Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Alif Lam Mim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake ni uongofu kwa wachamungu, ambao huyaamini ya ghaibu na hushika sala na hutoa katika tuliowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, na akhera wana yakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa mola wao mlezi, na hao ndiyo waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara, 99.1 Maarifa FM Lindi na 99.1 Maarifa FM Singida. WhatsApp yetu ni plus 9890350654 87 email yetu ni Swahili radio irr. Mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa naye Shekh Salum Mwega wa Qum hapa Iran na mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Muharama. Baadaye tutakuwa na macho yetu magazetini na makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ya mchana ya idhaa Kiswahili Radio Teheran. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. upigaji kura unaendelea kwa utulivu nchini Kenya. Tume ya uchaguzi yasimamisha uchaguzi wa bunge wa Rongai. Iran yasema makubaliano kamili ya nyuklia lazima yadhamini haki na manufaa ya taifa la Iran. Msemaji wa Jihadul Islam ya Palestina asema Wazayuni hawakutarajia wa Palestina wanaweza kujihami kiasi chote kile. Afrika Kusini yataka mshikamano wa kimataifa kukabiliana na changamoto za dunia. Habari kamili. Uchaguzi mkuu nchini Kenya unaendelea hivi sasa kwa utulivu na amani huku wananchi wengi wakiwa wamejitokeza kuchagua viongozi wao. Kuna dosari za hapa na pale zimejitokeza, na tayari mirengo miwili mikuu ya Azimio na Kenya kwanza imelalamikia rafu, lakini hadi hivi sasa upigaji kura unaendelea vizuri. Miongoni mwa dosari zilizojitokeza ni hitilafu katika karatasi za kupigia kura ambazo zimepelekea kusimamishwa upigaji kura wa ubunge katika jimbo la uchaguzi la Rongai. Toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation limeripoti habari hiyo na kumnukuu mkuu wa tume ya uchaguzi ya IEBC, kaunti ya Nakuru, bwana Joseph Mele akithibitisha habari ya kusimamishwa uchaguzi wa bunge wa jimbo hilo la Rongai na kusema kuwa upigaji kura huo umesimamishwa kwa muda, lakini hakutoa maelezo zaidi. Wafuasi wengi wa wagombea wa ubunge wa Rongai akiwemo mgombea anayetetea kiti chake Raymond Raymond Moi wa chama cha KANU, Paul Chero wa chama cha UDA na Luka Kigen wa chama cha CCM, wamesema wameshtushwa na kusimamishwa zoezi la kupiga kura kwenye jimbo hilo kutokana na dosari hizo za makaratasi ya kupigia kura za ubunge. Wagombea wakuu wawili wa urais Raila Odinga na William Ruto wamepiga kura zao mapema leo asubuhi ambapo vituo vya kupigia kura vimefunguliwa saa 12 asubuhi na vinatarajiwa kufungwa saa 11 leo jioni. Katika uchaguzi huu wa leo Jumanne, wananchi wa Kenya wanachagua viongozi 1882 watakaoshikilia nyadhifa mbalimbali mbali za kisiasa kwa kipindi cha miaka mitano ijayo. Tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC imesema katika taarifa yake rasmi kwamba watu milioni 22 laki moja elfu ishirini mia nne hamsini na nane wamesajiliwa kupiga kura na wagombea 16098 wanawania viti mbalimbali kuanzia urais, ugavana, useneta, ubunge, uwakilishi wa wanawake na udiwani. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, jana jioni alifanya mazungumzo ya simu na Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, na sambamba na kumpongeza kwa juhudi zake za kurahisisha kufikiwa makubaliano ya nyuklia huko Vienna, amesema kuwa makubaliano yoyote yale lazima yadhamini manufaa na haki ya taifa la Iran, hasa kuondolewa vikwazo vya kidhulma ilivyowekewa. Hosen Amir Abdulahian amesisitiza pia kuwa timu ya mazungumzo ya Iran inashiriki katika mazungumzo ya Vienna kwa nia safi na ya kweli kwa ajili ya kufikia makubaliano imara na madhubuti na kuweza kutatuliwa masuala yaliyobakia kwenye mazungumzo hayo. Ameongeza kuwa ana matumaini ya kufikiwa mapatano katika mazungumzo hayo iwapo nchi za Ulaya zitaangalia mambo kwa uhalisia wake na kama Marekani itafuata njia sahihi za kuweza kufanikisha mapatano hayo. Kwa upande wake, Josep Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, amesema katika mazungumzo hayo ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Iran kwamba anavyoona yeye kumepigwa hatua ya kiasi fulani katika awamu hii mpya ya mazungumzo ya Vienna na anaona mazungumzo hayo yamefuata mkondo sahihi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambayo ni nchi inayowajibika katika ahadi zake, mara kwa mara imekuwa ikisema kuwa kwa vile ni Marekani ndiyo iliyojitoa kwenye mapatano ya nyuklia ya JCPOA na ndiyo iliyoiwekea vikwazo vya kidhuluma Iran, nchi ya mapatano hayo ya kimataifa ndiyo inayowajibika kuondoa vikwazo hivyo na kurejea kwenye mapatano hayo kabla ya upande wowote mwingine. Msemaji wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina amesema kuhusu vita vya siku tatu vya Gaza kwamba utawala wa kizayuni unaoikalia kwa mabavu Quds tukufu umeemewa na haukutarajia kuwa Wapalestina wangeweza kujihami kiasi chote kile. Jioni ya siku ya Ijumaa ya tarehe 5 Agosti, ndege za utawala wa kizayuni zilianzisha mashambulizi makali dhidi ya baadhi ya maeneo ya ukanda wa Gaza, na vita hivyo vya siku tatu vimepelekewa Palestina 45 kuwa washahidi na wengine 360 kujeruhiwa, wakiwemo wanawake na watoto wadogo. Makundi ya mukawama ya Palestina yalijibu jinai hiyo kwa kuitwanga miji na vitongoji vya kizayuni kwa mamia ya makombora. Tel Aviv mji mkuu wa utawala wa Kizayuni, pamoja na uwanja wa ndege wa Ben Gurion, pia ulipigwa kwa makumi ya makombora ya wana mapambano wa Palestina. Wazayuni sitini wamejeruhiwa na kuwahishwa hospitalini baada ya maeneo yao kutwangwa kwa makombora ya wana mapambano wa Palestina. Tariq Izzuddin, msemaji wa harakati ya Jihadul Islam ya Palestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan Alisema jana wakati alipohojiwa na shirika la habari la Farse kwamba utawala wa Kizayuni ulidai kuwa umevunja nguvu za brigedi za Quds tawi la kijeshi la Jihadul Islami, lakini ulitahayari na kuemewa baada ya kukumbwa na majibu makali ya makombora kutoka kwa wanamapambano wa Palestina. Amesema utawala wa Kizayuni unatambua vyema kuwa harakati ya Jihadulislami ni kiungo muhimu sana cha mukawama wa Palestina huko Gaza, ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Kuds, na kwamba medani zote hizo za mapambano haziwezi kutenganishwa wala kushindwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Tehrani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Afrika Kusini amesema kuwa viongozi wa dunia wanapaswa kushikamana na kuwa kitu kimoja katika kukabiliana na changamoto za kila namna zinazoyakabili maeneo mbalimbali ulimwenguni. Bi Naledi Pandor amesema hayo katika hotuba aliyoitoa wakati alipoonana na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, mjini Pretoria jana Jumatatu. Amesema dunia hivi sasa inapitia kipindi kigumu sana. Mataifa ya dunia yanapambana na gharama kubwa za mafuta na nishati, chakula na usafirishaji, vitu ambayo ni mahitaji ya kimsingi kabisa ya kila mwanadamu. Bi Pandor pia amewataka viongozi wa dunia kuhakikisha wanaheshimu na kutekeleza kivitendo maazimio ya Umoja wa Mataifa na mikakati ya G7 na G20 ya kukabiliana na ukosefu wa usalama wa chakula, masuala ya afya duniani, amani, ugawaji wa kudumu na wa kiuadilifu wa nishati pamoja na usalama wa mwanadamu. Amesema kwa kushirikiana pamoja mataifa ya dunia yanaweza kupata ustawi mkubwa na maendeleo ya kumhudumia vizuri mwanadamu, kukuza na kuimarisha jamii, kujiamini, uadilifu wa kijamii na kushirikishwa vilivyo wananchi katika maamuzi ya nchi zao. Na televisheni moja ya Algeria imeripoti kuwa wahajiri sita wamefariki dunia baada ya boti yao kupinduka na kuzama katika fukwe za nchi hiyo. Televisheni hiyo ya binafsi ya Annahar imeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa miili ya wahajiri hao sita imeopolewa majini, huku wahajiri wengine sita wakiwa wamejeruhiwa, akiwemo mwanamke mmoja mja mzito na kuwahishwa hospitalini magharibi mwa Aljaz, mji mkuu wa Algeria. Ukitoa wahajiri hao 12 waliokufa na kujeruhiwa, waliobakia wengine wote waliokuwemo kwenye boti hiyo wamepotea na hawajulikani waliko. Kuto kuweko siasa madhubuti za nchi za Ulaya za kukabiliana na wimbi la wahajiri kumepelekea maelfu ya wahamiaji haramu kufa maji na kupotea baharini wakati wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kuelekea barani Ulaya kwa ndoto za alinacha za kupata maisha bora. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uchambuzi wetu wa kisiasa mchana huu una kichwa cha maneno kinachosema: nukta nne muhimu za hotuba ya Ashura ya katibu mkuu wa Ansarullah ya Yemen. <muchasimu> Katibu mkuu wa harakati ya Answarullah ya, ya Yemen amehutubia kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya Ashura, hotuba ambayo ina ndani yake nukta nne muhimu za kutafakariwa. Nukta ya kwanza katika hotuba ya Sayid Abdulmalik Badrudin l Huthi ni kwamba adui amedhamiria kupotosha fikra sahihi za mafundisho ya dini. Upotoshaji ni tishio ambalo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei alishawahi kulizungumzia mara kadhaa hapo kabla. Upotoshaji ni kupindua na kugeuza ukweli na hakika ya mambo. Upotoshaji ni kufifisha mafanikio na kuzikuza kasoro na mapungufu. Upotoshaji umo katika uendelezaji wa vita vya kisaikolojia na kinafsi vya adui. Tishio hili limefanyiwa kazi katika nyuga kadhaa ikiwemo ya dini. Maadui wanaelewa vyema kwamba dini ni kitendakazi cha kujengea umoja kwa jamii ya Kiislamu na ndiyo inayoipa utambulisho jamii hiyo. Kwa sababu hiyo wanatumia kila mbinu hasa kupitia mitandao ya kijamii ili kupotosha misingi ya dini na kufuatilia malengo yao yaliyo dhidi ya jamii ya Kiislamu, hususan ya kuihodhi na kuiburuza. Kuhusiana na nukta hiyo, katibu mkuu Ansarullah amesema maadui wa umma wamedhamiria kupotosha fikra sahihi za mafundisho ya dini yetu, ili kwa kuwapotosha Waislamu wawakengeushe katika na kuadhibiti. Nukta ya pili katika hotuba ya Ashura ya Abdul Malik Alhuthi ni kwamba moja ya mafunzo muhimu zaidi ya Ashura kwetu sisi ni mukawama na kupambana, kukabiliana na dhuluma na uonevu. Mukawama ni fikra iliyopata nguvu zaidi hasa baada ya mapinduzi ya kiislamu ya Iran, lakini chimbuko na asili yake linarejea kwenye mapambano ya Ashura ya Imamu Husen alaihi ssalam. Mapambano ndiyo strategia muhimu zaidi iliyoinua nafasi ya mhimili wa mukawama kwenye eneo hili. Mukawama kama tulivyoashiria, umepata ilhamu katika mapambano ya Ashura katika tukio la Karbala. Imamu huyo wa tatu wa waislamu madhehebu ya kishia hakukubali kuburuzwa na madhalimu, akakhitari na kuchagua njia ya mukawama na hatimaye akauawa shahidi kidhulma. Na kishujaa. Katibu mkuu Ansarullah ameashiria funzo na somo hilo la Ashura na kusema, hali halisi ilivyo inatufanya tufuate msimamo Imam Husena, wa Imamu Husein alaihi ssalam wa kukabiliana na dhulma na uonevu na tusikubali katu kupigishwa magoti na kunyongeshwa. Hii like, ni idhaa ya Kiswahili sauti so ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Sheikh Salum Mwega wa Qum hapa Iran na mawaidha ya Muharam <tip> Mimi naona nizungumzie kuhusu subira, Sabrul Imam, subira ya Imam Hussein. Tukiangalia sifa ya subira, ni kwamba tunakuta kitu ambacho sifa iliyodhihiri sana sana katika Karbala na msafara huu wa Imam Hussein, sifa kubwa ambayo ilidhihiri ilikuwa ni sifa ya subira. Tunamuona Imam Hussein ana sifa nyingi, ndiyo ibada na ucha Mungu na watu wake pia wako lakini, sifa ya subira ndiyo sifa ambayo iliyodhihiri toka mwanzo wa safari yake mpaka mwisho, na utakuta ya kwamba kuna sehemu zile ambazo zinaonyesha ya kwamba Imam Hussein na watu wake walipambika na sifa hii, na pia sifa hii ya subira ni sifa muhimu sana ya kwamba kwamba imamu mwenyewe hawezi kuwa imamu bila kuwa hana subira. Subira yake tunaonyesha kwenye Quran, sharti la uimamu ni kwamba awe ni mwenye subira, kama vile aya inasema: wajaalna minhum aimmatan yahduna liamrina lama sabaru wa kanu biayatina yuqinun. Yani wajaalnah minhum aimma, na tukajaalia miongoni mwao maimamu yahduna bi amrina, wakawa wanaongoza watu kwa amri yetu, sio kwa amri yao, kwa amri yetu. Lamma sabaru, walipo walifikia daraja hii, waliposubiri wakafikia subira hii. Sifa walipoipata ndio wakafikia daraja ya nini? Ya uimamu. Tuongeze pia, tunakuta pia mitume ambao wanaitwa ulul azm sifa miongoni mwa zilizo ambazo zimewafanya kuwa wao ni mitume waliorusul ambao wameteuliwa juu ya marasuli wengine wote ni sifa ya nini? ya sabr, fasbir kama sabara ulilazmi mina rusul. Hiyo ndio iliwafanya wakafikia. Lau kama hana subira hawezi kuchukua jukumu la uimamu, kubeba majukumu haya Mwenyezi Mungu yanataka subira kwa sababu al ulamaa warathatul anbiya. Kwa hivyo inabidi mtu awe na sifa ya hali ya juu yani subira ya hali ya juu. Ikiwa muuza, yani mtu mwanabiashara, tutampata ana sifa ya subira katika kutafuta riziki yake. Tukiendelea tunaona pia imamu Hussein baada ya kuwa sharti ni hilo, na pia tunaona pia katika ki, nini matokeo ya Karbala, tunapata ya kwamba yeye sifa kubwa ambayo pia alikuwa nayo ni hiyo, mpaka tunapata katika zi ziara Imam Sadiq alayhi ssalam, anamzuru babu yake na kumzungumzia kwa sifa hizi, anasema ya kwamba wasabarta ala aladha fi jambe muhtasiban hatta ataka alyaqin. Anasema na ulisubiri maudhi fi jambih katika njia ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa, muhtasiban sio subira tu hivi ukiwa unaweka nia ya kwamba unatarajia malipo kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, hata ataka yakin, mpaka mauti yakakufikia. Subira anasifiwa, tuone pia ana sifa ya juu zaidi kuliko hata watu wengine wote, kiasi kwamba hata malaika wenyewe wanashangazwa na subira yake vile. Katika ziara pia vile inaendelea inasema, waqad ajibtu ajibat min sabrika malaikatu samawati na malaika walishangazwa, malaika wa binguni walishangazwa, walistaajabishwa na subira yako. Ilikuwa subira ya hali ya juu, mpaka malaika wenyewe wanashangazwa, yani hawajaona mtu mwenye subira kama huyu. Tutaona ni vipi, daraja gani alikuwa amefikia. Ikiwa tutaweza kufahamu kidogo kiwango kile cha daraja yake aliyofikia, Imam Hussein sharti la majeshi wake, masahaba wake na wale waliokuwa pamoja naye, sharti ambalo aliwawekea lilikuwa ni sharti la subira. Ikiwa una subira, njoo; ikiwa huna subira, baki. Sikia maneno yake, anasema ya kwa kwamba anasemaje? Anasema, anasema ayuhannas, enyi watu, na hazungumzi yani, kuonyesha kutokana na kauli yake anazungumza hata na wasiokuwa Waislamu. Yaani kwamba hata yule ambaye kama vile Wahab ambaye alikuwa ni Mkristo pia anazungumziwa ataingia kwenye kundi hili. Ayuhan nas, enyi watu. Faman kana minkum yasbiru ala haddi saif wa ta'nil asinna falyakum ma'ana mana wa illa falyansarif anasema enyi watu, man kana minkum yasbir, yule ambaye ana nguvu ya kusubiri kusubiri nini? ala hadi saif, ana subira ya makali ya mapanga, anaweza kusubiri kukatwa na akasubiria, basi wa ta'nil asinna, na kudungwa kwa mikuki, fali yakum maana, basi asimame twende pamoja katika vita hivi. Wa illa faliyansarif, na sivyo basi naondoke aende zake. Sharti kubwa ni subira, kwa sababu kama tutakavyoona watu wale walivyopigana walikuwa kweli wana sifa hii, na ndiyo sababu wa imamu akawaita ya kwamba ni aufia na walio kheri kabisa kuliko watu wote. Hakuna kama hawa katika umma wa Kiislamu au tangu viumbe walivyoumbwa mpaka sasa, hakuna yule ambaye ana sifa amefikia sifa kama hii. Sasa tuone mfano tukiangalia kidogo, kwanza mifano tuangalie miwili mitatu katika maswahaba, subira yao tunaona ya kwamba Imamu Husein alipowakusanya akawaambia, kwamba usiku umeingia giza hilo, na yule ambaye anataka aondoke, wananitaka mimi, hawana haja na mtu mwingine. Mtu ambaye anataka na aondoke, basi aende zake. Basi kila mmoja ambaye alikuwa hapo pale katika maswahaba walizungumza, kila mmoja akawa anaonyesha vile alivyo na sharti lile amelitimiza. Kuna Zuhair ibn Alqain akizungumza kumwonyesha imamu ya kwamba yeye yuko na sifa zile zinazostahili na pia hataki kumwacha imamu, alisema ya kwamba mimi natamani lau kama hata nitauliwa mara elfu, yani nauliwa nafufuka, nauliwa nafufuliwa, ni nifanye hivi kwa njia hii, niwe nimekuhifadhi wewe na, na familia yako na watoto hawa, basi ndio furaha yangu. Yani anaonyesha kifo kwake si kitu, yaani yuko tayari hata kufa. Sharti ile la kukatwa, hamna shida. Tunamkuta pia watu kama Habibi ibn Madahir akawa anazungumza, anasema ya kwamba mimi niko tayari hata kama eh, nita nitauliwa mwili wangu uchomwe, ma, majivu yangu yapeperushwe, ni hali yangu pia irudi vile vile, ifanyike hivi mara sabini, mimi niko tayari kufanya hivi mpaka nitakapo fariki. Tukiangalia, hao ni wawili katika mazungumzo. Sasa tuone katika vitendo. Tunaona kwamba ilipofika wakati wa swala Imam Hussein aliwaamrisha katika kuswali, akawaweka watu kadhaa wawe ndi wenye kuswali na wengine wakawa wakapatiwa jukumu la kuchunga kuwahifadhi na kuwachunga na kuchunga nini, wale maadui wasija wakawavamia. Basi wakasimamisha swala, Zuhair ibni al-Qain na mwingine alikuwa akiitwa Said wakasimama. Basi ajabu ni kwamba huyu ambaye anaitwa Said kupigana kwake, yani wale walipokuwa wakija kuvamia, yeye alihakikisha ya kwamba hakuna mshale wala mkuki utakaompata imamu Hussein yeye alikuwa akizuia kwa mwili wake. Mshale ukija, anaweka kifua chake, mara kichwa chake, mara mkono wake. Ni nani anaweza kufanya hivi ila mtu mwenye subira na asiyejali? Na ilipatikana ya kwamba nini baada ya kuwa mema, ameanguka chini na akazungumza na imamu. Ilipatikana ya kwamba ana majeraha chungu nzima ambayo alikuwa nayo ya kutokana na nini na kupigwa na mikuki na mishale. Sasa huo ni mfano, tuangalie mfano mwingine ambao sasa si mfano wa katika zama hizi. Imam Hussein anawazidi hata baadhi ya watukufu, subira yake inashinda, bali si yetu, hata walioshiriki katika vita vya Karbala wanashinda, hata waliotangulia katika watu watukufu. Nani kwa mfano? tunakuta Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alimuotesha Nabii Ibrahim alaihi salam, akamuonyesha kwamba huku anamchinja mwanawe Ismail. Akaona mara kadhaa, mpaka akafikia yakini ya kwamba hii ni amri kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na akafanya nini? Akamwambia mtoto wake, akamwita mwanawe, akamwambia mwanangu, eh, aya inayosema in iraitu anni adhbahuka madha tara, akasema ya kwamba mimi nimekuona kwamba ninakuchinja, utasemaje? Unasemaje? maoni yako ni kuhusiana na jambo hili, ni amri ya Mwenyezi Mungu. Yule akasema kwamba ya abati ifal ma tumar satajiduni insha Allahu minaswabirin, kwamba fanya chochote kile unachoamrishwa, mimi utanipata katika wale wenye subira. Ha, saa tuone subira yake ilipofika ni ku kitendo hiki kufanyike ambacho alipata sifa kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala. Ilipofika akachukuliwa na baba yake, wakaenda sehemu. Baba yake kwanza hakutaka kumficha, ndio akamwambia hivyo, awe ataridhia, na yeye alikuwa anajua ni amri ya Mwenyezi Mungu. Basi walipoenda wakatoka, na mama yake Hajar hakujua wanaenda wapi, akafikiria wanaenda kutafuta kuni. Basi walipofika huko, akamwambia, baba yangu, ili mambo yaende sawa, chukua kamba unifunge vizuri mikono yangu, miguu yangu kabisa ili nisije nikapatwa na kufadhaika na nini nikawa labda nitakosa kufanya vile. Alafu kisha nguo zangu hizi zitoe, ili ukienda umpatie mama, baadaye asione damu akaathirika, baadaye akawa akinikumbuka au akipata ye. Alafu kisha pia vile vile nifunge macho yangu ndiyo, yale e, tusije tukafadhaika pia. Sasa ikawa nini mambo yakafanya, alafu kisu akaambiwa ki, kichonge kabisa kitie makali kabisa akakitia makali kabisa ikawa ndio ki, basi, alipofanya vile na akachukua akawa na kikata, malaika Jibril akaja akakigeuza badala ya kuwa kwa makali yake kikawa kwa upande mwingine, sasa badala yake hakikumkata. Alafu baadaye ndio yule akatolewa akawekewa nini, kondoo ambaye ametokana peponi. Sasa Mwenyezi Mungu akamwambia Ibrahim, kat sadakta ruya, umetekeleza ki, nini ndoto yako. Alafu kisha akamwambia aya vile inasema, wafadainahu bidhibhin adhim, na tukamfanyia fidia ya Ismail kwa dhibhin dhabiha au kafara ambaye ni kubwa zaidi kubwa sana adhimu, kwani kwa sababu ilikuwa imetoka peponi na ni kondoo yule. Sasa tuone hizi hali ambazo yuko nazo yeye, alikuwa hata alitumia kisu kikali ndio asifanye nini, asisikie uchungu, akikatwe shingo lake likatwe. Pili via, tunaona anafungwa kamba na hizo hali zote, ndio alikuwa nasubira, na subira na akasifika mwenye na Mwenyezi Mungu na katika minasabirini. Lakini tumuone Imam Hussein subira yake ilikuwa vipi? Subira yao hata subira ya hawa wengine, Bibi Maryam alaiha salam, ambaye ilipofika ni wakati wa kuzaa alisema vipi: ya laitani mitu kabla hadha wa kuntu nasiyan mansia Asema laiti ningekuwa nimeshakufa kabla hapa, na nikawa ni kitu ambacho kimesahaulika, machungu yale ya uzazi. Subira yake ilikuwa nzuri. Lakini hebu angalia, Bibi Zainab alipoambiwa, ya kwamba hebu ona vile Mwenyezi Mungu amemfanyia nini ndugu yako, akasema mara aina ila jamila, ila jamila, hatukuona ila mazuri. Hakulalamika. Pili, tunaona pia ilipokuwa baada ya kuwa amefariki ame Imam Hussein, na walipokuwa wakipitishwa pale, alienda akamchukua Imam Hussein, kiwiliwili chake kimekatwa kichwa, kimekatakatwa vipande vipande, kimejaa damu. Yeye alikuja akakiinua kiwiliwili kile, akasema Allahumma taqabbal hadha alqurban, Ewe Allah, pokea nini hii kafara ambayo tumeitoa. Hakulalamika, subira maana yake ni kwamba usikuwe usiwe na shikaya usiwe na malalamishi usiseme lolote. Msiba uliopatikana ulikuwa mkubwa sana. Imam Husein alaihi salam, subira yake ilikuwa ni nzito, watu wake wameuawa, akiwaona amewaona masahaba wake, Bureir amemuona Habib vile walivyokuwa akiuawa wengine wakikatwa vichwa mbele yake, wengine wakipigwa mishale, na wengine hali tofauti tofauti, mpaka kufikia mwanawe Ali Akbar ambaye alikatwa vipande vipande, akawa baada ya kuwa amepigana akarudi, akawa hana maji, anaomba maji, kiu kimemzidi. Aliporudi kupigana mara ya pili, kwa bahati mbaya, farasi wake akawa amechanganyikiwa akawa anaelekea upande wa majeshi, na alipofika kule wakamzingira wote na ikawa wanamkata kwa panga zao vipande vipande, wakamkata iraban iraban. Imamu Hussein yote aliyaona haya na akiwa akisubiria mpaka kufikia ndugu yake Ab Abulfadlil Abbas. huyo Abulfadlil Abbas inasemekana baada ya kuwa amefariki siku ya tatu wale Banu Asad walipokuja walipokuwa wakijaribu kumwinua, wanasema ya kwamba walikuwa wanashindwa. Mwili wake ulikuwa umekatika vipande vipande, walikuwa kila waki, kipande kingine kinaanguka, wakishika upande huu kipande kinaanguka, mpaka walishindwa, mpaka alipokuja Imam Ali Zainul Abidin ndio alikuja, ndio wakamzika Imam Hussein alaihi salam. Katika muda wake wa mwisho, baada ya kuwa watu wote wamefariki, akawa anatoka akaenda ni mwenye kupigana, walipigana vita vikali sana, akawa imamu anawashambulia, na huku pia wanamshambulia, kiasi kwamba akatenganishwa na familia yake. Baada ya muda tena, akawa ameweza kutoka imamu Hussein. Baada ya kuwa wameona amewazidia sana, walifanya nini? Waliamua kumpiga kwa upande wote, wakasema kwamba huyu mtu hawezi kushindika, basi tumpige mishale. Ikawa wakampiga watu karibu zaidi ya watu elfu mbili wakawa wote wamemwelekea Imam Huseini na kwaelekeza mishale yao, na ikawa imetupwa umwili wake utabaki vipi? Inasemekana alikuwa na mishale chungu nzima ambayo ilimuingia yeye akawa ameshindwa, amewezwa, amekuwa dhaifu. Mara mmoja akaja akampiga kwa jiwe kwenye kichwa chake Imamu, lakini ghafla mwingine akampiga kwa mshale ukaingia <laughs> kwenye moyo <mbue> wake <laughs> ukaingia mpaka kwenye moyo wake <laughs> Imamu akavuta ule mshale, ukawa una ncha tatu, hautoki Kuvuta kwa mbele haiwezekani, ilibidi au sukume, ukawa akautoka upande wa nyuma. Damu zikawa zinamwagika, zikawa zinabubujika kama mfereji. Akachukua mikono yake na kuweka kwenye kifua chake, zile damu akazichukua, akazitupa juu mbinguni. Wanasema kwamba hakuna tone hata moja lilimwagika chini, alafu akachukua mara ya pili akajipaka kwenye uso wake, akiwa ametulia hivi, akawa anamwomba Mwenyezi Mungu na kusema y kwamba yewe Allah ashuhudia kwamba wanamuua mwana wa binti ya Mtume ambaye hakuna mwingine hapa duniani ila yeye, kwenye ardhi hii ni yeye tu. Akiwa anazungumza hivyo, mara mwingine akaja akampiga kwa upanga kwenye kichwa chake <laughs> upanga ukaingia mpaka kwenye kifuniko cha kichwa chake, hakawa damu zinamtoka mpiga tena. Wakakusanyika tena kwenye mishali na mishale, wakamtupia mishali yao ikawa inamuingia, mpaka akawa mwili wake ukawa ni kama nungu nungu. Na mwingine akampiga kwenye mkono wake wa kulia kwenye bega, akadondoka chini kutoka kwenye Alikuwa ni Sheikh Salo Mwega wa Qum hapa Iran, na mawaidha haya ya Muharram hapa ni Teheran. Na hii ni idhaa Kiswahili sote jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumanne, Agosti 9, 2022 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Kenya. Tunaanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ambalo limeandika: naibu rais William Ruto amepiga kura yake katika eneo la Uasin Gishu, akiwa pamoja na mkewe Rachel Ruto. Vituo vya kupigia kura vimefunguliwa kama kawaida mapema leo asubuhi. Mambo matano ya kuyajua kuhusu Kenya: Azimio na Kenya Kwanza walalamikia rafu za uchaguzi. Watu watatu watiwa mbaroni Kilgoris wakiwa na karatasi za kura zilizokuwa zimeshapigwa tayari. Martha Karua apiga kura Gichugu katika kaunti ya Kirinyaga. Kwa upande wake, gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni limeandika, Wakenya leo Jumanne wanachagua viongozi 1882, watakao watakaoshikilia nyadhifa mbalimbali za kisiasa kwa kipindi cha miaka mitano ijayo. Vituo vya kupigia kura vimefunguliwa saa 12 asubuhi na vitafungwa saa 11 leo jioni, kulingana na tume uhuru ya uchaguzi na mipaka IEBC, watu milioni ishirini na mbili laki moja ishirini elfu mia nne hamsini na nane wamesajiliwa kuwa wapiga kura na wagombea Kumi na sita elfu na tisini na nane wanawania viti mbalimbali kuanzia urais, ugavana, useneta, ubunge, uwakilishi wa wanawake na udiwani. Pia Taifa Leo limeandika usalama wa imarishwa Kerio Valey, yeah. linatoa ufafanuzi kwa kuandika bonde la Kerio linaloandamwa na ukosefu wa usalama. Uh, limeangaziwa kwa makini katika uchaguzi mkuu hii leo Jumanne. Hayo yametangazwa na mshirikishi wa Rift Valley Maalim Muhammed. Ama katika tahariri yake, gazeti la Taifa leo limeandika kususia kura si jibu la kupata uongozi bora kwa huko nchini Tanzania, gazeti la Zanzibar leo limeandika, Dakta Mwinyi ataka Zanzibar ijitegemee kwa chakula. Waziri awaita wawekezaji kuchunguza uwepo wa mafuta na gesi. Watuhumiwa wa wizi wa fedha za kigeni wanyimwa dhamana. Mhandisi Zena ahimiza ushiriki wa vijana katika maendeleo, na mahujaji wakutana kubainisha mafanikio na changamoto gazeti la Habari Leo limemnukuu rais Samia akisema tumejipanga, uchumi wa kilimo. Atoa maagizo ruzuku mbolea na kilimo cha umwagiliaji, aagiza vitalu narko vifutwe, amwonya waziri Ndaki. Wa Kenya wachagua mrithi wa Uhuru. Leo Dr Mwinyi ataka mageuzi sekta ya kilimo. Gazeti la Mwananchi limeandika, onyo la mwisho, Samia charuka, utekelezaji maagizo yake kusuasua, afunguka, hatazungumza tena, anusa harufu ya upigaji narko akisema ana taarifa za ndani, azindua rusuku ya mbolea, safari ndefu huye kwa wahandisi wa kike. Limeandika vile vile, uchaguzi mkuu Kenya 2022, siku ya hukumu, maafisa watume wafukuzwa kazi. Gazeti la Nipashe limeandika kicheko kwa wakulima, Samia aagiza fedha ruzuku zitoke kabla Agosti, ashusha bei. Pia limeandika leo ni leo, uchaguzi mkuu nchini Kenya. Gazeti la Majira kwa upande wake limeandika Samia amaliza kilio bei ya mbolea nchini Tanzania, azindua mpango wa ruzuku ya mbolea utakaowezesha kulipa kupata kwa bei nafuu atoa maelekezo mazito. Waziri Bashe aanika bei itakayotumika, kampuni za kimataifa zaenda Tanzania kuwekeza. Gazeti la Tanzania Leo limeandika Samia watangazia vijana neema, kilimo asema watakaochangamkia fursa kupewa mashamba, bei za mbolea nazo za shuka, chereko kwa wakulima, Samia aicharukia wizara ya mifugo. Gazeti la Jamvi la Habari limeandika limeandika Samia zalisheni kwa wingi masoko yapo, na wawekezaji binafsi wakaribishwa kutumia reli ya Tazara. Nalo gazeti la Raia Mwema limeandika madudu mapya kigogo kanisa la KKKT ni kuhusu matumizi ya mamilioni ya fedha kwenye hoteli na gari. Pia limeandika ni mnyukano Odinga na Ruto Kenya. Habari nyingine inasema rais Samia charuka, amweka pabaya waziri wa mifugo. Huko nchini Uganda gazeti la Daily Monitor nalo limeipa kipaumbele habari ya uchaguzi mkuu wa leo Jumanne wa nchini Kenya. Limeandika baadhi ya Wakenya wakimbilia Uganda wakati huu wa uchaguzi mkuu nchini mwao. Vilevile limeandika Rais wa Somalia yuko Uganda kwa mazungumzo na Rais Museveni. Pia limemnukuu Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya akisema, najivunia niliyolifanyia taifa la Kenya. Nam hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe kumi na moja Muharam elfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria sawa na tarehe tisa Agasti Mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu themanini na tatu iliyopita, yaani tarehe kumi na moja Muharam mwaka sitini na moja hijiria, msafara wa mateka wa familia ya bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, baada ya tukio chungu la mauaji ya siku ya Ashura ulianza safari ya kuelekea ya Sham yaliyokuwa makao makuu ya utawala wa dhalim wa Yazid bin Muawiya. Baada ya majeshi ya Yazidi yaliyokuwa yakiongozwa na Omar bin Saad kumuua shahidi Imam Hussein alayhi salam na maswahaba wake, majeshi hayo ambayo hayakuwa na chembe muyoni ya ubinadamu moyoni yalianza kupora vitu vya thamani vya msafara wa watu wa familia ya mtume mtukufu wa Waislamu. Askari hao sanjari na kuchoma moto mahema ya Imam Hussein alayhi salam na watu wake waliwanyang'anya pia wanawake mapambo yao na kila walichokuwa nacho. Jioni ya siku kama ya leo Msafara wa familia ya Imamu Hussein alaihi ssalam uliokuwa ukiongozwa na Imamu Sajad alayhi salam na Bibi Zainab alayhi salam ulielekea Kufa na baadaye Shamu. Miaka 77 iliyopita katika siku kama hii ya leo, zikiwa zimepita siku tatu tangu Marekani ushambulia kwa bomu la nyuklia mji wa Hiroshima huko Japan, Washington iliushambulia pia kwa bomu jingine la nyuklia mji wa bandari wa Nagasaki kwa amri ya Harry Truman, rais wa wakati huo wa nchi hiyo. Jumla ya watu elfu themanini walifariki dunia dakika chache tu baada ya shambulio hilo la bomu la nyuklia huko Nagasaki na wengine walipoteza maisha baada ya kupita miezi na miaka kutokana na athari mbaya za mada hatari za mionzi narurishi au radioaktivu. Maafa makubwa ya mashambulizi ya mabomu ya nyuklia ya Marekani huko Hiroshima na Nagasaki, yaliyofanyika kwa lengo ya kuilazimisha Japani salimu amri kikamilifu mbele ya majeshi ya Waitifaki, yalikuwa kengele ya hatari kwa walimwengu kwamba nchi zinazomiliki silaha za atomiki hususan Marekani hazisiti kufanya jinai za kutisha kama kuangamiza kizazi cha wanaadamu kwa ajili ya kufikia malengo yao. Siku kama ya leo, miaka 60 iliyopita, Hermann Hesse mwandishi na malenga mashuhuri wa Ujerumani aliaga dunia. Alizaliwa mwaka 1877 katika familia ya kidini na kuanza kazi ya utunzi wa mashahiri katika kipindi cha kuinukia kwake. Akiwa na umri wa miaka 20, Hesse Hesse alitoa diwani yake ya kwanza ya mashahiri mwaka 1912. Mwandishi na malenga huyo mashuhuri wa Ujerumani alichukua uraia wa Uswisi na kuichagua nchi hiyo kuwa makazi yake ya kudumu. Mwishoni mwa umri wake alifanya safari katika baadhi ya nchi za mashariki na kuathirika na tamaduni, mafunzo na mienendo ya kimaadili ya wananchi wa maeneo hayo. Mwaka 1946 malenga huyo alitunukiwa tuzo ya Nobel. Na miaka 48 iliyopita katika siku kama ya leo, Richard Nixon, rais wa zamani wa Marekani kutoka chama cha Republican, alilazimika kujiuzulu kwenye wadhifa huo baada ya kukumbwa na kashfa ya kufanya udanganyifu kwenye uchaguzi wa rais, kashfa iliyojulikana kwa jina la Watergate. Nixon alilazimika kung'atuka kwenye nafasi ya urais na kumpisha Gerald Ford, aliyekuwa makamu wa rais, ambaye aliendeleza kipindi hicho cha urais kwa muda wa miaka minne. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunatumia fursa hii, wapenzi wa wasikilizaji, kuhusumeni baadhi ya maoni. Bwana Said Hamis wa Iporio, Sepuka Singida Tanzania umeandika na wapa pole mashia wote wa Alii kote ulimwenguni na Waislamu wote kwa ujumla kwa kila mtu aliye huru na mpenda haki duniani kwa msiba um, wa mjukuu mtukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Mungu atuongoe wa ameandika um, Bwana Juma bin Karimu, muda mrefu hatuja kusikia kutoka huko Zanzibar. Tunakushukuru kwa maoni yako kwa njia ya sauti, tutatumia katika baraza la wasikilizaji insha Allah. Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, umeandika, anawatakia uchaguzi mwema ndugu zetu wa Kenya na Allah awape viongozi bora wenye kutimiza matarajio ya wa Kenya. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondo wa Tanzania, balozi wa Redio Tehran kanda ya kati, Dodoma, baada ya kusalima umeandika, kila la heri wananchi wa Kenya leo katika uchaguzi wa wabunge na rais na madiwani na maseneta na kutakieni uchaguzi bora umeandika. Bwana Yazid Akida umetuandikia shairi, ubeti wa shairi umesema, Wakenya muwe makini kwenye huo uchaguzi, msifanye utani wafanyeni, yafanyeni maamuzi, kura ya ndio pigeni, mufanye uteuzi, itapofika jioni mtapata ufumbuzi. Naitwa dkta Yazid Akida Mwihaji Wachumbageni, Tanga, Tanzania. Imam Saif Ali Muhammad wa Ujiji Kigoma Tanzania umetumia maoni ya sauti pia tutayatumia katika baraza la wasikilizaji inshallah. Fuatoni muhtasari wa habari za dunia. Uchaguzi mkuu nchini Kenya unaendelea hivi sasa kwa utulivu na amani huku wananchi wengi wakiwa wamejitokeza kuchagua viongozi wao. Waziri wa mambo yanje, wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran jana jioni alifanya mazungumzo ya simu na Joseph Borrell mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya na kusisitiza kwamba mazungumzo lazima ya dhamini manufaa na haki ya taifa la Iran hasa kuondolewa vikwazo vya kidhuluma ilivyowekewa. Msemaji wa harakati ya Jihadul Islam ya Palestina amesema kuhusu vita vya siku tatu huko Gaza kwamba utawala wa kizayuni unaoikalia kwa mabavu Kudsi tukufu umeemewa na haukutarajia kuwa Wapalestina wangeweza kujihami kiasi chote kile na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni Swahili Radio IRIB r mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili Radio IRIB r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.