Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mngu, hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo. Kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mngu bila idhini yake? Anayejua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mngu ila kwa alipendalo mwenyewe Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, kutoka katika studio za chama jam mjini Teheran. Tunasika katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika masafa FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara, kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 98964. Email yetu ni swahili radio atiartaar, na leo ni Jumapili mwezi pili mfunguo 4 Muharamu 1444 hijiria sawa na tarehe 31 Julai 2022 miladi. Tutakuwa na taarifa za habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuletea pia mawaidha ahiya mwezi huu mtukufu wa Muharam kutoka kwake Shekh Hemed Jalala wa Dar es Salam, Tanzania. Atakuwa na macho yetu magazetini. Aidha, kipindi kifupi maalumu cha Muharam, leo katika historia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teherani. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rais Ibrahim Raisi asema kuwa washahidi kidhulma Imam Husein alaihi salam kunathibitisha umuhimu mkubwa wa kuamrisha mema na kukataza maovu katika dini ya Uislamu. Mgogoro wa bwawa la Nahdha wazuka upya, Misri ya ishtaki Ethiopia kwa Umoja wa Mataifa. Papa Francis asema ninaweza kujiuzulu, japokuwa muda bado na. Umoja wa Mataifa wasema jela za siri za Imarati nchini Yemen zinatumiwa kutesa mahabusu. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi amesema kuwa washahidi kidhulma Imam Hussein alayhi salam ni ithibati kwamba kuamrisha kwa mema na kukataza maovu kuna umuhimu mkubwa katika dini ya Uislamu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema hayo katika mkutano na wajumbe wa tume ya kuhuisha uimarishaji wa amrishaji mema na ukatazaji mabaya. Katika mkutano huo na wajumbe hao Said Ibrahim Raisi amegusia kufanyika kikao hicho katika mmoja wakati mmoja na kuanza siku za maombolezo ya Muharram, akasema Imamu Husein alahissalam ni mbeba bendera wa faradhi hiyo muhimu ya dini Amefafanua kuwa harakati adhimu ya Aba Abdillahil Husein alaihi ssalam na kuwawa kwake shahidi kidhulma ni ithibati kwamba kuamrisha mema na kukataza maovu kuna umuhimu mkubwa katika dini ya Uislamu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesisitiza pia suala la kuzingatiwa uwezo mkubwa wa watu humu nchini na jumuiya za wananchi kwa ajili ya kuhuisha faradhi ya kuamrisha mema na kukataza maovu. Katika mkutano huo wajumbe kadhaa wa tume ya kuamrisha mema na kukataza maovu humu nchini Iran walihutubia kabla ya rais rais Raisi, na kutoa mapendekezo kadhaa ya kufanyiwa kazi kwa ajili ya kufanikisha faradhi muhimu ya kuamrisha mema na kukataza mabaya katika jamii. Miongoni mwa mapendekezo yaliyotolewa ni pamoja na kuanzishwa shura za kuamrisha mema na kukataza mabaya katika vyombo vya serikali, kutekelezwa sheria ya kuahami waamrishaji mema na wakatazaji maovu, kukabiliana na madhara ya intaneti na maadili machafu yaliyoratibiwa katika uga wa utamaduni na kuimarisha asasi za wananchi katika kuhuisha faradhi ya kuamrisha mema na kukataza mabaya. Mgogoro wa bwawa la Nahdha la Ethiopia umezuka upya baada ya Misri kuliandikia barua Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupinga hatua ya Ethiopia ya kuendelea kujaza maji katika bwawa hilo ambalo ni maarufu kwa jina la Grand Ethiopian Renaissance Dam Gerile. Katika barua yake hiyo kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, waziri wa mambo ya nje wa Misri Same Shukri amesema nchi yake inapinga kikamilifu hatua ya Ethiopia ya kuendelea kujaza maji kwenye bwawa la Nahda, katika hatua ya upande mmoja iliyochukuliwa bila ya makubaliano na Misri na Sudan. Amesema pamoja na kwamba Misri inaendelea kuheshimu wajibu wa kufikiwa makubaliano kuhusu bwawa hilo ambao utalinda maslahi ya nchi zote tatu lakini pia haiwezi kuvumilia kuona haki zake zinakanyagwa, usalama wake wa maji unahatarishwa, na jambo lolote lile linalotishia amani ya wananchi wa Misri kwa nchi yoyote ile. Waziri wa mambo ya nje wa Misri amelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutekeleza vizuri majukumu yake ya kuhakikisha tamko la baraza hilo linaheshimiwa kivitendo na nchi zote tatu kwa ajili ya kurahisisha kufikiwa makubaliano ya kiuadilifu kuhusu bwawa la Nahdha haraka iwezekanavyo. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nchi wa Misri amesema ya nchi yake imepokea taarifa kutoka kwa Ethiopia tarehe 26 mwezi huu wa Julai, ambapo Adisababa ilisema kwenye taarifa hiyo kwamba inaendelea kujaza maji kwenye bwawa hilo kutokana na maji ya mafuriko mazungumzo baina ya nchi tatu za Ethiopia, Sudan na Misri kuhusu bwawa la Nahdha yamesimama tangu mwezi Aprili elfu mbili ishirini na moja, baada ya mazungumzo mengi ya miaka mingi ambayo hayakuzaa matunda yoyote ya maana. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ametangaza kuwa muda unakaribia ambapo anaweza kufikiria suala la kujiuzulu na atafanya hivyo iwapo atashawishika kuwa afya yake haimruhusu kuendelea kuhudumu kama anavyotakiwa. Papa Francis amezungumzia suala hilo wakati akihitimisha ya ziara yake nchini Canada, ambako aliwaomba msamaha wakazi asili wa nchi hiyo ziara ambayo ili mlazimu kusafiri kwa muda mrefu. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 85, licha ya kugusia suala la kustafu amesisitiza kuwa kwa sasa ataendelea kutekeleza majukumu yake, akisema ataongozwa na Mungu kuhusu wakati wake wa kujiuzulu. Kwa miezi sasa, Papa Francis amekuwa akiumwa na goti Hali ambayo imempa matatizo ya kutembea. Akiwa nchini Canada ametumia muda mwingi kutembelea akitumia kiti cha magurudumu. Licha ya kusumbuliwa na tatizo la goti, kiongozi huyo amepuuzia mbali kwamba huenda akawa amekumbwa na changamoto nyingine hatari za kiafya. Mwaka 2013 Papa Benedict wa kumi na moja mtangulizi wake Papa Francis alijiuzulu kabla ya muda wake kufika kutokana na changamoto za kiafya. Aidha, kiongozi huyo ameeleza kwamba anafikiria kufanya ziara nchini Ukraine hivi karibuni, ijapokuwa atasikiliza ushauri wa madaktari wake kabla ya jambo lolote. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amewaelezea wasiwasi wake kuhusu ongezeko la ghasia na mateso katika jela za siri za Umoja wa Falme za Kiarabu, yaani Imarati, huko nchini Yemen. Kamisheni kuu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema mateso na unyanyasaji unaofanywa na vikosi vya jeshi la Imarati idara za usalama za serikali na makundi yasiyo ya kiserikali yenye silaha nchini Yemen unatia wasiwasi. Kamisheni hiyo imeashiria ushiriki wa Umoja wa Falme za Kiarabu katika mapigano ya Yemen na kutoa mwito wa kuanzishwa mchakato wa kufuatilia uhalifu na jinai za mateso na ukatili huo na kuhakikisha waathiriwa wanatendewa haki na uadilifu. Kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa pia ametoa mwito kwa serikali ya Imarati kuongeza juhudi za kukomesha unyanyasaji wa kijamii na vitendo vingine vyenye madhara kwa kupitisha sheria mpya na kuandaa kampeni za uzinduzi. Gazeti la Le Monde linalochapishwa nchini Ufaransa limefichua kwamba Imarati ina jela zisizopungua kumi na nane za siri ndani ya ardhi ya Yemen. Kwa mujibu wa gazeti hilo, umoja Arabu wa falme za Kiarabu una jela zisizopungua 18 ndani ya ardhi ya Yemen, na askari wa vikosi vya Marekani ndiyo wanaofanya kazi ya kuwasaili wafungwa wanaoshikiliwa kwenye jela hizo. Le Monde limebainisha kwamba moja ya jela hizo za siri za Imarati iko kwenye taasisi moja ya gesi ya shirika la mafuta la Total la Ufaransa kusini mwa Yemen. Tangu mwezi Machi 2015 na kwa misaada na uungaji mkono wa Marekani, Saudia na Imarati zimeivamia kijeshi Yemen na kuiwekea mzingiro nchi hiyo wa angani, nchi kavu na baharini. Uamuzi na uvamizi wa na hujuma za kijeshi za Saudia na waitifaki wake hadi hivi sasa zimeshaua zaidi ya watu elfu kumi na sita wa Yemen, kujeruhi makumi ya maelfu na kuwafanya mamilioni ya wananchi wa Yemen wapoteze makazi yao na kuwa wakimbizi. Na wafuasi wa mrengo wa Sadre wamevamia tena kwa mara ya pili jengo la bunge la Iraq zikiwa zimepita chini ya siku tatu tangu walipovamia jengo hilo lililoko kwenye eneo lenye ulinzi mkali katikati ya mji mkuu wa nchi hiyo Bagdad. Wafuasi wa mrengo wa Sadri unaoongozwa na Muktada Sadri jana Jumaamosi ulivuka vizuizi vya ulinzi na kuingia tena eneo la ukando wa kijani kabla ya kumiminika tena kwenye ukumbi wa bunge la Iraq. Siku ya Jumatano iliyopita wafuasi hao wa mrengo huo wa Sadr walikusanyika katika eneo la ukanda wa kijani kisha wakavamia jengo la bunge na kuingia kwenye ukumbi wake wakilalamikia kupendekezwa Muhamad Shia Alsudani kushika wadhifa wa uwaziri mkuu wa Iraq. Baada ya duru za Iraq, baadhi ya duru za Iraq zimeripoti kwamba idadi kadhaa ya askari usalama na wafuasi wa mrengo wa Sadre walijeruhiwa katika vurumai za jana wakati wafuasi hao walipokuwa wakiingia ndani ya jengo la bunge. Mapema jana Jumamosi, wafuasi wa mrengo wa Sadre kwanza walikusanyika katika mzunguko wa Atahrir na njia ya kuelekea eneo la ukanda wa kijani na kisha baada ya kuvuka vituo vinne vya upekuzi walielekea makao ya bunge kama walivyofanya Jumatano iliyopita na kuingia ndani ya jengo hilo. Kabla ya tukio hilo, waziri mkuu wa Iraq Mustafa Al Kadhimi alikuwa ameshatoa taarifa kuwataka watu hao waliokusanyika mbele ya jengo la bunge kuonyesha malalamiko yao kwa njia za amani na kufuata maelekezo ya vikosi vya usalama. Al Kadhimi alisisitiza katika taarifa yake kwamba kuendelea mivutano ya kisiasa kutazusha wasiwasi ndani ya jamii, hali ambayo haitokuwa kwa manufaa ya umma huko nchini Iraq. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. na hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: mgogoro Iraq, bunge lavamiwa huku nara zikipigwa dhidi ya waziri mkuu aliyependekezwa. Mamia ya wananchi wa Iraq tarehe 27 mwezi huu wa Julai waliandamana katika eneo la kijani la mji mkuu Baghdad na kisha wakavamia bunge na kupiga nara na shaari dhidi ya mwanasiasa aliyependekezwa kwa ajili ya kuchukua nafasi ya waziri mkuu. Karibu miezi kumi imepita tangu Iraq ikumbwe na mkwamo wa kisiasa. Muktada Sadri na wabunge wanaomuunga mkono mwezi uliopita walijiuzulu ubunge wakilalamikia mkwamo wa kisiasa unaoendelea huko Iraqi. Ni wazi kwamba kuendelea mkwamo huo wa kisiasa kunaonyesha jinsi Muktada Sadri alivyoshindwa kuunda muungano kati yake na Masud Barzani na Muhamed al Halbusi kwa ajili ya muundo mpya wa madaraka katika nyadhifa tatu za spika wa bunge, rais na waziri mkuu mpya. Mirengo hiyo mitatu ilikuwa imeungana, lakini imeshindwa kupata thuluthi mbili ya viti vya uwakilishi bungeni ili kuweza kumuarifisha rais mpya wa Iraq baada ya kujiuzulu. Muktada Sadr amejaribu kila wezalo kutumia ushawishi wake katika jamii ili kuimarisha nafasi yake ya kisiasa huko Iraq. Muktada Sadr aliwatolea mwito mamilioni ya wafuasi wake kukutana Baghdad, ambapo mamia maelfu ya uungaji mkono wake Julai 15 waliitikia mwito huo na kushiriki katika swala ya Ijumaa mjini Baghdad. Katibu wa swala ya Ijumaa pia alisoma hotuba ya muktada sadere katika swala hiyo ya Ijumaa kudhihirisha ungaji mkono wake kwa viongozi wengine. Kwa mara nyingine tena kulijitokeza uwezekano wa kuibuka maandamano huko Iraq baada ya muungano wa Waislamu wa kishia unaojulikana kwa jina la Coordination Framework Alliance kumwarifisha Muhamed Shia al Sudani Jumatatu iliyopita kuwa mgombea wa nafasi ya waziri mkuu. Katika muda wa chini ya masaa 48 kulifanyika maandamano mengine makubwa nchini Iraq. Waandamanaji ambao aghlabu yao walikuwa wafuasi wa Sadere 27 Julai waliandamana mitaani, kisha wakaelekea katika eneo la ukanda wa kijani huko Baghdad na kuingia ndani ya jengo la bunge, huku akipiga nara za kumpinga waziri mkuu aliyependekezwa. Hapa ni Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam Iran. Sasa tunampisha Shekhe Mohamed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, na mawaidha ya Muharam. Leo hii katika vitu vikubwa, katika vitu wajib na muhimu kwa madu'at, kwa watu wanaolingania Uislamu, hakuna kitu muhimu leo kama wao kujua dunia wanayoishi na kumjua adui wao nani. Tupo katika zama ambazo, ndugu zangu, alkidhbu halalun wa muqaddas. Angalia virozo na maajabu, uongo leo ni halali na vile vile unaheshimiwa. Uongo ni halali na unafanywaje, na unaheshimiwa, shekhe. Uongo unaitwa lugha moja, lugha ya diplomasia, ni kuivisha ile hakika, kuivisha he, ghita, pazia, kuivisha pambo la uongo, wenye sura nzuri nzuri, unaoweza kusikilizika. Ni muhimu maduati wakaelewa, na ni muhimu dunia ikaelewa nafasi ya Ahlulbeit na kwamba yote haya yanayotokea ni kwa sababu Ahlulbaiti sisi tumewafanya ni kama nani? Kanakati Saleh. Ahlulbaitu tuliwafanya kama vile ngamia wa Saleh tuliowakubali. Ahlulbaiti tukasemaje? Ndio, tunampenda Hasan na Husein. Leo ukiangalia vyombo vya habari vyetu vinavyowauliza watu kwenye vijio vya kahawa, wewe unamjua Husein, kikubwa unachokipata nini? Unakipata kwamba wanasema ndio, si tunamjua Husein, Husein ni mjukuu wa mtume huseini ni mjukuu wa mtume hasan ni mjukuu wa mtume, na asilimia kubwa inajua kwamba walikufa wakiwa wadogo, ndivyo sivyo? Walikufa wakiwa wadogo, pisha habari zao. Yani basi hivi huyu mtume ni yani familia yake yote nio hasan na huseini? Sababu ni kwamba ahlulbeiti hatukuwabeba kama ni tunu tuliyoachiwa ni mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ahlulbeiti tuliwaacha ni muhamashini wao kule, sisi tukakamata watu wengine Angalia virozo na maajabu Shekh, angalia Mungu anasemaje kuhusu Ahlulbaiti. Angalia hii aya ya Quran: enyi mlioamini mtiini Mwenyezi Mungu na mtiini mtume na viongozi katika nyinyi, na wanaosimamia mambo katika na viongozi katika nyinyi. Mtiini Mungu, mtiini mtume na Ahlulbeiti. Angalia hii twaa, hii kutii Mungu anatiiwa kwenye kila jambo, ndivyo sivyo? Huwezi Mungu kamwambia, Mungu ntakutii katika hili, katika hili sikutii. Uwezi hata siku moja, hata siku moja. Na ndiyo maana siku zote unapomtii Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ujue siku zote utashinda, na unapoacha kumtii Mungu ujue utadhalilika. Ndivyo sira ilivyo. Atiu llah wa atiu rasula, mtiini mtume ni katika kila jambo, baadhi ya mambo ha? ni katika mambo yote wa ulil amri minkum, na viongozi katika nyinyi. Billahi alaikum, nani anaweza kusimama duniani akasema yeye hakosei atiiwe katika kile jambo? Nani? Hakuna, hata makhalifa waliotawala. Ahlulbayt salawatullahi wasalamuhu alaihim, amirulmuminina Ali Wa hawa ndio pekee wanaofikia mahala wakasemaje itaatuna nidhamu lilmillah kututii sisi ndio dini kusimama sawa sawa kututii sisi hawa ndio waliosema wakasema sisi ndio ulul amri ambao Mungu ametoa amri tufuatwe wengine wote waliokuja walisema bwana, sisi tukikosea, msitufuate, tukipatia tufuateni. Ahlulbaiti salawatullahi wasalamuhu alaihim, hawa ndio wana virozo mwenyewe. Wa Ali alikuja akasimama namna hii, alafu akawambia kwamba msibabaike ike, wafuateni Ahlulbaiti. Alafu virozo na maajabu Ali anasemaje? Asema hawa wawekeni biahsani manazili lquran. Nyinyi Qurani mmeweka daraja gani? Mmeweka daraja la kuifuata moja kwa moja, si ndio? Ahlulbaiti wawekeni daraja hilo hilo. Nyinyi Qurani naweza mkaitangulia Qurani sinatangulia mbele, na ahlulbaiti watangulie mbele, msije mkawatangulia. Fala tataqaddamuhum fatahlaku, msiwatangulie wala tualimuhum fa innahum a'lamu minkum. Kwa hivyo, ndugu zangu, fitna, matatizo, balaa duniani hazitoondoka kama hatukukisoma kwa makini kisa cha Nabiyullahi Saleh na ngamia. Ngamia alikatwa miguu, watu hawakuthamini hawa mchango wa yule ngamia. Kilichotokea ni adhabu kwa umma, ni watu kuangamia, ni watu kuvutana, ikhtilafu, mivutano, kugombana, kuuana, kukosekana amani duniani na kukontroli dunia, lugha ya diplomasia yani lugha ya uongo, huku hakutoondoka wa kama watu hawatorudi kwa Ahlulbeiti wakawapa kima kile kile Ahlulbeiti walichoachiwa ni mtume wao. Ushindi wetu upo kwenye kuwakamata Ahlulbeiti. Ushindi wetu upo Karbala, kunyooka dunia kupo Karbala ni ushindi watu kukaa vizuri kupo Karbala ni ushindi. Mambo ya waislamu kunyooka yako Karbala ni ushindi. Kama tutaiangalia Karbala na ahlulbeit, kwamba la ni watu wa kawaida, tutarajie matukio haya, na dunia hivi inavyokwenda kwenda kuharibika zaidi, ni jambo tulitarajie. Nakatu Saleh naka ni kitu kidogo mno, ngamia ni kitu kidogo mno lakini, angalia, Mungu alifanyaje, damdama alaihim rabuhum bidhambihim. Mungu aliwaangamiza Ismaili katoto haka ka Ismail Mungu alileta kondoo mzima, Ismaili asiuwawe, abakie salama salmini. Abu Abdillahi Lhusain katika ardhi ya Karbala alitoka na watu, huwezi ukamfananisha mtu huyo na ngamia wa Salih. Hata siku moja, Abu Abdillahi Al-Hussein alitoka na watu. Watu hao thamani yao na kima chao na daraja yao ni kubwa mno, sio ya kawaida. Hivi unatarajia nini kwa wale watoto waliochinjwa katika ardhi ya Karbala? Unatarajia nini kitu? Kumbe unatarajia Uislamu uweje baada ya swahaba pekee, swahaba pekee mkubwa duniani Kipindi hicho alikuwa ni Husaini swahaba. Mimi ninashangaa tunaopanda kwenye mimbar, alafu tunalia kwa sababu taban. Nataka niseme, mashia hawatukani maswahaba, wala sio itikadi ya mashia, na akipatikana mtu shia anatukana maswahaba, ni kama vile akipatikana mtu katika madhehebu mengine anafanya jambo ambalo halikubaliki katika madhehebu. Huu ni mtazamo wa mtu na fikra yake, huwezi ukaliamimisha hili na kuwahimiza watu wavunje umoja, wasishirikiane, wasikae pamoja. Very wrong. Hayo ni makosa hayasemwi na alim, hayasemi na mtu anayelingania kwa Mungu. Alafu na mashia tupo, uje utuulize ma tiadukum fi lsahaba, uje utuulize si mashia tupo, tutakuambia itikadi yetu kadhaa kuhusu hawa. Halafu nenda kasome vitabu vyetu, ebu nenda akamsome Zenulabidin kwenye Sahifatu Sajadia Mashia wote wana sahifa tusajalia majumbani mwao, ndio vitabu vyao vya dua. Kitabu hicho kuna dua ya kuwaombea maswahaba. Imamu wanne wa mashia anawaombea Mungu maswahaba, bado mashia wanatukana maswahaba. Jamani, Ali si ni swahaba? Hivi nyi mashia mnamtukana Ali? <laughs> Mashia wanasema wanamfuata Ali, Hoseni. Jamani, si ni swahaba? si mko hapa mnamlilia Hasan, ni swahaba, si swahaba? Sasa mnatukana vi maswahaba na, na ndio mnawafuata ali anasema hivi, la takunu sababin, msiwe na tabia ya kutukana tukana. Na maneno haya anawaambia maswahaba wake walipokuwa wanamtukana Muawiya, atwaghia Muawiya, aliyepituka mpaka Muawiya na kizazi chake. Ali anawaambia la takunu sababin, elezeni historia zao, sio mwatukane watu, sibabul muslim fusuq Kumtukana muislamu ni ufasik. Iweje Mashia wanatukana? Lakini nawaomba wale wanaolia kwa kuwapenda masahaba, mi nawaunga mkono, mi pia niko na wao katika kulia, kwa sababu ya swahaba kutukanwa. Moja ya mambo yanayotufanya sisi kila mwaka tunakaa hapa, ni kwa sababu ya kutukana masahaba, umeona hichi kikao. Hichi kikao ni kwa sababu ya kutukanwa sahaba, masahaba, akiwemo mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hiyo nawaomba mashekhe zangu waje, tulie pamoja hapa tushirikiane na tuko tayari kumlaani yoyote aliyemtukana swahaba, sawasawa? Eh, tuko tayari kumlaani yoyote aliyemuua swahaba hapa. Tuko tayari, tuje kwenye vikao hivi, tushirikiane sote, mtazamo wetu ni mmoja. Vikao hivi ni kwa ajili ya watu ambao walimfanyia vibaya swahaba wa mtume na maswahaba wa Mtume, ndio vikao hivi na vikao hivi havija kuwa na sababu ya kuwagawanya waislamu na kuwatenga Waislamu, la, viko vimekuwa ni sababu ya Waislamu kuwa pamoja, na ndiyo maana leo katika mkusanyiko huu unaouona wako hapa ahlusunnati waljamaa, wako tuko nao hapa ndani, kwa sababu Huseini ni wa watu wote. Kwa hiyo tuje sote tumlilie Huseini hapa, kwa sababu alitukanwa, si alitukanwa tu, bali alifanyaje? Aliuawa kuna kubwa kama kuua waswahaba. Kwa hiyo tuje tulie sote kwa pamoja. Alimamu Lhusein alitoka na watu wenye thamani kubwa, alitoka na watoto wadogo kama Ismail amehafidhiwa, kama ngamia wa Saleh alikuwa na thamani ya katunzwa. Abu Abdillahi Lhusein alitoka pekee na watoto wa Alimamu Lhasan wasiopungua kumi. Hawa ni Ahlulbeit, hawa ni watu tuliotakiwa tuwaenzi, hawa ni thamani. Kuwaua hawa ni kuleta mivutano, ni kuleta ikhtilafu, ni kuleta mabalaa duniani, na ndiyo balaa unayoyaona leo duniani kwa sababu ya damu iliyomwagika ya Ahlulbait. Nafasi tuliyotakiwa kuwaweka nafasi ile tukaacha kuwaweka. ya Allah, ya Allah, ya Allah, ya Allah, ya Allah, rabbana taqabal minna innaka anta samiu lalim la Wa Naam, huyo alikuwa ni Sheikh hemil jalala wa Dar es Salaam Tanzania, na mawaidha ya Muharram. Hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa akutegea sikio a macho yetu magazetini <muchan> Jamvi la macho yetu magazetini leo hii Jumapili, Julai 31, 2022 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania. Tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika kesi za ndoa na talaka tishio. Habari zake nyingine zinasema, hatari kwa wanawake wanaojifukiza za tajwa, mwanafunzi wa darasa la saba ajifungua akifanya mtihani. Ushauri wa Kinana kwa IGP wazua gumzo. Neema ya mradi wa umeme wa shilingi trilioni 1.4 Makete. Na kwa nini likizo ni muhimu kwa wanafunzi? Hiyo ni makala maalumu ndani ya gazeti hilo la Mwananchi. Ama kichwa kikuu cha habari katika gazeti la Nipashe leo Jumapili kinasema, safu za uongozi CCM sasa pasua kichwa, viongozi waifanya ajenda kila ziara Kinana aonya watakaobainika. Basi la wanafunzi lasimamishwa saa nane polisi, wabaini madudu. D Mwinyi aonye changamoto za kiusalama kwa maendeleo ya nchi. Kamera kuwa nasa wezi wa miundo mbinu ya barabara na shilingi bilioni nane zatengwa kwa ajili ya mradi wa umeme. Gazeti la habari leo limeandika: mabalozi, tumieni balozi, msitapeliwe. Kinana amwagia sifa Samia. Januari aanika faida za mradi wa umeme wa shilingi trilioni moja nukta nne na Simbu aing'arisha Tanzania katika mashindano ya jumuiya ya madola. Kuhusu habari hiyo limeandika pia mwanariadha Alfonse Simbu amevunja ukame wa miaka kumi na sita wa medali kwa Tanzania katika michuano ya jumuiya ya madola kwa upande wake gazeti la Mzalendo limeandika Kinana amwibua Ridhiwani, Kikwete achambua sifa za utendaji bora wa Rais Samia, Sonko ajiunga na kambi ya Ruto huko Kenya, mabalozi wa orodhesha fursa za diplomasia ya uchumi. Na kwa upande wa michezo limeandika Simba aibuka kidedea ya Jumuiya ya Madola amtaja Rais Samia. Gazeti la Tanzania Daima limeandika Chadema ya ichapa serikali yaitupia lawama tukta kwa ulegevu. Habari zake nyingine zinasema: siku ya vijana duniani ni vilio na malalamiko, mradi wa umeme uliokuwa mafufuliwa, mgogoro wa ardhi wanukia Mara, na China yajitosa kuinusuru Tazara. Kuko nchini Kenya, malumbano ya kisiasa hususan baina ya naibu rais William Ruto na rais Uhuru Kenyatta yanaendelea wakati nchi hiyo ikikaribia mno kwenye uchaguzi mkuu. Miongoni mwa habari zilizoakisiwa na magazeti ya Kenya ni hii inayo mnukuu naibu rais William Ruto akimtolea maneno makali rais Uhuru Kenyatta. Taifa Leo toleo la mtandaoni limeandika, naaomba unikome, Ruto amfokea Uhuru mkutanoni, limeandika aidha. Limeandika naibu rais William Ruto amemkaripia vikali Rais Uhuru Kenyatta akisema hana shukurani kwa kumwandama kisiasa baada ya kumsaidia kutoa madaraka huku akidai kuwepo njama za kumwangamiza yeye na watoto wake. Dkt. Ruto ameuambia umati wa watu katika eneo la Kapsabet huko Nandi kwamba Rais Kenyatta amesahau upesi alivyomwezesha kushinda urais 2013 na 2017 gaziti hilo pia limeandika mvua kubwa ya ua watu 357 na kujeruhi mia nne nchini Pakistan. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya mamlaka ya taifa kupambana na majanga nchini Pakistan. Ushirikiano wa kibiashara wa imarika kati ya DRC na nchi nyingine za jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. E, si jumuiya ya Afrika Mashariki imepata nguvu mpya baada ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujiunga na kuwa mwanachama kwenye jumuiya hiyo. Kwa huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Sunday Monitor ina mnukuu mwanariadha Kiplagat akisema ninaamini leo taifa la Uganda linajifakarisha kwangu. Amesema hayo baada ya kuipatia nchi yake medali muhimu katika mashindano ya Jumuiya Madola. Pia limeandika Uganda iko kwenye mtihani wa maamuzi magumu, katikati ya mahasimu wawili wakubwa, marekani na rasia. Aidha, limeandika hakuna utatuzi wa haraka wa mgogoro wa nishati. Ni hayo kwa asubuhi hii kutoka katika baadhi ya magazeti ya afrika mashariki. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya asubuhi. Usiku ulikuwa umewadia, giza la usiku lilikuwa limetanda kote na kimya kilitawala kila mahala. Hata hivyo mwanga wa nuru ya utukufu ilikuwa ikionekana katika sura na uso wa Imamu Husein bin Ali alayhim assalamu. Alikuwa kando kando ya kaburi la babu yake Mtume wa Mwenyezi Mungu na kuhisi utulivu wa roho huku akinong'ona naye, ya Rasulullah, ni mimi Huseini mwana wa Fatima binti yako kipenzi. Ninatakiwa kumpa mkono wa baia na utiifu mtu dhalimu asiyekuwa na imani na muovu, tofauti kabisa na mwenendo na tabia yako wewe. Kazi ambayo kamwe sitoifanya. Imamu Husein aliswali swala ya subhi kando kando ya kaburi la babu yake mtume wa Mwenyezi Mungu. Kuchomoza jua la Madina katika siku hiyo lilikuwa tukio la kukumbukwa kwa Imamu Husein. Alikumbuka jinsi mtume alivyokuwa akifurahi kwa kumwona yeye akiwa pamoja na kaka yake Hasan na daima alikuwa akisema katika mimbari yake, Hasan na Husein ni mabwana wa vijana wa peponi. Siku hiyo imamu alimwaga babu yake mtukufu na kuangalia kwa mara ya mwisho mji wa babu yake Madinatul Munawara. Tarehe 28 Rajab mwaka 60 Hijiria, Husein alayhi ssalam alifunga safari ya kuelekea Maka akiwa pamoja na watoto ahli na jamaa zake wote, alimwandikia wasia ndugu yake Muhammad bin Hanafia akisema, baada ya kumhimidi Mwenyezi Mungu: kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, huu ni usia wa Hussein bin Ali. Ninaondoka Madina, nasiondoki kwa lengo la kutafuta raha za dunia wala kwa sababu ya woga na hofu lengo langu ni kufanya marekebisho katika umma wa babu yangu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ninataka kuamrisha mema na kukataza maovu na kutekeleza sira na mwenendo wa babu na baba yangu. Habari ya kuwasili imamu mjini Maka ilisambaa haraka baina ya wakazi wa mji huo mtakatifu. Watu wa Maka na Waislamu wengine waliokuwa hapo walienda kwa makundi kuonana na imamu na mjukuu huyo mtukufu wa mtume wao. Kwa shauku kubwa walikuwa na hamu ya kuona sura iliyoshabihiana mno na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na kusikia maneno ya mtume kupitia mjukuu wake kipenzi. Wakati huo huo, habari ya imamu kukataa kumbai na kumpa Yazidi mkono wa utiifu iliwafurahisha mno watu wa Maka. Walitambua serikali ya Yazidi kuwa ni serikali ya kidhalimu isiyojali dini wala matukufu yake. Barua na ujumbe wa Waislamu wa Kufa, Iraki, zilianza kuwasili kwa Imamu Hussein kwa wingi. Waislamu wa mji wa huo walikusanyika katika nyumba ya sahaba Mtume sulaiman bin Surad radhiyallahu anhu ambaye alikuwa miongoni mwa watu mashuhuri na vinara wa mji wa Kufa. Sulaiman aliwataka waahidi kumnusuru Imamu Hussein. Wote waliahidi kumnusuru na kuwa pamoja na imamu kwa hali na mali. Awali Imamu Hussein hakujibu barua zao. Barua ziliendelea kumiminika kwa imamu kwa maelfu huku waislamu wakilalamikia dhulma na ufuska wa mtawala Yazidi bin Muawiya na kumuomba msaada Imamu Hussein bin Ali. Kwa upande wake Imamu alihisi taklifu na wajibu wa kusimama na kuwasaidia waislamu waliokuwa wanadhulumiwa na kukandamizwa. Katika hatua ya kwanza aliamua kumtuma balozi wake Muslim bin Aqil huko Kufa ili kujua hali ya mambo ilivyokuwa. Watu elfu kumi na nane wa Kufa walimbai Muslim na kumpa mkono wa utiifu kwa ajili ya Imamu Husein. Hata hivyo, Yazidi alichukua hatua haraka na kumteua Ubaidullah bin Ziyad kuwa gavana wa mji wa Kufa. Ubaidullah alikuwa mashuhuri kwa ukatili, ufuska na umwagaji damu. Uteuzi huo ulieneza anga ya hofu na wasiwasi katika mji wa Kufa. Hali ya mji huo ilibadilika ghafla, kana kwamba zimu lilikuwa limeingia. Balozi wa Imamu Hussein Muslim alianza kutengwa na kukimbiwa na watu waliompa ahadi za kumnusuru imamu na hatimaye alikamatwa na kuuawa kinyama na utawala wa Yazidi. Sala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na kwa masahaba waaminifu wa, wa bwana wa mashahidi Imamu Husein alayhissalam. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe pili mfunguo nne Muharam mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na Julai 31 mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita yani tarehe pili muharam mwaka 61 hijiria, Imam Husein bin Ali bin Abitalib alayhim assalam, mjukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na hali zake, akiwa pamoja na familia na masahaba zake, waliwasili katika ardhi ya Karbala katika Iraki ya leo. Miezi kadhaa kabla ya hapo, Imamu Husein aliondoka katika mji mtakatifu wa Madina na kuelekea Maka, akilalamikia utawala wa kimabavu wa Yazidi bin Muawiya, na baadaye akaelekea katika mji wa Kufa huko Irak. Japokuwa watu wa mji wa Kufa mwanzoni waliunga mkono mapambano ya Imamu Husein na kumwalika katika mji huo, lakini waliacha kumuunga mkono mjukuu huyo wa Mtume kutokana na hofu na vitisho vya utawala wa Yazidi bin Muawia, jeshi la Yazidi mlaaniwa liliozuia msafara wa mjukuu huyo wa Mtume kuingia katika mji wa Kufa na kuzingirwa katika jangwa la Karbala tarehe 31 Julai, miaka 216 iliyopita. Ardhi ya Cape huko kusini mwa bara la Afrika ilivamiwa na wanajeshi wa Uingereza. Ardhi ya Cape, au mji wa Cape Town, ni sehemu ya kusini ya nchi ya Afrika Kusini iliyoko pembeni ya rasi ya Tumaini Jema ambayo ipo kati ya bahari ya Atlantic na bahari ya Hindi. Eneo hilo lina utajiri mkubwa wa dhahabu na almasi na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana daima wakoloni wakawa wanalikodolea jicho la tamaa. Na siku kama ya leo miaka 62 iliyopita, kiongozi wa Waislamu weusi wa Marekani Elijah Muhammad alitoa wito wa kuundwa dola la watu weusi nchini Marekani chini ya usimamizi wa serikali ya federali ya nchi hiyo. Lengo la kutolewa fikra hiyo lilikuwa kukomboa wa Wamarekani weusi kutoka kwenye siasa za ubaguzi wa kimbari na wa kizazi nchini Marekani. Elijah Muhammad mwenyewe ambaye aliathiriwa na kiongozi mwingine wa Waislamu weusi wa Marekani kwa jina la Wallace Fard Muhammad na kuwa Mwislamu, alikuwa mmoja kati ya watu waliokuwa na taathira kubwa katika harakati hiyo ya kudai dola la Wamarekani weusi. Elijah Muhammad aliasisi chama cha umma wa Kiislamu na kujenga msikiti na vituo kadhaa kwa ajili ya Waislamu wa Marekani wa. Hata hivyo, baadhi ya wanachama wa harakati hiyo ya Waislamu weusi wa Marekani kama Malcolm X walikataa na kupinga baadhi ya itikadi za kidini na kisiasa za Elijah Muhammad. Nam, hapa ni Teherani la Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa Tanzania, umeandika baada ya kutosalimu pole waziri wa Somalia kwa kuuawa msikitini. Ama kwa hakika, kundi la Shabab limevuka mipaka, na wakiuawa ni halali yao. Pole sana familia ya waziri huyo wa Somalia aliyeuliwa msikitini na genge la Shabab. Umeandika Abdullah Ali makajura Watabora, Tanzania, umesema shukran. Na Idrisa Ali mali ya Mungu wa Mombasa nchini Kenya umetuandikia vilevile vile. Shukran nyote, tunakushukuruni. Fuatao sasa, wapenzi wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislam ya Irani amesema kuwa washahidi kidhuluma Imam Husen alaihi ssalam ni ithibati kwamba kuamrisha mema na kukataza maovu kuna umuhimu mkubwa katika dini ya Uislamu. Mgogoro wa bwawa la Anahdha la Ethiopia umezuka upya baada ya Misri kuliandikia barua baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupinga hatua ya Ethiopia ya kuendelea kujaza maji katika bwawa hilo ambalo ni maarufu kwa jina la Grand Ethiopian Renaissance Dam. GERD. Katika barua yake kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, waziri wa mambo ya nchi wa Misri Same Shukri amesema nchi yake inapinga kikamilifu hatua ya Ethiopia ya kuendelea kujaza maji kwenye bwawa la Nahdha na hiyo ni hatua ya upande mmoja iliyochukuliwa na Addis Ababa bila ya makubaliano na Misri na Sudan, amesema. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ametangaza kwamba muda unakaribia ambapo anaweza kufikiria suala la kujiuzulu, na atafanya hivyo iwapo atashawishika kuwa afya yake haimruhusu kuendelea kuhudumu uh, kama anavyotakiwa. Papa Francis ana umri wa miaka 85 hivi sasa. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ameelezea wasiwasi wake kuhusu ongezeko la ghasia na mateso katika jela za siri za Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati huko nchini Yemen. Na wafuasi wa mrengo wa Sadri wamevamia tena jengo la bunge la Iraq zikiwa zimepita chini ya siku tatu tangu walipovamia jengo hilo huko Iraq na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Pio Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.