Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaykum ala wa rahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti jamhuri, ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, katika siku ya leo Ijumaa tarehe 14 Muharram mwaka 1444 hijria Kamari na Sadifiana na 12 Agosti 2022 Miladi. Na tuliowandalieni asubuhi, wapenzi wasikilizaji, kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya ambapo tutakuwa na mawaidha e, kwa mnasaba wa mwezi huu wa Muharam, na mawaidha yenyewe yataletwa kwenu na Shekh Ayub Rashid e, wa London kuhusiana na nafasi ya wanawake katika kadhia ya Karbala. Baada ya hapo utakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na udondozi huo utafuatiwa na kipindi nilichokuandalieni cha Iran juma hili na kisha tutakuwa na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na nakumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na pia kupitia application yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Hali kadhalika wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania mnaweza kutupata kupitia Maarifa FM inapatikana huko Tanga, Mwanza, Lindi, Mtwara na Kigoma. Baada ya mlezo mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Ni saa tatu nusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya kati majira ya Bujumbura, Burundi. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia <muchas> uh, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Jibu la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa barua ya katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina. Taarifa inasema rais Buhari wa Nigeria amelemewa na hajui akabiliane vipi na machafuko ya Nigeria nzima. Na China yasema Marekani inataka vita ya Ukraine vichukue muda mrefu bila ya kumalizika. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amejibu barua ya katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina na kusema, na hapa na mnukulu, mapambano au mukawama ya kishujaa ya Jihadi Islami yatapelekea kupanda hadhi ya harakati hii katika mapambano sambamba na kusambaratisha hadaa za utawala wa kizayuni na kuufedhehesha utawala huo. Kwa mujibu wa taarifa ya tovuti ya ofisi ya kiongozi mwadhamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, katika kujibu barua ya Ziada Nahala, katibu mkuu wa harakati ya jihadi islami ya Palestina, amesema matukio ya hivi karibuni yameongeza fahari ya harakati ya jihadi islami na kuinua hadhi ya harakati hii miongoni mwa harakati zingine shupavu za mapambano ya taifa la Palestina. Aidha, amemwomba Mwenyezi Mungu alijalie ushindi wa karibu taifa lenye fahari na linalodhulumiwa la Palestina. Ayatullah Khamenei amesisitiza kuwa nara zote za makundi ya Palestina katika ardhi zote za Palestina zinapaswa kuhimiza kulinda mshikamano na kuongeza kuwa adui ghasibu anaendelea kudhoofika na harakati za mapambano ya Palestina zinaendelea kupata nguvu na sisi tunaendelea kuwa pamoja nanyi. Ziada ni Nakhala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islami, hivi karibuni katika barua kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wameashiria kushiriki kwa wingi na kishujaa mujahidina wa Palestina, hasa harakati ya Jihadi Islami na tawi lake la kijeshi brigedi za Quds kote Palestina na hasa Ghaza na Ukingo wa Magharibi, na kusema kwa uwepo wa brigedi za mapambano ya jihadi haipiti hata siku moja katika Ukingo wa Magharibi bila kuwepo makabiliano na utawala wa Kizayuni. Aidha, ameashiria hali ya Gaza na kusema kusimama kidete eneo hilo mkabala wa utawala ghasibu wa Israel na huku, akibainisha kuhusu mapigano ya siku za hivi karibuni, amesema mapigano hayo tuliyapa jina la Wahdat Sahat, yaani mshikamano katika medani, ikiwa ni njia ya kusisitiza umoja wa taifa letu katika kukabiliana na adui ambaye anatumia njama na nguvu zake zote kusambaratisha umoja wetu. Amesisitiza kuwa katika vita hivyo maeneo yote ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zilizopachikwa jina la Israel yalikuwa katika upeo wa makombora ya Jihadi Islami, na kuongeza kuwa mapigano hayo yalisambaratisha tathmini za utawala wa kizayuni kiasi kwamba utawala huo ulilazimika kuomba usitishaji vita baada ya siku tatu tu na haukuwa na budi ila kukubali masharti ya mukawama. Katibu mkuu wa Jihadi Islami ameataja mafanikio ya harakati hiyo oh, katika vita vya Gaza kuwa ni utangulizi wa ushindi mkubwa zaidi wa taifa la Palestina katika siku zijazo na aka shukuru nafasi ya harakati ya Hizbullah chini ya uongozi wa Said Hassan Nasrallah, pamoja na uungaji mkono na ridhaa ya Iran katika nyanja zote chini ya uongozi na mwongozo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Katibu mkuu wa Jihadi Islami ya Palestina amesema bila uungaji mkono na kusimama kidete bila kikomo Iran na Hizbullah, ushindi huu na ushindi uliopita haungepatikana. Tuelekee sasa barani Afrika, ambapo rais Muhamadu Buhari wa Nigeria ameelemewa na kwa kweli hajui akabiliane vipi na machafuko yaliyoenea katika kona zote za nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika hususan maeneo yake ya kaskazini. Haya yameripotiwa na shirika la habari la AFP ambalo pia limeandika ikiwa imebakia miezi sita tu kabla ya kufanyika uchaguzi wa rais nchini Nigeria, malalamiko dhidi ya Muhammadu Buhari mwenye umri wa miaka 79 yamezidi kuwa makubwa. Asilimia kubwa ya wananchi wa Nigeria wanaamini kuwa rais huyo hana uwezo wa kuleta utulivu na wala kukabiliana na magenge yanayotenda jinai dhidi ya wananchi. Nigeria ndio nchi yenye idadi kubwa zaidi ya watu barani Afrika na kwa miaka mingi sasa imekumbwa na wimbi zito la mauaji na machafuko. Shirika la AFP limenukuu taarifa za kituo cha demokrasia na maendeleo cha Nigeria kikisema hivi sasa kuna mashinikizo makubwa kutoka kwa matabaka yote ya wananchi wa wana nchi hiyo ya kutaka uh, kudhaminiwa usalama wao. Mwezi uliopita magaidi wa ISIS Daesh walivamia jela moja nje ya mji mkuu Nigeria, Abuja, na kuwaachilia huru mamia wahalifu waliokuwa wamefungwa kwenye jela hiyo. Katika eneo hilo hilo, viongozi wa Mali wametangaza siku tatu za maombolezo ya nchi nzima kuanzia jana Alhamisi baada ya kutokea mashambulio kadhaa yaliyoua makumi ya wanajeshi na maafisa wa polisi katika kona mbalimbali mbali za nchi hiyo. Shambulizi la umwagaji mkubwa zaidi wa damu ni lile lilotokea Jumapili iliyopita katika mji wa Gao wa kaskazini mwa Mali, ambalo liliua wanajeshi 42 wa nchi hiyo. Taarifa zinasema kuwa magaidi hao walitumia ndege zisizo na rubani na magari wakati wa shambulio hilo. Katika sehemu nyingine, maafisa hao wa polisi wa serikali ya Mali waliuawa siku hiyo hiyo ya Jumapili baada ya magaidi kushambulia kituo cha polisi karibu na mpaka wa Mali na Burkina Faso. Mkurugenzi mkuu wa polisi Mali Suleiman Traore amethibitisha habari hiyo na kuongeza kuwa maafisa wengine watatu wa polisi hawajulikani walipo hadi hivi sasa tangu lilipotokea shambulio hilo la Jumapili kwenye mpaka wa Sona. Siku ya Jumatatu, genge la ukufurishaji liitwalo JNIM na ambalo lina mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida lilitangaza kuhusika na mashambulizi na mauaji hayo. Kabla ya kutangazwa habari hii, mamlaka za Mali zilikuwa zimetangaza kuwa mbali na kuwawa wanajeshi arobaini na wawili, wanajeshi wengine ishirini na wawili wamejeruhiwa kwenye shambulizi hilo. Tuelekee sasa maeneo mengine duniani ambapo balozi wa China nchini Rusia amesema hatua ya Marekani ya kuendelea kumimina silaha huko Ukraine ni ushahidi tosha unaothibitisha kuwa hamu ya Washington ni kuona vita vya Ukraine vinachukua muda mrefu bila ya kumalizika. Vita vya Ukraine vimeingia kwenye mwezi wake wa sita vikiendelea na athari zake zote mbaya za kisiasa, kijeshi, kiuchumi, kijamii na hata kiutamaduni. Shirika la habari la IRIB limemnukuu Zhang Hanhui, balozi wa China huko Rusia, akisema hayo na kuongeza kuwa Marekani ndiye mwanzishaji mkuu wa mgogoro wa Ukraine na ndiyo inayorefusha vita hivyo. Pamoja na kwamba madhara ya vita vya Ukraine ni makubwa, lakini nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani zinaendelea kuchochea vita hivyo kwa kuwapa silaha wanamgambo wa Ukraine na viongozi wa nchi hiyo ambao ni vibaraka wakubwa wa, wa Magharibi bila kujali maafa yanayopatikana na athari za mashambulio ya kulipiza kisasi na ya kujihami ya wananchi wa Yemen dhidi ya Umoja wa Falme za Kiarabu bado zingalipo. Na sasa serikali ya Kuwait imewataka wananchi wake wasitumie ndege yoyote isiyo na rubani wanapokuwa nchini Imarati ili wasije wakajiingiza kwenye matatizo baada ya Umoja wa Falme za Kiarabu kufanya jinai kubwa dhidi ya wananchi wa Yemen na kushirikiana na Saudi Arabia, jeshi la Yemen liliamua kulipiza kisasi kwa kufanya mashambulizi ndani ya ardhi za Imarati na Saudia. Wananchi wa Yemen walitumia makombora na ndege zisizo na rubani katika mashambulio yao dhidi ya wavamizi wa nchi yao Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Na kufuatia mashambulizi hayo ya Wayemen, wizara ya mambo ya ndani ya Imarati, tangu wakati huo mpaka hivi sasa, imepiga marufuku wa aina yoyote ile ya ndege isiyo na rubani kuruka nchini humo. Ubalozi wa Kuweti nchini Imarati umetoa tamko rasmi la kuwataka raia wa nchi hiyo kuheshimu sheria za umoja wa falme za Kiarabu, kama ambavyo pia umewataka wafuate miongozo ya asasi husika wakati wowote wanapoona kuna ulazima wa kutumia droni yoyote wanapokuwepo Imarati. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenza msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa baada ya kusikiliza taarifa ya habari, ni uchambuzi wa kisiasa na asubuhi hii tutajadili juhudi za Marekani za kueneza ushawishi wake barani Afrika. Akiwa katika safari yake ya kuzitembelea nchi kadhaa za Afrika, Antony Blinken waziri wa mambo ya nje wa Marekani amezungumza na kushauriana na viongozi wa nchi alizozitembelea kuhusu masuala ya usalama, mgogoro wa chakula na jinsi ya kuzishirikisha nchi za kiafrika katika vita vya Ukraine. Katika safari hiyo ametembelea Afrika Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Hiyo ni ziara ya pili ya Antony Blinken katika bara la Afrika tangu achukue nafasi ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Hivi sasa ambapo vita vya Ukraine vinaendelea, Marekani inajaribu kuzishawishi nchi mbalimbali kuchukua msimamo dhidi ya Mosco. Tangu kuanza vita vya Rusia na Ukraine, nchi nyingi za kiafrika zimetangaza wazi kuwa hazitofuata siasa za Washington kuhusu suala hilo na kwamba zitaendeleza uhusiano na Rusia. Katika miongo ya karibuni, nchi nyingi za kiafrika zimezingatia uimarishwaji wa sera za kikanda ili kudumisha uhuru na usalama wao na zimekataa kufuata sera za Marekani Ulaya na madola mengine ya magharibi katika uwanja huo. Kuhusu vita vya Russia na Ukraine, nchi nyingi za Kiafrika zimetangaza kwamba zitaendeleza uhusiano na, wao na Moscow na kuwa hazitofuata sera za magharibi kuhusu jambo hilo. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini huko akisisitiza kuwa sera ya nchi hiyo ni kufikiwa suluhu ya kidiplomasia na ya kudumu kuhusu mzozo wa Ukraine. Amesema, na hapa namnukuu, kama NATO imezingatia maonyo au ingezingatia maonyo ya viongozi ambao wamekuwa wakisema kwa miaka mingi kuwa upanuzi wa shirika hilo la kijeshi kuelekea Ulaya mashariki utavuruga zaidi usalama wa eneo hilo, vita kati ya Russia na Ukraine havingetokea. Nchi za Kiafrika ambazo kwa miaka mingi zimekuwa zikikabiliwa na hali ya ukosefu wa usalama unaosababishwa na kuwepo kwa makundi ya kigaidi na uhaba wa chakula, sasa zina wasiwasi kuhusu ongezeko la matatizo ya chakula, hususan ukosefu wa nafaka na chakula kutokana na athari za vita vya Ukraine. Mataifa ya Afrika siyo tu kuwa yangali yanakumbuka vizuri miaka ya ukoloni bali katika miaka miwili iliyopita na kufuatia kuenea maradhi ya COVID-19 yameshuhudia tena ukosefu wa ushirikiano wa Marekani na nchi za Magharibi, hususan eh, katika suala zima la kutoa dawa, chanjo na vifaa vya matibabu, kwa kadiri kwamba katika nchi nyingi za bara hilo ni chini ya asilimia moja ya watu ndio wamefanikiwa kupata chanjo ya korona. Hali hiyo imewapelekea viongozi wengi wa Afrika kujikita zaidi katika kupanua mahusiano kwa kuzingatia mahitaji na sera za ndani za bara hilo. Kuhusiana na hilo, Rais Macky Sall wa Senegal ambaye pia ni mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika hivi karibuni alisafiri kwenda Rasia ili kuifikishia kilio cha wasiwasi wa watu wa bara hilo ambao wanakabiliwa na matatizo ya uhaba wa chakula. Uhusiano na misimamo hiyo ya viongozi wa Afrika imewakasirisha viongozi wa Marekani na hasa ikitiliwa maana ni kwamba hivi karibuni, Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rasia, alizitembelea nchi kadhaa za Afrika. Mwishoni mwa safari hiyo Lavrov alizikosoa nchi za magharibi na kupinga madai kwamba mashambulizi ya Russia dhidi ya Ukraine ndiyo yamesababisha bei ya vyakula duniani kupanda, na amesisitiza kuwa tayari e, bei zilikuwa zinaongezeka kabla ya shambulio la Russia huko Ukraine, kwa sababu ya janga la COVID-19 na kile alichokita kuwa sera za kijani za nchi za magharibi. Hivi sasa nchi nyingi za Kiafrika zinakabiliwa na matatizo ya chakula, hatari ya njaa kuongezeka, umaskini na ukosefu wa ajira. Hali hiyo imepelekea baadhi ya watu kuvutiwa na makundi ya kigaidi na hivyo kuzidisha matatizo ya kiusalama barani humo, na mataifa makubwa ya magharibi yanajaribu kuongeza ushawishi wao katika bara la Afrika kwa kutumia vibaya matatizo yaliyojitokeza. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza mawaidha ya mwezi wa Muharam yataletwa kwenu na Shekh Ayub Rashid, na ni kuhusu nafasi ya wanawake katika uh, tukio la Karbala. Karibuni. Inshaallah, katika darsa hili na katika majlisi hii tunataka kuzungumza dauri ya mwanamke, nafasi ya mwanamke katika harakati za kuleta mwamko, mabadiliko, mapinduzi ya kifikra, ili tutazame Uislamu unasemaje na tupate kutambua Uislamu umempa vipi au nafasi ya mwanamke ikoje katika dini ya Kiislam, katika mtazamo wa Qur'ani na hadithi za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, au tuseme maneno ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kisha tutazame vitendo vyake na kisha tutazame wale waliokuja baada yake walifanyaje, na kisha tuwataje hao kinamama waliokuwa na muamko wakafatana na Imam Hussein bin Ali bin Abi Talib mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu Alayhi wa alihi wa salam, katika safari yake ya kimapinduzi ya Karbala, Inshallah tutawataja na kuwaenzi na kuwaelezea wanawake hao waliokuwa wameshiriki na Imam Hussein alayhi salam. Na nini dauri yao ilikuwa, nafasi yao ilikuwa nini? Kwa hiyo tutakuja kuyaeleza hayo insha allahu taala, na vile vile tutamalizia kwa kutazama hikma mbalimbali mbali ambazo zilizotumika katika kuwachukua kina mama hawa. Tukianza na nukta ya kwanza, nafasi ya mwanamke katika Uislamu. Tukianza na Qurani, tunakuta kuna aya kadha wa kadha zinazozungumza nafasi ya mwanamke katika jamii na hali kadhalika daraja yao kijamii na daraja ya kinamama katika masala ya kiroho. Leo katika darsa letu yatutosha kuchukua aya moja tu iliyokuwepo katika suratul Ahzab, sura ya thelathini na tatu, tukitazama aya ya thelathini na tano pale tutajifunza mambo muhimu sana. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema, baada ya audhu billahi minashaitani rajim, inna almuslimina walmuslimat, hakika waislamu wanaume na waislamu wanawake, walmuminina walmuminat, na waumini wal wanaume na waumini wanawake wanaume na wanyenyekevu wanawake, walmutasadiqina walmutasaddiqat, na watoao sadaka wanaume na watoao sadaka wanawake, wasaimina wasaimati, na wanaofunga wanaume na wanaofunga wanawake walhafidhina furujahum walhafidhat na wanaozihifadhi tupu zao wanaume na wanawake wanaozihifadhi tupu zao, wadhakirina llaha kathira wadhakirat, na wanaomdhukuru au wanaomtaja Mwenyezi Mungu kwa wingi wanaume na wanaomtaja kwa wingi Mwenyezi Mungu wanawake. Hawa wote Mwenyezi Mungu anasema aadda allahu lahum maghfiratan wa ajran adhima, mwenyezi Mwenyezi Mungu amewaandalia wote hawa tuliowataja msamaha na ujira mkubwa. Sasa aya hii ya 35 katika sura ya 33 Mwenyezi Mungu anatuelezea aina ya wanaume ambao wenye kufanya mambo ya kheri, lakini kila alipomaliza kumtaja mwanamme, amemtaja na mwanamke mwenye sifa kama hizo hizo za mwanamme, mwanamme aliotajwa mwenye sifa hizo alizozitaja Mwenyezi Mungu hapa na sifa hizo hizo amewataja na wanawake pia, kwamba wanazo, na kisha akahitimisha kwa kusema kwamba wote wenye sifa hizo, basi Mwenyezi Mungu amewaandalia msamaha na ujira mkubwa. Sio tu wanaume watakaopata ujira mkubwa, bali na wanawake watapata ujira mkubwa. Kwa hivyo basi, kwa mafhumu ya Qur'ani, mwanamke akiyafanya yale aliyoamrishwa na Mwenyezi Mungu, akayafanya kisawa sawa malipo yake ni sawa sawa na yule mwanamume aliyoyafanya mambo hayo ya kheri kisawasawa. Wote watakuwa mbele ya Mwenyezi Mungu wana daraja moja katika utendaji wa ibada na katika kuyatekeleza ya wajibu na kuyaepuka yaliyoharamishwa kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Hakuna ubaguzi kwamba huyu ni mwanamume alipwe thawabu nyingi, na yule ni mwanamke apunguziwe sasa ukija katika masala mathalan ya kutafuta elimu, katika hadithi ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam mashhuri, kila mtu anaijua, anayejua, talabul ilmi al faridhatun ala kulli muslimin wa muslima, kutafuta faradhi ni wajib kwa mwanamume mwislamu mwanamume na mwislamu mwanamke. Sasa likiulizwa swali, Mbona leo tukitazama jamii zetu tunaona kama wanawake wako nyuma, kama wanawake hawapewi nafasi? Je, uislamu ndo unavyosema hivyo? majibu ni la. Jamii yoyote kama mkusanyiko wa watu wanaweza wakaamua kuyafanya mambo kutokana na jamii yao wao wenyewe, ingawaje wenyewe wanaweza kuwa ni Waislamu, lakini wakawa wameathirika kikabila, wakawa wameathirika kijiografia, wakawa wameathirika kisiasa, wakawa wameathirika kitamaduni ma mahala pale walipo. Sasa usisingiziwe Uislamu anaporudi mwanamke nyuma kimaendeleo, bali ilaumiwe jamii, ilaumiwe mila, desturi, ukabila na mengineyo yote ama katika Qur'ani tumeshaona mambo yako wazi kabisa. Ukija katika zama wa wa wa wa za mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, utaona namna gani mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba ile kwanza yeye kupewa nafasi na Mwenyezi Mungu kuoa zaidi ya wanawake wanne, ilikuwa moja katika hikma na busara yake ni kuwafanya kinamama wawe na mchango katika kuuendeleza Uislamu. Wakiwa wengi, watakuwa ni wenye kuelekezwa, wakitii, wakayafata ya mtume wa sallam. Mchango wao utakuwa ni wenye kushukuriwa na mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Sio tu wa wa alikuwa akiwafundisha wanawake katika darsa zake mahsusi, lakini pia akitoka nao pindi palipokuwa na dharura, safari, akienda nao hata vitani. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, akichagua nani wa kwenda naye na utaona vivyo hivyo si wakeze tu bali hata na mabinti zake. Kuna kauli zimetolewa kwamba Bibi Fatima binti Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, aliwahi kushiriki pamoja na babake katika vita kadhaa akiwa kama ni nesi muuguzi wa majeraha wanaojeruhiwa watu katika vita, yani akimuuguza baba ake na hali kadhalika mumewe Ali bin Abi Talib ambaye alikuwa ni shujaa katika meidani ya vita. Sasa haya yote yanatuonyesha nafasi ya mwanamke kwamba yawezekana ikapangika sawasawa sawa na wakashiriki kikamilifu katika ujenzi wa jamii. Ukitazama mathalan katika vita, baada ya kufa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, palitokea vita vya Jamal, vita vya ngamia, pale Bibi Aisha mke wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipotoka Madina baada ya kufa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, akenda pamoja na kina Talha na Zuberi na wanaume wengine kadhaa, wakenda katika mji wa Basra kwa ajili ya kupigana au kwa ajili ya kuleta vuguvugu vugu, kisha zikatokea harakati za kupambana na mtawala khalifa wakati ule Ali bin abi Talib alayhi salam, mpaka watu wakawa wamechanganyikiwa, wamekuwa confused. Mmoja akaja kwa Ali bin abi Talib akamwambia akamwambiae, hey, Ali bin abi Talib, sijui niende wapi mie niunge kundi gani mkono? Kundi moja huko wewe, na kundi lingine yuko Bibi Aisha. Wewe mkwe wa Mtume, wewe bin ami wa Mtume, yule mke wa Mtume. Sasa nyie tayari mshagombana, mimi nisimame wapi? Imam Ali alaihi salam, tazama kwa uadilifu aliokuwa nao, akamwambia usitizame nani yuko wapi ndio uende, aa, tazama haki iko wapi ndio uifate haki. Na bila shaka Ali alaihi salam alikuwa yuko katika haki kama khalifa, hawa wamefanya uwasi, na kundi lolote linalofanya uwasi katika mahali popote duniani linakuwa ni lenye kupigwa vita. Sasa Ali bin abi Talib alishinda katika vita vya Jamal. Baada ya kushinda vita vya Jamal, bibi Aisha akashtekwa, akashikwa kwa sababu alikuwa akiongoza kundi la upinzani aliposhikwa, Imamu Ali alaihi ssalama akaamrisha wanajeshi wa kike waliokuwa pamoja naye wamsindikize mpaka Madina, wamrudishe akiwa na heshima zake zote, kama mke wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Huyu ndiye Ali bin Abi Talib, huyu ndiyo baba wa Imamu Hussein tunayemzungumza katika majlisi hizi. Huyu ndio mtu aliofahamu Uislamu wa sawasawa mpaka baadhi ya wanajeshi wake wakamlaumu Ali bin abi Talib, kwani unafanya hivi? Akawauliza, nyie namna gani? nyi mmechanganyikiwa sasa? mkitaka sisi tuwateke mateka, tuwafanye hawa ndio wako chini ya himaya yetu, tuwaoe, nani miongoni mwenu yuko tayari kuyafanya hayo kwa Bibi Aisha, ambaye ni mke wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam? Uadilifu wa Ali bin abi Talib uliwashutua mpaka maadui zake. Bibi Aisha alipokuwa sasa anashindikizwa na wanawake hawa wa kijeshi, walikuwa wamevalia mavazi ukiwatazama kwa haraka utadhani ni wanaume. Akaanza kumlaumu Ali bin abi Talib, tazama alivyokuwa huyu bwana. Mimi baada ya yote kutokea, kwa nini ananirudisha na wanaume Madina? Na Ali bin abi Talib alikuwa amemchukua mtoto wake wa kumlea ambaye akiitwa Muhammad bin abi Bakar, ambaye Muhammadi huyu ni kaka yake Bibi Aisha. Lakini Muhamad huyu alilelewa na Imam Ali alaihi ssalam, kwa sababu baba yake alipofariki, huyu Muhamad alikuwa bado mchanga, akalelewa na Ali bin abi Talib. Ali bin abi Talib, baada ya vita vya Jamal, anamwambia Muhamad huyu, ndadako Aisha ndadako, wewe utaongoza msafara, lakini atakuwa amezungukwa na wanajeshi wa kike, wamfikishe Madina bila ya kumbughudhi. Sasa wanawake walishiriki kikamilifu katika enzi za watu waliokuwa wanajua Uislamu. Na no, wapenzi waskilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa ni wakti wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu. Nam ap msikilizaji na, na likunjua jamvi letu nunduzwa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya, ambayo kama ilivyotarajiwa yametawaliwa na habari za zoezi la kuhesabu kura baada ya uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Naanza na gazeti la Taifa Leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho, ni roho mkononi, likifafanua kwa kifupi. Taifa Leo limeandika wakenya wanasubiri kwa hamu matokeo ya urais, ingawa Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi IBC Wafula Chebukati ana siku tano wa kuyatangaza rasmi. Kwa upande wake, gazeti la The Star limeiangazia pia habari hiyo kwa kuandika kambi za Azimio na Kenya Kwanza zinasubiri mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka Wafula Chebukati kuwika, kila mmoja akitumai kuwa sauti ya Chebukati itakuwa yenye kuegemea upande wao. Gazeti la The Star pia limezungumzia hali ya miungano ya Azimio na Kenya Kwanza kung'ang'ania uh, wabunge. Sasa nalitupia jicho gazeti la People Daily ambalo limeandika kuwa sherehe za waloshinda katika uchaguzi mkuu zimeandamana na machozi ya wale waliobwagwa licha ya kutumia mamilioni ya pesa. Miongoni mwa majina makubwa yaliyorambishwa sakafu ni gavana wa Busia Hospital Jamongo, mbunge wa Gatundu Kusini Moses Kuria, mbunge wa Bahati Kimani Ngunjiri, mbunge wa Kanduyi Wafula wa, wa Munyenyi na wengine wengi. Gazeti hili pia limemulika e, karata za Kalonzo Musioka ambazo zimeobeba muungano wa Azimio katika uchaguzi wa mwaka huu. Nalo gazeti la Daily Nation linatupasha kuwa kinyang'anyiro cha urais kati ya Raila na Ruto ni kigumu kwa kiasi kwamba huwezi kutabiri nani atakayeibuka mshindi kwa sasa. Daily Nation hata hivyo linasema kufikia jioni ya Alhamisi, Agosti 11, Ruto alikuwa anaongoza kwa asilimia 50.12 huku Raila akiwa na asilimia 49.21. Gazeti hili pia limeangazia majina makubwa ambayo yamerambishwa sakafu katika uchaguzi huu na kuwataja Amos Kimunya, mbunge Kipiriri, gavana Ojamong, Moses Kuria na Kimani Ngunjiri, na mbunge wa Kieni Kanini Kega. Na mwisho katika magazeti ya Kenya naliangazia gazeti la Standard ambalo uh, katika uh, ukurasa wake wa mbele pia limeangazia uh, habari hii ya uchaguzi ya mchuano mkali kati ya Raila Odinga na William Ruto. Halikadhalika, gazeti hilo limechapisha orodha ya majina makubwa yaliyolazwa katika uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Sasa, wapenzi wasikilizaji, na ielekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, nchini Tanzania, na awali kabisa naliangazia gazeti la Habari Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia asema lipeni kodi na tozo, ajivunia utekelezaji miradi, aagiza viongozi watoke maofisi. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha rais Samia Suluhu Hassan akiweka jiwe la msingi la ujenzi wa barabara ya Sawala Mkonge Yegea yenye urefu wa kilomita 40.7 kwa kiwango cha lami mkoani Iringa hiyo jana. Gazeti la Uhuru limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho neema ujenzi barabara za lami, Rais Samia atangaza miradi mikubwa ya ujenzi kusainiwa, asisitiza kuleta maendeleo ya haraka kwa wananchi. Habari Leo pia lina kichwa cha habari kisemacho serikali yakanusha ongezeko la mfumuko wa bei. Sasa wapenzi wasikilizaji, naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho makali ya vyakula cool. Likifafanua, Mwananchi limeandika kuwa bei za nafaka hazishikiki sokoni kutokana na kupaa zaidi. wakulima nao na wafanyabiashara wa ndani walalamikia wageni kuingia mashambani, wataka serikali kuingilia kati. Sasa nalitupia jicho gazeti la Majira ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeangazia uchaguzi mkuu nchini Kenya chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Jakaya Kikwete awapa somo Raila Odinga na Ruto. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha kiongozi wa timu ya uangalizi wa Afrika Mashariki katika uchaguzi mkuu Kenya, rais mstaafu Jakaya Kikwete akizungumza baada ya kutoa taarifa ya awali ya uchaguzi huo Nairobi, Kenya jana. Sasa anaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Uganda na kuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo limeandika kuwa serikali ya Uganda imetangaza itawaajiri waalimu wapya 2600 na namalizia kwa kuliangazia gazeti la Day... la New Vision ambalo limeipa umuhimu habari ya uchaguzi mkuu wa Kenya katika ukurasa wake wa mbele na kusema, Wakenya wanasubiri kwa hamu matokeo ya uchaguzi wa rais huku kukiwa na mchuano mkali kati ya Raila Odinga na William Ruto. La ziada sisi na kutoka meza ya udondozi wa magazeti asubuhi hii. na barabara kabisa, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala ya Iran juma hili, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Iran juma hili Amjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya yatutaangazia leo ni pamoja na mamilioni ya Wairani washiriki maombolezo ya wa Imamu Husein salam katika siku ya Ashura. Satellite ya Iran ya rushwa anga za mbali kwa kutumia roketi la Russia. Na Iran uh, ya laani ukatili wa Israel dhidi ya wakazi wa Gaza. Karibuni. Mamilioni ya wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran siku ya Jumaatatu walishiriki kwenye vikao vya maombolezo ya kukumbuka dhuluma waliotendewa mashahidi wa Karbala katika siku ya Ashura. Wananchi wa matabaka tofauti ya Iran, wakiwemo vijana na wazee, wanawake kwa wanaume, walishiriki kwenye maombolezo hayo ya kukumbuka siku aliowawa shahidi Imam Husein alahisalam, pamoja na masahaba zake sabini na wawili katika jangwa la Karbala. Hivi ndivyo hali ilivyokuwa katika mitaa ya Iran, waombolezaji kote Iran wakiwa wamevalia nguo nyeusi kama ishara ya maombolezo, walikuwa wakibubujikwa na machozi kwa majonzi na huzuni kwa dhuluma iliyofanywa na madhalimu dhidi ya kizazi bora cha wanadamu. Wa Irani wanaoshiriki katika maombolezo ya siku ya Ashura, kawaida husikiliza hotuba na mashairi kuhusiana na masaibu yaliyomkumba Imam Hussein alahisalaam, huko Karbala. Na katika siku hii idadi kubwa ya wafadhili hujitolea kuwalisha mamilioni ya waumini, ambapo chakula hicho ni maarufu kama nazri. Satelaiti ya Iran ya Hayam imerushwa katika anga za mbali kwa kutumia roketi la Rasia la Soyuz 2.1b ikiwa ni hatua mpya ya uhusiano wa kistratejia baina ya Tehran na Mosco katika maswala ya anga za mbali. Satelaiti ya Hayam imefikishwa katika anga za mbali kwa roketi hilo la Rasia ambalo nalo limerushwa kutokea kituo cha Baikonur Cosmodrome nchini Kazakistan ambacho kinasimamiwa na Russia. Hivi ndivyo mambo yalivyokuwa sekunde chache tu kabla ya satelaiti hiyo kurushwa katika anga za mbali. Kwa mujibu wa taarifa, satelaiti ya Hayam itatumika katika kuchunguza mipaka ya Iran na kuimarishwa uwezo wa nchi katika sekta za kilimo, usimamizi wa mali asili, mazingira, uchimbaji madini na kukabiliana na maafa ya kimaumbile. Katika taarifa, shirika la anga za mbali la Iran ISA limekanusha ripoti kuwa Rusia inalenga kutumia taarifa za satelaiti hiyo kwa muda katika mgogoro unaoendelea sasa nchini Ukraine. Taarifa hiyo imesema haiwezekani kwa nchi zingine au yeyote yule kupata taarifa za satelaiti hiyo isipokuwa Iran, kwani ina alama za siri za algorithm ambazo zimetayarishwa na wataalamu wa ISA. Kauli hiyo ya ISA imekuja baada ya gazeti la Kimarekani la Washington Post kudai kuwa satelaiti hiyo ya Hayam ya Iran itatumika kuisaidia Rusia katika vita huko Ukraine. Satelaiti hiyo imepewa jina la Abulfath Umar ibn Ibrahim Khayam Nishaburi ambaye alikuwa mwanafalsafa, mwana hisabati, tabibu, malenga na mwandishi mkubwa wa Kiirani aliyeishi mwishoni mwa karne ya tano na mwanzoni mwa karne ya sita hijiria kamaria. Katika miaka ya karibuni, Iran imechukua hatua kubwa katika uga wa teknolojia, pamoja na kuwa inakabiliwa Jumatano, na vikwazo shadidi vya Marekani. Akizungumza Jumaatano, waziri wa habari na mawasiliano na teknolojia wa Iran, Isa Zaraipur, ametangaza kuwa satelaiti hiyo tayari imeshaanza kutuma taarifa katika kituo cha shirika la anga la Iran. Waziri Zaraipur amesema kufuatia mazungumzo, roketi la Russia la Soyuz 2.1b ambalo pia hutumiwa kutuma wanadamu katika anga za mbali ndilo ambalo limerusha satelaiti ya Hayam, na alhamdulillah, kama mlivyoona, satelaiti hiyo ilifika kwa mafanikio katika anga za mbali. Leo tulipokea taarifa kutoka satelaiti ya Hayam mara nne katika shirika la anga za mbali la Iran kupitia kituo chake cha anga za mbali cha Mahdasht. Rusiye, rahandazi. Wakati huo huo, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kurushwa katika anga za mbali kwa mafanikio satelaiti hiyo ya Iran ya Khayam ni chemchemi ya fahari na nguvu za Jamhuri ya Kiislamu Iran. Rais aliyesema hayo mapema Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri hapa Tehran na kuongeza kuwa karibuni hivi taifa hili litashuhudia mafanikio makubwa katika anga za mbali. Said Ibrahim Raisi ameeleza bayana kuwa kuanza kupokea data muhimu kutoka kwenye satellite hiyo iliyoundwa na wataalamu wa humu nchini ni fahari kubwa isiyo na kifani kwa taifa hili la Kiislamu. Kwingineko, katika hotuba yake, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameienzi siku ya waandishi habari hapa nchini wiki hii na kuwataka mawaziri kuitisha mikutano na waandishi habari ili kubainisha mafanikio ya serikali, akifafanua kuhusu siku hiyo ya waandishi habari na umuhimu wake, amesema kuwaenzi wanahabari ni jambo lenye umuhimu, lakini hilo halitoshi. Kwa mnasaba wa siku hii, mawaziri wanapaswa kuwa na vikao na waandishi wa habari ili kubainisha mafanikio katika wizara zao. Kuna haja ya kutoa majibu na maelezo kwa waandishi wa habari na kubainisha mitazamo ya serikali. Hili ni jambo muhimu na linapaswa kufanyika. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislami Iran amesema kwa mara nyingine tena wanajihadi wa harakati za mukawama na mapambano huko Palestina wameweza kusimama kidete mkabala wa nguvu kubwa za kijeshi za utawala wa kizawini wa Israel na hatimaye wakawalazimisha maadui kusalimu amri na kuafiki kusitisha vita. Husein Amir Abdullahian ameyasema hayo katika mazungumzo ya simu na Ismail Haniya mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, na kuongeza kuwa kitendo cha utawala haramu wa Israel kuafiki makubaliano ya usitishaji vita ni mafanikio makubwa kwa mrengo wa mukawama. Ameeleza bayana kuwa jinai za utawala wa kizayuni wa Israel za kuwaua shahidi wanawake na watoto wa Kipalestina zinaonyesha wazi udhaifu wa utawala huo pandikizi na kasi kubwa ya kuporomoka kwake ambayo haijawahi kushuhudiwa kwa upande wake, Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, amesema Wazayuni walijaribu kuwatwisha Wapalestina na mkawama wa ukanda wa Gaza mahesabu yao ghalati, lakini wamekabiliwa na ushujaa wa mukawama wa Palestina. Ijumaa tarehe 5 Agosti, ndege za utawala wa kizayuni zilianzisha mashambulizi dhidi ya baadhi ya maeneo ya ukanda wa Ghaza, na vita hivyo vya siku tatu vimepelekea wapalestina zaidi ya 45 kuwa washahidi wakiwemo watoto 15 na wengine zaidi ya 360 kujeruhiwa. Wakati huo huo, viongozi mbalimbali wa jamhuri ya kiislamu