Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi, na malaika pia nao hawatakabari, wanamwogopa mola wao aliye juu yao, na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema: msifanye waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendowa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Na wakati mwingine tena nawakaribisha kujiunga nami katika matangazo haya, tutakwenda kwa muda wa saa moja tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za jam jam hapa mjini Tehran. Wapendo wasikilizaji, na mtangazaji wako ni Asmahani Kanima Muhammed na nitaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu safari ya Rais Macron barani Afrika akiwa katika juhudi za kueneza ushawishi wa Paris barani humo. Kipindi tutaanza na kipindi hiki cha harakati ya Karbala kwa mtazamo wa maulama wa Ahlusuna tutaletea makala ya wiki kama ilivyo ada na desturi kwa siku hii, na makala yetu ya leo katika historia. Na kabla ya kuendelea mbele, nawakumbusha kwa wale ambao mtapenda kufuatilia tovuti ya redio ni pas todaycom sw upitia hapo unaweza kakuta vipindi makala mbalimbali mbali na kadhalika. Tuma ujumba wako mfupi, SMS, tumia nambari yetu ya WhatsApp, inaanza kwa alama kujumlisha 9893565487. Email yetu, barua pepe, una ujumbe una barua tu, maswahili radio at irib ir. Tunasikika kwa njia ya satelaiti vilevile. Unaweza kutumia aplikesheni yetu ya simu za mkononi nikimaanisha aplikesheni yetu ya iririb world service matangazo ya idhaa ya Kiswahili radio Teheran yanasikika kupitia washirika radio ni maarifu FM, na kama tunavyowatangazia kila siku, karibu mikoa mingi ya Tanzania matangazo yanasikika. Aidha yanavuka mpaka katika mikoa katika mikoa ya nchi jirani vilevile, ambayo ni maeneo ya mipakani, yanasikika vizuri matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni. Saa inaonyesha kutimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa ni vichwa vya habari. Rais wa Irani asema mahudhurio na ya wananchi katika medani ndiyo nguzo kuu ya nguvu na usalama wa taifa. Kuna zaidi ya watu elfu kumi na nane wana ugonjwa wa ndui ya nyani yasema WHO. Al Ghanushi asema matokeo ya kura ya maoni ya katiba ya Tunisia ni kichekesho. Kanada yasema kuomba msamaha kwa Papa hakutoshi. na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mahudhurio na kushiriki wananchi katika nyanja mbalimbali mbali za maendeleo ya taifa ndio sehemu muhimu zaidi ya nguvu ya kitaifa na usalama wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Said Ibrahim Raisi amesema hayo mapema leo Alhamisi katika hadhara ya wananchi wa mji wa Kabudarhang mkoa wa Hamedan magharibi mwa Iran na akaongeza, tunajivunia vikosi vyetu vya jeshi na uwezo wa silaha lakini hapana shaka kuwa sehemu muhimu zaidi ya nguvu yetu ya kitaifa ni wananchi ambao wamekuwa wakishiriki katika medani zote za maendeleo ya taifa. Raisi amebainisha kuwa zama hizi ni zama za vita vya irada na kwamba taifa la Irani limeazimia kuendeleza kazi na ujenzi wa nchi kwa kutegemea dini na kauli mbiu ya tunaweza, licha ya matatizo mbalimbali yaliyopo. Amesema adui ameazimia kusimamisha irada na azma hii ya taifa la Irani, na sisi pia tumeazimia kusimama kidete dhidi ya vikwazo na mashaka yote Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema. Msemaji wa Ikulu ya, ya White House anasema kwa fedheha kwamba wameshindwa mkabala wa Iran. Hili linathibitisha ushindi na imani ya kweli ya watu wenye nguvu wa Iran. Rais amesema serikali inalipa kipaumbele swala la kusimama kidete dhidi ya madhalimu na mfumo wa kibeberu na haitalegeza kamba wala kurudi nyuma katika msimamo huo. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa zaidi ya kesi elfu kumi na nane za ugonjwa wa ndui ya nyani monkeypox zimeripotiwa katika nchi sabini na nane duniani, nyingi zikiwa barani Ulaya. Ndui au homa ya nyani monkeypox ni ugonjwa unaosababisha chunusi kwenye ngozi, lakini mara chache unaweza kusababisha kifo. Visa vya awali vya ugonjwa huo vimeripotiwa baina ya mabara dhuri na watu wanaofanya maingiliano ya kingono ya watu, kumradhi. Visa vya awali vya ugonjwa huu vimeripotiwa baina ya mabaradhuli na watu wanaofanya maingiliano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Mtu anaweza kuambukizwa kirusi cha ndui ya nyani kupitia maingiliano ya ngono na kugusa jasho kutoka katika eneo lililoathirika juu ya ngozi ya mgonjwa na pia kwa kutumia vitu kama godoro au vifaa kwa pamoja na mwathirika. Na dalili za awali za ugonjwa huo ni pamoja na homa, kuumwa na kichwa, uvimbe, maumivu ya mgongo, kuumwa misuli na udhaifu wa mwili kwa ujumla. Shirika la habari la Reuters limemnukuu d Tedros Adhanom, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani akisema kuenea kwa ugonjwa huo kunaweza kukomeshwa na njia bora ya kufanya hivyo ni kupunguza hatari ya kuambukizwa mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani amesema takriban asilimia kumi ya wagonjwa wa mpox wamelazwa mahospitalini na watano kati yao wamefariki dunia barani Afrika kutokana na ugonjwa huo. Adhanom amesema shirika la afya duniani linaziomba nchi ambazo zina akiba ya ziada ya chanjo ya ndui ya nyani kuzisaidia nchi nyingine zisizo na chanjo hiyo. Siku chache zilizopita shirika la afya duniani WHO lilitangaza ugonjwa wa ndui ya nyani kuwa tishio la afya duniani. Hiyo ni tahadhari ya juu kabisa inayoweza kutolewa na shirika la afya duniani kuhusu dharura yoyote ya kiafya ulimwenguni, huku ugonjwa huo ukiwa tayari umeathiri zaidi ya watu uh, elfu tano katika nchi sabini na tano duniani. Utafiti unaonyesha kuwa maambukizi ya ugonjwa huo yanaongezeka, huku asilimia tisini na tano ya watu walioambukizwa wakiwa ni wanaume wanaoshiriki ngono ya jinsi ya moja. Kesi ya kwanza ya ugonjwa huu iliripotiwa kwa mara ya kwanza nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mwongo wa sabini na kuenea kutoka mnyama hadi kwa mwanadamu baada ya kukaribiana. Kwa mujibu wa WHO, chanjo zilizotumika wakati wa kutokomeza ndui zilitoa pia kinga dhidi ya monkeypox. Hata hivyo, chanjo mpya zimebuniwa na moja Imethibitishwa kukinga ugonjwa huo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Mkuu wa chama chenye mielekeo ya kiislamu cha Annahda nchini Tunisia ameyataja matokeo ya kura ya maoni ya katiba kuwa ni kichekesho na kutahadharisha kuhusu uwezekano wa kutokea migawanyiko ndani ya jamii ya Tunisia. Rashid Ghanushi ameiambia televisheni ya Aljazira ya Katar kwamba kura ya maoni ya katiba ya Tunisia ambayo imeitishwa na kufanywa na rais wa nchi hiyo Kais Saied ilisusiwa na asilimia 75 ya wa wananchi na ilikuwa kichekesho. Al Ghanushi ametahadharisha kuhusu hatari ya hotuba ya rais wa Tunisia ambaye kwa mujibu wake anataka kuzusha mgawanyiko, na akasema taratibu zilizotumiwa kutayarisha katiba ni batili na maudhui yake ni kuimarisha mfumo wa kidikteta ambayo Tunisia ilikuwa ikiishi ndani yake kabla ya mapinduzi ya mwezi Januari 2011. Kiongozi wa harakati ya Nahdha nchini Tunisia amesema asilimia 75 ya watu wa nchi hiyo hawakuitikia wito wa rais Kais Saied. Tume huru ya uchaguzi ya nchi hiyo mapema Jumatano iliidhinisha rasimu ya katiba ya nchi hiyo ambayo ilipigiwa kura ya maoni Julai 25 kwa matumaini ya kurejesha utulivu wa kisiasa nchini humo. Kupasishwa kwa katiba mpya nchini Tunisia kunamaanisha kwamba Rais Kais Saied ataruhusiwa kuwasilisha miswada ya sheria na kuwa na mamlaka makubwa ya kupendekeza mikataba mbalimbali mbali, mbali na kuandaa bajeti za serikali. Katika miezi ya hivi karibuni, Rais wa Jamhuri ya Tunisia Kais Saied amechukua hatua ambazo zimechochea hasira za vyama vingi na raia wa nchi hiyo Kuvunjwa kwa bunge na kufutwa kinga ya wawakilishi, kuvunjwa kwa baraza kuu la mahakama la Tunisia na pia pendekezo la kuandikwa katiba mpya ya nchi hiyo ni miongoni mwa hatua hizo zilizotajwa na wapinzani kuwa ni mapinduzi katika midani ya siasa, huku wana sheria wakisisitiza kuwa ni jitihada za rais huyo za kuhodhi madaraka ya nchi. Vyama na makundi mengi ya Tunisia vimesusia kura hiyo ya maoni na kuhitaja kuwa ni kinyume na demokrasia. Wakosoaji nao wanasema rasimu ya katiba mpya inapunguza na kuhafifisha nafasi ya bunge na taasisi nyingine za usimamizi wa masuala ya umma na kwamba rais wa nchi amepewa mamlaka makubwa sana. Serikali ya Kanada imeashiria matukio ya miaka ya nyuma na kashfa za viongozi wa kanisa Katoliki za kuwabaka na kuwanajisi watoto wadogo na kutangaza kuwa hatua ya kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis ya kuomba msamaha kwa vitendo hivyo kwa vitendo hivyo viovu haitoshi. Kugunduliwa makaburi ya halaiki na miili ya mamia ya watoto nchini Canada kumeibua kashfa ya mauaji yaliyofanywa dhidi ya wenyeji na ubaguzi wa rangi dhidi yao. Ukubwa wa janga hilo uliwapelekea wanaharakati wa mashirika ya kiraia ya Kanada na viongozi wa kisiasa nje ya mipaka ya Kanada kulalamikia vikali suala hilo kiasi kwamba Justin Trudeau, waziri mkuu wa nchi hiyo, alilazimika kukosoa uzembe uliofanywa na serikali ya nchi hiyo na pia kulibebesha kanisa Katoliki dhima ya maangamizi haya ya umati na wakati huo huo kumtaka papa wa kanisa hilo asafiri nchini humo ili kuwaomba msamaha jamaa na familia za wahanga wa mauaji hayo. Katika safari yake ya Jumatatu iliyopita huko Canada, Papa Francis aliomba msamaha kwa wazao wa nchi hiyo kwa jukumu la kanisa katoliki katika shule ambazo watoto wa wakazi asili walinyanyaswa na kudhulumiwa. Hata hivyo, serikali ya Canada imesema kuomba msamaha kwa papa hakutoshi. Msimamo huo wa serikali ya Ottawa umetangazwa wakati papa akiwasili Quebec kwa ajili ya kukutana na kufanya mazungumzo na waziri mkuu Justin Trudeau na maafisa wengine wa nchi hiyo. Kanisa Katoliki na serikali ya Kanada wamechangia pakubwa katika unyanyasaji na ukatili dhidi ya watoto wa wenyeji na wakazi asili katika karne za hivi karibuni kwa kuanzisha na kusimamia mamia ya shule za watoto waliotenganishwa kwa nguvu na familia zao. Wenyeji wa Canada ndio walikuwa wakazi asilia wa ardhi hiyo kabla ya kugunduliwa Marekani kwenye karne ya kumi na tano na bado wanaishi ndani ya mipaka ya Canada ya leo, wakijumuisha makabila ya awali ya Inuit na Metis. Takwimu zinaonyesha kuwa Canada ina zaidi ya wahindi wekundu milioni moja na laki mbili, na jamii yao inaishi katika hali mbaya, ikisumbuliwa na kiwango cha juu cha umasikini, kujiua na uraibu wa dawa za kulevya. Ripoti iliyotolewa mwaka elfu mbili kumi na nane na baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa iliashiria vipengee vya kibaguzi vilivyoko katika sheria ya wenyeji, yaani aboriginal law, nchini Canada. Ripoti hiyo imesema Kanada inapaswa kufuta vipengee hivyo vya kibaguzi. Sheria hiyo ilibuniwa mwaka elfu moja mia nane sabini na sita kwa misingi ya ubaguzi. Ripoti zimefichua unyanyasaji wa kutisha wa kimwili, ubakaji, utapia mlo na unyama mwingine uliowapata watoto wengi wanaokadiriwa kufikia laki moja na elfu hamsini waliohudhuria shule hizo ambazo zilikuwa zikiendeshwa na makanisa ya Kikristo kwa niaba ya serikali ya Otawa haya yote. Na licha ya kuwa Kanada imekuwa ikijigamba kwamba mtetezi wa haki za binadamu, na daima imekuwa ikijitokeza katika majukwaa ya kimataifa kama Baraza la Haki za Binadamu la Umoja Mataifa na kuzituhumu nchi inazopinga sera za kibeberu zinazopinga sera za kibeberu za wa Magharibi. na mshauri wa rais wa Ukraine eh, Vlodimir Zelenski ametangaza kuwa vikosi vya jeshi la Rasia vimechukua udhibiti wa mtambo wa pili kwa ukubwa wa kuzalisha umeme nchini humo, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa mapema leo na shirika la habari la Iran, IRNA. Oleksiy Arestovich, mshauri wa rais wa Ukraine, ametangaza kwamba majeshi ya Rasia yamechukua udhibiti wa kituo cha kuzalisha umeme cha Voliski, na kwamba Russia inatuma tena vikosi vyake vya majeshi katika mikoa mitatu ya kusini . Kutwaliwa kwa kituo cha nguvu za umeme cha Voliski kunatajwa kuwa mafanikio muhimu ya kimkakati kwa Russia. Wakati huo huo, Maria Zakarova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia, amesema umoja wa Ulaya umefumbia macho wa ufisadi wa serikali ya Kiev na kwamba watu wa Ulaya wanawekeza katika uhasama zaidi kwa kuendelea kutoa msa, msaada wa kijeshi kwa Ukraine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu safari ya Macron barani wa Afrika, juhudi za kueneza ushawishi. Rais Emmanuel Macron wa Faransa yuko barani Afrika katika safari yake ya kwanza ya kikazi baada ya kuanza muhula wake wa pili kama rais wa nchi hiyo. Lengo la safari ya Macron katika nchi kadhaa za Afrika limetajwa kuwa ni kujadiliana na viongozi wa nchi hizo kuhusu masuala ya usalama, mzozo wa chakula na jinsi ya kupanua uhusiano wa Ufaransa na nchi za Afrika. Katika safari hiyo rais wa Ufaransa ambaye kwanza aliwasili Yaunde, mji mkuu wa Kamerun, amepangiwa kuzitembelea pia nchi za Benin na Guine Bisau. Safari ya Macron inakuja wakati ambapo raia wengi wa nchi hizo hawajaridhishwa hawajaridhishwa uh, na utendaji wa Ufaransa katika bara hilo, huku uhalifu na jinai zake zikisalia hai katika kumbukumbu-kumbu zao za kihistoria. Badimoko, mwanachama wa vuguvugu la Afrika la uhuru na demokrasia mpya, Mani Dem kwa kifupi, anasema kuhusiana na jambo hilo kwamba, tuna mzozo wa kihistoria na Ufaransa. Sio kuwasili kwa Macron ndiko kunaleta matatizo Tutatumia fursa hii kuwafahamisha wananchi wa Kamerun kuhusu matatizo ya Ufaransa, ambapo tunataka kuweka jinai zote za Ufaransa mezani na kuzitatua kabisa. Hata kama nchi za Kiafrika zilifukuza Ufaransa katika nchi hizo kupitia mapinduzi dhidi ya ukoloni katika karne zilizopita, lakini katika miongo ya karibuni Ufaransa imekuwa ikiimarisha uwepo wake barani humo kwa visingizio tofauti. Kisingizio muhimu zaidi ambacho kimekuwa kikitumiwa na nchi hiyo ya magharibi katika uwanja huo ni kuwa eti inataka kuzisaidia nchi za Kiafrika na na hasa za magharibi na katikati mwa Afrika kuweka usalama na kupambana na ugaidi. Kwa msingi huo katika miaka mitano iliyopita Ufaransa imeimarisha uwepo wake barani Afrika na hasa katika eneo la Sahel, kituo chake muhimu cha kijeshi kikiwa mahali jeshi la Ufaransa limefanya Mali kuwa kituo chake kikuu na ina udhibiti kamili juu ya nchi za eneo hilo. Bila shaka, katika miezi ya karibuni na kufuatia mabadiliko ya kisiasa barani Afrika na hasa Mali, Ufaransa imelazimika kuondoa wanajeshi wake katika nchi hiyo. Hata hivyo, viongozi wa Ufaransa ambao hawataki kuipoteza Afrika wametangaza rasmi kwamba jeshi la Ufaransa litatumwa katika nchi nyingine za bara hilo sasa moja ya malengo muhimu ya Macron ni kutafuta nchi ambayo itakubali kuwapokea askari hao. Katika safari hiyo, Macron amesisitiza tena nia yake ya kurefusha mchakato wa wa kijeshi na na kiusalama wa Ufaransa haswa katika eneo la la Sahel, na amedai kwamba Ufaransa haitapuuza usalama wa bara la Afrika. Macron pia amesema uh, kuimarishwa majeshi ya kikanda na kustawishwa ushirikiano katika uga wa usalama Ulinzi na diplomasia ni miongoni mwa hatua za baadaye za Ufaransa katika bara la Afrika. Tunaendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja, tunawatangazia kutoka hapa mjini Teherani. Iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili na tunawakaribisha kujiunga nasi katika kipindi chetu cha kwanza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo ambacho kitatupia jicho harakati ya Karbala katika mtazamo wa maulamaa wa Ahlusunna. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni Harakati ya Imamu Husein alaihi ssalam ni katika matukio ya kipekee ya historia ambayo yamezishughulisha fikra za wanadamu na kuwa ya aina yake katika historia ya Kiislamu. kuwawa shahidi kwa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihimu ssalam kulihuisha Uislamu na kuleta mwamko mpya. Harakati ya kishujaa ya Imamu Husein ilizipa uhai mpya roho za Waislamu na kuondoa hisia za madhila na unyonge zilizotawala jamii ya Kiislamu katika kipindi cha mwishoni mwa utawala wa Khalifa Uthman bin Affan. Waislamu wote wa tangu zama hizo hadi hii leo wanaafikiana kwamba mapinduzi ya adhimu ya Karbala yalihuisha tena haiba na hadhi ya Uislamu ambayo ilidhoofika na kuyumbayumba kutokana na uongozi wa watawala wa ovu na kudunishwa thamani za matukufu ya Kiislamu. Kwa msingi huo mapinduzi ya Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam yalikuwa harakati na tochi ya zama nyakati na vizazi vyote. Mapinduzi hayo ndiyo mapinduzi pekee ambayo, iwapo taswira ya matukio yake yote itaonyeshwa kama ilivyo, basi hakuna mwanadamu atakayeweza kuzuia hisia zake za kimaumbile na maumivu ya moyo kuhusiana na maafa yaliyoambatana na tukio hilo, kwani tukio la Karbala, kama anavyosema Imam Shafii, lilitikisa dunia na likakaribia kuyeyusha vilele vya milima. Tukio la Karbala limezusha wimbi kubwa kati ya wanazuoni wa Kiislamu wakiwemo wafuasi wa madhehebu ya Kisuni ambapo maulama wa madhehebu hizo kwa kupenda au bila ya kupenda na baadhi yao kwa ushujaa na ujasiri mkubwa wamelizungumzia na kulichambua kwa mapana na marefu. Kwa mfano tu, Shaukani anazungumzia tukio hilo la Karbala na mauaji ya Imamu Husein na kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kitabu chake cha Nailul Autar akikosoa baadhi ya mahatibu kwa kusema, kwa yakini baadhi ya maulama wamevuka mpaka na kuhukumu kwamba Husein alaihi salam ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, Mwenyezi Mungu amridhie mrivie, alimuwasi mtu aliyekuwa mraibu wa pombe na akakiuka haki za kisheria za Yazidi bin Muawia, Mwenyezi Mungu amlani. Na kwa hakika ni maneno ya kustajabisha mno hayo, ambayo yanashtua mwili wa mtu anayeyasikia. Mwisho wa kunukuu. Taftazani ameandika katika kitabu cha Sharhul Aqaid kwamba ukweli ni kuwa ruhusa ya Yazidi ya kuidhinisha kwake mauaji ya Husein bin Ali, kufurahishwa kwake na mauaji hayo, na vilevile kuwadhalilisha watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ni katika habari mutawatir zisizokuwa na shaka ndani yake. Hata hivyo, Taftazani anaendelea kusema: Hakuna mwafaka kuhusu nafasi ya Yazidi na imani yake. Mwenyezi Mungu wa mlani yeye na wasaidizi wake. Jahidh anasema, maovu yaliyofanywa na Yazidi bin Muawiya Yaani kumuua Hussein bin Ali, kuwateka nyara wanawake na watoto wake, kuwatisha watu wa Madina na kuvunja Al-Kaaba, yote ni ushahidi wa ufuska, ukatili, kinyongo, unafiki na kutoka kwake katika imani. Kwa msingi huo Yazidi ni fasiki na maluuni na mtu aliyezuia kulaaniwa kwake pia ni maluuni. Ibni Hajar Al-Haythami ameandika katika kitabu cha Assawaiq Lmuhriqa kwamba mtoto wa Imamu Ahmad bin Hambal alimuuliza baba yake kuhusu hukumu ya kumlaani Yazidi. Kiongozi wa madhehebu ya Hanbal alijibu kwa kusema, kwa nini asilaaniwe mtu ambaye amelaaniwa na Mwenyezi Mungu katika Qurani? Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema, kuwatupa jamaa zenu. Je, yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi? Je, ndiyo yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi katika ardhi na kuwatupa jamaa zenu? Hao ndiyo Mwenyezi Mungu aliowalaani akawatia uziwi na kupofua macho yao. Ni ufisadi gani mkubwa zaidi na kutupa jamaa kukubwa kuliko huku kulikofanywa na Yazidi? Anauliza Imamu wa madhehebu ya Hanbal. Abdurazak Mukarram anasema katika kitabu cha Maqtal lHuseini kwamba kundi la maulamaa akiwemo Qadhi Abu Yala na Hafidh bin Jauzi, Taftazani na Suyuti wametoa maoni ya kuthibitisha ukafiri wa Yazidi bin Muawiya na wakajuzisha kumlani. Mwandishi wa kitabu cha Shadharatu Dhahab ameandika kwamba kuhusu suala la kumlani Yazidi, Ahmad bin Hambal ana kauli mbili katika mojawapo ya kauli hizo amemlani waziwazi na katika nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja maimamu malik na abu hanifa pia walimlani yazidi waziwazi na mara nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja na kwa nini isiwe hivyo ilhali yazidi bin muawiya alikuwa mcheza kamari na mraibu wa pombe Shekh Muhammad Abdu anasema wakati kunapokuwepo serikali ya kiadilifu yenye lengo la kusimamisha sheria za Mwenyezi Mungu inayokabiliwa na serikali ya kidhalimu inayotaka kukwamisha serikali ya kiadilifu, ni wajibu kwa kila muislamu kuisaidia serikali hiyo. Hivyo hivyo mapinduzi ya Imam Husein ambaye alisimama dhidi ya serikali ya Yazidi, Mwenyezi Mungu amdhalilishe. Sibt bin Aljauzi aliulizwa kuhusu suala la kumlani Yazidi bin Muawiya, akasema: Ahmad bin Hanbal amejuzisha kumlani, na sisi pia hatumpendi kutokana na maovu aliyomtendea mtoto wa binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Iwapo mtu yeyote hataridhishwa na hayo, basi sisi pia tunasema kwamba asili ni kumlani Yazidi. Tukio la Karbala na mauaji ya watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam yameziumiza mno nyoyo kiasi kwamba baadhi ya maulamaa wa kisuni wametunga mashairi ya kuomboleza mauaji hayo na kueleza huzuni yao. Imam Shafi'i kiongozi wa madhehebu ya Shafi'i, ambaye ni mashuhuri kwa kuwapenda Ahlubaiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ametunga mashairi akiomboleza mauaji ya Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alayhi salam. Anasema, katika mambo yaliyo ninyima usingizi na kuzitia mvi nywele zangu ni huzuni ya siku zenye mashaka, huzuni yangu imenirudia na moyo unanizonga, jicho langu halifumbi wala usingizi sijui. Kwa sababu ya Ali ya Muhammad ulimwengu mzima umetetemeka na majabali madhubuti yakakaribia kuyeyuka kwa yaliyowasibu ya. Nani atakayemfikishia Huseini ujumbe wangu, japo nyoyo na nafsi za baadhi zitachukia. Aliuawa bila ya kosa lolote alotenda, na kanzu yake ikapakazwa damu twawalilia Ali Mukhtari katika kizazi cha Hashim, huku tukiwaudhi wanawe. Hakika hilo ni jambo la kustaajabisha. Ikiwa dhambi yangu ni kuwapenda Ali wa Muhammad, hiyo ni dhambi ambayo kamwe sitatubia. Wao ndio watakao ni shufaia siku ya kufufuliwa na kusimama mbele ya Allah kuhesabiwa, na kuwabughudhi wao ni dhambi kwangu mimi Shafii. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Namshukuru Amir Ibrahim Rutajenga wa kipindi chake hicho kilichotupia jicho harakati ya Karbala kwa mtazamo wa maulama wa Ahlul Sunna. Tunasema asante na kabla ya kukaribisha kipindi kinachofuata, nasoma maoni yake msikilizaji wetu huyu mtajika wa Dar es Salaam, Tanzania, Sherali Fadhil, ambaye ameandika: dhuluma, kubaguana, chuki baina ya ya wanadamu. Wanadamu ni wanadamu, kujipandikizia tabia ya kinyama na kujiondoa katika ubora wa maumbile ya binadamu. Akaandika, binadamu ni viumbe bora kulinganisha na viumbe vingine vyote duniani. Shukrani sana Sherali Fadhil kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema mwanamke wa Kiirani ametoa pigo kubwa kwa uongo wa ustaarabu wa Magharibi. Rais wa Iran afanya mazungumzo na rais wa Ufaransa, na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran anasema mazungumzo ya Iran na Saudia yamekuwa na matokeo mazuri. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mwanamke mwenye hadhi na kipaji wa Iran ametoa pigo kubwa na muhimu zaidi kwa madai na uongo wa ustaarabu wa magharibi na suala hilo limewakasirisha mno wa, wa magharibi. Ayatullah Said Ali Khamenei aliyesema hayo Jumaatano hapa mjini Teheran katika hadhara ya maimamu wa sala za Ijumaa waliokwenda kukutana naye kutoka maeneo mbalimbali ya Iran ameashiria maudhui ya mwanamke na vazi la hijabu na kuongeza kuwa masuala haya daima yamekuwa yakiibuliwa tangu mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya kiislamu na sasa majaribio yale yale yalofeli yanarudiwa kwa kisingizio cha vazi la hijabu ayatullah khamenei amesema wa magharibi wamekuwa wakisema kwa miaka mingi kwamba wanawake hawawezi kuendelea na kufikia viwango vya juu vya ilmu na sayansi siasa na jamii hadi watakapokombolewa kutoka kwenye mipaka ya maadili na sheria za dini lakini tumeona kuwa katika miaka arobaini iliyopita wanawake wa Kiirani wameweza kujitokeza katika nyuga mbalimbali za kisayansi, kijamii, kimichezo, kisiasa, kiuongozi, kiuchumi na kiutamaduni wakiwa na vazi la hijabu na chadori ya Kiislamu na kupata mafanikio na fahari kubwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamesema kazi kubwa iliyofanywa na jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kubatilisha fikra kuu ya utambulisho wa ustaarabu wa Kimagharibi, yaani kutenganisha dini na siasa. Akifafanua zaidi kiongozi mwadhamu amesema, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran si tu kwamba imeweza kujilinda kwa kutumia kauli mbiu ya dini, bali kwa maendeleo ya sasa ya Iran imeweza kutoa changamoto kwa juhudi za muda mrefu za Wamagharibi za kutaka kuonyesha kwamba dini na siasa ni vitu viwili visivyoendana. Madola ya Magharibi ni ya kimafya na yakiongozwa na wazayuni na mabepari wa Kiyahudi, na vilevile vile Marekani yamekasirishwa na ukweli huu adhimu, na daima yanapanga njama za kuishambulia jamhuri ya Kiislamu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema azimio dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu katika bodi ya magavana ya wakala ya kimataifa wa nishati ya tumiki hivi karibuni lilikuwa na taathira hasi kwa mwamana na irada ya kisiasa ya pande husika. Rais Ibrahim Raisi aliyasema hayo Jumaa mosi katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron na kueleza kuwa lengo la kupasishwa azimio hilo ni kutaka kuliweka chini ya mashinikizo taifa la Iran. Azimio hilo lilipendekezwa na Marekani pamoja na nchi tatu za Ulaya za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani na lilipasishwa mwezi uliopita wa Juni na bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, IAEA, licha ya upinzani mkali wa China na Rasia. Saidi Ibrahim Rais amezikosoa vikali nchi hizo za magharibi zilizoandaa rasimu ya azimio hilo kutokana na misimamo na mienendo ya uharibifu. Amesema anaitakidi kuwa makubaliano yanaweza kufikiwa iwapo masuala yenye utata yatapatiwa ufumbuzi sanjari na kutoa dhamana upande wa pili wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Rais Raisi ameashiria nafasi ya thirifu ya Iran katika kulinda na kudhamini usalama wa eneo la Asia magharibi au mashariki ya kati, na kusisitiza kuwa matatizo ya nchi za eneo yanapaswa kupatiwa ufumbuzi na mataifa na serikali za eneo na si kwa uingiliaji wa madola ajinabii. Kadhalika, rais wa Iran amelaani vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusisitiza kuwa vikwazo hivyo havijawa na taathira hasi kwa taifa hili tu bali kwa uchumi wa dunia nzima na hususan chumi za Ulaya. Halikadhalika, rais wa Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ipo tayari kusaidia kuhitimisha vita vya Ukraine na kutatua matatizo yaliyopo kupitia mazungumzo ya kisiasa. Kwa upande wake rais Emmanuel Macron wa Ufaransa, mbali na kupongeza msimamo wa Iran wa kupinga hatua za kijeshi za madola fulani ya eneo e, nchini Siria, amebainisha kuwa Paris itaendeleza jitihada za kuhakikisha kuwa mazungumzo ya nuklea JCPOA yanazaa matunda. Kwingineko, Muhammad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, amesema kuwa iwapo tuhuma dhidi ya miradi ya nyuklia ya Iran zitaendelezwa hakuna sababu ya kuwepo kamera katika taasisi za nyuklia za Iran. Baada ya kusimama mazungumzo ya Vienna ya kuiondolea Iran vikwazo na Marekani kushindwa kurejea katika mapatano ya JCPOA kutokana na Washington kutokuwa na azma thabiti ya kisiasa, nchi hiyo na troika ya Ulaya inayoundwa na nchi tatu za Ujerumani, Uingereza na Ufaransa zilipasisha azimio dhidi ya Iran kufuatia mashinikizo ya utawala wa kizani wa Israeli na Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki, IAEA. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mazungumzo baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia ambayo yamekuwa yakifanyika Baghdad kwa uwenyeji wa serikali ya Iraq yamekuwa ya na matokeo mazuri. Nasr Kanani Chafia ameyasema hayo wiki hii hapa mjini Teheran katika kikao cha kila wiki na waandishi habari, na kuongeza kuwa baada ya mazungumzo ya Jidda, Saudi Arabia, waziri wa mambo ya nje wa Iraq Fuad Hussein amefanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahyan na kumfahamisha kuhusu yaliyojiri katika kikao hicho. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amefafanua zaidi nukta hiyo na kuongeza kuwa ke d bwana Fuadi Huseni amesema pambizoni mwa kikao cha Jida kwamba Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, ameeleza matumaini kwamba karibuni kutaanza mazungumzo rasmi na ya wazi ya kisiasa baina ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia. Hii ni ishara chanya na wizara ya intelijensia ya Iran imetangaza habari ya kutiwa mbaroni majasusi kadhaa waliokuwa wakitumikia shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad. Taarifa ya wizara hiyo imeeleza kuwa vyombo vya usalama vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran vimewatia nguvuni majasusi hao waliojipenyeza nchini kupitia eneo la Kurdistan, magharibi mwa Iran. Kwa mujibu wa wizara ya intelijensia ya Iran, maajenti hao wa utawala wa kizoeni wa Israeli walikuwa wametumwa hapa nchini kufanya mashambulizi ya kigaidi sambamba na kuvamia maeneo nyeti ya taifa hili. Hata hivyo, wizara ya intelijensia ya Iran imesema majasusi hao wa Musad wa Israel wamechiwa mbaroni kabla ya kutekeleza jinai hizo kutokana na kuwa macho vyombo vya usalama vya taifa hili. Taarifa ya wizara hiyo imeeleza kuwa majasusi hao wa utawala haramu wa Israel walikuwa na suhula na vyombo vya kisasa kabisa vya mawasiliano na mada za milipuko. Iran imefanikiwa kutoa silaha hizo za maadui. Kumbuka kuwa Aprili 20 mwaka huu pia Wizara ya intelijensia ya Iran ilitangaza kukamatwa kwa majasusi watatu wa Mossad huko Sistan na Baluchistan. Halikadhalika, maafisa wa usalama wa Iran mwezi Machi pia walisambaratisha makundi mawili ya magaidi wanaopata himaya ya madola ajnabi ambao walikuwa wanalenga kuwaua raia wa kigeni wanaofanya kazi katika miradi ya maendeleo katika mkoa huo wa Sistan na Baluchistan namwapeza msikilizaji, na kwa habari hizo za mafanikio ya vyombo vya usalama vya Iran katika kusambaratisha mitandao ya kijasusi ya Mossad na tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Shukran sana Mubaraka Henia kwa kipindi chako hicho cha Iran juma hili. Na sasa tunaletea makala yetu ya leo, katika historia. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 28 mfungu tatu Dhulhija mwaka 1443 Hijria inaosadifiana na Julai 28 mwaka 2022 miladia. Tarehe 28 Dhulhija siku kama ya leo, miaka 1380 iliyopita mia yaani miaka miwili baada ya harakati na mapambano ya mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Imam Hussein bin Ali alayhi salam katika ardhi ya Karbala, hapo mwaka 61 Hijria kulijiri tukio la Harra. Mwaka huo watu wa mji mtukufu wa Madina waliokuwa wamechoshwa na dhulma na ukatili wa mtawala Yazid bin Muawiya walimfukuza gavana wake mjini humo Marwan bin Hakam. Baada ya tukio hilo, Yazid alituma jeshi likiongozwa na mtumishi wake Mwagadamu na mtenda dhulma Muslim bin Ukba katika mji mtakatifu wa Madina na kuliamuru kufanya mauaji makubwa na kupora mali. Mauaji hayo hayakuwahi kushuhudiwa katika historia ya zama za awali za Uislamu wa na wanahistoria wamesema kuwa waislamu zaidi ya elfu kumi wakiwemo masahaba wa Mtume waliuawa katika shambulizi hilo. Vitabu vya historia pia vinasema utawala wa Yazid bin Muawiya ulihalalisha mji wa Madina kwa askari wake kwa muda wa siku tatu na kwamba wasichana na wanawake wa masohaba walinajisiwa katika tukio hilo. Tarehe 28 Julai miaka 293 iliyopita, harakati ya kwanza ya mapambano ya watumwa wausi wa, wa Marekani ilianza huko kaskazini mwa nchi hiyo. Waanzilishi wa harakati hiyo ambao walikuwa watu 44 walimuua kila mzungu waliokutana naye katika njia yao kutoka Carolina kusini kuelekea Florida, lakini walizingirwa na jeshi la Uingereza na kuuawa kabla ya kuingia Florida na kupata uhuru. Baada ya hapo, watumwa weusi waliendeleza mapambano ya ukombozi na kupigania haki zao za kiraia. Watumwa weusi walikuwa wakitekwa nyara au kununuliwa kutoka Afrika tangu mwanzoni mwa karne ya 17 na kupelekwa Marekani kwa ajili ya kuuzwa na kufanyishwa kazi za sulubu kwa mabwana zao. Na siku kama ya leo miaka 46 iliyopita tetemeko kubwa liliokumba mji wa Tangshana mashariki mwa China. Tetemeko hilo ambalo lilikuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha rishta lilipelekea kuuawa watu wapatao laki sita na malaki kadhaa ya wengine kujeruhiwa sambamba na kuwa wakimbizi. Hata hivyo, ripoti rasmi iliyotangazwa na viongozi wa China ilionyesha kuwa idadi ya watu waliouawa katika tetemeko hilo ilikuwa laki mbili na arobaini elfu. Hilo lilikuwa tetemeko kubwa zaidi kuwahi kuikumba China katika karne ya 20 na tetemeko kubwa kushuhudiwa tangu tetemeko la mwaka 1556 ambalo lilipelekea kuuawa kwa watu laki nane na elfu thelathini. ya muslimuna tahajjadu kay tuflihu Mustafa, Mustafa, kurratu... Shukrani sana fundi mitambo kwa kipande cho kifupi cha kasida. Idris Ali mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya anasema shukrani Redio Teherani. Nayo pia tunakushukuru kwa kutegea sikio. Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania ametutumia ujumbe mrefu sana nasi uh, kutokana na muda kutubana, hatutaweza kusoma wote, tutasoma kwa ufupi <coughs> kumradhi. Anasema, asalamu alaikum, ndugu zangu katika imani, watangazaji wa redio Irani, napenda sana kufuatilia matangazo yenu yenye uhakika, yasiyo na propaganda, yaani yanayotoa taarifa iliyonyoka anaandika na mpongeza sana rais wa Rusia, akimaanisha Vladimir Putin kwa ushujaa, anasema wa kudhibiti mtambo wa umeme wa pili kwa ukubwa wa Ukraini. Akaandika na mshauri rais wa Ukraini aombe po kwa Urusi, anasema wa magharibi na Neto anasema wamemdanganya. Shukran sana kwa upande wa maoni yanakomea hapo. Shukran sana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, bali tutayatumia maoni yako. Abdullahali Makajura naye anasema asante, nayo pia tunakushukuru. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema mahudhurio na kushiriki wananchi katika nyanja mbalimbali za maendeleo ya taifa ndio sehemu muhimu zaidi ya nguvu ya kitaifa na usalama ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa zaidi ya kesi elfu kumi na nane za ugonjwa wa ndui ya nyani monkeypox, zimeripotiwa katika nchi sabini na nane duniani, nyingi zikiwa barani Ulaya. Mkuu wa chama chenye mielekeo ya kiislamu cha Annahdha nchini Tunisia aliyetaja matokeo ameyataja matokeo ya kura ya maoni ya katiba kuwa ni kichekesho na ametahadharisha kuhusu uwezekano wa kutokea migawanyiko ndani ya jamii ya Tunisia. Na serikali ya Kanada imeashiria matukio ya miaka nyuma na kashfa za viongozi wa kanisa Katoliki za kuabaka na kuwanajisi watoto wadogo na kutangaza kuwa hatua ya kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ya kuomba msamaha kwa vitendo hivyo viovu haitoshi. Na wapendwa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unakomea hapa, na washukuru wasikilizaji wetu ambao wamefuatilia matangazo haya kuanzia mwanzo hadi tamati. Sijawasau pia ambao wametuma maoni yao nami na nimeweza kuyarusha studioni, japokuwa kwa ufupi, na Msikate tamaa, endelee ni kutuma maoni. Inshaallah tukutane kesho katika matangazo. Jina langu ni Subhani Ganima Muhamed. Kwaherini.