Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi. Na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu. Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo Karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika Pasttoday.com sw, pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania: 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Twara na 99.1 Maarifa FM Singida. Wasapp hu, yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio atayaraibido. Mchana huu humu studioni ni mimi Ahmed Rashid na tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea kipindi maalumu kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu wa Muharram, kitafuatiwa na machu yetu magazetini. Baadaye tutampisha Sheikh Ahmed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania na mawaidha ya Muharram. Vile vile, tutakuwa na leo katika historia pamoja na maoni yenu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo hayo. Mara nyingi maoni yenu kama tunavyosema mara kwa mara, ha mnatumia kupitia WhatsApp yetu ya plus 98 903 506 5487 Saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Spika wa bunge la Irani asema jihadi na mapambano ndiyo njia pekee ya ushindi. Papa Francis asema kanisa Katoliki libebe lawama za mauaji ya kimbari nchini Canada. Baraza la Seneti la Marekani la chochia vita laidhinisha Sweden na Finland kujiunga na NATO. Na Irani yapongeza na kuunga mkono kurefushwa usitishaji vita nchini Yemen. Yep. Spika wa majilisi ya ushauriani bunge la Iran ameonana na katibu mkuu wa Jihadul Islami ya Palestina na kusisitiza kuwa njia pekee ya ushindi ni jihadi na mapambano. Muhamed Baher Ghalibof amesema hayo alipoonana na Ziad Nkhala, katibu mkuu wa Jihadul Islami ya Palestina na kuongeza kuwa ni si sahihi hata kidogo kupoteza moyo na mori wa mapambano, kwani kama watu watapoteza japo kidogo tu moyo huo, wataishi katika madhila. Katibu mkuu wa harakati ya Jihadul Islam ya Palestina yupo hapa mjini Teheran akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa harakati hiyo na ameshaonana pia na waziri wa mambo ya nchi wa Iran Hossein Amir Abdullahian. Spika wa bunge la Iran amezungumzia pia uhusiano wa baadhi ya nchi za eneo hili na utawala wa kizayuni wa Israel pamoja na ziara ya hivi karibuni ya rais wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi, na kuongeza kuwa kadiri mashinikizo ya fikra za walio wengi yanapoongezeka kwa serikali za nchi za Waislamu zenye uhusiano na utawala wa Kizayuni, ndivyo gharama za kushikilia uhusiano huo nazo zinavyozidi kuwa kubwa. Katika mazungumzo hayo, katibu mkuu wa Jihadul Islami ya Palestina amesema amefurahi kuona ameitembelea Iran wakati huo ambapo nguvu zake Jamhuri ya Kiislamu zimeongezeka sana na ushawishi wake katika eneo hili ni mkubwa zaidi. Amesema ni jambo lililo wazi kwamba kambi ya mukawama nayo itazidi kuwa imara na kuwa na taathira kubwa zaidi katika matukio ya eneo hili nyeti na muhimu sana. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani amesema kuwa kanisa hilo linapaswa kubeba lawama za mauaji ya kimbari ya kuangamiza kizazi cha wenyeji asili wa Canada, pamoja na mila na utamaduni wao. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Papa Francis alisema hayo jana Jumatano, wakati aliporudi katika makao makuu ya kanisa Katoliki yani Vatican, akitokea ziarani Canada, na kukiri kwamba kanisa hilo na makanisa mengine ya Wakristo yalifanya mauaji ya umati na kuangamiza kizazi katika skuli za dahalia, yaani boarding, kwa shabaha ya kuangamiza kila kitu kilichohusiana na wenyeji asili wa Kanada. Wakati akiwa ziarani nchini Kanada, kiongozi huyo wa kanisa katoliki duniani aliomba radhi kutokana na ukatili mkubwa uliofanywa na kanisa hilo dhidi ya watoto wadogo wa makabila ya asili ya Canada katika miaka ya baina ya elfu moja mia nane sabini hadi elfu moja mia tisa tisini na sita. Hata hivyo, serikali ya Canada sambamba na kuashiria matukio ya miaka ya nyuma na kashfa za viongozi wa kanisa katoliki za kuwabaka na kuwanajisi watoto wadogo imesema kuwa hatua ya kiongozi wa kanisa Katoliki, Papa Francis ya kuomba msamaha kwa jinai na vitendo hivyo viovu mno haitoshi. Kugunduliwa makaburi ya halaiki na miili ya mamia ya watoto nchini Kanada kumeibua kashfa ya mauaji na ubaguzi mkubwa wa rangi na kisasi uliofanywa na makanisa ya Kikristo, hasa kanisa Katoliki, dhidi ya wenyeji asili wa Kanada. Ukubwa wa janga hilo uliwapelekea wanaharakati wa mashirika ya kiraia ya Canada na viongozi wa kisiasa nje ya mipaka ya Canada kulalamika vikali jinai hiyo kiasi kwamba Justin Trudeau, waziri mkuu wa nchi hiyo, alilazimika kukosoa uzembe uliofanywa na serikali ya Canada na pia kulibebesha kanisa katoliki dhima ya maangamizi hayo ya umati na wakati huo huo kumtaka Papa wa kanisa hilo aende mwenyewe nchini humo ili kuwaomba msamaha jamaa na familia za wahanga wa mauaji hayo ya kutisha yaliyofanywa na kanisa Katoliki na makanisa mengine ya Kikristo huko Canada. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la Senati la Marekani limeidhinisha nchi za Finland na Sweden zinazopakana na Rasia zijiunge na jeshi la nchi za magharibi NATO, hatua ambayo inaonyesha wazi ni kuchochea mivutano mingi zaidi baina ya magharibi na Rasia. Nchi hizo mbili za Ulaya Mashariki ziliomba kujiunga na NATO baada ya kuchochewa na Marekani kufuatia operesheni ya kijeshi ya Rasia nchini Ukraini. Hatimaye Uturuki ilikubaliana na suala la kujiunga na NATO nchi za Finland na Sweden kwa sharti la kupewa upendeleo maalumu na madola ya yeah magharibi. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa baraza la seneti la Marekani limepasisha kwa kura 95 suala la nchi mbili za Finland na Sweden kujiunga na NATO. Kwa muda mrefu sasa, Rusia imekuwa ikilalamikia kitendo cha nchi za magharibi cha kupeleka majeshi yake kwenye mipaka ya nchi hiyo kwa kisingizio cha kuzipa wanachama wa NATO nchi zinazopakana na Rusia hata vita vya Ukraini vimechochewa na siasa hizo za kibeberu za madola ya magharibi yakiongozwa na Marekani. Mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu Yemen amefanya mazungumzo na mshauri wa ngazi za juu wa waziri wa mambo ya nje wa Iran, ambapo Teherani imesema kuwa imefurahishwa na hatua ya kurefushwa muda wa usitishaji vita nchini Yemen. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, Ali Asghar Haji amesema hayo katika mazungumzo yake na Hans Grunberg, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu Yemen, na kuongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendeleza juhudi zake za kuhakikisha amani ya kudumu na ya kiuadilifu inapatikana nchini Yemen. Pia amesema Tehran inaamini kwamba fursa ya miezi miwili ya kurefushwa usitishaji vita itatumiwa ipasavyo kuleta maafikiano makubwa ya kudumu na ya pande zote huko Yemen, na hatimaye kuondolewa vikwazo vyote vya kiuchumi, kulipwa mishahara ya wafanyakazi, uhuru wa kutembea sehemu yoyote ya Yemen na kuanza kufanya kazi kamati za kijeshi, kiuchumi na kisiasa kwa ajili ya kuhakikisha makubaliano yote yanaheshimiwa kikamilifu. na mkuu wa mrengo wa Sadr nchini Iraq ametaka kuvunjwa bunge la nchi hiyo na kuitishwa uchaguzi mwingine wa haraka na wa kabla ya wakati wake. Shirika la habari la IRAB limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa Muqtada Sadr amesema hayo katika hotuba yake kwa njia ya televisheni, na kuongeza kuwa baada ya kuvunjwa bunge na kuitishwa uchaguzi mpya kwa mujibu wa demokrasia sura zote za zamani zitatoka ndani ya bunge la Iraq. Wiki iliyopita na baada ya mkwamo wa miezi kumi, Mohamed Shia as Sudani aliteuliwa kugombea waziri mkuu wa Iraq na kupatikana matumaini ya kuundwa serikali mpya nchini humo. Lakini wakati bunge la Iraq lilipokuwa katika mchakato wa kuchagua rais na naibu wa kwanza wa spika wa bunge hilo, wafuasi wa Muktada Assadire walifanya maandamano kupinga jambo hilo, wakalivamia bunge na kuzidi kuhat, kutatanisha mchakato wa kisiasa wa nchi hiyo ya Kiarabu. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Nam, haya ni matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: ukosoaji wa mkuu wa idara ya mahakama ya Iran dhidi ya wanaodai kutetea haki za binadamu. <tik> <tik> Hujjatul Islam wal Muslimin Ghulam Hussein Mosenejei, mkuu wa idara ya mahakama ya Iran amekosoa utendakazi wa wale wanaodai kutetea haki za binadamu na kusema wanaodai kutetea haki za binadamu huko Magharibi hawawezi hata kueleza maana ya mwanadamu kwa njia sahihi. Hujjatul Islam Mohseni Ejei aliyasema hayo siku ya Jumanne katika hafla ya kukabidhi tunzo ya saba ya haki za binadamu za Kiislamu na utukufu wa mwanadamu. Mn aliashiria historia ya nchi za Magharibi zinazodai kutetea haki za binadamu katika karne kadhaa zilizopita, na kusema nchi hizo zimefanya jinai nyingi za kutisha katika pembe mbali mbali za dunia. Kwa kutumia visingizio mbalimbali, zilisababisha maafa ya kutisha huko Algeria na katika nchi nyingine za Afrika, India, Palestina na kadhalika, na bado zinafanya jinai huko Iraq na Yemen. Mkuu wa idara ya mahakama ya Irani amesema wavamizi wa kizayuni walinyakua ardhi za Wapalestina, wakawashikilia mateka na kuwapeleka kwenye kambi za wakimbizi wa Palestina. Huko Yemen, wavamizi wa nchi hiyo wanaendelea kuwanyanyasa raia wanaodhulumiwa wa Yemen na kuwazingira kwa msaada wa Magharibi. Ameongeza kuwa sambamba na hayo yote, nchi hizo zinazodai kwa uongo kuwa ni watetezi wa haki za binadamu zinaziweka kwenye mashinikizo makali nchi huru zinazounga mkono na kutetea haki za kweli za binadamu. Ukosoaji wa Mohsen dhidi ya nchi zinazodai kutetea haki za binadamu za magharibi una mashiko ya kimantiki kwa kutilia maanani rekodi mbaya za haki za binadamu za nchi za kikoloni za magharibi katika karne chache zilizopita, ikiwa ni pamoja na jinai zinazofanywa na Marekani kama kinara wa nchi za magharibi katika ngazi ya kimataifa, hususan mashambulizi yake dhidi ya Afghanistan na Iraq. Madola ya kikoloni kama Uingereza na Ufaransa yalifanya uhalifu na jinai nyingi za kutisha dhidi ya watu wa India na Algeria kabla ya nchi hizo kupata uhuru. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamia ya Iran. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya siku hizi za Muharam na tukio la kuuwa washahidi Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihi ssalam pamoja na masahaba zake katika jangwa la Karbala mwaka 61 hijiria. Kipindi chetu cha leo kimebeba anwani isemayo Imam Hussein, mhimili wa umoja. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mjismati, ligetum. Kwa hakika Imamu Huseini alaihi ssalaam alitundika juu mwenge wa uongofu katika zama zake, ambapo giza na upotovu vilikuwa vimewafanya watu na watawala kuwa mateka wake. Miguu ilikuwa imesimama na kuacha kutembea kuelekea katika njia nyoofu ya haki, huku hali ya mghafala ikiwa imetanda kila mahala kwa maana halisi ya neno machweo ya haki yalikuwa yakionekana nyuma ya milima mirefu ya dhuluma, na watu walikuwa wakifanya harakati kwa kuegemea kitu ambacho hakikuwa na uhakika katika anga iliyojaa vumbi la nifaki na ufisadi. Hali iliyokuwa ikitawala katika zama hizo ilikuwa kusikitisha mno Kwani dini, maisha, uongozi na masuala yote yalikuwa na maana ambayo ni kinyume na uhakika wake. Mikono michafu ya utawala ilikuwa ikifanya njama za kuonyesha mambo yote ambayo kidhahiri yalikuwa machafu na yahada, kwamba ni mazuri na yanayofaa, kana kwamba wahusika wote walikuwa wamekubaliana kuwa wavae vazi la uongo na hila. Katika zama ambazo kiongozi jahili kabisa yani Yazidi bin Muawiya alishika hatamu za uongozi na kugeuza uongo kuwa ukweli, Imamu Huseini alaihi ssalam, aliona ni wajibu kwake kusimama na kwenda kumtimizia hoja kiongozi huyo dhalimu. Imamu Husein aliamua kusimama ili kupambana na dhuluma na uovu uliokuwa ukifanywa na watawala wa zama hizo ili avunje kuta za mghafala na udhalili na aziamshe na kuzizindua nyoyo zilizokuwa zimekufa na kupata kutu ya mghafala ili zirejea kwa mula wake. Imamu Huseini alaihi ssalam, ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, alisimama kidete kukabiliana na uongo na hila na kufanikiwa kutoa kigezo kikubwa cha kujitolea na kuua washahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu, na wakati wa huo kuacha hamasa kubwa katika nyoyo za wapenda haki na wachukia dhuluma kote ulimwenguni. Kumwaga damu ya Imamu Huseini alaihi ssalam kulileta uhai katika mili iliyoganda, na akaleta umoja kwa ajili ya kuhuisha haki na kuangamiza dhuluma. Kwa muktadha huo Imamu Huseini alaihi ssalam akawa mwanzo wa kisa kirefu ambacho hadi leo kimezishughulisha nyoyo na kimekuwa kikiwalingania watu wote ukweli na haki. <mimu> Okay. Endapo tutasema kuwa Imam Huseini alaihi ssalam ni wa Waislamu tu, tutakuwa tumekosea. Kile ambacho tunakishuhudia katika arobaini ya Imamu Huseini alaihi ssalam, ambapo watu kutoka Afrika, Ulaya, Asia na kwingineko wa madhehebu mbalimbali mbali, na hata wasiokuwa Waislamu ni ishara ya wazi kwamba Imamu Husein alaihi ssalam, sio Waislamu tu bali ni wa dini na kaumu zote. Kibanda na huseinia ya Wakristo inayojulikana kwa jina la Isa bin Mariam, ambayo hutoa huduma kwa wafanya ziara katika njia ya kuelekea Karbala, ni mfano wa wazi kuhusiana na jambo hilo. Mfano mwingine ni wafanyakazi wa shirika la Trim ambao ni mabudha wa China. Mabudha hawa wanaofanyakazi katika shirika hilo la Trim nchini Iraq husimamisha kazi zao kwa siku kadhaa na kuweka vibanda maalum vya kutoa huduma bure, kama maji ya kunywa, chai, matunda na kadhalika kwa mazuar wanaotembea kwa miguu kuelekea Karbala. Aidha, huandaa huduma za kuchaje simu kwa ajili ya wafanya ziara hao ili waweze kufanya mawasiliano. Mkurugenzi wa shirika la Trim anasema Imamu Huseini alayhi ssalamu alikuwa shakhsia mkubwa mno. Sisi tunamfahamu Huseini ni nani na tunaelewa pia nini kilimpata. Kwa hakika, sisi tunajiona ni familia moja na hawa mazuar, na tunaonyesha kwamba tuko pamoja nao. Kwa hakika hii ni mifano midogo na michache tu ya mashiki na wapenzi wa Imamu Huseini alayhi ssalam kutoka pembe mbalimbali mbali duniani ambao hata si Waislamu. Hili ni fukuto la mapenzi kwa Imamu Huseini alayhi ssalam katika ulimwengu tata, na kila mtu anayehisi joto na fukuto la mapenzi haya huvutwa Diana Tranko, ambaye amezaliwa na kukulia katika familia ya kikristo katika jimbo la Texas nchini Marekani, alisilimu hivi karibuni. Diana ambaye alivutiwa mno na shakhsia ya Imamu Huseini alaihi ssalamu, anasema harakati na irada ya Imamu Huseini alaihi ssalamu ilikuwa ni kwa ajili ya kuhuisha haki na ukweli. Alijitolea kila kitu ili dini na utwa mwanadamu vibakie katika hili kuna engo ya kifikra na kiakili ya ajabu. Sababu kuu iliyonifanya ni silimu na kuwa mwislamu ilikuwa ni hii. Kwa maoni yangu, Imamu Huseini alayhi salam ni shakhsia wa kimataifa. Kwa hakika mjadala kuhusu Karbala na tukio la Ashura si jambo la Waislamu wa madhehebu ya Shia tu. Huba na mapenzi kwa Imamu Huseini alaihi ssalam ni mhimili wa umoja wa Waislamu. Imamu Huseini alaihi ssalam, na kuuawa kwake shahidi kwa dhuluma, kulizuia upotovu mkubwa mno uliokuwa ukifanywa katika sira ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alihi wa na dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Imamu Husein alifuta kwa damu yake vumbi lililokuwa limeingia katika itikadi za Uislamu. Marhum Ayatullahi Sayyid Ridha Sadri anaandika katika kitabu cha Kiongozi wa Mashahidi kwamba kuwa washahidi Imamu Husein alayhi ssalam kulidhamini umoja wa Uislamu kama harakati ya Imamu Huseini alaihi ssalamu mwaka 61 hijiria na karne nyingi baada yake ilipelekea kutokea umoja baina ya wa Waislamu, kwa nini hii leo harakati hii na nguvu hii haitumiwi katika njia ya kuleta umoja miongoni mwa Waislamu? Bila shaka ni mahala pake hapa kutaja jina la Imamu Musa Sadri aliyekuwa kiongozi wa Mashia nchini Lubnan. Imam Musa Sadr alikuwa akiwaalika katika majilisi za Muharam maulama na wanafikra wa kisuni na hata Wakristo na kubainisha kuhusiana na shakhsia ya Imamu Huseini alayhi ssalam, pamoja na malengo yake yaliyompeleka ahadi Karbala, Iraq. Mbinu hii ya Imam Musa Sadr ilionyesha juu ya fikira yake kwamba Imam Husein ni zaidi ya madhehebu na kundi fulani la Waislamu. Aidha, Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu Nigeria, naye alikuwa akifanya hivyo pia na kufanikiwa kuwafahamisha watu wengi kuhusiana na Imamu Husein alaihi ssalam katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Hii leo kama wafuasi wa dini za mbinguni na dini ya tauhid watamfanya Imamu Huseini alaihi ssalam kuwa kigezo na ruwaza yao njema kwa ajili ya kuuisha utu ubinadamu na maadili mema, na hivyo kuungana katika hilo, bila shaka watafanikiwa kufikia malengo yao. Ali assalamu alaika ya aba abdillah wa ala larwahi lati halat bifinaik wa barakatuh hapa wa wa wa ni teherani dha kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran na haya ni matangazo ya mchana tunakuleteni macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Alhamisi, Agosti 4 2022, linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar leo ambalo kichwa chake kikuu cha habari kinasema: Dkt Mwinyi aahidi mageuzi sekta ya elimu, awapongeza wanafunzi bora kidato cha nne na sita, awataka kuomba mikopo HESLB habari zake nyingine zinasema Sudan na Zanzibar kuongeza ushirikiano katika miradi ya kijamii na bei ya mafuta yazidi kupaa. Hili la kupaa bei ya mafuta ndilo lililopewa umuhimu zaidi na magazeti kadhaa ya Tanzania leo hii. Nipashe limeandika wadau wapaza sauti kuhusu kupanda bei ya mafuta. Pia limeandika Mwinyi aanika sababu za matokeo mabaya ya mitihani, serikali yatangaza neema sekta nishati na Waziri Umi aziwashia moto MOI na NHIF kutokana na rushwa na utendaji mbovu. Mwananchi limeandika mafuta ni kilio, wadau waingiwa na hofu ya kupaa bei za bidhaa. Waziri Umi asema inasikitisha, hata madaktari wanaombana rushwa. Mkanganyiko mabadiliko bima ya afya. Serikali ya Kenya asema Mitandao ya kijamii haitozimwa siku ya uchaguzi, na Waziri Mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa awataka vijana kujikita kwenye kilimo, azindua farm clinic. Gazeti la serikali la habari leo limeandika mfumo mpya wa bima ya afya wasitishwa, mama aliyeteke aliyetelekeza mabinti watatu ajisalimisha, mawaziri waanza kutekeleza maagizo ya Samia na Hichilema. Wizara ya afya Tanzania yasema hatuna mgonjwa wa homa ya nyani. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika the royal tour yafungua fursa Arusha, wafanyakazi mahotelini wafunguka, rambo wakunwa watalii, kushika shughuli za maendeleo, wengi wasema tulichelewa. Pia limeandika bei ya mafuta yazidi kupaa, waziri mkuu Majaliwa, tutaendelea kuondoa changamoto za nishati, kasi ya Samia kumtua ndoo mwanamke sasa kila kona. Nalo gazeti la Jiji limeandika serikali ya Tanzania ya jizatiti kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Bei ya mafuta ya paa, wananchi waililia serikali. Hakuna mapumziko siku ya sensa, asema Makinda na Tanzania na Zambia kufufua Tazara. Kwa uko Kenya na kama ilivyotarajiwa, habari kuhusu uchaguzi na majibizano baina ya Rais Uhuru Kenyatta na naibu Rais William Ruto yanaendelea kugonga vichwa vikuu vya habari. Habari habari kuu katika toleo la mtandaoni la Daily Nation inamnukuu Uhuru akisema juhudi za Ruto hazitozaa matunda. Pia limeandika hii ndiyo sababu ya nyumba zaidi kuendelea kupigwa mnada. Fungasha virago vyako, naondoka DRC yamwambia msemaji wa Monusco. Mshtuko baada ya mgombea mwenza wa dharaka niki kujitoa na kumuunga mkono mpinzani wake dakika za mwisho. Na gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni limesheheni habari za uchaguzi, miongoni mwake ni hizi zinazosema serikali ya Kenya imewahakikishia Wakenya kwamba mawasiliano ya intaneti hayatofungwa na uhuru wa vyombo vya habari hautodhibitiwa kabla, wakati na baada ya uchaguzi mkuu wa Agosti tisa. Hayo yalisemwa jana na waziri wa teknolojia ya habari na mawasiliano Kenya ICT Joy Mucheru. Vilevile imeandika Ruto aahidi kuiweka Kenya katika viwango vya juu vya kiuchumi. Habari yake nyingine inasema kampeni za mgombea ugavana Mombasa kupitia chama cha UDA Bwana Hassan Omar zimeshika kasi tangu aliyekuwa gavana wa Nairobi Bwana Mike Sonko ajiunge na mrengo wa Kenya Kwanza wiki iliyopita, bwana Mike Sonko amesema, kwenye karatasi za kupiga kura hakuna jina langu. Wale wote ambao walitaka niwe gavana nataka wampige kura bwana Hassan Omar. Na huko nchini Uganda, mbali na habari za ndani ya nchi hiyo, kama hii ya kupatikana mwili wa mtoto wa kiume aliyepotea ndani ya tangi la maji machafu, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor lina habari inayosema serikali ya Somalia yamteua mwanachama wa zamani wa Shabab kuwa waziri wa masuala ya kidini. Limemnukuu waziri mkuu wa Somalia Hamza Abdi Bare akisema mapema leo Alhamisi kwamba nchi hiyo imemteua Mukhtar Robo kuwa waziri wa masuala ya kidini wa Somalia. Robo mwenye umri wa miaka 53 alijitenga na genge la kigaidi la Shabab mwezi Agosti 2017. Hapa ni Teheran na haya ni matangazo ya mchana Swahili, ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya Muharam kutoka kwa Shehe Hemed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya mawaidha hayo, tutakuleteni makala yetu ya kila siku, ya leo katika historia. Bala amina man laja ilaykum laytana sayidi kunna ma'ak fi ard karb wabala fanafuza fawzan adhima. Hatutomsahau al-Qasim mtoto wa al-Imam al Hasan alipotoka siku ya Karbala kwenda kumtetea ami yake abu Abdillah al-Husayn al-Imam al-Husayn, katika watu waliomtetea um hata watoto wadogo kijana huyu ilikuwa bado hajafikisha miaka kumi na tano, lam yablughi lhulum. Pamoja na hayo yote alipoona Abu Abdillahi Lhusein amesimama anataka msaada, hal min nasirin yansuruni, Qasim ibnu Lhasan hakubakia, alivalishwa nguo za vita akatoka kwenda kwenye mapambano. Anamwambia ami yake Alimamu Lhuseini baada ya kuomba msaada Hal min nasirin yansuruna hal min dhabin yadhubu an harami rasulillah, je, yuko mtu anaweza kuitetea familia ya Mtume? Qasim akatoka akasema: labbaik ya am labbaik ya aba abdillah labbaik, nimeitikia unachokitaka aba abdillah, niko tayari kufa kwa ajili yako ya aba abdillah. Qasim akatoka anakwenda kupambana na mtoto mdogo. falamma nadhara ilayhi alhusain bakaa Alimamu Lhusein alipomwona mtoto wa ndugu yake vile alivyokuwa na umri ule aliyokuwa nao, ametoka anakwenda vitani, upanga umemzidi urefu, unaburutika akiushika. Kilichomtoa ni sauti ya ami yake, hana mtu wa kumsaidia. Ya Husein, ya Aba Abdillah, umetoka katika zama, umetoka katika zama, watu wake hawakuelewa kutambui, watu wake wanakuona ni mtu wa kawaida kama wao. Alimamu Lhusein alipomuona mtoto kaka yake akalia, akamwambia yabna akhi anta lbaqiyatu min akhi Lhasan, wewe ndio liyebakia, wewe ndiyo mkubwa. Mkubwa unakwenda wapi? Vipi unakwenda kupigana vipi? unakwenda kuuawa? Qasimu akamwambia, ami, naomba unisubiria ami, naomba usubiri, ami, naomba unipe nafasi. Akamwambia, kwa nini? Akamwambia, ndio lazima niende kupigana. Imamu Huseni akamwambia, la, lazima urudi akamwambia la, ami, siwezi kurudi, naomba uje uchukue Kasim. Akatoa kitu kimezongwa zongwa kimeandikwa kwenye mkoba wake amekifunga, akamwambia: ami, naomba usome hii barua Hal, alimamu lhusein alipoifungua ifu, barua ile akaipata ni wasia wa alimamu lhasan amemwandikia mwanawe, anamwambia: mwanangu, siku utakapompata ami yako Huseini katika ardhi ya Karbala, wahidan faridan fala taksir fi nusrati <laughs> utakapompata ami yako Huseini katika ardhi ya Karbala, yuko peke yake, hana mtu wa kumsaidia, haraka nenda ukatoe msaada, usimuwache. Alimamu l Husein aliposikia maneno yale, ikabidi amuache Qasimu, akamkumbatia <laughs> Akamkumbatia Kasim, akawa anambusu Kasimu. Akenda kuwaaga wazazi wake, akenda kuwaaga shangazi zake, anawaaga kwenda kwenye uwanja wa mapambano, baraza ilal maidan. Kasimu akaanza kupambana, akatoka, akawa anapigana. Historia inasema Kasimu alikuwa ananyiritika kama vile unavyoona kipande cha mwezi anavyong'aa. Huyu Husaini hapa alipo ni kama vile mateka, hana la kufanya, hana mtu wa kumsaidia. <laughs> Kasim, ndugu zangu, akawa anapigana akawa anapambana. alipokuwa yuko katika kupambana, inqataa shisana leh ndala yake ikakatika, mkanda ilipo katika Kasimu, akasahau kwamba yeye yuko katika vita, akainama chini akawa anatengeneza ndala yake Qasimu akawa anapiga kelele, anasema ammi adrikni, aminjo nisaidie. Faja alhusaini ila ibn akhi huseini, akenda kwa mtoto wa ndugu yake akenda kumkumbatia. <laughs> <laughs> Alipofika Alimamu Alhusaini akampata Qasim ameanguka chini anatupatupa miguu kama vile unavyoona kuku waliochinjwa. La ilaha illa llah <laughs> la ilaha. Angalia maneno ya huzuni haya. Alimamu lhuseini akainama. Anamwangalia Qasim vile anavyorusharusha miguu akawa anamwambia Qasim, huko anamuita ya amma wa Husaina, anamwambia Qasim, bu'ud liqaumin qataluk wa min khasmihim yawm alqiyamati jadduka wa abuk, ya'izu wallahi ala. Kuangamia ni kwa watu waliokuua wa Qasim Siku ya kiyama watu hawa watavutana na nani? Watavutana na babu yako na baba yako. yaizu wallahi ala amika an taduahu fala yujibu <laughs> Kasim, ni msiba ulioje, unamwita baba yako, unamwita ami yako, hawezi kukujibu chochote unaniita mimi siwezi kujibu lolote au yujibu kafala yuinuka. <laughs> Au unamwita lakini hawezi kukusaidia lolote. Nini nitakusaidia Kasim? Au yuinuka fala yughni anka shaia, mimi nitakusaidia kitu gani? thumma hamala alqasimu ala sadri la ilaha illallah. Angalia hii picha ya maajabu ya kushinda! Ebu naomba uende Karbala kwa hisia zako na akili yako, umuone Qasim hapa anabebwa ni Alimamu Lhuseini alaihi ssalam. Huseini akambeba akamweka kwenye kifua chake na miguu yake inaburutika chini ardhini. <laughs> kwa sababu Kasimu alikuwa mrefu mno? La, ni kwa sababu ya msiba mzito uliomkumba. Alimamu lhusein akambeba akenda naye akamweka karibu na mwanawe aliyu l Akbar, akamweka pale karibu, akawa husein ya husein. <laughs> <Aka laughs> Akawa Husaini huku analia, anamwangalia Qasim, wa yunadi wa walada, huku anaita mwanangu Qasim, halafu anamwangalia Ali yule Akbar, anamwangalia huku analia, mwanangu, huku anamwangalia kasambea, we mtoto wa ndugu yangu wa Aliya wa Qasima. <laughs> inna lillah Leo katika historia. Hapa ni mjini Teherani, dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 6 Muharam mwaka 1444 hijiria sawa na tarehe 4 Agasti mwaka 2022, tarehe 6 Muharam mwaka 61 hijiria, yaani miaka 1383 iliyopita, mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alayhim wassalam, aliyekuwa Karbala alimwandikia barua fupi lakini muhimu sana ndugu yake Muhammad bin al Hanafia na wafuasi wake mjini Madina. Barua hiyo ilisema: kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hakika anayejiunga nami atapata daraja ya kuwa wa shahidi, na ambaye hatajiunga nami hatapata ushindi. Barua hii ilikuwa na ujumbe kadhaa. Miongoni mwa jumbe hizo ni kwamba Imamu Husein alikuwa akijua kwamba atauawa shahidi, yeye pamoja na sahaba zake katika mapigano yake na mtawala dhalimu Yazidi bin Muawiya. Pili, ni kwamba aliweka wazi hatima ya wale wote watakaofuatana naye katika mapambano ya Karbala, kwamba wote watauawa shahidi, na kwamba mtu mwenye malengo mengine bora arejee Madina. siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita mia Habib bin Mudhahir aliyekuwa miongoni mwa masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na mfuasi wa kweli wa Imamu Husein aliwalingania watu wa kabila la Bani Asad akiwaomba wakimbilie kumsaidia mjukuu huyo wa mtume wa Mwenyezi Mungu. Katika siku hiyo sahaba huyo wa mtume aliomba idhini kwa Imamu Husein kwa kusema ewe mjukuu wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, katika maeneo haya jirani wanaishi watu wa kabila la Bani Asad. Ikiwa utaniruhusu, nitaenda kwao nikawalinganie, huenda Mwenyezi Mungu akakuokoa kutokana na shari ya watu hawa makatili kupitia watu wa kabila la Bani Asad. Imamu Husein alimruhusu Habibu Bin Mudhahir ambaye alitoka na kwenda katika maeneo jirani nyakati za usiku na kuwalingania wamsaidie mjukuu wa mtume. Sahaba huyo mwema wa mtume aliwaambia watu wa kabila la Bani Asad kwamba kwa kuwa nyinyi ni watu wa ukoo na kabila langu, ninakulinganieni kufuata njia hii leo, ninakuombeni msikie usia wangu na fanyeni haraka kwenda kumsaidia Hussein bin Ali ili mpate utukufu wa dunia na huko akhira. Na katika siku kama hii ya leo miaka 58 iliyopita, Marekani ilishindwa katika vita vya baharini vilivyozishirikisha meli za kivita za nchi hiyo na Vietnam ya kaskazini katika ghuba ya Tonkin inayopatikana kwenye bahari ya China kusini. Mikwaruzano hiyo ya kijeshi iliipa Marekani kisingizio cha kuingilia kati na kuingia kwenye vita moja kwa moja na Vietnamu ya kaskazini. Wakati huo, Washington ilikuwa ikiunga mkono kwa pande zote Vietnamu ya kusini dhidi ya ile ya kaskazini. Wanajeshi wa Marekani waliingia vitani moja kwa moja kupigana dhidi ya Vietnamu ya kaskazini. Nam hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maoni yenu. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, umeandika chuki, mauaji ya kimbari, vita, ubaguzi, dhuluma katika dunia yetu ya leo ni ya kujitakia na yanatokana na kujipandikizia sisi wenyewe tabia za kinyama katika ubinadamu wetu. Anasema binadamu wetu ni maumbile bora katika viumbe vyote, lakini tunatumia vibaya Mwanabaraza bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa, huko nchini Kenya, yeye ameandika maneno ya Papa Francis ni ya kutiliwa maanani sana. Iwapo yeye mwenyewe amekiri kuwa mauaji ya kimbari yamelifedhehesha kanisa Katoliki, hata kufikia uamuzi libebe msalaba wake, basi ina maana ameghadhibika sana. Haistahili watu waitwe wahudumu na watumishi wa makanisa, kisha watu wayafumbie macho maovu yanayofanyika huko Canada bila ya kutambua Papa Francis ametumia maneno ya hadithi ya Mtume swalla llahu alayhi wa alihi wasallam. Ameandika vilevile katika sehemu nyingine ambayo ya maoni yake tunasoma kwa muhtasari, ameandika Bwana Shebe, Papa Francis ametumia ulimi wake eh, na insafu ni busara kama hii si aghlabu ya watu wenye satwa na ukubwa kama yeye, ambaye ndiye tochi ya wakatoliki ulimwenguni, kusema maneno kama hayo. Anasema hapo amefanya jambo la heri, hasa pengine atazingatia zaidi, ili aione nuru ya Uislamu ufuatiwa. Sasa wapenzi wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Spika wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Irani, ameonana katibu mkuu wa jihadu lislamu ya Palestina na kusisitiza kwamba njia pekee ya ushindi ni jihadi na mapambano. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amesema kwamba kanisa hilo linapaswa kubeba lawama za mauaji ya kimbari ya kuangamiza kizazi cha wenyeji wa asili wa Kanada pamoja na mila na utamaduni wao. Mauaji na ukatili huo dhidi ya wenyeji wa Kanada ilifanyika baina ya miaka elfu moja mia nane sabini hadi elfu moja mia tisa tisini na sita. Baraza la Senate la Marekani limeidhinisha nchi za Finland na Sweden zinazopakana na Russia zijiunge na jeshi la nchi za magharibi NATO, hatua ambayo inaonyesha wazi ni kuchochea mivutano baina ya magharibi na Rusia. Mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu Yemen amefanya mazungumzo na mshauri wa ngazi za juu na wa waziri wa mambo ya nje wa Iran, ambapo Teherani imesema imefurahishwa na kurefushwa makubaliano sitisha ya vita huko Yemen. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.