Ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa. Na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak yani Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku au jioni, a idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia e moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni e, wakati huu ni taarifa ya habari za dunia na itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na sehemu ya pili ya matangazo haya, ambapo tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hizi za mwezi wa maombolezo wa Muharram. Kipindi hicho kitafuatiwa pia na mawaidha mengine pia yatakayoletwa kwenu na Shekh Edarus Sharif Alawi wa huko nchini Kenya baada ya hapo utakuwa na muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kulipata moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Hali kadhalika, pia unaweza kutupata kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania wanaweza kutupata pia kupitia redio yetu mshirika ambayo ni Maarifa FM. Na baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa mbili unusu usiku kwa saa za Afrika samahani kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya vi habari. Wakati huu Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ibrahim Raisi asema kuzinduliwa satelaiti ya Hayam ni fahari kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. William Ruto aongoza katika matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais Kenya, akifuatiwa kwa karibu na Raila Odinga. Na makumi ya wahajiri wahofiwa kufa maji wakielekea huko Italia. Karibuni na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kurushwa katika anga za mbali kwa mafanikio satelaiti ya Iran ya Khayyam ni chemichemi ya fahari na nguvu za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Said Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo mapema leo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri na kuongeza kuwa karibuni hivi taifa hili litashuhudia mafanikio makubwa zaidi katika anga za mbali. Saida Raisi ameeleza bayana kuwa kuanza kupokea deta muhimu kutoka kwenye satelaiti hiyo iliyoundwa na wataalamu wa humu nchini ni fahari kubwa isiyo na kifani kwa taifa hili la Kiislamu. Hapo jana Jumanne, Tehran ilitangaza kuwa satelaiti ya Kiirani ya Hayam ilipaa kuelekea anga za mbali, umbali wa kilomita 500 kutoka ardhini kwa mafanikio. Satelaiti hiyo ya Hayam imefikishwa katika anga za mbali kwa roketi la Rasia lijulikanalo kama Soyuz lililorushwa kutokea kwenye kituo cha Baikonur Kosmodom nchini Kazakistan ambacho kinasimamiwa na Rasia. Kwingineko katika hotuba yake, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ameenzi siku ya kuwakumbuka walinzi wa haram tukufu ambayo iliadhimishwa jana hapa nchini Iran. Wakati huo huo, Marekani imeghadhabishwa na hatua ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kurusha kwa mafanikio satelaiti katika anga za mbali kwa kutumia roketi la Rusia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema katika taarifa kuwa kitendo cha Rusia cha kupanua uhusiano na ushirikiano na Iran kinapaswa kutazamwa na dunia kama eti ni tishio kubwa. Maafisa wa Marekani wametiwa kiwewe na mafanikio hayo makubwa ya Iran e, katika teknolojia ya anga za mbali licha ya kuwekewa vikwazo vikali na kuwa chini ya mashinikizo ya juu kabisa ya Washington. Waziri wa habari na mawasiliano na teknolojia wa Iran Isa Zareipur amesema leo Jumatano kuwa satelaiti hiyo ya Kiirani ya Hayam imeshapokea data mara nne kufikia sasa tangu iliporushwa katika anga za mbali jana Jumanne. Amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa ushirikiano na Rasia itaendelea kuzalisha satelaiti za aina hii na kwamba mafanikio haya ni fahari kubwa kwa wataalamu wa nchi hizi mbili. Habari zaidi zinasema satelaiti hiyo iliyozalishwa na wataalamu wa Iran itakuwa inatuma picha safi zenye ubora wa juu mara nne kwa siku. Sasa tuelekee barani Afrika, huko nchini Kenya ambako kumefanyika uchaguzi mkuu jana. Taarifa zinasema mgombea wa kiti cha urais wa muungano wa Kenya kwanza na chama cha UDA katika uchaguzi mkuu nchini Kenya, William Ruto, ambaye sasa ni naibu wa rais, anaongoza katika matokeo ya muda ya zoezi hilo la kidemokrasia. Kwa mujibu wa matokeo ya awali yaliyochapishwa kwenye tovuti ya tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, IEBC, Ruto anaongoza kwa asilimia 52 ya kura, yuko mbele ya Raila Odinga wa muungano wa Azimio la Umoja wa Kenya, ambaye hadi sasa ana asilimia 46 ya kura zilizohesabiwa. Kufikia sasa, Ruto ambaye ni kinara wa muungano wa Kenya Kwanza amezoa kura zaidi ya milioni tatu, hali tunaingia mitamboni, huku Odinga, ambaye amewahi kuwa waziri mkuu, akipata kura milioni 2.7 hadi sasa. Tume hiyo inakadiria kuwa asilimia 60 ya wapiga kura milioni 22 waliojiandikisha wametumia haki zao za kidemokrasia katika uchaguzi mkuu ambao unafuatiliwa na waangalizi 18,000 wakiwemo waangalizi elfu moja mia tatu wa kimataifa. Wapiga kura walipiga kura kwa ajili ya kumchagua rais, magavana, wabunge wa seneti na bunge la kitaifa, wawakilishi wa wanawake katika bunge la kitaifa na wajumbe wa mabunge ya kaunti. Mshindi katika uchaguzi huu wa rais nchini Kenya anatakiwa kupata zaidi ya asilimia 51 ya kura zote zilizopigwa ili aweze kutangazwa mshindi, na hali kadhalika pia apate zaidi ya asilimia 25 katika kaunti 24 nchini humo, ili uchaguzi usiingie duru ya pili. La sivyo uchaguzi huo utaingia duru ya pili, iwapo hakuna mshindi mutlaki atakayepatikana katika duru ya kwanza. Na wananchi wa Kenya wanasubiri kwa hamu matokeo ya uchaguzi. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Kenya IBC Wafula Chebukati amesema kisheria tume hiyo ina siku za karibu wiki moja hivi e, kabla ya kutangaza matokeo rasmi, na hivyo amesema hawatoharakisha zoezi, bali watazingatia kanuni na sheria katika zoezi la kuhesabu kura ili kusiwe na malalamiko. Hata hivyo, pamoja na hayo, kumeshuhudiwa malalamiko ya hapa na pale katika maeneo mbalimbali nchini Kenya katika kipindi hiki cha zoezi la uh, kuhesabu kura. Wakati huo huo, taarifa zinasema watu karibu sita wamepoteza ajali wakati walipokuwa wakielekea uh, katika eneo la kushangilia mshindi wa mgombea wao huko Samburu. Tukiachana na hayo, turejee tena hapa nchini Iran ambapo wananchi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran jana Jumanne walifanya maandamano makubwa katika mji mkuu Teheran kulaani jinai za utawala wa kizayuni za kuwaua shahidi wanawake na watoto wa Kipalestina katika ukanda wa Gaza. Maelfu ya waandamanaji walioshiriki kwenye maandamano hayo walikusanyika katika medani ya Filistin au Palestina hapa jijini Teheran, karibu na ubalozi wa Palestina eh, huku wakiwa wamebeba bendera za Palestina na zile za makundi ya mukawama au mapambano ya Kiislamu. Alkadhalika, waandamanaji hao walikuwa wamebeba mabango yenye jumbe za kulaani ukatili wa utawala wa Kizayuni wa Israeli dhidi ya Wapalestina wa, wa Ghaza wasio na ulinzi. Waandamanaji hao pia walisikika wakipiga nara kama vile, mauti kwa Israeli, mauti kwa Wazayuni na mauti kwa Uingereza na mauti kwa Marekani, huku wakitangaza uungaji mkono wao kwa wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Akihutubia umati mkubwa wa waandamanaji hao, Khalid Kadumi, mwakilishi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, hapa mjini Tehran, amesema na hapa na mnukulu, maadui wa Zayuni ambao wamewaua raia wasio na hatia wanapaswa kushtakiwa katika mahakama za kimataifa haki za binadamu na wapewe adhabu. Takwimu za wizara ya afya ya ukanda wa Ghaza zinaonyesha kuwa idadi ya Wapalestina walio washahidi katika hujuma za kikatili za utawala haramu wa Israel tokea Ijumaa iliyopita ambazo ziliendelea kwa siku tatu, zili, e, ni watu 45 wakiwemo watoto wadogo 15, huku wengine karibu mia nne wakijeruhiwa. Hata hivyo, utawala haramu wa Israel umelazimika kufikia makubaliano ya usitishaji vita katika ukanda wa Gaza baada ya kukabiliwa vikali na makombora ya wapigania ukombozi wa Palestina. Utawala wa Kizayuni umepata hasara kubwa kufuatia uh, makombora hayo yaliyovurumishwa na Wapalestina kulipiza kisasi mauaji ya Wapalestina huko Gaza. hata hivyo, uh, utawala wa Kizayuni wa Israeli umeficha ukweli kuhusiana na hasara ambazo umepata uh, katika operesheni hizo za Wapalestina. Nchi mbalimbali duniani zimelaani vikali jinai hizo za utawala wa Kizaini wa Israel dhidi ya wa Wapalestina. Nchi kama vile Iran, Qatar, Uturuki na hata Saudi Arabia zimelaani vikali jinai hizo za utawala haramu wa Israel, ambao ni maarufu sasa kwa kuwa utawala unawaua wa watoto. Namna tunamalizia huko eh, barani Afrika na haswa katika bahari ya Mediterania huko na Ugiriki, ambapo taarifa zinasema makumi ya wahajiri wanahofiwa kuaga dunia baada ya boti yao kuzama wakijaribu kuelekea Italia. Mamlaka za Ugiriki zimetangaza kuwa operesheni ya uokozi na kusaka miili ya wahajiri waliokufa maji kwenye mkasa huo katika kisiwa cha Karpathos inaendelea. Gadi ya pwani ya Ugiriki inasema kuwa leo Jumatano boti iliyozama yapata kilomita 61 mashariki mwa kisiwa cha uh, Carpathos ilikuwa imebeba wahajiri baina ya 60 na 80. Habari zaidi zinasema kuwa mpaka sasa wahajiri eh, 29 wote wanaume wameokolewa. Manusura wanasema boti hiyo ilikuwa imetokea pwani ya Antalya kusini mwa Uturuki na ilikuwa inaelekea nchini Italia kabla ya kupinduka. Hatima ya wahajiri hao waliokolewa haijulikani kwa kuwa bunge la Ugiriki hivi karibuni lilipiga marufuku wakimbizi kuingia kwenye fukwe za bahari e, za nchi hiyo. Hatua hiyo ya bunge la Ugiriki iliyakasirisha mno makundi ya haki za binadamu, mashirika ya kibinadamu e, ambayo anatoa misaada na vyama vya upinzani pia. Katika upande wa bahari ya Mediterania, wahajiri wengi ambao wanatokea bara la Afrika hupoteza maisha mara kwa mara e, wakati boti zao zinapozama, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. na mpenzi msikilizaji, iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umwadia wakati wa kutegea sikio, uchambuzi wa kisiasa utahusu mwaka mmoja wa utawala wa Taliban nchini Afghanistan. Mwaka mmoja umepita tangu kundi la Taliban lilipoingia tena madarakani nchini Afghanistan, lakini inaonekana kuwa mateso na matatizo ya wananchi yameongezeka kuliko hata wakati nchi hiyo ilipokuwa inakaliwa kwa mabavu na Marekani na muungano wa kijeshi wa NATO katika miaka ya 2001 hadi 2021 yaani miaka 20. Mwezi Agosti 2021 kundi la Taliban lilichukua tena madaraka ya Afghanistan na kuahidi kuwa litawapunguza au litawapunguzia wananchi wa nchi hiyo mateso na matatizo. Waliahidi kuwa utawala wao utahakikisha kwamba roho na mali za wananchi wa Afghanistan zinalindwa na wanatambua rasmi uhuru wao. Unapoyaangalia matamshi ya msemaji wa kundi la Taliban Zabiullah Mujahid katika mazungumzo yake ya kwanza kabisa na waandishi habari baada ya kupinduliwa serikali ya rais Muhamad Ashraf Ghani na kuingia madarakani kundi hilo huko Afghanistan, tunaona kuwa Taliban hawajatekeleza ahadi zao hata moja zilizotangazwa na Mujahid wakti huo, bali baadhi ya wakati kundi hilo hata linakwenda kinyume na ahadi zake. Kundi la Taliban li, liliwaahidi wananchi wa Afghanistan kuwa litawaletea maisha mazuri lakini mwaka mzima umepita na ndiyo kwanza maisha wa ya wananchi