Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye, kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mola wao mlezi. Hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuhu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Leo ni Jumatano, tarehe 12 mfungo 4 Muharam mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne hijiria inayosadufiana na tarehe kumi Agosti elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Sajad alaihi ssalam. Kipindi hicho maalum kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, mawaidha maalum, makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kama kawaida kwa muhtasari wa habari za dunia. <mulia> Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa tatu na nusu asubuhi. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje awapongeza wana mukawama kwa kukabiliana na wanajeshi wa Kizayuni. Katibu mkuu wa Hizbullah asema Iran ndiyo moyo wa uislamu na mrengo wa mukawama. Russia asema rais wa Ukraine anafuata fikra za Adolf Hitler. Na Taiwan yadai kwamba China inataka kuivamia kijeshi. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwa mara nyingine tena, wanajihadi wa harakati za mukawama wa Palestina wameweza kusimama kidete mkabala wa nguvu kubwa za kijeshi za utawala wa Kizayuni na hatimaye wakawalazimisha maadui kusalimu amri na kuafiki kusitisha vita. Husein Amir Abdullahian amesema hayo katika mazungumzo ya simu na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, na kuongeza kuwa kitendo cha utawala haramu wa Israel kuafiki makubaliano ya usitishaji vita ni mafanikio makubwa kwa mrengo wa mukawama. Ameeleza bayana kuwa jinai za utawala wa kizayuni za kuwaua shahidi wanawake na watoto wa Kipalestina zinaonyesha wazi udhaifu wa utawala huo pandikizi na kasi kubwa ya kuporomoka kwake ambayo haijawahi kushuhudiwa. Kwa upande wake, Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, amesema wazayuni walijaribu kuwatwisha Wapalestina na mukawama wa ukanda wa Gaza mahesabu yao ghalati, lakini wamekabiliwa na ushujaa wa mukawama wa Palestina. Ijumaa ya tarehe 5 Agosti, ndege za utawala wa kizayuni zilianzisha mashambulizi dhidi ya baadhi ya maeneo ya ukanda wa Gaza, na vita hivyo vya siku tatu vimepelekea wapalestina 45 kuwa washahidi na wengine 360 kujeruhiwa wakiwemo wanawake na watoto wadogo. Katika kujibu jinai hizo za wazayuni makundi ya mukawama ya Palestina yamevurumisha mamia makombora katika miji inayokaliwa na walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina ambazo zimepachikwa jina la Israel hasa Tel Aviv na uwanja wa ndege wa Ben Gurion. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo moyo wa Uislamu na mrengo wa mukawama wa Kiislamu duniani. Sayyid Hasan Nasrullah alisema hayo jana Jumanne mjini Beirut akiwahutubia umati wa waombolezaji wa Ashura ya Imamu Husein alaihi ssalam, na kuongeza kuwa Iran chini ya uongozi wa Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, itaendelea kubeba bendera ya dini tukufu ya Kiislamu na kambi ya Mukawama. Amesema jamhuri ya Kiislamu kama roho ya kambi ya mukawama imeufanyia mengi kwa maneno na vitendo mrengo huo kwa mapambano ya Kiislamu. Sayid Hasan Nasrullah amebainisha kuwa hii leo Irani imeendelea kuonyesha uaminifu na mahaba kama ilivyofanya katika kipindi cha miaka 40 iliyopita licha ya hali ngumu ya kiuchumi iliyosababishwa na vikwazo na mashinikizo ya maadui . Kadhalika, katibu mkuu wa Hizbullah ametoa mkono wa pole kwa Waislamu wa Nigeria baada ya askari wa serikali ya nchi hiyo Afrika Magharibi kushambulia kumbukumbu -kumbu za maombolezo ya Ashura ya Imam Husein alaihi ssalam katika mji wa Zaria na kuua shahidi na kujeruhi kadhaa miongoni mwao. Aidha, Sayyid Hasan Nasrullah ameashiria ukatili wa vikosi vya utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina wa Gaza na kubainisha kama ninavyomnukuu: tunawapongeza wanajihadi wa kambi ya mukawama ya Palestina na mashahidi waliojitoa mhanga wakijaribu mapigo ya uchokozi wa Wazayuni, lakini msimamo wa wale wanaodai kuwa waislamu kwa damu za Wapalestina waliouawa shahidi, washahidi ni upi? Katibu mkuu wa Hizbullah ameongeza kwa kusema harakati hiyo itaendelea kusimama mstari wa mbele dhidi ya adui mzayuni, huku akiuonya utawala huo haramu kwamba utakabiliwa kwa mapigo makali iwapo utathubutu kuivamia ardhi ya Lebanon. Wakati