Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa, wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana, ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile vile tovuti yetu ya parstoday.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana huu mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni mawaidha maalum na makala ya sayansi na teknolojia mpya. Kama kawaida, tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa saba kamili mchana. Ufuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya asema shinikizo la vikwazo vya juu kabisa dhidi ya Iran limefeli. Kikao cha Moscow cha maulamaa wa kishia na kisuni chatilia mkazo umoja na mshikamano. Spika wa Bunge la Rasia asema mwenendo wa sarafu ya dola kuacha kutumiwa kimataifa hauwezi kusita. Siria yatangaza kwamba imejiweka tayari kukabiliana na shambulio lolote litakalofanywa na Uturuki. Habari kamili. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Josep Borrell amekiri kuwa sera ya mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi dhidi ya Iran zimefeli na kugonga mwamba katika andiko lake lililochapishwa kwenye toleo la jana la gazeti la Financial Times, Borrell amesema kuhusu mazungumzo ya kuiondolea vikwazo Iran kwamba utekelezaji kamili wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA uliathiriwa mno na hatua aliyochukua aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump ya kujitoa kwenye makubaliano hayo na kuanza kutekeleza sera ya upande mmoja ya kampeni ya shinikizo la kiwango cha juu kabisa. Katika sehemu nyingine ya andiko lake hilo, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya ameeleza kuwa shinikizo la kiwango cha juu kabisa limefeli, huku akidai kwamba wanachama waliosalia kwenye JCPOA walifanya juhudi za kuyalinda na kuyadumisha makubaliano hayo. Borrell amesema wananchi wa Iran wamenyimwa manufaa kamili ambayo ilipasa wayapate kwa kuondolewa vikwazo. Josep Borrell ameendelea kueleza kile alichodai kuwa jitihada alizofanya za kuongoza mazungumzo ya Vienna ya uondoaji wa vikwazo kwa kusema, baada ya miezi 15 ya mazungumzo ya papo kwa papo na yenye nia ya kujenga ya mjini Vienna na mashauriano mengi niliyofanya na pande husika katika JCPOA pamoja na Marekani, imefikia hitimisho kwamba anga ya ziada ya kufikia suluhu juu ya masuala muhimu imefikia tamati. Aidha amedai kwa kusema nikiwa msahilishaji wa mazungumzo kwa uoni wangu, matini ya makubaliano hii ndiyo makubaliano bora kabisa yanayoweza kufikiwa kwa mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, jambo linaloweza kutoa hakikisho la kufikiwa makubaliano thabiti na endelevu ni kuondolewa kiuhalisia vikwazo vyote na kuwepo dhamana ya Iran kupata manufaa na maslahi yake katika makubaliano hayo, na ndiyo maana Tehran imewasilisha mapendekezo na ubunifu unaotakikana kufanyiwa kazi ili uweze kufikiwa mwafaka katika mazungumzo. Sambamba na kukaribia mwezi wa Muharam maulama na mashekhe wa madhehebu za Sunni na Shia wamefanya mkutano Mosko, Russia, wa pamoja katika kituo cha Kiislamu mjini Moscow Rasia, wakisisitiza juu ya kuwepo umoja baina ya wa Waislamu na kujiepusha na mifarakano. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, sambamba na kukaribia mwezi wa Muharam kituo cha Kiislamu cha Moscow kimeitisha mikutano miwili kwa wakati mmoja, wa kwanza ukiwa ni mkutano watano, wa tano wa kila mwaka wa mashekhe na wafanya tablighi wote nchini Russia, na wa pili ni mkutano wa umoja wa kiislamu ambao umehudhuriwa na maulama wa kisuni na kishia wa nchi hiyo. Katika mkutano wa pili ulioandaliwa kwa ushirikiano wa kituo cha kiislamu cha Moscow, baraza la kimataifa la ahlulbeiti alaihimussalam na chuo kikuu cha kimataifa cha Jamiatul Mustafa, maulamaa wa kishia na kisuni, wafanya tablighi na wawakilishi wa asasi na jumuiya za kidini za waislamu wa kishia na jumuiya za Ahlulbeiti za nchini Rusia. Wazungumzaji wamesisitiza na kutilia mkazo udharura wa kuimarishwa moyo wa udugu na umoja katika ulimwengu wa kiislamu. Shakhsia kadhaa wamehutubia mikutano hiyo akiwemo Hujjatu lislam walmuslimin Ramezani, katibu mkuu wa baraza kima la kimataifa la Ahlulbeiti alaihim ssalam, Kazim Jalali, balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Russia, Hujjatu lislam Nasir Rafii, mjumbe wa bodi ya wahadhiri ya Jamiatl Mustafa, Hujatl Islam walmuslimin Sabir Akbari Jadi, mkuu wa kituo cha Kiislamu cha Mosco na mwakilishi wa ofisi ya kiongozi mwadhamu na Rasul Abdullahi mkuu wa ofisi ya uwakilishi ya Jamiatul Mustafa nchini Rusia, Belarus na Ukrain. Wazungumzaji wote wametilia mkazo juu ya ufanyaji tablighi sahihi kueneza Uislamu wa, wa rehma na kufanya juhudi za kuimarisha misingi ya udugu baina ya Shia na Sunni. Spika wa bunge la taifa la Rasia Duma amesisitiza kuwa mwenendo wa sarafu ya dola ya Marekani kuacha kutumiwa katika miamala ya kimataifa umeanza na hakuna njia yoyote ya kuweza kuusitisha. Marekani imekuwa kila mara ikitumia kama wenzo sarafu yake ya dola, ambayo ndiyo sarafu inayotumika zaidi katika miamala ya kimataifa, ili kuzishinikiza nchi zingine Mnamo mwezi Juni mwaka uliopita wa 2021, Rais Vladimir Putin wa Russia alitahadharisha kuwa hatua ya Marekani ya kuitumia dola kama wenzo na silaha katika vita vya kisiasa na kiuchumi imesababisha madhara kwa nafasi ya sarafu hiyo inayotambulika kama sarafu ya akiba ya kimataifa. Spika wa bunge la Russia Duma Vacheslav Volodin ametaja sababu tano katika kuelezea sababu ya kudhoofu sarafu ya taifa ya dola ya Marekani na kusisitiza kuwa dola Marekani sasa haipati tena msukumo hasa wa bidhaa au vyanzo vyovyote vile halisi. Volodin ameongezea kwa kusema, baada ya Marekani kujitoa kwenye makubaliano ya Bretton Woods, sarafu ya dola haina mfungamano wote tena na thamani ya dhahabu. Katika ujumbe alioandika kwenye mtandao wa kijamii wa Telegram, spika wa bunge la Rusia amesema kiwanda cha uchapaji fedha cha Marekani hakiheshimu wala hakijifungi tena na kitu chochote kile, na ndiyo maana kinashuhudiwa kiwango kikubwa cha deni kuu la taifa la Marekani na mdororo wa kiuchumi ambao haujawahi kushuhudiwa katika serikali ya sasa ya Biden. Kwa mujibu wa Volodin, sarafu ya Marekani imekuwa inatumika zaidi kama silaha katika mizozo ya kisiasa. Spika wa bunge la Rasia ameitaja sababu nyingine akisema, vikwazo haramu na vya kinyume cha sheria vinavyowekwa na Washington, vizuizi katika ulipaji na wizi inaofanya kwa akiba inazopewa za kigeni, yote hayo yanazifanya nchi zingine zisiwe na uhakika kwamba fedha zao zitakuwa salama. Sababu nyingine aliyotaja spika huyo wa Rasia ni dhati ya historia ambayo amesema kuna kigezo maalum kinachotawala duniani cha kila sarafu kudumu kwa takriban miaka mia moja tu. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Teheran. Wizara ya ulinzi ya Siria imetangaza kuwa jeshi la nchi hiyo limejiweka tayari kikamilifu kukabiliana na shambulio lolote linaloweza kufanywa na Uturuki na makundi inayoyaunga mkono. Kwa muda wa karibu miaka miwili na nusu sasa jeshi la Uturuki limeavamia na kuyakalia maeneo kadhaa ya kaskazini na kaskazini mashariki ya ardhi ya Siria kwa kisingizio cha kupambana na magaidi na hadi sasa askari kadhaa wa jeshi la Uturuki uangaliko katika maeneo hayo. Shirika la habari la Sputnik limeripoti kuwa wizara ya ulinzi ya Siria imeeleza katika taarifa kama ninavyonukuu: kutokana na kuongezeka harakati za Uturuki ndani ya ardhi ya Siria katika siku mbili zilizopita, tunasisitiza kuwa jeshi limeshajiweka tayari kukabiliana na shambulio lolote linaloweza kufanywa na Ankara na magenge yanayoyaunga mkono. Wakati Uturuki inadai kwamba kuwepo wanajeshi wake kaskazini ya Siria ni kwa lengo la kuzuia vitisho vya makundi ya Kikurdi, Damascus inasisitiza kuwa hatua hiyo ni uvamizi na kukalia kwa mabavu ardhi ya nchi hiyo. Serikali ya Siria imemwandikia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na rais wa baraza la usalama la umoja huo kulalamikia uamuzi uliotangazwa na rais Rajib Tayib Erdogan wa Uturuki wa kutaka kufanya shambulio la kijeshi ndani ya ardhi ya Siria. Na ripoti ya hali ya uchumi kwa robo mwaka iliyotolewa na shirika la fedha la kimataifa IMF imesema hivi karibuni ulimwengu utashuhudia kudorora kwa uchumi kimataifa, na kwamba njia kuu ya kusaidia nchi zote kwa sasa ni kuungana na kushirikiana, na iwapo hazitafanya hivyo, kutakuwa na utofauti mkubwa wa ukuaji wa uchumi kijiografia katika siku zijazo. Hayo yameelezwa na Pierre Olivia Gurincha, mkurugenzi wa idara ya utafiti wa IMF, alipozungumza na waandishi wa habari, makao makuu ya IMF jijini Washington DC huko nchini Marekani, ambapo wameeleza hali ya kiuchumi inazidi kuwa mbaya. Gorinch amesema mtazamo umekuwa wa giza sana tangu mwezi Aprili na akafafanua kwamba ulimwengu hivi karibuni unaweza kushuhudia kudorora kunakopeleka uchumi wa kimataifa ukingoni, ikiwa ni miaka miwili tu baada ya kushuhudia mdororo wa mwisho. Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo wa idara ya utafiti wa IMF, sababu kuu za kudorora kwa uchumi ni kupanda kwa mfumuko wa bei, kupanda kwa viwango vya riba, thamani ya juu ya dola ya marekani athari za vita vya Ukraine na kushuka kwa ukuaji uchumi wa China. Gorincha amesisitiza kuwa kinachohitajika sasa ni ushirikiano wa pande nyingi katika maeneo mengi ili kupunguza hatari ya dunia kugawanyika, sambamba na kuimarisha ushirikiano, kwa kuwa hiyo ndiyo njia bora ya kuboresha matarajio ya kiuchumi kwa wote na kupunguza hatari ya kugawanyika kijiografia. Mwisho wa taarifa. Habari za Ulimwengu. Na inaufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia nukta nne za kistratejia katika matamshi ya Sayid Nasrullah kwa mnasaba wa kuadhimisha miaka 40 ya kuasisiwa Hizbullah. <tune> Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, Sayid Hassan Nasrullah, juzi usiku, tarehe 25 Julai, alizungumza na televisheni ya Almayadin kwa mnasaba wa mwaka wa 40 wa kuasisiwa Hizbullah, ambapo nukta kadhaa za kistratejia zilijadiliwa. Jambo la kwanza lilikuwa ni kwamba Hizbullah ya Lebanon imejiimarisha katika mlingano wa nguvu Uwezo huo ni mkubwa kiasi kwamba adui mzayuni anafahamu vyema nguvu ya kijeshi na azma imara ya Hizbullah ya kujilinda. Na jambo hilo pia limeufahamisha utawala wa kizayuni kuwa nguvu ya mukawama ni kubwa zaidi kuliko suala la mzozo wa mpakani, na kwamba hatua yoyote ile ya kichokozi itakabiliwa na mfano wake. Kwa msingi huo, hii leo adui mzayuni hathubutu kuchukua hatua yoyote dhidi ya Lebanon. Zaidi ni kwamba Sayid Hasan Nasrullah amesema Hizbullah na ndege ina ndege zisizo na rubani ambazo zimeingia katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina mara makumi kadhaa, lakini Israel haikuziona ndege hizo. Jambo la pili la kimkakati ni kwamba siasa za kijiografia yani jiopolitiki za Mashariki ya Kati ndio muhimu zaidi kwa Marekani na sio watawala wa nchi za eneo hilo. Rais wa Marekani Joe Biden hivi majuzi aliitembelea Saudi Arabia, licha ya kwamba hapo awali alikuwa akiikosoa vikali Riyadh ahasan Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo, na alisema waziwazi wazi kuwa ataitenga Saudia katika jamii ya kimataifa. Sababu ya safari ya Biden huko Saudi arabia sio kuonyesha upendo na urafiki kwa mamlaka ya saudia bali kwa sababu ya haja ya Marekani kwa mafuta ya nchi hiyo, haja ambayo imeongezeka zaidi baada ya vita vya Rusia dhidi ya Ukraine. Kwa sababu hiyo, Sayida Hasan Nasrullah amesema Biden alitembelea eneo la magharibi mwa Asia kutafuta mafuta. Nukta ya tatu ya kistratejia ilikuwa ni kwamba tofauti na hitilafu za ndani ya Lebanon ni tishio kubwa kwa nchi hiyo. Hitilafu za kisiasa nchini Lebanon zimesababisha kuendelea hali tete ya kisiasa katika nchi hiyo. Utawala wa kizayuni wa Israel unakaribisha hali hii ya hitilafu na migawanyiko nchini Lebanon kwa sababu unaweza kutekeleza malengo yake ya kijiopolitiki hasa katika maeneo yanayozozaniwa ya nishati katika kivuli cha hitilafu hizo. Akikosoa hali hiyo, katibu mkuu wa Hizbullah amesema serikali ya Lebanon haina uwezo wa kuchukua uamuzi mwafaka wa kulinda rasilimali za nchi, hivyo Hizbullah inapaswa kufanya maamuzi kwa lengo la kutetea maslahi na rasilimali za Lebanon. Matamshi haya Said Hasan Nasrullah yalikuwa yakiashiria hatua ya harakati hiyo ya kutuma ndege zisizo na rubani katika midani ya gesi ya Karish siku chache zilizopita. Ama nukta yani ya nne ya kistratejia katika matamshi ya Said Hasan Nasrullah ni kwamba umoja baina ya pande zote za mhimili wa mukawama ni jambo la lazima na ni nguzo ya kuimarisha nafasi yake. Kuhusiana na hilo, ameashiria vita siku 12 vya siku kumi na mbili vya mwaka jana ambapo kulikuwa na mshikamano kati ya wanamukawama katika kuihami Palestina. Said Hasan Nasrullah amesema hakuna utawala wowote wa, wa kiarabu uliosaidia Hamas kama Siria. Ndugu zetu wa Hamas wamefikia hitimisho kwamba hawawezi kuipa mgongo Siria kwa sababu nchi hiyo ni sehemu ya mhimili wa mukawama. Unaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ki ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Hemed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Mada ni sira ya Ahlulbeit alaihim salam. uwe ni uongo mdogo au ni uongo mkubwa, katika kila jambo liwe jambo la uhakika au liwe jambo la utani, kwa sababu mtu anapozungumza urongo unamsababishia ushujaa wa kuzungumza uongo mkubwa. Hivi hamjui kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama amesema hajaacha kuwa mja anazungumza ukweli mpaka Mwenyezi Mungu anamuandika katika gurupu la wakweli, na haja acha kuwa mja anazungumza urongo mpaka Mwenyezi Mungu anamuandika kwenye gurupu la waongo. Tupo katika darsa yetu tulioiita tabia za Ahlul Bait lbait lhmsalam au kwa ibara nyingine akhlaqu ahlil bait. Katika halaka hii tutamzungumza Alimamu Sajadi salawalh wsalamuhu lih anavyozungumza au anavyousemea urongo, lakini kabla ya kuanza kuyatafsiri kwa undani maneno ya Alimamu Abidin, naomba kwa haraka haraka tutambue uongo ni nini. Mwana wa chuoni huyu Muhammad Ridha Tabatabai Yazdi, kwenye kitabu hiki cha Mukhtasaru Jamiu Saadat au Mabadiu Lakhlaq, anaeleza uongo. Uongo ni jambo ambalo ima linatokana na maneno, yani habari, kuzungumza, kuzungumza habari ambayo ni tofauti na mazingira halisi. Alafu anasema kwamba wakati mwingine ima uongo kwa nini unazungumza uongo, inawezekana ni kwa sababu ya uadui au kwa sababu ya hasadi au kwa sababu ya ghadhab hadhabu, wakati mwingine la min hubi lmali watama, unazungumza urongo ni kwa sababu ya kupenda mali. Kuna pesa ambazo unazitarajia kuna mali ambayo utaipata kwa hiyo inabidi uzungumze urongo, au la matumaini, unatumaini majambo fulani, kuna mambo unayoyatarajia hayo mambo unayoyatarajia yanakusababishia uzungumze urongo uzue useme mambo ambayo hayapo. Kwa hivyo, kwa ufupi, huu ndio uongo kama anavyouelezea Muhammad Ridha Altabatabai kwenye kitabu chake hicho cha Mabadiu Alakhlaq -al. Sasa Imam katika mazungumzo yake, mwanzo tu anatuambia ya kwamba ittaqu lkadhib alsaghira minhu walkabir, acheni uongo Ogopeni uongo, jitahidini mjitenge na urongo, uwe ni urongo mdogo au uwe ni urongo mkubwa lakini aina zote za urongo ni jambo ambalo halikubaliki na haliruhusiwi. Wakati mwingine, huenda baadhi yetu tukadhania kwamba uongo mdogo hauna madhara yoyote. Umekaa mbele za watu, unatengeneza stori za uongo, unazungumza maneno ya uongo, ukaona kama vile hayana madhara. Jawabu la ittaqu lkadhiba lsaghira minhu walkabir, uogopeni, acheni uongo mkubwa, mdogo na uongo mkubwa yaani kila kitu kinachoitwa uongo si kitu kizuri, ni kitu kibaya. Wakati mwingine huenda tukadhania kwamba labda uongo kwenye kufanya mzaha hauna tatizo, si ni utani? La, jawabu, uongo hauruhusiwi hata kwenye utani. Muumini, moja ya sifa zake nzuri na sifa zake muhimu ni kuukimbia urongo, ni moja katika sifa nzuri za mumin, na ukimpata mtu ana tabia za urongo, ana tabia za uzushi, ni kigezo cha kwamba mtu huyo bado hajakuwa mumin. Na katika jambo la kusikitisha, jamii yetu tuliolelewa sisi, uongo vipi ulivyokuwa, ni madhambi makubwa na ni jambo zito na ni jambo baya, lakini sisi kwetu uongo ni kitu chepesi yaani huenda sisi katika jamii zetu, katika jamii yetu, kunywa pombe ni jambo jepesi? Ni jambo zito. Yaani, muislamu anakunywa pombe vipi? Muislamu atakunywa pombe? kwa hiyo kunywa pombe kwetu ni jambo baya, ni jambo la kustaajabisha. Lakini kuzungumza urongo ha? La, ni jambo la kawaida. Kutapeli? La, ni jambo la kawaida. Kuishi kwa maisha ya Mission Town ni jambo la kawaida. Kwa hiyo ni ni, ni ni ni hatari, ni mafuhumu mbaya. Imamu Albaqir anasema kila shari Mwenyezi Mungu ameifanya kila shari na kufuli yake, yaani kila jambo baya huwa limefungwa, liko kama vile ndani ya chumba na kuna kufuli limefungiwa na kufuli. Alafu angalia virozo hivyo, alafu akafanya kufuli ya kufungulia mambo mabaya, ni asharabu walkidhbu ni kinywaji na uongo. Walkithbu sharrun min alsharab, Allahu akbar! Uongo ni mbaya zaidi kuliko kunywa. Yani funguo za shari ni mbili ya kwanza ni pombe, ya pili ni uongo. Ndiyo funguo za shari, lakini uongo ni mbaya zaidi, walkidhbu sharun min alsharab, ni mbaya zaidi. Na ndiyo maana Maulaya Assajad salawatullahi wasalamuhu alaihi ametutahadharisha na uongo, iwe ni mdogo, iwe ni mkubwa lakini si hivyo tu, fi kuli jiddin wa hazli, iwe ni ukweli ni utani. Kwa hiyo usije ukafanya utani wa uongo, usije ukafanya utani wa uongo, kwa sababu umefanya haramu. Alafu imamu anasema fa inna rajula idha kadhaba fi lsaghir ijtaraa ala lkabir, ule uongo mdogo unakutengenezea mazingira ya kuweza kuzungumza uongo mkubwa. Ukiweza kuzungumza urongo kwenye jambo jepesi, tayari umeshajitengenezea mazingira ya kuzungumza urongo kwenye jambo kubwa, tayari umeshazoea. Na ndio maana Mtume anasema Mtu anajizoesha kuzungumza ukweli mpaka mwisho wa yote, anaandikwa huyu ni katika gurupu la wakweli. Kwa nini? Kwa sababu kazi yako ni kuzungumza ukweli kwenye dogo, kwenye kubwa, unafikia mahala unakuwa na malaka, unafikia mahala unakuwa una uwezo, huwezi kuzungumza urongo hata ukilazimishwa, hata ukichukuliwa bastola, sema uongo, huwezi. Huwezi kwa nini? Kwa sababu ulikuwa kila jambo dogo unalizungumza la kweli, malezi yale yakakupelekea jambo lolote unalisema la kweli. Sasa na hivyo hivyo kwenye uongo, naye hivyo hivyo kwenye uongo, unazungumza urongo kwenye mambo madogo madogo tu, linakutengenezea kitu kinachoitwa malaka uwezo fulani na nguvu fulani za kimwili, unafikia mahala kwako wewe uongo ni kitu cha kawaida, hata lile ambalo halihitaji kuongopa wewe unaongopa. mayazalu labdu yasduku hata yaktubahu llahu sidiqa. Kwa hiyo kashakuwa na tabia hiyo, kuzungumza ukweli, ukweli, ukweli, jambo dogo unazungumza ukweli, unafikia mahala unawekwa, huyu ni katika gurupu la wakweli. Uongo imekuwa ndiyo mazingira yako, kila kitu uongo, unafikia mahala una malaka, hujiwezi tena Wapenzi wasikilizaji, hayo alikuwa ni mawaidha maalum ya sira ya ahlulbeiti alaihim ssalam, ambayo ameletwa kwenu na Shekh Hemid Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Umewadia sasa wakati wa macho yetu magazetini. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari katika kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo, ambapo matoleo mengi ya leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya mkasa wa kusikitisha wa ajali ya barabarani ambayo imesababisha vifo vya wanafunzi kadhaa. Msiba, ndivyo lilivyoandika Nipashe na kufafanua kwa dondoo isemayo, ajali ya uwa kumi na tatu, wamo wanafunzi tisa. Samia atuma salamu za pole. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una picha yenye maelezo yafuatayo: wananchi wakiangalia gari la shule binafsi ya awali na msingi ya King David aina ya Toyota Hiace iliyopata ajali baada ya kutumbukia kwenye mtaro mkoani Mtwara jana na kusababisha vifo vya watu 13 na wengine 19 kujeruhiwa. Habari Leo limeandika, vilio simanzi, vifo, watoto kumi na moja wafa ajalini pamoja na dereva msaidizi wake. Samia asikitishwa, atuma salamu za rambirambi. Nalo Mwananchi limeandika bye dad bye mum Mzazi asimulia alivyoagana na wanawe muda mfupi kabla ya kifo. Vifo vyafikia kumi na tatu, yaani vifo vyafikia wanafunzi kumi na tatu. Mwalimu mkuu, mashuhuda waeleza ilivyokuwa. Uhaba wa majeneza washtua, Samia atuma salamu. Habari nyingine iliyopoa uzito maalumu na matoleo kadhaa ya leo ni asakata la mishahara ambayo imeakisiwa na Wamachinga kwa kichwa cha maneno tukta waomba faragha. Msigwa asema viongozi wa shirikisho la wafanyakazi wameomba wakajadiliane wenyewe kutazama ni kitu gani kinatakiwa kifanyike, kisha watarudi kuendelea na mazungumzo na serikali. Wananchi limeandika nyongeza mpya mishahara, ngoma nzito. Tokta yaeleza kikao cha kujadili kilio cha nyongeza mishahara kati ya serikali na Tukta kimeshindwa kufikia mwafaka. Majira kwa upande wake limetoa kipaumbele maalumu kwa habari yenye anuani ufumbuzi bandari ya Dahu. Hapa Nipashe lina habari nyingine isemayo Kinana ashangaa wananchi kudaiwa milioni 920 za deni la mwekezaji. Wananchi nalo lina habari nyingine isemayo IGP Wambura anasubiriwa na mafaili ya Balozi Siro na kwa upande wa Habari Leo, kichwa kingine cha habari ninachodondoa kinasema serikali yatoa msimamo mgomo madereva wa malori. Tuelekee sasa nchini Kenya na tuanze na Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari sababu za Raila kukunja mkia. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na wanafunzi wanaishi katika hatari na IEBC yatia giza zaidi katika utata. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani sekta ya kilimo imepuuzwa asema Ruto. Likifafanua zaidi, Taifa Leo limeandika naibu wa rais dr William Ruto anayewania urais kupitia muungano wa Kenya kwanza amesema kuendelea kupanda kwa bei ya bidhaa za kula kunatokana na serikali kutojali sekta ya kilimo ambayo ni nguzo kuu katika ukuaji wa uchumi. Dr Ruto amesema hayo Jumaane wakati wa mdahalo wa wagombea wa kiti cha urais unaoendelea katika chuo kikuu cha katoliki cha Afrika Mashariki, CUEA. Habari ya mdahalo huo wa jana wagombea urais ndio uliopoa kipaumbele cha kwanza na Nation na Nation Standard. Nation limeandika siku ya kujifaragua uwanjani, Ruto huku Raila akihepa mdahalo. Ni mabasi au vizimba vya kifo, kichwa kingine hicho cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, kinachoashiria ajali iliyotokea Jumapili ya basi lililopinduka kwenye daraja la Mtonidhi na kutumbukia mtoni humo na kusababisha vifo vya watu 34. Standard kwa upande wake limeandika Ruto apangua maswali magumu, na Lusta linamnukuu mgombea huyo wa urais akisema katika mdahalo wa jana, mabwawa yaliachwa ili kunitia adabu mimi. Tunatamatishia sasa nchini Uganda na ninaanza na Monita ambalo katika kurasa wake wa mbele limekuelezea wino mweusi, kichwa cha habari mishahara ya watumishi wa umma kuchelewa habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina kichwa cha maneno Besije Bobi wapiga kambi Soroti kumpigia debe mgombea wa FDC Alan. Ukurasa wa mbele wa Monita una picha inayomwonyesha rais Yoweri Museveni na waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov walipokutana kwa mazungumzo jana. Habari inayohusiana na mazungumzo hayo ina kichwa cha maneno Rasia imekuwa pamoja nasi kwa miaka mia moja iliyopita, asema Museveni. Gazeti hilo lina habari ya kikanda pia yenye anwani, walinda amani watatu wa uwawa katika maandamano yanayosambaa DRC kupinga umoja wa Mataifa. Na kwa upande wa Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari, katika barua ya Putin kwa Museveni, Rusia kuiuzia Afrika mafuta <mulia> Mpenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya yanayojiri katika uga wa sayansi na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Iran ametangaza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran sasa imekuwa nguzo au kitovu cha kurushia satelaiti katika eneo. Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, jamhuri ya kiislamu ya Iran imepiga hatua muhimu katika urushaji wa satelaiti kutokana na kujikita zaidi katika kuunda maroketi ya kubeba satelaiti, na kwa msingi huo imeendeleza sekta ya kurusha satelaiti katika anga za mbali sambamba na kujitengenezea satelaiti yenyewe. Sasa wataalamu wa Iran wamefanikiwa kukamilisha mzunguko kamili wa teknolojia ya anga za juu yaani ujuzi wa msingi wa kituo cha nchi kavu cha kurushia satelaiti, maroketi ya kurushia satelaiti, na kituo cha kupokea deta za satelaiti zilizo katika anga za mbali. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, waziri mawasiliano na teknolojia ya habari wa Iran, Isa Zaraipur amesema kuwa Iran karibuni itakuwa mojawapo ya vituo vikuu vya kurushia satelaiti za anga za mbali zilizo katika umbali wa kilomita mia tano kutoka ardhini, eneo ambalo kitaalamu linajulikana kama leo au leo. Amesema Iran sasa inaweza kutoa huduma kwa nchi zingine katika uga wa kurusha satelaiti katika eneo hilo la anga za juu. Zarepour ameongeza kuwa miundo mbinu ya anga za juu ya Iran imeendelezwa na hivi sasa nchi hii inaweza kufanikiwa katika sekta za kuanzia ujenzi wa satelaiti na maroketi ya kurusha satelaiti hadi vituo vya kupokea data za satelaiti zilizo katika anga za juu. Katika miongo minne iliyopita, Iran imepiga hatua endelevu na za kimaendeleo katika uga wa kufikia teknolojia ya anga za juu, japokuwa maadui wamejaribu kuzuia maendeleo ya kiuchumi na kisayansi, ikiwemo sekta ya anga za juu ya Iran kwa vikwazo vya kila namna, lakini licha ya vikwazo na mashinikizo hayo, Jamhuri ya Kiislamu Iran imepata mafanikio mbalimbali ya teknolojia ya anga za mbali. Tofauti kati ya mpango wa anga ya juu wa Iran na nchi zingine za eneo la magharibi mwa Asia ni kwamba Iran imeegemea kwenye uwezo wake wa ndani na imenufaika na teknolojia yake ya ndani. Wakati huo huo, mkuu wa shirika la anga za mbali la Iran amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika miezi michache ijayo itarusha satelaiti katika anga za mbali. Hassan Salarie amesema hayo hivi karibuni katika mahojiano na shirika la habari la IRIB na kuongeza kuwa satelaiti hiyo inatazamiwa kurushwa katika anga za mbali katika msimu wa mapukutiko hapa nchini. Amesema kuwa taifa lolote lile katika dunia ya leo linapaswa kuwa amilifu katika uga wa anga za mbali, vinginevyo mamlaka kamili ya kujitawala nchi huenda isipatikane kwa kupuuzwa sekta hii. Salarie amesema kuendesha na kusimamia sekta ya kilimo kunahitaji programu za anga za mbali, na bila mikakati hiyo, ukulima utakuwa na gharama za juu kupindukia. Amesema Kujirushia satelaiti katika anga za mbali kwa kutegemea wataalamu wa ndani ya nchi, kuna maana kuwa Iran hii leo imeweza kuwashinda maadui na kumiliki teknolojia muhimu na za kisasa licha ya vikwazo na mashinikizo. Shirika la afya duniani WHO mnamo Julai 23 lililotangaza mlipuko wa ugonjwa wa ndui ya nyani yaani monkeypox kuwa tishio la afya duniani. Hiyo ni tahadhari ya juu kabisa inayoweza kutolewa na shirika la WHO kuhusu dharura yote ya kiafya ulimwenguni, huku ugonjwa huo ukiwa tayari umeathiri zaidi ya watu 16,000 katika nchi zaidi ya 75 duniani. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus ameuambia mkutano wa waandishi habari mjini Jeneva kwamba ameamua kuitangaza ndui ya nyani kuwa dharura ya kiafya duniani baada ya timu ya wataalamu kushindwa kufikia makubaliano. Amesema tathmini ya WHO inaonyesha kitisho cha homa au ndui ya nyani duniani bado ni cha wastani, isipokuwa barani Ulaya ambako visa vya maambukizi vinaongezeka. Dr Ghebreyesus ameongeza kuwa hadi sasa watu wasiopungua watano wamefariki dunia kutokana na maradhi hayo. Naye Dr Michael Ryan, mkuu wa idara ya dharura ya WHO, anasema Mkurugenzi mkuu wa shirika hilo la afya duniani amechukua uamuzi wa tangazo hilo ili kuhakikisha kuwa jamii ya kimataifa inachukulia kwa uzito mlipuko wa sasa wa ndui ya nyani ili kuzuia maambukizi zaidi. Utafiti unaonyesha kuwa maambukizi ya ugonjwa huo yanaongezeka huku asilimia 95 ya walioambukizwa wakiwa ni wanaume wanaoshiriki eh, kitendo cha jinsia moja. Kesi ya kwanza ya ugonjwa huo iliripotiwa kwa mara ya kwanza huko Jamhuri ya Kidemokrasia Congo katika mwongo wa sabini na kuenea kutoka mnyama hadi kwa mwanadamu baada ya kukaribiana. Kwa mujibu wa WHO, chanjo zilizotumika wakati wa kutokomeza ndui zilitoa pia kinga dhidi ya monkeypox. Hata hivyo, chanjo mpya zimebuniwa na moja imethibitishwa kukinga ndui ya nyani au monkeypox. Utafiti uliofanywa na shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA kuanzia mwezi Machi 2019 mpaka Aprili 2022 umegundua kuwa taratibu za kawaida za vipimo vya na matibabu ya ugonjwa wa moyo zimepungua kwa asilimia 64 kote duniani. Taarifa ya utafiti huo imechapishwa kwenye wavuti wa shirika hilo ikibainisha kuwa miaka miwili tangu shirika la umoja wa mataifa la afya duniani WHO kutangaza janga la covid-19 wananchi wengi wanaohitaji huduma ya kupimwa magonjwa ya moyo ya wenye matatizo ya mishipa ya damu wanaendelea kupata tabu ya kufikia huduma hiyo hususan katika nchi za kipato cha chini na cha kati. Mkuu wa kitengo cha dawa ya mionzi katika IAEA Diana Paez anasema janga la covid-19 lilitatiza huduma ya afya ulimwenguni kote na kuathiri udhibiti wa magonjwa sugu kama matatizo ya moyo. WHO imeorodhesha magonjwa ya moyo na mishipa ya damu kuwa inasababisha vifo vya watu milioni 18 kila mwaka na zaidi ya robo ya vifo hivyo hutokea katika nchi za kipato cha chini na cha kati. Kauli ya Paes imeungwa mkono na Daktari Andrew Einstein, mtaalamu wa magonjwa ya moyo na mtafiti kutoka chuo kikuu cha Columbia kilichopo New York, Marekani, ambaye alishirikiana na Paes katika kuandika ripoti ya utafiti huo Anasema kupungua huku kwa upimaji magonjwa ya moyo kuna uwezekano wa kusababisha matokeo mabaya ya magonjwa ya moyo na mishipa ya damu katika nchi za kipato cha chini na cha kati kwa miaka ijayo, na hivyo kuwa na ongezeko la utofauti wa afya ya moyo na mishipa duniani kote. Utafiti huo umeeleza kugundua matatizo ya kisaikolojia yaliyotokana na janga la covid-19 yaloathiri takribani asilimia 40 ya, ya wafanyakazi na yaliathiri namna ya kuwatunza wagonjwa kwa asilimia 78 katika vituo vya kutolea huduma za afya. Viwango vya msongo wa mawazo vilikuwa kama vinakaribia kufanana katika makundi yote ya nchi za kipato cha juu, cha kati na cha chini. Takribani asilimia 38 ya madaktari katika nchi za kipato cha chini na asilimia 37 katika nchi za kipato cha kati waliripoti kupata msongo wa mawazo kwa kiasi kikubwa wakati wa janga la COVID-19. Naam, wapenzi wasikilizaji, naona muda wetu umemalizika kwa leo. Sina budi kukomea hapa, na nawashukuruni kwa kusikiliza makala yetu hii ya sayansi, tiba na teknolojia. Hadi wakati mwingine, panapo majali wake Mola, kwaherini. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe 27 Dhulhija mwaka 1443 Hijria, sawa na Julai 27 mwaka 2022 Miladia. Katika siku kama ya leo ya tarehe 27 Dhulhija miaka 752 iliyopita, alifariki dunia Sheikh Muslihuddin Saadi Shirazi, malenga mshairi na mwalimu stadi wa tungo za mashairi na nadhari wa kirani. Shirazi alizaliwa karibu mwaka 606 hijria kamaria katika familia ya kielimu kwenye mji wa Shiraz ulioko kusini mwa Iran, na baada ya kukipitisha kipindi cha utoto na kuinukia kwake katika mji alikozaliwa wa Shiraz akiwa kijana, Saadi aliamua kwenda katika mji wa Baghdad huko Iraq. Akiwa huko alisoma katika shule ya Nidhamia na baadaye kufanya safari katika maeneo ya Sham, Hijaz, Roma na maeneo mengine ya dunia. Katika safari zake hizo malenga huyo mashuhuri alifanikiwa kufahamiana na jamii mbalimbali mbali na kuona mengi yaliyoimarisha kipawa chake cha kutunga mashairi. Saadi Shirazi ni miongoni mwa malenga na washairi wakubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Miaka 250 iliyopita katika siku kama ya leo, ulitiwa saini mkataba wa kwanza wa kuigawa Poland kati ya madola matatu makubwa ya Ulaya katika karne ya 18. Poland ambayo hii leo ni moja nchi zilizo huru za mashariki mwa Ulaya iligawanywa baina ya nchi tatu za Urusi, Austria na Prussia. Kwa kutiwa saini makubaliano yaliyotajwa, ni muhimu kuashiria hapa kwamba hadi sasa Poland imeshawahi kugawanywa mara nne kati ya nchi tofauti. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, mwafaka na tarehe tano mordada mwaka 1358 Hijria Shamsia iliswaliwa rasmi swala ya kwanza ya Ijumaa katika mji wa Tehran baada ya mapinduzi ya Kiislamu katika chuo kikuu cha Tehran, ikiongozwa na marehemu Ayatullah Talakani, mmoja wa maulamaa wakubwa wa Kiislamu wa kufuatia agizo la Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa marehemu kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kabla ya mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, swala ya hey Ijumaa haikuwahi kufanyika kutokana na kuwekwa anga ya udhibiti na ukandamizaji wa serikali ya Shah. Na katika siku kama ya leo miaka 40 iliyopita Muhammad Reza Pahlavi, mfalme wa mwisho wa Iran aliyeaga dunia huko Kairo, Misri, aliingia madarakani baada ya baba yake yaani Reza Khan kuondolewa kwenye uongozi na kubaidishwa na Waingereza. Kama alivyokuwa baba yake, Muhammad Reza Pahlavi alikuwa na uhusiano mkubwa na Uingereza na ndio maana akafanya jitihada za kulinda maslahi haramu ya nchi hiyo hapa nchini Iran. Hata hivyo, baada ya harakati za wananchi na kushinda harakati ya kutaifisha sekta ya mafuta maslahi ya Uingereza nchini Iran yalifikia tamati. Shah aliwakandamiza wananchi wa Iran kwa ngumi ya chuma na alikuwa kibaraka mkubwa wa Marekani. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, msikilizaji wetu Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ametuletea maoni yake kuhusiana na habari zetu za mchana, hasa ile ya shirika la fedha la kimataifa IMF kuhusiana na mdororo wa uchumi nasema IMF iweke wazi mdororo huo unasababishwa na nani. Ndivyo anavyoanza maelezo yake Kipala, kisha anasema kama si maslahi finyu ya kuiunga mkono Ukraine kwa nchi za magharibi na Marekani, basi ni mdororo huo unasababishwa na jambo gani? Kisha anasema IMF tunakumbusha au tunaikumbusha, huwezi ukaacha maslahi mapana ya dunia kwa sababu tu ya Ukraine yenye watu milioni 36, ukaacha maslahi ya wana dunia mabilioni ya watu. Maoni yake hayo bwana Kipala Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Josep Borel amekiri kuwa sera ya shinikizo la kiwango cha juu zaidi dhidi ya Iran imefeli na kugonga mwamba. Sambamba na kukaribia mwezi wa Muharam, maulamaa na mashekhe wa madhehebu za Suni na Shia wamefanya mkutano wa pamoja katika kituo cha Kiislamu mjini Moscow, Rasia, wakisisitiza juu ya kuwepo umoja baina ya wa Waislamu na kujiepusha na mifarakano. Spika wa bunge la taifa la Rasia Duma, Viashlesa Volodin amesisitiza kuwa mwenendo wa sarafu ya dola Marekani kuacha kutumiwa katika miamala ya kimataifa umeanza na hakuna njia yoyote ya kuweza kuusitisha. Na wizara ya ulinzi ya Siria imetangaza kuwa jeshi la nchi hiyo limejiweka tayari kikamilifu kukabiliana na shambulio lolote linaloweza kufanywa na Uturuki na makundi inayoyaunga mkono na hadi hapa basi, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa dasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Jina langu mimi ni Abdulfatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukua geni, nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.