hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini! Kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu, na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni, katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, mtwara na Singida. Leo ni Ijumaa tarehe saba mfunguo nne Muharam mwaka 1444 Hijiria inayosadifiana na tarehe 5 Agosti 2022 Miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni kipindi maalum kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Muharam kitakachofuatiwa na udondozi wa magazeti ya leo yaliyochapishwa katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni mashairi ya Muharam, makala ya leo katika historia, na kama ilivyoada desturi tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tatu na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais wa Iran asema wananchi wa mataifa ya Kiislamu ya eneo wanaochukia mno utawala ghasibu wa Kizayuni. Iran ya watia mbaroni wanachama wa ISIS waliotaka kushambulia maombolezo ya Muharam. A wa Mataifa wasikitishwa na hatua ya DRC kumtimua msemaji wa Monusco. Na utafiti waonyesha kuwa polisi ya Marekani imeua raia 700 ndani ya miezi saba. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi amesema leo wananchi wa mataifa ya Kiislamu ya eneo wanaochukia mno utawala ghasibu wa Kizayuni na wanaamini kuwa mukawama na mapambano ndiyo njia kuu na ya msingi ya kukabiliana na utawala huo. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo katika mazungumzo na Ziyade Annakhala, katibu ka mkuu wa harakati ya Jihadulislami ya Palestina ambapo mbali na kusisitiza kuwa mukawama ndiyo mantiki bora zaidi, na ambao hatimaye ndiyo utakaoshinda, ameongezea kwa kusema uungaji mkono wa wananchi kwa kadhia ya Palestina ndicho kizuizi kikubwa zaidi cha kukabiliana na sera za Marekani na utawala wa Kizayuni katika eneo la Asia Magharibi. Sayid Ibrahim Raisi amegusia matukio yanayojiri ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, na akasema si ile eti itwayo mikataba ya amani, bali njia ya mukawama itoayo nuru ndiyo iliyoweza kumvunja nguvu na kumsambaratisha adui na kuwapa matumaini waungaji mkono wa, wa mwelekeo wa mukawama duniani. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria pia jitihada unazofanya utawala wa kizayuni za kuanzisha uhusiano wa kawaida na baadhi ya nchi za eneo, na akasema utawala wa kizayuni ulikuwa ukidhani kwamba kwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi hizo utaweza kujidhaminia usalama, ilhali hatua hizo hazijaweza na wala hazitaweza kuwafanya wazayuni wawe na amani, kwa sababu hawana utambuzi wala makadirio sahihi kuhusu eneo na mustakabali wa matukio. Alkadhalika, amesisitiza kuwa kuiunga mkono Palestina na mukawama ni sera iliyo wazi na isiyo na shaka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na akaongeza kwamba hakuna shaka yoyote juu ya kupata ushindi mukawama wa Palestina na kukombolewa Quds tukufu. Wizara ya intelijensia ya Iran imetangaza habari ya kutiwa mbaroni wanachama kumi wenye mfungamano na wazayuni wa kundi la kigaidi na kitakfiri la ISIS au Daesh. Taarifa ya wizara hiyo imeeleza kuwa vyombo vya usalama vya Jamhuri ya Kiislamu vimewatia nguvuni magaidi hao wa ISIS waliokuwa wanapanga njama ya kushambulia marasimu, mikusanyiko na vikao vya kumwomboleza Imam Husein alaihi salam. Wizara hiyo imesema magaidi hao wamekamatwa na vyombo vya usalama vya Iran katika maeneo mawili ya kusini na magharibi ya nchi, wakila njama za kuvuruga maombolezo hayo ya mjukuu huyo wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika mwezi huu mtukufu wa Muharam. Taarifa hiyo imebainisha kuwa baada ya utawala wa kizayuni kupata pigo kubwa wiki iliyopita kwa kutibuliwa njama zake batili, mara hii wamepata pigo jingine baada ya kukamatwa magaidi waliowatuma hapa nchini kuvuruga vikao vya kukumbuka mauaji ya Imam Hussein alaihi ssalam katika ardhi ya Karbala mwaka 61 Hijria. Wizara ya intelijensia ya Iran imeeleza kwamba magaidi hao wenye mfungamano na utawala haramu wa Israel walikuwa na silaha, vyombo vya kisasa vya mawasiliano na mada za milipuko. Iran imefanikiwa kutoa silaha hizo za maadui. Wiki iliyopita maafisa wa usalama wa Iran walifanikiwa kuvunja mtandao wa kundi la magaidi wanaotaka kujitenga wa Komole ambao wanafadhiliwa na kuungwa mkono na Wazayuni. Umoja wa Mataifa umekosoa vikali hatua ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kumfukuza nchini humo msemaji wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO. MONUSCO imesema katika taarifa kuwa imesikitishwa na hatua hiyo ya DRC ya kumtaka Mathias Gilman, msemaji wa kikosi hicho cha Umoja wa Mataifa, aondoke nchini humo haraka iwezekanavyo ikimlaumu kwa kuchochea hali ya wa wasiwasi iliyopelekea kuzuka mauaji ya kutisha wiki iliyopita. Taarifa hiyo imesisitiza kuwa kikosi hicho cha kulinda amani kina nia ya kweli ya kuendelea kushirikiana na wakongomani na mamlaka za nchi hiyo ili kutekeleza jukumu kilichopewa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Watu 36 waliuawa wiki iliyopita wakiwemo askari wanne wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa wakati mamia wananchi walipomiminika mabarabarani na kuchoma moto majengo ya MONUSCO na maeneo mengine mbalimbali ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni, kutoka hapa Redio Teheran. Mamia ya raia wameuawa na askari polisi wa Marekani tokea mwanzoni mwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili hadi sasa huku duru mbalimbali zikiendelea kulaani ukatili wa polisi ya nchi hiyo dhidi ya raia hususan wa Marekani wenye asili ya Afrika. Utafiti wa kufuatilia mienendo ya polisi ya Marekani umefichua kuwa raia zaidi ya mia saba wameuawa katika miezi saba ya kwanza ya mwaka huu, hiyo ikiwa ni idadi ya juu zaidi kuwahi kurekodiwa ndani ya mwaka tangu ufuatiliaji huo uanze kufanywa mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Samuel Sinyangwe, mwasisi wa taasisi ya kufuatilia mauaji yanayofanywa na polisi ya Marekani ya Mapping Police Violence, amesema iwapo mageuzi ya haraka hayatafanywa ili kuangazia mauaji hayo, watu wengine 440 watauawa mikononi mwa polisi kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Utafiti wa taasisi hiyo umeeleza kuwa kuna uwezekano wa kuuawa Marekani mweusi uwezekano wa kuuawa Marekani mweusi ni mara tatu zaidi ikilinganishwa na Marekani mweupe katika miji mikubwa 48 kati ya 50 ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa shirika la Mapping Police Violence, watu zaidi ya 2500 wameuawa wakiwakimbia maafisa wa polisi ya nchi hiyo katika kipindi cha miaka saba iliyopita, na kuna uwezekano mkubwa wa idadi hiyo ikaongezeka zaidi katika miaka ijayo. Mauaji ya Marekani mweusi George Floyd yaliyotokea tarehe 25 Mei mwaka elfu mbili na ishirini yaliibua wimbi la malalamiko na maandamano ndani na nje ya nchi kupinga ukatili wa polisi ya Marekani chini ya vuguvugu la Black Lives Matter na Afrika Kusini jana Alhamisi ilitangaza habari ya kuaga dunia mtu mmoja baada ya kupigwa chanjo ya kukabiliana na maradhi ya COVID-19 ya Johnson and Johnson ya Marekani. Profesa Hanile Mea, mwanasayansi mwandamizi katika wizara ya afya ya Afrika Kusini, amesema muda mfupi baada ya mtu huyo kupigwa chanjo ya Johnson and Johnson alipatwa na matatizo ya kiafya anayofahamika kama Guillain-Barre syndrome ambapo mfumo wa kinga hushambulia mfumo wa neva. Afisa huyo wizara afrika ya kusini amesema baada ya mtu huyo kukumbwa na hali hiyo alilazimika kuwekwa kwenye mashine ya kupumulia na muda mfupi baadaye akaaga dunia. Profesa Me ameeleza kuwa hakuna mgonjwa mwingine aliyepatikana, hakuna ugonjwa mwingine uliopatikana kwenye mwili wa mgonjwa huyo baada ya kupigwa chanjo na kwa msingi huo inahesabiwa kuwa wamefariki dunia kutokana na athari za chanjo hiyo. Mwaka jana, Marekani ilisitisha kwa muda wa matumizi ya chanjo hiyo ya virusi vya corona ya Johnson and Johnson baada ya kuripotiwa kusababisha kuziba kwa mishipa kama matokeo ya tatizo la kuganda damu kwa baadhi ya watu waliopewa chanjo hiyo. Mwisho wa taarifa, habari za Ulimwengu. ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno: waliopanga mapinduzi ya Sudan wakiri wameshindwa kufikia malengo yao. Mgogoro wa kisiasa na kutoridhika kwa jamii nchini Sudan kumekuwa na taathira kubwa na pana kwa kadiri kwamba Muhammad Hamdan Dagalo anayejulikana kama Hemeti, makamu wa rais wa baraza la uongozi la Sudan, amekiri kwamba inasikitisha kuwa hatukuweza kufanya mabadiliko yoyote, na sasa hali ya Sudan imekuwa mbaya zaidi. Sudan imekuwa ikikabiliwa na mzozo wa kisiasa kwa miezi kadhaa kutokana na jeshi kutoa madaraka ya nchi. Wanajeshi wa Sudan wanaendelea kushikilia madaraka ya nchi hiyo tangu baada ya kuondolewa madarakani Omar al-Bashir. Wananchi wa Sudan wamekuwa wakifanya maandamano ya mara kwa mara wakitaka kukabidhiwa madaraka kwa utawala wa kiraia hasa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, lakini matakwa hayo hayajatekelezwa hadi sasa. Kutokana na kushadidi mgogoro wa Sudan katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, taasisi za kieneo na kimataifa na makundi mbalimbali mbali ya kisiasa yameamua kuchukua hatua kwa ajili ya kurejesha amani nchini humo, ikiwa ni pamoja na kuitishwa uchaguzi na kukabidhiana madaraka kwa njia ya kidemokrasia. Hata hivyo, juhudi hizo hazijazaa matunda nchi hiyo, kwa sababu inasumbuliwa pia na mgogoro mkubwa wa kiuchumi sambamba na matatizo ya kisiasa yanayoandamana na machafuko ya kijamii. Wasudani ambao walikuwa na matumaini kwamba kuondolewa madarakani utawala wa miongo kadhaa wa Omar al-Bashir kungepelekea kuboreshwa hali ya uchumi ya nchi, sasa wanasumbuliwa na ughali wa maisha, umasikini na ukosefu wa amani na ajira. Kwa sababu hii, wananchi walio wengi wa Sudan wanataka jeshi liondoke madarakani likabidhi serikali kwa utawala wa kiraia na kuitishwa uchaguzi wa kidemokrasia kwa upande mwingine majenerali wa Sudan bado wanang'ang'ania madarakani na wanatumia mkono wa chuma kukabiliana na wapinzani wao vikosi vya usalama na jeshi la polisi la Sudan halistahimili hata maandamano ya amani ya raia na katika miezi na wiki za hivi karibuni jeshi la Sudan limewashambulia waandamanaji kwa mabomu ya machozi, mabomu ya sauti na maji yenye harufu mbaya. Watawala wa kijeshi wa Sudan wanajaribu kutuliza hali hiyo kwa kutegemea madola ya kigeni, jambo ambalo limewakasirisha zaidi watu wa nchi hiyo. Katika mkondo huo wa mwaka 2022, watawala hao wa kijeshi wa Sudan walisaini makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel kwa kufuata maagizo na matakwa ya Marekani. Hata hivyo, hatua hiyo haijaifaidisha lolote Sudan katika upande wa masuala ya uchumi kama ilivyokuwa imeahidiwa. Kuhusiana na suala hilo, Abdul Fatah al Burhan, mkuu wa baraza tawala la Sudan, alisema wiki kadhaa zilizopita kwamba kuanzishwa uhusiano baina ya Sudan na Israel kulifanyika kwa takwa la Marekani na Washington ilitangaza kuwa suala hilo ndilo sharti la kuondolewa vikwazo dhidi ya Sudan. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika mfululizo wa vipindi hivi maalumu vinavyokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio chungu la mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Husein, bwana wa mashahidi alaihi salama, katika kipindi chetu cha leo tutatupia jicho tukio la Karbala na mauaji ya Ashura katika mtazamo wa maulamaa wa Ahlusunna. Ayyuha sibtu ya bin al-Batuli qad bakatka dumuu rasuli sadrin ghada mithla jisrin harakati ya imam husein alayhi salam ni katika matukio ya kipekee ya historia ambayo yamezishughulisha fikra za wanadamu na kuwa ya aina yake katika historia ya kiislamu kuwawa shahidi kwa imam husein bin ali bin abitalib alayhimu ssalam kulihuisha uislamu na kuleta mwamko mpya Harakati ya kishujaa ya Imamu Husein ilizipa uhai mpya roho za Waislamu na kuondoa hisia za madhila na unyonge zilizotawala jamii ya Kiislamu katika kipindi cha mwishoni mwa utawala wa Khalifa Uthman bin Affan. Waislamu wote wa tangu zama hizo hadi hii leo wanaafikiana kwamba mapinduzi adhimu ya Karbala yalihuisha tena haiba na hadhi ya Uislamu ambayo ilidhoofika na kuyumbayumba kutokana na uongozi wa watawala wa ovu na kudunishwa thamani na matukufu ya Kiislamu. Kwa msingi huo mapinduzi ya Imam Husein yalikuwa harakati na tochi ya zama, nyakati na vizazi vyote. Mapinduzi hayo ndiyo mapinduzi pekee ambayo iwapo taswira ya matukio yake yote yataonyeshwa kama ilivyo, basi hakuna mwanadamu yeyote atakayeweza kuzuia hisia zake za kimaumbile na maumivu ya moyo kuhusiana na maafa yaliyoambatana na tukio hilo, kwani tukio la Karbala kama anavyosema Imam Shafi'i, lilitikisa dunia na likakaribia kuyeyusha vilele vya milima. Tukio la Karbala limezusha wimbi kubwa kati ya wafuasi wa, wa madhehebu za Kisuni ambapo maulamaa wa madhehebu hizo kwa kupenda au bila kupenda, na baadhi yao kwa ushujaa na ujasiri mkubwa wamelizungumzia na kulichambua kwa mapana na marefu. Kwa mfano, Shaukani anazungumzia tukio hilo la Karbala na mauaji ya Imamu Husein na kizazi cha Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam katika kitabu chake cha Nailul Autar akikosoa baadhi ya mahatibu wa mimbari kwa kusema, kwa yakini, baadhi ya maulamaa wamevuka mpaka na kuhukumu kwamba Hussein bin Ali ambaye ni mjukuu wa mtume wa Mwenyezi Mungu Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu amridhie, alimuasi mtu aliyekuwa mraibu wa pombe na akakiuka haki za kisheria za Yazidi bin Muawiya Mwenyezi Mungu amlani, na kwa hakika ni maneno ya kustaajabisha, ambayo yanashtua mwili wa mtu anayeyasikia. Mwisho wa kunukuu. Taftazani ameandika katika kitabu cha Sharhu la Aqaid kwamba ukweli ni kuwa ruhusa ya Yazidi ya kuidhinisha kwake mauaji ya Husein, kufurahishwa kwake na mauaji hayo, na vilevile kuwadhalilisha watu wa nyumba ya Mtume ni katika habari mutawatir zisizokuwa na shaka ndani yake. Hata hivyo anaendelea kusema Taftazani, hakuna mwafaka kuhusu nafasi ya Yazidi na imani yake, Mwenyezi Mungu amlaani yeye na wasaidizi wake. Jahidh anasema, maovu yaliyofanywa na Yazidi bin Muawiya, yaani kumuua Husein, kuwateka nyara wanawake na watoto wake, kuwatisha watu wa Madina na kuvunja Alkaba, yote ni ushahidi wa ufuska ukatili, kinyongo na unafiki wa Yazidi bin Muawiya, na vilevile vile kutoka kwake katika imani. Kwa msingi huo, Yazidi ni fasiki na maluni, na mtu anayezuia kulaaniwa kwake pia ni maluni. Hayo ni maneno ya Abu Uthman Amr bin Bahar Alkanani Al Basri, aliyekuwa miongoni mwa maulamaa wa maulama wa Kiislamu wa karne ya tatu Hijiria. Ibni Hajar al Haythami ameandika katika kitabu cha asawaiqu lmuhriqa, kwamba mtoto wa Imam Ahmad bin Hambal alimuuliza baba yake kuhusu hukumu ya kumlaani Yazidi. Kiongozi wa madhehebu ya Hanbal alijibu kwa kusema, kwa nini asilaaniwe mtu ambaye amelaaniwa na Mwenyezi Mungu katika Qurani? Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema Fahal asaitum in tawallaitum an tufsidu fil ardi watuqattiu arhamakum. Ulaika allazina laanahumu llahu faasammahum wa aama absarahum. Je, yeah, ndiyo yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi katika ardhi na kuwatupa jamaa zenu hao ndiyo Mwenyezi Mungu aliowalaani akawatia uziwi na kupofua macho yao. Ni ufisadi gani mkubwa zaidi na kutupa jamaa kukubwa kuliko huku kulikofanywa na Yazidi? Aliuliza Imam Ahmad bin Hanbal. Abdurazaq Muqarama anasema katika kitabu cha Maktal Lhusein kwamba kundi la maulamaa akiwemo Kadhi Abu Yala na Alhafidh Ibn Aljauzi, Taftazani na Suyuti wametoa maoni ya kuthibitisha ukafiri wa Yazidi bin Muawiya na wakajuzisha kulani wa kwake Hussein wa Husaina, gharib wa ghariba, shahid wa shahida. Upenzi wa sikilizaji, bado mnasikiliza kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba kukumbuka mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihim assalama. Mwandishi wa kitabu cha Shadharatu Dhahab ameandika kwamba, kuhusu suala la kumlaani Yazidi, Ahmad bin Hambal ana kauli mbili. Kauli mbili kauli mojawapo ya hizo ni kwamba amemlaani wazi wazi na katika nyingine kwa njia isiyo ya moja kwa moja. Maimamu Malik na Abu Hanifa pia walimlaani Yazidi wazi wazi na mara nyingine kwa njia isiyo ya moja kwa moja. Na kwa nini isiwe hivyo Ilhali Yazidi alikuwa mcheza kamari na mraibu wa pombe. Sheikh Muhammad Abdu anasema wakati kunapokuwepo serikali ya kiadilifu yenye lengo la kusimamisha sheria za Mwenyezi