Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na hapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi. Basi anayetenda chembe ya wema atauona na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo. Naye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika Mola wao Mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote? Assalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema diplomasia ya mitaani badala ya ustaarabu wa kisiasa kurudi nyuma demokrasia nchini Iraq. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi maalum, kipindi cha mawaidha ya Muharam. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Shekh Ali Mwazoa wa uh, Tanga nchini Tanzania. Baada ya mawaidha ya Muharam, tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Tanzania na Kenya tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida ya kila siku, na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa niliyeko studioni asubuhi hii kukuleteni matangazo yetu ya leo. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Rais Ibrahim Raisi wa Iran anatazamiwa kutembelea Afrika Kusini katika siku chache zijazo. Iran imejibu mapigo kwa vikwazo vya Marekani kwa kuweka gesi katika mashine pewa za kuzalisha nishati ya nyuklia. Rasia imetangaza kwamba Marekani inavuruga utulivu wa dunia kutokana na safari ya Pelosi kisiwani Taiwan. Na wa Ireland wamefanya maandamano wakitaka kususiwa utawala haramu wa Israel unaoendelea kuua raia wasio na hatia huko Palestina. Na sasa ni habari kamili. Balozi wa Afrika Kusini mjini Teheran amesema Rais Ibrahim Raisi wa Iran na waziri wa mambo ya nje wa nchi hii Hussein Amir Abdollahian wanatazamiwa kufanya ziara ya kuitembelea Afrika Kusini hivi karibuni. Vika Mazwi Khomalo, balozi wa Afrika Kusini mjini Teheran, amesema safari hiyo ya Novemba mwaka huu ni mwendelezo wa jitihada za kupanua na kuimarisha zaidi uhusiano baina ya pande hizo mbili. Amesema katika ziara hiyo ya Afrika ya Kusini makubaliano mapya yatasainiwa kwa ajili ya kuimarisha zaidi uhusiano wa Teheran na Pretoria katika nyuga mbalimbali. Mjumbe huyo wa Afrika ya Kusini mjini Teheran amesema kwamba hati 23 za makubaliano na maelewano zimesainiwa kati ya Iran na Afrika Kusini katika fremu ya kamisheni ya pamoja ya mataifa haya mawili na kwamba 18 kati yazo zimefikia marhala ya utekelezaji. Mwanadiplomasia huyo wa Afrika kusini amekumbusha kwamba maafisa kutoka nchi yake hivi karibuni walitembelea Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kufanya mazungumzo na wanadiplomasia wa Teheran juu ya duru ya 15 ya kamisheni ya pamoja ya Iran na Afrika kusini. Amesema karibuni hivi ujumbe wa wanawake na wadau wa masuala ya familia utaitembelea Iran kutoka Afrika kusini. Vika Mazwi Khomalo, balozi wa Afrika Kusini mjini Tehran, kadhalika ameashiria mashinikizo ya kiuchumi dhidi ya Iran na kueleza kwamba kizingiti kikuu katika uhusiano wa kibiashara baina ya Afrika ya Kusini na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni vikwazo vya Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema hatua ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kuanza kumimina gesi ya urani katika mamia ya injini za mashine pewa za kisasa kabisa za Tehran ni jibu kwa uraibu wa kiwenda wazimu wa Marekani wa kuliwekea vikwazo vipya taifa la Iran. Hussein Amir Abdollahian aliyasema hayo jana Jumanne na kueleza kwamba vikwazo vipya visivyo na mantiki na, mantiki, na vya, vya kiwenda wazimu vya Marekani kamwe havitakuwa na taathira hasi kwa ustawi wa nchi hii. Amesema Marekani inapaswa kuachana na tabia yake ya kupenda makuu na kuongeza kwamba sisi ni taifa la mantiki na mazungumzo na tuna nia ya dhati ya kufikia mapatano thabiti, lakini iwapo Marekani inataka kuendelea na njia hii ya vikwazo, basi hatutakubali kufungwa mikono. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amesema Teheran imeshtushwa na vikwazo hivyo vipya vya Marekani kwa kuwa imekuwa ikipokea jumbe eti za nia njema za rais Joe Biden kupitia wapatanishi na kwamba nchi hii imetoa jibu mwafaka kwa hadaa na uchochezi huo wa Washington wa kutangaza vikwazo vipya dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu juzi Jumatatu. Behruz Kamalvandi, msemaji wa shirika la nishati atomiki la Iran, alisema kwamba uwezo wa urutubishaji urani wa Iran sasa umefikia cwu laki moja na tisini elfu na kwamba mashine pewa mpya 500 aina ya IR6 zimefungwa na zitaanza kufanya kazi baina ya siku kumi hadi 15 zijazo. Amesema wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA umefahamishwa kuhusiana na hatua hizo mpya zilizochukuliwa na Iran kama jibu kwa chokochoko -choko za Marekani, na kwamba mashine pewa hizo zinaweza kurutubisha urani mara kumi zaidi ya mashine pewa za kizazi cha kwanza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia ameituhumu Marekani kwa kuyumbisha hali ya utulivu duniani kutokana na safari tarajiwa ya Nancy Pelosi, spika wa baraza la wakilishi wa Marekani, katika eneo la Taiwan. Katika ujumbe aliotuma jana Jumanne kwenye mtandao wa Telegram, Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia, amesema Washington inafanya juu chini us kudunisha usalama duniani. Zaharofa amesema kwamba katika miongo kadhaa iliyopita, Marekani haijatatua mgogoro hata mmoja duniani na ja badala yake imekuwa ikiwasha na kuchochea moto wa mivutano katika maeneo mbalimbali ya dunia. Hivi karibuni, katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa Marekani, rais Jinping wa China alimwonya Joe Biden kwamba Marekani haipasi kuchezea moto kwa kujaribu kusambaratisha mfumo wa China moja kuhusu kisiwa cha Taiwan. Haijabainika iwapo Pelosi ataitembelea Taiwan, kwani ameshatangaza ratiba ya ziara yake barani Asia katika nchi za Singapore, Malaysia, Korea kusini na Japan bila ya kuashiria chochote kuhusu safari ya Taiwan. Beijing inakitambua kisiwa cha Taiwan kuwa ni sehemu ya ardhi ya China na inazichukulia chokochoko zinazofanywa na Marekani zikiwemo za kukizuia kisiwa hicho kukiuzia silaha hicho silaha kwani ukiukaji wa mamlaka yake ya kujitawala na upinzani dhidi ya sera ya China moja iliyoiunga mkono. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Wananchi wa Ireland wamefanya maandamano huko Dublin, mji mkuu wa jamhuri ya nchi hiyo wakionyesha mshikamano wao na taifa la Palestina linalodhulumiwa na lisilo na ulinzi na kutoa wito wa kususiwa utawala haramu wa Israel. Katika maandamano hayo ambayo yamefanyika kwa ajili ya kutangaza mshikamano na taifa la Palestina linalodhulumiwa na kuitaka jamii ya kimataifa iuwekee vikwazo utawala haramu wa Israel, waandamanaji hao walikuwa na mabango yaliyokuwa na maandishi tunataka uadilifu huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na tunatangaza mshikamano wetu na taifa la Palestina linalokandamizwa na lisilo na ulinzi, utawala haramu ususiwe. Kwa zaidi ya miaka sabini sasa ambapo haki za kimsingi za watu wa Palestina zinaendelea kukanyagwa na wazayuni maghasibu wanaosaidiwa na kuungwa mkono na nchi za magharibi hususan Marekani. Katika kipindi hicho chote raia wa Palestina wamekuwa wakikandamizwa na kuuawa wa kinyama na wavamizi wa Zayuni wasio na chembe ya huruma wala ubinadamu ili kutimiza malengo yao ya kikoloni na kujitanua zaidi. Israel imekuwa ikishambulia maeneo mbalimbali ya Palestina karibu kila siku kwa kutumia visingizio mbalimbali na kuwaua shahidi raia wasio na hatia. Na msemaji wa serikali ya Iran amesema Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu atashiriki mkutano wa 77 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mwezi ujao. Ali Bahadori Jahromi, msemaji wa serikali ya Iran, alisema jana Jumanne kwamba maandalizi ya awali kwa ajili ya rais wa Iran kushiriki mkutano huo utakaofanyika mjini New York mnamo Septemba 13 yamekamilika. Baadhi ya vyombo vya habari vya magharibi vimedai kwamba yumkini rais wa Iran asihudhurie mkutano huo wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York kutokana na vikwazo vya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu hakushiriki mkutano wa mwaka 2021 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa uliofanyika katika makao makuu ya umoja huo mjini New York kutokana na janga la korona. Hata hivyo, Said Ibrahim Raisi aliwasilisha hotuba yake mbele ya mkutano huo kupitia mawasiliano ya intaneti. Baada ya wizara ya hazina ya Marekani juzi Jumatatu kutangaza vikwazo vipya dhidi ya Iran, baadhi ya vyombo vya habari hususan vya magharibi vilianza kueneza propaganda kwamba rais wa Jamhuri ya Kiislamu hataruhusiwa kushiriki mkutano ujao wa Umoja wa Mataifa ikiwa ni sehemu ya vikwazo hivyo vya Marekani. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam. Na karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kwa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho diplomasia ya mitaani badala ya ustaarabu wa kisiasa. Katika siku za hivi karibuni, Iraki kwa mara nyingine tena imeshuhudia matukio ma ambayo yanachukuliwa na baadhi ya makundi kuwa ni utekelezaji wa diplomasia ya mitaani badala ya ustaarabu wa kisiasa kinachoendelea nchini Iraki ni mzozo wa madaraka wa ndani. Hii leo ni nchi chache mno duniani ambazo zina mfumo wa kidemokrasia na ambazo zinakubali kwamba chaguzi ndizo huamua nafasi ya madaraka hushuhudia ghasia za mitaani zikiainisha nafasi ya madaraka badala ya mazungumzo na mienendo ya kistaarabu. Hata hivyo, Iraki imechukua mkondo tofauti ambapo baadhi ya makundi ya kisiasa ambayo hayakufanikiwa kupata nafasi katika mpangilio mpya wa madaraka kufuatia uchaguzi wa Oktoba 2021, sasa sio tu kwamba yanavuruga utulivu na usalama wa nchi hiyo bali pia yanatembea kwenye njia ambayo inakidhi na kudhamini maslahi ya maadui wa Iraq. Muktadha Assadr ambaye kuanzia Oktoba 2021 hadi Juni 2022 alifanya juhudi kubwa za kuwa na nafasi katika mfumo wa utawala wa Iraq alitangaza mwezi Juni kwamba angejiondoa katika uwanja wa kisiasa wa nchi hiyo. Wawakilishi wenye mafungamano na vuguvugu la Sadr pia walitangaza kujiuzulu nyazifa zao katika bunge la Iraq. Sasa, baada ya mirengo mingine ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia kumtambulisha waziri mkuu aliyependekezwa, vuguvugu la Sadr limeanzisha harakati ya kumpinga Muhammad Shia As-Sudani na kuchochea upinzani huo kwa kuitisha maandamano na ghasia za wafuasi wake katika mitaa ya jiji la Baghdad. Mkusanyiko wa wafuasi wa vuguvugu vugu hilo na uungaji mkono wa baadhi ya makundi nchini Iraq hatimaye umepelekea bunge la nchi hiyo kuvamiwa na wafuasi wa baadhi ya makundi ya kisiasa ambapo Sadri mwenyewe alidai katika ujumbe wa Twitter siku chache zilizopita kwamba matukio ya hivi karibuni huko Iraq ni mapinduzi ya wananchi na pia kwamba wakati umefika kwa ajili ya kubadilishwa mfumo wa kisiasa wa nchi hiyo. Bila shaka ujumbe huu ambao ni idhini ya wazi ya kushambuliwa bunge pamoja na kuunga mkono kuendelea machafuko unaiweka Iraq katika njia panda ambayo itazidi kutatiza muundo wa madaraka nchini humo na kuimarisha mkwamo wa kisiasa. Hilo ni suala ambalo bila shaka halidhamini masilahi ya harakati ya Sadri na linapendelewa zaidi na nchi ambazo hazitaki kuiona Iraq ikigeuka na kuwa nchi yenye nguvu katika eneo la magharibi mwa Asia. Bila shaka kuunga mkono machafuko na kutumia diplomasia ya mitaani badala ya mazungumzo ya kisiasa kunaweza kuvuruga usalama na utulivu wa Iraq kwa kutumiwa vibaya hali hiyo na makundi potofu na chama kilichopigwa marufuku cha Baath, ambacho kinaungwa mkono na utawala ghasibu wa Israel, ambao una mkono mrefu katika kuunga mkono ugaidi na harakati potofu katika nchi za Kiislamu. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Tuko katika siku za huzuni, siku za mwezi e, mtukufu wa Muharam, mwezi unaokumbusha masaibu yaliyowapata watu wa nyumba ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, hususan mjukuu wake mtukufu Imamu Husein bin Ali bin Abitalib, na ahali zake na masahaba zake katika ardhi ya Karbala. Kwa mnasaba huo, Leo kama ilivyo katika siku zilizopita tumekuandalieni mawaidha maalum ya Muharam ambayo leo yanaletwa kwenu na Sheikh Ali Mwazoa wa Tanga nchini Tanzania. Uwanja wa Karbala uwanja wa upambanuzi, ndugu zangu, ni siku ambayo watu waliweza kujipambanua na wakatupa darsa nzito ambayo yatulazimu sisi kila wakati kila siku yendeo kwa Mungu, bali kila dakika tumuombe mwenye azimgu husnul khatima, tuwe na mwisho mwema katika ulimwengu huu tuende akhera tukiwa tuko salama. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam asema, husainu minni wa ana min alhusain ahabba llahu man ahabba alhusain. Husaini yu watokana na mimi na mimi nami natokana na Husain. Mwenye azimgu ampende mwenye azimgu ampenda ampendaye Husain. Nimeifasiri mara mbili hiyo kwa sababu iwe ni jumla khabariya au inshaiya na ihtimali nyinginezo katika jumla hii ahabba llahu man ahabba lhusein au ahabba llaha man ahabba lhusein. Sitaki kuingia katika darasa ya Kiarabu, lakini kwa maana zote mbili haya maneno ni mazito mazito sana, kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imejulikana kwamba Mtume mara nyingi aliwahusia Waislamu kuwapenda familia yake bali si mtume tu mwenye azimgu subhanahu wataala amwambia mtume wake katika Qurani tukufu qul la asalukum alaihi ajra illa lmawaddata fi lqurba, waambie umma wako kwamba sitaki malipo yoyote kutoka kwenu isipokuwa nataka mwapende ndugu zangu wakaribu. Nyinyi niliwafundisha ustaarabu, nyinyi niliwawatia heshima katika ulimwengu Nyinyi niliwafanya mwe maazizi kutoka kwenye udhalili, nyinyi niliwafanyia kila aina ya mazuri. Sitaki malipo yoyote kwenu kwa dini hii, nilivyowaletea dini hii na kuwafundisha dini hii, isipokuwa nataka mwapende ndugu zangu wa karibu. Waweza ukauliza kwamba kwa nini mtume, waonekana mitume wote wasema ujira wangu ni kwa Mungu na yeye asema ataka ujira wapendwe ndugu zake. Ukiangalia aya nyingine Yaondoa tatizo hilo na mkanganyiko huo, yasema: masaaltukum min ajri fahuwa lakum, nilichowaomba nyinyi katika ujira ni kwa faida yenu nyinyi wenyewe, kwa maana kwamba mkiwafuata ahlulbeit ni kwa faida ya umma huu na ni kwa faida ya Waislamu duniani mpaka siku ya Kiama. Ndugu zangu, watu waliweza kufikia kilele cha mwisho kabisa imma cha uaminifu wa wao ama kutokuwa waaminifu, imma katika kumwenzi mtume wao ama kushindwa kumwenzi mtume wao. Na umma huu kama ambavyo unyumati nyingine zilizopita nyuma zilipata mtihani kwa, ku... kwa wale mitume wao wenyewe waliwatia mitihani na wakawafanya visa. Umma wa Mtume Muhammad ulipata mtihani juu ya ahlulbeiti ya mtume wao pamoja na mtume kuwahusia mara kadhaa, akawaambia: Allah Allah fi ahlu baiti, Allah Allah fi ahlu baiti, Allah Allah fi ahlu baiti. Jamani, nawahusia sana, nawahusia, namtanguliza Mwenyezi Mungu, mumche Mungu juu ya familia yangu, muienzi familia yangu. Jamani, wa Ahlulbeiti watunzeni hawa, namuwaangalie msiwatangulie, mtaangamia, wala msiwaweke nyuma, mtapotea. Pamoja na kuambiwa yote hayo, watu kuhusu familia ya Mtume, watu walikwenda wakaidhalilisha na wakatahinika juu ya familia ya mtume wao. Siku ile katika uwanja wa vita twawaona makundi ya namna tatu. Kwanza, kundi la kwanza ni lile kundi ambalo lilifanya iltizamu na usia wa Mtume wa kuienzi familia yake. Katika kundi hili tunamuona mtu mzima kabisa katika masohaba wa Bwana Mtume ambaye alipata umri mrefu, alipigana vita vya Badri, akapigana vita vya Uhudi, akapigana vita vyote pamoja na Mtume, lakini pia akajasimama Sifin pamoja na Imamu Ali alaihi salam kupambana na Muawiya, lakini pia e, huyu bwana alipata umri mpaka akajakutana na Imamu Husein siku ya Karbala, yaani miaka hamsini baada ya kufariki Mtume. Mungu huyu bwana alimpa umri akawa amekuja kutana na Imamu Husein katika uwanja wa Karbala na akasimama upande wa Imamu Husein alaihi salam kuihami familia ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Huyu bwana aitwa Muslim bin Ausaja, moja katika masahaba wakubwa wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Upande mwingine kulikuwa na Hani bin Urwa, hani katika watu waliokuwa na wafaa kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa upande mwingine yupo Habibi bin mudhahir Ukimwona Muslim bin ausa aja mpaka aanguka atakafariki, amshika mkono kwa nguvu Habib bin Mudhahir na kumwambia, usika bihadha rajul, na kuhusia sana, akielekeza kidole chake kwa Imam Husein na kuhusia, usimuache yule bwana mwenzi, yule bwana muhami, yule bwana, kwa sababu hawa walielewa kwamba kuienzi familia ya mtume ndio kuyapata mapenzi ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam lakini pia kuna kundi la pili ambalo la kulipigia mfano la Hur bin Ziyad Arriyahi. Huyu bwana ndo mtu aliyemshika Imam Huseni na akamkokota. Alikuwa ni katika makamanda wa kutegemewa, makamanda ambao onekana ni mashujaa katika genge la Yazid na jeshi la Yazid. Huyu ndo aliyemkokota Imam Husen, akamtoa katika upande wa mto Furat, akamweka mbali na maji, akamweka katikati ya jangwa la Karbala, ikawa iko katikati ya jua. Kufika pale, ikaja amri kwamba sasa Hussein apigwe na auliwe. Huyu bwana akashtuka, akaona, mimi mambo sikujua kama ni haya, mbona mambo yamekwenda hivi? Mimi nikasimame tena, ni muwe mjukuu wa Mtume ukiambua ukamanda wa jeshi, hasa makamanda wa jeshi la kitaut, manake umetimiziwa yote, una kila aina ya fahari na una kila aina ya sababu ya kwenda kuitumikia dunia. Lakini huyu bwana akawa tayari ababaika siku ile ya vita, na mpaka watu wamwambia, wewe hatujawahi kukuona katika hali hii Tuwa, nikiwa hesabu wa mashujaa wa, wa kufa na katika nchi zote hizi za Kiarabu, siwezi kukuwacha wewe. Vipi, mbona leo atetemeka? Hasa masala sio hayo ukhairu nafsi baina aljannata wanar na, naikhiarisha nafsi yangu baina ya kuchagua moto au kuchagua pepo. Nikitaka dunia nikibaki na ukamanda wangu nikwenda motoni nimpige vita Imam Hussein nitakwenda sema nini? Nitamwangalia mtume kwa uso gani? Na huyu bwana akampiga farasi wake akaenda kwa Imam Hussein akaomba msamaha kwa Imam Hussein na akamwambia kwamba mimi nalijutia jambo hili na naomba niwe wa kwanza kukuhami Imam Husein akamwambia, wewe ni mtu huru kama mama yako alivyokuita huwa ni huru na e, umesameheka, na mwenye azimu wa kusamehe makosa yako. Hapa unauona namna gani e, mtazamo wa kimbingu ulivyo tofauti na mtazamo wa kibinadamu, kwa sababu kwa visa hivi ambavyo huyu bwana alivifanya na katika mazingira magumu aliyokuwa akamuweka Imam Husein, kama ni sisi, mimi na wewe, huwezi kutoa msamaha. Lakini hawa ni watu wa kimbingu, ni watu wa kidini, ndio watu ambao e, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na mtume wake walituusia sisi kuwafuata hawa, kwa sababu ni rehma kwa ulimwengu. <muchos> Ndugu zangu, pia kuna Zuheir bin al-Qayn hakutaka kabisa kujiunga na Imam Yalu, wake, Imam na ikawa, kile, Imam Hussein yali katika msafara wake na Imam ana msafara, ikawa kila Imam Hussein akitulia mahali ajitenga naye ya karibu au mbali kidogo na Imam Hussein, lakini ikatokea katika kupumzika pumzika, ikawa kuna mahali lazima wapumzike pamoja. Walipokuwa wamepumzika kwa ajili ya kula na, ku, na kunywa na nini, wako ndani ya msafara huyu bwana akatumiwa ujumbe na Imam Hussein alayhi salam, na ikawa hataki kwenda, manake alijitoa katika mambo haya ya kitablighi na mambo ya dini, ye akawa mwenyewe kama mfanya biashara, hataki tena kujihusisha na mambo haya ya kiharakati. Kwa hiyo yule bwana alipotumiwa ujumbe ikawa hataki kwenda sita sita. Mkewe ni katika watu wema, akamwambia waitwa na mjukuu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wewe wenda sita sita na wafanya uzito kwenda yule bwana. Kwa maneno ya mkewe, mke mwema huyu, mwenye azimgo mweke mahali pema na mfufue na familia ya Mtume, akamsababisha mumewe ende kwa Imamu Husein. Imamu Husein akamweleza aliyomweleza Hani Zuhair bin al-Qayn, akarudi hali ya kuwa ana furaha, namwambia mkewe, mali zangu zote ni haki yako, wewe chukua na wanao, mimi naenda kwa Imamu Husein alaihi salam na na kupata talaka ili uwe huru na, na bibi wewe, Mwenyezi Mungu akulipe wema kwa namna ulivyoniongoza. Zuher akaambiwa aka na mkewe, mbona sasa we bwana ulikuwa wasita sita, na sasa waenda kwa furaha kwa Imamu Husein? Akaeleza aliyoyaeleza, lakini bibi yule akamwambia, huwezi kuniacha hata kidogo, hapa ni lazima nami niende kwenye msafara wa Alimam Husein, twende pamoja ili niweze kuipata shafaa ya mjukuu wa bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hawa ni watu ambao wamepambanulika, wale walikuwa moja kwa moja wamemuunga mkono. Lakini hawa walioghafilika wawili, nao hawa na wengineo, ikawa wamekumbushwa, wakawaidhika, wakaweza kujiunga na familia ya bwana Mtume na kuihami familia ya bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Lakini upande mwingine kulikuwa na Umar bin Saad, mtoto wa sahaba mkubwa kabisa Saad bin Abi Waqas. Huyu bwana ni katika mtu aliyekulia na kukua na kina Imam Hussein alaihi salam, kucheza pamoja na mjuana na familia ya bwana mtume vizuri, lakini huyu bwana akawa ameahidiwa kupewa utawala katika sehemu ya rai Rai wakati ule likuwa ni Tehran ya sasa. Akaambiwa wewe tutakupa ukubwa wa kule, akapewa maji pesa, akashaishiwa kupewa uongozi na kupewa ujemedari mzima wa jeshi la Yazid kutajiwa Rai, na yalikuwa katika malengo yake ya kisiasa ni kupewa ugavana wa pale na apapenda, basi alisema, je, ni wache utawala wa Rai ama ni ni pambane na Imam Husein alaihi salam. Ikawa usiku kucha afikiria vipi ache, ah, sehemu ambayo endo malengo yake na ndio tageti zake yule bwana. Mwisho wa yote alisema mimi nitamuua Husein kisha ntatubia ndani ya miaka miwili. Kwa hiyo Bwana Umar bin Saad akashindwa kuimiliki nafsi yake akashawishika na ghururi za kidunia na utawala wa kidunia na yeye ndo akawa mtu aliyejielekeza kwa Yazid bin Muawiya hali akijua kwamba kwenda kwa Yazid ni namna gani amevunja wafaa wake na amevunja dini yake, kwa sababu amemsaliti Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam. Lakini akawa yule bwana ghururi za kidunia zimemchota, si akenda jiunga na jeshi la Yazid na ndiye aliyekuwa wa kwanza kurusha aliyekuwa kurusha mshale kurusha kwa upande wa Imamu Husein na kasema, kanishuhudilishieni kwa Bwana Yazidi kule kwamba mimi ndio wa kwanza niliweza kurusha mshale. Mwingine alikuwa ni Shimr Dhiljawshan ambaye alikuja kata shingo ya Imamu Husein. Huyu katika vita vya Sifin alikuwa pamoja na Imamu Ali alaihi salam, bado alikuwa ni katika makamanda wakubwa wa, wa Imamu Ali alaihi ssalam akipambana upande wa Maawia akipigana vita na, na, na, na, na, na Muawiya akimuhami bwana Imamu Ali alaihi salam. Kwa hiyo alikuwa aijua vizuri familia ya Mtume na vilevile vile, Imamu Ali alaihi salam alioa katika familia ile na akamzaa Abbas mtoto wake ambaye pia alikuwa pale katika yeye aitwa mjomba na Abbas ambaye ni mdogo wake Imamu Husein alaihi salam. Tena pia alijaribu kumshawishi Abbas amwache ya kaka yake na akamwambia, sisi tumekuacha wewe, ni huru, nenda zako na nini. Akamwambia, niacha huru hali mjukuu wa bwana Mtume? Ama wanipa amani hali ya kuwa mjukuu wa bwana Mtume hana amani? Hiyo katika matatizo, Mungu akulaani wewe na ilani hiyo amani yako. Kwa hiyo hapa ilikuwa ni siku ya upambanuzi baina ya sisi wanadamu, twapata darsa ya kwamba tuombe hatima njema kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala siku hadi siku. Dakika zangu nilizopewa li ni, ni, ni, ni ndogo, ni, ni fupi sana lakini, nataka kusema kwamba mfano wa hii, haya makundi yote matatu yaweza yakawa haya makundi mpaka leo. Yapo makundi yenye msimamo, makundi ambayo yameghafilika na makundi ambayo ni mapotofu si kwa sababu hawajui kwamba sisi tumepotoka, bali mtu atambua kabisa mimi napotoka lakini ashikilia upotevu wake. Utakuta watu wangapi ambao wasema leo twaipenda Alulbeiti, lakini kuipenda Alulbeiti huko ni kwa kuwaua watu ambao wapenda Alulbeiti. Yani yeye apenda Alulbeiti akwambia na ni mfuasi wa Alulbeiti, lakini akimwona mtu Shia anayesema kwa mimi ni mfuasi wa Ali bin Abitalib ni mfuasi wa Hasan wal Husein, roho ya mchafuka aumia, atukana, asingizia, asema uongo, mpaka kufikia tu wa kuua watu, wakaitana makafiri kwa sababu tu wewe wafuata ahlulbeiti. Ndugu zangu, mpaka leo watu madhalim, watu wapuzi, watu wanaochukulia dini kama ni jambo la mchezo wamejaa tele, na hawa kina Yazid na watu wenye akhlaki za kibani Umaya wataendelea kuwepo mpaka siku ya kiama, na ni lazima siku zote wewe uwe una misimamo ya kweli. Ikiwa umeghafilika, ukikumbushwa, ukumbushike, kwa sababu dunia hii hatima yake, sisi sote tutafariki na utazikwa peke yako. Kwa hali hiyo, jiangalie, umemwendea Bwana Mtume na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Ikiwa umemshika mkono, nani nani utakwenda naye mbele ya uso wa mwenye azimgu subhanahu wa taala, ili wewe ukapate shafaa. Je, utaenda na watu ambao wamemuulia mtume wa familia yake, kisha utarajie shafaa ya Bwana Mtume? Ama utamwendea Mtume ukiwa umeienzi familia yake na utarajie shafaa ya Bwana Mtume? Usiji ukawa umefuata viongozi wa kidunia na upambe wa kidunia ukawatetea watu ambao wamesifanya makosa kwa dini hii, ukajifanya watumia nembo mbalimbali za kuwapamba watu ambao riwaya ziko waziwazi kwamba hawa ni watu waovu, kisha ukatarajia mtume ende akakuombee shafaa wewe, na kukubali wewe ufanye hiyo, ndiyo dini ya kwamba umemwendea na mwenye azimu subhanahu wa Ta'ala Mwenyezi Mungu hana haja na itaa yako wewe hiyo unaoipanga wewe, kwa sababu Ibilisi pia alimwambia, mimi nisamee nisujudie hili dongo? nitakusujudia sijida hata ya miaka elfu, dakika ile. Bwana Mwenyezi Mungu sujida, na unataka mimi ni hii ya dakika mbili tatu hii hiyo yako ya miaka elfu yako wewe. Na alipokataa alimtoa katika rehema yake. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu haabudi unavyotaka wewe. Wewe ndio kachague viongozi wako katika dini yake, uchague madhehebu yako ya kuundaunda katika dini yake wende ukachague mifumo yako na njia zao katika dini yake, uchague mfumo wako wa ibada kwenye dini ya mwenye azimgu. Abadan, mwenye azimgu haabudiwi unavyotaka wewe, mwenye azimgu huabudiwa anavyotaka yeye. Mwenye azimgu subhanahu wataala kuabudiwa, na ndio maana aliweka makhalifa wake katika ardhi kabla viumbe awaja kuja, yeye ameshamweka Adam ni khalifa katika ardhi na ikaonekana kupinga khilafa ya mwenye azimu katika ardhi, ikawe huna wala na khalifa aliyekuwa na mwenye azimu katika ardhi, maana yake ndio yale aliyomkuta shetani ama Ibilisi akatolewa katika rehema ya Mwenyezi Mungu kuonyesha kwamba tangu mwanzo Mwenyezi Mungu anazingatia ibada zako ziendane na kiongozi ambaye amemuweka yeye Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Uwe na walaa naye, amali zako zote hazitosihi hazitokuwa na maana, kama ambavyo sijida ya Ibilisi haikufaa ya miaka elfu aliyoitaka kwa sababu ya kukosa walaa. Basi ujue huyo, ukikosa walaa, ndugu yangu, upo katika mtihani mzito. Amali zako zote Mwenyazimgu waweza akazieka kando na akaziporomosha, ikiwa wewe huna hishma na viongozi walioweka Mwenyazimgu Subhanahu Wataala. Wamtafutia Mungu viongozi wa kuwabandika wewe na taratibu za kuzifuata wewe kisha wahitakidi wamwabudu Mwenyazimgu? Mwenyazimgu anaabudiwa atakavyo yeye Mungu, kuabudiwa na afuatwa kwa njia ile ambayo ameipanga yeye Mwenyazimgu kufuatwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala aturuzuku ni katika wale wanaosikia maneno na kuyafuata maneno yaliyo mema na Mwenyezi Mungu aturuzuku hatima njema. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo ya nchini Kenya na Tanzania, ni baada ya mawaidha ya Muharam yaliyoletwa kwenu na Sheikh Ali Mwazoa wa Tanga, Tanzania. Magazeti ya Tanzania yametawaliwa na safari ya rais wa Zambia nchini humo na mazungumzo yake na mwenyeji wake Rais Samia Suluhu Hassan. Gazeti la Mwananchi limeiandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno, ziara ya rais wa Zambia, maeneo saba ya fursa, SGR Tazara ya iva. Habari hiyo imeambatana na picha ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania akiwa na mgeni wake, Rais Hakainde Hichilema wa Zambia Wakiwapungia mkono wananchi. Uh, habari nyingine iliyopewa kipaumbele kwenye toleo la leo la Mwananchi ina kichwa cha maneno maded 85 matatani waingia rada za Samia kigezo cha mapato Kibaha yachomoza uh, Bumbuli yashika mkia. Vichwa vya habari nyingine za Mwananchi vinasema: sintofahamu gharama za ARV nchini kigogo wa Alqaida aliyelipua balozi da au wa kijasusi na Mirembe kuwafuata wenye matatizo ya afya ya akili mtaani Samia uh, rais wa Zambia kusaka fedha za ujenzi wa SGR kinasema kichwa cha habari uh, ya ziara ya rais wa Zambia nchini Tanzania. Habari nyingine inayoonekana kupewa kipaumbele katika toleo la leo la gazeti la Nipashe Uh, ni ile uh, inayosema kishindo cha bomoabomoa bomoa, waziri asisitiza kitaendelea, likimulika safari ya rais wa Zambia nchini Tanzania. Gazeti la Nipashe uh, linaandika kwamba lina kichwa cha habari kinachosema Rais Samia Hichilema waandika historia mpya, wakubaliana kurudisha ushirikiano wa kiundugu kuondoa vikwazo vya kibiashara kuimarisha TAZARA na maeneo mengine mengi. Katika ukurasa wa michezo eh, gazeti la Majira limeandika kwamba mkwara mzito ndio neno linaloweza kutumia, kutumiwa baada ya klabu ya Simba Sports Club kutoa vitisho kwa wapinzani wao Yanga kuelekea kwenye mchezo wa ngao ya jamii utakaochezwa Agosti 13 mwaka huu kwenye dimba la Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. Habari hii ina kichwa cha maneno Simba waipa vitisho Yanga Agosti kumi na tatu. Na gazeti la Raia Mwema lina habari uh, zenye vichwa vya maneno Askofu sho akaliwa kooni, dayosisi za Bagonza na Mwaipopo za mkatalia adhabu, siri ya Dakta chengeni au chegeni kutemwa, hii hapa panga la mawaziri laja rais Samia na Hichilema waja na mambo saba. Mungu wa Zagamba asakwa kwa ubakaji na Mandonga. Ndiyo habari ya mjini. Nchini Kenya, kama ilivyotarajiwa, magazeti ya leo uh, yameendelea kutawaliwa na habari za kampeni za uchaguzi mkuu ujao. Gazeti la Standard limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno uh, chunguzi tatu kati ya kila nne za maoni zinamweka mbele Raila Odinga siku chache kabla ya uchaguzi mkuu. Katika habari nyingine, gazeti la Standard limeandika kwamba, uh, naibu rais wa Kenya anayechuana uh, na Raila Odinga katika uchaguzi ujao, William Ruto, jana Jumanne, alitokwa na machozi wakati wa ibada ya maombi iliyofanyika katika makazi yake huko Karen jijini Nairobi. Akihutubia waumini, Ruto aliwataka wapiga kura kujitokeza kwa wingi kupiga kura wakati wa uchaguzi wa Agosti 9. Baadhi ya habari za Standard zina vichwa vya maneno: wanafunzi wanateseka kutokana na maagizo ya ghafla ya wizara kufunga shule; Uhuru akashifu fikra ya mahasla inayotangazwa na uh, William Ruto; na Chelangat aipatia Kenya adh dhahabu katika mbio za mita elfu tatu kwa wanawake wenye kwenye mashindano ya riadha ya dunia uh, kwa wenye umri wa chini ya miaka ishirini huko Kali nchini Colombia. Gazeti la Daily Nation uh, pia lina uh, limeweka mbele uh, habari ya uchaguzi uh, kampeni za uchaguzi kama ilivyo kwa Standard kwa kichwa cha habari uh, chenye maneno rais ndiye mwenye nafasi au Raila Raila ndiye mwenye nafasi nzuri ya kushinda uh, uchaguzi zinasema uh, se, uch, zina, zinasema uchunguzi za maoni. Katika habari nyingine, Daily Nation limeandika mpangaji mkuu wa mashambulio ya mabomu 1998 Nairobi na da aiman azawahiri ameuawa katika shambulio la ndege zisizo na rubani Afghanistan. Zaidi ya watu 240 waliuawa katika mashambulizi hayo mawili ya Nairobi na dar es Salaam. Uh, na Marekani iliwatuhumu washukiwa watatu, Aiman Aldhawahiri, Saiful Adl na Usama bin Laden kuwa ndio waliopanga mashambulizi hayo mabaya zaidi kuwahi kufanyika katika miji mikuu miwili ya nchi za Tanzania na Kenya, yani dar es Salaam na Nairobi. Tahariri ya Daily Nation inawahimiza wanasiasa kukomesha vita vya chuki, ikisisitiza kwamba uchaguzi wa Jumanne ijayo si wa kuamua baina ya uhai na mauti. Na gazeti la Taifa Leo limeweka mbele habari yenye kichwa cha maneno: wapanga kukataa matokeo, kambi ya Azimio na Kenya Kwanza zajiandaa kuwasilisha kesi mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi Usalama waimarishwa pwani, wanafunzi ndani kwa ucho, uchochezi na kura mbili za maoni zinaonyesha Raila yuko mbele katika kivumbi cha urais, ni baadhi ya vichwa vya habari zilizoandikwa na gazeti la Taifa Leo katika siku ya leo ya Jumatano. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran karibu ni sasa kusikiliza makala ya leo katika historia leo katika historia leo ni jumatano tarehe 5 mfungo 4 muharam mwaka 1444 Hijria sawa na tarehe 3 Agosti mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita Ubaidullah bin Ziyad, baada ya kutuma kikosi cha askari wengine 1000 kuelekea Karbala kwa ajili ya kupigana vita na mjukuu wa Mtume mtukufu Imam Husein alaihi salam, alimpa jukumu bwana mmoja aliyejulikana kwa jina la Zahara Ibn Kais, aliyekuwa na wapanda farasi mia tano, wasimame katika daraja la Sada katika mji wa Kufa na awazuie watu wanaotaka kutoka katika mji huo na kwenda kuungana na Imam Husein alaihi salam. Mtu aliyejulikana kwa jina la Amar Bin Abi Salama, aliyekuwa ameazimia kwenda kuungana na Imam Husein Alipambana na Zahar na jeshi lake na kufanikiwa kutoka nje ya Kufa. Baada yake hakuna mtu aliyethubutu kumfuata Amar. Alifanikiwa kufika Karbala na kuungana na Imamu Husein alaihi ssalam, na akiwa huko alifanikiwa kupata daraja kubwa ya kuuliwa shahidi akiwa pamoja na mjukuu wa mtume mtukufu. Amar bin abi Salama alikuwa mmoja kati ya masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam na watu wa karibu kwa Imam Amirulmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam, na alishiriki katika vita vingi akiwa pamoja na mtukufu huyo. Katika siku kama ya leo miaka 530 iliyopita, baharia wa Kitaliano Christopher Columbus alianza safari kubwa zaidi ya kiuvumbuzi. Columbus alipewa jukumu la kuvumbua njia mpya inayoelekea India katika makubaliano yaliyofikiwa kati yake na mfalme na malkia wa Hispania. Christopher Columbus aliondoka katika bandari ya Palos huko Hispania akiwa na meli tatu na mabaharia 120 na hatimaye walifika katika nchi kavu baada ya kuwa baharini kwa siku 33. Baharia huyo mutaliano na wenzake walidhani kuwa wamefika India. Hata hivyo walikuwa wamefika katika kisiwa kilichojulikana kwa jina la Salvador katika bara la Amerika. Siku kama ya leo miaka 62 iliyopita mwafaka na, na tarehe 3 Agosti mwaka 1960, nchi ya Kiafrika ya Niger ilipata uhuru kamili na kuwa mwanachama wa umoja wa Mataifa. Niger ilikuwa chini ya himaya ya Ufaransa tangu karne ya 18 na mwaka 1922 ikawa koloni rasmi la Wafaransa baada ya nchi hiyo kujenga vituo vyake vya kijeshi nchini humo. Hata hivyo, taratibu, wananchi wa Niger walianzisha uasi dhidi ya wakoloni wa Kifaransa na hatimaye nchi hiyo ilifanikiwa kujipatia uhuru katika siku kama hii leo. Niger iko magharibi mwa Afrika na inapakana na Libya, Chad, Mali na Benin. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Balozi wa Afrika Kusini mjini Teheran amesema Rais Ibrahim Raisi na waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdollahian wanatazimiwa kufanya ziara ya kuitembelea Afrika Kusini hivi karibuni. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema hatua ya Jamhuri ya Kiislamu ya kuanza kumimina ya kumimina gesi ya urani katika mamia ya injini za mashine pewa za kisasa za Teheran ni jibu kwa uraibu wa wa wa kiwenda wazimu wa Marekani wa kuliwekewa vikwazo vipya taifa la Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia ameituhumu Marekani kwa kuyumbisha hali ya amani na usalama duniani kutokana na safari ya Nancy Pelosi, spika wa baraza la wawakilishi la Marekani katika kisiwa cha Taiwan. Na wananchi wa Ireland wamefanya maandamano huko Dublin, mji mkuu wa jamhuri ya Ireland, wakionyesha mshikamano wao na taifa linalodhulumiwa la Palestina na kutoa wito wa kususiwa utawala haramu wa Israel. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekutakieni siku njema. Kwaherini.