Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al al kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu, Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana uh, idhaa ya Kiswahili sauti jamhur ya jamhuri ya Kiislam Irani ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran. Wapenzi wasikilizaji, na tulio waandalieni katika siku hii ya leo ambayo ni tarehe 8 Muharam mwaka 1444 Hijiria Kamaria, sawa na 6 Agosti 2022 Miladia, tuna taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Na baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hizi za mwezi wa Muharam, siku za kukumbuka kuwa washahidi mjukuu wa Mtume Muhammad salallahu alaihi wa alihi wasalam Imam Husein alaihi salam, katika siku ya Ashura. Baada ya makala hiyo maalum ya Muharam, tutakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki, na udondozi huu wapenzi msikilizaji, utafuatiwa na makala yetu ya kila wiki, siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuawa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa mpenzi msikilizaji e, kwamba matangazo yetu haya unaweza kuyapata mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw au 19. Wasikilizaji wetu wa Mtwara wanaweza kutupata kupitia Maarifa FM 141. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na pia unaweza kututumia maoni yako kupitia anwani yetu ya email ya Swahili Radio Ataya, Ataya, au kupitia nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni jumlisha 989035065487 na baada ya mlesu mrefu ni taarifa ya habari za dunia, kweni nasiadi mwisho. Imetimia saa saba uh, kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na huko Afrika ya Kati ni saa nne na nusu asubuhi majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yalaani hujuma ya utawala wa Israel Ghaza na kusema utawala wa pathaidi wa Israeli ni tishio kwa usalama wa eneo. Uchaguzi mkuu nchini Kenya, kampeni za malizika leo baada ya wanasiasa kunadi sera zao miezi kadhaa. na ripoti mpya yaonyesha kuwa jeshi la Myanmar liliratibu maangamizi ya Waislamu wa Rohingya. Karibuni na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani hujuma ya kuogofya ya utawala wa apathaidi wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza na kusema Palestina ina haki ya kisheria ya kujilinda mbele ya hatua za kigaidi za Israeli. Ijumaa alasiri, ndege za kivita za utawala haramu wa Israeli zilishambulia ukanda wa Ghaza na kuua watu 15 akiwemo kamanda mwandamizi wa harakati ya Jihadi Islami Taisir Jabari na mtoto wa miaka 5 mjini Rafaa kusini mwa eneo ambalo liko chini ya mzingiro wa Israeli. Katika taarifa, Nasir Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema hujuma ya utawala ghasibu wa kizayuni ni jinai, uchokozi na uchochezi na kuongeza kuwa utawala wa apartheid wa Israel unabeba dhima ya matokeo mabaya ya uvamizi huo dhidi ya wapalestina wa ukanda wa wa Gaza. Ameongeza kuwa makundi ya mapambano ya Palestina yana haki ya kisheria ya kujibu uvamizi na hatua za kigaidi za utawala wa Israel. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran aidha ametoa wito kwa nchi zote na taasisi za kimataifa kutekeleza majukumu yao ya kisheria na kimaadili katika kulinda taifa linalodhulumiwa la Palestina sambamba na kuzuia hatua za kigaidi za utawala wa kizayuni ambao jinai zake ndiyo chanzo kikuu cha ukosefu wa uthabiti na usalama katika eneo la Asia Magharibi. Kufuatia jinai hiyo, harakati ya Jihadi Islami ya Palestina imevurumisha makombora zaidi ya mia moja katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina la Israeli ikiwa ni katika kulipiza kisasi hatua ya utawala katili wa Israel ya kumuua kamanda wa ngazi za juu wa harakati hiyo. Katibu mkuu wa Jihadi Islami, Ziada Nahala, amesema adui Mwisraeli anapaswa kutarajia mapambano yasiyo na kikomo baada ya jinai hiyo ya siku ya Ijumaa. Tuelekee sasa huko barani Afrika, ambapo kwanza kabisa ni nchini Kenya. Leo Jumamosi sita saa kumi na mbili jioni ndiyo siku ya mwisho ya kampeni na mikutano yote ya kisiasa nchini Kenya, huku wananchi wakisubiri kwa hamu uchaguzi