Swahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeiteremsha Qur'an katika usiku wenye heshima kubwa, usiku wa mwezi wa Ramadhan. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya Mola wao kwa kila jambo. Amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillah rahmani rahim. Assalamu aleikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, katika masafa FM 105.3 maarifa FM Tanga, 101.9 maarifa FM Mwanza, 99.1 Maarifa FM Singida, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara, pamoja na hii ya karibuni kabisa 99.1 Maarifa FM Lindi huko nchini Tanzania. Wasap yetu ni plus 989356547 na email yetu ni swahili radio at irib .ir. Kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia mawaidha kutoka kwa Shekhe Jafar Amar Mwazoa wa Tanga, Tanzania, kuhusiana na taswaa ya Imam Husein alaihisalam. Baada ya hapo, tutakuwa na macho yetu magazetini. Tutakuwa pia na kipindi kingine maalum cha mwezi huu mtukufu wa Muharram pamoja na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mhandisi sauti wetu mchana huu ni bwana Daud Shahidi na mimi ni Ahmed Rashid. Baada ya muda si mrefu, tutakuletea taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran na Afrika Kusini za laani jinai za wazayuni katika ukanda wa Gaza. Hamas yasema jihadi na mapambano yataendelea hadi kitakapokombolewa kibla cha kwanza cha Waislamu. Watoto sita ni katika Wapalestini 24 waliouliwa kikatili na wazayuni. Na Russia yasema tumeua makumi ya mamluki wa kigeni nchini Ukraine. Habari kamili Iran na Afrika Kusini zimelaani vikali jinai za kinyama zinazoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa ukanda wa Gaza huko Palestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amelaani jinai hizo na kuilaumu jamii ya kimataifa na mashirika yanayojigamba kutetea haki za binadamu kwa kukaa kimya mbele ya jinai hizo za wazayuni. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema hii ni mifano ya wazi ya jinai dhidi ya binadamu na ukatili unaotokana na fikra za ubaguzi wa rangi na kizazi uliojikita ndani ya utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa upande wake, wizara ya mambo ya nchi ya Afrika Kusini imetoa taarifa rasmi ya kulaani jinai za Israel huko Gaza na kusema kuwa jamii ya kimataifa ina wajibu wa kudhamini usalama wa raia wa Palestina kama zinavyosema sheria za kimataifa, hivyo inapaswa kuchukua hatua za kweli za kuulazimisha utawala vamizi wa kizayuni ukomeshe mashambulizi yake dhidi ya raia, hususan wanawake na watoto wadogo wa ukanda wa Gaza. Wimbi la kulaaniwa Israel limeongezeka sana hivi sasa kutokana na ukatili wake wa kupitiliza mipaka inayoufanya dhidi ya wakazi wa Gaza ambao imewazingira kila upande kwa miaka mingi sasa. Hivi sasa maeneo mbalimbali ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni yanashuhudia maandamano makubwa ya kulaani jinai hizo za utawala wa kizayuni huko Gaza. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetoa tamko rasmi na sambamba na mkono wake wa pole kufuatia kuuawa shahidi Khalid Mansur, mmoja wa makamanda wa Brigedi za Quds, tawi la kijeshi la Harakati ya Jihad al Islami ya Palestina, imesema kuwa mapambano yataendelea hadi utakapokombolewa Msikiti wa Al Akswa ambao ndicho kibla cha kwanza cha Waislamu. Tamko la Hamas limesema, tunatoa mkono wa pole kwa umma wa Kiarabu na Kiislamu na taifa la Palestina, hususan harakati ya Jihadul Islami, kwa kuuawa shahidi Khalid Said Mansur, kamanda wa eneo la kusini la brigedi za Kuds pamoja na wenzake kadhaa. Taarifa hiyo imeongeza kuwa damu za mashahidi siku zote ni sawa na taa iliyojaa nuru inayowamulikia njia wana mapambano na kuzidisha hasira zetu kwa adui mzayuni. Damu hiyo inazidisha tu azma na mori wetu wa kuendelea na jihadi hadi utakapokombolewa kikamilifu msikiti al Akswa na kufanikishwa malengo yetu makuu matukufu ya kuzikomboa ardhi za Palestina na kurejea kwenye ardhi zetu za asili na jadi. Kabla ya hapo, harakati ya Jihadul Islami ya Palestina ilikuwa imethibitisha kuwa kamanda wake wa eneo la kusini Khalid Mansur ameua washahidi huko Rafa katika shambulio la ndege za kivita za Israel. Khalid Mansur alikuwa pia mjumbe wa baraza la kijeshi la Jihadu lIslami na mmoja wa waanzilishi wa tawi la kijeshi la harakati hiyo katika miaka ya themanini. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Idadi ya wa Wapalestina waliouliwa shahidi katika jinai zinazoendelea za utawala wa kizayuni huko Gaza imeongezeka na kufikia watu 24 wakiwemo watoto wadogo sita. Utawala katili wa Israeli unaoua watoto wadogo bila kiwewe ulianzisha mashambulizi makubwa juzi Ijumaa dhidi ya maeneo ya makazi ya watu huko Gaza, na hadi leo Jumapili mashambulio hayo yanaendelea. Wizara ya Afya ya ukanda wa Gaza imesema kuwa idadi ya wa wapalestina walioua wa washahidi walikuwa ni 24 wakiwemo watoto wadogo 6 na wengine 215 walikuwa wamejeruhiwa hadi wakati inatangaza habari hiyo. Kwa upande wake, harakati ya Ansarullah ya Yemen pamoja na jeshi la nchi hiyo wamesema kwamba wanasubiri amri tu kutoka kwa viongozi wao ili waingie vitani kulisaidia taifa la Palestina na kukilinda kibla cha kwanza cha Waislamu, yani Msikiti wal Aqsa. Televisheni ya Almasira imemnukuu Brigedia Jenerali Yahya Saria, msemaji wa majeshi ya Yemen akisema mapema leo Jumaapili asubuhi kwamba vikosi vyote vya ulinzi vya nchi yake likiwemo jeshi na kamati za kujitolea za wananchi wa nchi hiyo yani Ansarullah viko tayari kulihami kijeshi taifa la Palestina wakati wowote itakapolazimu kufanya hivyo. Makundi ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina nayo yanaendelea kujihami kwa kuyatwanga kwa makombora na maroketi maeneo ya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni na ambazo zimepachikwa jina bandia la Israeli. Hata mji mkuu wa utawala wa kizayuni yaani Tel Aviv, haujasalimika na mashambulio ya makombora ya wana mapambano wa Palestina. Katika upande mwingine, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia ameutaka utawala wa kizayuni ukomeshe mara moja jinai zake dhidi ya wananchi wa Gaza na kwamba mashambulio hayo ya kivamizi ya wazayuni hayahalalishiki kivyovyote vile. Shirika la habari la Fars limeripoti habari hiyo na kumnukuu Maria Zakharova akisema hayo katika tamko rasmi la serikali ya Rasia na kuongeza kuwa mashambulio ya utawala wa kizayuni yanaua na, na kujeruhi watoto wadogo na watu wasio na hatia huko Gaza, na jambo hilo haliwezi kuhalalishwa na madai yoyote yale. Juzi jumaa utawala wa kizayuni ulianzisha ghafla mashambulio mapya dhidi ya raia wa Gaza, na hadi hivi sasa makumi ya wananchi wa Palestina wameshauawa washahidi na kujeruhiwa, wakiwemo watoto wadogo. Makundi ya mapambano ya wananchi wa Palestina nayo yamekuwa yakiitwanga kwa makombora na maroketi miji mbalimbali ya utawala wa kizayuni tangu hiyo juzi Jumaa, ikiwa ni kujihami mbele ya jinai wanazofanyiwa na utawala wa kizayuni wa Israeli. Nchi mbalimbali duniani za ukanda wa Asia Magharibi na za nje ya ukanda huu zinaendelea kulaani jinai za utawala wa kizayuni huko Gaza. Wazayuni wanafanya jinai hizo kwa uungaji mkono kamili wa madola ya kibeberu kama Marekani ambayo hadi hivi sasa imekuwa ikitumia kura ya veto kupinga hata tamko jepesi tu la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lililo dhidi ya Israeli. Na msemaji wa wizara ya ulinzi ya Russia amesema kuwa jeshi la nchi hiyo limeua makumi ya mamluki wa kigeni katika shambulizi la anga a dhidi ya kambi ya kijeshi ya kigeni nchini Ukraine. Shirika la habari la TASS limemnukuu Igor Konashenkov akisema hayo jana jumaamosi na kuongeza kuwa jeshi la Rasia limeua zaidi ya mamluki 80 wa kigeni katika shambulio la anga dhidi ya kambi ya kijeshi ya kigeni kwenye mji wa Dnipro wakati katikati mwa Ukraine na kuangamiza silaha nyingi. Tarehe 24 Februari mwaka huu 2022, Rasia ilianzisha operesheni maalumu ya kijeshi nchini Ukraine kwa ombi la majimbo yaliyotangaza kujitenga na nchi hiyo ya Luhansk na Donetsk. Tangu wakati huo, viongozi wa Russia wamekuwa wakisema mara kwa mara kwamba kamwe hawashambuli miundo mbinu ya Ukraine bali lengo lao ni kuipokonya silaha nchi hiyo kupambana na magenge yenye misimamo mikali ya fikra za kinazi na kuizuia Ukraine isiwe tishio kwa usalama wa Russia. Pamoja na hayo, nchi za magharibi, hususan Marekani zimeshadidisha vikwazo vyao vya kila namna dhidi ya Russia, zimepeleka silaha zao huko Ukraine kwa shabaha ya kuvifanya vita hivyo vichukue muda mrefu sana, bila ya kujali maafa wanayopata wananchi wa Ukraine na zinazuia juhudi zote za kumaliza vita hivyo. Igor Konashenkov, msemaji wa Wizara ya Ulinzi ya Russia, amesema jeshi la anga la nchi hiyo limetungua pia ndege mbili za kivita za Ukraine aina ya SU-25 katika kipindi cha masaa 24. Mwisho wa taarifa habari za dunia. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, una kichwa cha maneno kinachosema jinai ya utawala wa kizayuni katika kuishambulia jihadu la islami ya Palestina. Ijumaa la asiri, jeshi la utawala wa kigaidi wa Israeli lilifanya jinai kubwa dhidi ya Wapalestina kupitia mashambulizi yaliyopewa jina la eti operesheni ya alfajiri katika maeneo yanayodhibitiwa na harakati ya Palestina ya Jihadul Islami kwenye ukanda wa Gaza. Katika jinai hiyo ya utawala wa kizayuni wa Palestina, 12 wakiwemo akiwemo mtoto wa miaka mitano, pamoja na Taisir al Jabari, kamanda wa eneo la kaskazini katika brigedi ya Kuts waliua washahidi hiyo Ijumaa. Katika mashambulizi hayo ya utawala wa kizayuni, maeneo ya kundi la Jihadul Islami ya Palestina na wanachama wake walilengwa. Al-Jabari ambaye alichaguliwa kama mrithi wa shahid Baha Abul Ata mnamo mwaka 2019 alinusurika majaribi mawili ya mauaji miaka ya 2000 na 12 na 2014. Al-Jabari alikuwa kamanda wa eneo la kaskazini la brigedi ya Al-Quds katika operesheni ya upanga wa Quds mwaka 2021, na alikuwa miongoni mwa wasimamizi wa uundaji wa makombora harakati hiyo ya mapambano ya Kiislamu, ukiwemo mfumo wa makombora ya Jihadul Islami uliozinduliwa mwezi Mei 2021. Kwa kumuua Al-Jabari, utawala huo wa kizayuni umetaka kulipiza kisasi cha operesheni ya mwaka mmoja uliopita ya upango wa Al-Kudse na wakati huo huo kumfuta mmoja wa makamanda muhimu wa Jihadul Islami. Mbali al na Al-Jabari, utawala wa kizayuni umewatia mbaroni makumi wanachama wa harakati hiyo katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Gazeti la kizayuni la Maariv limedai kuwa Palestina hao walihusika katika operesheni tofauti dhidi ya utawala wa kizayuni. Hatua hiyo ya utawala wa kizayuni imekosolewa hata ndani ya utawala huo wenyewe. Gal Berga, mchambuzi wa Israel, ameitaja hatua hiyo kuwa ni kosa kubwa na kuandika, sasa makundi yote wa Palestina ya wapalestina yanatulenga sisi kwa jina la jihadulislami na yote yameungana dhidi yetu, ambapo msababishaji pekee wa hali hii ni Yair Lapid, waziri mkuu wa Israel. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa tunampisha Sheikh Jafar Amar Mwazoa wa Tanga, Tanzania, na mawaidha maalumu kuhusiana na taswa ya Aba Abdillahi Lhusein alaihi ssalam. Audhu billah lsamii lalim min lshaitani llain rajim bfadl llahi, bismillah rahmani rahim. Miongoni mwa mambo ambayo yananukuliwa na kuelezwa kinyume na uhalisia, ndugu zangu, ni tukio la Karbala, ni tukio la mauaji ya alimamu Hussein alayhi salam. Watu wamepea juu ya tukio hili katika kutumia uongo katika kuzungumza mambo ambayo si uhalisia na uhakika wa tukio hili wakazusha ya kuzusha, hata kama mengine hata kiakili ya kawaida hauwezi kukubaliana na hayo. Kuna waliofikia. Maana leo ukiwauliza ni nani aliyemuua Imam Hussein, hapo kale, hapo zamani, salam kauli wa Karbala, enaqi majeshi yalioongoza mauajini ya Yazid bin Muawiyah alayhi mahawiya, jemedari akiwa ni Ubaidillahi bin Ziyad, amiri jeshi ni Umar bin Saad bin Abi Waqas aliyepanda juu ya kifua cha mjukuu wa bwana mtume akamchinja, akatenganisha kichwa chake na mwili wake ni di shimri bin Jawshan. Leo karne hii, kuna mtu mwenye akili chafu, wanaamini waliomuua wain Iraki mwaka 61 hijiria waidi, ambao mpaka leo hata majina matatu wa Kiislamu hawajafikisha, kimuuliza majina akitaja mawili na tatu takwenda kibaniani. Lakini mpaka leo mtu wanaamini eti Ali Imamu Husaini aliuliwa na waiti waliokimbia tuma hiyo kwambia aliuliwa na Washia na ndio maana Washia wanajipiga vifua vyao kukalia kalia kuongo ulivyopea. Alimam Hussein ni katika maimamu, ni katika ahalul kisaa, ni katika watu wenye hadhi na heshima peke ya pekee kwa madhhabi ya Ahlul Bait alaihi salaam. Lakini jiografia ya ulimwengu na population yake katika kipindi ambacho alimam Hussein anauawa katika mji wa Alikufa, kwa kipindi kile hata gavana mtawala aliyekuwa pale ni Normani bin Bashir, mtawala aliyewekwa na Muawiya bin abi Sufyan kwenye dola ambayo Mamhuseni kaan mashia, mtawala ni kutoka Bani Umayya maalaku kaifa tahkumun, na baada yake alikuwa ni Umbedhilahi bin Ziyad, na kabla ya hapo utawala watu wote waliokuwa erahe ambao ni mashia asilimia tisini waliuawa waliuwawa na waliokuwepo walikuwa katika majina ya mji wa Al-Kufa na miji mingine, walikuwa ni wachache wasiozidi idadi pengine ya vidole vyetu hapa tulipo. Ni kina Hani bin Urwa, ni kina Habib bin Mudahib, walikuwa ni kina Al-Mukhtar bin Ubaidi Thaqafi, wanahesabika. Wengine wote waliokuja kukusanyika na kumua Al-Husein wa ni watu wa Al-Kufa waliokuwa chini ya utawala wa Ubaidillah bin Ziyad, hawakuwa mashia ni wale ambao Farazdaq bin Ghalib alimwambia Al-Imam Husain, kulubu nasi maak wasuyufu ma'a bani Umayyah, nyoyo za watu zipo pamoja nawe, kama ilivyo leo watu wote Hasani wa Husain Sayida shababi ya Ahlil Janna, watu wote Ali bin Abi Talib karrama vahu. Lakini ukija kwenye tukio la Karbala, wenzi wao ni maadui wa Ali Al-Imam Husain. Wezi wao ni maadui wa Ali bin Abi Talib, na kubadilisha hakika ya mambo kwa kutumia ndini zao. Tukio hili likabadilishwa sana, likazungumzwa kinyume na uhalisia. Watu wakatunga, walioyatunga kwenye tukio hili, na wengine wakakosa haya kabisa, wakisema kwamba Hussein ameuawa kwa amri ya upanga wa babu yake, kwamba bwana mtume alisema yule ambaye atatoka kwenye taa ya khalifa wake basi na auape Hivyo Ali Imam Hussein alitoka kwenye toa ya khalifa Yazid bin Muawiya alaihi waamia, wakisahau hata Qurani yatuambia, wala tuti minhum aiman au kafura, wala usitii yomgolimana awe mtawala kadri atakavyokuwa mtenda dhambi au kafiri, haipaswi yeye kumti. Katika moja ya masiku kabla mtawala wetu wa kwanza baba wa taifa hili hajafariki alikuwa kwenye baraza la hii, ilikuwa Moshi shekhe aliye kuwepo akawa atoa mawaidha katika kumkaribisha yeye, akawa ahimiza kwa tii viongozi vyovyote watakavyokuwa, atiullaha wa atiurrasula waulilamri minhu, atumia aya hii, vyovyote atakavyokuwa hupaswi kum, kumwasi kiongozi. Baba wa taifa alikuinuka akasema kuna tafsiri hapa, mimi pamoja na, na kuwa si Muislamu siliye Qur'an lakini si kubali kwamba tukii kiongozi wa aina yote hata akiwa kaburu. Kile kuna vuguvugu la kupambana na serikali ile ya Afrika Kusini, wanapambana na uvalim wa makaburu. Hata kaburu basi, pia sisi tumpii basi? Hata waliokuja wakavamia ardhi zetu wakatutawala kwetu, ni kwao kwa nini? na kwani kwao si kwetu. Hata mtu ambaye si muislamu atumia tu akili ya kawaida, akili yake yamwonyesha kwamba hivi si sahihi. Sisi ambao Twaambiwa, tuko juu ya nyumati nyingine, twakosa busara katika kuyafasiri mambo kwa kiwango hiki. Watu wakapea tukio la Imam Hussein wakaliharibu, mpaka kutumia lugha kwamba eti Hussein ameuawa kwa upanga wa babu yake. Matumizi ya dini katika kulaghai watu na kuzungumza uongo kwa malengo binafsi yalitumika hata katika uwanja wa Karbala, majeshi ya Ibn Ziyad, majeshi ya Umar bin Saad na maamiri jeshi aliyekuwa nao, kabla hawajafanya mauaji kwa kizazi cha Bwana Mtume, walianza kwa ulaghai wa aina mbalimbali. Moja ya ulaghai ilikuwa atakaafana Abbas kama Bani Hashim, mbeba bendera wa Alimamu Husein, uti wa mgongo wake, mtu aliyekuwa ndio mlinzi wa maheba ya kina mama na watoto, tegemeo la Alimamu Husein kiasi kwamba mwenyewe alikimwona ni uti wake wa mgongo. Kabla vita, Shimr ibn Dhaushan laanatullahi alayhi aliinuka amwambia asema, aina al-Abbas wa ikhwatuhu aina banu umumatina. Apiga mayowe auliza kwa jeshi la Imam Huseini, yuko wapi Abbasi na ndugu zake? Kulikuwa kuna ujamaa na ukaribu baina yao kifamilia. Yuko wapi Abbas na ndugu zake? Yuko wapi Abbas na ndugu zake ambao ni sehemu ya ndugu zetu. Abbas akawa kamnyamazia Shimr, akijua kwamba ataka amrubuni kwa maneno yake, ataka kutumia ulimi wake uhare. Hakika Ali Imam Hussein alayhi salamu akamfuata ndugu yake Abbas bin Ali bin Abi Talib, akamwambia ajibu wa inkana fasik, mjibu hata kama ni fasik. Abbas akamwambia madha takulu wamaturii, wasemaje nawataka nini kutoka kwetu? Shimr akamwambia Abbas, antum aminu la taktulu anfusakum ma al Husayn, nyinyi tunawapa amani msizuwe nafsi zenu mkiwa pamoja na alima Husayn. Abbas akamwangalia akamwambia, laanaka llah walana amanaa, Mwenyezi Mungu akulaani wewe na hiyo amani unayotuakilishia sisi. Atuaminuna wabnu rasuli llahi ila amana lahu, watupa sisi amani watuwahidi kutulinda na kutuweka kwenye amani, hali ya kuwa Husayn mtoto wa bwana mtume hayana amani. Zuhair bin Tayyib alikumuona Abbas bin Ali bin Abi Talib katika msimamo ule akamfuata, ikawa amshajisha amwambia, usirudi nyuma katika hali ya namna. Abbas akamwambia Zuhair, akushajiani fi mithl hadhihi alhala, bado unahitaji kunishajisha katika hali na mazingira ya namna hii? Sihitaji, mimi nina damu ya hayda ni mtoto wa Ali bin Abi Talib alayhi salam, niwache. Kama nilivyoeleza, Abbas ndiyo yule ambaye alibakia mpaka ndugu zake masahaba wa Imam Hussein wote kutoka nje ya familia ya Mtume Muhammad wakawa tayari wamefariki, wakabakia ndugu tu wa Imam Hussein, kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wakabakia watoto pamoja na wana wake Abbas akawashajisha ndugu zake akawatia nguvu kwa maneno ya hali ya juu. Abbas akakifuata kizazi cha Aqil akakihutubia na kukionyesha uzito wa damu ya Muslim bin Aqil ambayo imamajina uzito wa damu za shuhada waliokuwa mbele yao. Abbas akamtanguliza Abdullahi bin Muslim bin Aqil akaenda akauawa, ni Aqil bin Abdul Muttalib akaenda Muhammad bin Muslim bin Aqil akaenda Jaafar bin Aqil bin Abi Talib, akaondoka Abdul Rahman bin Aqil. Familia ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, mmoja baada ya mwingine wanauawa, na Abbas akiwa anaangalia. Baada ya hapo, Abbas aliona watoto wa bibi Zainab al-Kubra. Muhammad bin Abdullah bin Jaafar bin Abi Talib aingia katika vita, auawa. Aingia mtoto wake mwingine ambaye ni Awn bin Abdullah bin Jaafar na watoto ambao yeye na wao ni tumbo moja. Watoto wa Umu Likanini, Abasi awashajisha watoto wake, aweleza umuhimu wa kumlinda al imam Hussein kwa kuwa ndiyo mlezi wa kizazi cha Mtume Muhammad, kwa kuwa ndiye aliachiwa dhima ya kulinda familia ya Mtume Muhammad katika kipindi hicho. Ndiye mtu alimba ya Mtume Muhammad na familia yote ya Bwana Mtume iko chini yake. Aondoka Jaafar bin Ali, naye Uthman bin Ali afariki, abakia Nitawaokoa watoto maadhali bado niko hai hakuna, yote atakayokusubelea ewe Zaina. Abbas achukua kiriba cha maji, aenda kwenye mto Furati achota. Abbas akiwa anapambana kutoka huku na huku anapambana nao, waendelea kutaka kukiangamiza kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Abbas afanikiwa kupambana mpaka achota maji, maadui kutoka kila upande wamzunguka Abbas mpaka wafika mahala wa mkata mkono mmoja. Abasi achukua majiani kwa mkono mwingine uliobakia. Abasi aendelea kupambana ayafikishe maji kwa al-Imam Hussein. Kiu njaa na uzito ak wa mapambano umemzidi abasi kiasi kwamba akaribia kuyanywa majiani, lakini akumbuka kiu aliyokuwa nayo bibi Zaina, akumbuka kiu ya watoto akumbuka kiu ya al-Imam Hussein. Abasi ashindwa kuyanywa majiani aondoka aendelea na mapambano mpaka na mkono wa pili wakatwa wa Abbas dumazaina atoka kwenye mahema amfuata Abbas, amwambia Abbas wakat asubara sumuratuoa haithuduri manniranu fi khaimati niswan fankata ala jaishi liba wakurudi la mgwan laulaka mani ya sayidi yabrahulaa, amwambia Abbas, tayari mahema ya watoto yamechomwa moto tayari mahema ya wanawake yamewashwa. Amewashwa. nani mwingine wa kumtegemea katika mazingira kama haya leo kama siyona Abbasi? Abasi bado amshajiisha dada yake huku akiwa hana mkono hata mmoja. Amwambia, hata kama wamenikata mikono miwili dada yangu, maji haya yatafika kona, nitakuja kuokoa. Abasi azungukwa kutoka kila upande, watu watupa mishare na mikuki, watu wamsogelea Abasi na kumkatakata Abbas katika kila kiungo chake, katika kila mwili wake kukiwa kuna jeraha. Atokea Bibi Zaidab, Abu Bakari Abbas. Arudi kwenye mahema awaokoa watoto. Maadui wameingia wanyang'anya na kupora hijabu la za wanawake, wachukua vito vya thamani walivyovaa watoto wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wengine wafika mahala, ndugu zangu atoa kipuli na hakitoki kwenye sikio, achukua upanga wake akata sikio lile, ili aweze kuchukua mpaka. Mtoto bibi Fatima mtotowameumili amwangalia, ameyefanya kuvue, huku akiwa na machozi, amwambia abombia ya ukikayaabu kwamba amwambia, nkenyeganye mtoto wa Mtume kisha nisilie. Amwambia, mimi ninachohofu ni kwamba nikikiacha kipuli hiki atakuja mwenzangu kwa kichukue. Alimamu Husein ageukia watu wale, awaambia hivi: warau in lam yakun lakum dinu fakunu aafi ya duni yaku, basi hata kama mmeamua hamna ini mfanya lolote, basi angalau kuweni huru tu katika dunia yenu. Alimamu Husein awaangalia mahema ya watoto, mahema ya wanawake ametiwa moto. Aja kwa Abbas, amkuta tayari ameuawa. Amshika, amuinua Abbasi Ainua kichwa kukafungua macho, amwambia nasikitika, ningekufa kabla sijakuwaga kaka yangu, nipate ladha ya kukuita kaka katika maisha yangu. Abbas alikuwa hajapata kumwita Imam Huseini kwa jina la kaka hata siku moja, siku zote alikumwita imamu wangu. Abbas baada ya kukuita kaka, palepale akakata roho katika mikono ya kukua ana Mtume Alimam Huseina alayhi salaam Na huyo alikuwa ni shekhe Jafar Amar mwazoa wa Tanga, Tanzania, na mawedha maalumu kuhusiana na taswaa ya Imam Husein alaihi ssalam. Hapa ni Teheran na haya ni matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini Jamvi la mashetu magazetini kwa leo Jumapili, Agosti 7, 2022 linakunjuliwa na gazeti la The Citizen la nchini Tanzania, ambalo lina kichwa kikuu cha habari ambacho maana yake kwa ujumla inasema mchuano wa kugombea viti wa pamba moto huku mbio za kuingia katika bunge la Afrika mashariki zikiongeza kasi. Vilevile limeandika Tanzania atakiwa kuwekeza katika kukabiliana na uchafuzi wa hali ya hewa. Sunday News limemnukuu rais Samia akisema msikwamishe miradi ya CSR. Pia limeandika Rais Samia awasha upya moyo wa kufanya kazi wa watumishi wa umma. Kwa upande wake gazeti la Wamachinga limeandika Rais Samia hazidi kuunganisha nchi, azindua barabara yenye urefu wa kilomita 528 ya Chunya, Makongolosi, Singida. Pia limemnukuu waziri mkuu Kasimu Majaliwa akiwausia watumishi wa umma kuzingatia maadili kazini. Aidha limeandika Akatogosa weka wazi mipango TRC. Habari kuu katika gazeti la Mzalendo inasema uteuzi wa majaji 22 gumzo, na changolo aagiza mkandarasi apigwe faini. Uhuru limeandika Samia akemea upotevu wa maji nchini Tanzania, asema ataendelea kutoa shilingi bilioni mia moja za ahueni ya mafuta. Kichwa chake kingine cha habari kinasema Majaliwa, serikali itaendelea kutoa fedha za miradi Tukija kwa upande wa gazeti la Zanzibar leo tunasoma ujenzi wa barabara mjini kuanza rasmi, ujenzi huo utakamilika baada ya miaka mitatu. Pia limemnukuu rais Samia akisema tatizo la maji kumalizika elfu mbili na ishirini na tano. Habari yake nyingine inamnukuu rais Mwinyi akisema chagueni viongozi wenye uwezo. Gazeti la Habari leo limeandika Samia, fedha za miradi zipo, ahidi mafanikio utekelezaji, ataka usimamizi thamani ya fedha. Habari zake nyingine zinasema majaji hamsini wateuliwa katika serikali ya awamu ya sita, na Majaliwa ahimize uzalendo kuleta maendeleo. Mwananchi limeandika rais Samia ataka mapato zaidi halmashauri, uteuzi majaji gumzo faida na hasara za wanaojenga miili kupata six pack, na Chongolo amtolia uvivu mkandarasi Mwanga. Kwa upande wa Tanzania, tumalizie na gazeti la Nipashe Jumapili ambalo limeandika majanga shuleni, madarasa matatu watumia chumba kimoja, vyoo vyake hatarishi, na rais Samia waonya vigogo makusanyo halmashauri. Huko nchini Kenya, sambamba na kukaribia mno uchaguzi mkuu wa Agosti 9, magazeti yake yameendelea kuzipa umuhimu mkubwa habari kuhusu uchaguzi huo wa kesho kutwa. Toleo la mtandaoni la Sunday Nation limeandika, Uhuru awatahadharisha wakazi wa Mlima Kenya kuhusu madhara ya kumchagua William Ruto. Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini amfuta kazi mkuu wake wa kitengo cha habari. Pia limemnukuu Raila Odinga akisema akichaguliwa Atafikia mapatano maalum na William Ruto maarufu kwa jina la handshake. Taifa Leo limemnukuu William Ruto akisema hata Uhuru atafurahia enzi ya utawala wangu endapo nitachaguliwa Agosti 9. Limeandika naibu rais William Ruto ambaye anamezea mate kuingia ikulu katika uchaguzi mkuu wa kesho kutwa Jumanne, Agosti 9 amemhakikishia rais Uhuru Kenyatta kwamba hapaswi kuwa na wasiwasi wowote wa kuhusu uongozi wake. Dkt Ruto amemtaka rais Kenyatta kuwa na imani endapo atamrithi na kuwa rais wa tano wa jamhuri ya Kenya atayesukuma mbele nchi na kuifanya kuwa bora. Kauli ya Ruto ambaye anawania urais kupitia muungano wa Kenya kwanza imeonekana kuwa jawabu kwa tashwishi ya rais Kenyatta ambaye amenukuliwa mara kadhaa akidai matamanio yake ni kuona atakayeibuka mshindi hana tamaa za ubinafsi. Pia limeandika Raila asihi wafuasi wake wajitokeze kwa wingi, wamwingize Ikulu. Kwa Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Sunday Monita inasema Marekani na Rasia zachuana kuvutia hisia za Museveni. Pia limeandika, mzozo wa baina ya Buganda na Koki wazidi kuwa mkubwa. Rais wa Somalia Hasan Sheikh Mahmud kutembelea Uganda wiki ijayo. Tahadhari zaidi zatolewa kuhusu maafa ya hali mbaya ya hewa hasa katika maeneo ya Buzigu, Sebei na Karamoja nchini Uganda. Pia limeandika, wagombea urais nchini Kenya waahidi kuikomboa wa kiuchumi nchi hiyo iwapo atachaguliwa katika uchaguzi wa kesho kutwa Jumanne. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Diri masahaba wa Imamu Hussein alaihi salamu walivyokuwa wanaonyesha hamu ya kwenda kwenye medani ya mapambano na kuwa washahidi, ndivyo huzuni na maumivu yalivyokuwa ya yakizidi kwenye moyo wa Imamu Hussein alaihi salamu. Sasa mtu wa kwanza kutoka Bani Hashimu anajitokeza mbele ya Imamu akiomba idhini ya kwenda kwenye mapambano. Alikuwa ni kijana jamali na sura yake inamkumbusha Imamu Hussein alaihi salamu, sura ya Bwana Mtume Sala allahu alaihi wa alihi wa salam kijana huyo alikuwa ni ali akbar mwana mkubwa wa husein bin ali alaihi ssalam imamu anaiangalia sura iliyojaa nuru ya kijana huyo shababi anaelekeza uso wake mbinguni na kusema mola wangu nimekuja ili kutoa kila kilicho changu katika njia ya mapenzi yako ewe mola wangu shuhudia nampeleka kwa watu hawa Kijana ambaye ndiye anayefanana zaidi na mtume wako. Kila tulipotaka kumkumbuka mtume wako, tulikuwa tukimwangalia kijana huyu. Kijana anaonyesha hamu kubwa ya kwenda kwenye medani, lakini vipi moyo wa baba yake utaweza kustahimilia hali hiyo? Ali Akbar ananyanyuka haraka na anaingia kwenye medani ya mapambano kwa ushujaa kamili, bila y kutetereka na anasema ni mimi Ali mwana Ali, Zimu, zimu, wa Hussein bin Ali ninaapa kwa Mwenyezi Mungu nisuhuu zadili la sii hana safiti wawakotee lakini, lakini. Lakini, nikana kwamba hakuna sikio la kusikiliza maneno ya haki katika kundi la watu hao. Hakuna yeyote kati yao hata anayejiuliza nafsi yake yuko hapo kwa ajili ya kupigana na nani? Kwani kijana huyu si katika wajukuu watukufu wa Mtume wa Mwenyezi Mungu? Ijapokuwa kiu ya kukoseshwa maji ilikuwa imemdhoofisha Ali Akbar, lakini anapambana kiume na kwa ushujaa usiomithilika na anafanikiwa kuangamiza kundi kubwa la maadui. Hatimaye lakini adui mmoja mwoga anatokea kwa nyuma na kumchoma upanga kijana huyo. Ali Akbar anaanguka chini na kupata daraja tukufu ya kuwa ya shahidi, huku huzuni na majonzi Imam ya imamu Hussein alayhi salam yakiwa bado hayajapoa, anamuona kaka yake mpenzi ya Abbas amesimama mbele yake. Abbas, kama na wewe nitakupoteza, basi jeshi langu litasambaratika. Roho ya mapambano ya Abbas na mapenzi yake makubwa kwa Hussein alayhi salam wakati wote anamtia nguvu za mapambano Hussein na kujitolea muhanga katika njia ya Mwenyezi Mungu. Imamu anazama katika mawazo akifikiria ataamiliana vipi na kipindi hicho kirefu sana kwake. Abas ni mtu shujaa asiyetetereka. Mtukufu huyo mweledi wa mambo na mwenye mtazamo mpana alikuwa ndiye kiongozi na mbeba bendera ya wana mapambano wachache wa Husein bin Ali alayhimu ssalamu. Ahadi wakati huo alikuwa ameshika vizuri bendera ya haki na kuliongoza kwa ushujaa wa kipekee jeshi la Imamu Husein alaihi ssalam. Imamu anampa Abas ruhusa ya kwenda kwenye medani ya mapambano akimtaka aende kwenye mto ambao ulikuwa umezingirwa na maadui. Abas anapambana kishujaa na maadui na anafika kwenye mto ili afanye haraka kuwachotea maji wanawake na watoto wadogo waliokuwa wanateseka kwa kiu katika mahema ya Imamu Husein alaihi ssalam. Midomo ya Abas ilikuwa imeguguta kwa kiu. Anachukua maji kwenye kiganja chake na anayeelekeza mdomoni Ubaridi wa maji safi anauhisi chini ya midomo yake, lakini ghafla moja anaarejesha mtoni maji hayo. Roho yake ya kiungwana haimruhusu kunywa maji hayo, huku watoto wa Hussein wakiteseka kwa kiu. Anajaza maji na anafanya haraka kurejea kwenye mahema ya Hussein. Jeshi la adui linamfungia njia na kutishia kumuua Abbas. Anawajibu akisema Moyo wangu hauogopeshwi na kifo. Mimi ni mwana wa Ali najiweni, kwamba moyo unaotawakali kwa Mwenyezi Mungu hauogopeshwi na kifo. Wanajeshi wa adui wanazidi kumzingira Abbas. Ghafla mwanajeshi mmoja anamkata mkono wa kulia Abbas mtukufu huyo anasema, hata kama umekata mkono wangu wa kulia lakini kamwe sitoiacha mkono wa dini yangu. Upanga mwingine unatua katika bega la kushoto la Abbas na kuukata mkono wake wa kushoto. Baada ya hapo, dharuba kali kali na za mfululizo za panga za maadui zinaingia mwilini mwa mtukufu huyo, na hatimaye roho toharifu ya shujaa huyo muungwana inaachana na kiwiliwili chake kitukufu na kupaa kuelekea kwenye ulimwengu wa malakuti na kurejea kwa Mola wake. Naam, hapa ni Teherani, dha Kiswahili Sauti te ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za Jamijam jijini Teheran. Leo katika historia Leo ni Jumapili, tarehe tisa mfungo 4 Muharam mwaka 1444 hijria inayosadifiana na na tarehe 7 Agosti mwaka 2022 miladia. Leo kwa mujibu wa kalenda ya hijria ni siku ya taswaa, yani tarehe 9 mfungo 4 Muharam. Katika siku kama hii mwaka 61 hijria wakati majeshi ya Yazid yalikuwa yamejiandaa kikamilifu kumshambulia Imamu Husein alayhi salam na masohaba zake katika ardhi ya Karbala, Imamu alimtuma ndugu yake aliyesifika kwa ushujaa mkubwa yani Abulfadhil Abbas akaombee maadui hao wampe fursa aupitishe usiku huo kwa swala na kunong'ona na mola wake. Usiku huo Imamu Husein aliwakusanya wafuasi wake, na baada ya kumhimidi Mwenyezi Mungu na kumswalia mtume mtukufu, aliwaambia kila anayetaka aitumie fursa iliyobakia ya giza la usiku kwa ajili ya kuyanusuru maisha yake, kwani hakuna atakayebaki hai hapo kesho tutakapokabiliana na jeshi la Yazid. Hata hivyo, maswahaba na wafuasi waaminifu na waumini wa kweli wa mtukufu huyo walikuwa wameshakata shauri la kujitolea mhanga kwa ajili ya Mwenyezi Mungu hadi tone la mwisho la damu zao. Usiku huo wa kuamkia Ashuraa, yaani tarehe kumi Muharam, uwanja wa Karbala ulikuwa medani ya ibada kwa mashujaa ambao licha ya kuwa wachache kwa idadi, lakini walisimama imara kama mlima na hawakumwacha imam na kiongozi wao hata dakika moja. Siku kama ya leo miaka sitini na miwili iliyopita, sawa na Agosti 7 mwaka 1960, nchi ya Ivory Coast ilifanikiwa kujipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Wareno walidhibiti nchi hiyo iliyoko magharibi mwa Afrika katika karne ya 16, lakini ulipofika mwaka 1891, Ufaransa ilidhibiti nchi hiyo licha ya upinzani mkubwa wa wananchi wa Ivory Coast. Hatimaye ulipofika mwaka 1960 Ivory Coast ikiwa pamoja na nchi nyingine kadhaa za Kiafrika zilizokoloniwa na Mfaransa zilijipatia uhuru wao. Na siku kama ya leo miaka 40 iliyopita, mwafaka na tarehe 7 Agosti mwaka 1982, yaliitiwa saini makubaliano ya kuondoka vikosi vya harakati ya ukombozi ya Palestina PLO mjini Beirut Lebanon, kati ya Marekani, Lebanon na PLO. Makubaliano hayo yalitiwa saini kufuatia shambulio kubwa lililofanywa na jeshi la utawala wa kizoni wa Israel huko nchini Lebanon mwezi Juni mwaka 1982 kwa shabaha ya kuwafukuza wapiganaji wa PLO nchini Lebanon. Ijapokuwa kuondoka wanamgambo wa PLO nchini Lebanon kulitoa pigo kubwa kwa harakati hiyo, lakini miaka ya baadaye wazayuni maghasibu walikabiliwa na kipigo kikali kutoka kwa wanamapambano wa harakati ya mukawama ya Lebanon na kulazimika kuondoka kwa madhila katika ardhi ya nchi hiyo mwaka 2000. Nam, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Yazid Akida umeandika: Jafar bin Mwazoa, Allah akulipe kheri, mawaidha ulotoa yamesikika vizuri, wengi tumeyasikia, yameupa moyo nuri, watakaopuzia hiyo ni ya ukhiari. Naitwa Dkt. Yazid Akida, mwihaji wa chumba geni, Tanga, Tanzania. Nam, asante. Bwana Idrisa Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya umeandika shukran, na sisi pia tunasema shukran. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania oamesema asanteni, nasi vilevile tunakushukuru na tunakushukuruni. Wasikilizaji wapenzi, ufuatao wa sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Iran na Afrika Kusini zimelaani jinai za kinyama zinazoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa ukanda wa Gaza huko Palestina. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa tamko rasmi na sambamba na mkono wake wa poli kufuatia kuuawa washahidi Khalil Mansur, mmoja wa makamanda wa brigedi za Quds tawi la kijeshi la harakati ya Jihadu al Islamu ya Palestina. Imesema kuwa mapambano yataendelea hadi utakapokombolewa msikiti wa Al Aksa, ambao ndicho kibla cha kwanza cha Waislamu. Idadi ya wa Wapalestina waliouliwa shahidi katika jinai zinazoendelea za utawala wa kizayuni huko Gaza imeongezeka na kufikia 24 wakiwemo watoto wadogo sita. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia, Maria Zakharova, ameutaka utawala wa kizayuni ukomeshe mara moja jinai zake dhidi ya wananchi wa Gaza na kwamba mashambulio hayo ya kivamizi ya wazayuni hayahalalishiki na msemaji wa wizara msemaji ya ulinzi ya Rasia amesema jeshi la nchi hiyo limeua makumi ya mamluki wa kigeni huko Ukraine. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903, 506, nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.