Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri Si abudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ni naye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye mwabudu, nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Lindi, Mtwara, Tanga, Kigoma, Singida na Mwanza, kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 9893565487. Email yetu ni swahili radio at irib.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa baadaye. Tutakuwa na mawaidha kutoka kwa Shekhe Ayub Rashid Mbegu wa nchini Uingereza kuhusiana na wanawake wa Karbala, sehemu ya kwanza. Tutakuwa pia na Iran juma hili, leo katika historia, kaswida na maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho mwa yale yote tuliyokuandalieni kwa usiku huu. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteeni taarifa ya habari za dunia. nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa apongeza amani katika uchaguzi wa Kenya. Iran yaitaka Marekani kukubali matakwa halali ya jamhuri ya Kiislamu. Oman yasema haitofuata nyayo za Saudia za kuruhusu ndege za Israel zitumie anga yake. Na Umoja wa Mataifa wakaribisha kuongezwa kipindi cha mpito Sudan Kusini. Habari kamili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amewapongeza wananchi wa Kenya kwa kupiga kura kwa amani wakati wa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliofanyika hapo juzi Agosti 9, 2022. Taarifa iliyotolewa na, na msemaji wa katibu mkuu Stephen Dujarike kutoka New York, Marekani imesema katibu mkuu anatambua kazi muhimu iliyofanywa na mamlaka ya Kenya pamoja na mashirika mengine yote yanayohusika na usimamizi wa uchaguzi, ushirikishwaji wa wadau mbalimbali wa kitaifa na dhamira ya dhati isiyoyumbishwa na ya wapiga kura kutekeleza haki yao ya kikatiba ya kupiga kura. Katibu mkuu ana imani wadau wote wa kisiasa na wananchi wa Kenya wataendelea kuonyesha kiwango hicho hicho cha utulivu, subira na heshima kwa mchakato huo wa uchaguzi wakati huu wakisubiri kutangazwa matokeo ya kura kwa mujibu wa muda uliowekwa kisheria, amesema Ducharik. Katibu mkuu amesisitiza uwepo wa Umoja wa Mataifa kuendelea kuunga mkono juhudi zote zinazofanywa na mamlaka ya nchi hiyo ya Kenya na wananchi wote wa nchi hiyo ili kuhakikisha wanaendeleza mchakato wa kidemokrasia nchini mwao. Hayo yanajiri huku wa Kenya wakiendelea kusubiri kwa hamu matokeo ya kura ya urais baada ya uchaguzi wa juzi Jumanne kumalizika kwa amani. Matokeo ya awali yanaonyesha mchuano mkali baina ya naibu Rais William Ruto na mwanasiasa mkongwe Raila Odinga. Maafisa wa Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka ya Kenya IEBC wanaendelea na zoezi la kuhesabu kura. Kwa mujibu wa sheria, tume hiyo inapaswa kutangaza matokeo kufikia agosti 16 mwenyekiti wa iebc wafula chebukati amewatolea mwito wa kenya kuwa watulivu kuepuka madai ya udanganyifu wa kura ambayo yaligubika chaguzi zilizopita kwa mujibu wa sheria ya kenya mshindi wa urais ni lazima apate zaidi ya asilimia 50 ya kura zote na pia ni lazima apate asilimia 25 ya kura zilizopigwa katika kaunti 24 la sivyo Uchaguzi utaingia duru ya pili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdollahian ameitaka Marekani kuandaa mazingira ya kuafikiwa rasimu ya mwisho ya makubaliano ya mazungumzo ya Vienna kwa kukubali matakwa halali ya Jamhuri ya Kiislamu. Amir Abdulahian alisema hayo jana Jumatano jioni katika mazungumzo na mwenzake wa Uturuki, Nevlote Chavosoglu, na kuongeza kwamba tumefikisha ujumbe wetu kwa Marekani kupitia nchi za Ulaya. Tunatumai kuwa upande wa Marekani, iwapo utakuwa na mtazamo wa kihalisi na wa kimatendo na kukubali matakwa halali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, utatoa msingi wa makubaliano juu ya maandishi ya mwisho. Mazungumzo kati ya Iran na nchi za Ulaya pamoja na Rusia na China kwa ajili ya kufufua makubaliano ya nyuklia ya 2015 kwa kuondoa vikwazo vya Marekani dhidi ya Teheran yamekuwa yakiendelea tangu mwezi Aprili 2021 wakati utawala wa rais Joe Biden umedai kuwa Marekani iko tayari kurejea katika mazungumzo kwa kuzingatia makubaliano ambayo mtangulizi wake alijiondoa mwaka 2018 lakini bado serikali ya hivi sasa ya Joe Baiden haijachukua hatua zozote za kutengua makosa ya zamani ya Washington. Siku ya Jumatatu, afisa mmoja wa wizara ya mambo ya nje ya Iran alipuuzilia mbali ripoti za vyombo vya habari vya Marekani kwamba maandishi ya kurejesha makubaliano na Iran yamekamilika na kwamba mazungumzo ya Vienna nayo yameshakamilika. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Oman imeripotiwa kukataa kuruhusu ndege za utawala haramu wa Israeli kuruka katika anga yake, ikionekana ni kujiepusha kufuata nyayo za Saudi Arabia za kujikurubisha waziwazi wazi wazi kwa utawala huo haramu. Televisheni ya RT ili ripoti Jumatano kwamba Oman bado haijatoa ridhaa yake ya kufungua anga yake kwa mashirika ya ndege ya Israeli. Safari za ndege kupitia anga ya Oman zinaweza kutoa njia fupi za anga kwa ndege za Israeli hadi mashariki ya mbali, kulingana na ripoti hiyo. Idhini ya Oman ni muhimu sana na muhimu kwa Israel kwa sababu bila ridhaa yake Ndege zinazotumia anga ya Saudia haziwezi kusafiri hadi bahari ya Hindi na kisha kwenda maeneo mbalimbali ya mashariki, ripoti hiyo imesema. Imeongeza kuwa iwapo Oman haitafungua anga yake kwa Israeli, ndege lazima zipitie kwenye anga ya Yemen ili kuruka kuelekea mashariki, jambo ambalo haliwezekani kutokana na vita vya Saudia dhidi ya Yemen na ukweli kwamba Tel Aviv na Sanaa hazina uhusiano wowote wa, wa kidiplomasia, taarifa hiyo imesema. Ingawa Omani ina uhusiano usio wa wazi na Israeli, lakini haijaruhusu ndege ya Israeli kutumia anga yake. Utawala haramu wa Israeli umeongeza njama zake zinazoungwa mkono na Marekani za kuanzisha uhusiano wa wazi na wa kawaida na Oman, miongoni mwa nchi nyingine za kiarabu za Ghuba ya Uajemi. Mwezi uliopita, mamlaka ya usafiri wa anga Saudia ilisema katika taarifa kwamba anga ya nchi hiyo sasa iko wazi kwa mashirika ya ndege ikiwa ni pamoja na yale ya Israeli kufuatia safari ya rais wa Marekani Joe Biden katika ufalme huo wa Saudia. Akizungumza na gazeti Faransa, la Kifaransa la Le Figaro, mwishoni mwa mwezi wa Mei, waziri wa mambo ya nje wa Oman, Badrul Busaidi, alifafanua kuwa Oman haitakuwa na uhusiano wa kawaida na wawazi na Israeli hadi suala la Palestina litatuliwe. Oman haitajiunga na nchi za ghuba ya Uajemi ambazo zimetangaza kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israeli, alisema na kuongeza kwamba Oman inafadhilisha mipango inayounga mkono watu wa Palestina. Na ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini Sudan Kusini umekaribisha tangazo la tarehe nne mwezi huu wa Agosti la makubaliano kati ya pande na za mkataba wa amani ulioboreshwa mbili na wa tarehe 12 mwezi Septemba mwaka 2018 wa kuongeza kipindi cha hivi sasa cha mpito uh, kwa miezi mingine 24. Taarifa ya ujumbe huo wa Umoja wa Mataifa iliyotolewa Juba, mji mkuu wa Sudan Kusini, imesema kitendo cha kuongeza muda wa serikali ya mpito kitatoa fursa ya utekelezaji wa majukumu yaliyosalia kwa mujibu wa mkataba huo mpya wa makubaliano imepongeza serikali ya Sudan Kusini kwa kufanikisha makubaliano hayo na pande zote zilizotia saini makubaliano hayo huku ikisihi mamlaka ziongeze juhudi zaidi kuleta wadau wengine wengi zaidi, wadhamini na mashuhuda. Ujumbe huo pia umesihi pande husika na watu waliotia saini kushirikiana kwa njia ya kasi zaidi ili kufanikisha utekelezaji wa vipengele vyote vilivyosalia na kuhakikisha kuna mazingira rafiki ya kuwezesha uchaguzi huru wa haki na halali mwishoni mwa kipindi cha mpito. Kwa upande wake, ujumbe huo wa Umoja wa Mataifa umesema imesalia kujizatiti kusaidia mchakato jumuishi wa kidemokrasia na inaendelea na mshikamano na wananchi wa Sudan kusini katika kusaka amani ya kudumu, utulivu na maendeleo. Mkataba wa amani wa Sudan kusini ulioboreshwa yaani wa R-ARCSS ulitiwa saini tarehe 12 mwezi Septemba mwaka 2018 huko Adisababa, mji mkuu wa Ethiopia baada ya miezi kumi na tano ya mashauriano kufuatia kuvunjika kwa msururu wa mikataba ya kusitisha mapigano yaliyozuka nchini Sudan Kusini mwezi Disemba mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Mkataba huo pamoja na mambo mengine ulitaka kuwekwa serikali ya umoja wa kitaifa ya mpito ambayo iko hivi sasa na inaongozwa na Rais Salva Kiir pamoja na makamu mwengine wa rais kuhusu uchaguzi mkuu, unatakiwa ufanyike siku sitini baada ya kuvunjwa serikali ya umoja wa kitaifa ya mpito, na ulikuwa ufanyike mwezi