Mungu inayokabiliwa na serikali ya kidhalimu inayotaka kukwamisha serikali ya kiadilifu, ni wajibu kwa kila muislamu kuisaidia serikali hiyo. Hivyo hivyo mapinduzi ya Imamu Husein ambaye alisimama dhidi ya serikali ya kidhalimu ya Yazidi, Mwenyezi Mungu amdhalilishe. Sibt ibn Ljauzi aliulizwa kuhusu suala la kumlaani Yazidi bin Muawiya, akasema: Ahmad bin Hambal amejuzisha kumlaani na sisi pia hatumpendi kutokana na maovu aliyomtendea mtoto wa binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Iwapo mtu yoyote Hataridhishwa na hayo basi sisi pia tunasema kwamba asili ni kumlani Yazidi. Wapenzi wasikilizaji, tukio la Karbala na mauaji ya watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam katika siku ya Ashura yameziumiza nyoyo za watu kiasi kwamba baadhi ya maulamaa wa Kisuni wametunga mashairi kuomboleza mauaji hayo na kueleza huzuni yao. Imam Shafii, kiongozi wa madhehebu ya Shafii, ambaye ni mashuhuri kwa kuwapenda Ahlu Baiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ametunga mashairi akiomboleza mauaji ya Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihimssalama. Anasema katika sehemu moja ya mashairi yake kwamba, katika mambo yaliyo ni nyima usingizi na kuzitia mvi nywele zangu ni huzuni ya siku zenye mashaka huzuni yangu imenirudia na moyo unanizonga, jicho langu halifumbi wala usingizi sijui. Kwa sababu ya Ali ya Muhammad ulimwengu mzima umetetemeka na majabali madhubuti yakakaribia kuyeyuka kwa yaliyowasibu ya Ali wa Mtume. Nani atakayemfikishia Huseini ujumbe wangu, japo nafsi na nyoyo za baadhi zitachukia. Aliuliwa bila kosa lolote alotenda na kanzu yake ikapakazwa damu. Twawaswalia Ali wa Mukhtari katika kizazi cha Hashim, huku tukiwaudhi wanawe. Hakika hilo ni jambo la kustajabisha. Ikiwa dhambi yangu ni kuwapenda Ali wa Muhammad, hiyo ni dhambi ambayo kamwe sitotubia. Wao ndio watakao nishufaia siku ya kufufuliwa na kusimama mbele ya Allah kuhesabiwa na kuwabughudhi wao ni dhambi kwa Shafii. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umefikia tamati. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atujalie shifaa na shufaa ya Ali Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, siku ya Kiyama na kutufufua katika kundi la Mtume na Ali Baiti zake watuharifu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio ya udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <muchos> Ni macho yetu magazetini sasa huko Afrika Mashariki, Jumaa ya leo ya tarehe 5 Agosti, tukilikunjua jamvi letu kwa kuangazia magazeti ya Tanzania. Gazeti la Raia Mwema limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno: kigogo KKKT adaiwa kubaka, amwita mtumishi wa kike ofisini, amdhalilisha kingono, amchania nguo alizovaa, amkaba shingo Hatima TICTS mwezi ujao, mwekezaji bandari Bagamoyo abwaga manyanga, ni kichwa kingine hicho cha habari na dondoo yake katika gazeti hilo ambalo linatupasha pia, makada sita Chadema wachiwa huru, wakaa gerezani miaka mitatu wakituhumiwa kuua hakimu, kesi ya Zumaridi wenzake ajitoa kimya kimya. Habari Leo limeandika watalii wazidi kumiminika, ni matunda ya Royal Tour, pato la utalii kukua maradufu. Katika habari nyingine inayoingiliana na ile sirikali sirikali ya Raia Mwema, gazeti hilo la serikali limeandika serikali yasaka mwekezaji mpya, bandari ya Bagamoyo yazungumza na TICTS kuhusu mkataba. The Citizen limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kile linachoeleza kama namna matumizi ya gesi asilia yalivyoliwezesha shirika la usambazaji umeme Tanzania, TANESCO, kuokoa shilingi trilioni 37 kwa muda wa miaka 16 kuanzia 2004 hadi 2020, makampuni ya Abu Dhabi India kuwekeza katika bandari za Tanzania ni kichwa kingine cha habari katika gazeti hilo la The Citizen. Naligokia sasa gazeti la Zanzibar Leo ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani Dkt. Mwinyi aliahidi vifaa jeshi la polisi, amtaka balozi Suleiman kuzitumia fursa Umoja wa Mataifa. Gazeti hilo linamnukuu pia makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar, Othman Masud Othman akisema mabalozi, tekelezeni diplomasia ya uchumi na Zatuk, wafanya kazi jazeni fomu malalamiko ya mishahara. Nipashe kwa upande wake linatupasha kuwa bei za mafuta za acha maumivu, bidhaa sokoni. La jiji nalo limeandika wadau wafunguka, faida kuboreshwa Tazara. Tazama na Tea kutumia bilioni 8.9 kuboresha miundo mbinu elimu, hayo akiwa ni ya Tanzania nchini Kenya ambako nchi hiyo iko kwenye kampeni za lala salama za uchaguzi mkuu utakaofanyika Jumani Agosti 9. Ukurasa wa mbele wa toleo la leo la Standard umepambwa na kichwa cha habari ndani ya masaa na 48 ya mwisho, likiashiria siku mbili za mwisho za kampeni hasa za wagombea wawili wakuu wa urais Raila Odinga na William Ruto. Kwa mujibu wa gazeti hilo wawili hawa wanakitumia kipindi kilichosalia kwa kuvutia zaidi wapiga kura, mbali na kuendelea kujibu tuhuma wanazovurumishiana. Nation limevutiwa zaidi na habari ya kitendawili cha daftari la wapiga kura, hasa kuhusu mvutano wa vipi zoezi la upigaji kura lifanyike, kama ni kwa kura za kuhesabiwa kwa mkono au kwa njia ya digitali. Kwa mujibu wa gazeti hilo, mgombea Raila Odinga amepata ushindi mkubwa baada ya mahakama kuamuru tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC itumie siku ya uchaguzi orodha iliyochapishwa ya wapiga kura sambamba na vifaa vya elektroniki. Gazeti hilo lina habari pia ya madai ya mgombea mwingine mkuu wa urais William Ruto juu ya njama za uchakachuaji wa kura kwa maslahi ya mshindani wake mkuu Raila Odinga. Taifa Leo limepambwa ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichobeba picha ya Ruto kisemacho Ruto apiga nduru. Gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum pia kwa habari yenye kichwa cha maneno mkurugenzi atupwa jela miaka mia moja. Ni mkurugenzi wa makao ya watoto ambaye amefungwa miaka mia moja kwa kuwalawiti wavulana wa umri mdogo akitoa hukumu hiyo hakimu mwandamizi wa mahakama ya Milimani Bi Zeinabu Abdul alisema Stephen Nzuki Mutisya mwenye umri wa miaka 29 alikuwa ananukuu vifungu vya Biblia akiwadanganya vijana hao kwamba kitendo hicho kinakubaliwa na Mungu. Mshtakiwa alikuwa anajifanya Mkristo, kumbe alikuwa na nia mbovu ya kuwafundisha wavulana tabia isiyokubalika katika jamii, alisema Bi Abdul. Hakimu huyo alisema kitendo hicho ni kibaya mno na kinakiuka haki za wavulana hao waliokuwa na umri kati ya miaka minne na sita. Kwa kumalizia, nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa Monita umepambwa na kichwa kikuu cha habari, vyombo vya habari ndiyo ufunguo wa demokrasia, asema jaji mkuu. Mkuu wa SFC atimuliwa, wakuu wa polisi wapandishwa vyeo, ni kichwa kingine hicho cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Vision kwa upande wake limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno, walimu wakuu mia tano waomba kushushwa vyeo, huku wasaidizi wapya waliopandishwa wakikataa kushika nyadhifa zao. Vision pia pamoja na Monitor ametoa kipaumbele maalumu kwa habari ya kumbukumbu kumbu ya kutimia miaka 50 tangu raia wa nchi hiyo wenye asili ya Asia walipofukuzwa nchini humo enzi za utawala wa Idi Amin Dada. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala za Muharam. <muchilis> Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika makala hii maalum ambayo tumekuandalieni kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Muharram. Makala yetu ina kichwa cha maneno kinachosema Karbala na Imam Hussein katika mashairi ya Kiswahili. Katika historia ya mwanadamu ni watu wachache mno ambao walipewa umuhimu mkubwa na kuwa mashujaa katika maandiko, mashairi, tamthilia na kadhalika. Kati ya watu hao, Imam Husen bin Ali bin Abu Talib alaihi mussalam, anaonekana kuwa katika safu za kwanza. Kiongozi huyo alipewa umuhimu mkubwa, si kwa wafuasi wa nyumba ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam pekee, bali kwa Waislamu wote na hata wasio kuwa Waislamu. Vitabu vingi mno vimeandikwa kwa lugha za kaumu na mataifa mbalimbali vikizungumzia shahsiya mtukufu huyo, mapambano yake na ibra na mafunzo ya harakati yake iliyofikia kileleni mwezi kumi Muharam mwaka sitini na moja Hijiria. Vilevile, mashairi na tungo nyingi zimeandikwa kuenzi na kubakisha hai harakati adhimu ya Imam Husein alaihi ssalam. Kwa upande wao Waswahili pia hawakubakia nyuma katika uwanja huo. Malenga wa lugha hiyo wameandika na kutunga mashairi yanayoeleza kisa cha tukio la Karbala, harakati za mapambano ya mtukufu huyo, na vilevile vile, masaibu yaliyowapata watu wa familia ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, siku ya tarehe kumi Muharram katika ardhi ya Karbala ya Iraq ya leo leo tutakunukulieni mashairi kadhaa yaliyotungwa na baadhi tu ya malenga wa Kiswahili wa Afrika Mashariki. Karbala lazilti karban, la, la, karban. yudmi mafjuan hazina fadima usibti sailun. Tunaanza na shairi lenye kichwa cha maneno kinachosema machozi yamiminika. Ni shairi lililotungwa na Shekh Ahmed Nabhani ambaye ni mzaliwa wa Amu yani Lamu au Kiwandeo ambalo lina maana ya kisiwa cha fahari, kiwa kwa maana ya kisiwa na ndeo kwa maana ya fahari. Kisiwani humo alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa ishirini na saba. Ni mshairi na msomi wa Kiswahili maarufu ulimwenguni. Walimu wake Shekhe Abdullah Bakathir kadara na Shekhe Bwana Rehema Faraji wapate walimpa cheo cha shaha wa malenga, yani bingwa wa tungo za Kiswahili. Hapa anasema kwa jina la Rahmani na Muhammadi amini naanza nudhumu hini kwa machungu na kulia. Siku hizi za Ashura twazitaja kila mara kwa kubwa mno hasara maadui walotia, kiswache cha tuumiza na roho kutunguza, hatuwezi kunyamaza, mashingo kuvumilia twadhihirisha majonzi kwa imamu na kipenzi na nyoyo zina simanzi kwa haya yalotokea. Twakumbuka siku hini ya vilio na huzuni, ya kuwawa Huseni mjukuu wa nabia. Wallahi tuna katika machozi yamiminika, mitilizi na shuka, hatuna budi kulia Huseini kadhulumiwa, kwa machungu kuuliwa, kanyimwa maji kupewa, yeye na wake dhuria. Hata watoto wachanga wasibali, kuwanyonga kwa mishali kuwadunga, na maji kuwazuia. Wakamchinja Huseini bila kiti na imani, mjukuu wa amini, pasina kuzingatia na kichwa kukitundika kwa shangwe wakizunguka, kwa mizozo na dhihaka kwa kipenzi cha nabia. Tulie, kilio gani tudhihirishe imani kwa kiongozi wa dini huyu? Walotulia walomuua imamu wakashika ya kedamu, hao ndiyo madhalimu. Taarikhi inatwambia bila shaka yupeponi yeye natumwaamini Owe nao mahaini, Huseni kutuulia, kula alo muumini atajawa na huzuni kwa kifo chake Huseni, kipenzi cha Hashimia. Na mengi tukieleza, maovu ya kuchukiza, ya akili kushangaza na moyo kuutoshea. Tumefika kikomoni, tumshukuru Manani, atupe nyingi imani ya dini kusimamia. Mulioko hadhirani, amina itikieni. Rabi atie auni, dini kuipigania, amin ya rabbal alamin. Naam, ulikuwa ni ubeti huo, ni beti hizo za utenzi kutoka kwa shekhe Ahmed Nabhani, yani Ahmed Shekh Nabhani, malenga wa Kiwandeo, yani huko Lamu nchini Hi, ya imami ya Husein. hazin, ya imami ya Husein. Na hiki wapenzi wasikilizaji, ni kipindi maalum kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Muharram. Kichwa cha maneno cha makala hii maalumu ni Karbala na Imam Hussein katika mashairi ya Kiswahili. Tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa uh, utenzi wa malenga mwingine Sharifu Muhamed Ahmed Al Hussein wa Jomvu Station huko Mombasa, ambaye katika ubeti wake wa kwanza anasema: naanziliza kauli, kwa jina la jalali, na salawati rasuli, na ali zake pamoja. Mswiba ulo adhimu, kwa mwezi wa Muharram, dhuria zake Hashimu, Karibala wakiingia Hadithi imetwambia rasuli ameusia wapendwe wakedhuria kinyume wakatumia umati walibadili mahaba yao kwa ali ikawa ni kuwadhili na maji kuwazuia yasitoshe waliofanya ya mtume kuyakanya dhuluma wakamwonya vijana kumuulia Hawakujali heshima ya Sayyidati Fatima, vijana waliyewema wa Haidari aliya, sina budi nitalia kukosa kuwatetea, iwe kwetu mazoea Ashura ikiingilia. Hadithi walisahau mapenzi wakadharau, wakawaua na kiu Furati wakaangalia walikunywa kauthari maji mema ya fahari, pamoja na amswari dini waloitetea. Yaliyopita tayakidhi kwa tumwa nipati radhi, na kwa Mungu ni fawidhi, na aya akiisomea, inna lillah wa inna ilaihi rajiun. Naam, ni utenzi wake huo sharifu Muhamed Ahmed Alhuseini. Katika historia leo, ni Ijumaa tarehe saba mfungo 4 Muharam mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 5 Agosti mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita, Omar bin Saad alitoa amri ya kuzuia msafara wa Imamu Husein alayhi ssalam mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam kutumia kwa aina yoyote maji ya mto Furati au Yufrit, baada ya Ubaidullah bin Ziyad kutuma jeshi kubwa kwa ajili ya kupambana na mjukuu huyo wa Mtume alituma barua kwa Ibni Saad ili kumzingira Imam Husein na maswahaba zake katika ujumbe huo. Bin Ziyad alimtaka Umar bin Saad kumwamuru Alimamu Lhusein kumbai Yazid mwana wa Muawiya. Aidha, sehemu nyingine ya barua hiyo ilimtaka kamanda huyo wa jeshi katili kumtenga mjukuu huyo wa Nabii wa Allah na maji ya mto Furati na asimruhusu kamwe kuweza kuyanywa yeye au familia yake. Bila kuchelewa, Ibni Saad aliwaamuru askari mia tano wapanda farasi kumzuia Imam Husein na maji ya mto huo. Kitendo hicho cha kikatili kilijiri ikiwa ni siku ya tatu kabla ya kuuawa shahidi Imamu Husein Alaihi Ssalam. Hata hivyo, Abulfadhil al Abbas alifanya juhudi kubwa kwa ajili ya kuwaletea maji watu wa msafara huo, ingawa hata hivyo askari wale katili walimzuia na kumua kinyama mtukufu huyo hadi asubuhi ya, ya siku ya tisa ya mwezi huu wa Muharam hakukuwa na tone la maji lililokuwa limesalia kwa wafuasi wa mjukuu huyo wa Mtume Imam Hussein swala ambalo liliwafanya watukufu hao kuvumilia tabu ya kiukali kutokana na joto kali lililokuwepo katika eneo hilo. Siku kama ya leo miaka 62 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 5 Agosti mwaka 1960, nchi ya Burkina Faso iliyoko magharibi mwa Afrika ilijipatia uhuru. Burkina Faso ilikuwa chini ya mkoloni Mfaransa tokea katikati mwa karne ya 19. Nchi hiyo ambayo zamani ilikuwa ikijulikana kwa jina la Upper Volta ilianza kujipatia mamlaka ya ndani mwaka 1958, lakini miaka miwili baadaye ilijipatia uhuru kamili na kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Na siku kama ya leo miaka 32 iliyopita, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC wa walipasisha azimio wa la haki za binadamu za Kiislamu katika mkutano wa 19 wa mawaziri hao uliofanyika Cairo, mji mkuu wa Misri. Kwa mnasaba huo, siku hiyo imepewa jina la siku ya haki za binadamu za Kiislamu na utukufu wa mwanadamu. Azimio hilo lina utangulizi na vipengee 25. Azimio la haki za binadamu za Kiislamu lilipasishwa baada ya nchi za Kiislamu kukosoa azimio la haki za binadamu lililopasishwa mwaka 1948 katika Umoja wa Mataifa ambalo lilibuniwa kwa misingi ya fikra za kiliberali za nchi za Magharibi, na baadhi ya vipengee vyake vinapingana na mafundisho ya Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu na kukusomeni pia muhtasari wa habari za dunia kwa haraka haraka, ni tupie jicho maoni yenu hapa. Bwana Ramadhan Huseni Musambia, yeye anasema yuko Dzaleka, Malawi, anasema chanjo ya korona itawaua sana kama mnafikiri wazungu wanatupenda. Wa, wa Sharaf Alfadhil wa Dar es Salaam yeye anasema enyi wahuni wa ISIS, kutojitambua kwenu katika mafunzo sahihi ya Uislamu ndio maana mnatumika kufanya umma bora wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam uwe katika hali ya kutoeleweka, na kwamba uwahabi ni pandikizo la wahuni katika umma wetu. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi amesema leo wananchi wa mataifa ya Kiislamu ya eneo wanaochukia mno utawala ghasibu wa kizayuni na wanaamini kwamba mukawama na mapambano ndiyo njia kuu na ya msingi ya kukabiliana na utawala huo. Wizara ya intelijensia ya Iran imetangaza habari ya kutiwa mbaroni wanachama kumi wenye mfungamano na wazayuni wa kundi la kigaidi na kitakfiri la Daesh au ISIS ambao walikuwa wamepanga njama ya kushambulia marasimu mikusanyiko na vikao vya kumwomboleza Imam Husein alaihi ssalam. Na Umoja wa Mataifa umekosoa vikali hatua serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kumfukuza nchini humo msemaji wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO. Na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwa geni nikisema kwa herini.