Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul aliyul adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusini na kaskazini, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum. Wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara kupitia Radio Maarifa FM. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, kiwemo zapu yetu ya plas na email yetu ya swahili radio irib.ir. Mimi ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari kama kawaida na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi maalumu cha mwezi huu mtukufu wa Muharam na kitazungumzia mashairi ya uh, Kiswahili yaliyotungwa na wanachuoni wa Kisunni kuhusiana na mapambano ya Karbala. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia na kipande cha kaswida TBA na maoni yenu wapenzi wasikilizaji, na muhutasari wa habari za dunia tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya Saa mbili na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Imamu amud wa swala ya Jumaa ya Teherani yasema Imamu Hussein alayhi ssalam aliarifisha wazo la mukawama kwa waumini. Ikulu wa ya Marekani yapigwa na radi, watu wanne wajeruhiwa vibaya. Hujuma za chuki dhidi ya Waislamu Kanada zaongezeka kwa asilimia 71, na jeshi la Sepa lasema wakati wa Marekani kuweko Asia magharibi umefikia tamati, na sasa ni habari kamili. Khatibu wa muda wa swala ya Ijumaa ya Teheran amesema Imamu Husein alaihi ssalam aliarifisha hoja ya mukawama kwa waumini wote wa Kiislamu na kwamba mapambano ndiyo njia pekee ya kupata mafanikio. Hujjatul Islam Haj Ali Akbari amesema hayo katika hutuba za swala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa Tehran na kubainisha kuwa kile ambacho Imam Husein alaihi ssalam alikifanya kilikuwa kitu cha kipekee kwa kuutambulisha mukawama kwa jamii ya waumini. Haj Ali Akbari ameeleza bayana kwamba hii leo harakati za muqawama wa Kiislamu katika pembe mbalimbali mbali za dunia zimebaki hai kutokana na kujitoa muhanga Imam Hussein alayhi salaam, ambaye kwa kujitolea kwake muhanga kusiko na kifani aliwa washahidi siku ya Ashura ya tarehe kumi Muharram katika ardhi ya Karbala ya Iraq ya leo, amewaachia walimwengu wote somo kubwa la maana halisi ya kukomboka na kuwa na iza na heshima katika sehemu nyingine ya hutuba yake imamu huyo wa muda wa sala ya ijumaa teheran amebainisha kuwa maafisa wa serikali ya iran hawaja ufungamanisha uchumi wa taifa hili na mazungumzo ya kuiondolea iran vikwazo amesisitiza kuwa timu ya mazungumzo ya iran itayalinda maslahi ya taifa hili kwa nguvu zote na kueleza kwamba tunatoa mwito kwa maadui Marekani na washiriki wengine wa, wa mazungumzo wasithubutu kuipa Iran mtihani. Iwapo mnahitaji kufanya mazungumzo, tekelezeni masharti ya Iran na mwache kujipendea makuu. Watu wanne wamejeruhiwa vibaya baada ya radi kupiga eneo la nje ya ikulu ya Marekani White House. Hayo ni kwa mujibu wa vyombo mbalimbali vya habari ikiwemo televisheni ya CNN ya Marekani. Kwa upande wake shirika la habari la Fars limesema kuwa maafisa wazima moto huko Washington, mji mkuu wa Marekani, wamesema kuwa watu hao waliopigwa na radi ni katika wale waliokimbilia eneo hilo kujikinga na mvua kali. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, wanawake wawili na wanaume wawili wamejeruhiwa vibaya. Baada ya radi kupiga kwenye sehemu hiyo ya nje ya ikulu ya Marekani. Kwa upande wake televisheni ya CNN imemnukuu msemaji wa kikosi cha zimamoto cha Washington DC Vito Magiolo akithibitisha habari hiyo na kusema kuwa radi hiyo imepiga kwenye bustani ya Lafayete ya White House na kwamba watu hao wanne wamejeruhiwa vibaya na radi. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la utabiri wa hali ya hewa la Marekani, watu takriban 20 huuliwa na radi nchini humo kila mwaka na mamia ya wengine hujeruhiwa. Baadhi ya watu wanaopigwa na radi hubakia na kilema hadi mwisho wa umri wao, hususan katika mifumo ya hisia ya miili yao. Kwa upande wake, mtandao wa habari wa Politico nao umeripoti habari hiyo na kusema kuwa bustani hiyo la ya la Fayet ilifungwa kwa muda ili kushughulikia majeruhi na kuchukua tahadhari inayotakiwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jinai zinazotokana na chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu zimeongezeka kwa kiwango cha kutisha nchini Canada. Utafiti mpya uliofanywa na baraza la taifa la Waislamu wa Canada, NCCM, umeonyesha kwamba hujuma za chuki dhidi ya Waislamu nchini humo ziliongezeka kwa asilimia 71 mwaka uliopita 2021. Utafiti huo umebaini kuwa visa vilivyosajiliwa vya kushambuliwa Waislamu kwa misingi ya dini yao viliongezeka kutoka 84 mwaka 2020 hadi 144 mwaka jana 2021. Baraza la Taifa la Waislamu wa Kanada limesema Waislamu kadhaa waliuawa katika hujuma hizo, huku likitoa mfano wa tukio la kuuawa Waislamu wanne wa familia moja wenye asili ya Pakistan mwezi Juni mwaka jana mjini Ontario baada ya mtu mwenye chuki na Uislamu na Waislamu kuwagonga kwa gari kwa makusudi. Waislamu hao mwezi Aprili mwaka huu, watu watano walijeruhiwa baada ya kushambuliwa kwa risasi na wahalifu wasiojulikana wakiwa msikitini nchini Canada huku vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu vikionekana kushtadi nchini humo. Uislamu ni dini inayoenea kwa kasi zaidi nchini Canada ambapo Waislamu wameongezeka kwa asilimia 82 katika kipindi cha muongo mmoja uliopita, yaani miaka kumi iliyopita. Hivi sasa Waislamu ni karibu asilimia 3.5 ya watu wote milioni 38 nchini Canada. Kutokana na hali hiyo kumekuwepo jitihada za makusudi za kueneza chuki dhidi ya Uislamu nchini humo. Waislamu wa Kanada hivi sasa wanaishi kwa hofu kutokana na kushtadi visa vya uhalifu na hujuma dhidi yao na matukufu yao. Serikali ya Kanada imekuwa ikikosolewa pia kwa kuwawekea mbinyo Waislamu kupitia sheria zake, kama ya kupiga marufuku vazi la staha la hijabu katika maeneo ya umma. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah amesema wakati umefika wa kuondoka Marekani katika eneo la Asia Magharibi kutokana na kupoteza kwake udhibiti na ushawishi kwenye eneo hili. Brigedia Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la Sepah, amesema hayo hapa jijini Teheran katika sherehe za kuwakumbuka na kuwaenzi mashahidi wa haramtukufu na kusisitiza kuwa Washington imepoteza dira na haiwezi tena kutumia stratejia yake ya mashinikizo ya kiwango cha juu. Kamanda Salami amefichua kuwa Lebanon ina makombora ya balestiki zaidi ya laki moja na ambayo yako tayari kuunyeshea utawala wa kizayuni wa Israel. Amefafanua zaidi kwa kusema huko Lebanon kuna makumi ya maelfu ya makombora au hata zaidi ya laki moja, ambayo yako tayari kuvurumishwa kuelekea Israel na kugeuza jahannam utawala wa kizayuni. Brigedia Jenerali Salami amesema harakati ya Hezbullah Lebanon inaweza kuipigisha magoti Israel kwa mara nyingine, kupitia operesheni zinazofanana na zile za huko nyuma za Fathul Mobin, Beitul Maqdis na Khaibar. Salami ameeleza bayana kwamba Iran imefanikiwa kuvishinda vikwazo dhidi ya taifa hili na changamoto zinazoshuhudiwa hivi sasa hazina uhusiano wowote na vikwazo, na zinaweza kupatiwa ufumbuzi. Kamanda mkuu wa jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, amesema Jamhuri ya Kiislamu imejiandaa barabara kukabiliana na kutoa vipigo vikali kwa maadui kutokana na uwezo wake mkubwa wa kiulinzi ukiwemo uwezo wa manuari za kisasa. Na rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na makamu wake ambaye wamekuwa wakivutana na kuhitilafiana kwa muda mrefu sasa, Riek Machar, wametangaza kuwa wataendelea kuiongoza serikali ya umoja wa kitaifa kwa muda wa miaka miwili zaidi mara tu kipindi cha mpito kitakapo malizika. Hayo yametangazwa na Martin Elia Lomuro, waziri anayesimamia masuala ya baraza la mawaziri wakati akihutubia waandishi wa habari akiwa mbele ya Salvakir na Rik Mashar, na kuongeza kwamba ramani mpya ya njia imeshabuniwa. Ameeleza kuwa viongozi hao wawili wamefikia makubaliano hayo ya kurefusha kipindi cha kubakia uongozini ili pande mbili ziweze kujadili changamoto na vizingiti vinavyozuia utekelezwaji wa makubaliano ya amani. Hata hivyo, wakosoaji wa mwafaka huo wanasema viongozi hao wawili wameamua kujiongezea muda wa kubakia madarakani bila kushauriana na asasi za kiraia, makundi ya kisiasa na wala jamii ya kimataifa. Sudan Kusini ilipaswa kuhitimisha kipindi cha mpito kwa kufanya uchaguzi mwezi Februari mwaka ujao elfu mbili ishirini na tatu, lakini serikali hiyo ya umoja wa kitaifa imeshindwa kutekeleza vipengee muhimu vya makubaliano hayo ikiwemo kuandaa rasimu ya katiba makubaliano mapya ya amani katika taifa hilo changa zaidi barani Afrika yalifikiwa mwaka elfu mbili kumi na nane na kuhitimisha vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka mitano na kusababisha vifo vya watu wasiozipungua laki nne. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Bado mko nasi katika matangazo ya usiku, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: sisitizo la waziri wa mambo ya nje wa Iran kuhusu kuunga mkono sera ya China moja. Hussein Amir Abdollahian waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitizia uungaji mkono wa Tehran kwa sera ya China moja na kusema hatua za kuchochea uh, vita na mifarakano zinazofanywa na Marekani zimekuwa tishio kubwa kwa amani na utulivu wa kimataifa. waziri wa mambo ya nje wa Iran aliandika siku ya Jumatano ujumbe wa Twitter kwa lugha ya Kichina kufuatia ziara ya Nancy Pelosi spika wa bunge la Marekani yani Congress huko katika kisiwa cha Taiwan na kusema kuheshimiwa ardhi za nchi tofauti ni mojawapo ya kanuni zinazotambulika katika sheria za kimataifa. Amir Abdollahian alisisitiza kwamba uungaji mkono wa jamhuri ya Kisemiran kwa kanuni ya China moja hauna shaka katika uwanja huo. Vitendo vya uchochezi wa Marekani vimekuwa chanzo cha tishio kwa amani na utulivu wa kimataifa. Tangazo la uungaji mkono wa jamhuri ya kisemia Iran kwa sera ya China moja limetolewa katika kuimarisha zaidi uhusiano wa Teheran na Beijing na pia kutilia mkazo upinzani wa Iran dhidi ya sera na hatua za uingiliaji za Marekani katika masuala ya ndani ya China. Chokochoko choko za hivi karibuni zaidi za, za Marekani dhidi ya China ni safari ya siri na yenye utata ya Nancy Pelosi iliyofanyika siku ya Jumanne kisiwani Taiwan. Wakati Pelosi alipokuwa anaelekea Taiwan, ndege kadhaa za kivita za China ziliruka katika eneo la lango bahari la Taiwan licha ya maonyo na hatua kali za China kama vile kufanya mazoezi ya anga na ya majini karibu na Taiwan, lakini Pelosi aliamua kufanya safari hiyo ya kichochezi ili kutangaza uungaji mkono wa Washington kwa Taiwan, licha ya kuwepo sera rasmi ya Marekani ya kutambua China moja ambayo inajumuisha kisiwa cha Taiwan. Kwa hakika, hatua hiyo ya spika wa Baraza la Wawakilishi la Marekani ni uingiliaji wa moja kwa moja wa masuala ya ndani ya China na maana yake ni kuitambua Taiwan kuwa nchi huru. Pelosi ndiye afisa wa ngazi za juu zaidi wa Marekani kuwahi kuitembelea Taiwan tangu mwaka 1997. Katika kukabiliana na uwepo wa Pelosi nchini Taiwan, wizara ya mambo ya nje ya China ilitangaza kwamba hatua yake hiyo ni usaliti wa makusudi wa Marekani dhidi ya kanuni ya China moja Ikumbukwe kuwa kufuatia safari ya Nancy Pelosi nchini huko katika kisiwa cha Taiwan, Nasser Kanani Shafi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, kwa mara nyingine amesisitiza uungaji mkono wa Teheran kwa sera ya China moja na kulaani tabia ya Marekani ya kuzusha chokochoko na mivutano duniani na kusema huko ni kuingilia masuala ndani ya China na ni ukiukaji wa ardhi yake. Anasema kuheshimiwa ardhi za mataifa ni moja ya misingi muhimu ya sera za nje za Iran na kuunga mkono sera ya China moja kunatimia katika mtazamo huo. Uhusiano wa Iran na China umekuwa ukiimarika katika miaka ya karibuni na hasa misimamo ya pamoja ya nchi hizi mbili katika kukabiliana na sera za kivita za Marekani pamoja na kuanzishwa mpango wa ushirikiano wa miaka 25 inachukuliwa kuwa hatua muhimu katika mahusiano ya nchi hizi mbili. Kuhusiana na hilo, marais Ibrahim Raisi wa Iran na Xi Jinping wa China katika mazungumzo yao ya simu hivi karibuni wameeleza kuridhishwa kwao na maendeleo ya uhusiano na kuimarika kwa kasi mabadilishano ya kibiashara kati ya nchi hizi mbili kwenye kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Na hapa ni Tehran, Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika makala hii maalumu ambayo tumekuandalieni kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Muharam. Makala yetu ina kichwa cha maneno kinachosema Karbala na Imam Husein katika mashairi ya Kiswahili. Nadabal kaunu hazin ya ya imamu ya Husein, watarana fi azana, watarana fi azana. Shairi sasa tulilonalo hapa limetungwa na Maalim Abdul Qahari bin Saidi wa Mtama, Lindi, Tanzania. Kwa ufupi tu ni kwamba marhum Maalim Abdul Qahari bin Saidi ni mwanachuoni mashuhuri wa madhehebu ya Shafii, ndiye aliyeandika shairi hilo. Kwa sauti kubwa na kwa hamasa alilisoma shairi hilo katika marasim na uh, shughuli ya siku ya Imam Hussein alaihissalam, yaliyofanyika huko Mtama Lindi, Tanzania tarehe mosi Julai mwaka elfu moja mia tisa sitini na moja limerekodiwa katika kanda za redio na kusikilizwa katika miji mingi mingineyo barani Afrika. Vilevile vile liliwahi kuchapishwa mara mbili na Imamia Mission ya Lucknow huko India. Kichwa cha maneno cha shairi lake kinasema salam, salam imam saidna Husein. Anaanza kwa kuandika bismillahi ni tajayo ni jina la mola wangu rahmani, isemwavyo ya akhera na ulimwengu, rahimi isimuliwavyo, akhera ya wachamungu. Salam salam, Imam Saidina Husein, alhamdu ni sifa za mola, lillahi jina la hadhiya, namswalia rasula, salam na neema pia waala alihi liulla zini kwa wote pia. Salam, salam, salam imam, imam Sayidina Husein. Baada ya kumaliza sasa, natunga shairi naanza kujituliza, nitaje kisa na maamuri kidogo nitatambaza, si sababu ya kujifahari Salam, salam, Imam Sayyidina Hussein. Ilahi kamtuma rasuli Muhamadi liamini awe mtetezi kamili, aidhihirishe dini na yeye akakubali kuwa kiongozi wa dini. Salam, salam, Imam Sayyidina Hussein. Kisa ninachoeleza maendeleo ya amini Agizo alitimiza, alomtuma manani, hakuna la kumtatiza moyoni, muislamu moyoni. Salam, salam, Imam Sayidina Husein. Wakati wa maisha yake, Muhammadi Rasuli alimzaa mtoto mke, Fatimatu Lbatuli, kamwoza binami yake, Imam Sayidina Ali. Salam, salam. Salam, Imam Sayyidina Hussein. Mola mjuu wa faragha, Ali akamzaa Huseini. Mwenyezi Mungu kawapanga, wajukuu zake amini. Dunia ikawa na mwanga, wakafurahi malaika mbinguni. Salam, salam. Salam, salam. Imam Sayyidina Hussein. Siku nyingi zikapita. Mustafa akatawafu ndipo kuanza matata, Shamu mambo machafu na kuzitangaza vita, kuwazimu shupavu. Salam, salam. Salam, salam, salam. Imam, Imam Saidina Husein. Dini ikatamia kwa vitendo vya Yazidi, amani zikapotea, maasia ya kazidi kidogo wafuata njia ya Nabii Muhammadi. Salam, salam. Salam, Imam. Imam, Saidina Saidina Husein. Husein. Ikawa nyakati hizo zikapungua imani ikakithiri michezo amali ya shaitani wachache wafuatao nguzo na kuthibiti imani. Salam, salam. Salam. Imam, Saidina Saidina Husein. Husein na hali hapo zamani Nabii alitamka ya, ya Husein minni wa ana minka, ndipo kasimama Husein na amri akazishika. Salam, salam, imam, Saidina Husein. Haki ikasimama na batili zikaondoka, mpaka siku ya Kiama dini kutobadilika. Fahima, hata fahamma Uislamu utatajika. salam, salam, salam, Imam Sayyidna Husein, na kifo chake kwa kamili ni fidia ya Isilama, mfano wa Ismaili kwa Nabii Ibrahima, dini leo ni kamili imesimama salama. salam, salam. Salam. Imam, Imam, imamu aliposikia ilivyobadilika Shamu amuruvyo bin Muawiya, mambo mengi ya haramu mipotea, anadai na dini imepotea anadai na uimamu, moyo kasita akifikiri tarafa Yazidu anazozipita bila ya amali nadhifu akasema hai hata ila nende zangu kufa. Salam, salam, salam Imam Sayyidina Hussein, tarehe 28 akaondoka Madina kwenda kulitufu Kaaba sharia iliyobayana, Yazidi kakutubu kitaba kujisainisha laana. Salam, salam. Salam. Imam Saidina Husein, barua ya kutoka Shamu ikafika mjini Makka, kaarifiwa hakimu Husein muwe haraka. Huseni alipofahamu ikambidi kuondoka. salam, salam, salam, imam, imam, Saidina Husein, imam Huseni hashirafu baada hayo kufahamu, akasema Makka ni tukufu kutia damu haramu, hicho ni kitendo dhaifu, kakataza Rabi Karim. salam, salam, salam, Imam Sayyidina Hussein. Ikawa tarehe pili ya mwezi wa mfunguo nne, Karbala akawasili kiasi cha saa nane, majeshi ya wakatili yakazuia maji wasione. salam, salam, salam, Imam Imam Sayyidina Hussein mpaka tarehe saba mtoni, kuna hatari maadui wameziba, na maneno ya jeuri, maji na heri kunywa simba na nguruwe na makafiri na Saidina Husein salam, salam, imam, imam, Islamu kataharaki, kooni kulikauka, kila akiwalahiki, maji yao kuwataka wao kuzidi hamaki huruma imewatoka, salam, salam, Imam Sayyidina Husein. Mama mtoto taabani maziwa yamekauka hamna tone kifuani, mtoto anahangaika kayabisika midomoni damu zinamdondoka, salam, salam, salam, Imam Sayyidina Husein wamezuia hayo maji, watu elfu tano wengi mno, walindaji wa mishale bila mifano, ingawaje ana wahitaji wala hawana mapatano. salam, salam, salam, Imam, Imam, Saidina Husein. Ikifika siku tatu tangu wapo nyumwa maji, wameshikana hao watu kwa hali ya uziwiaji wakaona hiana si kitu, wana nia ya uuaji. Tarehe tisa ilipofika, walitaka waanze vita. Imamu Husein aliwataka ruhusa ya kuswali, wakapata amwabudu Rabuka bila kumfika matata. Salam, salam, salam, salam, imam Mkuu wa jeshi la Yazidi ana moyo mughalava, Omar bin Saadi ameajiriwa kwa fedha, akishatimiza ahadi hataki kwa Mungu karadha. Salam, salam. Imam Sayyidina Hussein, asubuhi tarehe kumi, vita ikaumuka, ndipo kuanza uvumi mishale kuipachika Omari mtakadami mshale ukamtoka Saidina Husein, salam, salam. Imam Imam ndiye mwamrishaji vita, kuamrisha hakuna tena mkaaji, muda wao umekwisha, hakuna tena kuhojihoji, kawamalizeni maisha salam, salam. Salam. Imam Saidina Husein ikawa hekaheka, hali ya vita ni kali, Isilamu katiseka, maji yamewawia mbali, ya mradi wana mashaka, hawanywi wala hawali. Imam Saidina Husein alipofika, salam, salam, mkatili mlaanifu, mwingi wa balaa, na kisu chake kikali yunakwitwa shimeire, imamu aliomba aswali, hakupenda amalize swala. salam, salam, salam, imam Imam Saidina Husein alipotaka amuue, alitamka imamu: hebu nikuchungue nikujue, mjirimu amwone uso wa nguruwe, mara alimfahamu. salam, salam. Salam. Imam Saidna Husein. Na Husein. Aliambiwa zamani uhai wa babu yake, atayemuua Husein atabadilika sura yake awe mnyama wa mwituni, nguruwe kwa jina lake. Salam, salam, salam, imam. Ikaja nyingi tufani ikatokea kusini, jua likazama mbinguni kukawa giza adhimu, ikashuka mvua mbinguni maji mekundu ya damu, salam, salam, salam. Imam, imam Saidina Saidina Husein. Husein. Wakati walipomchinja, adui walifurahi, mwili waliuacha ili upondwe na ngamia na mtoto wakamchinja bila ya kumhurumia, salam, salam, salam. Imam, imam Saidina Husein wanawake wakachojoa shungi zao za kichwani, kipita akiwasumbua wakatembezwa uriani kwa ukatili wa kuua, hataulipiza manani. Salam, salam, imam Saidina Husein. Kile kichwa ikabidi kama si kichwa cha mtu, kikapelekwa kwa Yazidi akakanyage kwa fimbo fikara za mkaidi, si kama fikira za utu. Salam, salam, salam, salam, Imam Saidina Husein. Yazidi aliona vyema, hajui ameangamia, ndani ya jahanama ndiko alikoingia, na maji ya jahima ndiyo anaumia. Salam, salam, salam, imam, imam, saidina Husein, hapa nina hitimu shairi nimekomesha, ingawaje nina hamu ya kutaka kuzidisha. Rabbi unirehemu kwa haya yangu maisha. Salam, salam, salam, imam, imam, saidina Husein, na kila msikiaji mwenye roho ya mahaba Arabi mwondolee, balaji mpokelee kila toba ya Rabi utufariji kwa baraka ya Habiba. Salam, salam, imam, saidina, Husein nam. Ni shairi la huzuni, ni shairi la majonzi, ni shairi la kite katika nyoyo, ni shairi linalodhihirisha jinsi Imam Husein alivyodhulumiwa. Tunamwomba Mwenyezi Mungu aitakabalie dua zote zilizoumbwa na mshairi huyu Maalimu Abdul Qahar Bin Saidi, ambaye uh, ni mwanachuoni mashuhuri wa madhehebu ya Shafi, ndiye aliandika kutoka huko Mtama, Lindi, Tanzania. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha makala hii fupi kuhusiana na matukio mazito ya Karbala, na kimsingi ni kwamba Makala hii imehusiana na mashairi ya waswahili ya kiswahili kuhusiana na Karbala chini ya kichwa cha maneno "Karbala na Imam Hussein katika mashairi ya Kiswahili". Ni matumaini yetu hiki kidogo tulichokitanguliza kwenu kitakuwa kimekupeni manufaa ya kutosha. Humu studioni kukusomeni kipindi hiki alikuwa ni mwenzangu Asmahani Ghanima Muhamed na mwenzangu Amiri Ibrahim Rutajengwa na mimi ni Ahmed Rashid. Iran idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nisome baadhi ya maoni yenu kabla kukuleteni makala yetu ya leo katika historia, pamoja na kipande cha kaswira. Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania umeandika subhanallah, hiyo radi iliyopiga kwenye eneo la nje la ikulu ya Marekani ni onyo, tena litakuwa, ni ilitakiwa mpige huyo Baiden mwenyewe. Umeandika Bwana Jafar Juma Sagai wa huko Musoma Mara, Tanzania. Bwana Idris Alimalia Mungu wa Mombasa Kenya umesema shukran. Bwana Yazid Akida umeandika tumhofuni wadudi ilahi mola manani, kupigwa na hiyo radi ikulu ya Marekani hasira zake wadudi tufanyayo duniani, muhimu ni kusujudi na kumhofu manani. Naitwa Daktar Yazidi Akida Mwihaji wachumba geni, Tanga Tanzania. Tutaendelea kukusomeni maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, kadiri yanavyotufikia. Lakini sasa ni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Makala hiyo itafuatiwa na kipande cha kuswida Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe saba mfungo 4 Muharam mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 5 Agosti mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita, Omar bin Saad alitoa amri ya kuzuia msafara wa Imam Husein alayhi ssalaam mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam kutumia kwa aina yoyote maji ya mto Furati au Yufrit, baada ya Ubaidullah bin Ziyad kutuma jeshi kubwa kwa ajili ya kupambana na mjukuu huyo wa Mtume alituma barua kwa Ibni Saad ili kumzingira Imamu Husein na masahaba zake. Katika ujumbe huo, Bin Ziyad alimtaka Omar bin Saad kumwamuru Alimamu Lhusein kumbai Yazid mwana wa Muawiya. Aidha, sehemu nyingine ya barua hiyo ilimtaka kamanda huyo wa jeshi katili kumtenga mjukuu huyo wa Nabii wa Allah na maji ya mto Furati na asimruhusu kamwe kuweza kuyanywa yeye au familia yake. Bila kuchelewa, Ibni Saad aliwaamuru askari mia tano wapanda farasi kumzuia Imamu Husein na maji ya mto huo. Kitendo hicho cha kikatili kilijiri jiri ikiwa ni siku ya tatu kabla ya kuuawa shahidi Imamu Husein alaihi ssalam. Hata hivyo, Abulfadhili Al Abbas alifanya juhudi kubwa kwa ajili ya kuwaletea maji watu wa msafara huo, ingawa hata hivyo, askari wale katili walimzuia na kumua kinyama mtukufu huyo. Hadi asubuhi ya, ya siku ya tisa ya mwezi huu wa Muharam hakukuwa na tone la maji lililokuwa limesalia kwa wafuasi wa mjukuu huyo wa Mtume Imamu Hussein, swala ambalo liliwafanya watukufu hao kuvumilia taabu ya kiukali kutokana na joto kali lililokuwepo katika eneo hilo. Siku kama ya leo miaka 62 miwili iliyopita inayosadifiana na tarehe 5 Agosti mwaka 1960 nchi ya Burkina Faso iliyoko magharibi mwa Afrika ilijipatia uhuru. Burkina Faso ilikuwa chini ya mkoloni Mfaransa tokea katikati mwa karne ya 19. Nchi hiyo ambayo zamani ilikuwa ikijulikana kwa jina la Upper Volta ilianza kujipatia mamlaka ya mamla ndani mwaka 1958, lakini miaka miwili baadaye ilijipatia uhuru kamili na kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Na siku kama ya leo miaka 32 iliyopita mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC wa walipasisha azimio la haki za binadamu za Kiislamu katika mkutano wa 19 wa mawaziri hao uliofanyika Cairo, mji mkuu wa Misri. Kwa mnasaba huo siku hiyo imepewa jina la siku ya haki za binadamu za Kiislamu na utukufu wa mwanadamu. Azimio hilo lina utangulizi na vipengee 25. Azimio la haki za binadamu za Kiislamu lilipasishwa baada ya nchi za Kiislamu kukosoa azimio la haki za binadamu lililopasishwa mwaka 1948 katika Umoja wa Mataifa, ambalo lilibuniwa kwa misingi ya fikra za kiliberali za nchi za Magharibi na baadhi ya vipengee vyake vinapingana na mafundisho ya Kiislamu. Nina maoni mengine hapa kutoka kwako bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Nawewe pia umezungumzia radi ambayo imepiga nje ya ikulu ya Marekani. Wamesema Mungu ni mkubwa, ikulu ya Marekani kupigwa na radi japo ni adhabu ndogo, lakini ni ishara Mwenyezi Mungu kuchukizwa na Amerika, Amerika inayohatarisha dunia na wanadamu na usalama wa wanadamu ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba jijini Mwanza, Tanzania. Naam, asante sana. Kabla hapo, wapenzi wasikilizaji, kama mlivyoona tumekusomeni maoni kutoka kwa Bwana Irisari Madia Mungu wa Mombasa, Kenya, Dkt. Yazidi Akida wa huko Chumbageni, Tanga, Tanzania pamoja na Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania pia. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia kwa haraka haraka. Khatibu wa sala ya Jumaa Teheran iliyosaliwa leo hapa jijini Teheran amesema kwamba imam Hussein alayhi salam aliarifisha hoja ya mukawama kwa waumini wote wa Kiislamu na kwamba mapambano ndio njia pekee ya kupata ushindi na mafanikio. Watu wanne wamejeruhiwa vibaya baada ya radi kupiga eneo la nje ya ikulu ya Marekani White House. Hayo ni kwa mujibu wa vyombo mbalimbali mbali vya habari ikiwemo televisheni ya CNN ya Marekani. Watu wa nne wamejeruhiwa vibaya katika radi hiyo. Jinai zinazotokana na chuki dhidi ya Uislamu na Uislamu zimeongezeka kwa kiwango cha kutisha nchini Kanada na kwa asilimia sabini na moja. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa amesema wakati umefika wa kuondoka Marekani katika eneo la Asia Magharibi kutokana na kupoteza kwake udhibiti na ushawishi kwenye eneo hili. na rais wa Sudani Kusini Salvakir na makamu wake Riek Machare wamerefusha muda wa madaraka yao kwa muda wa miaka miwili zaidi. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi