Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu, basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. rahim bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah al kher, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya, ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Jumanne ya Julai 26 mwafaka na tarehe 26 Dhulhija mwaka 1443 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan ni ikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vilevile tutakuletea pia udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Katika safu ya vipindi tumekuandalia akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, toban ni kupitia Radio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com, mkwaju yes w hali kadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zana alama ya kujumlisha au plus 989035065487. Navuta pumzi, na muda si muda na rejea na, na taarifa ya habari za dunia Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni mukhtasari wake. Waandamanaji katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wavamia ofisi za Umoja wa Mataifa, wataka kuondoka askari wa MONUSCO. Kwa mara nyingine, China yataka Siria iondolewe vikwazo na magharibi. Ya haha kukabiliana na makombora ya hypersonic ya China na Rusia, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameshambulia makao makuu ya kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini humo, MONUSCO, katika mji wa Goma, makao makuu ya mkoa uliogubikwa na machafuko wa Kivu Kaskazini, ambao unapakana na Rwanda na Uganda. Wakazi wa mji wa Goma wamesema kuwa ujumbe wa MONUSCO unapaswa kuondoka nchini humo haraka iwezekanavyo, kwani uwepo wake haujasaidia chochote katika kurejesha usalama na uthabiti nchini humo. Mamia ya wakazi wa mkoa huo jana Jumatatu walifunga barabara zote muhimu za mji huo kabla ya kuandamana hadi makao makuu ya kikosi cha MONUSCO, wakitaka kuondoka askari hawa wa kulinda amani kutokana na kile wanachodai kuwa ni uzembe katika utendaji wao wa kazi kwa zaidi ya miongo miwili tangu watumwe nchini humo Licha ya kukabiliwa na askari polisi wa UN kwa mabomu ya gesi ya kutoa machozi, lakini waandamanaji hao waliendelea kushambulia ofisi hizo za Umoja wa Mataifa na kuchoma moto baadhi ya majengo huku wengine wakiiba vitu vya thamani kubwa kama vile tarakilishi. Helikopta zilionekana zikiwabeba baadhi ya maafisa wa UN baada ya waandamanaji hao kuwazidi nguvu na idadi maafisa wa usalama katika makao makuu hayo ya MONUSCO mjini Goma. Itakumbukwa kuwa wiki iliyopita makundi ya wanawake na wanaharakati wa haki za binadamu waliandamana pia kushinikiza MONUSCO kuondoka nchini humo. Mwezi uliopita pia wakazi wa eneo la mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo walikataa pendekezo la kupelekwa katika eneo hilo askari wa kulinda amani kutoka nchi za ukanda wa Afrika Mashariki. Naibu mwakilishi wa kudumu wa China katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba kuna wajibu wa kuondolewa haraka vikwazo vilivyowekewa Siria, kwani vikwazo hivyo vinakwamisha juhudi za kupeleka misaada ya kibinadamu nchini humo. Dai Bing amesema hayo mbele ya mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa ulioitishwa kwa ajili ya kujadili swala la misaada ya kibinadamu nchini Siria, na kuongeza kuwa hatua ya baadhi ya nchi ya kuwekea vikwazo kiholela Siria inakwamisha juhudi za kimataifa za kuwafikisha misaada ya kibinadamu watu wenye mahitaji ya dharura katika nchi hiyo ya Kiarabu. Amesema vikwazo hivyo vinazorotesha juhudi za kujenga upya uchumi wa Siria, na baya zaidi ni kwamba vinakwamisha jitihada za kimataifa za kufikisha misaada kwa wahitaji huko Siria. Mwanadiplomasia huyo mkubwa wa China aidha ameutaka umoja wa Mataifa kuchukua hatua za haraka za kuondoa vikwazo dhidi ya Siria na pia amelitaka baraza la usalama la umoja huo kutangaza msimamo wake wa wazi kuhusu mateso wanayoendelea kupata wananchi wa Siria kutokana na vikwazo vya kidhulma walivyowekewa na nchi kama vile Marekani. Kwingineko, mashirika ya silaha ya Uingereza na Marekani hivi sasa yana haha kuongeza nguvu zao za kiulinzi kwa ajili ya kukabiliana na makombora yanayokwenda kwa kasi ya ajabu maarufu kwa jina la makombora ya hypersonic ya Russia na China. Kasi ya makombora hayo ni mara tano zaidi ya kasi ya sauti, huku njia yanazopitia makombora hayo wakati yanafyatuliwa huwa hazitabiriki. Shirika la habari la Sputnik limeripoti habari hiyo na kugusia matamshi ya Andy Tomis, mkuu wa shirika la kutengeneza silaha la Cohort la Uingereza, akisema kuwa shirika hilo limeongeza juhudi za kutengeneza makombora ya kuweza kukabiliana na makombora ya hypersonic ya Urusi na Uchina. Mkuu wa shirika la zana za kijeshi la Raytheon la Marekani naye amesema shirika hilo lina nia ya kuanzisha miradi maalum ya kuweza kutungua makombora hayo mapya ya Rasia na China kwa kutumia satelaiti. Hadi sasa nchi mbili za Rasia na China zimepiga hatua kubwa katika masuala ya ulinzi, yakiwemo makombora ya hypersonic ambayo yana nguvu kubwa za kuharibu eneo linapopiga, yana kasi ya ajabu na ni vigumu sana kuyatungua. Taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, msemaji wa ikulu ya Rasia Kremlin amesema kuwa Mosco haina nia ya kuzikatia kikamilifu gesi yake nchi za Ulaya. Matamshi hayo ya Dmitri Peskov yamekuja katika hali ambayo kwenye kipindi cha miezi ya hivi karibuni gharama za maisha zimepanda mno barani Ulaya kutokana na mgogoro wa nishati uliosababishwa na vikwazo ambavyo nchi hizo zimeiwekea Rasia. Peskov alisema hayo jana Jumatatu kujibu madai yaliyotolewa na Ursula von der Leyen, mkuu wa kamisheni ya Ulaya, aliyedai kuwa nchi za Ulaya zinapaswa kujiandaa kwa ajili au kwa hali mbaya zaidi iwapo Russia itazikatia kikamilifu gesi yake. Hata hivyo msemaji wa ikulu ya Russia amesema Moscow haina nia kabisa ya kufanya kitu kama hicho. Amesema Russia haioni shida kuzidhaminia nchi za Ulaya mahitaji yao ya gesi na kwamba tofauti ya inavyodhani kamisheni ya Ulaya na nchi za Ulaya na Marekani, tangu zamani Russia ilikuwa inadhamini mahitaji hayo muhimu ya nchi za Ulaya hadi sasa pia inadhamini na katika siku za usoni pia itaendelea kuzipa nchi hizo gesi yake. Pamoja na hayo, Dmitri Peskov amezionya nchi za Ulaya kwa kuziambia kuwa zisiendelee zenyewe kujikatia au kujitia katika matatizo na baadaye kuzilaumu nchi nyingine kwa matatizo ambayo zimejiingiza zenyewe. Nchi za Ulaya na Marekani zimeiwekea vikwazo vingi sana rasia kwa madai ya vita vya Ukraine, lakini vikwazo hivyo vimewasababishia matatizo mengi wananchi wa nchi hizo za magharibi. Na ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa viongozi waandamizi wa chama cha Republican cha nchini Marekani wana wasiwasi mkubwa wa kugombea urais Donald Trump mwaka 2024 kutokana na kashfa nzito zinazomkabili. Miongoni mwa kashfa kubwa zinazomkabili Donald Trump ni kuchochea wafuasi wake kuvamia jengo la Kongresi mnamo Januari 6 mwaka elfu mbili na ishirini wakati mabaraza ya wawakilishi na seneti ya Marekani yalipokuwa kwenye kikao cha kupasisha ushindi wa rais wa hivi sasa wa Marekani, Joe Biden, watu wasiopungua watano waliuawa na makumi ya wengine kujeruhiwa, wakati wa uvamizi huo ambao ulikwamisha kikao cha mabaraza hayo mawili ya Kongres ya Marekani kwa saa kadhaa shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa wanachama wengi waandamizi wa chama cha Republican wana wasiwasi sana wa kurejea Donald Trump kugombea urais kwa tiketi ya chama hicho mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Hii ni redio Teheran. Habari hizo mpenzi msikilizaji, nilizokusomea unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya Pars Today com mkwaju sw. Umewadia wasaa wa kukuletea uchambuzi wa kisiasa, ambao kwa asubuhi ya leo utatupia jicho kuanza tena safari za Bin Salman katika nchi za Magharibi baada ya kusimama kwa miaka minne. Muhammad bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia anatazamiwa kuondoka nchini humo leo Jumanne kwa ajili ya kufanya safari katika nchi za Ugiriki na Cyprus. Imepita miaka saba tangu Muhammad bin Salman aingie kwenye ngazi za juu za muundo wa mamlaka ya Saudi Arabia. Tangu mwaka elfu mbili kumi na tano, bin Salman amekuwa akihudumu kama waziri wa ulinzi wa Saudia na tangu mwaka 2017 kama mrithi wa ufalme wa nchi hiyo. Kuanzia Juni mwaka 2017 hadi Oktoba 2018 Bin Salman alifanya juhudi kubwa kwa ajili ya kupata uhalali wa kufikia kiti cha ufalme wa Saudi Arabia kwa kusafiri katika nchi kadhaa za Magharibi na kujitambulisha kama mtu wa kwanza wa Saudia kimadaraka. Hata hivyo, Bin Salman alifanya kosa kubwa Oktoba mwaka 2018. Mnamo Oktoba pili mwaka huo, Jamal Khashorji, mwandishi wa habari wa Saudia aliyekuwa akifanyia kazi gazeti la Marekani la Washington Post, aliuawa kikatili katika ubalozi mdogo wa Saudia huko Istanbul, Uturuki, na mwili wake kukatwa vipande vipande. Katika saa za kwanza baada ya mauaji ya Khashorji, vyombo vya habari vilitangaza kwamba uhalifu huo ulifanyika kwa amri ya Muhammad bin Salman. Radiamali ya serikali ya Uturuki ambayo ilitangaza kwa njia isiyo moja kwa moja kwamba uhalifu huo ulifanyika kwa amri ya Muhammad bin Salman iliongeza mashinikizo dhidi ya mwanamfalme huyo wa Saudia, bin Salman ambaye kabla ya jinai hiyo alikuwa amefanya safari nyingi za nje, hususan katika nchi za Magharibi. Baada ya jinai hiyo hakupata fursa ya kusafiri katika nchi yoyote ya Magharibi, bali alisafiri katika baadhi ya nchi za Kiarabu tena kwa muda mfupi tu. Nchi pekee isiyo ya kiarabu ambayo Bin Salman aliitembelea katika kipindi hiki ilikuwa Uturuki, ambayo ilifanyika mwezi uliopita. Sasa, baada ya kupita miaka minne, mwanamfalme huyo wa Saudia amepangiwa kuzuru Ugiriki na kisha Cyprus siku ya Jumanne, ambayo ni safari yake ya kwanza katika nchi ya magharibi baada ya kutokea mauaji ya Khashorji. Safari ya Ugiriki inaonyesha kuwa kwa sasa bin salman ametoka kwenye mashinikizo ya nchi za magharibi mnamo tarehe 15 julai rais joe biden wa marekani alisafiri hadi jidda na kukutana na mwanamfalme huyo ili kutoa ishara ya kumalizika mashinikizo ya nchi za magharibi dhidi yake na pia kumruhusu aanze tena kufanya safari katika nchi hizo wakati wa kampeni zake za uchaguzi wa rais wa marekani mwaka 2020 joe biden aliahidi kuifanya saudia kuwa nchi iliyotengwa na kukataliwa kimataifa kufuatia mauaji ya Khashoggi, ahadi ambayo ilip, alipuuza mwenyewe kivitendo kufuatia safari yake ya hivi karibuni huko Jidda. Kwa sababu hiyo, wachambuzi wengi wanaamini kuwa Muhammad bin Salman ndiye amekuwa mshindi mkuu wa safari ya hivi karibuni ya Joe Biden katika eneo la Asia Magharibi. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Ni kukumbusha tu mpenzi msikilizaji kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp au WhatsApp. Ukipenda tutumie haraka kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha au plus 9 8 9 sifuri tatu tano sifuri sita 5487 na kariri, anza na alama ya kujumlisha au plas 9890 3506 5487. Na tabaan, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara, uh, kabisa hapa studioni, kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 36 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Ambacho kwa leo kitazungumzia nafasi ya akili katika akhlaki za Kiislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Bila shaka mpendwa msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika sehemu ya 35 ya kipindi hiki tulizungumzia uhuru wa fikra katika mfumo wa kiutamaduni wa Uislamu, na tukaeleza kwamba Qurani tukufu inatufunza kuwa tusikilize, tusome na tuhakiki mitazamo na fikra tofauti bila kusukumwa na hisia za chuki au upendeleo kwa fikra yoyote ile, kisha tufuate iliyo bora na ya mantiki zaidi. Kama nilivyotangulia kueleza kwenye utangulizi wa kipindi chetu, mada yetu ya leo ni nafasi ya akili katika akhlaqi za Kiislamu. Katika aya ya pili ya suratu Yusuf, Mwenyezi Mungu Mola mjuzi na mwenye hekima ameitaja falsafa na hekima ya kuteremshwa Qur'an kuwa ni watu kuitumia neema na kipawa cha akili alichowajaalia yeye Mola, na akasema hakika sisi tumeiteremsha Qur'an kwa Kiarabu ili mpate kutia akilini. Hakuna shaka kuwa ili kuweza kufahamu ujumbe wenye madhumuni mapana na yakina wa Qur'an unaompa uhai na kumtengenezea mtu maisha yake kuna haja ya msingi ya kutafakari na kuitumia akili. Hivi sasa karne 14 zimepita tangu ilipoteremshwa Qur'an na wanazuoni na watafiti wengi wa kitabu hicho cha mbinguni, kila mmoja wao amefanya uhakiki na kuifasiri Qur'an katika uga ama wa kifalsafa, kifikhi, kijamii, kiirfani na kifasihi au wafani ya masuala ya itikadi, yani ilmu kalam au hadithi na kuacha athari za maandiko yenye thamani kubwa. Mwenendo huo ungali unaendelea mpaka zama zetu hizi, lakini kungaliko na mengi mapana na yakina kuhusu Quran ambayo bado hayajajulikana na yanahitaji kuchunguzwa na kutafakariwa kila uchao. Ni muhimu sana tuelewe kwamba baada ya Quran, Sunna na Ijma au makubaliano ya mafakihi wote, nguzo nyingine miongoni mwa nguzo nne kuu za ijtihadi kwa mafakihi wabobezi wa Uislamu ni akili, nukta inayodhihirisha nafasi na hadhi ya kipawa hicho katika utamaduni wa kuhakiki na kutafiti elimu wa Uislamu lakini mbali na hayo Quran inawakemea watu wasiotafakari na kuzingatia kwa kina aya za kitabu hicho, kama inavyoeleza aya 24 ya Suratu Muhammad ya kwamba je, hawaizingatii hii Quran au kwenye nyoyo zao zipo kufuli? Kwa hivyo, Quran ni kitabu cha kutumia akili, kutafakari na kufikiri, na kinawataka wafuasi wake wa kweli kutumia mwanga wa akili ili kuweza kupambanua baina ya haki na batili na njia ya uongofu na ile ya dhalala na upotofu. Imam Muhammad Bakir alaihi ssalam, ambaye ni mwasisi na mhuishaji wa utamaduni wa Kiislamu amesema, wakati Mwenyezi Mungu alipoiumba akili, aliiambia: na naapa kwa iza yangu na utukufu wangu, kwamba sijaumba kitu chema zaidi na chenye hadhi ya juu zaidi kuliko wewe. Ni kutokana na wewe ninaamrisha na ninakataza na kwa sababu ya wewe ninalipa thawabu au adhabu kwa waja wangu. Wakati watu walipomsifu mwenzao mmoja mbele ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa ufanyaji wake mzuri wa ibada, mtukufu huyo aliwaambia itazameni akili yake. Kwa hakika watalipwa waja malipo yao siku ya Kiama kulingana na akili zao zilivyokuwa. Maudhui nyingine muhimu yenye umuhimu mkubwa na ambayo imezingatiwa katika utamaduni wa Kiislamu tu peke yake ni tafsiri na maana ya akili. Kwa mtazamo wa kiujumla, wanadamu wote wamejaaliwa kuwa na kipawa cha akili, na kwa mtazamo huo wote wana hali moja na sawa, lakini katika mtazamo wa kimsingi wa Uislamu, akili ina maana maalumu inayoipambanua na akili ya kawaida walionayo watu wote. Alipoulizwa suali kwamba akili ni kitu gani, Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam alisema akili ni kitu ambacho kwa sababu yake Mwenyezi Mungu mrehemevu anaabudiwa na kutiwa, na matokeo yake ni kupata pepo ya Mwenyezi Mungu. Kwa muktadha huo Akili yoyote inayomfanya mtu ajiweke mbali na kumwabudu na kumtii Mwenyezi Mungu huwa haina hadhi wala thamani kwa mtazamo wa usuli na misingi ya Kiislamu, na ndiyo maana wakati mpokezi wa hadithi tuliyosoma alipomuuliza Imamu Jafari Sadiq alaihi salam kwamba kwa mujibu wa tafsiri uliotoa kuhusu akili, kile alichokuwa nacho Muawiya kilikuwa ni nini? Mtukufu huyo alijibu: zile ni hadaa na uafriti uliofanana na akili lakini siyo akili. Ikiwa akili timamu ya mtu itajifungamanisha na Mwenyezi Mungu, matunda yatakayoota kutoka kwenye mti wa akili hiyo ni sifa njema za kiakhlaki za watu wa peponi, ambazo marashi na manukato yake yatazifariji na kuziburudisha nyoyo na nafsi za waja. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye alikuwa ruwaza na mfano wa kuigwa katika akhlaqi zote za kiutamaduni za Uislamu, amelitolea ufafanuzi suala hilo kwa kusema, katika ishara za mtu mwenye akili na busara ni kuwa mstahmilivu na mwenye subra mbele ya tabia za kijahili za watu wajinga, umsamehe aliyemdhulumu huwa mnyenyekevu mbele ya walio chini ya mamlaka yake, huwa wa mbele katika kuwafanyia wema wanyonge. Kila anapotaka kusema hufikiri kwanza, kama analotaka kunena lina faida husema, na kama si neno jema hunyamaza, ili aepukane na dhara yake kila akabiliwapo na fitna na balaa, humwomba Mwenyezi Mungu amlinde na shari yake. Hudhibiti mkono na ulimi wake, na kila aionapo fadhila yoyote ya kheri huijali thamani yake. Ahaya na staha huonekana muda wote katika mwenendo wake na haionekani kwake pupa na uchu. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam Akamalizia kwa kusema hizi ni sifa na hulka kumi zenye thamani ambazo mtu mwenye akili na busara hupambika nazo. Kwa hivyo ikiwa akili haitapambwa na thamani ali na tukufu za kiakhlaki za kuipa mwelekeo na kuionyesha lengo sahihi, itaghilibiwa na kutekwa na hawa na matamanio ya nafsi na wasiwasi wa shetani na kumfanya mtu awe mpenda jaha, mpaparikia dunia, mtekwa na anasa na mapambo yake. Na baya zaidi na lenye madhara makubwa zaidi ya yote hayo, kugubikwa na mghafala wa kumsahau Mwenyezi Mungu ndani ya nafsi yake, na hivyo kuzimikiwa na mwanga wa akili wa kumwelekeza kwenye njia sahihi na ya sawa. Kwa maelezo hayo, mpendwa msikilizaji, niseme pia kwamba Sehemu ya 36 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine, insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 37 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki ya kubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni redio Tehran. Idris Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya anatuandikia hapa, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Namjibu waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Yeye hana mingi, anatujulia tu. Asante sana. Sherali Fazil akiwa Dar es Salaam, Tanzania, naye anasema, baada ya salamu, enyi wanadamu, tujielewe kuumbwa kwetu, mola wetu kutumba katika makabila lugha, rangi, tuishiko. Anasema haya yote ni kuelewa busara kwa wanadamu kutegemeana ili sote kwa kupa pamoja kupata maendeleo ambayo mumba wetu katujalia akili ya kufanya mema. Maoni mazito hayo kutoka kwake Sherali Fazel akiwa da. Yazida Akida wachumba geni Tanga Tanzania kaja hapa na hubeti, anasema namshukuru kahari uzima kunipatia, nimesikiza habari vizuri, imetulia. Pongezi kwa mhariri habari Aloanda na msomaji hodari, sauti iliyotulia anaitwa Daktari Yazid Akida, mwehaji wa chumba geni Tanga Tanzania. Asante sana kwa ubeti huo uliokwenda skuli, Yazid, ukiwa hapo Tanga Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee macho yetu magazetini <muchos> magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya janvila Afrika Mashariki. Hii leo takriban machapisho yote ya leo yametoa kipaumbele kwa habari kuhusu hotuba ya Rais Samia Suluhu Hassan katika hafla ya siku ya Mashujaa iliyoadhimishwa hiyo jana. Gazeti la serikali la Habari Leo limeipa uzito wa kwanza habari hiyo chini ya kichwa kisemacho Rais Samia asema Watanzania wote ni mashujaa katika dondoo za habari hiyo linaandika, maadhimisho ya fana aagiza gharama zipungue, awakumbusha wananchi chanjo ya korona na sensa. Pia limeandika wachambuzi watoa angalizo Somalia kujiunga na EAC, Dk. Mwinyi ataja vipaumbele kuboresha afya, na wazazi watelekeza watoto watatu, binti asimulia Mwananchi. Pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya maadhimisho ya siku ya mashujaa, limeandika Samia asema hakuna kurudi nyuma, asema serikali inaendelea kuhamia na kujenga Dodoma, aagiza ujengwe mnara wa mashujaa na kubana matumizi. Kuna habari pia katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inayohusu utafiti wa kiafya unaonyesha kuwa asilimia 67 ya wakazi wa da wana uzito uliopitiliza. <laughs> haya mambo ya chips kuku. watu wa mijini. anasema hakuna kuikacha Dodoma, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la wa machinga ambalo pia limeandika saluni za kisasa kuhusishwa kufanya kazi za madanguro ya ngono. Tanzania Daima kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye anwani semayo, IGP ajitwisha zigo la Ben Sanani na Azori Gwanda. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka, Tanzania ya sita matumizi ya simu barani Afrika, Samia ampa maelekezo waziri mkuu Kinana asema hakuna wa kukaa madarakani milele, wapinzani wajitosa, mishahara mipya na kigogo mstaafu kumshtaki rais. Tutupe jicho sasa gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda, ambalo limeipa kipaumbele habari kuhusu msako wa polisi wa kutafuta bunduki zinazotumiwa na wahalifu kufanya mauaji. Toleo la mtandaoni limesheheni habari za kiusalama, kisiasa na kijamii, baadhi zikiwa na vichwa vinavyosema njaa yaua watu mia tisa kara moja, naibu wa IGP awataka waganda wajiepushe na maandamano ya kulalamikia kupanda gharama za maisha, askari polisi auawa katika kituo cha upekuzi katika barabara ya Gulu kuelekea Kampala, Mao asema nitawafanyia kazi waganda wote, na kuna makala ya afya inayofafanua sababu za kutokwa jasho kupindukia. Tunatamatisha dondoo zetu nchini Kenya, na tuanze na gazeti la Taifa Leo ambalo limetanguliza mbele habari yenye kichwa kisemacho machifu wa mtia Ruto baridi. Mwandishi anafafanua zaidi kwa kuandika, mrengo wa Ruto unadai kuwa njama yao kutumia vibaya Agosti 9 iwapo Matiangi atabuni maeneo zaidi ya utawala. Pia limepa uzito habari ya ajali ya barabarani iliyoua watu 33 katika kaunti ya Tharakanithi. Pia limeandika Chebukate abaki bubu kuhusu raia wa kigeni na kuna makala ya afya inayozungumzia tatizo la kigugumizi linalokumba zaidi watoto wa kiume. Leo magazeti mengi yamesheheni makala za afya. Gazeti dada la Daily Nation limetanguliza mbele habari yenye anwani isemayo mkwamo mkubwa, imeambatana na picha inayoonyesha wagombea wa wakuu wa rais Raila Odinga na William Ruto. Kwa muhtasari ni kuwa haijabainika iwapo Odinga atashiriki katika mdahalo wa urais unaofanyika leo jioni au la. Mgombea huyo wa muungano wa Azimio alitishia kuwa hatoshiriki mdahalo huo na kutoa sababu kadhaa, ikiwemo kuwa hawezi kuwa katika jukwaa moja na Ruto wa muungano wa Kenya kwanza aliyemtaja kuwa fisadi. Pia limechapisha katika ukurasa wake wa mbele picha za baadhi ya watu walioaga dunia katika ajali ya basi lililotumbukia mtoni katika kaunti ya Tharaka Nithi pia kuna makala hapo inayoeleza namna wanawake wanatumia mamilioni ya fedha na kuhatarisha maisha yao kwa kusaka urembo kupitia upasuaji hatarishi. Aya, ndo wenyewe wanaita cosmetic surgery. Haya, gazeti la Standard nalo limeipa umuhimu wa kwanza habari kuhusu raia wa Venezuela waliokamatwa majuzi jijini Nairobi. Tume ya uchaguzi ya ABC imejitokeza na kuwakingia kifua raia hao wa kigeni na kusisitiza kuwa ni maafisa wa shirika iliyolipa zabuni ya kuendesha uchaguzi wa Agosti 9. Haya ndo Uislamu kwa kufunza kwamba mwanadamu ameumbwa katika umbile lililo bora. Kwa hivyo, haya masuala ya upasuaji wa kutafuta urembo, haya jamaa wanajitafutia matatizo mengi ya kiafya na kifedha. Mola atuongoze. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Ulimwengu wa michezo hujambo mpenzi msikilizaji natumai huna neno hapo ulipo. Karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa viwanjani ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. <coughs> Tuanze na mchezo wa unyanyuaji vyuma vizito. Wanamichezo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wameng'ara na kuzoa medali lukuki katika mashindano ya ubingwa wa mchezo wa kunyanyua uzani kwa vijana huko Uzbekistan. Alireza Mweni alitoa medali ya dhahabu katika kategoria ya kunyanyua uzani wa kilo 166 sanjari na kusajili rekodi mpya barani Asia. Kama hilo halitoshi bingwa huyo wa kunyanyua uzani wa Iran ametoa pia medali ya fedha katika safu ya kilo 191. Tahani ya Matipia ameingia kwenye madaftari ya historia ya mchezo huo kwa kuishindia Iran medali tatu za dhahabu kwa mkupuo kwenye kategoria ya kilo zaidi ya 102. Wanamichezo sita kutoka Siria, Iran, Kazakhstan, Uzbekistan na Saudi Arabia wamechuana kwenye safu hiyo ya kilo zaidi ya mia moja na mbili naye Ali Keshtar ameridhika na medali ya shaba baada uzani, mia moja 75, mia moja 82, Ohio, ya kunyanyua uzani wa kilo 175, 182 na 186 katika mashindano hayo yaliyofanyika mjini Tashkent. Wairani 11 wameshiriki mashindano hayo ya ubingwa wa mchezo wa kunyanyua uzani kwa vijana huko Uzbekistan yaliyoanza Julai 15 na kumalizika Jumatatu hii ya Julai 25. Handiboli. Timu ya taifa ya mchezo wa handiboli ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imemaliza katika nafasi ya sita kwenye mashindano ya vijana ya bara Asia yaliyofanyika Manama, mji mkuu wa Bahrain. Katika mchezo wake wa mwisho siku ya Jumamosi, Iran ilikubali kunyukwa alama 33 kwa 26 na Korea Kusini. Japan imeisasambua Kuwait alama 28 kwa 26, huku mwenyeji Bahrain ikiishukia Saudia kwa kuiadhibu alama 31 kwa 26 kwenye mechi za nusu fainali. Mashindano hayo ya mabingwa wa handiboli kwa vijana wa Asia yanayofanyika Manama yameandaliwa na shirikisho la mpira wa mikono Asia, kwa kifupi AHF. Washindi wanne kwenye mashindano hayo ya kikanda watajikatia tiketi ya kushiriki fainali za kombe la dunia kwenye mchezo huo, zitakazopigwa mwakani katika nchi za Ujerumani na Ugiriki. na kutoka barani Asia tuelekee barani Afrika. Timu ya taifa ya soka ya Tanzania, Taifa Stars, imeizaba Somalia bao moja kwa mtungi katika mchezo wao wa kwanza wa kuania kufuzu kucheza fainali za mataifa ya afrika mwakani 2023 huko nchini Algeria kwa wachezaji wa ndani almaarufu CHAN. Tanzania ilipata goli hilo kupitia kwa Abdulah Suleimano Sopo kunako dakika 46 huo, katika mchuano huo wa kusisimua uliopigwa katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. Licha ya kuupigia nyumbani, lakini Tanzania ilicheza kama timu mgeni, kutokana na Somalia kuamua mechi zote zichezwe da, kwa sababu hali ya usalama sio nzuri katika nchi hiyo ya pembe Afrika. Hili hapa bao la Sopo kupitia kichwa, akiunganisha krosi safi Salomo Bakari, anampitisha tena kwa kibo Dennis. Ameitenga pembeni kule kwa Kibwana Shomari, ana mimina Majaro ndani huko Sopu. Once again alichomaliza katika NBC Premier League, akamalizia pia katika kombe la shirikisho la Azam Sports, anaendeleza makari yake katika kikosi cha Taifa Stars, Abdul Suleimani Sopu. Stars ya Tanzania itarudiana na Somalia Julai 30 kwenye uwanja huo huo, na matokeo ya mchezo huo ndiyo yatakayotoa mwanga wa kusonga mbele zaidi. Tanzania ikizamisha Somalia itavana na Uganda katika duru inayofuata. Tukisalia huko Tanzania, kamati ya maadili ya shirikisho la soka Tanzania, TFF, imetangaza kumfungia msemaji wa klabu ya Yanga Haji Manara kwa miaka miwili na kumtoza faini ya shilingi milioni ishirini za Tanzania baada ya kumkuta na hatia ya kumvunjia heshima rais wa TFF Wallace Karia. Manara amepatikana na hatia hiyo ya kumtishia na kumdhalilisha Karia kwenye uwanja wa Sheikh Amri Abeid huko Arusha wakati wa mechi ya fainali kati ya Yanga dhidi ya Coastal Union Jumamosi ya Julai pili akizungumzia hilo katibu wa kamati ya maadili ya shirikisho hilo Walter Lungu amesema kamati hiyo ilikutana kuanzia Julai 11 mwaka huu katika ofisi za shirikisho hilo zilizopo maeneo ya kumbu kumbu ya kumbukumbu Karume jijini Dar. Lungu amesema katika kikao hicho ilipitia malalamiko yaliyotolewa na sekretariati ya TFF kumhusu Haji Manara inayohusu mienendo ya tabia na maadili, kifungu cha 73 ibara ya tano, ya mwaka elfu mbili ishirini na moja. Alipofika kwenye meza kuu, alisogea pembeni na kuanza kuwahamasisha mashabiki wa Yanga waliokuwa wamekaa kwenye jukwaa B. Baadaye mlalamikiwa alirudi tena kwenye meza, ku, meza kuu na kuanza kuongea kwa sauti kubwa, no doubt, tumekuja kuchukua kikombe chetu, kikombe cha mwisho. Baadhi ya watu akiwamo rais wa TFF walisimama na kujaribu kumtoa, lakini mlalamikiwa alisikika akitamka niondolee upuuzi wako, huku akiwa namtazama rais wa TFF. Hii si mara ya kwanza kwa Manara kujikuta katika vuta ni kuvute na shirikisho la TFF. Haijabainika iwapo Manara atakata rufaa dhidi ya uamuzi huo au la. Tugeukie masuala ya tuzo barani Afrika. Mchezaji nyota wa soka Sadio Mane ameingia ligi ya wachezaji walioshinda tuzo ya mwanasoka bora mara mbili barani Afrika kwa upande wa wanaume. Nahodha huyo wa Senegal alitunukiwa tuzo hiyo kwenye hafla ya kutangaza mshindi wa shirikisho la soka Afrika, CAF, mjini Rabat nchini Moroko siku ya Alhamisi kwa mwaka wa pili mfululizo wa tuzo hizo. Mani amembwaga Mohamed Salah wa Liverpool ambayo Mane alichezea kabla ya kujiunga na Bayern mwezi Juni. Kipa wa Senegal na klabu ya Chelsea Edward Mendi alimaliza katika nafasi ya tatu. Right, Mane sasa anaingia katika orodha ya wanasoka sita ambao wametoa tuzo hiyo mara mbili. Wengine ni Salah mwaka 2017 na 2018, Didier Drogba 2006 na 2009, Roger Milla mwaka 1976 na mwaka 1990, Nwanko Kanu na El Hadji Diouf mwaka 2001 na 2002. George Weah na Abedi Pele walinyakua tuzo hiyo mara tatu, nao Samuel Eto'o na Yaya Ture mara nne. Katika hatua nyingine, nyota wa klabu ya Simba ya Tanzania, Msenegali Pape Saho amekuwa mchezaji wa kwanza anayecheza ligi ya ndani ya Afrika Mashariki kushinda tuzo ya bao bora la msimu, katika tuzo hizo zilizoandaliwa na shirikisho la soka Afrika, kafu Tugeukie sasa mashindano ya riadha ya Oregon. Kenya imeibuka ya nne baada ya kuzoa jumla ya medali kumi zikiwemo dhahabu mbili kwenye mashindano ya mabingwa wa riadha duniani ya Oregon mjini Eugene, nchini Marekani yaliyofikia tamati siku ya wa Jumapili. Wanariadha walioshindia Kenya medali za dhahabu ni washindi wa Olimpiki fedha Chepngetich aliibuka kidedea katika mbio za mita 1500 kwa upande wa wanawake na Emmanuel Korir aliyeng'ara katika safu ya mita 800 kwa upande wa wanaume. Mwenyeji Marekani imemaliza ya kwanza kwa kuzoa medali 33, zikiwemo 13 za dhahabu ikifuatiwa na Ethiopia iliyochota medali 10 zikiwemo dhahabu 4 huku Jamaika ikifunga orodha ya tatu bora kwa medali 10 ikiwemo dhahabu mbili. Tutamatisha kwa dondoo za hapa na pale. Timu ya taifa ya soka ya ufukweni ya Tanzania imeanza kwa mguu wa kushoto kampeni za kufuzu kombe la mataifa ya Afrika, kwa kifupi BS Afcon, baada ya kugaragazwa mabao matatu kwa mawili na Malawi mjini Lilongwe. Katika mchuano huo wa wikendi, wenyeji walianza kwa kasi kubwa na wakawa wa kwanza kucheka na nyavu baada ya pigani kupige timu hizo mbili zilitoshana nguvu kwa kulazana mabao mawili kwa mawili. Mabao yote mawili ya Tanzania yalifungwa na Godluck Gama. Hata hivyo, katika kipindi cha lala salama wenyeji waliambulia bao la ushindi na kuwafanya wageni waondoke uwanjani vichwa chini, mikono nyuma. Tanzania na Malawi zinatazamiwa kutoana jasho tena katika mchezo wa marudiano Mnamo Agosti 7 katika fukwe za Koko jijini Dar es Salaam. Fainali za kombe la mataifa ya Afrika katika soka la ufukweni zinatazamiwa kufanyika mwezi Oktoba mwaka huu nchini Msumbiji. Kwengineko, timu ya taifa soka ya soka ya wanawake ya Uswidi inatazamiwa kuvaana na Uingereza kwenye kitimutimu cha nusu fainali ya taji la Uropa Julai 27 katika uwanja wa Bramall Lane. Hii ni baada ya timu hiyo kupata ushindi japo kwa mbinde kwenye mchuano wa robo fainali dhidi ya Ubelgiji. Na Ufaransa imetoa ubingwa wa ligi ya mataifa ya voleiboli VNL baada ya kuichabanga Marekani seti tano katika fainali iliyopigwa Jumapili mjini Bologna, kaskazini mwa Italia. Ufaransa imeitandika Marekani alama tatu kwa mbili na kutunukiwa medali ya dhahabu. What a game. Poland imemaliza ya tatu baada ya kuizaba mwenyeji Italia seti tatu kwa sifuri za 25, 16, 25, 23 na 25, 20. Na kwa finali hizo za VNL ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola, jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo ni Jumanne tarehe 26 mfunguo tatu Dhulhijja inayosadifiana na tarehe 26 Julai mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 884 iliyopita alizaliwa huko katikati mwa Iraq Abulfadl Amidi, faqihi na mwanafasihi wa Kiislamu. Baada ya kusoma elimu za fiqhi, usulu lfiqhi fasihi na hisabati katika mji wa Baghdad. Aliondokea kuwa mahiri katika elimu hizo. Abulfadhail Fadhah Hamidi alikuwa na mashairi yenye kubeba maana kubwa. Hamidi aliaga dunia akiwa katika eneo alilozaliwa akiwa na umri wa miaka 49. Siku kama ya leo miaka 175 iliyopita nchi ya kiafrika ya Liberia ilipata uhuru wake. Liberia iko katika mwambao wa bahari Atlantic na inapakana na nchi za Guinea, Sierra Leone na Ivory Coast. Idadi kubwa ya raia wa nchi hiyo yenye jumla ya watu milioni 3 wanafuata dini za kijadi na kimila, na asilimia 16 ya raia wake inaundwa na Waislamu. Lugha rasmi ya raia wa Liberia ni Kiingereza. Liberia iliundwa mwaka 1822 kwa ajili ya waafrika waliokuwa watumwa huko Marekani. Mwaka 1841 nchi hiyo iliandika katiba na kupewa jina la Liberia lenye maana ya ardhi ya watu huru. Na miaka 78 iliyopita katika siku kama ya leo, Reza Pahlavi maarufu kwa jina la Reza Khan, mwasisi wa silsila ya Pahlavi nchini Iran, alifariki dunia nchini Afrika Kusini baada ya kukalia kiti cha usultani kwa miaka 16 na kuwa uhamishoni kwa miaka mitatu. Reza Khan alizaliwa mwaka 1257 Hijria Shamsia sawa na mwaka 1878 katika mojawapo ya vijiji vya kaskazini mwa Iran. Mwaka 1299 Hijria Shamsia sawa na mwaka 120 Miladia, Reza Khan alipewa amri na Uingereza ya kufanya mapinduzi nchini Iran ili kulinda maslahi ya serikali ya London wakati alipokuwa afisa wa jeshi la Iran. Baadaye akawa waziri wa ulinzi na kisha waziri mkuu. Hatimaye mwaka 1304 hijria shamsia sawa na mwaka 1925, Reza Khan alianzisha utawala wa silsila ya Kajar na kukalia kiti cha usultani nchini Iran licha ya kupingwa na wanazuoni na wanasiasa wapigania uhuru. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, na tunakushukuru vilevile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Lakini kutokana na kubanwa na muda, nisome tu hapa ujumbe mmoja kutoka kwake Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Anasema China ifike wakati kama vikwazo haviondolewi basi mtumie BRICS yenye idadi ya watu zaidi ya nusu ya dunia kufanya biashara na nchi zilizowekewa vikwazo. Hata vita hivi vya Ukraine anasema Russia iungwe mkono na BRICS yenye idadi zaidi ya wakazi wa dunia nusu hufanya biashara na Urusi. Maoni yake nani kipala ya msi huyo Bulemela wa Kirumba Mwanza Tanzania. Asante sana, muda umenipa kisogo mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameshambulia makao makuu ya kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini humo, MONUSCO, katika mji wa Goma, makao makuu ya mkoa huo, au mkoa wa Kivu Kaskazini huku akitaka kuondoka askari wa kikosi hicho. Naibu mwakilishi wa kudumu wa China katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba kuna wajibu wa kuondolewa haraka vikwazo ilivyowekewa Siria, kwani vikwazo hivyo vinakwamisha juhudi za kupeleka misaada ya kibinadamu nchini humo. Mashirika ya silaha ya Uingereza na Marekani hivi sasa yana haha kuongeza nguvu zao za kiulinzi kwa ajili ya kukabiliana na makombora yanayokwenda kwa kasi ya ajabu maarufu kwa jina la makombora ya hypersonic ya Urusi na Uchina. Msemaji wa ikulu ya Rusia, Kremlin, amesema kuwa Moscow haina nia ya kuzikatia kikamilifu gesi yake nchi za Ulaya. Na ripoti mbalimbali zinaonyesha kwamba viongozi wa Republican wanaogopa mna Donald Trump kugombea urais mwaka elfu mbili ishirini na nne huko nchini Marekani. Tutakomea hapo kwa muhtasari huu, mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tukushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa insha allah, na ahidi kuyasoma katika matangazo yetu ya hapo mchana insha allah. Na hadi wakati huo, jina langu ni Hussein Hassan. Asante na kwaheri.