Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana, basi fanyeni suluhu baina yao, na likiwa moja la hayo lina mdhulumu mwenziwe basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu. Na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu. Na mcheni Mwenyezi Mungu, msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Bismillahir Rahmanir Rahim. Asalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Masaa alkhair. Mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya jumanne usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Hussein Hasan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tuna kipindi maalum kinachohusiana na shahada ya Imam Sajjad alaihi salam. Kadhalika, kipindi cha pili kitakuwa pia maalum kuhusiana na maombolezo ya Muharam. Tutakuletea pia makala fupi kila siku yaliyo katika historia, na muda ukiruhusu tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia Redio Maarifa, tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju, sw. Hali kadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 9893565487. Na vuta pumzi, na muda si muda na reja na taarifa ya habari za dunia. ni saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni anwani za baadhi ya habari tulizokuandalia usiku huu. Kenya wapiga kura katika uchaguzi mkuu huku mchuano mkali ukiwa kati ya Odinga na Ruto. Satelaiti ya Irani yarushwa anga za mbali kwa kutumia roketi la Rasia. Na wananchi wa Moroko wateketeza moto bendera za Israel katika maandamano, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tuanze na habari za uchaguzi huko nchini Kenya, ambapo mistari mirefu ya wapiga kura imeonekana katika vituo vingi vya kupigia kura kote nchini Kenya hii leo katika zoezi la uchaguzi mkuu ambao umekuwa na ushindani mkali. Tume ya uchaguzi nchini humo IEBC, imesema shughuli ya kupiga kura ilianza saa kumi na mbili asubuhi na imeendelea hadi saa kumi na moja jioni katika vituo zaidi ya 46,000 vya kupiga kura. Tume hiyo inaripoti kuwa wapiga kura milioni 22.1 waliojiandikisha wametumia haki zao za kidemokrasia katika uchaguzi mkuu ambao unafuatiliwa na waangalizi 18,000 wakiwamo waangalizi 1,300 wa kimataifa. Wapiga kura wanapiga kura kwa ajili ya rais, magavana, wabunge na maseneta na vilevile wabunge wa bunge la kitaifa wawakilishi wa wanawake katika bunge la kitaifa na wajumbe wa mabunge ya kaunti au madiwani. Wadadisi wengi wa, wa masuala ya kisiasa wanaamini kuwa mchuano wa urais ni baina ya waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Raila Odinga mwenye umri wa miaka sabini na saba na naibu rais William Ruto mwenye umri wa miaka hamsini na tano. Kwa miaka kumi iliyopita, wa Kenya wamekuwa wakiongozwa na rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Odinga ambaye anawania kiti cha urais kupitia muungano wa Azimio la Umoja wa Kenya na mgombea mwenza Martha Karua mwenye miaka sitini na minne wameahidi serikali inayoangazia viwanda ili kukuza utajiri na kupambana na ukosefu wa ajira. Ruto ambaye anawania urais kupitia muungano wake wa Kenya Kwanza na vilevile vile chama cha UDA anasema serikali yake itaangazia manifesto ambayo inalenga kubadilisha uchumi wa nchi ili kufikia ukuaji endelevu huku ikidumisha utulivu wa uchumi mkuu na kuwawezesha wananchi walio chini kabisa ya piramidi. Ulinzi mkali kutoka matawi yote ya vikosi vya polisi ulikuwepo katika maeneo yote ya kupigia kura ili kuhakikisha uendeshaji mzuri wa uchaguzi. Matokeo jikura, ya upigaji kura yanatazamiwa kuanza kutangazwa mapema Jumatano asubuhi. Hata hivyo tayari tume IBC imeanza kupeperusha matokeo ya muda kwa mujibu wa sheria ya Kenya, mshindi wa urais ni lazima apate zaidi ya asilimia hamsini ya kura zote na pia ni lazima apate asilimia ishirini na tano ya kura zilizopigwa katika kaunti ishirini na nne, la sivyo uchaguzi utaingia katika duru ya pili. Turejee hapa nchini ambapo msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran ametoa tamko baada ya kubainika kuwa watoto kumi na watano waliuawa katika mashambulizi ya hivi karibuni ya utawala wa kizoni wa Israel huko Ghaza na kusema utawala wa Israel ambao unaua watoto hauwezi kuzuia kuporomoka kwake kwa, kwa kuwaua watoto. Siku tatu za mashambulizi ya utawala haramu wa Israel huko Ghaza imesababisha vifo vya raia wa Palestina 45 wakiwemo watoto 15 na wanawake wanne huku wengine 360 wakijeruhiwa Mapatano ya usitishaji vita yalitangazwa kuanzia saa tano Jumapili kwa saa za Ghaza. Tangu Ijumaa, utawala wa kizayuni wa Israel ulishambulia Ghaza kwa mabomu na kusababisha hasara kubwa katika maeneo ya raia. Jeshi la Israel linadai kuwa limekuwa likiwalenga wanachama wa harakati Jihadul Islami, wakiwemo makamanda wakuu wa kundi hilo, lakini kulingana na maafisa wa Palestina, karibu nusu ya watu 45 waliokufa shahidi katika hujuma hizo za Israel ni raia. Katika ujumbe aliotuma katika ukurasa wake wa Twitter, na sera Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema hakuna shaka kwamba ndugu za watoto waliouawa shahidi katika mustakabali wa karibu wataweza kuikomboa nchi yao kutoka katika makucha ya maghasibu makatili. Katika kujibu jinai hizo za wazayuni makundi ya mukawama ya Palestina yamevurumisha mamia ya makombora katika miji inayokaliwa kwa mabavu na walowezi wa kizayuni katika ardhi za wapalestina ambazo zimepachikwa jina la Israel, hususan Tel Aviv na uwanja wa ndege wa Ben Gurion. Utawala wa kizayuni umejaribu kuficha hasara ambazo umepata kutokana na maroketi hayo ya wapalestina. Mbali na hayo, satelaiti ya Iran ya Hayam imerushwa katika anga za mbali kwa kutumia roketi la Rasia la Soyuz 21b ikiwa ni hatua mpya ya uhusiano wa kistratejia baina Teherana ya Tehran na Mosco katika masuala ya anga za mbali. Satelaiti ya Hayam imefikishwa katika anga za mbali kwa roketi hilo la Rasia ambalo nalo limerushwa kutokea kituo cha Beikonur Cosmodom huko nchini Kazakhstan ambacho kinasimamiwa na Rasia. Kwa mujibu wa taarifa, satelaiti ya Hayam itatumika katika kuchunguza mipaka ya Iran na kuimarishwa uwezo wa nchi katika sekta za kilimo, usimamizi wa mali asili, mazingira, uchimbaji madini na kukabiliana na kukabiliana na maafa ya kimaumbile. Katika taarifa, shirika la la anga za mbali ISA la Iran limekanusha ripoti kuwa Rasia inalenga kutumia taarifa za satelaiti hiyo kwa muda katika mgogoro unaoendelea sasa huko nchini Ukraine. Taarifa hiyo imesema haiwezekani kwa nchi zingine au yoyote yule kupata taarifa za sateliti hiyo isipokuwa Iran, kwani ina alama za siri za algorithm ambazo zimetayarishwa na wataalamu wa ISA. Kauli hiyo ya shirika hilo la, ila, la Iran imekuja baada ya gazeti la kimarekani la Washington Post kudai kuwa sateliti ya Hayam ya Iran itatumika kuisaidia Russia katika vita huko nchini Ukraine. Sateliti hiyo imepewa jina la Abulfat Omar ibn Ibrahim Khayam Nishapuri, ambaye alikuwa mwanafalsafa, mwanahisabati, tabibu, malenga na mwandishi mkubwa wa Kirani aliyeishi mwishoni mwa karne ya tano na mwanzoni mwa karne ya sita Hijria. Katika miaka hivi karibuni, Iran imechukua hatua kubwa katika uga wa teknolojia pamoja na kuwa inakabiliwa na vikwazo shadidi vya Marekani. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran na idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tuelekee huko barani Afrika ambapo wanamgambo waliwaua wanajeshi kumi na saba wa Mali na raia wanne katika shambulio karibu na mji wa Tessit siku ya Jumapili. Hayo ni kwa mujibu wa jeshi la Mali. Wanajeshi tisa pia wameripotiwa kutoweka na magari na vifaa vimeharibiwa. Hayo yamesemwa na jeshi hilo la Mali jana jioni, na kuongeza kuwa lina shuku waliotekeleza hujuma hiyo kusini mashariki mwa Mali ni magaidi wa kundi la ISIS. Linasema limewaua magaidi saba katika mapigano yaliyojiri Jumapili pia watu wanaoaminika kuwa ni magaidi walioua maafisa watano wa polisi kusini mwa Mali. Idara ya polisi ya Mali imesema kikosi cha doria cha kituo cha polisi cha Sona kilikanyaga kilipuzi na baada ya hapo kukajiri ufyatulianaji mkali wa risasi uliofanywa na washambuliaji. Taarifa hiyo imeongeza kuwa maafisa watano wa polisi waliuawa, mmoja akajeruhiwa na washambuliaji wengine watatu wakatoweka. shambulio hilo Lilifanyika katika mji wa Sona katika eneo la Kotiala karibu na mpaka kati ya Mali na Burkina Faso. Na wananchi wa Moroko waliokuwa na hasira wameteketeza moto bendera za utawala wa Kizayuni wa Israel mbele ya bunge la nchi hiyo katika maandamano ya kulaani hujuma ya utawala huo dhidi ya Ghaza. Aidha, wameteketeza moto bendera hizo za utawala wa kizayuni kama njia ya kulani hatua ya utawala wa wa Moroko kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo. Mnamo Desemba mwaka elfu mbili na ishirini, Moroko na utawala wa Kizayuni wa Israel zilitangaza kuanzisha uhusiano wa kawaida katika mapatano yaliyosimamiwa na Marekani. Kwa mujibu wa taarifa wa, wa Moroko wamekusanyika nje ya bunge la nchi hiyo huku wakipiga nara za kutaka nchi yao isitishe mchakato wa uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni wa Israel. Maandamano hayo yameandaliwa na harakati za Kiislamu na vyama vya mrengo wa kushoto nchini Moroko. Waandamanaji wamelani vikali hujuma ya hivi karibuni ya utawala haramu wa Israel dhidi ya ukanda wa Ghaza, ambapo Wapalestina 45 wameuawa washahidi wa wakiwemo watoto 15. Kati ya nara zilizopigwa na waandamanaji ni pamoja na wananchi wanataka kusitishwa uhusiano wa kawaida na Israel, na Palestina ni amana, uhusiano na Israel ni uhaini. Waandamanaji hao waliokuwa na hasira pia wameteketeza moto bendera za utawala pandekizi wa Israel baada ya kufikiwa mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya Israel na ufalme wa Moroko. Pande mbili zimeimarisha maingiliano ambapo maafisa Israel wa ngazi za juu ya Israel wametembelea Moroko na kutia saini mikataba ya ushirikiano wa kijeshi, kiuchumi, kimichezo na kifilamu. Wananchi wa Moroko wametangaza azma yao ya kuendelea kupinga uhusiano na Israel na kuunga mkono wananchi wa Palestina. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Habari hizo, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstodaycom dcom mkwaju sw. Nakukumbusha tu kwamba tunaendelea kufuatilia kwa karibu uchaguzi wa huko nchini Kenya, ambapo tayari tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini humo IEBC imeanza shughuli ya kuhesabu na kujumlisha kura hizo. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utatupia jicho nukta nne muhimu za hotuba ya Ashura ya Katibu Mkuu wa Ansarullah ya Yemen. Katibu Mkuu wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amehutubia kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya Ashura, hotuba ambayo ina ndani yake nukta nne muhimu za kutafakariwa. Nukta ya kwanza katika hotuba ya Sayid Abdulmalik Badruddin Al Hudhi ni kwamba adui amedhamiria kupotosha fikra sahihi za mafundisho ya dini upotoshaji ni tishio ambalo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei alishawahi kulizungumzia mara kadhaa hapo kabla. Upotoshaji ni kupindua na kugeuza ukweli na hakika ya mambo. Upotoshaji ni kufifisha mafanikio na kuzikuza kasoro na mapungufu. Upotoshaji umo katika uendelezaji wa vita vya kinafsi na kisaikolojia vya adui. tishio hili linafanyiwa kazi katika nyuga kadhaa ikiwemo ya dini. Maadui wanaelewa vyema kwamba dini ni kitendakazi cha kujengea umoja wa jamii ya Kiislamu na ndiyo inayoipa utambulisho wa jamii hiyo. Kwa sababu hiyo, wanatumia kila mbinu, haswa kupitia mitandao ya kijamii, ili kupotosha misingi ya dini na kufuatilia malengo yao yaliyo dhidi ya jamii ya Kiislamu, hususan ya kuihodhi na kuiburuza Kuhusiana na nukta hiyo, katibu mkuu wa Ansarullah anasema maadui wa umma wamedhamiria kupotosha fikra sahihi za mafundisho ya dini yetu, ili kwa kupotosha Waislamu wawakengeushe katika njia yao na kuwadhibiti. Nukta ya pili katika hotuba ya Ashura ya Abdulmalik al Hudhi ni kwamba moja ya mafunzo muhimu zaidi ya Ashura kwetu sisi ni mukawama na kupambana, kukabiliana na dhulma na uonevu mukawama ni fikra iliyopata nguvu zaidi haswa baada ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, lakini chimbuko na asili yake inarejea kwenye mapambano ya Ashura ya Imam Hussein alaihi ssalam. Mapambano ndiyo stratejia muhimu zaidi iliyoinua nafasi ya mhimili wa mukawama katika eneo. Mukawama kama tulivyoashiria, umepata ilhamu katika mapambano ya Ashura katika tukio la Karbala. Imamu huyo watatu wa Waislamu wa madhehebu ya Shia hakukubali kuburuzwa na madhalim, akahitari na kuchagua njia ya mukawama na hatimaye akauawa shahidi kidhulma na kishujaa. Nukta ya tatu katika hotuba ya Ashura ya Sayid Badrudin Al Hudhi ni kuhusu hatua ya baadhi ya nchi za kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni. Uanzishaji wa uhusiano huu umekuwa ukiendelea hadi sasa kwa sura rasmi na isiyo rasmi. Uanzishaji uhusiano rasmi na wahadharani na utawala wa kizayuni ni ule ulioanzishwa haswa na nchi mbili za Imarati na Bahrain mnamo Septemba mwaka elfu mbili na ishirini, na uhusiano usio rasmi ni ule unaoendelezwa na Saudi Arabia, ambao ndio aliotilia mkazo zaidi katibu mkuu wa Ansarullah katika hutuba yake. Na nukta ya nne na ya kistratejia katika hutuba ya al Hudhi ni kwamba ghaya na lengo kuu la maadui ni kuhakikisha hatimaye wanaudhibiti na kuburuza umma wa Kiislamu. Kudhibiti na kuhodhi umma wa Kiislamu ni swala ambalo maadui wa magharibi na wakizayuni wamekuwa wakilifuatilia kwa miongo kadhaa na kwa mbinu tofauti. Hata hivyo, kizuizi kikubwa kinachokwamisha njama yao hiyo ni nchi na mavuguvugu yanayopigania kuwa huru na kujivua na utegemezi na kuwa tayari kupambana na adui ili waweze kujitawala. Hapa ni Tehran na hii ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania, katika anga za mia moja na tano nukta tatu hapo Tanga, kule Mwanza ni mia moja nukta tisa lakini Kigoma ni tisini na tisa nukta saba kwa upande wa Mtwara ni 104.1, Singida 99.1, kama ambavyo pia inasikika katika mkoa wa Lindi. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kutufuatilia na vilevile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kaelekela Omar Mahmud akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema ndugu mtangazaji, salamu alaykum. Na mjibu alaykumu salam. Anasema siku hizi sipati taarifa za ulimwengu Haya, Kalekela Omar huyo Mahmud, sasa sijui tatizo liko wapi ndugu yangu, sijui tatizo ni upande wetu ama upande wako, lakini tutatizama upande wetu huku. Lakini hapa katika mtandao wangu, aha, unaonyesha kwamba unapokea habari zenyewe. Sijui kama labda pengine huja save nambari yetu hii, fanya kuisevu upya na thoban, utaendelea kupokea habari zetu. Asante sana Kalekela Omar ukiwa hapo da. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura ukiwa Tabora, Tanzania, anatushukuru kwa kumtumia habari. Asante sana pia Dakta Yazid Akida ukiwa hapo Chumbageni, Tanga, Tanzania, ametuandikia hapo ubeti, anasema: Wakenya muwe makini kwenye huo uchaguzi, msiufanye utani, yafanyeni maamuzi, kura yandiyo pigeni Mufanyi uteuzi itakapofika jioni mtapata ufumbuzi. Asante sana daktari Yazid Akida kwa ubeti huo ukiwa hapo Tanga. Tumo katika siku za kukumbuka kifo cha mtukufu Ali bin Hussein mashuhuri kwa lakabu ya Imam Sajjad alaihi ssalam. Mtukufu huyo alikuwa katika medani ya mapambano ya Imam Hussein alaihi ssalam katika ardhi ya Karbala. Lakini kwa mapenzi yake Mwenyezi Mungu hakuuawa kama walivyofanywa wenzake katika siku hiyo ya huzuni kubwa. Hayo yote yalitimia ili baada ya kuuawa shahidi baba yake achukue nafasi ya kuwaongoza Waislamu na kuwaelekeza kwenye njia nyofu. Huku tukitoa mkono wa pole kwa mnasaba huu mchungu, tunakukaribisheni wapenzi wasikilizaji, katika dakika chache za kipindi hiki maalum ili tuweze kuzungumzia kwa ufupi maisha ya mtukufu huyo. Imam Sajjad alaihi salam alizaliwa mjini Madina mwaka 38 Hijria, na mapambano ya Karbala yalipojiri alikuwa na umri wa miaka 23. Wakati wa mapambano hayo mwaka 61 Hijria, Imam Sajjad alikumbwa na maradhi makali na hivyo kulazimika kuwa kitandani kutokana na kuwa hakuwa na uwezo wa kufanya harakati yoyote ile katika medani ya vita. Historia imetufahamisha kwamba Imam Sajjad aliposikia baba yake Imamu Husein alayhim assalam akinadi siku ya Karbala kwa kusema ni nani atakayeni nusuru, alijaribu kutoka kitandani licha ya kuhisi maumivu makubwa na udhaifu aliyokuwa nao ili kuitikia wito wa baba yake, lakini shangazi yake Ummu Kulthum alimzuia kufanya hivyo kutokana na udhaifu huo. Alimsihi shangazi yake amruhusu kwenda vitani ili amnusuru Imamu Husein, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Lakini ni wazi kuwa maumivu na udhaifu mkubwa aliyokuwa nao haukumruhusu kupigana pembeni ya baba yake. Hayo yote yalitokana na hekima ya Mwenyezi Mungu ambaye alimtaka Imamu Sajadi abakie hai liendeleze njia na ujumbe wa kuhuisha Uislamu baada ya kuwawa shahidi baba yake Imamu Husein alaihi ssalam. Baada ya kumalizika mapambano hayo ya moja kwa moja katika medani ya vita ya Karbala, duru nyingine mpya mapambano hayo ilianza Imam Sajad alaihi ssalam alikuwa na nafasi muhimu ya kuwafikishia Waislamu ujumbe huo wa mapambano ya Imamu Husein. Imam, Imam Sajad alaihi ssalam na shangazi yake Bibi Zainab alaihi ssalam ndio waliobeba na kutekeleza kwa busara kubwa jukumu la kuwafikishia Waislamu ujumbe huo mzito, tena kwenye mazingira magumu zaidi ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika historia ya Kiislamu. Maisha na hotuba tofauti alizotoa Imam Sajjad baada ya kumalizika tukio la Karbala zinathibitisha wazi kipawa kikubwa cha hekima na mwamko alichokuwa nacho mtukufu huyo. Imam Sajjad alipowasili katika mji wa Kufa kutokea katika medani ya Karbala, huku akiwa ameandamana na msafara wa mateka wa vita hivyo vya kidhalimu, alitoa ujumbe na hotuba kali iliyowaathiri wakazi wa mji huo na kubadilisha kabisa hali yake baada ya kuwabainishia fadhila zake na za watu wa nyumba tukufu ya Mtume. Imam Sajada alaihi ssalam aliwahutubu wakazi wa mji wa Kufa kwa kusema: Enyi watu, na kuwapieni Mwenyezi Mungu, je, mngali mnakumbuka kuwa mlimwandikia barua baba yangu lakini baadaye mkamhadaa? Mlifunga naye mapatano ya kumbai lakini mkampiga vita Je, mtamtazamaje Mtume wa Mwenyezi Mungu atakapokuulizeni siku ya Kiama mlivyowaua Ahlu Baiti wake na kuwavunjia heshima? Kilele cha hotuba za Imamu Sajad alaihi ssalam kilishuhudiwa huko Sham, mbele ya mtawala Yazid, mtawala aliyekuwa dhalimu kutoka kizazi cha Bani Umaya. Mtukufu Imamu Sajad alifichua jinai na ukatili wa Yazid kiasi cha kumfanya ahisi kwamba alikuwa ameguswa na kubanwa mno na maneno hayo. Imamu alibainisha sifa na fadhila zake pamoja na za watu wa nyumba ya Mtume na kuwaambia waliohudhuria mahala hapo kwa kusema: enyi watu, mimi ni mwana wa Fatima, mimi ni mwana wa yule aliyeuawa shahidi akiwa na kiu. Daima alikariri sifa na fadhila za ahlu baiti wa mtukufu mtume na masaibu waliopata katika ardhi ya Karbala jambo lililowaathiri kwa kiasi kikubwa hadhirina na kuwafanya waangue kilio na kububujikwa na machozi Yazidi alifanya hila ya kukatiza hotuba ya imamu Sajjad alayhi salam kwa kuamuru adhana isomwe baada ya kuona kwamba hali ya Sham, makao makuu ya utawala wa Bani Umaya, ilikuwa imeharibika na kuathirika mno kwa maneno na hutuba ya Imamu Sajad, watawala hao walifanya haraka kuurudisha msafara wa mateka wa Karbala mjini Madina. Hotuba hizo pia zinathibitisha wazi ushujaa wa watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, katika kukabiliana na dhulma, hata wakiwa kwenye kambi na makao makuu ya watawala dhalimu kama Yazidi, na kipawa chao kikubwa katika kuamsha dhamira za watu walioghafilika na ukweli wa mambo. Hotuba za Imam Sajad alaihi salam zilileta mwamko mkubwa miongoni mwa watu katika miji mbalimbali. Baada ya mapambano ya Imamu Husein alaihi ssalam, watawala wa Bani Umaya walieneza wimbi la ugaidi na hofu miongoni mwa watu na kufanya ufisadi na dhuluma za waziwazi wazi bila ya kuogopa lolote. Katika mazingira hayo magumu na ya kutisha Imam Sajjad Zainul Abidin aliendelea kuleta mwamko wa kidini miongoni mwa watu na kuwaelekeza kwenye njia nyoofu. Jukumu kubwa zaidi la Imam Sajjad lilikuwa ni kurekebisha sura iliyopotoshwa ya Uislamu na kuwaondoa watu kwenye ujahili. Hii ni katika hali ambayo Bani Umaya walijaribu kuwafanya watu washikamane na masuala ya kidhahiri tu ya dini na kuwaweka mbali na mafundisho halisi ya Uislamu. Harakati ya Imam Sajad iliwafanya watu wengi waliokuwa wakitafuta elimu ya kweli wa mambo kukusanyika kando yake, na hivyo kunufaika na chemchemi ya maarifa yake ya kidini. Moja ya majukumu mazito aliyotekeleza Imam Sajad katika kipindi cha baada ya kumalizika mapambano ya Karbala ni kubainisha maana ya dua muhimu na zenye thamani kubwa katika Uislamu. Dua hizo zote zimekusanywa katika kitabu kitwacho Sahifatu Sajadia. Uchunguzi wa kina wa dua hizo unathibitisha wazi kwamba hazikuwa dua za kawaida, bali zilibeba ujumbe mzito na maalum. Imam alitumia dua hizo kubainisha sababu za kuumbwa ulimwengu na mwanadamu hapa duniani, masuala ya kiitikadi, akhlaki ya mtu binafsi, kijamii na kisiasa Imam Sajadi alikuwa akitumia kila fursa aliyopata kukumbusha tukio chungu la mauaji ya Karbala na kulia hasa alipokumbuka tukio la siku ya Ashura. Imamu Sajadi pia alifahamika kwa ukarimu, usamehevu, huruma na muamala wake mzuri kwa watu. Imamu alikuwa na uungaji mkono mkubwa miongoni mwa watu na hata Umar bin Abdul Aziz, mmoja wa watawala wa Bani Umayya Alikiri waziwazi jambo hilo. Imamu Sajjad aliwaongoza Waislamu kwa kipindi cha karibu miaka 34. Katika kipindi chote hicho Imamu alitumia uwezo wake wote katika kuimarisha masuala ya kifikra na kiutamaduni miongoni mwa Waislamu, na wakati huo huo akifichua utambulisho halisi wa watawala dhalimu wa Bani Umayya. Alieneza maarifa ya Kiislamu miongoni mwa Waislamu, na hivyo kumwandalia mwanawe Imam Muhammad Baqir alayhi assalam uwanja unaofaa wa kuweza kuendeleza maarifa hayo. Ni wazi kwamba watawala wa Bani Umayya nao walikuwa wakifanya kila hila na njama ili kuzima mwanga huo wa maarifa ya Kiislamu. Hatimaye Walid bin Abdul Malik mtawala dhalimu wa Bani Umayya aliamua kumuua kwa sumu Imam Sajjad Zainul Abidin katika siku kama hizi mwaka 95 Hijiria. <tip> Basi atakayemdiriki na amnusuru. Katika hadithi hii ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam twajifunza mambo kadhaa. La kwanza ni kwamba mwanawe alimamu al-Hussein salawatullahi wasalamuhu alaihi atauawa baada yake. Jambo la pili ambalo twaliona katika hadithi hii ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam ni kwamba Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam atusihi na kutuhimiza kwamba atakayemdiriki alimamu al Hussein alayhi salam kabla hajauawa basi, na amnusuru. Mambo haya ambayo twayaona katika hadithi hii yana athari zake katika maisha yetu kama Waislamu. Kila mwislamu, ni sawasawa alikuweko katika zama za bwana mtume sallallahu alayhi wa sallam au alikuja baadaye au yuko sasa, hadithi hii ya muhusu na hadithi hii ya muhusu kwamba Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam ametaka watu wamnusuru mwanawe Alimamu al-Hussein salawatullahi wa salamuhu alayhi. Unaweza kujiuliza, waliokuwepo zama za maza Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam au waliokuwepo katika zama za Alimamu al-Hussein alayhi ssalam kumnusuru kwao ni kupambana ili asiuawe. Vipi sisi ambao hatukuwepo zama za mtume na zama za alimamu al-Hussein alayhi ssalam, tuko leo, vipi tutamnusuru alimamu al-Hussein salawatullahi wasalamuhu alayhi? Kwa sisi Waislamu wa, wa zama hizi, kumnusuru alimamu al-Hussein salawatullahi wasalamuhu alayhi ni kumtetea alimamu al-Hussein alayhi salam juu ya tuhuma mbalimbali ambazo zaelekezwa kwake kuhalalisha mauaji yake, kwa sababu wale waliomuua alimamu Hussein alayhi salam walimuua mara mbili, au walimuua kwa namna mbili. Namna ya kwanza walimuua kimada, kwa kumkata kichwa chake na kumchinja, na mauaji ya pili ilikuwa ni mauaji ya kuchafua jina lake na kuchafua heshima yake, au kwa jina la kisiasa wanaita character assassination, kumharibia mtu sifa yake kumchafua mtu, kueneza uongo dhidi yake. Hili ni jambo baya kabisa ambalo lilifanywa na maadui wa Uislamu baada ya kumuua alimamu al-Husein alayhi ssalam, na kumchafua kwao ni kujaribu kupotosha malengo ya thawra yake. Kuna kauli kwamba alimamu al-Husein alayhi salam alikuwa akitafuta ukubwa wa kidunia, alikuwa akitafuta madaraka, alikuwa ana chuki za kikabila kwa kuwa kabila yake ya Bani Hashim ilikuwa haielewani na kabila ya Bani Umayya ya Yazid. Kwa hiyo alikuwa yuko kwenye chuki za kikabila. Hizi ni tuhuma ambazo zaelekezwa kwa limamul Hussein salawatullahi wasalamuhu alayhi. Kwa hiyo wajibu wetu sisi ni kumtetea Alimamu Hussein, alayhi salam na tuhuma hizi, na kwa ufupi tuweza tukajibu kwamba tuhuma zote hizo ni tuhuma chafu mbaya ambazo haziwezekani zikawepo kwa mtu kama Alimamu al, al Husein salawatullahi wa salamuhu alayhi. Kwa nini? Kwa sababu bwana mtume sallallahu alayhi wa sallam ambaye Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala atwambia wa ma yantiqu anil hawa in huwa illa wahyun yuha, bwana mtume hatamki kwa matamanio yake. Bwana mtume sallallahu alayhi wa sallam ndiye aliyetwambia kwamba mwanawe Hussein atauawa katika ardhi inayoitwa Karbala atakayemdiriki na amnusuru. Swali, vipi bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye hatamki isipokuwa ni wahai, vipi atatuamrisha sisi tumtetee mtu ambaye hayuko kwa ajili ya dini, hayuko kwa ajili ya Uislamu, bali yuko kwa ajili ya tamaa zake za kidunia za madaraka bali yuko kwa chuki zake za kikabila. Vipi Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam atatuamrisha sisi tumnusuru mtume ambaye hatamki isipokuwa kwa matamanio yake? Mtume ambaye hana hisia kwamba huyu ni mjuku wangu, Mtume hayuko hivyo mtume hatamki kwa hisia za kibaba na kiujukuu, kwamba huyu ni mwanangu, kwa hiyo niseme hivi, hata kama yuko kwenye batili ni mwanangu kwa hiyo nimtetee. La, bwana mtume sallallahu alayhi wa sallam hayuko hivyo. Kila analolisema bwana mtume ni haki. Katika riwaya mashuhuri eh, bwana Abdullah ibn Amri ibn Al-As alikuwa kila akiandika hadithi hadithi ya ya bwana mtume akizungumza hadithi alikuwa akiandika baadhi ya watu wakastashkil wakati ya ishikali kwamba vipi wewe unaandika kile unachokisikia kwa mtume? Mtume wakati mwingine ana furaha sana anatamka maneno siyo. Bwana Abdallah ibn Amr akenda kwa bwana mtume kumwelezea kwamba watu wamenikataza na nisiandike maneno yako, kwa sababu wewe wakati mwingine watamka maneno kwa furaha, wakati mwingine watamka maneno kwa hasira. Bwana mtume salallahu alaihi wasalam akamwambia: uktub, andika. Fawalladhi nafsi biyadihi na hapa, kwa yule ambaye nafsi yangu iko mikononi mwake. la yakhruju minhu illa haq, hapatoki kwenye kinywa hiki isipokuwa haki. Kwa hiyo hak, Bwana Mtume hawezi kusema maneno ambayo si ya haki, eti kwa sababu amtetee mjukuu wake. Mtume hayuko hivyo, sisi ndo tuko hivyo. Sababu ya pili ni kwamba twaona sisi katika maisha kwamba wale wanaotafuta maslahi ya kidunia huwa hawendi front line kupambana, hawendi mstari wa mbele kupambana. Tukiangalia katika nchi mbalimbali ambazo zina vita, kule ambako kuna vita vya kupigania madaraka, twaona kwamba wale viongozi wa waasi hawendi wao wenyewe kupigana wala hawapeleki ndugu zao kupigana, bali wanapeleka watu wengine kupigana kwa niaba yao. Familia zao ziko Paris, familia zao ziko Belgiji, familia zao ziko London wanapeleka watoto wa watu wengine wende wakapambane kwa ajili yao. Kwa nini? Kwa sababu wao wanapigania maslahi ya kidunia, wakaenda frontline wakiuawa, watapata vipi maslahi ya kidunia? Lakini alimamu l Husein alaihi ssalam alitoka yeye mwenyewe na wanawe na familia yake na ndugu zake. Tarikhi yatwambia kwamba imamu Husein aliuliwa yeye na familia yake takriban watu kumi na mbili katika familia yake. Vipi mtu kama huyu utadai kwamba alitoka kwa ajili ya maslahi yake? Watu wanaotafuta maslahi kidunia huwa hawatoki na familia zao, hawendi wao wenyewe, wanatuma watoto wa watu wengine. Lakini Imam Hussein alayhi salam alitoka yeye mwenyewe na ndugu zake na wanawe na familia yake. Hii atuonyesha kwamba bwana mtume sallallahu alayhi wa sallam alikuwa akitetea jambo kubwa kuliko tunavyofikiria sisi kwamba alikuwa akitafuta ukubwa wa kidunia la, alikuwa akitafuta kheri ya Uislamu, alikuwa akitafuta mafanikio na maslahi ya Uislamu. Ndio maana akawa tayari atokeye mwenyewe na ndugu zake na watoto wake kwa ajili ya Uislamu. Kwa hiyo hadithi hii ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam yatuhusu sisi katika zama hizi kwamba tumtetee alimamu al-Husaini alaihi ssalam dhidi ya tuhuma mbaya na chafu ambazo zatolewa kwake yeye. Kwa hiyo ye. hadithi hii haihusiki tu na watu waliokuwekwa zama za Imam Hussein, bali yahusika kwa Waislamu wote waliokuwepo wakati huo wa sasa na watakao kuja wote, wana wajibu wa kumnusuru al-Imam al-Hussein alayhi ssalam dhidi ya tuhuma mbaya ambazo atuhumiwa. Assalamu alayka ya sayyidi wa maulai Katika historia leo ni Jumanne tarehe 11 Muharam 1444 Hijiria sawa na tarehe 9 Agasti mwaka mbili na na mbili. Siku kama ya leo miaka tatu iliyopita, yani tarehe 1 na moja hijiria, msafara wa mateka wa familia bwana mtume Rehman, ya bwanamtume muhammad rehma na ya aa juu yake na kizazi chake, baada ya tukio chungu la mauaji ya siku ya Ashura, ulianza safari ya kuelekea ya Sham yaliyokuwa makao makuu ya utawala wa dhalim wa Yazid bin bna baada ya majeshi ya Yazidi yaliyokuwa yakiongozwa na Omar bin Saad kumuua shahidi Imam Hussein alayhi salam na masohaba wake, majeshi hayo ambayo hayakuwa na chembe ya ubinadamu moyoni yalianza kupora vitu vya thamani vya msafara wa watu wa familia ya mtume mtukufu wa Uislamu. Askari hao sanjari na kuchoma moto mahema ya Imam Hussein alayhi salam na watu wake, waliwanyang'anya pia wanawake mapambo yao na kila walichokuwa nacho. Jioni ya siku kama ya leo msafara wa familia ya Imam Hussein alayhi salam uliokuwa ukiongozwa na Imam Sajad alayhi salam na Bibi Zainab alayhi salam ulielekea Kufa na baadaye Shamu. Miaka 77 iliyopita katika siku kama hii ya leo, zikiwa zimepita siku tatu tangu Marekani iushambulia kwa bomu la nyuklia mji wa Hiroshima huko Japan, Washington iliushambulia pia kwa bomu jingine la nyuklia mji wa bandari wa Nagasaki kwa amri ya Harry Truman, rais wa wakati huo wa nchi hiyo. Jumla ya watu elfu themanini walifariki dunia dakika chache tu baada ya shambulio hilo la bomu la nyuklia huko Nagasaki, na wengine walipoteza maisha baada ya kupita miezi na miaka, kutokana na athari mbaya za mada hatari za mionzi nururishi au radioactive. Maafa makubwa ya mashambulizi ya mabomu ya nyuklia ya Marekani huko Hiroshima na Nagasaki yaliyofanyika kwa lengo ya kuilazimisha Japani isalimu amri kikamilifu mbele ya majeshi ya wa waitifaki yalikuwa kengele ya hatari kwa walimwengu kwamba nchi zinazomiliki silaha za atomiki hususan Marekani hazisiti kufanya jinai za kutisha kama kuangamiza kizazi cha wanadamu kwa ajili ya kufikia malengo yao. Siku kama ya leo miaka 60 iliyopita Hermann Hesse, mwandishi na malenga mashuhuri wa Ujerumani, aliaga dunia. Alizaliwa mwaka 1877 katika familia ya kidini na kuanza kazi ya utunzi wa mashahiri katika kipindi cha kuinukia kwake. Akiwa na umri wa miaka 20, Hesse alitoa diwani yake ya kwanza ya mashahiri mwaka 1912. Mwandishi na malenga huyo mashuhuri wa Ujerumani alichukua uraia wa Uswisi na kuichagua nchi hiyo kuwa makazi yake ya kudumu. Mwishoni mwa umri wake alifanya safari katika baadhi ya nchi za Mashariki na kuathirika na tamaduni, mafunzo na mienendo ya kimaadili ya wananchi wa maeneo hayo. Mwaka 1946 malenga huyo alitunukiwa tuzo ya Nobel. na miaka 48 iliyopita, na katika siku kama ya leo, Richard Nixon, rais wa zamani wa Marekani kutoka chama cha Republican, alilazimika kujiuzulu kwenye wadhifa huo baada ya kukumbwa na kashfa ya kufanya udanganyifu kwenye uchaguzi wa rais, kashfa iliyojulikana kwa jina la Watergate. Nixon alilazimika kung'atuka kwenye nafasi ya urais na kumpisha Gerald Ford, aliyekuwa makamu wa rais, ambaye aliendeleza kipindi hicho cha urais kwa muda wa miaka minne. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.