Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lail, aya ya kumi na moja, mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia basi nakuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu. Basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah alkher, mpenzi msikilizaji, karibu katika matangazo haya ya Alhamisi asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya asubuhi ya Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Agosti 11 mwafaka na tarehe 13 Muharram mwaka 1444 Hijria, studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Husein Hassan nikiwa ni na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia vipindi viwili maalum vitakavyokujia vitakavyo kwa mnasaba wa maombolezo ya Muharram. Kadhalika tutakuwa na makala fupi kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia . Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia radio Maarifa. Halikadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Nikukumbushe mpenzi msikilizaji kwamba una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha au plus 98 90 35 06 54 87. Navuta pumzi na muda si muda, na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Odinga hampiku Ruto, huku wa Kenya wakiendelea kusubiri kwa hamu matokeo ya uchaguzi wa rais. Satelaiti ya Iran ya Khayam yaendelea kutuma data, na UN yatakiwa kutumia jina ya Daesh kwa kundi husika la kigaidi, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Tuanze na uchaguzi huko nchini Kenya ambapo Raila Odinga ambaye anagombea kiti cha rais katika uchaguzi mkuu nchini humo kwa chama cha muungano wa Azimio la Umoja One Kenya iliyopo kifua mbele katika matokeo ya muda saa chache baada ya mpinzani wake wa karibu anayewania kwa chama cha UDA William Ruto kuongoza katika matokeo ya awali ya zoezi hilo lililofanyika Jumanne. Kwa mujibu wa matokeo ya awali ya uchaguzi huo wenye mchuano mkali aliochapishwa kwenye tovuti ya gazeti la Daily Nation, Odinga anaongoza kwa asilimia 51 ya kura zilizohesabiwa kufikia sasa. Ruto ambaye ni naibu rais mwenye umri wa miaka 55, ameambulia asilimia 47 ya kura zilizohesabiwa hadi tunaingia mitamboni. Ruto ambaye ni kinara wa muungano wa Kenya kwanza na ambaye anawania kiti cha rais kwa mara ya tano sasa. Kumradhi, Raila amezoa kura zaidi ya milioni 4.7 hadi sasa, huku Odinga ambaye amewahi kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki akipata kura milioni 5. George Wajakoya wa chama cha Roots mpaka sasa ameambulia kura 44,000 sawa na asilimia 0.45, akifuatiwa na David Waihiga More wa chama cha Agano ambaye amepata kura 22,000 hadi sasa. Kwa mujibu wa matokeo hayo ya muda, kura karibu milioni kumi kutoka vituo 31,000 kati ya 46,000 zimehesabiwa kufikia sasa, matokeo ambayo yanabadilika ndani ya kila dakika kadri kura zinavyozidi kuhesabiwa. Wakenya wanaendelea kusubiri kwa hamu na shauku kuu matokeo rasmi ya mwisho ya uchaguzi wa rais, huku baadhi ya matokeo ya ugavana, useneta, ubunge na udiwani yakiwa tayari yameshatangazwa. Waziri wa habari, mawasiliano na teknolojia wa Iran, Isa Zarepur, ametangaza kuwa satelaiti ya kirani ya Hayam ambayo jumanne ilipaa kuelekea anga za mbali ilituma data mara 4 kama ilivyotarajiwa. Siku ya Jumanne, sateliti ya Iran ya Hayam iliorushwa katika anga za mbali kwa kutumia roketi la Rasia na kuelekea umbali wa kilomita 500 kutoka ardhini. Hii ni hatua mpya ya uhusiano wa kistratejia baina ya Teheran na Mosco katika masuala ya anga za mbali. Satelaiti ya Hayam imefikishwa katika anga za mbali kwa roketi la Rasia ambalo nalo limerushwa kutokea kituo cha Baikonur Cosmodom huko nchini Kazakhstan ambacho kinasimamiwa na Rasia. Akizungumza jana Jumatano, waziri wa habari, mawasiliano na teknolojia wa Iran alisema na hapana nukuu: leo tumepokea taarifa kutoka satelaiti ya hayam mara nne katika shirika la anga za mbali la Iran kupitia kituo chake cha anga za mbali cha Mahdasht, mwisho wa kunukuu. Kwengineko, takriban watu wanne wameuawa na wengine kadhaa wamejeruhiwa katika miripuko ya bomo kusini mwa Somalia. Katika taarifa Jumatano, maafisa wa usalama wamesema miripuko hiyo ilitokea Jumanne karibu na Bula Haji, karibu na mji wa bandari wa Somalia wa