Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. a'udhu billahi minash shaitani rajim bismillahi Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuwacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Jina langu ni Ahmed Rashid na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia uh, vipindi vya mapambano ya Karbala kwa mtazamo wa maulamaa wa Kisuni, macho yetu magazetini Iran, juma hili na leo katika historia. Kuna njia mbalimbali mbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ni Swahili Radio Arabir. Vilevile mnaweza kutusikiliza mbali na kwenye satelit, mnaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM 105.3, Maarifa FM Tanga, 101.9, Maarifa FM Mwanza, 99.7, Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara nam 99.1 Maarifa FM Singida, huko nchini Tanzania. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteeni taarifa habari za dunia. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Gazeti la New York Times la Marekani limeandika Irani imekuwa msafirishaji nje mkubwa wa drone duniani. Mwanamichezo shujaa wa Algeria akataa kucheza kwa wazayuni. Wizi wa kupindukia wafilisi bomba la mafuta nchini Nigeria. na mgomo wa siku moja tu wafuta zaidi ya safari elfu moja za ndege nchini Ujerumani. Na sasa ni habari kamili. Gazeti la New York Times la Marekani limewanukuu wataalamu mbalimbali wakisema kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran imekuwa msafirishaji nje mkubwa wa ndege zisizo na rubani, yaani drone duniani, na inazidi kueneza ushawishi wake katika maeneo tofauti ya hata nje ya Asia Magharibi. Shirika la habari la Farse limelinukuu gazeti la Marekani la New York Times likidai kuwa Iran inauza teknolojia ya drone kwa nchi zilizoko nje ya eneo la Asia Magharibi na inajitahidi kuwa na nafasi kubwa zaidi ya zana hizo kimataifa. Gazeti hilo la Marekani aidha limesema katika miaka ya hivi karibuni, Iran imepiga hatua kubwa za mtawalia katika kubuni kutengeneza na kuzalisha ndege zisizo na rubani za kijeshi na kuzipeleka katika nchi zilizoko nje ya ukanda wa Mashariki ya Kati. Vilevile vile, limedai kwamba Iran inafanya juhudi za kuongeza ushawishi wake kimataifa na kwa hivi sasa inajaribu kuzipa nchi nyingine dron zake za kisasa za kijeshi, zikiwemo nchi zilizowekewa vikwazo na Marekani kama vile Venezuela na Sudan. Gazeti hilo la Marekani limedai pia kwamba siasa hizo ni muhimu sana kwa Iran kwa ajili ya kudhamini uwekezaji na kuwa na ushawishi wa kisiasa, wakati huo ambapo iko chini ya vikwazo vya Marekani. New York Times eh, limeongeza katika madai yake hayo kwamba Russia ni mshitiri wa lazima wa silaha za Iran, likiashiria madai ya viongozi wa Marekani walioyatoa wiki za hivi karibuni waliodai kuwa Rasia ina nia ya kununua mamia ya ndege zisizo na rubani za Iran kwa ajili ya kuzitumia katika vita vyake nchini Ukraine. Hata hivyo, wizara ya mambo ya nchi ya Iran imesema kuwa uhusiano wa kijeshi wa Teheran na Moscow uko katika kiwango kile kile cha kabla ya kuanza vita vya Ukraine. Mmoja wa wanamichezo shujaa wa Algeria amekataa kwenda kucheza mpira katika ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel, ikiwa ni kuendeleza harakati za kimataifa za kuwaunga mkono wananchi wa madhulumu wa Palestina na kulaani jinai za utawala wa Kizayuni wa Israel. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mehre, Ahmed Toba, mchezaji wa mpira wa miguu wa Algeria Amekataa kufuatana na timu yake ya Istanbul Basak Sehir kwenda kucheza na timu ya wazayuni ya Makabi Netanya FC huko Israel katika mashindano ya Ulaya. Wananchi wa ulimwengu wa Kiarabu na Kiislamu wanalihesabu suala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni wa Israeli kuwa ni usaliti na ni sawa na kulipiga jambia kwa nyuma. Taifa linalodhulumiwa la Palestina. Taarifa zinasema kwamba hatua ya mchezaji wa timu ya taifa ya Algeria, Ahmed Touba, ya kukataa kwenda kucheza na Wazayuni imechukuliwa ili kuonyesha uungaji mkono wake kwa taifa la Palestina na kupinga hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu ya kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni wa Israeli. Hatua hiyo imepokewa kwa shangwe na waungaji mkono wa ukombozi wa Palestina. Ikumbukwe kuwa Algeria ni katika nchi za Kiarabu zilizoko mstari wa mbele kwenye kuliunga mkono taifa la Palestina na kupinga uhusiano wa kawaida na Wazayuni. Aljazi ilisaidia sana kutimuliwa utawala wa Kizayuni wa Israel ndani ya Umoja wa Afrika, baada ya hatua za awali za kujaribu kuifanya Israel kuwa mwanachama mwangalizi ndani ya AU. Uchumi wa Nigeria umepata pigo jingine kubwa baada ya bomba lake la mafuta lenye uwezo wa kusafirisha mapipa laki moja na themanini elfu kwa siku kukumbwa na wizi mkubwa na kulazimika kusimamisha kazi zake tangu mwezi Juni. Shirika la habari la Bloomberg limenukuu huduru moja ya kuaminika ya ndani ya Nigeria ikithibitisha habari hiyo na kusema kuwa bomba la mafuta la Trans-Niger linasubiri tangazo tu la kufungwa kikamilifu kutokana na kufilisiwa kwa wizi. Kwa mujibu wa Bloomberg, bomba hilo lilikuwa linaingizia serikali ya Nigeria asilimia takriban 15 ya pato lake. Nigeria ndiye mzalishaji mkubwa zaidi wa mafuta barani Afrika na ni mwanachama wa OPEC wa nchi zinazouza mafuta kwa wingi duniani. Wizi katika mtandao wake wa usafirishaji mafuta umekuwa tatizo sugu katika miaka ya hivi karibuni. Wataalamu wanasema kwamba wizi wa mafuta ndio sababu ya kushindwa Nigeria kutimiza viwango vinavyotakiwa na OPEC. Serikali ya Nigeria imekuwa ikifanya juhudi mbalimbali mbali za kupambana na wizi wa bidhaa hiyo muhimu, lakini imeshindwa, na hivi sasa wizi wa mafuta ni katika matatizo sugu yanayoitesa vibaya sekta ya uzalishaji na usafirishaji mafuta nchini Nigeria. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mahakama moja nchini Rusia imesema kwamba uamuzi wa kupigwa marufuku wakala wa Mayahudi katika ardhi ya nchi hiyo utachukuliwa tarehe 19 mwezi ujao wa Agosti. Shirika la habari la Sputnik limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa kikao cha kwanza cha kujadiliwa suala la kupigwa marufuku taasisi hiyo ya Wazayuni katika ardhi ya Rusia kilifanyika jana Alhamisi. Mkuu wa wakala huo wa kizayuni amedai kwamba kikao cha jana cha mahakama hiyo mjini Moscow kilikuwa cha kiufundi kikamilifu, na kwamba suala la kufukuzwa wakala huo nchini Russia litajadiliwa tarehe 19 mwezi ujao wa Agosti. Uhusiano wa Rusia na utawala wa kizayuni wa Israel umezidi kuharibika kutokana na vita vya Ukraine, ambapo Israel inailoumu Rusia kwa kuanzisha vita nchini humo. Kwa upande wake, Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rusia, huko nyuma alinukuliwa akisema kwamba Adolf Hitler, dikteta na katili wa zamani wa Ujerumani, alikuwa na damu ya Kiyahudi. Wakala wa Mayahudi umepunguziwa mno shughuli zake huko Rusia kiasi kwamba gazeti la kizayuni la Jerusalem Post limeandika kwamba kufungwa wakala huo nchini Russia kumepelekea mayahudi wengi waishiwo nchini humo wadhani kuwa maisha yao yako hatarini. Kazi kubwa ya wakala huo wa kizayuni ni kuwashawishi mayahudi wahamie katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni. Wakala huo uliasisiwa miaka thelathini iliyopita na kazi yake kubwa ni hiyo ya kuwahamishia Palestina mayahudi walioko Russia. Na shirika la ndege la Lufthansa la Ujerumani limelazimika kufuta zaidi ya safari elfu moja za ndege kutokana na mgomo wa siku moja tu wa wafanyakazi wake. Hayo yameripotiwa na televisheni ya Aljazira ya Qatar, ambayo imenukuu taarifa iliyotolewa na shirika hilo la ndege la Ujerumani likisema kwamba mgomo wa siku moja wa wafanyakazi 20,000 wa shirika hilo umeathiri zaidi ya wa wasafiri laki moja na 34,000 ambao wamelazimika kuakhirisha safari zao. Wafanyakazi wa shirika la ndege la Lufthansa la Ujerumani wanataka nyongeza ya asilimia tisa na nusu ya mishahara yao ya kila mwezi, nyongeza ambayo inakadiriwa kuwa ni sawa na dola 350 kwa kila mfanyakazi. Taarifa hiyo imesema pia kwamba chama cha wafanyakazi nchini Ujerumani nacho kimelitaka shirika la ndege la Lufthansa la nchi hiyo kuongeza mishahara ya wafanyakazi wake hao 20,000. Chama hicho cha wafanyakazi kimetangaza kwamba pendekezo la nyongeza ya mshahara lililotolewa na mamlaka ya shirika la ndege la Lufthansa halitoshi kabisa, na kwamba chama hicho kitaendelea kuweka mashinikizo na kupigania nyongeza zaidi ya mishahara kwa wafanyakazi wa shirika hilo. Lufthansa ni shirika kubwa la ndege na la zamani la nchini Ujerumani. Shirika hilo lilianzishwa tarehe 6 Januari 1953 huko Berlin, Ujerumani, na linaendelea na kazi zake hadi leo hii likiwa linapeleka ndege zake katika kona zote za dunia. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu kutoka hapa mjini Teheran. Naam, haya ni matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: hatua za Iran na nchi za kiarabu za eneo zenye lengo la kuboresha uhusiano. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kisem ya Iran amejadiliana na mawaziri wenzake wa Kuwait, Imarati, Oman na Qatar kuhusu uhusiano wa pande mbili na wa kieneo. Waziri Hussein Amir Abdullahian wa Iran alisema katika ujumbe wa Twitter Jumanne usiku kwamba, leo nimefanya mazungumzo na ndugu zangu mawaziri wa mambo ya nje wa Kuwait, Imarati, Oman na Qatar na kabla ya hapo Iraq. Mashauriano kuhusu masuala ya kikanda na kimataifa na kuchunguza njia za kuendeleza mahusiano ni msingi muhimu katika sera za kudumisha ujirani mwema. Mkuu wa chombo cha diplomasia cha Iran ameongeza kwamba tutaongeza kasi ya ushirikiano na majirani zetu. Wageni hawawezi kuzuia mchakato wa ushirikiano wetu wa kikanda. Serikali ya kumi na tatu ya Iran ambayo imezipa kipaumbele nchi jirani za Kiislamu na zenye mielekeo sawa ya kifikra katika siasa zake za nje imeazimia kutatua hitilafu na kupanua uhusiano wake na nchi hizo, na hasa zile zilizoko kusini mwa Ghuba ya Uajemi. Nchi hizo ambazo zinafahamu umuhimu wa kudumisha uhusiano na ujirani mwema na Iran pia zimeweka wazi nia yao ya kuboresha na kukuza uhusiano na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa mfano, Kuwait imeamua kupanua uhusiano wake wa kisiasa na Iran licha ya kuwepo baadhi ya hitilafu za mipaka na Iran, ikiwa ni pamoja na tofauti za masuala ya kisheria kuhusu uwekaji mipaka ya maji ya eneo la gesi la Arash. Na katika muktadha huo balozi mpya wa atatumwa mjini Teheran karibuni hivi baada ya miaka saba. Umoja wa Falme za Kiarabu, yani Marati, umeamua kwa mara nyingine tena kupanua kiwango cha uhusiano wake na Iran katika uga wa uh, kisiasa na kuinua uhusiano huo hadi kwenye ngazi ya balozi. Sheikh Abdullah bin Zayed Al Nahyan, waziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Falme za Kiarabu wakizungumzia maslahi ya pamoja ya ya nchi hizi mbili katika kuendeleza uhusiano wao, amesema umuhimu wa kupanuliwa uhusiano wa Imarati na Iran zikiwa nchi mbili jirani unaonekana katika kiwango cha kunyanyuliwa kiwango cha mawawakilishwa kisiasa wa pande hizi mbili. Wakati huo huo, baada ya kufanyika mazungumzo kati ya Iran na Saudi Arabia kwa upatanishi wa Iraq na kutangazwa kuridhika pande husika na matokeo ya mazungumzo hayo, nchi za Misri na Jordan pia zimetaka kuimarisha uhusiano wao na Iran. za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo ambacho kitatupia jicho harakati ya Karbala katika mtazamo wa maulamaa wa Ahlusunna. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Harakati ya Imamu Husein alaihi ssalam ni katika matukio ya kipekee ya historia ambayo yamezishughulisha fikra za wanadamu na kuwa ya aina yake katika historia ya Kiislamu. kuwawa shahidi kwa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihimussalam kulihuisha Uislamu na kuleta mwamko mpya. Harakati ya kishujaa ya Imamu Husein ilizipa uhai mpya roho za Waislamu na kuondoa hisia za madhila na unyonge zilizotawala jamii ya Kiislamu katika kipindi cha mwishoni mwa utawala wa khalifa Uthman bin Affan. Waislamu wote wa tangu zama hizo hadi hii leo wanaafikiana kwamba mapinduzi ya adhimu ya Karbala yalihuisha tena haiba na hadhi ya Uislamu ambayo ilidhoofika na kuyumbayumba kutokana na uongozi wa watawala wa ovu na kudunishwa thamani za matukufu ya Kiislamu. Kwa msingi huo, mapinduzi ya Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihim salam, yalikuwa harakati na tochi ya zama, nyakati na vizazi vyote. Mapinduzi hayo ndiyo mapinduzi pekee ambayo, iwapo taswira ya matukio yake yote itaonyeshwa kama ilivyo, basi hakuna mwanadamu atakayeweza kuzuia hisia zake za kimaumbile na maumivu ya moyo kuhusiana na maafa yaliyoambatana na tukio hilo, kwani tukio la Karbala kama anavyosema Imam Shafii lilitikisa dunia na likakaribia kuyeyusha vilele vya milima. Tukio la Karbala limezusha wimbi kubwa kati ya wanazuoni wa Kiislamu, wakiwemo wafuasi wa madhehebu ya Kisuni, ambapo maulama wa madhehebu hizo kwa kupenda au bila ya kupenda na baadhi yao kwa ushujaa na ujasiri mkubwa wamelizungumzia na kulichambua kwa mapana na marefu. Kwa mfano tu, Shaukani anazungumzia tukio hilo la Karbala na mauaji ya Imam Husein na kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kitabu chake cha Nailul Autar akikosoa baadhi ya mahatibu kwa kusema, kwa yakini baadhi ya maulama wamevuka mpaka na kuhukumu kwamba Husein alaihi ssalam, ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Mwenyezi Mungu amridhie, alimuwasi mtu aliyekuwa mraibu wa pombe na akakiuka haki za kisheria za Yazidi bin Muawia, Mwenyezi Mungu amlaani. Na kwa hakika ni maneno ya kustajabisha mno hayo, ambayo yanashtua mwili wa mtu anayeyasikia. Mwisho wa kunukuu. Taftazani ameandika katika kitabu cha Sharhul Aqaid kwamba ukweli ni kuwa ruhusa ya Yazidi ya kuidhinisha kwake mauaji ya Husein bin Ali, kufurahishwa kwake na mauaji hayo, na vilevile kuwadhalilisha watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni katika habari mutawatir zisizokuwa na shaka ndani yake. Hata hivyo, Taftazani anaendelea kusema, Hakuna mwafaka kuhusu nafasi ya Yazidi na imani yake. Mwenyezi Mungu amlaani yeye na wasaidizi wake. Jahitha. Anasema maovu yaliyofanywa na Yazidi bin Muawiya yani kumuua Hussein bin Ali, kuwateka nyara wanawake na watoto wake, kuwatisha watu wa Madina na kuvunja Al-Kaaba, yote ni ushahidi wa ufuska, ukatili, kinyongo, unafiki na kutoka kwake katika imani. Kwa msingi huo Yazidi ni fasiki na maluuni, na mtu aliyezuia kulaaniwa kwake pia ni maluni. Ibni Hajar Al Haithami ameandika katika kitabu cha Asawaiqu Lmuhriqa kwamba mtoto wa Imam Ahmad bin Hambal alimuuliza baba yake kuhusu hukumu ya kumlaani Yazidi. Kiongozi wa madhehebu ya Hanbal alijibu kwa kusema, kwa nini asilaaniwe mtu ambaye amelaaniwa na Mwenyezi Mungu katika Qurani? Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema, kuwatupa jamaa zenu. Je, yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi. Je, ndiyo yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi katika ardhi na kuwatupa jamaa zenu? Hao ndiyo Mwenyezi Mungu aliowalaani akawatia uziwi na kupofua macho yao. Ni ufisadi gani mkubwa zaidi na kutupa jamaa kukubwa kuliko huku kulikofanywa na Yazidi? anauliza Imamu wa madhehebu ya Hanbal Abdurazaq Mukaram anasema katika kitabu cha Maktalu Lhuseini kwamba kundi la maulamaa akiwemo Qadhi Abu Yala na Hafidh bin Jauzi Taftazani na Suyuti wametoa maoni ya kuthibitisha ukafiri wa Yazidi bin Muawiya na wakajuzisha kumlani. Mwandishi wa kitabu cha Shadharatu Dhahab ameandika kwamba kuhusu suala la kumlaani Yazidi, Ahmad bin Hambal ana kauli mbili. Katika mojawapo ya kauli hizo amemlaani wazi wazi, na katika nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja. Maimamu Malik na Abu Hanifa pia walimlaani Yazidi wazi wazi, na mara nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja. Na kwa nini isiwe hivyo, ilhali Yazidi bin Muawiya alikuwa mcheza kamari na mraibu wa pombe. Shekh Muhammad Abdu anasema wakati kunapokuwepo serikali ya kiadilifu yenye lengo la kusimamisha sheria za Mwenyezi Mungu, inayokabiliwa na serikali ya kidhalimu inayotaka kukwamisha serikali ya kiadilifu, ni wajibu kwa kila muislamu kuisaidia serikali hiyo. Hivyo hivyo mapinduzi ya imamu Hussein ambaye alisimama dhidi ya serikali ya Yazidi, Mwenyezi Mungu amdhalilishe. Sibt bin Al Jauzi aliulizwa kuhusu suala la kumlani Yazidi bin Muawiya, akasema: Ahmad bin Hambal amejuzisha kumlani, na sisi pia hatumpendi kutokana na maovu aliyomtendea mtoto wa binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Iwapo mtu yeyote hataridhishwa na hayo, basi sisi pia tunasema kwamba asili ni kumlani Yazidi. Tukio la Karbala na mauaji ya watu wa nyumba ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, yameziumiza mno nyoyo, kiasi kwamba baadhi ya maulama wa kisuni wametunga mashairi ya kuomboleza mauaji hayo na kueleza huzuni yao. Imam Shafi'i kiongozi wa madhehebu ya Shafi'i ambaye ni mashuhuri kwa kuwapenda ahlubaiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ametunga mashairi akiomboleza mauaji ya Imamu Hussein bin Ali bin Abi Talib alayhi salaam, anasema, katika mambo yaliyonyima usingizi na kuzitia mvi nywele zangu ni huzuni ya siku zenye mashaka, huzuni yangu imenirudia na moyo