Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Hakim. Al al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza mtume nao ndiyo waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa basi Mwenyezimngu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezimngu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunuhusuni juu yao na avipepoza vifuva vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za Waislamu, na Mwenyezimngu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezimngu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya uh, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika siku hii ya leo Jumamosi tarehe mosi Muharram mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria kamaria inasadifiana na tarehe 30 Julai 2022 miladia. Wapenzi wasikilizaji, na tuliowandalieni katika siku hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hii wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi maalum cha mawaidha eh, kuhusiana na shahsia ya Imam Husein alaihi salam kwa mnasaba huu wa kuanza uh, tarehe mosi Muharam mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria uh, kamaria. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutakuwa na simulizi ya hamasa ya Ashura, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na ninapenda kukukumbusha kuwa matangazo yetu haya pia unaweza kuyapata moja kwa moja mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na kadhalika, pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, mpenzi msikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Ni saa tatu nusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura wa Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Iran yasema mpango wa kijeshi wa nyuklia wa Israel ni tishio kwa usalama wa dunia. Rais Macron wa Ufaransa akosolewa kwa kumtandikia zulia jekundu muuaji wa Kashoggi, na bara la Afrika lalilia chanjo ya monkeypox, au ndui ya nyani iliyoua watu 75 barani humo. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema ustawi wa mpango wa kijeshi wa nyuklia wa utawala wa kizoini wa Israel na kuendelea kukataa utawala huo vituo vyake vya nyuklia vikaguliwe na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA ni tishio IAE, kubwa kwa usalama wa kimataifa. Nasir Qananie Chafi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, aliandika Ijumaa katika ukurasa wake wa Twitter kuwa kuendelea mpango wa kijeshi wa atomiki utawala wa apathaidi wa Israel na kuendelea utawala huo kukataa kujiunga na mkataba kima wa kimataifa wa kuzuia usambazaji wa silaha za nyuklia ni tishio kwa usalama wa kimataifa na mchakato wa kuzuia uenezwaji silaha za nyuklia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameashiria kuteuliwa Mohsin Naziri Asle kuwa mwakilishi wa kudumu wa Iran katika mashirika ya kimataifa huko Vienna, Austria. Pia katika wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki e, na kusema umefanyika sambamba na maadhimisho ya kuasisiwa IAEA Juni 29 mwaka 1957. Akimpongeza mwanadiplomasia huyo kwa uteuzi huo, amesema inatarajiwa kuwa mkurugenzi mkuu wa IAEA atatekeleza majukumu yake kwa e, kuhimiza utumizi wa nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani bila ubaguzi utawala wa kizoeni wa Israeli ambao umekataa katakata kuruhusu wakaguzi wa kimataifa wa IAEA kufanya uchunguzi na ukaguzi katika vituo vyake na viwanda vyake vya vya nuklia umekataa pia kusaini mkataba wa kuzuia usambazaji wa silaha za nuklia NPT ambapo unakisiwa, uh, kujirundukia vichwa uh, kati ya mia mbili hadi mia nne katika magala yake ya silaha za mauaji ya umati silaha hizo za utawala haramu wa Israel za nuklia zimeundwa kwa kutumia mada ya plutonium na ambayo inapatikana katika tanuri ya nuklia ya maji mazito ya Daimona. Kituo cha Daimona kinaaminika kuwa muhimu zaidi kwa mradi wa Israel wa kuunda silaha za nuklia. Utawala haramu wa Israeli umepuzilia mbali mito ya kuweka wazi vituo vyake vya nuklia ili vikaguliwe na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, na na ukaidi huo wa Israel unatokana na uungaji mkono wa Marekani. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo afrika haina hata dozi moja ya chanjo ya kupambana na ugonjwa wa ndui ya nyani au monkeypox, licha ya kuwa bara uh, hilo ndio pekee lilosajili vifo vilivyotokana na maradhi hayo. Kaimu mkuu wa kituo cha kuzuia na kupambana na magonjwa Afrika, Daktari Ahmed Ogwel, amesema kama ilivyoshuhudiwa wakati wa janga la corona au COVID 19, bara la Afrika kwa mara nyingine limetengwa na kukosa chanjo ya ndui ya nyani Ogwela amesisitiza haja ya kupelekwa chanjo za kukabili maradhi hayo katika bara hilo lenye watu zaidi ya bilioni 1.3 ili kuzuia maafa zaidi. Kwa mujibu wa WHO, zaidi ya kesi 20,000 za ugonjwa huo zimeripotiwa katika nchi 78 duniani katika mripuko huu mpya, nyingi zikiwa barani Afrika. Afrika CDC inasema kufikia sasa kesi elfu mbili mia na moja za maradhi hayo zimeripotiwa barani Afrika, mbali na vifo sabini na tano tangu mwanzoni wa mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili Hata hivyo, taasisi hiyo ya Umoja wa Afrika imesema kesi zilizothibitishwa hadi sasa barani humo ni 283 huku kesi mia, uh, moja, uh, kesi elfu moja, uh, uh, mia nane zikishukiwa kuwa za ugonjwa huo. Siku chache zilizopita, shirika la afya duniani liliutangaza ugonjwa wa ndui ya nyani kuwa tishio la afya duniani. Utafiti unaonyesha kuwa maambukizi ya ugonjwa huo yameongezeka, huku asilimia 95 ya walioambukizwa wakiwa ni wanaume wanaoshiriki ngono ya jinsia moja. Tuelekee sasa huko Nigeria ambapo taarifa zinasema jeshi la Nigeria limetangaza habari ya kuangamiza makumi ya wanachama wa kundi la kigaidi linalowashambulia askari wa brigedi ya gadi e, ya rais e, na kuua wanawanane miongoni mwao wa mapema mwezi huu katika eneo la Bwari mjini Abuja. Akiungana na waandishi habari mjini Abuja Alhamisi, Meja Jenerali Banard Onyeuko, mkurugenzi wa mawasiliano wa jeshi hilo, amesema magaidi thelathini wameangamizwa katika operesheni ya vikosi kadhaa vya jeshi la nchi hiyo katika mji mkuu wa Abuja. Amesema wanajeshi wa serikali wamefanikiwa kusafisha vijiji vya Kau na Ido viungani mwa Abuja na kuangamiza magaidi thelathini mbali na kusambaratisha maficho yao kwenye operesheni hiyo iliyopewa jina la Wild Punch. Major Jenerali Onyeuko ameeleza kuwa jeshi la nchi kavu la nchi hiyo limefanikiwa kutoa silaha zilizokuwa zikitumiwa na magaidi hao, zikiwemo bunduki e, aina ya AK47 mkobao wa risasi bunduki za rashasha na pikipiki piki sita. Katika hatua nyingine, askari sita wa jeshi la Nigeria wameuawa katika shambulio la wanachama wa kundi la kigaidi la Boko Haram usiku wa kuamkia Ijumaa. Magaidi hao walishambulia kituo cha upekuzi katika mji wa Madala katika barabara ya Abuja Kaduna jimboni Niger na kuwa askari sita na kujeruhi wengine kadhaa. Genge hilo la ukufurishaji limedai kuwa shambulio hilo ni hujuma ya kulipiza kisasi kuuawa uh, wanachama wake thelathini katika operesheni hiyo ya jeshi la Nigeria ya kuwashambulia uh, uh, magaidi hao ambao walihusika katika hujuma ya kuishambulia uh, brigade ya gadi ya rais hivi karibuni. Tuelekee sasa huko Ulaya ambapo wanaharakati na watetezi wa haki za binadamu Wamemkosoa rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kwa kumpokea mrithi wa ufalme wa Saudia Muhammad bin Salman ambaye anatuhumiwa kutoa amri ya kuuawa mwanahabari Gamal Kashokji huko nchini Uturuki miaka minne iliyopita. Agnes Kalamad, katibu mkuu wa shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International, amesema hatua ya mtawala huyo wa Saudia kuitembelea Ufaransa na vilevile rais Joe Biden wa Marekani kuitembelea Saudia haibadilishi ukweli kwamba mwanamfalme huyo ni katili. Kalama ametaja mwanamfalme huyo wa Saudia mwenye umri wa miaka 36 kama mtu asiyewavumilia wapinzani na wakosoaji wa utawala wa kifalme wa Riyadh. Na kwamba kurejeshwa kwake katika uga wa kimataifa ni unduma kuwili na kukanyaga thamani za utu kwa sababu tu ya hofu ya kupanda kwa bei ya mafuta katika soko la kimataifa. Wakati huo huo Benedicte Jeannerod mkuu wa shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch nchini Ufaransa katika ujumbe wake e, wa Twitter amelaani kitendo cha Macron kuwa mwenyeji wa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia na kueleza kuwa Macron anamsafisha na kuandaa mazingira ya kumrejesha Bin Salman katika jamii ya kimataifa licha ya kuhusika na mauaji ya kinyama ya Jamal Khashoggi, kukandamizwa wakosoaji wa watawala wa Riadha na jinai za kivita nchini Yemen. Haya yanajiri siku chache tu baada ya rais Joe Biden wa Marekani kusafiri hadi Jidda na kukutana na mwanafalme huyo katika hali ambayo, wakati wa kampeni zake za uchaguzi wa rais mwaka 2020 aliahidi kufanya Saudia kuwa nchi iliyotengwa na kukataliwa kimataifa kufuatia mauaji hayo ya kikatili ya Khashoggi mnamo Oktoba 2, 2018 Khashoggi, mwandishi habari wa Saudia aliyekuwa akifanya kazi eh, na gazeti moja la Marekani aliwawa kikatili katika ubalozi mdogo wa Saudia huko Istanbul, Turuki, na mwili wake kukatakatwa vipande, vipande. Na tumalizie huko nchini China, wizara ya mambo ya ndani ya ya eneo lenye mamlaka ya ndani la Taiwan limesisitiza kuwa Taipei itaimarisha uhusiano na ushirikiano wake wa kijeshi na Marekani licha ya onyo kali lilotolewa hivi karibuni na Rais Xi Jinping wa China. Tangazo la jana Ijumaa la Taipei limejiri siku moja baada ya Rais Xi Jinping wa China kumwonya vikali mwenzake wa marekani Joe Biden kwamba asijaribu kucheza na moto. Uh, rais wa China katika mazungumzo na Biden kwa njia ya mawasiliano ya video siku ya Alhamisi alisisitiza kuwa Beijing inatiwa wasiwasi na safari tarajiwa ya kichochezi ya spika wa baraza la wakilishi la marekani Nancy Pelosi kisiwa ni Taiwan mwezi ujao wa Agosti. Uh, shi alitoa uh, imdhari iliyokuwa imejaa maneno mazito na kusema mtazamo wa umma hauwezi kukanyagwa, wale wanaocheza na moto utawachoma, natumai Marekani italiona hilo kwa uwazi. Wadadisi wa mambo wanasema suala la Taiwan sasa linatumiwa na Marekani kama sehemu ya mikakati yake ya kuziburuta nchi kama Japan, Korea kusini na Australia katika mzingo wa sera za Marekani na kuwadalisha uwepo wa majeshi ya Marekani katika eneo la Pasifiki ili kukabiliana na satwa ya China. Serikali ya China nayo imekuwa ikisisitiza kuwa kisiwa cha Taiwan ni sehemu ya ardhi kuu ya China na imeshaionya Marekani eh, mara kadhaa kwamba haitokuwa tayari kufanya maridhiano yoyote juu ya suala la Taiwan na itatoa jibu kali kwa chokochoko zozote zitakazofanywa uh, kuhusiana na, na swala hilo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Na barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umoji, wakati wa kutega sikio, uchambuzi wa kisiasa na asubuhi hii utahusu kuwasilisha mashtaka ya Iraq dhidi ya Uturuki katika Umoja wa Mataifa na kuongezeka hisia za chuki dhidi ya Uturuki ndani ya Iraq baada ya Iraq kuwasilisha mashtaka rasmi umoja wa mataifa dhidi ya Uturuki. Baraza la usalama la umoja huo limeitisha kikao cha dharura ambapo mbali na kulaani shambulio la mizinga lililolenga mkoa wa Duhuk, limetangaza uungaji mkono wake pia kwa umoja wa ardhi yote uhuru na mamlaka ya kujitawala Iraq. Jumatano tarehe ishirini Julai jeshi la Jumatano, ishirini Julai Uturuki lilishambulia kwa mizinga M miji ya e, kitalii na hasa mji kitalii wa kitalii wa Zahu ulioko mkoani Duhuk katika eneo la Kurdistan ya Iraq ambapo katika shambulio hilo watu 11 wakiwemo watoto na wanawake waliuawa na wengine zaidi ya 20 kujeruhiwa. Shambulio hilo liliamsha hasira kubwa ndani ya Iraq na serikali ya Baghdad ikawasilisha mashtaka baraza la usalama la umoja wa mataifa dhidi ya Uturuki. Uturuki ilifanya shambulio hilo dhidi ya eneo la kaskazini ya Iraq uh, kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Katika muda wa miezi saba iliyopita Uturuki imeshambulia kijeshi mara 281, mikoa ya Iraq ya Duhok, Erbil, Sulaimania, Mosul na Kirkuk. Wakati mashambulio ambayo jeshi la Uturuki limefanya tangu mwaka 2015 hadi sasa katika eneo la Kurdistan yameua jumla ya raia 138 wa Iraq. Shambulio la Jumatano eh, Julai 20 pekee liliuwa watu 11. Idadi hiyo kubwa ya raia waliouawa kwa mpigo ndio sababu kuu iliyoamsha moto wa hasira za wananchi wa Iraq na kuifanya serikali ya nchi hiyo iwasilishe mashtaka katika Umoja wa Mataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iraq Fuad Hussein alihutubia kikao cha baraza la usalama kilichofanyika siku ya Jumanne, ambapo mbali na kulitaka baraza hilo lipitisha azimio la kuilazimisha Uturuki iondoe wanajeshi yake katika ardhi ya Iraq, alisema kuanzia kaskazini hadi kusini ya nchi hiyo, wananchi wana hasira kutokana na hujuma ya karibuni iliyofanywa na Uturuki. Lakini licha ya hayo, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Cavusoglu ametetea u... uingiliaji unaoendelea kufanywa na nchi yake katika masuala ya ndani ya Iraq na ukiukaji wa mamlaka ya kujitawala nchi hiyo na Syria pia, na kudai kwamba Iraq haina uwezo wa kuwatimua magaidi katika ardhi yake, na ndio maana Uturuki imeamua kuifanya kazi hiyo. Uchukuaji misimamo ya aina hii unaonyesha kwamba uhusiano wa Uturuki na, na Iraq utaendelea kuwa wa kushadidi mivutano baina ya pande mbili. Vyombo vya habari vya Uturuki vimeripoti kuwa kuna hujuma za kimtandao ambazo zimefanywa kutokea ardhi ya Iraq na kulenga moja ya uh, vyombo vya habari na pia shirika la ndege la nchi hiyo Turkish Airline. Sambamba na hayo, chama cha wafanyabiashara wa Iraq ambacho kikawaida ingepasa kiwe mtoaji msukumo katika uhusiano wa kiuchumi na nchi za nje kimewasilisha pendekezo la kususiwa bidhaa za Uturuki. Na mbali na hayo jumuiya nyingi za wafanyabiashara wa Iraq zikiwemo za wenye mahoteli, mikahawa, maduka makuu na kadhalika zimesusia bidhaa zinazotengenezwa Uturuki. Ofisi visa ya utoaji viza ya Uturuki katika uh, miji ya Karbala, Najaf na Basra pia ime, zimefungwa Sambamba na hatua za kiuchumi zilizochukuliwa na asasi na wananchi wa Iraq dhidi ya Uturuki, kwa upande wa kijeshi pia mashambulio kadhaa yamefanywa kulenga baadhi ya vituo vya kijeshi vya Uturuki vilivyoko ndani ya ardhi ya Iraq. Makundi ya mukawama na wa mapambano wa Iraq yameamua kutekeleza eh, mashambulio yao dhidi ya majeshi vamizi ya uturuki kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi uturuki imeweka vituo zaidi ya 30 vya polisi na upekuzi kaskazini ya iraq na kulitumia eneo hilo kuwa mwavuli wake wa kiusalama kwa kuzingatia idadi hiyo ya vituo vya kijeshi vilivyowekwa na uturuki karibu na iraq inavyoonekana mashambulio ya kijeshi dhidi ya vituo vya uturuki ndani ya ardhi ya iraq yataendelea kushadidi mivutano katika uhusiano wa Iraq na Uturuki yanajiri katika hali ambayo kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Iraq, Fuad Hussein, tangu mwaka 2018 hadi sasa Ankara imekiuka mamlaka ya kujitawala Iraq zaidi ya mara 22 elfu. Na wizara hiyo ya mambo ya nje ya Iraq imetoa hati 296 za kulalamikia mashambulio na uchokozi unaofanywa na Uturuki dhidi ya nchi hiyo, lakini serikali ya Ankara haikuyajali malalamiko hayo. Barabara bara kabisa wapenda usikilizaji, hapa ni Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Irani. Na sasa nampisha Sheikh Hemedi Jalala uh, wa Tanzania kutuletea mawaidha ya mwezi wa Muharram. fakadhabuhu faakaruha, historia inatuelezea mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, aliyepewa mmoja katika miujiza au katika maajiz ni Nabiyu llahi Saleh. Dalili ya kuthibitisha utume wake kwamba yeye ni mtume ilikuwa ni kumtoa ngamia kutoka kwenye jiwe ni yeye kulipiga jiwe na baada ya kulipiga jiwe fimbo yake kwenye jiwe, pakatokea ngamia na mtoto wake. Huu ulikuwa ni uthibitisho wa kuthibitisha utume wa Nabiyullahi Saleh alayhi wa ala nabiyina wa aimmatina afdalu salati wassalam. Ngamia yule alipewa masharti au waliwekewa watu masharti ya kumheshimu yule ngamia, alikuwa na siku yake maalumu ya kunywa maji na siku hiyo atakayokunywa maji, hata kama atakunywa dakika moja tu, watu wengine wasinywe siku hiyo. Watu anayetaka maji atakwenda kukamua maziwa ya ngamia yule, lakini maji yapo pale. Ngamia na mwanawe ni wanyama tu wa kawaida, lakini waliwekewa taratibu maalumu watu, wakatakiwa wamwenzi tu ule ngamia, wala wasimpe chochote, kumpa heshima fulani na hadhi fulani, lakini umma ule haukukubali matakwa yale na maombi yale walichokifanya wakafanyaje? Fakadhabuhu faakaruha, wakampinga Mtume, fikra za kumheshimu ngamia na kumuenzi ngamia na kumpa hadhi yake, mabwana wale wakapinga. Huku ni kufanywa ujinga, ni kufanywa upumbavu. Kilichotokea nini? Faakaruha, wakakubaliana yule ngamia, twende tukamkate miguu. Na kweli wakenda wakamkata miguu, wakamchinja nyama zake wagawana, wakala Tupe siku nzima hatunywi maji, unampangamia bwana ah. Lakini wao walitaka ili ni miujiza itoke na miujiza ile kweli ikatokea. Mungu alichokifanya ni nini? Maneno mazuri sana haya ya Mungu, fadamdama alaihim rabbuhum bidhambihim fasawaha, la ilaha illallah. Walipomkata miguu ngamia, wakamwadhibu, damdama alaihim rabbuhum Mungu wakawaangamiza kwa sababu ya makosa gani? Ya kumkadhibisha Mtume, naomba uweke vizuri kwenye mazungumzo yangu leo. Kwa kosa la kwanza kufanyaje, fakadha fakadhabuhu, kwanza kwa kumkadhibisha Mtume, kumpinga Mtume, alafu nini? Kitendo cha kutoheshimu yule aliyeachiwa, ambacho walimkata miguu, fadamdama alaihim rabuhum bidhambihim, virozo na maajabu fasawaha adhabu ile ikawa kwa watu wote. wala yakhafu ukubaha, Mungu haogopi mwisho wake. Kama kuna mwingine atakuja kufanya kama hivyo, haogopi Mungu. La ilaha ila Allah. Ngamia katoto kangamia na ngamia, Mtume aliweka taratibu achungwe, aenziwe. Watu wakaona taratibu hizi hazina maana, wakapinga maneno ya Mtume na ngamia, wakamkata miguu fadamdama alayhim rabbuhum bidhanbihim fasawaha, adhabu ikashuka ikawaenea wote. Sasa ngamia alafu, angalia virozo na maajabu. Naomba tuisome pamoja Suratu Safat aya mia moja na tatu mpaka mia moja na saba. Falama aslama watallahu liljabin wanadainahu an ya Ibrahim kad sadakta ruya inna kadhalika najzil muhsinin inna hadha lahwa lbalaul mubin wa fadainahu bidhibhin adhim. Yale yale yangamia yanarudia yale yale kwa Nabi Ibrahim. Ibrahimu usingizini, anaonyeshwa anapewa amri kwenye ndoto, ende akamchinje mwanawe Ismail. Kweli Ibrahimu akafuata amri, akamchukua Ismail anakwenda naye kumchinja. Alipofika Jamratul Kubra, mahala panapopigwa shetani mkubwa leo, shetani akamtokea pale, akaambia Ibrahimu, huvu una akili nzuri wewe kweli? ndoto hii imekuchanganywa, namchukua mwanao kwenda kumchinja? wewe huna akili. Ibrahimu akachukua mawe akampiga shetani akapotea, sawa sawa, eh? Shetani akapotea, Ibrahimu akaendelea na msafara Akafika mpaka jamratul wusta, shetani akatokea tena. Ibrahimu, una akili nzuri, mwanao umemzaa ukamlea, leo ashakuwa mkubwa, atakusaidia huyu, unakwenda unamchinja kweli, kwa sababu ya ndoto tu eh? Vipi? Ibrahimu akaona huyu shetani korofi huyu, kampiga mawe tena, kapotea akazama. Shetani akaona sasa ende kwa nani? Ende kwa mkewe, sasa ende, akamshawishi kule mama. Mama hakushawishika, akarudi tena kwa Ibrahimu. Ibrahimu, vipi, unakubali uende mtoto huyu unamchinja katika jamrat sughra akampiga tena mawe akapotea. Ibrahimu akawa yuko tayari kutekeleza kanuni, sheria, taratibu, amri aliyopewa ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, ya kumchinja mwanawe. Mungu akafanyaje? wafadainahu bidhibhin adhim, Mungu akamletea kondoo safi salama salmini. Kwa ajili ya nini? Ya kumchinja kondoo, badala ya nani? Badala ya Ismail. Mfano wa kwanza na mfano wa pili kuna tofauti mbili muhimu. Mfano wa kwanza watu walipinga maagizo ya mtume na maelekezo ya mtume, fakadhabuhu, kwanza wakapinga maelekezo, maelekezo yale hawakuyaamini. Lakini si hivyo tu, faakaruha, kile walichoachiwa ambacho ni ngamia, wakaona hakina thamani, wakakifanyaje? Wakakishambulia, wakenda wakamkata miguu. Alafu maajabu yaliyotokea ni Mungu kuwaletea adhabu na kuwaangamiza wote. Mfano wa pili wa Ibrahimu, tofauti. Ibrahimu alipopewa amri akafanyaje? Akafuata amri sawasawa, eh? Akatoka na mwanawe mpendwa kwenda kumchinja. Mungu kwa sababu ya utii aliyouonyesha Ibrahimu akafanyaje? Mungu alichokifanya akamkomboa mtoto yule mpendwa wa Ibrahimu akamwacha salama salimini. Mfano wa pili unakuonyesha watu wanapopinga maagizo ya mtume wao nini kinawakumba? Mfano wa pili unakupa watu wanapofuata maagizo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala wakayafuata natija yake ni nini? Angalia natija ya pili mpaka leo hii kitendo cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, kitendo cha Jibrili kuja na kondoo, na kondoo yule Ibrahimu akamchinja. Mpaka leo kitendo kile cha kupona Ismaili, tukio lile tunalienzi mpaka leo hii. Tunapokwenda hija, alhaji yoyote anapofanya hija, iwe ni haju ifradi, iwe ni haju qirani, iwe ni haju tamatui, hizi ni aina za hija hija hizo zote huwezi ukamaliza hija kama hujatoa kafara la kumchinja mnyama. Kwa hiyo mpaka leo kitendo kile bado tuna kienzi. Kwa nini? Kimebakia salama salimini, kinaenziwa sababu ndani yake kulikuwa na utii na kufuata amri na maelekezo. Lakini mfano wa kwanza ndani yake kulikuwa na upinzani, si upinzani tu, bali watu kile walichoachiwa kama tunu kama kitu cha thamani kile hakikuenziwa na ndiyo maana ya adhabu ikawatokea. Hakuna duniani tunu na kitu cha thamani alichokiacha Sayiduna Muhammad, oh. Allahumma salli ala Muhammad wa oh. wa ali Muhammad oh. Baada ya kuondoka duniani hakuna kitu kikubwa alichokiacha kama ahali baiti wake hakuna, hakuna kitu alichokiacha cha thamani cha kuenziwa cha kuungwa mkono cha watu kufa kwa ajili yake kama ahali baiti wake, hakuna, hakuna kitu kikubwa kama hicho, na ndiyo maana Mwenyezi Mungu mwenyewe na mtume wake katika kuonyesha thamani ya watu wale akafikia marhala na daraja, akawaondolea aina zote za uchafu na mapungufu, aina zote za uchafu na mapungufu, yani kila unaoitwa upungufu, kila unaoitwa uchafu akawaondolea. innama yuridu llahu liyudhhiba ankum rijsa ahla lbait wayutahirakum tathira Allah, Hakika hapana vingine Mungu anachokitaka ni kuwaondoshea uchafu ahlulbaiti na kuwatakasha na mapungufu yote. Mtume akasemaje? Allahumma haulai ahlu baiti Mungu, hawa ndio ahali baiti wangu, wataharishe na aina zote za uchafu. Mungu akawataharisha na aina zote za uchafu na takataka. Ndugu zangu, hakuna baada ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliyewahi kusimama mbele za watu hadharani, naomba nrudie tena hapa, aliyewahi kusimama mbele za watu hadharani akajisifu, akasema wa ana min ahalilbait alladhina ndio waliokuwa wanaweza kusimama hadharani wakasema, na sisi ni Ahlulbaiti ambao Mungu ametuondolea uchafu. Ni wao peke yao, ni wao peke yao, na mwenyewe biabi wa ummi sayiduna Muhammadun, bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama, ndani ya miezi sita, la ilaha illa llah, anatoka kwenye swala ya alfajiri, anakwenda kwenye mlango wa Fatima, anagonga mlango, swala, swala, swala, swala inma yuridu llahu liudhibakum rijsa ahl ahllbait. Watutta jamani, swala swala yenye ahlulbaiti, Mungu anataka wasafisheni miezi sita. Limadha, kwa nini mtume anataka atoe darsa? Hawa si watu wa kawaida, ni tunu tuliyoachiwa. Watu wa Saleh, kitu cha kwanza walipinga amri ya mtume, alafu pili tunu walioachiwa wakafanyaje? Wakaishambulia, wakaiua, hawakuithamini wakabakia madhalili ila yaumi lqiyama. Tunasoma habari zao, Ibrahim amri aliyopewa ya kumchinja mwanawe akaitii, Ibrahimu wakabakia mshindi ila yaumi lqiyama. Karbalau lhusein, msafara wa Huseini na mabadiliko ya Husein ni sawasawa na kisa cha watu wa Saleh, ni sawasawa na kisa cha mtoto Ismaili mwanawe Ibrahim. Ahlulbait Alimamu Lhussein, Karbala mtakapoiangalia kwamba ni tunu, ni kitu cha thamani, mtakapoangalia hivyo. Ahlulbait mkaiangalia hivyo, Karbala, Karbala mtambue ya kwamba ni ushindi, na mtabakia mkitajwa kama vile utajwa wa Ibrahim na kuenziwa ila yaumi lqiama, na mustakbali utakuwa kwenu kwa sababu si ushindi Ibrahimu? alipotaka kutangaza hija akaambiwaje? Aliambiwa Ibrahimu, usipate tabu, wewe panda hapo juu, alafu tangaza hija. Panda hapo juu, tangaza hija. waadhin fi nnasi bilhaji ya atuka rijalan. We sio habari yake umpeleke kila, wewe panda hapo juu, sema tu jamani, ye kila mwaka mje kuhiji. Ibrahimu akapanda, jamani, kila mwaka mje kuhiji. Habari zikabebwa zikapelekwa kwa kila mtu. Leo wewe ukiondoka kwenda hija ujue ni katika watu Ibrahimu aliposema jamani, mmeitwa hija. We ukienda ujue roho yako ilisema labbaika, nimeitikia Bwana, nimeitikia ya rabbi, labbaika allahumma labbaik labbaik la sharika lak labbaik inna lhamda wanimata laka walmulk la sharika lak labbaik, kama uliyasema siku ile Ibrahimu alipotangaza, utakwenda hija tu ufanye utakavyo, utakwenda tu kama siku ile ukutamka. Unaweza ukafanya bidii ya kuuza, ukafanya biashara zote, ukakosa taufiki ya kuweza kwenda. Kwa hiyo Ibrahimu ni mshindi, na ulipatikana ushindi na watu wowote watakaoikamata Karbala, wakamkamata na Husainu bnu Ali na projekti yake na mashrui yake na mtezamo wake wa Karbala, watu hao watashinda. Na hili adui wa Uislamu ameanza kulitambua Maadui wa dini ya Uislamu hili wamelijua, na ndiyo maana leo propaganda kubwa zinazofanyika duniani ni propaganda za kuwashawishi watu wanaoamini kwamba Ahlulbaiti ni tunu, Ahlulbaiti ni watu, lazima tukamatane nao. Hawa ndiyo maadui leo duniani. Ya Allah, ya Allah, ya Allah, ya Allah, ya Allah ya Allah, ya Allah, ya Allah rabbana taqabbal minna innaka anta as-samiu lalim Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewalia wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. Nam na, na tuna likunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki e, asubuhi hii ya leo kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya ambayo yametawaliwa na habari kuhusu uchaguzi mkuu Agosti 9 mwaka huu. Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Ruto amkanga Uhuru na likifafanua limeandika naibu rais William Ruto jana alimkaripia vikali rais Uhuru Kenyatta akisema hana shukrani kwa kumwandama kisiasa baada ya kumsaidia kutoa mamlaka, huku akidai kuwepo njama ya kumwangamiza yeye na watoto wake. Dr Ruto aliambia umati katika eneo la Kapsabet mjini Nandi kwamba Rais Kenyatta amesahau upesi alivyomwezesha kushinda urais 2013 na 2017. Gazeti la Saturday Nation limeashiria habari hiyo ya Ruto na kusema kauli hiyo inaashiria kuwa uhasama wa Ruto na Uhuru ni mkubwa sana. Gazeti la Nation pia lina habari sema yakuwa uchunguzi wa maoni uliofanywa na shirika la utafiti Tifa unaonyesha kuwa kiongozi wa muungano wa Azimio, Raila Odinga, atamshinda kinara wa uh, Kenya kwanza William Ruto iwapo uchaguzi wa rais utafanyika leo. Utafiti huo uliotangazwa Ijumaa unasema Odinga anaongoza kwa asilimia 46, huku akifuatwa na mgombea wa Kenya kwanza William Ruto na asilimia 42. Sasa naliangazia gazeti la Standard ambalo limeipa umuhimu habari semayo kuwa tume huru ya uchaguzi Kenya ABC imeridhia kutumia fomu moja pekee ya kukusanyia matokeo wakati wa uchaguzi mkuu mapatano kuhusiana na fomu hizo yamefikiwa katika mkutano uh, uh, ambao uliwaleta uh, pamoja wawakilishi uh, wa wanaowania urais kujadili fomu hizo zinazojulikana kama fomu uh, 34a na 34b. Gazeti la Standard pia lina habari sema kuwa jana, jeshi la kitaifa Kenya liliandaa onyesho maalum maarufu kama trooping of the colors, hususan kumwaga amri jeshi mkuu wa taifa Rais Uhuru Kenyatta zikiwa zimesalia siku kumi kabla ya uchaguzi mkuu. Hafla hii ni mojawapo ya hafla za lala salama ambazo Rais Kenyatta amekuwa akihudhuria. Sherehe hizo za kijeshi zilifanyika katika uwanja wa kijeshi ulioko Langata, jijini Nairobi. Wapenzi wasikilizaji, sasa anaendeleza udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania. Naanza na, na Raia Mwema ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Ndugai mahela kortini kuhusu kesi ya kinamdee Chadema. Nikiachana na gazeti hilo la Raia Mwema na litupia jicho gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mshahara mpya ni pasua kichwa, likifafanua limeandika wakati tukta ikitoa hoja tatu kulalamikia nyongeza ya mshahara na ubaguzi kwa baadhi ya watumishi Waziri Mkuu Kasim Majaliwa ametoa ufafanuzi wa utaratibu mzima uliotumika na waliostahili nyongeza e, hiyo huku akifungua milango ya majadiliano. Sasa naliangazia gazeti la Habari Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele linamnukuu waziri wa nishati Januari Makamba akisema umeme vijijini uchagizie uchumi na nikiachana na gazeti hilo la Habari Leo, sasa naliangazia gazeti la Habari la Uhuru ambalo lina habari sema ya kuwa rais Samia Suluhu Hassan anaendelea kuwamimina wanawake kwa kuwateua katika nafasi mbalimbali mbali za uongozi ili kuleta usawa wa jinsia katika kutoa uamuzi. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa saba wa gazeti hilo la Uhuru. Sasa wapenzi wasikilizaji, naliangazia gazeti la Wamachinga ambalo uh, lina mnukuu waziri wa afya Umi Mwalimu akisema hakuna maambukizi mapya wala vifo uh, vitokanavyo na homa ya mgunda ambayo iliibua wasiwasi hivi karibuni. Mwisho kabisa, naliangazia gazeti la Nipashe ambalo lina picha inayomwonyesha mkuu wa wilaya ha lenga yule Sabaya a, kiwa akisaidiwa na mshtakiwa nambari mbili Silvia Sanyagu kushuka kwenye gari e, ya magereza baada ya kuwasili katika mahakama ya hakimu mkazi Mwashijana. Sabaya na wenzake wanne wanakabiliwa na kesi ya uhujumu wa uchumi. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeipa muhimu habari semoya kuwa benki ya dunia imepinga kufufuliwa tena bodi ya umeme Uganda nalo New Vision limeipa muhimu habari semayo kuwa huenda shule mia moja Uganda zikapigwa mnada baada ya kushindwa kulipa mikopo. Na huko Rwanda, New Times lina habari kuhusu mkutano wa vijana wajasirimali kutoka maeneo yote ya Afrika. lazii sina kutoka meza udondozi wa magazeti asubuhi hii. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti Jamhur ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na leo wapenzi wasikilizaji, ikiwa ni siku ya kwanza ya mwezi wa Muharram, siku ambayo Waislamu duniani kote na hasa wafuasi wa madhhebu ya Ahlulbeit alaihim wassalam, huomboleza kuwa washahidi Imam Husein alaihi salam, tumewaandalieni makala kuhusiana na riwaya ya hamasa ya Ashura. Karibu ni kusikiliza. Baada ya hapo, ni makala ya leo katika historia. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika makala hizi za simulizi za hamasa ya Muharam. Ulikuwa mwaka wa 60 hijiria na zilikuwa zimepita siku kadhaa tu tangu Yazidi ashike mamlaka ya serikali kutoka kwa baba yake Muawiya bin Abi Sufyan. Alikuwa akitoa kicheko kwa sauti kubwa huku akiwa amelewa na kumimina birauri ya pombe mdomoni mwake. Hata hivyo, wasiwasi ulionekana machoni kwake. Alikumbuka kwamba baba yake, yaani Muawiya, alimtahadharisha na kumtaka awe macho na watu wanne. Alimwambia, watatu kati yao unaweza kuwahadaa na kuwaondoa mbele yako kwa kutumia ujanja, vitisho, au wa ahadi ya kupewa cheo na makamu, lakini huwezi kumhadaa Hussein bin Ali kwa kutumia njia kama hizo, kwani amelelewa katika nyumba ya wahi na ufunuo kwa mtume wa Mwenyezi Mungu. Muawiya alisisitiza kumwambia mwanawe Yazidi kwamba, Yazidi elewa kwamba Hussein anajulikana kwa murua na ukamilifu wa nafsi. Katika eneo jingine, Walidi bin Utba aliyekuwa mtawala wa Madina alikuwa ameketi katika jumba lake akifikiria jinsi ya kupata mamlaka makubwa zaidi. Ghafla alipokea barua kutoka kwa Yazidi bin Muawiya. Sehemu ya barua hiyo ilisema: kutoka kwa Yazidi bin Muawiya, kwa Walidi bin Utba, mtawala wa Madina, elewa ya kwamba Muawiya amefariki dunia na amenifanya mimi kuwa khalifa na mtawala wa baada yake. Kazi yako ya kwanza ni kuchukua baia na mkono wa utiifu kutoka kwa watu wa Madina, hususan Huseini bin Ali, kwa hiari yao au kwa kutumia mabavu. Mtu yeyote atakayekataa kutii na kutoa mkono wa baia na utiifu, mkate shingo na unitumie kichwa chake. Walidi ambaye alikuwa akimjua vyema Husein, mjukuu wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, alisema kwa mashaka ah, jameni, laiti ningekuwa nimekufa na nisishuhudia tukio kama hili. Hata hivyo hisia hiyo ilipita haraka na kutoweka kama wingu. Imamu Hussein alaihi salam aliitwa kwenda nyumbani kwa mtawala wa Madina Walida. Walid alimpasha habari ya kifo cha Muawiya na kumtaka atoe mkono wa baia na utiifu kwa Yazidi. Imam alichukua harakati ya kimantiki na kumwambia, ninajua kwamba hutaridhika mimi nikupe mkono wa baiya na utiifu kwa ajili ya Yazidi kwa siri na faraghani, na bila shaka utanitaka nifanye hivyo hadha. Walid ambaye alidhani kwamba amefanikiwa kumshawishi Imam Hussein alisema kwa furaha ah, ndiyo, bila shaka. Imam Hussein alayhi salam aliendelea kusema ningojee, kesho nitakuja kwako nikiwa pamoja kwa na wananchi. Marwan bin Hakam, adui mkubwa wa kizazi cha bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na mtawala wa zamani wa Bani Umayya mjini Madina aliingilia kati na kusema kwa sauti, usimwache Huseni atoke nje ya nyumba hii bila ya kubai na kutoa mkono utifu kwa Yazidi. Kata shingo lake hapa hapa, kwani hutaweza kumpata tena. Imamu Huseni alaihi salamu alisema, unamtisha nani? Wacha ni kuambia ukweli, hakika hutampata hata mtu mmoja katika kizazi cha Mtume wa Mwenyezimungu ambaye atamtii na kutoa mkono wa utiifu kwa mtu fasiki na mwovu kama Yazidi. Haya ninayoyasema nitayakariri tena mapema kesho mbele ya halaiki ya watu. Baadaye kidogo, Imamu Husein alaihi salam aliondoka kwa mtawala Walid kwa adhama na haiba kubwa. Leo katika historia. Leo ni tarehe mosi mfunguo nne Muharam mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 30 Julai mwaka 2022. Tarehe mosi Muharam inasadifiana na kuanza mwaka mpya wa Hijiria Kamaria. Mwaka wa Hijiria Kamaria Unahesabiwa kwa mujibu wa mzunguko wa mwezi na katika nchi nyingi za Kiislamu unatumiwa kwa ajili ya masuala ya kidini au hata kijamii. Mwaka wa Hijiria Kamaria pia unatumika katika masuala mengi ya kiibada kama vile kuainisha mwanzo wa funga ya mwezi wa Ramadhani, ibada ya Hija, kuainisha miezi mitakatifu na kwa ajili ya historia ya matukio mbalimbali mbali. Mwaka wa Hijiria ulianzishwa katika zama za utawala wa Khalifa Umar bin Al-Khattab kutokana na ushauri uliotolewa na Amirul Muminin Ali bin Abi Talib alayhi salam, ambaye aliagiza mwanzo wa hijira ya Mtume kutoka Makka kwenda Madina uwe mwanzo wa mwaka wa Kiislamu. Kabla ya kalenda ya Miladia kutumika kote duniani, nchi nyingi za Kiislamu zilikuwa zikitumia kalenda ya Hijiria Kamaria. Tarehe nane mwezi Mordad kwa mwaka wa Kiirani wa Hijiria Shamsia ni siku ya kumwenzi mwanafalsafa arifu, na msomi mkubwa wa Kiislamu Shahabuddin Sohravardi aliyepewa lakabu ya Sheikhul Ishraq. Sheikh al Ishraq alizaliwa mwaka 549 Hijria, karibu na mji wa Zanjan kaskazini magharibi mwa Iran. Alibobea haraka katika taaluma nyingi za Kiislamu za wakati huo, hususan falsafa. Sheikh Sohoravardi alifanya safari katika nchi mbalimbali mbali, hususan nchi za Kiislamu kwa ajili ya kutafuta elimu. Aliasisi mfumo mpya wa falsafa uliopewa jina la Ishraq. Sheikhul Ishraq ameandika vitabu vingi kama vile Hikmatul Ishraq, Al-Mabda wal Maad na At-Talwihat. Na katika siku kama ya leo miaka 15 iliyopita alifariki dunia Ayatollah Ali Akbar Faiz mashuhuri kwa jina la Ayatollah Mishkini. Ayatollah Mishkini alisoma kwa wanazuoni wakubwa wa, wa zama hizo kama Ayatollah Burujerdi na Imamu Ruhullah Khomeini. Alikuwa miongoni mwa watu wa mwanzo kujiunga na harakati ya mapambano ya Imamu Khomeini dhidi ya utawala wa Shah. Alitiwa nguvuni na kufungwa jela mara kadhaa sambamba na kubaidishwa Msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu ambayo anakaribia kufika ukingoni, kwa muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran amesema ustawi wa mpango wa kijeshi wa nyuklia wa utawala wa kizayuni wa Israeli na kuendelea kukataa utawala huo vituo vyake vikaguliwe, e, ni tishio kubwa kwa usalama wa kimataifa. Wanaharakati na watetezi wa haki za binadamu wamemkosoa vikali rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kwa kumpokea mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman, ambaye anatuhumiwa kutoa amri ya kuuawa mwanahabari Gamal Qashogji huko nchini Uturuki miaka minne iliyopita. Wizara ya mambo ya ndani ya eneo lenye mamlaka ya ndani la Taiwan imesisitiza kuwa Taipei itaimarisha uhusiano na uh, Marekani katika uga wa kijeshi licha ya onyokali ilotolewa hivi karibuni na rais Xi Jinping wa China na jeshi la Nigeria limetangaza habari ya kuangamiza makumi ya wanachama wa kundi la kigaidi lililowashambulia askari wa brigedi ya gadi ya rais na kuwa wanane miongoni mwao mapema mwezi huu katika eneo la Bwari mjini Abuja. Wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwo yake Mola. Kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. wa Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu