Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu, na hakika mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahirahman rahim, assalamu alakum. Wapindwa wasikilizaji wa idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapoafikia, ni wakati mwingine nanyi tena katika matangazo haya ya moja kwamoja, tukiwatangazia kutoka hapa Tehran katika studio zetu za zaaa. Jina langu ni nami hadi mwisho wa matangazo asmahaanihafashoaa redioteheran. Mchana huu tutaanza habari za kitaifa, Habari za kimataifa na kikanda, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu onyo la katibu mkuu wa Umoja Mataifa la kutokea vita vya nyuklia duniani. Baada ya hapo tutaletea kipindi chetu ambacho ni kwa munasaba wa mwezi huu mtukufu Muharram na mawaidha haya yakiletwa kwenu na Sheikh Ali Mozoa wa Tanga Tanzania. Tutaletea macho yetu magazetini tukidondoa vichwa muhimu vilivyopewa uzito ama habari muhimu zilizopewa uzito katika baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika mashariki. Leo katika historia iko pahala pake, na tutatamatisha matangazo kwa muhtasari wa habari za dunia. Tovuti ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani kwa mpendo wa msikilizaji unayependa kuperuzi pastodaycom sw. Tunasikika kupitia redio washirika maarifa fm Tanga Tanzania chuni katika masafa ya 105.3, utapata huko Tanga Mwanza tunapatikana katika 101.9, Kigoma ni katika 99.7, mkoani Mtwara 104.1, Singida ni katika 99.1. Tunasikika kupitia satelaiti. Aidha, unaweza kutupata kutumia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB word service. Email yetu ama barua pepe ni swahili radio at irib. Wapendwa wasikilizaji, nasubiri maoni yenu, nasubiri jumbe zenu fupifupi, nasubiri ukosoaji wenu. Karibuni. Imetimia saa saba kamili kwa wakati wa hapa Teheran. Na sasa ni vichwa vya habari. Rais wa Zambia asema mipaka ya kijiografia isiwe chanzo cha nchi za Afrika kutengana. Maripota Umoja wa Mataifa wasema Israeli ikome kuwanyanyasa watetezi wa haki za binadamu Amnesty International yasema Wazayuni walio wengi wanaiogopa bendera ya Palestina, na katibu mkuu wa harakati ya Hezbollah ya Lebanon, Said Hassan Nasrallah, amesema Marekani na Israeli ni mashitani wa zama hizi, pamoja na habari nyingine. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Tanzania na Zambia zimekubaliana kurejesha uhusiano wao ambao katika miaka ya karibuni ulilegalega huku viongozi wa mataifa hayo wakikubaliana kuimarisha uhusiano wa kisiasa na kuunganisha wananchi wao. Rais wa Zambia Haikaende Ishilema amefanya ziara nchini Tanzania ikiwa ni mara yake ya kwanza tangu kuingia madarakani, ambapo alifanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Samia Suluh Hassan. Katika mazungumzo hayo wawili hao wamekubaliana mambo kadhaa ikiwamo kurudisha umoja na mshikamano wa mataifa hayo ambayo yalikuwa na ukaribu mkubwa wakati wa uongozi wa awamu ya kwanza ya serikali za nchi zote mbili. Akizungumzia hilo, Rais Samia amesema serikali yake na ile inayoongozwa na Hichelema zimekubaliana kurejesha uhusiano wa kihistoria ambao uliziunganisha nchi hizo. Mama Samia amebainisha kuwa Tanzania na Zambia ni ndugu. Hapa katikati uhusiano wetu ni kama ulilegalega. Sasa tumekubaliana kurudisha udugu wetu ambao umeonekana kupotea. Tunarudisha kwa kuangalia uhusiano wa kisiasa. Sisi kama viongozi wa nchi tuwaongoze watu wetu waelewane, washirikiane na kuwa ndugu kama ambavyo waasisi wetu waliona inafaa. Kwa upande wake, Rais Chelema amesema tunatakiwa kuimarisha uhusiano ulioanzishwa na waasisi wetu. Jirani tulionao hatuna sababu ya kutengana. Mipaka ya kijiografia isiwe chanzo cha kutengana na, uhusiano wetu ni wa asili. Ukienda Tunduma na Nakonda kuna mwingiliano mkubwa kati ya wa Watanzania na Wazambia. Kama tusipowatengenezea mazingira ya ushirikiano, basi watadhuriana. Maripota wa Umoja wa Mataifa wameitaka Israeli ikomeshe unyanyasaji wa, wa wafanyakazi wa misaada na watetezi wa haki za binadamu katika eneo la Masafel Yata katika ukingo wa Magharibi, utawala wa kizayuni wa Israel unapanga kuwafukuza Wapalestina wakazi wa eneo la Masafel Yata huko kusini mwa Al Khalil kwa lengo la kujenga kambi ya kijeshi katika eneo hilo. Mwanzoni mwa miaka ya 1989 jeshi la Israel lilitangaza eneo la kilomita za mraba 30 kama eneo la kijeshi. Kwa msingi huo, inafanya mikakati ya kuwafukuza Wapalestina katika eneo hilo, Kupitia mashtaka yaliyowasilishwa mahakamani, Euronews imeripoti kuwa maripota hao wanne wa Umoja wa Mataifa walisema jumanne na jana katika tar... jumanne ya jana katika taarifa yao ya pamoja kwamba kiburi kisicho na kikomo cha utawala wa Israel kimethibitishwa na kutangaza kuwa utawala wa Israel unawanyanyasa hata watetezi wa haki za binadamu na wafanyakazi wa misaada wanaotaka kuwasaidia watu wa eneo la Masafer Yatta wanaokabiliwa na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Katika taarifa yao, maripota wa Umoja wa Mataifa wamesisitiza kwamba mashambulizi dhidi ya watetezi wa haki za binadamu ni mashambulizi ya moja kwa moja dhidi ya msingi wa haki za binadamu na sheria za kimataifa za kibinadamu. Wamesema hatua hii ya jeshi la Israel inathibitisha kwamba kutoadhibiwa kwa wale wanaotumia vibaya madaraka yao kunaimarisha uwezo wa mnyanyasaji na mhalifu. Maripota wa Umoja wa Mataifa wametangaza katika taarifa yao kwamba matokeo ya kusikitisha ya uamuzi wa Israel wa kuwafukuza Wapalestina katika eneo la Masafiri Yata sasa yako mbele ya macho ya ulimwengu na takribani Wapalestina elfu moja mia mbili wa eneo hilo wanakabiliwa na hatari ya kufukuzwa kwa lazima na kuhamishwa kiholela. Naendelea kutega sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka Idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Matokeo ya uchunguzi wa maoni wa Amnesty International yanaonyesha kuwa wazayuni walio wengi wanaoishi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina wanapatwa na uoga na wahaka kwa kuiona bendera ya Palestina. Kwa mujibu wa matokeo ya uchunguzi huo wa Amnesty International, asilimia 52 ya wazayuni wanaamini kwamba sababu ya kupandisha bendera ya Palestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ni kuto utambua rasmi utawala wa kizayuni wa Israel na asilimia 14.5 wamesema jambo hilo lina maana ya kuunga mkono harakati za mukawama na mapambano dhidi ya utawala huo ghasibu. Uchunguzi huo wa maoni unaonyesha kuwa Wapalestina wanaoishi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu wanakutambua kupeperusha bendera ya Palestina kama sehemu ya kudhihirisha utaifa wao na wanafanya hivyo ikiwa ni ishara ya kupinga jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli. Haki za wananchi madhulumu wa Palestina zimekuwa zikikanyagwa na utawala ghasibu wa Israel kwa zaidi ya miaka sabini. Utawala huo umefanya jinai za kinyama na za kutisha dhidi ya wa Wapalestina katika kipindi hicho chote na bado unaendelea kuwaua bila ya huruma raia wa Palestina. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema Marekani na utawala wa kizayuni wa Israeli ni mashetani wa zama hizi na kwamba mapambano ya harakati hiyo dhidi ya mashetani yataendelea. Asayid Hassan Nasrallah ambaye jana usiku alikuwa akihutubia katika majilisi ya maombolezo ya Muharam katika viunga vya kusini mwa Beirut amesisitiza kwamba jihadi ya Hizbullah si mapambano ya kijeshi pekee na kwamba jihadi yetu ni mwito wa mapambano ya pande zote. Hii leo na katika zama hizi, Marekani na Israel ni vile vielelezo halisi vya shetani, na vita hii inaendelea, amesisitiza Said Nasrulla. Katibu mkuu wa Hezbollah amekosoa ahadi hewa za balozi wa Marekani mjini Beirut za kuhamisha gesi ya Misri na umeme kutoka Jordan, na akasema mwaka mmoja umepita sasa, lakini ahadi hizo hazijatekelezwa. Amesema tarumbeta za vyombo vya habari vinavyopiga vita kambi ya mapambano vya maadui zimekuwa zikifanya propaganda kubwa na kuchafua jina la harakati ya Hizbullah kuwa ndio sababu ya mgogoro wa Lebanon. Said Hassan Nasrallah amesisitiza kuwa kukabiliana na vikwazo ni vita vya jihadi na kwamba adui anatumia vita vya aina mbalimbali, hivyo kuna haja na kutumia njia tofauti kukabiliana naye. Katibu mkuu Hezbo wa Hezbollah amebainisha kwamba harakati hiyo imekuwa ikifuata mfano wa Imam Hussein alaihi ssalam na babu yake ya Mtume Muhamadi, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, katika kipindi chote cha miaka arobaini iliyopita, na na kwamba harakati yetu ni harakati ya kijihadi na itaendeleza mapambano yake ya kijeshi, kiusalama, kiutamaduni, kiusa na kijamii, maadam Marekani na Israel zinaendeleza njama na mipango yao na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amekosoa safari ya spika wa Kongres ya nchi hiyo Nancy Pelosi huko Taiwan na akasema, Pelosi amekuwa akisababisha matatizo nyakati zote. Pelosi aliwasili Taiwan Jumanne usiku na kuwa spika wa kwanza wa baraza la wawakilishi na afisa wa ngazi ya juu zaidi wa Marekani kutembelea kisiwa hicho katika miongo kadhaa. Kwa miongo kadhaa sasa, Marekani imekuwa ikitekeleza sera ya kutotambua rasmi uhuru na kujitawala kisiwa cha Taiwan. Uh, Donald Trump ameandika kwenye mtandao wa, wake wa kijamii wa uh, Truth uh, Social: kwa nini Nancy Pelosi amekwenda Taiwan? Siku zote amekuwa akisababisha matatizo. Rais huyo wa zamani wa Marekani amesema Pelosi hakuweza kufanya lolote sawa kwenye mashtaka mawili yaliyoshindwa ya kumuuzulu rais, kupoteza baraza la wakilishi na kadhalika. Sasa ona huko Taiwan. Uhusiano kati ya Donald Trump na Nancy Pelosi umekuwa mbaya kwa muda mrefu. Tofauti hizi zilijitokeza zaidi baada ya wademokrat katika baraza la wawakilishi wa Marekani kujaribu mara mbili kumfungulia mashtaka na kumuuzulu Trump, ikiwa ni mara ya kwanza kwa rais wa Marekani. China inakitambua kisiwa cha Taiwan kuwa ni sehemu ya ardhi ya nchi hiyo, na imehitaji safari ya sasa ya Pelosi kisiwani humo kuwa ni sehemu ya chokochoko za Marekani za kuyumbisha amani katika eneo hilo la mashariki maisha na upinzani wa Washington dhidi ya sera ya China moja iliyoungana. Vilevile, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia, Maria Zakarova, ameitaja safari ya nyakati za usiku ya Nancy Pelosi kisiwani Taiwan kuwa inateteresha usalama wa dunia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Na wakaribisha sasa, wapendwa wasikilizaji, katika uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema onyo la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa la kutokea vita vya nyuklia duniani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameonya kuhusu hatari ameonya kuhusu hatari ya kutokea vita vya nyuklia duniani. Alitoa onyo hilo Jumatatu, Agasti mosi wakati wa ufunguzi wa mkutano wa kuongolewa upya wa mkataba wa NPT wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nyuklia. Katika mkutano huo uliofanyika kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York, Marekani, Antonio Guterres alisema uwezekano wa kutokea vita vya nyuklia duniani haujawahi kuwa mkubwa kiasi hiki tangu vilipomalizika vita baridi na kwamba kosa moja tu la kimahesabu linaweza kuutumbukiza ulimwengu kwenye janga la vita vya nyuklia lisilolipizika. Inafaa kuashiria hapa kwamba mkutano huo ulikuwa umepangwa kufanyika tangu mwaka elfu mbili na ishirini, lakini ulikuwa ukiakhirishwa mara kwa mara kutokana na janga la uviko 19, yani korona. Antonio Guterres pia amesema hadi kufikia hapa tulipofikia sisi tunahisi tumekuwa na bahati sana, lakini bahati si kitu cha kukitegemea muda wote. Kutegemea bahati kamwe haiwezi kuwa njia sahihi ya kuzuia kutokea vita vya nyuklia. Njia pekee ya kuzuia vita kama hivyo ni kuangamizwa silaha zote za nyuklia duniani, amesema kwa msisitizo. Vilevile, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema hivi sasa kuna takriban silaha elfu kumi na tatu za nyuklia katika maghala ya silaha ya maeneo tofauti duniani. Silaha hizo zinaongezeka kila kukicha, huku vizuizi vya kuzuia kutokea vita na ugomvi vikizidi kupungua siku baada ya siku. Ni uhakika usiopingika kwamba kuongezeka maghala ya silaha za nyuklia duniani na ushindani mkubwa uliopo baina ya mataifa yanayomiliki silaha hizo haramu, ambayo yanazidi kufanya juhudi za kuwa na silaha kali zaidi za atomiki, ni mambo ambayo yameweka usalama wa dunia katika hatari kubwa. Kwa kweli onyo la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa linapaswa kutiliwa maanani sasa hivi sasa kuliko wakati mwingine wowote wa kutokana na kuongezeka vibaya makabiliano baina ya Russia na Marekani katika kadhia ya vita vya Ukraine na hasa baada ya Moscow kuonyesha mabavu yake ya nguvu za nyuklia kuwathibitishia wa magharibi wanaoongozwa na Marekani kwamba haitosita kutumia silaha hizo wakati wowote wa usalama wake utakapokuwa hatarini. Ukweli ni kuwa katika kipindi cha miezi ya hivi karidu, dun, karibuni dunia imezidi kutumbukia kwenye jinamizi la vita vya nyuklia ikiwa ni mara ya kwanza tangu baada ya vita baridi. Mkataba wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za atomiki NPT, ambao ulianza kutekelezwa mwaka 1970 ndio mkataba wenye wanachama wengi zaidi katika upande wa kukabiliana na uzalishaji na matumizi mabaya ya silaha. Nchi 191 zimetia saini mkataba huo. Tangu ulipoanza kutekelezwa mkataba huo hadi hivi sasa, ajenda kuu ya Umoja wa Mataifa ni kuisafisha dunia na silaha ngamizi za atomiki. Lakini pamoja na hayo, nchi zinazomiliki silaha za nyuklia haziheshimu ahadi zao ndani ya mkataba huo, na hiyo ndio changamoto kubwa inayokwamisha utekelezaji wa mkataba wa NPT. Kwa upande wake Rasia inasema kuna wajibu wa kutumiwa njia zote kuhakikisha hakutokei vita vya nyuklia duniani, lakini wakati huo huo inasema kwamba haitosita kutumia silaha hizo iwapo itashambuliwa kwa nyuklia. Barabara kabisa, wapendwa wasikilizaji, popote pale mlipo. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio mawidha haya ya mwezi wa Muharam na mzungumzaji ni Sheikh Ali Mwazoa kutoka Tanga, Tanzania. Asala. uwanja wa Karbala uwanja wa upambanuzi. Ndugu zangu, ni siku ambayo watu waliweza kujipambanua na wakatupa darsa nzito, ambayo yatulazimu sisi kila wakati, kila siku yenda kwa Mungu, bali kila dakika tumuombe mwenye azimgu husnil khatima, tuwe na mwisho mwema katika ulimwengu huu tuende akhera tukiwa tuko salama. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam asema: Husainu minni wa ana min alhusain, ahaba llahu man ahaba alhusain. Husain yatokana na mimi na mimi nami natokana na Husain, mwenye azimgu ampende mwenye azimgu ampenda ampendaye Husain. Nimeifasiri mara mbili hiyo kwa sababu iwe ni jumla khabariya au inshaiya na ihtimali nyinginezo katika jumla hii, ahabba llahu man ahabba lhusein au ahabba llaha man ahabba lhusein. Sitaki kuingia katika darasa ya Kiarabu, lakini kwa maana zote mbili, haya maneno ni mazito mazito sana, kutoka kwa Bwana Mtume salllahu alaihi waalihi wasallam. Imejulikana kwamba mtume mara nyingi aliwahusia Waislamu kuwapenda familia yake bali si mtume tu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala amwambia mtume wake katika Qur'ani tukufu, qul la as'alukum alaihi ajra illa lmawadata fi lqurba, waambie umma wako kwamba sitaki malipo yoyote kutoka kwenu isipokuwa nataka mwapende ndugu zangu wa karibu. Nyinyi niliwafundisha ustaarabu, nyinyi niliowatia hishma katika ulimwengu nyinyi nliwafanya mwema aziz kutoka kwenye udhalili, nyinyi nliwafanyia kila aina ya mazuri. Sitaki malipo yoyote kwenu kwa dini hii nilivyowaletea dini hii na kuwafundisha dini hii, isipokuwa nataka mwapende ndugu zangu wa karibu. Waweza ukauliza kwamba kwa nini mtume onekana, mitume wote wasema ujira wangu ni kwa Mungu, na yeye asema atakaujira wapendwe ndugu zake. Ukiangalia aya nyingine yaondoa tatizo hilo na mkanganyiko huo, yasema: masaltukum min ajri fahuwa lakum, nilichowaomba nyinyi katika ujira ni kwa faida yenu nyinyi wenyewe, kwa maana kwamba mkiwafuata ahlul bait ni kwa faida ya umma huu na ni kwa faida ya waislamu duniani mpaka siku ya Kiama. Ndugu zangu, watu waliweza kufikia kilele cha mwisho kabisa imma cha waaminifu wao, ama kutokuwa waaminifu imma katika kumwenzi mtume wao, ama kushindwa kumwenzi mtume wao. Na umma huu kama ambavyo unyumati nyingine zilizopita nyuma zilipata mtihani kwa, ku, kwa wale mitume wao wenyewe, waliwatia mitihani na wakawafanya visa. Umma wa mtume Muhammad ulipata mtihani juu ya ahlulbeiti ya mtume wao, pamoja na mtume kuwahusia mara kadhaa Akawaambia: Allah Allah fi ahlu baiti, Allah Allah fi ahlu baiti, Allah Allah fi ahlu baiti. Jamani, nawahusia sana, nawahusia, namtanguliza mwenyeazimgu, mumche Mungu juu ya familia yangu, muienzi familia yangu. Jamani wa Ahlul baiti, watunzeni hawa, namuwaangalie, msiwatangulie mtaangamia, wala msiwaweke nyuma, mtapotea. Pamoja na kuambiwa yote hayo, watu kuhusu familia ya mtume watu walikwenda wakaidhalilisha na wakatahinika juu ya familia ya mtume wao. Siku ile katika uwanja wa vita twawaona makundi ya namna tatu. Kundi la kwanza ni lile kundi ambalo lilifanya iltizamu na usia wa mtume wa kuienzi familia yake. Katika kundi hili tunamuona mtu mzima kabisa katika masahaba wa Bwana Mtume ambaye alipata umri mrefu. Alipigana vita vya Badri, akapigana vita vya Uhdi, akapigana vita vyote pamoja na Mtume, lakini pia akajasimama Sifin pamoja na Imamu Ali alaihi salam kupambana na Muawiya, lakini pia e, huyu bwana alipata umri mpaka akajakutana na Imam Husein siku ya Karbala, yani miaka hamsini baada ya kufariki Mtume. Mungu huyu bwana alimpa umri akawa amekuja kutana na Imamu Husein katika uwanja wa Karbala na akasimama upande wa Imamu Husein alaihi ssalam, kuihami familia ya bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Huyu bwana aitwa Muslim bin Ausaja, moja Ma katika masahaba wakubwa wa bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Upande mwingine kulikuwa na Hani bin Urwa, Hani katika watu waliokuwa na wafaa kwa bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa upande mwingine yupo Habibi bin Mudhahir Ukimwona Muslim bin ausa aja mpaka aanguka atakaafariki, amshika mkono kwa nguvu Habib bin Mudhahir na kumwambia, usika bihadha rajul, nakuhusia sana, akielekeza kidole chake kwa Imam Husein na kuhusia usimu wache yule bwana mwenzi yule bwana muhami yule bwana, kwa sababu hawa walielewa kwamba kuienzi familia ya Mtume ndio kuyapata mapenzi ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam lakini pia kuna kundi la pili ambalo la kulipigia mfano la Hur bin Ziyad Arriyahi. Huyu bwana ndo mtu aliyemshika Imam Huseini na akamkokota. Alikuwa ni katika makamanda wa kutegemewa, makamanda ambao onekana ni mashujaa katika genge la Yazid na jeshi la Yazid. Huyu ndo aliyemkokota Imam Husen, akamtoa katika upande wa mto Furat, akamweka mbali na maji, akamweka katikati ya jangwa la Karbala, ikawa iko katikati ya jua. Kufika pale, ikaja amri kwamba sasa Hussein apigwe na auliwe. Huyu bwana akashtuka, akaona, mimi mambo sikujua kama ni haya, mbona mambo yamekwenda hivi? Mimi nikasimame tena nimuue mjukuu wa Mtume ukiambua ukamanda wa jeshi hasa makamanda ujeshi la kitahuti maanake, umetimiziwa yote, una kila aina ya fahari na una kila aina ya sababu ya kwenda kuitumikia dunia, lakini huyu bwana akawa tayari ababaika siku ile ya vita, na mpaka watu wamwambia, wewe, hatujawahi kukuona katika hali hii Tuwa, nikiwa hesabu wa mashujaa wa, wa kufa na katika nchi zote hizi za Kiarabu siwezi kukuwacha wewe. Vipi, mbona leo atetemeka? Hasa masala sio hayo Ukhairu nafsi baina aljannata wannar, naikhiarisha na nafsi yangu baina ya kuchagua moto au kuchagua pepo. Nikitaka dunia nikibaki na ukamanda wangu nikwenda motoni nimpige vita Imam Husein takwenda sema nini, nitamwangalia Mtume kwa uso gani? Na huyu bwana akampiga farasi wake kenda kwa Imam Husein akaomba msamaha kwa Imam Husein, na akamwambia kwamba mimi nalijutia jambo hili na naomba niwe wa kwanza kukuhami. Imam Husein akamwambia wewe ni mtu huru kama mama yako alivyokuita huwa ni hur na e, umesameheka, na mwenye azimu wa kusamehe makosa yako. Hapa unauona namna gani e, mtazamo wa kimbingu ulivyo tofauti na mtazamo wa kibinadamu, kwa sababu kwa visa hivi ambavyo huyu bwana alivifanya na katika mazingira magumu aliyokuwa akamweka Imam Husein, kama ni sisi, mimi na wewe, huwezi kutoa msamaha lakini hawa ni watu wa kimbingu ni watu wa kidini, ndio watu ambao, e, mwenye azimu subhanahu wa taala na mtume wake walituhusia sisi kuwafuata hawa, kwa sababu ni rehma kwa ulimwengu. zangu pia, kuna Zuhair bin al-Qayn hakutaka kabisa kujiunga na Imam Hussein, ye alikuwa katika msafara wake Imam, na Imam Hussein ana msafara, ikawa kila Imam Hussein akitulia na mahali ajitenga naye, ya karibu au mbali kidogo na Imam Hussein, lakini ikatokea katika kupumzika pumzika, ikawa kuna mahali lazima wapumzike pamoja. Walipokuwa wamepumzika kwa ajili ya kula na, ku, na kunywa na nini, wako ndani ya msafara huyu bwana akatumia ujumbe na Imam Husein alayhi salam, na ikawa hataki kwenda, manake alijitoa katika mambo haya ya kitablighi na mambo ya dini. Yeye akawa mwenyewe kama mfanya biashara, hataki tena kujihusisha na mambo haya ya kiharakati. Kwa hiyo yule bwana alipotumiwa ujumbe ikawa hataki kwenda sita sita, mkewe ni katika watu wema, akamwambia waitwa na mjukuu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam, wewe wenda sita, sita na wafanya uzito kwenda yule bwana kwa maneno ya mkewe. Mke mwema huyu Mwenyezi Mungu amweke mahali pema na mfufue na familia ya Mtume, akamsababisha mumewe aende kwa Imamu Husein. Imamu Husein akamweleza aliyomweleza hani Zuhair bin al-Qayn akarudi hali ya kuwa ana furaha Namwambia mkewe, mali zangu zote ni haki yako wewe, chukua na wanao. Mimi naenda kwa Imam Husein alaihi ssalam, na nakupata talaka ili uwe huru na, na bibi wewe, Mwenyezi Mungu akulipe wema kwa namna ulivyoniongoza. Zuher akaambiwa aka na mkewe, mbona sasa we, bwana ulikuwa wa sitasita, sasa enda kwa furaha kwa Imam Husein akaeleza aliyoyaeleza, lakini Bibi yule akamwambia huwezi kuniacha hata kidogo, hapa ni lazima nami niende kwenye msafara wa alimamu Hussein, twende pamoja ili niweze kuipata shafaa ya mjukuu wa bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Hawa ni watu ambao wamepambanulika, wale walikuwa moja kwa moja wamemuunga mkono, lakini hawa walioghafilika wawili nao wa hawa na wengineo, ikawa wamekumbushwa wakawaidhika, wakaweza kujiunga na familia ya bwana mtume na kuihami familia ya bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Lakini upande mwingine kulikuwa na Umar bin Saad mtoto wa sahaba mkubwa kabisa Saad bin Abi Waqas. Huyu bwana ni katika mtu aliyekulia na kukua na kina Imam Hussein alaihi ssalam kucheza pamoja na mjuana na familia ya bwana mtume vizuri, lakini huyu bwana akawa ameahidiwa kupewa utawala katika sehemu ya Rai. Rai wakati ule ilikuwa ni Tehran ya sasa. Akaambiwa wewe, tutakupa ukubwa wa kule. Akapewa maji pesa, akashaishiwa kupewa uongozi na kupewa ujemedari mzima wa jeshi la Yazidi kutajiwa Rai na ye alikuwa katika malengo yake ya kisiasa ni kupewa ugavana wa pale, na apapenda basi alisema Je, niwache utawala wa Rai ama ni, ni pambane na Imam Husein alayhi salam? Ikawa usiku kucha afikiria vipi aache ah, sehemu ambayo ndio malengo yake na ndio tageti zake yule bwana. Mwisho wa yote alisema mimi nitamuua Husein kisha nitatubia ndani ya miaka miwili. Kwa hiyo bwana Umar bin Saad akashindwa kuimiliki nafsi yake akashawishika na ghururi za kidunia na utawala wa kidunia na yeye ndo akawa mtu aliyejielekeza kwa Yazid bin Muawiya, hali akijua kwamba kwenda kwa Yazid ni namna gani amevunja wafaa wake na amevunja dini yake, kwa sababu amemsaliti Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Lakini akawa yule bwana, ghururi za kidunia zimemchota akenda jiunga na jeshi la Yazid na ndiye aliyekuwa wa kwanza kurusha mshale, kurusha kwa upande wa Imamu Husein na akasema, kakanishuhudilishieni kwa bwana Yazidi kule kwamba mimi ndio wa kwanza niliweza kurusha mshale. Mwingine alikuwa ni Shimr Dhiljawshan ambaye alikuja kata shingo Imamu Husein. Huyu katika vita vya Sifini alikuwa pamoja na Imamu Ali alaihi ssalam, bado alikuwa ni katika makamanda wakubwa wa, wa Imamu Ali alaihi salam, akipambana upande wa Muawia, akipigana vita na, na, na, na Muawia, akimuhami bwana Imamu Ali alaihi salam. Kwa hiyo alikuwa aijua vizuri familia ya Mtume, na vilevile Imamu Ali alaihi salam alioa katika familia ile, na akamzaa Abbas mtoto wake ambaye pia alikuwa pale katika yeye aitwa mjomba na Abbas ambaye ni mdogo wake Imam Hussein alayhi salam. Tena pia alijaribu kumshawishi Abbas amwache ya kaka yake, na akamwambia, sisi tumekuacha wewe ni huru, nenda zako na nini. Akamwambia, niacha huru hali mjukuu wa bwana Mtume ama wanipa amani hali ya kuwa mjukuu wa bwana Mtume hana amani. Hiyo katika matatizo. Mungu akulaani wewe na ilani hiyo amani yako. Kwa hiyo hapa ilikuwa ni siku ya upambanuzi baina ya sisi wanadamu. Twapata darsa ya kwamba tuombe hatima njema kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, siku hadi siku. Dakika zangu nilizopewa ni ni, ni ni ndogo, ni ni fupi sana, lakini nataka kusema kwamba mfano wa hii, haya makundi yote matatu yaweza yakawa haya makundi mpaka leo, yapo makundi yenye msimamo, makundi ambayo yameghafilika, na makundi ambayo ni mapotofu. Si kwa sababu hawajui kwamba sisi tumepotoka, bali mtu atambua kabisa mimi napotoka, lakini ashikilia upotevu wake. Utakuta watu wangapi ambao wasema leo twaipenda alulbeiti, lakini kuipenda alulbeiti huko ni kwa kuwaua watu ambao wapenda alulbeiti Yani, yeye apenda Ahlulbeiti, akwambia na ni mfuasi wa Ahlulbeiti, lakini akimwona mtu Shia anasema kwa mimi ni mfuasi wa Ali bin Abi Talib, ni mfuasi wa Hasan wal Husain, roho ya mchafuka aumia, atukana, asingizia, asema uongo mpaka kufikia tu wa kuua watu, wakaitana makafiri kwa sababu tu wewe wafuata Ahlulbeiti. Ndugu zangu, paka leo watu madhalimu, watu wapuzi watu wanaochukulia dini kama ni jambo la mchezo wamejaa tele. Na hawa kina Yazid na watu wenye akhlaki za kibani Umaiya wataendelea kuwepo mpaka siku ya Kiama. Na ni lazima siku zote wewe uwe una misimamo ya kweli. Ikiwa umeghafilika ukikumbushwa, ukumbushike, kwa sababu dunia hii hatima yake sisi sote tutafariki na utazikwa peke yako. Kwa hali hiyo, jiangalie, umemwendea bwana mtume na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ikiwa umemshika mkono nani nani, utakwenda naye mbele ya uso wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ili wewe ukapate shafaa. Je, utaenda na watu ambao wamemuulia mtume wa familia yake, kisha utarajie shafaa ya bwana mtume? ama utamwendea mtume ukiwa umeienzi familia yake, na utarajie shafaa ya bwana mtume. Usije ukawa umefuata viongozi wa kidunia na upambe wa kidunia, ukawatetea watu ambao wamesifanya makosa kwa dini hii, ukajifanya watumia nembo mbalimbali za kuopamba watu ambao riwaya ziko waziwazi wazi kwamba hawa ni watu waovu, kisha ukatarajia mtume ende akakuombee shafaa wewe na kukubali wewe ufanye, hiyo ndiyo dini ya kwamba umemwendea na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa ta'ala. Mwenyezi Mungu huabudiwa kama anavyotaka yeye, wala Mwenyezi Mungu waabudiwi kama unavyotaka wewe. Mwenyezi Mungu hana haja na itaa yako wewe, hiyo unaoipanga wewe, kwa sababu Ibilisi pia alimwambia, mimi nisamehe nisisujudie hili dongo, takusujudia sijida hata ya miaka elfu, lakini alimwambia Mwenyezi Mungu, sijida naoitaka mimi ni hii ya dakika mbili tatu, hii hiyo yako ya miaka elfu yako wewe. Na alipokataa alimtoa katika rehema yake. Kwa hiyo Mwenye Azimu haabudiwi unavyotaka wewe, wende ukachague viongozi wako katika dini yake. Uchague madhehebu yako ya kuundaunda katika dini yake. Wende ukachague mifumo yako na njia zao katika dini yake. Uchague mfumo wako wa ibada kwenye dini ya Mwenye Azimu abadan. Mwenye Azimu huabudiwi unavyotaka wewe. Mwenye Azimu huabudiwa anavyotaka yeye Mwenye Azimu subhanahu wa Taala, kuabudiwa na ndio maana aliweka makhalifa wake katika ardhi kabla viumbe waja kuja yeye ameshamweka Adam ni khalifa katika ardhi, na ikaonekana kupinga khilafa ya Mwenyezi Mungu katika ardhi, ikawe huna walaa na khalifa aliyekuwa na Mwenyezi Mungu katika ardhi, maana yake ndiyo yale aliyomkuta shetani, ama Ibilisi akatolewa katika rehema ya Mwenyezi Mungu, kuonyesha kwamba tangu mwanzo Mwenyezi Mungu anazingatia ibada zako ziendane na kiongozi ambaye amemuweka yeye Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Uwe na walaa naye, amali zako zote hazitoswihi, hazitokuwa na maana, kama ambavyo sijida ya Ibilisi haikufaa ya miaka elfu aliyoitaka kwa sababu ya kukosa walaa. Basi ujue huyo, ukikosa walaa ndugu yangu, upo katika mtihani mzito. Amali zako zote Mwenyezi Mungu aweza akaziweka kando na akaziporomosha, ikiwa wewe huna hishma na viongozi walioweka Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala. Wamtafutia Mungu viongozi wa kuwabandika wewe na taratibu za kuzifuata wewe, kisha waitakidi wamwabudu Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu anaabudiwa atakavyo yeye. Mungu kuabudiwa na afuatwa kwa njia ile ambayo ameipanga yeye Mwenyezi Mungu kufuatwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, aturuzuku ni katika wale wanaosikia maneno na kuyafuata maneno yaliyo mema, na Mwenyezi Mungu aturuzuku hatima njema. Shukran sana fundi mitambo. Na sasa, wapenda wasikilizaji, nawakaribisha kujiunga nami katika macho yetu magazetini. Magazeti ya leo Tanzania yametawaliwa na safari ya rais wa Zambia nchini humo na mazungumzo yake na mwenyeji wake Rais Samia Suluh Hassan. Gazeti la Mwananchi limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno, ziara ya rais wa Zambia, maeneo saba ya fursa, SGR Tazara yaiva. Habari hiyo inaambatana na picha ya Rais Samia Suluh Hassan wa Tanzania akiwa na mgeni wake, Rais Hakainde Hichelema wa Zambia wakiipungia mkono wananchi. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele kwenye toleo la leo la mwananchi ina kichwa cha maneno madedi 85 matatani waingia rada za Samia, kigezo cha mapato kibaha ya chomoza bumbuli ya shikamkia. Vichwa vya habari nyingine za mwananchi vinasema sintofahamu gharama za ARV nchini, kigogo wa Al Qaida aliyelipua balozi Dar es Salaam awa wa kijasusi na Mirembe kuwafuata wenye matatizo ya akili mtaani. Samia, rais wa Zambia kusaka fedha za ujenzi wa SGR, kinasema kichwa cha habari ya ziara ya rais wa Zambia nchini Tanzania. Na habari nyingine inayoonekana kupewa kipaumbele maalum katika toleo la leo la Nipashe ni ile iliyopewa kichwa cha maneno kishindo cha bomoa bomoa, waziri asisitiza kitaendelea. Likimulika safari ya rais wa Zambia nchini Tanzania, gazeti la Majira limeipa kichwa cha maneno, Rais Samia Hichilema waandika historia mpya, wakubaliana kurudisha ushirikiano wa kindugu, kuondoa vikwazo vya kibiashara, kuimarisha Tazara na maeneo mengine mengi. Katika ukurasa wa michezo, gazeti la Majira limeandika, mkwara mzito ndio neno unaloweza kutumia baada ya klabu ya Simba kutoa vitisho kwa wapinzani wao Yanga kuelekea kwenye mchezo wa ngao ya jamii utakaochezwa Agasti kumi na tatu mwaka huu kwenye dimba la Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. Habari hii ina kichwa cha maneno Simba waipa vitisho Yanga Agasti kumi na tatu, na gazeti la Raia Mwema lina habari zenye vichwa vya maneno Askofu Show akaliwa kooni dayosisi za Bagonza na Mwaipopo za mkatalia adhabu, siri ya Dkt Chegeni kutemwa, hii hapa panga la mawaziri laja, Rais Samia na Hichelema waja, na Hichelema mambo saba, Mungu wa Zagamba asakwa kwa ubakaji na Mandonga. Ndiyo habari ya mjini. Nchini Kenya, kama ilivyotarajiwa, magazeti ya leo yameendelea kutawaliwa na habari za kampeni za uchaguzi mkuu ujao. Gazeti la Standard limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno chunguzi tatu kati ya kila nne za maoni zinamweka mbele Raila siku chache kabla ya uchaguzi mkuu. Katika habari nyingine, Standard limeandika naibu rais wa Kenya anayechuana na Raila Odinga katika uchaguzi huo, William Ruto, jana Jumanne, alitokwa na machozi wakati wa ibada ya maombi iliyofanyika katika makazi yake huko Karen jijini Nairobi. Akihutubia waumini, Ruto aliwataka wapiga kura kujitokeza kwa wingi kupiga kura wakati wa uchaguzi wa Agosti 9. Baadhi ya habari za Standard zina vichwa vya maneno: wanafunzi wanateseka kutokana na maagizo ya ghafla ya wizara kufunga shule; Uhuru anakashifu fikra ya mahasla iliyotangazwa na Ruto na Chelangati kumradhi. Gazeti la Daily Nation pia kama ilivyo kwa Standard limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno: Raila ndiye mwenye nafasi nzuri ya kushinda uchaguzi Uchunguzi wa maoni unasema hivyo. Katika habari nyingine, The Nation likaandika mpangaji mkuu wa mashambulio ya bomu ya mwaka 1998 Nairobi na Dar es Salaam Aiman Al Zawahir ameuawa katika shambulio la ndege zisizo na rubani huko Afghanistan. Zaidi ya watu 240 waliuawa katika mashambulio hayo mawili, na Marekani iliwatuhumu washukiwa watatu yaani Aiman Al Zawahiri, Saifu la Adle na Usama bin Laden kuwa ndio waliopanga mashambulio hayo mabaya zaidi kuwahi kutekelezwa katika miji mikuu miwili ya Afrika Mashariki, yani Dar es Salam na Nairobi. Tahariri ya Daily Nation inawahimiza wanasiasa kukomesha vita vya chuki, ikisisitiza kuwa uchaguzi wa Jumanne ijayo si wa kuamua baina ya uhai na mauti. Gazeti ya Taifa Leo limeweka mbele habari yenye kichwa cha maneno Wapanga kukataa matokeo. Kambi ya azimio na Kenya kwanza zajiandaa kuwasilisha kesi mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi. Usalama waimarishwa pwani, wanafunzi ndani kwa uchochezi, na kura mbili za maoni zinaonyesha Raila yuko mbele katika kivumbi cha urais. Ni baadhi ya vichwa vya habari za taifa leo za leo kutoka gazeti la Taifa Leo na sasa tunawaletea makala yetu ya leo katika historia leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe tano mfungo 4 Muharram mwaka 1444 Hijria, sawa na tarehe 3 Agosti mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita, Ubaidullah bin Ziyad, baada ya kutuma kikosi cha askari wengine 1000 kuelekea Karbala kwa ajili ya kupigana vita na mjukuu wa mtume mtukufu Imamu Husein alayhissalam, alimpa jukumu bwana mmoja aliyejulikana kwa jina la Zahar Ibni Kais aliyekuwa na wapanda farasi mia tano wasimame katika daraja la Sada katika mji wa Kufa na awazuie watu wanaotaka kutoka katika mji huo na kwenda kuungana na Imamu Husein alayhissalam. Mtu aliyejulikana kwa jina la Amar bin Abi Salama aliyekuwa ameazimia kwenda kuungana na Imamu Husein alipambana na Zahar na jeshi lake na kufanikiwa kutoka nje ya Kufa. Baada yake hakuna mtu aliyethubutu kumfuata. Amar alifanikiwa kufika Karbala na kuungana na Imamu Hussein alaihi ssalam, na akiwa huko alifanikiwa kupata daraja kubwa ya kuuliwa shahidi akiwa pamoja na mjukuu wa Mtume mtukufu. Amar bin Abi Salama alikuwa mmoja kati ya masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam na watu wa karibu kwa Imam Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib alayhi salam na alishiriki katika vita vingi akiwa pamoja na mtukufu huyo. Katika siku kama ya leo miaka 530 iliyopita baharia wa kitaliano Christopher Columbus alianza safari kubwa zaidi ya kiuvumbuzi. Columbus alipewa jukumu la kuvumbua njia mpya inayoelekea India katika makubaliano yaliyofikiwa kati yake na mfalme na malkia wa Hispania. Christopher Columbus aliondoka katika bandari ya Palos huko Hispania akiwa na meli tatu na mabaharia 120. Na hatimaye walifika katika nchi kavu baada ya kuwa baharini kwa siku 33. Baharia huyo Mutaliano na wenzake walidhani kuwa wamefika India. Hata hivyo, walikuwa wamefika katika kisiwa kilichojulikana kwa jina la Salvador katika bara la Amerika. Siku kama ya leo miaka sitini na miwili iliyopita mwafaka na tarehe 3 Agosti mwaka 1960, nchi ya Kiafrika ya Niger ilipata uhuru kamili na kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Niger ilikuwa chini ya himaya ya Ufaransa tangu karne ya 18 na mwaka 1922 ikawa koloni rasmi la Wafaransa, baada ya nchi hiyo kujenga vituo vyake vya kijeshi vya ki nchini humo. Hata hivyo, taratibu wananchi wa Niger walianzisha uasi dhidi ya wakoloni wa Kifaransa na hatimaye nchi hiyo ilifanikiwa kujipatia uhuru katika siku kama hii ya leo. Niger iko magharibi mwa Afrika na inapakana na Libya, Chad, Mali na Benin. Shukrani sana Husein Hassan kwa makala hiyo ya leo katika historia. Na sasa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Profesa Ali Magema kutoka Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau. Anasema, kwani Israel kwa nini inawaua wa Palestina na Umoja wa Mataifa hauna habari? Kwani anasema mnataka kuwafuta raia wa Palestina katika ramani ya dunia? E, shukran sana profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, kwa maoni yako haya. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Tanzania na Zambia zimekubaliana kurejesha uhusiano wao ambao katika miaka ya karibuni ulilegalega, huku viongozi wa mataifa hayo wakikubaliana kuimarisha uhusiano wa kisiasa na kuunganisha wananchi. Rais wa Zambia ikaenda Ichilema amefanya ziara nchini Tanzania ikiwa ni mara yake ya kwanza tangu kuingia madarakani, ambapo alifanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Samia Suluhu Hassan. Maripoti ya Umoja Mataifa wametaka Israel ikomesha unyanyasaji wa wafanyakazi wa misaada na watetezi wa haki za binadamu katika eneo la Masaferiata katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Matokeo ya uchunguzi wa maoni wa Amnesty International inaonyesha kuwa wazayuni walio wengi wanaoishi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina wanapatwa na uoga na wahaka wa kwa kuiona bendera ya Palestina. Na katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Said Hassan Nasrullah amesema Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel ni mashetani wa zama hizi, na kwamba mapambano ya harakati hiyo dhidi ya mashetani yataendelea na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio tirib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 87. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.