Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allah bi kulli shayin alim. Sadaqallahu al-alim. Kwa jina la Allah mwingi wa, wa rehema wa mwenye kurehemu. Na walioamini wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajir na wale waliowapa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye baada ya muhajiri na ansar wakahajiri, nao wakaja Madina kukaa na mtume wa Waislamu wenzao ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wa nasaba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako na kuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Jina langu ni Hussein Hasan na kusihi Tuandamani sote hadi tamati. Tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kipindi cha baraza la wasikilizaji, haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu na vilevile makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia iwapo muda utaruhusu. Mpenzi msikilizaji, kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju SW. Ni kukumbusha tu kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za na alama ya kujumlisha wa plus 9893565487. Muda si muda nareja na taarifa ya habari za dunia. imetimia saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Kiongozi mwadhamu asema mwanamke wa Kiirani ametoa pigo kubwa kwa uongo wa ustaarabu wa Magharibi. Rais Museveni wa Uganda asema Rasia imekuwa rafiki mkubwa wa Afrika kwa zaidi ya karne. Na sanaa yasema mzingiro dhidi ya Yemen unazuia kurefushwa muda wa usitishaji vita, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mwanamke mwenye hadhi na kipaji cha Iran ametoa pigo kubwa na muhimu zaidi kwa madai ya uongo ya ustaarabu wa Magharibi, na suala hilo limewakasirisha mno wa Magharibi. Ayatullah Sayyid Al Khamenei amesema hayo mapema leo katika hadhara ya maimamu wa swale ya Ijumaa waliokwenda kukutana naye kutoka maeneo mbalimbali ya Iran. Ameashiria maudhui ya mwanamke na vazi la hijabu na kuongeza kuwa maswala haya y daima yamekuwa yakiibuliwa tangu mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, na sasa majaribio yale yale yaliyofeli yanarudiwa kwa kisingizio cha vazi la hijabu. Ayatullah Khamenei ameongeza kuwa miaka michache iliyopita niliulizwa katika kikao kwamba, je, una hoja gani ya kujitetea mbele ya nchi za magharibi kuhusiana na swala la wanawake? Nikasema sihitaji kujitetea, bali ninashambulia wale ambao wamewageuza wanawake kuwa bidhaa, ndio wanaolazimika kujitetea na kutoa majibu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameuliza swali, kwa nini vyombo rasmi vya habari na vya serikali vya Marekani na Uingereza na mamluki wao vimefanya mashambulizi tena kuhusu swala la wanawake kwa kisingizio cha vazi la hijabu, na je, watu wa magharibi ni watetezi kweli wa haki za wanawake wa Iran? Na kusema wa magharibi hawa wanaodai kutetea haki za wanawake wa Iran ndio wale wale ambao lau wangeweza kulifungia maji taifa la Iran wangeyafunga, sawa kabisa na ambavyo wamepiga marufuku dawa za watoto wenye ugonjwa wa kipepeo kuingia Iran na hawaruhusu dawa ya ugonjwa huo kuwafikia watoto hao, amehoja akisema, je, ni kweli kwamba watu wa magharibi wanaonea huruma wanawake wa Iran? Ayatullah Ali Khamenei amesema wa magharibi wamekuwa wakisema kwa miaka mingi kwamba wanawake hawawezi kuendelea na kufikia viwango vya juu vya elimu na sayansi siasa na jamii hadi watakapokombolewa kutoka kwenye mipaka ya maadili na sheria za dini lakini tumeona kuwa katika miaka arobaini iliyopita wanawake wa kirani wameweza kujitokeza katika nyuga mbalimbali za kisayansi kijamii kimichezo kisiasa kiuongozi kiuchumi na kiutamaduni wakiwa na vazi la hijabu na chadori ya kiislamu na kupata mafanikio na fahari kubwa. Kiongozi wa Mapinduzi ya Kiislamu amesema kazi kubwa iliyofanywa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kubatilisha fikra kuu ya utambulisho wa ustaarabu wa Kimagharibi, yaani kutenganisha dini na siasa na kusema, Jamhuri ya Kiislamu si tu kwamba imeweza kujilinda kwa kutumia kauli mbiu ya dini, bali kwa maendeleo ya sasa Iran ilitoa changamoto kwa juhudi za muda mrefu za Wamagharibi za kutaka kuonyesha kwamba dini na siasa ni vitu viwili visivyoendana. Kwa hiyo mafya wa madola ya Magharibi wakiongozwa na wazayuni na mabepari wao na vilevile Marekani wamekasirishwa na ukweli huo adhimu na daima wanapanga njama za kuishambulia Jamhuri ya, ya Kiislamu. Tukisonga mbele Rais Yoweri Museveni wa Uganda amesema Rasia ni rafiki mkubwa wa Afrika na imekuwa ikiungwa mkono harakati za kupambana na ukoloni za mataifa ya bara hilo kwa zaidi ya miaka mia moja. Rais Museveni amesema hayo katika ikulu ya rais mjini Entebe, katika kikao na waandishi wa habari akiwa na waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov na kuongeza kuwa Afrika itaendelea kuwa na uhusiano wa karibu na Rasia. Rais Museveni amebainisha kuwa na hapa nanukuu Mambo yanapoibuka na watu fulani wakajaribu kuchukua msimamo dhidi ya Warusi, huwa tuna wahutubu kwa kusema watu hawa, yani Warusi, wamekuwa pamoja na sisi kwa zaidi ya miaka mia moja. Mwisho wa kunukuu. Rais wa Uganda amekosoa ubeberu wa nchi za magharibi kwa njia isiyo ya moja kwa moja kwa kusema tumewasamehe watu waliotukoloni wali watu ambao walitufanya watumwa. Rais Yoeri Museveni ambaye alizuru Rasia mwaka elfu mbili na kumi na tisa ametoa mwito wa kuimarisha ushirikiano zaidi kati ya nchi yake na Rasia, haswa katika sekta za ulinzi, usalama pamoja na uchumi. Kwa upande wake, Sergey Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rasia, sanjari na kuashiria ushirikiano wa karibu wa nchi yake na Uganda katika nyuga za kilimo na teknolojia ya anga za mbali, amesema kama navyonukuu, nchi mbili hizi zimefikiana kuunda maabara ya kusaidia kupambana na magonjwa ya kuambukiza mwishokunku. Amesema tunaishukuru Uganda kwa msimamo wake kwenye masuala yanayogubika vita vya vi Ukraine. Mashinikizo hayajawafanya marafiki zetu kuunga mkono vikwazo dhidi ya Rasia. Lavrov ambaye tayari amewasili Ethiopia hii leo akiendelea na ziara yake katika nchi kadhaa za Afrika baada ya kuzitembelea Misri na jamhuri ya kongo Brazaville, amevilaumu vikwazo hivyo haramu vya magharibi kwa kupanda bei za chakula katika kona zote za dunia. Katika hatua nyingine, idadi ya watu waliouawa katika maandamano ya Jumanne hii kupinga uwepo wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeongezeka na kufikia watu kumi na watano. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa Umoja wa Mataifa na serikali ya Kinshasa imesema kuwa askari watatu wa kulinda amani wa kikosi cha MONUSCO na waandamanaji wasiopungua kumi na wawili wameuawa katika miji miwili ya mkoa wa Kivu Kaskazini. Awali ripoti zilieleza kuwa walinda amani wa Umoja wa Mataifa walifyatua gesi ya kutoa machozi na risasi za moto kwa umati wa watu waliokuwa wanaandamana kwa amani na kuua watu kadhaa na kujeruhi wengine wengi. Tangu Jumatatu wiki hii waandamanaji wamekuwa wakikusanyika katika miji mbalimbali mbali, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakisema kuwa wanataka kikosi cha MONUSCO kihitimishe shughuli zake na wanajeshi wa kikosi hicho waondoke mashariki mwa nchi hiyo. Wamesema kikosi hicho cha Umoja wa Mataifa kimeshindwa kupambana na makundi yenye silaha. Mwagisho Muhindo aliyeshiriki katika maandamano ya mji wa Goma amesema: kikosi cha MONUSCO kimekuwepo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa zaidi ya miaka ishirini. Hata hivyo, kimeshindwa kurejesha amani mkoani Kivu Kaskazini. Amesema kama navyonukuu, unawezaje kusema kundi la waasi la M23 lina silaha zaidi kuliko MONUSCO? Mjini Butembo ambao watu wa ukubwa huko mashariki mwa Kongo siku ya Jumanne ulikumbwa na machafuko huku huduma na shughuli mbalimbali zikisitishwa. Jumanne asubuhi mamia ya waandamanaji walizingira na kisha kuishambulia kambi ya kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa huko mjini Goma. Taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teharani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika lisilo la kiserikali la misaada ya kibinadamu la World Vision International limeta limetahadharisha kuhusu ongezeko la njaa na vifo miongoni mwa watoto nchini Kenya. Watoto katika maeneo ya kaskazini mwa Kenya, ambayo yanakabiliwa na ukame, hula makaroni zilizorutubishwa kwa siagi na karanga, ambazo ni aina ya chakula ya tiba. Uzalishaji na upatikanaji wa makaroni zilizorutubishwa umekuwa mgumu zaidi sasa tangu kuanza vita huko Ukraina. James Jaso kutoka shirika la World Vision anasema kutashuhudiwa vifo vingi iwapo vyakula hivi vya thamani vilivyo na kalori nyingi, vitamini na madini muhimu vitapungua. Ameongeza kuwa katika hali ambayo watoto milioni moja na laki saba katika eneo la pembe ya Afrika wanakabiliwa na hatari ya njaa, bei ya bidhaa za chakula ikiwemo makaroni yaliyorutubishwa na mengineo imeongezeka tangu kuanza vita huko nchini Ukraine. Amesema chakula hiki cha ajabu kinaweza kuokoa maisha ya mtoto a, katika, gumi, a, katika hali ngumu huko mar, Marsabit ambapo wafanyakazi wa misaada wanasema watoto wadogo wanaangamia katika mazingira yanayokaribiana na njaa. Mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF pia ambao unanunua karibu asilimia themanini ya makaroni ya aina hiyo umetiwa wasiwasi na swala hilo. na naibu waziri wa mambo ya nje wa serikali ya Sanaa amelaani kuzingirwa wananchi wa Yemen na kuitaja hatua hiyo kuwa inazuia kurefushwa muda wa usitishaji vita nchini humo. Usitishaji vita uliofikiwa kati ya serikali ya Sanaa na muungano vamizi dhidi ya Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia ulianza kutekelezwa Aprili pili. Na Hans Granberg, mjumbe wa Umoja wa Mataifa huko Yemen, ametangaza kuwa operesheni zote za kijeshi za nchi kavu, anga na baharini zinapaswa kusimamishwa kwa mujibu wa mapatano hayo. Mwezi Juni mwaka huu, Granberg alisema kuwa serikali ya Sanaa na muungano wa vamizi unaoongozwa na Saudia zimekubaliana kuongeza muda wa usitishaji vita kwa muda wa miezi miwili kufuatia pendekezo la umoja wa mataifa. Hussein Al-Izzi, naibu waziri wa mambo wa ya nje wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen, amesema kuwa mzingiro dhidi ya wananchi wa Yemen ni jinai ya kivita na dhidi ya binadamu na unazuia kuongezwa muda wa usitishaji vita nchini humo. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Yemen ameongeza kuwa ni aibu kwamba jukumu la nchi za magharibi na Umoja wa Mataifa ni kutekeleza tu vikwazo na kuvihalalisha kuwa silaha ya kijeshi na kwamba nchi hizo haziheshimu sheria. Amesema jambo kama hili linashuhudiwa kwa mara ya kwanza katika historia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Naona kidogo mtambo wetu una mushkil. Hata hivyo tutasonga mbele hivyo hivyo. Mpenzi msikilizaji, karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho nukta nne za kistratejia katika matamshi ya Sayyid Nasrullah kwa mnasaba wa kuadhimisha miaka arobaini alizungumza na televisheni ya Almayadin 17 wa mwaka wa 40 wa wa kuasisiwa Hizbullah, ambapo nukta kadhaa za kistratejia zilijadiliwa. Jambo la kwanza lilikuwa kwamba Hizbullah ya Lebanon imejiimarisha katika mlingano wa nguvu. Uwezo huo ni mkubwa wa kiasi kwamba adui mzayuni anafahamu vyema nguvu ya kijeshi na azma imara ya Hizbullah ya kujitetea, na jambo hilo pia liliofahamisha utawala wa kizayuni kwamba nguvu ya mukawama ni kubwa zaidi kuliko swala la mzozo wa mpakani, na kwamba hatua yoyote ile ya kichokozi itakabiliwa na mfano wake. Kwa msingi huo hii leo adui mzayuni hathubutu kuchukua hatua yoyote dhidi ya Lebanon. Zaidi ni kwamba Said Hasan Nasrullah amesema Hizbullah ina ndege zisizo na rubani ambazo zimeingia katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina mara, uh, mara makumi kadhaa lakini Israel haikuziona ndege hizo. Jambo la pili la kimkakati ni kwamba siasa za kijiografia au jiopolitiki za Mashariki ya Kati ndio muhimu zaidi kwa Marekani na sio watawala wa nchi za eneo hilo. Rais wa Marekani Joe Biden hivi majuzi alitembelea Saudi Arabia licha ya kwamba hapo awali alikuwa amekosoa vikali Riyadh haswa Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo, na alisema waziwazi wazi kuwa ataitenga Saudia katika jamii ya kimataifa. Sababu ya safari ya Biden huko Saudi Arabia sio kuonyesha upendo na urafiki kwa mamlaka ya Saudia, bali kwa sababu ya haja ya Marekani kwa mafuta ya nchi hiyo, haja ambayo imeongezeka zaidi baada ya vita vya Rasia dhidi ya Ukraine. Kwa sababu hiyo Said Hasan Nasrallah amesema Biden alitembelea eneo la magharibi mwa Asia kutafuta mafuta. Nukta ya tatu ya kistratejia ilikuwa kwamba tofauti na hitilafu za ndani ya Lebanon ni tishio kubwa kwa nchi hiyo. Hitilafu za kisiasa nchini Lebanon zimesababisha kuendelea kwa hali tete ya kisiasa nchini humo. Utawala wa kizayuni wa Israel unakaribisha hali hii ya hitilafu na migawanyiko nchini Lebanon kwa sababu unaweza kutekeleza malengo yake ya kijiopolitiki haswa katika maeneo yanayozozaniwa ya nishati, yani, katika kivuli cha hitilafu hizo. Akikosoa hali hiyo, katibu mkuu wa Hizbullah amesema serikali ya Lebanon haina uwezo wa kuchukua uamuzi mwafaka wa kulinda rasilimali za nchi, hivyo Hizbullah inapaswa kufanya maamuzi kwa lengo la kutetea maslahi na rasilimali za Lebanon matamshi haya ya Said Hasan Nasrullah yalikuwa yakiashiria hatua ya harakati hiyo ya kutuma ndege zisizo na rubani katika medani ya gesi ya Karish siku chache zilizopita. Nukta ya nne ya kistrategia katika matamshi ya Said Hasan Nasrullah ni kwamba umoja beina ya pande zote za mhimili wa mukawama ni jambo la lazima na ni nguzo ya kuimarisha nafasi yake. Kuhusiana na hilo ameashiria vita vya siku kumi na mbili vya mwaka jana ambapo kulikuwa na mshikamano kati ya wanamukawama katika kuihami Palestina. Katika mkondo huo, Said Hasan Nasrullah ameashiria mzozo kati ya Hamas na Siria katika mwongo uliopita na kusema hakuna utawala wowote wa kiarabu ulioisaidia Hamas kama Siria. Ndugu zetu Hamas wa Hamas wamefikia hitimisho kwamba hawawezi kuipa mgongo Siria na sababu nchi hiyo ni sehemu ya mhimili wa mukawama. Matamshi haya ya Sayyid Hasan Nasrullah yanasisitiza ukweli kwamba ni lazima kwa wachezaji wakuu wa kambi ya mukawama na mapambano kuweka kando baadhi ya hitilafu zao na kudumisha mshikamano na umoja wao ili kukabiliana na maadui wao wa pamoja. Hapana shaka yote kwamba umoja wa wanamukawama ndio sababu kuu ya kufeli siasa za wapinzani wao hususan Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili sote ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Tunaingia katika ngo ya pili ya matangazo haya, mpenzi msikilizaji, ya kukuletea vipindi, na iwapo muda utaruhusu nitarejea hapa kusoma maoni mawili matatu uliotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika kipindi hiki mnacho kipenda cha baraza la wasikilizaji. Ni kipindi ambacho hukujieni kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yani Alhamisi ya asubuhi na mchana kila wiki. Waendeshaji wakubwa wa kipindi hiki ni nyenye wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Ni kweli kabisa. Uh, baadhi ya wakati huwa na sisi humu studioni tunasema machache kuhusiana na maoni yanayotolewa na wanabaraza, lakini kimsingi, Asma, kama ulivyosema, hiki ni kipindi cha kurusha maoni ya wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kwa hakika tunakushukuruni sana wasikilizaji wapenzi, kwani mnajua hasa jinsi ya kunawirisha na kuutumia ipasavyo ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji amma leo kipindi chetu kitafunguliwa na ubeti wa shairi lakini baada ya hiki kiburudisho kifupi naam unaotufungulia kipindi cha baraza la wasikilizaji ni ubeti wa shairi kutoka kwa malenga Yazida Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, ambaye ameandika hongera sana Irani hatua uliochukua kwa nchi ya Ukraini na pia hiyo Rasia, vita havina thamani, huwa waso hatia awajalie maanani lengo lipate timia. Naitwa Dakta Yazid Akida Mwihaji wa chumba geni, Tanga, Tanzania nam. Nasi tunamwomba Allah azitie busara na hekima pande zinazohusika na vita vya Ukraine ili viweze kumalizika haraka. Kuendelea vita hivyo ni maafa, janga na balaa kwa dunia nzima. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni kadhaa, sasa kutoka kwa mwana baraza mwingine hai Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika: ni aibu kwa wanaadamu kudhulumiana. Chuki ya aina yoyote baina ya wanaadamu ni fedheha na aibu. Wanaadamu tunapaswa tuelewe kwamba kuna muumba wa vyote vilivyoko mbinguni na ardhini. Iwapo tutaelewa hivyo, tutajirudi ili tabia za kinyama zisitutawale, na wakati huo sasa dunia itakuwa ya amani. Katika maoni yake mengine, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema uwepo kwa wageni wowote wale katika eneo silao kwa madhara ya watu wa eneo hilo ni ugaidi wa kimataifa na ni wizi wa kimataifa. Anasema ni aibu iliyoje kwa Umoja wa Mataifa kuendelea kuwa kimya. Inasikitisha sana kuona wanadamu tunaacha hulka za kibinadamu na maadili ya kibinadamu. Aibu kwa hao wanaojiita wastaarabu. Ama kwa upande wa mwito wake kwa Waislamu anasema, yenye Waislamu wote duniani wa madhahabu zote, tunapaswa kutambua kuwa ustaarabu wa mafunzo ya mtume wetu Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, ni wajibu wetu kuufahamu na kuutekeleza bila ya ushabiki, ili dunia iweze kutuelewa. Sote tusomeshane na kila mwislamu amsomeshe mwislamu mwenzake mambo mazuri na ya kheri. Tukifanya hivyo, hakika tutaweza kueleweka. Ushabiki na pupa bila ya busara ni sumu katika dini ya Kiislamu. Pia bwana Sherali Fadhili ameandika napenda kuwaambia wanadamu wote kwamba kwa hakika si ubinadamu kufanya ubaguzi chuki za aina yoyote wala dhulma baina ya wanadamu. Naam, naam, naona yanatosha hayo kwa leo Asma. Maoni mengine ya Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, tutayatumia katika vipindi vijavyo vya baraza la wasikilizaji tukijaliwa. Mpenzi msikilizaji, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kinachokujeni kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa jijini Tehran. Mnaweza kutumia njia mbalimbali kuwasiliana nasi, ikiwemo wasapu yetu ya plas 98 903 506 5487 na imeil yetu ya swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni Pars Today com sw. Tunaendelea mbili na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake. Sasa bwana Juma Idi Isa ni msikilizaji wetu huyu kutoka viunga vya Masawi Kondoa nchini Tanzania, ambaye ameandika hongera Iran kwa hatua yenu ya kurusha satelaiti anga za mbali. Naam, asante vilevile. Ameandika poleni Libya kwa maafa ya watu kumi na tatu, na ama kuhusiana ushirikiano wa jumuia ya afrika mashariki, bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondoa Tanzania anasema kila la heri marais wa EAC katika kufanikisha ushirikiano wa soko la pamoja. Ni kweli ni hatua moja mbele hiyo. E, tuna maoni yake kadhaa hapa tena, Bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondoa Tanzania, ambapo anasema pole Uhispania uhi kwa makali ya joto yaliyoua watu mia tano kwetu Tanzania kilio kikubwa sasa ni baridi. Hata miji ya pwani imekumbwa na baridi ambayo haijawahi kutokea. Allah atunusuru amin, amin. Tunaendelea na baraza la wasikilizaji. Bwana Abdul Basith Ariami wa visiwani Zanzibar, yeye anasema shukran sana Redio Teheran kwa habari na vipindi vyenu vizuri hapo hapo, mwanabaraza mwingine, Bwana Idrisa Ali Mali ya Mungu wa Mombasa nchini Kenya, naye amesema asanteni sana Redio Teheran kwa habari na uchambuzi wenu wa kina, Redio Teheran hamna mshindani. Naye msikilizaji sugu wa Gilgil nchini Kenya pia ameishukuru Redio Teheran kwa habari, uchambuzi wa kisiasa na vipindi vyake mbalimbali mbali. Matangazo ya idhaa ya kiswahili redio Tehrani yanafika kote duniani, Ahmedi, na yana wasikilizaji wa maeneo mengi. Bwana Adam Ibrahim Muhammad wa Sudani Kusini naye amejitokeza katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji kwa kuandika e, tunaomba viongozi wa nchi za Afrika Mashariki kuikubali Somalia kuwa mwanachama wa jumuiya hiyo bila masharti yoyote. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza baraza huyu ambaye yuko huko Sudan Kusini naye. Na, tunamshukuru sana. tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Yahya Hassan Muhamad Shebe wa Mombasa huko nchini Kenya, Old Town, mtaa wa Ingilani, ambaye yeye ameandika: kila kiongozi akiingia madarakani hutaka kujinufaisha yeye kwa maslahi yake, wala hafikirii umuhimu wa raia anaoongoza. Hawa hawa kina Biden walilaani mauaji ya Jamal Khashoggi ambayo yalifanywa na kusimamiwa na huyo huyo wanaye mwenzi hivi sasa, yaani MBS au Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia. Lakini hivi sasa tena wana mwenzi kwa kumpa ruhusa kufanya atakavyo. Ni kweli Biden ameutia ulimi wake puani, basi walioko karibu naye watahadhari, kwani anaweza akautoa ulimi wake pamoja na makoko ya puani na kuwatupia wao. Naam, maneno hayo ya bwana Shebe ni kawaida yake Bwana Shebe. Mwanabaraza mwingine Bwana Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye baada ya kutusalimu ameandika: tunaungana na waziri wa mambo ya nje wa Iran na serikali ya Iran kulaani mauaji ya Shinzo Abe, waziri mkuu wa zamani wa Japan. Shinzo Abe alikuwa mtu makini, mcheshi na mpenda amani. Mwenyezi Mungu amlipe kwa juhudi zake na ucheshi wake bado hapa pia tuna maoni yake bwana Kalekea Omar Mahmud wa Dar es Salaam Tanzania, tukipata nafasi tutayarusha hewani leo leo, lakini kwanza hapa tuna maoni ya bwana Kakoto Hamisi wa pande za Kigoma, Tanzania, ambaye naye baada ya kutusalimu, anasema naitwa Kakoto Hamis wa Kigoma, Butunga, Tanzania. Nayafuatilia matangazo yenu vizuri na ninayapata ipasavyo matangazo ya Redio Teherani. Anasema tunapenda habari zenu zilizochambuliwa na kuhaririwa na waandishi wenye ujuzi na uweledi wa hali ya juu. Tuna kupendeni sana, asanteni. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake bwana Hamza Gomba, msikilizaji wetu wa Mwanza Tanzania, ambaye ameandika: assalamu alaikum ndugu zangu za watangazaji wa redo Teherani. Waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Mimi Hamza Gomba wa Mwanza Tanzania Nampa hongera sana rais wa Iran kwa msimamo wake na rais wa Urusi na rais wa korea Kaskazini na rais wa China. Wanne hao wanavyomtetemesha Marekani, anasema ni maoni yake. Msikilizaji wetu huyo ni Hamza, Hamza Gomba, Gomba. Jamani, mwisho ha, wa Marekani umefika sasa, anasema kuikandamiza dunia, yaani Marekani mwisho wake umekwisha. Tena nataka huyo Marekani wa mchape sana. Naam, ni maoni yake hayo bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania. hapa sasa tuna maoni yaliyotufikia kwa njia ya barua pepe yetu ya Swahili la redio Irib.ir. Wanabaraza hai mabwana ya Juma Idi Isa wa Wamasawi Kondo wa Tanzania na bwana Yahya Hassan Muhamad Shebe wa Mombasa, Kenya wametuandikia maoni kupitia mail yetu hiyo, lakini muda nao umetuacha mkono, hivyo tutarusha hewani maoni ya bwana Juma Idi Isa na yale ya bwana Shebe tutatumia katika vipindi vijavyo vya baraza la wasikilizaji tukijaaliwa. Naam, bwana Juma Idi Isa ameandika janga la utekaji wa abiria na uporaji kwenye usafiri wa bajaji Tanzania, na baada ya kutusalimu anasema: leo ningependa kupanda barazani katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji kueleza japo machache kuhusu madhila yanayofanywa na, na baadhi ya waendesha bajaji katika miji yetu ya Tanzania ikiwemo Arusha, Dar es Salaam na kwingineko. Ameandika ama kwa hakika, kwa sasa majira ya jioni usafiri huu hauko salama, kwani abiria wanapopanda na chombo kinapoanza kuondoka, utakuta dereva na baadhi ya abiria hewa, yaani abiria washirika wa dereva, nao huanza kuvaa barakoa na hata vikinga hewa chafu, na muda huo huo hali ya hewa inachafuka. Kinachofuata, hali ya hewa huchafuka na kupelekea mtu kukosa nguvu, na mwisho unasinzia, na wao hukupora kila kitu. Balaa zaidi kama ni mwanamke, anafanyiwa vitendo visivyo stahili. Mwisho wa siku unajikuta hoi bin taaban bila kujitambua. Inasikitisha. Aidha ameandika na katika kutoa dukuduku lake, anasema tahadhari, njia nyingine inayotumika kufanya uhalifu huo ni baadhi ya watekaji kusambaza sumu zao kwa kukung'uta koti alilovaa, yaani kwa kukung'uta koti alilovaa, na hapo hapo hali ya hewa huchafuka na hatimaye abiria anaingia kwenye mitego ya gengi la maharamia watekaji. Anasema naotumia ukumbi huu wa Baraza la Wasikilizaji kutoa rai yangu kwamba abiria wote wanaotumia bajaji majira ya usiku wachukue tahadhari kubwa sana, kwani ulimwengu wa sasa umebadilika na watu wanatafuta pesa kwa nguvu, bila ya kujali athari za walengwa wanaovuta sumu kali. Pamoja na yote, polisi wetu wanatakiwa kufuatilia hatua kwa hatua ripoti za wahanga hao ili kuikomesha hali hii inayovunja sifa njema ya watu waaminifu. Ni mimi mwana baraza Juma Idi Isa Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa redio Teheran kanda ya kati, Dodoma, Babati Manyara, Tanzania. Ameandika nam Ahmedi bala si dogo. Mungu atunusuru, amin. Ama na muda wa Baraza la Wasikilizaji umeisha kabisa, ishi ni salamu Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatu ullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi na wafuatiliaji wa mfululizo wa vipindi vifupi vifupi vya haki za watoto katika Uislamu, kwenye sehemu iliyopita ya 150 tuliingia katika maudhui ya mwisho kabisa ya kuzungumzia haki hizo za watoto katika Uislamu. Pamoja na mambo mengine tulisema kwamba dini tukufu ya Kiislamu imelizingatia mno suala la kulindwa haki za kila upande za mtoto. Miongoni mwake ni kuhakikisha kuwa mtoto anakuwa karibu na mama yake kwa muda mrefu usiopungua miaka miwili ya maisha yake ya awali, bali sheria imeweka muda zaidi ya huo kwa kiwango cha hatua kwa hatua anazokulia mtoto katika maisha yake tulinukuu aya ya 14 ya Surat Lukman ambayo inasema, na tumemuhusia mtu kwa wazazi wake wawili, mama yake ameichukua mimba yake kwa udhaifu juu ya udhaifu, na kumwachisha ziwa baada ya miaka miwili. Leo tutaendelea na tulipoishia. <mucho> Dini tukufu ya Kiislamu imemheshimu sana mtoto, imemwekea mpaka nafasi ya uwalii ili kulinda haki yake. Tangu mwanzoni kabisa mwa kutumwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, mtukufu huyo alipambana vilivyo na mila na desturi zote zisizokubalika za zama za ujahilia. Miongoni mwa tabia za awali kabisa zilizopigwa vita kwa nguvu zote na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa salam, ilikuwa ni kuuliwa watoto wa kike ambayo ilikuwa ndiyo mila na desturi ya kikatili na kijahilia ya Makuraishi wa Maka. Enzi za ujahilia, watu walikuwa hawapewi heshima inayotakiwa hususan, wanawake na watoto. Uislamu lakini ulikuja na mfumo maalumu na wa kipekee wa kulinda haki za watoto, na pembeni na hayo uliweka mambo ya kupendeza na ya kuwahimiza Waislamu kuyafanya ili kulinda haki za watoto. Kwa mfano, moja ya mambo ya suna na yanayopendeza na ambayo yamependekezwa wakati mtoto anapozaliwa ni kutangaza habari njema za kuzaliwa mtoto huyo na ni sunna pia kuipongeza familia ya Waislamu iliyojaliwa kupata mtoto huyo na kumwombea dua za kheri mtoto na wazazi wake wawili. Katika Quran tukufu aya ya 39 ya sura ya tatu ya Ali Imran tunasoma fanadatuhu lmalaikatu wa huwa qaimun yusalli fi lmihrab anna allaha yubashiruka biyahya musadiqan bikalimatin min allah wasayidan wahasuran wanabiyan min assalehin. Wakati Zakaria alipokuwa kasimama katika miherabu akiswali malaika kamnadia, hakika Mwenyezi Mungu anakupa habari njema na anakubashiria kupata mtoto anayeitwa Yahya atakayekuwa mwenye kusadikisha neno litokalo kwa Mwenyezi Mungu yani masihi Isa, na ni bwana na mtawa na nabii kutoka katika wajawema. Mwenyezi Mungu mtukufu alitoa bishara na habari njema kuhusu kuzaliwa mtoto wa Nabii Zakaria katika aya nyingine pia, yani aya ya saba ya surat Maryam aliposema: ya Zakariya inna nubashiruka bighulamin ismuhu yahya lam najal lahu min qablu samiya, akaambiwa ewe Zakariya Hakika sisi tunakubashiria mwana, jina lake ni Yahya, hatujapata kumpa jina hilo yeyote kabla yake. Tutaendelea na maudhui hii katika kipindi kijacho, insha Allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 27 Dhulhija mwaka 1443 Hijria, sawa na Julai 27 mwaka 2022 Miladia. Katika siku kama ya leo ya tarehe 27 Dhulhija, miaka 752 iliyopita alifariki dunia Sheikh Muslihuddin Saadi Shirazi, malenga mshairi na mwalimu stadi wa tungo za mashairi na nadhari wa kirani Shirazi. Alizaliwa karibu mwaka 606 hijria kamaria katika familia ya kielimu kwenye mji wa Shiraz ulioko kusini mwa Iran, na baada ya kukipitisha kipindi cha utoto na kuinukia kwake katika mji alikozaliwa wa Shiraz, akiwa kijana Saadi aliamua kwenda katika mji wa Baghdad huko Iraq. Akiwa huko alisoma katika shule ya Nidhamia na baadaye kufanya safari katika maeneo ya Sham, Hijaz, Roma na maeneo mengine ya dunia. Katika safari zake hizo malenga huyo mashuhuri alifanikiwa kufahamiana na jamii mbalimbali mbali na kuona mengi yaliyoimarisha kipawa chake cha kutunga mashairi. Saadi Shirazi ni miongoni mwa malenga na washairi wakubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Miaka 250 iliyopita katika siku kama ya leo, ulitiwa saini mkataba wa kwanza wa kuigawa Poland kati ya madola matatu makubwa ya Ulaya katika karne ya 18. Poland ambayo hii leo ni moja ya nchi zilizo huru za mashariki mwa Ulaya iligawanywa baina ya nchi tatu za Urusi, Austria na Prussia kwa kutiwa saini makubaliano yaliyotajwa. Ni muhimu kuashiria hapa kwamba hadi sasa Poland imeshawahi kugawanywa mara nne kati ya nchi tofauti. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, mwafaka na tarehe tano mordada mwaka 1358 hijria shamsia, iliswaliwa rasmi swala ya kwanza ya ijumaa katika mji wa Tehran baada ya mapinduzi ya Kiislamu katika chuo kikuu cha Tehran ikiongozwa na marehemu Ayatullah Talakani moja wa maulama wakubwa wa Kiislamu wa kufuatia agizo la Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa marehemu, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kabla ya mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, swala ya Ijumaa haikuwahi kufanyika kutokana na kuweko anga ya udhibiti na ukandamizaji wa serikali ya Shah. Na katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita Muhammad Reza Pahlavi, mfalme wa mwisho wa Iran, aliaga dunia huko Kairo, Misri. Aliingia madarakani baada ya baba yake yaani Reza Khan kuondolewa kwenye uongozi na kubadilishwa na Waingereza. Kama alivyokuwa baba yake, Muhammad Reza Pahlavi alikuwa na uhusiano mkubwa na Uingereza na ndio maana akafanya jitihada za kulinda maslahi haramu ya nchi hiyo hapa nchini Iran. Hata hivyo, baada ya harakati za wananchi na kushinda harakati ya kutaifisha sekta ya mafuta maslahi ya Uingereza nchini Iran yalifikia tamati. Shah aliwakandamiza wananchi wa Iran kwa ngumi ya chuma na alikuwa kibaraka mkubwa wa Marekani. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini. kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi, ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.