi Mola Manani, atawaadhibu hao wachezea Qurani adhabu haitakayo nchini Ujerumani. Asante sana Dr Yazida Akida Mwihaji, ukiwa hapo Chumbageni, Tanga, Tanzania, kwa ubeti wako huo. Asante sana pia Dris Ali Malia Mungu kutoka Mombasa, Kenya. Yeye hana mingi, anatushukuru kwa habari, anaandika shukran, na pia ametuandikia Juma Mubarak. Asante sana ukiwa hapo pwani ya Kenya. Asante sana pia Abdallah Ali Makajuru ukiwa Tabora, Tanzania, naye pia anatushukuru kwa habari. Asante sana pia Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema, wanamichezo wa Iraq, hongereni kuigomea Israel inayoikalia kimabavu Palestina huku Israel ikifanya mauaji. Anasema ubaguzi wa Israel hauna tofauti na waliokuwa makaburu wa South Africa. Israel ni makaburu wa Mashariki ya Kati, wanaungwa mkono na waovu Marekani. Asante sana Kipala MC ukiwa hapo Mwanza, Tanzania. Tupate vipindi tulivyokuandalia usiku huu, mpenzi msikilizaji, na muda ukiruhusu nitasoma maoni zaidi. kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 920 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 45 ya Aljathia. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 33 ya sura hiyo ambayo inasema Katika darsa iliyopita tulinakili maneno ya wakanushaji wa kiama na kufufuliwa viumbe waliokuwa wakisema kwa kejeli na stihizai: sisi hatujui kiama ni nini na hatudhani kama kitatokea. Aya tuliyosoma inatoa jibu kwa watu hao kwa kuambia, itakapowadia siku ya kiama watakabidhiwa madaftari ya amali zao na watayaona yote waliokuwa wakiyafanya yamesajiliwa ndani yake, na hakuna kitakachoweza kukanushwa. Wakati huo itakapowadhihirikia mbele yao sura halisi ya matendo yao maovu, ndipo watakapotambua kwamba yale waliokuwa wakiyafanyia mzaha na stihizai yamewazonga na kuwazunguka na hawana njia ya kukimbilia na kuokoka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kiama ni siku ya kudhihiri na kuonekana amali za mtu na matokeo na athari zake zilizokuwa zimefichikana. Aya hii inatutaka pia tujihadhari na kuzifanyia shere na stihizai hukumu na mafundisho ya dini, kwani iko siku yatakuja kutuandama madhara ya mwenendo huo ya naiendeleza darsa yetu kwa aya ya 34 ya sura yetu ya Aljathia ambayo inasema: wa qila alyawma nansakum kama nasitum liqaa yaumikum hadha wa mawaakum annar wa ma lakum min nasirin, na itasemwa leo tunakusahauni kama nyinyi mlivyosahau mkutano wa siku yenu hii, na mahali penu ni motoni, wala hamna wa kukunusuruni. Katika misamiati ya Qur'an, ikiwa kusahau kutamtokezea mtu kimaumbile hata sailiwa kwa hilo, kwa sababu baadhi ya mambo huwa mtu anayesahau bila kukusudia ni kama inapotokezea mtu akasahau kuswali. Lakini kama usahaulifu wa mtu utakuwa ni wa namna ya kudharau na kutojali hukumu za Mwenyezi Mungu, huo utamfanya adhibiwe, kwa sababu hakika yake si kusahau, bali ni kujisahaulisha. Kuna baadhi ya watu wanakanusha Kiama na wanashikilia kwa ndimi zao ukadhibishaji wa huo na kuna baadhi ya watu hawako hivyo lakini matendo yao yanaonyesha kuwa hawajali chochote kuhusu kiama, kama kwamba wameamua kujisahaulisha juu ya jambo hilo. Makundi yote haya mawili yataadhibiwa kulingana na imani na matendo yao, na Mwenyezi Mungu mtukufu ataamiliana nao watu hao kama kwamba amewasahau na atawakosesha rehma zake zisizo na ukomo. Taban, inapofika hadi Allah subhanahu wa ta'ala ambaye ni rahimu na mrehemevu, akamsahau mja wake na kumfungia kikamilifu mlango wa rehema zake, hilo ni jambo litakalompa mtu machungu na mateso yasiyohimilika. Kisha sehemu ya mwisho ya aya inaashiria kuwa Makazi ya watu hao yatakuwa ni motoni na hawatampata yeyote wa kuwanusuru na kuwasaidia. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kila mtu ambaye anakisahau kiama kwa imani na mwenendo wake, siku kitakapodhihiri atafanywa kama mtu aliyesahauliwa. Na Allah Subhanahu wa Ta'ala atamwacha mtu huyo kama alivyo kwa kumfungia kikamilifu mlango wa rehema zake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa haitoshi kuamini tu kwamba kuna kufufuliwa. Mtu muumini anatakiwa akikumbuke kiama na maadi katika kila hali na mazingira anayokuwa. Subhan Ifuateo sasa ni aya thalathini na tano ambayo inasema, Dhalikum bi annakum ittakhadhtum ayati Allahi huzwan wa gharratkum alhayatu ad-dunya falyawma la yukhrajun minha wa la hum yusta'tabun, Ahaya ni kwa sababu nyinyi mlizifanyia mzaha aya za Mwenyezi Mungu na maisha ya dunia yakakudanganyeni, basi leo hawatatolewa humo wala hao hawatakubaliwa udhuru wao. Aya hii inaendeleza yale yaliyobainishwa katika aya iliyotangulia kwa kueleza kwamba chanzo cha watu hao kuishia motoni ni mambo mawili: la kwanza ni kuhadaiwa na kutekwa na maisha ya dunia na jengine ni kuzifanyia shere na stihizai aya za Mwenyezi Mungu. Ukweli ni kwamba kuikumbatia dunia kupindukia humfanya mtu ayakanushe maisha ya baada ya kifo na mahakama ya siku ya kiyama, ili aweze kujistarehesha na kukidhi hawa na matamanio ya nafsi yake bila kuwa na hofu wala wasiwasi wa jambo lolote. Watu hao wakutanapo na wenzao wanaowapa indhari kuhusu adhabu ya moto huwa wanasema kwa kejeli, nani aliyekuja na habari za ulimwengu huo hata mnatutisha na kutuhofisha sisi? Pepo gani hiyo au moto gani huo? Hizo ni ahadi hewa tu mnazopewa. Chukua kilichopo mbele ya macho yako na achana na kitu cha ahadi tupu. Ni wazi kwamba watu kama hawa wenye fikra za aina hii hawana nia ya kutubia na kuomba maghufira, bali huondoka duniani katika hali hii hii. Siku ya kiama hawatapata njia ya kuwaokoa na moto, wala udhuru wa kutoa ukaweza kukubaliwa na kuwanusuru na adhabu ya jahannam. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Kuhadaiwa na dunia pamoja na mali, madaraka na raha zake ndiyo chanzo cha kumfanya mtu awe na mwisho mbaya huko akhira. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Mwenyezi Mungu ametimiza dhima kwa waja wake wote, na kwa hivyo mtu hatokuja kuwa na kisingizio au udhuru wa kutoa siku ya kiama kwa kudai kwamba Nilikuwa sijui. mehitimisha darsa yetu ya leo kwa aya ya 36a h7 ambazo zinasemabasi sifa njema zote ni za Mwenyezimungu, mola mlezi wa mbingu na mola mlezi wa ardhi na mola mlezi wa walimwengu wote walahul kibriyau fi ssamawati wal ardhi wahuwal azizul hakim, na ukubwa ni wake yeye tu mbinguni na katika ardhi, naye ni mwenye nguvu, mwenye hikima. Aya hizi ambazo ndizo aya za mwisho za suratul jathia zinazungumzia nafasi ya Allah subhanahu wa ta'ala katika ulimwengu wa maumbile na kubainisha kwamba tadibiri na uendeshaji wa mambo yote ya ulimwengu wa angani wa mbingu zenye adhama na mifumo ya sayari, nyota na maumbo ya ulimwengu huo yasiyohesabika, vyote hivyo viko kwenye mamlaka ya Mwenyezi Mungu kama ambavyo uendeshaji na usimamiaji wa masuala yote ya ardhini na vyote vilivyomo ndani yake ambavyo ni haba mno vikilinganishwa na mfumo mzima wenye adhama wa umbaji unafanywa pia na yeye Allah subhanahu wa ta'ala. Yeye Mola Muumba anauendesha mfumo mzima wa ulimwengu wa maumbile kwa uwezo wake usio na kikomo na usioshindika na kwa ujuzi na hekima thabiti isiyomithilishika. Kwa hivyo, ni wajibu wetu sisi wanadamu kuwa na utambuzi sahihi kuhusu Allah subhanahu wa ta'ala na hadhi na nafasi yake katika ulimwengu wa maumbile, na ni wazi kuwa utambuzi na uelewa huo utatufanya tumhimidi, tumshukuru na kumtukuza yeye Mola kwa sababu kheri na baraka zote zinatokana na dhati yake iliyotakasika na hamdu na shukurani zote zinamstahikia yeye. Katika aya ya mwisho ya suratul Jathia imeashiriwa kwamba athari za adhama ya Mwenyezi Mungu mtukufu ziko wazi kabisa mbinguni kote na katika ardhi yote, na adhama na utukufu wa mbingu na ardhi ni vyake yeye peke yake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfumo mzima wa ulimwengu wa maumbile unaendeshwa na Mungu mmoja na wapekee, na hakuna tofauti yoyote katika suala hilo kati ya mbingu na ardhi au viumbe na vitu mbalimbali. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa nguvu kudra na uwezo huwa na maana zinapotumiwa kwa ujuzi na hekima. Wa aidha ya hizi zinatutaka tuelewe kwamba kumwabudu Mwenyezi Mungu kunafungamana na maarifa na elimu sahihi ya kumtambua yeye, na ni yeye tu Allah subhanahu wa ta'ala, ndiye anayestahiki kutukuzwa, kuhimidiwa na kushukuriwa. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 920 ya Quran imefikia tamati na ndiyo darsa ya mwisho ya sura ya 45 ya, ya Aljathia. Insha allah tuwe tumeelimika, tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii, na tunamwomba pia Allah Atuzidishie elimu na ufahamu sahihi wa kumjua yeye na adhama yake, utakaozidisha na kuzifanya thabiti zaidi imani zetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <manyimfashimare> A'udhu billahi mina shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Alhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu ala sayyidina nabiyyina Muhammad wa alihi at-tayyibina at-tahirin. Amma ba'd. Ndugu wa za Islamu wapenzi watukufu, assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Tunakutana wa tena kwenye sehemu ya kumi na tatu ya mazungumzo yetu kuhusiana na tumjue adui na mbinu zake. Kikao kilichotangulia tulimalizia kwa kiwango lani kuhusiana na adui wa kwanza ambaye ni adui mkubwa ambaye ni sababu kubwa ya kupata au kuweza kushindwa na adui wa pili. Adui ya kwanza ambaye ni wa karibu tulisema ni kwamba ni nafsi na ni adui wa ndani, na leo tunazungumzia kuhusu adui wa nje, ama nikifananisha kabla ya kuendelea, ndio tuweze pia kujua pia huko mbele kuna adui wengine wapo ambao ni adui wa ndani. Sasa sisi tulipoangalia, tulizungumza kuhusu adui wa kulingana yaani na binadamu mwenyewe, kama mtu mmoja ana adui wa ndani ambaye ni nafsi yake ambaye ni ndani yake na wa nje ambaye ni tutamwelezea leo ambaye ni shetani. Lakini tunapoiangalia kama huyu binadamu mkubwa ambaye ni nini, tuseme ni jamii, adui wa ndani pia yupo, adui wa ndani ndiyo ambaye huitwa nini, ni munafiki ambaye huwa anawaangamiza ndani jamii anawauza, anawasaliti katika jamii. Yani, huyu ndio anaitwa ada adui mkubwa ambaye ni nini? Ni adui mkubwa na ni adui wa ndani katika jamii, ambapo labda ikiwa tukipata fursa pia tutazungumzia kwa undani zaidi huyu adui ambaye ni mwingine pia ambaye ni wa ndani, ama adui wa nje ambaye tunazungumzia kukiangalia kiwiliwili cha binadamu ni sheitani, kama vile mwenyezi Mungu, subhanahu wa taala, anatuambia ya kwamba, bismillahi rahmani rahim inna shaitana aduwun lakum fattakhidhuhu aduwan, yani, shaitani ni adui wenu, mchukulieni kuwa ni adui. Yani msimfanye kuwa ni, ni rafiki, mjichunge naye shetani. Sasa shetani hatumuoni, tutajichunga vipi? Na tuna hatumuoni, tutawezaje kukabiliana naye? Haya, tutakuja kujua zaidi ama shetani ni nini au shetani ni kitu gani. Shetani asili yake, jina lake siyo hilo ndiye yeye, jina lake ni Ibilisi, ama aliitwa shetani baada ya kuwa amelaaniwa na amefukuzwa kutoka kwa rehma ya Mwenyezi Mungu. Na shetani si jina la kitu kimoja, bali shetani ni jina ambalo linatumika kwa huyo Ibilisi na wengineo ambao wanatekeleza chini yake au chini ya utawala wake, wawe ni binadamu au wawe ni majini kama yeye shetani, hao pia wanaitwa shetani. Kwa hivyo shetani ni jina la watu wengi au kikundi kikubwa ndio linatumika shetani, yani, shetani moja, shetani wengi. Ama ibilisi ni jina hasa la mmoja tu, wengine hawapatiwi jina hilo, hata ingawa labda hutumika jina la maibilisi wengine, lakini kiasili jina lake huyo mmoja ndio anaitwa ibilisi, ama kwa Kiingereza ambalo hutumika, wanamwita nani, Lusifa ama Satan, ndio kama hilo shetani. Satan ni jina ambalo linatumika kwa wengi, sio mmoja. Satan ni wengi, lakini Lusifa ni yule ambaye aliyelaaniwa na akafukuzwa kutoka kwa rehma ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Tukizungumza kuhusu shetani asili yake ni nini? Ni kwamba tunakuta katika maelezo ya kwamba asili yake ni jini. Ndio kuna mazungumzo, wengine wanasema ya kwamba alikuwa ni malaika, na wengine wanasema ya kwamba ni malaika aliyelaaniwa, aliyeshushwa daraja. Sasa tukirudi hizi kauli mbili ambayo tunazungumzia sisi zaidi, tukirudi kwenye Qoran tunakuta ya kwamba Qorani inasema kana min aljini fafasaka an amri rabbi, yani alikuwa katika majini na akawa amefanya kuasi amri ya mwenyezi Mungu ambayo aliamrishwa, yani sujudu. Kwa hivyo hapo anakuwa yeye ndio jina lake au yeye, hiyo ndio asili yake, yeye ametokana na majini na yeye ni katika majini. Ama tukizidi kuzungumzia kuhusiana na yeye, insha allah tutazungumza kwa undani zaidi kwenye kikao kingine. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh ra lali alamtu lam athiq fi hawli nafsi. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 14 Muharram mwaka 1440 an-Hijria sawa na Agosti 12 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo, miaka 181 iliyopita, alifariki dunia mjini Isfahan, moja ya miji maarufu ya Iran Sayyid Sadruddin Musawi Amili, msomi na mtaalamu wa hadithi wa Kiislamu. Sayyid Sadruddin Musawi Amili alizaliwa katika moja ya viunga vya mji wa Jabal Amili nchini Lebanon. Akiwa kijana mdogo, alisafiri nchini Iraq, ambapo baada ya kuhitimu masomo yake ya awali katika hauza ya elimu ya mjini Najaf, alianza kufanya utafiti katika elimu kadhaa kama vile fiqhi, usulul fiqhi na hadithi na kufikia daraja ya juu katika uwanja huo. Sayyid Saduruddin Musawi Amili ameandika vitabu mbalimbali mbali katika uga wa elimu ya sheria nahau na mifano ya aya za Qurani tukufu. Tarehe 12 Agosti mwaka 1949 hati ya makubaliano ya kimataifa ya kuwalinda majeruhi na mateka wa kivita ilipasishwa kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa huko Jeneva, Uswisi. Hati hiyo ilibuniwa kufuatia miamala isiyo ya kibinadamu na jinai zilizokuwa zikifanywa dhidi ya majeruhi na mateka wa kivita wakati wa vita vya pili vya dunia. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, nchi zenye mateka zilitakiwa kuwasilisha orodha ya majina ya mateka kwa shirika la Msalaba Mwekundu duniani. Hata hivyo, licha ya kuweko makubaliano hayo, lakini madola mengi duniani yamekuwa yakipuuza na kutojali haki za mateka na majeruhi wa kivita. Siku kama hii ya leo, miaka 46 iliyopita, sawa na tarehe 12 Agosti 1976 kambi ya wakimbizi ya Wapalestina ya Tela Zatar iliyoko karibu na mji wa Beirut nchini Lebanon ilitekwa baada ya kuzingirwa kwa muda mrefu na wanamgambo wa kimaruni wa nchi hiyo, na wakazi wake wakauawa kwa umati. Kambi hiyo ilikuwa ikiwahifadhi maelfu ya wakimbizi wa Palestina na ilianza kuzingirwa mwanzoni mwa mwaka 1976 kwa uungaji mkono na uingiliaji wa utawala wa kizayuni wa Israel. Utawala wa kizayuni ulifanya hivyo kwa lengo la kushadidisha vita vya ndani huko Lebanon. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.