wa Afghanistan yanazidi kuwa magumu siku baada ya siku. Mfumuko mfumu wa bei umepanda vibaya nchini Afghanistan, ughali wa maisha nao ni mkubwa kiasi kwamba mashirika ya misaada kibina ya kibinadamu yametabiri kutokea mgogoro mkubwa wa kibinadamu kutokana na ukame pamoja na njaa kwa mamilioni ya Waafghani. Kundi la Taliban liliwaahidi wananchi wa Afghanistan kuwaimarishia usalama wao, jambo ambalo ni la kimsingi kabisa kwa kila jamii hususan jamii za wachache, lakini mwaka mzima umepita na si tu kuwa usalama ni mdogo, bali wigo wa vitisho vya kiusalama nao umezidi kuwa mpana, hususan dhidi ya watu wa dini na kaumu za watu wachache. Katika upande wa jamii za wanawake pia, kundi la Taliban liliahidi kwamba litaheshimu haki zao, kwa uchache katika msingi wa sheria za Kiislamu, lakini katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita utawala wa Taliban umepelekea e, pelekea, wanawake waendelee kutabika. Sasa wanawake wa Afghanistan si tu ha, kuwa hawajapata haki zao kama unavyosema Uislamu, lakini pia serikali ya Taliban imewanyima haki yao ya kupata ilmu, licha ya dini tukufu ya Kiislamu kutilia mkazo mno wajibu wa kutafuta elimu, tena bila ya kubagua baina ya mwanamke na mwanamume, lakini katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita utawala wa Taliban umewanyima wanawake haki zao za kielimu na kwa madai yasiyo na msingi na pia limewapiga marufuku kushiriki katika harakati za kijamii ambazo hata Uislamu hauzipingi. Mwaka mmoja nyuma mmoja wasemaji uh, wa Taliban aliahidi kwamba kundi hilo litaruhusu vyombo vya habari kufanya kazi zao kwa uhuru, lakini miezi kumi na miwili imepita na utawala wa Taliban uh, na vyombo vya habari vimezidi kubanwa kwa sheria kali kiasi kwamba tasnia ya uandishi habari nchini Afghanistan imo hatarini hivi sasa. Aidha, kutokana na mashinikizo ya jamii ya kimataifa, Taliban iliahidi kuunda serikali itakaowakilisha watu wote wa Afghanistan, lakini katika kipindi chake e, cha mwaka mmoja wa utawala, kundi hilo halijachukua hatua yote kutekeleza kivitendo ahadi hiyo. Balozi wa Umoja wa Ulaya nchini Afghanistan, Andres von Brandt, anasema hivi sasa jamii ya kimataifa inaafikiana katika suala la kuitoitambua rasmi serikali ya Taliban, na anasema serikali jumuishi na demokrasia nchini Afghanistan ndivyo vinavyohitajika kwa ajili ya kutambuliwa rasmi kundi hilo kama serikali. Kiujumla ni kwamba hakuna ishara zote za kupungua masaibu na mateso ya Waafghani maadamu kundi la Taliban linaendelea kukataa kutekeleza ahadi zake na halitaki kuunda serikali inayowakilishwa na watu wote nchini humo. Ene msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza vipindi maalum kwa mnasaba wa mwezi huu wa Muharam. Natoka pia baada ya kipindi cha kwanza, cha pili kitakuwa ni mawaidha ya Sheikh Aidarus Sharif Alawi wa huko nchini Kenya. Karibuni kusikiliza makala za Muharam. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, wa karibuni wapenzi wa wasikilizaji katika kipindi hiki maalum ambacho kinajaribu kutoa majibu mafupi kuhusu maswali yanayoulizwa na baadhi ya wa watu juu ya tukio la Ashura na mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, wa wa kipindi chetu leo kitajibu swali kwamba Je, tukio la Ashuraa na mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam katika siku hiyo ya tarehe 10 Muharam mwaka 61 hijiria yana umuhimu katika utamaduni wa Waislamu wa madhehebu ya Shia pekee au la madhehebu nyingine za Kiislamu pia kama madhehebu za Ahlusunna zinajali sana tukio hilo na kuumizwa mno na masaibu ya Imamu Husein bin Ali alaihi wassalam, na dhuluma zilizofanywa na madhalimu dhidi ya familia hiyo ya Mtume Muhammad. Siku moja wakati Husein alipokuwa ameketi kwenye mabega ya babu yake, yaani Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalama, akicheza, Mtume alimshika na kumbusu, kisha akasema Husein ni kutokana na mimi na mimi natokana na Husein. Mwenyezi Mungu ampende atakayempenda Husein. Mke mwema wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, Umu Salama, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, ananukuu kwamba siku moja Husein alipokuwa kwa Mtume, ghafla nilimwona mtukufu huyo akilia machozi. Nilimuuliza sababu ya kulia kwake. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam alijibu kwa kusema: ewe Ummu Salama, malaika Jibrilu alikuwa pamoja na mimi na Husein, na akaniuliza: Je, unampenda Husein? Nilimwambia ndiyo, ewe Jibrilu. Alisema lakini umma wako utamuua katika ardhi ya Karbala baada yako wewe. Kisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam alinipa fundo la mchanga wa ardhi ya Karbala. Mwisho wa kunukuu. Hadithi hii imepokewa kwa wingi katika vitabu vya wanazuoni wa madhehebu zote za Shia na Suni, japokuwa kumwashiki na kumpenda Husein bin Ali alayhi salam na maumivu ya kukumbuka mauaji ya mjukuu huyo wa Mtume wetu vimevuka mipaka ya kijiografia na kidini, lakini tukio hilo la tarehe kumi Muharam lina maana nyingine kabisa kwa Shia na wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume wetu Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake wanaomtambua Husein kuwa ni kiongozi na imamu wao watatu kati ya maimamu kumi na mbili waliokuja baada ya Mtume. Imamu katika utamaduni wa Waislamu wa Islamu madhehebu ya Shia ndiyo njia pekee ya kutuelekeza kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, baada ya Mtume wake, na kwa mujibu wa aya ya Atathir, yaani aya ya 33 ya Suratul Ahzab imam anapaswa kuwa maasumu na mtu asiyetenda dhambi wala makosa. Jina la Shia limefungamanishwa kikamilifu na jina la Imamu Husein na siku ya Ashura. Kwa msingi huo, yumkini likajitokeza swali kwamba je, tukio la Ashura, yaani siku ya tarehe 10 Muharam mwaka 61 Hijiria katika ardhi ya Karbala linapewa umuhimu katika utamaduni wa madhehebu ya Waislamu wa madhehebu ya Shia pekee? Na je, madhehebu nyingine za Kiislamu yaani madhehebu za Kisuni hazijali wala kutilia maanani tukio la kuuawa shahidi mjukuu huyo wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na dhulma walizofanyiwa watu wa familia ya mtukufu huyo? Wapinzi wasikilizaji, Ahlusunna wamenukuu hadithi na riwaya nyingi katika vitabu vyao kuhusu nafasi ya bwana wa mashahidi Imamu Husein alaihi ssalam, na matukio ya siku ya Ashura. Aghlabu ya maulamaa wakubwa wa Ahlusunna wameeleza mapenzi yao kwa Ahlulbaiti wa Mtume na wanamtaja Imamu Husein kuwa ni amin, sidiq na mtu adhimu na mwenye daraja ya juu. Wasomi hao wanaitaja harakati ya mapambano ya Imamu Husein kuwa ilikuwa harakati ya haki, na wanamtambua Yazidi bin Muawiya kuwa alikuwa mtu fasiki, muovu, dhalimu na maluni kutokana na aliyofanya kwa familia ya Mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Miongoni mwa maulamaa wanaomtambua Yazidi bin Muawiya kuwa ni dhalimu na mlaaniwa ni Ibni Imad Taftazani na Ibnu Ljauzi. Nam, wako baadhi ya wanazuoni ambao japo kuwa wanaamini kwamba Imamu Husein alikuwa kwenye haki, lakini hawamuoni Yazidi kuwa alikuwa mkosa, na wanawabebesha watu wengine dhambi ya maafa yaliyotokea Karbala dhidi ya watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Hata hivyo, inatupasa kuelewa kwamba aghlabu ya wanazuoni wenye itikadi hii ni wale wa kundi la Kiwahabi wanaojaribu kutetea na kuhalalisha maovu yote yaliyofanyika na yaliyofanywa na utawala wa Bani Umaya dhidi ya Alubaiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Wanahistoria wakubwa wa, wa, wana wa Ahlusunna kama vile Tabari, Bukhari na Dhahabi wanasema katika vitabu vyao kwamba harakati ya Imamu Husein ilikuwa harakati ya kupigania uhuru, uadilifu na hadhi ya mwanadamu, na wanaamini kwamba Husein aliwafunza wanadamu somo la kuwa huru na kusabilia nafsi na kila kitu kwa ajili ya Allah na dini yake. Taftazani ambaye ni miongoni mwa magwiji wa elimu ya teolojia wa Ahlu Sunna anasema, haiwezekani kuficha dhuluma iliyofanyika kwa watu wa nyumba ya Mtume, kwa sababu viumbe na wanyama wasioweza kusema ni mashahidi wa dhuluma hiyo iliyofikia kilele cha ukatili, na hata ardhi na mbingu zilikaribia kutoa machozi kutokana na dhuluma hiyo. Milima ilikaribia kung'oka mahala pake na miamba kukatika vipande vipande hivyo laana za Mwenyezi Mungu zimshukia aliyetenda dhuluma na jinai hiyo, aliyeiridhia na kusaidia kutokea kwake, na adhabu kali ya akhera iwapate waliofanya uovu huo. Mwisho wa kunukuu. Sibt Ibn al-Jauzi ambaye ni mwanahistoria wa Kisuni wa karne ya saba hijiria aliulizwa kuhusu suala la kumlaani Yazidi bin Muawiya, akajibu kwa kusema, Ahmad bin Hanbal, kiongozi wa madhehebu ya Hanbali alijuzisha na kuhalalisha kumlaani Yazidi. Mimi pia simpendi Yazidi kutokana na jinai alizomfanyia mwana wa binti wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, yani Husein bin Ali. Katika kitabu chake cha Nuru Labsar fi Manaqib Ali Nabiyi Lmukhtar, Mumin bin Hasan Shablanji Ashafii ambaye ni miongoni mwa maulamaa wakubwa wa, maulama wa, wa madhehebu ya Shafii Amezungumzia matukio na yaliyojiri siku ya Ashuraa, dhulma alizotendewa Imamu Husein na wajukuu wengine wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam, matukufu yake na kadhalika. Vilevile amezungumzia karama zilizotokea kuhusu kichwa kilichokuwa kimekatwa na kuchinjwa cha Imamu Husein alaihi salam. Kitabu hicho miaka ya huko nyuma kilikuwa kikipatikana kwa wingi na kuwekwa kando kando ya Qurani kwenye misikiti mingi ya Ahlu Sunna, lakini kiliondolewa misikitini na kwenye vituo vingi vya elimu baada ya mawahabi kudhibiti maeneo mengi ya kidini ya Waislamu. Ibnu wa Imad Hambali ameandika mengi kuhusu mauaji ya Imamu Husein alaihi salam, na amekwenda mbali zaidi na kuwatambua watu waliomuua kinyama mjukuu huyo wa Mtume, yani Imamu Husein bin Ali alayhim assalam kuwa ni makafiri wanaostahiki kulaaniwa. Ameandika katika kitabu cha Shadharatu min Dhahaba kwamba mtu aliyeamuru kuuawa Imamu Husein, aliyemuua, aliyehalalisha mauaji hayo na kutayarisha njia na mazingira ya kuuawa kwake, wote ni makafiri wanaostahiki kulaaniwa. Ibni Kathir anasema katika kitabu cha Albidaya wa Nihaya, juzu ya nane ukurasa wa 238, kwamba kwa hakika Yazidi alikuwa kinara wa ufuska, kafiri na anayestahiki kulaaniwa. Almasudi anasema katika kitabu cha Muruju Dhahab kwamba Yazidi bin Muawiya alikuwa mtu dhalimu na fasiki, na alihusika na mauaji ya mjukuu wa Mtume na masahaba zake, Mwenyezi Mungu awaridhie wa alikuwa kinywa pombe na kulewa waziwazi wazi na kuketi pamoja na mbwa. Tabia zake zilikuwa kama za Firauni, japokuwa Firauni alikuwa na tadibiri na insafu zaidi kuliko Yazidi. Maulamaa wengine wengi wakubwa wa, wa madhehebu za Suni kama Qadhi Abu Yala, Jalaludin Suyuti, Ibn Hazm, Shaukani na Shekh Muhammad Abdu pia wanamtambua Yazidi kuwa alikuwa kafiri na fasiki na kwamba anastahiki kulaaniwa. Wapenzi wasikilizaji, tunapopitia kwa haraka haraka mitazamo ya maulamaa wa madhehebu za Suni, tunaona kwamba wengi miongoni mwao walisikitishwa mno na masaibu ya Imamu Husein katika siku ya Ashura, na wanamtambua Abu Abdillahi l Husein kuwa alikuwa katika njia ya haki. Wafuasi wa maulamaa na wanazuoni hao pia walifuata nyayo zao na kuhuzunishwa mno na mauaji ya kutisha ya mjukuu huyo wa Mtume. Kinyume chake, Uwahabi ambalo ni tope lililotokea baadaye na wala si dhehebu la Kiislamu, una fikra za Kiumawi na Kiyazidi na unafanya jitihada za kueneza fikra hizo baina ya Waislamu na kuziuza kama fikra za wafuasi wa madhehebu za Suni wafuasi na vinara wa kundi hilo la kiwahabi wanafanya kila wawezalo kueleza tukio la Ashura na mauaji ya Imamu Husein bin Ali kuwa ni suala linalowahusu waislamu wa madhehebu ya Shia pekee, na kwa njia hiyo wanapotosha falsafa na malengo ya harakati ya kimapinduzi na kimageuzi ya mtukufu huyo vilevile uchache wa maarifa ya historia sahihi ya Uislamu na mafundisho ya dini kwa ujumla umewafanya baadhi ya Waislamu watekwe na itikadi hizo za kundi la kiwahabi kuhusu harakati ya Imamu Husein na masuala mengine mengi ya Kiislamu. Tunakamilisha kipindi chetu leo kwa tarjuma ya baadhi ya mashairi yaliyotungwa na kusomwa na Imam Shafii kuhusu mauaji ya Imamu Husein bin Ali alaihim assalam. Kiongozi huyo wa madhehebu ya Shafii anasema katika baadhi ya beti za shairi hilo kwamba tukio la Ashura na siku ya mauaji ya Husein linanikosesha usingizi na kunizeesha kwa kunitia mvinywele zangu. Nani atafikisha risala yangu kwa Husein, japo zipo nafsi zitakazochukia? Alichinjwa bila ya dhambi yoyote na kanzu yake ikafanywa nyekundu kwa damu yake. Inastaajabisha kuona tukimswalia Mtume Muhammad na wakati huo huo tunawapiga vita watoto wake. Kama dhambi yangu mimi Shafii ni kuwapenda ahlubaiti wa Mtume, basi hiyo ni dhambi ambayo kamwe sitatubia. Wao ni shufaa na waombezi wangu siku ya qiama. Wasalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Aya ya ishirini mpaka aya ya ishirini na mbili takriban ni aya tatu hizi ambazo natarajia kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika wakati mfupi huu tutakaokuwa pamoja tutapata masomo machache kupitia aya hizi na tukijaribu kuzipeleka katika munasaba uliotukusanya hapa ambao ni munasaba wa al-Imam Abi Abdillah al-Hussein salawatullahi wa salamuhu alayhi, Karbala, michuo ni madrasa ya mafunzo mafunzo yake yaanza kutoka na mtoto mchanga wa miezi ambao leo sijui tunaitaje katika mashule sijui kama iko daraja hiyo ya kusomeshwa mtoto wa miezi miwili ama miezi mitatu ama miezi sita yaendelea mpaka mtoto wa miaka sita wa miaka 14, wa miaka 20, na yapanda mpaka kwa mzee wa miaka 80. Lau mutajaribu kufanya research, na pengine ningeomba waalimu wawasaidie katika kitu kama hiki, kutengenezwe orodha ya wale walioshiriki katika vita vya Karbala wakiwa wafuasi wa Imam Husein alayhi salam, sawa wawe ni watu wa nyumbani kwake Ahlul Bait ama ni katika ashabi zake. Itengenezwe orodha fupi bila ya maelezo marefu na ianze na yule wa umri wa chini kabisa, basi tunamuita ni atiflu arradhia. Kisha ipande mpaka ifike kwa Habib ibni Mudahir ambaye, baadhi ya riwayati kama sikusahau, zinasema alikuwa na miaka 80 na kitu wakati ule aliposhiriki katika maarakatu Karbala na katikati hapo sasa utateremka kuanzia mtoto yule wa miezi, utapata mtoto wa miaka sita, wa miaka tisa, wa miaka kumi, kumi na nne, ishirini, upite kwa Qasim, kwa nani, Aliyul Akbar, uje mpaka kwa Abulfadli al-Abbas, upande mpaka juu, muiweke ile orodha, alafu mbele ya kila orodha muandike umri, hata kama ni takriban, pengine si wote tunaweza kupata umri wao Mathalan, ukiandika Habib ibni Mudahir, huwe na column pale imewekwa miaka, mfano 83, ama 82. Aliul akbar miaka kadhaa, Qasim ibn Alhasan miaka kumi na nne mathalan, ili muiweke hii orodha, na pengine ikiweza kuchorwa kwenye karatasi nzuri kubwa, ibandikwe, itoe picha madrasa ya Karbala, watu waliohudhuria walikuwa ni watu wa umri gani? Na pia kuwe na masala ya jenda, majina yatajieleza, kama ni mwanamume kama ni mwanamke, walikuweko wanawake pale? Iwe saa zote, itatuonesha sisi vipi Karbala yafupisha umri utakao kufikiria katika maisha yetu, hiyo itatupa sisi message gani? Kila mmoja akisimama mbele ya ile ya karatasi, atajiuliza umri wangu, niko na umri gani? Ataona mwenzake kama yeye ako na umri kama wako pale kwenye ile karatasi. Kwa hivyo kitu cha kwanza utajivunia kwamba mimi niliakilishwa pale. Kwa hivyo si mambo ya wazee haya. Si mambo ya kina baba haya. Si mambo ya kina fulani haya, ya mashekhe haya. Haya ni mambo kila mmoja katika sisi ya muhuso. Haijalishi uko katika umri gani, kiwango gani, mwanamume, mwanamke haijalishi. Hili ni changamoto nimependa kuwaachia muifanyie kazi. Na ningependa watoto wenyewe waishughulikie. Kwa hivyo Karbala ni madrasa, ni chuo. Na chuo ama madrasa ama shule, kunakuwa na masomo mengi sawa. Iwe ni chuo cha kidini kama hauza au ni shule pande wa sekula, inakuwa na masomo mengi, na kila somo linakuwa na topics zake somo ninalotaka tulisome pamoja leo ni somo linaloitwa athabatu ala almabda. Athabatu ala almabda na maanisha nini? Nikisema athabatu ala almabda, tutaka kufasiri Kiswahili, kwa lugha fupi leo tunatumia ni kuwa na msimamo lugha fupi ni kuwa na nini, na msimamo. Ni nini maana ya kuwa na msimamo? Yaani ni kujikita katika kitu unachokiamini, ni kujikita katika mwenendo uliokubali. Mathalan wewe ni nani? Jijiuliza. Mathalan mimi ni Mwislamu. Waamini nini? Naamini mambo haya. Maadili yako ni yapi? Maadili yangu ni haya. Natakikana niwe mkweli, niwe mwaminifu, niwe mwadilifu. Vitu kama hivi kuzikubali inaweza kuwa si kazi ngumu. Lakini kudumu na kuendelea na kukita katika yale ulioyakubali ndio kazi ngumu. Na inakuwa ugumu vipi? Wakati unapokabiliwa na changamoto. Wakati wa raha kila mtu atasema mimi Muislamu. Wakati wa raha kila mtu atasema mimi ni mkweli. Wakati wa kawaida kila mtu atasema mimi ni mwadilifu. Lakini ukweli wa kihakika uadilifu wa kihakika, uislamu wa kihakika ni pale unapowekwa kwenye changamoto ambazo za kutingisa na zinaweza kukusababisha wewe kulipa thamani kubwa kwa ajili ya kuwa na msimamo. Hapa ndipo hatari. Mfano, leo sisi tukiwa nje ya utawala, ukizungumza katika serikali, mfano utakuta raia wote wa kawaida wanalaumu serikali, wanalaumu viongozi, wanasema sijui pale kumfanywa tatizo gani, lakini siku utakayo kuchukuliwa wewe ukawekwa katika nafasi ile, na ikawa mbele yako zipo zile fursa za kukufanya wewe ufanye nini, upinde katika msimamo wako? Hapo ndipo unajulikana wewe ni mkweli ama si mkweli. Ndugu zangu, wasia wangu, darsa yangu ya Karbala, leo naotaka kuwapatia hususa nyinyi vijana, jifundisheni, alladhina qalu rabbuna llah thumma istaqamu. Kwa hivyo darsa ya kimsingi tumetoka nayo leo ni nini? Istiqama, tunakuwa na msimamo, tunakita katika yale tunayoyaamini, katika yale tunayoyafanya, masomo yetu, tabia zetu, nidhamu zetu, ndiyo tutaweza sisi kuitwa ni atbau al-imamil Husein. Walhamdulillahi rabbil alamin, wa sallallahu ala sayidina Muhammadin wa alihi tayyibin tahirin Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla sijaondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kurushwa katika anga za mbali kwa mafanikio satelaiti ya Iran ya Hayam ni chemichemi ya fahari na nguvu za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wakati huo huo, Marekani imesema ime E, gadhabishwa na hatua ya Jamhuri ya Kiislami ya Irani ya kurusha satelaiti katika anga za mbali kwa mafanikio kwa kutumia roketi la Rasia. Mgombea wa kiti cha urais wa muungano wa Kenya Kwanza uh, udi na chama cha UDA huko nchini Kenya, William Ruto anaongoza uh, katika matokeo ya awali ya zoezi hilo la kidemokrasia, huku Raila Odinga wa muungano wa Azimio akishika nafasi ya pili. Na makumi ya wahajiri wahofiwa kufamaji wakielekea Italia huko Griki lazia lasina. Kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.