Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya ya mia moja na nne mpaka aya ya mia moja na tano A'udhu billahi minash shaitanir rajim, bismillahir rahmanir rahim, wal takum Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema no na kukataza maovu, na hao ndio tengenekewa watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakao watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninawakaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki. Sawa na saa 2 na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum kwa mnasaba wa Muharam na makala ya hamasa ya Karbala. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Wizara ya upelelezi ya Iran ya mnasa jasusi raia wa Sweden. Wasiwasi waongezeka kutokana na ongezeko la ushiriki wa wanawake katika shughuli za kigaidi nchini Burkina Faso. Uhispania na Brazil za ripoti vifo vya kwanza vya monkeypox nje Afrika na Papa Francis akiri kwamba kulifanyika mauaji ya kimbari ya watoto wa wakazi asili wa Kanada. Habari kamili: maafisa wa wizara ya upelelezi ya Iran wamemtia nguvuni raia wa Sweden kwa tuhuma za kufanya ujasusi hapa nchini Mtuhumiwa huyo wa Uswidi ambaye alikuwa kwenye orodha ya washukiwa wa kitengo cha kupambana na ujasusi cha wizara ya upelelezi kutokana na mienendo na mawasiliano yake ya kutiliwa shaka katika safari zake nyingi za, za hapo awali nchini Iran, alikuwa chini ya uangalizi mkali wa mawakala mahiri wa kupambana na ujasusi wa wizara ya upelelezi. Taarifa wizara ya upelelezi ya Iran imesema. Mtuhumiwa huyo raia wa Uswidi aliingia tena nchini miezi michache iliyopita baada ya kukamatwa jasusi mwingine wa Ulaya kwa lengo la kupata taarifa za jinsi ya kufichua utambulisho wa jasusi huyo na kiasi cha habari na taarifa za kijasusi ambazo zimenaswa na wataalamu wa wizara ya upelelezi ya Iran. Mshukiwa huyo wa Kiswidi aliyekamatwa ana historia ya kusafiri katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israel kabla ya kuingia nchini Iran. Taarifa ya wizara ya upelelezi ya Irani imeonya kuwa utawala wenye historia mbaya wa Sweden, ambao umewaunga mkono na kuwasaidia majasusi kadhaa wa utawala haramu wa Israel unaoikalia Quds kwa mabavu, ambao pia umekuwa makimbilio salama ya magaidi wahalifu kama wanachama wa kundi la MKO na wauaji wa wananchi na watoto wasio na hatia katika gwaridi la Ahvaz, utapata jibu muafaka iwapo utaendelea kufanya ujasusi kwa niaba na kuwaunga mkono wauaji na watenda jinai. Afisa wa serikali ya Burkina Faso ameelezea wasiwasi wake kuhusu ushiriki mkubwa wa wanawake katika vitendo vya kigaidi nchini humo na kusema kuwa jambo hilo linaongezeka siku baada ya nyingine. Burkina Faso ni moja ya nchi masikini zaidi katika eneo la Sahel Afrika, na Januari mwaka huu jeshi liliingia madarakani baada ya kuipindua serikali ya kiraia ya nchi hiyo. Wanajeshi waliotoa madaraka waliahidi kupambana na ugaidi katika nchi hiyo ambayo tangu mwaka 2015 imekumbwa na wimbi la ghasia na machafuko yanayohusishwa na harakati za kigaidi zenye mfungamano na makundi ya Al-Qaida na Daesh. Shirika la habari la AFP limeripoti kuwa Salimata Nabih, waziri wa jinsia na familia wa Burkina Faso, amesema tunafahamishwa mara kwa mara kwamba wanawake wanashiriki zaidi katika vitendo vya kigaidi wakishirikiana na wenzao wanaume kuliko hapo awali. Nabih ameongeza kuwa ushiriki huu mkubwa wa wanawake katika harakati za kigaidi ni jambo linalokuwa na kupanuka zaidi. Wanawake magaidi nchini Burkina Faso wanajishughulisha zaidi na kazi za kukusanya habari za kiintelijensia na kutoa misaada ya kilojistiki kwa makundi ya kigaidi. Afisa huyo wa Burkina Faso amesema wakati wa shambulio la Julai 25 dhidi ya kitengo cha jeshi cha Kolbo kaskazini ka mwa Burkina Faso ambapo wanajeshi wawili na magaidi 15 waliuawa wanawake walionekana wakikusanya maiti na majeruhi wa magaidi takwimu rasmi zinaonyesha kuwa serikali ya Burkina Faso imepoteza udhibiti wa zaidi ya asilimia 40 ya ardhi ya nchi hiyo na mashambulizi ya kigaidi yameongezeka tangu mwanzoni mwa mwaka huu Waziri wa sheria wa jimbo la kusini magharibi mwa Somalia, Hassan Ibrahim Alugbur, pamoja na mtoto wake wa kiume, ni miongoni mwa watu kadhaa waliouawa katika shambulio la kundi la kigaidi la Alshabab lililolenga waumini waliokuwa wamekusanyika msikitini kwa ajili ya sala mjini Baidoa, kusini mwa nchi. Watu wasiopungua 11 akiwemo mtoto mwingine wa kiume wa waziri huyo wamejeruhiwa kwenye shambulio hilo la jana Ijumaa mjini Baidoa, yapata kilomita 245 kusini magharibi mwa mji mkuu Mogadishu. Genge la kigaidi la Shabab lenye mfungamano na mtandao wa Alqaida limetangaza kuhusika na hujuma hiyo ambayo imejiri chini ya saa 48 baada ya kundi hilo la kitakfiri kufanya mashambulio pacha kusini mwa Somalia. Duru za habari zinaarifu kuwa gaidi aliyekuwa amejifunga bomu alimlenga waziri huyo wakati akitoka msikitini baada ya kusali sala ya Ijumaa na kisha kujiripua pembeni yake. Waziri mkuu wa Somalia, Hamza Abdi Bare, sanjari na kulaani hujuma hiyo ya kigaidi, ametuma salamu za rambirambi kwa familia na jamaa za wahanga wa shambulio hilo. Mmea wa mji wa Amerika, makao makuu ya eneo la Loa Shabele, Abdullahi Al Wafo ni miongoni mwa watu ishirini waliouawa katika milipuko miwili ya mabomu siku ya Alhamisi kusini mwa nchi, mashambulizi ambayo Ashabab ilikiri pia kuhusika nayo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Vifo vya kwanza vilivyotokana na ugonjwa wa ndui ya nyani monkeypox, nje ya bara la Afrika vimeripotiwa katika nchi za Uhispania na Brazil, huku maambukizi ya ugonjwa huo yakiongezeka kote duniani, hususan barani Ulaya. Kituo cha dharura cha wizara ya afya ya Uhispania kimetangaza kuwa mtu mmoja ameaga dunia kwa maradhi hayo katika mripuko wa sasa ulioanza Mei. Nchi hiyo ya Ulaya inaongoza kwa kuwa na kesi nyingi zaidi za ugonjwa huo duniani ambapo mpaka sasa imesajili visa visivyopungua 4298. Wakati huohuo, waziri wa afya wa Brazil, Fabio Bakereti, amesema mtu mmoja aliyekuwa na umri wa miaka 41 ameaga dunia kwa homa ya nyani akitibiwa hospitalini katika mji wa Belo Horizonte, kusini mashariki mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, zaidi ya kesi elfu ishirini za ugonjwa huo zimeripotiwa katika nchi 78 na duniani katika mripuko huu mpya, nyingi zikiwa barani Ulaya. Kituo cha kuzuia na kupambana na magonjwa Afrika Afrika CDC kimesema kufikia sasa kesi elfu mbili mia moja na moja za maradhi hayo zimeripotiwa barani Afrika, mbali na vifo 75 tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Hata hivyo, taasisi hiyo ya Umoja wa Afrika imesema kesi zilizothibitishwa hadi sasa barani humo ni 283 huku kesi 1818 zikishukiwa kuwa za ugonjwa huo. Siku chache zilizopita WHO iliutangaza ugonjwa wa ndui ya nyani, yaani monkeypox, kuwa tishio la afya duniani na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ameyataja mauaji ya watoto wa wakazi asili nchini Canada kuwa ni mauaji ya kimbari. Akiwa njiani kurejea Vatican baada ya kukamilisha safari yake nchini Canada, Papa Francis ambaye alikuwa akizungumza na waandishi wa habari kwenye ndege yake amelaani mauaji ya watoto wa wakazi asili nchini Canada na kukita kitendo hicho kuwa mauaji ya kimbari. Katika safari yake ya Jumatatu iliyopita nchini Kanada, Papa Francis aliomba msamaha kwa wazawa wa nchi hiyo kwa jukumu la kanisa Katoliki katika shule ambazo watoto wa wakazi asili walinyanyaswa na kudhulumiwa. Hata hivyo, serikali ya Kanada imesema kuomba msamaha kwa papa hakutoshi. Kanisa Katoliki na serikali ya Kanada wamechangia pakubwa katika unyanyasaji na ukatili dhidi ya watoto wa wenyeji na wakazi asili katika karne za hivi karibuni kwa kuanzisha na kusimamia mamia ya shule za watoto waliotenganishwa kwa nguvu na familia zao. Ripoti iliyotolewa mwaka elfu mbili na kumi na nane na baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa liliashiria vipengee vya kibaguzi vilivyoko katika sheria ya wenyeji nchini Kanada. Ripoti hiyo imesema Kanada inapaswa kufuta vipengee hivyo vya kibaguzi. Sheria hiyo ilibuniwa mwaka 1876 kwa misingi ya ubaguzi. Ripoti zimefichua unyanyasaji wa kutisha wa kimwili, ubakaji, utapiamlo na unyama mwingine uliowapata watoto wengi unaokadiriwa kufikia laki moja na nusu waliohudhuria shule hizo ambazo zilikuwa zikiendeshwa na makanisa ya Kikristo kwa niaba ya serikali ya Ottawa. Kuanzia mwaka 1883 hadi 1996 zaidi ya watoto laki moja na nusu wa wakazi asilia wa Canada walilazimishwa kuishi katika shule mahsusi za bweni zilizokuwa zikisimamiwa na wamishonari na wahubiri wa Kikatoliki. Lengo kuu la kutekelezwa mradi huo lilikuwa kuwatenganisha watoto hao na jamii zao asili za Canada ili kuwazuia kujifunza lugha, mila na desturi zao. Watoto hao walikumbwa na masaibu chungu nzima, ambapo wengi waliteswa, kunajisiwa na kudhalilishwa kingono wakiwa katika shule za wamishionari wa Kikatoliki. Kutokana na hali hiyo, baadhi ya watoto walipoteza maisha msimu wa baridi kali wakiwa jangwani, wakijaribu kutoroka hali mbaya shuleni na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi w wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia umoja, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku wa leo, utazungumzia kuendelea ushirikiano wa kiuchumi wa kundi la D8 katika kikao cha Dhaka. Duru nyingine ya mkutano wa kundi la nchi nane za Kiislamu zilizostawi kiuchumi, yani Dinane, imefanyika huko Bangladesh. Ikiwa ndiyo mwenyeji wa mkutano huo, Bangladesh imekabidhiwa duru ya wenyekiti wa kundi la Dinane katika mkutano uliofanyika kwa njia ya intaneti katika mji mkuu wa nchi hiyo Dhaka. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Uturuki, Pakistan, Malaysia, Indonesia, Bangladesh, Misri na Nigeria ni nchi nane wanachama wa awali wa kundi hilo ambalo limebadilika na kuwa jumuiya. Ukweli ni kuwa nchi hizi zote zina uwezo na suhula nyingi kama kizazi cha vijana na mali asili mbalimbali mbali, ambazo zinaweza kusaidia kwa kuleta ustawi wa kiuchumi katika ulimwengu wa Kiislamu. Tangu kuanzishwa kwake, taasisi ya kiuchumi ya Dinani imekuwa na taathira na ushawishi huku ikidhihirisha misimamo imara dhidi ya ukosefu wa uadilifu na uwepo wa ulimwengu wa kambi moja. Taasisi ya kundi la nchi nane za Kiislamu zilizostawi kiuchumi Dinane, baada ya kupita zaidi ya robo karne sasa, imeendelea kuwekwa kuweka katika ajenda yake ya kazi malengo kama kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi wanachama. Ukweli huwa mambo hauwezi kupuuzwa kwamba nchi wanachama wa kundi la dinane zina suhula na uwezo mkubwa, ambapo sehemu kubwa ya nguvu hii tajwa haitumiki ipasavyo. Hii ni katika hali ambayo asilimia 15 ya mali asili yote ya mafuta duniani na asilimia 23 ya akiba yote ya gesi asilia duniani inamilikiwa na nchi wanachama wa jumuiya hii. Wakati huo huo, idadi ya watu katika nchi nane wanachama wa kundi la dinane inakaribia bilioni 1 na pamoja na kuwa na kiwango jumla cha uchumi wa kifedha wa nchi hizo kinakaribia dola bilioni elfu nne lakini kiwango cha ubadilishanaji wa kibiashara kati ya nchi wanachama ndani ya kundi hilo ni cha dola zipatazo bilioni 110 kiwango ambacho kinatajwa kuwa cha chini sana. Kwa hiyo nchi za Dinane inapasa zizidishe mabadilishano ya kibiashara ya ndani ya nchi zao wenyewe kwa kiwango cha juu zaidi. Kuhusiana na suala hili Muhammad Ali Basiri, mhadhiri wa chuo kikuu na mchambuzi wa masuala ya kiuchumi, anaamini kuwa nchi za Dinane zina azma na irada kuu kwa ajili ya kuimarisha na kuzidisha uhusiano wa kiuchumi kati yao. Hata hivyo kwa upande wa utekelezaji kunashuhudiwa hitilafu kubwa kati ya wanachama katika sekta ya kiuchumi na miundo ya kisera inayoongoza katika nchi hizo, na hili ni matatizo mengine hadi sasa. Hili pamoja na matatizo mengine hadi sasa yanakwamisha mafanikio ya nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Waledi wa mambo wanasema: kuimarishwa kadiri inavyowezekana nafasi ya dini tukufu ya Kiislamu miongoni mwa nchi wanachama wa kundi la Dinane, kushirikiana nchi wanachama ili kutimiza malengo ya kiuchumi ya kundi hilo kupitia kunufaika na suhula na nyenzo kubwa za kila nchi, ushirikiano wa nchi hizo katika nyanja za kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni, nchi wanachama kustafidi na tajiriba miongoni mwao ili kuondoa masuala yote yanayokwamisha ustawi wa kijamii na kiuchumi na kukabiliana na vitisho na changamoto za kimataifa, ni miongoni mwa njia ambazo kundi la Dinane linaweza kustafidi nazo ili kuondokana na changamoto zinazolikabili kama wanavyoamini baadhi ya weledi wa mambo. Iran na Uturuki ambazo zilikuwa mstari wa mbele katika kuasisiwa taasisi hii muhimu zimelipa umuhimu suala la kuimarisha na kupanua ushirikiano kati ya nchi wanachama wa Dinane na katika suala la utandawazi taasisi hii inapasa ipewe hadhi yake kimataifa na kutambuliwa kama jumuiya ya kimataifa yenye taathira na nguvu. Wakiashiria kuhusu ukweli huu kwamba kundi la Dinane ni taasisi ya aina yake iliyo na nafasi na nyenzo maalumu miongoni mwa taasisi na jumuiya za kimataifa, waledi hawa mambo wanasisitiza kuwa nchi wanachama wa Dinane taasisi yenye eneo kubwa la kijiografia na inayopatikana katika mabara yote matatu duniani zina suhula muhimu na mali asili ya watu imara, ambapo kutumiwa vyema suhula na mali asili hizi zilizotajwa na mwongozo wao makini kunaweza kusaidia kukuza na kuimarisha maslahi ya pamoja katika mataifa ya Kiislamu. Mpenzi wa usikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya Muharam yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ahmed Jalala wa Dar es Salam, Tanzania, yatakayofuatiwa na makala ya hamasa ya Karbala na makala kila siku ya leo katika historia. Kama nilivyokuahidi awali tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Leo hii katika vitu vikubwa, katika vitu wajib na muhimu kwa maduat, kwa watu wanaolingania Uislamu, hakuna kitu muhimu leo kama wao kujua dunia wanayoishi na kumjua adui wao nani. Tupo katika zama ambazo, ndugu zangu, alkidhbu halalun wa muqaddas. Angalia virozo na maajabu, uongo leo ni halali na vilevile, unaheshimiwa, uongo ni halali na unafanywaje? Na unaheshimiwa Shekh, uongo unaitwa lugha moja, lugha ya diplomasia, ni kuivisha ile hakika, kuivisha he, ghita, pazia, kuivisha pambo la uongo wenye sura nzuri nzuri, unaoweza kusikilizika. Ni muhimu maduati wakaelewa, na ni muhimu dunia ikaelewa nafasi ya Ahlulbeit na kwamba yote haya yanayotokea ni kwa sababu Ahalulbaiti sisi tumewafanya ni kama nani, kanakati Saleh Ahalulbaitu tuliwafanya kama vile ngamia wa Saleh tuliowakubali Ahalulbaiti tukasemaje? Ndio tunampenda Hasan na Husein. Leo ukiangalia vyombo vya habari vyetu vinavyowauliza watu kwenye vijio vya kahawa, wewe unamjua Husein? kikubwa unachokipata nini? unakipata kwamba wanasema ndio, si tunamjua Husein, Husein ni mjukuu wa Mtume Huseini ni mjukuu wa mtume, hasan ni mjukuu wa mtume, na asilimia kubwa inajua kwamba walikufa wakiwa wadogo. Ndivyo sivyo? Walikufa wakiwa wadogo, apishe habari zao. Yani basi, hivi huyu mtume ni yani familia yake yote ni hasan na huseini? Sababu ni kwamba ahlul baiti hatukuwabeba kama ni tunu. Tuliyoachiwa ni Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Ahlulbeiti tuliwaacha ni muhammashin wao kule, sisi tukakamata watu wengine Angalia virozo na maajabu shekhe, angalia Mungu anasemaje kuhusu Ahlulbeiti, angalia hii aya ya Quran: enyi mliyoamini mtiini Mwenyezi Mungu na mtiini mtume na viongozi katika nyinyi, na wanaosimamia mambo katika, na viongozi katika nyinyi. Mtiini Mungu, mtiini mtume na Ahlulbeiti. Angalia hii twaa, hii utii Mungu anatiiwa kwenye kila jambo, ndivyo sivyo? Huwezi mungu kamwambia Mungu, ntakutii katika hili, katika hili sikutii. Huwezi hata siku moja, hata siku moja. Na ndiyo maana siku zote unapomtii Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ujue siku zote utashinda, na unapoacha kumtii Mungu, ujue utadhalilika. Ndivyo sira ilivyo. Atiu llah wa atiu rasula, mtiini mtume ni katika kila jambo, baadhi ya mambo ha? ni katika mambo yote, wa ulil amri minkum, na viongozi katika nyinyi. Billahi alaikum, nani anaweza kusimama duniani akasema yeye hakosei atiiwe katika kile jambo? Nani? Hakuna hata makhalifa waliotawala Ahlulbeit salawatullahi wasalamuhu alaihim amirulmuminina Ali Salawatullahi wa salamuhu alayhim. Hawa ndio pekee wanaofikia mahala wakasemaje, ita'atuna nidhamu lilmillah, viroso na maajabu, kututii sisi ndio dini kusimama sawa sawa, kututii sisi hawa. Ndio waliosema wakasema, sisi ndio ulul amri ambao Mungu ametoa amri tufuatwe. Wengine wote waliokuja walisema bwana, sisi tukikosea msitufuati, tukipatia tufuateni Ahlulbaiti salawatullahi wasalamuhu alaihim. Awa ndio wana virozo, mwenyewe wa Ali alikuja akasimama namna hii, alafu akawambia kwamba msibabaike, wafuateni wafuateni Ahlulbaiti. Alafu virozo na maajabu, Ali anasemaje? Asema hawa wawekeni biahsani manazili lquran Nyinyi Qurani mmeweka daraja gani? Mmeweka daraja la kuifuata moja kwa moja, si ndio? Ahlulbaiti wawekeni daraja hilo hilo nyinyi Qurani, naweza mkaitangulia? Qurani sinatangulia mbele na Ahlulbaiti watangulie mbele, msije mkawatangulia. Fala tataqaddamuhum fatahlaku, msiwatangulie. Wala tuallimuhum fa innahum aalamu minkum. Kwa hivyo ndugu zangu, fitna, matatizo, balaa duniani hazitoondoka kama hatukukisoma kwa makini kisa cha Nabiyullahi Saleh na ngamia. Ngamia alikatwa miguu, watu hawakuthamini hawa mchango wa yule ngamia. Kilichotokea ni adhabu kwa umma, ni watu kuangamia, ni watu kuvutana, ikhtilafu, mivutano, kugombana, kuuana, kukosekana amani duniani na kukontroli dunia, lugha ya diplomasia, yani lugha ya uongo. Huku hakutoondoka kama watu hawatorudi kwa Ahlulbeit, wakawapa kima kile kile Ahlulbeiti walichoachiwa ni mtume wao. Ushindi wetu upo kwenye kuwakamata Ahlulbeiti, ushindi wetu upo Karbala. Kunyooka dunia kupo Karbala ni ushindi, watu kukaa vizuri kupo Karbala ni ushindi mambo ya waislamu kunyooka yako Karbala, ni ushindi. Kama tutaiangalia Karbala na Ahlulbait kwamba la ni watu wa kawaida, tutarajie matukio haya na dunia hivi inavyokwenda kwenda kuharibika zaidi, ni jambo tulitarajie. Nakatu Saleh naka ni kitu kidogo mno, ngamia ni kitu kidogo mno, lakini angalia Mungu alifanyaje, damdama alaihim rabbuhum bidhambihim Mungu aliwaangamiza. Ismaili katoto haka ka Ismail, Mungu alileta kondoo mzima, Ismaili asiuwawe abakie salama salmini. Abu Abdillahi Lhusain katika ardhi ya Karbala alitoka na watu, huwezi ukamfananisha mtu huyo na ngamia wa Saleh hata siku moja. Abu Abdillahi l Husain alitoka na watu, watu hao thamani yao na qima chao na daraja yao ni kubwa mno, sio ya kawaida. Hivi unatarajia nini kwa wale watoto waliochinjwa katika ardhi ya Karbala? Unatarajia nini kitu? Kumbe unatarajia Uislamu uweje baada ya swahaba pekee, swahaba pekee mkubwa duniani kipindi hicho alikuwa ni Huseni swahaba. Mimi ninashangaa tunaopanda kwenye mimbar alafu tunalia kwa sababu tabaan, nataka niseme, mashia hawatukani maswahaba wala sio itikadi ya mashia, na akipatikana mtu shia anatukana masahaba ni kama vile akipatikana mtu katika madhehebu mengine anafanya jambo ambalo halikubaliki katika madhehebu. Huu ni mtazamo wa mtu na fikira yake. Huwezi ukaliamimisha hili na kuwahimiza watu wavunje umoja, wasishirikiane, wasikaye pamoja. Very wrong. Hayo ni makosa, hayasemwi na alim, hayasemi na mtu anayelingania kwa Mungu. Alafu na mashia tupo, uje utuulize matiqadukum fi sahaba, uje utuulize, si mashia tupo, tutakuambia itikadi yetu kadhaa kuhusu hawa. Alafu nenda kasome vitabu vyetu, hebu nenda akamsome Zainul Abidin kwenye Sahifatu Sajadia, zaburi ali Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi, umsikie Zainul Abidin katika dua yake akiwaombea masahaba wa mtume. <laughs> Akiwaombea masahaba wa mtume Zainul Abidin, kuna Shia ambaye hana sahifa tusajadia nyumbani kwake? Mashia wote wana sahifa tusajadia majumbani mwao, ndio vitabu vyao vya dua. Kitabu hicho, kuna dua ya kuwaombea maswahaba. Imamu wanne wa Mashia anawaombea Mungu maswahaba, bado Mashia wanatokana na maswahaba Jamani, Ali si ni sahaba hivi? Nyi mashia mnamtukana Ali hase, wa mashia wanasema wanamfuata Ali Hoseni. Jamani si ni swahaba? Si mko hapa mnamlilia Hasan ni sahaba, si sahaba? Sasa mnatukana vi masahaba na ndio mnawafuata. Ali anasema hivi, la takunu sababin, msiwe na tabia ya kutukana tukana na maneno haya. Anawaambia maswahaba wake walipokuwa wanamtukana Muawiya atwaghia Muawiya aliyepituka mpaka Muawiya na kizazi chake. Ali anawaambia la takunu sababin, elezeni historia zao, sio muwatukane watu. Sibabul muslim fusuq, kumtukana muislamu ni ufasik. Iweje mashia wanatukana? Lakini nawaomba wale wanaolia kwa kuwapenda maswahaba, mimi nawaunga mkono, mimi pia niko na wao katika kulia kwa sababu ya sahaba kutukanwa. Moja ya mambo yanayotufanya sisi kila mwaka tunakaa hapa ni kwa sababu ya kutokana na maswahaba. Umeona hichi kikao, hichi kikao ni kwa sababu ya kutukanwa swahaba maswahaba, akiwemo mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hiyo nawaomba mashehe zangu waje tulie pamoja hapa tushirikiane na tuko tayari kumlaani yoyote aliyemtukana swahaba sawasawa, he? tuko tayari kumlaani yoyote aliyemuua swahaba hapa, tuko tayari tuje kwenye vikao hivi, tushirikiane sote, mtazamo wetu ni mmoja. Vikao hivi ni kwa ajili ya watu ambao walimfanyia vibaya swahaba wa mtume na maswahaba wa Mtume, ndio vikao hivi na vikao hivi havija kuwa na sababu ya kuwagawanya Waislamu na kuwatenga Waislamu, la, vikao vimekuwa ni sababu ya Waislamu kuwa pamoja, na ndio maana leo katika mkusanyiko huu unaoona wako hapa Ahlusunnati Waljamaa, wako tuko nao hapa ndani, kwa sababu Hoseini ni wa watu wote. Kwa hiyo tuje sote tumlilie Hoseini hapa, kwa sababu alitukanwa, si alitukanwa tu, bali alifanyaje? Aliuawa kuna kubwa kama kuua waswahaba. Kwa hiyo tuje tulie sote kwa pamoja. Alimamu Lhusein alitoka na watu wenye thamani kubwa, alitoka na watoto wadogo kama Ismail amehafidhiwa, kama ngamia wa Saleh alikuwa na thamani ya katunzwa. Abu Abdillahi Lhusein alitoka pekee na watoto wa Alimamu Lhasan wasiopungua kumi. Hawa ni Ahlulbeit, hawa ni watu tuliotakiwa tuwaenzi, hawa ni thamani. Kuwaua hawa ni kuleta mivutano, ni kuleta ikhtilafu, ni kuleta mabalaa duniani, na ndiyo balaa unayoyaona leo duniani kwa sababu ya damu iliyomwagika ya Ahlulbait. Nafasi tuliyotakiwa kuwaweka nafasi ile tukaacha kuwaweka. Ya Allah, ya Allah, ya ya Allah, ya Allah, ya Allah. Rabbana taqabal minna innaka anta lsamiu lalim la Usiku ulikuwa umewadia, giza la usiku lilikuwa limetanda kote na kimya kilitawala kila mahala. Hata hivyo, mwanga wa nuru ya utukufu ilikuwa ikionekana katika sura na uso wa Imamu Husein bin Ali alayhim assalamu. Alikuwa kando kando ya kaburi la babu yake Mtume wa Mwenyezi Mungu na kuhisi utulivu wa roho, huku akinong'ona naye ya Rasulullah. Ni mimi Huseini mwana wa Fatima binti yako kipenzi, ninatakiwa kumpa mkono wa baia na utiifu mtu dhalimu asiyekuwa na imani na muovu, tofauti kabisa na mwenendo na tabia yako wewe, kazi ambayo kamwe sitoifanya. Imamu Hussein aliswali swala ya subhi kando kando ya kaburi la babu yake mtume wa Mwenyezi Mungu. Kuchomoza jua la Madina katika siku hiyo lilikuwa tukio la kukumbukwa kwa Imamu Huseini. Alikumbuka jinsi Mtume alivyokuwa akifurahi kwa kumwona yeye akiwa pamoja na kaka yake Hasan, na daima alikuwa akisema katika mimbari yake, Hasan na Husein ni mabwana wa vijana wa peponi. Siku hiyo Imamu alimwaga babu yake mtukufu na kuangalia kwa mara ya mwisho mji wa babu yake, Madinatulmunawara. Tarehe 28 Rajab mwaka 60 Hijiria, Husein alayhi ssalam alifunga safari ya kuelekea Maka akiwa pamoja na watoto ahli na jamaa zake wote. Alimwandikia wasia ndugu yake Muhammad bin Hanafia akisema baada ya kumhimidi Mwenyezi Mungu: kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Huu ni usia wa Husein bin Ali. Ninaondoka Madina, nasiondoki kwa lengo la kutafuta raha za dunia wala kwa sababu ya woga na hofu. Lengo langu ni kufanya marekebisho katika umma wa babu yangu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ninataka kuamrisha mema na kukataza maovu na kutekeleza sira na mwenendo wa babu na baba yangu. Habari ya kuwasili Imamu mjini Maka ilisambaa haraka baina ya wakazi wa mji huo mtakatifu. Watu wa Maka na Waislamu wengine waliokuwa hapo walienda kwa makundi kuonana na Imamu na mjukuu huyo mtukufu wa Mtume wao kwa shauku kubwa. Walikuwa na hamu ya kuona sura iliyoshabihiana mno na Mtume salallahu alaihi wa alihi wasalam, na kusikia maneno ya Mtume kupitia mjukuu wake kipenzi. Wakati huo huo habari ya imamu kukataa kumbaye na kumpa Yazidi mkono wa utiifu iliwafurahisha mno watu wa Maka. Walitambua serikali ya Yazidi kuwa ni serikali ya kidhalimu isiyojali dini wala matukufu yake. Barua na ujumbe wa waislamu wa Kufa, Iraki, zilianza kuwasili kwa imamu Huseini kwa wingi. Waislamu wa mji huo walikusanyika katika nyumba ya sahaba Mtume Sulaiman bin Surad radhiyallahu anhu, ambaye alikuwa miongoni mwa watu mashuhuri na vinara wa mji wa Kufa. Sulaiman aliwataka waahidi kumnusuru Imamu Husein. Wote waliahidi kumnusuru na kuwa pamoja na imamu kwa hali na mali. Awali Imamu husein hakujibu barua zao. Barua ziliendelea kumiminika kwa imamu kwa maelfu, huku Waislamu wakilalamikia dhulma na ufuska wa mtawala Yazidi bin Muawiya na kumwomba msaada Imamu Hosein bin Ali. Kwa upande wake, imamu alihisi taklifu na wajibu wa kusimama na kuwasaidia Waislamu waliokuwa wanadhulumiwa na kukandamizwa. Katika hatua ya kwanza, aliamua kumtuma balozi wake Muslim bin Aqil huko Kufa ili kujua hali ya mambo ilivyokuwa. Watu elfu kumi na nane wa Kufa walimbaye muslim na kumpa mkono wa utiifu kwa ajili ya imamu Husein. Hata hivyo, Yazidi alichukua hatua haraka na kumteua ubaidullah bin Ziyad kuwa gavana wa mji wa Kufa. Ubaidullah alikuwa mashuhuri kwa ukatili, ufuska na umwagaji damu. Uteuzi huo ulieneza anga ya hofu na wasiwasi katika mji wa Kufa. Hali ya mji huo ilibadilika ghafla, kana kwamba zimu ilikuwa limeingia. Balozi wa Imamu Husein, Muslim, alianza kutengwa na kukimbiwa na watu waliompa ahadi za kumnusuru imamu, na hatimaye alikamatwa na kuuawa kinyama na utawala wa Yazidi. Sala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na kwa masahaba waaminifu wa, wa bwana wa mashahidi, Imamu Husein alaihi ssalam. Leo katika historia. Leo ni tarehe mosi mfunguo nne Muharam mwaka 1444 hijiria, sawa na tarehe 30 Julai mwaka 2022. Tarehe mosi Muharam inasadifiana na kuanza mwaka mpya wa hijiria kamaria. Mwaka wa hijiria kamaria unahesabiwa kwa mujibu wa mzunguko wa mwezi, na katika nchi nyingi za Kiislamu unatumiwa kwa ajili ya masuala ya kidini au hata kijamii. Mwaka wa hijiria kamaria pia unatumika katika masuala mengi ya kiibada kama vile kuainisha mwanzo wa funga ya mwezi wa Ramadhani, ibada ya hija, kuainisha miezi mitakatifu na kwa ajili ya historia ya matukio mbalimbali mbali. Mwaka wa Hijiria ulianzishwa katika zama za utawala wa Khalifa Umar bin Lkhatab kutokana na ushauri uliotolewa na Amiru Lmuminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam ambaye aliagiza mwanzo wa hijira ya Mtume kutoka Makka kwenda Madina uwe mwanzo wa mwaka wa Kiislamu. Kabla ya kalenda ya miladia kutumika kote duniani, nchi nyingi za Kiislamu zilikuwa zikitumia kalenda ya Hijiria Kamaria. Tarehe nane mwezi Mordad kwa mwaka wa Kiirani wa Hijiria Shamsia ni siku ya kumwenzi mwanafalsafa arifu, na msomi mkubwa wa Kiislamu Shahabuddin Sohravardi aliyepewa lakabu ya Sheikhul Ishraq. Sheikh Al Ishraq alizaliwa mwaka 549 Hijiria, karibu na mji wa Zanjan kaskazini magharibi mwa Iran. Alibobea haraka katika taaluma nyingi za Kiislamu za wakati huo, hususan falsafa. Sheikh Sohoravardi alifanya safari katika nchi mbalimbali mbali, hususan nchi za Kiislamu kwa ajili ya kutafuta elimu. Aliasisi mfumo mpya wa falsafa uliopewa jina la Ishraq. Sheikhu lishraq ameandika vitabu vingi kama vile hikmatu lishraq, almabda walmaad na atalwihat. Na katika siku kama ya leo miaka 15 iliyopita alifariki dunia Ayatollah Ali Akbar Faidh, mashuhuri kwa jina la Ayatollah Mishkini. Ayatollah Mishkini alisoma kwa wanazuoni wakubwa wa, wa zama hizo kama Ayatollah Burujerdi na Imamu Ruhullah Khomeini. Alikuwa miongoni mwa watu wa mwanzo kujiunga na harakati ya mapambano ya Imamu Khomeini dhidi ya utawala wa Shah. Alitiwa nguvuni na kufungwa jela mara kadhaa, sambamba na kubaidishwa Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya usiku, kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, kuna maoni ya msikilizaji wetu hapa, bwana Juma Idi Isa wa Kondoa, Tanzania. Baada ya maamkizi ya Kiislamu, anatoa salamu au anatoa rambirambi na pole kwa Somalia kufuatia kifo cha waziri aliyouawa wa msikitini kutokana na shambulio la kundi la Alshabab. Anasema ama kwa hakika, Ashababu wamevuka mipaka na wakiuawa ni halali yao. Kisha anasema pole sana familia ya waziri huyo. Maoni yake hayo Bwana Juma Idisa wa Kondoa, Tanzania. Naye Idris Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, anatoa shukrani zake kwa kuendelea kupokea matangazo ya Redio Teheran kupitia mtandao wa WhatsApp. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi, maafisa wa wizara ya upelelezi ya Iran wamemtia nguvuni raia wa Sweden kwa tuhuma za kufanya ujasusi hapa nchini. Afisa wa serikali ya Burkina Faso ameelezea wasiwasi wake kuhusu ushiriki mkubwa wa wanawake katika vitendo vya kigaidi nchini humo na kusema kuwa jambo hilo linaongezeka siku baada ya nyingine. Waziri wa sheria wa jimbo la kusini magharibi mwa Somalia, Hassan Ibrahim Lugbur, pamoja na mtoto wake wa kiume ni miongoni mwa watu kadhaa waliouawa katika shambulio la kundi la kigaidi la Shababu lililolenga waumini waliokuwa wamekusanyika msikitini kwa ajili ya sala mjini Baidoa, kusini mwa nchi na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ameyataja mauaji ya watoto wa wakazi asili nchini Canada kuwa ni mauaji ya kimbari. Na kwa mutasari huo, habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu mimi ni Abdul Fatah Musa la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema alamsiki. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 mkwaju 6767 67, Tehran, Islamic Republic of Iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh