Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi mwenye wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Na katika meza ya matangazo usiku huu wa leo Jumatatu ni Agasti moja, elfu mbili na ishirini na mbili sawa na Muharam tatu, ikiwa ni Jumatatu njema hii ya mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria. Na mtangazaji wako ni mimi Asmahani Ghanima Muhamed nikiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran, nikiwa na wingi wa matumaini, buheri wa afya na wakaribisha kuwa nami kuanzia mwanzo hadi tamati ya matangazo. Katika meza hii tuna habari za kikanda na kimataifa, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha kicho maneno kinasema Mahakama ya ICC yashindwa kuchunguza uhalifu wa kivita nchini Afghanistan. Tutakuwa na mawaidha maalumu ambayo tumeandalia kwa mwezi huu wa Muharram na mzungumzaji atakuwa Shekhe Yahya Mwangi kutoka katika mji wa Mombasa, Kenya. Makala ya leo katika historia iko pahala pake, na muda wa kituruhusu, utakamilisha matangazo kwa muhtasari wa habari, na rejea haraka haraka hapa nambari yetu ya WhatsApp wapendwa wasikilizaji ni alama kujumlisha 989035065487 email yetu ni Swahili radio at irib ir. Matangazo haya yanasikika kupitia Maarifa FM, ikiwa ni redio wa shirika Tanga Tanzania. Tumia aplikesheni yetu ya IRIB Word service kutupata, hiyo ni aplikesheni ya simu za mkononi. Karibuni. Imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na kukaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Shule kufungwa kwa muda wa wiki moja kupisha uchaguzi mkuu nchini Kenya. Mafuriko yameua watu kumi mashariki mwa Uganda. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaanzisha uchunguzi baada ya kikosi cha walinda amani wa MONUSCO kukiri kimeua raia. Na Kanaani asema muda wa kwanza mazungumzo ya JCPOA kuamuliwa karibuni hivi. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa elimu wa Kenya George Magoha ameamuru shule zote nchini humo zifungwe kwa muda wiki moja kuanzia kesho, huku nchi hiyo ikijitayarisha kwa ajili ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Jumanne ijayo. Tangazo hilo limewashangaza walimu na wazazi, kwani shule zilikuwa zimepangwa kufungwa Jumaa. Waziri Magoha pia amewataka wazazi na walimu kuhakikisha kuwa wanafunzi wote wanarejea shuleni Agosti 11. Pamoja na hayo, yamkini kalenda ya shule ikatatizwa tena iwapo uchaguzi utaingia duru ya pili au waliyeshindwa kuwasilisha malalamiko mahakamani. Uchunguzi wa maoni wa hivi karibuni unaonyesha kuwa wagombea wawili wakuu wa urais nchini Kenya, Raila Odinga wa muungano wa Azimio na William Ruto wa muungano wa Kenya Kwanza wanakaribiana kwa umashuhuri, na hivyo mchwano utakuwa mkali sana. Taasisi kadhaa za uchunguzi wa maoni zinaonyesha kuwa wawili hao wanao mashuhuri ulio chini ya asilimia 50, na hivyo kuna uwezekano uchaguzi ukuingia duru ya pili. Tume huru ya uchaguzi Kenya IEBC itakuwa na siku saba kutangaza matokeo baada ya upigaji kura wa Agosti 9. Iwapo hakutakuwa na mshindi katika duru ya kwanza, duru ya pili itafanyika baada ya siku tisini. Aidha, iwapo kutakuwa na malalamiko mahakamani, kesi itaendelea hadi Septemba tisa, na mahakama ikiamua uchaguzi urudiwe, basi zoezi hilo litafanyika pia baada ya siku tisini, na iwapo mahakama itaidhinisha ushindi, rais mpya wa Kenya ataapishwa Septemba kumi na tatu watu wasiopungua kumi na mbili wamefariki dunia na wengine kumi na mbili hawajulikani walipo baada ya mvua kali kusababisha mafuriko mashariki mwa Uganda. Akizungumza Jumatatu, waziri wa kushughulikia majanga Este Anyankuni Davinia amesema hadi sasa wameweza kupata miili kumi katika maeneo yaliyoathirika ya Mbale na Kapchorwa. Amesema sasa jitihada zinaendelea kuwatafuta watu kumi na mbili ambao wametoweka baada ya mafuriko hayo huku akisema saba waliofariki ni kutoka Mbale na watatu ni kutoka eneo la Kapchorwa. Waziri huyo amewataka wananchi kuondoka katika mito na njia za maji katika milima na mabonde na wasikaribia maeneo ambayo hukumbwa na maporomoko ya ardhi mara kwa mara. Naye msemaji wa shirika la msalaba mwekundu nchini Uganda, Rita na Kasita, amewaambia waandishi wa habari kuwa familia elfu moja mia moja hamsini na mbili zimeathiriwa vibaya na mafuriko na wengi sasa wamepewa makazi ya muda katika majengo ya shule na serikali. Walioshuhudia wanasema baadhi ya waliofariki walikuwa ndani ya gari ambayo lilisombwa na mafuriko katika mto Nabuyonga. Msemaji wa polisi Rogers Taitika ametoa taarifa na kusema polisi inashirikiana na shirika la Msalaba Mwekundu kuokoa maisha ya watu. Nendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa Kiswahili ya Kiswahili redio Teherani. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imeanzisha uchunguzi baada ya kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini humo MONUSCO kukiri kuwa askari wake waliwaua raia wawili katika machafuko yaliyojiri katika mji wa Beni kwenye mpaka wa nchi hiyo na Uganda. Patrick Muyaya Katembwe, waziri wa mawasiliano ambaye pia ni msemaji wa serikali ya Congo, amesema raia wawili wa Kongomani waliuawa na wengine 15 kujeruhiwa baada ya askari wa MONUSCO kuwafyatulia risasi. Amesema kumeanzishwa uchunguzi wa pamoja baina ya MONUSCO na Congo ili kubaini nani hasa alihusika na jinai hiyo na hatua kali zichukuliwe dhidi ya askari watakaopatikana na hatia. Katembo amesema tayari baadhi ya askari wanaoshukiwa wameshakamatwa na kwamba kuna mpango wa kujadili kuondolewa askari wa MONUSCO nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa kikosi hicho Bintu Keita amesema ameshtushwa na tukio hilo la jumapili asubuhi. Tukio hilo limekuja siku kadhaa baada ya kufanyika maandamano makubwa dhidi ya kikosi cha walindaamani wa MONUSCO katika mkoa wa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo, ambapo watu wasiopungua kumi na tisa waliuawa wakiwemo walindaamani watatu. Askari wa MONUSCO wa wa wanakosolewa vikali kwa kushindwa kuangamiza uasi mashariki mwa Kongo licha ya kuwa katika eneo hilo kwa muda wa miaka kadhaa sasa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani, ya Irani amesema Teherani inakaribisha ubunifu wowote utakaowezesha kufikiwa mapatano ya nyuklia. Aidha ametabiri kuwa muda wa duru ijayo ya mazungumzo kati ya Teherani na kundi la nne ongeza moja utaamuliwa hivi karibuni. Kuhusu mazungumzo yaliyokwama kati ya Irani na kundi la nne ongeza moja na uwezekano wa Marekani kurejea katika mapatano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili kumi na tano yaani JCPOA, msemaji ya wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema inawezekana kwamba uainishaji wa muda wa kufanyika duru mpya ya mazungumzo utaamuliwa eh, siku chache zijazo, na Irani kwa upande wake inakaribisha ubunifu wowote utakaosaidia kufikiwa mapatano. Wakati huo huo, Nasri Kanaania amethibitisha kuwa Iran imepokea pendekezo la Joseph Borrell, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, kwa ajili ya kuanza mazungumzo, na akasema mazungumzo ya simu ya karibuni kati ya marais Emmanuel Macron wa Ufaransa na Ibrahim Raisi wa Iran kwa upande mmoja yalichochewa na pendekezo hilo. Akizungumza katika kikao cha kila wiki na waandishi wa habari, Nasri Kanaania amegusia matukio ya karibuni huko Iraki na akasema Iran inafuatilia kwa karibu matukio hayo na kwamba siku zote inatilia mkazo wa kupatikana amani na utulivu katika nchi hiyo rafiki na ndugu. Na meli ya kwanza ya nafaka ya Ukraini leo Jumatatu imeondoka katika bandari ya Odessa katika Bahari Nyeusi ikiwa ni hatua ambayo imepongezwa na wakuu wa Rusia na Ukraini meli hiyo ambayo inaelekea Lebanon itafanyiwa ukaguzi katika pwani ya Istambula kwa mujibu wa masharti ya mapatano yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amepongeza hatua hiyo ya meli ya kwanza ya nafaka kuondoka bandari ya Odesa tokea vita vya vi Ukraini vyanze mwezi Februari mwaka huu. O Guterres amesema hii ni hatua ya kwanza ambayo inatazamiwa kuleta uthabiti katika soko la chakula duniani hasa katika maeneo yenye mahitaji makubwa. Akizungumza kupitia msemaji wake Stefan Dujarik, Guterres amesema e, tunahakikisha kuwa nafaka na bidhaa nyingine za chakula zinawafikia wanaohitaji na kwamba ni dharura ya kibinadamu. Naye msemaji wa Kremlin, ikulu ya, ya, ya rais wa Rusia Dmitri Peskov amesema kuondoka shehena hiyo katika bahari ya Odesa ni habari chanya sana. Amesema hatua hii itakuwa fursa nzuri ya kutathmini utekelezaji wa mapatano ya Istanbul ya usafirishaji nafaka yaliyofikiwa mwezi uliopita. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje ya Ukraini Dimitro Kuleba amesema kuanza safari ya meli hiyo ni haueni kwa nchi za mashariki ya kati, Asia na Afrika na dunia nzima kwa ujumla. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. penda wasikilizaji, ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa tulioandalia, ambao kichwa chake cha maneno kinasema: mahakama ya ICC yashindwa kuchunguza uhalifu wa kivita nchini Afghanistan. Majaji wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC bado wana sitasita sita kuhusu swala la kuendeleza uchunguzi wa uhalifu wa kivita uliofanyika nchini Afghanistan kabla ya kundi la Taliban kutwaa tena madaraka nchini Afghanistan mwaka jana. Jambo lililozingatiwa zaidi na majaji wa mahakama ya kimataifa ya jinai lilikuwa uchunguzi wa uhalifu wa kivita uliofanywa na vikosi vya majeshi ya kigeni vilivyoko Afghanistan, hasa vikosi vya Marekani. hata hivyo vitisho vilivyotolewa na Marekani hususan serikali ya Donald Trump dhidi ya majaji wa mahakama ya kimataifa ya jinai na kwamba iwapo mahakama hiyo itachunguza uhalifu wa kivita uliofanywa na majeshi ya Marekani huko Afghanistan, Washington itafuta viza zao za kuingia katika nchi hiyo na kupunguza mchango wake katika mahakama ya ICC vimekwamisha uchunguzi wa jinai za kivita uliofanywa na Wamarekani huko Afghanistan. Hii ni licha ya kwamba uchunguzi uliofanywa na kamati za kutafuta ukweli umethibitisha kuwa wanajeshi wa Marekani wamefanya uhalifu wa kivita huku Afghanistan. Ali Vahidi, ambaye ni mtaalamu wa masuala ya Afghanistan, anasema Wamarekani walifanya jinai nyingi huko Afghanistan, kuanzia kuua familia, kutesa, kutia mbaroni watu kinyume cha sheria na kukata miili ya watu hadi kuchoma Quran tukufu na kuvunjia heshima matukufu ya Wafghani. Hata hivyo uhalifu huo wa kivita haujawahi kushughulikiwa katika mahakama yoyote. Miongoni mwa sababu zilizoifanya mahakama ya kimataifa ya jinai kushikwa na kigugumizi na kusuasua katika kadhia ya kuchunguza jinai za kivita zilizofanywa na majeshi ya Marekani nchini Afghanistan ni kubadilishwa mwendesha mashtaka wa mahakama hiyo, ambako kuna uwezekano mkubwa kwamba kulifanyika kwa shinikizo la Marekani. Karim Khan, mwendesha mashtaka mpya na Mwingereza wa mahakama hiyo ambaye alianza kazi baada ya Taliban kutoa tena mamlaka, amewataka majaji wa mahakama ya kimataifa ya jinai kuchunguza uhalifu unaohusiana na Taliban na kundi la kigaidi la ISIS nchini Afghanistan, na si jinai zilizofanywa na majeshi ya nchi za magharibi hususan Marekani katika nchi hiyo. Karim Khan alidai kuwa uchunguzi wa uhalifu wa majeshi ya Marekani huko Afghanistan haufai tena. Karimkani amejisahulisha kwamba familia nyingi za Wafghani waliopoteza wapendo wao waliouawa bila hatia yoyote na majeshi ya Marekani zimefungua mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC huko The Hague nchini Uholanzi. Mchambuzi wa masuala ya kimataifa Surusha Amiri anasema kuwekwa kando uchunguzi wa jinai za kivita zilizofanywa huko Afghanistan kuna maana ya kupuuzwa uhalifu uliofanywa na Marekani kwa watu wa Afghanistan na kwa wanadamu wote. Hii ni kwa sababu Marekani imetenda jinai na uhalifu kama huo mahala popote ilipoweka mguu. Hivyo jamii ya kimataifa ilikuwa na matumaini kwamba sehemu ndogo ya jinai hizo za Marekani zilizofanyika huko Afghanistan ingeshughulikiwa na kuchunguzwa katika mahakama ya ICC. Alakuli hali kuwepo kwa majeshi ya Marekani huko Afghanistan kwa miongo miwili kumeandamana na jinai za kutisha zilizotendwa na majeshi hayo pamoja na vikosi vya jeshi la Uingereza. Na hatua ya mahakama ya kimataifa ya jinai ya kufumbia macho jinai na uhalifu huo haitawafanya walimwengu wasahau jinai hizo au kuwatakasa wahalifu hao. Hii ni pamoja na kwamba hatua hiyo ya mahakama ya ICC inashusha chini hadhi yake mbele ya walimwengu, hususan Waafugani ambao walikuwa na matumaini kwamba chombo hicho cha kimataifa cha kushughulikia jinai na uhalifu wa kivita kingewatendea haki katika kadhia hiyo. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Inakumbusha tovuti yetu, wapenda wasikilizaji, kama una muda, pitia hapo pastoday.com/sw. Na sasa namkaribisha Shekhe Yahya Mwangi wa Mombasa, Kenya, katika mawaidha ya mwezi huo wa Muharam. minha arbaatu hurum, dhalika dinul qayyim fala tadhlimu fihinna anfusakum. Ndugu wa Islam, assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Aliyenafahamu ama ambaye amewahi kusikiliza mawaidha ya dini ya Kiislamu atafahamu vizuri kwamba ayo iliyotanguliwa kusomwa inahusiana na kitu gani. Mazungumzo yangu yatakuwa kuhusiana na mwezi mtukufu wa Muharram tajaribu kuelezea kwa ufupi yaliyotendeka ndani ya umwezi mtukufu na ni kwa nini ukaitwa mtukufu na vilevile ukawa ni mwezi katika miezi minne iliyo mitukufu. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema katika Qur'ani, hakika ya miezi kwa Mwenyezi Mungu ni miezi kumi na miwili katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kutoka siku ile aliyoyumba dunia na vile vile bingu anasema katika huo miezi kumi na miwili kuna miezi minne ambayo ni haramu, yaani imeitwa hurum, kuna mambo ambayo yameharamishwa ndani yake. Mwenyewe anasema kwamba hiyo ndiyo dini kamili, basi msidhulumu nafsi zenu katika miezi hiyo mitukufu. Kwa kuwa miezi iliyotajwa ni minne na tuko katika moja katika miezi hiyo minne, basi nitauzungumzia huo mwezi ambao ni mwezi wa Muharram. Mwezi wa Muharram. Mwezi wa Muharram ni mwezi ambao ni wa kwanza katika miezi mitukufu ya Kiislamu, na katika miezi iliyo mitukufu zaidi huo pia unahesabika kama ni mwezi wa kwanza. Kwa nini uitwe Hurum? Ni kwa sababu kuna mambo ambayo yameharamishwa ndani ya mwezi huu kuyafanya ambao adhabu zake zinakuwa ni mara mbili ya vile ambavyo ungepata katika miezi mingine. Aya hii tukufu mwisho wake inatufahamisha kwamba tusidhulumu nafsi zetu katika miezi hiyo mitukufu. Tusidhulumu nafsi za wengine katika miezi hiyo mitukufu. Mwezi huu pia katika enzi za jahiliya kabla ya kuja Uislamu, ilikuwa pia watu wanajizuia kufanya mambo ambayo ni haramu mambo ambayo yangeweza kuwadhuru wao na mijitamaa yao. Hivyo basi, hata baada ya kuja Mtume mtukufu Muhamadi sallallahu alaihi wa sallam, ikawa imetindiwa mikazo zaidi, naliposa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala akateremsha aya nzima kuhusiana na utukufu wa miezi hii. Mwezi mtukufu wa Muharam wengi Waislamu wanaofahamu wana, lakini kwa masitiko makubwa wengi hawafahamu yaliyotokea ndani yake na hata kama tutasema ni haramu kuyafanya mambo fulani, itakuwa pia watu hayafahamu mambo hayo kwa uzuri. Mambo yaliyoharamishwa ni mengi, na tunajua katika dini ya Kiislamu kuna mambo yaliyo haramu na kuna mambo yaliyo halali. Kuna haramu ambazo ukizifanya ukusudia, unapata dhambi. Kuna haramu ambazo unafanya bila kusudia, basi unakuwa ni mwenye kusamehewa, kwa sharti uwe haukufanya ujahili katika kufahamu kwamba lile ulilolifanya ni haramu au lile ulilolifanya siyo haramu. Miongoni mwa mambo yaliyokatazwa na ambao Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatuhusia tusidhulumu nafsi zetu ndani ya miezi hi mitukufu ni kama vile vita, vita vinaharamishwa kabisa katika miezi hii mitukufu. Hata tukiangalia katika tarikhi, inasemekana kwamba kuna wakati ilitokea maadui Islamu, wa Kiislamu wakawa wanavamia Waislamu hata wakafikia kumshawishi Mtume sallallahu alaihi wa sallam kuingia vitani, lakini Mtume sallallahu alaihi wa sallam akawa ni wenye kuwakataza mpaka ilipomalizika miezi hii mitukufu. Kwa hivyo, ni wazi kwamba miezi hii mitukufu haturuhusiwi waislamu kupigana sio maadui na sio baina yetu. Lakini la kusikitisha ni kwamba utakuta hata sasa hivi tunaingia mwezi mtukufu wa, wa Muharram ambao ni mwezi wa kwanza katika Uislamu, lakini utakuta bado katika nchi za Kiislamu, jambo ambalo la kusikitisha zaidi, bado kuna mauaji, kuna mateso, kuna kudhulumiana, ambapo kwamba watu wanafahamu vizuri uharamu wa kitendo hiki. Tumesahau kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataza katika mezi hii watu kuuana, katika mezi hii watu kudhulumiana lakini tumekuwa tunafanya kitendo kinyume cha vile Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anataka. tendo wa lingine ambalo ni, ni haramu katika mwezi mtukufu wa Muharram. Utakuta ni kumwaga damu, kumwaga damu kuna baina ya vita na kumwaga damu. Unaweza kuwa mapigana, lakini aki hakuna umwagikaji wa damu, lakini utakuta damu zinapomwagika pia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala analihesabu kwamba hili ni mojawapo ya tukio la kudhulumiana ni jambo ambalo ni dhuluma kufanyana au kumfanyia mwenzako ama kufanyiwa wewe, kama wewe ndiye Mwislamu. Kwa hivyo ikiwa kumwaga damu ni haramu, kwa nini sisi Waislamu tusijizuie na kumwaga damu za Waislamu wenzetu, tusijizuie kumwaga damu za ambao si Waislamu katika miji yetu, kwa kuwa tunafahamu na tunaelewa vizuri kwamba mwezi huu mtukufu tumekatazwa kabisa kudhulumu nafsi zetu au nafsi za wengine ambao sio Waislamu, ila tu ikiwa itatokea dharura. Na akama hata kama itatokea dharura, tunarudi kwenye tarehe, tunaangalia, je, dharura hii ambayo tuko nayo ya sasa ilimtokea Mtume sallallahu alaihi wasalam? Na kama ilitokea Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alifanya tendo gani? Lakini kwa kuwa tuna upungufu Hatufahamu vizuri, hatutaki kuisoma dini yetu, hatutaki kukaa na mashehe ambao wanaifahamu dini vizuri, tunakuta kwamba tunafanya mambo ambayo siyo sawa katika Uislamu. Jambo lingine ni dhuluma katika mwezi huu mtukufu wa Muharram, hairuhusiwi kumdhulumu mwenzako, kwani Mwenyezi Mungu ameshasema kwenye aya kwamba hiyo ndiyo dini kamilifu, kutii, kufanya mambo mema katika mwezi huu wa Muharram na ndugu zake watatu. Kwa hivyo, dhulma ni kule kuchukua kitu ambacho si chako ama ukamwibia mwenzako, ukamfanyia tendo ambalo haridhii, ukamwibia mali ka katika biashara, kufanyana na khiana, masala ya zina, unakuta mambo haya dhambi zake zinakuwa ni marudufu katika miezi hii mitukufu minne. La kushangaza zaidi ni kwamba tunapoingia katika mwezi huu mtukufu wa Muharram pamoja na kuwa nimeeleza kwamba sio vizuri kumwaga damu za Waislamu, lakini utakuta kwamba kuna wengine wasomi wanafahamu vizuri Uislamu wa, lakini pia wameingia katika mambo ambayo sio sawa, na kuweza kuwasawishi Waislamu kufanya mambo ambayo hayajuzu katika miezi hii mitukufu. Wafuasi wa Halbaiti miongoni mwa au Ahl Baiti ni Imamu Ali Bin Abi Talib. Na imepokewa katika tarehe Mtume sallallahu alayhi wa sallam alikuwa ameketi na masahaba wake, na alipotokea Imamu Ali pia na baadhi ya masahaba, Mtume sallallahu alayhi wa sallam akamwambia: anta aliyu wa shiatuka washiatuka fil janna, wewe Ali na mashia wako mtakuwa peponi, au kwa maana nyingine mtaingia peponi. Hapa ikiwa na maana wa wafuasi ikiwa na maana wa anaoandamana nao, kwa hivyo ndio sababu wakaitwa mashia kwa kuwa ni wafuasi wa Imam Ali bin Abi Talib ambaye ndio khalifa wa hakika wa Mtume sallallahu alayhi wa sallam, baada ya Mtume sallallahu alayhi wa sallam kuondoka hapa duniani. Imam Ali alayhi salam alijaniwa baadhi watoto akiwemo Hassan na akiwemo mjukuu wake Mtume sallallahu alayhi wa sallam, ambaye ni Imam Hussein alayhi salam na tunapozungumzia masala ya Muharram unakuta wafuasi hawa wa madhhabu ya ahlbeiti yani wafuasi wa madhhabu ya ahlbeiti naposema ma madhhabu ya ahlbeiti yani maana wafuasi wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambao ni Ali bin Abi Talib, Fatima alayha salam, Hasani na Hussein na wengine ambao wanafuatia baada ya hao hadi kukamilika masumin kumi na wanne. Hivyo basi hawa wafuasi wa kizazi cha nyumba ya mtume huwa wanaadhimisha kwa kuomboleza kwa kusikitika kwa yale yaliyompata mjukuu wa mtume sallallahu alaihi wasallam katika mwezi huu, mwezi ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataza kumwagwa damu za Waislamu. Am, amekataza kudhulumiana, amekataza watu kuzidhulumu nafsi zao, ikiwa ina maana ya wewe mwenyewe na wengineo ambao wako karibu nao, wafuasi hawa albeiti, kila inapofikia tarehe mosi ya mwezi mtukufu wa Muharram huwa katika misikiti yao wanaomboleza, nikiwa miongoni mwao, na maana kwamba tunaomboleza kuanzia tarehe mosi hadi tarehe kumi ambazo ndizo kulitokea tukio ambalo halijaitokea duniani kwa kudhulumiwa kizazi cha mtume. Mwezi mtukufu wa Muharram ni mwezi ambao Imam Hussein alayhi salam aliweza kuwawa katika mji wa Karbala, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataza tusidhulumiane katika miezi hii mitukufu. Na lakini unakuta waliomdhulumu Imam Hussein alayhi salam na kukata shingo yake na kudhuluma halbaiti wake na wale wakuwa wameandamana nao, watu walikuwa ni Waislamu kwa jina la Uislamu, lakini Uislamu walikuwa hawana. Tukimwangalia kiongozi Yazid Wanaomwita kwamba alikuwa Muislamu, yeye ndiye aliyetekeleza tukio hili. Wanaotaka kuzungusha wanasema sio yeye, bali ni wafuasi wake na jeshi wake, lakini ina maana kwamba ha, yeye ndiye aliyetoa amri ya kuwawa Imam Hussein alayhi salam. Yazid, akifahamu vizuri, kiongozi, wanaomwita ya kiongozi, kwa kuwa hakuwa na ile maadili ya uongozi, basi hatumwezi kumwita ni kiongozi, lakini kwa kuwa aliuchukua ule uongozi kwa maana nyingine tutamwita mtawala. Kwa hivyo mtawala Yazid aliweza kuamrisha jeshi lake kwenda kumzuia Imamu Hussein alayhi salam kuingia katika mji wa Kufa. Na ukiangalia vizuri, ukisoma tarehe vizuri, utaweza kufahamu yale yaliyotokea katika ardhi ya Karbala, ambapo Imamu aliweza kudhulumiwa pamoja na kizazi chake na kuuawa katika sehemu ile. Haya yote yanatokea kwa kuwa watu walikataa kumtii mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam, lao sio tukio la Ghadir, watu kutolifuata, kutolifuatilia vizuri na kutowafuata maamrisho ya mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam. Haya yaliyotokea katika mji wa Karbala ba, baada ya kuwawa baada ya kuwawa Ali bin Abitalib, baada ya kuwawa Hasan alaihi ssalam. Ikaja Hussein alayhi salam na wale watu waliofuatia katika kizazi kitukufu cha Mtume wakawa ni wenye kuuawa, ima kwa upanga au kwa sumu. Haya yote ni matukio ya Ghadir ya Waislamu kuto kufuata usia wa Mtume sallallahu alayhi wasallam, aliposema, mimi nawachieni vizito viwili, kitabu cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na ndiyo Qur'ani tukufu na kizazi chake, yani ikiwa na maana hakutuachia kizazi tukilee Yaani tukaenacho nyumbani, bali ni mafunzo ambayo walikuwa wanatufundisha au watoto wa mtume sallallahu alaihi wasallam au pamoja na maimamu na wafuasi wao. Lakini la kusikitisha ni kwamba yote hayo aliyosema mtume sallallahu alaihi wasallam hayakufanyia kazi, ndiyo maana yakatokea yale yanayotokea saa hizi, na ndio maana yakatokea yale ambayo yanatokea to, katika nchi ambazo zinaitwa ni nchi za Kiislamu. Hivyo pia hapo tunaona madhara ya kuto kufuata wasia, haswa wasia wa Mtume sallallahu alaihi wa sallam, wakati unaambiwa: wala yantiku anil hawa in huwa illa wahayuha Hazungumzi Mtume sallallahu alayhi wa sallam kwa matamanio, isipokuwa ni wahai. Na ikiwa alisema man kuntu maulahu fahadha aliyun maulahu, ambaye mimi ni kiongozi wake, basi Ali bin abi talib ni kiongozi wake, hiyo itakuwa si amri yake, bali ni amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Lakini utakuta watu wameingiza siasa katika swala hili, wakasema mara maula ina maana rafiki, wengine wakasema maula ina maana kiongozi. Haya yote ni kujaribu kupoteza mafhum ili watu waweze kupigana na ili watu wasiweze kuwa katika njia moja. Na Mwenyezi Mungu ashasema wa tayari wala tardha anka lyahudu wala naswara hatta tattabiu millatahum, hawataridhia mayahudi au manaswara mpaka mtakapofuata mila zao. Mila zao ni zipi? Ni hizo, kuwacha kizazi cha mtume sallallahu alaihi wasallam kuacha maneno ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na kufuata maneno yao, maneno yao ambayo ni ya kututenganisha sisi baina ya Waislamu, kusema huyu ni Shia, huyu ni Sunni, huyu ni dhehebu hili, ili tu kupatikane mwanya ya wasisi kutugawanya na sisi. Waislamu kwa upungufu wetu wa ufahamu tumeweza kuingiliwa badilisha mafhumu yote, na matokeo yake ni vita katika kila mahali na katika miji ya Kiislamu. Hivyo ndugu Waislamu, ni muhimu sana kufuatilia matukio ambayo ametokea katika tarehe za Kiislamu. Tusitosheke na kusikiza mahatibu katika mimbari, utakuta kuondoa mahatibu kuondoa maimamu ambao wanajua wazi kwamba ukweli ni huu, lakini kwa kuwa wana wanayale wanaoyalenga wao, unakuta wanapoteza watu na, watu nao wanakubali kupotea, kwa kuwa hawataki kupoteza mdao kusikiliza mawaidha au kusoma vitabu au kusoma tarihi ya Kiislamu ili niweze kufahamu ni kitu gani kilichotokea katika mwezi kama huu au mwezi unaofuatia au katika mwaka. Akae na kitabu aweze kufahamu kwa nini kaitwa mwezi mtukufu wa Muharram, kumeharamishwa kitu gani, kwa nini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kaharamisha. Lakini kwa kuwa tumetosheka na mawaidha za, ma za, ma za mashehe msikitini, ndio sababu tumekuwa ni wenye kupotea na tumekuwa ni wenye kuzozana mara kwa mara, kwa hivyo ndugu wa Islamu, muhimu ni kurudi katika tarehe ya mtume sallallahu alaihi wasallam. Muhimu ni kufahamu mtume sallallahu alaihi wa wasallam. Ukimfahamu mtume utaweza kumfahamu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na tunavyofahamu kwamba mtume alipoondoka naye pia haku, hakutuacha bila kiongozi, katuachia Ali bin Abi Talib alaihi salam ambaye mtume mwenyewe anasema ana madina tul ilm wa ali babuha, mimi ndio jiji la elimu, lakini ukitaka kuingia kwenye jiji la elimu, basi niumpitie Ali bin Abi Talib alaihi salam. Imam Ali mwenyewe akisema niulizeni mimi kabla hamjanikosa. Alipoondoka yeye, tumepata aaa, Imam Hassan alayhi salam. Kwa masikitiko kwa makubwa, pia Imam Hassan alayhi salam hakupata fursa ya kuongoza kwa kuwa tukio la Ghadiri halikuweza kufuatiliwa. Imam Hussein alayhi salam naye akaingia kwenye uongozi, lakini kwa bahati mbaya tukio la Ghadiri nalo halikuweza kufuatiliwa. Matamshi ya mtume sallallahu alayhi wasallam hayakuweza kufuatiliwa. Isitoshe, aya ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala pia haikuweza kufuatiliwa. Mwenyezi Mungu aliposema, ewe mtume, Mwenyezi Mungu fikisha fikisha yale ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anataka uyafikishe, anamwambia mtume sallallahu alaihi wasallam, basi kama hukuyafikisha hayo hautakuwa miaka yote uliofanyia kazi, miaka yote uliofanya tabligh, miaka yote uliowalingania watu itakuwa imeisha bure, na utakuwa kufanya kazi yoyote. Ndio matokeo yake, mtume sallallahu alaihi wasallam akaweza kumuinua Ali bin Abi Talib mkono wake na kusema, huyu ndiye kiongozi wenu baada yangu. Ina maana baada ya Ali bin Abi Talib lazima kuwe na kiongozi baada yake, na baada huyo kiongozi lazima kuwe na kiongozi na viongozi hawa wawe na sifa ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ndio maana tunaomboleza sisi wafuasi wa Albaiti, tunaomboleza tena kwa majozi zaidi kuona wale walioushika utawala baada ya kufa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wameweza kwenda kinyume na dini na kuwadhulumu watu Istoshe kuwadhulumu kizazi cha mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kama tukio hili la Karbala, kuuawa imamu ndani ya mwezi ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataza watu kuuana ndani yake. Tutasema vipi? Huu ni kiongozi ambaye anatekeleza mauaji kama haya ndani ya mwezi mtukufu wa Muharram. Istoshe ametekeleza kosa hindo tena kwa mtoto wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ndugu wasikilizaji, ni muhimu sana kufuatilia matukio ya Kiislamu katika Uislamu, kwani dini yetu tunasema mara kwa mara, dini yetu ni tofauti na dini zingine. Hawezi kufahamu, huwezi kuelewa, huwezi kumcha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kisawa sawa, huwezi kumfuata mtume alivyotaka. Hata kama tunasema tuachie sunna, hatuwezi kuzipata hizo sunna kama hatukusoma tukaelewa, hii suna ni nzuri, na hii suna ni mbaya, hii suna inafaa kufuatwa, hii suna haifai kufuatwa. Ndio maana ukaona hata matukio kama haya ya Muharam hatuwezi kuyafahamu vizuri, kwa kuwa tumewaacha kufuata maamrisho ya Mtume ya salallahu alehi wasallam, pamoja na maamrisho ya mwenyezimungu subhanahu wataala. Tunamwomba mwenyezimungu subhanahu wataala tujanie, tuwe ni wafuasi wa kihakika wa Ahlbeiti Tnauukilmatannautukilmatainuseusus. Tunamshukuru sana Sheikh Yahya Mwangi wa Mombasa, Kenya kwa maidha haya ya mwezi huu wa Muharram, tunasema asante sana. Tunaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Teherani, tunaletea sasa makala ya leo katika historia leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe tatu mfunguo nne Muharam mwaka 1444 hijiria sawa na tarehe mosi Agasti Mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama ya leo miaka 1437 iliyopita kulingana na kalenda ya hijiria inayosadifiana na tarehe tatu Muharam mwaka wa saba hijiria Mtume Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwatumia barua wafalme wa tawala mbalimbali duniani na kwa hatua hiyo akawa ameanza rasmi kuwalingania watu Uislamu kimataifa. Baada ya kutiwa saini makubaliano ya amani kati ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na washirikina wa Maka huko Hudaibia, Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alipata fursa ya kuwalingania dini ya Uislamu viongozi wa tawala kubwa duniani bila wasiwasi wowote wa. Wanahistoria wanasema kwamba mtume aliandika barua 12 hadi 26 kwa watawala mbalimbali mbali katika kipindi hicho, wakiwemo watawala wa Roma, Iran, Uhabeshi barani Afrika, Bahrein, Yemen na maeneo mengine makubwa katika zama hizo. Miaka 1383 iliyopita, yaani tarehe tatu Muharram mwaka 61 Hijria, Jeshi la Omar bin Saad liliwasili katika ardhi ya Karbala. Omar bin Saad alikubali kuongoza jeshi la kumuua mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, watu wa familia yake na masahaba zake kwa sharti la kupewa utawala wa eneo kubwa la Rei ambalo lilikuwa e, sehemu ya ardhi ya Iran. na leo ni tarehe mosi Agasti, siku ya kimataifa ya maziwa ya mama. Utumiaji mkubwa wa maziwa ya kopo na vyakula vya watoto vilivyotengenezwa viwandani ulikithiri baada ya vita vya pili vya dunia, hususan katika nchi zilizostawi, na suala hilo limezidisha wasiwasi wa jamii ya kimataifa. Hivyo suala la kunyonyesha watoto kwa maziwa ya mama na kuzidisha uelewa wa umma kuhusu faida kubwa na za aina yake za maziwa ya mama kwa mtoto na katika usalama wa afya yake lilihitajia kuchukuliwa hatua kubwa na za kimsingi. Kwa msingi huo shirika la afya duniani WHO likishirikiana na shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF tarehe mosi Agasti mwaka 1990 ziliitisha mkutano katika mji wa Florence nchini Italia na kutia saini taarifa iliyosisitiza udharura wa kudumishwa kutangazwa na kusisitiza suala la kuwalisha watoto wadogo kwa maziwa ya mama. Taarifa hiyo ilitilia mkazo umuhimu wa mtoto kunyonyeshwa maziwa ya mama katika kipindi cha miezi sita ya awali ya maisha yake na taathira yake kubwa kwa afya ya mtoto na mama yake. na sasa kabla ya kusomeni habari za dunia, nasoma maoni hapa ya msikilizaji wetu Yazidi Akida wachumba geni Tanga Tanzania ameandika: ni siku ya Jumatatu mwezi tatu Muharami. Tupe afya mola wetu, tukinge na ulimi, tuzungumze ya kwetu, tuepuke ya uvumi. Iran redio yetu naipenda sana mimi. Naitwa Dkt. Yazidi Akida mwihaji wa chumba geni Tanga Tanzania. Vilevile akaandika: umeshaingia mwaka moja nne 44 tupange ya uhakika, kwa huu mwaka mwingine. Yale yaloharibika itabidi tupambane yapate kukamilika, ili yaanze mengine. Naitwa Dkt Yazidi Akida Mwehaji wa chumba Geni, Tanga, Tanzania. Tunamshukuru sana msikilizaji wetu huyu kutoka Tanga, Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa elimu wa Kenya George Magoha ameamuru shule zote nchini humo zifungwe kwa muda wa wiki moja kuanzia kesho huku nchi hiyo ikijitayarisha kwa ajili ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Jumanne ijayo. Watu wasiopungua kumi na mbili wamefariki na wengine kumi na mbili hawajulikani walipo baada ya mvua kali kusababisha mafuriko mashariki mwa Uganda. Akizungumza Jumatatu, waziri wa kushughulikia majanga Este Nyakuni Davinia amesema hadi sasa wameweza kupata miili kumi katika maeneo yaliyoathirika ya Mbale na Kapchorwa. Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo imeanzisha uchunguzi baada ya kikosi ja kulinda cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini humo MONUSCO kukiri kuwa askari wake waliua raia wawili katika machafuko yaliyojiri katika mji wa Beni kwenye mpaka wa nchi hiyo na Uganda. na msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran amesema Tehran inakaribisha ubunifu wowote utakaowezesha kufikiwa mapatano ya nyuklia. Aidha ametabiri kuwa muda wa duru ijayo ya mazungumzo kati ya Tehran na kundi la ongeza moja Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O Box 19395, mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.