ya Iran wamelaani vikali jinai hizo za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya uh, watu wa Ghaza. Wananchi wa Iran nao siku ya Jumanne walifanya maandamano katika mji mkuu Tehran kulaani jinai hizo za utawala wa kizayuni za kuwa washahidi wanawake na watoto wa kipalestina katika ukanda wa Ghaza. Maelfu ya waandamanaji waliokuwa na hasira walishiriki kwenye maandamano hayo na walikusanyika katika medani ya Palestina hapa jijini Tehran, karibu na ubalozi wa Palestina hapa nchini, huku wakiwa wamebeba bendera za Palestina na makundi ya mukawama na wakitoa nara kama vile mauti kwa Marekani na mauti kwa Israel na wiki hii ujumbe wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mazungumzo ya uondoaji vikwazo umerejea nchini baada ya kumalizika duru ya sasa ya mazungumzo hayo yaliyofanyika mjini Viena, Austria. Duru mpya ya mazungumzo ya uondoaji vikwazo vya kidhalimu iliyowekewa Iran ilianza mjini Viena, Austria, Alhamisi ya tarehe 4 Agosti. Na baada ya kumalizika duru hiyo, timu ya wawakilishi wa Iran katika mazungumzo hayo imerejea nchini. Pamoja na hayo mahusiano na mawasiliano yataendelea kufanyika baina ya ujumbe wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mratibu wa mazungumzo hayo Enrik Mora na pande zingine husika katika mazungumzo. Nam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Leo katika historia Leo ni Jumaa tarehe 14 Muharam mwaka 1444 Hijiria, sawa na Agosti 12 mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 181 iliyopita alifariki dunia mjini Esfahan, moja ya miji maarufu ya Iran, Sayid Sadruddin Musawi Amili, msomi na mtaalamu wa hadithi wa Kiislamu. Sayid Sadruddin Musawi Amili alizaliwa katika moja ya viunga vya mji wa Jabal Amili nchini Lebanon. Akiwa kijana mdogo, alisafiri nchini Iraq, ambapo baada ya kuhitimu masomo yake ya awali katika hauza ya elimu ya mjini Najaf, alianza kufanya utafiti katika elimu kadhaa kama vile fiqhi, usulul fiqhi na hadithi na kufikia daraja ya juu katika uwanja huo. Sayyid Sadhuruddin Musawi Amili ameandika vitabu mbalimbali mbali katika uga wa elimu ya sheria, nahau na mifano ya aya za Qurani Tukufu. Tarehe 12 Agosti mwaka 1949 hati ya makubaliano ya kimataifa ya kuwalinda majeruhi na mateka wa kivita ilipasishwa kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa huko Jeneva, Uswisi. Hati hiyo ilibuniwa kufuatia miamala isiyo ya kibinadamu na jinai zilizokuwa zikifanywa dhidi ya majeruhi na mateka wa kivita wakati wa vita vya pili vya dunia. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, nchi zenye mateka zilitakiwa kuwasilisha orodha ya majina ya mateka kwa shirika la msalaba mwekundu duniani. Hata hivyo, licha ya kuweko makubaliano hayo, lakini madola mengi duniani yamekuwa yakipuuza na kutojali haki za mateka na majeruhi wa kivita. siku kama hii ya leo miaka 46 iliyopita sawa Agosti, na tarehe 12 Agosti 1976, kambi ya wakimbizi ya wapalestina ya Telazatar iliyoko karibu na mji wa Beiruti nchini Lebanon ilitekwa baada ya kuzingirwa kwa muda mrefu na wanamgambo wa kimaruni wa nchi hiyo na wakazi wake wakauawa kwa umati. Kambi hiyo ilikuwa ikiwahifadhi maelfu ya wakimbizi wa Palestina na ilianza kuzingirwa mwanzoni mwa mwaka 1976 kwa uungaji mkono na uingiliaji wa utawala wa Kizayuni wa Israel. Utawala wa Kizayuni ulifanya hivyo kwa lengo la kushadidisha vita vya ndani huko Lebanon. Wapenzi um, wasikilizaji, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa uh, tunakamilisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari muhimu za dunia wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amejibu barua ya katibu mkuu wa harakati ya Jihad Islami ya Palestina na kusema mapambano ya kishujaa ya Jihadi Islami yatapelekea kupanda hadhi ya harakati hii katika mapambano, sambamba na kusambaratisha hadaa za utawala wa Kizayuni na kuufedhehesha utawala huo. Rais Muhamadu Buhari wa Nigeria amelemewa na kwa kweli hajui akabiliane vipi na machafuko yaliyoenea katika kona zote za nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika, hususan maeneo ya kaskazini na, na Mali imetangaza siku tatu za, za maombolezo baada ya kuuawa makumi ya askari wake eh, katika hujuma za kigaidi. Na kabla sijaondoka hapa studioni, wapenzi wasikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni Kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza, Tanzania, anasema juhudi za Marekani kueneza ushawishi wake Afrika zi, zitakuwa uh, uh, kwa hasara ya nchi za Afrika zenyewe. Pia tumepokea maoni kutoka kwa Uh, uh, Dakta Yazid Akida anasema uh, ubalozi wa Marekani uh, ni kuhusu habari hiyo ya ubalozi wa China huko Rasia. Anasema uh, Wamarekani wanataka vita viendelee. Lazima sina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa ya saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.