Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mariam, aya thamanini na nane hadi ya tisini na sita Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa penzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday com sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia redio maarifa FM katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara. WhatsApp yetu ni plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na email yetu ni swahili radio at irib dot ir. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid na kwa mchana huu mhandisi sauti wetu ni Bibi Taba Taba, na tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Muharam kutoka kwa Shekh Mid Jalala wa Dares Salaam, Tanzania. Baada ya hapo, tutakuwa na macho yetu magazetini tutakuwa pia na kipindi maalumu cha Muharam, kitafuatiwa na Leo katika Historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Hatua ya Umoja wa Mataifa ya kupunguza tu vikwazo vya silaha ya wakatisha tamaa viongozi wa Jamhuri ya Afrika Kati. Russia yatungua ndege 13 zisizo na rubani za Ukraine kwa siku moja. Marekani yachochea moto, yaiuzia ndege za kivita Ujerumani wakati huu wa mgogoro na Russia. Na makumi ya viongozi wa serikali ya Saudia watu wa mbaroni kwa kula rushwa. Habari kamili. Hatua ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ya kutoondoa vikwazo kikamilifu na kutosheka na kupunguza tu vikwazo vya silaha dhidi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati imewakatisha tamaa viongozi wa Bangui. Hatua hiyo imepasishwa na wajumbe kumi wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa huku Russia, China na baraza la nchi tatu za Afrika linaloundwa na nchi za Kenya, Ghana na Gaboni zikikataa kupiga kura ili kushinikiza vikwazo vyote viondolewe, isiwe ni kupunguzwa tu. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya afrika ya kati B. Sylvie Baipo-Temon ameliambia baraza la usalama la umoja wa mataifa kwamba ingawa nchi yake haikufurahishwa hata kidogo na kutoondolewa kikamilifu vikwazo hivyo, lakini pamoja na hayo inashukuru kwa angalau kuchukuliwa hatua hiyo ya awali. Bi Silvi pia amepokea vizuri kuondolewa marufuku kikamilifu baadhi ya silaha kwa vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Afrika ya Kati, lakini amesisitiza kuwa kutoondolewa kikamilifu vikwazo vya silaha dhidi ya nchi yake ni jambo lisiloingia akilini. Vikwazo dhidi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati viliwekwa na Umoja wa Mataifa mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya nchi hiyo kutumbukia kwenye machafuko mabaya kabisa ya wenyewe kwa wenyewe huku wahanga wakuu wakiwa ni Waislamu waliofanyiwa na ukatili na genge la kigaidi la kikristo maarufu kwa jina la anti Balaka. Makubaliano ya amani baina ya serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na makundi kumi na nne ya waasi yalitiwa saini mwezi Februari elfu mbili kumi na tisa. Lakini machafuko yalizuka tena baada ya mahakama ya katiba kumzuia Francois Bozize kugombea urais mwaka 2020. Mji mkuu Bangi ndiyo ulioko mikononi mwa serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, lakini maeneo mengine mengi ya nchi hiyo yako mikononi mwa makundi ya waasi wakiwemo wale wanaoongozwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Francois Bozize. Wizara ya ulinzi ya Rusia imetangaza kwamba imetungua ndege kumi na tatu zisizo na rubani za Ukraine katika kipindi cha siku moja. Wizara hiyo imetangaza habari hiyo jana Jumamosi na kuongeza kuwa katika kipindi cha masaa 24 jeshi la Rusia limefanikiwa kutungua dron kumi na tatu za Marekani katika mkoa wa Zaporizhzhia wa kusini mashariki mwa Ukraine. Vita vya Ukraine vimeingia katika mwezi wake wa sita huku madhara yake ya kisiasa, kijeshi, kiuchumi, kijamii na hata kiutamaduni yakiendelea. Nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani zinaendelea kuchochea moto wa vita hivyo kwa kujaribishia silaha zao kwa wananchi wa Ukraine, kwani kimsingi vita vinapiganwa ndani ya ardhi ya Ukraine. Tangu vita vya Ukraine vilipoanza tarehe 24 Februari mwaka huu hadi hivi sasa Nchi za Magharibi zimeogopa kuingia moja kwa moja kwenye vita hivyo, lakini zinaipa silaha Ukraine ambazo haziwezi hata kupiga kwenye ardhi ya Rasia. Silaha hizo dhaifu inapatiwa Ukraine na nchi za Magharibi kwa shabaha tu ya kuvifanya vita hivyo viwe vya muda mrefu bila ya kujali madhara yake kwa Ukraine na ulimwengu kwa ujumla. Mara kwa mara, Rasia imekuwa ikizionya nchi za Magharibi zisipeleke silaha zao kwa Ukraine kwani jambo hilo halina matunda mengine isipokuwa kurefusha tu vita hivyo na kuzidi kuifanya miji ya Ukraine iharibiwe kwa vita. Russia inasema imeingia vitani na Ukraine ili kupambana na magenge yenye fikra za kinazi za Hitler wa Ujerumani na pia kuipokonya silaha nchi hiyo kutokana na kutishia usalama wa Russia. Wakati huo huo, serikali ya Marekani inaendelea na siasa zake za kuchochea vita kwa kuiuzia Ujerumani ndege za kivita kwa kisingizio cha kukabiliana na Russia katika mgogoro wa Ukraine. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Marekani imeiuzia Ujerumani ndege za kivita za F35 na zana zake zote zenye za thamani ya dola karibu bilioni 8.4 kwa kisingizio cha vita vya Ukraine. Marekani ndiyo nchi inayoongoza kwa kuuza silaha kwa wingi duniani nje ya nchi hiyo, na ina mchango mkubwa zaidi pia katika kuchochea machafuko, kuuliwa watu wasio na hatia na kukosekana utulivu duniani. Nchi za kiarabu za kusini mwa ghuba ya uajemi ikiwemo Saudi Arabia ni miongoni mwa wanunuaji wakuu wa silaha za Marekani. Katika upande mwingine, vita vya Ukraine vina madhara makubwa ya kisiasa, kijeshi, kiuchumi, kijamii na hata kiutamaduni. Vita hivyo vimeingia mwezi wake wa sita, huku nchi za magharibi zikiendelea kuifanya muhanga nchi hiyo kwa kuipa silaha kiholela, ili kurefusha vita hivyo ambavyo vinapiganwa ndani ya ardhi ya Ukraine. Mara chungu mzima Russia imekuwa ikisisitiza kwamba kuendelea kuipa silaha Ukraine ni sawa na kuzidi kuiangamiza nchi hiyo, kwani faida pekee ya silaha hizo ni kurefusha tu vita hivyo kwa madhara ya wananchi wa Ukraini na wa maeneo mengine ulimwenguni. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Saudi Arabia imewatia mbaroni maafisa 78 wa serikali kwa tuhuma za ufisadi, kula rushwa, utapeli, kutakatisha fedha na kutumia vibaya madaraka yao. Taasisi ya kupambana na ufisadi nchini Saudi Arabia, kwa miaka kadhaa sasa, imekuwa ikichunguza kesi nyingi za ubadhirifu na ufisadi, na hadi hivi sasa mamia ya wafanyakazi wa hivi sasa na no wazamani wa sekta mbalimbali wametiwa mbaroni kwa ufisadi, kula rushwa na kutumia vibaya madaraka yao wamo pia wananchi wa kawaida na hata wageni. Shirika la habari la Tasnim limeinukuu taasisi hiyo ya kupambana na ufisadi ya Saudi Arabia ikisema kwamba wafanyakazi 78 waliotiwa mbaroni hivi sasa ni kutoka wizara za ulinzi, afya, mahakama, manispaa za miji, wakuu wa vijiji na sekta ya nyumba. Wote wamekamatwa kwa kula rushwa, kutumia vibaya madaraka, utapeli na utakatishaji fedha. Mwaka elfu mbili na kumi na saba, mfalme wa Saudia Salman Bin Abdul Aziz alitoa amri ya kuundwa taasisi ya kupambana na ufisadi chini ya uongozi wa mwanawe Muhammad Bin Salman ambaye ndiye mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia. Tangu wakati huo hadi hivi sasa makumi ya watu wa ukoo wa kifalme na viongozi wa hivi sasa na wazamani wa serikali wametiwa wa mbaroni kwa tuhuma hizo za ufisadi. Wimbi jipya la kutiwa mbaroni maafisa wa serikali ya Saudi Arabia kwa ubadhirifu wa fedha na kupokea rushwa linashuhudiwa hivi sasa katika hali ambayo maafisa wa nchi hiyo hawajatoa ufafanuzi wa kina ni mambo gani hasa yaliyopelekea kutiwa mbaroni watu hao. Na televisheni ya CNN ya Marekani imeripoti kuwa mfumuko mkubwa wa bei ulioikumba nchi hiyo hauishii tu kwenye mafuta na chakula, bali umezikumba bidhaa zote muhimu kwa wananchi wa nchi hiyo. Televisheni hiyo ya Marekani imesema kuwa gharama za matumizi ya bidhaa muhimu kwa watu wa kawaida nchini humo zilipanda katika kila kitu mwezi uliopita wa Juni 2022. Taarifa ya televisheni hiyo imesema bei za baadhi ya bidhaa muhimu kwa wananchi wa Marekani zimepanda kwa asilimia 24 ikilinganishwa na kipindi cha kabla ya nchi hiyo kukumbwa na janga la korona mwezi Juni 2019. Imesema kwa kiwango kikubwa, jambo hilo limechangiwa na kupanda vibaya bei ya mafuta ghafi, suala ambalo limetatiza mno thamani, udhamini wa bidhaa muhimu na kuleta mashinikizo kwa uchumi. Taarifa hiyo imeongeza kuwa kiwango cha kupanda gharama za maisha ni kikubwa sana hivi sasa huko Marekani, licha ya kwamba mgogoro huo uko pia katika nchi nyingine za dunia, lakini si kwa kiwango cha Marekani. Wataalamu wanasema kwamba madhara ya ugonjwa wa Uviko 19, vita vya Ukraine na matatizo yanayotokana na vikwazo vilivyowekwa na nchi za magharibi ambavyo vinaizuia vinazuia kusambazwa chakula na vitu vingine vya Russia duniani katika, ni katika sababu kuu za mfumuko mkubwa wa bei na kupanda vibaya gharama za maisha ambako hakujawahi kutokea katika historia ya Marekani. Wataalamu wengi wa masuala ya kiuchumi wanasema kwamba hivi sasa Marekani imeingia kwenye uzorotaji mkubwa wa kiuchumi. Kabla ya hapo, pia mfuko wa fedha wa kimataifa IMF ulikuwa umeonya kuhusu dunia kukumbwa na usorotaji mkubwa wa kiuchumi kutokana na madhara ya ugonjwa wa korona na vita vya Ukraine. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Tehran. Bado mko nasi katika matangazo ya mchana ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema mgogoro Iraq, bunge la vamiwa huku nara zikipigwa dhidi ya waziri mkuu aliyependekezwa. Mamia ya wananchi wa Iraq tarehe 27 mwezi huu wa Julai waliandamana katika eneo la kijani la mji mkuu Baghdad na kisha wakavamia bunge na kupiga nara na shaari dhidi ya mwanasiasa aliyependekezwa kuchukua nafasi ya waziri mkuu. Karibu miezi kumi imepita tangu Iraq ikumbwe na mkwamo wa kisiasa Muqtada al-Sadr na wabunge wanaomuunga mkono mwezi uliopita walijiuzulu ubunge, wakilalamikia mkwamo wa kisiasa unaoendelea huko Iraq. Ni wazi kuwa kuendelea mkwamo huo wa kisiasa kunaonyesha jinsi Muktada Sadere alivyoshindwa kuunda muungano kati yake na Masud Barzani na Muhamed al Halbusi kwa ajili ya muundo mpya wa madaraka katika nyadhifa tatu za spika wa bunge, rais na waziri mkuu mpya. Mirengo hiyo mitatu ilikuwa imeungana, lakini imeshindwa kupata thuluthi mbili ya viti vya uwakilishi bungeni ili kuweza kumwarifisha rais mpya wa Iraq. Baada ya kujiuzulu, Muktada Sadr amejaribu kila awezalo kutumia ushawishi wake katika jamii ili kuimarisha nafasi yake ya kisiasa huko Iraq. Kuhusiana na hilo pia Muktada Sadre aliwatolea mwito mamilioni ya wafuasi wake kukutana Bagdadi, ambapo mamia maelfu ya waungaji mkono wake tarehe 15 mwezi huu wa Julai walitikia mwito huo na kushiriki katika swala ya Ijumaa mjini Baghdad. Khatibu wa swala ya Ijumaa pia alisoma hotuba ya Muktada Sadre katika swala hiyo ya Ijumaa kudhihirisha uungaji mkono wake kwa viongozi wengine kwa mara nyingine tena kulijitokeza uwezekano wa kuibuka maandamano huko iraq baada ya muungano wa waislamu wa kishia unaojulikana kwa jina la coordination framework alliance kumwarifisha muhamed shia assudani jumatatu iliyopita kuwa mgombea wa nafasi ya waziri mkuu katika muda wa chini ya masaa 48 kulifanyika maandamano mengine makubwa nchini iraq waandamanaji ambao aghlabu yao walikuwa wafuasi wa Sadr tarehe 27 Julai waliandamana mitaani, kisha wakaelekea katika eneo la ukanda wa kijani huko Baghdad na kuingia ndani ya jengo la bunge huku wakipiga nara na shaari za kumpinga waziri mkuu aliyependekezwa. Maandamano hayo yalionyesha namna baadhi ya makundi ya Iraq na viongozi wao wanavyotumia maandamano ya mitaani kutimiza malengo yao ya kisiasa ukiwemo mrengo unaoongozwa na Muqtada Sadr. Baadhi ya waandamanaji walikuwepo katika milango miwili ya kuingilia bungeni na walipanda juu ya kuta za bunge huku wakipinga na wakipiga nara za Sudan ondoka, yani Sudani ondoka. Lengo kuu la matukio kama hayo ya maandamano yaliyoshuhudiwa juzi huko Baghdad na waandamanaji kuvamia bunge ni kuzuia muungano wa Waislamu wa kishia kufanikisha mchakato wa kuunda serikali mpya nchini Iraq. Mpango wa kuzuia muungano wa Coordination Framework Alliance kuhitimisha mkwamo wa kisiasa nchini Iraq unaungwa mkono na wapinzani wa Mukawama, zikiwemo Marekani, Saudi Arabia na utawala wa kizayuni wa Israel. Muhammad Shia Assudani ni mgombea anayeungwa mkono na harakati ya Hashtushabi Shahbi, na iwapo atachaguliwa, suala la kufukuzwa wanajeshi vamizi wa Marekani na wa Uturuki huko Iraq litaendelea kufuatiliwa na serikali ijayo ya Iraq, na jambo hilo linapingwa na tawala hizo tatu. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislam ni Iran. Sasa tunampisha Shekh Ahmed Jalala wa Dar es Salam, Tanzania, na mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Muharam. Leo hii katika vitu vikubwa, katika vitu wajib na muhimu kwa maduat, kwa watu wanaolingania Uislamu, hakuna kitu muhimu leo kama wao kujua dunia wanayoishi na kumjua adui wao nani. Tupo katika zama ambazo, ndugu zangu, alkidhbu halalun wa muqaddas. Angalia virozo na maajabu, uongo leo ni halali na vilevile unaheshimiwa. Uongo ni halali na unafanywaje? Na unaheshimiwa, Shekh, uongo unaitwa lugha moja, lugha ya diplomasia. Ni kuivisha ile hakika, kuivisha he, ghita, pazia kuivisha pambo la uongo, wenye sura nzuri nzuri, unaoweza kusikilizika. Ni muhimu maduati wakaelewa, na ni muhimu dunia ikaelewa nafasi ya Ahlulbeit na kwamba yote haya yanayotokea ni kwa sababu Ahlulbaiti sisi tumewafanya ni kama nani? Kanakati Saleh. Ahlulbaitu tuliwafanya kama vile ngamia wa Saleh, tuliowakubali Ahlulbaiti tukasemaje, ndio tunampenda Hasan na Husein. Leo ukiangalia vyombo vya habari vyetu vinavyowauliza watu kwenye vijio vya kahawa, wewe unamjua Husein, kikubwa unachokipata nini? Unakipata kwamba wanasema ndio, si tunamjua Husein. Husein ni mjukuu wa Mtume. Huseini mjukuu wa mtume, Hasan ni mjukuu wa mtume, na asilimia kubwa inajua kwamba walikufa wakiwa wadogo. Ndivyo sivyo? Walikufa wakiwa wadogo, apisha habari zao. Yani basi, hivi huyu mtume ni familia yake yote nio Hasan na Huseini? Sababu ni kwamba ahlul baiti hatukuwabeba kama ni tunu tuliyoachiwa. Ni Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa sallam. Ahlul baiti tuliwaacha ni muhamashini wao kule, sisi tukakamata watu wengine. Angalia virozo na maajabu shekhe, angalia Mungu anasemaje kuhusu ahlulbeiti. Angalia hii aya ya Quran: enyi mliyoamini mtiini Mwenyezi Mungu na mtiini mtume na viongozi katika nyinyi, na wanaosimamia mambo katika, na viongozi katika nyinyi. Mtiini Mungu, mtiini mtume na ahlulbeiti. Angalia hii twaa, hii utii. Mungu anatiiwa kwenye kila jambo, ndivyo sivyo? Huwezi mungu kamwambia Mungu, ntakutii katika hili, katika hili sikutii. Huwezi hata siku moja, hata siku moja. Na ndio maana siku zote unapomtii Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ujue siku zote utashinda, na unapoacha kumtii Mungu ujue, utadhalilika. Ndivyo sira ilivyo. Atiullah wa atiur rasula, mtiini mtume ni katika kila jambo, baadhi ya mambo ha? ni katika mambo yote, wa ulil amri minkum, na viongozi katika nyinyi. Billahi alaikum, nani anaweza kusimama duniani akasema yeye hakosei atiiwe katika kile jambo? Nani? Hakuna hata makhalifa waliotawala ahlulbeit salawatullahi wasalamuhu alaihim amirulmuminina Ali Wa hawa ndio pekee wanaofikia mahala wakasemaje itaatuna nidhamu lilmillah virusi na maajabu kututii sisi ndio dini kusimama sawa sawa kututii sisi hawa ndio waliosema wakasema sisi ndio ulul amri ambao Mungu ametoa amri tufuatwe wengine wote waliokuja walisema bwana sisi, tukikosea msitufuati, tukipatia tufuateni ahlulbaiti salawatullahi wasalamuhu alaihim. awa ndio wana virozo mwenyewe wa Ali alikuja akasimama namna hii, alafu akawambia wa, kwamba msibabaike ike wafuateni ahlulbaiti. Alafu virozo na maajabu Ali nasemaji asema, hawa wawekeni biahsani manazililquran. Nyinyi Qurani mmeweka daraja gani? mmeweka daraja la kuifuata moja kwa moja, si ndio? Ahlulbaiti wawekeni daraja hilo hilo. Nyinyi Quran naweza mkaitangulia Quran, sinatangulia mbele na ahlulbaiti watangulie mbele, msije mkawatangulia. Fala tataqaddamuhum fatahlaku, msiwatangulie. Wala tuallimuhum fainahum alamu minkum. Kwa hivyo ndugu zangu, fitna, matatizo, balaa duniani hazitoondoka kama hatukukisoma kwa makini kisa cha nabiyullahi Saleh na ngamia. Ngamia alikatwa miguu, watu hawakuthamini hawa mchango wa yule ngamia. Kilichotokea ni adhabu kwa umma, ni watu kuangamia, ni watu kuvutana, ikhtilafu, mivutano, kugombana, kuuana, kukosekana amani duniani, na kukontroli dunia, lugha ya diplomasia. Yani, lugha ya uongo huku hakutoondoka, wa kama watu hawatorudi kwa Ahlulbeit wakawapa kima kile kile Ahlulbeiti walichoachiwa ni mtume wao. Ushindi wetu upo kwenye kuwakamata Ahlulbeiti. Ushindi wetu upo Karbala. Kunyooka dunia kupo Karbala ni ushindi. Watu kukaa vizuri kupo Karbala ni ushindi mambo ya waislamu kunyooka yako Karbala ni ushindi. Kama tutaiangalia Karbala na Ahlulbait kwamba la ni watu wa kawaida, tutarajie matukio haya na dunia hivi inavyokwenda kwenda kuharibika zaidi. Ni jambo tulitarajie. Naqat salih naka ni kitu kidogo mno, ngamia ni kitu kidogo mno, lakini angalia Mungu alifanyaje? Damdama alaihim rabbuhum bidhambihim Mungu aliwaangamiza. Ismaili katoto haka ka Ismail, Mungu alileta kondoo mzima, Ismaili asiuwawe abakie salama salmini. Abu Abdillahi Lhusain katika ardhi ya Karbala alitoka na watu, huwezi ukamfananisha mtu huyo na ngamia wa Saleh hata siku moja. Abu Abdillahi Lhusain alitoka na watu watu hao, thamani yao na kima chao na daraja yao ni kubwa mno, sio ya kawaida. Hivi unatarajia nini kwa wale watoto waliochinjwa katika ardhi ya Karbala? Unatarajia nini kitu? Kumbe unatarajia Uislamu uweje baada ya swahaba pekee, swahaba pekee mkubwa duniani kipindi hicho alikuwa ni Huseni swahaba. Mimi ninashangaa tunaopanda kwenye mimbari alafu tunalia kwa sababu toba. Nataka niseme Mashia hawatukani masahaba, wala sio itikadi ya Mashia, na akipatikana mtu shia anatukana masahaba ni kama vile akipatikana mtu katika madhehebu mengine anafanya jambo ambalo halikubaliki katika madhehebu. Huu ni mtazamo wa mtu na fikira yake, huwezi ukaliamimisha hili na kuwahimiza watu wavunje umoja, wasishirikiane, wasikaye pamoja. Very wrong. Hayo ni makosa hayasemwi, na alim hayasemi, na mtu anayelingania kwa Mungu. Alafu na mashia tupo, uje utuulize, ma tiqadukum fi lsahaba, uje utuulize, si mashia tupo, tutakuambia itikadi yetu kadhaa kuhusu hawa. Alafu nenda akasoma vitabu vyetu, ebu nenda akamsome zenu Labidin la kwenye Sahifatu Sajadia, zaburi ali Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi umsikie Zainul Abidin katika dua yake akiwaombea masahaba wa mtume akiwaombea masahaba wa mtume, <laughs> wa mtume. Zainul Abidin, kuna shia ambaye hana sahifa tusajadia nyumbani kwake? Mashia wote wana sahifa tusajadia majumbani mwao, ndio vitabu vyao vya dua. Kitabu hicho kuna dua ya kuwaombea maswahaba. Imamu wanne wa mashia anawaombea mungu maswahaba, bado mashia wanatukana maswahaba Jamani, Ali si ni swahaba hivi? Nyi Mashia mnamtukana Ali, Wamashia wanasema wanamfuata Ali. Hoseni, jamani, si ni swahaba? Si mko hapa mnamlilia Hasan ni sahaba, si swahaba? Sasa mnatukana vi maswahaba, na ndio mnawafuata. Ali anasema hivi, la takunu sababin, msiwe na tabia ya kutukana tukana na maneno haya. Anawaambia maswahaba wake walipokuwa wanamtukana Muawiya atwaghia Muawiya aliyepituka mpaka Muawiya na kizazi chake. Ali anawaambia la takunu sababin, elezeni historia zao, sio muwatukane watu sibabul muslim fusuq, kumtukana Muislamu ni ufasik. Iweje Mashia wanatukana? Lakini nawaomba wale wanaolia kwa kuwapenda masahaba, mimi nawaunga mkono. Mi pia niko na wao katika kulia kwa sababu ya swahaba kutukanwa. Moja ya mambo yanayotufanya sisi kila mwaka tunakaa hapa ni kwa sababu ya kutukanwa maswahaba. Umeona, hichi kikao, hichi kikao ni kwa sababu ya kutukanwa swahaba, maswahaba akiwemo mjukuu wa mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hiyo nawaomba mashehe zangu waje tulie pamoja hapa tushirikiane na tuko tayari kumlaani yoyote aliyemtukana swahaba sawasawa, ha? Tuko tayari kumlaani yoyote aliyemuua swahaba hapa. Tuko tayari tuje kwenye vikao hivi tushirikiane sote, mtazamo wetu ni mmoja. Vikao hivi ni kwa ajili ya watu ambao walimfanyia vibaya swahaba wa mtume na maswahaba wa mtume, ndio vikao hivi na vikao hivi havija kuwa na sababu ya kuwagawanya Waislamu na kuwatenga Waislamu, la, vikao vimekuwa ni sababu ya Waislamu kuwa pamoja, na ndio maana leo katika mkusanyiko huu unaouona wako hapa Ahlusunnati Waljamaa, wako tuko nao hapa ndani, kwa sababu Hoseini ni wa watu wote. Kwa hiyo tuje sote tumlilie Hoseini hapa, kwa sababu alitukanwa, si alitukanwa tu, bali alifanyaje? Aliuawa kuna kubwa kama kuua waswahaba. Kwa hiyo tuje tulie sote kwa pamoja. Alimamu Lhusein alitoka na watu wenye thamani kubwa. Alitoka na watoto wadogo kama Ismail amehafidhiwa kama ngamia wa Saleh, alikuwa na thamani ya katunzwa. Abu Abdillahi Lhusein alitoka pekee na watoto wa Alimamu Lhasan wasiopungua kumi. Hawa ni Ahlulbeiti, hawa ni watu tuliotakiwa tuwaenzi. Hawa ni thamani kuwaua hawa ni kuleta mivutano, ni kuleta ikhtilafu, ni kuleta mabalaa duniani. Na ndiyo balaa unayoyaona leo duniani kwa sababu ya damu iliyomwagika ya Ahlulbait, nafasi tuliyotakiwa kuwaweka nafasi ile tukaacha kuwaweka. Ya Allah, ya Allah, ya Allah, ya Allah, ya Allah, rabbana taqabal minna innaka anta lsamiu lalim la Shahidi wa shahida. Naam, huyo alikuwa ni Sheikh Ahmed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania na mawedha ya Muharamu. Hapa ni Teheran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Karibuni sasa kutegia sikio macho yetu magazetini <mucho> Tunaanza na magazeti ya Tanzania, na linalotufungulia macho yetu magazetini mchana huu ni gazeti la Mwananchi ambalo limeandika kesi za ndoa na talaka tishio. Habari zake nyingine zinasema, hatari kwa wanawake wanaojifukiza za tajwa, mwanafunzi wa darasa la saba ajifungua akifanya mtihani, ushauri wa Kinana kwa IGP wazua gumzo, neema ya mradi wa umeme wa shilingi trilioni moja nukta nne makete na kwa nini likizo ni muhimu kwa wanafunzi. Hiyo ni makala maalumu ndani ya gazeti hilo la Mwananchi. Ama kichwa kikuu cha habari katika gazeti la Nipashe leo Jumapili kinasema: safu za uongozi CCM sasa pasua kichwa, viongozi waifanya ajenda kila ziara, Kinana aonya watakaobainika, basi la wanafunzi lasimamishwa saa nane, polisi wabaini madudu Dkt Mwinyi aonya changamoto za kiusalama kwa maendeleo ya nchi. Kamera kuwa nasa wezi wa miundo mbinu ya barabara na shilingi bilioni nane za tengwa kwa ajili ya mradi wa umeme. Gazeti la habari leo limeandika: mabalozi tumieni balozi msitapeliwe. Kinana ammwagia sifa Samia Januari aanika faida za mradi wa umeme wa shilingi trilioni 1.4. Na simbu aing'arisha Tanzania katika mashindano ya Jumuiya ya Madola. Kuhusu habari hiyo limeandika mwanariadha Alphonse Simbu amevunja ukame wa miaka 16 wa medali kwa Tanzania katika michuano ya Jumuiya ya Madola. Kwa upande wake, gazeti la Mzalendo limeandika Kinana amwibua Ridhiwani Kikwete achambua sifa za utendaji bora wa Rais Samia. Sonko ajiunga kambi ya Ruto huko Kenya. Mabalozi wa orodhesha fursa za diplomasia ya uchumi. Na kwa upande wa michezo limeandika: Simba aibuka kidedea jumuiya ya madola amtaja Rais Samia. Gazeti la Tanzania Daima limeandika Chadema yaichapa serikali, yaitupia lawama Tukta kwa ulegevu. Habari zake nyingine zinasema siku ya vijana duniani ni vilio na malalamiko. Mradi wa umeme uliokwama wafufuliwa, mgogoro wa ardhi wanukia Mara, na China yajitosa kuinusuru TAZARA. kwa huko nchini Kenya, malumbano ya kisiasa hususan baina ya naibu rais William Ruto na rais Uhuru Kenyatta yanaendelea wakati huu nchi hiyo ikikaribia mno kwenye uchaguzi mkuu. Miongoni mwa habari zilizoakisiwa na magazeti ya Kenya ni hii inayomnukuu naibu rais William Ruto akimtolea maneno makali rais Uhuru Kenyatta. Taifa Leo toleo la mtandaoni limeandika, naomba unikome, Ruto amfokea Uhuru mkutanoni. Limeandika naibu rais William Ruto amemkaripia vikali rais Uhuru Kenyatta akisema hana shukurani kwa kumwandama kisiasa baada ya kumsaidia kutoa madaraka huku akidai kuwepo njama za kumwangamiza yeye na watoto wake. Dkt Ruto ameuambia umati wa watu katika eneo la Kapsabeti huko Nandi kwamba Rais Kenyatta amesahau upesi alivyomwezesha kushinda urais 2013 na 2017. Gazeti hilo pia limeandika mvua kubwa ya ua 357 na kujeruhi 400. Pakistan: watu 357 wamepoteza maisha na wengine zaidi ya 400 wamejeruhiwa baada ya mvua kubwa kushuhudiwa nchini Pakistan kwa zaidi ya wiki tano mfululizo. Vile vile limeandika, baada ya DRC kujiunga na EAC, ushirikiano wa kibiashara wa waimarika Jumuiya ya Afrika Mashariki imepata nguvu mpya baada ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC kujiunga na kuwa mwanachama wa jumuiya hiyo. Katibu mkuu wa muungano huo Bwana Kevit Desai amesema nchi wanachama ambazo ni Tanzania, Uganda, Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kenya, Sudan Kusini na Burundi zitaleta ushirikiano wa karibu kupitia biashara. Gazeti la edada la Sunday Nation, pamoja na habari nyinginezo kama hizo, pia limeandika, rais wa Marekani Joe Biden amekumbwa tena na ugonjwa wa korona. Kwa huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Sunday Monitor inamnukuu mwana riadha Kiplagat akisema, ninaamini leo taifa la Uganda linajifaharisha kwangu. Amesema hayo baada ya kuipatia nchi yake medali muhimu katika mashindano ya jumuiya ya Madola. Pia limeandika uganda iko kwenye mtihani wa maamuzi magumu katikati ya mahasimu wawili wakubwa, marekani na Russia. Vilevile limeandika hakuna utatuzi wa haraka wa mgogoro wa nishati <mulia> Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni kipindi maalum cha Muharam. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Usiku ulikuwa umewadia Giza la usiku lilikuwa limetanda kote na kimya kilitawala kila mahala. Hata hivyo, mwanga wa nuru ya utukufu ilikuwa ikionekana katika sura na uso wa Imamu Husein bin Ali alayhim assalamu. Alikuwa kando kando ya kaburi la babu yake Mtume wa Mwenyezi Mungu na kuhisi utulivu wa roho, huku akinong'ona naye, ya Rasulullah, ni mimi Huseini mwana wa Fatima binti yako kipenzi, ninatakiwa kumpa mkono wa baia na utiifu mtu dhalimu asiyekuwa na imani na muovu, tofauti kabisa na mwenendo na tabia yako wewe, kazi ambayo kamwe sitoifanya. Imamu Huseini aliswali swala ya subhi kando kando ya kaburi la babu yake Mtume wa Mwenyezi Mungu. Kuchomoza jua la Madina katika siku hiyo lilikuwa tukio la kukumbukwa kwa imamu Huseini. Alikumbuka jinsi mtume alivyokuwa akifurahi kwa kumwona yeye akiwa pamoja na kaka yake Hassan, na daima alikuwa akisema katika mimbari yake: Hassan na Hussein ni mabwana wa vijana wa peponi. Siku hiyo imamu alimwaga babu yake mtukufu na kuangalia kwa mara ya mwisho mji wa babu yake Madinatul Munawara tarehe 28 Rajab mwaka 60 Hijiria. Hussein alaihi ssalam alifunga safari ya kuelekea Maka akiwa pamoja na watoto ahli na jamaa zake wote. Alimwandikia wasia ndugu yake Muhammad bin Hanafia akisema, baada ya kumhimidi Mwenyezi Mungu: kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, huu ni usia wa Hussein bin Ali. Ninaondoka Madina na siondoki kwa lengo la kutafuta raha za dunia wala kwa sababu ya woga na hofu. Lengo langu ni kufanya marekebisho katika umma wa babu yangu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ninataka kuamrisha mema na kukataza maovu na kutekeleza sira na mwenendo wa babu na baba yangu. Habari ya kuwasili imamu mjini Maka ilisambaa haraka baina ya wakazi wa mji huo mtakatifu. Watu wa Maka na Waislamu wengine waliokuwa hapo walienda kwa makundi kuonana na imamu na mjukuu huyo mtukufu wa mtume wao kwa shauku kubwa. Walikuwa na hamu ya kuona sura iliyoshabihiana mno na mtume salallahu alaihi waalihi wasalam na kusikia maneno ya mtume kupitia mjukuu wake kipenzi. Wakati huo huo, habari ya imamu kukataa kumbai na kumpa Yazidi mkono wa utiifu iliwafurahisha mno watu wa Makka. Walitambua serikali ya Yazidi kuwa ni serikali ya kidhalimu isiyojali dini wala matukufu yake. Barua na ujumbe wa Waislamu wa Kufa, Iraki, zilianza kuwasili kwa imamu Husein kwa wingi. Waislamu wa mji wa huo walikusanyika katika nyumba ya sahaba mtume Sulaiman bin Surad radhiyallahu anhu ambaye alikuwa miongoni mwa watu mashuhuri na vinara wa mji wa Kufa. Suleiman aliwataka waahidi kumnusuru imamu Hussein. Wote waliahidi kumnusuru na kuwa pamoja na imamu kwa hali na mali. Awali imamu Hussein hakujibu barua zao. Barua ziliendelea kumiminika kwa imamu kwa maelfu huku Waislamu wakilalamikia dhulma na ufuska wa mtawala Yazidi bin Muawiya na kumuomba msaada imamu Hussein bin Ali. Kwa upande wake imamu alihisi taklifu na wajibu wa kusimama na kuwasaidia Waislamu waliokuwa wanadhulumiwa na kukandamizwa. Katika hatua ya kwanza, aliamua kumtuma balozi wake Muslim bin Aqil huko Kufa ili kujua hali ya mambo ilivyokuwa. Watu elfu kumi na nane wa Kufa walimbai Muslim na kumpa mkono wa utiifu kwa ajili ya imamu Husein. Hata hivyo, Yazidi alichukua hatua haraka na kumteua Ubaidullah bin Ziyad kuwa gavana wa mji wa Kufa. Ubaidullah alikuwa mashuhuri kwa ukatili, ufuska na umwagaji damu. Uteuzi huo ulieneza anga ya hofu na wasiwasi katika mji wa Kufa. Hali ya mji huo ilibadilika ghafla, kana kwamba zimu ilikuwa limeingia. Balozi wa imamu Husein, Muslim, alianza kutengwa na kukimbiwa na watu waliompa ahadi za kumnusuru imamu, na hatimaye alikamatwa na kuuawa kinyama na utawala wa Yazid. Sala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na kwa masahaba waaminifu wa, wa Bwana wa mashahidi Imamu Hussein alayhissalam. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe pili mfunguo nne Muharam mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na Julai 31 mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita, yani tarehe pili Muharam mwaka 61 Hijiria, Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihim salam, mjukuu wa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, akiwa pamoja na familia na masahaba zake, waliwasili katika ardhi ya Karbala katika Iraki ya leo. Miezi kadhaa kabla ya hapo, Imamu Husein aliondoka katika mji mtakatifu wa Madina na kuelekea Maka akilalamikia utawala wa kimabavu wa Yazidi bin Muawia, na baadaye akaelekea katika mji wa Kufa huko Irak. Japokuwa watu wa mji wa Kufa mwanzoni waliunga mkono mapambano ya Imamu Husein na kumwalika katika mji huo lakini waliacha kumuunga mkono mjukuu huyo wa Mtume kutokana na hofu na vitisho vya utawala wa Yazidi bin Muawia. Jeshi la Yazidi mlaaniwa liliozuia msafara wa mjukuu huyo wa Mtume kuingia katika mji wa Kufa na kuzingirwa katika jangwa la Karbala. Tarehe 31 Julai miaka 216 iliyopita, ardhi ya Cape huko kusini mwa bara la Afrika ilivamiwa na wanajeshi wa Uingereza. Ardhi ya Cape au mji wa Cape Town ni sehemu ya kusini ya nchi ya Afrika Kusini iliyoko pembeni ya rasi ya Tumaini Jema, ambayo ipo kati ya bahari ya Atlantic na bahari ya Hindi. Eneo hilo lina utajiri mkubwa wa dhahabu na almasi na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana daima wakoloni wakawa wanalikodolea jicho la tamaa. Na siku kama ya leo, miaka 62 iliyopita kiongozi wa Waislamu weusi wa Marekani, Elijah Muhammad, alitoa wito wa kuundwa dola la watu weusi nchini Marekani chini ya usimamizi wa serikali ya federali ya nchi hiyo. Lengo la kutolewa fikra hiyo lilikuwa kukomboa wa Wamarekani weusi kutoka kwenye siasa za ubaguzi wa kimbari na wa kizazi nchini Marekani. Elijah Muhammad mwenyewe ambaye aliathiriwa na kiongozi mwingine wa Waislamu weusi wa Marekani kwa jina la Wallace Fard Muhammad na kuwa Mwislamu, alikuwa mmoja kati ya watu waliokuwa na taathira kubwa katika harakati hiyo ya kudai dola la Wamarekani weusi. Elijah Muhammad aliasisi chama cha Umma wa Kiislamu na kujenga msikiti na vituo kadhaa kwa ajili ya Waislamu wa Marekani. Hata hivyo, baadhi ya wanachama wa harakati hiyo ya Waislamu weusi wa, wa Marekani kama Malcolm X walikataa na kupinga baadhi ya itikadi za kidini na kisiasa za Elijah Muhammad. Hapa Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Muda wetu unakwenda kwa kasi mno. Bwana Abdallah Ali Makajura na Bwana Watabora, Tanzania, na Bwana Irisa Ali Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, mmesema shukran, nasi tuna kushukuruni vilevile. Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa huko Mombasa, Kenya, pia umesema sisi tuliona kuwa uraji rushwa na mlungula uko hukuma kwetu Afrika kwenye uchochole, kumbe na huko Saudia pia mambo ni kama haya huku kwetu. Ama kweli senti hazikusilimu. Bwana Juma Idisa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, yeye anasema Saudi Arabia wameonyesha kukerwa na mfumko wa rushwa. Hatua yao hiyo huenda ikapunguza ulaji rushwa, kama haitoweza kukamilisha na kuangamiza kabisa. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Hatua ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ya kutoondoa vikwazo kikamilifu na kutosheka tu na kupunguza vikwazo vya silaha dhidi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati imewakatisha tamaa viongozi wa bangi Wizara ya ulinzi ya Rasia imetangaza kuwa imetungua ndege 13 zisizo na rubani za Ukraine katika kipindi cha siku moja. Serikali ya Marekani inaendeleza siasa zake za kuchochea vita kwa kuiuzia Ujerumani ndege za kivita kwa kisingizio cha kukabiliana na Rasia katika mgogoro wa Ukraine. Serikali ya Saudi Arabia imewatia mbaroni maafisa 78 wa serikali kwa tuhuma za ufisadi, kula rushwa, utapeli kutakatisha fedha na kutumia vibaya madaraka. Hayo hatua hiyo imechukuliwa na taasisi ya kupambana na ufisadi nchini Saudi Arabia. Na televisheni ya CNN ya Marekani imeripoti kwamba mfumuko mkubwa wa bei ulioikumba nchi hiyo hauishii tu kwenye mafuta na chakula, bali umezikumba bidhaa zote muhimu kwa wananchi wa nchi hiyo na imesema pia kwamba bidhaa hizo mwezi Juni mwaka huu zilipanda kwa asilimia 24 ikilinganishwa na kipindi cha kabla ya nchi hiyo kutumbukia kwenye janga la korona mwezi Juni 2019. Na, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio IRIB r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98903506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.