Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi, na akateremsha maji kutoka mawinguni, na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu, na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito, na akakutiishieni jua na mwezi, maisha yao na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihesabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai mchana wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Jumapili ya Julai 24 mwafaka na tarehe 24 Dhulhija mwaka 1443 Hijria. Jina langu ni Hussein Hassan na kusihi mpenzi msikilizaji tuwe sote hadi tamati ya matangazo. Mchana huu tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vilevile udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kuhusiana na siku ya mubahala ya Mtume mtukufu sawasala. Hii itakuwa ni sehemu ya pili ya mawaidha hayo kutoka kwake Shekh Abdurazaq Amiri wa huko Tanzania. Kadhalika, tutakuwa na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com, mkwaju sw. imegonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Ulimwengu wa Kiislamu adhimisha waadhimisha siku kuu ya Mubahala ya Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa, wa sallam. Iran yavunja mtandao wa majasusi wa Mossad ya Israel. Na WHO yaitangaza monkeypox kuwa tishio la afya duniani pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tuanze na masuala ya kimaanawi. Leo Jumapili, tarehe ishirini na nne Dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijria, inayosadifiana na Julai ishirini na nne, ni siku muhimu ya Mubahala katika historia ya Uislamu. Siku hii ni muhimu sana kutokana na ukweli kwamba katika siku hii Mtume wa Uislamu sallallahu alayhi waalihi wasallam na kwa amri ya Mwenyezi Mungu alikaribia kulaani au kulaaniana na Wakristo wa Najran katika bara ya Arabu kutokana na ukaidi wao wa kutotaka kukubali ukweli. Hili ni moja ya matukio makubwa yaliyosajiliwa katika historia ya mwanzo wa Uislamu na ambalo linathibitisha usahihi wa wito na ujumbe wa mtume mtukufu na fadhila za watukufu walioandamana nao siku hiyo, ambao si wengine bali ni Imam Ali, Bibi Fatima na maimam Hasan na Hussein alayhi msalam. Tukio la mubahala lilitokea tarehe 24 Dhulhijja mwaka wa 9 Hijria, na aya ya 61 ya suratul Imran inajulikana kama aya ya mubahala kutokana na umuhimu wake wa kihistoria. Tukio hilo limetajwa katika sehemu nyingi katika vitabu na vyanzo vya madhehebu zote mbili za Kiislamu, yani Shia na Sunni. Mashia wanaamini kwamba kwa mujibu wa aya hiyo ya kitabu kitakatifu cha Qur'ani nafasi ya Imam Ali alaihi salam ni sawa nafsi ya Imam Ali alaihi salam, kumradhi ni sawa na nafsi ya mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam. Kwa mujibu wa vyanzo vya Kiislamu na kihistoria, baada ya kujadiliana na Wakristo Najran ambao mwishowe hawakumwamini mtume mtukufu, alitoa pendekezo la kufanyika mubahala, yaani kuomba dua kwa unyenyekevu na kutaka laana Mwenyezi Mungu iwateremkie wanaosema uongo, ambapo awali Wakristo hao walikubaliana na pendekezo hilo, lakini siku hiyo ilipowadia, Wakristo wa Najiran walikataa kufanya mubahala na mtume mtukufu baada ya kuona nyuso takatifu na tukufu za watu aliokuwa ameandamana nao. Kwa msingi huo ulimwengu wa Kiislamu hii leo inaadhimisha sikukuu ya mubahala. Kwengineko wizara ya intelijensi ya Iran imetangaza habari ya kutiwa mbaroni majasusi kadhaa waliokuwa wakitumikia shirika la ujasusi la Israel, Mosada. Taarifa ya wizara hiyo imeeleza kuwa vyombo vya usalama vya Jamhuri ya Kiislamu vimewatia nguvuni majasusi hao waliojipenyeza nchini kupitia eneo la Kurdistan, magharibi mwa Iran. Kwa mujibu wa wizara ya intelijensi ya Iran, maajenti hao wa utawala wa kizayuni Israel walikuwa wametumwa hapa nchini kufanya mashambulizi ya kigaidi sambamba na kuvamia maeneo nyeti ya taifa hili. Hata hivyo, wizara ya intelijensi ya Iran imesema majasusi hao wa Mosadi ya Israel walitiwa mbaroni kutokana na kuwa macho vyombo vya usalama vya taifa hili kabla ya kutekeleza jinai hizo. Taarifa ya wizara hiyo imeeleza kuwa majasusi hao wa utawala haramu wa Israel walikuwa na suhula na vyombo vya kisasa kabisa vya mawasiliano pamoja na mada za milipuko. Ikumbuko kuwa Aprili ishirini mwaka huu, wizara ya intelijensi ya Iran ilitangaza kukamatwa kwa majasusi watatu wa Mossad katika mkoa wa Sistan na Baluchistan. Aidha, maafisa wa usalama wa Iran mwezi Machi pia walisambaratisha makundi mawili ya magaidi wanaopata himaya ya kigeni, ambao walikuwa wanalenga kuwaua raia wa kigeni wanaofanya kazi katika miradi ya maendeleo katika mkoa huo wa Sistan na Baluchistan. Katika hatua nyingine, jeshi katili la utawala wa kizoni wa Israel limewaua shahidi wa Palestina wawili na kujeruhi wengine kumi na tisa katika miji ya Nablus na Jenin katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Maan la Palestina, Wapalestina hao wameuawa na kujeruhiwa mapema leo baada ya wanajeshi makatili wa Israel kuvamia miji hiyo ya ukingo wa Magharibi. Maani imeripoti kuwa Abud Sobh aliyekuwa na umri wa miaka 29 na, na Muhammad al Azizi aliyekuwa na miaka ishirini na miwili wameaga dunia wakitibiwa katika hospitali ya Rafidia mjini Nablus baada ya kumiminiwa risasi na Wazayuni. Raia kumi na tisa wa Palestina waliojeruhiwa kwenye mwendelezo huo wa chokochoko za askari vamizi wa Israel wanaendelea kutibiwa hospitalini. Wanajeshi wa kizayuni mapema leo wamevamia mji mkongwe wa Nablus kutoka maeneo kadhaa na kisha kulizingira eneo la Alyasmina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Hata hivyo, wavamizi hao wa kizayuni wamekabiliwa vikali na wana mukawama wa Palestina kwa saa tatu na hatimaye wakalazimika kukimbia. Katika wiki za hivi karibuni wanajeshi makatili wa Israel wameshadidisha hujuma na mashambulizi yao dhidi ya miji ya wapalestina wakitokea ukingo wa Magharibi. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tugeukie sasa masuala ya afya. Shirika la afya duniani WHO limeutangaza mripuko wa ugonjwa wa ndui ya nyani au monkeypox kuwa tishio la afya duniani. Hiyo ni tahadhari ya kiwango cha juu kabisa kinachoweza kutolewa na shirika la WHO kuhusu dharura yoyote ya kiafya ulimwenguni, huku ugonjwa huo ukiwa tayari umeathiri zaidi ya watu 16,000 katika nchi 75 duniani. Mkurugenzi mkuu wa WHO Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus ameuambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Jeneva kwamba ameamua kuitangaza ndui ya nyani kuwa dharura ya kiafya duniani baada ya timu ya wataalamu kushindwa kufikia makubaliano. Amesema tathmini ya WHO inaonyesha kitisho cha homa ya nyani duniani bado ni cha wastani, isipokuwa bara Ulaya ambako visa vya maambukizi vinaongezeka. Dr ameongeza kuwa hadi sasa watu wasiopungua watano wamefariki dunia kutokana na maradhi hayo. Naye Dr Michael Ryan, mkuu wa idara ya dharura ya WHO, amesema mkurugenzi mkuu wa shirika hilo la afya duniani amechukua uamuzi wa kutoa tangazo hilo ili kuhakikisha kuwa jamii ya kimataifa inaochukulia kwa, kwa kima uzito mripuko wa sasa wa monkeypox ili kuzuia maambukizi zaidi. Utafiti unaonyesha kuwa maambukizi ya ugonjwa huo yanaongezeka huku asilimia tisini na tano ya walioambukiza au ya walioambukizwa kumradhi, wakiwa ni wanaume hususan wanaoshiriki mapenzi ya jinsia moja. Kesi ya kwanza ya ugonjwa huu iliripotiwa kwa mara ya kwanza huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mwongo wa sabini na kuenea kutoka mnyama hadi mwanadamu baada ya kukaribiana. Kwa mujibu wa WHO chanjo zilizotumika wakati wa kutokomeza ndui zilitoa pia kinga dhidi ya monkeypox. Hata hivyo, chanjo mpya zimebuniwa na moja imethibitishwa kukinga monkeypox. Tukisonga mbele, kwa mara nyingine tena wananchi wa Tunisia wamemiminika katika mitaa na barabara za nchi hiyo kushiriki maandamano ya kupinga rasimu ya katiba iliyopendekezwa na rais wao Kais Saied. Muungano wa uokovu wa taifa unaojumuisha makundi na vyama vya upinzani nchini humo ndio ulioandaa maandamano ya jana katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunis. Siku mbili kabla ya kufanyika kura ya maoni ya kuamua hatma ya katiba hiyo, waandamanaji na hawa wanasisitiza kuwa rasimu hiyo ya katiba ina vipengee ambavyo vinaweza kufungua ukurasa wa kuunda utawala wa kidikteta nchini Tunisia. Wanasema mchakato mzima wa kuibadilisha katiba nchi hiyo mbali na kufanyika kinyume cha sheria, lakini pia unakiuka misingi ya demokrasia. Wananchi wa Tunisia wanatarajiwa kushiriki kura ya maoni kuhusu katiba mpya Jumatatu ya kesho Julai 25. Kwa mujibu wa rasimu iliyopendekezwa na rais Kais Saied kwa ajili ya katiba mpya, kiongozi huyo ataruhusiwa kuwasilisha miswada ya sheria na kuwa na mamlaka makubwa ya kupendekeza mikataba mbalimbali, mbali na kuandaa bajeti za serikali. Mwaka jana, rais huyo wa Tunisia alifuta kazi serikali na kutoa madaraka ya utendaji ya nchi na hivyo kuasisi utawala wa mtu mmoja. Na waziri mkuu wa Hungary amekiri kuwa vikwazo shadidi vya magharibi dhidi ya Russia vimefeli na kugonga mwamba na kwamba serikali za nchi za Ulaya zinaporomoka. Victor Orban alisema hayo jana Jumamosi katika hotuba aliyoitoa huko Romania na kuongeza kuwa na hapa nanukuu Strateji mpya inahitajika na inapaswa kujikita kwa mazungumzo ya amani na kuandaliwa pendekezo zuri la amani, mwisho wa kunukuu. Oban ambaye alichaguliwa kwa kipindi cha nne mfululizo mwezi Aprili mwaka huu kuwa waziri mkuu wa Hungaria amesisitiza kuwa nchi hiyo, licha ya kuwa mwanachama wa shirika la kijeshi la nchi za magharibi NETO, lakini haitajiingiza katika vita vinavyoendelea katika nchi jirani ya Ukraine. Waziri mkuu huyo wa Hungary amekuwa akisisitiza kuwa serikali yake haitaunga mkono vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya, ya Rasia na vilevile msimamo wa EU wa kuzitaka nchi wanachama wa umoja huo kupunguza uagizaji wa gesi kutoka Rasia. Hivi karibuni, waziri wa fedha wa Rasia alisema kuondolewa vikwazo na magharibi dhidi ya nchi hiyo kutapelekea kushuka bei za vyakula na nishati duniani, na akafafanua kwamba kuhusu ni muda gani bei za nishati na vyakula zitaendelea kuwa juu, hilo litategemea na muda vitakaochukua vikwazo vilivyowekwa na Magharibi. Wachambuzi wa mambo wanasema kuendelezwa sera za uadui dhidi ya Rasia na nchi za Ulaya kumehatarisha pia usalama wa ndani wa bara hilo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mazungumzo kati ya marais wa Iran na Ufaransa. Rais Raisi akosoa sera za kuzusha migogoro za wa Magharibi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Azimio lililotolewa li na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki dhidi ya Iran ni hatua ya kuzusha mgogoro iliyokuwa na lengo la kuliwekea mashinikizo taifa la Iran. Rais Ibrahim Raisi wa Iran alisema hayo jana Jumamosi katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron. Amekosoa hatua na misimamo hasi ya Marekani na nchi za Ulaya dhidi ya Iran na kusema azimio dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu katika bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, IAEA lilikuwa na taathira hasi kwa hali ya kuaminiana ya kisiasa. Azimio hilo lililopendekezwa na Marekani pamoja na trika ya Ulaya yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani lilipasishwa mwezi uliopita wa Juni na bodi ya magavana ya IAEA licha ya upinzani mkali wa China na Rasia. Kuidhinishwa kwa azimio hilo ambalo lilitokana na ripoti isiyo na mizani ya mkurugenzi mkuu wa shirika hilo na kwa msingi wa habari za uongo na uzushi za utawala wa kizoni wa Israel kulikabiliwa na jibu la Iran. Baada ya tu hatu ya hatua hiyo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitoa jibu mwafaka kwa hatua za kivitendo ikiwa ni pamoja na kusimika mashine pewa za kisasa au centrifuges na kuzima kamera za wakala wa IAEA katika baadhi ya taasisi zake za kuzalisha nishati ya nyuklia. Hatua hiyo dhidi ya Iran na mare... hatua hiyo dhidi ya Iran ya Marekani na Troika ya Ulaya ilionyesha kuwa pande za magharibi katika mazungumzo ya kuondoa vikwazo dhidi ya Iran zinatumia azimio la kisiasa la wakala wa IAEA kama chombo cha kuishinikiza Iran na kufidia mkwamo wao katika mazungumzo ya Viena. Kwa maneno mengine ni kwamba Marekani ilijaribu kuongeza uwezo wake wa kujadiliana katika mazungumzo ya nyuklia na Iran kwa kutumia vibaya wakala wa IAEA na masuala ya kiufundi ili kuilazimisha Iran irudi nyuma na kulegeza kamba katika matakwa yake ya kisheria na halali. Ni wazi kuwa kuendeleza vikwazo dhidi ya Iran, kutolewa azimio katika wakala huo na kutumia sera za kindumakuwili na mashinikizo ya juu kabisa Marekani dhidi ya Iran hakuwezi kujenga imani, bali ni dhihirisho la sera za ubabe na kupenda makuu za serikali ya Washington na washirika wake. Hii ni licha ya kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza mara kwa mara kwamba kamwe haitosalimu amri mbele ya sera na siasa hizo za kibeberu. Katika mazungumzo yake na Emmanuel Macron, Rais Ibrahim Raisi amesema anaitakidi kuwa makubaliano yanaweza kufikiwa iwapo masuala yenye utata yatapata ufumbuzi sanjari na kutoa dhamana upande wa pili wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kudhaminiwa maslahi ya kiuchumi ya taifa la Iran. Ni saa saba na robo adhuhuri hapa jijini Teheran, tupate sasa mawaidha kuhusiana na siku ya Mubahala. Hii ni sehemu ya pili ya mawaidha kutoka kwake Shekh Abdurazaq Amiri wa huko Tanzania. Naam, tukiwa bado tutaendelea kuelezea tukio la almubahala la maapizano baina ya Bwana mtume na manaswara wa Najirani. Katika upande wa pili tutaendelea, au katika hutuba ya pili tutaendelea na kulielezea hili tukio na vile vile Tuangalie ni vitu gani tunajifundisha katika tukio hili, na hili ndio la muhimu zaidi. Tukio gani ambalo tunajifunza sisi, hususan muballighin, hususan wanafunzi ambao kesho na kesho kutwa wanajiandaa kwenda kufanya tablighi katika sehemu mbalimbali, kwenda kutangaza neno la Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Tukilisoma tukio lile la mubahala, ni tukio ambalo lilikuwa limejaa adabu, tukio ambalo lilikuwa lina heshima, tukio ambalo haijathibiti kuonekana kwamba Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama alitumia nguvu, alitumia lugha chafu, alitumia ukali. Katika tukio hili tunapoliangalia tunaona kuna heshima kubwa sana ambayo bwana mtume bwanamtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi alimfanya kwa hawa manajirani. Tunajifundisha katika kipengele kimoja ambapo, angalia bwana mtume Muhammad, mwangalie amirul mu'minina Ali, pale hawa maaskafu wameshakuja pale, wamekuja katika mji wa Madina kuja kumwitikia kuja kutaka kuanza kufanya mijadala na bwana mtume. Wale mabwana wamekuja wako katika zei yao, yani wapo katika mavazi yao rasmi, wapo katika mavazi, kwa sababu katika ulimwengu huu dini tuna mavazi yetu katika dini zetu mbali mbali, na wenzetu wanajulikana, wana mavazi yao wale. Walikuwa wameongozana msafara ule wakiongozwa na, na Abu Harifa wakaingia katika msikiti wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi alihi wa ali. Angalia adabu iliyofanyika hapo. Mtume, Bwana Mtume Muhammad yeye alikuwa ndani ya msikiti, lakini wale maswahaba wengine waliokuwa nje <coughs> wakishuhudia wale manasara wanaingia ndani ya msikiti, wamevaa mavazi yao, wamevaa zile pete zao kubwa, wamebeba swalibu zao za dhahabu wamevaa majoho yao wamependeza kutokana na upande wa kimadhhabu wamekamilika kutokana na vazi la heshima la madhehebu yao na dini yao lakini pale palitokea waislamu wakawa wamepata inziaji yani wamekasirika fulani hawa wanaingiaje huku kwetu mbona wamevaa mavazi kama haya inakuwaje yani kuna hali fulani yasitofahamu watu walitaharuki japokuwa hawakuweza kuwaondosha Habari hizi zikamfikia Amiru Lmuminin Ali Ibn Abi Talib, kuna wageni bwana wale pale wamekuja, tunafanya nini bwana, wageni wale? Amiru Lmuminin, angalia neno alilowajibu, anawaambia hivi: washusheni mizigo yao, wapokeeni mizigo yao, kisha mwakaribishe ndani msikitini. Wapokeeni mizigo yao, muishushe na mwapake, mwaingize ndani msikitini. Sahaba wakafanya vile, wakawachukua wakawakaribisha, kwa waka bwana mtume, wakamwambia Bwana Mtume, kuna wageni wako nje, bado watu wana hofu. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi akawaambia waingizeni msikitini, wakaingia msikitini, mtume akawasimamia watu wale. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi alisimama kwa ajili ya maasafa akasimama na akawalaki, akawakaribisha na akawakaribisha ndani ya msikiti, wakaketi pamoja, wakaanza kujadili maswala yao ambayo walikuwa wao wamejia. Na katika kujadili kule, ukawa umefika muda wa kuswali swala zao, nao vile vile wana vipindi vya swala. Bwana Mtume baada ya kuangalia muda umefika Akawaambia, "Jamani, waandalieni wenzenu hao waswali." Watu wanashangaa waswali humu msikitini? Akawambia, "Waandalieni waswali." Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali anawaamrisha masahaba zake wale. Mabwana wakawekwa sehemu pembeni, wao wakakipa qibla mgongo, wakafanya ibada zao. Angalia hii adabu, hiyo Angalia huu taratibu, angalia hii heshima na akhlaki ya hali ya juu. Hebu niambie, kwa sisi wa leo, wanapokuwepo watu wa dini nyingine au wa dhehebu lingine, tuna sisi mkaji au amepita mtu wa dhehebu lingine, avazi la kidhehebu lile, tuna sisi mkabipi? Bali hata salamu na bali utakuta kwamba mtu anageuza sura, au kimpa salamu assalamu alaikum, anaitikia wa waalaihi assalamu. Angalia kwamba wewe unastahili kupewa salamu. Sasa haya masala kama haya ni mambo yanayoharibu mijadala, yanayoharibu kulinganiana. Hawezi ukafaulu katika kumlingania mwenzako wakati wewe mwenyewe una adabu mbaya. wal mawidhatil hasana, lingania dini ya mola wako au njia safi ya mola wako, uwalinganie wenzio, lakini utumie hekma. Angalia silaha ya kwanza ya mubalighi hiyo, silaha ya kwanza ni hekma. Lazima uwe na hekma kwanza. Tunaposema hekma ni pana sana, tunaposema hekma tunaamanisha kwanza ilmu. Ipo mantiki ipo istidlali unazo na kutosha. Je, unajua mazingira ya mji wako na watu wako? Wale watu unaojadiliana nao, unawajua? Unajua imani zao? Unawafahamu hali zao za ki, za kisaikolojia mfano wako vipi? Au mazingira ya, ya hali halisi ya ulimwengu wa sasa yako vipi? Hiyo ndio hikma. Hikma sio kutoshelezwa na ilmu tu, ukawa umetosheleza maalumati unayo mengi ukawa una istidlali au dalili nyingi na hoja nyingi, hazitoshi. Bali zinataka hikma iongezeke, inataka hata kusoma mazingira, uangalie hawa wenzangu wako katika hali gani, wapo mazingira gani, dunia yangu liliyo nayo sasa iko vipi, naenda nayo vipi, sio kujua maalumati tu. Na hili ndiyo leo hii katika ulimwengu tunalolikosea sana Hikma imekosekana, mijadala inafeli, sababu ya hikma hakuna. Angalia watu wanapojadiliana katika mitandao mbalimbali, hakuna. Lugha zinazotumika mle ndani ni lugha za kashfa, ni lugha za matusi tu. Angalia watu wanapotembea mabarabarani, hawajui. Kana kwamba mimi nikiwa ni Mwislamu, ule uislamu wangu peke yake natakiwa nikitembea nao ni tablighi nikitembea tablighi na kusalimiana na watu ni tablighi na kuongea na watu na kushirikiana na wenzangu ni tablighi. Hekima hiyo hakuna. Watu yule fulani, mimi siendi kwenye msiba wake. Yule Mkristo, mimi siendi kwenye harusi yake. Yule kama, achana naye yule. Hata salamu zinabadilika, lugha za salamu zinabadilika. Asalamu As alaykum alaikum, utakudishiwa wa, wa alayna salam au alayya Salam. Na hiyo umependwa ume wengine wanakunyamazia kabisa sasa. Hizi ndio hikma Mtume wetu anakufundisha ambaye yeye ndo ametelemshiwa wahi, anaambiwa msingi unajengwa pale katika siku ya mubahara, faman haja hajakafihi min ba'di majaaka min al-ilm faqul ta'ala nadu abna'ana wa abna'ina, mpaka mwisho wa haya. Msingi umejengwa pale, kwa hiyo sio tatizo mjadala tatizo hikma zipo, akhlaq zipo, hiyo ndo tatizo, liko hapa. Kwa hiyo tunapoiona aya hii, inatupa misingi mitatu mikubwa. Msingi wa kwanza ni hikma ambayo tumekwishaielezea. Msingi wa pili anasema, wal mau'izatul hasana ni lu, ni mawaidha ni, yani kwa lugha nyingine tul, tulishue neno hili mawaidha hasana ni mawaidha mazuri. Maneno unayomfikishia ya mwenzako yawe ni mazuri, yenye kupendeza, yenye kuvutia, yenye kumwacha yule bwana akasogea karibu na wewe, sio kumsogeza mbali. Kwa lugha nyingine akhlaqi, unaongea nini? unatamka nini? kile unachokiongea umekisoma kwanza, ukasoma na hadi zake yule bwana alivyo na imani zake jinsi zilivyo. Ndio hii msingi wa pili, mauidhatul hasana ni akhlaq. Mubaligh anatakiwa awe ni mtu wa nasiha, awe ni mtu anapoi, anapotamka aya ya kulingania kitu kumlingania mwenziwe au hadithi ya kumlingania mwenzake, awe ni mwenye kubembeleza awe ni mwenye kuangalia, je, hii hata kama ni kweli, haya ya Mwenyezi Mungu imeeleza au hadithi ya Bwana Mtume imeeleza, na mimi je, kweli natakiwa nifikishe kwa wakati huu? Lazima nitafute kitu kizuri kinachomvutia huyu bwana ili e, mradi aweze kuwa karibu yangu, na sio nitafute kitu kibaya ambacho kitakuwa kinamsogeza mbali. Ule sio usluu, na vile vile nasiha ziwmbaleh ni ni mtu wa nasiha, inaingia katika mawaidha hasan. Nasiha katika kulinganiana, hii ni silaha ya pili ya mubaleh ambayo anaweza akafaulu kama bwana mtume alivyofaulu. Bwana mtume zile taratibu zake tu alivyojiandaa, angalia kwanza bwana mtume alivyojiandaa. Amepunguza nywele zake, ameandaa familia yake akatoka kwa unyenyekevu. Angalia, zote hizi ni hikma. Akatoka kwa unyenyekevu, kaacha viatu nyumbani. Si kwamba Bwana Mtume alikuwa ni maskini wa hivyo mpaka asiende kununua viatu la, lakini ametoka kwa unyenyekevu ule. Mwendo unapohadithiwa jinsi wanapotoka nyumbani kuelekea katika sahara ambapo kunafanyika mjadala, ni mwendo ambao waajabu ambao maasakifa waliuogopa wakasema kwanza, mwendo wenyewe mnauona, sio ule mwendo, wala tamshi fil ardi, mara mbona sio wa kuvimba. Unamaakuta mtu mwingine, kwa sababu ameshajua mantiki na nahau na sarfu kazijua vizuri, basi na vijidalili vitatu vinne anako kichwani, basi utamwona kifua chake anapokitanguliza mbele, utamwona hata ile shepu aliyojiweka ni shepu ya vita, shepu ya vita kabisa. Anamkuta mtu kavaa mpaka vazi lake, na ukimwangalia unasema yeye kadhahari imehamia Dar es Salaam. Nasema hivyo, lazima useme hivyo, sijui mnanielewa vizuri, mashea. Kwa hiyo mubaligh nasiha na kujiweka katika mazingira fulani, sio mazingira ya kujinyanyua ya kujikweza sana juu, utashindwa kufanya tabligh. Ukijiweka wewe daraja ya juu au hata leo matawi ya juu, tablidi itakushinda, kwa sababu mbalad unatakiwa uongee na watu wa chini sana, utaongea na watu wa aina mbali mbali. <coughs> Kwa hiyo inabidi uangalie mazingira kwamba hawa wanaokwenda kuongea nao ni watu wa daraja gani, ni watu wa hali gani, kisha ndio uende ukapambane nao katika mijadala. Angalia jambo la tatu au silaha ya tatu. Silaha ya tatu kaya, bwana mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema wajadiluhum billati hiya ahsan. Na wakati unajadiliana nayo chafuta kile kitu kilichokuwa kizuri, jadili mambo mazuri, jadili mambo mazuri. Kwa nini amesema mambo mazuri ujadili Yaani, katika Uislamu, Uislamu umeundwa na fikra tofauti tofauti, umejengwa na misingi mbalimbali mbali. kuna misingi ambayo sisi leo hii hatuna haja nayo, ni Uislamu lakini hatuja, hatuna haja nayo sasa hivi, ukakaa ukaanza kuyatangaza mbele za watu, unaangalia kilichokuwepo wakati ule kilichokuwa na umuhimu kilichokuwa na kipaumbele ni lipi nilitanguliza na nilipi nilichelewesha, na haina maana kwamba ukilichelewesha hili ukaliwahi ukaliwaisha hili, kwa maana kwamba ujatangaza nini la. Na haya mambo ndio yanayotugharimu sisi leo hii, yanatugharimu sana. Utakuta tunatanguliza mambo ambayo ya ajabu. Mtu amekazania anawalingania watu jihadi tu basi, ndio Uislamu wote uko pale. Fahamu vitu kama hivi, hana kingine. Wakati huo wanalingania hiyo jihadi, vijana wetu wako mabaa, wanalewa pombe, vijana wetu wanazini ovyo ovyo, vijana wetu wako katika sehemu za ajabu, mazingira ya kiajabu sana. Utaona wameathirika mpaka kisaikolojia kwa sababu ya maisha tu. Lakini angalia watu wanapopeleka, anapopeleka misingi ya nini? Kwa nini usitangulize kufundisha akhlaki, wewe ukachelewesha hili jambo lingine? Kwa nini usimjenge mtu kiimani kwanza? Unakwenda kumtanguliza mtu kwa jambo ambalo kwa wakati wetu sisi hatulihitaji, wala halina haja wakati huu. Au unakuta mtu anatanguliza jambo la kukufurisha kidogo, tumeshamkufurisha mtu. Haya ndio ndio Uislamu? Kwani Uislamu umejengwa umejengwa una, una mlango mmoja tu wa ukafiri? Basi ndio huo mlango uliopo katika Uislamu. Maana leo hii mlango uliokuwa mkubwa sasa hivi kidogo tu weka, muulize shekhe yoyote yule, kafiri hana lingine la kukwambia, hana badili. Sasa haya ni matatizo. Tunapotaka kwenda kujadili mjadala, tunapotaka kwenda kufikisha ujumbe, tunatakiwa tuwe wajadiluhum billati hiya ahsan tuchague jambo zuri lenye kupendeza lenye kuvutia. Kuna mambo mengi leo hii, Waislamu wanatakiwa tushirikiane, Waislamu leo tunatakiwa tupendane, Waislamu tunatakiwa tuwe karibu. Waislamu wanaishi katika masala ya kiuchumi ni magumu mno, ndio mambo ya kuwatanguliza hayo, watu wajue uchumi wao uko vipi, lakini si mambo ya kuwatanguliza watu kwenye mambo ambayo ni magumu, ni mambo ambayo ni hatari. Vile vile kwa upande mwingine tutayasema hana ilmu yoyote, kwa nini unaanza kumfundisha mlango wa ukafiri? Hajui uu wala hajui akhlaqi, maana yake ni nini? Unamfundisha jihadi, unatarajia nini wewe kama si uharibifu? Haya ndo masala ya Uislamu tunashindwa. Lakini mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa ala, tuangalie hata yeye mwenyewe alipoanza kulingania Historia yake kwa ufupi, angalia mtume alipokuwa Makka alianza na kitu gani? Hatua ya kwanza kulingania Makoraishi wa Makka, basi alikuwa anawaambia tu, waambie Mungu mmoja, basi hana shughuli nyingine iliyokuwa inamshughulisha, Mungu huyu mmoja tu. Alikuwa anapambana na Mungu miaka kumi na tatu mtume Muhammad anapigania watu wajue tu kalima la ilaha illallah tuliha wardhi yaani ule upana wa ile la ilaha illallah na upana wake wote waidiwe, ndio alikuwa anahangaika. Baada ya kuwa anaondoka miaka kumi, hapa ndio akaanza sasa kuleta zile sheria nazo vile vile akazipeleka kwa mpangilio. Angalia mtume alipokuwa na mwenyezi Mungu alipokuwa anabembeleza mwenyezi Mungu mja mjawake kutaka kumlingania jambo mwenyezi Mungu mwenyezi Mungu alipogi wake, mwenye wa wake. Tumesoma wote sisi tunaona jinsi gani Waarabu walivyokuwa wakilewa mapombe katika miji ile. Lakini je, aya zilizokuja kuharamisha pombe kulingania watu waache pombe zilikuja kwa ghafla? Zilikuja kwa kubembeleza kidogo kidogo, na mambo mengine ni mengi. Huu ndio Uislamu unatakiwa uwe, hii ndio tablighi, hiyo ndio wajadiluhum billati hiya ahsan. Na namalizia aya anasema Inna rabbaka huwa ya'lam biman dhalla an sabilihi wa huwa a'lamu bil mubtadin, Mwenyezi Mungu yeye ndio anawajua waja wake. Wewe unajua nini? Wewe kazi yako ni kufikisha, wewe kazi yako ni kulingania wezi ukamfikisha ukam, ukam, mtu pale unapopataka wewe kama nafsi yake imekwisha athirika Hii ni Redio Teheran. Kakoto Khamis wa Kigoma, Tanzania, anatuandikia hapa. Baada ya salamu, anasema niipongeze idara ya ulinzi ya Iran kwa kuwatia mbaroni magaidi wa shirika la ujasusi la Israel, Mosada. Mara zote taifa takatifu la Iran limekusudiwa kwa ubaya wa utawala haramu wa Israel, lakini Mwenyezi Mungu anawalinda kwa dua tunazoombea kutoka pande mbalimbali mbali za ulimwengu. Asante, asante sana Kakoto kwa ujumbe wako huo, ukiwa hapo Kigoma kuna shabiki mpya hapa anaomba kuungwa nasema. Baada ya salamu, naitwa Abdinur M Ali, nipo Kigoma. Naomba mwim nanitumia habari na makala mbalimbali. Insha allah muda si mrefu nitakuunga na utakuwa ukipokea vyote hivyo unavyovyomba. Karibu sasa. Mpenzi msikilizaji, nikuletea machetu magazetini. Magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Janvila, Ziyoto, Afrika Mashariki. Hii leo takriban machapisho yote ya leo yametoa kipaumbele kwa habari kuhusu kilio cha nyongeza ya mishahara ya wafanyakazi serikalini. Gazeti la Mwananchi limetanguliza mbele habari hiyo kwa kuandika kilio, nyongeza ya mishahara, watumishi washangazwa na kiwango cha nyongeza walichopata katika mshahara wa Julai. Serikali yataka utulivu, kutoa ufafanuzi wiki hii. Mm, mashallah tarehe Julai, wamekushalipa na ndio kwanza tarehe 24. Aya, habari Leo pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo chini ya kichwa kisemacho, Serikali yatuliza wafanyakazi, mishahara mipya. Nyongeza mishahara serikalini kizungumkuti, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Nipashe Jumapili. Gazeti la Wamachinga pia halikuachwa nyuma. Limeipa umuhimu wa kwanza habari hii chini ya kichwa kisemacho, watumishi wa umma kutulizwa moja ya dondoo za habari hiyo inasema: Msigwa awataka wafanyakazi kuwa watulivu, serikali itafafanua vizuri uelekeo wa sakata hilo. Tanzania Daima kwa upande wake limeipa kipaumbele habari yenye anwani semayo, Siro asepa na ushahidi walisu. Pia limeandika UVCCM kikangoni, sensa ya watu, siasa za ukabila, chanzo mgogoro Loliondo, na kieneo, EAC kupeleka majeshi DRC tuelekeze dira ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya na tuanze na gazeti la Sunday Nation ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kisiasa inayozungumzia namna kambi za wagombea wakuu wa kiti cha rais Raila Odinga wa muungano wa Azimio la Umoja na William Ruto wa muungano wa Kenya Kwanza, namna kambi hizo, uh, hizo zitakavyolinda kura wakati wa uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Pia limewepa uzito simulizi kuhusu siku ambayo waziri mmoja alimtuhumu Mama Ngina ambaye ni mke wa rais wa kwanza wa Kenya Mzee Jomo Kenyatta kwamba alikula njama dhidi ya rais mstaafu Daniel arap Moi thoban, marais wote hao wawili ni mahayati. Baadhi ya habari zilizochangamkiwa na toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka familia za Moi na Rai kumlipa mjane shilingi bilioni mbili kwa unyakuzi wa ardhi. Emmanuel Korir aishindia Kenya dhahabu mbio za mita mia nane, Oregon. IBC yalaumu wakala wa serikali kuwa kuchelewa kufanyia majaribio mitungi ya gesi Toban yatakayotumika katika uchaguzi. na kimataifa, WHO yatangaza monkeypox kuwa dharura ya afya duniani. Habari kuu katika gazeti dada la Taifa Jumapili ina anwani semayo Ruto alilia Uhuru. Mwandishi anatupasha zaidi kwa kuandika, naibu rais amtaka Uhuru kwa kuomesha polisi kuingilia shughuli za maafisa wa IEBC huku uchaguzi mkuu ukikaribia. Habari zingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka ruzuku ya serikali kwa mafuta kufutwa, kiwanda cha mumias chaanza kazi, babu jela miaka minane kuiba mfu, na wanafunzi milioni mbili nukta tano kuingia gredi ya saba toleo la mtandaoni nalo limeandika: Matiangi na Kibisho wajibu wa kosoaji, pwani ni ngome ya Raila, utafiti wa Infotrak kuonyesha naibu rais apuza umaarufu wa Raila maeneo ya pwani, na Gashagwa aahidi kupiga marufuku mchele wa nje, uvamizi wa usiku mawasiliano ya simu na hatma ya wavenezuela ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la sunday standard toleo la mtandaoni limesheheni habari mbalimbali baadhi zikiwa na vichwa vinavyosomeka shamba la william ruto la ekari elfu mbili mia tano lililotawala kampeni za elfu mbili ishirini na tano kumradhi mpango wa kuukabili ufisadi ndiyo njia ya uhakika ya raila na ruto kutoa kura za wapiga kura ambao hawajafanya maamuzi. Na michezoni, Beatrice Chebet wa Kenya ashinda medali ya fedha katika mbio za mita 5000 kwa upande wa wanawake. Tunafunga dondoo zetu kwa kutupia jicho gazeti la Sunday Monitor la Uganda ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye anwani isemayo IGG kwa kagua wamiliki wa majengo marefu. Toleo la interneti la gazeti hilo limeandika Mao ashambulia huku chama cha DP kikijitenga naye. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia Leo ni Jumapili tarehe 24 Dhulhija mwaka 1443 hijria inaosadifiana na tarehe 24 Julai mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1434 iliyopita, kwa mujibu wa nukuu mashuhuri ya kihistoria Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam akiwa pamoja na binti yake Bibi Fatima alaiha salam, mkewe Ali bin Abi Talib alaihisalam, na wajukuu wake wawili Hasan na Hussein alaihim assalam, waliondoka mjini Madina kwenda kufanya mdahalo na viongozi wa Kristo wa eneo la Najran juu ya dini ya kweli. Tukio hilo linaelezwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika aya za sitini na sitini na moja za sura ya Ali Imran. Wakati viongozi wa Najran walipoona mtume amekuja katika mdahalo huo akiwa na watu wanne tu wa nyumba yake tukufu, walipigwa na mshangao na kuelewa kwamba dua ya mtukufu huyo ya laana kwa atakayesema urongo itakubaliwa. Katika hali hiyo, askofu wa Najran alisema ninaziona nyuso ambazo iwapo zitamwomba Mwenyezi Mungu aung'oe mlima mkubwa zaidi mahala pake, basi dua yao itajibiwa hapo hapo. Kwa msingi huo, si sahihi kufanya mdahalo na watu hawa watakatifu, kwani yumkini kizazi chetu chote kikaangamia. Baada ya hapo askofu huyo wa Najran alimwomba mtume mtukufu kufanya suluhu na kusamehe. tukio hilo la like kihistoria lilidhihirisha haki ya kweli ya dini tukufu ya Kiislamu na utukufu na nafasi ali ya Ahlubeit wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Siku kama ya leo miaka mia moja na moja iliyopita Jumuiya ya Mataifa iliipatia mamlaka rasmi serikali ya Uingereza ya kuzidhibiti Palestina, Iraq na eneo la mashariki mwa Jordan, huku usimamizi wa Siria na Lebanon ukipewa serikali ya Ufaransa. Hata hivyo, Paris na London ziliafikiana katika vita vya kwanza vya dunia na baada ya hapo, juu ya kugawana utawala wa kifalme wa Uthmania, na uamuzi huo wa Jumuiya ya Mataifa ulihalalisha sala hilo. Na katika siku kama ya leo miaka 59 iliyopita, baada ya kutiwa mbaroni Imam Khomeini na vyombo vya usalama vya utawala wa Shah, maulama kadhaa na maraji kutoka Kum na Mashhad na miji mingine ya Iran walifunga safari na kuelekea Teheran, mbali na kuandika barua wakithibitisha daraja ya umarja ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, walitoa mwito wa kuachiwa huru mwanazuoni huyo. Hatua hiyo sambamba na kuendelea upinzani wa wananchi dhidi ya kutiwa mbaroni Imam Khomeini kuliulazimisha utawala wa Shah kumhamisha kiongozi huyo kutoka jela na kumpeleka katika nyumba moja ili kuwatuliza maulama na wananchi hao. Siasa hizo za kutuliza mambo hazikuwa na taathira, na kwa msingi huo utawala wa Shah ukiwa na lengo la kuweka pengo baina ya Imam Khomeini na wafuasi wake uliamua kumbaidishia mwanazoni huyo nchini Uturuki na mwaka mmoja baadaye huko nchini Iraq. Hii ni Redio Teheran. Nisome hapo ujumbe wake, Sherali wa Fazel, Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anagusia kuhusu mazungumzo ya wakazi uh, mazungumzo ya wazi kati ya Iran na Saudia. Anasema, tunaipongeza Iraq kwa bidii ya kuunganisha umma wetu bora wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Anasema tofauti zetu za kimadhehebu na kisiasa, tumefundishwa na Mtume Mtukufu kuzungumza, kuelimishana baina yetu, ndio ustaarabu tulioachiwa na Mtume Mwenyezi Mungu. Hii inatuhakikishia uthabiti wa ubora wa umma wa mtume mtukufu. Asante sana Shirali Fadhil kwa ujumbe wako huo ukiwa hapo Da. Asante sana Nasoro Swale, na pia mzee Nasor Swale naye anafuatilia pia akiwa Tanga, Tanzania. Sante sana pia Abdallah Ali Makajuro ukiwa Tabora, Tanzania, yeye anatushukuru kwa habari. Maoni ni mengi lakini muda umenipa kisogo, moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Ulimwengu wa Kiislamu hii leo unaadhimisha siku ya Mubahala ya mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wizara ya intelijensia ya Iran imetangaza habari ya kutia mbaroni majasusi kadhaa waliokuwa waliokuwa wakitumikia shirika la ujasusi la Israel Mossad. Jeshi katili la utawala wa kizoni wa Israel limeua washahidi wa Palestina wawili na kujeruhi wengine kumi na tisa katika miji ya Nablus na na Jenin katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Shirika la afya duniani WHO limeutangaza mripuko wa ugonjwa wa ndui ya nyani au monkeypox kuwa tishio la afya duniani kwa mara nyingine tena. Wananchi wa Tunisia wamemiminika katika mitaa na barabara za nchi hiyo kushiriki maandamano ya kupinga rasimu ya katiba iliyopendekezwa na rais wao Kai Said na waziri mkuu wa Hungary amesema kwamba vikwazo dhidi ya Russia vimefeli na nchi za Ulaya zinaporomoka. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huo, mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi ya tamati, na kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan anakutakia mchana mwema na kila la kheri maishani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.