Kismayo, mji mkuu wa utawala wa jimbo la kusini la Jubaland. Takriban watu kumi na moja, wote wakiwa raia pia walijeruhiwa, huku televisheni ya serikali ya Somalia ikiripoti kwamba milipuko tisa ya mabomu ya kutegwa ardhini ililenga basi dogo lililokuwa limebeba abiria. Kismayo ni mji mkubwa na mji wa bandari ulioko kilomita mia tano kusini mwa mogadisho mji mkuu wa somalia hakuna kundi ambalo limedai kuhusika na mashambulizi hayo mabaya mabomu lakini maafisa wa usalama wamelaumu ashababa kundi la kigaidi lenye mfungamano na alqaida kwa kuhusika na milipuko hiyo taarifa hii ya habari za dunia mpenzi msikilizaji inaendelea kujia mubashara kutoka redio teheran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran Shirika la Umoja wa Mataifa la hali ya hewa WMO limesema huku kukiwa na joto kali, ukame na moto wa nyika, sehemu nyingi za dunia zilikuwa zimepitia mojawapo ya miezi yenye joto zaidi katika mwezi wa Julai. Kulingana na taarifa ya WMO iliyochapishwa Jumatano, hali ya joto ilikuwa karibu na sifuri nukta nne juu ya wastani wa mwaka 1991 hadi 2020 kote Ulaya, huko kusini magharibi na magharibi mwa Ulaya ikiwa maeneo ya juu zaidi ya wastani, kwa sababu ya wimbi la joto kali karibu katikati ya Julai. Msemaji wa WMO Claire Nalis amesema Julai mwaka huu ilikuwa na joto zaidi kwenye rekodi, joto kidogo kuliko Julai mwaka 2019 na joto zaidi kuliko 2016, lakini tofauti iko karibu sana. Nchi za Ureno, Ufaransa magharibi na Ireland zilivunja rekodi ya juu, huku Uingereza ikipata joto nyuzi joto arobaini kwa mara ya kwanza kabisa. Rekodi za kitaifa za wakati wote za viwango vya juu vya joto vya kila siku pia zilivunjwa huko Wales na Scotland. Na mashirika umoja mataifa, ya Umoja wa Mataifa yametakiwa kuacha kutumia neno dola la Kiislamu yanapotaja kundi la kigaidi la Daish au ISIS. Akizungumza katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mjini New York, balozi wa Umoja wa Falme za Kiarabu na mwakilishi mkuu Muhamad Abu Shahab alisisitiza kuwa magaidi hao hawapaswi kuhusishwa na dini ya Kiislamu. Alisema katika hotuba yake kwamba mashirika hayapaswi kuruhusu Daish na vikundi vingine kuteka nyara dini ya kuvumiliana na kuongeza kuwa kuliita kundi la kigaidi la Daish kuwa eti ni dola la Kiislamu kutazidi kulipa itibari kundi hilo ovu. Amesema ugaidi hauna uhusiano wowote na Uislamu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Tupate sasa uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho ombi la rais wa Ukraine la kuadhibiwa kwa umati wananchi wa Russia. Makala za Muharam. Rais Volodymyr Zelensky wa Ukraine, ambaye hadi hivi sasa au hadi hivi karibuni alikuwa anadai kuwa rais Vladimir Putin wa Russia ndiye aliyesababisha vita vya vi Ukraine, hivi sasa ameelekeza mashambulizi yake kwa wananchi wote wa Rasia na ametaka adhabu ya umati itolewe dhidi yao. Licha ya vikwazo vikubwa vilivyowekwa na nchi za Magharibi dhidi ya Rasia, lakini bado Zelenski ameziomba nchi hizo za Magharibi ziwawekee vikwazo vikali zaidi wananchi wote wa Rasia, akidai kuwa wananchi hao wanaunga mkono vita vya Ukraine. Akihojiwa na gazeti la Washington Post, rais wa Ukraine amesema wananchi wote wa Rasia lazima watengwe hadi pale watakapobadilisha misimamo yao. Wananchi wa Rasia wanasema vita hivyo havituhusu, hatuwezi kubebesha lawama watu wote, lakini wananchi hao ndio waliochagua serikali iliyoko madarakani na wala hawaipingi wala hawalalamikii viongozi wao, hivyo wote lazima watengwe kwa mtazamo wa Zelenski. Hata wale wa Rasia ambao wameondoka nchini humo na ambao wanapinga siasa za serikali yao, wote nao lazima wawekewe vikwazo na watengwe. Matamshi hayo yanaonyesha wazi jinsi rais wa Ukraine alivyo na hamu ya kuadhibiwa kwa umati wananchi wote wa Rusia bila ya kujali wapinzani na uungaji mkono wa vita. Siasa hizo kwa kweli ndizo zile zile zinazofuatwa na utawala wa kizayuni wa Israel ambao unafanya jinai na ukatili mkubwa dhidi ya wananchi wa Palestina kwa kisingizio cha harakati za makundi ya mapambano kama Hamas na Jihadu Islami. Kwa zaidi ya miaka kumi na mitano sasa, utawala wa kizayuni wa Israel unawatesa wananchi wa Ghaza kwa kuwazingira kila upande na kusalau, pekee kwa mtazamo wa Wazayuni, ni wananchi hao wa Ghaza kutumia haki yao ya kidemokrasia ya kuichagua harakati ya Hamas kuongoza mbali na kuuzingira kila upande na kuufungia njia zote za kuingia na kutoka ukanda wa Ghaza, angani, ardhini na majini. Lakini pia mara kwa mara utawala wa kizayuni unafanya mashambulio ya kikatili dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Gaza kwa kisingizio hicho hicho cha kupambana na makundi ya mapambano ya Palestina. Tupate sasa kipindi chetu cha kwanza maalum asubuhi ya leo. Hii ni Redio Tehran na idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala za Muharam. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, wa karibuni wapenzi wa wasikilizaji katika kipindi hiki maalum ambacho kinajaribu kutoa majibu mafupi kuhusu maswali yanayoulizwa na baadhi ya wa watu juu ya tukio la Ashura na mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Kipindi chetu leo kitajibu swali kwamba Je, tukio la Ashura na mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika siku hiyo ya tarehe 10 Muharam mwaka 61 Hijiria yana umuhimu katika utamaduni wa Waislamu wa madhehebu ya Shia pekee au la madhehebu nyingine za Kiislamu pia kama madhehebu za Ahlu Sunna zinajali sana tukio hilo na kuumizwa mno na masaibu ya Imamu Husein bin Ali alaihi wassalam na dhuluma zilizofanywa na madhalimu dhidi ya familia hiyo ya Mtume Muhammad. Siku moja, wakati Husein alipokuwa ameketi kwenye mabega ya babu yake, yaani Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, akicheza, Mtume alimshika na kumbusu, kisha akasema Husein ni kutokana na mimi na mimi natokana na Husein. Mwenyezi Mungu ampende atakayempenda Husein. Mke mwema wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, Ummu Salama, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, ananukuu kwamba siku moja Husein alipokuwa kwa Mtume, ghafla nilimwona mtukufu huyo akilia machozi. Nilimuuliza sababu ya kulia kwake. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alijibu kwa kusema, ewe Umu Salama, malaika Jibrilu alikuwa pamoja na mimi na Husein, na akaniuliza, je, unampenda Husein? Nilimwambia ndiyo, ewe Jibrilu. Alisema lakini umma wako utamuua katika ardhi ya Karbala baada yako wewe. Kisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alinipa fundo la mchanga wa ardhi ya Karbala. Mwisho wa kunukuu. Hadithi hii imepokewa kwa wingi katika vitabu vya wanazuoni wa madhehebu zote za Shia na Suni. Japokuwa kumwashiki na kumpenda Husein bin Ali alayhi salam na maumivu ya kukumbuka mauaji ya mjukuu huyo wa mtume wetu vimevuka mipaka ya kijiografia na kidini, lakini tukio hilo la tarehe kumi Muharam lina maana nyingine kabisa kwa Shia na wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya mtume wetu Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na adi zake, wanaomtambua Husein kuwa ni kiongozi na imamu wao, watatu kati ya maimamu kumi na mbili waliokuja baada ya mtume. Imamu katika utamaduni wa Waislamu wa Islamu madhehebu ya Shia ndiyo njia pekee ya kutoelekeza kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala baada ya mtume wake, na kwa mujibu wa aya ya Atathir, yani aya ya 33 ya Suratul Ahzab, Imam anapaswa kuwa maasumu na mtu asiyetenda dhambi wala makosa. Jina la Shia limefungamanishwa kikamilifu na jina la Imamu Husein na siku ya Ashuraa. Kwa msingi huo, yumkini likajitokeza swali kwamba je, tukio la Ashuraa, yaani siku ya tarehe 10 Muharam mwaka 61 hijiria katika ardhi ya Karbala linapewa umuhimu katika utamaduni wa madhehebu ya waislamu wa madhehebu ya Shia pekee? Na je, madhehebu nyingine za kiislamu yaani madhehebu za kisuni hazijali wala kutilia maanani tukio la kuuawa shahidi mjukuu huyo wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na dhulma walizofanyiwa watu wa familia ya mtukufu huyo? Wapenzi wasikilizaji, Ahlusunna wamenukuu hadithi na riwaya nyingi katika vitabu vyao kuhusu nafasi ya bwana wa mashahidi Imamu Husein alaihi ssalam na matukio ya siku ya Ashura. Aghlabu ya maulamaa wakubwa wa, wa Ahlusunna wameeleza mapenzi yao kwa Ahlulbaiti wa Mtume na wanamtaja Imamu Husein kuwa ni amin, sidiq, na mtu adhimu na mwenye daraja ya juu Wasomi hao wanaitaja harakati ya mapambano ya Imamu Husein kuwa ilikuwa harakati ya haki, na wanamtambua Yazidi bin Muawiya kuwa alikuwa mtu fasiki, muovu, dhalimu na maluni kutokana na aliyofanya kwa familia ya Mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasalam wa miongoni mwa maulamaa wanaomtambua Yazidi bin Muawiya kuwa ni dhalimu na mlaaniwa ni Ibni Imad Taftazani na Ibnul Jauzi. Naam, wako baadhi ya wanazuoni ambao japo kuwa wanaamini kwamba Imamu Husein alikuwa kwenye haki, lakini hawamuoni Yazidi kuwa alikuwa mkosa, na wanawabebesha watu wengine dhambi ya maafa yaliyotokea Karbala dhidi ya watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Hata hivyo, inatupasa kuelewa kwamba aghlabu ya wanazuoni wenye itikadi hii ni wale wa kundi la Kiwahabi, wanaojaribu kutetea na kuhalalisha maovu yote yaliyofanyika na yaliyofanywa na utawala wa Bani Umaya dhidi ya alubaiti wa Mtume, sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wanahistoria wakubwa wa Ahlusunna kama vile Tabari, Bukhari na Dhahabi wanasema katika vitabu vyao kwamba harakati ya Imamu Husein ilikuwa harakati ya kupigania uhuru, uadilifu na hadhi ya mwanadamu, na wanaamini kwamba Husein aliwafunza wanadamu somo la kuwa huru na kusabilia nafsi na kila kitu kwa ajili ya Allah na dini yake. Taftazani ambaye ni miongoni mwa magwiji wa elimu ya teolojia wa Ahlusunna anasema, haiwezekani kuficha dhuluma iliyofanyika kwa watu wa nyumba ya Mtume kwa sababu viumbe na wanyama wasioweza kusema ni mashahidi wa dhuluma hiyo iliyofikia kilele cha ukatili, na hata ardhi na mbingu zilikaribia kutoa machozi kutokana na dhuluma hiyo. Milima ilikaribia kung'oka mahala pake na miamba kukatika vipande vipande. Hivyo, laana za Mwenyezi Mungu zimshukia aliyetenda dhuluma na jinai hiyo, aliyeiridhia na kusaidia kutokea kwake, na adhabu kali ya akhera iwapate waliofanya uovu huo. Mwisho wa kunukuu. Sipt Ibn Ljauzi ambaye ni mwana historia wa kisuni wa karne ya saba hijiria, aliulizwa kuhusu suala la kumlaani Yazidi bin Muawiya akajibu kwa kusema Ahmad bin Hambal kiongozi wa madhehebu ya Hanbali alijuzisha na kuhalalisha kumlaani Yazidi. Mimi pia simpendi Yazidi kutokana na jinai alizomfanyia mwana wa binti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, yani Husein bin Ali. Katika kitabu chake cha Nurul Absar fi Manaqib Ali Nabiyi Lmukhtar, Mumin bin Hasan Shablanji Ashafii ambaye ni miongoni mwa maulamaa wakubwa wa, maulama wa, wa madhehebu ya Shafii amezungumzia matukio na yaliyojiri siku ya Ashura, dhulma alizotendewa Imamu Husein na wajukuu wengine wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam, matukufu yake na kadhalika. Vilevile amezungumzia karama zilizotokea kuhusu kichwa kilichokuwa kimekatwa na kuchinjwa cha Imamu Husein alaihi salam. Kitabu hicho miaka ya huko nyuma kilikuwa kikipatikana kwa wingi na kuwekwa kando kando ya Qurani kwenye misikiti mingi ya Ahlu Sunna, lakini kiliondolewa misikitini na kwenye vituo vingi vya elimu baada ya Mawahabi kudhibiti maeneo mengi ya kidini ya Waislamu. Ibnu wa Imad Hambali ameandika mengi kuhusu mauaji ya Imam Husein alaihi salam na amekwenda mbali zaidi na kuwatambua watu waliomuua kinyama mjukuu huyo wa Mtume yaani Imamu Husein bin Ali alayhim assalam kuwa ni makafiri wanaostahiki kulaaniwa. Ameandika katika kitabu cha Shadharatu min Dhahaba kwamba mtu aliyeamuru kuuawa Imamu Husein, aliyemuua, aliyehalalisha mauaji hayo, na kutayarisha njia na mazingira ya kuwawa kwake, wote ni makafiri wanaostahiki kulaaniwa. Ibni Kathir anasema katika kitabu cha Albidaya wa Nihaya juzu ya 8 ukurasa wa 238, kwamba kwa hakika Yazidi alikuwa kinara wa ufuska, kafiri na anayestahiki kulaaniwa. Almasudi anasema katika kitabu cha Muruju Dhahab kwamba Yazidi bin Muawiya alikuwa mtu dhalimu na fasiki, na alihusika na mauaji ya mjukuu wa mtume na masahaba zake, Mwenyezi Mungu awaridhie wa Alikuwa kinywa pombe na kulewa waziwazi wazi na kuketi pamoja na mbwa. Tabia zake zilikuwa kama za Firauni, japokuwa Firauni alikuwa na tadibiri na insafu zaidi kuliko Yazidi. Maulamaa wengine wengi wakubwa wa, wa madhehebu za Suni kama Kadhi abu Yala, jalaludin Suyuti, ibn Hazm, Shaukani na Shekh muhammad Abdu pia wanamtambua Yazidi kuwa alikuwa kafiri na fasiki na kwamba anastahiki kulaaniwa. Wapenzi wasikilizaji, tunapopitia kwa haraka haraka mitazamo ya maulamaa wa madhehebu za Suni, tunaona kwamba wengi miongoni mwao walisikitishwa mno na masaibu ya Imamu Husein katika siku ya Ashura, na wanamtambua Abu Abdillahi Lhusein kuwa alikuwa katika njia ya haki. Wafuasi wa maulamaa na wanazuoni hao pia walifuata nyayo zao na kuhuzunishwa mno na mauaji ya kutisha ya mjukuu huyo wa Mtume. Kinyume chake, Uwahabi, ambalo ni tope lililotokea baadaye na wala si dhehebu la Kiislamu, una fikra za kiumawi na kiyazidi, na unafanya jitihada za kueneza fikra hizo baina ya Waislamu na kuziuza kama fikra za wafuasi wa madhehebu za Suni. Wafuasi na vinara wa kundi hilo la kiwahabi wanafanya kila wawezalo kueleza tukio la Ashura na mauaji ya Imamu Husein bin Ali kuwa ni suala linalowahusu Waislamu wa madhehebu ya Shia pekee, na kwa njia hiyo wanapotosha falsafa na malengo ya harakati ya kimapinduzi na kimageuzi ya mtukufu huyo. Vilevile, uchachu wa maarifa ya historia sahihi ya Uislamu na mafundisho ya dini kwa ujumla umewafanya baadhi ya Waislamu watekwe na itikadi hizo za kundi la Kiwahabi kuhusu harakati ya Imamu Husein na masuala mengine mengi ya Kiislamu. Tunakamilisha kipindi chetu leo kwa tarjuma ya baadhi ya mashairi yaliyotungwa na kusomwa na Imam Shafii kuhusu mauaji ya Imamu Husein bin Ali alaihim assalam. Kiongozi huyo wa madhehebu ya Shafii anasema katika baadhi ya beti za shairi hilo kwamba tukio la Ashura na siku ya mauaji ya Husein linanikosesha usingizi na kunizeesha kwa kunitia mvinywele zangu. Nani atafikisha risala yangu kwa Husein, japo zipo nafsi zitakazochukia. Alichinjwa bila ya dhambi yoyote na kanzu yake ikafanywa nyekundu kwa damu yake Inastaajabisha kuona tukimswalia Mtume Muhammad na wakati huo huo tunawapiga vita watoto wake. Kama dhambi yangu mimi Shafii ni kuwapenda Ahlubaiti wa Mtume, basi hiyo ni dhambi ambayo kamwe sitatubia. Wao ni shufaa na waombezi wangu siku ya Kiama. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee macho yetu magazetini. Magazeti yanayochapishwa nchini Kenya ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Magazeti hayo yameendelea kutawaliwa na habari za uchaguzi huku wakenya kenya wakiendelea kusubiri matokeo ya uchaguzi wa rais kwa hamu na shauku kuu. Kichwa cha habari kuu katika gazeti la Daily Nation kinasema mchuano wa kusisimua. Anwani hiyo imeambatana na picha ya wagombea wakuu wa kiti cha rais, Raila Odinga na William Ruto. Kwa mujibu wa matokeo ya muda yaliyochapishwa na gazeti hilo, Ruto alikuwa anaongoza kwa asilimia 50 huku raila akiwa na asilimia 49. Pia limeandika idadi ya wapiga kura walioshiriki uchaguzi ni asilimia 64. Vigogo wa kisiasa wabwagwa na mwanaharakati Okiya Omtata atazamiwa kushinda useneta Busia. Kichwa cha habari kuu katika gazeti dada la Taifa Leo kinasema majirani, kumradhi majenerali wa Uhuru wazimwa. Katika dondoo ya habari hiyo limeandika manahodha wa kampeni za Azimio eneo la Mlima Kenya wakosa pumzi habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosema: Ruto na Raila wakimbizana unyo unyo kinyang'anyiro cha urais; Munya azolea Raila kura; UDA na PAA kujua hatima yao pwani; na Jeremiah Kioni na Kanini Kega wakubali kushindwa. Gazeti la Standard limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kilichobeba maneno mshtuko, huku ngoja ngoja ya Raila na Ruto ikiendelea. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha za vigogo wa kisiasa waliolambishwa sakafu kwenye viti mbalimbali mbali vya uwakilishi. Toleo la mtandaoni limechapisha matokeo ya muda ya urais yanayoonyesha kuwa Ruto anaongoza kwa asilimia 50, akifuatiwa na Raila mwenye asilimia 49. Haya, Standard hao wametofautiana na Nation. Haya, lakini tume huru ya uchaguzi na mipaka ya ABC ndo tatoa kauli ya mwisho na tutajua mbivu na mbichi. Haya, tuachane na hayo, tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Tanzania, na tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limeweka pembeni siasa za kutanguliza mbele habari, imeweka pembeni siasa na kutanguliza mbele habari ya kiafya. Imepewa anwani semayo gharama matibabu kufumuliwa, linafafanua nafafanua zaidi kwa kuandika, Waziri Umi asema serikali itapunguza mzigo kwa Watanzania, aunda kamati. Kilio cha gharama za kumwona daktari chatajwa, wataalamu wa afya watoa wa ushauri. Habari zingine zilizochangamkiwa na gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka wawekezaji mafuta waitwa wa Zanzibar, Chongolo asema kiwanda cha Mponde kifunguliwe, ugonjwa wa kuota nyama unavyoitesa familia na kieneo, Raila na Dkt Ruto jino kwa jino nizamu ya the hidden na Tanzania. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari. Iliyopewa kipaumbele na gazeti la Habari Leo ni kuhusu filamu nyingine ya kutangaza utalii nyanda za juu kunufaika, haya ya mwanzo, ile ilikuwa the royal tour. Pia limeandika mchuano mkali Ruto na Raila urais Kenya, mtihani mzito kwa marc MADC na DED. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Majira, ambapo mwandishi anaendelea kuandika, ni pamoja na watendaji wengine wa serikali, sifa zitakazowabakiza kwenye viti za tajwa. Rais apiga marufuku wananchi kuambiwa njoo kesho. <laughs> Haya, sijui kama hili litatekelezeka. Pia limeandika William Ruto na Odinga wakabana koo Kenya, habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na Jamvi la Habari ina kichwa ambacho ni nukuu ya Rais Samia akisema sisi si watawala, ni wahudumu. Habari zingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa kwanza wa gazeti hilo zina anwani zisemazo juhudi zaidi zahitajika kukuza soko Afrika, chuo cha Mzumbe cha jana mwa 40 ndoa za utotoni, na Raila na Ruto wachuana vikali uchaguzi mkuu Kenya. Tunatamatisha udondozi wetu nchini Uganda kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor. Gazeti hilo limetanguliza mbele habari yenye kichwa kinachosema pendekezo, wabunge wapya watatakiwa kuwa na vyeti vya digrii. Ala, kama kule Kenya, lakini Kenya nadhani ni magavana na rais pia. Limepa uzito habari ya Odinga na Ruto kukimbizana katika uchaguzi wa rais Kenya toleo lake la intaneti limesheheni habari zenye vichwa visemavyo: Wakenya wangoja bila subira matokeo ya mchuano mkali ya wa kura; serikali ya Uganda yawaasa Wakenya kudumisha amani; kombe la dunia mwaka huu 2022 kuanza siku moja kabla; na CAF yazindua ligi ya juu ili kupiga jeki vilabu vya soka. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Tuzahara, anasema kwani, uh, kwani Israel inawaoa Wapalestina na Umoja wa Mataifa hauna habari? Je, mwataka kuwafuta Wapalestina katika ramani ya dunia? Anahoji hapo Prof akiwa Tanga, Tanzania. Haya, hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Imegonga saa nne kamili asubuhi hapa jijini Tehran. Aya ya ishirini mpaka aya ya ishirini na mbili takriban ni aya tatu hizi, ambazo natarajia kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, katika wakati mfupi huu tutakaokuwa pamoja, tutapata masomo machache kupitia aya hizi na tukijaribu kuzipeleka katika munasaba uliotukusanya hapa ambao ni munasaba wa al-Imam Abi Abdillah al-Hussein salawatullahi wa salamuhu alayhi Karbala. Michuo ni madrasa ya mafunzo mafunzo yake yaanza kutoka na mtoto mchanga wa miezi ambao leo sijui tunahitaji katika mashule sijui kama iko daraja hiyo ya kusomeshwa mtoto wa miezi miwili ama miezi mitatu ama miezi sita yaendelea mpaka mtoto wa miaka sita wa miaka 14 wa miaka 20 na yapanda mpaka kwa mzee wa miaka 80. Lau mutajaribu kufanya research, na pengine ningeomba waalimu wawasaidie katika kitu kama hiki, kutengenezwe orodha ya wale walioshiriki katika vita vya Karbala wakiwa wafuasi wa Imam Husein alaihi ssalam, sawa wawe ni watu wa nyumbani kwake Ahlul Bait ama ni katika ashabi zake. Itengeneze orodha fupi bila ya maelezo marefu na ianze na yule wa umri wa chini kabisa, basi tunamuita ni atiflu arradhia kisha ipande mpaka ifike kwa Habib ibni Mudahir, ambaye baadhi ya riwayat kama sikusahau zinasema alikuwa na miaka 80 na kitu wakati ule aliposhiriki katika maarakatu Karbala na katikati hapo sasa utateremka kuanzia mtoto yule wa miezi, utapata mtoto wa miaka sita, wa miaka tisa, wa miaka kumi, kumi na nne, ishirini, upite kwa Kasim, kwa nani Aliyu Lakbar Akbar, uje mpaka kwa Abulfadli Labbas, upande mpaka juu, muiweke ile orodha, alafu mbele ya kila orodha mwandike umri, hata kama ni takriban, pengine si wote tunaweza kupata umri wao Mathalan, ukiandika Habib ibni Mubahir, huwe na column pale imewekwa miaka, mfano 83 kama ama 82. Ali al Akbar, miaka kadhaa. Qasim ibn al Hasan, miaka kumi na nne mathalan, ili muiweke hii orodha, na pengine ikiweza kuchorwa kwenye karatasi nzuri kubwa, ibandikwe, itoe picture madrasa ya Karbala watu waliohudhuria walikuwa ni watu wa umri gani, na pia kuwe na masuala ya jenda. Majina yatajieleza kama ni mwanamume kama ni mwanamke, walikuwepo wanawake pale, iwe saa zote. Itatuonesha sisi vipi Karbala yafupisha umri utakao kuufikiria katika maisha yetu hiyo itatupa sisi message gani? Kila mmoja akisimama mbele ile ya karatasi, atajiuliza umri wangu, niko na umri gani? Ataona mwenzake kama yeye ako na umri kama wako pale kwenye ile karatasi. Kwa hivyo, kitu cha kwanza utajivunia kwamba mimi niliakilishwa pale. Kwa hivyo, si mambo ya wazee haya, si mambo ya kina baba haya si mambo ya kina fulani haya, ya mashehe haya. Haya ni mambo kila mmoja katika sisi ya muhusu, haijalishi uko katika umri gani, kiwango gani, mwanamume mwanamke, haijalishi. Hili ni changamoto nimependa kuwachia muifanyie kazi, na ningependa watoto wenyewe waishughulikie. Kwa hivyo Karbala ni madrasa ni chuo na chuo, ama madrasa ama shule, kunakuwa na masomo mengi. Sawa, iwe ni chuo cha kidini kama hauza au ni shule pande wa sekula, nakuwa na kuna masomo mengi, na kila somo linakuwa na topics zake. somo ninalotaka tulisome pamoja leo ni somo linaloitwa athabatu ala lmabda. Athabatu ala lmabda na maanisha nini? Nikisema athabatu ala lmabda, kitaka kufasiri Kiswahili kwa lugha fupi, leo tunatumia ni kuwa na msimamo. Lugha fupi ni kuwa na nini? Na msimamo. Ni nini maana ya kuwa na msimamo? Yaani ni kujikita katika kitu unachokiamini, ni kujikita katika mwenendo uliokubali. Mathalan wewe ni nani? Sijiuliza, mathalan mimi ni Mwislamu. Waamini nini? Naamini mambo haya. Maadili yako ni yapi? Maadili yangu ni haya. Natakikana niwe mkweli, niwe mwaminifu, niwe mwadilifu. Vitu kama hivi kuzikubali inaweza kuwa si kazi ngumu. Lakini kudumu na kuendelea na kukita katika yale uliyoyakubali ndio kazi ngumu na inakuwa ugumu vipi? Wakati unapokabiliwa na changamoto, wakati wa raha kila mtu atasema mimi Muislamu. Wakati wa raha kila mtu atasema mimi ni mkweli. Wakati wa kawaida kila mtu atasema mimi ni mwadilifu. Lakini ukweli wa kihakika, uadilifu wa kihakika, Uislamu wa kihakika ni pale unapowekwa kwenye changamoto ambazo za kutingisha na zinaweza kukusababisha wewe kulipa thamani kubwa kwa ajili ya kuwa na msimamo. Hapa ndipo hatari. Mfano leo sisi tukiwa nje ya utawala tukizungumza katika serikali, mfano utakuta raia wote wa kawaida wanalaumu serikali, wanalaumu viongozi, wanasema sijui pale kumfanywa tatizo gani, lakini siku utakayokuchukuliwa wewe ukawekwa katika nafasi ile na ikawa mbele yako zipo zile fursa za kukufanya wewe ufanye nini, upinde katika msimamo wako, hapo ndipo unajulikana wewe ni mkweli ama si mkweli? Ndugu zangu, wasia wangu, darsa yangu ya Karbala leo naotaka kuwapatia hususan nyinyi vijana, jifundisheni: alladhina qalu rabbuna Allah thumma istaqamu. Kwa hivyo darsa ya kimsingi tumetoka nayo leo ni nini? Istiqama, tunakuwa na msimamo, tunakita katika yale tunayoyaamini, katika yale tunayoyafanya, masomo yetu Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 13 mfungu 4, mfungo nne Muharam mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 11 Agosti mwaka 2022. Tarehe 13 Muharam mwaka 61 Hijiria, Yaani siku kama hii ya leo miaka 1383 iliyopita Abdullah bin Afif aliuawa shahidi na gavana wa Yazidi bin Muawiya, Ubaidullah bin Ziyad. Afif alikuwa mtu wa kwanza kuanzisha malalamiko na upinzani wa waziwazi dhidi ya jinai ya Ubaidullah bin Ziyad ya kumuua shahidi mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, Imam Imamu Husein alaihi ssalam. Baada ya Ubaidullah bin Ziyad kuwashambulia kwa maneno makali na kuwavunjia heshima mateka wa Karbala waliokuwa wamepelekwa katika majilisi yake, Abdullah bin Afif ambaye alikuwa miongoni mwa wachamungu wakubwa wa wa mji wa Kufa huko Iraki, na wafuasi wa kweli wa Amirulmuminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam, alikerwa mno na mwenendo wa gavana huyo wa Yazidi wa kuwavunjia heshima watu wa nyumba ya Mtume na akaamua kumjibu mtawala huyo kwa hasira. Ubaidullah ambaye hakutarajia kuona majibu kama hayo baada ya kuuawa watu wa nyumba ya Mtume, alitoa amri ya kukamatwa Afif na kupelekwa kwake. Hata hivyo, watu wa kabila lake walizuia kitendo hicho. Askari wa utawala wa Bani Umaya walivamia nyumba ya Abdullah bin Afifu usiku, na kumtoa nje kisha wakamuua shahidi kwa kumkata kwa mapanga. Tarehe 11 Oktoba miaka 493 iliyopita Martin Luther alitangaza rasmi madhehebu ya Protestanti. Uprotestanti ulianzishwa na Martin Luther kama harakati ya kidini katika karne ya 16 kwenye ulimwengu wa Kikristo kwa lengo la kufanya mageuzi ya kidini. Harakati hiyo ilianza dhidi ya kanisa Katoliki na udikteta wa viongozi wa madhehebu hiyo kuhusu suala la msamaha wa dhambi unaotolewa na makasisi na Papa. Martin Luther aliyekuwa Mjerumani alianza harakati hiyo ya uwasi ndani ya kanisa Katoliki baada ya kufasiri Injili kwa lugha ya Kijerumani, tofauti kabisa na amri ya Papa, kwa lengo la kuvunjilia mbali taasubi za kimadhehebu za Kikatoliki. Katika siku kama ya leo miaka sabini iliyopita Haile Selasi aliyekuwa mfalme wa Ethiopia alitia saini ya azimio la baraza kuu la Umoja wa Mataifa lililokuwa na lengo la kuiunganisha Eritrea na Ethiopia. Ardhi ya Waislamu ya Eritrea, ambayo hapo kabla ilikuwa ikikoloniwa na Italia, katika vita vya pili vya dunia ilikaliwa kwa mabavu na Uingereza. Mwezi Disemba 1950 baraza kuu la Umoja wa Mataifa liliidhinisha Eritrea kuongozwa kwa mfumo wa shirikisho sambamba na kuunganishwa na Ethiopia. Hata hivyo, kutokana na kwamba wananchi wengi wa Eritrea hawakuridhishwa na hatua hiyo, pamoja na kupuuzwa haki zao na utawala wa Ethiopia, walizidisha upinzani dhidi ya utawala wa Addis Ababa na hatimaye kuanzisha harakati ya kupigania uhuru wa nchi yao mnamo mwaka 1960. Mwaka 1993 mapambano ya Waeritrea yalizaa matunda ambapo walishiriki katika kura ya maoni na kupiga kura ya kujitenga na Ethiopia. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Tumepata hapa shabiki mpya, anasema anaitwa Rashid Shagar Itembe, yupo Mwanga, Kigoma, Tanzania, anasoma, anasema naomba yeye anatushukuru kwa kumtumia habari, asante sana pia. Sherali fazi ukiwa Dar es Salaam pia anafuatilia, asante sana pia. Idris Ali mali ya Mungu ukiwa hapo Mombasa, Kenya, na vile vile Isa Musango wa Oicha katika mji wa Beni, jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Wote hao wanatufuatilia au wanafuatilia matangazo haya kwa karibu, asante sana. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Raila Odinga ambaye anagombea kiti cha rais katika uchaguzi mkuu nchini Kenya kwa chama cha muungano wa azimio la umoja One Kenya yupo kifua mbele katika matokeo ya muda. Hayo ni kwa mujibu wa matokeo ya awali yaliyochapishwa katika tovuti ya gazeti la Daily Nation ambapo linasema Odinga anaongoza kwa asilimia hamsini na moja ya kura zilizohesabiwa kufikia sasa, huku Ruto akiwa na asilimia arobaini na nane Lakini katika gazeti la Standard mambo ni tofauti. Ruto anaongoza kwa asilimia hamsini na Raila ana asilimia arobaini na tisa. Waziri wa habari, mawasiliano na teknolojia wa Iran, Issa Zarepour, ametangaza kuwa satelaiti ya Kiirani ya Hayam ambayo Jumanne ilipaa kuelekea anga za mbali, jana ilituma data mara nne kama ilivyotarajiwa. Takriban watu wanane wameuawa na wengine kadhaa wamejeruhiwa katika milipuko ya mabomu huko kusini mwa Somalia. Shirika la Umoja Mataifa la hali ya hewa limesema huku kukiwa na joto kali, ukame na moto wa nyika, sehemu nyingi za dunia zilikuwa zimepitia mojawapo ya Julai tatu zenye joto kali katika rekodi. Na mashirika ya Umoja wa Mataifa yametakiwa kuacha kutumia neno dola la Kiislamu yanapotaja kundi la kigaidi la Daesh au ISIS. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huo, mpenzi msikilizaji asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako, tukutane tena katika matangazo yetu ya hapo mchana inshallah. Na hadi wakati huo Asante na kwaheri.