Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naisomwapo Quran isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Na mtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele, kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako Mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu, na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillahirahmanirahim, assalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masaa alkhair, mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, na tumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Husein Hassan. Tutakuwa sote katika matangazo haya yote ya usiku, ni kikusihi usibanduke hapo ulipo. Mpenzi msikilizaji, usiku huu kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandelia vipindi viwili maalum vya maombolezo ya Muharram, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa katika anga za 105.3, ukiwa Tanga 101.9, Mwanza 99.7, Kigoma 104.1, Mtwara na 99.1, Singida. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako, ama kwa barua pepe yetu kupitia swahili radio at irib ir au kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98 90350654 Nane, saba. Navuta pumzi, na baada ya muda usiokuwa mrefu unarejea na, na taarifa ya habari za dunia. imetimia saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa vya habari tulizozipa uzito usiku huu. Ujumbe wa Iran wawasili Viena, mazungumzo ya uondoaji vikwazo yaanza leo. Palestina yaongeza kasi ya kampeni ya kupigania wanachama wa kudumu wa Umoja wa Mataifa. na China yafyatua makombora ya balistiki katika maneva ya aina yake kando kando ya Taiwan, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Ujumbe wa Iran umewasili mjini Vienna kwa ajili ya duru mpya ya mazungumzo ya uondoaji vikwazo vya kidhalimu vya Marekani ambavyo imepangwa kuanza leo. Ujumbe wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ukiongozwa na mkuu wa timu ya mazungumzo Ali Bakeri Kani uliwasili katika mji mkuu wa Austria, Vienna, leo asubuhi kwa lengo la kushiriki katika duru mpya ya mazungumzo ya uondoaji vikwazo vya kidhalimu vya Marekani. Kwa mujibu wa shirika la habari la faras, mazungumzo kati ya ujumbe wa Iran na pande zingine husika katika katika mazungumzo hayo yalitazamiwa kuanza hii leo. Pia, katika ujumbe alioandika kwenye mtandao wa Twitter hapo jana kabla ya kuelekea Vienna, Ali Bakirikani ambaye pia wa ni naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amesema na hapa nanukuu: Ninaelekea Vienna kwa ajili ya kuendeleza mazungumzo. wanaobeba dhima ni wale waliokiuka makubaliano na kushindwa kuachana na mirathi ya nuhusi ya huko nyuma, mwisho kunukuu. Mjumbe huyo mwandamizi wa timu ya mazungumzo ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongezea kwa kusema Marekani inapaswa ishukuru na kuthamini fursa iliyoandaliwa kwa ukarimu wa wanachama wa JCPOA mpira upo kwenye uwanja wao, iliyoonyesha ukomavu na kuchukua hatua kiuwajibikaji. Mapema jana Jumatano, katika mazungumzo aliyofanya mjini Tehran na Pascal Ferrara, mkurugenzi mkuu wa mambo ya nje na usalama wa kimataifa katika wizara ya mambo ya nje ya Italia, Bakir Kaani alisema Marekani haiwezi kuiwekea masharti Iran ambayo ni mwanachama wa JCPOA na akaongeza kwamba katika mazungumzo yajayo itapimwa na kutathminiwa Marekani kama ina irada na azma ya dhati ya kufikia mwafaka na makubaliano mapema. Wakati akitangaza safari ya ujumbe wa Iran kuelekea Vienna, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Nasser Kanaani Chafi alisema katika duru hii mpya ya mazungumzo, pande husika zitabadilishana mawazo kuhusu rai mpya za kila upande zikiwemo zilizopendekezwa na Iran. Rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina amemwandikia barua wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ya kuomba Palestina kupatiwa wanachama kamili wa umoja huo. Novemba 29 mwaka 2012, Umoja wa Mataifa uliyekubali Palestina kuwa mwanachama mtazamaji katika umoja huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Anadolu, rais Mahmud Abbas wa mamlaka ya ndani ya Palestina amemwandikia barua Antonio Guterres, katibu mkuu wa umoja wa Mataifa, ambayo pamoja na mambo mengine imegusia matukio mapya na mabadiliko yaliyojiri karibuni na vilevile vile mikutano na mazungumzo aliyofanya na viongozi wa nchi mbalimbali. Katika barua yake hiyo Mahmud Abbas ameashiria pia kwamba kupatiwa Wapalestina haki ya wanachama kamili na rasmi Umoja wa Mataifa ni hatua kubwa mbele na yenye umuhimu kwa ajili ya kuwezesha kuundwa nchi huru ya Palestina. Kwa zaidi ya miaka sabini sasa haki za wananchi madhulumu wa Palestina zinaendelea kupondwa na kukanyagwa na utawala dhalimu wa kizoni wa Israel, utawala ambao kwa muda wa miaka yote hii umekuwa ukitenda jinai za kutisha na za kinyama dhidi ya Wapalestina. Hujuma na mashambulio ya askari wa utawala haramu wa kizayuni Israel dhidi ya watu wa Palestina zimeshadidi katika wiki za karibuni, ambapo katika matukio mengi askari hao wamekuwa wakiwalenga wa Palestina moja kwa moja kwa risasi hai. Kwingineko, China imefyatua makombora kadhaa ya balistiki kuelekea maji yanayoizunguka Taiwan katika mazoezi makubwa ya kijeshi kuwahi kushuhudiwa, likiwa ni jibu kwa ziara iliyofanywa na spika wa baraza la wakilishi la Marekani, Nancy Pelosi katika kisiwa hicho. Shirika rasmi la habari la China limesema mazoezi hayo ya kijeshi yanayofanyika katika maeneo sita yaliyo karibu na Taiwan yataendelea hadi siku ya Jumapili. Msemaji wa jeshi la China katika kamandi ya mashariki, kanali mwandamizi Shi Yi ameeleza katika taarifa kwamba vikosi vya makombora vya jeshi vimefyatua makombora kadhaa yaliyolenga eneo la mashariki ya pwani ya Taiwan. Kanali hii amesema makombora hayo yote yalilenga shabaha kwa usahihi na akaongeza kwamba lengo la lioteka hiyo iliyoanza leo ni kufanyia majaribio umakini wa makombora na uwezo wa kumzuia adui asijaribu kufika au kulidhibiti eneo hilo. Wizara ya ulinzi ya Taiwan imesema jeshi la China limefyatua makombora ya balistiki aina ya, ya Dongfeng katika maji ya kaskazini mashariki na kusini mashariki ya kisiwa hicho wakati wa mchana wa leo kwa saa za huko. Kwa mujibu wa wizara hiyo, makombora mawili yalifyatuliwa karibu na visiwa vidogo vya Taiwan vya Masu vilivyoko kando ya pwani ya China. Wizara ya ulinzi ya Taiwan imelaani mazoezi hayo ya kijeshi yaliyofanywa na China ikisema ni hatua zisizo za busara ambazo zinadhoofisha amani ya eneo. Mara ya mwisho China ilifyatua makombora kuelekea maji ya kisiwa cha Taiwan mwaka 1996 wakati wa duru ya pili ya uchaguzi uliomweka tena madarakani rais wa kisiwa cha Taiwan wakati huo, Li Tenhui, ambaye mwaka mmoja kabla yake alifanya ziara nchini Marekani. Beijing ambayo ilikuwa imetishia kwamba safari ya Pelosi Taiwan itakuwa na matokeo mabaya. Inasisitiza kuwa Taiwan ni sehemu ya ardhi kuu ya China na haijafuta uwezekano wa kutumia nguvu za kijeshi ili kushika hatamu za udhibiti wa kisiwa hicho. Kwingineko, mwakilishi wa kudumu wa Siria katika Umoja wa Mataifa amesisitizia ulazima wa vituo vya nyuklia vya utawala haramu wa kizayuni wa Israel kuwa chini ya ukaguzi na usimamizi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki atumiki IAEA. Basam Asabar ameasema hayo katika hotuba aliyotoa katika mkutano wa kupitia upya mkataba wa kupiga marufuku uundaji na uenezaji silaha za nyuklia NPT, na akabainisha kuwa vituo na kinu vya nyuklia vya utawala ghasibu wa kizayuni ni tishio kwa amani na usalama wa eneo la Asia Magharibi na dunia kwa ujumla. Asbar ameongeza kwa kusema, kuhakikisha Asia Magharibi ni eneo lisilo na silaha za nyuklia ni sehemu ya ahadi isiyoweza kutenguliwa ambayo imewekwa na nchi wanachama wa mkataba wa NPT. Inafaa kuashiria kuwa utawala haramu wa kizono Israel ndio utawala pekee katika eneo la Asia Magharibi unaomiliki silaha za nyuklia na kwa ungaji mkono unaopata kwa Marekani hadi sasa umekataa mpango wake wa silaha za nyuklia kufanyiwa ukaguzi na kuwa chini ya usimamizi wa kimataifa. Imekuwa ikikadiriwa kwa utawala haramu wa Israel unamiliki vichwa kati ya mia moja hadi mia mbili vya atomiki. Hata hivyo, wataalamu wa masuala ya nyuklia wanaeleza kwamba hadi sasa kiwango hicho kitakuwa kimeshaongezeka mara mbili. Alipohutubia siku ya Jumanne katika ufunguzi wa mkutano huo wa kupitia upya mkataba wa NPT, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitahadharisha juu ya hatari ya kutokea vita vya nyuklia duniani. Guterres alitoa indhari kwa nchi wanachama wa NPT kwamba dunia inakabiliwa na hatari ya kutokea vita vya nyuklia ambayo haijawahi kushuhudiwa tangu zama ambapo vita baridi vilikuwa vimefikia kilele, na kwamba kosa moja tu la kimahesabu litakalofanywa litapelekea kutokea maangamizi ya kinyuklia. Na sambamba na kutimia mwaka wa pili tangu ulipotokea mripuko katika bandari ya Beirut nchini Lebanon, Umoja wa Mataifa umetoa taarifa ya kutaka uanze kufanyika uchunguzi wa kimataifa kubaini chanzo cha tukio hilo. Mripuko uliotokea katika bandari ya Beirut mnamo Agosti 4 mwaka elfu mbili na uliua watu 214, na kujeruhi wengine zaidi ya 6500, mbali na hasara ya mabilioni ya dola na kuigeuza bandari hiyo mithili ya eneo lililoathiriwa na vita. Katika taarifa uliotoa leo Umoja wa Mataifa umesisitiza kuhusu lazima wa kuanza haraka iwezekanavyo na bila kuchelewa uchunguzi wa kimataifa ili kubaini chanzo cha mlipuko huo uliotokea katika bandari ya Beirut miaka miwili iliyopita na kuongeza kuwa tukio hilo ni moja ya miripuko mikubwa zaidi isiyo ya nyuklia kuwahi kutokea. Katika taarifa yake hiyo, Umoja wa Mataifa umegusia pia matakwa ya watu wa Lebanon na ya familia za wahanga na waathirika ya kutaka haki tendeke, sambamba na kutimia miaka miwili tangu ulipotokea mripuko huo katika bandari ya Beirut. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Sherali Fazel akiwa dar es Salam, Tanzania, anatuandikia hapa katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Anasema baada ya salamu, UN itoe mwito wa kuanzishwa taifa la Palestina ili dunia kurudi katika imani ya kuishi kwa amani. Asante sana Sherali Fazel, wakiwa hapo da Yahya Hasan Muhamad almaarufu Shebi wa Mombasa, Kenya, anasema ulimwengu mzima unajua kuwa Wapalestina inaonewa na kudhulumiwa pande zote. Kukubaliwa kwa dola hilo kuwa mwanachama wa kutazama hakutoshi, kwani huko au Umoja wa Mataifa kuna picha au sinema ambayo Wapalestina wanataka kutazama. Anasema Wapalestina wanaonewa na wanastahili kupewa wanachama kamili, tena wanachama wenye nguvu zote kama madole mengine yenye wanachama wa kudumu mtu na kura au sauti yoyote. Anasema huu ni uchalii wa kiabunwasi, chakula kizuri apike yeye aliye shibe, kisha akwambie wewe ushibe harufu ya chakula mm. sampuli gani mambo haya? Shebe anasema wapalestina na wapewe haki zao zote bila kuweka vikwazo vya ukwaju <laughs> na mbirimbi haya shabi huyu akiwa pwani ya Kenya. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho ukosoaji wa mkuu wa idara ya mahakama ya Iran dhidi ya wanaodai kutetea haki za binadamu. Hujjat Lislam Walmuslimin Ghulam Hussein Mohseni Ejei, mkuu wa idara ya Mahkama Iran, amekosoa utendakazi wa wale wanaodai kutetea haki za binadamu na kusema wanaodai kutetea haki za binadamu huko Magharibi hawawezi hata kueleza maana ya mwanadamu kwa njia sahihi. Hujjatu Lislam Mohseni Ejei alisema hayo siku ya Jumanne katika hafla ya kukabidhi tuzo ya saba ya haki za binadamu za Kiislamu na utukufu wa mwanadamu, Mohsen Eji aliashiria historia ya nchi za magharibi zinazodai kutetea haki za binadamu katika karne kadhaa zilizopita, na kusema nchi hizo zimefanya jinai nyingi za kutisha katika pembe mbalimbali mbali za dunia kwa kutumia visingizio mbalimbali zilisababisha maafa ya kutisha huko Algeria na katika nchi nyingine za Kiafrika, India, Palestina na kadhalika, na bado zinatekeleza jinai huko Iraq na Yemen. Mkuu wa idara ya mahakama ya Iran amesema wavamizi wa kizayuni walinyakua ardhi za Wapalestina, wakawashikilia mateka na kuwapeleka kwenye kambi za wakimbizi. Huko Yemen, wavamizi wa nchi hiyo wanaendelea kuwanyanyasa raia wanaodhulumiwa wa Yemen na kuwazingira kwa msaada wa magharibi. Ameongeza kuwa sambamba na hayo yote, nchi hizo zinazodai kwa uongo kuwa watetezi wa haki za binadamu zinaziweka kwenye mashinikizo makali nchi huru zinazounga mkono na kutetea haki za binadamu. Ukosoaji wa Mohseni Ejei dhidi ya nchi zinazodai kutetea haki za binadamu za magharibi una mashiko ya kimantiki kwa kutilia maanani rekodi mbaya za haki za binadamu ya nchi za kikoloni za magharibi katika karne chache zilizopita ikiwa ni pamoja na jinai zilizofanywa na Marekani kama kinara wa nchi za magharibi katika ngazi ya kimataifa hususan mashambulizi yake dhidi ya Afghanistan na Iraq. Madola ya kikoloni kama Uingereza na Ufaransa yalifanya uhalifu na jinai nyingi za kutisha dhidi ya watu wa India na Algeria kabla ya nchi hizo kupata uhuru. Jambo la kutiliwa maanani zaidi ni kwamba licha ya jinai hizo, siku zote London na Paris zimekuwa zikidai kuwa vinara wa kutetea haki za binadamu, na hivi sasa zikiwa pamoja na Washington zimekuwa zikipaza sauti kulaani kile zinachodai ni ukiukwaji wa haki za binadamu katika nchi nyingine, hususan nchi zinazopinga ubeberu wa Magharibi. ni saa tatu kasoro dakika kumi na nne hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu, na endapo wasaa utaruhusu nitarejea hapa kusoma maoni zaidi. Daktari Yazid Akida akiwa chumba geni Tanga Tanzania katutumia hapa uh, ubete, anasema ni idhaa ya iribu ya Redio Teherani inayo utaratibu wa vipindi redioni, asubuhi ni wajibu, na mchana sikizeni, usiku bila ya tabu, hapo huwa ni mwishoni. Asante sana d Yazida Akida Mwihaji kwa ubeti huo, ukiwa hapo Chumbageni Tanga Tanzania. Asante sana pia Idris Ali mali ya Mungu kutoka Mombasa Kenya, Yehana mingi natushukuru tu kwa habari, ameandika shukran. Asante sana ukiwa hapo pwani. Pia Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania. Hana mingi naye pia anatushukuru kwa habari, asante sana pia Juma Sagai ukiwa Musoma, uh, Mara, Tanzania. Nasema Taiwan inacheza na moto, haijifunzi kwa Ukraine. Walidanganya Ukraine watailinda, sasa inajuta, inazidi kuwa magofu. Hii Taiwan itazamishwa. Anaechezea moto ataungua, haya maoni makali hayo kutoka kwake Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika mfululizo wa vipindi hivi maalumu vinavyokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio chungu la mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Imam Husein Bwana wa mashahidi alaihi salam. Katika kipindi chetu cha leo, tutatupia jicho tukio la Karbala na mauaji ya Ashura katika mtazamo wa maulamaa wa Ahlusunna. ayyuha sibtu yabna albatuli qad bakat ka dumu rasuli Harakati ya Imam Husein alaihi salam ni katika matukio ya kipekee ya historia ambayo yamezishughulisha fikra za wanadamu na kuwa ya aina yake katika historia ya Kiislamu. Kuwa wa shahidi kwa Imam Hussein bin Ali bin Abi Talib alaihim ssalam kulihuisha Uislamu na kuleta mwamko mpya. Harakati ya kishujaa ya imamu Hussein ilizipa uhai mpya roho za Waislamu na kuondoa hisia za madhila na unyonge zilizotawala jamii ya kiislamu katika kipindi cha mwishoni mwa utawala wa khalifa Uthman bin Afana. Waislamu wote wa tangu zama hizo hadi hii leo wanaafikiana kwamba mapinduzi adhimu ya Karbala yalihuisha tena haiba na hadhi ya Uislamu ambayo ilidhoofika na kuyumbayumba kutokana na uongozi wa watawala wa ovu na kudunishwa thamani na matukufu ya Kiislamu. Kwa msingi huo, mapinduzi ya Imam Husein yalikuwa harakati na tochi ya zama, nyakati na vizazi vyote. Mapinduzi hayo ndiyo mapinduzi pekee ambayo iwapo taswira ya matukio yake yote yataonyeshwa kama ilivyo, basi hakuna mwanadamu yeyote atakayeweza kuzuia hisia zake za kimaumbile na maumivu ya moyo kuhusiana na maafa yaliyoambatana na tukio hilo, kwani tukio la Karbala kama anavyosema Imam Shafi'i, lilitikisa dunia na likakaribia kuyeyusha vilele vya milima. Tukio la Karbala limezusha wimbi kubwa kati ya wafuasi wa madhehebu za Kisuni, ambapo maulamaa wa madhehebu hizo kwa kupenda au bila kupenda, na baadhi yao kwa ushujaa na ujasiri mkubwa, wamelizungumzia na kulichambua kwa mapana na marefu. Kwa mfano, Shaukani anazungumzia tukio hilo la Karbala na mauaji ya Imamu Husein na kizazi cha Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, katika kitabu chake cha Nailu la Utwar, akikosoa baadhi ya mahatibu wa mimbari kwa kusema, kwa yakini baadhi ya maulamaa wamevuka mpaka na kuhukumu kwamba Hussein bin Ali, ambaye ni mjukuu wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu amridhie, alimuasi mtu aliyekuwa mraibu wa pombe na akakiuka haki za kisheria za Yazidi bin Muawiya, Mwenyezi Mungu amlani. Na kwa hakika ni maneno ya kustaajabisha ambayo yanashtua mwili wa mtu anayeyasikia. Mwisho wa kunukuu. Taftazani ameandika katika kitabu cha Sharhul Aqaid kwamba ukweli ni kuwa ruhusa ya Yazidi ya kuidhinisha kwake mauaji ya Husein kufurahishwa kwake na mauaji hayo na vilevile kuwadhalilisha watu wa nyumba ya Mtume ni katika habari mutawatir zisizokuwa na shaka ndani yake. Hata hivyo, anaendelea kusema Taftazani, hakuna mwafaka kuhusu nafasi ya Yazidi na imani yake, Mwenyezi Mungu amlaani yeye na wasaidizi wake. Jahidh anasema Maovu yaliyofanywa na Yazidi bin Muawiya, yaani kumuua Husein, kuwateka nyara wanawake na watoto wake, kuwatisha watu wa Madina na kuvunja Alkaba, yote ni ushahidi wa ufuska, ukatili, kinyongo na unafiki wa Yazidi bin Muawiya, na vilevile vile kutoka kwake katika imani. Kwa msingi huo, Yazidi ni fasiki na maluuni na mtu anayezuia kulaaniwa kwake pia ni maluni. Hayo ni maneno ya Abu Uthman Amr bin Bahr Alkanani Albasri, aliyekuwa miongoni mwa maulamaa wa, maulama wa Kiislamu wa karne ya tatu Hijiria. Ibni Hajar Alhaythami ameandika katika kitabu cha Asawaiqu Lmuhriqa kwamba mtoto wa Imam Ahmad bin Hanbal alimuuliza baba yake kuhusu hukumu ya kumlaani Yazidi. Kiongozi wa madhehebu ya Hanbal alijibu kwa kusema, kwa nini asilaaniwe mtu ambaye amelaaniwa na Mwenyezi Mungu katika Qur'ani? Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, anasema fa hal asaytum in tawallaytum an tufsidu fil ardi wa taqta'u arhamakum nlsamm wama bsarmje, ndiyo yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi katika ardhi na kuwatupa jamaa zenu. Hao ndiyo Mwenyezi Mungu aliowalaani akawatia uziwi na kupofua macho yao. Ni ufisadi gani mkubwa zaidi na kutupa jamaa kukubwa kuliko huku kulikofanywa na Yazidi. Aliuliza Imam Ahmad bin Hanbal. Abdurrazaq Muqarram anasema katika kitabu cha Maktalil Husein kwamba kundi la maulamaa akiwemo Qadhi Abu Yaala na Alhafidh Ibn Aljauzi, Taftazani na Suyuti wametoa maoni ya kuthibitisha ukafiri wa Yazidi bin Muawiya na wakajuzisha kulani wa kwake. Hussein wa Husaina, gharib wa ghariba, shahid wa shahida, Hussein wa Husaina, gharib Wapenzi wasikilizaji, bado mnasikiliza kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba kukumbuka mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihimassalam. Mwandishi wa kitabu cha Shadharatu Dhahaba ameandika kwamba kuhusu suala la kumlaani Yazidi, Ahmad bin Hambal ana kauli mbili. Kauli mojawapo ya hizo ni kwamba amemlaani wazi wazi na katika nyingine kwa njia isiyo ya moja kwa moja. Maimamu Malik na Abu Hanifa pia walimlaani Yazidi wazi wazi na mara nyingine kwa njia isiyo ya moja kwa moja. Na kwa nini siwe hivyo, ilhali Yazidi alikuwa mcheza kamari na mraibu wa pombe. Sheikh Muhamad Abdu anasema wakati kunapokuwepo serikali ya kiadilifu yenye lengo la kusimamisha sheria za Mwenyezi Mungu, inayokabiliwa na serikali ya kidhalimu inayotaka kukwamisha serikali ya kiadilifu, ni wajibu kwa kila muislamu kuisaidia serikali hiyo. Hivyo hivyo mapinduzi ya Imamu Husein ambaye alisimama dhidi ya serikali ya kidhalimu ya Yazidi, Mwenyezi Mungu amdhalilishe. Sibt Ibn al-Jawzi aliulizwa kuhusu suala la kumlani Yazidi bin Muawiya, akasema: Ahmad bin Hambal amejuzisha kumlani, na sisi pia hatumpendi kutokana na maovu aliyomtendea mtoto wa binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Iwapo mtu yoyote hataridhishwa na hayo, basi sisi pia tunasema kwamba asili ni kumlani Yazidi. Wapenzi wa wasikilizaji, tukio la Karbala na mauaji ya watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika siku ya Ashuraa yameziumiza nyoyo za watu kiasi kwamba baadhi ya maulamaa wa kisuni wametunga mashairi kuomboleza mauaji hayo na kueleza huzuni yao. Imam Shafii, kiongozi wa madhehebu ya Shafii ambaye ni mashuhuri kwa kuwapenda ahlu baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, ametunga mashairi akiomboleza mauaji ya Imamu Husein bin Ali bin abi Talib alaihimu salam anasema, katika sehemu moja ya mashairi yake kwamba, katika mambo yaliyoninyima usingizi na kuzitia mvi nywele zangu ni huzuni ya siku zenye mashaka. Huzuni yangu imenirudia, na moyo unanizonga, jicho langu halifumbi wala usingizi sijui, kwa sababu ya Ali ya Muhammad Ulimwengu mzima umetetemeka na majabali madhubuti yakakaribia kuyeyuka kwa yaliyowasibu Ali wa Mtume. Nani atakayemfikishia Huseini ujumbe wangu, japo nafsi na nyoyo za baadhi zitachukia? Aliuliwa bila kosa lolote alotenda, na kanzu yake ikapakazwa damu. Twawaswalia Ali wa Mukhtari katika kizazi cha Hashim, huku tukiwaudhi wanawe Hakika hilo ni jambo la kustajabisha. Ikiwa dhambi yangu ni kuwapenda Ali wa Muhammad, hiyo ni dhambi ambayo kamwe sitotubia. Wao ndio watakao ni shufaia siku ya kufufuliwa na kusimama mbele ya Allah kuhesabiwa, na kuwabughudhi wao ni dhambi kwa Shafii. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umefikia tamati. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atujalie shifaa na shufaa ya Ali baiti wa Mtume wetu w Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam wa wa siku ya Kiyama na kutufufua katika kundi la Mtume na Ali baiti zake watuharifu. Wassalamu alaikum Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika makala hii maalumu ambayo tumekuandalieni kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Muharram. Makala yetu ina kichwa cha maneno kinachosema Karbala na Imam Hussein katika mashairi ya Kiswahili. Katika historia ya mwanadamu ni watu wachache mno ambao walipewa umuhimu mkubwa na kuwa mashujaa katika maandiko, mashairi, tamthilia na kadhalika. Kati ya watu hao, Imam Husein bin Ali bin Abutalib alaihi mussalam anaonekana kuwa katika safu za kwanza. Kiongozi huyo alipewa umuhimu mkubwa si kwa wafuasi wa nyumba ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam pekee, bali kwa Waislamu wote na hata wasiokuwa Waislamu. Vitabu vingi mno vimeandikwa kwa lugha za kaumu na mataifa mbalimbali vikizungumzia shahsia mtukufu huyo, mapambano yake na ibra na mafunzo ya harakati yake iliyofikia kileleni mwezi kumi Muharamu mwaka sitini na moja Hijiria. Vilevile vile mashairi na tungo nyingi zimeandikwa kuenzi na kubakisha hai harakati adhimu ya Imam Husein alayhi ssalam. Kwa upande wao Waswahili pia hawakubakia nyuma katika uwanja huo. Malenga wa lugha hiyo wameandika na kutunga mashairi yanayoeleza kisa cha tukio la Karbala, harakati za mapambano ya mtukufu huyo na vile vile masaibu yaliyowapata watu wa familia ya bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa siku ya tarehe kumi Muharram katika ardhi ya Karbala ya Iraq ya leo. Leo tutakunukulieni mashairi kadhaa yaliyotungwa na baadhi tu ya malenga wa Kiswahili wa Afrika Mashariki. Karbala, la, kinachosema machozi yamiminika ni shairi lililotungwa na Shekh Ahmed Nabhani, ambaye ni mzaliwa wa Amu, yani Lamu au Kiwa Ndeo, ambalo lina maana ya kisiwa cha fahari. Kiwa kwa maana ya kisiwa na ndeo kwa maana ya fahari. Kisiwani humo alizaliwa mwaka 1927 ni mshairi na msomi wa Kiswahili maarufu ulimwenguni. Walimu wake Shekhe Abdallah Bakathir kadara na Shekhe Bwana Rehema Faraji wapate walimpa cheo cha shaha wa malenga, yaani bingwa wa tungo za Kiswahili. Hapa anasema: kwa jina la Rahmani na Muhamadi amini, naanza nudhumu hini kwa machungu na kulia, siku hizi za Ashura twazitaja kila mara, kwa kubwa mno hasara Maadui walotia kiswache cha tuumiza na roho kutunguza, hatuwezi kunyamaza mashingo kuvumilia. Twadhihirisha majonzi kwa imamu na kipenzi, na nyoyo zina simanzi kwa haya yalotokea. Twakumbuka siku hini ya vilio na huzuni, ya kuwawa Huseni, mjukuu wa nabia. Wallahi, tuna katika machozi ya miminika, mitilizi na shuka, hatuna budi kulia. Husaini kadhulumiwa, kwa machungu kuuliwa, kanyimwa maji kupewa, yeye na wake dhuria, hata watoto wachanga, wasibali kuwanyonga, kwa mishali kuwadunga, na maji kuwazuia Wakamchinja Huseini bila kiti na imani, mjukuu wa Amini pasina kuzingatia, na kichwa kukitundika kwa shangwe wakizunguka, kwa mizozo na dhihaka kwa kipenzi cha Nabia. Tulie kilio gani tudhihirishe imani kwa kiongozi wa dini huyu, walotulia walomuua imamu, wakashika yake damu hao ndiyo madhalimu, taarikhi inatuambia, bila shaka yupeponi yeye, na tumwamini owe, nao mahaini, Huseni kutuulia, kula alo muumini atajawa na huzuni, kwa kifo chake Huseni, kipenzi cha Hashimia. Na mengi tukieleza, maovu ya kuchukiza, ya akili kushangaza na moyo kuutoshea, tumefika kikomoni. Tumshukuru Manani atupe nyingi imani ya dini kusimamia. Mulioko hadhirani, amina itikieni, Rabi atiye auni dini kuipigania, amin ya rabbal alamin. Nam, ulikuwa ni ubeti huo, ni beti hizo za utenzi kutoka kwa shehemu Ya ya na hiki wapenzi wa usikilizaji, ni kipindi maalumu kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Muharam. Kichwa cha maneno cha makala hii maalumu ni Karbala na Imam Husein katika mashairi ya Kiswahili. Tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa uh, utenzi wa malenga mwingine Sharifu Muhamed Ahmed Al Husein wa Jomvu station huko Mombasa, ambaye katika ubeti wake wa kwanza anasema Naanziliza kauli kwa jina la Jalali, na salawati rasuli na Ali zake pamoja, msiba ulo adhimu kwa mwezi wa Muharam, dhuria zake Hashimu Karibala wakiingia. Hadithi imetuambia rasuli ameusia, wapendwe wakidhuria, kinyume wakatumia umati walibadili mahaba yao kwa Ali ikawa ni kuwadhili na maji kuwazuia yasitoshe waliofanya ya mtume kuyakanya dhuluma wakamwonya vijana kumuulia hawakujali heshima ya Sayidati Fatima vijana waliyewema wa Haidari aliya sina budi nitalia, kukosa kuwatetea, iwe kwetu mazoea Ashura ikiingilia. Hadithi walisahau, mapenzi wa kadharau, wakawaua na kiu, Furati wakaangalia. Walikunywa kauthari, maji mema ya fahari, pamoja na amswari, dini waloitetea. yaliopita tayakidhi kwa tumwa nipate radhi na kwa Mungu na na, ni fawidhi na aya akiisomea, inna lillah wa inna ilaihi rajiun raju. Ni utenzi wake huo Sharifu Muhamed Ahmed Al Huseini wa Jomvu station huko Mombasa, Kenya, akimlilia Imam Husein alayhi salam. Katika historia leo, ni Alhamisi tarehe 6 Muharam mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 4 Agasti mwaka 2022. Tarehe 6 Muharam mwaka 61 Hijiria, yaani miaka 1383 mia iliyopita mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihi wasallam aliyekuwa Karbala alimwandikia barua fupi lakini muhimu sana ndugu yake Muhammad bin al Hanafia na wafuasi wake mjini Madina. Barua hiyo ilisema: kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, hakika anayejiunga nami atapata daraja ya kuuawa shahidi na ambaye hatajiunga nami hatapata ushindi. Barua hii ilikuwa na ujumbe kadhaa. Miongoni mwa jumbe hizo ni kwamba Imamu Husein alikuwa akijua kwamba atauawa shahidi, yeye pamoja na sahaba zake katika mapigano yake na mtawala dhalimu Yazidi bin Muawia. Pili ni kwamba aliweka wazi hatima ya wale wote watakaofuatana naye katika mapambano ya Karbala, kwamba wote watauawa shahidi na kwamba mtu mwenye malengo mengine bora arejee Madina. Siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita, Habib bin Mudhahir aliyekuwa miongoni mwa masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na mfuasi wa kweli wa Imamu Husein aliwalingania watu wa kabila la Bani Asad akiwaomba wakimbilie kumsaidia mjukuu huyo wa mtume wa Mwenyezi Mungu. Katika siku hiyo, sahaba huyo wa mtume aliomba idhini kwa Imamu Huseini kwa kusema, Ewe mjukuu wa mtume wa Mwenyezi Mungu, katika maeneo haya ya jirani wanaishi watu wa kabila la Bani Asad. Ikiwa utaniruhusu, nitaenda kwao nikawalinganie, huenda Mwenyezi Mungu akakuokoa kutokana na shari ya watu hawa makatili kupitia watu wa kabila la Bani Asad, Imamu Husein alimruhusu Habibu bin Mudhahir, ambaye alitoka na kwenda katika maeneo jirani nyakati za usiku na kuwalingania wamsaidie mjukuu wa Mtume. Sahaba huyo mwema wa mtume aliwaambia watu wa kabila la Bani Asad kwamba kwa kuwa nyinyi ni watu wa ukoo na kabila langu, ninakulinganieni kufuata njia hii Leo ninakuombeni msikie usia wangu na fanyeni haraka kwenda kumsaidia Husein bin Ali, ili mpate utukufu wa dunia na huko akhera. Na katika siku kama hii ya leo, miaka 58 iliyopita, Marekani ilishindwa katika vita vya baharini vilivyozishirikisha meli za kivita za nchi hiyo na Vietnam ya Kaskazini katika ghuba ya Tonkin inayopatikana kwenye bahari ya China Kusini. Mikwaruzano hiyo ya kijeshi iliipa Marekani kisingizio cha kuingilia kati na kuingia kwenye vita moja kwa moja na Vietnam ya Kaskazini. Wakati huo Washington ilikuwa ikiunga mkono kwa pande zote Vietnam ya Kusini dhidi ya ile ya Kaskazini. Wanajeshi wa Marekani waliingia vitani moja kwa moja kupigana dhidi ya Vietnamu ya Kaskazini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi hadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.