Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sura Tutin, aya ya kwanza mpaka ya nane. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wat-tini waz-zaytun. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Alhamisi mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika tunasikika mubashara kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju yes w jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya. Mpenzi msikilizaji, ni kikusihi tuwe sote hadi tamati. Mchana huu tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, na vilevile vile vipindi viwili maalum vya mwezi Muharam bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp na taban, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Leo ni Agosti 11, mwafaka na tarehe kumi na tatu Muharama mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijria. Navuta pumzi na baada ya muda usio mrefu, narejea na taarifa ya habari za dunia gonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Watu wanane wa uawa huku wafungwa 800 wakitoroka jela katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jeshi la majini la Iran lazima shambulio la maharamia katika bahari nyekundu, na mahakama Tunisia yatengua uamuzi wa rais kuwatimua majaji, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Jeshi la majini la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limetangaza kuwa makomando wa jeshi hilo wamezima hujuma ya maharamia dhidi ya meli ya kibiashara ya Iran katika Bahari Nyekundu. Admeli Mustafa Tajeddini, naibu kamanda wa operesheni za jeshi la majini la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema meli hiyo ya mizigo ya Iran ilishambuliwa na maharamia wasiojulikana, na baada ya kuomba msaada wa dharura manuari ya kivita ya Iran iliyokuwa karibu ilifika haraka katika eneo la tukio na kupambana na kuwatimua maharamia hao. Amesema shukrani kwa kuwepo, au kwa uwepo athirifu wa vikosi vyetu vya baharini, baada ya makabiliano makali boti zilizokuwa zikishambulia zimetoroka. Naibu kamanda wa operesheni za jeshi la majini la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema operesheni hiyo imeongozwa na manuari ya Jamaran iliyoundwa na wataalamu wa hapa nchini. Meli hiyo ya mizigo ya kibiashara ya Iran sasa inaelekea ilikokuwa ikienda, baada ya kunusuriwa na makomando hao ambao wako katika msafara wa manwari za jeshi la majini la jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tokea mwaka elfu mbili na nane, jeshi la Iran limekuwa likilinda doria katika ghuba ya Eden ili kulinda meli za mizigo na meli za mafuta za Iran na za nchi zingine. Hatua hiyo ya Iran kutuma meli zake katika eneo hilo ni kwa mujibu wa jitihada za kimataifa za kukabiliana na maharamia. Tokea wakati huo, Iran imefanikiwa kuzima hujuma kadhaa za maharamia dhidi ya meli zake na zile za kigeni. Watu wanane wakiwemo askari polisi wawili na raia mmoja wameuawa katika shambulio la kigaidi la wapiganaji wa ADF huko kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kapteni Antony Mwalushaye, msemaji wa jeshi la Kongo DR, amesema magaidi wa ADF usiku wa kuamkia jana walivamia gereza la Kakwangura mjini Butembo katika mkoa wa Kivu Kaskazini kwa lengo la kuwatorosha wanachama wenzao kumi na watatu wakiwemo wanawake kumi na wawili. Amesema jeshi la DRC liliingilia kati kuzima shambulio hilo, lakini kwa kuchelewa. Vyombo vya habari vya Kongo DR vimesema mbali na watu wanane kuuawa kwenye makabiliano hayo, wafungwa zaidi ya mia nane wamefanikiwa kutoroka jela. Genge la ADF limefanya hujuma hiyo siku chache baada ya wanachama wake kuvamia vijiji viwili mashariki ya DRC na kuua watu wasiopungua ishirini kundi la wapiganaji wa ADF ambalo ni moja kati ya makundi 120 ya wanamgambo yanayoteteresha hali ya usalama na uthabiti mashariki ya Kongo DR. Ijumaa iliyopita lilivamia kijiji cha Kandoi katika mkoa wa Ituri, mashariki ya DRC, na kuua watu kumi na kujeruhi wengine kadhaa. Kundi la wasi la ADF linalotokea kaskazini mashariki mwa Uganda limekuwa likiendesha shughuli zake katika maeneo ya mashariki na kaskazini mashariki mwa DRC tangu mwongo wa tisini ambapo limeua mamia ya watu na kupelekea malaki ya wengine kuwa wakimbizi. Tukirejea hapa nchini, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepinga madai ya kiwenda wazimu na yasiyo na msingi yaliyotolewa na serikali ya Washington ikidai kuwa raia mmoja wa nchi hii alikula njama ya kumuua John Bolton, mshauri wa zamani wa usalama wa kitaifa wa ikulu ya White House ya Marekani. Naser Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema kuibua tuhuma na madai yasiyo na msingi wala mashiko yoyote ni jambo la kawaida katika mfumo wa mahakama na propaganda za Marekani. Amesema katika kuendeleza sera iliyofeli ya kueneza chuki dhidi ya Iran na hatua zisizokoma za kuituhumu jamhuri ya Kiislamu, wizara ya sheria ya Marekani imebuni hadithi mpya na kuibua madai pasi na kutoa ushahidi wowote. Kanaani amesisitiza kuwa madai hayo ya urongo na yasiyo na msingi yametolewa na maafisa wa Marekani kwa malengo ghalati ya kisiasa. Wizara ya Sheria ya Marekani jana Jumatano ilidai kuwa imemshitaki Shamran Porsafi kwa kujaribu kula njama za kumuua Bolton, kama jibu la mauaji ya shahidi luteni jeneral Kasem Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu. Hii ni katika hali ambayo mwezi Julai mwaka huu, Bolton huyo alikiri kushiriki katika mipango na njama za mapinduzi dhidi ya serikali za nchi tofauti duniani, hususan katika eneo la Amerika ya Latini na Asia Magharibi. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Idadi ya wanajeshi wa Mali waliouawa katika shambulio la kutisha la genge la kigaidi lenye mfungamano na ISIS imeongezeka na kufikia 42. Mamlaka za Mali zimenukuliwa na shirika la habari la AFP zikisema kuwa wanajeshi 42 wa nchi hiyo wameuawa, huku wengine 22 wakijeruhiwa. Habari zaidi zinasema kuwa magaidi 37 wameangamizwa pia kwenye makabiliano hayo na askari wa serikali ya Mali katika mji wa Tesit unaopakana na nchi mbili za eneo la Sahel za Burkina Faso na Niger. Jumatatu iliyopita jeshi la Mali lilitangaza kuwa wanamgambo waliwaua wanajeshi kumi na saba nchi hiyo na raia wanne katika shambulio hilo karibu na mji wa Tesit mwishoni mwa wiki. Magaidi wa makundi ukufurishaji, ya ukufurishaji yanaofungamana na ISIS au Alqaida wamekuwa wakitekeleza mashambulizi dhidi ya raia na walinda amani wa Umoja wa Mataifa kwa muda mrefu sasa katika nchi ya Mali na nchi nyingine za eneo la ziwa Chad, magharibi mwa Afrika. Mgogoro wa hali mbaya ya kiusalama umeigubika Mali tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili na vikosi vya Umoja wa Mataifa na vya nchi za kigeni hususan vya Ufaransa havijaweza kurejesha amani na usalama katika nchi hiyo na mahakama moja nchini Tunisia imebatilisha uamuzi wa Rais Kais Saied wa nchi hiyo wa kuwafuta kazi makumi ya majaji. Imad Al-Ghabri msemaji wa mahakama ya utawala nchini humo amesema koti hiyo imepitia rufaa zote zilizowasilishwa dhidi ya uamuzi huo wa rais na kuamua kusitisha utekelezaji wake. Murad Al-Masudi kiongozi wa jumuiya ya majaji vijana amesema rufani 47 ziliwasilishwa na majaji waliofukuzwa kazi kupinga uamuzi huo uliochukuliwa na rais Kais Saied mwezi Juni mwaka huu. Rais huyo alitangaza kufutwa kazi majaji 57 akiwatuhumu kuhusika na ufisadi na eti kuwapa himaya magaidi. Makundi ya kisiasa na mashirika ya kiraia nchini humo pamoja na asasi za kimataifa za kutetea haki za binadamu zilikosoa vikali uamuzi huo. Vyama vya kisiasa vinamtaka rais Kai Said kuachia ngazi na kuandaa mazingira ya kufanyika uchaguzi mkuu wa mapema nchini humo. Haya yanajiri wiki chache baada ya asilimia 92.3 ya washiriki wa, wa kura ya maoni kupiga kura kuunga mkono rasimu ya katiba iliyopendekezwa na rais Said. Bodi ya uchaguzi nchini humo hata hivyo ilisema walijitokeza kupiga kura ni asilimia 27 pekee ya wapiga kura waliostahili. Tunisia iko kwenye mzozo mkubwa wa kisiasa tangu Julai ishirini na tano mwaka jana, wakati rais Kais Saied alipoivunja serikali, kusimamisha bunge na kutoa mamlaka yote ya nchi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika tunasikika mubashara kabisa kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa kisemacho: ombi la rais wa Ukraine la kuadhibiwa kwa umati wananchi wa Russia, mwendelezo wa siasa za Kizayuni. Rais Volodimir Zelenski wa Ukraine ambaye hadi hivi karibuni alikuwa anadai kuwa rais Vladimir Putin wa Rusia ndiye aliyesababisha vita vya Ukraine hivi sasa ameelekeza mashambulizi yake kwa wananchi wote wa Rusia na ametaka adhabu ya umati itolewe dhidi yao. Licha ya vikwazo vikubwa vilivyowekwa na nchi za magharibi dhidi ya Rusia, lakini bado Zelenski ameziomba nchi hizo za magharibi Ziwawekee vikwazo vikali zaidi wananchi wote wa Russia, akidai kuwa wananchi hao wanaunga mkono vita vya Ukraine. Akihojiwa na gazeti la Washington Post, rais huyo wa Ukraine amesema wananchi wote wa Russia lazima watengwe hadi pale watakapobadilisha misimamo yao. Wananchi wa Russia wanasema vita hivyo havituhusu, havi hatuwezi kubebesha lawama la watu wote, lakini wananchi hao ndio waliochagua serikali iliyoko madarakani na wala hawaipingi wala hawalalamiki viongozi wao, hivyo wote lazima watengwe kwa mtazamo wa Zelenski. Hata wale wa Rasia ambao wameondoka nchini humo na ambao wanapinga siasa za serikali yao, wote nao lazima wawekewe vikwazo na watengwe. Matamshi hayo yanaonyesha wazi jinsi rais wa Ukraine alivyo na hamu ya kuadhibiwa kwa umati wananchi wote wa Urusi bila ya kujali wapinzani na waungaji mkono wa vita. Siasa hizo kwa kweli ndizo zile zile zinazofuatwa na utawala wa kizayuni wa Israel ambao unafanya jinai na ukatili mkubwa dhidi ya wananchi wa Palestina kwa kisingizio cha harakati za makundi ya mapambano kama Hamas na Jihadul Islami. Zelenski amedai kwamba kama wananchi wa Rasia hawalalamiki vita vya Rasia nchini Ukraine, kimya chao kinaonyesha kuridhika kwao, hivyo inabidi waadhibiwa wote toban. Maneno hayo ya chuki ya rais wa Ukrain yamejibiwa vikali na viongozi wa Mosco. Dmitri Medvedev, naibu mkuu wa baraza la usalama wa taifa la Rasia, amejibu msimamo huo mkali wa Zelenski kwa kuandika, Adolf Hitler alikuwa mtu anayetumia fikra kama hizi za Zelenski dhidi ya watu wote. Je, hivi sasa kumebakia shaka na swali lolote jingine kuhusu uhakika wa viongozi wa Ukraine? Rasia imekuwa ikisema mara kwa mara kwamba viongozi wa serikali ya Ukraine, ambao ni vibaraka wakubwa wa Magharibi, wana fikra za kinazi za Adolf Hitler, na inachofanya Moscow katika operesheni yake maalum ya kijeshi huko Ukraine ni kupambana na viongozi wa namna hiyo kuipokonya silaha nchi hiyo na kuhakikisha haiwi tishio kwa usalama wa Rasia. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, karibuni wapenzi wa wasikilizaji katika kipindi hiki maalum ambacho kinajaribu kutoa majibu mafupi kuhusu maswali yanayoulizwa na baadhi ya watu juu ya tukio la Ashura na mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Kipindi chetu leo kitajibu swali kwamba Je, tukio la Ashuraa na mauaji ya mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika siku hiyo ya tarehe 10 Muharam mwaka 61 hijiria yana umuhimu katika utamaduni wa Waislamu wa madhehebu ya Shia pekee au la? Madhehebu nyingine za Kiislamu pia kama madhehebu za Ahlusunna zinajali sana tukio hilo na kuumizwa mno na masaibu ya Imamu Husein bin Ali alayhim wassalam na dhuluma zilizofanywa na madhalimu dhidi ya familia hiyo ya Mtume Muhammad. Siku moja wakati Husein alipokuwa ameketi kwenye mabega ya babu yake, yaani Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama, akicheza, Mtume alimshika na kumbusu, kisha akasema, Husein ni kutokana na mimi na na mimi natokana na Husein. Mwenyezi Mungu ampende atakayempenda Husein. Mke mwema wa Mtume wa Mwenyezi Mungu Ummu Salama, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, ananukuu kwamba siku moja Huseini alipokuwa kwa Mtume, ghafla nilimwona mtukufu huyo akilia machozi. Nilimuuliza sababu ya kulia kwake. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alijibu kwa kusema, ewe Umu Salama, Malaika Jibrilu alikuwa pamoja na mimi na Husein, na akaniuliza: Je, unampenda Husein? Nilimwambia ndiyo, ewe Jibrilu. Alisema, lakini umma wako utamuua katika ardhi ya Karbala baada yako wewe. Kisha mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alinipa fundo la mchanga wa ardhi ya Karbala. Mwisho wa kunukuu. Hadithi hii imepokewa kwa wingi katika vitabu vya wanazuoni wa madhehebu zote za Shia na Suni. Japokuwa kumwashiki na kumpenda Husein bin Ali alayhim assalam, na maumivu ya kukumbuka mauaji ya mjukuu huyo wa mtume wetu vimevuka mipaka ya kijiografia na kidini, lakini tukio hilo la tarehe kumi Muharam lina maana nyingine kabisa kwa Shia na wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, wanaomtambua Husein kuwa ni kiongozi na imamu wao watatu kati ya maimamu 12 waliokuja baada ya mtume. Imamu katika utamaduni wa Waislamu wa madhehebu ya Shia ndiyo njia pekee ya kutuelekeza kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, baada ya mtume wake. Na kwa mujibu wa aya ya Atathir, yaani aya ya 33 ya Suratul Ahzab, imamu anapaswa kuwa maasumu na mtu asiyetenda dhambi wala makosa. Jina la Shia limefungamanishwa kikamilifu na jina la Imamu Husein na siku ya Ashuraa. Kwa msingi huo, yumkini likajitokeza swali kwamba je, tukio la Ashuraa, yaani siku ya tarehe 10 Muharam mwaka 61 Hijiria katika ardhi ya Karbala, linapewa umuhimu katika utamaduni wa madhehebu ya Waislamu wa madhehebu ya Shia pekee? Na je madhehebu nyingine za kiislamu yaani madhehebu za kisuni hazijali wala kutilia maanani tukio la kuuawa shahidi mjukuu huyo wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na dhulma walizofanyiwa watu wa familia ya mtukufu huyo. Wapenzi wasikilizaji, Ahlu Sunna wamenukuu hadithi na riwaya nyingi katika vitabu vyao kuhusu nafasi ya bwana wa mashahidi Imamu Husein alaihi ssalam na matukio ya siku ya Ashura. Aghlabu ya maulamaa wakubwa wa, wa Ahlusunna wameeleza mapenzi yao kwa Ahlulbaiti wa Mtume na wanamtaja Imamu Husein kuwa ni amin, sidiq na mtu adhimu na mwenye daraja ya juu. Wasomi hao wanaitaja harakati ya mapambano ya Imamu Husein kuwa ilikuwa harakati ya haki, na wanamtambua Yazidi bin Muawiya kuwa alikuwa mtu fasiki, muovu, dhalimu na maluni kutokana na aliyofanya kwa familia ya Mtume Muhammad saw wasalam wa miongoni mwa maulamaa wanaomtambua Yazidi bin Muawiya kuwa ni dhalimu na mlaaniwa ni Ibni Imad Taftazani na Ibnuljauzi. Naam, wako baadhi ya wanazuoni ambao japo kuwa wanaamini kwamba Imamu Husein alikuwa kwenye haki, lakini hawamwoni Yazidi kuwa alikuwa mkosa, na wanawabebesha watu wengine dhambi ya maafa yaliyotokea Karbala dhidi ya watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hata hivyo, inatupasa kuelewa kwamba aghlabu ya wanazuoni wenye itikadi hii ni wale wa kundi la Kiwahabi wanaojaribu kutetea na kuhalalisha maovu yote yaliyofanyika na yaliyofanywa na utawala wa Bani Umaya dhidi ya Ahlubaiti wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Wanahistoria wakubwa wa Ahlusunna kama vile Tabari, Bukhari na Dhahabi wanasema katika vitabu vyao kwamba harakati ya Imamu Husein ilikuwa harakati ya kupigania uhuru uadilifu na hadhi ya mwanadamu na wanaamini kwamba Husein aliwafunza wanadamu somo la kuwa huru na kusabilia nafsi na kila kitu kwa ajili ya Allah na dini yake. Taftazani, ambaye ni miongoni mwa magwiji wa elimu ya teolojia wa Ahlu Sunnah, anasema: haiwezekani kuficha dhulma iliyofanyika kwa watu wa nyumba ya Mtume kwa sababu viumbe na wanyama wasioweza kusema ni mashahidi wa dhuluma hiyo iliyofikia kilele cha ukatili, na hata ardhi na mbingu zilikaribia kutoa machozi kutokana na dhuluma hiyo. Milima ilikaribia kung'oka mahala pake na miamba kukatika vipande vipande. Hivyo laana za Mwenyezi Mungu zimshukia aliyetenda dhuluma na jinai hiyo, aliyeiridhia na kusaidia kutokea kwake na adhabu kali ya akhera iwapate waliofanya uovu huo. Mwisho wa kunukuu. Sibt ibn Ljauzi ambaye ni mwana historia wa kisuni wa karne ya saba hijiria aliulizwa kuhusu suala la kumlaani Yazidi bin Muawiya akajibu kwa kusema: Ahmad bin Hambal, kiongozi wa madhehebu ya Hanbali, alijuzisha na kuhalalisha kumlaani Yazidi. Mimi pia simpendi Yazidi kutokana na jinai alizomfanyia mwana wa binti wa Mtume Muhammad wasalam, yani Husein bin Ali. Katika kitabu chake cha Nurul Absar fi Manakib Ali Nabiyi Lmukhtar, Mumin bin Hasan Shablanji Ashafii ambaye ni miongoni mwa maulamaa wakubwa wa, maulama wa, wa madhehebu ya Shafii amezungumzia matukio na yaliyojiri siku ya Ashuraa dhulma alizotendewa Imamu Husein na wajukuu wengine wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam matukufu yake na kadhalika. Vilevile amezungumzia karama zilizotokea kuhusu kichwa kilichokuwa kimekatwa na kuchinjwa cha Imamu Husein alihi salam. Kitabu hicho miaka ya huko nyuma kilikuwa kikipatikana kwa wingi na kuwekwa kando kando ya Qurani kwenye misikiti mingi ya Ahlusunna lakini kiliondolewa misikitini na kwenye vituo vingi vya elimu baada ya mawahabi kudhibiti maeneo mengi ya kidini ya Waislamu. Ibnu Imad Hambali ameandika mengi kuhusu mauaji ya Imamu Husein alaihi ssalam, na amekwenda mbali zaidi na kuwatambua watu waliomuua kinyama mjukuu huyo wa Mtume, yaani Imamu Husein bin Ali alaihim assalam, kuwa ni makafiri wanaostahiki kulaaniwa ameandika katika kitabu cha Shadharatu min Dhahab kwamba mtu aliyeamuru kuuawa Imamu Husein aliyemuua aliyehalalisha mauaji hayo na kutayarisha njia na mazingira ya kuwawa kwake wote ni makafiri wanaostahiki kulaaniwa. Ibni Kathir anasema katika kitabu cha Albidaya wa Nihaya juzu ya nane ukurasa wa 238 kwamba kwa hakika Yazidi alikuwa kinara wa ufuska kafiri na anayestahiki kulaaniwa. Almasudi anasema katika kitabu cha Muruju dhahaba kwamba Yazidi bin Muawiya alikuwa mtu dhalimu na fasiki na alihusika na mauaji ya mjukuu wa Mtume na masahaba zake, Mwenyezi Mungu awaridhie, wa alikuwa kinywa pombe na kulewa waziwazi wazi na kuketi pamoja na mbwa. Tabia zake zilikuwa kama za Firauni, japokuwa Firauni alikuwa na tadibiri na insafu zaidi kuliko Yazidi. Maulama wengine wengi wakubwa wa, wa madhehebu za Sunni kama Qadhi Abu Yala, Jalaluddin Suyuti, Ibn Hazm, Shaukani na Shekh Muhammad Abdu pia wanamtambua Yazidi kuwa alikuwa kafiri na fasiki na kwamba anastahiki kulaaniwa. Wapenzi wasikilizaji, tunapopitia kwa haraka haraka mitazamo ya maulamaa wa madhehebu za Suni, tunaona kwamba wengi miongoni mwao walisikitishwa mno na masaibu ya Imamu Husein katika siku ya Ashura na wanamtambua Abu Abdillahi l Husein kuwa alikuwa katika njia ya haki. Wafuasi wa maulamaa na wanazuoni hao pia walifuata nyayo zao na kuhuzunishwa mno na mauaji ya kutisha ya mjukuu huyo wa Mtume. Kinyume chake, Uwahabi ambalo ni tope lililotokea baadaye na wala si dhehebu la Kiislamu, una fikra za Kiumawi na Kiyazidi na unafanya jitihada za kueneza fikra hizo baina ya Waislamu na kuziuza kama fikra za wafuasi wa madhehebu za Suni. Wafuasi na vinara wa kundi hilo la Kiwahabi wanafanya kila wawezalo kueleza tukio la Ashura na mauaji ya Imamu Husein bin Ali kuwa ni suala linalowahusu waislamu wa, wa madhehebu ya Shia pekee na kwa njia hiyo wanapotosha falsafa na malengo ya harakati ya kimapinduzi na kimageuzi ya mtukufu huyo. Vilevile uchachu wa maarifa ya historia sahihi ya Uislamu na mafundisho ya dini kwa ujumla umewafanya baadhi ya Waislamu watekwe na itikadi hizo za kundi la Kiwahabi kuhusu harakati ya Imamu Husein na masuala mengine mengi ya Kiislamu. Tunakamilisha kipindi chetu leo kwa tarjuma ya baadhi ya mashairi yaliyotungwa na kusomwa na Imam Shafii kuhusu mauaji ya Imamu Husein bin Ali alaihim assalam. Kiongozi huyo wa madhehebu ya Shafii anasema katika baadhi ya beti za shairi hilo kwamba tukio la Ashura na siku ya mauaji ya Husein linanikosesha usingizi na kunizeesha kwa kunitia mvinywele zangu. Nani atafikisha risala yangu kwa Husein japo zipo nafsi zitakazochukia? Alichinjwa bila ya dhambi yoyote na kanzu yake ikafanywa nyekundu kwa damu yake. Inastaajabisha kuona tukimswalia Mtume Muhammad na wakati huo huo tunawapiga vita watoto wake. Kama dhambi yangu mimi Shafii ni kuwapenda Ahlubaiti wa Mtume, basi hiyo ni dhambi ambayo kamwe sitatubia. Wao ni shufaa na waombezi wangu siku ya Kiama. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ya ya ya ya ya, hii ni Redio Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, na kama nilivyokujuza hapo awali, tunaendelea kufuatilia kwa karibu sana matokeo ya uchaguzi wa rais huko nchini Kenya na mpaka sasa kwa mujibu wa tovuti ya habari ya gazeti la Daily Nation, Raila Odinga ambaye amegombea kiti hicho kwa muungano wa Azimio la Umoja One Kenya yupo kifua mbele, anaongoza kwa asilimia 51 ya kura. Amezoa takriban kura milioni tano na laki saba hivya. Anafuata kwa karibu na William Ruto ambaye amegombea kiti hicho kupitia chama cha UDA ana asilimia arobaini na saba ya kura zilizohesabiwa kufikia sasa, kazoa kura milioni tano nukta nne. Mambo yanazidi kuwa moto huko nchini Kenya, lakini haya ni matokeo ya muda. Matokeo ya mwisho na rasmi yatatangazwa na tume huru ya uchaguzi na mipaka. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nisome hapa ubeti mmoja hapa kutoka kwa dakta yazid akida anasema raila bin odinga kenya wamfurahia atembea kwa kuringa ushindi kutarajia na ikulu akitinga kazi atajifanyia mikakati atapanga kenya kuitumikia asante sana dakta yazid ukiwa hapo tanga tanzania karibu sasa nikuletea macho yetu magazetini Magazeti yanayochapishwa nchini Kenya ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Magazeti hayo yameendelea kutawaliwa na habari za uchaguzi, huku wa Kenya wakiendelea kusubiri matokeo ya uchaguzi wa rais kwa hamu na shauku kuu. Kichwa cha habari kuu katika gazeti la Daily Nation kinasema mchuano wa kusisimua. Anwani hiyo imeambatana na picha ya wagombea wakuu wa kiti cha rais, Raila Odinga na William Ruto. Kwa mujibu wa matokeo ya muda yaliyochapishwa katika gazeti hilo, Ruto alikuwa akifua mbele kipindi hicho kwa asilimia 50. Raila wakati huo alikuwa na 49, lakini matokeo ya hivi punde ni kwamba Raila anaongoza kwa asilimia 51, na Ruto naye ana asilimia 47. Pia limeandika idadi ya wapiga kura walioshiriki uchaguzi ni asilimia 64. Vigogo wa kisiasa wabwagwa na mwanaharakati Okiya Omtatah atazamiwa kushinda useneta Busia. Kichwa cha habari kuu katika gazeti dada la Taifa Leo kinasema majenerali wa Uhuru wazimwa. Katika dondoo ya habari hiyo limeandika manahodha wa kampeni za Azimio eneo la mlima Kenya wakosa pumzi. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosema Ruto na Raila wakimbizana unyo unyo, kinyang'anyiro cha urais. Munya azolea Raila kura. UDA na PAA kujua hatima ya upwani. na Jeremaya Kioni na Kanini Kega wakubali kushindwa. Gazeti la Standard limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kilichobeba maneno mshtuko, huku ngojangoja ya Raila na Ruto ikiendelea ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha za vigogo wa kisiasa waliolambishwa sakafu kwenye viti mbalimbali mbali vya uwakilishi . Tuelekeze kurunza dondoo zetu katika nchi jirani ya Tanzania na tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limeweka pembeni siasa na kutanguliza mbele habari ya kiafya. Imepewa anwani semayo gharama matibabu kufumuliwa. Linafafanua zaidi kwa kuandika, waziri Umi amesema serikali itapunguza mzigo kwa Watanzania, aunda kamati kilio cha gharama za kumwona daktari cha tajwa wataalamu wa afya watoa wa ushauri. Habari zingine zilizochangamkiwa na gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka wawekezaji mafuta waitwa Zanzibar, Chongolo asema kiwanda cha mponde kifunguliwe, ugonjwa wa kuota nyama unavyoitesa familia na kieneo, Raila na Dkt Ruto jino kwa jino nizamu ya the hidden Tanzania, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Habari Leo. Ni kuhusu filamu nyingine ya kutangaza utalii. Nyanda za juu kunufaika pia, limeandika mchuano mkali Ruto na Raila wa rais Kenya. Mtihani mzito kwa marc MADC na DED, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Majira ambapo mwandishi anaendelea kuandika ni pamoja na watendaji wengine wa serikali. Sifa zitakazowabakiza kwenye viti zatajwa. Rais apiga marufuku wananchi kuambiwa njoo kesho, hili likitekelezwa mbona itakuwa zuri tu. Pia limeandika William Ruto na Odinga wa kabana kwa Kenya. Habari hiyo iliotengea nafasi ya kwanza na Jamvi la Habari ina kichwa ambacho ni nukuu ya Rais Samia akisema sisi si watawala, ni wahudumu. Habari zingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa kwanza wa gazeti hilo zina anwani zisemazo juhudi zaidi za hitajika kukuza soko Afrika, chuo cha Mzumbe chaja na mwarobaini ndoa za utotoni, na Raila na Ruto wachuana vikali uchaguzi mkuu Kenya. Tunatamatisha dondo zetu nchini Uganda kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor. Gazeti hilo limetanguliza mbele habari yenye kichwa kinachosema pendekezo, wabunge wapya watatakiwa kuwa na vyeti vya digrii. Pia limeipa uzito habari ya Odinga na Ruto kukimbizana katika uchaguzi wa rais Kenya. Toleo lake la intaneti limesheheni habari zenye vichwa visemavyo: wakenya wangoja bila subra matokeo ya mchuano mkali wa kura; serikali ya uganda ya waasa wa kenya kudumisha amani; kombe la dunia 2022 kuanza siku moja kabla; na CAF yazindua ligi ya juu ili kupiga jeki vilabu vya soka. Hii ni Redio Teheran. Bado una fursa mpenzi msikilizaji, ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha au plus 989035065487. Aya ya ishirini mpaka aya ya ishirini na mbili takriban ni aya tatu hizi, ambazo natarajia kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika wakti mfupi huu tutakaokuwa pamoja, tutapata masomo machache kupitia aya hizi na tukijaribu kuzipeleka katika munasaba uliotukusanya hapa ambao ni munasaba wa al-Imam abi Abdillah al-Husein salawatullahi wasalamuhu alayhi, Allahumma salli ala Muhammad alih. Karbala ni chuo ni madrasa ya mafunzo. Mafunzo yake yaanza kutoka na mtoto mchanga wa miezi, ambao leo sijui tunaitaje katika mashule, sijui kama iko daraja hiyo ya kusomeshwa mtoto wa miezi miwili ama miezi mitatu ama miezi sita, yaendelea mpaka mtoto wa miaka sita wa miaka kumi na nne, wa miaka ishirini, na yapanda mpaka kwa mzee wa miaka thamanini. Lau mutajaribu kufanya research, na pengine ningeomba waalimu wawasaidie katika kitu kama hiki, kutengenezwe orodha ya wale walioshiriki katika vita vya Karbala wakiwa wafuasi wa Imamu Husein alayhi ssalam, sawa wawe ni watu wa nyumbani kwake ahlul bait ama ni katika ashabi zake. Itengeneze orodha fupi bila ya maelezo marefu na ianze na yule wa umri wa chini kabisa, basi tunamwita ni atiflu arradhia kisha ipande mpaka ifike kwa Habib ibni Mudahir, ambaye baadhi ya riwayat kama sikusahau zinasema alikuwa na miaka 80 na kitu, wakati ule aliposhiriki katika maarakatu Karbala na katikati hapo sasa utateremka kuanzia mtoto yule wa miezi, utapata mtoto wa miaka sita, wa miaka tisa, wa miaka kumi, kumi na nne, ishirini, upite kwa Kasim, kwa nani, Aliyu Lakbar Akbar, uje mpaka kwa Abulfadli Labbas, upande mpaka juu, muiweke ile orodha alafu mbele ya kila orodha mwandike umri, hata kama ni takriban, pengine si wote tunaweza kupata umri wao. Mathala, ukiandika Habib ibni Mudahir, huwe na kolam pale, imewekwa miaka mfano 83 kama ama 82. Ali Aliyu Lakbar miaka kadhaa, Qasim ibn bn Lhasan miaka kumi na nne mathalan. Ili muiweke hii orodha na pengine ikiweza kuchorwa kwenye karatasi mzuri kubwa, ibandikwe, itoe picture madrasa ya Karbala watu waliohudhuria walikuwa ni watu wa umri gani, na pia kuwe na masuala ya jenda. Majina yatajieleza kama ni mwanamume kama ni mwanamke, walikuwepo wanawake pale. Iwe saa zote, itatuonesha sisi vipi Karbala yafupisha umri utakao kuufikiria katika maisha yetu hiyo itatupa sisi message gani? Kila mmoja akisimama mbele ya ile ya karatasi atajiuliza umri wangu niko na umri gani? Ataona mwenzake kama yeye ako na umri kama wako pale kwenye ile karatasi. Kwa hivyo kitu cha kwanza utajivunia kwamba mimi niliakilishwa pale. Kwa hivyo si mambo ya wazee haya, si mambo ya kina baba haya si mambo ya kina fulani haya, ya mashekhe haya. Haya ni mambo kila mmoja katika sisi ya muhusu, haijalishi uko katika umri gani, kiwango gani, mwanamume mwanamke, haijalishi. Hili ni changamoto nimependa kuachia muifanyie kazi, na ningependa watoto wenyewe waishughulikie. Kwa hivyo, Karbala ni madrasa ni chuo. Na chuo ama madrasa ama shule, kunakuwa na masomo mengi sawa. Iwe ni chuo cha kidini kama hauza, au ni shule pande wa sekula, nakuwa na masomo mengi, na kila somo linakuwa na topics zake. Somo ninalotaka tulisome pamoja leo ni somo linaloitwa athabatu ala almabda, athabatu ala almabda na maanisha nini? Nikisema athabatu ala almabda, nataka kufasiri Kiswahili, kwa lugha fupi leo tunatumia ni kuwa na msimamo. Lugha fupi ni kuwa na nini? Na msimamo. Ni nini maana ya kuwa na msimamo? Yaani, ni kujikita katika kitu unachokiamini, ni kujikita katika mwenendo uliokubali. Mathalan, wewe ni nani? Kijiuliza, mathalan, mimi ni Mwislamu. Waamini nini? Naamini mambo haya Maadili yako ni yapi? Maadili yangu ni haya, natakikana niwe mkweli, niwe mwaminifu, niwe mwadilifu, vitu kama hivi. Kuzikubali inaweza kuwa si kazi ngumu, lakini kudumu na kuendelea na kukita katika yale uliyoyakubali ndio kazi ngumu na inakuwa ugumu vipi? Wakati unapokabiliwa na changamoto, wakati wa raha kila mtu atasema mimi Muislamu. Wakati wa raha kila mtu atasema mimi ni mkweli. Wakati wa kawaida kila mtu atasema mimi ni mwadilifu. Lakini ukweli wa kihakika, uadilifu wa kihakika, Uislamu wa kihakika ni pale unapowekwa kwenye changamoto ambazo za kutingisa na zinaweza kukusababisha wewe kulipa thamani kubwa kwa ajili ya kuwa na msimamo. Hapa ndipo hatari. Mfano, leo sisi tukiwa nje ya utawala tukizungumza katika serikali, mfano Utakuta raia wote wa kawaida wanalaumu serikali, wanalaumu viongozi, wanasema sijui pale kumfanywa tatizo gani. Lakini siku utakayokuchukuliwa wewe, ukawekwa katika nafasi ile, na ikawa mbele yako zipo zile fursa za kukufanya wewe ufanye nini, upinde katika msimamo wako, hapo ndipo unajulikana wewe ni mkweli ama si mkweli? Ndugu zangu, wasia wangu, darsa yangu ya Karbala leo naotaka kuwapatia hususan nyinyi vijana, jifundisheni: alladhina qalu rabbuna Allah thumma istaqamu. Kwa hivyo, darsa ya kimsingi tumetoka nayo leo ni nini? Istiqama, tunakuwa na msimamo, tunakita katika yale tunayoyaamini. Tablasia, ljafian, amnamo, galola... Hii ni Radio Teherana. Tunaendelea kufuatilia matokeo ya uchaguzi wa rais huko nchini Kenya. Naona Ruto kaongeza asilimia moja na sasa ana asilimia 48 ya kura zilizo hesabiwa. Kazoa kura milioni 5.4, lakini Raila Odinga bado yupo kifua uh, kifua mbele kwa asilimia 51 na, na kura zaidi ya milioni 5.7. Na hayo ni matokeo kutoka vituo 34,000 kati ya 46,000 matokeo ambayo yamehesabiwa mpaka sasa. Tunaendelea kufuatilia kwa karibu sana, mpenzi msikilizaji, habari hizo za uchaguzi wa Kenya na insha allah habari zaidi tutakuletea katika matangazo yetu ya hapo usiku. Juma Isa, Juma Idi Isa, Isa huyo wamasawi Kondoa Tanzania, anajiita balozi wa Redio Tehran kanda ya kati Dodoma, anasema anaandika hapa, salamu alaikum, na mjibu alaikum salam. Kisha anasema kila la kheri wa Kenya kwa maamuzi yenu ya juzi katika sanduku la wapiga kura, kikubwa kuweni na subra kwa matokeo yatakapotangazwa na mridhie kiongozi atakayechaguliwa na wengi. Asante sana Juma Hidi Isa kwa wasia wako huo, wakiwa hapo Kondoa. Kwa Wakenya nataba tunazidi kutoa mwito huo huo wa kudumisha amani na kuridhia na matokeo ambayo yatatangazwa na Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka, IBC, kwani ndicho chombo ambacho kimepewa mamlaka ya kutangaza matokeo ya mwisho ya zoezi hilo la kidemokrasia. Muda umekwisha mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Jeshi la majini la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limetangaza kuwa makomando wa jeshi hilo wamezima hujuma ya maharamia dhidi ya mili ya kibiashara ya Iran katika bahari nyekundu. Watu wanane wakiwemo wa askari polisi wawili na raia mmoja wameuawa katika shambulio la kigaidi la wapiganaji wa ADF kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Inaarifiwa kwamba usiku wa kuamkia jana, magaidi hao walivamia gereza la kwa, uh, Kakwangura mjini Butembo katika mkoa wa Kivu Kaskazini kwa lengo la kuwatorosha wanachama wenzao kumi na watatu wakiwemo wanawake kumi na wawili Mpaka sasa wafungwa zaidi ya mia nane wameripotiwa kutoweka katika gereza hilo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepinga madai ya kiwenda wazimu na yasiyo na msingi yaliyotolewa na serikali ya Washington ikidai kuwa raia mmoja wa nchi hii alikula njama ya kumuua John Bolton, mshauri wa zamani wa usalama wa kitaifa wa ikulu ya White House ya Marekani. Idadi ya wanajeshi wa Mali waliouawa katika shambulio wa la kutisha la genge la kigaidi lenye mfungamano na ISIS imeongezeka na kufikia arobaini na wawili. Na mahakama moja nchini Tunisia imebatilisha uamuzi wa, wa rais Kais Said wa nchi hiyo wa kuwafuta kazi makumi ya majaji. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huo. Mpenzi msikilizaji, nikushukuru tu sana kwa kuwa nasi tangia hawali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa kutokana na kubanwa na muda, yatasomwa insha Allah katika matangazo yetu yajayo. Jina langu ni Hussein Hassan. Nakutakia mchana mwema, asante na kwaheri.