ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ambao wanamfuata mtume nabii aliyeummii asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani yani Qur'ani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa jioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran, ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran, studio zetu za Jamejam. Wapenzi wasikilizaji, eh, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambapo usiku huu wa leo, uh, tumewaandalieni eh, yafuatayo. Kwanza kabisa tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni mawaidha ya mwezi wa Muharam katika usiku huu wa Ashura, na mawaidha hayo yataletwa kwenu na Shekh Idarus Sharif Alawi wa huko nchini Kenya. Baada ya hapo tutakuwa na tamthilia kuhusiana na simulizi ya hamasa ya Ashura. Baada ya hapo, wapee msikilizaji ni muhtasari wa habari za dunia. Ni watumaini yangu kuwa utaweza uh, kunufaika na tuliokuandalia ni usiku huu wa leo, na napenda kuwakumbusha kuwa unaweza kutupata moja kwa moja popote pale ulipo kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw au aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Kadhalika alikadhalika, nchini Tanzania, wasikilizaji wetu wanaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga, pia Maarifa FM 99.1 Lindi, Maarifa FM 101.9 Mwanza, Maarifa FM 99.7 Kigoma. Huko Mtwara tunapatikana kupitia Maarifa FM 108.1, na huko Singida unaweza kutupata kupitia Maarifa 99.1. Tunasubiri pia maoni yako kupitia uh, WhatsApp na anwani yetu ya email ya swahili radio at irib.ir. Na baada ya mdoso mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia imetimia saa mbili unusu jioni hapa Teherani, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. <muchilies> Wananchi waislamu wa Iran washiriki katika taasua ya Imam Husein alaihi <muchilies> salam. Iran inasema kimya cha jamii ya kimataifa kwa jinai zinazofanywa na wazayuni Gaza kinasikitisha. na Rasia yasema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ilipasa ataje ni nani hasa aliyefanya shambulio la bomu la atomiki huko Hiroshima, Japan. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Waislamu nchini Iran na maeneo mengine ya dunia leo tarehe tisa mfungo nne Muharram, wameshiriki katika vikao majilisi na shughuli za maombolezo ya siku ya Taasua katika shughuli hiyo ya Tasua ya kukumbuka misiba na masaibu yaliyomfikia mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam Imam Husein bin Ali alaihi ssalam ndugu na masahaba zake waaminifu huko Karbala nchini Iraq mwaka 61 hijiria. Waumini waliokuwa wamevaa nguo nyeusi kama ishara ya huzuni na maombolezo wamemkumbuka Abu Fadhl al Abbas bin Ali, ndugu yake Imam Husein alaihi salam ambaye ndiye aliyekuwa mbeba bendera na kamanda wa jeshi la mtukufu huyo katika mapambano ya siku ya Ashura. Katika mji mkuu wa jamhuri ya Kiislami ya Iran Tehran, majlisi za maombolezo na kuwakumbuka mashujaa wa Karbala hususan abu Fadl Abbas zimefanyika katika maeneo mbalimbali katika siku ya tisa ya mwezi Muharram. Mahatibu na wazungumzaji humkumbuka zaidi Abu Fadl Abbas ambaye alionyesha ushujaa wa hali ya juu katika mapambano ya Karbala na kuwakumbusha watu ushujaa usio na kifani wa baba yake Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Abu Fadhli Abbas aliuwa washahidi siku ya tarehe kumi Muharam baada ya kukatwa mikono miwili na maadui wa watu wa nyumba ya mtume wetu wa Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, ambao kinara wao alikuwa ni Yazid bin Muawiya. Waumini sabini na wawili waliokuwekwa Karbala wote walio washahidi tarehe kumi Muharam katika siku ya Ashura wakiwa pamoja na kiongozi wao Imam Hussein bin Ali alaihi salam katika mapambano ya haki dhidi ya dhuluma na uonevu, mapambano ambayo damu ya mashahidi hao ilizishinda panga za maadui. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kimya kinachoonyeshwa na jamii ya kimataifa na wanaodai kuwa watetezi wa haki za binadamu kwa jinai zinazofanywa na wazayuni katika ukanda wa Gaza kinaumiza na kinasikitisha. Nasser Kanani ameandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter kuhusiana na jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli hivi karibuni huko Gaza na kusema hii ni mifano tu ya malengo makuu ya utawala wa kibaguzi wa apathaidi wa kizayuni katika mashambulio ya karibuni dhidi ya Gaza. Kanani ameendelea kueleza kuwa kwa mshangao cha kustajabisha ni kuwa wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesisitiza uungaji mkono kamili kwa kile ambacho imekitaja ni haki za Israel e, za kujilinda. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa l Qadum binti mdogo wa miaka mitano, mkazi wa mtaa wa Shujaia mashariki mwa Gaza, ni moja tu miongoni mwa watoto wachanga waliouawa washahidi katika mashambulio ya sasa ya utawala wa apathaidi wa Israel dhidi ya Gaza. Alkadhalika, Kanaani amesema inasikitisha kwamba watetezi waongo wa haki za binadamu wanaunga mkono kwa jina uh, la haki ya kujilinda jinai za kila leo za utawala ghasibu dhidi ya watu wa nchi inayokaliwa kwa mabavu. Tangu siku ya Ijumaa, maeneo mbalimbali ya ukanda wa Gaza yanaandamwa na mashambulio ya kinyama ya utawala dhalimu wa Kizayuni, ambapo hadi sasa Wapalestina zaidi ya thelathini wameshaua washahidi na wengine zaidi ya mia mbili wamejeruhiwa. Makundi ya mapambano na mukawama ya Palestina yamejibu hujuma na mashambulio hayo ya utawala wa Kizayuni dhidi ya Gaza uh, kwa kufiatua mamia ya makombora kuelekea vitongoji vya walowezi wa Kizayuni kando kando ya ukanda huo wa na kusini mwa Tel Aviv. Jamhuri ya Kiislami ya Iran, Iraq, Saudi Arabia, Turuki, Algeria, Indonesia, Tunisia, Jordan, Qatar na Kuwait ni baadhi ya nchi tu ambazo zimetoa taarifa za kulaani mashambulio ya utawala haramu wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza. Sasa tuelekee barani Afrika, ambapo Rais Alassane Ouattara wa Cote d'Ivoire ametoa msamaha kwa mtangulizi wake, mshindani wake mkuu na hasimu wake wa muda mrefu, Laurent Gbagbo ikiwa ni sehemu ya kuleta maridhiano ndani ya nchi hiyo kuelekea uchaguzi mkuu na unaotazamia kufanyika mwaka 2025. Watara ametoa tangazo hilo la msamaha Jumamosi kupitia televisheni ya taifa siku moja kabla ya sherehe za uhuru wa Ivory Coast au Cote d'Ivoire zinazofanyika leo. Kwa faida ya kuimarisha mshikamano wa kijamii nimesaini dikrii ya kutoa msamaha wa urais, ameeleza Rais Watara katika sehemu ya tangazo hilo. Rais wa Ivory Coast, amebainisha pia kuwa ameagiza akaunti za benki za Bagbo zilizokuwa zimefungwa zifunguliwe na anze kupatiwa malipo ya ustaafu wa urais ya kudumu hadi mwisho wa uhai wake. Laurent Bagbo aliyekuwa rais wa Ivory Coast kuanzia mwaka elfu mbili hadi elfu mbili kumi na moja alirudi nchini humo mwaka elfu mbili kumi na tisa baada ya kufutiwa mashtaka na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC iliyoko the Hague ya kuhusika na jinai za kivita kwa kuhusika kwake katika vita vya ndani vilivyochochewa na msimamo wake wa kutokubali matokeo ya kura yaliyoonyesha kuwa alishindwa katika uchaguzi wa rais wa Ivory Coast mwaka elfu mbili na kumi. Uamuzi wa rais wa Tara wa kutoa msamaha huo unafuatia mkutano wa aina yake uliofanyika mwezi uliopita wa Julai baina yake Bagbo, pamoja na rais mwingine wa zamani wa Ivory Coast, Henry Konan Bedi. Viongozi hao watatu ndio waliotawala uga wa mirengo ya kisiasa ya Ivory Coast tangu mwongo wa tisini. Bagbo na Bedi wamealikwa pia kuhudhuria sherehe za uhuru zinazofanyika leo katika mji mkuu wa kisiasa wa nchi hiyo Yamoussoukro. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naibu mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika Umoja wa Mataifa amesema katibu mkuu wa umoja huo Antonio Guteres ilimpasa katika hotuba yake aliyotoa siku ya Jumamosi kwamba uh, Marekani ndio iliyofanya shambulio la atomiki dhidi ya Hiroshima ilipaswa yani, kutamka kuwa Marekani ndio iliyofanya shambulio la atomiki dhidi ya Hiroshima. Shirika la habari la TASS la Rusia limeripoti kuwa Dmitri Polianski ametoa kauli hiyo kufuatia hotuba ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kuhusu athari za utumiaji wa silaha za nuklia. Polianski amesema dunia isisahau kuwa ni Marekani ndio iliyotenda jinai hiyo dhidi ya watu wa Hiroshima. Naibu mwakilishi wa Rasia katika Umoja wa Mataifa amemhutubu ifuatavyo katibu mkuu wa umoja huo katika ujumbe wa Twitter, na hapa namnukuu: Marekani ndio nchi pekee iliyotumia bomu la nyuklia dhidi ya raia pasi na kuwepo ulazima wa kutumia nguvu za kijeshi. Ingekuwa vizuri kama ungeashiria nukta hii pia katika maelezo yako, katika hotuba aliyotoa siku ya Jumamosi katika mnara wa amani wa kumbukumbu ya Hiroshima, Guteres alisisitiza kuwa silaha za nyuklia hazina mantiki na akayataka madola yanayomiliki silaha hizo yaliondoe chaguo hilo katika utumiaji wa nguvu za kijeshi. Agosti 6 mwaka 1945, Marekani ilidondosha bomu la kwanza la atomiki duniani katika mji wa Hiroshima nchini Japan, na siku tatu baadaye, yani Agosti 9 ikashambulia kwa bomu hilo angamizi mji mwingine wa Nagasaki huko huko Japan. Sababu rasmi iliyotajwa ya kufanya mashambulio hayo ilikuwa ni kulilazimisha dola la Japan lisalimu amri katika vita hivyo vya pili vya dunia. Mashambulio ya Marekani dhidi ya miji ya Hiroshima na Nagasaki ndiyo hujuma pekee ya utumiaji silaha za nuklia iliyowahi kutekelezwa hadi sasa katika historia ya mwanadamu, na mwisho kabisa matokeo ya uchunguzi mpya uliofanywa yanaonyesha uh, kuwa katika muda wa miaka sita iliyopita wahajiri mia tano tisini na moja wamefanyiwa unyanyasaji na udhalilishaji wa kingono nchini Marekani na maafisa wa idara ya uhamiaji na forodha ya nchi hiyo. Gazeti la na Milenio linalochapishwa nchini Mexico limechapisha matokeo ya uchunguzi huo ambayo kwa mujibu wa takwimu na nyaraka za ndani za Wizara ya Sheria ya Marekani yanaonyesha kuwa unyanyasaji na udhalilishaji huo wamefanyiwa zaidi wanawake wenye vituo, uh, wenye vituo vya mahabusu ambako wahajiri walikuwa wakiwekwa hadi baada ya kukamilika uchunguzi wa kesi zao na kujulikana hatima ya hali yao ya uhamiaji. Kwa mujibu wa uchunguzi, vingi kati ya vitendo hivyo vya ukiukaji wa sheria vilifanywa katika sehemu za malazi za mahabusu hu ambazo akthari yao zinasimamiwa na mashirika binafsi ya Marekani. Inasemekana pia kuwa vitendo vingine vya unyanyasaji na udhalilishaji huo wa kingono vilifanywa ndani ya mabasi yanayobeba wahamiaji kuwarejesha nchini Mexico. Gazeti hilo limepata nyaraka 97 zinazohusiana na mahabusu hizo, ambapo kwa mujibu wa Wizara ya Sheria ya Marekani, kati ya mwaka 1917 kati ya mwaka 2017 na 2021 maafisa wa idara ya uhamiaji waliofanyia mara kwa mara wahajiri vitendo hivyo visivyo stahiki, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam pa msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio, uchambuzi wa kisiasa utahusu mapigano baina ya Taliban na Daesh au ISIS nchini Afghanistan wakati huu wa mwezi wa Muharam. Serikali ya kundi la Taliban nchini Afghanistan imetangaza kuangamizwa magaidi wanne wa genge la ukufurishaji la Daesh au ISIS katika mapigano yaliyotokea kwenye eneo la Karte Sahi mjini Kabul. Msemaji wa kundi la Taliban amesema kuwa mapigano yalitokea kwenye eneo hilo la Karte ya hi e, katika mji mkuu wa Afghanistan Kabul. Na alianza siku ya Jumatano na magaidi wanne wa IS au Daesh waliuawa na mwingine moja alitiwa mbaroni. Zabiullah Mujahid ameongeza kuwa magaidi hao walikuwa na nia ya kufanya vitendo vya uhalifu na mashambulizi ya kigaidi katika eneo hilo mjini Kabul ambalo siku hizi za Muharram limeshamiri maombolezo ya kuwa shahidi Imam Hussein alayhi salam mjukuu wa bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika jangwa la Karbala ya Irak, ya leo mwaka 61 Hijria Kamaria. Kimsingi, mji huo wa Kabul ndio unaopaswa kuwa na usalama zaidi kilinganishwa na miji na mikoa mingine ya nje ya Kabul. Sasa kutokea mapigano ndani ya mji huo baina ya askari wa Taliban na magaidi wa ISIS ni ishara kuwa genge hilo la kigaidi limejipenyeza katika maeneo nyeti na hasasi na huenda hata ndani ya serikali yenyewe ya, ya Taliban Japokuwa usalama ulitarajiwa kuimarika nchini Afghanistan kwa kuingia madarakani kundi la Taliban mwezi Agosti mwaka 2021, lakini matukio mwaka ya mwaka mmoja uliopita yanaonyesha kuwa kundi hilo halijakabiliana vilivyo na magaidi wa Daesh. Katika siku za awali za kurejea madarakani kundi la Taliban na baada ya kuipindua serikali ya Rais Muhammad Ashraf Ghani, kundi hilo liliahidi kwamba litaleta usalama na amani kwa kaumu makabila, makundi na maeneo yote ya Afghanistan na litapambana vikali na magenge yote yanayochezea usalama na roho za wananchi wa Afghanistan. Hata hivyo, matukio ya mwaka mmoja uliyopita huko Afghanistan yanaonyesha kuwa utulivu na usalama wa kutia matumaini haujapatikana nchini humo. Genge la ukufurishaji la ISIS ni miongoni mwa magenge makubwa yanayofanya mashambulio ya mara kwa mara ya kigaidi katika maeneo na mikoa tofauti ya Afghanistan, ukiwemo mji mkuu Kabul. Japokuwa msemaji wa Taliban amesema kwamba mapigano hayo na magaidi wa Daesh yalifanyika kama sehemu ya siasa za kundi hilo za kuwadhaminia usalama wa Waislamu wakishia wanaomboleza mauaji ya kikatili ya Imam Husen alahi salam, lakini miezi iliyopita magaidi hao wa ISIS walifanya mashambulio mengi ya kutisha na ya kinyama dhidi ya Waislamu wa Kishia waliokuwa kwenye ibada ya sala msikitini na kuwa shahidi na kujeruhi mamia ya Waislamu hao. Kwa kutilia maanani uzoefu mchungu wa wa wa huko nyuma wa kushambuliwa na kuuliwa kigaidi na kinyama wa Waislamu waombolezaji wa mauaji Imam Hussein alayhi salam, nchini Afghanistan katika siku za taasua na Ashura, utarajiwa uh, kutoka kwa kundi la Taliban ni kuwa na ratiba makini na madhubuti mno ya kulinda usalama wa waombolezaji katika mwezi huu wa Muharam hususan katika siku hizi uh, za Tasua na Ashura. Bahram Zahidi, mmoja wa wataalamu wa maswala ya eneo hili, kuhusu malengo ya mashambulizi ya genge la Daesh nchini Afghanistani, anasema, moja, shabaha na malengo ya Daesh nchini Afghanistan ni kuzusha mifarakano na mizozo katika jamii ya nchi hiyo, hususan baina ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia na Suni hadi hivi sasa, lakini wameshindwa kufanya hivyo. Mifano iko wazi. Moja ya mifano hiyo ni shambulizi la mabomu lililofanywa na Daesh ndani ya msikiti wa mashia mjini Kandahar, kwa lengo la kuzusha chuki na mizozo baina ya mashia na masuni, lakini kwa bahati nzuri, hali ilikuwa kinyume kabisa na walivyotarajia magaidi hao wa ISIS, kwani safu ndefu za Waislamu wa kisuni zilionekana Kandahar kuwapa pole Waislamu wenzao wa kishia. Nam, mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa nampisha mpisha Shekh Haidarus Sharif Alawi wa huko nchini Kenya tuletee mawaidha kwa mnasaba wa mkesha wa Ashura. Baada ya hapo, tutakuwa na tamthilia ya simulizi ya hamasa ya Ashura. Basi karibuni kusikiliza. Wa Imam Husein alikuwa na vijana wawili wakiamkuliwa Ali na Aliyul Akbar, alikuwa na alima, Ali mwingine ndio Ali Zainul Abidin, ambaye Imam Ali Zainul Abidin alikuwa mgonjwa huko katika makhaima. Akaenda Aliyul Akbar akasimama mbele ya babake. Wanazuoni watuambia hakuna kipindi kigumu kilichompitia Imam Husein kama kipindi alichosimama aliposimama Aliyul Akbar, mane kitu kigumu sana kwa, kwa mzazi mane Pili mwane huyu wanatuambia, hakuna hakuna katika wajukuu wote wa mtumi hakuna kijana aliokuwa amefanana na bwana mtumi kisura, kitabia, kimwendo, mpaka akitembea kama aliyu lakbar. Na ndio utakuta hata Imamu Husein mwenyewe baada ya kumpa idhini mwane, alinena maneno yake maarufu, alinena Allahumma shhad ala haula tukimtamani mtumi nadharna ile tulikuwa tukimwangalia Ali al Akbar. Akasimama Ali al Akbar yastadhin. Huyu mamake alikiitwa Leila, katika wake za Imam Hussein ndio aliomzaa Ali al Akbar. Mamake asimulia, asema, baada ya Ali al Akbar mwanangu kupoa ruhusa kuteremka kwenda kupijana mimi niko ndani ya khaima, sioni kule kwenye kupijanwa, namuona Hussein. Mimi nilikuwa nikiuangalia uso wa Hussein, nikiuona uso wake umefinya, nikiua mwanangu uko hatarini, nikimuona uso wake umetabasam, nilikiua mwanangu uko salama. Anena naendelea kumwangalia namna hiyo, wa idha biwajhi al-Hussein qabad, mara nauona uso wa Imam Hussein umepija wekundu, akamwita ya Aba Abdillah, je mwanangu uko sawa? katata niyata qalbi, umenikata maini ya moyo wangu. Imam Husein akamwambia uko sawa, lakini tatizo bwana aliyoteremka kupambana na yeye namwogopea, Bakr Ibn Ghanim. Imam Husein amwambia Leila, akinena kwamba dua ya mama haipiti kosa, dua ul ummahati fi haqi auladihin mustajab. Sasa nifanyeje? Amwambia, fadkhuli khaymataki, ngia ndani ya khayma lako, waduii rabbaki, na umwombee Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala amwambia yeye Mola na kuomba kwa haki ya upweke wa Imamu Hussein, ya Rabbi, na kuomba kwa haki ya kiu ya Imamu Hussein, ya Rabbi, na kuomba kwa haki ya ugeni wa Imamu Hussein, wewe ndio ulemregesha Yusuf kwa babake Yaqub, na kuomba umregeshe mwanangu mara aonekana Aliyul Akbar amempija ule bwana upanga, na amemmaliza, akarudi kwa babake. Al-Imam Al-Hussein amwita Leila, amwambia ya Ibnu Kikadraja mwana amerudi. Akaingia ndani ya khaima akampiga makamama huko, amwambia babake, nimerudi, siwezi tena kuliangata panga, kiu yaniuma. Imam Hussein amtolea ulimi amwambia, uangalie ulimi wangu ulio mkavu, nikutolee wapi maji? Amwambia, siwezi tena kupambana. Amwambia, rudi babu yako ukusubiri, sayasqiqa min al-kauthari sharbatama'i Lan tadhmaa ba'dahu abada, atakunwesha kutoka kwenye mto wa Kauthar mai hutosikia kiu tena. Mara Imam Husein atoa sauti, wakati Aliul Akbar uko kwa mamake, anena hal min nasirin yansuruni hal min dhabin yadhubu anna, kuna mwenye kutunusuru akatutetea. Laila akamsukuma mwane, amwambia nenda ukamtetee babako. Akatoka Aliul Akbar kufika katika uwanda wakamtangilia na wakampija mpaka wakamwangusha, na huku akipija ukee akimwambia, ya aba Abdillah, ya abata, hadha jaddi Rasulullah, hadha jaddi Ali ibn abi Talib, hadhihi jaddati Fatimatu Zahra. Wote wamekuja kumpokea yeye katika maqamu shahada. Al-Imam al-husayn akamkabidhi mwane katika mikono ambayo hapotei hapoteiana bidhiwa katika mikono hiyo. Hivyo hivyo wakaanza kutangulia ahli baiti, baada ya ahli bait mpaka akaja Qasim, Qasim ibn al-Hasan. Wasema alikuwa na miaka 14 takriban. Huyu babake alikufa akiwa mdogo, Imam, Imam Husein akamtukua akamuyea. Alikwenda kutaka kumwomba ruhusa Imam Husein, Imam Huseini akakataa, akamregesha akamkariria mara baada ya mara akikataa. Huyu mamake akiamkuliwa Ramla Paka Imam Hussein akaitisha juba na kiemba cha Imam Hassan, kawaambia: banat nitoleeni kiemba cha Hassan ibn Ali akhi. Nitoleeni na juba lake. Akamwita Qasim akampiga kiemba cha babake na akamvisha joho la babake, kisha akamparuhusa atoke. Kharaja ilayhim Qasim yuqatiluhum. Qasim akatoka akapambana na wao. Akaja bwana mmoja aitwa Amr ibn Sa'd ibn Nufail al-Azdi alikuwa ni bwana anafia, wasema alimpiga upanga katikati ya kitwa akakigawanya kitwa cha Qasim mara mbili katikati, fawqa al-Qasim ala wajhi akaanguka kwa uso wake, na huko akipiga yoye akimwita ammi yake akimwambia, ya amma adrikni, ya amma adrikni, e ammi yangu nipatiliza na mimi. Imam Hussein akatoka mbio akinena, budan liqaumin qatalu wa man khasmuhum yawm alqiyamati jadduka wa abuk, ya'izzu ala ammika an tad'uhu fala yujibuk au yujibuka fala ya'izzu au yainuka fala yughni ank. Amwambia, ole ni za ni wa umma ambao wamekuua wewe, ambao kesho mtesi wao atakuwa ni babu yako na babako. Ni utungu sana kwa ami yako umwa mkuu asiweze kukujibu au utake msaada kwake asiweze kukusaidia. Hapa ndipo Imam Hussein alipojikuta amebakia peke yake. akaenda kwa Imam Hussein, amwambia nipana mimi ruhusa. Imam Hussein akakataa, amwambia man yajma'u shamlana ba'daka, nani atakaye kutukusanya baada ya wewe? Abul Fadl al-Abbas akamsisitiza, amwambia, sikiza sauti za wanawake, sikiza sauti za vijana, watoto walia, wote kiu. Imam Hussein akamwambia, in kana la budda, ikiwa hapana budi wewe uteremke, basi nenda ukawazengele hawazijana Abbas Qamaru Banu Hashim akatukua kiriba cha mai akapanda farasi wake akapasua jeshi akafaulu mpaka akafika kwenye mto wa Furat. Akainama katika mto akateka mai kwa zitanga zake ziwili za mikono, kiu imemshika. Alipoyakurubisha mai katika mdomo wake, akamkumbuka kwamba Imam Hussein bado hayanwa mai. Wanazuoni watuambia muarikhina, alifungua mikono yake tawanya mai akinena, sitokunwa mai kabla ya kunwa Imamu Husein. Akateka mai yale kwenye kiriba chake, akatoka kwenye mto na farasi, yuwarudi wakamvizia ndiani, wasema mmoja akampija upanga mkono wake wa kulia akaukata, akatukua kiriba cha mai kwa mkono wa kushoto, wakamkata mkono wa kushoto, akakipiga makamama kiriba cha mai kwa mabakio ya mikono yake yaliyobakia, na huku akikimbia kwa maondo na maguu akitembea huku akisunuka, kwa ajili ayafikishe mai yale katika khaima za banati wa Mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mara wakitahamaki wamuona, kuna bwana amekuya utukuzie kizio katika mkono wake akampiga nacho cha kitwa akasunukia nacho mpaka tiati, na huko akitoa sauti akinena: ya, ya akhi, ya aba Abdillah. Watuambia wanazuoni Abul Fadl al Abbas, hakuna mara hata moja amemwamkua ndugu yake akhi. Hakuna katika historia ilikuwa lugha yake akiitumia akimwamkua maulaya, aba Abdillah, lakini hakutamka neno akhi, isipokuwa alipokuwa aanguka katika uwanda wa Karbala na wamemkatakata hawakumbakisha. Imam Hussein akaenda akamtukua kitwa chake akamweka katika ziweo zake, na huku akimfuta damu. Kuna riwaya mbili, kuna riwaya ya nena Abu al-Fadl al-Abbas alimwambia Imam Hussein baada ya kufa, usinipeke usinipeke kule kwenye makhaima Imam Hussein alitaka kumwangata kwenda naye kwenye mahaima akamwambia, usinipeke. Kwa nini ya Abul Fadhl al-Abbas? Sitaki nikupeke, anena inni astahi min Sakina au Sukaina, mimi naona haya uso wangu kumkabili Sukaina. Kwa nini? Laqad waadtuha bilma, nilimwahidi nitamwetea maji, na sitaki kurudi sina maji. Baadhi ya riwaya ne yanena alivyokuwa amekatwakatwa katwa mwili wake, alikuwa hatundiki katika ardhi na Imam Hussein hakutaka banati za mtumi na hususa, Sayyida Zainab amuone Abul Fadli Al-Abbas akiwa katika hali ile mbaya ya majaraha na mwili ambao ni kama samaki amezopijwa mitae, fastaslama ila rabbik. Akabaki Imam Hussein hajui afanye nini, wanawake walia, wana kiu, ndipo akamwitisha ule mwane wa kunyonya mdogo, ana miezi atiflu radhia akawaambia ni pani kijana. Wanawake wakatunda kijana, ametatiwa kwenye kitambara, akatoka naye Imam Hussein mpaka mbee ya jeshi la Umar ibn Saad, akawaambia ya qaumu, kama sisi tuna makosa, kama sisi tumeasi, kama sisi ni waovu, fama dhambu hadha tiflu, huyu kijana ana dhambi gani? Mpeni na yeye japokuwa tama moja la maji, wapewe maji. Baadhi wasema la, musimpeni maji mjadala ulipozidi, ndipo Umar ibn Saad alipomwita ule mlenga shabaha akiamkuliwa Harmala. Ilikuwa ni katika walenga shabaha wa hali ya juu sana wale, kwa lugha za kileo kireo aitwa subshooter. Akamwambia ya Harmala, iqta' jidal alqawm, stopisha huu mjadala kwa sababu karibu jeshi letu limehupasuka, yaani asitopishe. Kwa nini? Harmala alirusha chembe. Warikhina watuambia kile chembe kilimwingia ule kijana min alwaridi ila alwaridi kiliingia upande hunu mpaka kikatoka kwa upande hunu, damu ikaturuzika mpaka Imam Hussein wasema aliaza kitanga, kitanga zake za mikono, ile damu ilikuwa ikishuka kwa ule kijana, na akirusha mbinguni, na huko akimkhutubu Mwenyezi Mungu akimwambia, ya Allah fashhad fashhad, shuhudia jinsi wanavyotufanya. Kawa hakuna tena hoja. Baada ya hapo, wakishtuka, wametuma mafarasi, wameshawazunguka, wataka kuyachoma Kwa nini mwawaingilia wanawake? Wakaona haya wakarudi. Imam Hussein akaitisha upanga wake, akaitisha nguo za babu yake bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, kisha akawaambia nieteeni na nguo matambara, nguo ambazo hazina thamani Akapekewa, akaulizwa limadha, akanena, hao watanivua nguo wakishakuniua, watatukua ghanima mpaka nguo nilizovaa na mimi mwili wangu ni katika wale watakatifu hasifai kuonekana uchi wangu. Kwa hiyo nataka nivae nguo zilizotakalika ndani ili wakinivua zile za yuu hakuna mtu atazipenda zile za tini, wataniatia. Akavaa nguo zake chafu tini matambara jua, akavaa joho la babu yake nanini, na nini, na akatukua upanga akatokwa yu wateremka katika saha abanatu rasulillahi wamemzunguka Sukaina Rukai Zainab. Kila mmoya amemshika nta ya nguo, wamwambia ila aina ya himana ila aina ya rajana. Wenda wapi wewe ndio ngome yetu? Wenda wapi wewe ndio matarajiwa yetu yaliyobakia. Na Imam Hussein awapiga makamama akiwawaga mmoya mmoya, pija farasi wake wati aenda. Mara asikia sauti ya nana Zainab, amwambia ya akhi ya aba Abdillah, endu yangu nakuomba unisubiri. Imam Hussein alikuwa hawezi kumkatalia Zainab amwambia ningojee na mimi ya Aba Abdullah, ya akhi. Imam Hussein akasimamisha farasi akarudi. Aliporudi, Zainab amwambia teremka katika farasi, akateremka. Akamwambia nifungulie shingo yako. Imam Hussein aona ajabu, akamfungulia shingo lake, shingo yake, faqabbalathu fi unuqi na, na Zainab akambusu kwenye shingo yake na Zainab wama tilka al-amana, ni amana gani? Akamwambia, kumbuka ndugu yangu siku alipokuwa yuaaga dunia mametu, aliniamkua akanibusu kwenye shingo yangu, akanibusu kwenye kifua changu kisha akanambia, hini ni amana nimekupa, siku ambayo utakuja kumwona Hussein wahidan faridan ghariban la nasira lahu wala muin, uko peke yake, faqabilihi fi unuqi katika shingo yake kwa sababu hapo ndipo mashukio ya mapanga yao, na umbusu kwenye kifua chake kwa sababu hapo ndipo mali wato ya farasi wao. Na hili ndio ndiyo amana ambayo amenipa mamangu, nimeze kuitekeleza kui. Imam Hussein akaikelea katika uwanda, akipigana mapigano ya babake Ali ibn Abi Talib, wakiwa wamkimbia huku akimkimbia huku, mpaka apije yowe, Umar ibn Saad awaambie Hamtamweza mmoja mmoja, mtangilieni kwa kila upande. Wakamtangilia wa huku, wampija mapanga huku, wamrushia zembe mpaka akawa mwili wote umesimama zembe. Mwisho kukaja chembe kikaingia katika paa lake la uso, akaanguka akipija maondo, ametegemea upanga wake, na hakuna mtu anayesubutu kumsonga. Hawezi kujitetea, ameshika upanga, amepija maondo katika ardhi, kila mmoja ashabiria ni nani atakwenda kummaliza. Akasonga wa kwanza akarudi mbio, alipoambiwa kwa wa nini warudi wa, akasema nilipomkabili, niliziona sura za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, siwezi mpaka alipokuya almaluun Shimir ibni Dhiljaushan akamwangusha kwa kifua chake, akapija maondo kwenye kifua chake. Yaizu ala Rasulillah, apija maondo kwenye mwili wa imamu, mwili wa masum, mwili mtakatifu najis. Ameweka upanga wake kwenye shingo yake, na nana Zeinab amepija maondo, aangalia jinsi ya kitwa cha nduye kinavyoepuliwa na mwili wake Abba Leo jangwa la Karbala limehinikiza makelele, anga ya Karbala imehinikiza mayo ya maadui. Kadiri saa zinavyopita, ndivyo wadui wao wanavyoongezeka na kustaji zaidi. Katika upande huu mwingine wa medani, kadiri muda unavyopita, ndivyo Husen alayhi salam anavyozidi kuwa peke yake huko, wafuasi watu wakiendelea kupata fahari ya kuwa washahidi, mmoja baada ya mwingine. Kwenye mjukuu huyo wa Bwana Mtume, anapotupa jicho lake upande wa adui Uimara, ukakamavu na adhama yake inajaza mayowe hofu na mrindimo katika jeshi hilo. Omar bin Saad akiwa na hofu na wasiwasi mkubwa, anajaribu kulidhibiti jeshi lake, anaanza kulipanga upya na kubadilisha safu za wanajeshi wake, huku akiwalazimisha kunyanyua juu mikuki na panga zao ili kuongeza hamasa zao na kujaribu kuwatisha wafuasi wa imamu Husein alaihi ssalam, lakini wana mapambano hao hawatetereki wala hawaogopi chochote. Umar bin saadi anatoa amri ya kushambulia. Wakati huo, Husein alaihi ssalamu yuko kati kati ya safu za maadui na anasema, mimi ni Husein bin Ali, babu yangu ni mtume wa Mwenyezi Mungu, mwanadamu bora kabisa. Mama yangu ni Fatima binti Muhammad na sisi ni taa za uongofu ambazo zinang'ara ardhini. Kitabu cha uongofu cha Mwenyezi Mungu kiko kwetu sisi ni njia ya amani kati ya viumbe wote siku ya Kiama. Watu wanaokupenda sisi watanusurika na kuokoka kutokana na mapenzi yao kwetu, na maadui zetu watapata hasara. Maadui wanapiga makelele, wanapiga ngoma na wanafanya zogo, ili maneno ya Huseini alaihi salamu yasije yakapenya kwenye masikio yao na ujumbe wa haki uliojaa kwenye sauti yenye mvuto aina yake ya Husein usije ukaziathiri mwenzao. Lakini ujumbe wa imamu haumaliziki hapo, bali anaendelea kuwatimizia hoja maadui na kuondoa dhima yake kwao kwa kusema: Tambueni kwamba huyu jemedari wenu Ibnu Ziyad mtu dhalili, mwana wa dhalili, hakutubakishia njia nyingine isipokuwa upanga au kuishi katika madhila. Ni muhali kwetu kukubali madhila Madini ya Mwenyezi Mungu haiwezi kubakia isipokuwa kwa kuwaamini. Basi enyi panga, chukueni roho yangu. Amru bin Hajjaji, ambaye alikuwa ni kamanda wa wanajeshi elfu nne wa adui, anadai kuwa Imamu Huseini alayhi salamu ametoka kwenye dini, anatoa amri kwa wanajeshi wake akisema, mshambulieni Huseini, mshambulieni, mshambulieni, mci huyo ametoka katika dini ya Mwenyezi Mungu, hayuko katika safu za Waislamu. Maadui wanafanya shambulizi la kushtukiza. Husein anawaangalia kwa kuwahurumia na kusema: enyi watu, aibu, madhila na izara iwe juu yenu. Ni nyinyi ambao mlitangazwa kwa mapenzi makubwa kuwa mtatulinda mbele ya adui, lakini oneni sasa jinsi mlivyotuashia moto wa fitna uliokopwa na kuchochewa na adui yetu wa pamoja Oneni jinsi mnavyomsaidia adui na mlivyosimama kidete ya dhidi ya viongozi wenu. Mnafanya hivyo mkijua kuwa maadui hawaja kufanyeni chembe ya wa uadilifu wala hakuna matumaini ya kupatikana heri kutoka kwa maadui hao. Amru bin Kaaba alikuwa ni mmoja wa masahaba wa imamu. Alipoona wakati wa sala ya dhuhuri umekaribia, alimwelekea imamu na akasema kwa heshima Sayidi yangu, roho yangu iwe fidia kwako, wallahi, watu hawa hawatakuachia hadi wahakikishe wametuwa sote. Lakini mimi natamani niende mbele ya Mola wangu nikiwa nimetekeleza hii sala yangu ya mwisho, ukiwa wewe ndiye imamu na mimi ni maamuma wako. Imamu akamwambia, umenitanabihisha kuingia wakati wa sala Ninamwomba Mwenyezi Mungu akujaalie kuwa miongoni mwa wanaosimamisha sala kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Waambie maadui wasimamishe vita kidogo, ili niweze kusali. Lakini maadui hawatoi fursa hiyo. Imamu na wafuasi wake wachache hawatishwi na mishale ya maadui, wanasimamisha sala ya dhuhuri katikati, kati ya mapambano. Macho ya masahaba wa Husein yanabubujikwa na machozi mtawalia, Kutokana na utukufu wa kipekee wa sala hiyo, mmoja wa wafuasi wake hawa anasema, hii ilikuwa ni sala bora kabisa niliowahi kusali katika uhai wangu wote. Sala hii kwa kweli imenikumbusha baba yako mtukufu Ali bin Abi Talib katika vita vya Siffin, wakati bnu Abbasi aliposema kuwa katika wakati huu mgumu tuliozingirwa na maadui hatuwezi kuacha vita na kwenda kusali. Ali alayhi salamu alisema sisi tunapigana na watu hawa kwa ajili hii hii ya kusimamisha sheria na amri za Mwenyezi Mungu. Wakati Imamu Hussein alipokuwa anasali sala hiyo, Said bin Abdullah na Amru bin Qurda Kaabi wanajitolea muhanga kukaa mbele ya maadui kama ngao ili kuwazuia wasije wakamdhuru Imamu. Maadui waliopotoka wanawamiminia mishale watu waliokuwa wanasali. Sala inapomalizika, wafuasi hawa wawili wa Imamu wanaanguka chini huku miili yao iliyojaa mishale ya adui ikimiminika damu. Imamu anawabashiria na papo hapo wanapata fahari ya kuwa washahidi. Huseini alaihi ssalaam anapanda farasi na anaingia katikati ya maadui kama simba aliyejeruhiwa, anawasambaratisha maadui hao. Hakuna anayethubutu kuusuka huyu woga. Wanaacha medani ya vita na kwenda kushambulia mahema ya wanawake na watoto vilio vya wanawake na watoto vinamsikitisha sana imam. Imam Hussein anaunguruma kama simba akisema, enyi wafuasi wa wana wa Abu Sufyan, kama hamna dini na kama hamuogopi siku ya malipo, basi angalau kuweni huru katika maisha yenu, na angalau uchungeni heshima zenu. Hapo hapo adui mmoja anampiga jiwe la uso imam na damu inaanza kumiminika kwenye kipaji chake kitukufu. Damu inajaa kwenye jangwa la Karbala, huku sauti za mayowe na masikitiko ya wapenzi wa Huseini zikihinikiza katika anga nzima ya ardhi hiyo. Imamu Huseini anamwelekea mwana wake akisema, ewe mwana wangu, hakuna Mungu isipokuwa wewe, nimejitolea kikamilifu kusubiri makadirio na maamuzi yako. Ewe Mola wangu mwingi wa utukufu, rehema zako ziwe karibu na waja wako, na mitihani yako ni ya kuvutia. Ewe ambaye uko hai milele na huna mwisho, ewe Mola ambaye kila mtu unamlipa kulingana na amali zake, toa hukumu yako kati yangu na watu hawa, kwani wewe ni mbora wa kukumu. Baada muda si mrefu, ya muda si mrefu yakatokea maafa na balaa kubwa la kihistoria katika jangwa hilo. Kichwa cha Hussein mwana wa mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu kinakatwa na kutenganishwa na mudawake na baadaye kutundikwa juu ya mkuki, lakini damu ya Hussein na wafuasi wake haikumwagika bure, kwani hapo hapo mmea wa ukombozi heshima na utukufu kulimea na kuanza kunawiri na kujitandaza kwa nguvu katika kila kona ya dunia. Hussein, Hussein, Hussein, Hussein. Gharib, gharib, gharib, gharib. na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka hapa studioni, wapenzi wasikilizaji, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu Waislamu nchini Iran na maeneo mengine ya dunia, leo tisa mfungoni Muharram, wameshiriki katika vikao majlisi na shughuli za maombolezo ya tasua Imam Husein alahi ikiwa ni siku moja kabla ya maombolezo ya siku ya Ashura, siku ya kukumbuka uh, alikouwawa Imam Husein alaihi salam, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Msemaji wa wizara mambo jamhure ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kimya kinachoonyeshwa na jamii ya kimataifa pamoja na wanaodai kuwa eti ni watetezi wa haki za binadamu kwa jinai zinazofanywa na utawala wa kizawini wa Israel katika ukanda wa Gaza kinaumiza na kinasikitisha. Alasan Wattara uh, rais wa Ivory Coast ametoa msamaha kwa mtangulizi wake na mshindani wake na hasimu wa muda mrefu Laurent Bagbo ikiwa ni sehemu ya kuleta maridhiano nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu unaotazamiwa kufanyika elfu mbili ishirini na tano. Naibu mwakilishi wa Rasia katika Umoja wa Mataifa amesema katibu mkuu wa umoja huu Antonio Guteres ilimpasa katika hotuba yake aliyotoa siku ya Jumamosi kusema kwamba Marekani ndiyo iliyofanya shambulio la atomiki dhidi ya Hiroshima na Nagasaki Japan. Na ziada sina kutoka hapa Teheran. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anuani yetu ya intaneti ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.