Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhubillahi minashaitani rajim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 9893565487, na email yetu ni swahili radio tirab ir. Humu studioni asubuhi hii ni mimi Ahmed Rashid. Na leo ni Ijumaa mwezi 29 mfungo tatu Dhul Hija 1443 Hijiria, sawa na tarehe 29 Julai elfu mbili na 22 Miladia. Tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na kipindi maalumu ambacho kitakuwa na anwani ya Karbala katika mtazamo wa maulama wa kisuni. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini Iran, juma hili na makala ya leo katika historia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa tatu kamili, saa tatu na nusu asubuhi kwa uh, majira ya hapa mjini Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema tunataka tufikie makubaliano mazuri, imara na ya kudumu ya nyuklia. Mwanasiasa mmoja wa Misri asema NATO ya Kiarabu ni wazo la kipuuzi makundi ya mapambano ya Palestina yapinga tuhuma za wazayuni, na wa Republican huwataka rais wa Marekani achunguzwe afya ya akili. Habari Kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuhusu mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA ya kuondolewa vikwazo Teheran kwamba Iran itaendeleza mazungumzo hayo na inachotaka ni kufikia makubaliano mazuri, imara na ya kudumu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Farse, Husen Amir Abdullahian alisema hayo jana Alhamisi katika kikao cha maafisa wa vitengo vya utamaduni vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vya nchi ya nchi kilichoitishwa na wizara ya mambo ya nchi ya Iran hapa jijini Teheran, na kuongeza kwamba mapinduzi ya kiutamaduni yanalifanya suala la kuwekwa uratibu wa pamoja na wa karibu baina ya taasisi zote za Iran nchi ya nchi kuwa jambo la dharura sana vilevile amegusia uwezo wa hali ya juu wa jamii ya Wairan nje ya nchi na kuvitaka vyombo vinavyohudumia raia hao wa Iran, Iran vifungue milango ya kuenea utamaduni wa Kiirani, Kiislamu, lugha ya Kifarsi na pia kuwarahisishia kazi raia wa Iran na kila mwenye hamu ya kutambua zaidi kuhusu jamhuri ya Kiislamu. Ama kuhusu mazungumzo ya kufufua mapatano ya nyuklia JCPOA na kuondolewa vikwazo vya kidhuluma ilivyowekewa Iran. Amir Abdulahyan amesema Teheran haitojitoa kwenye mazungumzo hayo na itaendeleza juhudi zake za kuhakikisha mazungumzo imara, mazuri na ya kudumu yanapatikana, licha ya ukwamishaji wa kila namna unaofanywa na Marekani na, na nchi za magharibi. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Misri amesema kwamba wazo la kuanzishwa NATO ya Kiarabu ni fikra ya kipuuzi ni baada ya rais wa Marekani Joe Biden kutembelea Saudi Arabia katikati ya mwezi huu wa Julai, ambapo vyombo vya habari vya Marekani na vya Kizayuni vilisema kuwa moja ya malengo ya safari hiyo ni kujaribu kuunda muungano wa kijeshi kati ya baadhi ya nchi za Kiarabu za eneo la magharibi mwa Asia na utawala wa kizayuni wa Israel au kwa jina jingine NATO ya Kiarabu. Akizungumzia suala hilo, Nabil Fahmi, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Misri, ameashiria nafasi ya Cairo katika historia ya eneo hilo na kusisitiza kwamba mipango kama vile NATO ya Kiarabu haitofanya kazi kwa sababu mfumo wa kikanda uko katika ukingo wa mabadiliko. Mwanadiplomasia huyo wa zamani wa Misri amesema: wazo la NATO ya kiarabu limependekezwa kama aina ya muamala baina ya waarabu na Israeli, lakini yeyote anayesema kuwa mashariki ya kati haitobadilika amepuuza hali halisi. Wazo la kuundwa NATO ya asia magharibi na miungano mingine ya kijeshi inayofanana na NATO inayoongozwa na Marekani limezusha tumbo joto miongoni mwa viongozi mbalimbali duniani, ikizingatiwa kuwa mpango wa kutaka kupanua NATO kuelekea upande wa magharibi ya mipaka ya Rusia ni moja ya sababu kuu za kuzuka vita vinavyoendelea kati ya Rusia na Ukraine hivi sasa. Makundi ya wana mapambano wa Palestina yamejibu tuhuma zilizotolewa na utawala wa kizayuni wa Israel uliodai kufichwa silaha za mapanga za wapigania uhuru katika makazi ya raia huko Gaza. Jeshi la utawala wa kizayuni limeonyesha michoro, ramani na picha za anga kutoka Gaza na kudai kwamba makundi ya mapambano ya Palestina yamehifadhi silaha na zana za kivita katika maeneo ya raia. Utawala wa kizayuni pia ulichapisha picha ya, ya, na ramani zinazoonyesha njia zinazodaiwa kuwa za mahandaki chini ya barabara, hospitali, shule na nyumba za Gaza. Hazem Kasem, msemaji wa harakati ya Hamas, amejibu madai hayo ya jeshi la utawala wa kisayuni wa Israel akisema habari na picha zilizochapishwa na wazayuni ni uongo mtupu. Amesema utawala wa kizayuni unatumia mbinu hiyo ili kufidia kushindwa na kufeli kwake mbele ya mukawama, na kwa njia hiyo wavamizi hao wanataka kuhalalisha jinai na mauaji yao dhidi ya wanawake, watoto na wazee wasio na hatia. Kasim ameongeza kwamba hii ni ishara ya udhaifu wa wavamizi na inathibitisha kwamba utawala wa kizayuni uko katika mgogoro mkubwa baada ya hukumu mfululizo za kisheria. Msemaji wa harakati ya Hamasi amesema baadhi ya taswira hizo zinahusiana na maeneo ambayo utawala wa kizayuni ulifanya mauaji ya raia katika vita vya panga la kutsi mwaka elfu mbili ishirini na moja na faili hilo liko wazi katika taasisi za kimataifa kwa ajili ya kuwafungulia mashtaka wahalifu wa kivita ambao ni wazayuni. Mme Aziseh, mjumbe wa sekretariati ya Harakati ya Mujahidina wa Palestina, pia amesema madai hayo ya uongo ni sehemu ya vita vya kisaikolojia vya adui mzayuni, lakini vitendo hivyo havilizuii taifa na mukawama wa Palestina kufuata njia ya jihadi na mapambano. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wanawake wawili wameaga dunia baada ya kuvuta hewa ya moshi wa moto wa msituni huko kaskazini mwa Moroko. Maeneo ya kaskazini mwa Moroko mwezi huu yaliathiriwa na moto wa misituni ulioharibu hekta kadhaa za ardhi. Hadi kufikia sasa, watu wanne wameaga dunia baada ya kuvuta hewa ya moshi uliosababishwa na moto wa msituni ulioathiri mkoa wa Larache tangu katikati ya mwezi Julai mwaka huu, yani mwezi huu wa Julai. Mamlaka husika ya Moroko imeeleza kwamba wanawake hao hawa wawili hawakuitikia mwito wa kutoka kwa mamlaka za mitaa za kuhama nyumba zilizotishiwa na moto wa msituni Jumatatu iliyopita, mfanyakazi wa kujitolea wazima moto aliaga wa dunia na mwingine kujeruhiwa katika moto wa msituni uliotokea kwenye mkoa wa Tanot karibu na Fez na Meknes. Moto wa msituni mwezi huu umesababisha familia zaidi ya mia tisa kuhama nyumba zao katika vijiji 15 tangu Jumatatu iliyopita huko nchini Moroko. Na zaidi ya wabunge 50 wa chama cha Republican nchini Marekani wametaka rais wa nchi hiyo, Joe Biden, achukuliwe vipimo ili kuchunguzwa afya yake ya akili, sambamba na idadi kadhaa wa ya wajumbe wa Kongresi ya Marekani kutilia shaka afya ya akili ya Biden. Shirika la habari la Fox News limeripoti kwamba wabunge 54 wa chama cha Republican chini ya kiongozi wao Roni Jackson, mwakilishi wa Texas, jana walisaini barua ambayo wametaka Biden afanyiwe vipimo ili kubaini afya yake ya kiakili. Wabunge wa chama cha Republican nchini Marekani waliwahi kuandika barua kama hiyo mwezi Juni mwaka huu wakikusanya saini za watu 13 na mwezi Februari saini 37. Hata hivyo mara hii wabunge wa chama cha Republican wametoa uzito kwa mchakato huo kwa kuzingatia wasiwasi walionao wenzao wa chama cha Demokrat kuhusu afya ya akili ya Biden. Wakati huo huo, barua hiyo ya karibuni ya Warepublican imekusanya saini za wajumbe mashuhuri wa bunge la wawakilishi wakiwemo Jim Banks ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya utafiti, Elise Stefanik na Mike Johnson ambao ni miongoni mwa viongozi wa chama cha Republican ndani ya bunge la wawakilishi la Marekani. Roni Jackson, daktari wa zamani wa White House, ndiye anasisitiza kufanyiwa vipimo vya uchunguzi Joe Biden ilikubaini afya yake kiakili. Hata hivyo, ikulu ya Marekani White House imezitaja jitihada za Jackson kuwa ni hila za kipropaganda na imepinga mwito huo. Wabunge hao wa chama cha Republican wanasema kwamba wanatiwa wasiwasi na hali ya hivi sasa ya utambuzi na welewa wa Joe Biden, na ndiyo maana wanamtaka rais huyo wa Marekani afanyiwe vipimo vya akili haraka iwezekanavyo na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo so yetu ya asubuhi Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema hatua za Iran na nchi za Kiarabu za eneo hili zenye lengo la kuboresha uhusiano. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amejadiliana na mawaziri wenzake wa Kuwaiti, Imarati, Oman na Qatar kuhusu uhusiano wa pande mbili na wa kieneo. Waziri Hussein Amir Abdullahiani wa Iran alisema katika ujumbe wa Twitter Jumanne usiku kwamba, leo nimefanya mazungumzo na ndugu zangu mawaziri wa mambo ya nje wa Kuwait, Imarati, Oman na Qatar, na kabla ya hapo Iraq. Mashauriano kuhusu masuala ya kikanda na kimataifa na kuchunguzwa njia za kuendeleza mahusiano ni msingi muhimu katika sera za kudumisha ujirani mwema. Mkuu wa chombo cha diplomasia cha Iran ameongeza kwamba tutaongeza kasi ya ushirikiano na majirani zetu, wageni hawawezi kuzuia mchakato wa ushirikiano wetu wa kikanda. Serikali ya kumi na tatu ya Iran, ambayo imezipa kipaumbele nchi jirani za Kiislamu na zenye mwelekeo sawa e, ya kifikira katika siasa zake za nje, imeazimia kutatua hitilafu na kupanua uhusiano wake na nchi hizo na hasa zile zilizoko kusini mwa Ghuba ya Uajemi. Nchi hizo ambazo zinafahamu umuhimu wa kudumishwa uhusiano na ujirani mwema na Iran pia zimeweka wazi nia yao ya ku karibisha na kukuza uhusiano na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa mfano, Kuwait imeamua kupanua uhusiano wake wa kisiasa na Iran licha ya kuwepo baadhi ya hitilafu za mipaka na Iran, ikiwa ni pamoja na tofauti za masuala ya kisheria kuhusu uwekaji mipaka ya maji na eneo la gesi la Arash. Na katika muktadha huo balozi mpya wa Kuwait atatumwa mjini Teheran Karibuni hivi baada ya miaka saba umoja wa falme za Kiarabu umeamua kwa mara nyingine tena kupanua kiwango cha uhusiano wake na Iran katika uga wa kisiasa na kuinua uhusiano huo hadi kwenye ngazi ya balozi. Kuhusiana na hilo, Sheikh Abdullah bin Zaid Al Nahyan, waziri wa mambo ya nchi wa umoja wa falme za Kiarabu, Imarati wakizungumzia maslahi ya pamoja ya nchi mbili kati ya Abu Dhabi na Teheran katika kuendeleza uhusiano wao, amesema umuhimu wa kupanuliwa uhusiano wa Imarati na Iran zikiwa nchi mbili jirani unaonekana katika kiwango cha kunyanyuliwa kiwango cha uwakilishi wa kisiasa wa pande hizi mbili. Mwapa ni Tehrani za Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo ambacho kitatupia jicho harakati ya Karbala katika mtazamo wa maulamaa wa Ahlusunna. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwakandwa redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Harakati ya Imamu Husein alaihi ssalam ni katika matukio ya kipekee ya historia ambayo yamezishughulisha fikra za wanadamu na kuwa ya aina yake katika historia ya Kiislamu. Kuwawa shahidi kwa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam kulihuisha Uislamu na kuleta mwamko mpya. Harakati ya kishujaa ya Imamu Husein ilizipa uhai mpya roho za Waislamu na kuondoa hisia za madhila na unyonge zilizotawala jamii ya Kiislamu katika kipindi cha mwishoni mwa utawala wa khalifa Uthman bin Afan. Waislamu wote wa tangu zama hizo hadi hii leo wanaafikiana kwamba mapinduzi ya adhimu ya Karbala yalihuisha tena haiba na hadhi ya Uislamu ambayo ilidhoofika na kuyumbayumba kutokana na uongozi wa watawala wa ovu na kudunishwa thamani za matukufu ya Kiislamu. Kwa msingi huo, mapinduzi ya Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam yalikuwa harakati na tochi ya zama nyakati na vizazi vyote. Mapinduzi hayo ndiyo mapinduzi pekee ambayo iwapo taswira ya matukio yake yote itaonyeshwa kama ilivyo, basi hakuna mwanadamu atakayeweza kuzuia hisia zake za kimaumbile na maumivu ya moyo kuhusiana na maafa yaliyoambatana na tukio hilo, kwani tukio la Karbala kama anavyosema Imam Shafii lilitikisa dunia na likakaribia kuyeyusha vilele vya milima. Tukio la Karbala limezusha wimbi kubwa kati ya wanazuoni wa Kiislamu wakiwemo wafuasi wa madhehebu ya Kisuni ambapo maulama wa madhehebu hizo kwa kupenda au bila ya kupenda na baadhi yao kwa ushujaa na ujasiri mkubwa wamelizungumzia na kulichambua kwa mapana na marefu. Kwa mfano tu Shaukani anazungumzia tukio hilo la Karbala na mauaji ya Imamu Husein na kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kitabu chake cha Nailul Autar, akikosoa baadhi ya mahatibu kwa kusema, kwa yakini baadhi ya maulama wamevuka mpaka na kuhukumu kwamba Husein alaihi ssalam ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Mwenyezi Mungu amridhie, alimuwasi mtu aliyekuwa mraibu wa pombe na akakiuka haki za kisheria za Yazidi bin Muawia, Mwenyezi Mungu amlani. Na kwa hakika ni maneno ya kustajabisha mno hayo, ambayo yanashtua mwili wa mtu anayeyasikia. Mwisho wa kunukuu. Taftazani ameandika katika kitabu cha Sharhul Qaid kwamba ukweli ni kuwa ruhusa ya Yazidi ya kuidhinisha kwake mauaji ya Husein bin Ali, kufurahishwa kwake na mauaji hayo, na vilevile kuwadhalilisha watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni katika habari mutawatir zisizokuwa na shaka ndani yake. Hata hivyo, Taftazani anaendelea kusema, hakuna mwafaka kuhusu nafasi ya Yazidi na imani yake. Mwenyezi Mungu amlani yeye na wasaidizi wake. Jahidh anasema maovu yaliyofanywa na Yazidi bin Muawiya, yaani kumuua Husein bin Ali, kuwateka nyara wanawake na watoto wake, kuwatisha watu wa Madina na kuvunja al-Kaaba, yote ni ushahidi wa ufuska, ukatili, kinyongo, unafiki na kutoka kwake katika imani. Kwa msingi huo Yazidi ni fasiki na maluuni, na mtu aliyezuia kulaaniwa kwake pia ni maluni. Ibni Hajar Alhaythami ameandika katika kitabu cha Asawaiq lmuhriqa kwamba mtoto wa Imam Ahmad bin Hambal alimuuliza baba yake kuhusu hukumu ya kumlaani Yazidi. Kiongozi wa madhehebu ya Hanbal alijibu kwa kusema, kwa nini asilaaniwe mtu ambaye amelaaniwa na Mwenyezi Mungu katika Qurani? Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema, kuwatupa jamaa zenu je yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi? Je, ndiyo yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi katika ardhi na kuwatupa jamaa zenu? Hao ndiyo Mwenyezi Mungu aliowalaani akawatia uziwi na kupofua macho yao. Ni ufisadi gani mkubwa zaidi na kutupa jamaa kukubwa kuliko huku kulikofanywa na yazidi? anauliza Imamu wa madhehebu ya Hanbal Abdurazaq Muqaram anasema katika kitabu cha Maktalu Lhuseini kwamba kundi la maulamaa akiwemo Qadhi Abu Yala na Hafidh bin Jauzi, Taftazani na Suyuti wametoa maoni ya kuthibitisha ukafiri wa Yazidi bin Muawiya na wakajuzisha kumlani. Mwandishi wa kitabu cha Shadharatu Dhahab ameandika kwamba kuhusu suala la kumlaani Yazidi, Ahmad bin Hambal ana kauli mbili. Katika mojawapo ya kauli hizo amemlaani wazi wazi, na katika nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja. Maimamu Malik na Abu Hanifa pia walimlaani Yazidi wazi wazi, na mara nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja. Na kwa nini isiwe hivyo, ilhali Yazidi bin Muawiya alikuwa mcheza kamari na mraibu wa pombe. Sheikh Muhammad Abdu anasema wakati kunapokuwepo serikali ya kiadilifu yenye lengo la kusimamisha sheria za Mwenyezi Mungu, inayokabiliwa na serikali ya kidhalimu inayotaka kukwamisha serikali ya kiadilifu ni wajibu kwa kila mwislamu kuisaidia serikali hiyo. Hivyo hivyo mapinduzi ya Imamu Hussein ambaye alisimama dhidi ya serikali ya Yazidi, Mwenyezi Mungu amdhalilishe. Sibt bin al Jauzi aliulizwa kuhusu suala la kumlani Yazidi bin Muawiya, akasema Ahmad bin Hambal amejuzisha kumlani na sisi pia hatumpendi kutokana na maovu aliyomtendea mtoto wa binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Iwapo mtu yeyote hataridhishwa na hayo, basi sisi pia tunasema kwamba asili ni kumlani Yazidi. Tukio la Karbala na mauaji ya watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam yameziumiza mno nyoyo, kiasi kwamba baadhi ya maulama wa kisuni wametunga mashairi ya kuomboleza mauaji hayo na kueleza huzuni yao. Imam Shafi'i kiongozi wa madhehebu ya Shafi'i ambaye ni mashuhuri kwa kuwapenda ahlubaiti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, ametunga mashairi akiomboleza mauaji ya Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihimsalam. Anasema katika mambo yaliyoninyima usingizi na kuzitia mvi nywele zangu ni huzuni ya siku zenye mashaka, huzuni yangu imenirudia na moyo unanizonga jicho langu halifumbi wala usingizi sijui, kwa sababu ya ahli ya Muhammad. Ulimwengu mzima umetetemeka na majabali madhubuti yakakaribia kuyeyuka kwa yaliyowasibu. Ya nani atakayemfikishia Huseini ujumbe wangu, japo nyoyo na nafsi za baadhi zitachukia? Aliuawa bila ya kosa lolote alotenda, na kanzu yake ikapakazwa damu Twawalilia Ali Mukhtari katika kizazi cha Hashim huku tukiwaudhi wanawe. Hakika hilo ni jambo la kustaajabisha. Ikiwa dhambi yangu ni kuwapenda Ali wa Muhammad, hiyo ni dhambi ambayo kamwe sitatubia. Wao ndio watakao ni shufaia siku ya kufufuliwa na kusimama mbele ya Allah kuhesabiwa, na kuwabughudhi wao ni dhambi kwangu mimi Shafii. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini hii jumaa ya leo Julai 2022 linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar leo ambalo limemnukuu Rais Hussein Ali Hassan Mwinyi akisema tumefanya kazi nzuri. Pia limeandika serikali ya tangaza ajira 2143 elimu na afya, na wizara yaelekeza nguvu zake kwenye utalii wa magofu. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeandika panga la Samia gumzo hisia tofauti pangua pangua ya Marc na Maras mtaka azungumzia hamahama yake Chalamila na hapi waibu wa mjadala. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti la mwananchi zinasema polisi bado la wamani, Kinana amng'ata sikio IGP Wambura, na wanahisa kicheko kutokana na benki zao kuvuna mabilioni ya faida. Ama habari kuu katika gazeti la wamachinga ina kichwa cha maneno kinachosema Wamachinga waungana wamrudishia kiti chake ndugu Lushinde, cha makamu mwenyekiti wa shirikisho la wamachinga taifa. Balile avikiingia kifua, vyombo vya habari kubebeshwa makosa ya waandishi. Na tume ya madini Tanzania kusanya shilingi bilioni 623, sawa na asilimia 95.8 ya lengo la 2021/2022 pangua pangua ya Samia kutetemesha vigogo na waziri umi atoa tahadhari juu ya kushamiri maambukizi ya homa ya ini barani Afrika. Gazeti la Nipashe kwa upande wake limeandika uteuzi wa wa marc na maras waibu wa gomso Kinana amshauri IGP kuhusu kero za askari usalama barabarani na ndali chako azirukia almashauri kuhusu mafao ya wastaafu. Gazeti la Majira limeandika madereva wa malori nao walia TICTS, washauri serikali iingilie kati kunusuru uchumi wa nchi. Nalo gazeti la Uhuru limeandika uhamisho wakuu wa mikoa, gumso kila kona, na Rais Mwinyi asisitiza ufugaji samaki na kilimo cha mwani. Kwa upande wa gazeti la Tanzania, magazeti ya Tanzania tumalizia na gazeti la Raia Mwema ambalo limeandika ni tumbua, rejesha Nchalamila Mwasa warejeshwa, Serukamba Chegeni waramba asali, baadhi ya maafisa wa polisi na JWTZ watemwa. Pia limeandika wezi hatari wa iba polisi, mtuhumiwa aingia kituoni kubeba vielelezo na kuondoka na bodaboda boda, ikiwemo televisheni na vifaa vya kielektroniki vilivyokuwa vinasubiri kesi, na Kanali Kinana ataka trafiki wapunguzwe mijini. Kwa huko nchini Kenya, moja ya habari zilizopewa kipaumbele na ukurasa wa mbele wa toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ni hii, ni mnukuu, naibu rais William Ruto akimwambia rais Uhuru Kenyatta kwamba, mheshimiwa rais, angalau ni shukuru kwa msaada wangu. habari nyingine inasema waziri wa zamani wa Msumbiji afungwa jela miaka 16 kwa ufisadi na ubadhirifu. Kwa upande wake gazeti dada la Taifa Leo toleo la mtandao limeandika Zimbabwe yaruhusu biashara ya bidhaa zilizotengenezwa kwa bangi. Linasema serikali ya Zimbabwe imeruhusu kwa mara ya kwanza kuuzwa bidhaa za kimatibabu zilizotengenezwa kwa kutumia bangi huku taifa hilo la kusini mwa Afrika likilenga kufaidika na sekta hiyo yenye thamani ya shilingi bilioni 148.5 za Kenya. Pia limeandika Russia sasa yasema iko tayari kuiokoa Afrika. Russia imesema kwamba iko tayari kuiuzia Afrika mafuta na ngano yake bila vikwazo vyovyote. Gazeti la Taifa Leo pia limeandika, wizara ya afya ya Kenya imetoa tahadhari kuhusu ongezeko la maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa watoto wakati wanawake wanapojifungua katika kaunti ya Kilifi. Tunaelekea nchini Uganda. Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika mgombea wa chama cha NRM ametangazwa mshindi katika uchaguzi mdogo wa bunge wa Soroti Mashariki. habart Edmund Ariko ametangazwa mshindi mara baada ya kumalizika kuhesabiwa kura jana Alhamisi na kupata kura 9407 dhidi ya mpinzani wake wa chama cha FDC Moses Atane aliyepata kura 8771. Pia limeandika mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC imetoa waranti wa kutiwa mbaroni kiongozi wa zamani wa waasi wa Seleka wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. <tune> na matangazo haya ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanakujieni kutoka katika studio hizo za Chamecham hapa jijini Teheran, Iran, juma hili Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema mwanamke wa Kiirani ametoa pigo kubwa kwa uongo wa ustaarabu wa Magharibi, Rais wa Iran afanya mazungumzo na rais wa Ufaransa, na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran anasema mazungumzo ya Iran na Saudia yamekuwa na matokeo mazuri. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mwanamke mwenye hadhi na kipaji wa Iran ametoa pigo kubwa na muhimu zaidi kwa madai na uongo wa ustaarabu wa magharibi na swala hilo limewakasirisha mno wa, wa magharibi. Ayatollah Sayyid Ali Khamenei aliyesema hayo Jumaatano hapa mjini Teheran katika hadhara ya maimamu wa swala za Ijumaa waliokwenda kukutana naye kutoka maeneo mbalimbali ya Iran. Ameashiria maudhui ya mwanamke na vazi la hijabu na kuongeza kuwa masuala haya daima yamekuoa yakiibuliwa tangu mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na sasa majaribio yale yale yalofeli yanarudiwa kwa kisingizio cha vazi la hijabu. Ayatullah Khamenei amesema wa magharibi wamekuwa wakisema kwa miaka mingi kwamba wanawake hawawezi kuendelea na kufikia viwango vya juu vya elimu na sayansi, siasa na jamii hadi watakapokombolewa kutoka kwenye mipaka ya maadili na sheria za dini, lakini tumeona kuwa katika miaka arobaini iliyopita wanawake wa Kiirani wameweza kujitokeza katika nyuga mbalimbali za kisayansi, kijamii, kimichezo, kisiasa, kiuongozi, kiuchumi na kiutamaduni wakiwa na vazi la hijabu na chadori ya Kiislamu na kupata mafanikio na fahari kubwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamesema kazi kubwa iliyofanywa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kubatilisha fikra kuu ya utambulisho wa ustaarabu wa Kimagharibi, yaani kutenganisha dini na siasa. Akifafanua zaidi kiongozi mwadhamu amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran si tu kwamba imeweza kujilinda kwa kutumia kauli mbiu ya dini, bali kwa maendeleo ya sasa ya Iran imeweza kutoa changamoto kwa juhudi za muda mrefu za Wamagharibi za kutaka kuonyesha kwamba dini na siasa ni vitu viwili visivyoendana. Madola ya Magharibi ni ya kimafya na yakiongozwa na wazayuni na mabepari wa Kiyahudi, na vilevile vile Marekani yamekasirishwa na ukweli huu adhimu, na daima yanapanga njama za kuishambulia jamhuri ya kiislamu Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema azimio dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu katika Bodi ya Magavana ya Wakala ya Kimataifa wa Nishati ya tumiki hivi karibuni lilikuwa na taathira hasi kwa mwamana na irada ya kisiasa ya pande husika. Rais Ibrahim Raisi aliyasema hayo Jumaa mosi katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa Ufaransa, Emmanuel Macron, na kueleza kuwa lengo la kupasishwa azimio hilo ni kutaka kuliweka chini ya mashinikizo taifa la Iran. Azimio hilo lilipendekezwa na Marekani pamoja na nchi tatu za Ulaya za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, na lilipasishwa mwezi uliopita wa Juni na bodi ya magavana ya wakala ya kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA licha ya upinzani mkali wa China na Rasia. Said Ibrahim Raisi amezikosoa vikali nchi hizo za Magharibi zilizoandaa rasimu ya azimio hilo kutokana na misimamo na mienendo ya uharibifu. Amesema anaitakidi kuwa makubaliano yanaweza kufikiwa iwapo masuala yenye utata yatapatiwa ufumbuzi sanjari na kutoa dhamana upande wa pili wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Rais Raisi ameashiria nafasi ya thirifu ya Iran katika kulinda na kudhamini usalama wa eneo la Asia magharibi au mashariki ya kati, na kusisitiza kuwa matatizo ya nchi za eneo yanapaswa kupatiwa ufumbuzi na mataifa na serikali za eneo na si kwa uingiliaji wa madola ajnabi. Kadhalika, rais wa Iran amelaani vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusisitiza kuwa vikwazo hivyo havijawa na taathira hasi kwa taifa hili tu bali kwa uchumi wa dunia nzima na hususan chumi za Ulaya. Halikadhalika, rais wa Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ipo tayari kusaidia kuhitimisha vita vya Ukraine na kutatua matatizo yaliyopo kupitia mazungumzo ya kisiasa. Kwa upande wake rais Emmanuel Macron wa Ufaransa, mbali na kupongeza msimamo wa Iran wa kupinga hatua za kijeshi za madola fulani ya eneo e, nchini Siria, amebainisha kuwa Paris itaendeleza jitihada za kuhakikisha kuwa mazungumzo ya nyuklia JCPOA yanazaa matunda. Kwingineko, Muhammad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, amesema kuwa iwapo tuhuma dhidi ya miradi ya nyuklia ya Iran zitaendelezwa hakuna sababu ya kuwepo kamera katika taasisi za nyuklia za Iran. Baada ya kusimama mazungumzo ya Vienna ya kuiondolea Iran vikwazo na Marekani kushindwa kurejea katika mapatano ya JCPOA kutokana na Washington kutokuwa na azma thabiti ya kisiasa, Nchi hiyo na troika ya Ulaya inayoundwa na nchi tatu za Ujerumani, Uingereza na Ufaransa zilipasisha azimio dhidi ya Iran kufuatia mashinikizo ya utawala wa kizani wa Israeli na Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mazungumzo baina ya jamhur ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia ambayo yamekuwa yakifanyika Baghdad kwa wenyeji wa serikali ya Iraq yamekuwa na matokeo mazuri. Naser Kanani chafia ameyasema hayo wiki hii hapa mjini Teheran katika kikao cha kila wiki na waandishi habari, na kuongeza kuwa baada ya mazungumzo ya Jidda, Saudi Arabia, waziri wa mambo ya nje wa Iraq Fuad Hussein amefanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahyan na kumfahamisha kuhusu yaliyojiri katika kikao hicho. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amefafanua zaidi nukta hiyo na kuongeza kuwa bwana Fuadi Huseni amesema pambizoni mwa kikao cha Jida kwamba Muhammad bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia ameeleza matumaini kwamba karibuni kutaanza mazungumzo rasmi na ya wazi ya kisiasa baina ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia. Hii ni ishara chanya na wizara ya intelijensia ya Iran imetangaza habari ya kutiwa mbaroni majasusi kadhaa waliokuwa wakitumikia shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad. Taarifa ya wizara hiyo imeeleza kuwa vyombo vya usalama vya jamhuri ya kiislamu ya Iran vimewatia nguvuni majasusi hao waliojipenyeza nchini kupitia eneo la Kurdistan, magharibi mwa Iran. Kwa mujibu wa wizara ya intelijensia ya Iran, maajenti hao wa utawala wa kizayuni wa Israeli walikuwa wametumwa hapa nchini kufanya mashambulizi ya kigaidi sambamba na kuvamia maeneo nyeti ya taifa hili. Hata hivyo wizara ya intelijensia ya Iran imesema majasusi hao wa Musad wa Israel wametiwa mbaroni kabla ya kutekeleza jinai hizo kutokana na kuwa macho vyombo vya usalama vya taifa hili. Taarifa ya wizara hiyo imeeleza kuwa majasusi hao wa utawala haramu wa Israel walikuwa na suhula na vyombo vya kisasa kabisa vya mawasiliano na mada za milipuko. Iran imefanikiwa kutoa silaha hizo za maadui. Kumbuka kuwa Aprili 20 mwaka huu pia Wizara ya intelijensia ya Iran ilitangaza kukamatwa kwa majasusi watatu wa Mossad huko Sistan na Baluchistan. Halikadhalika, maafisa wa usalama wa Iran mwezi Machi pia walisambaratisha makundi mawili ya magaidi wanaopata himaya ya madola ajnabi, ambao walikuwa wanalenga kuwaua raia wa kigeni wanaofanya kazi katika miradi ya maendeleo katika mkoa huo wa Sistan na Baluchistan. Namwapeza msikilizaji, na kwa habari hizo za mafanikio ya vyombo vya usalama vya Iran katika kusambaratisha mitandao ya kijasusi ya Mossad, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 29 mfungo tatu Dhulhija mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 29 Julai mwaka 2022. Katika siku kama ya leo, miaka 139 iliyopita alizaliwa Benito Mussolini, mwanasiasa dikteta na mwasisi wa chama cha kifashisti nchini Italia. Ufashisti ni utawala wa kidikteta uliojikita katika kuleta idiolojia ya kibaguzi na kiutaifa, kuwakandamiza wapinzani na kupotosha itikadi na fikra za wananchi. Mwaka 1922 Mussolini alinyakua wadhifa wa waziri mkuu wa Italia na hivyo udikteta ukaendelea kutawala nchini humo. Muda mfupi baadaye, Mussolini Alishirikiana na Adolf Hitler na kuandaa mazingira ya kuanza vita vya pili vya dunia. Katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 29 Dhilhija, mwaka 1338 Hijiria aliuawa shahidi Sheikh Muhammad Khiabani mwana mapambano na mpigania uhuru na kujitawala wa Iran. Alizaliwa mwaka 1297 Hijiria Shamsia, katika eneo la Khamene katika mkoa wa Azerbaijani Mashariki. Sheikh Khiabani alianzisha harakati za kupinga dhulma na ukandamizaji zilizokuwa zikifanywa na tawala za silsila ya Qajar hapa nchini, baada ya kusambaratisha udikteto wa Muhammad Ali Shah Qajar na kumlazimisha mtawala huyo kukimbia mwaka 1287 Hijria Shamsia, wananchi wa Tabriz walimchagua Sheikh Muhammad Khiabani kuwa mwakilishi wao katika bunge la taifa. Siku kama ya leo miaka 65 iliyopita, Umoja wa Mataifa ulianzisha wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Lengo la kuanzishwa taasisi hiyo ya kimataifa lilikuwa kusimamia shughuli zote za mitambo ya nyuklia na kuhakikisha kwamba miradi ya nyuklia duniani inatekelezwa kwa njia za amani na kutotumika kwa malengo ya kijeshi na utengenezaji wa silaha za mauaji ya halaiki. na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, Abul Hassan Bani Sadr, rais aliyeuzuliwa wa Iran, alikimbia nchi akiwa pamoja na kiongozi wa kundi la munafiqin MKO Masud Rajavi. Siku 37 kabla yake Bani Sadri alikuwa amezuiliwa cheo cha rais, kutokana na kukosa ustahiki, kuzusha machafuko nchini na kushindwa kulinda nchi mbele ya hujuma za utawala wa Saddam Hussein. Bani Sadr alikuwa na matumaini kwamba mauaji ya kinyama yaliyokuwa yakifanywa na kundi la MKO yangeweza kumrejesha tena madarakani. Hata hivyo, kuchaguliwa Muhamad Rajai kuwa rais mpya wa jamhuri ya Kiislamu kulimvunja moyo, ambaye aliamua kukimbia nchi na kwenda Ufaransa akiwa amevalia nguo za kike. Nam, hapa ni Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa haraka haraka nisome maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, kabla ya muhtasari wa habari za dunia. Bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania umesema kuimarisha uhusiano na mashirikiano baina ya Waislamu duniani ni katika utekelezaji wa kivitendo na uajibu tuliofundishwa na Qurani tukufu na hadithi za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Bwana Yazidi Akida wachumbageni Tanga, Tanzania umeandika idhaa ya Kiswahili ya redio Teherani naipenda kwelikweli, sisemei kiutani na namba moja sio mbili imeshika duniani, ambaye ikubali atakuwa punguani. Naitwa dkt Said Akida mwihaji wa chumba geni Tanga Tanzania. Bwana Saidi Hamisi wa Iporiosepuka huko Singida Tanzania umeandika. Baada ya kusalimu kama Waarabu waliona umuhimu wa kuungana, wangeanzisha wenyewe wazo hilo kuliko kuanzishiwa na wazungu. NATO hiyo itakuwa na malengo ya wazungu na wazayuni. Waarabu amkeni, msiingizwe katika mtego huo. Wameandika mfuatao. Sasa ni muhtasari wa habari za dunia, muda wetu unakwenda kwa Kasim. Na waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamia Iran amesema kuhusu mazungumzo ya nyuklia JCPOA ya kuondolewa vikwazo Teheran kwamba Iran itaendeleza mazungumzo hayo na inachotaka ni kufikia makubaliano mazuri, imara na ya kudumu. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Misri amesema kwamba wazo la kuanzishwa NATO ya kiarabu ni fikra ya kipuuzi. Makundi ya wana mapambano wa Palestina yamejibu tuhuma zilizotolewa na utawala wa kizayuni wa Israeli uliodai kufichwa silaha za wapigania uhuru katika makazi ya raia huko Gaza. Wanawake wawili wengine wameaga dunia baada ya kuvuta hewa ya moshi wa moto wa msituni huko kaskazini mwa Moroko. Na zaidi ya wabunge 50 wa chama cha Republican nchini Marekani wametaka rais wa nchi hiyo Joe Biden achukuliwe vipimo ili kuchunguzwa afya yake ya akili, sambamba na idadi kadhaa wa wajumbe wa Kongres ya Marekani kutilia shaka usalama wa kiakili wa Biden. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale a ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu