Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina, na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo heri kwenu, na kama mkengekeleuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu na wapashi walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa usiku ya redio Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Julai 29 mwafaka na tarehe 29 Dhulhija mwaka elfu moja mia nne 43 hijria na hodha nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa usiku huu ni mimi Husein Hasan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kutoka kwake kwa Shekh Hemedi Jalala wa huko Daressalam, Tanzania. Atakuwa anamzungumzia Imam Husein alaihi salam Kadhalika tutakuwa na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na endapo muda utaruhusu, tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, toban ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha au plus 989035065487. Navuta pumzi na baada ya muda usiokuwa mrefu narejea na, na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Ayatullah Khatami asema wanawake wa Irani wameweza kunawiri katika sekta zote wakiwa na hijabu ya Kiislamu. Almasi kubwa ya waridi yapatikana Angola baada ya miaka mia tatu, na Wajerumani wazimiwa mataa mitaani huku wakilazimika kuoga kwa maji baridi kutokana na athari za vita Ukraine, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Khatibu wa swala ya Ijumaa iliyoswaliwa leo hapa mjini Tehran amesema kuwa wanawake wa Irani wameweza kunawiri katika sekta za kielimu, kisiasa, kiuchumi na usimamizi, huku akiwa wanazingatia hijabu, vazi la staha la Kiislamu. Ayatullah Sayid Ahmad Khatami, khatibu na imamu wa muda wa swala ya Ijumaa mjini Teheran, ameashiria kadhia ya hijabu na kujistiri na kusema madola ya magharibi yamekuwa yakipiga vita hijabu. Ameendelea kusema kuwa maadui wanakasirishwa na vazi la hijabu la mwanamke Muislamu na hivyo wanatekeleza njama za kuibua shubha kuhusu vazi hilo. Kwingineko katika hotuba yake, Ayatullah Hatami amesema madola ya kibeberu na kiistikbari duniani yakiongozwa na Marekani yanapinga Uislamu halisi wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Ameendelea kusema kwamba madola hayo ya kibeberu hayapendezwi hata kidogo na Uislamu ulioko katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hata hivyo, amesema ulimwengu wa kistikbari utake usitake hautaweza kuiondoa Iran ya Kiislamu katika njia ya Uislamu, Qur'ani na Ahlul Bait wa Mtume mtukufu. Amesisitiza kwa taifa la Iran daima liendelea kusimamia Uislamu halisi wa Mtume Muhammad sallallahu kwingineko katika hotuba yake Ayatullah Khatami ameashiria mkutano wa hivi karibuni wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na rais Vladimir Putin wa Urusi na mwenzake wa Uturuki Rajaba Tayyip Erdogan na kusema kiongozi mwadhamu katika mkutano na Erdogan alisisitiza kuwa kuna umuhimu katika kulinda mipaka na mamlaka ya kujitawala Syria kikamilifu. Msimamo huo wa kiongozi mwadhamu ulikuwa ni wenye busara. Aidha, amesema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amemfahamisha rais Putin wa Russia kuwa anasikitishwa na mauaji ya watu wa kawaida katika vita vya Ukraine, lakini wakati huo huo akasema iwapo Russia haingechukua hatua ya kwanza katika kadhia ya Ukraine, basi upande wa pili ungeanzisha uhasama. Kwingineko, waziri wa elimu huko nchini Kenya Profesa George Magoha amelazimika kumwomba radhi mwandishi habari wa kike mwislamu wa televisheni ya NTV baada ya kumfungamanisha na kundi la kigaidi la Alshabab. Jumatano jioni, Magoha alikutana na viongozi wa jamii ya Waislamu nchini Kenya wakiongozwa na Alhaj Hasan Olenado, mwenyekiti wa Baraza Kuu la Waislamu nchini Kenya, SUPKEM, ambapo alikutana na mwandishi huyo wa NTV, Birukia Bule, ambapo amemwomba radhi na pia ameomba msamaha kwa Waislamu na Wakenya kwa jumla. Olenado amewaambia waandishi wa habari kwamba baada ya mkutano huo wa maridhiano wa Waislamu wameamua kumsamehe waziri huyo. Naye Abdullahi Abdi, mwenyekiti wa jukwaa la Waislamu nchini Kenya, amesema waziri Magoha alinyenyekea mbele ya wa Waislamu na hatua wa yake ya kumwomba asamehewe imekubalika. Amesema na hapa nanukuu, ninaamini hatua hiyo ya kuomba radhi ilikuwa ya kweli, na ninaiomba jamii ya kiislamu kuikubali. Sisi viongozi tumekubali ombi hilo la kutaka kusamehewa kwa niaba ya mwandishi wa habari na kwa niaba ya umma, mwisho wa kunukuu. Kikao hicho pia kilihudhuriwa na viongozi kadhaa wa Kiislamu, akiwemo Juma na Mlola ambaye ni mwenyekiti wa waandishi wa habari wa Islamu huko nchini Kenya. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Almasi nadra ya waridi yenye karati 170 imegunduliwa Angola hivi karibuni na inatajwa kuwa kubwa zaidi ya aina yake kuwahi kupatikana duniani katika kipindi cha miaka mia tatu iliyopita. Almasi hiyo iliyopewa jina la Lulo Roza ilipatikana katika mgodi wa Lulo wa almasi katika eneo la Lule Not nchini Angola. Stephen Watherol, mkurugenzi mkuu wa shirika la Lucapa Diamond ambalo linamiliki mgodi huo, amesema kati ya almasi elfu kumi ni moja tu ambayo huwa na rangi ya waridi. Almasi hiyo ya waridi inatazamiwa kwa gharimu kiasi kikubwa cha fedha, lakini Wetherol amesema bado hawajaweza kubainisha thamani yake. Amesema mgodi huo una wafanyakazi mia nne na wamewahi kupata almasi kubwa ikiwemo ile iliyokuwa na karati mia nne na nne. Naye waziri wa madini nchini Angola, Diamantino Azevedo amenukuliwa akisema rekodi hii ya almasi ya waridi iliyopatikana Lulo inazidi kuonyesha Angola kama nchi muhimu duniani katika machimbo ya almasi. Angola ni kati ya nchi kumi duniani zinazoongoza katika migodi yenye almasi ya kiwango cha juu. Tukirejea hapa nchini, mkuu wa mkoa wa Teheran amesema watu tisa wameuawa kufuatia mafuriko usiku wa kuamkia Ijumaa katika wilaya ya Firusku iliyoko katika milima ya mashariki mwa Teheran na kuongeza kuwa watu wengine kumi na sita hawajulikani waliko na wengine kumi na watatu wamejeruhiwa kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press Mohsen Mansuri mkuu wa mkoa wa Tehran amesema mafuriko yalijiri katika wilaya ya Firuzku katika eneo la Hilerud uh, na kupelekea watu tisa kufariki dunia katika vijiji vya Zarendasht Mazandaran na Ashan ambapo hadi sasa watu tisa wamethibitishwa kupoteza maisha na wengine kumi na sita hawajulikani waliko aidha amesema watu kumi waliokuwa wamejeruhiwa wamepata matibabu na kurejea nyumbani, huku wengine wawili wakiwa wamelazwa hospitalini. Hali kadhalika amesema usiku wa kuamkia Alhamisi kulikuwa na mafuriko katika eneo la Imam Zade Daud mjini Teheran na kupelekea watu wanane kupoteza maisha na wengine kumi na tisa bado hawajulikani waliko. Mvua zisizo za kawaida zimekuwa zikishuhudiwa katika eneo la masharik... katika eneo la Asia Magharibi katika msimu huu wa joto kali mwaka huu ambapo zimeibua hasara kubwa ya maisha na mali. Jana katika moja Falme za Kiarabu, mvua kubwa zilizosababisha mafuriko zimeripotiwa katika eneo la Fujaira na zimetajwa kuwa mvua kubwa zaidi kwa kushuhudiwa katika eneo hilo katika kipindi cha miaka 30. Huko nchini Pakistan, karibu watu 300 wamepoteza maisha katika mafuriko ya hivi karibuni katika mji wa bandari wa Karachi wenye idadi ya watu zaidi ya milioni kumi na sita. Na huku kukiwa na uhaba mkubwa wa nishati huko Ulaya kutokana na vikwazo ambavyo Umoja wa Ulaya umeiwekea Rasha kufuatia operesheni zake za kijeshi huko Ukraine, miji ya Ujerumani imeamua kuzima taa usiku kwenye mitaa na katika majengo ya umma huku mabwawa ya kuogelea ya manispaa yakilazimika kutumia maji baridi ili kupunguza matumizi ya nishati. Hanova, mji ulioko kaskazini magharibi mwa Ujerumani, limekuwa jiji la kwanza Jumatano kutangaza hatua za kuokoa nishati ya umeme, ikiwa ni pamoja na kukata maji ya moto kwenye mabafu katika majengo ya manispaa na vituo vya starehe. Majengo ya manispaa katika mji huo wa jimbo la Loa Saxony yamepigwa marufuku kutumia feni. Hatua hiyo inalenga kupunguza matumizi ya nishati kwa asilimia 15 mjini Hanova. Tume umoja wa Ulaya wiki hii ilizitaka nchi wanachama kuhakikisha zinaweza kuhimili kukatwa kabisa kwa gesi kutoka Rasia. Ujerumani inategemea zaidi gesi ya Rasia kuliko nchi zingine za Ulaya, ambayo imeongeza shinikizo kwake katika hali ya sasa. Ulaya inategemea sana rasilimali za nishati za Rasia, huku nchi za magharibi zikishutumu Mosco kwa kutumia nishati kama silaha kulipiza kisasi kwa vikwazo vyake. Wanasiasa barani Ulaya wameonya mara kwa mara kwamba Rasia inaweza kukata gesi msimu huu wa baridi, hatua ambayo itaifanya Ujerumani kudorora na kusababisha kupanda kwa bei kwa watumiaji ambao tayari wanakabiliwa na gharama kubwa za nishati. Ikulu ya rasha Kremlin, hata hivyo, imesema Moscow haipendezwi na kusimamishwa kabisa kwa usambazaji wa gesi kwenda Ulaya. Kupanda kwa bei ya nishati na uhaba wa ngano duniani ni miongoni mwa athari kubwa zaidi za mzozo wa Ukraine ambao umetokana na hatua ya muungano wa kijeshi wa NATO kuanzisha uchokozi kwa kutaka kujipenyeza katika nchi zinazopakana na Urusi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika tunasikika mubashara kabisa kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Ni kukumbushe mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha au plus 98903506548 saba. Karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kazi kubwa iliyofanywa na jamhuri ya Kiislamu kubatilisha fikra kuu ya magharibi ya kutenganisha dini na siasa. Siku ya Jumatano ya Julai 27, ambayo ilisadifiana na maadhimisho ya kuswaliwa swala ya kwanza ya Ijumaa kote nchini Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, maimamu wa swala ya Ijumaa kutoka kila pembe ya nchi walikwenda kuonana na kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika Husainia ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Katika mkutano huo muhimu, Ayatullah Sayid Ali Khamenei alizungumzia masuala kadhaa, lakini mmoja ya nukta muhimu zaidi aliyoashiria katika hotuba yake mbele ya hadhara ya maimamu Ijumaa ilikuwa ni mafanikio muhimu iliyopata Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kubatilisha mhimili mkuu wa ustaarabu na sera ya Magharibi, yaani kutenganisha dini na siasa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema, kazi kubwa ambayo jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeifanya ni kubatilisha nukta kuu ya utambulisho wa ustaarabu wa Magharibi, yaani kutenganisha dini na siasa, na akaongezea kwa kusema, kutokana na jamhuri ya Kiislamu kufuata kauli mbili ya dini, si tu imeweza kujidumisha, lakini pia kwa maendeleo iliyoyapata, Iran imetoa changamoto ya kuzishinda juhudi za muda mrefu za wa magharibi za kujaribu kuonyesha kuwa dini na siasa hazitangamani. Kwa hiyo mafya wa madola ya magharibi wakiongozwa na wazayuni na mabepari wao na pia Marekani wamekasirishwa na ukweli huu ungarao, na daima wanapanga namna ya kutoa pigo na kuidhuru jamhuri ya Kiislamu. Sisitizo la Ayatullah Alkhamenei kuhusu hatua muhimu iliyochukuliwa na jamhuri ya Kiislamu ya kubatilisha nadharia ya kutenganisha dini na siasa linatokana na mwenendo wa karne kadhaa uliofuata na au uliofuatwa na ustaarabu wa magharibi wa kutenganisha dini na utawala, yaani usekulari, ambao kwa mujibu wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ndio kitovu na nukta kuu ya utambulisho wa ustaarabu wa magharibi kinyume na msimamo ulioshupaliwa na wanafikra na tawala za magharibi katika karne za karibuni, wa kutenganisha dini na utawala au dini na siasa, kutokana na Jamhuri ya Kiislamu kuja na mtazamo mpya wa mfumo wa utawala wa utawala wa kidini unaotokana na ridhaa ya wananchi, imeweza kuingiza dini kwa namna athirifu katika uga wa siasa na kutoa changamoto kubwa kwa wale waliokuwa kwa muda mrefu wakitetea demokrasia tu za kimagharibi, yani kuonyesha kwamba dini haiwezi kutangamana na siasa na kwa hiyo kuna ulazima wa dini kutenganishwa na utawala. Utawala wa kidini unaotokana na ridhaa ya wananchi ni mfumo wa utawala uliosimama juu ya misingi ya sheria za Mwenyezi Mungu na ridhaa ya watu, na mtawala wake anawaongoza watu kulingana na sheria za Mwenyezi Mungu kwa misingi ya kusimamia haki, kuwatumikia wananchi na kuandalia mazingira ya ustawi wa kimaada na wa vitu na utukukaji wa kiroho na kimaanawi. Utawala wa kidini unaotokana na wananchi umejenga nadharia inayotokana na mafundisho yake yenyewe ya kidini kwa kutegemea uwezo wa mafundisho ya Kiislamu na kuonyesha kigezo na mfano wa kivitendo wa kuendesha jamii kwa kufuata njia ya fikra wanayoiamini wananchi wenyewe wa Iran. Utawala wa kidini unaotokana na ridhaa ya wananchi, tunaweza kutafsiri kuwa ni mtindo wa uendeshaji utawala ambao ndani yake raia wenye imani ya dini wanashirikishwa kikamilifu katika maisha ya kisiasa kulingana na mipaka ya mafundisho ya sheria za dini. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Ni somi hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Yahya Hasan Muhammad almarufu Shebe wa Mombasa, Kenya anasema hakuna pingamizi wala tashwishi yoyote kuwa vinavyofanya kazi na majukumu ni akili, macho, masikio, ulimi na mikono na wala sio hijabu ambayo mwanamke au binti wa kiislamu anayoivaa. Wapo madaktari, wahandisi na maprofesa wa kike ambao kuvaa kwao hijabu hakuwazuilii kufanya kazi zao, tena ikizidi huwa wanapata hadhi na heshima kwa kujistiri kwao. Linganisha maneno haya na kisichana ambacho kimevaa minisketi, akipita mbele ya halaiki ya watu, utaona nini? Atapigiwa mabinja na vifijo kwa jinsi alivyovaa na kuchezewa shere. Uislamu umemheshimu mwanamke, kwani yeye siye wa kuanikwa kama samaki wa kavu au ngonda mkavu anayeuzwa marikiti. Kila mnunuzi anampekua huku akimgeuza huku na huku, anasema hivyo. Basi nawapa pongezi wanawake wa Kirani kwa kujiwekea heshima. Ukienda marikiti kununua kaimati na vitumbua, utachagua vilivyofinikwa au vilivyo wazi. Ana hoji hapo, anasema <laughs> ukikosea na ukachagua kaimati zilizo wazi, basi mwisho wake ni kupata tumbo la kuendesha. Basi mtu akili kichwani mwake, shebe huyo akiwa pwani ya Kenya. Haya, asante sana Abdallah Ali Makajura ukiwa Tabora, Tanzania. Asante sana pia Hamza Gomba ukiwa Mwanza, Tanzania. Anasema, baada ya salamu, ndugu watangazaji wa Radio Teheran, mimi leo nina swali ili mnishibishe. Anasema, anasoma sana hali za, anasemaje, uh, anasema anasoma, anasema sana hali za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Hivi uongozi uliopo huko ni ule wa kimtume mtume? Maana nasikia kuna bunge hilo, bunge linaendeshwa na Qurani na Sunna, au linaendeshwa kwa katiba ya kupanga wanadamu? Napenda nijue kwa hilo ni fahamu. Asante sana, na nadhani uh, tafsiri hiyo ama uchambuzi wa kisiasa ambao nimesoma uh, usiku huu nadhani uh, utakuwa na jibu, maanake imeeleza kwa kina kuhusiana na mfumo wa uongozi hapa nchini na namna ulivyoleta pamoja dini na siasa. Nadhani Hamza Gombo, utakuwa umejibiwa kupitia uchambuzi huo wa kisiasa, ukiwa hapo Mwanza Tanzania. Historia inatuelezea mtume wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aliyepewa mmoja katika miujiza au katika maajiz. Ni Nabiyullah Saleh dalili ya kuthibitisha utume wake kwamba yeye ni mtume ilikuwa ni kumtoa ngamia kutoka kwenye jiwe. Ni yeye kulipiga jiwe na baada ya kulipiga jiwe fimbo yake kwenye jiwe pakatokea ngamia na mtoto wake. Huu ulikuwa ni uthibitisho wa kuthibitisha utume wa Nabiyullah Saleh alayhi wa ala nabiyina wa aimmatina afdalu salati wassalam. Ngamia yule alipewa masharti au waliwekewa watu masharti ya kumuheshimu yule ngamia, alikuwa na siku yake maalumu ya kunywa maji na siku hiyo atakayokunywa maji, hata kama atakunywa dakika moja tu, watu wengine wasinywe siku hiyo. Watu anayetaka maji atakwenda kukamua maziwa ya ngamia yule, lakini maji yapo pale. Ngamia na mwanawe ni wanyama tu wa kawaida, lakini waliwekewa taratibu maalumu. Watu wakatakiwa wamwenzi tu ule ngamia, wala wasimpe chochote, kumpa heshima fulani na hadhi fulani. Lakini umma ule haukukubali matakwa yale na maombi yale walichokifanya wakafanyaje? Fakadhabuhu faakaruha, wakampinga Mtume, fikra za kumuheshimu ngamia na kumwenzi ngamia na kumpa hadhi yake, mabwana wale wakapinga, huku ni kufanywa ujinga, ni kufanywa upumbavu. Kilichotokea nini? Faakaruha, wakakubaliana yule ngamia, twende tukamkate miguu. Na kweli wakenda wakamkata miguu, wakamchinja nyama, zake wakagawana, wakala tupe siku nzima hatunywi maji, unampangamia bwana cool. Lakini wao walitaka ili ni miujiza itoke na miujiza ile kweli ikatokea. Mungu alichokifanya ni nini? Maneno mazuri sana haya ya Mungu, fadamdama alaihim rabbuhum bidhambihim fasawaha, la ilaha illa Allah. Walipomkata miguu ngamia, wakamwadhibu, damdama alaihim rabbuhum Mungu wakawaangamiza kwa sababu ya makosa gani? ya kumkadhibisha Mtume, naomba uweke vizuri kwenye mazungumzo yangu leo. Kwa kosa la kwanza kufanyaje, fakadha fakadhabuhu, kwanza kwa kumkadhibisha Mtume, kumpinga Mtume alafu nini? kitendo cha kutoheshimu yule aliyeachiwa, ambacho walimkata miguu. Fadamdama alaihim rabuhum bidhambihim. Ah, virozo na maajabu, fasawaha adhabu ile ikawa kwa watu wote. wala yakhafu ukubaha, Mungu haogopi mwisho wake, kama kuna mwingine atakuja kufanya kama hivyo, haogopi Mungu. La ilaha ila Allah. Ngamia katoto kangamia na ngamia, mtume aliweka taratibu, achungwe, aenziwe. Watu wakaona taratibu hizi hazina maana, wakapinga maneno ya mtume na ngamia, wakamkata miguu fadamdama alayhim rabbuhum bidhanbihim fasawaha, adhabu ikashuka ikawaenea wote. Sasa ngamia alafu angalia virozo na maajabu. Naomba tuisome pamoja Suratu Safat aya 103 mpaka 107: falamma aslama watallahu liljabin wanadainahu an ya ibrahim kad sadaqta ruya inna kadhalika najizil muhsinin inna hadha lahwa lbalau lmubin wafadainahu bidhibhin adhim. Yale yale yangamia yanarudia yale yale kwa Nabi Ibrahim. Ibrahimu, Ibrahimu usingizini, anaonyeshwa anapewa amri kwenye ndoto ende akamchinje mwanawe Ismail. Kweli Ibrahimu akafuata amri, akamchukua Ismail anakwenda naye kumchinja Alipofika Jamratul Kubra, mahala panapopigwa shetani mkubwa leo, shetani akamtokea pale, akaambia Ibrahimu, huvu una akili nzuri wewe? kweli ndoto imekuchanganywa na mchukua mwanao kwenda kumchinja? we huna akili Ibrahimu akachukua mawe, akampiga shetani, akapotea sawasawa. So, so, shetani akapotea, Ibrahimu akaendelea na msafari akafika mpaka jamratu lwusta, shetani akatokea tena. Ii, Ibrahimu we una akili nzuri, mwanao umemzaa ukamlea, leo ashakuwa mkubwa, atakusaidia huyu, unakwenda unamchinja kweli kwa sababu ya ndoto tu, eh? Vipi? Ibrahimu akaona huu shetani korofi huyu, kampiga mawe tena, kapotea kazama. Shetani akaona sasa ende kwa nani? Ende kwa mkewe sasa, ende akamshawishi kule, mama mama hakushawishika, akarudi tena kwa Ibrahimu. Ibrahimu, vipi? Unakubali uende mtoto huyu unamchinja katika jamrat asughra akampiga tena mawe akapotea. Ibrahimu akawa yuko tayari kutekeleza kanuni, sheria, taratibu, amri aliyopewa ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ya kumchinja mwanawe. Mungu akafanyaje? wafadainahu bidhibhin adhim, Mungu akamletea kondoo safi salama salmini. Kwa ajili ya nini? Ya kumchinja kondoo, badala ya nani? Badala ya Ismail. Mfano wa kwanza na mfano wa pili kuna tofauti mbili muhimu. Mfano wa kwanza, watu walipinga maagizo ya mtume na maelekezo ya mtume. Fakadhabuhu, kwanza wakapinga maelekezo, maelekezo yale hawakuyaamini. Lakini si hivyo tu, faakaruha kile walichoachiwa ambacho ni ngamia, wakaona hakina thamani, wakakifanyaje? Wakakishambulia, wakienda wakamkata miguu. Alafu maajabu yaliyotokea ni Mungu kuwaletea adhabu na kuwaangamiza wote. Mfano wa pili wa Ibrahimu, tofauti. Ibrahimu alipopewa amri, akafanyaje? Akafuata amri sawasawa, eh? Akatoka na mwanawe mpendwa kwenda kumchinja. Mungu, kwa sababu ya utii aliyouonyesha Ibrahimu, akafanyaje? Mungu alichokifanya, akamkomboa mtoto yule mpendwa wa Ibrahimu akamwacha salama salimini. Mfano wa pili unakuonyesha watu wanapopinga maagizo ya mtume wao, nini kinawakumba. Mfano wa pili unakupa watu wanapofuata maagizo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, wakayafuata, natija yake ni nini? Angalia natija ya pili. Mpaka leo hii kitendo cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, kitendo cha Jibrili kuja na kondoo na kondoo yule Ibrahimu akamchinja, mpaka leo kitendo kile cha kupona Ismaili, tukio lile tunalienzi mpaka leo hii. Tunapokwenda hija, alhaji yoyote anapofanya hija, iwe ni haju ifradi, iwe ni haju qirani, iwe ni haju tamatui. Hizi ni aina za hija hija hizo zote, huwezi ukamaliza hija kama hujatoa kafara la kumchinja mnyama. Kwa hiyo mpaka leo kitendo kile bado tunakienzi. Kwa nini? Kimebakia salama salimini, kinaenziwa? Sababu ndani yake kulikuwa na utii na kufuata amri na maelekezo. Lakini mfano wa kwanza ndani yake kulikuwa na upinzani, si upinzani tu, bali watu kile walichoachiwa kama tunu kama kitu cha thamani kile hakikuenziwa, na ndiyo maana ya adhabu ikawatokea. Hakuna duniani tunu na kitu cha thamani alichokiacha Sayiduna Muhammad, allahuma sali ala muhammad wa ala ali Muhammad, baada ya kuondoka duniani, hakuna kitu kikubwa alichokiacha kama ahali baiti wake hakuna, hakuna kitu alichokiacha cha thamani cha kuenziwa cha kuungwa mkono cha watu kufa kwa ajili yake kama ahali baiti wake. Hakuna, hakuna kitu kikubwa kama hicho, na ndiyo maana Mwenyezi Mungu mwenyewe na mtume wake katika kuonyesha thamani ya watu wale akafikia marhala na daraja, akawaondolea aina zote za uchafu na mapungufu, aina zote za uchafu na mapungufu, yani kila unaoitwa upungufu, kila unaoitwa uchafu akawaondolea. innama yuridu llahu liyudhhiba ankum rijsa ahla lbait wayutahirakum tathira Allah. Hakika hapa na vingine, Mungu anachokitaka ni kuwaondoshea uchafu Ahlulbaiti na kuwatakasha na mapungufu yote. Mtume akasemaje? Allahumma haulai ahlu baiti Mungu, hawa ndio ahali baiti wangu, wataharishe na aina zote za uchafu. Mungu akawataharisha na aina zote za uchafu na takataka. Ndugu zangu, hakuna baada ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam aliyewahi kusimama mbele za watu hadharani, naomba nirudie tena hapa, aliyewahi kusimama mbele za watu hadharani akajisifu, akasema wa ana min ahalil bait alladhina ndio waliokuwa wanaweza kusimama hadharani wakasema, na sisi ni Ahlulbaiti ambao Mungu ametuondolea uchafu. Ni wao peke yao, ni wao peke yao na mwenyewe biabi wa ummi sayiduna Muhammadun, bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salama. Ndani ya miezi sita, la ilaha illallah, anatoka kwenye swala ya alfajiri, anakwenda kwenye mlango wa Fatima, anagonga mlango, swala swala swala swala inma yuridu llahu liudhbaanusa rijsa ahllbit wa tutira. Jamani, swala swala yenye ahlulbaiti, Mungu anataka wasafisheni. Miezi sita, limadha, kwa nini? Mtume anataka atoe darsa. Hawa si watu wa kawaida, ni tunu tuliyoachiwa. Watu wa Saleh, kitu cha kwanza walipinga amri ya Mtume, alafu pili, tunu walioachiwa wakafanyaje? Wakaishambulia, wakaiua, hawakuithamini wakabakia madhalili ila yaumi lqiyama. Tunasoma habari zao. Ibrahim, amri aliyopewa ya kumchinja mwanawe akaitii Ibrahimu, wakabakia mshindi ila yaumi lqiyama. Karbalau lhusein, msafara wa Huseini na mabadiliko ya Husein ni sawasawa na kisa cha watu wa Saleh, ni sawasawa na kisa cha mtoto Ismaili mwanawe Ibrahim. Ahlulbait Alimamu Lhussein, Karbala, mtakapoiangalia kwamba ni tunu, ni kitu cha thamani, mtakapoangalia hivyo Ahlulbait mkaiangalia hivyo Karbala, Karbala mtambue ya kwamba ni ushindi, na mtabakia mkitajwa kama vile utajwa wa Ibrahim na kuenziwa ila yaumi lqiyama, na mustakbali utakuwa kwenu kwa sababu si ushindi, Ibrahimu alipotaka kutangaza hija akaambiwaji? aliambiwa Ibrahimu, usipate tabu wewe, panda hapo juu alafu tangaza hija, panda hapo juu, tangaza hija. waadhin fi nnasi bilhaji ya atuka rijalan. We sio habari yake kumpelekea wewe, panda hapo juu, usema tu jamani ye kila mwaka mje kuhiji. Ibrahimu akapanda, jamani ye kila mwaka mje kuhiji, habari zikabebwa zikapelekwa kwa kila mtu. Leo wewe ukiondoka kwenda hija Laa, sharika, la sharika laka labbaik, kama uliyasema siku ile Ibrahimu alipotangaza utakwenda hija tu, ufanye utakavyo, utakwenda tu. Kama siku ile hukutamka, unaweza ukafanya bidii ya kuuza ukafanya biashara zote ukakosa taufiki ya kuweza kwenda. Kwa hiyo Ibrahimu ni mshindi na ulipatikana ushindi. Na watu wowote watakaoikamata Karbala, wakamkamata na Husainu bnu Ali na projekti yake na mashrui yake na mtazamo wake wa Karbala, watu hao watashinda. Na hili adui wa Uislamu ameanza kulitambua, maadui wa dini ya Uislamu hili wamelijua na ndio maana leo propaganda kubwa zinazofanyika duniani ni propaganda za kuwashawishi watu wanaoamini kwamba ahlulbaiti ni tunu, ahlulbaiti ni watu, lazima tukamatane nao. Hawa ndio maadui leo duniani. Ya Allah, rabbana taqabbal minna innaka anta samiu alim, tub alaina, ya Allah, ya Allah, ya Allah, ya Allah. Rabbana minna innaka ya ya innaka anta tawabu rahim Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika makala hizi za simulizi za hamasa ya Muharram. Ulikuwa mwaka wa 60 hijiria, na zilikuwa zimepita siku kadhaa tu tangu Yazidi ashike mamlaka ya serikali kutoka kwa baba yake Muawiya bin Abi Sufyan. Alikuwa akitoa kicheko kwa sauti kubwa, huku akiwa amelewa na kumimina birauli ya pombe mdomoni mwake. Hata hivyo, wasiwasi ulionekana machoni kwake. Alikumbuka kwamba baba yake yaani Muawiya alimtahadharisha na kumtaka awe macho na watu wanne. Alimwambia watatu kati yao unaweza kuwahadaa na kuwaondoa mbele yako kwa kutumia ujanja, vitisho, au ahadi ya kupewa cheo na makamu, lakini huwezi kumhadaa Hussein bin Ali kwa kutumia njia kama hizo, kwani amelelewa katika nyumba ya wahi na ufunuo kwa mtume wa Mwenyezi Mungu. Muawiya alisisitiza kumwambia mwanawe Yazidi kwamba Yazidi, elewa kwamba Hussein anajulikana kwa murua na ukamilifu wa nafsi. Katika eneo jingine, Walidi bin Utba, aliyekuwa mtawala wa Madina, alikuwa ameketi katika jumba lake akifikiria jinsi ya kupata mamlaka makubwa zaidi. Ghafla alipokea barua kutoka kwa Yazidi bin Muawiya. Sehemu ya barua hiyo ilisema: kutoka kwa Yazidi bin Muawia kwa Walidi bin Utba, mtawala wa Madina, elewa ya kwamba Muawia amefariki dunia na amenifanya mimi kuwa khalifa na mtawala wa baada yake. Kazi yako ya kwanza ni kuchukua baiya na mkono wa utiifu kutoka kwa watu wa Madina, hususan Huseini bin Ali, kwa hiari yao au kwa kutumia mabavu. Mtu yoyote atakayekataa kutii na kutoa mkono wa baiya na utiifu mkate shingo na unitumie kichwa chake. Walidi ambaye alikuwa akimjua vyema Husein, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, alisema kwa mashaka ah, jameni, laiti ningekuwa nimekufa na nisishuhudia tukio kama hili. Hata hivyo, hisia hiyo ilipita haraka na kutoweka kama wingu Imam Husein alaihi salam aliitwa kwenda nyumbani kwa mtawala wa Madina, Walid. Walid alimpasha habari ya kifo cha Muawiya na kumtaka atoe mkono wa baiya na utiifu kwa Yazidi. Imam alichukua harakati ya kimantiki na kumwambia, ninajua kwamba hutaridhika mimi nikupe mkono wa baia na utiifu kwa ajili ya Yazidi kwa siri na faraghani, na bila shaka utanitaka nifanye hivyo wa hadharani. Walidi, ambaye alidhani kwamba amefanikiwa kumshawishi Imam Husein, alisema kwa furaha ah, ndiyo, bila shaka. Imam Husein alaihi ssalam aliendelea kusema, ningojee kesho, nitakuja kwako nikiwa pamoja kwa na wananchi. Marwan bin Hakam, adui mkubwa wa kizazi cha Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam, wa na mtawala wa zamani wa Bani Umaiya mjini Madina aliingilia kati na kusema kwa sauti, usimwache Huseni atoke nje ya nyumba hii bila ya kubali na kutoa mkono wa utifu kwa Yazidi. Kata shingo lake hapa hapa, kwani hutaweza kumpata tena. Imamu Huseni alaihi salam alisema, unamtisha nani? Wacha nikuambia ukweli, hakika hutampata hata mtu mmoja katika kizazi cha Mtume wa Mwenyezi Mungu ambaye atamtii na kutoa mkono wa utiifu kwa mtu fasiki na mwovu kama Yazidi. Haya ninayoyasema nitayakariri tena mapema kesho mbele ya halaiki ya watu. Baadaye kidogo, Imamu Husein alaihi ssalam aliondoka kwa mtawala Walid kwa adhama na haiba kubwa. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 29 mfungo tatu Dhulhija mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 29 Julai mwaka 2022. Katika siku kama ya leo, miaka 139 iliyopita, alizaliwa Benito Mussolini, mwanasiasa dikteta na mwasisi wa chama cha kifashisti nchini Italia. Ufashisti ni utawala wa kidikteta uliojikita katika kuleta ideolojia ya kibaguzi na kiutaifa, kuwakandamiza wapinzani na kupotosha itikadi na fikra za wananchi. Mwaka 1922 Mussolini alinyakua wadhifa wa waziri mkuu wa Italia, na hivyo udikteta ukaendelea kutawala nchini humo. Muda mfupi baadaye Mussolini alishirikiana na Adolf Hitler na kuandaa mazingira ya kuanza vita vya pili vya dunia. Katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 29 Dhil Hija mwaka 1338 Hijiria, aliuawa shahidi Sheikh Muhammad Khiabani, mwana mapambano na mpigania uhuru na kujitawala wa Iran. Alizaliwa mwaka 1297 hijiria shamsia katika eneo la Khamene katika mkoa wa Azerbaijani mashariki. Sheikh Khiabani alianzisha harakati za kupinga dhulma na ukandamizaji zilizokuwa zikifanywa na tawala za silsila ya Kajar hapa nchini, baada ya kusambaratisha udikteta wa Muhammad Ali Shah Kajar na kumlazimisha mtawala huyo kukimbia mwaka 1287 hijria shamsia, wananchi wa Tabriz walimchagua Sheikh Muhammad Khiabani kuwa mwakilishi wao katika bunge la taifa. Siku kama ya leo miaka 65 iliyopita Umoja wa Mataifa ulianzisha wakala wa kimataifa wa ya nishati atomiki IAEA. Lengo la kuanzishwa taasisi hiyo ya kimataifa lilikuwa kusimamia shughuli zote za mitambo ya nyuklia na kuhakikisha kwamba miradi ya nyuklia duniani inatekelezwa kwa njia za amani na kutotumika kwa malengo ya kijeshi na utengenezaji wa silaha za mauaji ya halaiki. na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, Abul Hassan Bani Sadr, rais aliyeuzuliwa wa Iran, alikimbia nchi akiwa pamoja na kiongozi wa kundi la Munafiqin MKO Masoud Rajavi. Siku 37 kabla yake, Bani Sadr alikuwa amezuiliwa cheo cha rais kutokana na kukosa ustahiki, kuzusha machafuko nchini na kushindwa kulinda nchi mbele ya hujuma za utawala wa Sadamu Hussein. Bani Sadr alikuwa na matumaini kwamba mauaji ya kinyama yaliyokuwa yakifanywa na kundi la MKO yangeweza kumrejesha tena madarakani. Hata hivyo, kuchaguliwa Muhamad Rajai kuwa rais mpya wa jamhuri ya Kiislamu kulimvunja moyo, ambaye aliamua kukimbia nchi na kwenda Ufaransa. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10, ahadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki.