Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran aya ya mia moja na thalathini hadi mia moja na thalathini na tatu Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeni upesi upesi maghufira ya Mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi. Pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shotwave zina, na vilevile tovuti yetu ya pars today.com/sw chini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa usiku huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum ya Muharam, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mamilioni ya Wairan washiriki katika maombolezo ya Imam Hussein alaihi ssalam ya siku ya Ashura. <muchiliki> raia wa Palestina 45 wameuawa shahidi katika siku tatu za hujuma za kikatili za Israel huko Gaza. <muchiliki> waangalizi 18 wa ndani na wa kimataifa kufuatilia mchakato wa uchaguzi wa Kenya na maafisa watano wa polisi wa uawa nchini Mali katika hujuma ya kigaidi. Habari kamili. Mamilioni ya wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran leo wameshiriki kwenye vikao vya maombolezo ya kukumbuka dhuluma waliotendewa mashahidi wa Karbala katika siku ya Ashura. Wananchi wa matabaka tofauti ya Iran wakiwemo vijana na wazee, wanawake kwa wanaume wameshiriki kwenye maombolezo hayo ya kukumbuka siku aliyouliwa shahidi Imam Husein alaihi ssalam pamoja na masahaba zake sabini na mbili katika jangwa la Karbala. Waombolezaji kote Iran wakiwa wamevalia nguo nyeusi kama ishara ya maombolezo, walikuwa wakibubujikwa na machozi kwa majonzi na huzuni kwa dhuluma iliyofanywa na madhalimu dhidi ya kizazi bora cha wanadamu. Wa Iran wanaoshiriki katika maombolezo ya siku ya Ashura husikiliza hotuba na mashairi kuhusiana na masaibu yaliyomkumba Imamu Hussein alaihi ssalam huko Karbala. Katika siku hii idadi kubwa ya wafadhili hujitolea kuwalisha mamilioni ya waumini ambapo chakula hicho ni maarufu kama nazri. Katika tukio la Karbala lililojiri katika siku kama ya leo mnamo mwaka 61 Hijria, Imam Husein ibn Ali ibn Abi Talib alaihimussalam, imamu watatu wa Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia duniani alisisitiza na kueleza bayana kwamba kusudio langu ni kuufichua na kuufedhehesha utawala ulio dhidi ya Uislamu, kuamrisha mema na kukataza mabaya na kukabiliana na dhulma na uonevu. Mafunzo ya harakati ya Imamu Husein alayhi ssalam yamesambaa na kutanda katika historia na jiografia ya viumbe wanadamu na ulimwengu mzima. Na hayawezi katu kuishia kwenye mipaka maalumu. Wakati huo huo, waislamu wa, wa madhehebu ya Shia mjini Nairobi, mji mkuu wa Kenya, wameshiriki katika hafla ya maombolezo ya kumbukumbu kumbu ya kuuawa shahidi Imam Husein Hussein alaihi ssalam katika siku ya Ashura. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, mamia ya waislamu wa, wa madhehebu ya Shia wameshiriki katika kikao cha maombolezo katika msikiti wa Park Road katika mji mkuu wa Nairobi, ambapo Hujjatulislam wal muslimin Muhammad Mwega alitoa hotuba kuhusu umuhimu wa mwamko wa Karbala. Waombolezaji wa Imam Husein jijini Nairobi kisha walishiriki katika matembezi ya siku ya Ashura na wakasoma mashairi kuhusu Imam Husein alaihi ssalam na masahaba zake. Taarifa zinasema Waislamu katika maeneo mengine ya Kenya kama vile Mombasa, Nakuru na Kisumu pia wameshiriki katika vikao vya kukumbuka masaibu ya Imamu Husein alaihi ssalam katika siku ya Ashura. Maombolezo ya Ashura yamefanyika pia katika nchi nyingine za Afrika kama vile Tanzania, Uganda, Ghana na Nigeria. Siku tatu za mashambulizi ya utawala haramu wa Israel huko Gaza yamesababisha vifo vya raia wa Palestina 45 wakiwemo watoto 15 na wanawake wanne huku wengine 360 wakijeruhiwa. Hayo yameripotiwa baada ya mapatano ya usitishaji vita kutangazwa kuanzia saa tano usiku Jumapili kwa saa za Gaza. Tangu Ijumaa utawala wa kizayuni wa Israel wamekuwa wakishambulia Gaza kwa mabomu na kusababisha hasara kubwa katika maeneo ya raia. Jeshi la Israel linadai kuwa limekuwa likiwalenga wanachama wa harakati ya Jihadul Islami wakiwemo makamanda wakuu wa kundi hilo, lakini kulingana na maafisa wa Palestina, karibu nusu ya watu waliokufa shahidi katika hujuma hizo za Israel ni raia. Upatanishi wa Jumapili ulisimamiwa na Misri kwa usaidizi wa Umoja wa Mataifa na Qatar. Katibu Mkuu wa Jihadul Islam Ziad An-nakhla amesema moja ya makubaliano muhimu ni hakikisho la Misri kwamba itajitahidi kuhakikisha kwa kuwa viongozi wawili wa harakati hiyo wanaoshikiliwa mateka na Israel wanaachiliwa. Jihadul Islamu imeweka masharti yake: tunamtaka adui amwachilie ndugu yetu ambaye amekuwa kwenye mgomo wa kula Khalil Abwada na pia kumwachilia Sheikh Basimi Assadi. Anahla amewambia waandishi wa habari katika mji mkuu wa Iran, Tehran. Kukamatwa kwa Assadi katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu wiki uliopita ilikuwa mojawapo ya vichochezi vya hivi karibuni vya kushadidi taharuki. Vikosi vya Israeli vilitekeleza shambulizi Ijumaa katika ukanda wa Gaza kufuatia kukamatwa kwake ili kuzuia mashambulizi ya kulipiza kisasi. Makamanda wa Jihadul Islam Taisir al Jabari na Khalid Mansur waliuawa shahidi katika mashambulizi ya Ijumaa na Jumaamosi mtawalia. Vikosi vya Israel pia vimewakamata wanachama wengine 19 wa Jihadul Islami katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amepongeza hatua ya usitishaji mapigano huko Gaza, huku akituma salamu za rambirambi kwa familia za waliouawa. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia inayokujeni kutoka hapa mjini Teheran. Waangalizi elfu kumi na nane wanatarajiwa kufuatilia uchaguzi mkuu wa Kenya utakaofanyika kesho Jumane. Wafula Chebukati, mkuu wa tume huru ya uchaguzi na mipaka ya Kenya, IEBC, amesema tume hiyo ndiyo ambayo imetoa vibali kwa waangalizi hao. Serikali ya Kenya imetangaza kuwa kesho Jumane Agosti tisa itakuwa siku ya mapumziko kitaifa ili kuwawezesha wananchi kujitokeza kwa wingi kupiga kura. Kuna zaidi ya vituo 46,200 vya kupigia kura kote katika nchi hiyo yenye uchumi mkubwa zaidi Afrika Mashariki, huku idadi ya wapiga kura waliojisajili ikiwa ni takriban milioni 22, 22 waliojiandikisha nchini humo kati ya milioni 54. Katika uchaguzi wa kesho Wakenya wanatazamiwa kumchagua rais mpya, wajumbe wa baraza la seneti, wajumbe wa bunge la kitaifa, wawakilishi wa wanawake bungeni, magavana wa kaunti zote 47 na wawakilishi wa mabunge ya kaunti. Baada ya kuhudumu kwa mihula miwili ya juu iwezekanavyo, Uhuru Kenyatta harusiwi kisheria kushiriki kwenye kinyang'anyiro cha urais. Mchuano wa karibu unatarajiwa kuwa kati ya wagombea wakili wawili wakuu: William Ruto, naibu rais wa Kenya tangu 2013 na kiongozi wa muungano wa Kenya Kwanza, na waziri mkuu wa zamani Raila Odinga. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameamua kumuunga mkono Odinga, mpinzani wake wa zamani kwa wadhifa huo mkuu, ambaye anagombea urais mara ya tano badala ya makamu wake mwenyewe. Kenya ilikabiliwa na miezi kadhaa ya ghasia za baada ya uchaguzi wa mwaka 2017 ambazo zilipelekea makumi ya watu kuuawa. Ghasia hizo zilisita baada ya rais Uhuru Kenyatta kufikia mapatano na hasimu wake Raila Odinga. Mapatano hayo yalipelekea kuzorota uhusiano wa Kenyatta na naibu wake William Ruto. Uchunguzi wa maoni uliofanywa na aghlabu ya mashirika unaonyesha kuwa Raila Odinga anamwongoza William Ruto, ingawa yamkini uchaguzi ukaingia duru ya pili. Kwa mujibu wa sheria ya Kenya, mshindi ni lazima apate zaidi ya asilimia 50 ya kura zote, na pia ni lazima apate asilimia 25 ya kura zilizopigwa katika kaunti 24, la sivyo uchaguzi utaingia duru ya pili na watu wanaoaminika kuwa ni magaidi wamewaua maafisa watano wa polisi nchini Mali siku ya Jumapili, kusini mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Hujuma hiyo imejiri wakati jeshi la Mali limetangaza kukabiliana na magaidi wa kufurishaji kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Idara ya polisi ya Mali imesema kikosi cha doria cha kituo cha polisi cha Sona kilikanyaga kilipuzi na baada ya hapo kukajiri ufyatulianaji mkali wa risasi uliofanywa na washambuliaji. Taarifa hiyo imeongeza kuwa maafisa watano wa polisi waliuawa, mmoja akajeruhiwa, na washambuliaji wengine watatu wakatoweka. Shambulio hilo lilifanyika katika mji wa Sona katika eneo la Koutiala karibu na mpaka wa Mali na Burkina Faso. Afisa wa polisi ambaye hakutaka jina lake litajwe amesema washambuliaji walikuwa magaidi. Magaidi wa makundi ya ukufurishaji yanayofungamana na ISIS au al Qaida wamekuwa wakitekeleza mashambulizi dhidi ya raia na walinda amani wa Umoja wa Mataifa kwa muda mrefu sasa katika nchi ya Mali na nchi nyingine za eneo la ziwa Chad magharibi mwa Afrika. Mgogoro wa hali mbaya ya kiusalama umeigubika Mali tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili na vikosi vya majeshi kutoka nje hasa vya Ufaransa vilivyotimuliwa hivi karibuni havijaweza kurejesha amani na usalama katika nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu modi ya sasa, wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku huu utahusu siku ya kukumbuka jinai za kivita za Marekani mjini Hiroshima na Nagasaki. Jumamosi, na ikiwa ni katika kukumbuka miaka 79 ya maafa ya atomiki ya Hiroshima, watu wa Japan waliwakumbuka maelfu ya wahanga wa shambulio hilo la atomiki la Marekani kwenye mji huo na mji mwingine wa Nagasaki. Washiriki walikaa kimya saa 2 na robo asubuhi, ikiwa ni muda ambao Marekani ilidondosha bomo la atomiki kwenye mji wa Hiroshima mnamo Agosti 6, 1945. Mlipuko wa bomu la atomiki la Marekani huko Hiroshima na Nagasaki mnamo Agosti 6 na 9 mwaka 1945 uliua kinyama wa Japani laki mbili na elfu ishirini. Jinai hiyo ya Marekani inachukuliwa kuwa jinai kubwa zaidi kuwahi kufanywa dhidi ya binadamu, ambapo athari na matokeo yake angali yanaendelea kuwasumbua wa watu wa Japani, kila aina ya magonjwa ya ngozi kupumua na ulemavu uliosababishwa na shambulio la atomiki la Marekani katika miji hiyo miwili ya Japan yalisababisha vizazi vilivyofuata vya watu wa Japan kuwa na ulemavu tofauti. Tadatoshi Kia, mtaalamu wa masuala ya kijamii nchini Japani, anasema kuunda ulimwengu salama na wenye afya kuna hitaji kutokomezwa silaha za nyuklia, na serikali ya Japan lazima pia ikomeshe makubaliano ya mwavuli wa nyuklia wa Amerika ili kuhakikisha usalama wa watu wa Japan. Wakati Marekani inazituhumu nchi nyingine kuwa zinahatarisha usalama wa dunia kutokana na mipango yao ya nyuklia, yenyewe ni nchi ya kwanza kuwahi kutumia bomu la atomiki dhidi ya watu wasio na hatia. Kinachowakasirisha zaidi watu wa Japan ni kwamba wahusika wa jinai hiyo ya kutisha hawakuchukuliwa hatua katika mahakama yoyote ya sheria, na serikali ya Marekani ingali inaendelea kutetea jinai hiyo kwa visingizio mbalimbali. Serikali ya Japani inaendelea kuunga mkono waziwazi ulimwengu usio na silaha za nyuklia, na maonyesho ya athari za mashambulizi ya nyuklia ya Marekani huko Hiroshima na Nagasaki ni uthibitisho wa wazi na hai kuhusu jinai zilizofanywa na nchi hiyo ya Magharibi dhidi ya binadamu jinai ambazo inapasa zikuifanya iaibike mbele ya macho ya ulimwengu. John Hersey, mtaalamu na mwandishi wa habari wa Marekani, alikuwa mmoja wa watu wa kwanza kufika eneo la tukio baada ya shambulio la nyuklia la Marekani, na picha alizopiga zimerekodi na kuanika wazi kina cha maafa ya binadamu na jinai zilizotekelezwa na serikali na jeshi la Marekani katika uwanja huo ushahidi wake kuhusu jinai hiyo ambayo iliakisiwa pakubwa katika vyombo vya habari vya dunia ulifahamisha ulimwengu kuhusu kina cha jinai zinazofanywa na, na Marekani katika pembe tofauti za dunia. Kwa vyovyote vile, kukumbukwa jinai iliyofanywa na Marekani huko Hiroshima na Nagasaki ni mapitio ya jinai iliyotekelezwa na nchi hiyo nchini Japan, jinai ambayo inaweza kutokea tena katika nchi nyingine yoyote duniani. Kwa sababu hiyo ulimwengu ukiwa unafungamana na watu wa Japan katika kukumbuka siku hiyo ya huzuni na majonzi, unataka kuwepo dunia isiyo na silaha za nyuklia. Historia inaonyesha kuwa kujirundikia silaha za nyuklia sio tu hakuleti usalama, bali pia huzidisha wasiwasi wa kimataifa kuhusu kujirudia matukio na jinai kama ile ya shambulio la bomu la nyuklia la Marekani huko Hiroshima na Nagasaki. Pamoja na hayo lakini, Marekani kutokana na kiburi na bila kujali lolote, inaendelea kuongeza maghala yake ya silaha za nyuklia na suala hilo bila shaka linahatarisha zaidi usalama wa jamii ya kimataifa. Wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya Muharam yatakayoletwa kwenu na Sheikh Salim Mwiga wa Qum hapa nchini Iran. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kuhitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia na kutakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu haya. Mimi naona nizungumzie kuhusu subira, Sabrul Imam, subira ya Imam Hussein. Tukiangalia sifa ya subira, ni kwamba tunakuta kitu ambacho sifa iliyodhihiri sana sana katika Karbala na msafara huu wa Imam Hussein, sifa kubwa ambayo ilidhihiri ilikuwa ni sifa ya subira. Tunamuona Imam Hussein ana sifa nyingi, ndiyo ibada na ucha Mungu na watu wake pia wako na, lakini sifa ya subira ndiyo sifa ambayo iliyodhihiri toka mwanzo wa safari yake mpaka mwisho, na utakuta ya kwamba kuna sehemu zile ambazo zinaonyesha ya kwamba Imam Hussein na watu wake walipambika na sifa hii, na pia sifa hii ya subira ni sifa muhimu sana ya kwamba kiasi kwamba imamu mwenyewe hawezi kuwa imamu bila kuwa hana subira. Subira yake tunaonyesha kwenye Qur'an sharti la uimamu ni kwamba awe ni mwenye subira, kama vile aya inasema: wajaalnahu minhum aimmatan yahduna li liamrina lamma sabaru wakanu biayatina yuqinun. Yani wajaalna minhum aimma, na tukajaalia miongoni mwao maimamu yahduna bi amrina wakawa wanaongoza watu kwa amri yetu, sio kwa amri yao, kwa amri yetu. Lamma sabaru, walipo, walifikia daraja hii waliposubiri, wakafikia subira hii sifa walipoipata ndio wakafikia daraja ya nini? Ya uimamu. Tuongeze pia, tunakuta pia mitume ambao wanaitwa ulul azm sifa miongoni mwa zilizo ambazo zimewafanya kuwa wao ni mitume waliorusul ambao wameteuliwa juu ya marasuli wengine wote, ni sifa ya nini? Ya sabr. fasbir kama sabara ulilazmi mina rusul, hiyo ndio iliwafanya wakafikia. Lau kama hana subira hawezi kuchukua jukumu la uimamu, kubeba majukumu haya. Mwenyezi Mungu anataka subira, kwa sababu alulama warathatul anbiya. Kwa hivyo, inabidi mtu awe na sifa ya hali ya juu, yani subira ya hali ya juu. Ikiwa muuza, yani mtu mwanabiashara, tutampata ana sifa ya subira katika kutafuta riski yake. Tukiendelea, tunaona pia Imam Hussein baada ya kuwa sharti ni hilo, na pia tunaona pia katika ki, nini, matokeo ya Karbala, tunapata ya kwamba yeye sifa kubwa ambayo pia alikuwa nayo ni hiyo, mpaka tunapata katika ziara Imam Sadiq alayhi salam, anamzuru babu yake na kumzungumzia kwa sifa hizi, anasema ya kwamba wasabarta ala aladha fi jambih muhtasiban hatta ataka alyaqin. Anasema na ulisubiri maudhi fi jambe katika njia ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa muhtasiban, sio subira tu hivi ukiwa unaweka nia ya kwamba unatarajia malipo kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, hata atakal yaqin, mpaka mauti yakakufikia. Subira anasifiwa. Tuone pia, ana sifa ya juu zaidi kuliko hata watu wengine wote, kiasi kwamba hata malaika wenyewe wanashangazwa na subira yake vile. Katika ziara pia, vile inaendelea, inasema waqad ajibtu ajibat min sabrika malaikatu samawati na malaika walishangazwa, malaika wa mbinguni walishangazwa, walistaajabishwa na subira yako. Ilikuwa subira ya hali ya juu, mpaka malaika wenyewe wanashangazwa, yani hawajaona mtu mwenye subira kama huyu. Tutaona ni vipi, daraja gani alikuwa amefikia, ikiwa tutaweza kufahamu kidogo kiwango kile cha daraja yake aliyofikia. Imam Hussein sharti la majeshi wake masahaba wake na wale waliokuwa pamoja naye, sharti ambalo aliwawekea lilikuwa ni sharti la subira. Ikiwa una subira, njoo; ikiwa huna subira, baki. Sikia maneno yake, anasema ya kwa kwamba, anasemaje? Anasema, anasema ayuhannas, enyi watu. Na hazungumzi yani, kuonyesha kutokana na kauli yake anazungumza hata na wasiokuwa Waislamu. Yaani kwamba hata yule ambaye kama vile Wahab ambaye alikuwa ni Mkristo pia anazungumziwa, ataingia kwenye kundi hili. Ayuhannas enyi watu faman kana minkum yasbiru ala haddi saif wa ta'nil asinna falyakum ma'ana wa illa falyansarif anasema, enyi watu, man kana minkum yasbir, yule ambaye ana nguvu ya kusubiri kusubiri nini? ala hadi saif, anasubira ya makali ya mapanga, anaweza kusubiri kukatwa na akasubiria, basi watanil asinna, na kudungwa kwa mikuki. faliyakum maana, basi asimame twende pamoja katika vita hivi. waila faliyansarif, na sivyo basi naondoke aende zake. Sharti kubwa ni subira, kwa sababu kama tutakavyoona watu wale walivyopigana walikuwa kweli wana sifa hii, na ndiyo sababu wa imamu akawaita ya kwamba ni aufia na walio kheri kabisa kuliko watu wote. Hakuna kama hawa katika umma wa Kiislamu au tangu viumbe walivyoumbwa mpaka sasa, hakuna yule ambaye ana sifa amefikia sifa kama hii. Sasa tuone mfano tukiangalia kidogo, kwanza, mifano tuangalie miwili mitatu katika maswahaba, subira yao, tunaona ya kwamba Imam Hussein alipowakusanya akawaambia kwamba usiku umeingia giza hilo, na yule ambaye anataka aondoke, wananitaka mimi, hawana haja na mtu mwingine. Mtu ambaye anataka na aondoke, basi aende zake. Basi kila mmoja ambaye alikuwa hapo pale katika maswahaba walizungumza, kila mmoja akawa anaonyesha vile alivyo na sharti lile amelitimiza. Kuna Zuheiri ibn al Kain akizungumza kumwonyesha Imamu ya kwamba yeye yuko na sifa zile zinazostahiki na pia hataki kumwacha Imamu. Alisema ya kwamba mimi na tamani laukama hata nitauliwa mara elfu, yani nauliwa nafufuka nauliwa nafufuliwa ni nifanye hivi kwa njia hii, niwe nimekuhifadhi wewe na, na familia yako na watoto hawa, basi ndio furaha yangu. Yaani anaonyesha kifo kwake si kitu, yaani yuko tayari hata kufa. Sharti ile la kukatwa, hamna shida. Tunamkuta pia watu kama Habib ibn Madahir akawa anazungumza anasema ya kwamba mimi niko tayari hata kama eh, nita nitauliwa mwili wangu uchomwe ma, majivu yangu yapeperushwe, ni hali yangu pia irudi vile vile, ifanyike hivi mara sabini, mimi niko tayari kufanya hivi mpaka nitakapo fariki. Tukiangalia, hao ni wawili katika mazungumzo. Sasa tuone katika vitendo, tunaona kwamba ilipofika wakati wa swala Imam Hussein aliwaamrisha katika kuswali, akawaweka watu kadhaa wawe ndio wenye kuswali na wengine wakawa wakapatiwa jukumu la kuchunga kuwahifadhi na kuwachunga na kuchunga nini, wale maadui wasija wakawavamia. Basi wakasimamisha swala, Zuhair Ibn Al-Qayn na mwingine alikuwa akiitwa Said wakasimama. Basi ajabu ni kwamba huyu ambaye anaitwa Said kupigana kwake, yani wale walipokuwa wakija kuvamia, yeye alihakikisha ya kwamba hakuna mshale wala mkuki utakaompata Imam Hussein. Yeye alikuwa akizuia kwa mwili wake, mshale ukija, anaweka kifua chake, mara kichwa chake, mara mkono wake. Ni nani anaweza kufanya hivi ila mtu mwenye subira na asiyejali? Na ilipatikana ya kwamba nini baada ya kuwa ame, ameanguka chini na akazungumza na Imamu, ilipatikana ya kwamba ana majeraha chungu nzima ambayo alikuwa nayo ya kutokana na nini na kupigwa na mikuki na mishale. Sasa huo ni mfano, tuangalie mfano mwingine ambao, sasa, si mfano wa katika zama hizi. Imam Hussein anawazidi hata baadhi ya watukufu, subira yake inashinda, bali si yetu, hata walioshiriki katika vita vya Karbala wanashinda, hata waliotangulia katika watu watukufu. Nani kwa mfano? tunakuta Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimuotesha Nabii Ibrahim alaihi salam akamwonyesha kwamba huku anamchinja mwanawe Ismail, akaona mara kadhaa, mpaka akafikia yakini ya kwamba hii ni amri kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na akafanya nini? Akamwambia mtoto wake, akamwita mwanawe, akamwambia mwanangu, aya inayosema, in raaitu anni adhbahuka madha tara. Akasema ya kwamba mimi nimekuona kwamba ninakuchinja, utasemaje? Unasemaje? maoni yako ni kuhusiana na jambo hili, ni amri ya Mwenyezi Mungu. Yule akasema kwamba ya abati ifal ma tumar satajiduni insha Allahu minaswabirin, kwamba fanya chochote kile unachoamrishwa, mimi utanipata katika wale wenye subira. Ha, saa tuone subira yake ilipofika, ni kitendo hiki kufanyike, ambacho alipata sifa kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ilipofika akachukuliwa na baba yake, wakaenda sehemu. Baba yake kwanza hakutaka kumficha, ndio akamwambia hivyo awe ataridhia, na yeye alikuwa anajua ni amri ya Mwenyezi Mungu. Basi walipoenda wakatoka, na mama yake Hajar hakujua wanaenda wapi, akafikiri wanaenda kutafuta kuni. Basi walipofika huko, akamwambia, baba yangu, ili mambo yaende sawa, chukua kamba unifunge vizuri mikono yangu miguu yangu kabisa ili nisije nikapatwa na kufadhaika na nini, nikawa labda nitakakosa kufanya vile. Alafu kisha nguo zangu hizi zitoe, ili ukienda umpatie mama, baadaye asione damu akaathirika, baadaye akawa akinikumbuka au akipata yeye. Alafu kisha pia vile vile nifunge macho yangu, ndio yale tusije tukafadhaika pia. Sasa ikawa nini? Mambo yakafanya. E, alafu kisu akaambiwa ki, kichonge kabisa kitie makali kabisa akakitia makali kabisa, ikawa ndio ki, basi alipofanya vile na akachukua akawa na kikata, malaika Jibril akaja akakigeuza badala ya kuwa kwa makali yake kikawa kwa upande huu mwingine. Sasa badala yake hakikumkata. Alafu baadaye ndio yule akatolewa akawekewa nini, kondoo ambaye ametokana peponi. Sasa Mwenyezi Mungu akamwambia Ibrahim, kat sadakta ruya, umetekeleza ki, nini ndoto yako. Alafu kisha akamwambia aya vile inasema wafadainahu bidhibhin adhim, na tukamfanyia fidia ya Ismail kwa dhibhin dhabiha au kafara ambaye ni kubwa zaidi, kubwa sana, adhimu. Kwani kwa sababu ilikuwa imetoka peponi na ni kondoo yule. Sasa tuone hizi hali ambazo yuko nazo yeye, alikuwa hata alitumia kisu kikali ndio asifanye nini, asisikie uchungu, akikatwe shingo lake likatwe. Pili, pia tunaona anafungwa kamba, na hizo hali zote ndio alikuwa na subira, na akasifika na Mwenyezi Mungu katika minaswabirin. Lakini tumuone Imam Hussein subira yake ilikuwa vipi? Subira yao hata subira ya hawa wengine, bibi Maryam alaiha salam, ambaye ilipofika ni wakati wa kuzaa alisema vipi? ya laitani mitu kabla hadha wa kuntu nasiyan mansia sema laiti ningekuwa nimeshakufa kabla hapa, na nikawa ni kitu ambacho kimesahaulika. Machungu yale ya uzazi, subira yake ilikuwa nzuri. Lakini hebu angalia Bibi Zainab alipoambiwa ya kwamba hebu ona vile Mwenyezi Mungu amemfanyia nini ndugu yako, akasema mara aina ila jami ila jamila, hatukuona ila mazuri. Hakulalamika. Pili, tunaona pia ilipokuwa baada ya kuwa amefariki ame Imam Hussein, na walipokuwa wakipitishwa pale, alienda akamchukua Imam Hussein, kiwiliwili chake kimekatwa kichwa, kimekatakatwa vipande vipande, kimejaa damu. Yalikuja, alikuja akakiinua kiwiliwili kile, akasema Allahumma taqabbal hadha alqurban, ewe Allah, pokea nini hii kafara ambayo tumeitoa. hakulalamika subira maana yake ni kwamba usikuwe usiwe na shikaya, usiwe na malalamishi, usiseme lolote. Msiba uliopatikana ulikuwa mkubwa sana. Imam Husein alaihi salam, subira yake ilikuwa ni nzito. Watu wake wameuawa, akiwaona, amewaona masahaba wake, Bureir amemuona Habib, vile walivyokuwa wakiuawa wengine wakikatwa vichwa mbele yake, wengine wakipigwa mishale, na wengine hali tofauti tofauti, mpaka kufikia mwanawe Ali Akbar, ambaye alikatwa vipande vipande, akawa baada ya kuwa amepigana akarudi, akawa hana maji, anaomba maji, kiu kimemzidi. Aliporudi kupigana mara ya pili, kwa bahati mbaya farasi wake akawa amechanganyikiwa akawa anaelekea upande wa majeshi, na alipofika kule wakamzingira wote, na ikawa wanamkata kwa panga zao vipande vipande, wakamkata Iraban Iraban. Imamu Hussein yote aliyaona haya na akiwa akisubiria mpaka kufikia ndugu yake Ab Abulfadlil Abbas. Huyo Abulfadlil Abbas inasemekana, baada ya kuwa amefariki siku ya tatu, wale Banu Asad walipokuja walipokuwa wakijaribu kumwinua, wanasema ya kwamba walikuwa wanashindwa. Mwili wake ulikuwa umekatika vipande vipande, walikuwa kila waki, kipande kingine kinaanguka, wakishika upande huu kipande kinaanguka, mpaka walishindwa, mpaka alipokuja Imam Ali Zainul Abidin, ndio alikuja ndio wakamzika Imam Hussein alayhi salam. Katika muda wake wa mwisho, baada ya kuwa watu wote wamefariki, akawa anatoka akaenda ni mwenye kupigana, walipigana vita vikali sana. Akawa imamu anawashambulia na huku pia wanamshambulia kiasi kwamba akatenganishwa na familia yake. Baada ya muda tena akawa ameweza kutoka imamu Husein. Baada ya kuwa wameona amewazidia sana, walifanya nini? Waliamua kumpiga kwa upande wote, wakasema kwamba huyu mtu hawezi kushindika, basi tumpige mishale. Ikawa wakampiga watu karibu zaidi ya watu elfu mbili, wakawa wote wamemwelekea Imam Huseini na kwaelekeza mishale yao, na ikawa imetupwa umwili wake utabaki vipi? Inasemekana alikuwa na mishale chungu nzima ambayo ilimuingia yeye akawa ameshindwa amewezwa amekuwa dhaifu. Mara mmoja akaja akampiga kwa jiwe kwenye kichwa chake Imamu, lakini ghafla mwingine akampiga kwa mshale ukaingia kwenye moyo wake, ukaingia mpaka kwenye moyo wake. Imamu akavuta ule mshale, ukawa una ncha tatu, hautoki Kuvuta kwa mbele haiwezekani, ilibidi au sukume, ukawa akautoka upande wa nyuma. Damu zikawa zinamwagika zikawa zinabubujika kama mfereji. Akachukua mikono yake na kuweka kwenye kifua chake, zile damu akazichukua, akazitupa juu mbinguni. Wanasema kwamba hakuna tone hata moja lilimwagika chini, alafu akachukua mara ya pili, akajipaka kwenye uso wake, akiwa ametulia hivi, akawa anamuomba Mwenyezi Mungu na kusema y kwamba yewe Allah ashuhudia kwamba wanamuua mwana wa binti ya Mtume ambaye hakuna mwingine hapa duniani ila yeye, kwenye ardhi hii ni yeye tu. Akiwa anazungumza hivyo, mara mwingine akaja akampiga kwa upanga kwenye kichwa chake <laughs> upanga ukaingia mpaka kwenye kifuniko cha kichwa chake, akawa damu zinamtoka. Mpiga tena, wakakusanyika tena kwenye mishale na mishale, wakamtupia mishale yao, ikawa inamwingia mpaka akawa mwili wake ukawa ni kama nungunungu. Na mwingine akampiga kwenye mkono wake wa kulia kwenye bega, akadondoka chini kutoka kwenye Katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe kumi mfunguo nne Muharam mwaka 1444 na Hijiria, inayosadifiana na tarehe 8 Agosti mwaka 2022 siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, moja kati ya vita mashuhuri katika historia ya Uislamu na ya mwanadamu vilitokea baina ya majeshi ya haki na batili katika ardhi ya Karbala huko Iraq. Siku hii inajulikana kwa jina la Ashura. Katika siku hiyo, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasallam, Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alayhim wasalam, alisimama kishujaa na wafuasi wake waaminifu sabini na mbili kukabiliana na jeshi la batili ili kulinda dini ya Allah. Hamasa ya Karbala ilikuwa dhihirisho la mambo mawili makubwa. Kwanza ni ujasiri, ushujaa, moyo wa kujitolea, uaminifu pamoja na kuyapokea kwa moyo mkunjufu mauti na kuuawa shahidi katika njia ya Allah subhanahu wataala, sifa walizojipamba nazo wapiganaji wachache wa jeshi la haki wakiongozwa na Imamu Husein alaihi ssalam, dhidi ya Yazidi bin Muawiya. Pili ni upeo wa ukatili, udhalimu na unyama ulioonyeshwa na jeshi batili la Yazidi mlaaniwa. Baada ya kupambana kishujaa, hatimaye mjukuu huyo wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake ali zake, aliuawa shahidi katika siku kama hii ya leo. siku kama ya leo miaka 30 iliyopita alifariki dunia Ayatullah ludhma al haj Sayid abul Qasim almusawi al Hui, faqihi na marja mkubwa wa Kiislamu duniani akiwa na umri wa miaka 96. Mwanachuoni huyo mashuhuri alizaliwa katika mji wa Hui ulioko kaskazini magharibi mwa Iran, na akiwa katika umri wa ubarobaro alifuatana na baba yake mjini Najafu huko Iraki kwa ajili ya kujiendeleza kielimu. Katika zama za umarjaa wake, Ayatullahi Ludhma Sayid Hui alitoa fatwa iliyosisitiza udharura wa kulindwa Palestina na kukombolewa Kudsi tukufu kutoka mikononi mwa wazayuni maghasibu. Na miaka 24 iliyopita katika siku kama ya leo Wanamgambo wa kundi la Talibani nchini Afghanistan waliuteka na kuukalia kwa mabavu mji wa Mazar Sharif ulioko kaskazini mwa nchi hiyo. Baada ya kukaliwa kwa mabavu mji huo, wanamgambo wa Taliban waliushambulia ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mji huo na kuwaua shahidi wanadiplomasia wanane wa Iran na mwandishi mmoja wa habari. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni mutasari wa habari za dunia na kukwageni kutoka hapa studio, wasikilizaji wetu Bwana Yahya Hasan Muhammad wa Mombasa, Kenya, na Juma Idisa wa Kondoa, Tanzania, wametuletea maoni yao hapa, na ni vyema kwa faida wasikilizaji wetu tuyapitie tuweze kufaidika nayo. Bwana Yahya Hasan Muhammad almaarufu Shebe wa Kenya ana ujumbe mrefu kidogo, lakini ni muhimu. Anasema, mwito wangu kwa Wakenya, nawaomba mdumishe amani na utangamano. Tusikubali siasa na wanasiasa watufarakanishe. Haina haja umkwaze jirani yako eti kisa ni mrengo wa siasa Mwisho wa kwisha, wanasiasa wote watakutana bungeni wakipigana makamama. Sijafahamu neno makamama maana yake. Na huku nyumbani majirani wanaotoa na uhai, na huku majirani wanatoa na uhai. Siasa zitakuja na kwenda, lakini jirani yako atabakia kuwa ni jirani yako vile vile, mkiombana chumvi na bizari nyembamba. Almuhimu, na washauri wa Kenya wote wasiweke siasa kwenye roho, bali waweke siasa kwenye mapafu yao. Iwapo mtu uliyemtarajia kupata hakupata, basi toa pumzi kwa nguvu fwa, usahau yaliyopita, usonge mbele kujenga taifa. Yahya Hasan Shebe huyo wa Mombasa, Kenya. Naye Juma Idi Isa wa Kondoa, Tanzania, anasema kila la kheri, ndugu zetu Waislamu wa Iran na duniani kote katika kumbuki, kumbukizi ya maombolezo ya Imam Husein alaihi ssalam siku ya Ashura. Kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mamilioni ya wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran leo wameshiriki kwenye vikao vya maombolezo ya kukumbuka dhulma waliotendewa mashahidi wa Karbala katika siku ya Ashura. Siku tatu za mashambulizi ya utawala haramu wa Israel huko Gaza yamesababisha vifo vya raia wa Palestina 45 wakiwemo watoto 15 na wanawake wanne, huku wengine 360 wakijeruhiwa. Na waangalizi 18,000 wanatarajiwa kufuatilia uchaguzi mkuu wa Kenya utakaofanyika kesho Jumane. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni usiku mwema, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh