Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-Aliyyul Adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Naacheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana, hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Wakati mwingine tena tunakutana nanyi wapendwa wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, Jumatano hii Agasti tatu elfu mbili na ishirini na mbili, sawa na tarehe tano Muharam elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria. Tunamshukuru Mwenyezimungu mwala muumba mwala karima kwa kutujalia uhai na afya njema. Wapendwa wasikilizaji studioni kwa jioni hii, nitaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho onyo lililotolewa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterish la kutokea vita vya nyuklia duniani. Tumeandalia kipindi maalumu ambacho ni kwa ajili ya mwezi huu Muharam. Aidha, tutakuwa na kipindi cha mawaidha kutoka kwa Shekhe Jalala wa Dar es Salaam Tanzania, Akizungumzia azrati Kasim. Natumai kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo, na bila kupoteza muda, nawakumbusha redio tena ni idhaa ya Kiswahili, na kwako wewe mfuatiliaji wa tovuti yetu ya pastodaycom sw, na hicho ni kijarida chetu cha habari. Nimewatumia nambari yetu, ya WhatsApp ni alama ya kujumlisha 989035065487 Email yetu ama barua pepe, una chochote cha kutuma, swahili radio at irib .ir. Unaweza kuyapata matangazo yetu kupitia masafa mafupi na pia kupitia sateliti. Orodha kamili ya frekuensi zetu inapatikana katika tovuti yetu ya pastoday.com sw radio. Aidha, unaweza kutusikiliza kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRB world service. Kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania, mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa FM huko Tanzania ni katika mikoa mbalimbali: Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Tunasubiri kwa hamu mpendo wa msikilizaji, maoni yako tuyarushe mubashara hewani wakati huu, karibuni. Imetimia saa mbili na nusu kwa majira ya hapa Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio vichwa vya habari. Mjukuu wa mzee Nelson Mandela asema mapinduzi ya Kiislamu yameipa ilham Afrika Kusini. China itaka Marekani iondolee Irani vikwazo haramu. China na Irani yatoa radiamali kwa safari ya Nancy Pelosi katika kisiwa cha Taiwan. Na mkuu wa jumuiya ya haki za binadamu ya Bahrain anasema ubaguzi wa kimadhehebu ni mfano mmoja tu wa ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa huko Bahrain. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Mjukuu wa rais wa zamani wa Afrika Kusini mzee Nelson Mandela amesema mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yanatoa ilhamu na motisha kwa taifa hilo la kusini mwa Afrika. Mandla Mandela ambaye yuko hapa Tehran kwa ajili ya kupokea tuzo ya haki za binadamu za Kiislamu amesema hayo katika mazungumzo yake na Husein Amir Abdullahiani waziri wa mambo ya nje wa Irani na akasema mbali na mapinduzi ya Kiislamu ya Irani kulipa ilhamu taifa hilo la kusini mwa Afrika, lakini yalimpa nguvu na msukumo hayati Nelson Mandela alipofungwa jela katika enzi za utawala wa ubaguzi wa rangi, yani apartheid. Amekumbusha kuwa katika mkutano mkuu wa 52 wa chama tawala cha ANC wajumbe wote kwa kauli moja walitoa mwito wa kupunguzwa uhusiano wa Afrika kusini na Israel. Aidha, amesema nchi hiyo Algeria pamoja na nchi nyingine za Afrika zilipinga azma ya kujumuisha utawala wa kizayuni wa Israel wa kuwa mwanachama mtazamaji wa Umoja wa Afrika EU mbali na kusisitiza juu ya umuhimu wa kuimarisha uhusiano wa pande mbili wa Irani na Afrika Kusini. Mjukuu huyo wa Mandela, ambaye alikuwa shujaa wa kupambana na mfumo wa ubaguzi wa rangi, amesisitiza kuwa hatua ya makundi na harakati za Palestina ya kusimama kidete dhidi ya Israel ambayo ni nembo ya apartheid, ina umuhimu mkubwa. Kwa upande wake, Husein Amir Abdollahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amemshukuru Mandla Mandela kwa jitihada zake za kuimarisha uhusiano wa Afrika Kusini na Iran na vilevile vile kwa uungaji mkono wake usio na kikomo kwa taifa la Palestina. Kadhalika amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Irani inapongeza misimamo ya hayati Nelson Mandela na chama tawala cha Afrika Kusini ANC ya kuwaunga mkono na kuwatetea wananchi madhulumu wa Palestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekosoa safari ya Nancy Pelosi, spika wa Kongres ya Marekani katika kisiwa cha Taiwan na akasema ziara hiyo ni mwendelezo wa mienendo ya kichokozi na ya kichochezi ya Washington. Nasri Kanania amesema hatua ya Pelosi ya kuitembelea Taiwan ni uingiliaji wa masuala ya ndani ya Jamhuri ya Watu wa China na vilevile ni ukiukaji wa mamlaka ya kujitawala nchi hiyo ya isha. Amesema sura ya pili ya hati ya Umoja Mataifa inapiga marufuku nchi wanachama kuchukua hatua wa ambayo inaweza kudhuru mamlaka ya kujitawala, kujitawala na uhuru wa kisiasa wa nchi nyingine. Kanaani ameashiria msimamo wa Iran wa kuheshimu mamlaka ya kujitawala nchi nyingine na akasema kuunga mkono sera ya China moja ni moja ya sera madhubuti za mambo ya nje za Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje amesisitiza kuwa kukiuka sheria na wajibu wa kimataifa sambamba na kukanyaga mamlaka ya kujitawala nchi nyingine ni katika misingi ya sera za nje za Marekani. Wakati huo huo, China imeanza kufanya mazoezi makubwa ya kijeshi katika kisiwa cha Taiwan sambamba na kuanza kwa safari ya Nancy Pelosi kisiwani humo. Katika mazoezi hayo ya siku sita yaliyoanza Jumanne usiku, jeshi la China limerusha angani ndege za kivita za j mbali na kuvurumisha makombora ya aina tofauti, leo Jumatano, jeshi la China limetunisha misuli kwa kuvishirikisha vikosi vyake tofauti kwenye luteka hiyo kikiwemo kikosi cha anga, majini na vikosi vya makombora na maroketi. Huku hayo ya kijiri Zang Zeguang, balozi wa China nchini Uingereza, amewaonya vikali wanasiasa wa nchi hiyo ya Ulaya dhidi ya kuitembelea Taiwan na akasisitiza kuwa kufuata nyayo za Pelosi ni sawa na kucheza na moto. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili wedio Tehran. Mkurugenzi mkuu wa idara ya kudhibiti silaha katika wizara ya mambo ya nje ya China ameitaka Marekani iondolee Jamhuri ya Kisamirani vikwazo. Haram Fukong alitoa mwito huo akihutubia kongamano la kumi la kuangaliwa upya mkataba wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za atomiki mjini New York Marekani, na kuongeza kuwa changamoto zinazoikabili sekta ya nyuklia zinapaswa kutatuliwa kupitia njia za siasa na diplomasia. Amesema pande zote za makubaliano ya nyuklia ya JCPOA zinapaswa kujitolea kwa dhati kuhakikisha kuwa mapatano hayo ya kimataifa yanarejea katika mkondo kupitia mazungumzo ya kidiplomasia na kujiepusha na tabia ya kushinikiza kupitia vikwazo na vitisho vya kutumia nguvu. Ofisa huyo wa ngazi ya juu wa wizara ya mambo ya nje ya China ameeleza bayana kuwa Marekani inapaswa kuiondolea Irani vikwazo vyote vinavyokiuka sheria na kwa msingi huo Irani ianze tena kutekeleza majukumu yake ya kufungamana na makubaliano hayo kikamilifu. Kabla ya hapo Peter Sijato, waziri wa mambo ya nje wa Poland, pia alilihutubia kongamano hilo na akasisitiza kuwa inabidi mataifa ya dunia yashirikiane pamoja kufaidika kwa njia za amani na nguvu za atomiki na kusitumiwe vikwazo kama njia ya kuyazuia baadhi ya mataifa kufaidika na haki yao hiyo. Marekani iko mstari wa mbele kuziwekea vikwazo nchi nyingine, haswa Iran ili kujaribu kuzuia isifaidike kwa njia za amani na nishati muhimu sana ya nyuklia. Mkuu wa jumuiya ya haki za binadamu ya Bahrain amesisitiza kuwa ubaguzi wa kidini na kimadhehebu na kubomolewa misikiti ya waislamu wa kishia ni miongoni mwa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu vinavyoshuhudiwa nchini humo. Mkutano wa kitaalamu wa kimataifa kuhusu haki za binadamu za kiislamu chini ya anwani haki za binadamu na mitazamo ya wanafikra wa Kiislamu umefanyika leo hapa Tehran. Bakir Darvish, mkuu wa jumuiya ya haki za binadamu ya Bahrein, amesema katika mkutano huo wa kimataifa wa haki za binadam, kwamba utawala wa Bahrein unajifanya mbele ya macho ya umma kuwa unaheshimu haki za binadam, katika hali ambayo katika muda wa miaka kumi iliyopita imani ya wananchi wa Bahrein kwa serikali hiyo imepungua. Mkuu huyo wa jumuiya ya haki za binadamu ya Bahrein ameongeza kuwa serikali imenunua taasisi za vyombo vya habari ambapo vyombo hivyo huitangaza Bahrein kama kitovu cha uhuru. Bakr Darvish amesema jamii ya Kiislamu inahitaji kufahamu maana na dhana ya haki za binadamu za Kiislamu. Amesema jamii ya Kiislamu haina marejeo ya kutosha ya kiakademia katika uwanja huo swala linalowafanya wanaharakati wa haki za binadamu za kiislamu washindwe kujiamini pasavyo. Katika hafla hiyo, Muhusini Kanai, mshauri mkuu wa wanawake na haki za binadamu katika wizara mambu ya mambo ya nje ya Irani, pia amesema swala la haki za binadamu limekuwa likitumiwa na baadhi ya serikali kama wenzi wa kisiasa, huku maana ya haki za binadamu katika jamii za kimagharibi ikitofautiana na ile ya jamii za kiislamu. na utawala wa kizayuni wa Israel umedai kuwa umesaini mkataba wa kuruhusu ujenge ubalozi nchini Moroko, licha ya wananchi wa nchi hiyo ya kiarabu kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala huo pandikizi. David Govrin, balozi wa Israel nchini Moroko, amesema katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba nina furaha kusambaza hii picha inayoonyesha lahadha ya kihistoria ya kutiwa saini makubaliano ya kuanzisha ubalozi wa kudumu nchini Moroko. amedai kuwa kujengwa jengo la ubalozi wa kudumu wa Israel huko Moroko kutafungua ukurasa mpya katika uhusiano wa Tel Aviv na Rabat. Haya yanajiri huku maelfu ya wananchi wa Moroko wakiendeleza kampeni katika mitandao ya kijamii ya kutaka mwakilishi huyo wa Israel nchini Moroko atimuliwe mara moja. Katika miezi ya hivi karibuni, wananchi wa Moroko wamekuwa wakiandamana katika miji mbalimbali mbali ya nchi hiyo na kutangaza tena kupinga nchi yao kuwa na uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel unaotenda jinai kila leo dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Desemba mwaka elfu mbili na ishirini, Moroko ilijiunga na Imarati, Bahrain na Sudan kuanzisha uhusiano rasmi na utawala haramu wa Israel chini ya upatanishi wa Marekani. Mapatano hayo yanaendelea kulaaniwa ndani ya nchi hizo za Kiarabu na katika ulimwengu wa Kiislamu kwa ujumla, kwani ni usaliti kwa malengo matukufu ya ukombozi wa Palestina. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu onyo la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa la kutokea vita vya nyuklia duniani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameonya kuhusu hatari ya kutokea vita vya nyuklia duniani. Alitoa onyo hilo Jumatatu, Agosti mosi wakati wa ufunguzi wa mkutano wa kuangalia upya mkataba wa NPT wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nyuklia. Katika mkutano huo uliofanyika kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York, Antonio Gutrish alisema uwezekano wa kutokea vita vya nyuklia duniani haujawahi kuwa mkubwa kiasi hiki tangu vilipomalizika vita baridi, na kwamba kosa moja tu la kimahesabu linaweza kuutumbukiza ulimwengu kwenye janga la vita vya nyuklia lisilolipizika. Inafaa kuashiria hapa kwamba mkutano huo ulikuwa umepangwa kufanyika tangu mwaka elfu mbili na ishirini lakini ulikuwa ukiakhirishwa mara kwa mara kutokana na janga la uviko kumi na tisa, yani corona. Antonio Guterres pia amesema hadi kufikia hapa tulipofikia, sisi tunahisi tumekuwa na bahati sana, lakini bahati si kitu cha kukitegemea muda wote. Kutegemea bahati kamwe haiwezi kuwa njia sahihi ya kuzuia kutokea vita vya nyuklia. Njia pekee ya kuzuia vita kama hivyo ni kuangamizwa silaha zote za nyuklia duniani, amesema kwa kusisitiza. Vilevile katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema hivi sasa kuna takriban silaha elfu kumi na tatu za nyuklia katika maghala ya silaha ya maeneo tofauti duniani. Silaha hizo zinaongezeka kila kukicha, huku vizuizi vya kuzuia kutokea vita na ugomvi vikizidi kupungua siku baada ya siku. Ni uhakika usiopingika kwamba kuongezeka maghala ya silaha za nyuklia duniani na ushindani mkubwa uliopo baina ya mataifa yanayomiliki silaha hizo haramu, ambayo yanazidi kufanya juhudi za kuwa na silaha kali zaidi za tumiki, ni mambo ambayo yameweka usalama wa dunia katika hatari kubwa. Kwa kweli onyo la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa linapaswa kutiliwa maanani sana hivi sasa kuliko wakati mwingine wowote wa kutokana na kuongezeka vibaya makabiliano baina ya Rusia na Marekani katika kadhia ya vita vya Ukraine, na hasa baada ya Mosco kuonyesha mabavu yake ya nguvu za nyuklia kuwathibitishia Wamagharibi wanaoongozwa na Marekani kuwa haitosita kutumia silaha hizo wakati wowote wa usalama wake utakapokuwa hatarini. Ukweli ni kwamba katika kipindi cha miezi ya hivi karibuni, dunia imezidi kutumbukia kwenye jinamizi la vita vya nyuklia, ikiwa ni mara ya kwanza tangu baada ya vita baridi. Mkataba wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za atomiki NPT Non-Proliferation Treaty ambao ulianza kutekelezwa mwaka elfu moja mia tisa sabini ndio mkataba wenye wanachama wengi zaidi katika upande wa kukabiliana na uzalishaji na matumizi mabaya ya silaha. Nchi mia moja tisini na moja zimetia saini mkataba huo tangu ulipoanza kutekelezwa mkataba huo hadi hivi sasa. Ajenda kuu ya Umoja Mataifa ni kuisafisha dunia na silaha angamizi za atomiki, lakini pamoja na hayo nchi zinazomiliki silaha za nyuklia haziheshimu ahadi zao ndani ya mkataba huo, na hiyo ndio changamoto kubwa inayokwamisha utekelezaji wa mkataba wa NPT. Kwa upande wake, Rusia inasema kuna wajibu wa kutumiwa njia zote kuhakikisha hakutokei vita vya nyuklia duniani, lakini wakati huo huo inasema haitosita kutumia silaha hizo iwapo itashambuliwa kwa nyuklia. Rais Vladimir Putin wa Russia amesema katika barua aliyowaandikia washiriki wa mkutano wa kuangaliwa upya mkataba wa NPT kwamba vita vya nyuklia havina mshindi na vita vya namna hiyo havipasi kuruhusiwa kutokea wakati wowote ule. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran, wapenda wasikilizaji, popote pale mlipo. Tovuti yetu ni pastoday.com sw, na haya ni matangazo ya moja kwa moja. Nawakaribisha sasa katika kipindi chetu maalum tulichoandalia kwa ajili ya Muharram makala za muharam Aslala. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya siku hizi za Muharam na tukio la kuwa washahidi Imam Husein bin Ali bin abi Talib alaihi ssalam, pamoja na maswahaba zake katika jangwa la Karbala mwaka 61 hijiria. Kipindi chetu cha leo kimebeba anwani isemayo Imam Hussein mhimili wa umoja. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami ahadi mwisho wa kipindi hiki <tipa> Kwa hakika Imamu Husein alaihi ssalam alitundika juu mwenge wa uongofu katika zama zake, ambapo giza na upotovu vilikuwa vimewafanya watu na watawala kuwa mateka wake. Miguu ilikuwa imesimama na kuacha kutembea kuelekea katika njia nyofu ya haki, huku hali ya mghafala ikiwa imetanda kila mahala. Kwa maana halisi ya neno machweo ya haki yalikuwa yakionekana nyuma ya milima mirefu ya dhuluma, na watu walikuwa wakifanya harakati kwa kuegemea kitu ambacho hakikuwa na uhakika katika anga iliyojaa vumbi la nifaki na ufisadi. Hali iliyokuwa ikitawala katika zama hizo ilikuwa kusikitisha mno, kwani dini, maisha, uongozi na masuala yote yalikuwa na maana ambayo ni kinyume na uhakika wake. Mikono michafu ya utawala ilikuwa ikifanya njama za kuonyesha mambo yote ambayo kidhahiri yalikuwa machafu na ya hada kwamba ni mazuri na yanayofaa, kana kwamba wahusika wote walikuwa wamekubaliana kuwa wavae vazi la uongo na hila, katika zama ambazo kiongozi jahili kabisa, yani Yazidi bin Muawiya alishika hatamu za uongozi na kugeuza uongo kuwa ukweli. Imamu Huseini alaihi salam aliona ni wajibu kwake kusimama na kwenda kumtimizia hoja kiongozi huyo dhalimu. Imamu Husein aliamua kusimama ili kupambana na dhuluma na uovu uliokuwa ukifanywa na watawala wa za zama hizo, ili avunje kuta za mghafala na udhalili na aziamshe na kuzizindua nyoyo zilizokuwa zimekufa na kupata kutu ya mghafala ili zirejea kwa mula wake. Imamu Huseini alayhi salam, ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, alisimama kidete kukabiliana na uongo na hila na kufanikiwa kutoa kigezo kikubwa cha kujitolea na kuuawa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu, na wakati wa huo wacha hamasa kubwa katika nyoyo za wapenda haki na wachukia dhuluma kote ulimwenguni. Kumwaga damu ya Imamu Huseini alayhi ssalam kulileta uhai katika mili iliyoganda na akaleta umoja kwa ajili ya kuhuisha haki na kuangamiza dhuluma. Kwa muktadha huo, Imamu Huseini alaihi ssalam akawa mwanzo wa kisa kirefu ambacho hadi leo kimezishughulisha nyoyo na kimekuwa kikiwalingania watu wote ukweli na haki. Endapo tutasema kuwa Imamu Huseini alaihi alihissalam ni wa waislamu tu, tutakuwa tumekosea. Kile ambacho tunakishuhudia katika arobaini ya Imamu Huseini alaihi alaihissalam, ambapo watu kutoka Afrika, Ulaya, Asia na kwingineko, wa madhehebu mbalimbali mbali, na hata wasiokuwa Waislamu, ni ishara ya wazi kwamba Imam Huseini alaihi ssalam sio Waislamu tu bali ni wadini na kaumu zote. Kibanda na huseinia ya Wakristo inayojulikana kwa jina la Isa bin Mariam, ambaye hutoa huduma kwa wafanya ziara katika njia ya kuelekea Karbala, ni mfano wa wazi kuhusiana na jambo hilo. Mfano mwingine ni wafanyakazi wa shirika la Time ambao ni mabudha wa China. Mabudha hawa wanaofanya kazi katika shirika hilo la Time nchini Iraq husimamisha kazi zao kwa siku kadhaa na kuweka vibanda maalum vya kutoa huduma bure, kama maji ya kunywa, chai, matunda na kadhalika kwa mazuar wanaotembea kwa miguu kuelekea Karbala. Aidha, huandaa huduma za kuchaji simu kwa ajili ya wafanya ziara hao ili waweze kufanya mawasiliano. Mkurugenzi wa shirika la Trim anasema Imamu Huseini alayhi salam alikuwa shaksia mkubwa mno. Sisi tunamfahamu Huseini ni nani na tunaelewa pia nini kilimpata. Kwa hakika sisi tunajiona ni familia moja na hawa mazuar, na tunaonyesha kwamba tuko pamoja nao. Kwa hakika hii ni mifano midogo na michache tu mashiki na wapenzi wa Imamu Huseini alaihi ssalam kutoka pembe mbalimbali duniani ambao hata si Waislamu. Hili ni fukuto la mapenzi kwa Imamu Huseini alaihi ssalam katika ulimwengu tata, na kila mtu anayehisi joto na fukuto la mapenzi haya huvutwa. Diana Tranko ambaye amezaliwa na kukulia katika familia ya Kikristo katika jimbo la Texas nchini Marekani Alisilimu hivi karibuni. Diana ambaye alivutiwa mno na shakhsia ya Imamu Huseini alayhi salam, anasema harakati na irada ya Imamu Huseini alayhi ssalam ilikuwa ni kwa ajili ya kuhuisha haki na ukweli. Alijitolea kila kitu ili dini na utu wa mwanadamu vibakie. Katika hili kuna engo ya kifikra na kiakili ya ajabu. Sababu kuu iliyonifanya ni silimu na kuwa mwislamu ilikuwa ni hii. Kwa maoni yangu, Imam Huseini alaihi salam ni shakhsia wa kimataifa kwa hakika. Mjadala kuhusu Karbala na tukio la Ashura si jambo la Waislamu madhehebu ya Shia tu. Huba na mapenzi kwa Imamu Husein alaihi ssalam ni mhimili wa umoja wa Waislamu. Imamu Husein alaihi ssalam na kuuawa kwake shahidi kwa dhuluma kulizuia upotovu mkubwa mno uliokuwa ukifanywa katika sira ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Imamu Husein alifuta kwa damu yake vumbi lililokuwa limeingia katika itikadi za Uislamu. Marhum Ayatullahi Sayyid Ridha Sadri anaandika katika kitabu cha Kiongozi wa Mashahidi kwamba kuwa washahidi Imamu Husein alaihi ssalam kulidhamini umoja wa Uislamu kama harakati ya Imamu Huseini alaihi ssalam mwaka 61 hijiria na karne nyingi baada yake ilipelekea kutokea umoja baina ya wa Waislamu. Kwa nini hii leo harakati hii na nguvu hii haitumiwi katika njia ya kuleta umoja miongoni mwa Waislamu? Bila shaka ni mahala pake hapa kutaja jina la Imam Musa Sadr, aliyekuwa kiongozi wa Mashia nchini Lubnan. Imam Musa Sadr aliyekuwa akiwaalika katika majilisi za Muharam maulama na wanafikra wa Kisuni na hata wa Kristo, na kubainisha kuhusiana na shakhsia ya Imam Huseini alaihi ssalam pamoja na malengo yake yaliyompeleka ahadi Karbala, Iraq. Mbinu hii ya Imam Musa Sadr ilionyesha juu ya fikira yake kwamba Imamu Husein ni zaidi ya madhehebu na kundi fulani la Waislamu. Aidha, Shekh Ibrahim Zakizaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu Nigeria naye alikuwa akifanya hivyo pia, na kufanikiwa kuwafahamisha watu wengi kuhusiana na imamu Huseini alayhi ssalam katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Hii e, leo kama wafuasi wa dini za mbinguni na dini ya tauhid watamfanya imamu Huseini alayhi ssalam kuwa kigezo na ruwaza yao njema kwa ajili ya kuhuisha utu, ubinadamu na maadili mema Bala amina man laja ilaikum laitana sayyidi kunna maak fi ardi karbi wabala fanafuza fawzan adhima. Hatutomsahau Alqasim, mtoto wa alimamu al Hasan, alipotoka siku ya Karbala kwenda kumtetea ammi yake Abu Abdullahi Alhusayn. Alimamu Alhusayn, katika watu waliomtetea, hata watoto wadogo. Kijana huyu ilikuwa bado hajafikisha miaka kumi na tano. Lam yablughi lhulm. Pamoja na hayo yote alipoona Abu Abdillahi Lhusain amesimama anataka msaada, hal min nasirin yansuruni, Qasim ibnu Lhasan hakubakia, alivalishwa nguo za vita akatoka kwenda kwenye mapambano. Anamwambia ami yake Alimamu Lhuseini baada ya kuomba msaada hal min nasirin yansuruna hal min dhabin yadhubu an harami rasulillah, je, yuko mtu anaweza kuitetea familia ya Mtume? Qasim akatoka akasema labbaik ya am, labbaik ya aba abdillah, labbaik, nimeitikia unachokitaka aba abdillah, niko tayari kufa kwa ajili yako, ya aba abdillah. Qasim akatoka anakwenda kupambana na mtoto mdogo. falamma nadhara ilayhi alhusainu baka Alimamu Lhusein alipomwona mtoto wa ndugu yake vile alivyokuwa na umri ule aliyokuwa nao, ametoka na kwenda vitani, upanga umemzidi urefu, unaburutika. Akiushika, kilichomtoa ni sauti ya ami yake. Hana mtu wa kumsaidia. Ya Husein, ya aba Abdillah, umetoka katika zama, umetoka katika zama, watu wake hawakuelewa, wakutambui, watu wake wanakuona ni mtu wa kawaida kama wao. Alimamu Lhusein alipomuona mtoto kaka yake akalia, akamwambia: yabna akhi anta lbaqiyatu min ahi lhasan, wewe ndio aliyebakia, wewe ndio mkubwa. Mkubwa, unakwenda wapi? Vipi unakwenda kupigana vipi? unakwenda kuuawa? Qasimu akamwambia: ami, naomba unisubiria ami, naomba usubiri ami, naomba unipe nafasi. Akamwambia: kwa nini? Akamwambia: ndio lazima niende kupigana. Imamu Husein akamwambia: la, lazima urudi Akamwambia la ami, siwezi kurudi, naomba uje uchukue. Kasim akatoa kitu kimezongwa zongwa, kimeandikwa kwenye mkoba wake amekifunga. Akamwambia ami, naomba usome hii barua Hal. Alimamu lhusein alipoifungua ifu, barua ile akaipata ni wasia wa alimamu lhasan. Amemwandikia mwanawe anamwambia, mwanangu, siku utakapompata ami yako Huseini katika ardhi ya Karbala, wahidan faridan fala taksir fi nusrati <laughs> utakapompata ami yako Huseini katika ardhi ya Karbala, yuko peke yake, hana mtu wa kumsaidia, haraka nenda ukatoe msaada, usimuache. Alimamu l Husein aliposikia maneno yale, ikabidi amuache Kasimu, akamkumbatia <laughs> Akamkumbatia Kasimu akawa anambusu Kasimu. Akenda kuwaaga wazazi wake, akenda kuwaaga shangazi zake, anawaaga kwenda kwenye uwanja wa mapambano, baraza ilal maidan. Kasimu akaanza kupambana, akatoka, akawa anapigana. Historia inasema Kasimu alikuwa ananyiritika kama vile unavyoona kipande cha mwezi anavyong'aa. Huyu Husaini hapa alipo ni kama vile mateka, hana la kufanya, hana mtu wa kumsaidia. <laughs> Kasim, ndugu zangu, akawa anapigana akawa anapambana. alipokuwa yuko katika kupambana, inqataa shisana aleh ndala yake ikakatika, mkanda ilipo katika Kasim, akasahau kwamba yeye yuko katika vita, akainama chini akawa anatengeneza ndala yake Bwana mmoja akachukua upanga faahawa bisayfihi ala rasi lqasim fafalaka, <laughs> akanyanyua upanga akauweka kwenye kichwa cha Qasim akakipasua kichwa cha Qasim. Allahu akbar, Allahu akbar. fasaha lghulamu ya amma Qasimu akawa anapiga kelele anasema, ammi adrikni, ami njo nisaidie. Fajaa lhusaini ila ibn akhi Husaini, akenda kwa mtoto wa ndugu yake akenda kumkumbatia <laughs> <laughs> alipofika, Alimamu lhusaini akampata Qasim ameanguka chini anatupatupa miguu kama vile unavyoona kuku waliochinjwa, la ilaha illa llah. <laughs> la ilaha angalia, maneno ya huzuni haya, alimamu lhuseini akainama. Ana muangalia Qasim vile anavyorusharusha miguu, akawa anamwambia Qasim, huko anamuita ya amma wa Husaina, anamwambia Qasim, bu'da liqaumin qataluk wa min khasmihim yawm alqiyamati jadduka wa abuk. Ya'izu wallahi ala, kuangamia ni kwa watu waliokuua wa Qasim siku ya kiyama, watu hawa watavutana na nani? Watavutana na babu yako na baba yako. yaizu wallahi ala amika an taduahu fala yujibu <laughs> Kasim, ni msiba ulioje, unamwita baba yako, unamwita ami yako, hawezi kukujibu chochote Unaniita mimi siwezi kujibu lolote, au yujibuka fala yuinuka <laughs> au unamwita, lakini hawezi kukusaidia lolote. Nini ntakusaidia Kasim? au yuinuka fala yughni anka shaia, mimi ntakusaidia kitu gani? Thumma hamala alqasimu ala sadri, la ilaha illa llah. Angalia hii picha ya maajabu ya kushinda! Ebu naomba uende Karbala kwa hisia zako na akili yako umuone Qasim, hapa anabebwa ni alimamu Huseini alaihi ssalam. Huseini akambeba akamweka kwenye kifua chake, na miguu yake inaburutika chini ardhini. <laughs> si kwa sababu Kasimu alikuwa mrefu mno, la, ni kwa sababu ya msiba mzito uliomkumba alimamu Lhusein akambeba akenda naye akamweka karibu na mwanawe Aliyu l Akbar, akamweka pale karibu akawa Husein ya Husein. <laughs> <Aka laughs> akawa Husaini huku analia, anamwangalia Kasim, mwanangu, Kasim. Alafu, ana ana naliya, we mtoto, Waalia, wa yunadi wa walada, huku anaita mwanangu Kasim, halafu anamwangalia Ali Aliyu Akbar, anamwangalia huku analia mwanangu, huku anamwangalia we mtoto wa ndugu yangu wa aliya wa Qasima inna lillahi Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe tano mfungo 4 Muharram mwaka 1444 Hijria sawa na tarehe 3 Agosti mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita, Ubaidullah bin Ziyad baada ya kutuma kikosi cha askari wengine 1000 kuelekea Karbala kwa ajili ya kupigana vita na mjukuu wa Mtume mtukufu Imam Husein alaihi salam, alimpa jukumu bwana mmoja aliyejulikana kwa jina la Zahar Ibni Kais aliyekuwa na wapanda farasi mia tano wasimame katika daraja la Sada katika mji wa Kufa na awazuie watu wanaotaka kutoka katika mji huo na kwenda kuungana na Imam Husein alaihi salam. Mtu aliyejulikana kwa jina la Amar bin abi Salama aliyekuwa ameazimia kwenda kuungana na Imam Hussein alipambana na Zahar na jeshi lake na kufanikiwa kutoka nje ya Kufa. Baada yake hakuna mtu aliyethubutu kumfuata. Amar alifanikiwa kufika Karbala na kuungana na Imam Husein alaihi ssalam, na akiwa huko alifanikiwa kupata daraja kubwa ya kuuliwa shahidi akiwa pamoja na mjukuu wa Mtume mtukufu. Amar bin abi Salama Alikuwa mmoja kati ya masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam na watu wa karibu kwa Imam Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib alayhi salam, na alishiriki katika vita vingi akiwa pamoja na mtukufu huyo. Katika siku kama ya leo miaka 530 iliyopita, baharia wa Kitaliano Christopher Columbus alianza safari kubwa zaidi ya kiuvumbuzi. Columbus alipewa jukumu la kuvumbua njia mpya inayoelekea India katika makubaliano yaliyofikiwa kati yake na mfalme na malkia wa Hispania. Christopher Columbus aliondoka katika bandari ya Palos huko Hispania akiwa na meli tatu na mabaharia 120. Na hatimaye walifika katika nchi kavu baada ya kuwa baharini kwa siku 33. Baharia huyo Mutaliano na wenzake walidhani kuwa wamefika India. Hata hivyo, walikuwa wamefika katika kisiwa kilichojulikana kwa jina la Salvador, katika bara la Amerika. Siku kama ya leo miaka 62 miwili iliyopita mwafaka na tarehe 3 Agosti mwaka 1960, nchi ya kiafrika ya Niger ilipata uhuru kamili na kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Niger ilikuwa chini ya himaya ya Ufaransa tangu karne ya 18 na mwaka 1922 ikawa koloni rasmi la Wafaransa, baada ya nchi hiyo kujenga vituo vyake vya kijeshi vya ki nchini humo. Hata hivyo, taratibu wananchi wa Niger walianzisha uwasi dhidi ya wakoloni wa Kifaransa na hatimaye nchi hiyo ilifanikiwa kujipatia uhuru katika siku kama hii ya leo. Niger iko magharibi mwa Afrika na inapakana na Libya, Chad, Mali na Benin. Shukran sana Husen Hasani kwa makala ya leo katika historia na hapa naanza kusoma maoni ya msikilizaji wetu Dr Yazidi Akida kutoka Tanga, Tanzania. Ameandika, radio hii nzuri tena imetia fora, watangazaji mahiri na vipindi vinang'ara, wanatangaza vizuri, hawafanyi mashara, tunazipata habari kutoka yote mabara. Naitwa Dakta Yazidi Akida Mwihaji wa chumba geni, Tanga, Tanzania. Tunakushukuru sana. Nasoma maoni yake Idris Ali Mali ya Mungu ni kutoka Mombasa, Kenya. Anasema hali zenu, sisi wazima, sijui wewe watu nyuma nini. Abdullah Ali Makajura anasema shukran. Nawe pia tunakushukuru. Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania anasema shida, Marekani ndiyo tatizo katika usalama wa dunia. Shukran Hamza Gomba kwa maoni yako kutoka Mwanza, Tanzania. Nageukia maoni yake Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Ameandika onyo la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, anasema ni kama lenye upande wa kuisemea Marekani na washirika wake. Anasema onyo lililotolewa na Antonio Gutrish, anasema ni kama lenye upande wa kuisemea Marekani na washirika wake. Anasema ni onyo lisiloweka mizania anasewa sawa kama katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa lakini halina mlingano. Akaandika katibu mkuu alipaswa aionye kwa matishio hayo ya nyuklia kwa kuionya Marekani ndio chanzo cha chokochoko choko. Zote hizi zinazoweza nchi nyingine, anasema kujaribu kuisaka haki duniani kwa njia ya vita. Kipale Msibu Lemela wa Wakirumba, jijini Mwanza, Tanzania vilevile akatoa maoni yake kuhusiana na tamko la China, akaandika ni dhahir shahir dhidi ya Marekani. Anasema vikwazo vya Marekani dhidi ya Irani na Urusi, anasema ni vikwazo haramu dhahiri mchana kweupe, vikwazo visivyo na umaana wowote kwa dunia yenye usawa na iliyostaarabika. Ni maoni yake Kipale Msibu Lemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana, akuchoka. Akaendelea kutoa maoni kuhusiana na ziara ya Nancy Pelosi Taiwan, akaandika: ni chokochoko choko nyingine tena duniani ya ushetani wa kimatendo wa Marekani dhidi ya mataifa mbalimbali. Akaandika Marekani ndiyo inaleta vita duniani kwa tabia zake, matendo yake. Naiunga mkono China ivamie mara moja Taiwan, isipoteze muda Akaandika viongozi wa Taiwani ni madalali sawa na viongozi wa Ukraina na suluhu ni kuwavamia tu na kuivunja serikali ya kidalali, yani serikali ya kisiwa cha Taiwan. Ni maoni yake MC Bulemela, msikilizaji wetu wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Asante kwa maoni yako haya. Na kwa upande wa maoni nakamilisha kutoka kwa Shirali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika Jamii kima ya kimataifa tunamwambia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwamba taasisi ya kimataifa anayoongoza haina maadili ya uadilifu katika kutunza amani ya dunia. Na onyo lake alilolitoa ni dalili kwetu sote kutokuwa na imani na taasisi hiyo ya kimataifa. Akamalizia kwa kuandika, taasisi hii ya Umoja wa Mataifa inatumika kwa maslahi ya wa magharibi. Tunakushukuru Shirali Fadhli Odari Salam, Tanzania, kwa maoni yako haya, kama ambavyo tunawashukuru wasikilizaji wetu wengine wote walioweza kutuma maoni yao. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mjukuu wa rais wa zamani wa Afrika Kusini Nelson Mandela amesema mapinduzi ya Kiislamu Irani yanatoa ilhamu na motisha kwa taifa hilo la kusini mwa Afrika. Mandla Mandela ambaye yuko hapa Tehran kwa ajili ya kupokea tuzo ya haki za binadamu za Kiislamu ameasema hayo katika mazungumzo yake na Husein Amir Abdulwayan, waziri wa mambo ya nje wa Iran, na akasema mbali na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kulipa ilham taifa hilo la kusini mwa Afrika, lakini yalimpa nguvu na msukumo hayati Nelson Mandela alipofungwa jela katika enzi za utawala wa ubaguzi wa rangi. Hapa faida Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amekosoa safari ya Binansi Pelosi, spika wa Kongres ya Marekani katika kisiwa cha Taiwani, na akasema ziara hiyo ni mwendelezo wa mienendo ya kichokozi na ya kichochezi ya serikali ya Washington. Mkurugenzi mkuu wa idara ya kudhibiti silaha katika wizara ya mambo ya nje ya China ameitaka Marekani iondolee jamhuri ya kiislamu Irani vikwazo haramu, na mkuu wa jumuiya ya haki za binadamu ya Bahrain amesistiza kuwa ubaguzi wa kidini na kimadhahabu na kubomolewa misikiti ya Waislamu wa kishia ni miongoni mwa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadam vinavyoshuhudiwa nchini Bahrain. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya sikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anuani yetu ya intaneti ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at iribir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at iribir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.