Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma na wakitoa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa wakati huo, na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Naapa kwa haya, anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake, naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani? Kuwa mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismllah rahman rahim. Assalamu alaikum warahmatullah wabarakatu. Subah al kheir, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Radio Teherani, Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Julai 24. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini mpenzi msikilizaji kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Asubuhi ya leo, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha yatakayoleta kwako na Sheikh Abdurazak Amiri wa Tanzania, atakuwa anazungumzia siku ya mubahala ya mtume mtukufu wa Uislamu. Kadhalika, tutakuwa na makala fupi ya kila siku yalio katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga katika anga za 105.3 ukiwa hapo Tanga 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Tovuti yetu ni parstudio.com stucom mkwaju SW. Hali kadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za na alama kujumlisha plus 989035065487. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya baadhi ya habari tulizonazo asubuhi ya leo. Iraq yasema kikao kijacho cha Iran na Saudia mjini Baghdad kitakuwa cha mazungumzo ya wazi. Ansarullah yalani vikali mwandishi wa habari mzayuni kukanyaga ardhi tukufu ya Makka. Na ufakiri wa fueli washtadi na kunyemelea mamilioni ya familia za Waingereza, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Iran amesema azimio dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu katika bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA lilikuwa na taathira hasi kwa mwamana na irada ya kisiasa ya pande husika. Rais Ibrahim Raisi wa Iran alisema hayo jana Jumamosi katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron na kueleza kuwa lengo la kupasishwa kwa azimio hilo ni kutaka kuliweka chini ya mashinikizo taifa la Iran. Azimio hilo lilipendekezwa na Marekani pamoja na nchi tatu za Ulaya za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, na lilipasishwa mwezi uliopita wa Juni na bodi ya magavana ya IAEA licha ya upinzani mkali wa China na Rasia. Sayed Ibrahim Raisi amezikosoa vikali nchi hizo za Magharibi zilizoandaa rasimu ya azimio hilo kutokana na misimamo na mienendo yao haribifu amesema, nitakidi ni kuwa makubaliano yanaweza kufikiwa iwapo masuala yenye utata yatapatiwa ufumbuzi sanjari na kutoa dhamana upande wa pili wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Rais Raisi ameashiria nafasi ya thirefu ya Iran katika kulinda na kudhamini usalama wa eneo la Asia Magharibi na kusisitiza kuwa matatizo ya nchi za eneo yanapaswa kupatiwa ufumbuzi na mataifa na serikali za eneo na si kwa uingiliaji wa madola ya jinabi. Kadhalika amelaani vikwazo vya kidhalima vya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusisitiza kuwa vikwazo hivyo havijawa na taathira hasi kwa taifa hili tu, bali kwa uchumi wa dunia na hususan chumi za Ulaya. Aidha, rais wa Iran amesema, Jamhuri ya Kiislamu ipo tayari kusaidia kuhitimisha vita vya Ukraine na kutatua matatizo yaliyopo kupitia mazungumzo ya kisiasa. Kwa upande wake, Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa mbali na kupongeza msimamo wa Iran wa kupinga hatua za kijeshi za madola fulani ya eneo huko nchini Siria, amebainisha kuwa Paris itaendeleza jitihada za kuhakikisha kuwa mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA yanazaa matunda. Tukisalia katika masuala ya diplomasia, waziri wa mambo ya nje wa Iraq amesema kikao kijacho cha Saudi Arabia na jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko mjini Baghdad kitakuwa cha mazungumzo ya wazi kutokana na ombi lililotolewa na mrithi wa ufalme wa Saudia. Januari tatu mwaka elfu mbili kumi na sita, Saudi Arabia iliamua kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Iran kwa kisingizio cha baadhi ya watu kushambulia ubalozi wake mjini Teheran na ubalozi wake mdogo mjini Mashhad. Hadi sasa zimeshafanyika duru tano za mazungumzo kati ya Iran na Saudia mjini Baghdad, Iraq, kwa madhumuni ya kuufufua tena uhusiano baina ya nchi hizo mbili. Katika duru ya tano ya mazungumzo kati ya wawakilishi waandamizi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia mjini Baghdad ulijitokeza mwangamko mkubwa zaidi wa matumaini ya kuanzishwa tena uhusiano beina ya nchi mbili. Waziri wa mambo ya nje wa Iraq, Fuad Husein, ametangaza kuwa mazungumzo yajayo kati ya Teheran na Riadh huko mjini Baghdad yatafanyika kwa njia ya wazi na katika ngazi ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi mbili. Fuad Husein ameongeza kuwa hadi sasa vimefanyika vikao vitano kuhusiana na masuala ya usalama na hivi sasa mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia ameitaka Iraq iitishe kikao kati ya waziri wa mambo ya nje wa Saudia na mwenzake wa Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahian alieleza hivi karibuni kuhusu mazungumzo ya Iran na Saudia kwamba Riadh imetangaza kuwa iko tayari kufanya mazungumzo ya kisiasa na ya wazi na Tehran. Aidha, mwanadiplomasia huyo wa Iran alisema mabalozi wa Muungano wa Falme za Kiarabu na Kuwait karibuni hivi watarudi mjini Teheran. Mbali na hayo, ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen imelaani vikali hatua ya Saudi Arabia ya kutoa kibali kwa mwandishi wa habari mzayuni wa Israel kufika kwenye ardhi tukufu ya Makka. Jil Tamari, mwandishi wa habari myahudi wa chaneli ya televisheni ya utawala wa kizaweni Israel alifika hadi mji mtukufu wa Maka wakati wa ziara hivi karibuni rais Joe Biden wa wa Marekani nchini Saudi Arabia, kwa mujibu televisheni ya Al. Ofisi ya ofisi kisiasa Yemen imetoa taarifa ikisisitiza kuwa safari ya mwandishi wa habari wa kanali ya kizaweni mjini Maka kwenye mlima wa Arafa na maeneo mengine matukufu imeyakanyaga na kuyavunjia heshima waziwazi wazi matukufu ya Kiislamu na kuzichochea hisia za Waislamu duniani. Katika taarifa yake hiyo, harakati hiyo ya mukawama wa Kiislamu nchini Yemen imebainisha kuwa utoaji suhuli ambao utawala wa Saudia umezingatia kwa ajili ya wa Wayahudi unafanywa katika hali ambayo utawala huo umewazuia mamilioni ya wa Waislamu kuelekea Maka kwa ajili ya kutekeleza ibada tukufu ya hija kupitia taarifa yake hiyo Ansarullah imewataka Waislamu duniani wachukue msimamo madhubuti na hatua athirifu na ya pamoja dhidi ya sera za Saudi Arabia ambazo kwa mujibu wa viongozi wa harakati hiyo ya mukawama wa Yemen zimelenga kuhujumu umma wa Waislamu, mapiganio yao matukufu na matakatifu yao. Siku chache baada ya kumalizika ziara ya rais wa Marekani Joe Biden nchini Saudi Arabia, Jelo Tamari alisambaza video katika mtandao wa kijamii wa Twitter inayomwonyesha akiwa katika maeneo mbalimbali ya ardhi tukufu ya Makka likiwemo eneo la Arafa. Video hiyo imeamsha hasira za Waislamu hata ndani ya Saudia yenyewe wanaosisitiza kuwa huko ni kuvunjia heshima mji mtakatifu wa Makka ambao ni marufuku kuingia kwa wasio Waislamu. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mfalme wa Bahrein amemuuzulu waziri mwanamke wa nchi hiyo kwa kukataa kumpa mkono balozi wa utawala wa kizayuni Israel mjini Manama na kwa kupinga hatua ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala huo haramu. Tovuti ya habari ya Shahab News imeripoti kuwa hivi karibuni ilifanyika hafla katika makazi ya balozi wa Marekani nchini Bahrain, ambapo Eitan nae balozi wa Israel nchini humo alihudhuria pia. Wakati wa hafla hiyo, waziri wa turathi za kiutamaduni wa Bahrain, Mai binti Muhammad Ali Khalifa, alikataa kupeana mkono na balozi wa utawala wa kizayuni na akaonyesha upinzani pia wa hatua ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo bandia. Kufuatia kujiri kwa tukio hilo, mfalme Hamad bin Isa Ali Khalifa wa Bahrein amechukua hatua ya kumuuzulu waziri huyo. Ikumbukwe kuwa mnamo mwaka elfu mbili na ishirini utawala wa kifalme wa Bahrein ulisaini na utawala haramu wa kizayuni Israel makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida wa kidiplomasia baina ya pande mbili kwa upatanishi wa rais wa Marekani wakati huo Donald Trump. Lakini tangu wakati huo hadi sasa upinzani wa wananchi wa Bahrain kwa hatua hiyo ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu umekuwa kizuizi kikubwa kwa ustawishaji wa uhusiano kati ya Manama na Tel Aviv. Na takwimu zilizotolewa na taasisi itwayo Hatua ya Kitaifa ya Nishati Uingereza zinaonyesha kuwa familia zaidi ya milioni nane nchini Uingereza zinakabiliwa na hatari ya kupatwa na changamoto ya ufakiri wa fueli. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, taasisi ya hatua ya kitaifa ya nishati Uingereza imetangaza kuwa kutokana na kupanda kwa bei za nishati, ifikapo mwezi Oktoba, familia zipatazo milioni nane na laki mbili nchini Uingereza zinaweza kupatwa na changamoto ya ufakiri wa fueli na wastani wa malipo ya nishati nchini humo katika msimu wa baridi wa mwaka huu unaweza ukafikia pauni alfu tatu mia mbili na hamsini. Mnamo Oktoba mwaka jana wakati wastani wa malipo ya nishati kwa mwaka ulipokuwa ni pauni alfu moja mia mbili sabini na moja, ilitangazwa kuwa familia milioni nne na laki tano nchini Uingereza zinakabiliwa na ufakiri wa fueli. Kipimo cha kuonyesha ufakiri wa fueli nchini Uingereza ni pale familia moja inapotumia zaidi ya asilimia kumi ya kipato chake kwa ajili ya gharama za nishati. Mabadiliko ya ghafla ya kiwango cha mfumko wa bei na ongezeko kubwa la gharama za maisha nchini Uingereza vimeifanya nchi hiyo ikabiliwa na hali mbaya zaidi ya kiuchumi kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha nusu karne hivi sasa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Habari hizo mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com. mkwaju sw Umeadia wasawaku kukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kinachohoji kwa nini jamii ya kimataifa haitaki kuitambua rasmi serikali ya Taliban? Balozi wa Umoja wa Ulaya nchini Afghanistan anasema hivi sasa jamii ya kimataifa inafikiana katika swala la kuitotambua rasmi serikali ya Taliban. Andre von Branza amesema kuwa serikali jumuishi na demokrasia nchini Afghanistan ndivyo vinavyohitajika kwa ajili ya kutambuliwa rasmi kundi hilo kama serikali. Balozi wa Umoja wa Ulaya nchini Afghanistan amesisitiza udharura wa kuendelezwa misaada ya jamii ya kimataifa kwa watu wa Afghanistan na kusema misaada hii haipaswi kupewa kundi la Taliban. Andre von Brandt ambaye alikuwa akizungumza katika mkutano wa Bunge la Ulaya ameiomba jamii ya kimataifa kuendelea kutoa misaada ya kibinadamu kwa watu wa Afghanistan. Brandt amesema hivi sasa makubaliano ya jamii ya kimataifa ni kutoitambua rasmi Taliban na akasema hii haina maana ya kusimamisha misaada ya kimataifa kwa watu wanaohitaji msaada wa Afghanistan. Matamshi hayo ya balozi wa Umoja wa Ulaya nchini Afghanistan yameonyesha kuwa jamii ya, ya kimataifa au kwa uchache nchi za Magharibi na washirika wao katika maeneo mengine ya dunia haziko tayari kukubali rasmi utawala wa Taliban nchini Afghanistan, na hapana shaka kuwa msimamo huu na mwakilishi wa Umoja wa Ulaya utaitia wasiwasi serikali ya Taliban. Hii ni kwa sababu matamshi hayo ya Brands yatakuwa msingi wa kutathmini utendaji wa Taliban na jinsi nchi za magharibi zinavyopea au zinavyopaswa kuamiliana na kundi hilo. Nchi za magharibi ambazo zimetangaza kuwa kigezo cha kutambuliwa rasmi utawala wa kundi la Taliban ni uundaji wa serikali jumuishi inayoheshimu viwango vya haki za binadamu kuheshimu uhuru wa mtu binafsi na wa kijamii na kuondoa vikwazo vilivyowekwa dhidi ya jamii ya wanawake wa Afghanistan, zinaiona ripoti ya balozi wa EU katika nchi hiyo kuwa ndio msingi wa maamuzi yake ya baadaye kuhusiana na Taliban. Hata hivyo, matamshi ya Brent yanasisitiza kuwa kutotambuliwa kundi la Taliban kusiwe na taathira mbaya katika zoezi la kupeleka misaada wa watu wa Afghanistan, lakini misaada hiyo haipaswi kupewa serikali ya Taliban, licha ya matamshi wa balozi wa Umoja wa Ulaya nchini Afghanistan kuhusu haja ya kutenganisha mambo mawili, yaani udharura wa kuendeleza misaada ya kibinadamu kwa watu wa Afghanistan na msimamo wa EU kuhusu utawala wa Taliban. Lakini misaada ya nchi za magharibi kwa nchi hiyo imepungua kwa kiasi kikubwa katika miezi ya karibuni, jambo ambalo limesababisha matatizo mengi kwa watu wa Afghanistan. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran ni saa nne kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, na kabla ya kukuletea mawaidha kuhusiana na siku ya Mubahala sehemu ya kwanza, ni kukumbusha tu kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha au plus tisa nane, tisa sifuri, tatu, tano, sifuri sita tano nne nane saba, na kariri anza na alama ya kujumlisha o plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Tutumie maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako, mpenzi msikilizaji, na toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. na kumtakia rehma mwingi wa daraja naye si mwingine ni mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Na kuhusieni ndugu zanguni Waislamu pamoja na kujihusia mimi mwenyewe nafsi yangu kuhusiana na masala mazima ya kumwogopa Mwenyezi Mungu katika amali njema na matendo mema. Leo hii ndugu zangu Waislamu, ni siku ile muwafaka kabisa mwezi 24 Dhulhijja, na siku kama ya leo ni siku ambapo katika ulimwengu wa Kiislamu palitokea tukio zito, tukio kubwa ambalo tukio hili ndio tukio linaloonyesha ushindi wa Uislamu juu ya dini nyinginezo. Na tukianza kwa aya inayoashiria kutueleza tukio hili, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatuambia, Faman haja kafihi min ba'di ma ja'aka min al-'ilm Faqul ta'alu nad'u abna'ana wa abna'akum wa nisa'ana wa nisa'akum wa anfusana wa anfusakum thumma nabtahil fanaj'alu la'natullahi alal kadhibin sadaqa Allahu al-'aliyyu al-'azim. Tunapoiangalia aya hii aya hii tukufu inatuelezea tukio ambalo lilituka katika miaka au katika mwaka wa tisa au wa nane hijiria baada al baada al hijra baada ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Basi mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi alihi wa ali alipata kuandika barua, akiwalingania waislamu na wasiokuwa waislamu, akiwalingania wafalume wa dini mbalimbali na mataifa mbalimbali, ili waweze kuingia katika dini iliyokuwa sawa sawasawa, dini ambayo inamwokoa mwanadamu katika maisha yake ambapo Bwana Mtume alituma barua ikaelekea katika mitaa ya Yaman, ambapo kule kulikuwa kuna manaswara wakiishi katika mitaa ile wakiitwa Najran. Baada ya barua ile kuwafikia wale manaswara, wakaona la hapana, haiwezekani, lazima twende tukafanye mijadala, lazima tuwekane sawa. Kwa nini tutolewe katika misingi yetu? Kwa hivyo wakajipanga na wakaomba mjadala kwa bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Oh, kwani bwana mtume yeye barua yake malengo alikuwa ametuma ili warejelee katika dini ya Mwenyezi Mungu akijua kwamba wale wanafahamu uhakika na uhalisia, kwa sababu dini ya almasihia ni dini ambayo inawaandaa waweze kuingia katika Uislamu. Au dini ya masihi ni dini ambayo mtu ambaye ameisoma bila ya kubagua bagua, ameisoma bila ya chuki, ameisoma bila ya kuwa na aina yoyote ya kuegamia upande fulani au kwa sababu ya maslahi fulani basi mtu huyu dini yake ya umasihi na muandaa aweze kuwa Muislamu. Ndipo bwana Mtume aliwaandikia barua moja kwa moja kwa wasilini, lakini watu wale wao wakatengeneza kwamba sisi tunataka mjadala na bwana Mtume, lakini bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali aliwaambia neno moja, akawaambia nyinyi mnaelewa ukweli na mnafahamu hakika wa dini hii, lakini najua ni kitu gani ambacho kina wakatazeni nyinyi msiweze mkaja huku, lakini mnaelewa wazi, mnaelewa ukweli. Alikuwa kiongozi mmoja ambaye akiitwa Abu Harifa, anamwambia maneno haya, anamwambia nyinyi, kinachowafanya msiweze kuja kwetu ni vitu visivyopungua viwili au vitatu kitu cha kwanza ni kwanza kubeba ile swalibu, ndicho kinachowahangaisheni nyinyi. Swalibu dhahabu, hiki ndio kinachowahangaisheni nyinyi. Na kitu cha pili ni hiyo nyama ambayo sisi kwetu ni haramu, ndio inaowangaisheni nyinyi, lakini ukweli mnaufahamu, lakini wakawa wamekazania wako musirina katika jambo lao anasema hapana, lazima tuwekane sawa na tuwapizane, ni nani kweli baina yetu sisi na wewe, katika pande mbili. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa waali yeye, huwa anatembea na wahyi siku zote, yeye anatembea na maneno ya Mwenyezi Mungu. Nini kamwambia Mwenyezi Mungu, yeye ndio atakayotekeleza. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu ndio akamteremshia aya hii ambayo tumetangulia kuisoma, ambayo inasema: bismillahi rahmani rahim, faman hajaka fihi minbaadi ma jaaka minalaili, yoyote atakayetaka kujadiliana na wewe au atakujak baada ya kuwa elimu yenye uhakika elimu ya kisawa sawa ikeikisha kufikia elimu unayo, basi waambie hao: faqul taalau nadu abnaana waabnaikum wanisaana wanisaakum wa anfusana wa anfusakum, waambie waje, waje wao na watoto zao, waje wao na wake zao, waje wao kwa wao na nafsi zao. Kisha kitakachofanyika katika mjadala ule kitafuatia hatua nyingine ya pili baada ya mjadala, yani kana kwamba mjadala ule unaonekana ni mjadala ambao uli ungeweza kuwa si mjadala wa wa kihak, na ndio maana ikafuatia kauli ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, thumma nabtahir fanajal laanatu llahi ala alkadhibin, kisha tuwapizane na tuangalie ni upande upi utakuwa ni waongo, ni wazushi. Yule atakayekuwa mzushi hawa ndio watakaopata laana ya Mwenyezi Mungu. Na maana nimesema maneno haya kwa maana, kwa nini kumekuja kiapizo? Kwa sababu tabia ya mijadala mingi huwa inakuwa imeegamia upande fulani na imeangalia maslahi fulani. Kwa hiyo kuapizana itakuwa ni kufunga mjadala, kuangalia hatua nyingine tena. Na leo hii tunashuhudia sisi katika mijadala yetu ya kiulimwengu ilivyo ya kimadhhabi ilivyo eh, utakuta ni mijadala ambayo haina tija, ni mijadala ambayo ina mielengwa fulani na ina misingi fulani ambayo misingi ile haitakiwi ikiukwe, ambayo mfumo huo si leo umeanza. Mfumo huo umeanza miaka na miaka, tangu enzi za Bwana Mtume Muhammad. Lakini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa sababu analifahamu hilo Akamwambia, thumma nabtahi fanajalu laanatullahi ala kadhibin, kisha tuwapizane na tuone nani atakayepata laana, au apate laana yule ambaye atakuwa ni muongo katika masala haya. Basi masala haya yakawa yamekubalika na wale maaskofu au maasaqifa tunaoita kwa lugha ya Kiarabu, wakakubaliana wakafunga msafara ili kwenda kujadiliana katika sehemu ya Soharao, yaani walitoka nje ya mji. Lakini yule Abu Haritha ambaye alikuwa ni askafu mmoja, yeye alikuwa anashaka. Akakaa na wenzake akiwa akijadiliana nao, akasema jamani, huyu ni Muhammad ibn Abdillah, huyu ni rasulillah, lakini vile vile tusisahau kwamba ni mtume Mwenyezi Mungu hakan, sisi tunaliamini hilo, na hili ni kweli mpaka leo. Ukiangalia katika vitabu utakuta Nabii Isa alayhi salam anamtabiri mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi. Kwa hiyo wao wakawa wanalijua hilo, wakasema jamani, tuangalie, tuwe makini na habari hizi, tusitoke ovyo ovyo. Basi katika mjadala wao walifika katika nukta nzuri sana nzuri, ambayo ane kutupendeza sisi. Walifika wakasema, jamani, wakitoka wote Waislamu, waumini wote, wakaenda katika mjadala ule katika Sahara, tusiwe na shaka yoyote, twendeni. Lakini tuangalie kama mtu huyu, mtume huyu wa Mwenyezi Mungu, akitoka na familia yake basi ujue tumekwisha, tusiende kufanya mjadala. Yaani akitoka na alimamu Ali ibn abi Talib akitoka na Bibi Fatima alayha salam akitoka na maimamu wawili alhasanu walhusaini, basi tusiende kufanya mjadala, kwa sababu wale hata wakiomba mlima ubadilike uwe moto utabadilika, chochote utakachokisema kitakuwa hivyo hivyo kilivyo. Kwa hiyo tuwepo makini hii inaonyesha nini? Kwamba ndio maana Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akasema thumma nabtahi fanajalu lahnata Allahi ala al-kadhibin. Yani hapa kwa sura hii ya kisa hiki inaonekana kuna maslahi ndani yake, hakuna kingine. Na ndio nilikatanguliza kusema ikasema mijadala inaokwenda katika ulimwengu wetu wa leo, utakuta mingi inakuwa kimaslahi. Kwa hiyo mtu hakubali jambo kwa sababu tu kuna maslahi yake fulani iwe katika namna yoyote ya kimadhahabu au katika dini zozote. Hiyo ndio hali tuliyonayo sasa. Mwenyezi Mungu akaweka kupigilia kwamba lazima patoke maapizano, na yule atakayekuwa ameshikilia msimamo wake ambao si wa ukweli, basi laana ya Mwenyezi Mungu itamshukia. Basi wale maasaqifa wakiongozwa na Abu Harifa wakawa wanaraqib ule msafara wa bwanamtu nani na nani watakayeongozana na mtume? Ile aya ilivyoshuka, abnaa rasulillahi ni kina nani? Na nisaa rasulullahi ni kina nani? Na vilevile nafsi ya na na Mtume Muhammad ni nan, ni kina nani? Na kweli katika kurakibu, walikuwa wamewatuma watu waende wakachungulie ule msafara, wanauratibu ule msafara, wanaangalia, wanaona Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam ametangulia mbele anameremeta, na vilevile ameongozwa nyuma yake yupo alimamu Ali ibn Abi Talib, na anafuatia bibi Fatima alaihi ssalam, na nyuma kabisa wako wajukuu wajukuu zake wawili katika riwaya nyingine, na riwaya nyingine inasema Imamu lhasani Imamu lhusaini amebebwa na bwana Mtume na Imamu Hasani ameshikwa mkono na bwana Mtume, wanakwenda katika viwanja vili na hakukuwa na Waislamu wengine wowote wala hakukuwa na masahaba wengine wote. Wale mabwana walivyoona, wakakimbiza habari mbio mbio kwenda kwa ya Abu Abu Hari kamba bwana, msafara wenyewe ndiko vile ulivyokuwa unasema, abna ar-rasuli amewachukua ni Hasan na Hussein. Kina kinamama amemchukua bibi Fatima, na katika nafsi yake amemchukua al-Imamu Ali ibn Abi Talib. Wale maasakifa wakasema na usieni bora yake twende tukakubaliane na bwana Mtume, twende tukakubaliane na bwana Mtume, tukakubaliane, tuka ahadi kwamba sisi tutakuwa tunalipa jizia katika nchi ya Kiislamu. Na hilo ndilo lilotokea, wale mabwana wakaondoka, wakaenda kwa bwana Mtume na kwenda kuchukua jizia. Mambo haya yana ikhtilafu katika Uislamu ya kuhusiana na maimamu wetu sisi tuliowataja hapa alimamu Hassan wal Hussein, Imam Ali ibn Abi Talib na Bibi Fatima kwamba waliongozana, lakini kuna kithibitisho ambacho kinaonyesha kwamba siku ile ndiyo siku ambayo ilikuwa inaonyesha fadhila na ubora wa ahlulbaiti salawatullahi wasalamu alaihi oh. Kwa sababu kisa hiki ambacho kinawataja maimamu wetu ahlul kisa kimetajwa na maimamu tofauti tofauti, kimetajwa na maimamu wakubwa wa Kisunni, ambapo kuna Zamakhshari ameeleza kwamba w waliokwenda walioongozana naye mtume walikuwa ni nani? Ni al-Imam Ali ibn Abi Talib Hasan hasani walhusein pamoja na Bibi Fatima alayhi wassalam. Hawa ndio waliokuwepo hapo na ndio waliongozana bali zaidi ya hapo, katika imamu Fakhri Razi akifasiri aya hii ambayo tumetangulia kuisoma, anafasiri anasema abnaa ar-rasulillah, wale ni hasan walhusein na nisai waliokusudiwa pale ni bibi fatima, ndio waliotoka naye, na nafsi yake bwana mtume alikuwa ni Imam Ali ibn Abi Talib, na akitoa kithibitisho Alionekana katika mandhari ya kipekee, alifunguza nywele zake siku hiyo. Bwana Mtume hakuvaa viatu, akatoka akitembea peku akielekea katika vile viwanja, na alichokifanya Bwana Mtume, anasema fajaa alhasan fa adkhalahu thumma alhusain fa adkhalahu thumma fatima thumma ali thumma qala sallallahu alayhi wa alihi, yani Bwana Mtume alichukua Hasan na Husain kisha akamchukua Aliyun, akabeba na Bibi Fatima. Kisha mwana Mtume akatamka maneno haya, inna ma yuridu llaha liyudhhibu ankum rijsa ahli lbait wa yutahhirakum tadhira Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad saaya ni maneno anaongea. Fakhri Razi anafasili aya hii, ambaye ni imamu mkubwa ni mfasiri mkubwa ni alimu mkubwa katika madhhabu ya ahlus sunna wal jamaa. Hii inatuonyesha nini? Inatuonyesha kwamba ahlul baiti wana nafasi nzito sana mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, na tukio hili limetokea sababu wa onyesho lao, ili wao waweze kutangazwa. kwa tunapo tunapokuwa tuko katika furaha za idul Mubahala, maana yake kwamba tunawafurahia ahlul kisa, maana yake kwamba tunawaenzi eh, ahlu kisa, maana yake tunawaenzi maimamu kumi na mbili ambao ni maimamu wetu waliotaharika. Vilevile kuna nukta moja ndogo sana ya kumalizia. Zamakhshari ni mmoja katika maulamaa na wafasiri wakubwa wa Kisuni. Zamakhshari naye vilevile amefasiri mifumo ile ile aliyofasiri Fakhri Razi, lakini yeye kuna neno moja alilisema Ambalo neno hili ni fupi sana, napenda nilinukuu, tuone ni jinsi gani ahlubaiti wana daraja, ni jinsi gani ahlubaiti katika ulimwengu wa Kiislamu wanatambulikana. Lakini cha ajabu ni kwa nini tunarumbana? Zamakshari anasema kwamba, baada ya kuifasiri aya hiyo na kuwaelezea ahlubaiti, anaeleza anasema, wa fihi dalilun la shay'in aqwa minhu, anasema na hapa kuna dalili. Hiyo dalili hakuna kitu kingine kikubwa zaidi chenye nguvu zaidi kutoka kwake Bwana Mtume, ala fadli ashabul kisaa alayhi wasallam, kuliko fadhila za ahlul kisaa alayhi wasallam. Hamna kitu kingine yani, alipoifasiri ile aya kisha anakuja kutupa natija kwamba hakuna fadhila tena zaidi ya hapa, yani hakuna kitu chenye nguvu zaidi ya hawa ahlul kisaa. Kwa nini Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi asiwabebe waumini wote, akawatarua watoto wake tu pamoja na wajukuu zake. Kuna maana kubwa sana, kuna dalili ambayo ina nguvu mno. Huyu anasema maneno haya ni za mahshar. Allahumma. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yazid Akida akiwa Chumbageni, Tanga, Tanzania, katuandikia hapa. Ubeti anasema: Saudia na Irani mkutanoni, Iraki hebu kazungumzeni, kwa uwazi na kwa haki tofauti undweni, msikae kwa hamaki, aubariki mananu manani, mzungumze ya haki. Naitwa Daktari Yazid Akida mwehaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Asante sana doktor ukiwa hapo tanga tanzania kwa ubeti wako huo naye said khamis wa Eporio, sepuka singida tanzania anasema binafsi naungana na waislamu wenzangu kupinga vikali kupuuzwa aya za qurani na maamrisho ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala juu ya matukufu ya uislamu kwa kuruhusu kunajisiwa kwa maeneo matukufu ya uislamu Asante sana Saida Hamis, ukiwa hapo Singida. Namna toban atakuwa anarejelea habari hiyo tuliyoakisi ya kuruhusiwa mwanahabari mzayuni kuingia katika mji mtakatifu wa Makka. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee macho yetu magazetini. Magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Takriban machapisho yote ya leo yametoa kipaumbele kwa habari kuhusu kilio cha nyongeza ya mishahara ya wafanyakazi serikalini. Gazeti la Mwananchi limetanguliza mbele habari hiyo kwa kuandika, kilio nyongeza ya mishahara, watumishi washangazwa na kiwango cha nyongeza walichopata katika mshahara wa Julai. Serikali yataka utulivu, kutoa ufafanuzi wiki hii. Habari Leo pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo chini ya kichwa kisemacho serikali yatuliza wafanyakazi mishahara mipya. Nyongeza mishahara serikali ni kizungumkuti, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Nipashe Jumapili. Gazeti la Wamachinga pia halikuachwa nyuma, limeipa muhimu wa kwanza habari hii chini ya kichwa kisemacho watumishi wa umma kutulizwa moja ya dondoo za habari hiyo inasema Msigwa awataka wafanyakazi kuwa watulivu, serikali itafafanua vizuri uelekeo wa sakata hilo. Tanzania Daima kwa upande wake limeipa kipaumbele habari yenye anwani semayo Siro Sepa na ushahidi wa Lisu. Pia limeandika UVCCM kikangoni sensa, uh, sensa ya watu kisha siasa za ukabila, chanzo mgogoro Loliondo na kieneo EAC kupeleka majeshi DRC. Habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari ina kichwa kilichobeba maneno Samia mgeni rasmi siku ya mashujaa. Linafafanua zaidi kwa kuandika maadhimisho hayo yatafanyika kesho katika uwanja wa mashujaa huko Dodoma. Ukurasa wa mbele wa Mzalendo umepambwa kwa habari zenye vichwa visemavyo: Tanzania na Oman sasa kumenoga; mitaala vyuo vikuu kufumuliwa kukidhi ushindani wa masoko na Rais Dkt Mwinyi ampa tano Mazurui kutekeleza ilani ya CCM. Tuelekeze dira ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya na tuanze na gazeti la Sunday Nation ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kisiasa inayozungumzia namna kambi za wagombea wakuu wa kiti cha rais, Raila Odinga wa Azimio la Umoja na William Ruto wa Kenya kwanza zitakavyolinda kura wakati wa uchaguzi mkuu wa Agosti 9 pia limepa uzito simulizi kuhusu siku ambayo waziri mmoja alimtuhumu Mama Ngina, mke wa rais wa kwanza wa Kenya Mzee Jomo Kenyatta, kuwa alikula njama dhidi ya rais mstaafu Daniel Toroitich arap Moi mwenda zake huyo. Baadhi ya habari zilizochangamkiwa na toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: familia za Moi na Rai kumlipa mjane shilingi bilioni mbili kwa unyakuzi wa ardhi. Emmanuel Korir aishindia Kenya dhahabu katika mbio za mita 800 Oregon. IBC ya ulaumu wakala wa serikali kwa kuchelewa kufanya, au kufanyia majaribio mitungi ya gesi. Toba mitungi itakayotumika katika uchaguzi na kimataifa. WHO yatangaza monkeypox kuwa dharura ya afya duniani. Habari kuu katika gazeti dada la taifa Jumapili ina anwani isemayo Ruto alilia Uhuru mwandishi anatupasha zaidi kwa kuandika naibu rais samtaka Uhuru kukomesha polisi kuingilia shughuli za maafisa wa IEBC katika uchaguzi mkuu au, au huku uchaguzi mkuu ukikaribia. Habari zingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka ruzuku ya serikali kwa mafuta kufutwa, kiwanda cha mumias chaanza kazi, babu jela miaka minane kuiba mfu, na wanafunzi milioni mbili na laki tano kuingia gredi ya saba toleo la mtandaoni nalo limeandika: Matiangi na Kibisho wajibu wakosoaji, pwani ni ngome ya Raila, utafiti wa Infotrack kuonyesha naibu rais apuza umaarufu wa Raila maeneo ya pwani, na Gashagwa ahidi kupiga marufuku mchele wa nje, uvamizi wa usiku, mawasiliano ya simu na hatma ya Wavenezuela wa ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Sunday Standard. Toleo la mtandaoni limesheheni habari mbalimbali, baadhi zikiwa na vichwa vinavyosomeka shamba la william ruto la hekari elfu mbili mia tano lililotawala kampeni za elfu mbili ishirini na mbili mpango wa kukabili ufisadi ndio njia ya uhakika ya raila na ruto kutoa kura za watu ambao hawajafanya uamuzi na michezoni beatrice chebet wa kenya ashinda medali ya fedha katika mbio za mita elfu tano kwa upande wa wanawake. Tunafunga dondoo zetu kwa kutupia jicho gazeti la Sunday Monitor la Uganda, ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye anwani isemayo IGG kuwakagua wamiliki wa majengo marefu. Toleo la intaneti la gazeti hilo limeandika Mao ashambulia huku chama cha DP kikijitenga naye, majonzi huku wasichana wadogo na wakimbizi wakijihusisha na ukahaba mchana kweupe, polisi ataka wafanyakazi wa bunge waadhibiwe kwa kuvujisha sakata la magari. Na kieneo, mamia waandamana Tunisia kupinga katiba. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo, katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 24 Dhulhijja mwaka 1443 Hijria inaosadifiana na tarehe 24 Julai mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1434 iliyopita, kwa mujibu wa nukuu mashuhuri ya kihistoria, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam akiwa pamoja na binti yake Bibi Fatima alaihi assalam, mkewe Ali bin Abi Talib alaihi salam, na wajukuu wake wawili Hasan na Husein alaihim assalam, waliondoka mjini Madina kwenda kufanya mdahalo na viongozi wa Kristo wa eneo la Najran juu ya dini ya kweli. Tukio hilo linaelezwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika aya za sitini na sitini na moja za sura ya Al Imran. Wakati viongozi wa Najran walipoona mtume amekuja katika mdahalo huo akiwa na watu wanne tu wa nyumba yake tukufu, walipigwa na mshangao na kuelewa kwamba dua ya mtukufu huyo ya laana kwa atakayesema urongo itakubaliwa. Katika hali hiyo, askofu wa Najran alisema, ninaziona nyuso ambazo iwapo zitamwomba Mwenyezi Mungu aung'oe mlima mkubwa zaidi mahala pake, basi dua yao itajibiwa hapo hapo. Kwa msingi huo si sahihi kufanya mdahalo na watu hawa watakatifu, kwani yumkini kizazi chetu chote kikaangamia. Baada ya hapo, askofu huyo wa Najran alimwomba mtume mtukufu kufanya suluhu na kusamehe. Tukio hilo la like kihistoria lilidhihirisha haki ya kweli ya dini tukufu ya Kiislamu na utukufu na nafasi ali ya ahlubeit wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam. siku kama ya leo miaka mia moja na moja iliyopita Jumuiya ya Mataifa iliipatia mamlaka rasmi serikali ya Uingereza ya kuzidhibiti Palestina, Iraq na eneo la mashariki mwa Jordan, huku usimamizi wa Siria na Lebanon ukipewa serikali ya Ufaransa. Hata hivyo, Paris na London ziliafikiana katika vita vya kwanza vya dunia na baada ya hapo juu ya kugawana utawala wa kifalme wa Uthmania, na uamuzi huo wa Jumuiya ya Mataifa ulihalalisha swala hilo. Na katika siku kama ya leo miaka 59 iliyopita, baada ya kutiwa mbaroni Imam Khomeini na vyombo vya usalama vya utawala wa Shah, maulama kadhaa na maraji kutoka Kum na Mashhad na miji mingine ya Iran walifunga safari na kuelekea Teheran, mbali na kuandika barua wakithibitisha daraja ya umarja ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa marehemu, walitoa mwito wa kuachiwa huru mwanazuoni huyo. Hatua hiyo sambamba na kuendelea upinzani wa wananchi dhidi ya kutiwa mbaroni Imam Khomeini kuliulazimisha utawala wa Shah kumhamisha kiongozi huyo kutoka jela na kumpeleka katika nyumba moja ili kuwatuliza maulama na wananchi hao. Siasa hizo za kutuliza mambo hazikuwa na taathira, na kwa msingi huo utawala wa Shah ukiwa na lengo la kuweka pengo baina ya Imam Khomeini na wafuasi wake, uliamua kumbaidishia mwanazoni huyo nchini Uturuki na mwaka mmoja baadaye huko nchini Iraq. Hapa ni Tehran, na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya asubuhi, mpenzi msikilizaji, na naona na dakika mbili tu, siwezi kusoma maoni zaidi, na moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Iran amesema azimio dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu katika bodi ya magavana ya Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki IAEA lilikuwa na taathira hasi kwa muamana na irada ya kisiasa ya pande husika. Waziri wa mambo ya nje wa Iraq amesema kikao kijacho cha Saudi Arabia na jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mjini Baghdad kitakuwa cha mazungumzo ya wazi kutokana na ombi lililotolewa na mrithi wa ufalme wa Saudia Muhammad bin Salman. Ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen imelaani vikali hatua ya Saudi Arabia ya kutoa kibali cha mwandishi wa habari mzayuni wa Israel kufika kwenye ardhi tukufu ya Makka. Jil Tamar, mwandishi wa habari myahudi wa chaneli ya 13 ya televisheni, utawala wa kizoni wa Israel, alifika hadi mji mtukufu wa Maka wakati wa ziara ya hivi karibuni aliyofanya rais Jo Biden wa Marekani huko nchini Saudia. Mfalme wa Bahrain amemuuzulu waziri mwanamke wa nchi hiyo kwa kukataa kumpa mkono balozi wa Israel mjini Manama na kwa kupinga hatua ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo haramu na takwimu zilizotolewa na taasisi itwayo hatua ya kitaifa ya nishati Uingereza zinaonyesha kuwa familia zaidi ya milioni nane katika nchi hiyo ya Ulaya zinakabiliwa na hatari ya kupatwa na changamoto ya ufakiri wa fueli. Mukhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya, ya Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya, ya Iran. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, mpenzi msikilizaji, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hasan, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya. Inshallah, mimi na wewe tutakutana tena katika matangazo yetu ya mchana, na hadi wakati huo, asante na kwaheri.