Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba Mola wake alipomona mwanawe anaangamia, akasema: ewe Mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu: Ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, ye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: Ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rrahmani rrahimu. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya yeah mchana wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia mubashara kutoka hapa studio zetu za Jame Jam mjini Teheran, na tulioandalieni mchana huu wa leo, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tutawaleteni mawaidha kwa mnasaba wa kuanza e, mwezi wa Muharam. Kisha uh, mawaidha hayo yatafuatiwa na udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya hapo tutawaleteni e, e, makala maalum ya tamthilia ya simulizi ya hamasa ya Muharam, itafuatiwa na makala ya leo katika historia nimetumaini yangu kwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na napenda kukumbusha kuwa tunapatikana moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw au kupitia aplikeshen yetu ya simu za mkononi ya irib world service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini tanzania mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni maarifa fm inapatikana kule tanga kupitia 153 pia huko Kigoma unaweza kuipata Maarifa FM kupitia 99.7. Kwa wasikilizaji wetu walioko Mtwara, wanaweza kutupata kupitia Maarifa FM 104.1, na huko Mwanza pia tunapatikana kupitia Maarifa FM 101.9. Na siki, Singida unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 99.1. Wapenzi sikilizaji, baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, kweni nasi hadi mwisho Imetumia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema inaunga mkono kikamilifu sera ya China moja na inapinga uharibifu unaotekelezwa na Marekani. Huku uchaguzi mkuu nchini Kenya ukikaribia, uchunguzi wa maoni unaonyesha kuwa mgombea urais Raila Odinga yuko mbele ya mgombea wake wa karibu William Ruto. Na Russia yaionya Marekani na NATO kuhusu kuendelea kuipa Ukraine silaha. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran, Ibrahim Raisi, anasema kuheshimiwa mamlaka ya kitaifa na kulindwa mipaka ya ardhi ya nchi ni miongoni mwa kanuni za kimsingi za sera za kigeni za Tehran, huku akitangaza uungaji mkono thabiti wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran kwa sera ya China moja kuhusiana na kadhia ya Taiwan. Uungaji mkono kwa sera ya China moja ni sera ya uhakika na ya msingi ya jamhuri ya kiislamu Iran, amesema said Ibrahim Raisi katika mazungumzo ya simu ya moja kwa moja na Rais Xi Jinping wa China siku ya Ijumaa. Katika mazungumzo hayo yaliyodumu kwa saa nzima Rais wa Iran amesema uingiliaji wa Marekani katika masuala ya ndani ya nchi zingine ni mwendelezo wa siasa haribifu za Washington za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja ambazo sasa zinageuka kuwa tishio kwa amani na usalama wa kimataifa. Pia katika mazungumzo hayo ya simu ya Ijumaa, rais alimwambia mwenzake wa China kwamba Tehran imeazimia kupanua uhusiano na Beijing katika nyanja zote bila kujali matukio kima ya kimataifa yaliyopo, na akasema juhudi zozote za Marekani za kurudia zama za vita baridi duniani zitaashiria udhaifu na kupungua sato yake, akiashiria mazungumzo kati ya Iran na kundi la nne jumlisha moja kuhusu njia zinazowezekana za kufufua mapatano ya nuklia ya mwaka elfu mbili kumi na tano yanayojulikana kama mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji JCPOA. Rais amesema kama mhusika aliyekiuka makubaliano hayo, Marekani napaswa kuchukua uamuzi wa kisiasa na kuchukua hatua zote muhimu za kuondoa vikwazo haramu dhidi ya Teheran na pande za tatu. Kwa upande wake rais Xi Jinping wa China amesema Iran ina mchango mkubwa katika kudumisha uthabiti katika eneo hili, na kuashiria upinzani wa nchi yake dhidi ya sera ya mashinikizo na kuegemea upande mmoja. Amesema kutokana na hali tata ya kimataifa, China na Iran zimeimarisha mshikamano, ushirikiano wa masilahi yayo ya pamoja na kulinda haki na masilahi halali ya nchi zinazoendelea amesisitiza umuhimu wa uhusiano wa kimkakati kati ya Teheran na Beijing na kusema China iko tayari kufanya kazi na Iran ili kusukuma maendeleo mapya ya ushirikiano wa kimkakati wa kina kati ya nchi hizo mbili. Rais wa China pia amezitaka nchi hizo mbili ziendelee kuunga mkono kithabiti masuala yanayohusu maslahi yao ya msingi, huku akiongeza kuwa Teheran na Beijing zinahitaji kudumisha mawasiliano ya karibu kuhusu utekelezaji wa mipango yao ya ushirikiano wa kina. Rais Shi pia amepongeza e, ongezeko la mabadilishano ya kibiashara baina ya nchi mbili katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Marais hao wawili wa China na Iran wameafikiana kuhusu njia za kuharakisha utekelezaji wa mapatano ya kistratejia ya miaka ishirini na minne yaliyofikiwa baina ya nchi hizi mbili. Tuelekee sasa barani Afrika uchunguzi wa maoni uliofanywa na shirika la utafiti Tifa unaonyesha kuwa kiongozi wa muungano wa Azimio Raila Odinga atamshinda kinara wa Kenya Kwanza William Ruto uh, katika uh, uchaguzi wa rais iwapo utafanyika leo nchini Kenya. Utafiti huo uliotangazwa Ijumaa unasema Odinga anaongoza kwa asilimia 46, huku akifuatiwa na mgombea wa Kenya Kwanza William Ruto kwa asilimia 42. Matokeo ya utafiti huo yametolewa ikiwa zimesalia ya siku kumi kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika nchini Kenya. Aidha, uchunguzi huo umebaini kuwa katika umaarufu wa miungano ya kisiasa, Azimio la Umoja wa Kenya Alliance ndio muungano unaoongoza kwa umashuhuri ikiwa na asilimia 47, huku Kenya Kwanza ikiwa na 42. Uchunguzi huo wa TIFA pia unaonyesha kinara wa chama cha Roots George Wajakoya ambaye ni maarufu kwa kupigia debe kilimo cha bangi akiwa na umashuhuri wa asilimia moja nukta nane huku mgombea wa chama cha agano wehiga mwaura akishika mkia kwa umashuhuri wa asilimia sufuri nukta moja utafiti huo ulifanywa julai ishirini na moja na ishirini na sita ambapo wakenya elfu mbili hamsini na sita wa eh, walihojiwa kote nchini kuhusu msimamo wao wa kisiasa raila na karua wanapendwa sana katika ngome za nyanza ambapo wana asilimia arobaini kifuatiwa na magharibi ambapo wana 67. Raila Karua pia ni maarufu eneo la South Rift eh, asilimia 60, Nairobi asilimia 59 na pia Mashariki wana asilimia 58. Muungano wa Kenya Kwanza, ambapo Ruto Rigathi wanapeperusha bendera, unawika katika maeneo ya bonde la ufa ya kati na pia eneo la Mlima Kenya. Agosti 9 wananchi wa Kenya watashiriki katika uchaguzi wa kumchagua rais mpya wabunge maseneta wawakilishi wanawake magavana wa kaunti na wajumbe wa mabunge ya kaunti. Uchaguzi wa Kenya unaotarajiwa kugharimu dola e, bilioni tatu katika matumizi ya jumla unatarajiwa kuwa ghali zaidi barani Afrika kwa msingi wa gharama kwa kila mpiga kura. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Tunisia imemwita balozi mdogo wa Marekani mjini Tunis kulalamikia matamshi yake ya hivi karibuni ya wa eh, matamshi ya hivi karibuni ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kuhusu kura ya maoni ya katiba iliyofanyika nchini humo hivi karibuni. Katika taarifa, wizara ya mambo ya nje ya Tunisia imesema Natasha Franceschi ameitwa katika wizara ya mambo ya nje na kufahamishwa kuwa matamshi ya Blinken ni uingiliaji wa mambo ya ndani ya Tunisia na hilo ni jambo lisilokubalika. Blinken alidai Alhamisi kuwa eti na wasiwasi kuhusu demokrasia ya Tunisia baada ya rais Kais Said kupendekeza katiba mpya inayompa mamlaka zaidi. Wakuu wa uchaguzi Tunisia wanasema asilimia 92.3 ya washiriki walipiga kura kuunga mkono rasimu ya katiba wiki iliyopita. Kwa ujumla, kati ya watu waliojiandikisha kupiga kura Tunisia, asilimia 27.5 ndio waliojitokeza kushiriki katika zoezi hilo la kura ya maoni kuhusu katiba mpya. Tunisia kwa kwenye mgogoro mkubwa wa kisiasa tangu Julai 25, 2021, wakati rais Said alipolivunja bunge na pia uh, serikali. Vyama vya upinzani vimekosoa vikali kura hiyo ya maoni na vimemtaka Rais Kais Said aondoke madarakani kutokana na idadi ndogo ya wapiga kura waliojitokeza. Mkuu wa chama chenye mielekeo ya kiislamu cha Ennahda nchini Tunisia Uh, Rashid Ganushi ameyataja matokeo ya kura ya maoni ya katiba kuwa eti ni kichekesho na kutahadharisha kuhusu uwezekano wa kutokea migawanyiko ndani ya jamii ya Tunisia. Kwa upande wake, Rais Kais Saidi ametangaza kuwa uamuzi wa kwanza baada ya kura ya maoni ya katiba ni kuunda rasimu ya sheria ya uchaguzi na kwamba yanayosemwa na wapinzani kuhusu kura hiyo ya maoni ni porojo na upuuzi mtupu. Afrika tunamalizia huko Mali, ambapo mtaalamu huru wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Mali, Aliontine anatarajia kuanza ziara ya wiki mbili nchini humo kuanzia tarehe mosi hadi kumi na mbili mwezi Agosti. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu huko Jeneva, Uswisi inasema tin Amesema uh, ziara hii itamruhusu kuendelea na uh, tathmini ya jumla ya hali ya haki za binadamu nchini Mali na kuunga mkono mamlaka ya mpito ya nchi hiyo katika jitihada zake za kukuza na kulinda haki za binadamu, pamoja na kuhakikisha utekelezaji wake. Mtaalamu huyo anasema uh, katika ziara yake anatarajia kukutana na mamlaka za umma ili kujadili hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa hali alizotoa uh, kwenye mapendekezo ya awali, hususan katika mapambano dhidi ya upuuzaji sheria na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergey Lavrov ameionya vikali Marekani na nchi wanachama wa muungano wa kijeshi wa NATO kuhusu kuendelea kuipa Ukraine silaha na kusema hatua hiyo itarefusha vita na kuzidisha masaibu na machungu. Lavrov aliyasema hayo Ijumaa katika mazungumzo ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken, katika mazungumzo yao ya kwanza ya simu tokea Rusia yaanzisha operesheni ya kijeshi nchini Ukraine mnamo Februari 24. Kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya mambo enjua, Russia, Lavrovwa, mesema, mnukulu, ya nje ya Russia Lavrov amesema na hapa namnukuu, hatua ya Marekani na NATO ya kuendelea kulimiminia jeshi la Ukraini silaha itarefusha vita na masaibu ya utawala wa Kiev sambamba na kuongeza idadi ya wanaofariki dunia. Hadi sasa utawala wa rais uh, Biden wa Marekani umeipa Ukraine silaha zenye thamani ya dola bilioni 7.6 tokea Februari. Lavrov amesema Rusia inakaribia kufikia malengo yake katika operesheni yake ya kijeshi Ukraine, ambayo ilianzishwa kwa lengo la kujihami. Rusia inasisitiza kuwa operesheni yake hiyo ina lenga pia kuondoa hali ya kijeshi katika eneo la mashariki mwa Ukraine la Donbas. Mwaka elfu mbili kumi na nne majimbo ya Donetsk na Luhansk ambayo kwa pamoja yanaunda eneo la Donbas nchini Ukraine yalijitangaza kuwa jamhuri huru na yalikataa kuitambua serikali ya Ukraine inayoungwa mkono na madola ya magharibi. Tangazo hilo la uhuru lilipelekea kuibuka makabiliano ya kijeshi baina ya jamhuri hizo na jeshi la Ukraine. Russia inazitambua jam, rasmi jamhuri hizo za Donbas uh, kama nchi huru na imeitaka Ukraine ijitangaze rasmi kuwa nchi sio egemea upande wowote ambayo haitajiunga na kambi yoyote ya kijeshi ya magharibi. Wakati wa kuamuru operesheni yake ya kijeshi Ukraini, Rais Vladimir Putin wa Rusia alisema lengo la operesheni hiyo lilikuwa ni kuwalinda watu ambao kwa miaka minane wamekuwa wakikandamizwa na kuuawa kwa umati na utawala wa Kiev. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa wapenzi wasikilizaji, nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa na mchana huu tutajadili kuwasilisha mashtaka Iraq dhidi ya Uturuki katika Umoja wa Mataifa na kuongezeka hisia za chuki dhidi ya Uturuki ndani ya Iraq. Baada ya Iraq kuwasilisha mashtaka rasmi Umoja wa Mataifa dhidi ya Uturuki, Baraza la Usalama la umoja huo limeitisha kikao cha dharura ambapo mbali na kulaani shambulio la mizinga lililolenga mkoa wa Duhok, limetangaza uungaji mkono wake pia kwa umoja wa ardhi yote uhuru na mamlaka ya kujitawala ya Iraq. Jumatano tarehe 20 Julai, jeshi la Uturuki lilishambulia kwa mizinga mji wa kitalii uh, ulioko mkoani Duhok katika eneo la Kurdistan ya Iraq, ambapo katika shambulio hilo watu kumi na moja, wakiwemo watoto na wanawake uh, waliuawa na wengine zaidi ya ishirini walijeruhiwa. Shambulio hilo liliamsha hasira kubwa ndani ya Iraq na serikali ya Baghdad ikawasilisha mashtaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa dhidi ya Uturuki. Uturuki ilifanya shambulio hilo dhidi e, ya eneo la kaskazini ya Iraq kwa kisingizio cha kupambana eti na ugaidi katika muda wa miezi saba tu iliyopita, Uturuki imeshambulia kijeshi mara 281 mikoa ya Iraq ya Duhuk, Erbil, Sulaimania, Mosul na Kirkuk. wakti mashambulio ambayo jeshi la Uturuki limefanya tangu mwaka elfu mbili kumi na tano hadi sasa katika eneo la Kurdistan yameua jumla ya raia 138 wa Iraq. Shambulio la Jumaatano ya Julai ishirini pekee liliua watu kumi na moja. Idadi hiyo kubwa ya raia waliouliwa kwa mpigo ndiyo sababu kuu iliyoamsha moto wa hasira za wananchi wa Iraq na kuifanya serikali ya nchi hiyo iwasilishe mashtaka Umoja wa Mataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iraq Fuad Hussein alihutubia kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kilichofanyika siku ya Jumatano ambapo mbali na kulitaka baraza hilo lipitisha azimio la kuilazimisha Uturuki iondoe majeshi yake katika ardhi ya Iraq, alisema kuanzia kaskazini hadi kusini ya nchi hiyo wananchi wana hasira kutokana na hujuma ya karibuni iliyofanywa na Uturuki. Lakini licha ya hayo waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Cavusoglu ametetea uingiliaji unaoendelea kufanywa na nchi yake katika masuala ya ndani ya Iraq na ukiukaji wa mamlaka ya kujitawala nchi hiyo na Siria na kudai kwamba Iraq haina uwezo wa kuwatimua magaidi katika ardhi yake na ndiyo maana Uturuki imeamua kuifanya kazi hiyo. Uchukuaji misimamo ya aina hii unaonyesha kwamba uhusiano wa Uturuki na Iraq utaendelea kuwa wa kushadidi mivutano baina ya pande mbili. Vyombo vya habari vya Uturuki vimeripoti kuwa kuna hujuma ya kimtandao ambayo imefanywa kutokea ardhi ya Iraq na kulenga moja eh, eh, vyombo vya habari na pia hujuma nyingine imelenga shirika la ndege la nchi hiyo, Turkish Airlines. Sambamba na hayo, chama cha wafanyabiashara wa Iraq ambacho kwa kawaida ingepasa kiwe mtoaji msukumo katika uhusiano wa kiuchumi na, na nchi za nje, kimewasilisha pendekezo la kususiwa bidhaa za Uturuki. Mbali na hayo, jumuiya nyingi za wafanyabiashara wa Iraq zikiwemo za wenye mahoteli, migahawa, maduka makuu na kadhalika zimesusia bidhaa zinazotengenezwa Uturuki. Ofisi ya utoaji viza e, za Uturuki katika miji ya Karbala, Najaf na Basra nchini Iraq pia zimefungwa. Sambamba na hatua za kiuchumi zilizochukuliwa na asasi na wananchi wa Iraq dhidi ya Uturuki, kwa upande wa kijeshi pia mashambulio kadhaa yamefanywa kulenga baadhi ya vituo vya jeshi eh, vya Uturuki vilivyoko ndani ya ardhi ya Iraq. Makundi ya Mkawama na wana mapambano wa Iraq wameamua kuelekeza mashambulio yao dhidi ya majeshi vamizi ya Uturuki kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Uturuki imeweka vituo zaidi ya thelathini vya polisi na upekuzi kaskazini mwa Iraq na kulitumia eneo hilo kuwa mwavuli wake wa kiusalama. Kwa kuzingatia idadi hiyo ya vituo vya kijeshi vilivyowekwa na Uturuki kaskazini ya Iraq, inaonekana Mashambulio ya kijeshi dhidi ya vituo vya Uturuki ndani ya ardhi ya Iraq yataendelea. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Wapenzi usikilizaji, sasa nampisha Shekh Hemedi Jalala na mawaidha ya mwezi wa Muharam ambao umeanza leo. Historia inatuelezea mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, aliyepewa mmoja katika miujiza au katika maajiz ni Nabiyullahi Saleh. Dalili ya kuthibitisha utume wake kwamba yeye ni mtume ilikuwa ni kumtoa ngamia kutoka kwenye jiwe, ni yeye kulipiga jiwe na baada ya kulipiga jiwe fimbo yake kwenye jiwe pakatokea ngamia na mtoto wake. Huu ulikuwa ni uthibitisho wa kuthibitisha utume wa nabiyullahi Saleh alaihi wa ala nabiyina wa immatina afdalu salati wassalam. Ngamia yule alipewa masharti au waliwekewa watu masharti ya kumheshimu yule ngamia, alikuwa na siku yake maalumu ya kunywa maji na siku hiyo atakayokunywa maji, hata kama atakunywa dakika moja tu, watu wengine wasinywe siku hiyo. Watu anayetaka maji atakwenda kukamua maziwa ya ngamia yule, lakini maji yapo pale. Ngamia na mwanawe ni wanyama tu wa kawaida, lakini waliwekewa taratibu maalumu watu. Wakatakiwa wamwenzi tu yule ngamia, wala wasimpe chochote, kumpa heshima fulani na hadhi fulani. Lakini umma ule haukukubali matakwa yale na maombi yale. Walichokifanya, wakafanyaje? Fakadhabuhu faakaruha, wakampinga Mtume, fikra za kumuheshimu ngamia na kumuenzi ngamia na kumpa hadhi yake, mabwana wale wakapinga. Huku ni kufanywa ujinga, ni kufanywa upumbavu. Kilichotokea nini? Faakaruha, wakakubaliana yule ngamia, twende tukamkate miguu. Na kweli wakenda wakamkata miguu, wakamchinja nyama zake wakagawana, wakala tupe siku nzima hatunywi maji. unampangamia bwana ah, lakini wao walitaka ili ni miujiza itoke na miujiza ile kweli ikatokea. Mungu alichokifanya ni nini? Maneno mazuri sana haya ya Mungu, fadamdama alaihim rabbuhum bidhambihim fasawaha. La ilaha illallah, walipomkata miguu ngamia wakamuadhibu, damdama alaihim rabbuhum, Mungu wakawaangamiza kwa sababu ya makosa gani? Ya kumkadhibisha Mtume, naomba uweke vizuri kwenye mazungumzo yangu leo. Kwa kosa la kwanza kufanyaje, fakadha fakadhabuhu, kwanza kwa kumkadhibisha Mtume, kumpinga Mtume, alafu nini kitendo cha kutoheshimu yule aliyeachiwa, ambacho walimkata miguu, fadamdama alaihim rabbuhum bidhambihim, virozo na maajabu, fasawaha Adhabu ile ikawa kwa watu wote, wala yakhafu ukubaha, Mungu haogopi mwisho wake, kama kuna mwingine atakuja kufanya kama hivyo, haogopi Mungu, la ilaha illa Allah. Ngamia katoto kangamia na ngamia, mtume aliweka taratibu, achungwe, aenziwe. Watu wakaona taratibu hizi hazina maana, wakapinga maneno ya mtume na ngamia, wakamkata miguu fadamdama alaihim rabbuhum bidhanbihim fasawaha, adhabu ikashuka ikawaenea wote. Sasa ngamia, alafu angalia virozo na maajabu, naomba tuisome pamoja Suratu Safat aya 103 mpaka 107, falamma aslama watallahu liljabin wanadainahu an ya Ibrahim kad sadakta ruya inna kadhalika najzil muhsinin inna hadha lahuwa albalaul mubin wafadainahu bidhibhin adhim. Yale yale yangamia yanarudia yale yale kwa Nabii Ibrahim. Ibrahimu usingizini, anaonyeshwa anapewa amri kwenye ndoto, ende akamchinje mwanawe Ismail. Kweli Ibrahimu akafuata amri, akamchukua Ismail, anakwenda naye kumchinja Alipofika Jamratul Kubra, mahala panapopigwa shetani mkubwa leo, shetani akamtokea pale, akaambia, Ibrahimu huvu una akili nzuri wewe kweli, ndoto imekuchanganywa, namchukua mwanao kwenda kumchinja, wewe huna akili. Ibrahimu akachukua mawe akampiga shetani akapotea, sawa sawa he? Shetani akapotea, Ibrahimu akaendelea na msafari akafika mpaka Jamratul Wusta, shetani akatokea tena. Ibrahimu, we una akili nzuri, mwanao umemzaa ukamlea, leo ashakuwa mkubwa, atakusaidia huyu, unakwenda unamchinja kweli, kwa sababu ya ndoto tu eh? Vipi? Ibrahimu akaona huyu shetani korofi huyu, kampiga mawe tena, kapotea akazama. Shetani akaona sasa, ende kwa nani? Ende kwa mkewe sasa, ende akamshawishi kule. Mama mama hakushawishika, akarudi tena kwa Ibrahimu. Ibrahimu, vipi, unakubali uende mtoto huyu unamchinja katika jamrat sughra akampiga tena mawe akapotea. Ibrahimu akawa yuko tayari kutekeleza kanuni, sheria, taratibu, amri aliyopewa ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ya kumchinja mwanawe. Mungu akafanyaje? Wafadainahu bidhibhin adhim. Mungu akamletea kondoo safi salama salmini. Kwa ajili ya nini? Ya kumchinja kondoo, badala ya nani? Badala ya Ismail. Mfano wa kwanza na mfano wa pili, kuna tofauti mbili muhimu. Mfano wa kwanza watu walipinga maagizo ya mtume na maelekezo ya mtume, fakadhabuhu, kwanza wakapinga maelekezo, maelekezo yale hawakuyaamini, lakini si hivyo tu, faakaruha, kile walichoachiwa ambacho ni ngamia, wakaona hakina thamani, wakakifanyaje? Wakakishambulia, wakienda wakamkata miguu Alafu maajabu yaliyotokea ni Mungu kuwaletea adhabu na kuwaangamiza wote. Mfano wa pili wa Ibrahimu, tofauti. Ibrahimu alipopewa amri akafanyaje? Akafuata amri sawa sawa eh? Akatoka na mwanawe mpendwa kwenda kumchinja. Mungu kwa sababu ya utii aliyouonyesha Ibrahimu akafanyaje? Mungu alichokifanya akamkomboa mtoto yule mpendwa wa Ibrahimu akamwacha salama salimini. Mfano wa pili unakuonyesha watu wanapopinga maagizo ya mtume wao nini kinawakumba? Mfano wa pili unakupa watu wanapofuata maagizo ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, wakayafuata natija yake ni nini? Angalia natija ya pili mpaka leo hii kitendo cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kitendo cha Jibrili kuja na kondoo na kondoo yule Ibrahimu akamchinja, mpaka leo, kitendo kile cha kupona Ismaili, tukio lile tunalienzi mpaka leo hii. Tunapokwenda hija, alhaji yoyote anapofanya hija, iwe ni haju ifradi iwe ni haju qirani, iwe ni haju tamatui. Hizi ni aina za hija. Hija hizo zote huwezi ukamaliza hija kama hujatoa kafara la kumchinja mnyama. Kwa hiyo mpaka leo kitendo kile bado tunakienzi. Kwa nini kimebakia salama salimini, kinaenziwa? Sababu ndani yake kulikuwa na utii na kufuata amri na maelekezo. Lakini mfano wa kwanza ndani yake kulikuwa na upinzani si upinzani tu, bali watu, kile walichoachiwa kama tunu, kama kitu cha thamani, kile hakikuenziwa na ndiyo maana ya adhabu ikawatokea. Hakuna duniani tunu na kitu cha thamani alichokiacha Sayiduna Muhammad, Allahumma salli ala Muhammad, baada ya kuondoka duniani hakuna kitu kikubwa alichokiacha kama ahali baiti wake, hakuna. Hakuna kitu alichokiacha cha thamani cha kuenziwa cha kuungwa mkono cha watu kufa kwa ajili yake kama ahali baiti wake hakuna. hakuna kitu kikubwa kama hicho, na ndiyo maana Mwenyezi Mungu mwenyewe na mtume wake katika kuonyesha thamani ya watu wale, akafikia marhala na daraja, akawaondolea aina zote za uchafu na mapungufu, aina zote za uchafu na mapungufu, yani kila unaoitwa upungufu, kila unaoitwa uchafu, akawaondolea: innama yuridu Llahu liyudhhiba ankum rijsa ahlalbait wa yutahirakum tathira <tumatikana> hakika hapana vingine Mungu anachokitaka ni kuwaondoshea uchafu ahlulbaiti na kuwatakasha na mapungufu yote. Mtume akasemaje? allahumma haulai ahlubaiti baiti Mungu, hawa ndio ahli baiti wangu, wataharishe na aina zote za uchafu. Mungu akawataharisha na aina zote za uchafu na takataka. Ndugu zangu, hakuna baada ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam aliyewahi kusimama mbele za watu hadharani, naomba nirudie tena hapa, aliyewahi kusimama mbele za watu hadharani akajisifu, akasema wa ana min ahli lbait alladhina Ndio waliokuwa wanaweza kusimama hadharani wakasema, na sisi ni Ahlulbait ambao Mungu ametuondolea uchafu. Ni wao peke yao, ni wao peke yao na mwenyewe biabi wa ummi sayiduna Muhammadun, bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salama. Ndani ya miezi sita, la ilaha illa llah, anatoka kwenye swala ya alfajiri, anakwenda kwenye mlango wa Fatima, anagonga mlango, swala, swala, swala, swala inma yuridu llahu liyudhibakum rijsa ahl lbeit waitarikum tutira. Jamani, swala swala yenye hey, Ahlulbaiti Mungu anataka wasafisheni miezi sita. Limadha, kwa nini Mtume anataka atoe darsa? Hawa si watu wa kawaida, ni tunu tuliyoachiwa. Watu wa Saleh, kitu cha kwanza walipinga amri ya Mtume, alafu pili, tunu walioachiwa wakafanyaji wakaishambulia, wakaiua, hawakuithamini Ahlulbait, Alimamu Lhusein, Karbala mtakapoiangalia kwamba ni tunu, ni kitu cha thamani, mtakapoangalia hivyo Ahlulbait mkaiangalia hivyo Karbala, Karbala mtambue ya kwamba ni ushindi, na mtabakia mkitajwa kama vile utaji wa Ibrahim na kuenziwa ila yaumi lqiama, na mustakbali utakuwa kwenu kwa sababu si ushindi? Ibrahimu alipotaka kutangaza hija akaambiwaje? aliambiwa Ibrahimu, usipate tabu wewe, panda hapo juu, alafu tangaza hija. Panda hapo juu, tangaza hija, wa adhin fi nnasi bilhaji ya atuka rijalan. We sio habari yake, mpelekea we panda hapo juu, sema tu jamani ye, kila mwaka mje kuhiji. Ibrahimu akapanda, jamani ye, kila mwaka mje kuhiji. Habari zikabebwa zikapelekwa kwa kila mtu. Leo wewe ukiondoka kwenda hija ujue ni katika watu Ibrahimu aliposema, jamani, mmeitwa hija. We ukienda ujue roho yako ilisema labaika, nimeitikia Bwana nimeitikia ya, ya, ya rab labaika allahumma labaik labaika la sharika lak labaik inna alhamda wanimata laka walmulk la sharika lak labaik, kama uliyasema siku ile Ibrahimu alipotangaza utakwenda hija tu ufanye utakavyo, utakwenda tu. Kama siku ile hukutamka, unaweza ukafanya bidii ya kuuza ukafanya biashara zote, ukakosa taufiki ya kuweza kwenda. Kwa hiyo Ibrahimu ni mshindi, na ulipatikana ushindi, na watu wowote watakaoikamata Karbala wakamkamata na Husainu bnu Ali na projekti yake na mashruu yake na mtazamo wake wa Karbala, watu hao watashinda, na hili adui wa Uislamu ameanza kulitambua maadui wa dini ya uislamu hili wamelijua na ndiyo maana leo propaganda kubwa zinazofanyika duniani ni propaganda za kuwashawishi watu wanaoamini kwamba ahlulbaiti ni tunu ahlulbaiti ni watu lazima tukamatane nao hawa ndiyo maadui leo duniani ya ya allah, ya ya allah ya allah, ya allah, ya allah rabbana taqabbal minna innaka anta samiu lalim la na mbarabara kabisa wapenzi wa usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana huu wa leo kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuanza na gazeti la The New Times la nchini Rwanda ambalo lina habari kuhusu mkutano wa wajasiriamali vijana unaofanyika huko Kigali ambao wametoka maeneo yote ya bara la Afrika. Nikiachana na gazeti hilo la New Times la Uganda, na aliangazia sasa gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda. Eh, gazeti hilo la The New Times ni la Rwanda. Sasa naliangazia Daily Monitor la Uganda ambalo limeandika kuwa benki ya dunia imepinga kufufuliwa tena bodi ya umeme Uganda, na kusema hatua kama hiyo itakuwa na matokeo mabaya. Kwa upande wake, gazeti la New Vision limeipa umuhimu habari semayo kuwa huenda shule elfu moja ya Uganda zikapigwa mnada baada ya kushindwa kulipa mikopo. Nikiachana na magazeti hayo ya nchini Uganda, sasa naendeleza udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuiangazia magazeti ya nchini Uganda, na naanza na gazeti la Raia Mwema ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Ndugai mahela kortini kuhusu kesi ya kinamde na Chadema. Baada ya gazeti hilo, sasa wapenzi wasikilizaji, na litupia jicho gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mshahara mpya ni pasua kichwa, wakati takta ikitoa hoja tatu kulalamikia nyongeza ya mshahara na ubaguzi kwa baadhi ya watumishi. Waziri Kassim Majaliwa, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa ametoa ufafanuzi wa utaratibu mzima uliotumika kwa waliostahili nyongeza hiyo huku akifungua milango ya majadiliano. Gazeti la Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele linamnukuu waziri wa nishati January Makamba akisema umeme vijijini pia uchagizie uchumi. Kwa upande wake, gazeti la Uhuru lina habari semo ya kuwa Rais Samia Suluhu Hassan ameendelea kuwaamini wanawake kwa kuwateua katika nafasi za uongozi ili kuleta usawa wa jinsia katika kutoa uamuzi. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa saba wa gazeti hilo la Uhuru. Kwa upande wake gazeti la Machinga lina mnukulu waziri wa afya Umi Mwalimu akisema hakuna maambukizi mapya wala vifo vya homa ya Mgunda. Na mwisho kabisa ni gazeti la Nipashe ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inamwonyesha Lengai Ole Sabaya akisaidiwa na mshtakiwa namba mbili Silvester Nyegu kushuka kwenye gari ya magereza baada ya kuwasili katika mahakama ya hakimu mkazi moshijana. Sabaya na wenzake wenza wanne wanakabiliwa na kesi ya uhujumu au, au uhujumu wa uchumi. na na maliza ulendozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya na awali kabisa, uh, ni gazeti la Taifa Leo ambalo sawa na magazeti mengine nchini humo limeipa muhimu habari kuhusu uchaguzi mkuu Agosti tisa mwaka huu. Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Ruto amkaanga Uhuru, na likifafanua limeandika kuwa naibu rais William Ruto jana alimkaripia vikali rais Uhuru Kenyatta akisema hana shukrani kwa kumwandama kisiasa baada ya kumsaidia kutoa mamlaka huku akidai kuwepo njama za kumwangamiza yeye na watoto wake. Dr Ruto aliambia umati eh, katika eneo Uh, Kapsabet huko Nandi kwamba rais Uhuru Kenyatta amesahau pesi alivyomwezesha kushinda urais elfu mbili kumi na tatu na elfu mbili kumi na saba. Gazeti la Saturday Nation limeashiria habari hiyo ya Ruto na kusema kauli hiyo inaashiria kuwa uhasama wa Ruto na Uhuru ni mkubwa sana. Gazeti hilo la Saturday Nation, hali kadhalika, lina habari semayo kuwa uchunguzi wa maoni uliofanywa na shirika la utafiti la Tifa unaonyesha kuwa kiongozi wa muungano wa azimio Oh, Raila Odinga atamshinda kinara wa Kenya Kwanza William Ruto iwapo uchaguzi wa rais utafanyika leo. Utafiti huo uliotangazwa Ijumaa umesema Odinga anaongoza kwa asilimia 46, huku akifuatiwa na mgombea wa Kenya Kwanza William Ruto kwa asilimia 42. Sasa wapenzi wasikilizaji, na aliangazia gazeti la Standard ambalo limeipa muhimu habari sema kuwa tume huru ya uchaguzi Kenya IBC imeridhia kutumia fomu moja peke yake ya kukusanya matokeo wakati wa uchaguzi wa rais mapatano hayo yamefikiwa katika mkutano baada ya wakuu wa tume kukutana na wakilishi wa wanaowania urais kujadili kuhusu fomu hizo zinazojulikana kama fomu uh, 34a na 32b. Gazeti la Standard pia lina habari sema kuwa jana jeshi la kitaifa liliandaa onyesho maalum maarufu kama hususan kumuaga amri jeshi mkuu wa taifa Rais Uhuru Kenyatta anayeondoka lazia dazina kutoka meza. udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Nam, hapa ni Tehran, wapenzi wasikilizaji, na nawashukuruni kwa kuendelea kutusikiliza. Sasa tunawakaribisha kusikiliza makala ya simulizi ya hamasa ya Shura katika mwezi huu wa Muharam, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika makala hizi za simulizi za hamasa ya Muharam. Ulikuwa mwaka wa 60 hijiria na zilikuwa zimepita siku kadhaa tu tangu Yazidi ashike mamlaka ya serikali kutoka kwa baba yake Muawiya bin abi Sufyan. Alikuwa akitoa kicheko kwa sauti kubwa, huku akiwa amelewa na kumimina birauli ya pombe mdomoni mwake. Hata hivyo, wasiwasi ulionekana machoni kwake. Alikumbuka kwamba baba yake yaani Muawiya alimtahadharisha na kumtaka awe macho na watu wanne. Alimwambia watatu kati yao unaweza kuwahadaa na kuwaondoa mbele yako kwa kutumia ujanja, vitisho, au ahadi ya kupewa cheo na makamu, lakini huwezi kumhadaa Hussein bin Ali kwa kutumia njia kama hizo, kwani amelelewa katika nyumba ya wahi na ufunuo kwa mtume wa Mwenyezi Mungu. Muawiya alisisitiza kumwambia mwanawe Yazidi kwamba Yazidi, elewa kwamba Hussein anajulikana kwa murua na ukamilifu wa nafsi. Katika eneo jingine, Walidi bin Utba aliyekuwa mtawala wa Madina alikuwa ameketi katika jumba lake akifikiria jinsi ya kupata mamlaka makubwa zaidi. Ghafla alipokea barua kutoka kwa Yazidi bin Muawiya. Sehemu ya barua hiyo ilisema: kutoka kwa Yazidi bin Muawiya kwa Walidi bin Utba, mtawala wa Madina. Elewa ya kwamba Muawiya amefariki dunia na amenifanya mimi kuwa khalifa na mtawala wa baada yake. Kazi yako ya kwanza ni kuchukua baiya na mkono wa utiifu kutoka kwa watu wa Madina, hususan Huseini bin Ali, kwa hiari yao au kwa kutumia mabavu. Mtu yeyote atakayekataa kutii na kutoa mkono wa baiya na utiifu Mkate shingo na unitumie kichwa chake. Walidi ambaye alikuwa akimjua vyema Husein mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam alisema kwa mashaka, ah, jameni, laiti ningekuwa nimekufa na nisishuhudia tukio kama hili. Hata hivyo, hisia hiyo ilipita haraka na kutoweka kama wingu Imam Hussein alaihi salam aliitwa kwenda nyumbani kwa mtawala wa Madina, Walidi. Walidi alimpasha habari ya kifo cha Muawiya na kumtaka atoe mkono wa baia na utiifu kwa Yazidi. Imamu alichukua harakati ya kimantiki na kumwambia, ninajua kwamba hutaridhika mimi nikupe mkono wa baia na utiifu kwa ajili ya Yazidi kwa siri na faraghani, na bila shaka utanitaka nifanye hivyo wa hadharani. Walidi ambaye alidhani kwamba amefanikiwa kumshawishi Imam Husein alisema kwa furaha, ndiyo, bila shaka. Imam Husein Alaihi Salam aliendelea kusema, ningojee kesho, nitakuja kwako nikiwa pamoja kwa na wananchi. Marwan Bin Hakam, adui mkubwa wa kizazi cha Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na mtawala wa zamani wa Bani Umaiya mjini Madina aliingilia kati na kusema kwa sauti, usimwache Huseni atoke nje ya nyumba hii bila ya kubai na kutoa mkono utifu kwa Yazidi, kata shingo lake hapa hapa, kwani hutaweza kumpata tena. Imamu Huseni alaihi salam alisema Unamtisha nani? kuacha ni kuambia ukweli, hakika hutampata hata mtu mmoja katika kizazi cha Mtume wa Mwenyezi Mungu ambaye atamtii na kutoa mkono wa utiifu kwa mtu fasiki na mwovu kama Yazidi. Haya ninayoyasema nitayakariri tena mapema kesho mbele ya halaiki ya watu. Baadaye kidogo, Imamu Husein alaihi salam aliondoka kwa mtawala Walid kwa adhama na haiba kubwa. Leo katika historia. Leo ni tarehe mosi mfunguo nne Muharam mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 30 Julai mwaka 2022. Tarehe mosi Muharam inasadifiana na kuanza mwaka mpya wa hijiria kamaria, mwaka wa hijiria kamaria unahesabiwa kwa mujibu wa mzunguko wa mwezi na katika nchi nyingi za Kiislamu unatumiwa kwa ajili ya masuala ya kidini au hata kijamii. Mwaka wa hijiria kamaria pia unatumika katika masuala mengi ya kiibada kama vile kuainisha mwanzo wa funga ya mwezi wa Ramadhani, ibada ya hija, kuainisha miezi mitakatifu na kwa ajili ya historia ya matukio mbalimbali mbali. Mwaka wa Hijiria ulianzishwa katika zama za utawala wa Khalifa Umar bin Lkhatab kutokana na ushauri uliotolewa na Amiru Lmuminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam, ambaye aliagiza mwanzo wa hijira ya mtume kutoka Makka kwenda Madina uwe mwanzo wa mwaka wa Kiislamu. Kabla ya kalenda ya miladia kutumika kote duniani, nchi nyingi za Kiislamu zilikuwa zikitumia kalenda ya Hijiria Kamaria. Tarehe nane mwezi Mordad kwa mwaka wa Kiirani wa Hijiria Shamsia ni siku ya kumwenzi mwanafalsafa arifu na msomi mkubwa wa Kiislamu Shahabuddin Sohravardi aliyepewa lakabu ya Sheikhul Ishraq. Sheikh al Ishraq alizaliwa mwaka 549 Hijiria, karibu na mji wa Zanjan kaskazini magharibi mwa Iran. Alibobea haraka katika taaluma nyingi za kiislamu za wakati huo, hususan falsafa. Sheikh Sohoravardi alifanya safari katika nchi mbalimbali mbali, hususan nchi za kiislamu kwa ajili ya kutafuta elimu. Aliasisi mfumo mpya wa falsafa uliopewa jina la Ishraq. Sheikhlishraq ameandika vitabu vingi kama vile hikmat lishraq almabda walmaad na atalwihat. Na katika siku kama ya leo miaka 15 iliyopita alifariki dunia Ayatollah Ali Akbar Faidh, mashuhuri kwa jina la Ayatollah Mishkini. Ayatollah Mishkini alisoma kwa wanazuoni wakubwa wa, wa zama hizo kama Ayatollah Burujerdi na Imamu Ruhullah Khomeini. Alikuwa miongoni mwa watu wa mwanzo kujiunga na harakati ya mapambano ya Imamu Khomeini dhidi ya utawala wa Shah. Alitiwa nguvuni na kufungwa jela mara kadhaa sambamba na kubaidishwa na mapenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naona muda wetu unaendelekea kumalizika, lakini kabla sijaondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo nje wa Rusia Sergei Lavrov ameionya vikali Marekani na nchi wanachama wa muungano wa kijeshi wa NATO kuhusu kuendelea kuipa Ukraine silaha na kusema hatua hiyo itarefusha vita na kuzidisha machungu. Wizara ya mambo ya nje ya Tunisia imemwita balozi mdogo wa Marekani mjini Tunis kulalamikia matamshi ya hivi karibuni ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken ambaye alisema uh, uh, uh, kura ya maoni ya katiba ya Tunisia uh, ni kwa madhara ya nchi hiyo. Rais Ibrahim Raisi, raisi wa jamhuri ya kiislamu Iran amefanya mazungumzo ya simu na mwenzake wa China Xi Jinping ambapo amesema kuheshimiwa mamlaka ya kitaifa na kulindwa mipaka ya ardhi ya nchi ni miongoni mwa kanuni za kimsingi za sera za kigeni za Iran, huku akitangaza uungaji mkono wa thabiti wa jamhuri ya kiislami ya Iran kwa sera ya china moja. Na wapenzi msikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio tiribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.