Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka llahu laliyu ladhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika Kurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri, ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa na inatoa habari kwamba wale wasioamini akhera, tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri, kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wa wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, Sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile tovuti yetu ya pars today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumatano tarehe 27 mfungo tatu Dhulhija mwaka 1443 Hijiria, inayosadufiana na tarehe 27 Julai mwaka 2022 Miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum na kipindi au makala ya sayansi na teknolojia mpya tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa tatu na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Karibuni hivi Ugiriki itarejesha shehena ya mafuta iliyoiba ya Iran. Watu watano wa uawa Goma, DRC katika maandamano ya kupinga askari wa Umoja wa Mataifa. Rusia yakosoa msimamo wa Israel kuhusu vita vya Ukraine. na upinzani nchini Tunisia wamtaka Rais Kais Saidi aondoke madarakani. Sasa ni habari kamili. Ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Ugiriki umetangaza kuwa operesheni ya kuyahamisha na kuyarejesha mafuta ya Iran yaliyoibwa itaanza hivi karibuni Tarehe 25 Mei mwaka huu, na kwa agizo la Marekani, Ugiriki ilichukua hatua ya kuikamata na kuizuia meli ya mafuta ya Kirusi ya Lana iliyokuwa imebeba mapipa laki saba ya mafuta ya Iran. Serikali ya Ugiriki ilikiri kuwa uamuzi wa kuzuia shehena hiyo ya mafuta Iran ulitokana na takwa la wizara ya fedha ya Marekani, lakini haikubainisha kwa nini nchi hiyo iliamua kutekeleza agizo hilo la Washington. Hatua hiyo iliyochukuliwa na serikali ya Athens ili ilalamikiwa vikali na viongozi wa Iran wakisisitiza kwamba kitendo hicho ni uharamia wa baharini. Kutokana na mashinikizo yaliyoendelea kutolewa na serikali ya Iran, hatimaye ya Ugiriki ilikubali kuyachia mafuta ya Iran na mahakama ya nchi hiyo ikatoa hukumu ya kubatilisha uzuiaji meli ya mafuta ya Kirusi. Shirika la habari la Iran Press limeripoti kuwa ubalozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran mjini Athens umetangaza katika ujumbe uliotumwa kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba mahakama ya juu ya Ugiriki, ambayo ndiyo chombo cha juu kabisa cha idara ya mahakama ya nchi hiyo, imethibitisha hukumu iliyotolewa na mahakama ya rufaa kwa manufaa ya Iran na kwamba karibuni hivi operesheni ya kuhamisha na kuyarejesha kwenye meli ya lana mafuta ya Iran yaliyoibwa itaanza kutekelezwa. Takriban watu watano wameuawa na wengine hamsini kujeruhiwa Jumane katika siku ya pili ya maandamano ya kupinga uwepo wa kikosi cha Umoja wa Mataifa katika mji wa Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, kulingana na serikali. Waandishi wa habari katika eneo la tukio wamesema walinda amani wa Umoja wa Mataifa walifyatua gesi ya kutoa machozi na risasi za moto kwa umati wa watu waliokuwa wanaandamana kwa amani na kuua watu kadhaa na kujeruhi wengine wengi. Maafisa wa jeshi na polisi waliotumwa kwenye eneo la tukio hawakufyatua risasi. Wanajeshi na polisi waliokuwa wamevalia fulana ya kuzuia risasi pia walipigwa risasi. Mwandishi wa habari wa shirika la habari la Ufaransa pia aliripoti kuona mwanajeshi mmoja wa Umoja wa Mataifa akimpiga risasi mwandamanaji. Maandamano ya kupinga kile kinachoonekana kutofanya kazi kwa operesheni ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa MONUSCO dhidi ya makundi yenye silaha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yalianza Jumatatu. Mamia ya watu walifunga barabara na kuimba nyimbo za kupinga Umoja wa Mataifa siku hiyo kabla ya kuingia katika makao makuu ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani huko Goma, kitovu muhimu cha kibiashara cha jimbo la Kivu Kaskazini. Ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini DRC unaojulikana kama MONUSCO umekuwa ukikosolewa mara kwa mara na wenyeji kutokana na kutoweza kusitisha mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia, Maria Zaharova, amekosoa vikali misimamo ya utawala wa kizayuni wa Israel ambayo inapinga operesheni za kijeshi za Rusia nchini Ukraine. Akizungumza Jumanne katika mahojiano ya televisheni, Zaharova amesema Mosko inauchukulia msimamo wa Israel dhidi ya Rusia kuhusu mzozo wa Ukraine kuwa wa kusikitisha. Ameongeza kwamba matamshi ya hivi majuzi ya wakuu wa utawala wa Israel kuhusu Rasia hayakuwa ya kimantiki. Uhusiano kati ya Rasia na Israel umedorora tangu kuanzishwa operesheni ya kijeshi ya Moscow huko Ukraine na Zakharova alisistiza ukweli kwamba hali ya Ukraine haikutokea yenyewe. Amesema katika miezi ya hivi karibuni Israel imekuwa ikitoa matamshi ya kupendelea upande mmoja kuhusu vita vya Ukraine Jambo ambalo lilizuia maswali mazito lilizua maswali mazito mjini Moscow, hasa kwa vile Israeli imekuwa ikiunga mkono misimamo ya Ukraine pekee. Aidha, amesema Israeli haiungi mkono watu wa Ukraine, bali inaunga mkono utawala wa Kiev na misimamo ya Tel Aviv inaenda sambamba kabisa na sauti za kushangaza na za kishenzi alizoziita msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Russia za madola ya Magharibi. Kauli za msemaji huyo zinakuja baada ya waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Yair Lapid kuamuru wizara ya mambo ya nje ya utawala huo kuandaa hatua za kujibu iwapo tawi la Urusi la wakala wa Kiyahudi litafungwa. Lapid alionya siku ya Jumapili kwamba kufungwa kwa wakala huo ambao ni wa kiserikali kutakuwa na athari kubwa sana kwa uhusiano kati ya Israel na Rusia. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa redio Teheran. Chama cha uokovu wa kitaifa Tunisia siku ya jumane kilimtaka rais Kais Saidi kuachia ngazi na kuandaa mazingira ya kufanyika uchaguzi mkuu wa mapema nchini humo. Muungano mkuu wa upinzani umesema katika taarifa kwamba Saidi alishindwa kupata idhini ya wananchi katika mradi wake wa mapinduzi na hivyo kupoteza uhalali wa kusalia madarakani. Taarifa hiyo imeongeza kuwa asilimia 75 ya wapiga kura waliojiandikisha nchini Tunisia hawakupiga kura ya maoni iliyofanyika Jumatatu kuhusu katiba inayopendekezwa ya Saidi. Mkurugenzi wa taasisi ya uchunguzi wa maoni ya Sigma Council amesema ni asilimia 25 pekee ya wapiga kura walishiriki katika kura maoni ya Julai 25 kuhusu katiba mpya. Hasan Zarguni akizungumza ah, kwenye televisheni ya umma Tunisia alisema asilimia 92.3 ya washiriki walipiga kura kuunga mkono rasimu ya katiba. Bodi ya uchaguzi nchini humo, hata hivyo, imesema waliojitokeza kupiga kura ni asilimia 27.5 tu ya wapiga kura waliotimiza masharti. Tunisia iko kwenye mzozo mkubwa wa kisiasa tangu Julai 25, 2021 wakati rais Saidi alipoivunja serikali na kusimamisha bunge. Vyama vya upinzani Tunisia vinachukulia hatua hizo kama mapinduzi dhidi ya katiba wakati wengine wanaziona kama marekebisho ya mkondo wa mapinduzi ya 2011 ambayo yalimpindua rais wa wakati huo Zeinul Abidin bin Ali. Kais Saied ambaye alianza muhula wa urais wa miaka mitano mwaka 2019, yeye anaamini kuwa hatua zake ni muhimu ili kuokoa nchi na kile alichokiita hatari iliyokaribia. Na Zimbabwe imezindua sarafu ya dhahabu ambayo itauzwa kwa umma katika jitihada za kukabiliana na ongezeko la mfumuko wa bei ambao umesababisha kuyumba kwa sarafu ya nchi hiyo. Hatua hiyo ilitangazwa na benki kuu ya nchi hiyo ambayo ilitoa sarafu elfu mbili kwa benki za biashara. Wamiliki wataweza tu kuzibadilisha kwa fedha taslimu baada ya siku mia na thamanini kuanzia tarehe ya kuzinunua. Watu binafsi au makampuni yataweza kuzinunua kutoka maduka yaliyoidhinishwa kama vile benki na kuziweka kwenye benki au kuzipeleka nyumbani. Kulingana na tangazo hilo, wageni wanaweza tu kununua sarafu kwa fedha za kigeni. Kwa sasa sarafu hizo zinatengenezwa nje ya nchi, lakini hatimaye zitazalishwa huko Zimbabwe, amesema John Mangudya, gavana wa benki kuu ya nchi hiyo. Sarafu hiyo inayoitwa Mosi oa Tunya, ambayo ina maana ya moshi unaonguruma, na inarejelea maporomoko ya maji ya Viktoria kwenye mpaka kati ya Zimbabwe na Zambia aliongeza kuwa sarafu hizo zenye karati ishirini na mbili zinaweza kutumika kwa ununuzi katika maduka na pia kama dhamana ya mikopo. Bei ya sarafu hiyo itategemea kiwango cha soko la kimataifa kwa wakia moja ya dhahabu pamoja na asilimia tano ya gharama ya kutengeneza sarafu hiyo. Wakati wa uzinduzi uliofanyika siku ya Jumatatu, Gharama ya Mosi oa-Tunya moja ilikuwa ni dola 1824. Uaminifu katika sarafu ya Zimbabwe ni mdogo baada ya watu kuona akiba zao zikiisha kutokana na mfumuko mkubwa wa bei mwaka 2008. Mwezi Juni mwaka huu mfumuko wa bei ulipanda hadi asilimia mia moja na tisini na moja nukta sita kutoka asilimia 132 mwezi Mei. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa redio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu ombi la kanisa katoliki la msamaha kuhusu mauaji ya kimbari ya Wakanada asilia. Hatimaye baada ya kusubiri kwa muda mrefu, Papa Francis kiongozi wa Kanisa Katoliki amekwenda Kanada na kuomba msamaha kwa wenyeji asilia wa nchi hiyo kutokana na kuhusika kanisa hilo katika moja ya jinai na maafa mabaya zaidi ya kibinadamu nchini humo. Katika kipindi cha miezi kadhaa iliyopita, kugunduliwa makaburi ya halaiki na miili ya mamia ya watoto nchini Kanada kumeibua suala la mauaji yaliyofanywa dhidi ya wenyeji na ubaguzi wa rangi dhidi yao. Ukubwa wa janga hilo la kibinadamu uliwapelekea wanaharakati wa mashirika ya kiraia ya Kanada na viongozi wa kisiasa nje ya mipaka ya nchi hiyo kulalamikia vikali suala hilo kiasi kwamba Justin Trudeau, waziri mkuu wa nchi hiyo, alilazimika kukosoa uzembe uliofanywa na serikali ya nchi hiyo na pia kulibebesha kanisa Katoliki dhima ya maangamizi hayo ya umati, na wakati huo huo kumtaka papa wa kanisa hilo asafiri nchini humo ili kwenda kuwaomba msamaha jamaa na familia za wahanga wa mauaji hayo. Kwa miongo kadhaa kanisa Katoliki la Canada, na kwa msaada na ushirikiano wa serikali, lilikuwa likiwatenganisha kwa nguvu watoto asilia wa nchi hiyo na familia zao na kisha kuwapeleka katika shule za bweni. Shule hizo ziliendeshwa na makanisa kuanzia miaka ya 1840 hadi 1990. Hatua hiyo sio ya kibinadamu, ilichukuliwa kwa madai ya kuwaunganisha kijamii na raia weupe wa, wa Canada. Watoto hao walikabiliwa zaidi na unyanyasaji, ubakaji na utapia mlo katika vituo hivyo vya bweni, hivi kwamba wengi wao hawakuweza kustahimili hali hiyo ngumu na hatimaye kupoteza maisha. Wengi wao pia waliuawa kwa sababu mbalimbali mbali. Isitoshe, si serikali wala shule zilichukua jukumu la kusajili majina ya wanafunzi waliofariki, bali hata hazikuchukua hatua yoyote ya kuzifahamisha familia zao kuhusu vifo vya watoto wao. Wengi wa watoto waliokufa au kuuawa walizikwa katika makaburi ya umati yasiyojulikana. Mzozo kuhusu maafa yaliyotokea katika shule hizo ulianza mwaka elfu mbili na ishirini na moja kwa kugunduliwa mabaki ya watoto mia mbili na kumi na tano katika eneo la shule ya bweni ya wakanada asilia katika jimbo la British Columbia, magharibi mwa nchi. Ukubwa wa maafa hayo ya kibinadamu ulikuwa kutisha kiasi kwamba tume ya kutafuta ukweli na maridhiano iliyataja kuwa mauaji ya kimbari ya kitamaduni. Tume hiyo ilisema mfumo wa shule za bweni ulisababisha mauaji ya kitamaduni katika familia za asilia za Canada, ambayo atabakia kutoka kizazi hadi kizazi. Katika siku za kwanza za kufichuliwa habari kuhusu mauaji ya kimbari ya watoto wa kiasilia nchini Canada, Wakuu wa kanisa Katoliki walikataa kuomba radhi juu ya suala hilo, ingawa Papa Francis amesema katika majibu yake ya kwanza au alisema katika majibu yake ya kwanza kuhusu maafa hayo kwamba alichukizwa sana na kushtushwa na tukio hilo, lakini hilo halikuweza kuponya maumivu na mateso ya wenyeji wa Kanada. Kadiri muda ulivyopita na kina cha maafa hayo kudhihirika zaidi hatimaye Papa Francis alitangaza kwamba alikuwa amesikitishwa na baadhi au na tabia baadhi ya Wakatoliki na akapanga kuelekea Kanada. Sasa, baada ya kupita miezi kadhaa ya kusubiri, kiongozi wa Wakatoliki duniani amesafiri kuelekea Kanada, na wakati wa safari hiyo ametoa hotuba kwa walionusurika katika jinai ya shule za Kikristo za Kanada na kuwaomba msamaha. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya takayo waliotoa kwenu na Shekh Hemed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Mada ni sira ya Ahlulbeit alaihim salam. inna fil jannati nahran min laban yaktubahu llahu kadhaba. Amesema Alimamu Lbaqir alaihi ssalam, kana Aliyu bnu Lhusein, alikuwa Aliyu bnu Lhusaini akiwaambia watoto wake, yaqulu liwuldi, jiepushieni na uongo, uwe ni uongo mdogo au ni uongo mkubwa, katika kila jambo, liwe jambo la uhakika au liwe jambo la utani kwa sababu mtu anapozungumza urongo unamsababishia ushujaa wa kuzungumza uongo mkubwa. Hivi hamjui kwamba Mtume salallahu alaihi wa alihi wasalama amesema haja achakuwa mja anazungumza ukweli mpaka Mwenyezi Mungu anamwandika katika gurupu la wakweli, na haja kuwa mja anazungumza urongo mpaka Mwenyezi Mungu anamwandika kwenye gurupu la waongo. Tupo katika darsa yetu tuliyoiita tabia za Ahlulbeiti lihm ssalam, au kwa ibara nyingine akhlaqu ahli lbeiti. Katika halaka hii tutamzungumza Alimamu sajad salawatullahi wasalamuhu alaihi anavyozungumza au anavyousemea urongo. Lakini kabla ya kuanza kuyatafsiri kwa undani maneno ya Alimamu Zainulabidin, naomba kwa haraka haraka tutambue uongo ni nini, na katika hilo naomba tutegemee kitabu kinachoitwa Mabadiu lakhlaq mwana wa chuoni huyu Muhammad Ridha Tabatabai Yazdi kwenye kitabu hiki cha Mukhtasaru Jamiu Saadat au Mabadiu Lakhlaq anaeleza uongo. Uongo ni jambo ambalo ima linatokana na maneno, yani habari, kuzungumza, kuzungumza habari ambayo ni tofauti na mazingira halisi. Alafu anasema kwamba wakati mwingine ima uongo kwa nini unazungumza uongo? Inawezekana ni kwa sababu ya uadui au kwa sababu ya hasadi au kwa sababu ya ghadhab adhabu Wakati mwingine la min hubbil mali wat tamaa, unazungumza urongo ni kwa sababu ya kupenda mali. Kuna pesa ambazo unazitarajia, kuna mali ambayo utaipata, kwa hiyo inabidi uzungumze urongo au la matumaini, unatumaini majambo fulani, kuna mambo unayoyatarajia, hayo mambo unayoyatarajia yanakusababishia uzungumze urongo, uzue useme mambo ambayo hayapo. Kwa hivyo, kwa ufupi, huu ndio uongo kama anavyouelezea Muhammad Ridha Altabatabai kwenye kitabu chake hicho cha Mabadiu Alakhlaq -al. Sasa Imam katika mazungumzo yake, mwanzo tu anatuambia ya kwamba ittaqu lkadhib alsaghira minhu wa lkabir, acheni uongo, ogopeni uongo, jitahidini mjitenge na urongo uwe ni urongo mdogo au uwe ni urongo mkubwa, lakini aina zote za urongo ni jambo ambalo halikubaliki na haliruhusiwi. Wakati mwingine, huenda baadhi yetu tukadhania kwamba uongo mdogo hauna madhara yoyote. Umekaa mbele za watu, unatengeneza stori za uongo, unazungumza maneno ya uongo, ukaona kama vile hayana madhara. Jawabu la ittaqu lkadhiba saghira minhu walkabir, uogopeni acheni uongo mkubwa, mdogo na uongo mkubwa. Yaani, kila kitu kinachoitwa uongo si kitu kizuri, ni kitu kibaya. Wakati mwingine huenda tukadhania kwamba labda uongo kwenye kufanya mzaha hauna tatizo, si ni utani? La, jawabu, uongo hauruhusiwi hata kwenye utani. Mumin, moja ya sifa zake nzuri na sifa zake muhimu ni kuukimbia urongo, ni moja katika sifa nzuri za mumin na ukimpata mtu ana tabia za urongo ana tabia za uzushi, ni kigezo cha kwamba mtu huyo bado hajakuwa muumini. Na katika jambo la kusikitisha, jamii yetu tuliolelewa sisi, uongo vipi ulivyokuwa, ni madhambi makubwa na ni jambo zito na ni jambo baya, lakini sisi kwetu uongo ni kitu chepesi yaani huenda sisi katika jamii zetu katika jamii yetu, kunywa pombe ni jambo jepesi? Ni jambo zito. Yani, mwislamu anakunywa pombe vipi? Mwislamu atakunywa pombe kwa hiyo kunywa pombe kwetu ni jambo baya, ni jambo la kustaajabisha. Lakini kuzungumza urongo, ha? La, ni jambo la kawaida. Kutapeli la, ni jambo la kawaida. Kuishi kwa maisha ya Mission Town ni jambo la kawaida. Kwa hiyo ni, ni ni ni hatari, ni mafuhumu mbaya. Imamul Baqir anasema kila shari Mwenyezi Mungu ameifanya kila shari ina kufuli yake, yaani kila jambo baya huwa limefungwa, liko kama vile ndani ya chumba na kuna kufuli limefungiwa na kufuli, alafu angalia virozo hivyo, alafu akafanya kufuli ya kufungulia mambo mabaya ni asharabu walkidhbu ni kinywaji na uongo, walkidhbu sharun min alsharab, Allahu akbar. Uongo ni mbaya zaidi kuliko kunywa. Yani, funguo za shari ni mbili, ya kwanza ni pombe, ya pili ni uongo, ndiyo funguo za shari lakini uongo ni mbaya zaidi, walkidhbu sharun min alsharab, ni mbaya zaidi. Na ndiyo maana Maulaya Assajad salawatullahi wasalamuhu alaihi ametutahadharisha na uongo, iwe ni mdogo iwe ni mkubwa. Lakini si hivyo tu, fi kuli jiddin wa hazli, iwe ni ukweli ni utani. Kwa hiyo usije ukafanya utani wa uongo, usije ukafanya utani wa uongo kwa sababu umefanya haramu. Alafu imamu anasema fa ina rajula idha kadhaba fi lsaghir ijtaraa ala lkabir. Ule uongo mdogo unakutengenezea mazingira ya kuweza kuzungumza uongo mkubwa. Ukiweza kuzungumza urongo kwenye jambo jepesi, tayari umeshajitengenezea mazingira ya kuzungumza urongo kwenye jambo kubwa, tayari umeshazoea. Na ndio maana Mtume anasema mtu anajizoesha kuzungumza ukweli mpaka mwisho wa yote, anaandikwa huyu ni katika gurupu la wakweli. Kwa nini? Kwa sababu kazi yako ni kuzungumza ukweli kwenye dogo, kwenye kubwa, unafikia mahala unakuwa na malaka, unafikia mahala unakuwa una uwezo, huwezi kuzungumza urongo hata ukilazimishwa, hata ukichukuliwa bastola, sema uongo, huwezi, huwezi. Kwa nini? Kwa sababu ulikuwa kila jambo dogo unalizungumza la kweli, malezi yale yakakupelekea jambo lolote unalisema la kweli. Sasa na hivyo hivyo kwenye uongo, naye hivyo hivyo kwenye uongo, unazungumza urongo kwenye mambo madogo madogo tu, linakutengenezea kitu kinachoitwa malaka uwezo fulani na nguvu fulani za kimwili, unafikia mahala kwako wewe uongo ni kitu cha kawaida, hata lile ambalo halihitaji kuongopa wewe unaongopa. ma yazalu labdu la yasduku hata yaktubahu Allah siddiqa. Kwa hiyo kashakuwa na tabia hiyo, kuzungumza ukweli ukweli ukweli, jambo dogo unazungumza ukweli, unafikia mahala unawekwa huyu ni katika gurupu la wakweli. Uongo imekuwa ndiyo mazingira yako, kila kitu uongo, unafikia mahala una malaka, hujiwezi tena. Mpenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyoletwa kwenu na Sheikh Hemed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, akizungumzia sira ya Ahlulbeiti alayhimssalamu, ikiwa ni sehemu ya kwanza. Mwadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumatano ya tarehe ishirini na saba Julai linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Matoleo mengi ya leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya mkasa wa kusikitisha wa ajali ya barabarani iliyosababisha vifo vya wanafunzi kadhaa. Msiba, ndivyo lilivyoandika Nipashe na kufafanua kwa dondoo isemayo ajali ya ua kumi na tatu, wamo wanafunzi tisa. Samia atuma salamu za pole. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una picha yenye maelezo wananchi wakiangalia gari la shule binafsi ya awali na msingi ya King David aina ya Toyota Hiace iliyopata ajali baada ya kutumbukia kwenye mtaro mkoani Mtwara jana na kusababisha vifo vya watu 13 na wengine 19 kujeruhiwa. Habari Leo limeandika vilio simanzi, vifo vya watoto 11 wafa ajalini pamoja na dereva msaidizi wake, Samia asikitishwa, atuma salamu za rambirambi. Nalo Mwananchi limeandika baidad baimam, mzazi asimulia alivyoagana na wanawe muda mfupi kabla ya kifo vifo vyafikia wanafunzi kumi na tatu, mwalimu mkuu, mashuhuda waeleza ilivyokuwa. Uhaba wa majeneza washtua Samia, atuma salamu. Habari nyingine iliyopewa uzito maalum na matoleo kadhaa ya leo ya magazeti ya Tanzania ni ya sakata la mishahara ambalo imeakisiwa na wamachinga kwa kichwa cha maneno tukta waomba faragha. Msigwa asema viongozi wa shirikisho la wafanyakazi wameomba wakajadiliane wenyewe kutazama ni kitu gani kinatakiwa kifanyike, kisha watarudi kuendelea na mazungumzo na serikali. Mwananchi limeandika nyongeza mpya mishahara, ngoma nzito. tukta yaeleza kikao cha kujadili kilio cha nyongeza mishahara kati ya serikali na tukta kimeshindwa kufikia mwafaka. Majira kwa upande wake limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani ufumbuzi bandari ya dahu hapa. Nipashe lina habari nyingine isemayo Kinana ashangaa wananchi kudaiwa milioni 920 za deni la mwekezaji. Mwananchi nalo pia lina habari nyingine isemayo IGP Wambura anasubiriwa na mafaili ya balozi Siro, na kwa upande wa habari leo kichwa kingine cha habari ninachodondoa kinasema serikali yatoa msimamo mgomo madereva wa malori tuelekee sasa nchini Kenya na tuanze na Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari sababu za Raila kukunja mkia. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na wanafunzi wanaishi katika hatari na IEBC yatia giza zaidi katika utata toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani sekta ya kilimo imepuuzwa asema Ruto. Likifafanua zaidi, Taifa Leo limeandika naibu wa rais Dr. William Ruto, anayewania urais kupitia muungano wa Kenya Kwanza, amesema kuendelea kupanda kwa bei ya bidhaa za kula kunatokana na serikali kutojali sekta ya kilimo ambayo ni nguzo kuu katika ukuaji wa uchumi. Daktari Ruto amesema hayo Jumanne wakati wa mdahalo wa wagombea wa kiti cha urais unaoendelea katika chuo kikuu cha katoliki cha Afrika Mashariki, CUEA. Habari ya mdahalo huwa jana wa wagombea urais ndio uliopewa kipaumbele cha kwanza na Nation na Standard. Nation limeandika siku ya kujifaragua uwanjani, Ruto huku Raila akihepa mdahalo. Ni mabasi au vizimba vya kifo? Kichwa kingine hicho cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinachoashiria ajali iliyotokea Jumapili ya basi lililopinduka kwenye daraja la Mtonidhi na kutumbukia mtoni humo kusababisha vifo vya watu 34. Standard kwa upande wake limeandika Ruto apangua maswali magumu, nalo Star limemnukuu mgombea huyo wa urais akizungumza katika mdahalo wa jana mabwawa yaliachwa ili kunitia adabu mimi. na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Monita ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, mishahara ya watumishi wa umma kuchelewa. Habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina kichwa cha maneno besi je, Bobi wapiga kambi Soroti kumpigia debe mgombea wa FDC Alan Kurasa wa mbele wa Monitor una picha inayomwonyesha rais Yoweri Museveni na waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov walipokutana kwa mazungumzo jana. Habari inayohusiana na mazungumzo hayo na kichwa cha maneno, Rasia imekuwa pamoja nasi kwa miaka mia moja iliyopita asema Museveni. Gazeti hilo lina habari ya kikanda pia yenye anwani Walinda amani watatu wauawa katika maandamano yanayosambaa ya DRC kupinga Umoja wa Mataifa. Na kwa upande wa Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari, katika barua ya Putin kwa Museveni, Rasia kuiuzia mafuta Afrika. <muchos> Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya yanayojiri katika uga wa sayansi na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Iran ametangaza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran sasa imekuwa nguzo au kitovu cha kurushia satelaiti katika eneo. Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepiga hatua muhimu katika urushaji wa satelaiti kutokana na kujikita zaidi katika kuunda maroketi ya kubeba satelaiti, na kwa msingi huo imeendeleza sekta ya kurusha satelaiti katika anga za mbali sambamba na kujitengenezea satelaiti yenyewe. Sasa wataalamu wa Iran wamefanikiwa kukamilisha mzunguko kamili wa teknolojia ya anga za juu yaani ujuzi wa msingi wa kituo cha nchi kavu cha kurushia satelaiti, maroketi ya kurushia satelaiti, na kituo cha kupokea deta za satelaiti zilizo katika anga za mbali. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Iran Isa Zaraipur amesema kuwa Iran karibuni itakuwa mojawapo ya vituo vikuu vya kurushia satelaiti za anga za mbali zilizo katika umbali wa kilomita 500 kutoka ardhini, eneo ambalo kitaalamu linajulikana kama leo au leo. Amesema Iran sasa inaweza kutoa huduma kwa nchi zingine katika uga wa kurusha satelaiti katika eneo hilo la anga za juu. Zarepur ameongeza kuwa miundo mbinu ya anga za juu ya Iran imeendelezwa na hivi sasa nchi hii inaweza kufanikiwa katika sekta za kuanzia ujenzi wa satelaiti na maroketi ya kurusha satelaiti hadi vituo vya kupokea deta za satelaiti zilizo katika anga za juu. Katika miongo minne iliyopita Iran imepiga hatua endelevu na za kimaendeleo katika uga wa kufikia teknolojia ya anga za juu. Japokuwa maadui wamejaribu kuzuia maendeleo ya kiuchumi na kisayansi, ikiwemo sekta ya anga za juu ya Iran kwa vikwazo vya kila namna, lakini licha ya vikwazo na mashinikizo hayo, jamhuri ya Kiislamu Iran imepata mafanikio mbalimbali ya teknolojia ya anga za mbali. Tofauti kati ya mpango wa anga ya juu wa Iran na nchi zingine za eneo la magharibi maishe ni kwamba Iran imeegemea kwenye uwezo wake wa ndani na imenufaika na teknolojia yake ya ndani. Wakati huo huo, mkuu wa shirika la anga za mbali la Iran amesema jamhuri ya kisemi Iran katika miezi michache ijayo itarusha satelaiti katika anga za mbali. Hasan Salarie amesema hayo hivi karibuni katika mahojiano na shirika la habari la IRIB na kuongeza kuwa satelaiti hiyo inatazamiwa kurushwa katika anga za mbali katika msimu wa mapututiko hapa nchini. Amesema kuwa taifa lolote lile katika dunia ya leo linapaswa kuwa amilifu katika uga wa anga za mbali, vinginevyo mamlaka kamili ya kujitawala nchi huenda isipatikane kwa kupuuzwa sekta hii. Salarie amesema kuendesha na kusimamia sekta ya kilimo kunahitaji programu za anga za mbali na bila mikakati hiyo, ukulima utakuwa na gharama za juu kupindukia. Amesema kujirushia satelaiti katika anga za mbali kwa kutegemea wataalamu wa ndani ya nchi, kuna maana kuwa Iran hii leo imeweza kuwashinda maadui na kumiliki teknolojia muhimu na za kisasa licha ya vikwazo na mashinikizo. Shirika la Afya Duniani WHO, mnamo Julai 23, lilitangaza mripuko wa ugonjwa wa ndui ya nyani yani monkeypox, kuwa tishio la afya duniani. Hiyo ni tahadhari ya juu kabisa inayoweza kutolewa na shirika la WHO kuhusu dharura yote ya kiafya ulimwenguni huku ugonjwa huo ukiwa tayari umeathiri zaidi ya watu 16000 katika nchi zaidi ya 75 duniani. Mkurugenzi mkuu wa WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, ameuambia mkutano wa waandishi habari mjini Geneva kwamba ameamua kuitangaza ndui ya nyani kuwa dharura ya kiafya duniani baada ya timu ya wataalamu kushindwa kufikia makubaliano. Amesema tathmini ya WHO inaonyesha kitisho cha homa au ndui ya nyani duniani bado ni cha wastani, isipokuwa barani Ulaya ambako visa vya maambukizi vinaongezeka. Dr. Ghebreyesus ameongeza kuwa hadi sasa watu wasiopungua watano wamefariki dunia kutokana na maradhi hayo. Naye Dr. Michael Ryan, mkuu wa idara ya dharura ya WHO, anasema Mkurugenzi mkuu wa shirika hilo la afya duniani amechukua uamuzi wa tangazo hilo ili kuhakikisha kuwa jamii ya kimataifa inachukulia kwa uzito mlipuko wa sasa wa ndui ya nyani ili kuzuia maambukizi zaidi. Utafiti unaonyesha kuwa maambukizi ya ugonjwa huo yanaongezeka, huku asilimia 95 ya walioambukizwa wakiwa ni wanaume wanaoshiriki eh, kitendo cha jinsia moja. Kesi ya kwanza ya ugonjwa huo iliripotiwa kwa mara ya kwanza huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mwongo wa sabini na kuenea kutoka mnyama hadi kwa mwanadamu baada ya kukaribiana. Kwa mujibu wa WHO, chanjo zilizotumika wakati wa kutokomeza ndui zilitoa pia kinga dhidi ya monkeypox. Hata hivyo, chanjo mpya zimebuniwa na moja imethibitishwa kukinga ndui ya nyani au monkeypox. Utafiti uliofanywa na shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA kuanzia mwezi Machi 2019 mpaka Aprili 2022 umegundua kuwa taratibu za kawaida za vipimo vya na matibabu ya ugonjwa wa moyo zimepungua kwa asilimia 64 kote duniani. Taarifa ya utafiti huo imechapishwa kwenye wavuti wa shirika hilo ikibainisha kuwa miaka miwili tangu shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO kutangaza janga la COVID-19, wananchi wengi wanaohitaji huduma ya kupimwa magonjwa ya moyo ya wenye matatizo ya mishipa ya damu wanaendelea kupata tabu ya kufikia huduma hiyo, hususan katika nchi za kipato cha chini na cha kati. Mkuu wa kitengo cha dawa ya mionzi katika IAEA Diana Paez anasema janga la COVID-19 lilitatiza huduma ya afya ulimwenguni kote na kuathiri udhibiti wa magonjwa sugu kama matatizo ya moyo. WHO imeorodhesha magonjwa ya moyo na mishipa ya damu kuwa inasababisha vifo vya watu milioni 18 kila mwaka na zaidi ya robo ya vifo hivyo hutokea katika nchi za kipato cha chini na cha kati. Kauli ya Paez imeungwa mkono na Daktari Andrew Einstein, mtaalamu wa magonjwa ya moyo na mtafiti kutoka Chuo Kikuu cha Columbia kilichopo New York, Marekani ambaye alishirikiana na Paez katika kuandika ripoti ya utafiti huo. Anasema kupungua huku kwa upimaji magonjwa ya moyo kuna uwezekano wa kusababisha matokeo mabaya ya magonjwa ya moyo na mishipa ya damu katika nchi za kipato cha chini na cha kati kwa miaka ijayo, na hivyo kuwa na ongezeko la utofauti wa afya ya moyo na mishipa duniani kote. Utafiti huo umeeleza kugundua matatizo ya kisaikolojia yaliyotokana na janga la COVID-19 yaliyoathiri takribani asilimia ya 40 ya wafanyakazi na yaliathiri namna ya kuwatunza wagonjwa kwa asilimia 78 katika vituo vya kutolea huduma za afya. Viwango vya msongo wa mawazo vilikuwa kama vinakaribia kufanana katika makundi yote ya nchi za kipato cha juu, cha kati na cha chini. Takribani asilimia 38 ya madaktari katika nchi za kipato cha chini na asilimia 37 katika nchi za kipato cha kati waliripoti kupata msongo wa mawazo kwa kiasi kikubwa wakati wa janga la COVID-19. Naam, wapenzi wasikilizaji, naona muda wetu umemalizika kwa leo. Sina budi kukomea hapa, na nawashukuruni kwa kusikiliza makala yetu hii ya sayansi, tiba na teknolojia. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo, katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 27 Dhulhija mwaka 1443 hijria, sawa na Julai 27 mwaka 2022 miladia. Katika siku kama ya leo ya tarehe 27 dhulhija miaka 752 iliyopita alifariki dunia Sheikh Muslihuddin Saadi Shirazi malenga mshairi na mwalimu stadi wa tungo za mashairi na nadhari wa Kirani, Shirazi alizaliwa karibu mwaka 606 hijria kamaria katika familia ya kielimu kwenye mji wa Shiraz ulioko kusini mwa Iran. Na baada ya kukipitisha kipindi cha utoto na kuinukia kwake katika mji alikozaliwa wa Shiraz, akiwa kijana Sadi aliamua kwenda katika mji wa Baghdad huko Iraq. Akiwa huko alisoma katika shule ya Nidhamia na baadaye kufanya safari katika maeneo ya Sham, Hijaz, Roma na maeneo mengine ya dunia. Katika safari zake hizo, malenga huyo mashuhuri alifanikiwa kufahamiana na jamii mbalimbali mbali na kuona mengi yaliyoimarisha kipawa chake cha kutunga mashairi. Saadi Shirazi ni miongoni mwa malenga na washairi wakubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Miaka 250 iliyopita katika siku kama ya leo, ulitiwa saini mkataba wa kwanza wa kuigawa Poland kati ya madola matatu makubwa ya Ulaya katika karne ya 18. Poland ambayo hii leo ni moja ya nchi zilizo huru za mashariki mwa Ulaya iligawanywa baina ya nchi tatu za Urusi, Austria na Prussia kwa kutiwa saini makubaliano yaliyotajwa. Ni muhimu kuashiria hapa kwamba hadi sasa Poland imeshawahi kugawanywa mara nne kati ya nchi tofauti. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, mwafaka na tarehe tano Murdada mwaka 1358 hijria shamsia, iliswaliwa rasmi swala ya kwanza ya ijumaa katika mji wa Teheran baada ya mapinduzi ya Kiislamu katika chuo kikuu cha Teheran ikiongozwa na marehemu Ayatullah Talakani mmoja wa maulama wakubwa wa Kiislamu wa kufuatia agizo la Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kabla ya mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, swala ya Ijumaa haikuwahi kufanyika kutokana na kuwekwa anga ya udhibiti na ukandamizaji wa serikali ya Sha. Na katika siku kama ya leo miaka 40 iliyopita Muhammad Reza Pahlavi, mfalme wa mwisho wa Iran, aliaga dunia huko Kairo, Misri. Aliingia madarakani baada ya baba yake, yaani Reza Khan, kuondolewa kwenye uongozi na kubaidishwa na Waingereza. Kama alivyokuwa baba yake, Muhammad Reza Pahlavi alikuwa na uhusiano mkubwa na Uingereza na ndio maana akafanya jitihada za kulinda maslahi haramu ya nchi hiyo hapa nchini Iran. Hata hivyo, baada ya harakati za wananchi na kushinda harakati ya kutaifisha sekta ya mafuta maslahi ya Uingereza nchini Iran yalifikia tamati. Shah aliwakandamiza wananchi wa Iran kwa ngumi ya chuma na alikuwa kibaraka mkubwa wa Marekani. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na tukiwa tunakaribia mwishoni mwa matangazo haya asubuhi, wasikilizaji wetu wametuletea ya maoni yao hapa, wa kwanza akiwa ni Bwana Kipala Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Lakini maoni yake ni marefu na kila moja yanahusiana na habari zetu za asubuhi, ikiwemo ya Ugiriki kurejesha shehena ya mafuta ya Iran, Zimbabwe kwa lengo la kutaka kutumia sarafu ya dhahabu sasa katika miamala yake ya biashara na kiuchumi na vilevile vile Tunisia kuhusiana na kupitishwa kura ya maoni ya katiba na rais kutakiwa jiuzulu, na mwisho ni kuhusu maandamano ya Kongo dhidi ya Umoja wa Mataifa. Lakini kwa kuwa muda ni finyu, hatutaweza kusema au kunukuu yale yaliyozungumzwa na bwana Kipala katika maoni yake asubuhi. Maoni mengine ni ya bwana Yazidi Akida wa chumba geni, Tanga, Tanzania. Kama kawaida yake ujumbe wake, yeye na maoni yake ni ya muundo wa kishairi. Anasema: ndugu ana baraza, salamu nawatumia na pia nayapongeza maoni mnayotoa, wale wanaosikiza maneno wayasikia, yanawapa mwangaza radioni. Kupitia ni Dakta Azidi huyo Akida Mwihaji wa chumba geni Tanga, Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Ubalozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran nchini Ugiriki umetangaza kuwa operesheni ya kuyahamisha na kuyarejesha mafuta ya Iran yaliyoibwa itaanza hivi karibuni. Takriban watu watano wameuawa na wengine 50 kujeruhiwa hapo jana katika siku ya pili ya maandamano ya kupinga uwepo wa kikosi cha Umoja wa Mataifa katika mji wa Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hayo ni kwa mujibu wa serikali ya nchi hiyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia, Maria Zakharova, amekosoa vikali misimamo ya utawala wa kizayuni wa Israel ambayo inapinga operesheni za kijeshi za Rusia huko Ukraine. Na chama cha uokovu wa kitaifa Tunisia kimemtaka rais Kais Saidi kuachia ngazi na kuandaa mazingira ya kufanyika uchaguzi mkuu wa mapema nchini humo. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Naitwa Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni, nikikutakieni asubuhi njema. Kwaherini.