huo huo, shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema kutoadhibiwa utawala haramu wa kizayuni wa Israel ndiko kunakofanya utawala huo uendeleze hatua unazochukua. Katika taarifa kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter, Human Rights Watch imesema Wapalestina zaidi ya 40 wakiwemo watoto 15 wameuawa katika vita vya siku tatu za karibuni kati ya utawala wa kizayuni na mukawama wa Palestina Gaza, na maadamu hakuna habari yoyote ya utoaji adhabu, uzushaji hali ya wasiwasi wa aina hii utaendelea pia. Shirika hilo la kimataifa la kutetea haki za binadamu limeongezea kwa kusema, mzunguko huu wa kuzusha hali ya wasiwasi na mvutano utaendelea maadamu hakuna utoaji adhabu, maadamu Gaza inabaki kuwa jela ya eneo la wazi, na maadamu ubaguzi wa rangi wa apartheid wa Israel hautoweki. Duru mpya mashambulio ya kinyama ya utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza ilianza siku ya Ijumaa iliyopita kwa mauaji ya Taisir Al Jabari, kamanda wa ngazi ya juu wa Saraya Al Quds, tawi la kijeshi la harakati ya Jihadul Islami ya Palestina. Wakati wa Zayuni walikuwa wamedai kwamba mashambulio hayo yangeendelea kwa muda wa wiki nzima. Baada ya kupita siku tatu, tawala haramu wa Israel uliafiki kusitisha mapigano kwa upatanishi wa Misri, sambamba na kukubali kikamilifu masharti yaliyotolewa na harakati ya Jihadulislami. Taarifa hii ya habari za dunia inaendelea kukujeni kutoka hapa Redio Tehran. Rais wa zamani wa Rusia amesema fikra, mienendo na misimamo ya rais wa Ukraine inafanana na ya mtawala wa zamani wa Ujerumani ya Manazi, Adolf Hitler. Dmitri Medvedev ambaye ni mkuu wa baraza la usalama wa taifa la Rusia alisema hayo jana Jumanne akijibu bwabwaja za Volodimir Zelenski, rais wa Ukraine ambaye ametoa mwito kwa nchi zote za magharibi kuwapiga marufuku raia wote wa Rusia. Medvedev ameeleza kwamba Zelenski anatekeleza siasa zile zile za Adolf Hitler, kiongozi wa zamani wa kinazi nchini Ujerumani, kwa kutaka kuadhibiwa wananchi wote wa Rusia. Zelenski amesema Warusi wote bila kujali misimamo na itikadi zao za kisiasa wanapaswa kufukuzwa katika nchi za magharibi haraka iwezekanavyo, na nchi hizo pia zisiwapokee raia wengine kutoka Rasia. Rais huyo wa Ukraine amedai kwamba wananchi wa Rasia ndiyo waliochagua serikali inayowaongoza na kwa msingi huo wote kwa ujumla wanapaswa kubebeshwa dhima. Ameongeza kuwa wananchi wote wa Rasia wamenyamaza kimya na wala hawapingi misimamo na sera za serikali hiyo kama ya kuishambulia Ukraine na Taipei imedai kuwa China inapanga njama ya kukivamia kisiwa cha Taiwan baada ya Beijing kutangaza duru mpya mazoezi ya kijeshi katika maji ya kisiwa hicho, ukiwa ni mwendelezo wa kujibu mapigo kwa ziara iliyofanywa na spika wa baraza la wakilishi la Marekani Nancy Pelosi katika kisiwa hicho hivi karibuni. Waziri wa mambo ya nje wa Taiwan Joseph Wu amesema China inatumia luteka hizo za kijeshi kando kando ya Taiwan kwa ajili ya kujiandaa kukivamia kijeshi kisiwa hicho. Wu amedai kama ninavyonukuu, China inafanya mazoezi makubwa ya kijeshi, inavurumisha makombora, inafanya mashambulio ya kimtandao, inapotosha taarifa na kutumia mashinikizo ya kiuchumi ili kudhoofisha ari ya umma Taiwan. Haya yanajiri siku chache baada ya wizara ya mambo ya nje ya China kusema Beijing haitashirikiana tena na Marekani katika mambo kadhaa, kama vile kupambana na jinai za mipakani, mabadiliko ya tabia nchi, wahamiaji haramu na vita dhidi ya mihadarati, miongoni mwa hatua nane ilizoziainisha. Aidha, China imetangaza kumwekea vikwazo spika wa Kongresi ya Marekani Nancy Pelosi na jamaa zake wa karibu, mbali na kusimamisha kwa muda mazungumzo baina ya Washington na Beijing katika masuala ya kijeshi na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia iliyokujeni kutoka hapa redio Tehran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao na kichwa cha maneno satelaiti ya Hayam, hatua muhimu katika harakati ya Iran ya kutumia anga za mbali. Waziri wa habari na mawasiliano ya teknolojia wa Iran Isa Zaripur ametangaza kuwa satelaiti ya kiirani ya Hayam jana Jumanne ilipaa kuelekea anga za mbali, umbali wa kilomita mia tano kutoka ardhini. Zaripur ambaye alikuwa ziarani nchini Kazakhistan ametuma video kwenye ukurasa wake wa mtandao wa Instagram na kueleza kwamba satelaiti ya Irani ya Hayam ikiwa na bendera ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imeunganishwa na roketi la kubebea satelaiti la Soyuz na ilitazamiwa kurushwa kuelekea anga za mbali katika kituo cha anga za mbali cha Baikonur Cosmodrome nchini Kazakhistan mnamo saa saba na nusu mchana kwa wakati wa Teheran hapo jana. Zaripur amebainisha kuwa hivi sasa Iran inao uwezo wa kuweka kwenye mzingo satelaiti nyepesi na kwamba satelaiti ya Khayamu ambayo ina uzito wa kilogramu 600 itawekwa kwenye mzingo ulioko umbali wa kilomita 500 kutoka ardhini. Satelaiti hiyo itatumika kwa ajili ya kuipatia Iran data na taarifa za anga za mbali inazohitaji, ikiwa ni hatua kubwa sana kwa taifa hili. Picha zenye umakini mkubwa zitakazotumwa na satelaiti hiyo zitaweza kutumiwa kuboresha matumizi ya anga za mbali ya Iran katika nyuga za hifadhi ya mazingira na kilimo. Utaalamu wa anga za mbali ni miongoni mwa teknolojia za kisasa. Licha ya vizuizi vya kila upande ilivyowekewa, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kuwa na utaalamu kamili wa teknolojia hiyo, ambapo katika miongo minne iliyopita imeweza kupiga hatua kubwa na za mtawalia katika teknolojia ya anga za mbali. Hivi sasa Iran ni moja ya nchi kumi zinazoongoza katika teknolojia ya anga za mbali ambayo ni matunda na matokeo ya bidii na juhudi kubwa za muda wa miongo minne zilizofanywa na wataalamu wa humo nchini. Ni kwa sababu hiyo Iran imeweza kupiga hatua na kuwa na nafasi maalumu katika utaalamu wa anga za mbali kati ya nchi chache zinazomiliki teknolojia hiyo. Kwa hivi sasa kuna nchi sita zenye utaalamu wa kuunda vituo vya kurushia satelaiti na Iran inatazamiwa kushika nafasi inayofuatia katika uundaji wa vituo hivyo, hata kama maadui wamejaribu kutumia vikwazo vya aina tofauti kukwamisha maendeleo ya kiuchumi na kisayansi ya Iran, yakiwemo ya teknolojia ya anga za mbali lakini licha ya mashinikizo na vizuizi vyote hivyo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kupiga hatua katika teknolojia mbalimbali za anga za mbali, ambayo yanahesabika kuwa ni mafanikio makubwa kwa Iran ya Kiislamu. Kimsingi hasa ni kwamba tofauti iliyopo kati ya Iran na nchi zingine za eneo la Asia Magharibi ni kuwa Iran inategemea uwezo wake wa ndani na inatumia vipaji vya wataalamu wake wenyewe kunufaika na teknolojia hiyo ya anga za mbali. Kwa kutilia maanani nafasi na mchango muhimu wa satelaiti katika zama hizi kwenye nyuga zote zikiwemo za mawasiliano, habari, ugunduzi, ujasusi, mazingira na masuala mengi mengine, Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran imeazimia kwa dhati kustawisha miundo msingi na teknolojia yake ya makombora na anga za mbali, na imeweza kupiga hatua na kupata maendeleo makubwa katika uga huo, kubuni na kuunda maroketi ya kubebea makombora pamoja na hatua muhimu zilizopigwa katika utengezaji wa satelaiti zinazotokana na utaalamu wa ndani, urushaji wake, upokeaji taarifa na data, na hatimaye utumiaji wa data hizo, ni mfumo kamili wa teknolojia hiyo ya anga za mbali. Hili limekuwa jambo lisiloweza kukubalika wala kuvumilika kwa Marekani na utawala wa Kizayuni, na ndio maana Washington inafanya kila iwezalo kuzuia na kukwamisha maendeleo inayopata Iran katika anga za mbali. Hata hivyo, ujuzi wa teknolojia ya anga za mbali wa Iran umetokana na wataalamu wa wanasayansi wa, wa, wa Iran, na kwa sababu hiyo teknolojia hiyo inazidi kukua na kupiga hatua kubwa zaidi licha ya mashinikizo na vikwazo vya Marekani pamoja na upinzani wa wa Magharibi. Naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wa sha tumo katika siku za kukumbuka kifo cha mtukufu Ali bin Hussein mashuhuri kwa lakabu ya Imam Sajjad alayhi salam. Mtukufu huyo alikuwa katika medani ya mapambano ya imamu Huseini alayhi ssalam katika ardhi ya Karbala, lakini kwa mapenzi yake Mwenyezi Mungu hakuuawa kama walivyofanywa wenzake katika siku hiyo ya huzuni kubwa. Hayo yote yalitimia ili baada ya kuuawa shahidi baba yake achukue nafasi ya kuwaongoza Waislamu na kuwaelekeza kwenye njia nyofu. Huku tukitoa mkono wa pole kwa mnasaba huu mchungu, tunakukaribisheni wapenzi wasikilizaji katika dakika chache za kipindi hiki maalum ili tuweze kuzungumzia kwa ufupi maisha ya mtukufu huyo <tutu> Imam Sajjad alayhi ssalam alizaliwa mjini Madina mwaka 38 hijiria, na mapambano ya Karbala yalipojiri alikuwa na umri wa miaka 23. Wakati wa mapambano hayo mwaka 61 hijiria, Imam Sajjad alikumbwa na maradhi makali na hivyo kulazimika kuwa kitandani, kutokana na kuwa hakuwa na uwezo wa kufanya harakati yoyote ile katika medani ya vita. Historia imetufahamisha kwamba Imam Sajjad aliposikia baba yake Imamu Husein alayhimassalam, akinadi siku ya Karbala kwa kusema ni nani atakayeni nusuru? Alijaribu kutoka kitandani, licha ya kuhisi maumivu makubwa na udhaifu aliyokuwa nao, ili kuitikia wito wa baba yake, lakini shangazi yake Ummu Kulthum alimzuia kufanya hivyo kutokana na udhaifu huo. Alimsihi shangazi yake amruhusu kwenda vitani ili amnusuru Imamu Husein, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, lakini ni wazi kuwa maumivu na udhaifu mkubwa aliyokuwa nao haukumruhusu kupigana pembeni ya baba yake. Hayo yote yalitokana na hekima ya Mwenyezi Mungu, ambaye alimtaka Imamu Sajadi abakie hai liendeleze njia na ujumbe wa kuhuisha Uislamu baada ya kuwawa shahidi baba yake Imam Husein alaihim salam, baada ya kumalizika mapambano hayo ya moja kwa moja katika medani ya vita ya Karbala, duru nyingine mpya ya mapambano hayo ilianza. Imam Sajad alaihi salam alikuwa na nafasi muhimu ya kuwafikishia Waislamu ujumbe huo wa mapambano ya Imam Husein. Imam Sajad alaihi salam na shangazi yake Bibi Zainab alaiha salam ndio waliobeba na kutekeleza kwa busara kubwa jukumu la kuwafikishia waislamu ujumbe huo mzito tena kwenye mazingira magumu zaidi ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika historia ya Kiislamu. Maisha na hotuba tofauti alizotoa Imam Sajjad baada ya kumalizika tukio la Karbala, zinathibitisha wazi kipawa kikubwa cha hekima na mwamko alichokuwa nacho mtukufu huyo. Imam Sajjad alipowasili katika mji wa Kufa kutokea katika medani ya Karbala huku akiwa ameandamana na msafara wa mateka wa vita hivyo vya kidhalimu, alitoa ujumbe na hotuba kali iliyowaathiri wakazi wa, wa mji huo na kubadilisha kabisa hali yake. Baada ya kuwabainishia fadhila zake na za watu wa nyumba tukufu ya Mtume, Imam Sajada alaihi ssalam aliwahutubu wakazi wa mji wa Kufa kwa kusema: enyi watu, na kuwapieni Mwenyezi Mungu. Je, mngali mnakumbuka kuwa mlimwandikia barua baba yangu, lakini baadaye mkamhadaa. Mlifunga naye mapatano ya kumbaya, lakini mkampiga vita. Je, mtamtazamaje mtume wa Mwenyezi Mungu atakapokuulizeni siku ya Kiama mlivyowaua Ahlubaiti wake na kuwavunjia heshima? Kilele cha hotuba za Imamu Sajad alayhi salam kilishuhudiwa huko Sham mbele ya mtawala Yazid Mtawala aliyekuwa dhalimu kutoka kizazi cha Bani Umayya. Mtukufu Imamu Sajjad alifichua jinai na ukatili wa Yazid kiasi cha kumfanya ahisi kwamba alikuwa ameguswa na kubanwa mno na maneno hayo. Imamu alibainisha sifa na fadhila zake pamoja na za watu wa nyumba ya Mtume na kuwaambia waliohudhuria mahala hapo kwa kusema: enyi watu, mimi ni mwana wa Fatima, mimi ni mwana wa yule aliyeuawa shahidi akiwa na kiu daima Alikariri sifa na fadhila za ahlu baiti wa mtukufu mtume na masaibu waliopata katika ardhi ya Karbala, jambo lililowaathiri kwa kiasi kikubwa hadhirina na kuwafanya waangue kilio na kububujikwa na machozi. Yazidi alifanya hila ya kukatiza hotuba ya Imamu Sajjad alaihi ssalam kwa kuamuru adhana isomwe, baada ya kuona kwamba hali ya Shamu, makao makuu ya utawala wa Bani Umaya ilikuwa imeharibika na kuathirika mno kwa maneno na hutuba ya Imamu Sajad. Watawala hao walifanya haraka kuurudisha msafara wa mateka wa Karbala mjini Madina. Hotuba hizo pia zinathibitisha wazi ushujaa wa watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kukabiliana na dhulma, hata wakiwa kwenye kambi na makao makuu ya watawala dhalimu kama Yazidi, na kipawa chao kikubwa katika kuamsha dhamira za watu walioghafilika na ukweli wa mambo. Hotuba za Imamu Sajjad alaihi ssalam zilileta mwamko mkubwa miongoni mwa watu katika miji mbalimbali baada ya mapambano ya Imamu Husein alaihi ssalam. Watawala wa Bani Umaya walieneza wimbi la ugaidi na hofu miongoni mwa watu na kufanya ufisadi na dhuluma za waziwazi wazi bila ya kuogopa lolote. Katika mazingira hayo magumu na ya kutisha, Imam Sajjad Zainul Abidin aliendelea kuleta mwamko wa kidini miongoni mwa watu na kuwaelekeza kwenye njia nyoofu. Jukumu kubwa zaidi la Imam Sajjad lilikuwa ni kurekebisha sura iliyopotoshwa ya Uislamu na kuwaondoa watu kwenye ujahili. Hii ni katika hali ambayo Bani Umaya walijaribu kuwafanya watu washikamane na masuala ya kidhahiri tu ya dini na kuwaweka mbali na mafundisho halisi ya Uislamu. Harakati ya Imamu Sajjad iliwafanya watu wengi waliokuwa wakitafuta elimu ya kweli wa mambo kukusanyika kando yake na hivyo kunufaika na chemchemi ya maarifa yake ya kidini. Moja ya majukumu mazito aliyotekeleza Imam Sajadi katika kipindi cha baada ya kumalizika mapambano ya Karbala ni kubainisha maana ya dua muhimu na zenye thamani kubwa katika Uislamu. Dua hizo zote zimekusanywa katika kitabu kiitwacho Sahifatu Sajadia. Uchunguzi wa kina wa dua hizo unathibitisha wazi kwamba hazikuwa dua za kawaida, bali zilibeba ujumbe mzito na maalumu. Imam alitumia dua hizo kubainisha sababu za kuumbwa ulimwengu na mwanadamu hapa duniani, masuala ya kiitikadi, akhlaki ya mtu binafsi, kijamii na kisiasa. Imam Sajadi alikuwa akitumia kila fursa aliyopata kukumbusha tukio chungu la mauaji ya Karbala na kulia, hasa alipokumbuka tukio la siku ya Ashuraa. Imam Sajadi pia alifahamika kwa ukarimu usamehevu, huruma na muamala wake mzuri kwa watu. Imamu alikuwa na uungaji mkono mkubwa miongoni mwa watu na hata Umar Bin Abdul Aziz, mmoja watawala Umayya, wazi wazi wazi Sajjad, wa watawala wa Bani Umaya alikiri waziwazi jambo hilo. Imamu Sajjad aliwaongoza Waislamu kwa kipindi cha karibu miaka 34. Katika kipindi chote hicho imamu alitumia uwezo wake wote katika kuimarisha masuala ya kifikra na kiutamaduni miongoni mwa Waislamu na wakati huo huo akifichua utambulisho halisi wa watawala dhalimu wa Bani Umaya alieneza maarifa ya Kiislamu miongoni mwa Waislamu na hivyo kumwandalia mwanawe Imamu Muhammad Baqir alayhim assalam uwanja unaofaa wa kuweza kuendeleza maarifa hayo. Ni wazi kwamba watawala wa Bani Umaya nao walikuwa wakifanya kila hila na njama ili kuzima mwanga huo wa maarifa ya Kiislamu. Hatimaye Walid bin Abdul Malik, mtawala dhalimu wa Bani Umaya, aliamua kumuua kwa sumu Imam Sajjad Zainul Abidin katika siku kama hizi mwaka 95 Hijiria. Wapenzi wa usikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umwadia sasa wakati wa kwa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumatano ya tarehe 10 Agosti linakunjuliwa na magazeti ya Kenya kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Na kama ambavyo ingetarajiwa, matoleo karibu yote ya leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya uchaguzi mkuu uliofanyika jana. Ni pumzi juu juu huku zoezi la kuhesabu kura likianza, ndivyo lilivyoandika Nation likiupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa hicho cha habari kilichobebwa na picha za wagombea wawili wakuu wa urais William Ruto na Raila Odinga. Kitu kimoja muhimu kilichoashiriwa na gazeti hilo ni kuhusu idadi ya wapiga kura waliojitokeza katika uchaguzi wa jana. Kwa mujibu wa Nation, kilikuwa ni kiwango cha chini zaidi kuwahi kushuhudiwa katika historia ya ka karibuni ya chaguzi za Kenya. Ni watu karibu milioni 12 kati ya takriban milioni 22 walioandikishwa na tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC waliojitokeza kupiga kura katika uchaguzi huo na hilo ndilo lililotiliwa mkazo na Taifa Leo kwa kichwa cha habari, wachache wa amua. Kwa mujibu wa gazeti hilo, idadi ya wapiga kura waliojitokeza katika uchaguzi ni chini ya milioni kumi na mbili. Standard kwa upande wake limeandika Wakenya wamgojea rais anayefuatia ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, na kichwa kingine cha habari, furaha huku jamii ya Shona ikipiga kura kwa mara ya kwanza. Naligeukea tena Taifa Leo ambalo katika toleo lake la mtandaoni limeandika Wachache wajitokeza kupiga kura Thika na Ruiru. Kwa mujibu wa gazeti hilo, mbali na watu wachache wa maeneo hayo kujitokeza katika upigaji kura wa jana, la kushangaza ni kwamba vijana hawakujitokeza kwa wingi kama ilivyotarajiwa, kwani watu wazima ndio walioonekana kuwa wengi zaidi miongoni mwa wapiga kura katika maeneo hayo hayo, akiwa ni ya nchini Kenya. Kwa upande wa Tanzania, matoleo kadhaa ya leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya ajali ya barabarani iliyoua watu kadhaa mkoani Shinyanga. Simanzi vilio vya tawala, ndivyo lilivyoandika Wamachinga na kueleza kwamba ajali hiyo iliyoua watu ishirini hapo jana ilihusisha gari ndogo aina ya ist hais na lori. Nipashe pia limeipa uzito wa kwanza habari hiyo likiandika trekta lilivyokata uhai wa watu ishirini, Samia tuma rambirambi waliofariki, mmoja alikuwa apokee mchezo wa milioni moja na laki nne. Nalo Mwananchi limeandika undani ajali ilivyoua ishirini. Majira kwa upande wake limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno Kasi ujenzi bwawa la Nyerere usipime mwaka mmoja wa Samia waongezeka kwa asilimia 30 ikilinganishwa na asilimia 37 za miaka miwili iliyotangulia ujenzi wake wafikia asilimia 67, tuliahidi tumetekeleza, ndicho kichwa cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Jamvi la Habari likinukuu kauli ya Rais Samia Suluhu Hasan. Dondoo moja ya habari hiyo inasema Rais Samia aendelea kuzindua miradi mikubwa, sekta za afya, uchukuzi, elimu na maji. Zanzibar Leo limeandika Dk Mwinyi ahimiza tafiti mambo ya kale. Aidha limeandika wizara afya tahadharisha ugonjwa wa surua. La jiji kwa upande wake limevutiwa zaidi na habari za uchaguzi wa Kenya, ambao limeuakisi kwa anwani uchaguzi wasitishwa baadhi ya maeneo Kenya ni kutokana na mifumo kupata hitilafu na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Vision ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, serikali kuajiri wafanyakazi elfu moja na mia mbili wa kada ya tiba. Aidha limeandika Museveni apiga kambi Palisa ni kumpigia kampeni mgombea wa chama chake tawala cha NRM katika uchaguzi mdogo wa kaunti ya Gogonyo na kwa upande wa Monita, kama yalivyo matoleo ya leo ya magazeti ya Kenya, gazeti hilo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya uchaguzi wa rais wa nchi hiyo, likitupasha kuwa ni vuta ni kuvute iliyopo kati ya William Ruto na Raila Odinga. Matokeo ya awali yanaonyesha wagombea ya hao wawili wanapishana wa kwa karibu mno katika idadi ya kura ambapo kila baada ya muda mmoja humtangulia mwingine hadi tunaingia mitamboni. Matokeo ya awali ya kura zinazokaribia milioni moja ambazo zimehesabiwa hadi sasa yanaonyesha kuwa mgombea wa chama cha UDA William Ruto anaongoza kwa asilimia 50.5, huku Raila Odinga wa muungano wa Azimio la Umoja akifuatia kwa asilimia 48.8. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya Muharam ambayo yataletwa kwenu na Shekh Rafiq Abdullah. Mawaidha hayo Yatafuatiwa na makala yaleo katika historia Azala. Basi atakayemdiriki na amnusuru. Katika hadithi hii ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam twajifunza mambo kadhaa. La kwanza ni kwamba mwanawe alimamu alimamul Husein salawatullahi wa salamuhu alayhi atauwawa baada yake. Jambo la pili ambalo twaliona katika hadithi hii ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam ni kwamba Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam atusihi na kutuhimiza kwamba atakayemdiriki Alimamu Alhusein alaihi ssalam kabla hajauawa, basi na amnusuru. Mambo haya ambayo twayaona katika hadithi hii yana athari zake katika maisha yetu kama Waislamu. Kila Muislamu ni sawasawa alikuweko katika zama za Bwana Mtume sallallahu alayhi, alayhi wa sallam, au alikuja baadaye au yuko sasa, hadithi hii ya muhusu na hadithi hii yamuhusu kwamba Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam ametaka watu wamnusuru mwanawe Alimamu al-Hussein salawatullahi wa salamuhu alayhi. Unaweza kujiuliza, waliokuwepo zama za Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam au waliokuwepo katika zama za Alimamu al-Hussein alayhi salam kumnusuru kwao ni kupambana ili asiuawe. Vipi sisi ambao hatukuwepo zama za Mtume na zama za Alimamu l Husein alaihi ssalam, tuko leo vipi? Tutamnusuru Alimamu Alimamul Husein salawatullahi wasalamuhu alaihi? Kwa sisi Waislamu wa, wa zama hizi kumnusuru Alimamu l Husein salawatullahi wasalamuhu alaihi ni kumtetea Alimamu l Husein alaihi alayhi salam juu ya tuhuma mbalimbali ambazo zaelekezwa kwake kuhalalisha mauaji yake. Kwa sababu wale waliomuua alimamu Hussein alayhi salam walimuua mara mbili, au walimuua kwa namna mbili. Namna ya kwanza walimuua kimada, kwa kumkata kichwa chake na kumchinja, na mauaji ya pili ilikuwa ni mauaji ya kuchafua jina lake na kuchafua heshima yake, au kwa jina la kisiasa wanaita character assassination, kumharibia mtu sifa yake kumchafua mtu kueneza uongo dhidi yake, hili ni jambo baya kabisa ambalo lilifanywa na maadui wa Uislamu baada ya kumuua alimamu al-Hussein alayhi salam, na kumchafua kwao ni kujaribu kupotosha malengo ya thawra yake. Kuna kauli kwamba alimamu al-Hussein alayhi salam alikuwa akitafuta ukubwa wa kidunia, alikuwa akitafuta madaraka, alikuwa ana chuki za kikabila kwa kuwa kabila yake ya Bani Hashim ilikuwa haielewani na kabila ya Bani Umayya ya Yazid kwa hiyo alikuwa yuko kwenye chuki za kikabila hizi ni tuhuma ambazo zaelekezwa kwa Imam Al-Hussein sallallahu wa salamu wa alayhi kwa hiyo wajibu wetu sisi ni kumtetea Imam Al-Hussein alayhi salam, na tuhuma hizi na kwa ufupi tunaweza tukajibu kwamba tuhuma zote hizo ni tuhuma chafu mbaya ambazo haziwezekani zikawepo kwa mtu kama alimamu al Hussein salawatullahi wasalamuhu alayhi. Kwa nini? Kwa sababu bwana mtume bwanamtume sallallahu alayhi wa sallam ambaye mwenye azimungu subhanahu wa taala atwambia: wama yantiqu ani lhawa in huwa illa wahyun yuha, bwana mtume hatamki kwa matamanio yake. Bwana mtume sallallahu alayhi wa sallam ndiye aliyetwambia kwamba mwanawe Hussein atauawa katika ardhi inayoitwa Karbala, atakayemdiriki na amnusuru. Swali, vipi bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye hatamki isipokuwa ni wahai, vipi atatuamrisha sisi tumtetee mtu ambaye hayuko kwa ajili ya dini, hayuko kwa ajili ya Uislamu, bali yuko kwa ajili ya tamaa zake za kidunia, za madaraka bali yuko kwa chuki zake za kikabila. Vipi Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam atatuamrisha sisi tumnusuru mtume ambaye hatamki isipokuwa kwa matamanio yake? Mtume ambaye hana hisia kwamba huyu ni mjuku wangu. Mtume hayuko hivyo. Mtume hatamki kwa hisia za kibaba na kiujukuu kwamba huyu ni mwanangu, kwa hiyo niseme hivi, hata kama yuko kwenye batili ni mwanangu, kwa hiyo ni mtetee. La, bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam hayuko hivyo. Kila analolisema bwana Mtume ni haki. Katika riwaya mashuhuri eh, bwana Abdullah ibn Amri ibn al As alikuwa kila akiandika hadithi hadithi ya ya bwana Mtume akizungumza hadithi ilikuwa akiandika, baadhi ya watu wakastashkil wakati ya ishikali kwamba vipi wewe unaandika kile unachokisikia kwa mtume? Mtume wakati mwingine ana furaha sana, anatamka maneno sio? Bwana Abdullah Ibn Amri akenda kwa bwana Mtume kumwelezea kwamba watu wamenikataza nasikiandike maneno yako, kwa sababu wewe wakati mwingine watamka maneno kwa furaha, wakati mwingine watamka maneno kwa hasira. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam akamwambia: uktub, andika, fa walladhi nafsi biyadihi na apa kwa yule ambaye nafsi yangu iko mikononi mwake, la yakhruju minhu illa haki, hapatoki kwenye kinywa hiki isipokuwa haki. Kwa hiyo Bwana Mtume hawezi kusema maneno ambayo si ya haki, eti kwa sababu amtetee mjukuu wake. Mtume hayuko hivyo, sisi ndo tuko hivyo. Sababu ya pili ni kwamba twaona sisi katika maisha kwamba wale wanaotafuta maslahi ya kidunia huwa hawendi front line kupambana, hawendi mstari wa mbele kupambana tukiangalia katika nchi mbalimbali ambazo zina vita, kule ambako kuna vita vya kupigania madaraka, twaona kwamba wale viongozi wa waasi hawendi wao wenyewe kupigana wala hawapeleki ndugu zao kupigana, bali wanapeleka watu wengine kupigana kwa niaba yao. Familia zao ziko Paris, familia zao ziko Belgiji, familia zao ziko London wanapeleka watoto wa watu wengine wende wakapambane kwa ajili yao. Kwa nini? Kwa sababu wao wanapigania maslahi ya kidunia, wakaenda frontline wakiuawa, watapata vipi maslahi ya kidunia? Lakini Alimamu Lhuseini alaihi salam alitoka yeye mwenyewe na wanawe na familia yake na ndugu zake. Tarikhi yatuambia kwamba Imamu Husein aliuliwa yeye na familia yake, takriban watu kumi na mbili katika familia yake. Vipi mtu kama huyu utadai kwamba alitoka kwa ajili ya maslahi yake? Watu wanaotafuta maslahi kidunia huwa hawatoki na familia zao, hawendi wao wenyewe, wanatuma watoto wa watu wengine. Lakini Imam Hussein alayhi salam alitoka yeye mwenyewe na ndugu zake na wanawe na familia yake. Hii yatuonyesha kwamba Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam alikuwa akitetea jambo kubwa kuliko tunavyofikiria sisi kwamba alikuwa akitafuta ukubwa wa kidunia la, alikuwa akitafuta kheri ya Uislamu, alikuwa akitafuta mafanikio na maslahi ya Uislamu. Ndiyo maana akawa tayari atokeye mwenyewe na ndugu zake na watoto wake kwa ajili ya Uislamu. Kwa hiyo hadithi hii ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam yatuhusu sisi katika zama hizi, kwamba tumtetee alimamu al-Huseini alayhi ssalam dhidi ya tuhuma mbaya na chafu ambazo zatolewa kwake yeye. Kwa hiyo ye. hadithi hii haihusiki tu na watu waliokuweka zama za imamu Hussein, bali yahusika kwa Waislamu wote waliokuwepo wakati huo wa sasa na watakaokuja, wote wana wajibu wa kumnusuru alimamu l Hussein alayhi ssalam dhidi ya tuhuma mbaya ambazo atuhumiwa. Assalamu alayka ya saidi wa maulai Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 12 Muharam mwaka 1444 Hijiria, sawa na Agosti 10 mwaka 2022. Na katika siku kama ya leo, miaka 1383 iliyopita, sawa na tarehe 12 b mfunguo nne Muharam mwaka 61 hijiria miili ya mashahidi wa Karbala, ukiwemo mwili mtukufu wa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sal llahu alaihi wa alihi wasallam, Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alayhim wassalam, ilizikwa ikiwa ni siku mbili baada ya kuwawa shahidi na kuachwa jangwani. Mashahidi wa Karbala walizikwa na watu wa kabila la Bani Asad. Mwili wa Imamu Husein na mashahidi wote wa Karbala ilibakia kwa siku mbili bila ya kuzikwa, kwani hakuna mtu aliyekuwa na ujasiri wa kuzika miili hiyo kutokana na hofu ya utawala dhalimu wa Bani Umayya. Hatimaye, katika siku kama hii ya leo, wanawake wa kabila la Bani Asad waliwahamasisha wanaume wao kuzika miili hiyo mitakatifu ya wajukuu wa mtume wetu Muhammad na masahaba wa Imamu Hussein bin Ali bin Abi Talib alayhimu salam. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu arobaini na tisa iliyopita kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi ya historia, Imam Ali Zainul Abidin maarufu kwa laqabu ya Sajad mwana wa Imam Husein alayhim ssalam na mmoja wa wajukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, aliuawa shahidi. Imam Zainul Abidin alizaliwa mwaka 38 hijiria katika mji mtakatifu wa Madina. Mtukufu huyo aliishi katika zama ambapo watu wa nyumba ya mtume walikuwa wakikabiliwa na masaibu mengi. Imam Sajjad, ambaye alikuwa mgonjwa wakati wa tukio la Karbala, baada ya harakati adhimu ya Imamu Husein alibeba jukumu kubwa la kueneza ujumbe wa mapambano hayo na kuendeleza njia ya baba yake na siku kama ya leo miaka 77 iliyopita kufuatia kushindwa kikamilifu Japan katika vita vikuu vya pili vya dunia na kwa mujibu wa maazimio ya kongamano la Potsdam maeneo ya kaskazini mwa Korea yalidhibitiwa na jeshi jekundu la Urusi ya zamani. Kabla ya kushindwa Japan, maeneo hayo yalikuwa chini ya udhibiti wa nchi hiyo. Vilevile, baada ya siku chache, maeneo ya kusini ya Korea yalidhibitiwa na Marekani. Kudhibitiwa maeneo ya kaskazini na kusini ya Korea ulikuwa utangulizi wa kugawanywa ardhi hiyo katika nchi mbili za Korea ya kaskazini na Korea ya kusini. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, msikilizaji wetu bwana Isa Musango wa Oicha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametuletea maoni yake asubuhi hii. Baada ya maamkizi ya Kiislamu, anasema kila la kheri kwa uwezo huo ambao mumefanikiwa wa kuipandisha satelaiti hiyo. Allah awazidishie nguvu, insha allah. Ni dua yake ya kheri hiyo kwa mafanikio ambayo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepata kwa kurusha angani satelaiti ya Hayam. Naye bwana Idrisa Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, anatuma shukrani zake kwa kuendelea kupokea habari za matangazo ya redio Teheran kupitia mtandao wa WhatsApp, na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdullahian amesema kwa mara nyingine tena kuwa wana jihadi wa harakati za mukawama wa Palestina wameweza kusimama kidete mkabala wa nguvu kubwa za kijeshi za utawala wa kizayuni na hatimaye wakawalazimisha maadui kusalimu amri na kuafiki usitishaji vita. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Sayyid Hassan Nasurullah amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo moyo wa Uislamu na mrengo wa mukawama wa Kiislamu duniani. Rais wa zamani wa Russia Dmitry Medvedev amesema fikra, mienendo na misimamo ya rais wa Ukraine inafanana na ya mtawala wa zamani wa Ujerumani ya Manazi, Adolf Hitler. Na Taipei imedai kuwa China inapanga njama ya kukivamia kisiwa cha Taiwan baada ya Beijing kutangaza duru mpya mazoezi ya kijeshi katika maji ya kisiwa hicho na kwa muhtasari huo habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukuageni na kukutekeni. Asubuhi njema, asanteni na kwaherini.