unanizonga. Jicho langu halifumbi wala usingizi sijui. Kwa sababu ya Ali ya Muhammad ulimwengu mzima umetetemeka, na majabali madhubuti yakakaribia kuyeyuka kwa yaliyowasibu. Ya nani atakayemfikishia Huseini ujumbe wangu, japo nyoyo na nafsi za baadhi zitachukia? Aliuawa bila ya kosa lolote alotenda, na kanzu yake ikapakazwa damu twawalilia Ali Mukhtari katika kizazi cha Hashim, huku tukiwaudhi wanawe. Hakika hilo ni jambo la kustaajabisha. Ikiwa dhambi yangu ni kuwapenda Ali wa Muhammad, hiyo ni dhambi ambayo kamwe sitatubia. Wao ndio watakao ni shufaia siku ya kufufuliwa na kusimama mbele ya Allah kuhesabiwa, na kuwabughudhi wao ni dhambi kwangu mimi shafi Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Ijumaa, Julai 29, 2022, linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar leo ambalo limemnukuu Rais Hussein Ali Hassan Mwinyi akisema tumefanya kazi nzuri. Pia limeandika serikali yatangaza ajira 2143 elimu na afya na wizara yaelekeza nguvu zake kwenye utalii wa magofu. Kwa upande wake gazeti la mwananchi limeandika panga la Samia gumzo, hisia tofauti, pangua pangua ya ma RC na ma RAS, mtakazungumzia uh, hama hamahama yake chalamila na hapi waibua mjadala. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi zinasema polisi bado la wamani, Kinana amng'ata sikio IGP, wa mbura na wanahisa kicheko kutokana na benki zao kuvuna mabilioni ya faida. Ama habari kuu katika gazeti la Wamachinga ina kichwa cha maneno kinachosema wamachinga waungana wamrudishia kiti chake ndugu Lushinde cha makamu mwenyekiti wa shirikisho la wamachinga Taifa, Balile avikiingia kifua, vyombo vya habari kubebeshwa makosa ya waandishi, na tume ya madini Tanzania ya kusanya shilingi bilioni 623 sawa na asilimia 95.8 ya lengo la 2021/2022, panga pangua ya Samia kutetemesha vigogo, na waziri ummi atoa tahadhari juu ya kushamiri maambukizi ya homa ya ini barani Afrika. Gazeti la Nipashe kwa upande wake limeandika uteuzi wa ma RC na ma RAS wa ibua gumzo. Kinana amshauri IGP kuhusu kero za askari usalama barabarani. Na ndali chako awashukia halmashauri kuhusu mafao ya wastaafu. Gazeti la Majira limeandika madereva malori nao waliana TICTS, washauri serikali ingilie kati kunusuru uchumi wa nchi. Nalo gazeti la Uhuru limeandika uhamisho wakuu wa mikoa gumzo uh, kila kona na Rais Mwinyi asisitiza ufugaji samaki na kilimo cha mwani. Kwa upande wa gazeti la Raia Mwema tunasoma Nitumbua rejesha Chalamila Mwasa, warejeshwa Serukamba Chegeni waramba asali, baadhi ya maafisa wa polisi na JWTZ watemwa pia limeandika wezi hatari waiba polisi. Mtuhumiwa aingia kituoni kubeba vielelezo na kuondoka na bodaboda. Imo televisheni na vifaa vya kielektroniki vilivyokuwa vinasubiri kesi. Na Kanali Kinana ataka trafiki wapunguzwe mijini. Kwa huko nchini Kenya, moja ya habari zilizopewa kipaumbele na ukurasa wa mbele wa toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ni hii, na mnukuu, naibu rais William Ruto akimwambia Rais Uhuru Kenyatta kwamba Mheshimiwa rais angalau ni shukuru kwa msaada wangu. Habari nyingine inasema waziri wa zamani wa Msumbiji afungwa jela afungwajela ya miaka 16 kwa ufisadi na ubadhirifu. Kwa upande wake gazeti dada la Taifa Leo limeandika, Zimbabwe ya ruhusu biashara ya bidhaa zilizotengenezwa kwa bangi. Limeandika serikali ya Zimbabwe imeruhusu kwa mara ya kwanza kuuzwa bidhaa za kimatibabu zilizotengenezwa kwa kutumia bangi huku taifa hilo la kusini mwa Afrika likilenga kufaidika na sekta hiyo yenye thamani ya shilingi bilioni 148.5 za Kenya. Pia limeandika Rasia sasa yasema iko tayari kuiokoa Afrika. Rasia imesema kuwa iko tayari kuiuzia Afrika mafuta na ngano yake bila vikwazo vyo vyote. Kauli hiyo imetolewa na waziri wa mambo ya nje wa Russia, Sergei Lavrov, wakati alipokuwa ziarani nchini Uganda na kuzungumza na rais Yoweri Kaguta Museveni. Tunaelekea nchini Uganda. Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika mgombea wa chama cha NRM ametangazwa mshindi katika uchaguzi mdogo wa ubunge wa Soroti Mashariki. Herbert Edmund Ariko ametangazwa mshindi mara baada ya kumalizika kuhesabiwa kura jana Alhamisi na kupata kura elfu tisa mia nne na saba dhidi ya mpinzani wake wa chama cha FDC Moses Atane aliyepata kura 8771. Pia limeandika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imetoa waranti wa kutiwa mbaroni kiongozi wa zamani wa waasi wa Seleka wa Jamhuri ya Afrika Kati. Na hapa ni Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Amjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema mwanamke wa Kiirani ametoa pigo kubwa kwa uongo wa ustaarabu wa Magharibi. Rais wa Iran afanya mazungumzo na rais wa Ufaransa, na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran anasema mazungumzo ya Iran na Saudia yamekuwa na matokeo mazuri. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mwanamke mwenye hadhi na kipaji wa Iran ametoa pigo kubwa na muhimu zaidi kwa madai na uongo wa ustaarabu wa magharibi na swala hilo limewakasirisha mno wa, wa magharibi. Ayatula Said Ali Khamenei aliyesema hayo Jumaatano hapa mjini Teheran katika hadhara ya maimamu wa swala za Ijumaa waliokwenda kukutana naye kutoka maeneo mbalimbali ya Iran ameashiria maudhui ya mwanamke na vazi la hijabu na kuongeza kuwa masuala haya daima yamekuoa yakiibuliwa tangu mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya kiislamu na sasa majaribio yale yale yalofeli yanarudiwa kwa kisingizio cha vazi la hijabu ayatullah khamenei amesema wa magharibi wamekuwa wakisema kwa miaka mingi kwamba wanawake hawawezi kuendelea na kufikia viwango vya juu vya ilmu na sayansi siasa na jamii hadi watakapokombolewa kutoka kwenye mipaka ya maadili na sheria za dini lakini tumeona kuwa katika miaka arobaini iliyopita wanawake wa Kiirani wameweza kujitokeza katika nyuga mbalimbali za kisayansi, kijamii, kimichezo, kisiasa, kiuongozi, kiuchumi na kiutamaduni wakiwa na vazi la hijabu na chadori ya Kiislamu na kupata mafanikio na fahari kubwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamesema kazi kubwa iliyofanywa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kubatilisha fikra kuu ya utambulisho wa ustaarabu wa Kimagharibi, yaani kutenganisha dini na siasa. Akifafanua zaidi kiongozi mwadhamu amesema, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran si tu kwamba imeweza kujilinda kwa kutumia kauli mbiu ya dini, bali kwa maendeleo ya sasa ya Iran imeweza kutoa changamoto kwa juhudi za muda mrefu za Wamagharibi za kutaka kuonyesha kwamba dini na siasa ni vitu viwili visivyoendana. Madola ya Magharibi ni ya kimafia na yakiongozwa na wazayuni na mabepari wa Kiyahudi, na vilevile vile Marekani yamekasirishwa na ukweli huu adhimu na daima yanapanga njama za kuishambulia jamhuri ya Kiislamu. rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran amesema azimio dhidi ya jamhuri ya kiislamu katika bodi ya magavana ya wakala ya kimataifa wa nishati ya tumiki hivi karibuni lilikuwa na taathira hasi kwa mwamana na irada ya kisiasa ya pande husika rais ibrahim raisi aliyasema hayo jumaa mosi katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa ufaransa emmanuel macron na kueleza kuwa lengo la kupasishwa azimio hilo ni kutaka kuliweka chini ya mashinikizo taifa la iran Azimio hilo lilipendekezwa na Marekani pamoja na nchi tatu za Ulaya za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, na lilipasishwa mwezi uliopita wa Juni na bodi ya magavana ya wakala ya kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, licha ya upinzani mkali wa China na Urusi. Said Ibrahim Raisi amezikosoa vikali nchi hizo za Magharibi zilizoandaa rasimu ya azimio hilo kutokana na misimamo na mienendo ya haribifu. Amesema anaitakidi kuwa makubaliano yanaweza kufikiwa iwapo masuala yenye utata yatapatiwa ufumbuzi sanjari na kutoa dhamana upande wa pili wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Rais Raisi ameashiria nafasi ya thirifu ya Iran katika kulinda na kudhamini usalama wa eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati, na kusisitiza kuwa matatizo ya nchi za eneo yanapaswa kupatiwa ufumbuzi na mataifa na serikali za eneo na si kwa uingiliaji wa madola ajinabii. Kadhalika, rais wa Iran amelaani vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusisitiza kuwa vikwazo hivyo havijawa na taathira hasi kwa taifa hili tu bali kwa uchumi wa dunia nzima na hususan chumi za Ulaya. Hali kadhalika rais wa mesema, Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ipo tayari kusaidia kuhitimisha vita vya Ukraine na kutatua matatizo yaliyopo kupitia mazungumzo ya kisiasa. Kwa upande wake rais Emmanuel Macron wa Ufaransa, mbali na kupongeza msimamo wa Iran wa kupinga hatua za kijeshi za madola fulani ya eneo e, nchini Siria, amebainisha kuwa Paris itaendeleza jitihada za kuhakikisha kuwa mazungumzo ya nyuklia JCPOA yanazaa matunda. Kwingineko, Muhamad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, amesema kuwa iwapo tuhuma dhidi ya miradi ya nyuklia ya Iran zitaendelezwa hakuna sababu ya kuwepo kamera katika taasisi za nyuklia za Iran. Baada ya kusimama mazungumzo ya Vienna ya kuiondolea Iran vikwazo na Marekani kushindwa kurejea katika mapatano ya JCPOA kutokana na Washington kutokuwa na azma thabiti ya kisiasa nchi hiyo na troika ya Ulaya inayoundwa na nchi tatu za Ujerumani, Uingereza na Ufaransa zilipasisha azimio dhidi ya Iran kufuatia mashinikizo ya utawala wa kizani wa Israeli na Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mazungumzo baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia ambayo yamekuwa yakifanyika Baghdad kwa wenyeji wa serikali ya Iraq yamekuwa ya na matokeo mazuri. Nasser Qanani Chafia ameyasema hayo wiki hii hapa mjini Teheran katika kikao cha kila wiki na waandishi habari, na kuongeza kuwa baada ya mazungumzo ya Jidda, Saudi Arabia, waziri wa mambo ya nje wa Iraq Fuad Hussein amefanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahian na kumfahamisha kuhusu yaliyojiri katika kikao hicho. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amefafanua zaidi nukta hiyo na kuongeza kuwa ke bwana Fuadi Huseni amesema pambizoni mwa kikao cha Jida kwamba Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, ameeleza matumaini kwamba karibuni kutaanza mazungumzo rasmi na ya wazi ya kisiasa baina ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia. Hii ni ishara chanya na wizara ya intelijensia ya Iran imetangaza habari ya kutiwa mbaroni majasusi kadhaa waliokuwa wakitumikia shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad. Taarifa ya wizara hiyo imeeleza kuwa vyombo vya usalama vya jamhuri ya kiislamu ya Iran vimewatia nguvuni majasusi hao waliojipenyeza nchini kupitia eneo la Kurdistan, magharibi mwa Iran. Kwa mujibu wa wizara ya intelijensia ya Iran, maajenti hao wa utawala wa kizoeni wa Israeli walikuwa wametumwa hapa nchini kufanya mashambulizi ya kigaidi sambamba na kuvamia maeneo nyeti ya taifa hili. Hata hivyo wizara ya intelijensia ya Iran imesema majasusi hao wa Mosad wa Israel wametiwa mbaroni kabla ya kutekeleza jinai hizo kutokana na kuwa macho vyombo vya usalama vya taifa hili. Taarifa ya wizara hiyo imeeleza kuwa majasusi hao wa utawala haramu wa Israel walikuwa na suhula na vyombo vya kisasa kabisa vya mawasiliano na mada za miripuko. Iran imefanikiwa kutoa silaha hizo za maadui. Kumbuka kuwa Aprili 20 mwaka huu pia wizara ya intelijensia ya Iran ilitangaza kukamatwa kwa majasusi watatu wa Mosad huko Sistan na Baluchistan. Halikadhalika, maafisa wa usalama wa Iran mwezi Machi pia walisambaratisha makundi mawili ya magaidi wanaopata himaya ya madola ajinabi, ambao walikuwa wanalenga kuwaua raia wa kigeni wanaofanya kazi katika miradi ya maendeleo katika mkoa huo wa Sistan na Baluchistan. Namwapeza msikilizaji, na kwa habari hizo za mafanikio ya vyombo vya usalama vya Iran katika kusambaratisha mitandao ya kijasusi ya Mossad, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali. Wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Katika historia leo, ni Jumaa tarehe 29 mfungo tatu Dhulhija mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 29 Julai mwaka 2022. Katika siku kama ya leo, miaka 139 iliyopita, alizaliwa Benito Mussolini, mwanasiasa dikteta na mwasisi wa chama cha kifashisti nchini Italia. Ufashisti ni utawala wa kidikteta uliojikita katika kuleta idiolojia ya kibaguzi na kiutaifa, kuwakandamiza wapinzani na kupotosha itikadi na fikra za wananchi. Mwaka 1922 Mussolini alinyakua wadhifa wa waziri mkuu wa Italia na hivyo udikteta ukaendelea kutawala nchini humo. Muda mfupi baadaye, Mussolini alishirikiana na Adolf Hitler na kuandaa mazingira ya kuanza vita vya pili vya dunia. Katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 29 Dhilhija mwaka 1338 Hijiria, aliuawa shahidi Sheikh Muhammad Khiabani, mwana mapambano na mpigania uhuru na kujitawala wa Iran. Alizaliwa mwaka 1297 hijiria shamsia, katika eneo la Khamene katika mkoa wa Azerbaijani Mashariki. Sheikh Khiabani alianzisha harakati za kupinga dhuluma na ukandamizaji zilizokuwa zikifanywa na tawala za silsila ya Kajar hapa nchini, baada ya kusambaratisha udikteta wa Muhammad Ali Shah Kajar na kumlazimisha mtawala huyo kukimbia mwaka 1287 hijiria ya shamsia, wananchi wa Tabriz walimchagua Sheikh Muhammad Khiabani kuwa mwakilishi wao katika bunge la Taifa. Siku kama ya leo miaka 65 iliyopita Umoja wa Mataifa ulianzisha wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Lengo la kuanzishwa taasisi hiyo ya kimataifa lilikuwa kusimamia shughuli zote za mitambo ya nyuklia na kuhakikisha kwamba miradi ya nyuklia duniani inatekelezwa kwa njia za amani na kutotumika kwa malengo ya kijeshi na utengenezaji wa silaha za mauaji ya halaiki. na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, Abul Hassan Bani Sadr, rais aliyeuzuliwa wa Iran, alikimbia nchi akiwa pamoja na kiongozi wa kundi la Munafiqin MKO, Masoud Rajavi. Siku 37 kabla yake, Bani sadr alikuwa amezuiliwa cheo cha rais kutokana na kukosa ustahiki, kuzusha machafuko nchini na kushindwa kulinda nchi mbele ya hujuma za utawala wa Saddam Hussein. Bani Sadr alikuwa na matumaini kwamba mauaji ya kinyama yaliyokuwa yakifanywa na kundi la MKO yangeweza kumrejesha tena madarakani. Hata hivyo, kuchaguliwa Muhammad Rajai kuwa rais mpya wa Jamhuri ya Kiislamu kulimvunja moyo, ambaye aliamua kukimbia nchi na kwenda Ufaransa, akiwa amevalia nguo za kike. Hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma Mara, Tanzania umeandika Ujerumani ni miongoni mwa nchi za Ulaya zenye matatizo chungu mzima, lakini kwa kujiona bora kuliko wengine utadhani dunia ni yao kila uchao wana jambo lao lakini vita vya Ukraini ndio wamevibeba kabisa. Juma Jafa Sagai huyo, wamusoma mara Tanzania. Bwana Ibrahim Biaombe wa Kivu Kusini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huko Ametushukuru bwana Idrisa Ali Maliya. Mungu anatutakia jumaa njema. Naye pia tunamshukuru bwana Abdallah Ali Makajura, hivyo hivyo. Nawe pia tunakushukuru bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa huko nchini Kenya. Umesema kongole mwanamichezo wa Algeria Ahmed Toba kwa kukataa kushiriki michezo na Wazayuni. Huu ndio msimamo wa haki wa watu kama hawa na wanastahili kuenziwa watu wa namna hii na kuheshimiwa. Na umeandika msimamo kama huu Alikuwa nao bondia Muhamad Ali, kwani yeye pia alipinga dhuluma ya aina yoyote ile. Umeandika kupata watu majasiri kama hawa ulimwenguni ni nadra sana. Mwanamichezo hata kama atakosa sifa au mapesa kwa ajili ya msimamo wake ni mtu mstahiki sana. Anasema wangapi wanawabusu mazayuni mikono na kuwaramba miguu yao kwa kutaka faida za dunia? Si wafalme wala marais, hawajali dhulma wala mateso wanayopitia wengine. Umeandika. Asante sana kwa ujumla. Wasikilizaji wetu nyote, tunakushukuruni sana. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Gazeti la The New York Times la Marekani limewanukuu wataalamu mbalimbali wakisema kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa msafirishaji nje mkubwa wa ndege zisizo na rubani, yani drone, duniani na inazidi kueneza ushawishi wake katika maeneo tofauti ya hata nje ya Asia magharibi mmoja hawa wana michezo, shujaa wa Algeria anayechezea timu ya taifa ya nchi hiyo, Ahmed Tuba amekataa kwenda kucheza mpira katika ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israeli, ikiwa ni kuendeleza harakati ya kimataifa ya kuonga mkono wananchi wa madhulumu wa Palestina na kulaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli. Tuba amekataa kwenda kucheza kufuatana timu yake ya Istanbul Basak sehire ya huko nchini Uturuki. Uchumi wa Nigeria umepata pigo jingine kubwa baada ya bomba lake la mafuta lenye uwezo wa kusafirisha mapipa laki moja themanini elfu kwa siku kukumbwa na wizi mkubwa na kufilisika. Mahakama moja nchini Rasia imesema kwamba uamuzi wa kupigwa marufuku wakala wa Mayahudi katika ardhi ya Rasia utachukuliwa tarehe 19 mwezi ujao wa Agosti. Na shirika la ndege la Lufthansa limelazimika kufuta zaidi ya safari elfu moja kutokana na mgomo wa siku moja. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.