Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ahkamil Kamil hakimin sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi mwenye wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masa al khair mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne usiku ya redio Tehran idhaa ya ki swahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Husein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ni kikusihi tuwe sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha maalum ya mwezi Muharam yatakayoletwa kwako na Shekh Ali Mwazoa wa Tanga, Tanzania. Kadhalika tutakuwa na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu, iwapo muda utaruhusu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Radio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha uplasi plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Navuta pumzi na muda si muda narejea na, na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Iran yajibu hatua ya Marekani ya kuiwekea vikwazo vipya. Mauaji ya Ayman Azawahiri yapokewa kwa hisia ya tofauti. Na Poland yasema nishati y ya amani ya nyuklia ni haki ya kimsingi ya mataifa yote duniani pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili tuanzie hapa nchini, ambapo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amejibu hatua ya Marekani ya kuiwekea vikwazo vipya ya Jamhuri ya Kiislamu, licha ya kudai kiuongo kwamba inataka yafanikiwe mazungumzo ya kuondolewa vikwazo Iran kupitia mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Jana Jumatatu, wizara ya hazina Marekani iliyawekea vikwazo mashirika mengine mapya kwa madai ya kuwa na ushirikiano na Iran. Mashirika hayo yako katika nchi za Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati, China, Singapore na Malaysia. Marekani ndiyo nchi yenye uraibu mkubwa zaidi wa kuweka vikwazo duniani, inatumia vikwazo kama njia ya kufanikishia malengo yake haramu dhidi ya nchi nyingine. Shirika la habari la Fars limemnukuu Nasser Kanaani, msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran, akisema mapema mape leo Jumanne kwamba itibari ya Marekani inazidi kuharibika kutokana na uraibu wake wa kuziwekea vikwazo nchi nyingine. Amesema hatua hiyo inazidi kuonyesha sifa ya kibeberu ya Washington na tabia yake ya kutumia mabavu kupindua tawala zilizochaguliwa kidemokrasia za nchi nyingine duniani. Aidha, amesisitiza kwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwanza itatoa majibu makali na haraka dhidi ya hatua ya Marekani ya kuendelea kuweka vikwazo vyake kiholela, na pili itachukua hatua zote zinazotakiwa kwa ajili ya kufilisha vikwazo hivyo kama ambavyo taifa hili la Kiislamu limekuwa likifanya kwa zaidi ya miongo minne sasa na kufanikiwa kusimama imara mbele ya mashinikizo hayo. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa utawala wa kizayuni hauelewi lugha nyingine yoyote isipokuwa mabavu na vita. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Hussein Amir Abdullahian amesema hayo leo Jumanne katika sherehe za kuenzi haki za binadamu na heshima ya mwanadamu hapa mjini Teheran na kuongeza kuwa inasikitisha kuona kwamba katika dunia ya leo nchi za Magharibi zinafanya njama za kuyatwisha mataifa mengine mambo yao chapwa, tena katika hali ambayo nchi hizo za Magharibi zikiongozwa na Marekani haziko tayari kuheshimu hata masuala ya kimsingi ya haki za binadamu. Waziri wa mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa nchi ya Iraq ilikaliwa kwa mabavu na wanajeshi wa Marekani kuanzia mwaka 2003 hadi 2011. Karibu wanajeshi laki moja na sabini na tano elfu wa Marekani walitumwa nchini humo, huku maeneo yenye utajiri wa mafuta nchi hiyo yakiwa ndani ya makucha ya kikoloni ya Uingereza. Katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita, Marekani na nchi za magharibi ndio wadhamini wakuu wa silaha zinazotumiwa na magenge ya kigaidi ili mbali na kuvifanikisha viwanda vya silaha vya Marekani na nchi nyingine za magharibi, vitendo hivyo vya kigaidi vitumiwe pia kuhalalisha uwepo wa madola ya kibeberu katika eneo hili na kuutia nguvu utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa kuzingatia yote hayo, hakuna kilichobakia kwa mataifa ya wanyonge na eneo la aisha magharibi isipokuwa mukawama na kusimama kidete kupambana na jinai na njama zote hizo za kizayuni. Kwingineko, mauaji ya Ayman Azawahiri, kiongozi wa mtandao wa Alqaida katika operesheni ya droni iliyofanywa na wanajeshi wa Marekani yamepokewa kwa hisia ya tofauti na duru za kisiasa za nchi hiyo. Mapema leo asubuhi, rais wa Marekani Joe Biden alitangaza habari ya kuuawa Azawahiri katika shambulio la ndege isiyo na rubani lililofanywa na wanajeshi wa Marekani huko nchini Afghanistan. Baada ya kutangazwa habari hiyo, kumezuka hisia tofauti kutoka kwa wanasiasa wa Marekani akiwemo seneta wa chama cha Republican Michael Macau ambaye pia ni mjumbe wa kamati ya uhusiano wa kigeni ya Kongresi ya Marekani ambaye amesema kuwa mauaji ya Aiman Azawahiri yamethibitisha kwamba Biden amewaambia uongo wananchi wa Marekani. Amesema mwaka mmoja uliopita Biden aliongopa alipodai kwamba kundi la Alqaida haliko tena Afghanistan. Hivi sasa anatangaza kuwa mkuu wa kundi hilo ameuliwa na jeshi la Marekani. Wakati Azawahiri ni katika watu wa asili waliopanga mashambulio ya Septemba 11 nchini Marekani, na alikuwa bado yuko hai licha ya Biden kudai kwamba al Qaida wamemalizwa huko nchini Afghanistan. Seneta huyo amedai kuwa hatua ya Biden ya kuondoa wanajeshi wa Marekani kiholela na kwa sura ya hatari mno huko Afghanistan imefungua mlango wa kurejea tena kundi la Alqaida nchini humo, na hilo amedai ni uthibitisho wa kufeli kikamilifu siasa za Biden nchini Afghanistan. Biden amedai mapema leo asubuhi kwamba aliruhusu kufanyika shambulio makini la kumuua Aiman Azawahiri, na akadai pia kwamba shambulio hilo halikusababisha madhara yoyote katika watu wa familia yake wala raia yoyote wa kawaida. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Zaidi ya wanaume 80 wamepandishwa kizimbani nchini Afrika Kusini kwa tuhuma za kunajisi wanawake wanane katika wizi wa kutumia silaha. Hayo yalisema jana mahakamani, baada ya mahakama hiyo kuonesha video inayothibitisha ukatili huo uliofanywa kwenye mji wa Krugersdorp wa magharibi mwa Johannesburg. Wanaume hao walitiwa mbaroni katika eneo lililohamwa la uchimbaji madini baada ya kutokea vitendo hivyo vya kunajisi wanawake na na kufanya ujambazi karibu na mgodi huo. Watuhumiwa hao wanadaiwa kuwa ni wachimbaji haramu wa madini wanaojulikana kwa jina maarufu la Zamazama Zama, ambao huchimba dhahabu katika migodi iliyohamwa mjini Johannesburg. Aghalabu ya wachimbaji hawa haramu ni kutoka nje ya Afrika Kusini. Magenge hayo ya zamazama yanalalamikiwa na wenyeji, huku wakituhumiwa pia kwa ongezeko la vitendo vya uhalifu kwenye eneo hilo. Polisi wa Afrika Kusini wamesema vitendo vya kundi la wanaume hao, kunajisi wanawake, vilirekodiwa kwenye video wakati wa kurekodiwa muziki katika mgodi mmoja uliohamwa ambao ulivamiwa na watu wenye silaha Alhamisi ya wiki iliyopita. Na waziri wa mambo ya nje wa Poland amealaumu madola yaliyohodhi nguvu za nyuklia duniani na kusema kuwa inabidi mataifa ya dunia yashirikiane pamoja kufaidika kwa njia za amani na nguvu za atomiki na kusitumiwa vikwazo kama njia ya kuyazuia baadhi ya mataifa kufaidika na haki yao hiyo. Marekani iko mstari wa mbele kuziwekea vikwazo nchi nyingine haswa Iran, ili kujaribu kuizuia isifaidike kwa njia za amani na nishati muhimu sana ya nyuklia. Muda wote Marekani imeiwekea Iran vikwazo vikubwa kama vya kiuchumi ambavyo wataalamu wa mambo wanasema havitokani na kitu kingine isipokuwa husda na chuki za dola hilo la kibeberu dhidi ya wananchi wa Iran. Peter Siarto, waziri wa mambo ya nje wa Poland, amesema katika mkutano wa kuangaliwa upya mkataba wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za atomiki NPT mjini New York, Marekani, kwamba kuna wajibu wa kupatikana utulivu wa moyo wa moyo kwa nishati ya atomiki haitumiwi isipokuwa kwa njia za amani. Mataifa yote yanafaidika bila ya ubaguzi na nishati hiyo, na vikwazo havitumiki kuyazuia mataifa mengine kustafidi na nguvu za watumiki kwa njia ya amani. Waziri wa mambo ya nje wa Poland vilevile vile amesema kuhusu vita vya Ukraini kwamba nchi zinazotumia vibaya vita hivyo kutoa pigo baina ya magharibi na mashariki mwa Ulaya zinapaswa kuachana na mchezo wao wa jiopolitiki kwani ni kwa madhara ya Poland na nchi zote za mashariki mwa Ulaya. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. tovuti yetu ni parstudio.com, mkoaju sw ni kukumbushe mpenzi msikilizaji kwamba una fursa wa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama, alama ya kujumlisha au plus 98 90 35 06 54 87. Karibu, sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kufutwa siku ya mapumziko ya Ashura katika kalenda rasmi ya Afghanistan. Kwa mujibu wa ripoti zilizochapishwa, Taliban imeondoa likizo au siku ya maombolezo ya Ashura katika kalenda rasmi ya Afghanistan na badala yake kuweka mahala pake matukio kadhaa yanayohusiana nayo. Hii ni katika hali ambayo kabla ya hapo siku ya Ashura ilikuwa imesajiliwa katika kalenda rasmi ya Afghanistan kama siku ya mapumziko ya umma kwa ajili ya kusisitiza umuhimu wa tukio hilo la kidini ambalo linaheshimiwa na kuenziwa na watu wengi wa nchi hiyo. Kitendo hicho cha kuchukiza cha kundi la Taliban tena ambacho kimefanyika katika mwezi mtukufu wa Muharam wakati ambao watu wa Afghanistan wameanza maombolezo ya kukumbuka kuwa washahidi mjukuu wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam bwana wa, wa, wa mashahidi Imam Husein alaihi salam kimeshtua na kuwashangaza wengi katika jamii ya Afghanistan. Hii ni kwa sababu yapata mwaka mmoja uliopita, Taliban walipotoa tena madaraka ya Afghanistan, daima walikuwa wakisisitiza kuzingatiwa nara na shari za kidini nchini humo. Sayid Husein Husein, mtaalamu wa masuala ya Afghanistan, anasema kuhusiana na kadhia hiyo kwamba kwa kufutilia mbali siku ya maombolezo ya Ashura kwenye kalenda rasmi ya Afghanistan, Taliban imeanika wazi utambulisho na asili yake ya kweli kuhusu shaari na nembo rasmi za kidini katika nchi hiyo, jambo ambalo zaidi ya kitu kingine chochote linathibitisha mienendo na nia ya kundi hilo ya kuhodhi kila kitu na kufanya ubaguzi wa kikabila na kimadhehebu dhidi ya makundi mengine ya nchi hiyo. Ukweli ni kwamba kwa kufuta mapumziko ya Ashura kutoka kwenye kalenda rasmi ya Afghanistan, kundi la Taliban limeamua kukabiliana na kudhihirisha wazi uadui wake dhidi ya watu wa nchi hiyo. Wengi wanaamini kuwa uamuzi huo unatokana na fikra za kuibua mifarakano na migawanyiko za Taliban zilizoagizwa kutoka nje, fikra ambazo zimelinyima kundi hilo fursa ya kufanya uamuzi wa busara na wakati huo huo kupiga kumbo na kuwatenga wanachama wake wakuu. Fikra hizo potofu sio tu zimelenga shaari na marasimu ya kidini ya watu wa Afghanistan bali pia zimelenga mila za kitaifa za raia hao kwa kufuta likizo yao ya Nuruz. Amin Farjada, mtaalamu wa masuala ya Afghanistan, anasema kufutwa likizo ya siku ya maombolezo ya Ashura katika kalenda rasmi ya Afghanistan kumeathiriwa na mawazo ya makundi ya kigaidi na migawanyiko nchini Pakistan ambayo katika miaka karibuni, ya hivi karibuni yameshindwa kuitumbukiza Afghanistan katika vita vya kimadhehebu na migawanyiko ya ndani. Hivi sasa makundi hayo yanajaribu kuisukuma Afghanistan katika migogoro na unafiki wa kimadhehebu kupitia tabia, utendaji na fikra hizo potofu. Kwa vyovyote vile kusambazwa ripoti zinazohusiana na, na kufutwa na Taliban mapumziko ya siku ya maombolezo ya Ashura katika kalenda rasmi ya Afghanistan tena katika mwezi mtukufu wa Muharram na katika kukaribia siku za huzuni kubwa katika ulimwengu wa Kiislamu za Tasu'a na Ashura ambazo ni siku za kukumbuka kuuawa kinyama mjukuu mpendwa wa Mtume mtukufu Alimam Husein alaihi salam, sio tu hakuna maslahi yoyote kwa kundi hilo, bali ni hatua inayolitenganisha na watu wa Afghanistan. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni saa tatu kasorobo usiku hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Asante sana Abdallah Ali Makajuro, ukiwa hapo Tabora Tanzania, anatushukuru kwa kumtumia habari. Asante sana pia Yahya Hassan Muhammad Shebe, ukiwa hapo Mombasa Kenya, anasema kamata kamata iliyotiwa mkono na baraka ya MBS nchini Saudi Arabia ni njia moja ya kuwanyamazisha wapenda haki na ukweli. Ulimwengu mzima unamjua ni nani aliyemkamata Jamal Khashoggi, kisha kukafanywa kila aina ya filfinyange ili mwenye kutekeleza mauaji asijulikane. Shebe huyo akiwa Mombasa, Kenya. Sante sana pia pia, nani huyo, Dakta Yazid Akida akiwa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Haya, naye pia anatufuatilia akiwa huko Tanga. Naona muda unakwenda kwa kasi. Mpenzi msikilizaji, tupate kwanza mawaidha na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na iwapo muda utaruhusu, basi nitarejea hapa kusoma maoni zaidi. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uwanja wa Karbala uwanja wa upambanuzi, ndugu zangu, ni siku ambayo watu waliweza kujipambanua na wakatupa darsa nzito ambayo yatulazimu sisi, kila wakati, kila siku yaendao kwa Mungu, bali kila dakika tumuombe Mwenyezi Mungu husnul khatima, tuwe na mwisho mwema katika ulimwengu huu tuende akhera tukiwa tuko salama. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam asema, husainu minni wa ana min alhusain ahabba llahu man ahabba alhusain, husaini yuwatokana na mimi nami natokana na Husain, mwenye azimgu ampende mwenye azimgu ampenda, ampendaye Husain. Nimeifasiri mara mbili hiyo kwa sababu iwe ni jumla khabariya au inshaiya na ihtimali nyinginezo katika jumla hii ahabba llahu man ahabba lhusein au ahabba llaha man ahabba lhusein. Sitaki kuingia katika darasa ya Kiarabu, lakini kwa maana zote mbili haya maneno ni mazito mazito sana kutoka kwa Bwana mtume salllahu alaihi wa alihi wasallam. Imejulikana kwamba mtume mara nyingi aliwahusia waislamu kuwapenda familia yake bali si mtume tu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amwambia mtume wake katika Qurani Tukufu: qul la asalukum alaihi ajra illa lmawaddata fi lqurba, waambie umma wako kwamba sitaki malipo yoyote kutoka kwenu isipokuwa nataka mwapende ndugu zangu wa karibu. Nyinyi niliwafundisha ustaarabu, nyinyi niliowatia heshima katika ulimwengu nyinyi niliwafanya mwema aziz, kutoka kwenye udhalili. Nyinyi niliwafanyia kila aina ya mazuri, sitaki malipo yoyote kwenu kwa dini hii, nilivyowaletea dini hii na kuwafundisha dini hii, isipokuwa nataka mwapende ndugu zangu wa karibu. Waweza ukauliza kwamba kwa nini mtume onekana, mitume wote wasema ujira wangu ni kwa Mungu na yeye asema ataka ujira wapendwe ndugu zake. Ukiangalia aya nyingine yaondoa tatizo hilo na mkanganyiko huo, yasema masaltukum min ajri fahuwa lakum, nilichowaomba nyinyi katika ujira ni kwa faida yenu nyinyi wenyewe, kwa maana kwamba mkiwafuata ahlul bait ni kwa faida ya umma huu na ni kwa faida ya Waislamu duniani mpaka siku ya Kiyama. Ndugu zangu, watu waliweza kufikia kilele cha mwisho kabisa imma cha uaminifu wa wao ama kutokuwa waaminifu, imma katika kumwenzi mtume wao ama kushindwa kumwenzi mtume wao. Na umma huu kama ambavyo unyumati nyingine zilizopita nyuma zilipata mtihani kwa ku... kwa wale mitume wao wenyewe waliwatia mitihani na wakawafanya visa. Umma wa Mtume Muhammad ulipata mtihani juu ya ahlulbeiti ya mtume wao pamoja na mtume kuwahusia mara kadhaa, akawaambia Allah Allah fi ahlu baiti, Allah Allah fi ahlu baiti, Allah Allah fi ahlu baiti. Jamani, nawahusia sana, nawahusia, namtanguliza Mwenyezi Mungu, mumche Mungu juu ya familia yangu, muienzi familia yangu. Jamani wa ahlulbeiti, watunzeni hawa namuwaangalie, msiwatangulie mtaangamia, wala msiwaweke nyuma, mtapotea pamoja na kuambiwa yote hayo watu kuhusu familia ya mtume, watu walikwenda wakaidhalilisha na wakatahinika juu ya familia ya mtume wao. Siku ile katika uwanja wa vita, twawaona makundi ya namna tatu. Kwanza, kundi la kwanza ni lile kundi ambalo lilifanya iltizamu na usia wa mtume wa kuienzi familia yake. Katika kundi hili tunamuona mtu mzima kabisa katika masahaba wa bwana mtume ambaye alipata umri mrefu, alipigana vita vya Badri, akapigana vita vya Uhdi, akapigana vita vyote pamoja na mtume, lakini pia akajasimama Sifin pamoja na Imamu Ali alaihi salam kupambana na Muawiya. Lakini pia e, huyu bwana alipata umri mpaka akajakutana na Imam Hussein siku ya Karbala, yaani miaka hamsini baada ya kufariki mtume. Mungu huyu bwana alimpa umri akawa amekuja kutana na Imamu Husein katika uwanja wa Karbala na akasimama upande wa Imamu Husein alaihi ssalam kuihami familia ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Huyu bwana aitwa Muslim bin Ausaja, mmoja katika maswahaba wakubwa wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Upande mwingine kulikuwa na Hani bin Urwa, Hani katika watu waliokuwa na wafaa kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa upande mwingine yupo Habibi bin Mudhahir, Ukimwona Muslim bin aus aja mpaka aanguka, atakafariki amshika mkono kwa nguvu Habib bin Mudhahir na kumwambia, usika bihadha rajul, na kuhusia sana, akielekeza kidole chake kwa Imam Husein na kuhusia, usimuache yule bwana mwenzi, yule bwana muhami, yule bwana, kwa sababu hawa walielewa kwamba kuienzi familia ya Mtume ndio kuyapata mapenzi ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam lakini pia kuna kundi la pili ambalo la kulipigia mfano la Hur bin Ziyad Arriyahi. Huyu bwana ndo mtu aliyemshika Imam Huseni na akamkokota. Alikuwa ni katika makamanda wa kutegemewa, makamanda ambao onekana ni mashujaa katika genge la Yazid na jeshi la Yazid. Huyu ndo aliyemkokota Imam Husen akamtoa katika upande wa mto Furat akamweka mbali na maji akamweka katikati ya jangwa la Karbala, ikawa iko katikati ya jua. Kufika pale, ikaja amri kwamba sasa Hussein apigwe na auliwe. Huyu bwana akashtuka, akaona, mimi mambo sikujua kama ni haya, mbona mambo yamekwenda hivi? Mimi nikasimame tena nimuue mjukuu wa Mtume? Ukiambua ukamanda wa jeshi hasa makamanda ujeshi la kitahuti maanake, umetimiziwa yote, una kila aina ya fahari na una kila aina ya sababu ya kwenda kuitumikia dunia, lakini huyu bwana akawa tayari ababaika siku ile ya vita, na mpaka watu wamwambia, wewe, hatujawahi kukuona katika hali hii, nikiwa hesabu wa mashujaa wa, wa kufa na katika nchi zote hizi za Kiarabu, siwezi kukuacha wewe. Vipi, mbona leo atetemeka? Hasa masala sio hayo Ukhairu nafsi baina aljannata wannar, naikhiarisha nafsi yangu baina ya kuchagua moto au kuchagua pepo. Nikitaka dunia nikibaki na ukamanda wangu nikwenda motoni nimpige vita Imam Hussein nitakwenda sema nini? Nitamwangalia mtume kwa uso gani? Na huyu bwana akampiga farasi wake akaenda kwa Imam Hussein akaomba msamaha kwa Imam Hussein, na akamwambia kwamba mimi nalijutia jambo hili na naomba niwe wa kwanza kukuhami Imam Husein akamwambia wewe ni mtu huru kama mama yako alivyokuita huwa ni hur, na e, umesameheka, na mwenye azimu wa kusamehe makosa yako. Hapo unauona namna gani e, mtazamo wa kimbingu ulivyo tofauti na mtazamo wa kibinadamu, kwa sababu kwa visa hivi ambavyo huyu bwana alivifanya na katika mazingira magumu aliokuwa akamuweka Imam Husein, kama ni sisi, mimi na wewe, huwezi kutoa msamaha lakini hawa ni watu wa kimbingu, ni watu wa kidini, ndio watu ambao e, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na mtume wake walituhusia sisi kuwafuata. Hawa kwa sababu ni rehma kwa ulimwengu <muchasana> zangu pia kuna Zuheir bin l Qayim hakutaka kabisa kujiunga na Imam Yalu, wake, Imam na Imam Husein alikuwa katika msafara wake na mahali, ya ya karibu, kidogo, Imam ana msafara, ikawa kila Imam Husein akitulia mahali ajitenganaye i mbali kidogo na Imam Husein, lakini ikatokea katika kupumzika pumzika, ikawa kuna mahali lazima wapumzike pamoja. Walipokuwa wamepumzika kwa ajili ya kula na, ku, na kunywa na nini wako ndani ya msafara huyu bwana akatumiwa ujumbe na Imam Hussein alayhi salam, na ikawa hataki kwenda, maanake alijitoa katika mambo haya kitab ya kitablighi na mambo ya dini. Yeye akawa mwenyewe kawa mfanya biashara, hataki tena kujihusisha na mambo haya ya kiharakati. Kwa hiyo yule bwana alipotumiwa ujumbe ikawa hataki kwenda sita sita. Mkewe ni katika watu wema, akamwambia waitwa na mjukuu wa bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wewe wenda sita sita na wafanya uzito kwenda yule bwana, kwa maneno ya mkewe. Mke mwema huyu, mwenye azimgo mweke mahali pema na mfufue na familia ya Mtume, akamsababisha mumewe ende kwa Imamu Hussein. Imamu Hussein akamweleza aliyomweleza hani Zuhair bin al-Qayn, akarudi hali ya kuwa ana furaha na mwambia mkewe, mali zangu zote ni haki yako, wewe chukua na wanao mimi naenda kwa Imam Husein alaihi salam, na nakupa talaka ili uwe huru. Na, na bibi, wewe, Mwenyezi Mungu akulipe wema kwa namna ulivyoniongoza. Zuher akaambiwa aka na mkewe, mbona sasa we bwana ulikuwa wasitasita n sasa wenda kwa furaha kwa Imam Husein? Akaeleza aliyoyaeleza, lakini bibi yule akamwambia huwezi kuniacha hata kidogo. hapa lazima nami niende kwenye msafara wa alimamu Hussein, twende pamoja ili niweze kuipata shafaa ya mjukuu wa bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Hawa ni watu ambao wamepambanulika, wale walikuwa moja kwa moja wamemuunga mkono. Lakini hawa walioghafilika wawili nao hawa na wengineo, ikawa wamekumbushwa wakawaidhika, wakaweza kujiunga na familia ya bwana mtume na kuihami familia ya bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Lakini upande mwingine kulikuwa na Umar bin Saad mtoto wa sahaba mkubwa kabisa Saad bin Abi Waqas. Huyu bwana ni katika mtu aliyekulia na kukua na kina Imam Hussein alaihi salam, kucheza pamoja na mjuana na familia ya bwana mtume vizuri, lakini huyu bwana akawa ameahidiwa kupewa utawala katika sehemu ya rai Rai, wakati ule ilikuwa ni Teheran ya sasa. Akaambiwa wewe tutakupa ukubwa wa kule, akapewa maji pesa, akashaishiwa kupewa uongozi na kupewa ujemedari mzima wa jeshi la Yazidi kutajiwa Rai, na yalikuwa katika malengo yake ya kisiasa ni kupewa ugavana wa pale na apapenda, basi alisema Je, ni wache utawala wa Rai ama ni ni pambane na Imam Husein alaihi ssalam? Ikawa usiku kucha afikiria vipi, aache ah, sehemu ambayo ndio malengo yake na ndio tageti zake yule bwana. Mwisho wa yote alisema mimi nitamuua Husein kisha nitatubia ndani ya miaka miwili. Kwa hiyo bwana Umar bin Saad akashindwa kuimiliki nafsi yake, akashawishika na ghururi za kidunia na utawala wa kidunia, na yeye ndo akawa mtu aliyejielekeza kwa Yazid bin Muawiya, hali akijua kwamba kwenda kwa Yazid ni namna gani amevunja wafaa wake na amevunja dini yake, kwa sababu amemsaliti Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, lakini akawa yule bwana ghururi za kidunia zimemchota, akenda jiunga na jeshi la Yazid na ndiye aliyekuwa wa kwanza kurusha mshale kurusha kwa upande wa Imamu Husein, na akasema kanishuhudilishieni kwa bwana Yazidi kule kwamba mimi ndio wa kwanza niliweza kurusha mshale. Mwingine alikuwa ni Shimr Dhiljawshan ambaye alikuja kata shingo Imamu Husein, huyu katika vita vya Sifini alikuwa pamoja na Imamu Ali alaihi salam. Bado alikuwa ni katika makamanda wakubwa wa Imamu Ali alaihi salam, akipambana upande wa Muawia, akipigana vita na, na, na, na, na, na Muawia, akimuhami bwana Imamu Ali alaihi salam. Kwa hiyo alikuwa aijua vizuri familia ya Mtume na vilevile Imamu Ali alaihi salam alioa katika familia ile na akamzaa Abbas mtoto wake ambaye pia alikuwa pale katika yeye aitwa mjomba na Abbas ambaye ni mdogo wake Imamu Husein alaihi salam. Tena pia alijaribu kumshawisha Abbas amwache ya kaka yake, na akamwambia, sisi tumekuacha wewe, ni huru, nenda zako na nini. Akamwambia, niacha huru hali mjukuu wa bwana Mtume, ama wanipa amani hali ya kuwa mjukuu wa bwana Mtume hana amani? hiyo katika matatizo, Mungu akulaani wewe na ilani hiyo amani yako. kwa hiyo hapa ilikuwa ni siku ya upambanuzi. Baina ya sisi wanadamu twapata darsa ya kwamba tuombe hatima njema kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, siku hadi siku. Dakika zangu nilizopewa li ni, ni ni ni ndogo ni ni fupi sana, lakini nataka kusema kwamba mfano wa hii haya makundi yote matatu yaweza yakawa haya makundi mpaka leo yapo makundi yenye msimamo, makundi ambayo yameghafilika, na makundi ambayo ni mapotofu, si kwa sababu hawajui kwamba sisi tumepotoka, bali mtu atambua kabisa mimi napotoka, lakini ashikilia upotevu wake. Utakuta watu wangapi ambao wasema leo twaipenda alulbeiti, lakini kuipenda alulbeiti huko ni kwa kuwaua watu ambao wapenda alulbeiti. Yani yeye apenda alulbeiti, akwambia na ni mfuasi wa Ahalul Bait, lakini akimwona mtu Shia anayesema kwa mimi ni mfuasi wa Ali bin Abi Talib, ni mfuasi wa Hasan wal Husain, roho ya mchafuka aumia, atukana, asingizia, asema uongo, mpaka kufikia tu kuua watu, wakaitana makafiri kwa sababu tu we wafuata Ahalul Bait. Ndugu zangu, paka leo, watu madhalim, watu wapuzi, watu wanaochukulia dini kama ni jambo la mchezo wamejaa tele, na hawa kina Yazid na watu wenye akhlaqi za kibani Umayya wataendelea kuwepo mpaka siku ya Kiyama, na ni lazima siku zote wewe uwe una misimamo ya kweli. Ikiwa umeghafilika, ukikumbushwa, ukumbushike, kwa sababu dunia hii hatima yake, sisi sote tutafariki na utazikwa peke yako. Kwa hali hiyo Jiangalie, umemwendea Bwana Mtume na mwenye azimgu subhanahu wa taala. Ikiwa umemshika mkono, nani nani utakwenda naye mbele ya uso wa mwenye azimgu subhanahu wa taala, ili wewe ukapate shafaa? Je, utaenda na watu ambao wamemuulia mtume wa familia yake, kisha utarajie shafaa ya Bwana Mtume? Ama utamwendea mtume ukiwa umeienzi familia yake, na utarajie shafaa ya Bwana Mtume usije ukawa umefuata viongozi wa kidunia na upambe wa kidunia, ukawatetea watu ambao wamesifanya makosa kwa dini hii, ukajifanya watumia nembo mbalimbali za kuwapamba watu ambao riwaya ziko waziwazi kwamba hawa ni watu waovu, kisha ukatarajia mtume ende akakuombee shafaa wewe na kukubali wewe ufanye. Hiyo ndiyo dini ya kwamba umemwendea na mwenye azimu subhanahu wa taala. Mwenyezi Mungu hana haja na itaa yako wewe hiyo unaoipanga wewe, kwa sababu Ibilisi pia alimwambia mimi, mimi nisamehe, sisujudie hili dongo, nitakusujudia sijida hata ya miaka elfu. Dakika ile Bwana Mwenyezi Mungu, sujida ninayotaka mimi ni hii ya dakika mbili tatu hii, hiyo yako ya miaka elfu ni yako wewe na alipokataa alimtoa katika rehema yake. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu haabudiwi unavyotaka wewe. Wewe ndio kachague viongozi wako katika dini yake, uchague madhehebu yako ya kuundaunda katika dini yake wende ukachague mifumo yako na njia zao katika dini yake. Uchague mfumo wako wa ibada kwenye dini ya mwenye azimgu. Abadan, mwenye azimgu haabudiwi unavyotaka wewe. Mwenye azimgu huabudiwa anavyotaka yeye, mwenye azimgu subhanahu wataala kuabudiwa na ndio maana aliweka makhalifa wake katika ardhi kabla viumbe awaja kuja yeye. Ameshamweka Adam ni khalifa katika ardhi na ikaonekana kupinga khilafa ya Mwenyezi Mungu katika ardhi, ikawe huna walaa na khalifa aliyekuwa na Mwenyezi Mungu katika ardhi. Maana yake ndio yale aliyomkuta shetani ama ibilisi, akatolewa katika rehma ya Mwenyezi Mungu, kuonyesha kwamba tangu mwanzo Mwenyezi Mungu anazingatia ibada zako ziendane na kiongozi ambaye amemuweka yeye Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Uwe na walaa naye, amali zako zote hazitosihi, hazitokuwa na maana, kama ambavyo sijida ya ibilisi haikufaa ya miaka elfu aliyoitaka kwa sababu ya kukosa walaa. Basi ujue hiyo, ukikosa wala, ndugu yangu, upo katika mtihani mzito. Amali zako zote Mwenyezi Mungu aweza akaziweka kando na akaziporomosha ikiwa wewe huna hishma na viongozi walioweka mwenye azimgu, subhanahu wataala. Wamtafutia Mungu viongozi wa kuwabandika wewe na taratibu za kuzifuata wewe, kisha waitakidi wamwabudu mwenye azimgu. Mwenye azimgu anaabudiwa atakavyo yeye. Mungu kuabudiwa na afuatwa kwa njia ile ambayo ameipanga yeye mwenye azimgu kufuatwa. Mwenye azimgu, subhanahu wataala, aturuzuku ni katika wale wanaosikia maneno na ku, kuyafuata maneno yaliyomema na Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe nne Muharram mwaka 1444 Hijria inayosadifiana na tarehe pili Agasti mwaka 2022, siku kama ya leo, miaka 1383 iliyopita, Ubaidullah bin Ziyad mtawala dhalimu na fasiki wa mji wa Kufa nchini Iraq alitoa hutuba katika msikiti wa mji huo. Katika hutuba hiyo Ibni Ziad alitoa vitisho vikali dhidi ya wafuasi wa Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihi ssalam, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, akiwataka wasimsaidia mtukufu huyo katika ardhi ya Karbala na kwamba atamuua mtu yeyote ambaye ataasi amri hiyo kwa kutumia fatwa ya hila iliyotolewa na Shuraihu lqadhi ya kuhalalisha damu ya Imam Husein, Ibni Ziyad alifunga njia zote za kuingia na kutoka mji wa Kufa na akawahonga kwa fedha wakazi wa mji huo kwa ajili ya kwenda kupambana na kupigana na mjukuu huyo wa Mtume Muhammad katika ardhi ya Karbala. Katika siku kama ya leo miaka 113 mia iliyopita, inayosadifiana na tarehe 11 Mordad mwaka 1288 Hijiria Shamsia, aliuawa shahidi Sheikh Fadlullahi Nuri, mwanachuoni mkubwa ambaye alikuwa mstari wa mbele katika kukabiliana na utawala wa kidikteta wa Qajar hapa nchini Iran. Ayatullah Fadlullahi Nuri alikuwa mstari wa mbele katika kupigania mapinduzi ya kikatiba na alisimama kidete kupinga sheria zilizopitishwa na bunge ambazo zilikuwa zikikinzana na mafundisho ya Uislamu. Siku kama ya leo miaka 34 iliyopita ujumbe wa Umoja wa Mataifa ulitumwa katika nchi za Irani na Iraki na ukatoa ripoti mbili ambazo zilieleza kwamba utawala wa zamani wa Iraq ulitumia mara kadhaa silaha za kemikali dhidi ya majeshi na raia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hii ilikuwa mara ya kwanza kwa Umoja wa Mataifa kukiri waziwazi wazi wazi, kwamba jeshi la Iraq lilitumia silaha za kemikali dhidi ya watu wa Iran. Pamoja na hayo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa halikutoa azimio lolote dhidi ya utawala wa dikteta Sadam Hussein ambao ulikuwa ukiungwa mkono na nchi za Magharibi, kwa kutumia silaha za kemikali dhidi ya raia na majeshi ya Iran. Masaa kadhaa baada ya kutolewa ripoti hiyo, ndege za kivita za Iraq ziliushambulia tena mji wa Ushnawaie kwa mabomu ya kemikali na kujeruhi watu alfu mbili na mia nne. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa 1 kasoro dakika 10 ahadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.