Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya khair yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo lao mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo msingefanya hivyo. Hakika mtaiona jahannam. Kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa jahannam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Upendo msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha ni katika matangazo haya ya usiku au jioni ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa studio zetu za Jame Jam mjini Teheran na tulio andalia ni wapenzi wa sikilizaji, katika usiku huu au jioni hii ya leo, ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wa sikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, wapenzi wa sikilizaji, tutakuwa na makala uh, ambayo itaangazia kadhia uh, ya ucha, ma, masuala ya Uislamu chaguo langu, na makala hiyo itafuatiwa na makala nyingine ya uh, maalum kwa mnasaba wa kuhusiana na namna Uislamu unavyopambana na umasikini. Upenzi msikilizaji, pia makala hiyo itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstudio.com/sw na kadhalika, pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na nchini Tanzania unaweza kulipata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara, 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza na 99.1 Singida. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia na imetimia saa mbili unusu jioni kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa, wapenzi msikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, wakati huu ni vichwa muhimu vya habari. Uuzaji nje bidhaa zenye thamani ya dola milioni 836 za mashirika yenye msingi wa elimu ya Iran ongezeka shughuli za kielimu za kimataifa za wasomi wa Kiirani licha ya kuwekwa vikwazo. Na mbunge wa Rasia sema kambi za kijeshi karibu na bandari ya Odessa nchini Ukraine zilishambuliwa kwa mabomu karibuni. Na sasa ni habari kamili. Naibu waziri wa diplomasia ya kiuchumi na ambaye ni waziri wa mashauri katika wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amesema uuzaji nje wa bidhaa zinazozalishwa na mashirika yenye msingi wa elimu ya Iran umefikia thamani ya dola milioni 836 kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni za kitengo cha ofisi ya rais kinachoshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia. Jumla ya mashirika hayo yenye msingi wa elimu nchini Iran imefikia makampuni 6632 eh, kwa mujibu wa wizara ya mashauri ya kigeni kwa mujibu wa wizara ya mashauri ya kigeni. Mehdi ya ya Safari, naibu waziri wa mambo ya nje anayeshughulikia diplomasia ya kiuchumi ya Iran, amesema katika robo ya kwanza ya mwaka huu wa kiirani ulioanza Machi 21 mauzo ya bidhaa za makampuni yenye msingi wa elimu hapa nchini yalifika dola milioni 836. Hii ni katika hali ambayo mwaka uliopita kiasi cha mauzo ya bidhaa za makampuni hayo kilikuwa ni dola milioni 400 pekee. Mehdi Safari ameongeza kuwa wizara ya mambo ya nje ya Iran kwa ushirikiano na wizara nyingine na mabustani ya sayansi na teknolojia inafuatilia hasa maendeleo ya mauzo ya nje ya huduma za kiufundi, uhandisi na bidhaa zinazotengenezwa na mashirika yenye msingi wa ilmu hapa nchini. Naibu waziri wa mambo ya nje anayeshughulikia masuala ya diplomasia kiuchumi, ya kiuchumi anasema kipaumbele ni kuzidisha uhusiano wa usafirishaji bidhaa na nchi jirani, na kwamba sera ya Iran katika uwanja huo ni kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi wa asilimia mia moja na nchi jirani na pia kutoa huduma katika sekta ya uzalishaji wa pamoja wa bidhaa za mashirika yenye msingi wa elimu nje ya nchi. Tukiwa bado hapa nchini Iran na katika masuala hayo ya sayansi na teknolojia, naibu waziri wa sayansi anayeshughulikia masuala ya, ya, ya utafiti amesisitiza kuwa shughuli za kielimu na kisayansi za kimataifa za wasomi wa Iran zimeongezeka licha ya kuwepo vikwazo vya kidhalimu dhidi ya taifa hili. Sherehe ya kuwatunuku washindi wawili wa Iran wa tuzo ya COMSTECH ya mwaka elfu mbili ishirini na moja iliandaliwa na wizara ya sayansi, utafiti na teknolojia, ambapo naibu waziri wa sayansi anayehusika na, na masuala ya utafiti na teknolojia uh, anayehusika pia na masuala ya kimataifa na maafisa kutoka COMSTECH walishiriki katika uh, hafla hiyo ambapo washindi wa tuzo hiyo walienziwa na kupongezwa kutokana na juhudi zao kubwa walizofanya katika uwanja huo. Katika sherehe hiyo, Peman Salihi, naibu waziri katika masuala ya utafiti na teknolojia, alisema, na hapa namnukulu, wasomi na wanasayansi wa Iran walichapisha zaidi ya makala 77,000 za kisayansi katika eh, tovuti ya Scopus mwaka 2021, na kwa msingi huo, Iran inashika nafasi ya 15 katika uzalishaji wa elimu na pia inashikilia nafasi ya 15 na ya 16 duniani katika suala zima la marejeleo ya kisayansi. Sale hii ameongeza kuwa wanasayansi wa Iran hawazuiliwi na mipaka ya kijiografia na kisiasa, na mbali na shughuli za pamoja za kisayansi, ongezeko la marejeleo ya makala za watafiti wa Kiirani pia linathibitisha suala hilo. Komsek hutoa tuzo kila baada ya miaka miwili katika nyanja tisa maalum zikijumuisha e, masuala kama vile e, e, teknolojia jiografia ya e, kisasa e, na pia biolojia na, e, na pia tuzo ya mtafiti kijana. Tuzo zingine ni bidii maishani katika kukuza biolojia, bidii maishani katika kukuza kemia, tuzo ya ma, mtafiti kijana na tuzo ya kitabu bora cha sayansi, tuzo ya uvumbuzi bora wa kisayansi, tuzo ya makala bora ya kisayansi katika uwanja wa biolojia, tuzo ya makala bora ya kemia, tuzo ya makala bora ya hisabati na tuzo ya makala bora ya fizikia. Tuzo hizo hutolewa kwa ajili ya kuthamini na kuwaenzi watafiti wa nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran katika studio zetu za Jame Jam. Taarifa zinasema kuwa gazeti la Marekani la New York Times limesema katika ripoti kwamba Donald Trump hana sababu yoyote ya msingi ya kujitetea kuhusu uzembe aliofanya kwa makusudi hivyo kushindwa kuzuia vurugu zilizofanywa na magenge ya uhalifu katika fujo za Januari 6, 2021. Kwa mujibu wa gazeti hilo, ni Donald Trump pekee ndiye angeweza kukomesha vurugu zilizofuata matukio ya Januari 6, kwa sababu ni yeye pekee ndiye angeweza kusikilizwa na magenge hayo. Hata hivyo, alithibitisha kuwa hastahili kuteuliwa tena kuwa rais wa Marekani. Kulingana na ripoti hiyo, Trump alifanya uchochezi wa kimya kimya. Alitaka jambo moja tu, nalo ni kumshinikiza makamu wake Mike Pence kutothibitisha ushindi wa Joe Biden. Alidhani kwamba vurugu za wafuasi wake sugu zingemlazimisha Pence asalim amri, na kwa uchache acheleweshe kutangazwa matokeo ya kura ingawa wasaidizi, washauri na hata familia ya Trump walimshauri kuyaambia magenge ya wafuasi wake ambao wakati huo walikuwa hawadhibitiki tena, kulegeza misimamo yao na kurudi nyumbani, lakini badala yake alichochea moto kwa kumlaani Mike Pence kwa kutotengua matokeo ya uchaguzi. Gazeti hilo maarufu la Kimarekani katika makala yake, hata hivyo, limesema kuwa sasa ni jukumu la wizara ya sheria ya Marekani kuamua iwapo huo ulikuwa ni uhalifu uh, au la. Lakini kama suala la hadhi na heshima uh, Trump amethibitisha kivitendo kuwa hafai tena kuwa rais wa Marekani. Shambulio hilo lilofanywa na magenge hayo lilisababisha kusimamishwa kwa muda kikao kilichokuwa kikiendelea katika bunge la Marekani, Congress, kwa ajili ya kuthibitisha matokeo ya uchaguzi wa rais wa Marekani. Tunaendelea sasa na taarifa isemayo kuwa mbunge mmoja wa Rasia amethibitisha kufanyika shambulio la anga kwenye viungo vya bandari ya Odessa nchini Ukraine, na kuongeza kwamba ni vituo na kambi za kijeshi ndizo zilizolengwa katika shambulio hilo. Yevgeni Popov, mmoja wa wakilishi katika Duma ya Rasia yaani bunge, ameiambia kanali ya Aljazira kwamba vikosi vya mizinga vya nchi hiyo vilishambulia tu miundombinu ya kijeshi ya Ukraini iliyo karibu na bandari ya Odesa na kwamba hakuna meli za nafaka au vifaa vya kiraia vilivyoharibiwa katika shambulio hilo. Yevgeny Popov amesema kuwa Rusia haizuii kusafirishwa nafaka na vyakula vingine kutoka bandari ya Odesa na kuongeza kuwa serikali ya Rasia inatekeleza masharti yote ya mkataba wa mauzo ya ma nafaka kutoka Ukrania. Mawaziri wa ulinzi wa Rasia na Uturuki na waziri wa miundombinu wa Ukraini walitia saini makubaliano ya usafirishaji wa nafaka kwa upatanishi wa Umoja wa Mataifa ya Ijumaa iliyopita huko Istanbul, Uturuki mkataba wa mauzo ya nafaka ni wa siku mia ishirini na mamlaka ya Ukraine imeahidi kudhamini utekelezaji wake ndani ya siku kumi. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, udhibiti wa bandari za Odessa, Chemorski na Yuzhni ambapo patakuwa mahali pa mauzo ya nafaka utakuwa mikononi mwa Ukraine. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na usiku huu, wapenzi msikilizaji, tutajadili mazungumzo kati ya marais wa Iran na Ufaransa, ambapo rais wa Iran Ibrahim Raisi amekosoa sera za kuzusha migogoro za madola ya Magharibi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema azimio lililotolewa na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki IAEA dhidi ya Iran ni hatua ya kuzusha mgogoro iliyokuwa na lengo la kuliwekea mashinikizo taifa la Iran. Rais Ibrahim Raisi wa Iran aliyesema hayo jana Jumamosi katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron. Raisi amekosoa misimamo hasi ya Marekani na nchi za Ulaya dhidi ya Iran na kusema azimio dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Bodi ya Magavana ya Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki IAEA ilikuwa na taathira hasi kwa hali ya kuaminiana kisiasa. Azimio hilo lililopendekezwa na Marekani pamoja na troika ya Ulaya inayojumuisha Uingereza, Ufaransa na Ujerumani ilipasishwa mwezi uliopita wa Juni na bodi ya magavana ya IAEA eh, eh, lakini azimio hilo lilipingwa vikali na China na Russia. Kuidhinishwa kwa azimio hilo ambalo lilitokana na ripoti isiyo na mizani ya mkurugenzi mkuu wa shirika hilo Rafael Grossi, na kwa msingi wa habari za uongo na uzushi za utawala wa kizaini wa Israel kulikabiliwa na jibu la Iran. Baada ya hatua hiyo, jamhuri ya kiislami ya Iran ilitoa jibu mwafaka kwa hatua za kivitendo, ikiwa ni pamoja na kusimika mashini pewa za kisasa au sentrifiji na kuzima kamera za wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki katika baadhi ya taasisi zake za kuzalisha nishati ya nuklia. Hatua hiyo ya Iran dhidi ya, ya mm, hatua hiyo dhidi ya Iran ya Marekani na troika ya Ulaya inaonyesha kuwa pande za magharibi katika mazungumzo ya kuondoa vikwazo dhidi ya Iran zinatumia azimio la kisiasa la wakala wa kimataifa wa nishati atomiki tumiki kama chombo cha kuishinikiza Iran na kufidia mkwamo wao katika mazungumzo ya Viena ya kuondolewa Iran vikwazo. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kwamba Marekani ilijaribu kuongeza uwezo wake wa kujadiliana katika mazungumzo ya nuklia na Iran kwa kutumia vibaya wakala wa IAEA na masuala ya kiufundi ili kuilazimisha Iran irudi nyuma na kulegeza kamba katika matakwa yake ya kisheria na halali. Hivyo ni wazi kwamba kuendelezwa vikwazo dhidi ya Iran, kutolewa azimio katika wakala huo na kutumia sera za kinduma kuwili pamoja na mashinikizo ya juu kabisa ya Marekani dhidi ya Iran hakuwezi kujenga imani, bali ni dhihirisho la sera za ubabe na kupenda makuu za serikali ya Washington na washirika wake. Hii ni licha ya kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza mara kwa mara kamwe haitosalimu amri mbele ya sera na siasa hizo za kibeberu. Katika mazungumzo yake na Emmanuel Macron, Rais Ibrahim Raisi amesema anaitakidi kuwa makubaliano yanaweza kufikiwa iwapo masuala yenye utata yatapatiwa ufumbuzi sambamba na kutoa dhamana upande wa pili wa makubaliano ya nuklia ya mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji au JCPOA na kudhaminiwa maslahi ya kiuchumi ya taifa la Iran. Sayyid Ibrahim Raisi ameashiria ukuaji mkubwa wa ushirikiano wa kisiasa na kiuchumi wa Iran na nchi mbalimbali za dunia na kuvitaja vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran kuwa ni vikwazo ambavyo vina madhara kwa uchumi wa dunia hususan uchumi wa Umoja wa Ulaya. Baada ya kuwekwa vikwazo vya nchi za Magharibi katika sekta ya nishati ya baadhi ya nchi zikiwemo Iran na Rusia, bei ya mafuta ya petroli katika nchi za Magharibi hasa Ulaya ambazo zinategemea sana waagizaji wa nishati kutoka nje imeongezeka kwa kiasi kikubwa na nchi hizo zimekabiliwa na matatizo kudhamini nishati. Suala hili limeilazimisha hata Ufaransa kutoa wito wa kurejeshwa kwa mafuta ya Iran na Venezuela katika masoko ya kimataifa ili kuzuia ongezeko la bei ya bidhaa hiyo muhimu. Kuhusiana na nukta hiyo, shirika la habari la Bloomberg limeashiria panda shuka zinazoshuhudiwa katika mazungumzo ya nuklea JCPOA kwa ajili ya kuondoa vikwazo dhidi ya Iran na kuandika. Matumaini ya rais Joe Biden wa Marekani ya kuyafufua mapatano hayo yanafifia licha ya kwamba dunia inahitaji mafuta zaidi kuliko hapo awali. Kwa hivyo msukosuko wa soko la nishati duniani utahatarisha usalama wa nishati na kutayarisha mazingira yanayowatia wasiwasi waagizaji wa mafuta wa Ulaya, hasa katika majira yajayo ya, ya baridi. Hapana shaka kuwa miongoni mwa sababu kuu za mazingira hayo ni vikwazo vya kidhalimu vya nchi za magharibi hususan Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, nchi ambayo ni miongoni mwa mataifa yenye akiba kubwa zaidi ya mafuta na gesi duniani. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kututumia maoni yenu kwa njia ya email kupitia anwani yetu ya email ambayo ni swahili radio at irib ir. Halikadhalika, pia unaweza kutuma maoni yako kupitia nambari yetu ya WhatsApp. Nitaisoma hapa studioni. Tafadhali zingatia, nambari yetu ya WhatsApp ni jumlisha 9893 Wapenzi wasikilizaji, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio kipindi cha Uislamu Chaguo Langu. Kipindi hicho wapenzi wasikilizaji kitafuatiwa na kipindi kingine ambacho kitaangazia Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika na matangazo yetu usiku au jioni hii. Uislamu Chaguo Langu. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wa usikilizaji, Uislamu daima unajulikana kama dini hai na inayoenda sambamba na azama na kwa mujibu wa mahitaji ya karne mbalimbali. Pamoja na kuwa katika kipindi chote cha historia kumekuwepo njama za kuichafulia jina dini hii ya Allah subhanahu wataala, lakini mafundisho e, ya Kiislamu hasa katika Quran tukufu ni hai na yenye kuleta ufanisi na saada kwa jamii yote ya wanadamu. George Bernard Shaw mwandishi maarufu raia wa Ireland anasema hivi: mimi daima ninaiheshimu dini ya Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kutokana na sifa yake ya kuwa hai na yenye kuvutia sana. Kwa mtazamo wangu, Uislamu ndio dini pekee yenye uwezo wa kufanikiwa na kudhibiti hali mbalimbali mbali, pamoja na kukabiliana na hali inayobadilika katika kila karne. Mimi ninatabiri kuwa kutoka sasa, na athari zake zimeshaanza kuonekana, kuwa imani ya Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam itaweza kukubaliwa barani Ulaya katika siku za usoni. Inafaa kuashiria hapa kuwa Bernard Shaw aliaga dunia mwaka 1950. Shaw si msomi pekee aliyetambua ukweli na kutabiri kuenea Uislamu duniani. Kuna wasomi wengi ambao kutokana na woga hawakuweza kubainisha wazi namna walivyovutiwa na Uislamu. Katika makala yetu ya leo ya Uislamu chaguo langu tutamwangazia Bi Anisa Georgia Lilu Mgiriki aliyesilimu na kuchagua Uislamu baada ya kufanya utafiti. Eh, karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Anisa Georgia anabainisha ifuatavyo namna alivyovutiwa na Uislamu na kuichagua dini hii kama nuru ya maisha yake. Anasema, pengine kisa changu cha kusilimu kinashabihiana na visa vya wengine ambao pia wamesilimu, lakini kile kilichonifikisha katika Uislamu bado ni jambo ambalo binafsi linanishangaza na ni ithibati kuwa hatimaye nguvu za Allah Subhanahu wa Ta'ala zitapata ushindi juu ya kila kitu. Mimi nilizaliwa na kulelewa katika mji wa Athens. Wazazi wangu sawa na asilimia 98 ya watu wa Ugiriki ni Wakristo wa kanisa la Orthodox. Katika maisha yao ya kawaida, kwenda kanisani ni jambo la kawaida. Wazazi wangu waligharamika sana kunisomesha, na hivyo walinipeleka katika shule bora na zenye itibari ambazo zilikuwa zikitoa pia mafunzo ya itikadi za Kikristo, lakini kitu kilicho ni bulia utata ni ufa mkubwa uliokuwepo baina ya mafundisho ya Bibilia na hali halisi ya maisha. Nilikuwa nikiamini ya ghalabu ya mafundisho ya Bibilia, lakini watu niliokuwa nao karibu hawakuwa wakitekeleza mafundisho ya kitabu hicho. Nilikuwa nikiamini kuwa mitume wote waliotajwa katika Bibilia ni mitume wa Mwenyezi Mungu na wametumwa kuufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu, lakini mafundisho ya Bibilia hayakuwa yamewekwa wazi na yalikuwa na migongano ya wazi kabisa. Wapenzi wasikilizaji, dini humpa mwanadamu mafundisho ambayo humwezesha kuishi maisha bora. Mafundisho ya kidini huwa chanzo cha kuleta maelewano baina ya wanadamu. Katika zama hizi, mwanadamu anatafuta dini yenye mantiki na inayomletea utulivu maishani. Hakuna shaka kuwa utulivu wa roho unapatikana tu katika kumkubali na kumwabudu Mungu mmoja, Allah Subhanahu wa Taala. Katika Kurani tukufu anasema, wale walioamini na zikatua nyoyo zao kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu. Hakika kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu ndio nyoyo hutua. Mgiriki aliyesilimu Bianisa Georgia alijuana na Mwislamu akiwa katika chuo kikuu. Kujua na kujuana huko kulikuwa mwanzo wake wa kupata motisha na kufanya utafiti kuhusu Uislamu. Kuhusu swala hili anasema, nikiwa katika chuo kikuu nilijuana na Mwislamu, tuliafikiana katika mambo mengi, isipokuwa masuala ya kidini. Rafiki yangu huyo Muislamu alinitaka nimfafanulie kuhusu itikadi ya utatu Siku hiyo nilijitahidi sana kumfafanulia kuhusu itikadi hiyo. Pamoja na ufafanuzi wangu, alinipa dalili zenye nguvu za kupinga itikadi hiyo. Hivyo, huku nikiwa nimepoteza matumaini, nilimwambia hivi, iwapo unataka kufahamu vyema itikadi ya utatu, nenda kwa mtu ambaye ana uhakika kuhusu itikadi hiyo, kwani mimi simkubali Nabi Isa kama mwana wa Mungu, na dhati yangu inaniambia kuwa yeye ni mtume wa Mwenyezi Mungu tu. Rafiki yangu Mwislamu hapo aliniambia Waislamu wana itikadi hiyo hiyo. Na huo basi ukawa mwanzo wa safari yangu ya kuelekea katika Uislamu. Bianisa Joji anaongeza kuwa, nilianza kuchunguza misingi ya Uislamu na Ukristo. Sikuwa nikidhani dini hizi mbili zina nukta nyingi za pamoja. Msingi muhimu wa Uislamu ni tauhidi na unabii wa Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Binafsi sikuwa na mushkili kuhusu msingi huu na hivyo niliendeleza utafiti wangu. Kwa kweli, ndani ya moyo wangu nilikuwa nikitarajia kupata kitu ambacho kingenichukiza kuhusu Uislamu, lakini kadiri nilivyoendelea utafiti wangu niliona kuwa Uislamu una dalili ya kimantiki katika kila swala. Kwa hivyo, baada ya kukubali masuala ya kimsingi, nilisonga mbele na kuchunguza masuala ya kina. Ujumbe wa dini ya Kiislamu imejaa hikma na kila kitu kinaashiria kuwepo mfumo na nidhamu maalum ambayo haiwezekani kuwa imetokana na akili ya mwanadamu. Mfumo huu ulinipelekea kuwa na mtazamo mpya kabisa kuhusu maisha, anasema mgiriki aliyesilimu Bi Anisa Georgia. Wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza kipindi cha Uislamu Chaguo Langu, ambapo leo tunamwangazia mgiriki aliyesilimu Bi anisa Georgia. Ukweli ni kuwa sayansi ya mwanadamu, pamoja na kuwepo na ustawi mkubwa sana, lakini bado haiwezi kukidhi mahitaji yote ya mwanadamu katika dunia ya leo, ambapo tunashuhudia itikadi za kidini katika maisha ya mwanadamu. Wataalamu wengi wamekiri ukweli kuwa ni dini tu ndiyo inayoweza kukidhi mahitaji yote ya mwanadamu. Allama Tabatabai, mfasiri maarufu wa Qurani, anaandika hivi: ni kweli kuwa sayansi za kimaumbile ni taa inayoangaza na kumbainishia mwanadamu mambo mengi yaliyo kizani, lakini taa hii hi haifai katika kila kiza. Bila shaka, huwezi kutegemea elimu ya saikolojia itatue masuala ya kifalaki, tabibu hawezi kutatua masuala ya kiuhandisi. Elimu ya mwanadamu haiwezi kutatua masuala yaliyo juu ya mazingira ya kidunia. Kwa hivyo mwanadamu hawezi kujitegemea katika masuala ya kimaanawi. Wapenzi wasikilizaji, kwa hivyo pamoja na kuwa wanadamu wanaoishi katika maeneo mbalimbali duniani wanahitilafiana kimaisha, lakini wote wana nukta ya pamoja ya fitra au maumbile ya asili. Kwa hivyo kadiri mwanadamu anavyojikurubisha zaidi katika msingi wa fitra, ndivyo anavyojiimarisha zaidi maishani na kadiri anavyojiweka mbali na fitra ndivyo anavyokumbwa na matatizo pamoja na misukosuko. Uzingatiwaji wa kina wa maumbile na hatima ya mwanadamu katika Uislamu pamoja na kuweka sheria zinazoambatana na hayo ni moja katika siri za kudumu Uislamu. Mgiriki aliyesilimu tunayemwangazia leo, Bianisa Georgia, anafafanua kuhusu swala hili kwa kusema kabla ya kujua Uislamu nilikuwa nimetafakari kuhusu dini kamili na hivyo nilipanga kila kitu kwa mujibu wa nadharia hiyo. Hivi sasa baada ya kusilimu, ninafahamu kuwa Uislamu ni dini kamili ambayo inaenda kwa mujibu wa fitra au maumbile asili ya mwanadamu. Kila mwanadamu ameumbwa kwa mujibu wa fitra ambayo inatuita na kutuvutia katika tauhidi na kumwabudu Allah subhanahu wataala. Kwa mtazamo wangu, wale wanaosilimu wanahifadhi fitra hii kwa ikhlasi zaidi na wanayakini kuwa wamepata dini kamili maishani. Bi Anisa Georgia anasema sasa amefikia natija kuhusu nani muislamu halisi. Anafafanua kuhusu hili kwa kusema, muislamu ni mtu ambaye anayakubali mafundisho ya Qurani kikamilifu. Kwa hivyo ninayakini kuhusu imani yangu ya Kiislamu kwa sababu ninakubali kila neno la Qurani tukufu na ninajitahidi kwa uwezo wangu wote kutekeleza mafundisho na maamurisho ya Qurani tukufu. Nina matumaini kuwa Allah subhanahu wa taala atakuwa nami katika njia hii, ili niweze kufikia saada na ubora halisi. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa kauli hiyo ya Mgiriki aliyesilimu Bi Anisa Joji, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya Uislamu Chaguo Langu. Tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ambayo ni swahiliradio.irib.ir, na hadi wakati mwingine, kwa herini. Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji na karibuni kwa nami tena katika makala hii ya Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Katika makala iliyopita tulizungumzia nafasi ya kazi na kujituma katika shughuli mbalimbali katika uchumi wa Kiislamu. Tulibainisha kwamba dini hiyo imehimiza mno juhudi na kufanya kazi kiasi cha kuitambua kuwa ibada. Karibuni kwa nami. Tulinukuu hadithi ya Mtume mtukufu wa Islamu rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake inayosema, ibada imegawanywa katika vipengee sabini na bora zaidi kati yazo ni kutafuta riziki halali. Katika kipindi chetu cha leo tutazungumzia swala la israfu na ubadhirifu na uharamu wake katika Uislamu. Moja ya sera muhimu za uchumi wa Kiislamu katika kupambana na umasikini ni swala la kupambana na israfu, ufujaji na ubadhirifu. Israfu katika lugha huwa na maana ya kupita kiwango na mipaka. Miongoni mwa matatizo makubwa ya dunia ya leo ni israfu na kuchupa mipaka katika matumizi ya rasilimali na utajiri, swala ambalo katika upande mwingine huwanyima watu wengi fursa ya kufaidika na neema za kimaumbile. Kwa upande huo. Hapana shaka kwamba namna ya utumiaji katika jamii yoyote inaweza kuwa dira ya kutoa mwelekeo kwa sehemu nyinginezo za uchumi wa jamii husika. Hii ni kwa sababu kiwango cha matumizi na namna ya utumiaji huwa na taathira katika uzalishaji na ugavi wa bidhaa mbalimbali kama ambavyo kiwango cha uzalishaji pia huacha athari zake katika namna ya utumiaji wa bidhaa hizo. Vigezo sahihi vya utumiaji vinazingatiwa kuwa miongoni mwa njia za kimsingi kabisa za kuzuia israfu na ubadhirifu. Kwa sababu hiyo, katika mfumo wa kiuchumi wa Uislamu kumewekwa sera mahususi zinazobainisha njia sahihi za utumiaji wa mali na bidhaa zinazozalishwa. Kwa hakika, kujiepusha na israfu na ubadhirifu katika medani ya uchumi hudhamini kuendelea vyema kwa maisha ya kimaada ya mwanadamu. Suhula za kimaada na mapato katika maisha ya mwanadamu huwa mithili ya maji ya mto yanayotiririka ovyo, ambayo iwapo hayatadhibitiwa na kuelekezwa kwenye mwelekeo sahihi hupotea bure na hata pengine kusababisha madhara. Hata hivyo, iwapo kutajengwa bwawa la kudhibiti, maji hayo yanaweza kutumiwa kwa utaratibu na mpangilio maalum kwa faida ya jamii, na hivyo kuhifadhi maji na hata kuzalisha umeme na vinginevyo kutokana na bwawa hilo. Kubana matumizi na utumiaji sahihi na wa mahesabu mali na vinginevyo huwa na mchango kama ule wa bwawa. Pamoja na hayo, tunapaswa kuweka wazi hapa kwamba kubana matumizi hakuna maana ya mtu kujinyima na kujihini, bali kuna maanisha utumiaji sahihi na wa kimantiki wa maliasili rasilimali na mapato. Uharamu wa israfu na ubadhirifu katika Uislamu unajumuisha pande zote za maisha ya mwanadamu. Pamoja na hayo, aya nyingi za Quran tukufu zinazozungumzia israfu na ubadhirifu zinahusiana na masuala ya mali. Quran imekemea ubadhirifu katika zaidi ya sehemu 20 za kitabu hicho. Kwa mfano, aya ya 31 ya Suratul Araf inasema: nakuleni na kunyweni, wala msifanye israfu, msipite kiasi. Hakika Mwenyezi Mungu hawapendi wafujaji wapitao kiasi na mipaka. Kwa mujibu wa mantiki ya Quran, Mwenyezi Mungu ameumba neema tele zinazoweza kutumiwa na watu wote duniani. Hata hivyo, kundi moja la watu hutumia neema hizo kwa kufuja bila ya kufikiria wala kuwajali wengine, huku asilimia ambayo si ndogo ya walimwengu ikiishi katika hali ya umasikini na njaa. Ufujaji wa wenye mali na uwezo wa kifedha huwa na madhara makubwa katika kila mfumo wa kiuchumi na kusababisha ufisadi na uharibifu. Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam amenukuliwa akisema, israfu na ufujaji husababisha umasikini na njaa katika jamii. Katika utamaduni wa Kiislamu, mwenendo wa wastani wa kulinda mlingano katika kila kitu hutazamwa kama thamani ya kimaadili na kiahlaki. Swala hilo lilipewa mazingatio na kipaumbele katika sira na mwenendo wa viongozi wa Uislamu. Imamu Ali bin Hussein Zainul Abidin alaihi ssalam, ambaye ni katika wajukuu wa Mtume mtukufu wa Uislamu, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Alla iyo juu yake na kizazi chake, amenukuliwa akimwomba Mwenyezi Mungu kwa kusema: ewe Mola Mlezi, tuma sala na salamu kwa Muhammad na Ali zake, na unifundishe mimi njia sahihi za kutumia na kuzingatia mlingano na uadilifu katika maisha, na kuomba kwa wema wako uniepushe na kufanya ubadhirifu na ufujaji. Israfu na ubadhirifu wa mali ya umma ndio ufujaji mbaya zaidi na wenye hasara kubwa mno. Ufujaji wa mali ya umma hujumuisha suhula na rasilimali zote ambazo Mwenyezi Mungu amezijalia kuwa msingi wa uhai wa jamii kama vile bahari na maziwa mashamba, na malisho, mito, migodi, madini, misitu na kadhalika. Ufujaji wa maliasili hizo husababisha madhara katika uchumi wa jamii. Hii ni pamoja na kuwa maliasili za kitaifa za nchi si milki ya kizazi kimoja, bali watu wa zama zijazo pia wana hisa na sehemu yao katika maliasili na rasili mali hizo. Imamu Ali alayhisalam alimwandikia barua gavana wake katika eneo la Basra lililoko Iraki ya sasa akisema "Tupilia mbali israfu na ubadhirifu, chukua njia ya kati na wastani, na fikiria kesho na mustakbali. Tumia mali ya serikali kwa kadiri ya haja, yaani kwa kadiri ya mahitaji ya serikali na wananchi, na weka akiba inayosalia kwa ajili ya siku za haja." Wataalamu wa masuala ya kiuchumi wanaamini kwamba baadhi ya wakati israfu na ubadhirifu kutokana na uzalishaji wa bidhaa zilizo chini ya kiwango cha ubora na huduma mbovu, kwa maana kwamba pale mzalishaji anapopunguza ubora wa bidhaa kwa sababu kubana matumizi, huzalisha bidhaa zisizokuwa na kiwango kinachohitajika na kutokomeza rasilimali za jamii. Bidhaa zilizo chini ya kiwango huharibika haraka, ambapo watumiaji hulazimika kulipa gharama za ziada za kufidia hasara kama hizo. Wapendwa wasikilizaji, hapa inafaa kuashiria nukta hii kwamba vielelezo vya israfu na ufujaji vinatofautiana kutoka jamii moja hadi nyingine. Kwa mfano, uingizaji wa bidhaa za anasa na starehe katika jamii ambazo hazijafikia kiwango kinachohitajika cha ustawi na maendeleo huhesabiwa kuwa ni vielelezo vya israfu na ufujaji wa rasilimali na nguvu kazi ya jamii. Hii ni kwa sababu bajeti na rasilimali hiyo inaweza kutumiwa katika sekta nyingine muhimu kama vile viwanda au kilimo, na hivyo kuchangia maendeleo na ustawi wa jamii na taifa zima kwa ujumla. Kwa ujumla, tunapaswa kusema kuwa mwenendo wa israfu na ufujaji huwafanya baadhi ya watu kutumia suhula na rasilimali za jamii kupita kiasi chao na kuwazuia wengine kufaidika na rasilimali hizo. Katika hali kama hiyo kutashuhudiwa umasikini na ufukara katika sehemu kubwa ya jamii husika. Miongoni mwa mbinu zilizotumiwa na Uislamu katika medani ya kiuchumi kupiga vita umasikini ni kuzuia na kuharamisha riba. Riba na athari zake mbaya katika maisha ya kibinafsi na kijamii ni miongoni mwa vitu vinavyokuza ufa na tofauti za kitabaka na kueneza umasikini. Neno riba, kama tulivyowahi kusema katika mfululizo wa vipindi vya Uislamu na swala la riba, lina maana ya kuchukua ziada katika mkopo kwa maana ya kuchukua ziada juu ya asili ya deni linalotolewa. Mafundisho ya dini ya Kiislamu yamekemea riba na ulaji riba na kuharamisha vitu hivyo. Uislamu umelijadili swala hilo katika aya za Qur'an na hadithi nyingi za viongozi wa dini hiyo na kubainisha hasara na madhara ya riba kwa mtu binafsi na jamii. Hii ni kwa sababu wamesema biashara ni sawa na riba, na hali ya kuwa Mwenyezi Mungu amehalalisha biashara na kuharamisha riba. Hapa hatuna budi kutazama tofauti iliyopo kati ya biashara na riba. Katika muamala wa kibiashara, muuzaji na mnunuaji huwa na asilimia na nafasi sawa ya kupata faida na hasara wakati mwingine wote wawili hupata faida au hasara. Aidha, yumkini mambo yakawa tofauti kwa maana kwamba mmoja wao hupata faida na mwingine kupata hasara. Hali ya mambo ni tofauti kabisa katika muamala wa kiriba, kwani mlariba kamwe huwa hapati hasara, na kadiri siku zinavyopita ndivyo rasilimali na mtaji wake unavyokuwa na kupanuka zaidi, na wakati huo huo kupunguza uwezo wa kifedha wawachukua wa mikopo. Lakini pale mwamala wa kibiashara unapofanyika kwa njia sahihi, hupelekea kuwepo mzunguko sahihi wa rasilimali katika jamii. Riba huwa na athari mbaya mno katika uchumi. Kama ambavyo tunafahamu, uwekezaji katika sekta za viwanda na uzalishaji, mbali na kwamba una faida, lakini pia huandamana na matatizo mengi na pengine hasa tofauti kabisa na pato la riba ambapo daima hudhamini faida ya mchukuaji riba, tena bila ya jasho lolote. Mla riba hutumia tena faida hiyo iliyopatikana kutokana na miamala ya kiriba kutoa mikopo kwa watu wengine kwa shabaha ya kupata faida zaidi. Kwa utaratibu huo, badala ya fedha na rasilimali kutumika moja kwa moja katika shughuli za uzalishaji, huondoka katika njia yake ya asili na hatimaye kudhoofisha uwezo wa kiuzalishaji wa jamii. Vilevile, baadhi ya watu ambao hulazimika kuchukua mikopo yenye riba kubwa kwa kawaida huwa ni watu walioshindwa kudhamini mahitaji yao ya kimsingi. Kwa sababu hiyo, huamua kuchukua mkopo ili kukidhi mahitaji hayo. Hata hivyo, mkopeshwaji hulazimika kuanza kulipa riba na faida ya mkopo huo hata bila ya yeye mwenyewe kupata faida yoyote ile. Swala hilo hupunguza uwezo wa kifedha wa mkopeshwaji siku baada ya siku, na hivyo kuzidisha ufa na tofauti za kimatabaka katika jamii. Na hadi hapa tumefikia mwisho wa makala hii kwa leo, wapendwa wasikilizaji, ambayo imezungumzia kuhusiana na ubadhirifu na israfu kwa mujibu wa dini tukufu ya Kiislamu. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 24 Dhulhijja mwaka 1443 hijria inayosadifiana na tarehe 24 Julai mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1434 iliyopita, kwa mujibu wa nukuu mashuhuri ya kihistoria, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam akiwa pamoja na binti yake Bibi Fatima alaihi assalam, mkewe Ali bin Abi Talib alaihi salam, na wajukuu wake wawili Hasan na Husein alaihim assalam, waliondoka mjini Madina kwenda kufanya mdahalo na viongozi wa Kristo wa eneo la Najran juu ya dini ya kweli. Tukio hilo linaelezwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika aya za 60 na 61 za sura ya Al Imran. Wakati viongozi wa Najran walipoona Mtume amekuja katika mdahalo huo akiwa na watu wanne tu wa nyumba yake tukufu, walipigwa na mshangao na kuelewa kwamba dua ya mtukufu huyo ya laana kwa atakayesema urongo itakubaliwa. Katika hali hiyo, askofu wa Najran alisema, ninaziona nyuso ambazo iwapo zitamwomba Mwenyezi Mungu aung'oe mlima mkubwa zaidi mahala pake, basi dua yao itajibiwa hapo hapo. Kwa msingi huo si sahihi kufanya mdahalo na watu hawa watakatifu kwani yumkini kizazi chetu chote kikaangamia. Baada ya hapo, askofu huyo wa Najran alimwomba Mtume mtukufu kufanya suluhu na kusamehe. Tukio hilo la like kihistoria lilidhihirisha haki ya kweli ya dini tukufu ya Kiislamu na utukufu na nafasi ali ya Ahlu Beit wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Siku kama ya leo miaka mia moja na moja iliyopita Jumuiya ya Mataifa iliipatia mamlaka rasmi serikali ya Uingereza ya kuzidhibiti Palestina, Iraq na eneo la mashariki mwa Jordan, huku usimamizi wa Siria na Lebanon ukipewa serikali ya Ufaransa. Hata hivyo, Paris na London ziliafikiana katika vita vya kwanza vya dunia na baada ya hapo, juu ya kugawana utawala wa kifalme wa Uthmania, na uamuzi huo wa Jumuiya ya Mataifa ulihalalisha sala hilo. Na katika siku kama ya leo miaka 59 iliyopita, baada ya kutiwa mbaroni Imam Khomeini na vyombo vya usalama vya utawala wa Shah, maulama kadhaa na maraji kutoka Kum na Mashhad na miji mingine ya Iran walifunga safari na kuelekea Teheran, mbali na kuandika barua wakithibitisha daraja ya umarja Mwenyezi Mungu amrehemu, walitoa mwito wa kuachiwa huru mwanazuoni huyo. Hatua hiyo sambamba na kuendelea upinzani wa wananchi dhidi ya kutiwa mbaroni Imam Khomeini kuliulazimisha utawala wa Shah kumhamisha kiongozi huyo kutoka jela na kumpeleka katika nyumba moja ili kuwatuliza maulama na wananchi hao. Siasa hizo za kutuliza mambo hazikuwa na taathira, na kwa msingi huo utawala wa Shah ukiwa na lengo la kuweka pengo baina ya Imam Khomeini na wafuasi wake, uliamua kumbaidishia mwanazoni huyo nchini Uturuki na mwaka mmoja baadaye, huko nchini Iraq. Mbunge mmoja wa Russia amethibitisha kufanyika shambulio la anga kwenye viunga vya bandari ya Odessa nchini Ukraine na kuongeza kwamba eh, ni vituo na kambi za kijeshi ndizo zilizolengwa katika shambulio dhidi ya bahari hiyo, bandari hiyo. Gazeti la Marekani la New York Times limesema katika ripoti kwamba Donald Trump hana sababu yote ya msingi ya kujitetea kuhusu uzembe aliofanya kwa makusudi na hivyo kushindwa kuzuia vurugu zilizofanywa na magenge ya wahalifu katika fujo za Januari 6, 2021. Na msikilizaji na naibu waziri wa sayansi anayeshughulikia masuala ya utafiti Iran amesema shughuli za kielimu na kisayansi za kimataifa za wasomi wa Iran zimeongezeka licha uwepo wa vikwazo vya kidhalimu. Tumepokea maoni mbalimbali mbali kutoka wasikilizaji wetu. Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, tunamshukuru kwa ajili ya maoni yake. Pia tunamshukuru Yazid Akida Wachumba Ageni, Tanga, Tanzania, kwa ajili ya maoni yake, na wasikilizaji wote ambao waliokua nasi pia usiku huu, tunawashukuru kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya na wageni nikisema wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.