Disemba mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili. Na sasa vyombo vya habari vinaripoti kuwa kutokana na mabadiliko hayo, uchaguzi utafanyika tarehe ishirini Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na nne, na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema, ikiwa ni katika, je, ni nani mshindi hasa wa vita vya siku tatu huko Gaza? Ikiwa ni katika kueneza siasa zake za kipropaganda, utawala wa kizayuni wa Israeli unaeneza uongo kuwa mara hii harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, haikushirikiana na harakati ya Jihadul Islami katika vita vya siku tatu vya hivi karibuni katika ukanda wa Gaza. Lakini ukweli wa mambo ni kwamba utawala huo unapuuza kwa makusudi nukta hii muhimu kwamba harakati ya Jihaduulislami peke yake imeweza kufikia uwezo wa kuzuia utawala huo kuanzisha na kuendeleza hujuma dhidi ya Wapalestina kwa kutilia maanani kuwa ikiwa huko nyuma uliweza kufikia makubaliano ya usitishaji vita na makundi kadhaa ya mapambano ya kiislamu yakiongozwa na Hamas lakini katika vita vya karibuni, harakati ya Jihadulislami imeweza kufikia hali hiyo ikiwa peke yake. Na kwa mtazamo huo, matokeo ya vita vya siku tatu, kinyume na unavyotangaza utawala wa Kizayuni, hayajakuwa na manufaa makubwa kwa utawala huo, na hasa ikizingatiwa kwamba harakati hiyo ya Jihadulislami imeweza kuulazimisha kumwachilia huru Khalil uh, Waude, mmoja wa viongozi wake wa ngazi za juu. La muhimu zaidi ni kwamba katika vita hivyo, sura halisi ya Yair Lapid, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli, imedhihirika wazi zaidi mbele ya macho ya ulimwengu. Hapo awali kwa sababu ya kutokuwa na rekodi ya kijeshi na kujihusisha na masuala ya vyombo vya habari na uandishi wa habari, wengi duniani walidhani kwamba Lapide angekuwa tofauti na watawala wengine wa mrengo wa kulia huko Israel, lakini sasa sura yake halisi ya kutenda jinai imedhihirika kwa uwazi zaidi katika vita vya karibuni. Baada ya kushuhudiwa unyama wake katika vita hivyo, wengi wanakiri kwamba hana tofauti yoyote na watawala wengine wa mrengo wa kulia wa Israel kama Benjamin Netanyahu, bali hata huenda akawa ni mbaya zaidi, kwani katika vita hivyo ambavyo vilijiri kwa maagizo yake Wapalestina wasio na hatia wapatao 45, wakiwemo watoto wadogo 15 a walikuwa washahidi na wengine 360 walijeruhiwa huku zaidi ya wakazi elfu moja, zaidi ya makazi elfu moja yakiharibiwa kabisa, kwa kutilia maanani kuwa kuna takriban watu milioni mbili na nusu wanaoishi katika ukanda wa Gaza ulio na ukubwa wa kilomita mraba 350 tu, na kutokana na ongezeko kubwa la watu, wengi wao ni watoto na vijana, hivyo ni vigumu, bali ni jambo lisilowezekana kutenganisha baina ya maeneo ya wapiganaji wa kijeshi na raia wa kawaida katika ukanda huo wow. Hiyo ndiyo maana hatua yoyote ya kijeshi ya utawala wa kizayuni katika eneo hilo daima huandamana na utendaji wa jinai za kivita. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Inshaallah katika darsa hili na katika majlisi hii tunataka kuzungumza dauri ya mwanamke, nafasi ya mwanamke katika harakati za kuleta mwamko, mabadiliko, mapinduzi ya kifikra, ili tutazame Uislamu unasemaje na tupate kutambua Uislamu umempa vipi au nafasi ya mwanamke ikoje katika dini ya Kiislam katika mtazamo wa Qurani na hadithi za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, au tuseme maneno ya Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, na kisha tutazame vitendo vyake, na kisha tutazame wale waliokuja baada yake walifanyaje, na kisha tuwataje hao kina mama waliokuwa na mwamko wakafatana na Imam Husein bin Ali bin Abi Talib mjukuu wa Mtume Muhammad alihi wa alihi wa salam, katika safari yake ya kimapinduzi ya Karbala. Inshallah, tutawataja na kuwaenzi na kuwaelezea wanawake hao waliokuwa wameshiriki na Imam Hussein alayhi salam, na nini dauri yao ilikuwa, nafasi yao ilikuwa nini? Kwa hiyo tutakuja kuyaeleza hayo insha allahu taala, na vile vile tutamalizia kwa kutazama hikma mbalimbali mbali, ambazo zilizotumika katika kuwachukua kina mama hawa Tukianza na nukta ya kwanza, nafasi ya mwanamke katika Uislamu. Tukianza na Qurani, tunakuta kuna aya kadha wa kadha zinazozungumza nafasi ya mwanamke katika jamii na hali kadhalika daraja yao kijamii na daraja ya kinamama katika masala ya kiroho. Leo katika darsa letu yatutosha kuchukua aya moja tu iliyokuwepo katika suratul Ahzab, sura ya thelathini na tatu, tukitazama aya ya thelathini na tano pale tutajifunza mambo muhimu sana. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema, baada ya audhu billahi min ashaitani rajim: inna lmuslimina walmuslimat, hakika Waislamu wanaume na Waislamu wanawake, walmuminina walmuminat, na waumini wanaume na waumini wanawake, walqanitina walqanitat na watiifu wanaume na watiifu wanawake, wassadiqina wassadiqat, na wasemao kweli wanaume na wasemao kweli wanawake, wassabirina wassabirat, na wanaosubiri wanaume na wanaosubiri wanawake, walkhashiina walkhashiat, na wanyenyekevu wanaume na wanyenyekevu wanawake na wanawake wanaozihifadhi tupu zao, wadhakirina Allaha kathira wadhakirat, na wanaomdhukuru au wanaomtaja Mwenyezi Mungu kwa wingi wanaume, na wanaomtaja kwa wingi Mwenyezi Mungu wanawake. Hawa wote Mwenyezi Mungu anasema aadda llahu lahum maghfiratan wa ajran adhima, Mwenyezi Mungu amewaandalia wote hawa tuliowataja msamaha na ujira mkubwa. Sasa aya hii ya 35 na katika sura ya 33 Suratul Ahzab aya 35 Mwenyezi Mungu anatuelezea aina ya wanaume ambao wenye kufanya mambo ya kheri, lakini kila alipomaliza kumtaja mwanamme amemtaja na mwanamke mwenye sifa kama hizo hizo za mwanamme. Mwanamme aliotajwa mwenye sifa hizo alizozitaja Mwenyezi Mungu hapa na sifa hizo hizo amewataja na wanawake pia kwamba wanazo. Na kisha akahitimisha kwa kusema kwamba wote wenye sifa hizo basi Mwenyezi Mungu amewaandalia msamaha na ujira mkubwa, sio tu wanaume watakaopata ujira mkubwa, bali na wanawake watapata ujira mkubwa. Kwa hivyo basi kwa mafhumu ya Qur'ani Mwanamke akiyafanya yale aliyoamrishwa na mwenyezi Mwenyezi Mungu, akayafanya kisawasawa, malipo yake ni sawasawa sawa na yule mwanamume aliyoyafanya mambo hayo ya kheri kisawasawa, wote watakuwa mbele ya Mwenyezi Mungu wana daraja moja katika utendaji wa ibada na katika kuyatekeleza ya wajib na kuyaepuka yaliyoharamishwa kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, hakuna ubaguzi kwamba huyu ni mwanamme alipwe thawabu nyingi na yule ni mwanamke apunguziwe. Sasa ukija katika masala mathalan ya kutafuta elimu, katika hadithi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam mashhuri, kila mtu anaijua, talabu lilmi faridhatun ala kulli muslimin wa muslima, kutafuta faradhi ni wajib kwa mwanamume mwislamu mwanamume na mwislamu mwanamke. Sasa likiulizwa swali Mbona leo tukitazama jamii zetu tunaona kama wanawake wako nyuma, kama wanawake hawapewi nafasi? Je, uislamu ndo unavyosema hivyo? Majibu ni la. Jamii yoyote kama mkusanyiko wa watu wanaweza wakaamua kuyafanya mambo kutokana na jamii yao wao wenyewe, ingawaje wenyewe wanaweza kuwa ni Waislamu, lakini wakawa wameathirika kikabila, wakawa wameathirika kijiografia, wakawa wameathirika kisiasa, wakawa wameathirika kitamaduni, ma mahala pale walipo. Sasa usisingiziwe Uislamu anaporudi mwanamke nyuma kimaendeleo, bali ilaumiwe jamii ilaumiwe mila desturi ukabila na mengineyo yote. Ama katika Qurani tumeshaona mambo yako wazi kabisa. Ukija katika zama za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, utaona namna gani Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kwamba ile kwanza yeye kupewa nafasi na Mwenyezi Mungu kuoa zaidi ya wanawake wanne, ilikuwa moja katika hikma na busara yake ni kuwafanya kinamama wawe na mchango katika kuuendeleza Uislamu wakiwa wengi watakuwa ni wenye kuelekezwa, wakitii wakayafata ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, mchango wao utakuwa ni wenye kushukuriwa. Na mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam sio tu alikuwa akiwafundisha wanawake katika darsa zake makhususi, lakini pia akitoka nao pindi palipokuwa na dharura, safari akienda nao hata vitani. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akichagua nani wa kwenda naye, na utaona vivyo hivyo si wakeze tu bali hata na mabinti zake. Kuna kauli zimetolewa kwamba Bibi Fatima binti Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, aliwahi kushiriki pamoja na babake katika vita kadhaa akiwa kama ni nesi muuguzi wa majeraha wanaojeruhiwa watu katika vita, yani akimuuguza babake na hali kadhalika mumewe Ali bin abi talib ambaye alikuwa ni shujaa katika maidani ya vita. Sasa haya yote yanatuonyesha nafasi ya mwanamke kwamba yawezekana ikapangika sawasawa sawa na wakashiriki kikamilifu katika ujenzi wa jamii. Ukitazama mathalan katika vita, baada ya kufa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, palitokea vita vya Jamal, vita vya ngamia, pale Bibi Aisha mke wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipotoka Madina baada ya kufa mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, akenda pamoja na kina Talha na Zuberi na wanaume wengine kadhaa, wakenda katika mji wa Basra kwa ajili ya kupigana au kwa ajili ya kuleta vuguvugu vugu. Kisha zikatokea harakati za kupambana na mtawala khalifa wakati ule, Ali bin Abi Talib alayhi salam, mpaka watu wakawa wamechanganyikiwa, wamekuwa confused. Mmoja akaja kwa Ali bin Abi Talib akamwambia akamwambia, e Ali bin Abi Talib, sijui niende wapi mie niunge kundi gani mkono? Kundi moja huko wewe, na kundi lingine yuko Bibi Aisha. Wewe mkwe wa Mtume, wewe bin ami wa Mtume, yule mke wa Mtume. Sasa nyie tayari mshagombana, mimi nisimame wapi? Imam Ali alaihi salam, tazama kwa uadilifu aliokuwa nao, akamwambia, usitizame nani yuko wapi ndio uende. Aa, tazama haki iko wapi ndio uifate haki. Na bila shaka Ali alaihi salam alikuwa yuko katika haki kama khalifa, hawa wamefanya uwasi, na kundi lolote linalofanya uwasi katika mahali popote duniani linakuwa ni lenye kupigwa vita. Sasa Ali bin abi Talib alishinda katika vita vya Jamal. Baada ya kushinda vita vya Jamal, bibi Aisha akashtekwa, akashikwa kwa sababu alikuwa akiongoza kundi la upinzani aliposhikwa, Imamu Ali alaihi ssalama akaamrisha wanajeshi wakike, wa kike waliokuwa pamoja naye wamsindikize mpaka Madina, wamrudishe akiwa na heshima zake zote kama mke wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Huyu ndiye Ali bin Abi Talib, huyu ndiyo baba wa Imamu Husein tunayemzungumza katika majilisi hizi. Huyu ndio mtu aliofahamu Uislamu wa sawasawa mpaka baadhi ya wanajeshi wake wakamlaumu Ali bin Abitalib, kwa nini unafanya hivi? Akawauliza, nyie namna gani? nyie mmechanganyikiwa? Sasa mkitaka sisi tuwateke mateka, tuwafanye hawa ndio wako chini ya himaya yetu, tuwaoe, nani miongoni mwenu yuko tayari kuyafanya hayo kwa Bibi Aisha, ambaye ni mke wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam? Uadilifu wa Ali bin Abitalib uliwashutua mpaka maadui zake. Bibi Aisha alipokuwa sasa anashindikizwa na wanawake hawa wa kijeshi, walikuwa wamevalia mavazi, ukiwatazama kwa haraka utadhani ni wanaume. Akaanza kumlaumu wa Ali bin abi Talib, tazama alivyokuwa huyu bwana. Mimi baada ya yote kutokea, kwa nini ananirudisha na wanaume Madina? Na Ali bin abi Talib alikuwa amemchukua mtoto wake wa kumlea ambaye akiitwa Muhammad bin abi Bakar, ambaye Muhammad huyu ni kaka yake Bibi Aisha lakini Muhammad huyu alilelewa na Imam Ali alaihi salam, kwa sababu baba yake alipofariki, huyu Muhamad alikuwa bado mchanga, akalelewa na Ali bin abi Talib. Ali bin Abitalib, baada ya vita vya Jamal, anamwambia Muhamad huyu, ndadako, Aisha ndadako, wewe utaongoza msafara, lakini atakuwa amezungukwa na wanajeshi wa kike, wamfikishe Madina bila ya kumbughudhi. Sasa wanawake walishiriki kikamilifu katika enzi za watu waliokuwa wanajua Uislamu. Huyo alikuwa ni Shekh Ayub Rashid mbegu nchini uh, Uingereza na mawaidha ya mwezi huo mtukufu wa Muharam. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha Iran juma hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, na baadaye tutakuwa na kasida. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na mamilioni ya Wairani washiriki maombolezo ya wa Imam Hussein alaihi salam katika siku ya Ashura. Satelaiti ya Iran ya rushwa anga za mbali kwa kutumia roketi la Urusi. Na Iran ya laani ukatili wa Israel dhidi ya wakazi wa Gaza. Karibuni. Mamilioni ya wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran siku ya Jumaatatu walishiriki kwenye vikao vya maombolezo ya kukumbuka dhuluma waliotendewa mashahidi wa Karbala katika siku ya Ashura. Wananchi wa matabaka tofauti ya Iran wakiwemo vijana na wazee, wanawake kwa wanaume walishiriki kwenye maombolezo hayo ya kukumbuka siku aliowawa shahidi Imamu Husein alahi salam, pamoja na masahaba zake sabini na wawili katika jangwa la Karbala. Hivi ndivyo hali ilivyokuwa katika mitaa ya Iran. Waombolezaji kote Iran wakiwa wamevalia nguo nyeusi kama ishara ya maombolezo, walikuwa wakibubujikwa na machozi kwa majonzi na huzuni kwa dhuluma iliyofanywa na madhalimu dhidi ya kizazi bora cha wanadamu. Wa Irani wanaoshiriki katika maombolezo ya siku ya Ashura kawaida husikiliza hotuba na mashairi kuhusiana na masaibu yaliyomkumba Imam Husein alayhi salaam, huko Karbala. Na katika siku hii idadi kubwa ya wafadhili hujitolea kuwalisha mamilioni ya waumini, ambapo chakula hicho ni maarufu kama nazri. Satelaiti ya Iran ya Hayam imerushwa katika anga za mbali kwa kutumia roketi la Russia la Soyuz 2.1b ikiwa ni hatua mpya ya uhusiano wa kistratejia baina ya Tehran na Mosco katika maswala ya anga za mbali. Satelaiti ya Hayam imefikishwa katika anga za mbali kwa roketi hilo la Russia ambalo nalo limerushwa kutokea kituo cha Baikonur Cosmodrome nchini Kazakistan ambacho kinasimamiwa na Russia. Hivi ndivyo mambo yalivyokuwa sekunde chache tu kabla ya satelaiti hiyo kurushwa katika anga za mbali. Kwa mujibu wa taarifa, satelaiti ya Hayam itatumika katika kuchunguza mipaka ya Iran na kuimarishwa uwezo wa nchi katika sekta za kilimo, usimamizi wa mali asili, mazingira, uchimbaji madini na kukabiliana na maafa ya kimaumbile. Katika taarifa, shirika la anga za mbali la Iran, ISA, limekanusha ripoti kuwa Rusia inalenga kutumia taarifa za satelaiti hiyo kwa muda katika mgogoro unaoendelea sasa nchini Ukraine. Taarifa hiyo imesema haiwezekani kwa nchi zingine au yeyote yule kupata taarifa za satelaiti hiyo isipokuwa Iran, kwani ina alama za siri za algorithm ambazo zimetayarishwa na wataalamu wa ISA. Kauli hiyo ya ISA imekuja baada ya gazeti la Kimarekani la Washington Post kudai kuwa satelite hiyo ya Hayam ya Iran itatumika kuisaidia Russia katika vita huko Ukraine. Satelite hiyo imepewa jina la Abul Fath Umar ibn Ibrahim Khayyam ni Shaburi ambaye alikuwa mwana falsafa, mwana hisabati, tabibu, malenga na mwandishi mkubwa wa Kiirani, aliyeishi mwishoni mwa karne ya tano na mwanzoni mwa karne ya sita Hijiria Kamariam. Katika miaka ya karibuni Iran imechukua hatua kubwa katika uga wa teknolojia, pamoja na kuwa inakabiliwa na vikwazo shadidi vya Marekani. Akizungumza Jumatano, waziri wa habari na mawasiliano na teknolojia wa Iran, Isa Zarepour, ametangaza kuwa satelaiti hiyo tayari imeshaanza kutuma taarifa katika kituo cha shirika la anga la Iran. Waziri Zarepour amesema Kufuatia Kufu. Kufu. mazungumzo, roketi la Rasia la Soyuz 2.1b ambalo pia hutumiwa kutuma wanadamu katika anga za mbali ndilo ambalo limerusha satelaiti ya Hayam, na alhamdulillahi kama mlivyoona, satelaiti hiyo ilifika kwa mafanikio katika anga za mbali. Leo tulipokea taarifa kutoka satelaiti ya Hayam mara nne katika shirika la anga za mbali la Iran kupitia kituo chake cha anga za mbali cha Mahdasht. Keshwari Rusiye, rahandazi, wakati huo huo rais e, Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kurushwa katika anga za mbali kwa mafanikio satelaiti hiyo ya Iran ya Khayam ni chemchemi ya fahari na nguvu za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais aliyesema hayo mapema Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri hapa Tehran na kuongeza kuwa karibuni hivi taifa hili litashuhudia mafanikio makubwa katika anga za mbali. Said Ibrahim Raisi ameeleza bayana kuwa kuanza kupokea data muhimu kutoka kwenye satelaiti hiyo iliyoundwa na wataalamu wa humu nchini ni fahari kubwa isiyo na kifani kwa taifa hili la Kiislamu. Kwingineko, katika hotuba yake rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameienzi siku ya waandishi habari hapa nchini wiki hii na kuwataka mawaziri kuitisha mikutano na waandishi habari ili kubainisha mafanikio ya serikali. Akifafanua kuhusu siku hiyo ya waandishi habari na umuhimu wake, amesema kuwaenzi wanahabari ni jambo lenye umuhimu, lakini hilo halitoshi. Kwa mnasaba wa siku hii, mawaziri wanapaswa kuwa na vikao wa na waandishi wa habari ili kubainisha mafanikio katika wizara zao. Kuna haja ya kutoa majibu na maelezo kwa waandishi wa habari na kubainisha mitazamo ya serikali. Hili ni jambo muhimu na linapaswa kufanyika. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu Iran amesema kwa mara nyingine tena wanajihadi wa harakati za mukawama na mapambano huko Palestina wameweza kusimama kidete mkabala wa nguvu kubwa za kijeshi za utawala wa kizawini wa Israel na hatimaye wakawalazimisha maadui kusalimu amri na kuwafiki kusitisha vita. Husein Amir Abdullahian ameyasema hayo katika mazungumzo ya simu na Ismail Haniya mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, na kuongeza kuwa kitendo cha utawala haramu wa Israel kuafiki makubaliano ya usitishaji vita ni mafanikio makubwa kwa mrengo wa mukawama. Ameeleza bayana kuwa jinai za utawala wa kizayuni wa Israel za kuwaua shahidi wanawake na watoto wa Kipalestina zinaonyesha wazi udhaifu wa utawala huo pandikizi na kasi kubwa ya kuporomoka kwake ambayo haijawahi kushuhudiwa kwa upande wake Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, amesema Wazayuni walijaribu kuwatwisha Wapalestina na mkawama wa ukanda wa Gaza mahesabu yao ghalati, lakini wamekabiliwa na ushujaa wa mkao wa Palestina. Ijumaa tarehe 5 Agosti, ndege za utawala wa kizayuni zilianzisha mashambulizi dhidi ya baadhi ya maeneo ya ukanda wa Ghaza, na vita hivyo vya siku tatu vimepelekea Wapalestina zaidi ya 45 kuwa washahidi, wakiwemo watoto 15 na wengine zaidi ya 360 kujeruhiwa. Wakati huo huo viongozi mbalimbali wa jamhuri ya Kiislami ya Iran wamelaani vikali jinai hizo za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya uh, watu wa Ghaza. Wananchi wa Iran nao siku ya Jumanne walifanya maandamano katika mji mkuu Tehran kulaani jinai hizo za utawala wa kizayuni za kuwa washahidi wanawake na watoto wa Kipalestina katika ukanda wa Ghaza. Maelfu ya waandamanaji waliokuwa na hasira walishiriki kwenye maandamano hayo na walikusanyika katika medani ya Palestina hapa jijini Tehran, karibu na ubalozi wa Palestina hapa nchini, huku wakiwa wamebeba bendera za Palestina na makundi ya mukawama na wakitoa nara kama vile mauti kwa Marekani na mauti kwa Israeli. Na wiki hii ujumbe wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mazungumzo ya uondoaji vikwazo umerejea nchini baada ya kumalizika duru ya sasa ya mazungumzo hayo yaliyofanyika mjini Viena, Austria. Duru mpya ya mazungumzo ya uondoaji vikwazo vya kidhalimu ilivyowekewa Iran ilianza mjini Vienna, Austria, Alhamisi ya tarehe 4 Agosti, na baada ya kumalizika duru hiyo timu ya wawakilishi wa Iran katika mazungumzo hayo imerejea nchini. Pamoja na hayo, mahusiano na mawasiliano yataendelea kufanyika baina ya ujumbe wa jamhuri ya Kiislami ya Iran na mratibu wa mazungumzo hayo Enrique Mora na pande zingine husika katika mazungumzo. na wapenzi wasikilizaji, usikilizaji na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe kumi na tatu mfungu nne Muharam mwaka 1444 hijiria sawa na tarehe 11 Agosti mwaka 2022 tarehe 13 Muharam mwaka 61 hijiria Yaani, siku kama hii ya leo miaka 1383 iliyopita Abdullah bin Afif aliuawa shahidi na gavana wa Yazidi bin Muawiya, Ubaidullah bin Ziyad. Afif alikuwa mtu wa kwanza kuanzisha malalamiko na upinzani wa waziwazi -wazi, dhidi ya jinai ya Ubaidullah bin Ziyad ya kumuua shahidi mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, Imam Imamu Husein alaihi ssalam baada ya Ubaidullah bin Ziyad kuwashambulia kwa maneno makali na kuwavunjia heshima mateka wa Karbala waliokuwa wamepelekwa katika majilisi yake, Abdullah bin Afif ambaye alikuwa miongoni mwa wachamungu wakubwa wa mji wa Kufa huko Iraki na wafuasi wa kweli wa Amiru lmuminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam, alikerwa mno na mwenendo wa gavana huyo wa Yazidi wa kuwavunjia heshima watu wa nyumba ya Mtume, na akaamua kumjibu mtawala huyo kwa hasira. Ubaidullah ambaye hakutarajia kuona majibu kama hayo baada ya kuuawa watu wa nyumba ya Mtume, alitoa amri ya kukamatwa afifu na kupelekwa kwake. Hata hivyo, watu wa kabila lake walizuia kitendo hicho. Askari wa utawala wa Bani Umaya walivamia nyumba ya Abdullah bin Afifu usiku, na kumtoa nje , kisha wakamuua shahidi kwa kumkata kwa mapanga. Tarehe 11 Oktoba miaka 493 iliyopita Martin Luther alitangaza rasmi madhehebu ya Protestanti. Uprotestanti ulianzishwa na Martin Luther kama harakati ya kidini katika karne ya 16 kwenye ulimwengu wa Kikristo kwa lengo la kufanya mageuzi ya kidini. Harakati hiyo ilianza dhidi ya kanisa Katoliki na udikteta wa viongozi wa madhehebu hiyo kuhusu suala la msamaha wa dhambi unaotolewa na makasisi na Papa. Martin Luther aliyekuwa Mjerumani alianza harakati hiyo ya uasi ndani ya Kanisa Katoliki baada ya kufasiri Injili kwa lugha ya Kijerumani, tofauti kabisa na amri ya Papa, kwa lengo la kuvunjilia mbali taasubi za kimadhehebu za Kikatoliki. Katika siku kama ya leo, miaka 70 iliyopita, Haile Selasi aliyekuwa mfalme wa Ethiopia alitia saini azimio la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lililokuwa na lengo la kuiunganisha Eritrea na Ethiopia. Ardhi ya Waislamu ya Eritrea, ambayo hapo kabla ilikuwa ikikoloniwa na Italia, katika vita vya pili vya dunia ilikaliwa kwa mabavu na Uingereza. Mwezi Disemba 1950 Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa liliidhinisha Eritrea kuongozwa kwa mfumo wa shirikisho sambamba na kuunganishwa na Ethiopia. Hata hivyo, kutokana na kwamba wananchi wengi wa Eritrea hawakuridhishwa na hatua hiyo, pamoja na kupuuzwa haki zao na utawala wa Ethiopia, walizidisha upinzani dhidi ya utawala wa Adisababa na hatimaye kuwaanzisha harakati ya kupigania uhuru wa nchi yao mnamo mwaka 1960 mwaka 1993 mapambano ya Waeritrea yalizaa matunda ambapo walishiriki katika kura ya maoni na kupiga kura ya kujitenga na Ethiopia. Ya Husein, Allahu Akbar, ya Muhammad, ya Ali. Ya Husein, Allahu Akbar, ya Muhammad, ya Ali. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, na unasema una shukran. Nasi pia tuna kushukuru. Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, umeandika: katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa uzee umemzidia kama Joe Biden rais wa Marekani na Pelosi spika wa bunge la Marekani amesema upigaji kura kwa kawaida huwa hauleti vurugu wa mapigano. Kinacholeta vurugu ni baada ya matokeo kutangazwa. Uchaguzi Kenya haujaisha mpaka matokeo yatangazwe ndiyo tutawapima. Je, una amani uchaguzi huo? Kipala MC Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Bwanashirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, umeandika jamii kima ya kimataifa ya uongwana, tunawaambia Waarabu kwa uhusiano wenu na wazayuni ni kudhihirisha na kutohakikishia ujinga wa hao wanaofanya uhusiano kama huo, ni aibu kwenu, ameandika vilevile. Ameandika, enyi ndugu zetu wa Palestina, umoja wenu ndiyo nguvu mlionayo ya kujikomboa. Wenzenu wa um, arabu wa wengine wamekufanyieni khiana. Taifa la Iran na waungwana duniani tumesimama na nyiye, ameandika bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa, Kenya. Umeandika Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa unatutakia mema na kutushauri tuimarishe amani. Kwa hakika hili ni jambo zuri sana, lililobaki ni sisi sote tuwe na amani wala tusitaharuki. Aliyepata hewala na aliyekosa pia ni sawa, amwaye mama ni baba, hakuna haja ya kughadhibika umeandika. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amewapongeza wananchi wa Kenya kwa kupiga kura kwa amani wakati wa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliofanyika juzi Agosti 9 2022. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hossein Amir Abdollahian ameitaka Marekani kuandaa mazingira ya kuafikiwa rasimu ya mwisho ya makubaliano ya mazungumzo ya Vienna kwa kukubali matakwa halali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Omani imeripotiwa kukataa kuruhusu ndege za utawala haramu wa Israel kuruka katika anga yake, ikionekana ni kujiepusha kufuata nyayo za Saudi Arabia za kujikurubisha waziwazi wazi wazi kwa utawala huo haramu. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini Sudan Kusini UNMISS umekaribisha tangazo la tarehe 4 mwezi huu wa Agosti la makubaliano kati ya pande za mkataba wa amani ulioboreshwa wa tarehe 12 mwezi Septemba mwaka 2018 na, na kuongeza, wa kuongeza kipindi cha hivi sasa cha mpito kwa miezi mingine 24. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6, na dakika 20, kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku, kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW. Kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 8. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.