Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola mlezi wa viumbe vyote. Mwingi wa rehma mwenye kurehemu mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyoka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya yamchana. ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum ya Muharram ambayo atafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina na wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. imetumia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa saba kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Gharibu Abadi atangaza kuwa tuzo ya haki za binadamu za kiislamu watatunukiwa Shirin abu Akla na Mandla Mandela. Idadi ya watu walioaga dunia Iran kwa mafuriko ya hivi karibuni afikia 76. Wafanya mapinduzi ya kijeshi wakiri kuwa wameshindwa kuleta mabadiliko Sudan wa mataifa atahadharisha kuwa dunia inakabiliwa na hatari ya vita vya nyuklia. Sasa ni habari kamili. Katibu wa tume ya haki za binadamu ya idara ya mahkama ya Iran amesema tuzo ya saba ya mkutano wa kila mwaka wa haki za binadamu za Kiislamu atatunukiwa mwandishi wa habari shahidi Shirin Abu Akla na Mandla Mandela, mpiga vita ubaguzi wa rangi wa apathaidi katika kuwaunga mkono watu wa Palestina. Tuzo ya haki za binadamu za kiislamu na heshima ya kiutu, ambayo ni tuzo ya heshima inayotolewa na tume ya haki za binadamu ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa wanaharakati watetezi wa haki za binadamu waathirika wa ukiukaji wa haki za binadamu wawe watu binafsi au shakhsia wenye nyadhifa, bila kujali dini, rangi, jinsia au taifa wao. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mehr, Kazim Gharibu Abadi, katibu wa tume ya haki za binadamu ya idara mahkama ya Iran, amesema kuhusiana na hafla ya mkutano wa kila mwaka wa haki za binadamu za Kiislamu kwamba tangazo la haki za binadamu za Kiislamu ni matokeo ya juhudi zilizofanywa na nchi za Kiislamu kwa lengo la kubuni mpango wa dunia nzima wa haki za binadamu. Gharibu Abadii ameongeza kuwa japokuwa mwanadamu wa leo amepiga hatua kubwa kielimu na kisayansi, lakini anahitajia mno imani na kwamba Magharibi imejaribu kuupa kisogo utamaduni wa nchi za Kiislamu ili kuzipuuza na kutozijali nchi hizo. Katibu wa tume ya haki za binadamu ya idara mahakama ya Iran amebainisha kuwa haki za binadamu zinakiukwa duniani kote, na akafafanua kwa kusema, mauaji ya watu wasio na hatia na hasaria, kuungwa mkono tawala za kigaidi, uhatarishaji wa mazingira na umasikini ni mambo yanayotishia suluhu na amani ya dunia amebainisha pia kwamba kuwa na ulimwengu mpya kunahitaji kuwa na kigezo kipya cha kufuata ambacho mhimili wake mkuu utakuwa ni umaanawi na urazini. Kuhusiana na hafla ya mwaka huu ya utoaji tuzo ya haki za binadamu za Kiislamu, Gharibu Abadi amesema majina ya wagombea 35 wa tuzo hiyo kutoka nchi ishirini na mbili duniani yaliwasilishwa kwa kamati ya utoaji tozo hiyo ya haki za binadamu za Kiislamu. Mkuu wa shirika la kukabiliana na majanga katika wizara ya mambo ya ndani ya Iran amesema idadi ya watu waliofariki kutokana na mafuriko yaliyotokea hivi karibuni imeongezeka na kufikia sabini na sita. Mvua kali za mafuriko zinazotokana na pepo za msimu za monsun zilianza hapa nchini Julai 23 na zingali zinaendelea hadi sasa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, Muhammad Hussein Nami, mkuu wa shirika la kukabiliana na majanga katika wizara ya mambo ya ndani amesema hadi kufikia sasa watu 76 wameaga dunia katika mafuriko ya hivi karibuni na wengine 16 hawajulikani waliko naamia. Ameeleza kuwa mikoa 24 nchini imekumbwa na mafuriko na mkwamo wa mikondo ya maji, na akafafanua kuwa mkoa wa Tehran ndio uliopatwa na maafa makubwa zaidi ya idadi ya watu waliofariki katika mafuriko hayo, ukifuatiwa na mikoa ya Kerman, Yazd, Mazandaran, Markazi, Sistan na Baluchistan na Lorestan. Mkuu wa shirika la kukabiliana na majanga katika wizara ya mambo ya ndani ya Iran amezungumzia pia nyumba zilizobomolewa na mafuriko na kubainisha kuwa nyumba elfu ishirini zimeharibiwa na mafuriko hayo ambapo elfu kumi na tatu kati ya hizo zinahitaji matengenezo na nyingine elfu saba italazimu zijengwe upya. Naibu mkuu wa baraza la utawala nchini Sudan amekiri kuwa mapinduzi ya kijeshi yaliyofanywa nchini humo yameshindwa kuleta mabadiliko. Sudan imekuwa ikishuhudia mivutano na machafuko makubwa tangu yalipofanyika mapinduzi ya kijeshi Oktoba 25, 2021 kwa uongozi wa mkuu wa jeshi Jenerali Abdul Fatah al Burhan. Baada ya mapinduzi hayo Alburhan aliwaingua madarakani viongozi wa kiraia, na tangu wakati huo hadi sasa Wasudan wamekuwa wakiandamana kila leo kupinga utawala wa kijeshi uliohodhi madaraka ya nchi. Mgogoro wa hali mbaya ya uchumi na wasiwasi wa kiusalama navyo pia vimechangia kuongezeka mapigano katika maeneo yaliyoko mbali na mji mkuu wa nchi hiyo Khartum. Shirika la habari la ISNA limeripoti kuwa Muhamed hamdan Dagalo, maarufu kama Hemeti, naibu mkuu wa baraza la utawala Sudan, amesema kwa masikitiko, ni kwamba hatukuweza kuleta mabadiliko yoyote. Mpango umefeli na hali ya Sudan hivi sasa imekuwa mbaya zaidi. Hemeti ameongezea kwa kusema, ikiwa kujiondoa vikosi vya majeshi katika ulingo wa siasa kutaifanya Sudan iinuke, sisi tunaliunga mkono hilo. Kuhusu uwezekano wa yeye mwenyewe kugombea urais Muhammad Hamdan Dagalo amesema, mimi sina ndoto kubwa za kisiasa, lakini kama nitaona Sudan inasambaratika, nami pia kama mtu mwingine yeyote nitajitosa uwanjani. Unaendelea kusikiliza taarifa habari za Ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametahadharisha juu ya hatari ya kutokea vita vya nyuklia duniani. Antonio Guterres ametoa indhari hiyo katika hotuba kwa mnasaba wa kuanza mkutano wa kumi wa kupitia tena mkataba wa kupiga marufuku uundaji na uenezaji silaha za nyuklia NPT. Katika hotuba yake hiyo Guterres amezitahadharisha nchi wanachama wa NPT kwamba dunia inakabiliwa na hatari ya kutokea vita vya nyuklia ambayo haijawahi kushuhudiwa tangu zama ambapo vita baridi vilikuwa vimefikia kilele, na kwamba kosa moja tu la kimahesabu litapelekea kutokea maangamizi ya kinyuklia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amegusia vita vilivyoanzishwa na Urusi nchini Ukraine na mivutano inayoendelea katika peninsula ya Korea na Asia ya Magharibi. Na akasema kuangamiza silaha za nyuklia ndilo litakuwa hakikisho pekee la kutotumiwa silaha hizi. Mkataba wa kupiga marufuku uundaji na uenezaji silaha za nyuklia NPT, ambao ulianza kutekelezwa mwaka alfu tisa mia na sabini, ndio wenye nchi nyingi zaidi wanachama miongoni mwa mikataba ya kudhibiti silaha iliyosainiwa hadi sasa ulimwenguni. Nchi mia moja na tisini na moja ni wanachama wa mkataba huo. Kwa mujibu wa NPT, nchi zisizo na silaha za atomiki zimeahidi kuwa hazitamiliki silaha hizo, na zile zinazomiliki silaha hizo angamizi zimekubaliana kuwa zitafanya mazungumzo kwa ajili ya kutokomeza maghala yao ya silaha hizo. Hal kadhalika, pande zote zilikubaliana kuwa nchi zote wanachama zitakuwa na haki ya kunufaika na nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. India na Pakistan ambazo hazikusaini mkataba wa NPT hatimaye ziliunda silaha za nyuklia, na Korea Kaskazini ambayo awali ilisaini NPT na baadaye ikatangaza kujitoa, imejiunga na India na Pakistan katika uundaji na umiliki wa silaha hizo za atomiki. Utawala haramu wa kizayuni wa Israel nao pia umekataa kusaini mkataba wa NPT na ndio utawala pekee katika eneo la Asia Magharibi unaomiliki silaha za nyuklia, na kwa uungaji mkono unaopata kwa Marekani hadi sasa umekataa mpango wake wa silaha za nyuklia kufanyiwa ukaguzi na kuwa chini ya usimamizi wa kimataifa na Rais Jo Biden wa Marekani amethibitisha kuwa kiongozi wa mtandao wa kigaidi wa Alqaida Aiman Aldhawahiri ameuawa katika shambulio la ndege isiyo na rubani lililofanywa na jeshi la Marekani katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA. Biden ambaye alikuwa kwenye karantini baada ya kukumbwa tena na ugonjwa wa covid-19 Ametangaza usiku wa kuamkia leo kama ninavyomnukuu, tumemuua Aiman Aldhawahiri Afghanistan, kiongozi wa kundi la Alqaida ambaye amesababisha kuuawa Wamarekani wengi katika mashambulio tofauti. Rais wa Marekani amesema Dhawahiri alichangia katika upangaji wa mashambulio ya Septemba 11, 2001 na na akaongezea kwa kusema kwa miongo kadhaa alikuwa mpangaji mkuu wa mashambulio dhidi ya wa Wamarekani. Biden amesema aliruhusu kufanyika shambulio makini la kumuua Ayman aldhawahiri, na akadai kwamba shambulio hilo halikusababisha madhara kwa yeyote katika watu wa familia yake wala raia yeyote wa kawaida. Rais huyo wa Marekani ambaye nchi yake iliikalia kwa mabavu Afghanistan kwa muda wa miongo miwili na kusababisha umwagaji mkubwa wa damu katika nchi hiyo kwa kisingizio cha kupambana na makundi ya kigaidi na hatimaye ikayaondoa ghafla na kwa aibu majeshi yake huku ikiacha Afghanistan katika hali ya mchafu koge. Amedai pia kuwa hatutaruhusu tena Afghanistan igeuzwe kuwa maficho ya magaidi. Aiman Adhawahiri, kiongozi wa pili na wa mwisho wa mtandao wa kigaidi wa Alqaida ambaye Biden amethibitisha kuwawa kwake katika shambulio la droni alishika uongozi wa kundi hilo mwaka elfu mbili na kumi na moja baada ya kuwa wa kiongozi wake wa kwanza Usama bin Laden. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kufutwa siku ya mapumziko na maombolezo ya Ashura katika kalenda rasmi ya Afghanistan. Ripoti za vyombo vya habari zinaeleza kuwa Taliban imeondoa likizo au siku ya maombolezo ya Ashura katika kalenda ya Afghanistan na badala yake kuweka mahala pake matukio kadhaa yanayohusiana nayo ya. Hii ni katika hali ambayo kabla ya hapo siku hii ya Ashura ilikuwa imesajiliwa katika kalenda rasmi ya Afghanistan kama siku ya mapumziko ya umma kwa ajili ya kusisitiza umuhimu wa tukio hilo la kidini ambalo linaheshimiwa na kuenziwa na watu wengi wa nchi hiyo. Kitendo hicho cha kuchukiza cha kundi la Taliban tena ambacho kimefanyika katika mwezi mtukufu wa Muharam, wakati ambapo watu wengi Afghanistan wameanza maombolezo ya kukumbuka kuwa washahidi mjukuu wa Mtume Mtukufu Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wasallam, bwana wa mashahidi Imam Hussein alayhi ssalam kimeshtua na kuwashangaza wengi katika jamii ya Afghanistan. Hii ni kwa sababu yapata mwaka mmoja uliopita Taliban walipotwaa tena madaraka ya Afghanistan, daima walikuwa wakisisitiza kuzingatiwa nara na shaari za kidini nchini humo. Said Husein Huseini, mtaalamu wa masuala Afghanistan, anasema kuhusiana na kadhia hiyo kwamba kwa kufutilia mbali siku ya maombolezo ya Ashura kwenye kalenda rasmi ya Afghanistan, Taliban imeanika wazi utambulisho na asili yake ya kweli kuhusu shaari na nembo rasmi za kidini katika nchi hiyo, jambo ambalo zaidi ya kitu kingine chochote linathibitisha mienendo na nia ya kundi hilo ya kuhodhi kila kitu na kufanya ubaguzi wa kikabila na kimadhehebu dhidi ya makundi mengine ya nchi hiyo. Ukweli ni kwamba kwa kufuta mapumziko ya Ashura kutoka kwenye kalenda rasmi ya Afghanistan, kundi la Taliban limeamua kukabiliana na kudhihirisha wazi uadui wake dhidi ya watu wa nchi hiyo. Wengi wanaamini kuwa uamuzi huo unatokana na fikra za kuibua mifarakano na migawanyiko za Taliban zilizoagizwa kutoka nje, fikra ambazo zimelinyima kundi hilo fursa ya kufanya uamuzi wa busara na wakati huo huo kupiga kumbo na kuwatenga wanachama wake wakuu. Fikra hizo potovu sio tu zimelenga shaari na marasimu ya kidini ya watu Afghanistan, bali pia zimelenga mila za kitaifa za raia hao kwa kufuta likizo yao ya Nuruz. Amin Farjadi, mtaalamu wa masuala Afganistan, ya Afghanistani, anasema kufutwa likizo ya siku ya maombolezo ya Ashura katika kalenda rasmi ya Afghanistan kumeathiriwa na mawazo ya makundi ya kigaidi na migawanyiko nchini Pakistan, ambayo katika miaka hivi karibuni yameshindwa kuitumbukiza Afghanistan katika vita vya kimadhehebu na migawanyiko ya ndani. Hivi sasa makundi hayo yanajaribu kuisukuma Afghanistan katika migogoro na unafiki wa kimadhehebu kupitia tabia, utendaji na fikra hizo potovu. Kwa vyovyote vile, kusambazwa ripoti zinazohusiana na kufutwa na Taliban mapumziko na siku ya maombolezo ya Ashura katika kalenda rasmi ya Afghanistan, tena katika mwezi mtukufu wa Muharram na katika kukaribia siku za huzuni kubwa katika ulimwengu wa Kiislamu za Tasua na Ashura ambazo ni siku za kukumbuka kuwa wa kinyama mjukuu mpendwa na mtukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imam Hussein alayhi salam, sio tu hakuna maslahi yoyote kwa kundi hilo, bali ni hatua inayolitenganisha na watu wa Afghanistan. naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya Muharam yatakayoletwa kwenu na Shekh Yahya Mwangi wa Mombasa, Kenya. minha arbaatu hurum dhalika dinu lqayim fala tadhlimu fihinna anfusakum. Ndugu Waislamu, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Aliyenafahamu ama ambaye amewahi kusikiliza mawaidha ya dini ya Kiislamu atafahamu vizuri kwamba ayo iliyotanguliwa kusomwa inahusiana na kitu gani. Mazungumzo yangu yatakuwa kuhusiana na mwezi mtukufu wa Muharram. Tajaribu kuelezea kwa ufupi yaliyotendeka ndani ya umwezi mtukufu na ni kwa nini ukaitwa mtukufu na vilevile ukawa ni mwezi katika miezi minne iliyo mitukufu. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema katika Qur'ani, hakika ya miezi kwa Mwenyezi Mungu ni miezi kumi na miwili katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kutoka siku ile aliyoiumba dunia na vile vile bingu anasema, katika huyo miezi kumi na miwili kuna miezi minne ambayo ni haramu, yani imeitwa hurum. Kuna mambo ambayo yameharamishwa ndani yake. Mwenyewe anasema kwamba hiyo ndiyo dini kamili, basi msidhulumu nafsi zenu katika miezi hiyo mitukufu. Kwa kuwa miezi iliyotajwa ni minne na tuko katika moja katika miezi hiyo minne basi nitauzungumzia huo mwezi ambao ni mwezi wa Muharram. Mwezi wa Muharram, mwezi wa Muharram ni mwezi ambao ni wa kwanza katika miezi mitukufu ya Kiislamu na katika miezi iliyo mitukufu zaidi huo pia unahesabika kama ni mwezi wa kwanza. Kwa nini uitwe Hurum? Ni kwa sababu kuna mambo ambayo yameharamishwa ndani ya mwezi huu kuyafanya ambao adhabu zake zinakuwa ni mara mbili ya vile ambavyo ungepata katika miezi mingine. Aya hii tukufu mwisho wake inatufahamisha kwamba tusidhulumu nafsi zetu katika miezi hiyo mitukufu, tusidhulumu nafsi za wengine katika miezi hiyo mitukufu. Mwezi huu pia katika enzi za jahilia, kabla ya kuja Uislamu, ilikuwa pia watu wanajizuia kufanya mambo ambayo ni haramu mambo ambayo yangeweza kuwadhuru wao na mijitamaa yao. Hivyo basi hata baada ya kuja Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa sallam ikawa imetindiwa mikazo zaidi, na ndiposa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala akateremsha aya nzima kuhusiana na utukufu wa miezi hii. Mwezi mtukufu wa Muharam wengi Waislamu wanaufahamu wana, lakini kwa masitiko makubwa wengi hawafahamu yaliyotokea ndani yake na hata kama tutasema ni haramu kuyafanya mambo fulani, itakuwa pia watu hayafahamu mambo hayo kwa uzuri. Mambo yaliyoharamishwa ni mengi, na tunajua katika dini ya Kiislamu kuna mambo yaliyo haramu na kuna mambo yaliyo halali. Kuna haramu ambazo ukizifanya ukusudia, unapata dhambi. Kuna haramu ambazo unafanya bila kukusudia, basi unakuwa ni mwenye kusamehewa, kwa sharti uwe haukufanya ujahili katika kufahamu kwamba lile ulilolifanya ni haramu au lile ulilolifanya siyo haramu. Miongoni mwa mambo yaliyokatazwa na ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatuhusia tusidhulumu nafsi zetu ndani ya miezi hii mitukufu ni kama vile vita, vita vinaharamishwa kabisa katika miezi hii mitukufu. Hata tukiangalia katika tarikh, inasemekana kwamba kuna wakati ilitokea maadui islamu, wa Kiislamu wakawa wanavamia Waislamu hata wakafikia kumshawishi Mtume sallallahu alaihi wa sallam kuingia vitani, lakini Mtume sallallahu alaihi wa sallam akawa ni wenye kuwakataza mpaka inipomalizika miezi hii mitukufu. Kwa hivyo ni wazi kwamba miezi hii mitukufu haturuhusiwi Waislamu kupigana sio maadui na sio baina yetu, lakini yakusikitisha ni kwamba utakuta hata sasa hivi tunaingia mwezi mtukufu wa, wa Muharram ambao ni mwezi wa kwanza katika Uislamu, lakini utakuta bado katika nchi za Kiislamu, jambo ambalo na kusikitisha zaidi, bado kuna mauaji, kuna mateso, kuna kudhulumiana, ambapo kwamba watu wanafahamu vizuri uharamu wa kitendo hiki. Tumesahau kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataza katika mezi hii watu kuuana, katika mezi hii watu kudhulumiana lakini tumekuwa tunafanya kitendo kinyume cha vile Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anataka. Tendo lingine ambalo ni, ni haramu katika mwezi mtukufu wa Muharram. Utakuta ni kumwaga damu. Kumwaga damu kuna baina ya vita na kumwaga damu. Unaweza kuwa mapigana lakini hakuna umwagikaji wa damu, lakini utakuta damu zinapomwagika pia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala analihesabu kwamba hili ni mojawapo ya tukio la kudhulumiana ni jambo ambalo ni dhuluma kufanyana au kumfanyia mwenzako ama kufanyiwa wewe, kama wewe ndiye Muislamu. Kwa hivyo ikiwa kumwaga damu ni haramu, kwa nini sisi Waislamu tusijizuie na kumwaga damu za Waislamu wenzetu, tusijizuie kumwaga damu za ambao si Waislamu katika miji yetu, kwa kuwa tunafahamu na tunaelewa vizuri kwamba mwezi huu mtukufu tumekatazwa kabisa kudhulumu nafsi zetu au nafsi za wengine ambao sio Waislamu ila tu ikiwa itatokea dharura, na kama hata kama itatokea dharura, tunarudi kwenye tarehe, tunaangalia, je, dharura hii ambayo tuko nayo ya sasa ilimtokea Mtume sallallahu alaihi wasalam? Na kama ilitokea, Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alifanya tendo gani? Lakini kwa kuwa tuna upungufu Hatufahamu vizuri, hatutaki kuisoma dini yetu, hatutaki kukaa na mashekhe ambao wanaifahamu dini vizuri, tunakuta kwamba tunafanya mambo ambayo siyo sawa katika Uislamu. Jambo lingine ni dhuluma. Katika mwezi huu mtukufu wa Muharamu hairuhusiwi kumdhulumu mwenzako, kwani Mwenyezi Mungu ameshasema kwenye aya kwamba hiyo ndiyo dini kamilifu, kutii kufanya mambo mema katika mwezi huu wa Muharram na ndugu zake watatu. Kwa hivyo, dhulma ni kule kuchukua kitu ambacho si chako, ama ukamwibia mwenzako, ukamfanyia tendo ambalo haridhii, ukamwibia mali ka katika biashara, kufanyana na khiana masala zina, unakuta mambo haya dhambi zake zinakuwa ni marudufu katika miezi hii mitukufu minne. La kushangaza zaidi ni kwamba tunapoingia katika mwezi huu mtukufu wa Muharram, pamoja na kuwa nimeeleza kwamba sio vizuri kumwaga damu za Waislamu, lakini utakuta kwamba kuna wengine wasomi wanafahamu vizuri Uislamu, lakini pia wameingia katika mambo ambayo sio sawa na kuweza kuwasawishi Waislamu kufanya mambo ambayo hayajuzu katika miezi hii mitukufu. Wafuasi wa Ahlbeiti miongoni mwa au ahl baiti ni Imamu Ali bin Abi Talib. Na imepokewa katika tarehe, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alikuwa ameketi na masahaba wake na alipotokea Imamu Ali pia na baadhi ya masahaba, Mtume sallallahu alayhi wa sallam akamwambia, anta aliu wa shiatuka fil janna, wewe Ali na mashia wako mtakuwa peponi au kwa, ma kwa maana nyingine mtaingia peponi, hapa ikiwa na maana wa wafuasi ikiwa na maana wa anaoandamana nao. Kwa hivyo ndio sababu wakaitwa Mashia kwa kuwa ni wafuasi wa Imam Ali bin Abi Talib ambaye ndio khalifa wa hakika wa Mtume sallallahu alaihi wasallam, baada ya Mtume sallallahu alaihi wasallam kuondoka hapa duniani. Imam Ali alayhi salam alijaniwa baadhi watoto akiwemo Hassan na akiwemo mjukuu wake Mtume sallallahu alaihi wasallam ambaye ni Imam Hussein alayhi salam na tunapozungumzia masala ya Muharram unakuta wafuasi hawa wa madhhabu ya albaiti yani wafuasi wa madhhabu ya albaiti naposema ma madhhabu ya albaiti, yani maana wafuasi wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambao ni Ali bin Abi Talib, Fatima alayha salam Hasani na Hussein na wengine ambao wanafuatia baada ya hao hadi kukamilika masumin kumi na wanne. Hivyo basi hawa wafuasi wa kizazi cha nyumba ya mtume huwa wanaadhimisha kwa kuomboleza, kwa kusikitika, kwa yale yaliyompata mjukuu wa mtume sallallahu alaihi wasallam katika mwezi huu, mwezi ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataza kumwagwa damu za Waislamu. Am, amekataza kudhulumiana amekataza watu kuzidhulumu nafsi zao, ikiwa ina maana ya wewe mwenyewe na wengineo ambao wako karibu nao. Wafuazi hawa Albeiti, kila inapofikia tarehe mosi ya mwezi mtukufu wa Muharram, huwa katika misikiti yao wanaomboleza, nikiwa miongoni mwao, na maana kwamba tunaomboleza kuanzia tarehe mosi hadi tarehe kumi ambazo ndizo kulitokea tukio ambalo halijaitokea duniani kwa kudhulumiwa kizazi cha Mtume. Mwezi mtukufu wa Muharram ni mwezi ambao Imamu Husein alayhi ssalam aliweza kuuawa katika mji wa Karbala, na Mwenyezimungu subhanahu wataala amekataza tusidhulumiane katika miezi hii mitukufu. Lakini unakuta waliomdhulumu Imamu Husein alayhi ssalam na kukata shingo yake na kudhuluma halbeiti wake na wale wakuwa wameandamana nao, watu walikuwa ni Waislamu kwa jina la Uislamu lakini Uislamu walikuwa hawana. Tukimwangalia kiongozi Yazid wanaomwita kwamba alikuwa Mwislamu, yeye ndiye alietekeleza tukio hili. Wanaotaka kuzungusha wanasema sio yeye, bali ni wafuasi wake, wanajeshi wake, lakini ina maana kwamba ha yeye ndiye aliyetoa amri ya kuwawa Imam Hussein alayhi salam. Yazid akifahamu vizuri kiongozi, wanaomwita kiongozi kwa kuwa halikuwa na yale maadili ya uongozi, basi hatumwezi kumwita ni kiongozi, lakini kwa kuwa alichukua ule uongozi, kwa maana nyingine tutamwita mtawala. Kwa hivyo mtawala Yazid aliweza kuamrisha jeshi lake kwenda kumzuia Imam Hussein alayhi salam kuingia katika mji wa Kufa, na ukiangalia vizuri, ukisoma tarehe vizuri, utaweza kufahamu yale yaliyotokea katika ardhi ya Karbala, ambapo imamu aliweza kudhulumiwa pamoja na kizazi chake na kuuawa katika sehemu ile. Haya yote yanatokea kwa kuwa watu walikataa kumtii mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam lao sio tukio la Ghadir. Watu kutowafuata kutowafuatilia vizuri na kutowafuata maamrisho ya mtume sallallahu alaihi wa wasallam, haya yaliyotokea katika mji ba wa Karbala baada ya kuuawa baada ya kuuawa Ali bin Abi Talib, baada ya kuuawa Hasan alaihi salam Ikaja Hussein alayhi salam na wale watu waliofuatia katika kizazi kitukufu cha Mtume, wakawa ni wenye kuuawa ima kwa upanga au kwa sumu. Haya yote ni matukio ya Ghadir, ya Waislamu kuto kufuata usia wa Mtume sallallahu alayhi wasallam, aliposema, mimi nawachieni vizito viwili, kitabu cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na ndio Qur'ani tukufu na kizazi chake, yani kiwa na maana hakutuachia kizazi tukilee yaani tukaenacho nyumbani, bali ni mafunzo ambayo walikuwa wanatufundisha au watoto wa mtume sallallahu alaihi wasallam au pamoja na maimamu na wafuasi wao. Lakini la kusikitisha ni kwamba yote hayo aliyosema mtume sallallahu alaihi wasallam hayakufanyiwa kazi, ndiyo maana yakatokea yale yanayotokea saa hizi, na ndio maana yakatokea yale ambayo yanatokea to, katika nchi ambazo zinaitwa ni nchi za Kiislamu. Hivyo pia hapo tunaona madhara ya kuto kufuata wasia, haswa wasia wa Mtume sallallahu alaihi wa sallam, wakati tunaambiwa wala yanthiku anil hawa in huwa illa wahayyuha Hazungumzi Mtume sallallahu alayhi wa sallam kwa matamanio, isipokuwa ni wahai. Na ikiwa alisema man kuntum maulahu fahadha aliyun maulahu, ambaye mimi ni kiongozi wake, basi Ali bin abi talib ni kiongozi wake, hiyo itakuwa si amri yake, bali ni amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Lakini utakuta watu wameingiza siasa katika swala hili, wakasema, mara maula ina maana rafiki, wengine wakasema, maula ina maana kiongozi haya yote ni kujaribu kupoteza mafhumu ili watu waweze kupigana na ili watu wasiweze kuwa katika njia moja. Na Mwenyezi Mungu ashasema, wa tayari wala tardha anka alyahudu wala naswara hatta tattabiu wa millatahum, hawataridhia mayahudi au manaswara mpaka mtakapofuata mila zao. Mila zao ni zipi? Ni hizo, kuwacha kizazi cha mtume sallallahu alaihi wasallam kuacha maneno ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na kufuata maneno yao ya. Maneno yao ambayo ni ya kututenganisha sisi baina ya Waislamu, kusema huyu ni Shia, huyu ni Sunni, huyu ni dhehebu hili, ili tu kupatikane mwanya ya wasisi kutugawanya na sisi Waislamu. Kwa upungufu wetu wa ufahamu tumeweza kuingiliwa badilisha mafhumu yote, na matokeo yake ni vita katika kila mahali na katika miji ya Kiislamu. Hivyo ndugu Waislamu, ni muhimu sana kufuatilia matukio ambayo yametokea katika tarehe za Kiislamu, tusitosheke na kusikiza mahatibu katika mimbari. Utakuta kunoa mahatibu kunoa maimamu ambao wanajua wazi kwamba ukweli ni huu, lakini kwa kuwa wanayale wanaoyalenga wao, unakuta wanapoteza watu na watu nao wanakubali kupotea kwa kuwa hawataki kupoteza muda wao kusikiliza mawaidha au kusoma vitabu au kusoma tarehe ya Kiislamu ili niweze kufahamu ni kitu gani kilichotokea katika mwezi kama huu au mwezi unaofuatia au katika mwaka, akae na kitabu aweze kufahamu, kwa nini kaitwa mwezi mtukufu wa Muharram, kumeharamishwa kitu gani, kwa nini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kaharamisha. Lakini kwa kuwa tumetosheka na maida za, ma za, ma za mashehe msikitini, ndio sababu tumekuwa ni wenye kupotea na tumekuwa ni wenye kuzozana mara kwa mara, kwa hivyo ndugu wa Islamu, muhimu ni kurudi katika tarehe ya mtume sallallahu alaihi wasallam. Muhimu ni kufahamu mtume sallallahu alaihi wasallam. Ukimfahamu mtume, utaweza kumfahamu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na tunavyofahamu kwamba mtume alipoondoka, naye pia hakutuacha bila kiongozi, katuachia Ali bin Abi Talib alaihi salam, ambaye mtume mwenyewe anasema, ana madinatul ilm wa ali babuha, mimi ndio jiji la elimu, lakini ukitaka kuingia kwenye jiji la elimu, basi ni umpitie Ali bin Abi Talib alaihi salam. Imam Ali mwenye akisema niulizeni mimi kabla hamjanikosa. Alipoondoka yeye tumepata Imam Hassan alayhi salam. Kwa masikitiko makubwa, pia Imam Hassan alayhi salam hakupata fursa ya kuongoza kwa kuwa tukio la Ghadiri halikuweza kufuatiliwa. Imam Hussein alayhi salam naye akaingia kwenye uongozi, lakini kwa bahati mbaya tukio la Ghadiri nalo halikuweza kufuatiliwa. Matamshi ya mtume sallallahu alayhi wasallam hayakuweza kufuatiliwa. Isitoshe, aya ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala pia haikuweza kufuatiliwa. Mwenyezi Mungu aliposema, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, fikisha fikisha yale ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anataka uyafikishe, anamwambia mtume sallallahu alaihi wasallam, basi kama huko yafikisha hayo hautakuwa miaka yote uliyofanyia kazi, miaka yote uliyofanya tabligh, miaka yote uliowadangania watu, itakuwa imeisha bure na utakuwa kufanya kazi yoyote. Ndio matokeo yake, mtume salallahu alayhi wasallam akaweza kumuinua Ali bin Abi Talib mkono wake na kusema huyu ndiye kiongozi wenu baada yangu. Ina maana baada ya Ali bin Abi Talib lazima kuwe na kiongozi baada yake, na baada ya huyo kiongozi lazima kuwe na kiongozi, na viongozi hawa wawe na sifa ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wa ndio maana tunaomboleza sisi wafuasi wa Albeiti, tunaomboleza tena kwa majozi zaidi, kuona wale walioushika utawala baada ya kufa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa wameweza kwenda kinyume na dini na kuwadhulumu watu Istoshe kuwadhulumu kizazi cha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kama tukio hili la Karbala kuuawa imamu ndani ya mwezi ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataza watu kuuana ndani yake. Tutasema vipi? Huu ni kiongozi ambaye anatekeleza mauaji kama haya ndani ya mwezi mtukufu wa Muharram. Istoshe ametekeleza kosa hindo tena kwa mtoto wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ndugu wasikilizaji, ni muhimu sana kufuatilia matukio ya Kiislamu katika Uislamu, kwani dini yetu tunasema mara kwa mara dini yetu ni tofauti na dini zingine. Hauwezi kufahamu, huwezi kuelewa, huwezi kumcha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kisawasawa. Huwezi kumfuata Mtume alivyotaka. Hata kama tunasema tuachie suna, hatuwezi kuzipata hizo suna kama hatukusoma tukaelewa, hii suna ni nzuri na hii suna ni mbaya, hii suna inafaa kufuatwa, hii suna haifai kufuatwa. Ndio maana ukaona hata matukio kama haya ya Muharam hatuwezi kuyafahamu vizuri, kwa kuwa tumewacha kufuata maamrisho ya Mtume sallallahu alaihi wasallam pamoja na amrisho na maamrisho ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atujalie tuwe ni wafuasi wa kihakika wa ahlubeiti na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Allahumma taqabbal minna innaka anta samiul alim wa tub alaina maulana innaka antat tawwabur rahim. Assalamu alayka ya Aba Abdillahi Hussein. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, anayokujeni moja kwa ku moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania, ambapo matoleo karibu yote ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya uteuzi wa wakuu wapya wa mikoa na kauli aliyotoa Rais Samia Suluhu Hassan katika hafla ya kuwapisha viongozi hao. La Jiji limeandika Rais Samia siangalii makundi. Baadhi ya dondoo za habari hiyo ni asema anateua watanzania kwa kuangalia sifa, uwezo wa mtu, utii kwa nchi na imani yake kwa mtu huyo. Tanzania Leo limeandika samia awajibu wanaohoji teuzi. Nipashe kwa upande wake limeiakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno samia siangalii makundi. Majira analopia kama Tanzania Leo limeandika samia afichua siri teuzi za viongozi asisitiza anachoangalia ni uwezo wa kufanya kazi, sio makundi, kabila wala rangi, awataka wakawahudumie wa Tanzania kikamilifu. Lakini mwananchi na raia mwema yamezungumzia habari hiyo kwa mtazamo tofauti. Raia Mwema limeandika mkeka mwingine waja, rais Samia asema utagusa ngazi zote, amfunda Achalamila, amtaka aache utoto. Mwananchi kwa upande wake limeandika kitanzi cha gawio, Rais Samia afichua mbinu za vigogo wa mashirika kukopa benki kulipa gawio kwa serikali, awaonya. Mbali na habari hiyo, gazeti hilo limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari katiba mpya, mwarobaini uongozi, vyombo vya dola. Mwananchi aidha limeandika kilio cha tawala, uhaba wa vituo vya kujazia gesi za magari na Dkt Mpango. Lumbesa marufuku nchi nzima. Naligeukia tena la Jiji ambalo lina habari nyingine isemayo, bilioni 11 za tengwa kupambana na mihadarati. Raia Mwema kwa upande wake limeakisi habari nyingine zisemazo taasisi ya Mwalimu Nyerere ya kumbwa na kashfa na mama aua mwanawe akichezea maji baridi. Gazeti hilo limeianza habari hiyo kwa maneno haya: pengine ni mwisho wa dunia hivyo ndivyo unaweza kusema juu ya matukio yanayotokea katika jamii kwani ni ngumu kuamini kuhusiana na habari hizo za mikasa nipashe limeandika mganga adaiwa kumwogesha dawa ya mapenzi mwanafunzi kisha kumtorosha ni mwanafunzi wa kidato cha pili wa shule moja ya sekondari mkoani shinyanga hayo yakiwa ni ya tanzania kwa upande wa magazeti ya kenya Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umepambwa na picha za vinara watatu wakuu wa siasa za nchi hiyo, rais Uhuru Kenyatta, naibu rais William Ruto na aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga. Kichwa kikuu cha habari kilichobebwa na picha hizo kinasomeka wachochea wafuasi kwa uvumi. Nation kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani rais Raila ni sasa au hatakuwa milele. Kichwa hicho cha habari kinachoashiria kuwa eh, hii ni fursa ya mwisho kabisa kwa Raila Odinga kuweza kuwa rais wa Kenya Kimeambatana na picha nne zinazoakisi kumbukumbu ya historia mbili kubwa ni za rais wa kwanza wa Kenya huru Mzee Jomo Kenyatta na mwanawe rais wa sasa Uhuru, na mbili ndogo ni za baba wa Raila Odinga, Jaramogi Oginga Odinga, na Raila mwenyewe. Kichwa kingine kidogo cha habari kinasomeka Jomo vais Jaramogi na Uhuru vais Raila. Nation limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari yenye anwani fujo na mkanganyo, huku skuli zikifungwa mapema. The Standard nalo pia limeipa uzito wa kwanza habari inayofanana na iliyo akisiwa na Nation, likiandika ni baba uhuru wasema, huku naibu rais akiionya polisi kuhusu vipeperushi. Jina baba katika siasa za Kenya ni lakabu inayotumiwa kumtambulisha Raila Odinga. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Monita ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari: yaliyomo ndani ya makubaliano mapya ya kisiasa ya Besigye na Bobi Leo, ikiwa ni siku gazeti la Monita linatimiza miaka thalathini ya kuchapishwa kwake kichwa kingine cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni hizi hapa habari zetu kuu 30 katika miaka 30. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una picha inayoakisi maafa ya mafuriko na taarifa ya idara ya hali ya hewa ya nchi hiyo isemayo idadi ya vifo vya mafuriko ya Mbale yanaongezeka, yaongezeka kufikia 23, mvua zaidi zinakuja na kwa upande wa habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno mafuriko 29 wafariki 900 wabaki baki bila makazi. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa ni upinzani wazindua mkakati wa pamoja, weka kikomo cha mkopo wa pamoja na serikali yaweka kikomo cha mkopo kwa watumishi wa umma. Mpenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe nne Muharam mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria inayosadifiana na tarehe pili Agasti mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu themanini na tatu iliyopita, Ubaidullah bin Ziyad, mtawala dhalimu na fasiki wa mji wa Kufa nchini Iraq, alitoa hutuba katika msikiti wa mji huo. Katika hutuba hiyo, Ibni Ziyad alitoa vitisho vikali dhidi ya wafuasi wa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihi ssalam mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, akiwataka wasimsaidie mtukufu huyo katika ardhi ya Karbala na kwamba atamuua mtu yeyote ambaye ataasi amri hiyo kwa kutumia fatwa ya hila iliyotolewa na Shuraihu lqadhi ya kuhalalisha damu ya Imamu Husein, Ibni Ziyad Alifunga njia zote za kuingia na kutoka mji wa Kufa, na akawahonga kwa fedha wakazi wa mji huo kwa ajili ya kwenda kupambana na kupigana na mjukuu huyo wa Mtume Muhammad katika ardhi ya Karbala. Katika siku kama ya leo miaka 113 iliyopita inayosadifiana na tarehe 11 Mordad mwaka 1288 Hijiria Shamsia, aliuawa shahidi Sheikh Fadlullahi Nuri, mwanachuoni mkubwa ambaye alikuwa mstari wa mbele katika kukabiliana na utawala wa kidikteta wa Qajar hapa nchini Iran. Ayatullah e Fadhulullahi Nuri alikuwa mstari wa mbele katika kupigania mapinduzi ya kikatiba na alisimama kidete kupinga sheria zilizopitishwa na bunge ambazo zilikuwa zikikinzana na mafundisho ya Uislamu. Siku kama ya leo miaka 34 iliyopita, ujumbe wa Umoja wa Mataifa ulitumwa katika nchi za Irani na Iraki na ukatoa ripoti mbili ambazo zilieleza kwamba utawala wa zamani wa Iraq ulitumia mara kadhaa silaha za kemikali dhidi ya majeshi na raia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hii ilikuwa mara ya kwanza kwa Umoja wa Mataifa kukiri wazi wazi kwamba jeshi la Iraq lilitumia silaha za kemikali dhidi ya watu wa Iran. Pamoja na hayo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa halikutoa azimio lolote dhidi ya utawala wa dikteta Saddam Hussein ambao ulikuwa ukiungwa mkono na nchi za Magharibi kwa kutumia silaha za kemikali dhidi ya raia na majeshi ya Iran. Masaa kadhaa baada ya kutolewa ripoti hiyo, ndege za kivita za Iraq ziliushambulia tena mji wa Ushnawaye kwa mabomu ya kemikali na kujeruhi watu 24. Wapenzi wasikilizaji, tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya ya mchana, kabla ya kukuwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Katibu wa tume ya haki za binadamu ya idara ya mahakama ya Iran Kazim Agharibu Abadi amesema tuzo ya saba ya mkutano wa kila mwaka wa haki za binadamu za Kiislamu atatunukiwa mwandishi wa habari shahidi Shirin Abu Akla na Mandla Mandela, mpiga vita ubaguzi wa rangi wa apataidi katika kuwaunga mkono watu wa Palestina. Mkuu wa shirika la kukabiliana na majanga katika wizara ya mambo ya ndani ya Iran, Muhammad Hussein Nami, amesema idadi ya watu waliofariki kutokana na mafuriko yaliyotokea hivi karibuni hapa nchini Iran imeongezeka na kufikia 76. Naibu mkuu wa baraza la utawala nchini Sudan, Muhammad Hamdan Dagalo maarufu kama Hemeti, amekiri kuwa mapinduzi ya kijeshi yaliyofanywa nchini humo yameshindwa kuleta mabadiliko. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteresh ametahadharisha juu ya hatari ya kutokea vita vya nyuklia duniani, na Rais Jo Biden wa Marekani amethibitisha kuwa kiongozi wa mtandao wa kigaidwa Alqaida Aiman Aldawahiri ameuawa katika shambulio la ndege sio na rubani lililofanywa na Marekani katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul. Na kwa muhtasari huwa habari za dunia, ndiyo tunakamilisha matangazo yetu haya ya mchana. Ninakushukuruni wapenzi wa wasikilizaji kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni siku njema, asanteni na kwaherini.