Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran te aya ya kwanza hadi ya mwisho Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, As As, wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakutangazeni moja kwa moja kutoka katika studio za JamJam hapa jijini Teheran. Kwa niaba mhandisi sauti wetu asubuhi hii Bwana Daud Shahidi, mimi ni Ahmed Rashid, ninakukaribisheni katika matangazo haya ambayo yanasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw Aidha, kwenye masafa ya FM huku nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara, kupitia Radio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989356547 na email yetu ni swahili radio iriir. Leo ni Alhamisi mwezi sita mfunguo nne Muharamu elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria sawa na tarehe nne Agosti elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tutakuletea ni kipindi maalumu cha Muharram. Baadaye tutakuwa na, na macho yetu magazetini. Baada ya hapo, tutakuwa na Sheikh Mejalala wa Dar es Salaam Tanzania na mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Muharram. Tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, bila kusahau makala yetu ya kila siku ya leo katika historia ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa yale yote tuliyokuandalieni kwa asubuhi hii. Saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje asema timu ya mazungumzo ya Iran kuelekea Vienna. Serikali ya DRC yamfukuza msemaji wa Monusco kwa kuchochea mauaji. Russia kutumia kuhutuma katika mzunguko wa dunia satelaiti ya Iran. Na wazayuni wavamia msikiti wa Al-Aqsa na kuwatia nguvuni wa Palestina kumi na wawili. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa timu ya mazungumzo ya Iran itaelekea Vienna, Austria kwa lengo la kuendeleza mazungumzo na kupatia ufumbuzi wa kuiondolea Iran vikwazo vya kidhuluma huu ilivyowekewa. Mazungumzo ya kuiondolea Irani vikwazo vya kidhuluma na haramu dhidi yake yalipiga hatua kutokana na ubunifu wa timu ya mazungumzo ya Iran. Hata hivyo ucheleweshaji unaofanywa na pande za Magharibi, hususan serikali ya Joe Biden huko Marekani ilikofidia hatua zilizo kinyume na cha sheria zilizochukuliwa na serikali ya mtangulizi wake, na wakati huo huo nchi hiyo ya Marekani kuendeleza wenzo wa mashinikizo ya kiwango cha juu yamepelekea kuwepo shaka kama kweli Marekani ina nia ya dhati ya kurejea katika mapatano ya JCPOA. Aula Nasser Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran amesema kuwa timu ya mazungumzo ya Jamhuri ya Kiislamu inayoongozwa na Ali Bagheri Khani, afisa mwandamizi wa Iran, itaelekea Vienna katika fremu ya siasa za mazungumzo ya kuiondolea Iran vikwazo vya kidhuluma. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imemfukuza msemaji wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa Monusco, ikimlaumu kwa kuchochea hali ya wasiwasi iliyopelekea kuzuka mauaji ya kutisha wiki iliyopita. Uamuzi huo uliotangazwa jana kwenye taarifa ya wizara ya mambo ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulichukuliwa tangu Alhamisi iliyopita. Watu 36 waliuawa wiki iliyopita wakiwemo askari wanne wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa wakati mamia wananchi walipomiminika barabarani na kuchoma moto wa majengo ya Monusco na maeneo mengine mbalimbali ya Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wananchi wa Kongo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanakilalamikia kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa Monusco kwa kushindwa kuwalinda katika kipindi kirefu cha miaka kumi cha kuwekwa kwao nchini humo, na kila leo mauaji ya raia yanaendelea kufanywa na magenge yenye silaha katika maeneo hayo ya Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la anga la Rasia Roscosmos limetangaza kwamba tarehe nane mwezi huu wa Agosti limepanga kutuma satelaiti ya Iran katika mzunguko wa dunia. Katika miongo minne iliyopita, Iran imepiga hatua endelevu na za kimaendeleo katika uga wa kufikia teknolojia ya anga za mbali. Japokuwa nchi za magharibi kwa kustafidi na vikwazo mbalimbali zimejaribu kuzuia maendeleo ya kiuchumi na kisayansi ya Iran, ikiwemo sekta ya anga, lakini pamoja na kuwepo vizuizi na mashinikizo hayo yote, jamhuri ya Kiislamu sasa ina kila aina ya teknolojia inayohusiana na anga za juu, suala ambalo linapaswa kutajwa kuwa ni mafanikio makubwa ya Iran ya Kiislamu. Tofauti iliyopo kwa upande wa miradi ya anga ya Iran na nchi nyingine za eneo la magharibi mwa Asia ni kwamba Iran inategemea nguvu yake ya ndani na imefaidika na teknolojia yake ya ndani ya nchi. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jeshi la utawala haramu wa Israeli limewatia nguvuni wa Palestina kumi na mbili sambamba na kundi la walowezi wa Kizayuni kuhujumu msikiti mtukufu Al Akswa, ambacho ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Msikiti wa Al Akswa, ambao ni nembo kuu ya utambulisho wa Kiislamu Kipalestina katika mji wa Beitul Maqdis, umekuwa ukilengwa na hujuma na hatua za uharibifu za utawala wa Israeli unayoikalia kutsi tukufu kwa mabavu. Shirika la habari la Shihab limeripoti kwamba kundi moja la walowezi wa Kizayuni jana liliingia kinyume cha sheria katika msikiti wa Al-Aqsa na kuvunjia heshima msikiti huo mtukufu. Wanajeshi wa Kizayuni kama kawaida wamekuwa wakiwahami na kuwaunga mkono walowezi hao wa Zayuni na hivyo kuwawezesha kuendeleza jinai zao ndani ya msikiti wa Al-Aqsa. Na jeshi la Burkina Faso limekiri kuwa liliua kimakosa katika operesheni ya kupambana na magenge ya kigaidi huko kusini mashariki mwa nchi hiyo, na liliua raia kimakosa. Taarifa iliyotolewa na jeshi hilo jana Jumatano imesema kuwa licha ya kufanikiwa kuua makumi magaidi katika mashambulizi ya anga mapema wiki hii, baina ya maeneo ya KOM mpienga na pognoa mpakani mwa Togo, lakini raia kadhaa wameuawa pia katika operesheni hiyo. Hata hivyo, taarifa hiyo haikueleza idadi ya raia waliouawa au kujeruhiwa kwenye operesheni hiyo ya kupambana na magenge ya kigaidi kusini mashariki mwa Burkina Faso. Mwezi uliopita jeshi la Togo pia liliua raia saba kimakosa katika shambulio la anga dhidi ya magaidi katika eneo hilo hilo ambapo wameuawa wa raia na wanajeshi wa Burkina Faso. Wanajeshi waliotwaa madaraka Burkina Faso waliahidi kupambana na ugaidi katika nchi hiyo ambayo tangu 2015 imekumbwa na wimbi la ghasia na machafuko yanayohusishwa na magaidi wenye mfungamano na Alqaida na Daesh na ISIS. Takwimu rasmi zinaonyesha kwamba serikali ya Burkina Faso kwa magharibi mwa Afrika imepoteza udhibiti wa zaidi ya asilimia 40 ya ardhi ya nchi hiyo, huku mashambulizi ya kigaidi yakiongezeka tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Namapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema hivi: ndivyo Asia magharibi ilivyotia kasi kuporomoka nguvu na ushawishi wa Marekani. Ni jambo lisilo na, lisilo na chembe ya shaka kwamba Asia Magharibi ni eneo la ushawishi wa jadi wa Marekani. Nchi hiyo ya kibeberu imejiimarisha mno kijeshi kwenye eneo hili na ina ushawishi katika matukio ya kiusalama ya nchi wa itifaki wake za Asia Magharibi. Pamoja na hayo, hali ya Marekani leo hii katika eneo hili si tu hatuwezi kuifananisha tena na miaka kumi iliyopita, lakini pia nguvu za dola hilo la kibeberu zimepungua katika nyuga tofauti kwenye ukanda huu kuna ushahidi wa wazi na usiopingika wa kuthibitisha uhakika huo. Mosi ni kwamba hata tawala za kiimla za eneo hili ambazo ni vibaraka wa Marekani zimepunguza imani yao kwa dola hilo la kibeberu. Siasa kuu za kudhamini ushawishi wake Marekani katika eneo la Asia Magharibi ni kuzilinda tawala za kidikteta za eneo hili, lakini maneno machafu na ya udhalilishaji mkubwa yaliyokuwa akitolewa na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump na vilevile siasa za rais wa hivi sasa wa nchi hiyo Joe Biden kuhusu tawala hizo ni mambo ambayo yanaonyesha kuwavunja moyo watawala wa nchi hizo ambao wanajua kuwa kama si mafuta yao basi hawana thamani yoyote kwa Marekani. Mara chungu mzima, Donald Trump alikuwa akitoa maneno ya kifidhuli dhidi ya viongozi wa nchi za kiarabu kama vile Saudia na alikuwa akiwaambia wazi kwamba kama siuungaji mkono wa Marekani tawala zao haziwezi kuendelea kuwepo madarakani hata kwa muda mfupi, pia akiwaambia nchi zao ni kama ng'ombe tu anayekamuliwa maziwa. Matamshi hayo ni uthibitisho wa wazi kuwa Marekani haizithamini hata chembe nchi za Kiarabu za Asia Magharibi. Hivi sasa nchi za magharibi ikiwemo Marekani zimeonyesha kiasi fulani cha kuzijali nchi za Kiarabu, lakini sababu yake ni vita vya Rasia nchini Ukraine na hali mbaya ya kiuchumi ya nishati na gesi ziliyo nayo hivi sasa nchi hizo za Magharibi. Sasa hivi nchi za Kiarabu kama Saudi Arabia zinaonekana kujitutumua kwa angalau kusema hadharani kuwa zinaweza kutatua matatizo ya eneo la Asia Magharibi bila ya msaada wa Marekani. Kwa kweli msimamo huo umekuwa ukisemwa kwa sauti kubwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa miaka 44 sasa. Sababu ya pili inayothibitisha kuporomoka nguvu na ushawishi wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi ni ushawishi wa Russia na China kwenye eneo hili. Ushahidi wa tatu wa kuporomoka ushawishi wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi ni nguvu za kambi ya Mukawama inayoongozwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika eneo hili kwa kuwepo kambi hiyo ya mkawama tena yenye nguvu. Na sasa Marekani si mwamuzi tena wa matukio ya Asia Magharibi. Nam, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala za Muharam. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya siku hizi za Muharam na tukio la kuwa washahidi Imam Husein bin Ali bin Abitalibi alaihi ssalam pamoja na masohaba zake katika jangwa la Karbala mwaka 61 Hijiria. Kipindi chetu cha leo kimebeba anwani isemayo Imam Hussein, mhimili wa umoja. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. <tipi> Kwa hakika Imamu Huseini alaihi ssalaam alitundika juu mwenge wa uongofu katika zama zake, ambapo giza na upotovu vilikuwa vimewafanya watu na watawala kuwa mateka wake miguu ilikuwa imesimama na kuacha kutembea kuelekea katika njia nyoofu ya haki, huku hali ya mghafala ikiwa imetanda kila mahala kwa maana halisi ya neno. Machweo ya haki yalikuwa yakionekana nyuma ya milima mirefu ya dhuluma, na watu walikuwa wakifanya harakati kwa kuegemea kitu ambacho hakikuwa na uhakika katika anga iliyojaa vumbi la nifaki na ufisadi. Hali iliyokuwa ikitawala katika zama hizo ilikuwa kusikitisha mno, kwani dini, maisha, uongozi na masuala yote yalikuwa na maana ambayo ni kinyume na uhakika wake. Mikono michafu ya utawala ilikuwa ikifanya njama za kuonyesha mambo yote ambayo kidhahiri yalikuwa machafu na ya hada kwamba ni mazuri na yanayofaa, kana kwamba wahusika wote walikuwa wamekubaliana kuwa wavae vazi la uongo na hila katika zama ambazo kiongozi jahili kabisa, yani Yazidi bin Muawiya alishika hatamu za uongozi na kugeuza uongo kuwa ukweli. Imamu Huseini alaihi ssalam aliona ni wajibu kwake kusimama na kwenda kumtimizia hoja kiongozi huyo dhalimu. Imamu Husein aliamua kusimama ili kupambana na dhuluma na uovu uliokuwa ukifanywa na watawala wa zama hizo ili avunje kuta za mghafala na udhalili na aziamshe na kuzizindua nyoyo zilizokuwa zimekufa na kupata kutu ya mghafala ili zirejea kwa mula wake. Imamu Huseini alayhi salam ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, alisimama kidete kukabiliana na uongo na hila na kufanikiwa kutoa kigezo kikubwa cha kujitolea na kuua washahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu, na wakati wa huo kuacha hamasa kubwa katika nyoyo za wapenda haki na wachukia dhuluma kote ulimwenguni. Kumwaga damu ya Imamu Huseini alaihi ssalam kulileta uhai katika mili iliyoganda na akaleta umoja kwa ajili ya kuhuisha haki na kuangamiza dhuluma. Kwa muktadha huo Imamu Huseini alaihi ssalam, akawa mwanzo wa kisa kirefu ambacho hadi leo kimezishughulisha nyoyo na kimekuwa kikiwalingania watu wote ukweli na haki. <mimu> Okay. Endapo tutasema kuwa Imam Huseini alaihi ssalam ni wa Waislamu tu tutakuwa tumekosea. Kile ambacho tunakishuhudia katika arobaini ya Imam Huseini alaihi ssalam, ambapo watu kutoka Afrika, Ulaya, Asia na kwingineko wa madhehebu mbalimbali mbali na hata wasiokuwa Waislamu ni ishara ya wazi kwamba Imamu Huseini alaihi ssalam sio Waislamu tu, bali ni wa dini na kaumu zote. Kibanda na huseinia ya Wakristo inayojulikana kwa jina la Isa bin Mariam, ambayo hutoa huduma kwa wafanya ziara katika njia ya kuelekea Karbala, ni mfano wa wazi kuhusiana na jambo hilo mfano mwingine ni wafanyakazi wa shirika la Time ambao ni mabudha wa China. Mabudha hawa wanaofanyakazi katika shirika hilo la Time nchini Iraq husimamisha kazi zao kwa siku kadhaa na kuweka vibanda maalum vya kutoa huduma bure, kama maji ya kunywa, chai, matunda na kadhalika, kwa mazuar wanaotembea kwa miguu kuelekea Karbala. Aidha huandaa huduma za kuchaje simu kwa ajili ya wafanya ziara hao ili waweze kufanya mawasiliano. Mkurugenzi wa shirika la Trim anasema Imam Huseini alaihi ssalamu alikuwa shakhsia mkubwa mno. Sisi tunamfahamu Huseini ni nani na tunaelewa pia nini kilimpata. Kwa hakika, sisi tunajiona ni familia moja na hawa mazuwar, na tunaonyesha kwamba tuko pamoja nao. Kwa hakika hii ni mifano midogo na michache tu ya mashiki na wapenzi wa Imamu Huseini alayhi ssalam kutoka pembe mbalimbali mbali duniani, ambao hata si Waislamu. Hili ni fukuto la mapenzi kwa Imamu Huseini alayhi ssalam katika ulimwengu tata, na kila mtu anayehisi joto na fukuto la mapenzi haya huvutwa Diana Tranko ambaye amezaliwa na kukulia katika familia ya kikristo katika jimbo la Texas nchini Marekani alisilimu hivi karibuni. Diana ambaye alivutiwa mno na shakhsia ya Imamu Huseini alaihi ssalamu, anasema harakati na irada ya Imamu Huseini alayhi ssalamu ilikuwa ni kwa ajili ya kuhuisha haki na ukweli. Alijitolea kila kitu ili dini na utu wa mwanadamu vibakie katika hili kuna engo ya kifikra na kiakili ya ajabu. Sababu kuu iliyonifanya ni silimu na kuwa Mwislamu ilikuwa ni hii. Kwa maoni yangu, Imamu Huseini alaihi ssalam ni shakhsia wa kimataifa. Huseini Kwa hakika, mjadala kuhusu Karbala na tukio la Ashura si jambo la Waislamu wa madhehebu ya Shia tu. Huba na mapenzi kwa Imamu Huseini alaihi ssalam ni mhimili wa umoja wa Waislamu. Imamu Huseini alaihi ssalam na kuuawa kwake shahidi kwa dhuluma kulizuia upotovu mkubwa mno uliokuwa ukifanywa katika sira ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Imamu Husein alifuta kwa damu yake vumbi lililokuwa limeingia katika itikadi za Uislamu. Marhum Ayatullahi Sayid Ridha Sadri anaandika katika kitabu cha Kiongozi wa Mashahidi kwamba kuwa washahidi Imamu Husein alayhi ssalam kulidhamini umoja wa Uislamu. Kama harakati ya Imamu Huseini alayhissalam mwaka 61 hijiria na karne nyingi baada yake ilipelekea kutokea umoja baina ya wa Waislamu, kwa nini hii leo harakati hii na nguvu hii haitumiwi katika njia ya kuleta umoja miongoni mwa Waislamu? Bila shaka ni mahala pake hapa kutaja jina la Imam Musa Sadri aliyekuwa kiongozi wa Mashia nchini Lubnan. Imam Musa Sadr alikuwa akiwaalika katika majilisi za Muharam maulama wa na wanafikra wa kisuni na hata Wakristo na kubainisha kuhusiana na shakhsia ya Imamu Huseini alayhi ssalam pamoja na malengo yake yaliyompeleka ahadi Karbala, Iraq. Mbinu hii ya Imam Musa Sadr ilionyesha juu ya fikra yake kwamba Imam Husein ni zaidi ya madhehebu na kundi fulani la Waislamu. Aidha, Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu Nigeria, naye alikuwa akifanya hivyo pia na kufanikiwa kuwafahamisha watu wengi kuhusiana na Imam Husein alayhi ssalam katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Hii leo, kama wafuasi wa dini za mbinguni na dini ya tauhid watamfanya Imamu Huseini alaihi ssalam kuwa kigezo na ruwaza yao njema kwa ajili ya kuhuisha utu, ubinadamu na maadili mema, na hivyo kuungana katika hilo, bila shaka watafanikiwa kufikia malengo yao ali. Assalamu alaika ya aba Abdillah wala larwahi lati halat bifinaik wabarakatutirani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Sasa tunakuletea macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Alhamisi, Agosti 4 2022, linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar Leo, ambalo kichwa chake kikuu cha habari kinasema: Daktari Mwinyi aahidi mageuzi sekta ya elimu, awapongezwa wanafunzi bora kidato cha 4 na 6, awataka kuomba mikopo HESLB habari zake nyingine zinasema: Swilen na Zanzibar kuongeza ushirikiano katika miradi ya kijamii; bei ya mafuta yazidi kupaa. Hili la kupaa bei ya mafuta ndilo lililopewa umuhimu zaidi na magazeti kadhaa ya leo ya Tanzania. Nipashe limeandika wadau wapaza sauti kuhusu kupanda bei ya mafuta. Pia limeandika Mwinyi anika sababu za matokeo mabaya ya mitihani, serikali yatangaza neema sekta ya na nishati, na Waziri Umi aziwashia moto moi na NHIF kutokana na rushwa na utendaji mbovu. Mwananchi limeandika mafuta ni kilio, wadau wa ingiwa na hofu ya kupaa bei za bidhaa. Waziri Umi asema inasikitisha, hata madaktari wanaomba na rushwa. Mkanganyiko mabadiliko bima ya afya. Serikali ya Kenya asema mitandao ya kijamii haitozimwa siku ya uchaguzi na waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa awataka vijana kujikita kwenye kilimo, hazindua farm clinic. Gazeti la serikali la habari leo limeandika mfumo mpya wa bima ya afya wasitishwa, mama aliyetelekeza mabinti watatu ajisalimisha, wa mawaziri waanza kutekeleza maagizo ya Samia na Hichilema, waziri wa afya Tanzania asema wizara ya afya ya Tanzania yasema, hatuna wagonjwa wa homa ya nyani. Kwa upande wake, gazeti la Majira limeandika: The Royal Tour yafungua fursa Arusha, wafanyakazi mahotelini wafunguka. Rombo wakunwa watalii kushika shughuli za maendeleo, wengi wasema tulichelewa. Pia limeandika: bei ya mafuta yazidi kupaa. Waziri Mkuu Majaliwa: tutaendelea kuondoa changamoto za nishati. Kasi ya Samia kumtua ndoo mwanamke sasa kila kona. Nalo gazeti la jiji la habari, gazeti la jiji limeandika serikali ya Tanzania ya jizatiti kukabiliana na mabadiliko tabi ya tabia nchi. Bei ya mafuta ya paa, wananchi waililia serikali. Hakuna mapumziko siku ya sensa, asema Makinda na Tanzania na Zambia kufufua Tazara. Huko nchini Kenya, na kama ilivyotarajiwa, habari kuhusu uchaguzi na majibizano baina ya rais Uhuru Kenyatta na naibu rais William Ruto yanaendelea kugonga vichwa vikuu vya habari. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la Daily Nation inamnukuu Uhuru akisema juhudi za Ruto hazitozaa matunda. Pia limeandika hii ndiyo sababu ya nyumba zaidi kuendelea kupigwa mnada. Fungasha virago vyako na ondoka, DRC. DRC yamwambia msemaji wa MONUSCO mshtuko baada ya mgombea mwenza wa Tharaka Niki kujitoa na kumuunga mkono mpinzani wake dakika za mwisho. Nalo gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni limesheheni habari za uchaguzi, miongoni mwake ni hii zinazosema serikali ya Kenya imewahakikishia Wakenya kwamba mawasiliano ya intaneti hayatofungwa na uhuru wa vyombo vya habari hautodhibitiwa kabla, wakati na baada ya uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Aidha limeandika Ruto aahidi kuiweka Kenya katika viwango vya juu vya kiuchumi. Vilevile vile tunasoma kampeni za mgombea ugavana Mombasa kupitia chama cha UDA bwana Hassan Omar zimeshika kasi tangu aliyekuwa gavana wa Nairobi bwana Mike Sonko ajiunge na mrengo wa Kenya Kwanza wiki iliyopita. Sonko amesema kwenye karatasi ya kupiga kura hakuna jina langu, wale wote ambao walitaka niwe gavana, nataka mumpigie kura Hassan Omar. Na kwa huko nchini Uganda Mbali na habari za ndani ya nchi hiyo kama hii ya kupatikana mwili wa mtoto wa kiume aliyepotea ndani ya tangi la maji machafu, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor lina habari inayosema serikali ya Somalia yamteua mwanachama wa zamani wa Shabab kuwa a, waziri wa masuala ya kidini. Limemnukuu waziri mkuu wa Somalia Hamza Abdi Bare akisema mapema leo Alhamisi kwamba nchi hiyo imemteua Moktad Robo kuwa waziri wa masuala ya kidini wa Somalia. Robo mwenye umri wa miaka 53 alijitenga na genge la kigaidi la Shabab mwezi Agosti 2017. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Shehe Hamed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, na mawedha ya Muharram. Baada ya mawedha hayo, tutakuleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. katika watu waliomtetea hata watoto wadogo. Kijana huyu ilikuwa bado hajafikisha miaka kumi na tano lam yablughi lhulum. Pamoja na hayo yote alipoona Abu Abdillahi Lhusain amesimama anataka msaada, hal min nasirin yansuruni, Qasim ibnu Lhasan hakubakia, alivalishwa nguo za vita akatoka kwenda kwenye mapambano, anamwambia ami yake Al-Imam Al-Hussein baada ya kuomba msaada hal min nasirin yansuruna hal min dhabin yadhubu an harami rasulillah, je, yuko mtu anaweza kuitetea familia ya Mtume? Qasim akatoka akasema, labaik ya am, labaik ya aba Abdullah, labaik, nimeitikia unachokitaka aba Abdullah, niko tayari kufa kwa ajili yako ya aba Abdullah. Qasim akatoka anakwenda kupambana na mtoto mdogo. Falamma nadhara ilaihi lhusainu baka, Alimamu Lhusain alipomwona mtoto wa ndugu yake vile alivyokuwa na umri ule aliyokuwa nao, ametoka anakwenda vitani, upanga umemzidi urefu unaburutika, akiushika kilichomtoa ni sauti ya ami yake, hana mtu wa kumsaidia. Ya Husein, ya Aba abdillah, umetoka katika zama, umetoka katika zama watu wake hawakuelewa kutambui watu wake wanakuona ni mtu wa kawaida kama wao. Alimamu lhusein alipomwona mtoto kaka yake akalia, akamwambia yabna akhi anta lbaqiyatu min ahi lhasani, wewe ndio aliyebakia, wewe ndiyo mkubwa mkubwa. Unakwenda wapi? Vipi unakwenda kupigana vipi? unakwenda kuuawa? Kasimu akamwambia, ami, naomba unisubiria ami, naomba usubiri ami, naomba unipe nafasi. Akamwambia, kwa nini? Akamwambia ndiyo lazima niende kupigana. Imamu Husein akamwambia la, lazima urudi. Akamwambia la, ami, siwezi kurudi, naomba uje uchukue Kasim. Akatoa kitu kimezongwazongwa kimeandikwa kwenye mkoba wake amekifunga, akamwambia ami, naomba usome hii barua hal, Alimamu Lhusein alipoifungua ifu, alipo barua ile akaipata ni wasia wa Alimamu Lhasan amemwandikia mwanawe, anamwambia: mwanangu, siku utakapompata ami yako Huseini katika ardhi ya Karbala, wahidan faridan fala taksir fi nusrati <laughs> utakapompata ami yako Huseini katika ardhi ya Karbala, yuko peke yake, hana mtu wa kumsaidia, haraka nenda ukatoe msaada, usimuache. Alimamu l Husein aliposikia maneno yale, ikabidi amuache Kasimu akamkumbatia <laughs> akamkumbatia Kasim akawa anambusu Kasimu. Akaenda kuwaaga wazazi wake, akaenda kuwaaga shangazi zake, anawaaga kwenda kwenye uwanja wa mapambano baraza ilal maidan. Kasimu akaanza kupambana, akatoka, akawa anapigana. Historia inasema Kasimu alikuwa ananyiritika kama vile unavyoona kipande cha mwezi anavyong'aa. Huyu Husaini hapa alipo ni kama vile mateka, hana la kufanya, hana mtu wa kumsaidia Qasim. <laughs> Ndugu zangu, akawa anapigana akawa anapambana. Alipokuwa yuko katika kupambana, inqataa shisana aleh ndala yake ikakatika, mkanda ilipo katika. Qasim akasahau kwamba yeye yuko katika vita, akainama chini akawa anatengeneza ndala yake Bwana mmoja akachukua upanga, faahawa bisaifihi ala rasi lqasim fafalaka. <laughs> Akanyanyua upanga akauweka kwenye kichwa cha Kasim akakipasua kichwa cha Qasim. Allahu akbar, Allahu akbar, fasaha lghulamu ya amma Qasimu, akawa anapiga kelele, anasema ammi adrikni, ami njo nisaidie. Faja alhusaini ila ibn akhi Husaini, akenda kwa mtoto wa ndugu yake akenda kumkumbatia. <laughs> <laughs> Alipofika alimamu alhusaini akampata Qasim ameanguka chini, anatupatupa miguu kama vile unavyoona kuku waliochinjwa. La ilaha illa llah <laughs> la ilaha, angalia maneno ya huzuni haya, Alimamu lhuseini akainama Siku ya kiyama watu hawa watavutana na nani? Watavutana na babu yako na baba yako, yaizu wallahi, ala amika an taduahu fala yujibu <laughs> Kasim, ni msiba ulioje! Unamwita baba yako, unamwita ami yako hawezi kukujibu chochote Unaniita mimi siwezi kujibu lolote, au yujibu kafala yuinuka <laughs> au unamwita lakini hawezi kukusaidia lolote. Nini nitakusaidia Kasim? Au yuinuka fala yughni anka shaia, mimi nitakusaidia kitu gani? Thumma hamala alqasimu al ala sadri. La ilaha illa Allah! Angalia hii picha ya maajabu ya kushinda. Ebu naomba uende Karbala kwa hisia zako na akili yako umuone Qasim hapa, anabebwa ni alimamu Huseini alayhi ssalam. Huseini akambeba akamweka kwenye kifua chake, na miguu yake inaburutika chini ardhini <laughs> Si kwa sababu Kasimu alikuwa mrefu mno, la, ni kwa sababu ya msiba mzito uliomkumba alimamu Lhusein. Akambeba akenda naye akamweka karibu na mwanawe Aliyu Lakbar, akamweka pale karibu, akawa Husein ya Husein <laughs> <Aka laughs> Akawa Husaini huku analia anamwangalia Qasim, wa yunadi wa walada, huku anaita mwanangu Qasim. Halafu anamwangalia Aliyu l Akbar, anamwangalia huku analia mwanangu, huku anamwangalia Kasambea, we mtoto wa ndugu yangu wa Aliya wa Qasima <laughs> inna lillahi Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 6 Muharam mwaka 1444 Hijiria, sawa mwaka, na tarehe 4 Agasti mwaka 2022, tarehe 6 Muharam mwaka 61 Hijiria, yaani miaka 1383 mia iliyopita. Mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa walihi wasallam, Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihi wasalam, aliyekuwa Karbala, alimwandikia barua fupi lakini muhimu sana ndugu yake Muhammad bin al Hanafia na wafuasi wake mjini Madina. Barua hiyo ilisema: kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, hakika anayejiunga nami atapata daraja ya kuuawa shahidi na ambaye hatajiunga nami hatapata ushindi. Barua hii ilikuwa na ujumbe kadhaa. Miongoni mwa jumbe hizo ni kwamba Imamu Husein alikuwa akijua kwamba atauawa shahidi, yeye pamoja na sahaba zake katika mapigano yake na mtawala dhalimu Yazidi bin Muawia. Pili ni kwamba aliweka wazi hatima ya wale wote watakaofuatana naye katika mapambano ya Karbala, kwamba wote watauawa shahidi, na kwamba mtu mwenye malengo mengine bora arejee Madina. Siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita, Habib bin Mudhahir aliyekuwa miongoni mwa masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na mfuasi wa kweli wa Imamu Husein aliwalingania watu wa kabila la Bani Asad akiwaomba wakimbilie kumsaidia mjukuu huyo wa mtume wa Mwenyezi Mungu. Katika siku hiyo, swahaba huyo wa mtume aliomba idhini kwa Imamu Huseini kwa kusema, ewe mjukuu wa mtume wa Mwenyezi Mungu, katika maeneo haya ya jirani wanaishi watu wa kabila la Bani Asad. Ikiwa utaniruhusu, nitaenda kwao nikawalinganie, huenda Mwenyezi Mungu akakuokoa kutokana na shari ya watu hawa makatili, kupitia watu wa kabila la Bani Asad. Imamu Husein alimruhusu Habibu bin Mudhahir, ambaye alitoka na kwenda katika maeneo jirani nyakati za usiku na kuwalingania wamsaidie mjukuu wa Mtume. Sahaba huyo mwema wa Mtume aliwaambia watu wa kabila la Bani Asad kwamba kwa kuwa nyinyi ni watu wa ukoo na kabila langu, ninakulinganieni kufuata njia hii. Leo ninakuombeni msikie usia wangu na fanyeni haraka kwenda kumsaidia Husein bin Ali ili mpate utukufu wa dunia na huko akhera. Na katika siku kama hii ya leo miaka 58 iliyopita Marekani ilishindwa katika vita vya baharini vilivyozishirikisha meli za kivita za nchi hiyo na Vietnam ya kaskazini katika ghuba ya Tonkin inayopatikana kwenye bahari ya China kusini. Mikwaruzano hiyo ya kijeshi iliipa Marekani kisingizio cha kuingilia kati na kuingia kwenye vita moja kwa moja na Vietnam ya kaskazini. Wakati huo, Washington ilikuwa ikiunga mkono kwa pande zote Vietnam ya kusini dhidi ya ile ya kaskazini. Wanajeshi wa Marekani waliingia vitani moja kwa moja kupigana dhidi ya Vietnamu ya kaskazini. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuru ni wapenzi wasikilizaji kwa maoni yenu mbalimbali. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, unasema shukran. Nasi pia tunakushukuru. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, umeandika: jamii ya kimataifa, tunamwambia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwamba taasisi ya kimataifa anayoiongoza haina maadili ya uadilifu katika kutunza amani ya dunia, na maonyo yake ni ushahidi kwetu sote kwamba taasisi hiyo imeshindwa kusimamia amani duniani. Taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa inatumika kwa maslahi ya wa Magharibi. Ameandika bwana Yazidi Akida. Kama kawaida, ametutumia ubeti wa shairi unasema: timu ya mazungumzo kuelekea Vienna, kaondoeni mzozo kwa usawa, kuwekana mfanye mwendelezo, bila ya kuepohiana, atawapa mwongozo Ilahi mola Rabbana. Naitwa Dr. Yazidi Akida Munhaji Mwihaji nikiwa chumba geni Tanga Tanzania. Bwana Juma Idi Isa, balozi wa Tanzania, balozi wa redio Teheran kanda ya kati Dodoma, baada ya kusalimu anasema: uh, tunakupateni mubashara na Bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga Tanzania umeandika China ili kutoa onyo kali kuhusu safari ya waziri wa Marekani eh, huko uh, Taiwan. Marekani ilipuuza mbali, nadhani umekusudia spika wa bunge la Marekani umesema onyo hilo la China, maana yake ni kwamba limedharauliwa na Marekani na Taiwan, hivyo China inapaswa kufanya mashambulizi ya anga na kuirudisha Taiwan katika ardhi ya China. Tunakushukuru sana wasikilizaji wapenzi, tuna maoni hapa kwa njia ya sauti. Tuna kama vile kutoka kwa mwalimu wa Abasi bin Omar wa Kalemie huko mkoani Tanganyika, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vilevile imamu Seifu wa Ali Muhamed wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Maoni yenu tutayasikiliza na ikiwezekana, tutayatumia katika baraza la wasikilizaji, insha Allah liotutumia kwa njia ya sauti sasa. Ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran amesema kwamba timu ya, kwa ya mazungumzo ya Iran itaelekea Viena, Austria, kwa lengo la kuendeleza mazungumzo na kupata ufumbuzi wa kuiondolea Iran vikwazo vya kidhuluma ilivyoekewa. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imemfukuza msemaji wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO ikimlaumu kwa kuchochea hali ya wasiwasi wasi iliyopelekea kuzuka mauaji ya kutisha wiki iliyopita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la anga la Rasia limetangaza kwamba tarehe 8 mwezi huu wa Agosti limepanga kutuma satelaiti ya Iran katika mzunguko wa dunia. Jeshi la utawala haramu wa Israeli limewatia nguvuni wa Palestina kumi na mbili sambamba na kundi la walowezwa wa kizayuni kuhujumu msikiti mtukufu Al Akswa ambacho ni kibla cha kwanza cha Uislamu. Na jeshi la Burkina Faso limekiri kwamba liliua raia kimakosa katika operesheni ya kupambana na magenge ya kigaidi kusini mashariki mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwsik50 kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.