Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya pars today.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Sajadi Zainul Abidin alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, mawaidha maalumu ya Muharam na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa saba kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Raisi asema matembezi ya 40 ni kudhihiri kwa kambi ya kimataifa ya mukawama. Askari wasiopungua 15 wa jeshi la Bukina Faso wa uawa katika milipuko ya mabomu. Rusia yasisitiza kuwa kuondoka majeshi ya Marekani Siria kutarahisisha na kuharakisha kuangamizwa magaidi, na China yasema lengo la luteka yake ni kutoa onyo kwa Marekani na somo kwa wanaotaka kujitenga. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi amesema matembezi ya 40 ya Imamu Husein alaihi ssalam ni dhihirisho la utamaduni wa Ashura na kudhihiri na kujitokeza kwa kambi ya kimataifa ya mukawama. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo katika mkutano na baadhi ya wadau na wana harakati waandaaji wa matembezi ya 40, na akabainisha kuwa matembezi hayo ni nembo ing'arayo ya kuiwezesha kubaki Ashura na utamaduni wa Ashura na ni mjumuiko mkubwa zaidi wa watu ulimwenguni. Sayid Ibrahim Raisi ameashiria mwongozo na agizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu juu ya kufanyika kwa kufana zaidi na zaidi matembezi adhimu ya 40 na akasema mjumuiko huu ni moja ya madhihirisho ya kujitokeza na kudhihiri ulimwenguni kote watu walio na imani na mtukufu bwana wa mashahidi na kambi ya mukawama na mapambano tarehe 17 septemba 2022 itakayosadifiana na tarehe 20 mfungo tano safar Mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne hijiria itakuwa ni arobaini ya siku aliyoua shahidi Imamu Hussein alayhi ssalam, Imamu watatu wa waislamu wa madhehebu ya shia duniani pamoja na masahaba zake waaminifu katika jangwa la Karbala. Mamilioni ya wafanya ziara kutoka pembe zote za dunia ikiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran huelekea mji wa Karbala kusini mwa Iraq ili kuhudhuria shughuli ya arobaini ya Imam Husein alaihi As ssalam. Askari wasiopungua 15 wa jeshi la Burkina Faso wameuawa kaskazini ya nchi, wakati gari lililowabeba lilipokanyaga viripuzi na kusababisha vifo vya askari kadhaa kabla ya mripuko wa pili kuua askari wengine waliokimbilia eneo la tukio kutoa msaada kwa wenzao. Taarifa iliyotolewa na jeshi imesema tukio hilo lilitokea jana katika barabara ya mashambani ya mkoa wa Bam ulioko kati kaskazini ya nchi, ambapo askari na raia wamekuwa wakilengwa kila mara na mashambulio ya makundi yanayobeba silaha. Magaidi wenye mfungamano na makundi ya Alqaida na ISIS wamekuwa wakiendesha harakati zao katika maeneo hayo tangu mwaka 2015. Taarifa ya jeshi la Burkina Faso imeeleza kwamba shambulio hilo la jana lilitokea wakati mmoja ya magari yaliyokuwa akisindikiza askari lilipokanyaga viripuzi karibu na wilaya ya Namsiguia mkoani Bam. Taarifa hiyo imeongeza kuwa wakati zoezi la uokoaji na utoaji msaada lilipokuwa likiendelea, kiripuzi cha pili ambacho inaaminika kilikuwa kikiongozwa kutokea mbali kiliripuka na kuua askari wengine kadhaa shambulio la jana limejiri katika muda wa chini ya wiki moja tangu wapiganaji wanaobeba silaha walipoua wanajeshi wanne na askari wengine tisa wa kiraia wa kujitolea katika shambulio jingine la kuvizia lililotokea katika mkoa huo huo wa Bam. Jeshi lilinyakua madaraka nchini Burkina Faso katika mapinduzi ya kijeshi mnamo mwezi Januari mwaka huu na kumwondoa uongozini Rais Roch Marc Christian Kabore kufuatia wimbi kubwa la hasira na malalamiko ya umma dhidi ya serikali yake kwa kushindwa kuimarisha hali ya usalama nchini. Pamoja na hayo, taarifa za kiusalama zinaonyesha kuwa kati ya Februari na Mei mwaka huu matukio zaidi ya 530 ya hujuma na machafuko yametokea nchini Burkina Faso, likiwa ni ongezeko maradufu kulinganisha na machafuko yaliyojiri katika kipindi kama hicho mwaka uliopita wa 2021. Machafuko nchini Burkina Faso yamesababisha zaidi ya watu milioni moja na laki nane na nusu, mbali na maelfu waliouawa katika nchi za eneo la Sahel. Kumradhi, machafuko nchini Burkina Faso yamesababisha zaidi ya watu milioni moja na laki nane na nusu kuwa wakimbizi mbali na maelfu waliouawa katika nchi za eneo la Sahel magharibi mwa Afrika. Mwakilishi wa kudumu wa Rusia katika Umoja wa Mataifa amesema kuondoka majeshi ya Marekani Siria kutarahisisha na kusahilisha kwa haraka zaidi kuangamizwa magaidi katika nchi hiyo. Wanajeshi wa Marekani na magaidi wenye mfungamano nao kwa muda sasa wamepiga kambi kinyume cha sheria ndani ya ardhi ya Siria, ambapo mbali na kupora mali asili ya mafuta na nafaka za nchi hiyo wanachukua hatua mbalimbali dhidi ya raia na vikosi vya jeshi la nchi hiyo. Shirika la habari la TAS limeripoti kuwa Vasili Nebenzia ameyasema hayo alipohutubia kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichojadili tishio la ugaidi kwa amani na usalama wa kimataifa. Na Benzi amesema kuondoka majeshi vamizi ya Marekani katika ardhi ya Siria kutakuwa na maana ya kuangamizwa haraka na kusikoweza kuepukika magaidi katika nchi hiyo. Na akaongezea kwa kusema kutokomezwa maficho ya makundi ya kigaidi likiwemo la Daesh au ISIS nchini Siria ni jambo la lazima. Baada ya Marekani kuanzisha kile ilichokiita muungano wa kimataifa wa kupambana na Daesh, ililivamia na kulikalia kwa mabavu eneo la Atamf ambalo ni moja ya maeneo muhimu zaidi na ya kistratejia ya Siria na kuanzisha kituo cha kijeshi katika eneo hilo. Viongozi wa Siria wameshasisitiza mara kadhaa kuwa hatua inazochukua Marekani ndani ya nchi hiyo ni sawa na uvamizi na ukaliaji ardhi kwa mabavu. Washington ndiyo muungaji mkono mkuu wa magaidi nchini Siria. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Redio Tehran. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya China amesema lengo la Beijing kufanya mazoezi ya kijeshi kando kando ya Taiwan ni kutoa onyo kwa Marekani na somo kwa wale wanaotaka kisiwa hicho kijitenge na China. Wang Wenbin amebainisha kuwa Beijing inaendelea na mazoezi ya kijeshi kando kando ya Taiwan ili kuipa onyo na indhari Marekani na kutoa funzo na somo kwa wanaotaka kisiwa cha Taiwan kijitenge na China. Uh, Wenbing ameongezea kwa kusema hatua tulizochukua kujibu safari ya pupa aliyofanya Nancy Pelosi, spika wa baraza la wawakilishi la Marekani, Taiwan ni halali na zinakubalika kikamilifu kisheria. Eh, hili ni onyo kwa wanaofanya chokochoko na somo kwa wanaotaka kujitenga. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China amesisitiza pia kuwa kuna China moja tu na Taiwan ni sehemu yake isiyoweza kutenganika. Nayo siku moja, mara baada ya safari ya Pelosi mjini Taipei, vikosi vya ulinzi vya China vilianza kufanya mazoezi ya kijeshi kwa kutumia zana halisi za kivita katika maeneo sita yanayozunguka kisiwa cha Taiwan na mashirika mawili ya Umoja wa Mataifa na serikali ya Ethiopia wametoa ombi la kupatiwa dola milioni sabini na tatu ili kuweza kuendelea na utoaji msaada wa chakula kwa wakimbizi laki saba na nusu walioko nchini humo katika kipindi cha miezi sita ijayo. Taarifa kutoka Adis Ababa nchini Ethiopia imeyataja mashirika hayo kuwa ni lile la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula WFP na linalohudumia wakimbizi UNHCR yanayoshirikiana na lile la serikali ya Ethiopia la kuhudumia wakimbizi na waliorejea kutoka ughaibuni RRAS. Taarifa hiyo imefafanua kuwa ifikapo mwezi Oktoba, WFP haitakuwa na chakula kabisa, hali itakayoziacha maelfu ya familia katika hali ya hatari, kwa kuwa zinategemea chakula hicho cha msaada ili kuweza kuishi. Mwakilishi wa WFP nchini Ethiopia, Claud Jibidar, amesema Robo tatu ya wakimbizi wataachwa bila chakula ufadhili usipopatikana mara moja. Kuendelea kukatwa kwa fedha kunatuweka kwenye wasiwasi, maana wakimbizi wengi wanaweza kufikiria kurejea katika maeneo yao ya asili ambayo si salama. Mkuu huyo wa WFP ana wasiwasi huo kutokana na ukweli kwamba kupunguzwa kwa mgao wa chakula nchini humo kulianza mwezi Novemba mwaka 2015 kwa asilimia 15 mwezi Novemba 2021, kwa asilimia 40 na mwezi Juni mwaka huu mgao huo umepunguzwa mpaka asilimia 50. Ethiopia inawahifadhi wakimbizi na wasaka hifadhi zaidi ya milioni moja, wengi wao wanatoka nchi za Sudan Kusini, Somalia, Eritrea na Sudan, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mwaka mmoja wa utawala wa Taliban nchini Afghanistan. Mwaka mmoja umepita tangu kundi la Taliban lilipoingia tena madarakani nchini Afghanistan, lakini inaonekana kuwa mateso na matatizo ya wananchi yameongezeka kuliko hata wakati nchi hiyo ilipokuwa inakaliwa kwa mabavu na Marekani na NATO katika miaka ya 2001 hadi 2021. Mwezi Agosti mwaka 2021 kundi la Taliban lilichukua tena madaraka ya Afghanistan na kuahidi kuwa litawapunguzia wananchi wa nchi hiyo mateso na matatizo. Waliahidi kwamba utawala wao utahakikisha kuwa roho na mali za wananchi wa Afghanistan zinalindwa na watatambua wa rasmi uhuru wao. Unapoyangalia matamshi ya msemaji wa kundi la Taliban Dhabihullah Mujahid katika mazungumzo yake ya kwanza kabisa na waandishi wa habari baada ya kupinduliwa serikali ya Rais Muhammad Ashraf Ghani na kuingia tena madarakani kundi hilo huko Afghanistan, utaona kuwa Taliban hawajatekeleza ahadi zao hata moja zilizotangazwa na Mujahidi wakati huo, bali baadhi ya wakati kundi hilo hata linakwenda kinyume na ahadi zake. Kundi la Taliban liliwaahidi wananchi wa Afghanistan kuwa litawaletea maisha mazuri, lakini mwaka mzima umepita na ndiyo kwanza maisha ya wananchi wa Afghanistan yanazidi kuwa magumu siku baada ya siku. Mfumuko wa bei umepanda vibaya nchini Afghanistan. Ughali wa maisha ni mkubwa kiasi kwamba mashirika ya misaada ya kibinadamu yametabiri kutokea mgogoro mkubwa wa kibinadamu kutokana na ukame pamoja na njaa kwa mamilioni ya Waafghani. Kundi la Taliban liliwaahidi wananchi wa Afghanistan kuwaimarishia usalama wao, jambo ambalo ni la kimsingi kabisa kwa, kwa kila jamii, hususan jamii za wachache. Lakini mwaka mzima umepita na si tu usalama ni mdogo, bali wigo wa vitisho vya kiusalama nao umezidi kuwa mpana hususan dhidi ya watu wa dini na kaumu za watu wachache. Kwa upande wa jamii za wanawake, pia kundi la Taliban liliahidi kwamba litaheshimu haki zao, kwa uchache, katika msingi wa sheria za Kiislamu. Lakini katika kipindi cha mwaka mmoja wa utawala wa Taliban, wanawake wa Afghanistan si tu hawajapata haki zao kama unavyosema Uislamu, lakini pia serikali ya Taliban inawanyima hata haki yao ya kupata elimu Licha ya dini tukufu ya Kiislamu kutilia mkazo mno wajibu wa kutafuta elimu, tena bila ya kubagua baina ya mwanamume na mwanamke, lakini katika kipindi cha mwaka mmoja wa utawala wake kundi la Taliban limewanyima haki zao za elimu wanawake wa nchi hiyo kwa madai yasiyo na msingi, na pia limewapiga marufuku kushiriki katika harakati za kijamii ambazo hata Uislamu hauzipingi. Mwaka mmoja nyuma, msemaji wa kundi la Taliban aliahidi kuwa kundi hilo litaruhusu vyombo vya habari kufanya kazi zao kwa uhuru, lakini miezi kumi na mbili imepita ya utawala wa Taliban na vyombo vya habari vimezidi kubanwa kwa sheria kali kiasi kwamba tasnia ya uandishi wa habari nchini Afghanistan imo hatarini hivi sasa. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tumo katika siku za kukumbuka kifo cha mtukufu Ali bin Husein, mashuhuri kwa lakabu ya Imam Sajjad alaihi ssalam. Mtukufu huyo alikuwa katika medani ya mapambano ya Imam Husein alaihi ssalam katika ardhi ya Karbala, lakini kwa mapenzi yake Mwenyezi Mungu hakuuawa kama walivyofanywa wenzake katika siku hiyo ya huzuni kubwa Hayo yote yalitimia ili baada ya kuuawa shahidi baba yake achukue nafasi ya kuwaongoza waislamu na kuwaelekeza kwenye njia nyofu. Huku tukitoa mkono wa pole kwa mnasaba huu mchungu, tunakukaribisheni, wapenzi wasikilizaji, katika dakika chache za kipindi hiki maalum ili tuweze kuzungumzia kwa ufupi maisha ya mtukufu huyo. <tinyo> Imam Sajad alaihi salam alizaliwa mjini Madina mwaka 38 hijiria, na mapambano ya Karbala yalipojiri alikuwa na umri wa miaka 23. Wakati wa mapambano hayo mwaka 61 hijiria, Imam Sajad alikumbwa na maradhi makali na hivyo kulazimika kuwa kitandani kutokana na kuwa hakuwa na uwezo wa kufanya harakati yoyote ile katika medani ya vita. Historia imetufahamisha kwamba Imam Sajjad aliposikia baba yake Imamu Husein alayhim assalam akinadi siku ya Karbala kwa kusema, ni nani atakayeni nusuru, alijaribu kutoka kitandani licha ya kuhisi maumivu makubwa na udhaifu aliyokuwa nao ili kuitikia wito wa baba yake, lakini shangazi yake Ummu Kulthum alimzuia kufanya hivyo kutokana na udhaifu huo. Alimsihi shangazi yake amruhusu kwenda vitani ili amnusuru Imamu Husein, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Lakini ni wazi kuwa maumivu na udhaifu mkubwa aliyokuwa nao haukumruhusu kupigana pembeni ya baba yake. Hayo yote yalitokana na hekima ya Mwenyezi Mungu ambaye alimtaka Imamu Sajadi abakie hai liendeleze njia na ujumbe wa kuhuisha Uislamu baada ya kuwawa shahidi baba yake Imamu Husein alaihimassalam. Baada ya kumalizika mapambano hayo ya moja kwa moja katika medani ya vita ya Karbala, duru nyingine mpya mapambano hayo ilianza. Imam Sajad alaihi ssalam alikuwa na nafasi muhimu ya kuwafikishia Waislamu ujumbe huo wa mapambano ya Imamu Husein. Imam, Imam Sajad alaihi ssalam na shangazi yake Bibi Zainab alaiha ssalam ndiyo waliobeba na kutekeleza kwa busara kubwa jukumu la kuwafikishia Waislamu ujumbe huo mzito, tena kwenye mazingira magumu zaidi ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika historia ya Kiislamu. Maisha na hotuba tofauti alizotoa Imam Sajjad baada ya kumalizika tukio la Karbala zinathibitisha wazi kipawa kikubwa cha hekima na mwamko alichokuwa nacho mtukufu huyo. Imam Sajjad alipowasili katika mji wa Kufa kutokea katika medani ya Karbala, huku akiwa ameandamana na msafara wa mateka wa vita hivyo vya kidhalimu, alitoa ujumbe na hotuba kali iliyowaathiri wakazi wa, wa mji huo na kubadilisha kabisa hali yake baada ya kuwabainishia fadhila zake na za watu wa nyumba tukufu ya mtume. Imam Sajada alaihi ssalam aliwahutubu wakazi wa mji wa Kufa kwa kusema: enyi watu, na kuwapieni Mwenyezi Mungu, je, mgali mnakumbuka kuwa mlimwandikia barua baba yangu, lakini baadaye mkamhadaa. Mlifunga naye mapatano ya kumbai, lakini mkampiga vita. Je, mtamtazamaje Mtume wa Mwenyezi Mungu atakapokuulizeni siku ya Kiama mlivyowaua Ahlubaiti wake na kuwavunjia heshima? Kilele cha hotuba za Imamu Sajad alaihi ssalam kilishuhudiwa huko Sham, mbele ya mtawala Yazid, mtawala aliyekuwa dhalimu kutoka kizazi cha Bani Umaya. Mtukufu Imam sajad alifichua jinai na ukatili wa Yazidi kiasi cha kumfanya ahisi kwamba alikuwa ameguswa na kubanwa mno na maneno hayo. Imamu alibainisha sifa na fadhila zake pamoja na za watu wa nyumba ya Mtume na kuwaambia waliohudhuria mahala hapo kwa kusema, enyi watu, mimi ni mwana wa Fatima, mimi ni mwana wa yule aliyeuawa shahidi akiwa na kiu. Daima alikariri sifa na fadhila za Ahlu Baiti wa Mtukufu Mtume na masaibu waliopata katika ardhi ya Karbala, jambo lililowaathiri kwa kiasi kikubwa hadhirina na kuwafanya waangue kilio na kububujikwa na machozi. Yazidi alifanya hila ya kukatiza hotuba ya Imamu Sajad alayhi ssalam kwa kuamuru adhana isomwe baada ya kuona kwamba hali ya Shamu, makao makuu ya utawala wa Bani Umaya, ilikuwa imeharibika na kuathirika mno kwa maneno na hotuba ya Imamu Sajad. Watawala hao walifanya haraka kuurudisha msafara wa mateka wa Karbala mjini Madina. Hotuba hizo pia zinathibitisha wazi ushujaa wa watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika kukabiliana na dhulma, hata wakiwa kwenye kambi na makao makuu ya watawala dhalimu kama Yazidi, na kipawa chao kikubwa katika kuamsha dhamira za watu walioghafilika na ukweli wa mambo. Hotuba za Imam Sajad alaihi salam zilileta mwamko mkubwa miongoni mwa watu katika miji mbalimbali. Baada ya mapambano ya Imamu Huseini alaihi ssalam, watawala wa Bani Umaya walieneza wimbi la ugaidi na hofu miongoni mwa watu na kufanya ufisadi na dhuluma za waziwazi wazi bila ya kuogopa lolote. Katika mazingira hayo magumu na ya kutisha, Imam Sajjad Zainul Abidin aliendelea kuleta mwamko wa kidini miongoni mwa watu na kuwaelekeza kwenye njia nyoofu. Jukumu kubwa zaidi la Imamu Sajjad lilikuwa ni kurekebisha sura iliyopotoshwa ya Uislamu na kuwaondoa watu kwenye ujahili. Hii ni katika hali ambayo Bani Umaya walijaribu kuwafanya watu washikamane na masuala ya kidhahiri tu ya dini na kuwaweka mbali na mafundisho halisi ya Uislamu. Harakati ya Imam Sajad iliwafanya watu wengi waliokuwa wakitafuta elimu ya kweli wa mambo kukusanyika kando yake, na hivyo kunufaika na chemchemi ya maarifa yake ya kidini. Moja ya majukumu mazito aliyotekeleza Imam Sajad katika kipindi cha baada ya kumalizika mapambano ya Karbala ni kubainisha maana ya dua muhimu na zenye thamani kubwa katika Uislamu. Dua hizo zote zimekusanywa katika kitabu kiitwacho Sahifatu Sajadia. Uchunguzi wa kina wa dua hizo unathibitisha wazi kwamba hazikuwa dua za kawaida, bali zilibeba ujumbe mzito na maalum. Imam alitumia dua hizo kubainisha sababu za kuumbwa ulimwengu na mwanadamu hapa duniani, masuala ya kiitikadi, akhlaki ya mtu binafsi, kijamii na kisiasa. Imamu Sajadi alikuwa akitumia kila fursa aliyopata kukumbusha tukio chungu la mauaji ya Karbala na kulia hasa alipokumbuka tukio la siku ya Ashura. Imam Sajadi pia alifahamika kwa ukarimu, usamehevu, huruma na muamala wake mzuri kwa watu. Imamu alikuwa na uungaji mkono mkubwa miongoni mwa watu na hata Umar bin Abdul Aziz, mmoja wa watawala wa Bani Umayya Alikiri waziwazi jambo hilo. Imamu Sajjad aliwaongoza Waislamu kwa kipindi cha karibu miaka 34. Katika kipindi chote hicho imamu alitumia uwezo wake wote katika kuimarisha masuala ya kifikra na kiutamaduni miongoni mwa Waislamu, na wakati huo huo akifichua utambulisho halisi wa watawala dhalimu wa Bani Umayya. Alieneza maarifa ya Kiislamu miongoni mwa Waislamu, na hivyo kumwandalia mwanawe Imam Muhammad Baqir alayhim assalam uwanja unaofaa wa kuweza kuendeleza maarifa hayo. Ni wazi kwamba watawala wa Bani Umaya nao walikuwa wakifanya kila hila na njama ili kuzima mwanga huo wa maarifa ya Kiislamu. Hatimaye Walid bin Abdul Malik, mtawala dhalimu wa Bani Umaya aliamua kumuua kwa sumu Imam Sajad Zain ul Abidin katika siku kama hizi mwaka 95 Hijria. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu yaliyo mchana na kujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Mchana huu tunaanzia nchini Kenya, ambako kama ambavyo ingetarajiwa matoleo karibu yote ya leo ya magazeti nchi ya nchi hiyo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya uchaguzi mkuu uliofanyika jana. Ni pumzi juujuu, huku zoezi la kuhesabu kura likianza, ndivyo lilivyoandika Nation likiupamba ukurasa wake wa mbele, kwa kichwa hicho cha habari kilichobebwa na picha za wagombea wawili wakuu wa urais William Ruto na Raila Odinga. Kitu kimoja muhimu kilichoashiriwa na gazeti hilo ni kuhusu idadi ya wapiga kura waliojitokeza katika uchaguzi wa jana. Kwa mujibu wa Nation, kilikuwa ni kiwango cha chini zaidi kuwahi kushuhudiwa katika historia ya karibuni ya chaguzi za Kenya; ni watu karibu milioni kumi na mbili kati ya takriban milioni ishirini na mbili walioandikishwa na Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka, IEBC. Na hilo ndilo lililotiliwa mkazo na Taifa Leo kwa kichwa cha habari, wachache waamua. Kwa mujibu wa gazeti hilo, idadi ya wa wapiga kura waliojitokeza katika uchaguzi ni chini ya milioni 12. Standard kwa upande wake limeandika wakenya wamgojea rais anayefuatia. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una kichwa kingine cha habari furaha huku jamii ya Shona ikipiga kura kwa mara ya kwanza, na ligeukia tena taifa leo, ambalo katika toleo lake la mtandaoni limeandika wachache wajitokeza kupiga kura thika na kwa mujibu wa gazeti hilo, mbali na watu wachache wa, wa maeneo hayo kujitokeza katika upigaji kura wa jana, la kushangaza ni kwamba vijana hawakujitokeza kwa wingi kama ilivyotarajiwa, kwani watu wazima ndio walioonekana kuwa wengi zaidi miongoni mwa wapiga kura katika maeneo hayo, hayo yakiwa ni ya nchini Kenya. Kwa upande wa Tanzania, matoleo kadhaa ya leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya ajali ya barabarani iliyoua watu kadhaa mkoani Shinyanga. Simanzi, vilio vya tawala, ndivyo lilivyoandika Wamachinga, na kueleza kwamba ajali hiyo iliyoua watu ishirini hapo jana ilihusisha gari ndogo aina ya st hais na lori. Nipashe pia limeipa uzito wa kwanza habari hiyo hiyo, likiandika trekta lilivyokata uhai wa watu ishirini. Samia tuma rambirambi waliofariki mmoja alikuwa apokee mchezo wa milioni moja na laki nne. Nalo mwananchi limeandika undani ajali ilivyoua 20. Majira kwa upande wake limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno kasi ujenzi bwawa la Nyerere usipime, mwaka mmoja wa Samia waongezeka kwa asilimia 30 ikilinganishwa na asilimia 37 za miaka miwili iliyotangulia. Ujenzi wake wafikia asilimia 67. Tuliahidi tumetekeleza, ndicho kichwa cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa jamvi la habari likinukuu kauli ya Rais Samia Suluhu Hassan. Dondoo moja ya habari hiyo inasema Rais Samia aendelea kuzindua miradi mikubwa, sekta za afya, uchukuzi, elimu na maji. Zanzibar Leo limeandika Dr Mwinyi ahimiza tafiti mambo ya kale. Aidha limeandika wizara ya afya yatahadharisha ugonjwa wa surua. La Jiji kwa upande wake limevutiwa zaidi na habari za uchaguzi wa Kenya ambao limeuakisi kwa anwani uchaguzi wasitishwa baadhi ya maeneo Kenya ni kutokana na mifumo kupata hitilafu, na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Vision ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, serikali kuajiri wafanyakazi elfu moja na mia mbili wa kada ya tiba. Aidha limeandika Museveni apiga kambi Palisa ni kumpigia kampeni mgombea wa chama chake tawala cha NRM katika uchaguzi mdogo wa kaunti ya Gogonyo. Na kwa upande wa Monita, kama yalivyo matoleo ya leo ya magazeti ya Kenya, Gazeti hilo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya uchaguzi wa rais wa nchi hiyo likitupasha kuwa ni vuta ni kuvute iliyopo kati ya William Ruto na Raila Odinga. Matokeo ya awali yanaonyesha wagombea ya hao wawili wanapishana kwa karibu mno katika idadi ya kura, ambapo kila baada ya muda mmoja humtangulia mwingine. Lakini hadi wakati huu tunaingia mitamboni, matokeo ya awali ya kura zinazokaribia au zilizopindukia hata milioni mbili ambazo zimeshahesabiwa yanaonyesha kuwa mgombea ya wa chama cha UDA William Ruto anaongoza kwa asilimia zaidi ya 51 huku Raila Odinga wa muungano wa Azimio la Umoja akifuatiwa kwa asilimia, akifuatia kwa asilimia 48 na, na ushei. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya Muharam yatakayoletwa kwenu na Shekh Rafiq Abdullah wa Qum hapa nchini Iran. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia. Assalam Basi atakayemdiriki na amnusuru. Katika hadithi hii ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam, twajifunza mambo kadhaa. La kwanza ni kwamba mwanawe Alimamu al-Husein salawatullahi wasalamuhu alaihi atauawa baada yake. Jambo la pili ambalo twaliona katika hadithi hii ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam ni kwamba Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam atusihi na kutuhimiza kwamba atakayemdiriki alimamu al hussein alayhi salam kabla hajauawa, basi na amnusuru. Mambo haya ambayo twayaona katika hadithi hii yana athari zake katika maisha yetu kama Waislamu. Kila mwislamu ni sawasawa, alikuweko katika zama za bwana mtume sallallahu alayhi, alayhi wa salam, au alikuja baadaye, au yuko sasa, hadithi hii ya muhusu na hadithi hii ya muhusu kwamba bwana Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam ametaka watu wamnusuru mwanawe alimamu al-Hussein salawatullahi wa salamuhu alayhi. Unaweza kujiuliza, waliokuwepo zama za maza Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam au waliokuwepo katika zama za alimamu al-Hussein alayhi ssalam, kumnusuru kwao ni kupambana ili asiuawe. Vipi sisi ambao hatukuwepo zama za Mtume na zama za alimamu l Husein alayhi ssalam, tuko leo vipi? Tutamnusuru alimamu l Husein salawatullahi wasalamuhu alayhi? Kwa sisi Waislamu wa, wa zama hizi, kumnusuru alimamu l Husein salawatullahi wasalamuhu alayhi ni kumtetea alimamu l Husein alaihi ssalam juu ya tuhuma mbalimbali ambazo zaelekezwa kwake kuhalalisha mauaji yake. Kwa sababu wale waliomuua alimamu l Hussein alayhi salam walimuua mara mbili, au walimuua kwa namna mbili. Namna ya kwanza walimuua kimada, kwa kumkata kichwa chake na kumchinja, na mauaji ya pili ilikuwa ni mauaji ya kuchafua jina lake na kuchafua heshima yake, au kwa jina la kisiasa wanaita character assassination, kumharibia mtu sifa yake kumchafua mtu, kueneza uongo dhidi yake, hili ni jambo baya kabisa ambalo lilifanywa na maadui wa Uislamu. Baada ya kumuua Alimamu Lhusein alaihi ssalam, na kumchafua kwao ni kujaribu kupotosha malengo ya thaura yake. Kuna kauli kwamba Alimamu Lhusein alaihi ssalam alikuwa akitafuta ukubwa wa kidunia, alikuwa akitafuta madaraka, alikuwa ana chuki za kikabila kwa kuwa kabila yake ya Bani Hashim ilikuwa haielewani na kabila ya Bani Umayya ya Yazid kwa hiyo alikuwa yuko kwenye chuki za kikabila hizi ni tuhuma ambazo zaelekezwa kwa Alimamu Al-Hussein salawatullahi wa salamuhu alayhi kwa hiyo wajibu wetu sisi ni kumtetea Alimamu Al-Hussein alayhi salam na tuhuma hizi na kwa ufupi tunaweza tukajibu kwamba tuhuma zote hizo ni tuhuma chafu mbaya ambazo Haziwezekani zikawepo kwa mtu kama Alimamu l Al Husein salawatullahi wasalamuhu alayhi. Kwa nini? Kwa sababu Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, ambaye mwenye azimungu subhanahu wa taala atwambia wa ta ma yantiqu anil hawa in huwa illa wahyun yuha, Bwana Mtume hatamki kwa matamanio yake. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam ndiye aliyetwambia kwamba mwanawe Hussein atauawa katika ardhi inayoitwa Karbala atakayemdiriki na amnusuru. Swali, vipi bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye hatamki isipokuwa ni wahai, vipi atatuamrisha sisi tumtetee mtu ambaye hayuko kwa ajili ya dini, hayuko kwa ajili ya Uislamu, bali yuko kwa ajili ya tamaa zake za kidunia za madaraka bali yuko kwa chuki zake za kikabila. Vipi Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam atatuamrisha sisi tumnusuru mtume ambaye hatamki isipokuwa kwa matamanio yake? Mtume ambaye hana hisia kwamba huyu ni mjuku wangu, mtume hayuko hivyo. Mtume hatamki kwa hisia za kibaba na kiujukuu kwamba huyu ni mwanangu, kwa hiyo niseme hivi, hata kama yuko kwenye batili ni mwanangu, kwa hiyo ni mtetee. La, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam hayuko hivyo. Kila analolisema Bwana Mtume ni haki. Katika riwaya mashuhuri eh, Bwana Abdullah Ibn Amri Ibn Al as alikuwa kila akiandika hadithi, hadithi ya ya Bwana Mtume akizungumza hadithi, alikuwa akiandika. Baadhi ya watu wakastashkil wakati ya ishikali kwamba vipi wewe unaandika kila unachokisikia kwa mtume? Mtume wakati mwingine ana furaha sana, anatamka maneno, siyo? Bwana Abdallah Ibn Amr akenda kwa bwana mtume kumwelezea kwamba watu wamenikataza nasikiandike maneno yako, kwa sababu wewe wakati mwingine watamka maneno kwa furaha, wakati mwingine watamka maneno kwa hasira. Bwana mtume sallallahu alaihi wasalam akamwambia uktub, andika, fa walladhi nafsi biyadihi na hapa, kwa yule ambaye nafsi yangu iko mikononi mwake, la yakhruju minhu illa haq, hapatoki kwenye kinywa hiki isipokuwa haki. Kwa hiyo bwana mtume hawezi kusema maneno ambayo si ya haki, eti kwa sababu amtetee mjukuu wake. Mtume hayuko hivyo, sisi ndo tuko hivyo. Sababu ya pili ni kwamba twaona sisi katika maisha kwamba wale wanaotafuta maslahi ya kidunia huwa hawendi front line kupambana, hawendi mstari wa mbele kupambana. Tukiangalia katika nchi mbalimbali ambazo zina vita, kule ambako kuna vita vya kupigania madaraka, twaona kwamba wale viongozi wa waasi hawendi wao wenyewe kupigana wala hawapeleki ndugu zao kupigana, bali wanapeleka watu wengine kupigana kwa niaba yao. Familia zao ziko Paris, familia zao ziko Belgiji, familia zao ziko London wanapeleka watoto wa watu wengine wende wakapambane kwa ajili yao. Kwa nini? Kwa sababu wao wanapigania maslahi ya kidunia. Wakaenda frontline wakiuawa, watapata vipi maslahi ya kidunia? Lakini Alimamu Lhusen alaihi ssalam alitoka yeye mwenyewe na wanawe na familia yake na ndugu zake. Tarikhi yatuambia kwamba Imamu Husen aliuliwa yeye na familia yake takriban watu kumi na mbili katika familia yake. Vipi mtu kama huyu utadai kwamba alitoka kwa ajili ya maslahi yake? Watu wanaotafuta maslahi kidunia huwa hawatoki na familia zao, hawendi wao wenyewe, wanatuma watoto wa watu wengine. Lakini Imam Hussein alayhi salam alitoka yeye mwenyewe na ndugu zake na wanawe na familia yake. Hii yatuonyesha kwamba Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam alikuwa akitetea jambo kubwa kuliko tunavyofikiria sisi kwamba alikuwa akitafuta ukubwa wa kidunia la, alikuwa akitafuta kheri ya Uislamu, alikuwa akitafuta mafanikio na maslahi ya Uislamu, ndio maana akawa tayari atokeye mwenyewe na ndugu zake na watoto wake kwa ajili ya Uislamu. Kwa hiyo hadithi hii ya bwana mtume sallallahu alayhi wa sallam yatuhusu sisi katika zama hizi kwamba tumtetee alimamu al-Husein alaihi salam dhidi ya tuhuma mbaya na chafu ambazo zatolewa kwake yeye. Kwa hiyo hadithi hii haihusiki tu na watu waliokuwa kwa zama za Imamu Hussein, bali yahusika kwa Waislamu wali wote waliokuwepo wakati huo wa sasa na watakao kuja, wote wana wajibu wa kumnusuru alimamu Hussein alayhi ssalam dhidi ya tuhuma mbaya ambazo atuhumiwa. Assalamu alayka ya saidi wa maulaya Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 12 Muharam mwaka 1444 Hijiria, sawa na Agosti 10 mwaka 2022. Na katika siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita, sawa na tarehe 12 mfungo 4 Muharam mwaka 61 hijiria miili ya mashahidi wa Karbala ukiwemo mwili mtukufu wa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alayhim wassalam ilizikwa ikiwa ni siku mbili baada ya kuwawa shahidi na kuachwa jangwani. Mashahidi wa Karbala walizikwa na watu wa kabila la Bani Asad. Mwili wa Imamu Husein na mashahidi wote wa Karbala ilibakia kwa siku mbili bila ya kuzikwa, kwani hakuna mtu aliyekuwa na ujasiri wa kuzika miili hiyo kutokana na hofu ya utawala dhalimu wa Bani Umayya. Hatimaye, katika siku kama hii ya leo, wanawake wa kabila la Bani Asad waliwahamasisha wanaume wao kuzika miili hiyo mitakatifu ya wajukuu wa mtume wetu Muhammad na masahaba wa Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihimu salama. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu arobaini na tisa iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi ya historia, Imamu Ali Zainul Abidin maarufu kwa lakabu ya Sajad mwana wa Imamu Husein alaihim assalam na mmoja wa wajukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na alizake, ali zake aliuawa shahidi. Imam Zainul Abidin alizaliwa mwaka 38 hijiria katika mji mtakatifu wa Madina. Mtukufu huyo aliishi katika zama ambapo watu wa nyumba ya mtume walikuwa wakikabiliwa na masaibu mengi. Imam Sajjad, ambaye alikuwa mgonjwa wakati wa tukio la Karbala, baada ya harakati adhimu ya Imam Hussein alibeba jukumu kubwa la kueneza ujumbe wa mapambano hayo na kuendeleza njia ya baba yake. Na siku kama ya leo, miaka 77 iliyopita, kufuatia kushindwa kikamilifu Japan katika vita vikuu vya pili vya dunia, na kwa mujibu wa maazimio ya kongamano la Potsdam maeneo ya kaskazini mwa Korea yalidhibitiwa na jeshi jekundu la Urusi ya zamani. Kabla ya kushindwa Japan, maeneo hayo yalikuwa chini ya udhibiti wa nchi hiyo. Vilevile baada ya siku chache, maeneo ya kusini ya Korea yalidhibitiwa na Marekani. Kudhibitiwa maeneo ya kaskazini na kusini ya Korea ulikuwa utangulizi wa kugawanywa ardhi hiyo katika nchi mbili za Korea ya kaskazini na Korea ya kusini. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukua geni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi amesema matembezi ya arobaini ya Imamu Hussein alaihi ssalam ni dhihirisho la utamaduni wa Ashura na kudhihiri na kujitokeza kwa kambi ya kimataifa ya mukawama. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema hayo katika mkutano na baadhi ya wadau na wanaharakati wanaoandaa matembezi ya 40 na akabainisha kuwa matembezi hayo ni nembo ing'arayo ya kuiwezesha kubaki Ashura na utamaduni wa Ashura na ni mjumuiko mkubwa zaidi wa watu ulimwenguni. Askari wasiopungua 15 na wa jeshi la Burkina Faso wameuawa kaskazini ya nchi wakati gari lililobeba lilipokanyaga viripuzi na kusababisha vifo vya askari kadhaa kabla ya mripuko wa pili kuua askari wengine waliokimbilia eneo la tukio kutoa msaada kwa askari wenzao. Mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika Umoja wa Mataifa Vasili Nebenzia amesema kuondoka majeshi ya Marekani Siria kutarahisisha na kusahilisha kwa haraka zaidi kuangamizwa magaidi katika nchi hiyo. Wanajeshi wa Marekani na magaidi wenye mfungamano nao kwa muda sasa wamepiga kambi kinyume cha sheria ndani ya ardhi ya Siria. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Wang Wenbin, amesema lengo la Beijing kufanya mazoezi ya kijeshi kando kando ya Taiwan ni kutoa onyo kwa Marekani na somo kwa wale wanaotaka kisiwa hicho kijitenge na China na mashirika mawili ya umoja wa Mataifa na serikali ya Ethiopia wametoa ombi la kupatiwa dola milioni sabini na tatu ili kuweza kuendelea na utoaji msaada wa chakula kwa wakimbizi laki saba na nusu walioko nchini humo katika kipindi cha miezi sita ijayo. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya, ya kukwageni, nikikutakieni siku njema kwaherini.