wa Jumanne. Wagombea wote wanne wa urais nchini Kenya wamekuwa wakinadi sera zao katika mikutano yao na leo kunafanyika mikutano miwili mikubwa ya kampeni mjini Nairobi. Wagombea wawili wakua rais, naibu wa rais William Ruto na mu, wa muungano wa Kenya Kwanza, na waziri mkuu wa zamani Raila Odinga wa muungano wa Azimio, leo wana mikutano yao ya mwisho ya kampeni mjini Nairobi. Ruto atahutubia wafuasi wake katika uwanja wa Nyayo, naye Raila Odinga atakuwa katika uwanja wa Kasarani. Rais Uhuru Kenyatta, ambaye anamaliza kipindi chake cha mihula miwili na anamuunga mkono Odinga, atahutubu katika eneo la mlima Kenya ambalo ni ngome yake ya kisiasa, ambapo anazindua miradi kadhaa ya maendeleo. Jumanne, wananchi wa Kenya watashiriki katika uchaguzi wa kumchagua rais mpya, wabunge, maseneta, wawakilishi wa wanawake, magavana wa kaunti, na wajumbe wa mabunge ya kaunti zote 48 nchini humo. Uchaguzi wa Kenya unaotarajiwa kugharimu dola bilioni 3 katika matumizi ya jumla umetajwa kuwa ghali zaidi barani Afrika kwa msingi wa gharama ya dola 17, uh, kwa kila mpiga kura. Uchunguzi wa maoni uliofanywa na aghalabu ya mashirika unaonyesha kuwa Raila Odinga anamwongoza William Ruto, ingawa yamkini uchaguzi ukaingia duru ya pili. Kwa mujibu wa sheria ya Kenya, mshindi ni lazima apate zaidi ya asilimia 51 ya kura zote, na pia ni lazima apate asilimia 25 ya, ya kura zilizopigwa katika kaunti 24 la sivyo uchaguzi utaingia duru ya pili. Kwa ujumla, kuna wapiga kura milioni ishirini na mbili laki ishirini elfu mia nne hamsini na nane ambao wamesajiliwa kupiga kura katika uchaguzi mwaka huu. Sasa tuelekee huko kaskazini mwa Afrika. Wizara ya mambo ya nje ya Algeria na pia wizara ya mambo ya nje ya Tunisia zimelaani hatua utawala wa kizayuni wa Israeli kuwaua wananchi madhulumu wa Palestina. Utawala wa kizayuni jana Ijumaa ulitekeleza mashambulizi ya anga katika maeneo kadhaa ya ukanda wa Gaza na kuwaua shahidi wa Palestina wasiopungua kumi, akiwemo mtoto wa miaka mitano na kiongozi mmoja wa ngazi za juu wa harakati ya Jihadi Islami ya wa Palestina. Wapalestina wengine themanini wamejeruhiwa. Shirika la habari la Iran IRNA limeripoti kuwa Wizara ya mambo ya nje ya Algeria leo asubuhi imetoa taarifa ikilaani mauaji ya wananchi madhulumu wa Palestina yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli na kueleza kuwa mauaji hayo yameongeza mlolongo wa hatua za ukiukaji wa sheria za kimataifa zinazofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya raia wa Palestina. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Algeria imesisitiza udharura wa kushikamana kikamilifu nchi hiyo na wananchi wa Palestina. Algeria aidha imetolea wito jamii ya kimataifa hususan Umoja wa Mataifa, mataifa kuchukua hatua haraka iwezekanavyo ili kusitisha mashambulizi ya utawala haramu wa Israeli dhidi ya raia wa Palestina, kuheshimu haki za wananchi wa Palestina na kuwezesha wananchi hao kupata haki yao ya kuunda nchi huru ya Palestina, mji wake mkuu ukiwa ni Kuds tukufu au Jerusalem. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya nje ya Tunisia imelaani hujuma za utawala wa kizaini wa Israeli huko Ghaza na kuitaka jamii ya kimataifa kutekeleza majukumu yake mkabala wa Palestina. Utawala haramu wa Israeli umeliwekea mzingiro wa nchi kavu, baharini na angani, eneo la ukanda wa Gaza tokea mwaka elfu mbili na sita huku wakazi wa eneo hilo wakibakia na matatizo chungu nzima yakiwemo ya matibabu. Baadhi ya mashirika ya kimataifa ya kutoa misaada yanasema kuwa ukanda wa Gaza ni gereza kubwa la wazi duniani taarifa hii ya habari wapenzi wasikilizaji, nawajieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nyaraka mpya zinaonyesha jinsi vikosi vya jeshi la Mianmar vilipanga kuwafukuza kwa lazima Waislamu walio wachache wa nchi hiyo kutoka ardhi zao za jadi. Wachunguzi wa uhalifu wa kivita wamepata maelfu ya nyaraka zinazotoa mwanga mpya kuhusu mpango wa jeshi la Mianmar kuhusu kuwatimua kwa nguvu Waislamu walio wachache katika nchi hiyo kusini mashariki mwa Asia kutoka katika ardhi zao za ajadi za jimbo la Rakhine. Nyaraka hizo ni sehemu ya idadi kubwa ya nyaraka zilizokusanywa na wachunguzi wa uhalifu wa kivita zinazofichua mipango ya kuangamiza watu wa Rohingya kwa muda wa miaka minne iliyopita. Wachunguzi hao wamekuwa wakifanya kazi kwa siri kukusanya ushahidi wanaotumai unaweza kutumika kuwatia hatiani maafisa wa kijeshi wa myanmar katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa icc kundi lililokusanya nyaraka hizo tayari limefikisha kwa waendesha mashtaka huko The Hague kuanzia mwaka elfu mbili kumi na nane tume ya haki ya kimataifa ya uwajibikaji cija shirika lisilo la faida fanya kazi na, na mawakili wa kimataifa wa uhalifu ambao wamefanya kazi Bosnia ya Rwanda na Kambodia, lilikusanya kurasa 25,000 za hati rasmi nyingi zinazohusiana na kufukuzwa kwa jamii ya Waislamu wa, wa Rohingya. Nyaraka hizo zinaonyesha namna watawala wa Mianmar walivyokuwa na chuki ambayo iliwapelekea wasisitize kupunguza idadi ya Waislamu wa jamii ya Rohingya, ambayo waliona kama tishio kwa uwepo wa Myanmar. Imedokezwa kuwa makamanda wa jeshi walikubali kuratibu mawasiliano kwa uangalifu ili jeshi liweze kuingia jimboni Rakhine na kuteketeza nyumba za Waislamu na kuwatimua kutoka katika eneo hilo. Kufikia katikati ya Agosti elfu mbili kumi na saba, mamia ya wanajeshi walikuwa wameshasafirishwa hadi kaskazini mwa Rakhine. Wiki kadhaa baadaye jeshi la Myanmar lilianza ukandamizaji wa kikatili ambao ulipelekea takribani wa Rohingya laki nane kukimbia Uh, kukimbilia nchi jirani ya Bangladesh. Madaktari wasio na mipaka MSF wanasema inakadiriwa kuwa takribani Waislamu elfu kumi waliuawa wakati huo, hukuma mia ya vijiji vya wa Waislamu wa Rohingya vikiteketezwa moto. Na tunamalizia kwa taarifa hii semayo kuwa katika kumbukumbu ya miaka 77 ya shambulio la mabomu ya nuklia ya Marekani dhidi ya Japan, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ameonya kwamba ubinadamu unacheza na bunduki iliyosheheni risasi katika anga ya migogoro ya sasa ya hatari ya nuklia. Alikuwa akihutubia mkutano wa kumi wa mapitio ya mkataba wa kuzuia silaha za nuklia NPT, ambao hatimaye ulianza Jumatatu iliyopita kwenye makao makuu Umoja wa Mataifa mjini New York baada ya kuahirishwa mara kadhaa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amezitahadharisha nchi wanachama wa NPT kwamba ulimwengu unakabiliwa na hatari ya vita vya nyuklia ambayo haijawahi kuonekana tangu wakati wa vita baridi, na kwamba kosa moja tu la kimahesabu linaweza kusababisha maangamizi ya nyuklia. Mkataba wa kuzuia uenezaji silaha za nyuklia NPT ambao ulianza kutumika mwaka 1970 umetiwa saini na zaidi ya nchi 190 duniani. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. na mapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa. Utahusu mapigano baina ya Taliban na kundi la ISIS au Daesh nchini Afghanistan. Serikali ya kundi la Taliban nchini Afghanistan imetangaza kuangamizwa magaidi watatu wa genge la ukufurishaji la Daesh au ISIS katika mapigano yaliyotokea kwenye eneo la Karte ye Sahi mjini Kabul. Msemaji wa kundi la Taliban amesema kuwa mapigano yaliyotokea kwenye eneo hilo la Karte ye Sahi E, katika mji mkuu wa Afghanistan Kabul, alianza siku ya Jumatano na magaidi wanne wa Daesh wameuawa na wengine e, kutiwa mbaroni. Zabiullah Mujahid ameongeza kuwa magaidi hao walikuwa na nia ya kufanya vitendo vya uhalifu na mashambulizi ya kigaidi katika eneo hilo la Karte Sahi mjini Kabul ambalo siku hizi za Muharram limeshamiri maombolezo ya kuwa shahidi Imam Hussein alayhi salam mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika jangwa la Karbala la Iraq ya leo mwaka 61 hijiria. Kimsingi, mji wa Kabul ndio unaopaswa kuwa na usalama zaidi ikilinganishwa na miji au mikoa mingine ya nje ya mji huo mkuu wa Afghanistan. Sasa kutokea mapigano ndani ya mji huo baina ya askari wa Taliban na magaidi wa ISIS au Daesh ni ishara kuwa genge hilo la kigaidi limejipenyeza katika maeneo nyeti na hasas na huenda hata ndani ya serikali ya Taliban yenyewe. Japokuwa usalama ulitarajiwa kuimarika nchini Afghanistan kwa kuingia madarakani kundi la Taliban mwezi Agosti mwaka uliopita wa elfu mbili ishirini na moja, lakini matukio ya mwaka mmoja uliopita yanaonyesha kuwa kundi hilo uh, limeshindwa Uh, kukabiliana vilivyo na magaidi wa Daesh katika siku za awali za kurejea madarakani kundi la Taliban. Na baada ya kuipindua serikali ya Rais Muhammad Ashraf Ghani, kundi hilo liliahidi kwamba litaleta usalama na amani kwa kaumu, makabila, makundi na maeneo yote ya Afghanistan na litapambana vikali na magenge yote yanayochezea usalama na roho za wananchi wa Afghanistan. hata hivyo matukio ya mwaka mmoja uliopita huko Afghanistani yanaonyesha kuwa utulivu na usalama wa kutia matumaini haujapatikana nchini humo. Genge la ukufurishaji la ISIS ni miongoni mwa magenge makubwa yanayofanya mashambulio ya mara kwa mara ya kigaidi katika maeneo na mikoa tofauti ya Afghanistan, ukiwemo mji mkuu Kabul. Japokuwa msemaji wa Taliban amesema kwamba mapigano hayo na magaidi wa Daesh au ISIS yalifanyika kama sehemu ya siasa za kundi hilo za kuwadhaminia usalama wa Waislamu wa madhehebu wa ya Shia wanaomboleza mauaji ya kikatili ya Imamu Husein alahi salam. Lakini miezi iliyopita magaidi wa ISIS walifanya mashambulio mengi ya kutisha na ya kinyama dhidi ya Waislamu wa Kishia waliokuwa kwenye ibada ya sala msikitini na kuua shahidi na kujeruhi mamia Waislamu hao. Kwa kutilia maanani uzoefu mchungu wa huko nyuma wa kushambuliwa na kuuliwa kigaidi na kinyama, Waislamu wanaomboleza mauaji Imam Husein alaihi salam nchini Afghanistan katika siku za Taasua na Ashura. Nalotarajiwa uh, kutoka kwa kundi la Taliban ni kuwa na ratiba makini na madhubuti mno ya kulinda usalama wa waombolezaji wa Imam Husein alaihi salam katika mwezi huu wa Muharam, hususan katika siku hizi nyeti na muhimu mno za Taasua na Ashura. Bahram Zahidi ni mtaalamu wa maswala ya eneo hili na kuhusu malengo ya mashambulizi ya genge la da, Daesh anasema hivi: moja, shabaha ya malengo ya Daesh nchini Afghanistan ni kuzusha mifarakano na mizozo katika jamii ya nchi hiyo, hususan baina ya Waislamu wa, wa Kishia na Kisuni, na hadi hivi sasa wameshindwa kufanya hivyo. Mifano ya wazi iko Shambulizi la hivi karibuni la genge la kigaidi la ISIS katika maabadi ya wahindu nchini Afghanistani ni ushahidi mwingine unaothibitisha kwamba lengo hasa la magaidi wa Daesh ni kuzusha vita vikubwa vya kidini na kimadhehebu nchini humo. Serikali ya Taliban ambayo ndiyo iliyoko madarakani hivi sasa ina jukumu la kuhakikisha wananchi wote wa Afghanistan wanaishi kwa usalama na amani, bila kujali uchache wa kaumu na makabila yao na bila kuangalia wako kwenye mikoa na sehemu gani. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana huu kwa kuwaleteni kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hizi za mwezi huu wa maombolezo wa Muharam. Karibuni kusikiliza makala za Muharam. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, na karibuni katika makala hii maalumu ambayo tumekuandalieni kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Muharam. Makala yetu ina kichwa cha maneno kinachosema Karbala na Imam Hussein katika mashairi. Shairi sasa tulilonalo hapa limetungwa na Maalim Abdul Qahari bin Saidi wa Mtama, Lindi, Tanzania. Kwa ufupi tu ni kwamba marhum Maalim Abdullah Qahari bin Saidi ni mwanachuoni mashuhuri wa madhhebu ya Shafii, ndiye aliyeandika shairi hilo. Kwa sauti kubwa na kwa hamasa alilisoma shairi hilo katika marasim na uh, shughuli ya siku ya Imam Hussein alaihi ssalam yaliyofanyika huko mtama lindi tanzania tarehe mosi julai mwaka 1961 limerekodiwa katika kanda za redio na kusikilizwa katika miji mingi mingineyo barani afrika vilevile vile, liliwahi kuchapishwa mara mbili na imamia mission ya lucknow huko india kichwa cha maneno cha shairi lake kinasema salam salam imam sayyidna hussein anaanza Bismillahi ni tajayo, ni jina la Mola wangu, rahmani isemwavyo, ya akhera na ulimwengu, rahimi isimuliwavyo, akhera ya wachamungu. Salam salam, salam, Imam Saidina Husein. Alhamdu ni sifa za Mola lillahi jina la hadhia namswalia rasula salam na neema pia waala alihi liulla zini kwa wote pia salam. salam, salam, salam, salam imam, salam, Imam Sayidina Husein. Husein. Baada ya kumaliza sasa, natunga shairi naanza kujituliza, nitaje kisa na maamuri kidogo nitatambaza si sababu ya kujifahari. Salam, salam, salam, imam Saidina Hussein. Ilahi kamtuma rasuli Muhamadi liamini, awe mtetezi kamili, aidhihirishe dini, na yeye akakubali kuwa kiongozi wa dini. Salam, salam, salam, salam, imam Saidina Saidina Hussein. Hussein. Kisa ninachoeleza maendeleo ya amini, agizo alitimiza alomtuma manani, hakuna la kumtatiza muislamu moyoni. Salam, salam, salam, Imam Sayyidina Imam, Husein. Wakati wa maisha yake Muhammad Rasuli alimzaa mtoto mke Fatimatu Lbatuli. Kamwoza binamu yake Imamu Sayyidina Ali salam, salam. Salam. Imam Sayyidina Hussein. Imam Sayyidina Hussein. Mola mjuu wa faragha, Ali akamzaa Huseini. Mwenyezi Mungu kawapanga wajukuu zake amini, dunia ikawa na mwanga, wakafurahi malaika mbinguni, salam, salam. Salam. Imam Saidina Hussein. Imam Saidina Hussein. Siku nyingi zikapita, Mustafa akatawafu, ndipo kuanza matata Shamu, mambo machafu na kuzitangaza vita, kuwazimu shupavu. Salam, salam, salam. Imam Saidina Hussein, dini ikatamia kwa vitendo vya Yazidi amani zikapotea, maasia ya kazidi, kidogo wafuata njia ya Nabii Muhammadi. salam, salam. Salam, imam, Imam Saidna Hussein ikawa nyakati hizo, zikapungua imani ikakithiri michezo, amali ya shaitani, wachache wafuatao nguzo na kuthibiti imani Salam, salam, salam, imam, Saidina Saidina Husein. Na hali hapo zamani Nabii alitamka ya Husein minni wa ana minka, ndipo kasimama Husein na amri akazishika. Salam, salam, salam, imam, Saidina Saidina Husein. Haki ikasimama na batili zikaondoka mpaka siku ya kiama, dini kutobadilika, fahima hata fahamma, Uislamu utatajika. Salam, salam, salam imam, imam, Sayyidina Husein na kifo chake kwa kamili ni fidia ya Isilama, mfano wa Ismaili kwa Nabii Ibrahima, dini leo ni kamili, imesimama salama. Salam, salam, salam, salam, imam, imam, Saidina Hussein. Imamu aliposikia ilivyobadilika Sham, Amuruvu bin Muawiya, mambo mengi ya haramu na dini imepotea, anadai na uimamu, moyo kasita akifikiri tarafa Yazidu anazozipita bila ya amali nadhifu, akasema hai hata ila nende zangu kufa. Salam, salam, imam, Sayidina Husein. Tarehe 28, akaondoka Madina kwenda kulitufu Kaaba, sharia iliyobayana. Yazidi kakutubu kitaba kujisainisha laana Salam, salam, salam, imam, imam, Saidina Huseni. Barua ya kutoka Shamu ikafika mjini Makka kaarifiwa hakimu Huseni muwe haraka Huseni alipofahamu ikambidi kuondoka. Salam, salam, imam Saidina Huseni imam Huseni salam. Hashirafu baada hayo kufahamu akasema Maka ni tukufu, kutia damu haramu, hicho ni kitendo dhaifu, kakataza Rabi Karim. Salam, salam, salam, Imam Sayyidina Husein. Ikawa tarehe pili ya mwezi wa mfunguo nne, Karbala akawasili kiasi cha saa nane, majeshi ya wakatili yakazuia maji wasione salam, salam, Imam Saidina Husein, mpaka tarehe saba, mtoni kuna hatari, maadui wa miziba na maneno ya jeuri, maji na heri kunywa simba na nguruwe na makafiri, salam, salam, Imam Saidina Husein, Islamu kataharaki, kooni kulikauka kila akiwalahiki maji yao, kuwataka wao kuzidi hamaki, huruma imewatoka mama mtoto taabani. Maziwa yamekauka, hamna tone kifuani, mtoto anahangaika, kayabisika midomoni, damu zinamdondoka. Salam, salam, Imam Saidna Husein. Husein. Wamezuia hayo maji watu elfu tano wengi mno walindaji wa mishale bila mifano ingawaje ana wahitaji wala hawana mapatano. Salam, salam, Imam Saidna Husein. Ikifika siku tatu tangu wapo nyimwa maji wameshikana hao watu kwa hali ya uziwiaji, wakaona hiana si kitu, wana nia ya uuaji. Salam, salam, imam Sayyidina Husein. Tarehe tisa ilipofika walitaka waanze vita, Imamu Husein aliwataka ruhusa ya kuswali wakapata, amwabudu Rabuka bila kumfika matata. Salam, salam, imam Saidina Hussein, salam, salam, imam Saidina Hussein. Mkuu wa jeshi la Yazidi ana moyo mughalava, Omar bin Saadi ameajiriwa kwa fedha, akishatimiza ahadi hataki kwa Mungu karadha. Salam, salam, salam, salam, imam imam Saidina Hussein. Asubuhi tarehe kumi vita ikaumuka ndipo kuanza uvumi, mishale kuipachika Omari mtakadami, mshale ukamtoka. Salam, salam imam, imam Sayidna Husein, Husein. Ndiye mwamrishaji vita, kuamrisha hakuna tena mkaaji, muda wao umekwisha, hakuna tena kuhojihoji kwa malizeni maisha. Salam, salam, salam, salam, imam sayyidina husein. Ikawa heka heka, hali ya vita ni kali, isilamu katiseka, maji yamewawia mbali, ya mradi wana mashaka, hawanywi wala hawali. Salam, salam, imam sayyidina husein. Alipofika mkatili mlaanifu mwingi wa balaa na kisu chake kikali yuna kwitwa Shimeiri. Imamu aliomba aswali, hakupenda amalize swala. Salam, salam, salam, imam, Saidina Hussein, alipotaka amuue alitamka imamu, ebu nikuchungue, nikujue mjirimu, amuone uso wa nguruwe mara alimfahamu, alimfahamu. Salam, salam, salam, Imam Saidna Husein. Aliambiwa zamani uhai wa babu yake, atayemuua Husein atabadilika sura yake awe mnyama wa mwituni nguruwe, kwa jina lake. Salam, salam, salam, salam, Imam Saidna Husein. Ikaja nyingi tufani, ikatokea kusini, jua likazama mbinguni, kukawa giza adhimu Ikashuka mvua mbinguni maji mekundu ya damu. Salam, salam, salam, Imam Saidina Saidina Husein. Wakati walipomchinja adui walifurahi, mwili waliuacha ili upondwe na ngamia, na mtoto wakamchinja bila ya kumhurumia. Salam, salam, salam imam, imam, Saidina Husein wanawake wakachojoa shungi zao za kichwani, kipita akiwasumbua wakatembezwa uriani kwa ukatili wa kuua hataulipiza manani. Salam, salam, imam Saidina Husein kile kichwa ikabidi kama si kichwa cha mtu kikapelekwa kwa Yazidi akakanyage kwa fimbo, fikara za mkaidi si kama fikira za utu. Salam, salam, salam, imam, saidina husein. Yazidi aliona vema, hajuu ameangamia, ndani ya jahanama ndiko alikoingia, na maji ya jahima ndiyo anaumia. Salam, salam, salam, imam, imam, Saidi na Hussein. Hussein. Hapa nina hitimu shairi nimekomesha, ingawaje nina hamu ya kutaka kuzidisha, Rabbi uni rehemu kwa haya yangu maisha. Salam, salam, salam, imam, Saidi na Hussein na kila msikiaji mwenye roho ya mahaba arabi mwondolee balaji, mpokelee kila toba ya Rabbi utufariji kwa baraka ya habiba. Salam, salam, salam, imam, imam sayidina Husein. Nam, ni shairi la huzuni, ni shairi la majonzi, ni shairi la kite katika nyoyo, ni shairi linalodhihirisha jinsi Imam Husein alivyodhulumiwa. Tunamwomba Mwenyezi Mungu aitakabalie dua zote zilizoombwa na mshairi huyu Maalimu Abdul Qahar bin Saidi, ambaye uh, ni mwanachuoni mashuhuri wa madhehebu ya Shafi. Ndiye aliandika kutoka huko Mtama, Lindi, Tanzania. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha makala hii fupi kuhusiana na matukio mazito ya Karbala, na kimsingi ni kwamba Makala hii imehusiana na mashairi ya Waswahili ya Kiswahili kuhusiana na Karbala, chini ya kichwa cha maneno Karbala na Imam Husein katika mashairi ya Kiswahili. Ni matumaini yetu hiki kidogo tulichokitanguliza kwenu kitakuwa kimekupeni manufaa ya kutosha. Humu studioni kukusomeni kipindi hiki alikuwa ni mwenzangu Asmahani Ghanima Muhamed na mwenzangu Amiri Ibrahim Rutajengwa, na mimi ni Ahmed Rashid. nam pa sikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, baada ya mda usio mrefu. Nam wapena skilizaji, na nalikunjua jamvi letu lunduzwa wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuyatupia jicho magazeti yaliyochapishwa leo nchini Kenya, na kama inavyotarajiwa ama ilivyotarajiwa, aghalabu ya magazeti yote au magazeti yote kwa hakika nchini humo yametawaliwa na habari e, zinazohusiana na uchaguzi mkuu wa Agosti tisa, hasa kwa kuzingatia kuwa leo ni siku ya lala salama katika kampeni za uchaguzi. Kwanza kabisa naanza na, na gazeti la Taifa Leo Jumamosi lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho saa 48 za roho mkononi. Katika ripoti maalum inayofuata Taifa Leo limeandika kuwa matokeo ya uchaguzi mkuu wa Jumanne yatakuwa pigo kwa wanasiasa wa mrengo utakaopoteza urais. Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga kinara wa muungano wa azimio ni miongoni mwa wanaoshikilia roho zao wa mikononi saa 48 kabla ya Wakenya kuelekea lebeni. Taifa Leo pia linamnukulu gavana wa Kilifi, Amason Kingi, akisema yeye ndiye aliyemvumisha kinara wa Azimio, Raila Odinga, katika eneo la Pwani na sasa katika uchaguzi huu atazima umaarufu wake. Gazeti la Saturday Nation katika ukurasa wake wa mbele lina ripoti maalum ambayo inasema huku zikiwa zimesalia siku mbili kabla ya uchaguzi. E, sasa hatima ya Kenya iko mikononi mwa kila mpiga kura. Gazeti la Nation pia katika ukurasa wake wa mbele lina habari kuhusu majibizano baina ya naibu wa rais William Ruto na waziri wa usalama Fred Matiangi. Kwa kifupi ni kuwa jana Matiangi alipuzilia mbali madai ya naibu rais Ruto kwamba kuna njama ya kuwatimua maaf... kuna njama ya kuwatumia maafisa wa serikali kuiba kura kwenye uchaguzi mkuu. Uh, Matiangi badala yake alimkemea uh, Ruto akimtaka kutoa ushahidi wa madai yake kuwa maafisa wa serikali watatumiwa uh, kuiba kura, huku akitaja madai hayo ya Ruto kama tetesi tu za kisiasa ambazo hazina msingi wowote. Gazeti la Saturday Standard nalo katika ukurasa wake wa mbele lina makala maalum kuhusu rais Uhuru Kenyatta na urithi atakaowacha. Makala hiyo imeandamana na picha ya rais Kenyatta akiwa anapiga saluti huku akiwa amevalia sare rasmi za amiri jeshi mkuu. Gazeti la Saturday Standard pia lina habari semayo kuwa uchunguzi umeanzishwa baada ya makao ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma Kenya DPP Nurdin Haji kuvamiwa katika kitongoji cha Riverside jijini Nairobi usiku wa Alhamisi Agosti 5 6, tano, na watu wasiojulikana. Kulingana na ripoti ya polisi, idadi isiojulikana ya majambazi walivamia makazi ya DPP Haji na kuiba vifaa vya kielektroniki. Moja ya vyombo vya habari e, vinaripoti kuwa wakati wa uvamizi huo, mfanyakazi wa nyumba Uh, pamoja na uh, watoto wawili walikuwa ndani ya nyumba hiyo lakini hakuna aliyesikia chochote. DPP haje hakuwepo nyumbani wakati wa uvamizi huo. Majambazi walioingia oh, katika nyumba hiyo wanaripotiwa kutoweka na tarakilishi uh, laptop mbili, televisheni ya Samsung ya inchi 75, Sony PlayStation 4, viatu vya aina mbalimbali na mifuko miwili sasa wapenzi wasikilizaji, naielekeza dira yetu ya dondozi wa magazeti mchana huu huko nchini Tanzania na naanza na gazeti la Nipashe lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho ugumu wa maisha, Rais Samia ataja hatua za kuwanusuru wananchi. Habari kamili unaweza kusoma katika ukurasa wa pili wa Nipashe. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akizindua mradi wa maji safi wa Shongo Mbalizi katika eneo la Mbalizi mkoani Mbeya jana. Gazeti la Uhuru nalo limeyakisi habari hiyo chini ya kichwa cha habari kisemacho Rais Samia akemea upotevu wa maji nchini, asema bodi za maji zisimamie vyanzo vya maji, kuwachukulia hatua kali za kisheria wote watakaobainika kuharibu vyanzo hivyo. Kwa upande wake, gazeti la uh, Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kisemacho NHIF yatupiwa mzigo wa dawa. Nchini Uganda, gazeti la Saturday Monitor lina makala maalum kuhusu utabiri wa hali ya hewa ambao unaonyesha kuwa nchi hiyo itakumbwa na mvua kubwa mwezi Agosti, na tayari mafuriko yameripotiwa maeneo kadhaa. Aidha, Monitor lina taarifa isemayo ya kuwa kaunti kadhaa ndogo oh, zimetangaza kujitenga na eneo la Buganda kutokana na huduma duni. Na mwisho kabisa, analiangazia gazeti la New Times la Rwanda, ambalo lina habari isemayo ya kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo amezitunuku familia ya masikini za wali ya ng'ombe kwa mnasaba wa sherehe ya Umuganura. Nam, la ziada sina kutoka meza ya ulondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. Nam wapenzi wasikilizaji, na huku tukikaribia kufikia tamati ya matangazo yetu mchana huu, sasa ni wakati wa kutegea sikio makala yetu ya kila siku, ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni tarehe nane Muharam mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria sawa na tarehe sita Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Tarehe nane Muharam mwaka sitini na moja hijiria, maji yaliadimika kabisa katika mahema ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam Imamu Husein bin Ali alaihi ssalam na watu wengine wa familia yake katika jangwa lenye joto kali la Karbala. Kharazmi katika kitabu cha Maktalul Husein na Khiabani katika Waqaiul Ayam wameandika kwamba katika siku ya nane ya mfungo nne Muharam mwaka 61 hijiria, Imamu Husein na masahaba zake walikuwa wakisimbuliwa na kiukali. Kwa msingi huo, Imam alichukua sururu na akapiga hatua kama kumi na tisa nyuma ya mahema, kisha akaelekea kibla na kuanza kuchimba ardhi. Maji matamu ya kunywa yalianza kutoka, na watu wote waliokuwa pamoja naye walikunywa na kujaza vyombo vyao, kisha maji yakatoweka na hayakuonekana tena. Habari hiyo ilipomfikia Ubaidullah bin Ziyad, alimtumia ujumbe kamanda wa jeshi la Yazidi maluuni Umar bin Saad akimwambia, nimepata habari kwamba Husein anachimba kisima na kupata maji ya kutumia. Hivyo baada ya kupata risala hii, kuwa macho zaidi ili maji yasiwafikie. Nazidisha mbinyo na mashaka dhidi ya Husein na masohaba zake. Siku kama ya leo miaka 77 iliyopita, kwa mara ya kwanza kabisa duniani, Marekani iliushambulia vikali kwa mabomu ya nyuklia mji wa Hiroshima huko Japan mwishoni mwa vita vya pili vya dunia. Mabomu hayo yalikuwa na nguvu kubwa ya uharibifu iliyokuwa sawa na tani elfu ishirini za mada za milipuko za TNT. Katika mashambulizi hayo, watu zaidi ya elfu tisini waliuawa na wengine 75,000 walijeruhiwa. Na miaka 27 iliyopita katika siku kama ya leo, Profesa Kigoma Ali Malima aliyekuwa mgombea urais kwa tiketi ya chama cha upinzani cha NRA katika uchaguzi mkuu wa kwanza wa vyama vingi nchini Tanzania aliaga dunia. Malima alizaliwa mwaka 1938 katika wilaya ya Kisarawe, mkoa wa Pwani. Akiwa kijana mdogo mwenye umri wa miaka 19 na mwanafunzi hodari, alikatisha masomo yake ya sekondari ili ajiunge na TANU katika harakati za kuikomboa Tanganyika kutoka kwa ukoloni wa Uingereza. Hayati Profesa Malima atakumbukwa na wapenda haki wengi nchini Tanzania kutokana na kupinga kwake dhuluma. Profesa Kigoma Ali Malima aliaga dunia ghafla katika mazingira ya kutatanisha huko London nchini Uingereza, alikopitia kutoka Maka alikokwenda kufanya ibada ya Umra. Namwapeza msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studio, ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani hujuma ya kuogofya utawala wa pathaidi wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza na kusema Palestina ina haki ya kisheria ya kujilinda mbele ya hatua za kigaidi za Israel. Leo Jumamosi s saa kumi na mbili jioni ndio siku ya mwisho ya kampeni na mikutano yote ya kisiasa nchini Kenya, huku wananchi wakisubiri kwa hamu uchaguzi wa Jumanne. Algeria na Tunisia zimelaani hatua ya utawala wa kizaini wa Israel kuwa wananchi madhulumu wa Palestina. Nyaraka mpya zinaonyesha jinsi kikosi cha jeshi la Myanmar kilipanga kuwafukuza kwa lazima Waislamu walio wachache wa, wa nchi hiyo wa jamii ya Rohingia. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema wanadamu wanacheza na bunduki iliyosheheni risasi kutokana na umiliki wa silaha za nyuklia. Na kabla sijaondoka studioni, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya Sherali Fazel, anaashiria habari hiyo ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na kusema katibu mkuu wa Mataifa ameshindwa kutuhakikishia amani uh, uh, ya kimataifa. Na Jumaili Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania nasema uh, yeye ndio balozi wa redio Teheran kanda ya kati Dodoma. Asalamu alaikum. Waalaikum salam. Anasema kila la kheri wananchi wa Kenya katika kuelekea duru ya uchaguzi wa bunge na rais . Pia tumepokea maoni ya shukrani kutoka Abdalali Makajura, Tabora, Tanzania na Isa Musango wa Oicha, Beni, DRC. Tunawashukuru nyote wapenzi wasikilizaji, kwa kuwa nasi na kutusikiliza na kutuma maoni yenu. Mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema, wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.