Ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamuabudu ni naye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye muabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 2 na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran, tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile vile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum kwa mnasaba wa tukio la Mubahala. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu usiku. Ufuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran kurusha satelaiti katika anga za mbali karibuni hivi. Wanamukawama wa Iraq wataka jibu kwa shambulio la Uturuki. Askari 12 wa Sudan Kusini wauawa katika jimbo lenye utajiri wa mafuta. watoto wa hajiri nchini Marekani wapewa kazi za suluhu wa ndani. Sasa ni habari kamili. Mkuu wa shirika la anga za mbali la Iran amesema jamhuri ya Kiislamu katika miezi michache ijayo itarusha satelaiti katika anga za mbali. Hasan Salarie amesema hayo katika mahojiano na shirika la habari la IRIB na kuongeza kuwa satelaiti hiyo inatazamiwa kurushwa katika anga za mbali katika msimu wa mapukutiko hapa nchini. Amesisitiza kuwa taifa lolote lile katika dunia ya leo linapaswa kuwa amilifu katika uga wa anga za mbali Vinginevyo, mamlaka kamili ya kujitawala nchi huenda isipatikane kwa kupuuzwa sekta hii. Salarie amesema kuendesha na kusimamia sekta ya kilimo kunahitaji programu za anga za mbali, na bila mikakati hiyo, ukulima utakuwa na gharama za juu kupindukia. Amesema kujirushia satelaiti katika anga za mbali kwa kutegemea wataalamu wa ndani ya nchi kuna maana kuwa Iran hii leo imeweza kuwashinda maadui na kumiliki teknolojia muhimu na za kisasa licha ya vikwazo na mashinikizo. Ikumbukwe kuwa Machi mwaka huu jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, lilitangaza kuwa limerusha kwa mafanikio makubwa satelaiti ya kijeshi iliyopewa jina la Nuru mbili katika anga za mbali. Harakati ya mukawama ya Asaib Ahlul Haq ya Iraq imelitaka bunge la nchi hiyo lichukue hatua za kivitendo kujibu mashambulizi ya anga ya Uturuki katika eneo la Kurdistan lililoua na kujeruhi makumi ya raia. Katika taarifa, kundi hilo la mukawama nchini Iraq limehutubu Uturuki kwa kusema uvamizi kuendelea kukiuka mamlaka kujitawala Iraq, Kukalia kwa mabavu baadhi ya maeneo ya nchi hii, kuanzisha kambi za kijeshi na kumwaga damu za raia. Yote hayo yapo mbali na misingi ya ujirani mwema na hati za kimataifa. Harakati ya mukawama ya Asaib Ahlulhaqi Ahlul Haqi ya Iraq imetoa mwito wa kuungana serikali, bunge na mirengo ya kisiasa ya nchi hiyo ya Kiarabu kwa shabaha ya kupambana kwa pamoja na chokochoko -choko za wavamizi. Jeshi la Uturuki lilifanya shambulio katika kituo cha utalii katika mkoa wa za Zaho ulioko katika eneo la Kurdistani ya Iraqi Jumatano na kuwaua wanawake na watoto wasiopungua wa 11. Serikali ya Ankara imedai kuwa uwepo wa kundi la kikurdi la PKK ndio sababu ya kuyashambulia maeneo ya kaskazini mwa Iraq. Harakati ya Asaiba Ahlulhaq ya Iraq imelitaka bunge la nchi hiyo liandaye mazingira ya kufukuzwa wanajeshi wa Uturuki na kuhitimisha uwepo wa askari ya jinabi nchini humo kwa kufunga kambi zao zote. Wanajeshi wasiopungua kumi na mbili wa Sudan Kusini wameuawa huku wengine kumi na tatu wakijeruhiwa katika shambulio la waasi kaskazini mwa nchi. Msemaji wa jeshi la ulinzi la Sudan Kusini Lul Ruai Kwang amesema askari hao wa serikali waliuawa jana Ijumaa baada ya waasi wa itifaki wa kiongozi wa upinzani Stephen Bway, ambaye pia ni kamanda wa harakati ya watu wa Sudan Kusini SSPA, kushambulia makao makuu ya kaunti ya Mayom jimboni Unity, kaskazini mwa nchi. Koanga amesema kamishna wa kaunti ya Meyom, James Chol Gatluk, baadhi ya jamaa zake na walinzi wake wameuawa katika shambulio hilo. Msemaji wa jeshi la ulinzi la Sudan Kusini amesema vyombo vya usalama vimeanzisha uchunguzi ili kuwabaini na kuwachukulia hatua za kisheria wahusika wa jinai hiyo. Genge hilo la waasi limetangaza kuhusika na shambulio hilo likidai kuwa ni la ulipizaji kisasi kwa kuuawa kwa kuwa wanajeshi wa serikali siku ya Alhamisi waliwashambulia na kuwaua na kuwa askari mmoja wa kundi hilo. Sudan Kusini imekuwa katika hali ya mchafu koge tokea Disemba mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya rais Alvakir kuzuzana na aliyekuwa makamu wake Rik Machar, ambapo makumi ya maelfu ya watu wameuawa, huku wengine zaidi ya milioni mbili wakilazimika kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Makumi ya watoto wahajiri wanatumikishwa na kupewa kazi za sulubu kwenye kiwanda kimoja cha kufua vyuma nchini Marekani. Uchunguzi uliofanywa na shirika la habari la Reuters umefichua kuwa kiwanda hicho kilichoko mjini Montgomery jimboni Alabama, kusini mashariki mwa Marekani kinatumikisha watoto wadogo raia wa kigeni wakiwemo wa umri wa miaka kumi na mbili. Vyanzo vya habari vimeiambia Reuters kuwa kiwanda hicho kina watoto zaidi ya hamsini wanaofanya kazi kwa zamu tofauti, akthari yao wakiwa ni raia wa Amerika Latini. Sakata hili la kutumikishwa watoto kiwandani nchini Marekani lilifichuka baada ya msichana wa miaka 13 aliyekuwa akifanya kazi katika kampuni hiyo kutoweka tangu mwezi Februari mwaka huu. Baada ya polisi kuanzisha uchunguzi, walibaini kuwa binti huyo pamoja na ndugu zake wawili wa kiume wa miaka 12 na 15 walikuwa wakifanya kazi kwenye kiwanda hicho. Kiwanda hicho cha Smart Alabama LLC kimepewa tenda ya kulipelekea vyuma na vipuri shirika la kuzalisha magari la Hyundai la Korea Kusini, tawi la jimbo la Alabama, nchini Marekani. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa hivi sasa wasichana na wavulana milioni 160 wanatumikishwa katika maeneo mbalimbali duniani, baadhi yao wakiwa na umri wa miaka mitano. Umoja wa Mataifa umezitaka serikali za dunia kuimarisha mifumo ya ulinzi wa kijamii ili kufanikisha jitihada za kupambana na umasikini kwa ajili ya kutokomeza na kuzuia utumikishwaji wa watoto. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis anatazamiwa kuizuru Kanada kesho Jumapili kwenda kuomba radhi kwa wenyeji asilia wa nchi hiyo kwa dhuluma zilizofanyika katika shule za bweni za wamishonari wa, wa kanisa hilo dhidi ya wenyeji hao. Katika ziara hiyo ya siku tano, Papa anatazamiwa kukutana na kuziomba radhi familia za wahanga wa jinai hizo zilizofanywa dhidi ya watu wa makabila asilia ya Canada. Papa Francis anatazamiwa kukutana na kufanya mazungumzo pia na viongozi wa wenyeji wa asili wa Kanada katika ziara yake hiyo nchini humo. Kuanzia mwaka 1883 hadi 1996 zaidi ya watoto laki moja na nusu wa wakazi asilia wa Kanada walilazimishwa kuishi katika shule mahsusi za bweni zilizokuwa zikisimamiwa na wamishonari na wahubiri wa Kikatoliki. Lengo kuu la kutekelezwa mradi huo lilikuwa kuwatenganisha watoto hao na jamii zao asilia za Kanada ili kuwazuia kujifunza lugha, mila na desturi zao. Watoto hao walikumbwa na masaibu chungu nzima, ambapo wengi waliteswa, kunajisiwa na kudhalilishwa kingono wakiwa katika shule za wamishonari wa Kikatoliki. Kutokana na hali hiyo, baadhi ya watoto walipoteza maisha msimu wa baridi wakiwa jangwani, wakijaribu kutoroka hali mbaya shuleni. Ripoti ya kamati ya ukweli na maridhiano ya mwaka 2015 imeonyesha kuwa watoto wasiopungua elfu nne na mia moja waliuliwa wakiwa katika shule za bweni za wamishonari wa Kikatoliki au kutoweka. Katika miezi ya hivi karibuni kumegunduliwa mamia ya makaburi yasiyojulikana na maeneo ilipozikwa miili ya watoto wa wakazi asilia waliokuwa wakishikiliwa katika shule hizo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa redio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku wa leo. Una kichwa cha maneno kusainiwa mkataba wa mauzo ya nafaka kutoka Ukraine, mwanzo wa kutatua mgogoro wa chakula duniani. Jana Ijumaa, Ukrain, Uturuki na Umoja wa Mataifa zilitia saini makubaliano ya kutatua mgogoro wa nafaka duniani. Mkataba huo ulitiwa saini kati ya Oleksandr Kubrakov, waziri wa miundombinu wa Ukrain, Hulusi Akar, waziri wa ulinzi wa Uturuki, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na waziri wa ulinzi wa Rusia Sergei Shoigu. Kulingana na makubaliano hayo, udhibiti wa bandari za Odessa, Chornomorsk na Yuzhne, ambazo zitakuwa njia za kusafirishia nje nafaka, utakuwa chini ya mamlaka ya Ukraine. Muda wa makubaliano haya ni siku 120 na yanaweza kurefushwa. Iwapo makubaliano hayo yatatekelezwa, zaidi ya tani milioni 20 za nafaka zitasafirishwa kutoka kusini mwa Ukraine, jambo ambalo linaweza kusaidia juhudi za kupunguza mgogoro wa chakula na bei ya vyakula duniani. Inaonekana kuwa makubaliano haya yatakuwa hatua ya kwanza ya kutatua mgogoro wa chakula unaoisumbua dunia kwa sasa, kwa kuzingatia kwamba Russia na Ukraine zina jukumu muhimu katika kusambaza bidhaa za kimkakati za chakula kama vile ngano mahindi na mafuta ya kula. Makubaliano haya yanaweza kufungua njia ya kuanza tena mauzo ya bidhaa hizo kupitia bandari za Ukraine katika bahari nyeusi na kutoka huko hadi bahari ya Mediterania na maeneo mengine ya dunia. Baada ya kuanza vita kati ya Russia na Ukraine mwishoni mwa Februari 2021, uwezekano wa kusafirisha bidhaa za chakula kutoka au kupitia Ukraine ulikuwa umefikia sifuri kutokana na mapigano yaliyokuwa yakiendelea katika maeneo ya pwani ya Ukraine kama vile bandari ya Mariupol na mvutano wa kijeshi kati ya pande hizo mbili kwenye mwambao wa kaskazini mwa bahari nyeusi. Wakati huo huo, vikwazo vya pande zote vya nchi za magharibi dhidi ya Russia vimesababisha kupungua kwa mauzo ya bidhaa hizo za chakula, mbolea na nishati Suala so, ambalo limepelekea kujitokeza mgogoro wa chakula duniani. Itakumbukwa kuwa zaidi ya nchi hamsini zinategemea Russia na Ukraine kwa ajili ya kujidhaminia ya mahitaji yao ya ngano. Uhaba au ongezeko la gharama ya ngano lina taathira mbaya kwa bei ya vyakula muhimu kama mkate na tambi. Bei ya aina nyingine za chakula imeongezeka kote duniani sambamba na kushadidi mgogoro wa Ukraine Licha ya jitihada za nchi mbalimbali mbali za kupata wauzaji mbadala wa bidhaa hizo muhimu. Katika suala hili, Umoja wa Mataifa umeonya mara kwa mara juu ya shida ya chakula kutokana na no ukosefu wa nafaka. Na nchi za magharibi pia zinaituhumu Rasia kuwa inazuia usafirishaji wa nafaka kutoka Ukraine kuelekea masoko ya dunia bila kutaja athari mbaya za hatua zao katika jambo hili. Moscow imekanusha vikali madai hayo. Wakati huo huo, maafisa wa serikali ya Kiev wanaweka vizingiti na vikwazo vingi katika suala la mauzo ya nafaka kwa nchi nyingine, ikiwa ni pamoja na kuchoma moto nafaka katika bandari ya Mariupol na hatua ya jeshi la Ukraine ya kupandikiza mabomu ya kutega majini katika bahari nyeusi. Russia imekanusha mara kwa mara tuhuma za magharibi kwamba inatumia chakula kama silaha ya uharibifu dhidi ya nchi nyingine. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov ameyataja makubaliano ya Istanbul ya kusafirisha nafaka kutoka bahari nyeusi kuwa yanakadhibisha tuhuma zinazotolewa dhidi ya nchi yake na kuongeza kuwa tabia na sera Marekani ya kutumia vibaya chakula kwa malengo ya kijiopolitiki ni jambo lisilokubalika na lisilo la kibinadamu. Sergei Lavrov amesema, nataka kusisitiza kwamba uvumi wa propaganda za Magharibi na Ukraine kwamba Russia inasafirisha njaa hauna msingi kabisa. Lavrov amesema baada ya dunia kukumbwa na janga la korona, nchi za Magharibi zilitumia mfumo wa uchapishaji sarafu kubadili mtiririko wa uzaji chakula na bidhaa nyingine kwa manufaa yao, na hivyo kusababisha hali mbaya kwa nchi nyingine duniani ambazo zinategemea kununua bidhaa muhimu kutoka nje. Waziri wa mambo ya nje ya Russia amesema vikwazo vya magharibi dhidi ya nchi yake katika miezi ya hivi karibuni vimezidisha hali mbaya. Sasa Lavrov amekuwa akiashiria mchango haribifu wa nchi za magharibi katika kuibuka mgogoro wa chakula duniani. Ukweli ni kwamba kwa kuweka vikwazo vikali zaidi dhidi ya Russia ikiwa ni pamoja na vikwazo vya meli na bandari za nchi hiyo, wa magharibi wamesababisha usumbufu mkubwa katika usafirishaji wa chakula, mbolea na bidhaa nyingine ambazo zinatayarishwa na Rusia kuelekea kwenye nchi nyingine duniani, hasa za magharibi mwa Asia na kaskazini mwa Afrika. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum kwa mnasaba wa tukio la Mubahala, haya akiwa ni sehemu ya kwanza ya mawaidha hayo ambayo atafuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kukwageni kutoka hapa studio kwa muhtasari wa habari za dunia. Ama baada ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kumtakia rehma mwingi wa daraja, naye si mwingine ni mtume wetu Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, na kuhusieni ndugu zanguni Waislamu pamoja na kujihusia mimi mwenyewe nafsi yangu, kuhusiana na masala mazima ya kumwogopa Mwenyezi Mungu katika amali njema na matendo mema. Leo hii, ndugu zangu Waislamu, ni siku ile muwafaka kabisa, mwezi 24 Dhulhijja. Siku kama ya leo ni siku ambapo katika ulimwengu wa Kiislamu palitokea tukio zito, tukio kubwa ambalo tukio hili ndio tukio linaloonyesha ushindi wa Uislamu juu ya dini nyinginezo na tukianza kwa aya inayoashiria kutueleza tukio hili, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatuambia: faman hajaka fihi min baadi ma ja'aka min al-ilmi faqul ta'alu nad'u abna'ana wa abna'akum wa nisa'ana wa nisa'akum wa anfusana wa anfusakum thumma nabtahil fa naj'alu la'nata allahi 'alal kadhibin sadaqa allahul 'aliyyul 'azhim. Tunapoiangalia aya hii, aya hii tukufu inatuelezea tukio ambalo lilituka katika miaka au katika mwaka wa tisa au wa nane hijiria baada baada alhijra, baada ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Basi mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi alipata kuandika barua, akiwalingania Waislamu na wasiokuwa Waislamu, akiwalingania wafalume wa dini mbalimbali na mataifa mbalimbali ili waweze kuingia katika dini iliyokuwa sawa sawasawa dini ambayo inamwokoa mwanadamu katika maisha yake, ambapo Bwana Mtume alituma barua ikaelekea katika mitaa ya Yaman, ambapo kule kulikuwa kuna manaswara wakiishi katika mitaa ile wakiitwa Najran. Baada ya barua ile kuwafikia wale manaswara, wakaona la hapana Haiwezekani, lazima tuende tukafanye mijadala, lazima tuwekane sawa. Kwa nini tutolewe katika misingi yetu? Kwa hivyo wakajipanga, na wakaomba mjadala kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam oh. Kwani bwana mtume yeye, barua yake malengo, alikuwa ametuma ili warejelee katika dini ya Mwenyezi Mungu, akijua kwamba wale wanafahamu uhakika na uhalisia, kwa sababu dini ya almasihia ni dini ambayo inawaandaa waweze kuingia katika Uislamu. Au dini ya masihi ni dini ambayo mtu ambaye ameisoma bila ya kubagua bagua, ameisoma bila ya chuki, ameisoma bila ya kuwa na aina yoyote ya kuegamia upande fulani au kwa sababu ya maslahi fulani, basi mtu huyu dini yake ya umasihi namwandaa aweze kuwa Muislamu. Ndipo bwana mtume aliwaandikia barua moja kwa moja kwa wasilini, lakini watu wale wao wakatengeneza kwamba sisi tunataka mjadala na bwana mtume lakini Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali aliwaambia neno moja, akawaambia nyinyi, mnaelewa ukweli na mnafahamu uhakika wa dini hii, lakini najua ni kitu gani ambacho kina wakatazeni nyinyi msiweze mkaja huku, lakini mnaelewa wazi, mnaelewa ukweli. Alikuwa kiongozi mmoja ambaye akiitwa abu harifa, anamwambia maneno haya Anamwambia nyinyi, kinachowafanya msiweze kuja kwetu ni vitu visivyopungua viwili au vitatu. Kitu cha kwanza ni kwanza kubeba ile swalibu, ndicho kinachowahangaisheni nyinyi, swalibu za dhahabu, hiki ndio kinachowahangaisheni nyinyi na, kinacho, na kitu cha pili ni hiyo nyama ambayo sisi kwetu ni haramu, ndio inaowahangaisheni nyinyi. Lakini ukweli mnaufahamu, lakini wakawa wamekazania wako muserina katika jambo lao. Anasema hapana, lazima tuwekane sawa na tuwapizane ni nani mkweli baina yetu sisi na wewe katika pande mbili. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali, yeye huwa anatembea na wahi siku zote, yeye anatembea na maneno ya Mwenyezi Mungu nini kamwambia Mwenyezi Mungu yeye ndio atakayokitekeleza. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu ndio akamteremshia aya hii ambayo tumetangulia kuisoma ambayo inasema, Bismillahir rahmanir rahim, faman hajaka fihi min badi ma jaaka mina laili, yoyote atakayetaka kujadiliana na wewe au atakujak baada ya kuwa elimu yenye uhakika elimu ya kisawasawa imekwisha kufikia elimu unayo, basi waambie hao faqul ta'alau nadunu abna'ana wa abna'ikum wa nisa'ana wa nisa'akum wa abna'ikum, wa anfusana wa anfusakum, waambie waje, waje wao na watoto zao, waje wao na wake zao, waje wao kwa wao na nafsi zao, kisha kitakachofanyika katika mjadala ule kitafuatia hatua nyingine ya pili baada ya mjadala. Yaani, kana kwamba mjadala ule unaonekana ni mjadala ambao ule ungeweza kuwa si mjadala wa wa kihak, na ndio maana ikafuatia kauli ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, thumma nabtahir fanajal laanatu llahi ala alkafirin, kisha tuwapizane na tuangalie ni upande upi utakuwa ni waongo ni wazushi. Yule atakayekuwa mzushi, hawa ndio watakaopata laana ya Mwenyezi Mungu. Na maana nimesema maneno haya kwa maana, kwa nini kumekuja kiapizo? Kwa sababu tabia ya mijadala mingi huwa inakuwa imeegamia upande fulani na imeangalia maslahi fulani, kwa hiyo kuapizana itakuwa ni kufunga mjadala kuangalia hatua nyingine tena. Na leo hii tunashuhudia sisi katika mijadala yetu ya kiulimwengu, ilivyo, ya kimadhahabi ilivyo eh, utakuta ni mijadala ambayo haina tija, ni mijadala ambayo ina milengo fulani na ina misingi fulani ambayo misingi ile haitakiwi ikiukwe, ambayo mfumo huo si leo umeanza. Mfumo huo umeanza miaka na miaka, tangu enzi za Bwana Mtume Muhammad lakini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, kwa sababu analifahamu hilo, akamwambia thumma nabtahil fanajal laanat llahi ala kadhibin, kisha tuwapizane na tuone nani atakayepata laana, au apate laana yule ambaye atakuwa ni muongo katika masala haya. Basi masala haya yakawa yamekubalika na wale maaskofu au maasakifa tunawaita kwa lugha ya Kiarabu. Wakakubaliana, wakafunga msafara ili kwenda kujadiliana katika sehemu ya Sahara, yani walitoka nje ya mji. Lakini yule Abu Haritha ambaye alikuwa ni askaf mmoja, yeye alikuwa anashaka, akakaa na wenzake, akiwa akijadiliana nao, akasema: jamani, huyu ni Muhammad ibn Abdillah, huyu ni rasulillah, lakini vile vile tusisahau kwamba ni mtume wa Mwenyezi Mungu haqan, sisi tunaliamini hilo na hili ni kweli. Mpaka leo ukiangalia katika vitabu utakuta Nabii Isa alaihi ssalam anamtabiri mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi. Kwa hiyo wao wakawa wanalijua hilo, wakasema jamani, tuangalie tuwe makini na habari hizi, tusitoke ovyo ovyo. Basi katika mjadala wao walifika katika nukta nzuri sana, nzuri nzuri, ambayo ni kutupendeza sisi. Walifika wakasema, jamani, wakitoka wote Waislamu waumini wote, wakaenda katika mjadala ule katika Sahara, tusiwe na shaka yoyote, twendeni. Lakini tuangalie kama mtu huyu, mtume huyu wa Mwenyezi Mungu akitoka na familia yake basi ujue, tumekwisha tusiende kufanya mjadala. Yaani, akitoka na Alimamu Ali Ibn Abi Talib, akitoka na Bibi Fatima alayha salam, akitoka na maimamu wawili Alhasanu Walhusaini, basi tusiende kufanya mjadala, kwa sababu wale hata wakiomba mlima ubadilike uwe moto utabadilika. Chochote watakachokisema kitakuwa hivyo hivyo kilivyo. Kwa hiyo tuwepo makini hii inaonyesha nini? Kwamba ndio maana Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akasema thumma nabtahi fanajalu lahnaka llahi ala lkadhibin al, yani hapa pa sura hii ya kisa hiki inaonekana kuna maslahi ndani yake, hakuna kingine. Na ndio nilikatanguliza kusema ikasema mijadala inaokwenda katika ulimwengu wetu wa leo, utakuta mingi inakuwa kimaslahi. Kwa hiyo, mtu hakubali jambo kwa sababu tu kuna maslahi yake fulani iwe katika namna yoyote ya kimadhahabu au katika dini zozote. Hiyo ndio hali tuliyonayo sasa. Mwenyezi Mungu akaweka kupigilia kwamba lazima patoke maapizano na yule atakayekuwa ameshikilia msimamo wake ambao si wa ukweli, basi laana ya Mwenyezi Mungu itamshukia. Basi wale maasakifa wakiongozwa na Abu Harifa wakawa wanaraqibu ule msafara wa Bwana Mtume nani na nani watakayeongozana na Mtume? Ile aya ilivyoshuka, abnaa rasulillahi ni kina nani? Na nisaa rasulullahi ni kina nani? Na vilevile nafsi ya Mtume Muhamadi ni kina nani na kina nani? Na kweli katika kurakibu, walikuwa wamewatuma watu waende wakachungulie ule msafara, wanauratibu ule msafara, wanaangalia, wanaona Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam ametangulia mbele anameremeta, na vilevile ameongozwa nyuma yake yupo Alimamu Ali ibn abi Talib, na anafuatia Bibi Fatima alaih ssalam, na nyuma kabisa wako wajukuu, wajukuu zake wawili, katika riwaya nyingine. Na riwaya nyingine inasema Imamu Lhasani, Imamu Lhuseini amebebwa na bwana Mtume, na Imamu Hasani ameshikwa mkono na bwana Mtume, wanakwenda katika viwanja vile. Na kukua na Waislamu wengine wote wa wala hakukuwa na masahaba wengine wote wa wale mabwana walivyoona, wale wakakimbiza habari mbio mbio kwenda kuambuya Abu Hadi kamba bwana msafara wenyewe ndiko vile ulikokuwa unasema abna ar-rasuli amewachukua ni Hasan na Hussein. Kina kina mama amemchukua bibi Fatima, na katika nafsi yake amemchukua al-Imamu Ali bin Abi Talib. Wale maasakifa wakasema, na tusieni bora yake twende tukakubaliane na bwana mtume, twende tukakubaliane na bwana mtume, tukakubaliane tuka ahadi kwamba sisi tutakuwa tunalipa jizia katika nchi ya Kiislamu. Na hilo ndilo lilotokea, wale mabwana wakaondoka wakaenda kwa bwana mtume na kwenda kuchukua jizia. Mambo haya yana ikhtilafu katika Uislamu ya kuhusiana na maimamu wetu sisi tulowataja hapa, alimamu Hassan wal Hussein, Imam Ali ibn Abi Talib na Bibi Fatima, kwamba waliongozana. Lakini kuna kithibitisho ambacho kinaonyesha kwamba siku ile ndiyo siku ambayo ilikuwa inaonyesha fadhila na ubora wa Ahlul Bait, sallallahu alaihi wasallam kwa sababu kisa hiki ambacho kinawataja maimamu wetu ahlul kisa kimetajwa na maimamu tofauti tofauti, kimetajwa na maimamu wakubwa wa Kisunni, ambapo kuna Zamakshari ameeleza kwamba w waliokwenda na walioongozana naye mtume walikuwa ni nani, ni al-Imam Ali ibn Abi Talib, Hassan wal Hussein pamoja na Bibi Fatima alayhi wasallam. Hawa ndio waliokuwepo hapo na ndio waliongozana bali zaidi ya hapo katika Imam Fakhri Raz, akifasiri aya hii ambayo tumetangulia kuisoma, anafasiri anasema, abnaa ar-rasulillah, wale ni Hasan hasani, walhuseini na nisai waliokusudiwa pale ni bibi Fatima, ndio waliotoka naye na, na nafsi yake bwana mtume alikuwa ni Imam Ali ibn Abi Talib, na akitoa kithibitisho alionekana katika mandhari ya kipekee, alipunguza nywele zake siku hiyo. Bwana mtume hakuvaa viatu, akatoka akitembea peku akielekea katika vile viwanja, na alichokifanya bwana mtume anasema fajaa alhasanu fa adkhalahu thumma alhusainu fa adkhalahu thumma fatima thumma ali thumma qala sallallahu salllah alayhi wa alihi, yani bwana mtume alimchukua Hasan na Husain kisha akamchukua Ali akabeba na Bibi Fatima, kisha bwana mtume akatamka maneno haya inna ma yuridu Allah liyudhhibu ankum rijsa ahli lbait wa yutahhirakum tathira. Haya ni maneno anaongea Fakhri Razi, anafasiri aya hii, ambaye ni imamu mkubwa, ni mfasiri mkubwa, ni alimu mkubwa katika madhhabu ya ahlu sunna wal jamaa. Hii inatuonyesha nini? Inatuonyesha kwamba ahlu baiti wana nafasi nzito sana mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na tukio hili limetokea sababu waonyeshwe wao, ili wao waweze kutangazwa kwao. Tunapokuwa tuko katika furaha za Eidul Mubahala, maana yake kwamba tunawafurahia ahlu kisa, maana yake kwamba tunawaenzi ahlu kisa, maana yake tunawaenzi maimamu kumi na mbili ambao ni maimamu wetu waliotaharika. Vile vile kuna nukta moja ndogo sana ya kumalizia. Zamakhshari ni mmoja katika maulama na wafasiri wakubwa wa Kisuni. Zamakhshari naye vile vile amefasiri mifumo ile ile aliyofasiri Fakhri Razi, lakini yeye kuna neno moja alilisema ambalo neno hili ni fupi sana, napenda nilinukuu, nukuu tuone ni jinsi gani ahlubaiti wana daraja ni jinsi gani ahlbaiti katika ulimwengu wa Kiislamu wanatambulikana. Lakini cha ajabu ni kwa nini tunarumbana? Zamakshari anasema kwamba baada ya kuifasiri aya hiyo na kuwaelezea ahlbaiti, anaeleza anasema, wafihi dalilu la shay'in aqwa minhu. Anasema na hapa kuna dalili, hiyo dalili hakuna kitu kingine kikubwa zaidi, chenye nguvu zaidi kutoka kwake bwana mtume ala fadli ashabul kisaa alayhi alaihimwssalam, kuliko fadhila za ahlul kisaa alayhi salam. Hamna kitu kingine yani, alivyoifasiri ile aya, kisha anakuja kutupa natija kwamba hakuna fadhila tena zaidi ya hapa, yani hakuna kitu chenye nguvu zaidi ya hawa ahlul kisaa. Kwa nini mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa waalihi asiwabebe waumini wote, akawataua watoto wake tu pamoja na wajukuu zake? Wa Muhammad, ala. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 23 Dhulhijja mwaka 1443 hijria sawa na Julai 23 mwaka 2022 miladia. Siku kama hii ya leo, miaka 224 iliyopita, jeshi la Napoleon liliwasili katika mji wa Cairo na mji huo ukakaliwa kijeshi na wavamizi wa Kifaransa. Utawala wa silsila ya mamaliki ulifikia kikomo huko Misri baada ya mji wa Cairo kukaliwa kwa mabavu na wavamizi wa Kifaransa. Napoleon Bonaparte alielekea Kairo mji mkubwa zaidi wa Misri, ambao pia ulikuwa mji mkuu wa utawala wa silsila ya Mamalik, baada ya jeshi lake kuikalia kwa mabavu bandari ya Alexandria kwa kutumia zana za kisasa za kivita. Siku kama ya leo miaka 193 iliyopita, kulivumbuliwa kwa mara ya kwanza mashine ya uandishi almaarufu typewriter kwa kimombo, tarehe 23 Julai mwaka 1829 Miladia. William Barrett, raia wa Marekani, aliweka rekodi kufuatia kuvumbua na kutengeneza mashine hiyo ya uandishi katika jimbo la Michigan nchini humo. Hata hivyo, baada ya hapo hakukuwa na harakati zozote za kuendeleza mashine hiyo. Miaka 31 baadaye, yani sawa na mwaka 1867 Miladia, vijana watatu wa Marekani kwa majina ya Christopher Schol Carlos Glidden na Samuel walifanikiwa kutengeneza mashine ya kuandikia katika mji wa Milwaukee, jimbo la Wisconsin nchini humo. Mashine ambayo utumiaji wake ulikuwa mwepesi na rahisi. Hata hivyo ni vyema kuashiria kwa juhudi za kuandaa mashine ya uandishi zilianza tangu karne ya 14 miliadia, lakini zikaja kuzaa matunda kuanzia karne ya 18 miliadia. Katika siku kama ya leo miaka ishirini na minane iliyopita kulijiri mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali ya saa Dauda Jawara wa Gambia. Gambia ilianza kujitangazia mamlaka ya ndani mwaka 1962 kutoka kwa mkoloni Mwingereza mwaka 1965, na baada ya kujitangazia uhuru ilijiunga na Umoja wa Mataifa, ambapo mwaka 1966 Dauda Jawara alitangazwa kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Mwaka 1981, wakati Jawara alipokuwa mjini London, kulifanyika mapinduzi ya kijeshi ambayo hata hivyo yalisambaratishwa kwa uingiliaji wa kijeshi wa askari wa Senegal, ambapo hatimaye Jawara aliweza kurejea tena madarakani. Tarehe 23 Julai 1994, Yahya Abdul Aziz Jemus Jonkonja Mey aliongoza tena mapinduzi ya kijeshi dhidi ya Jawara na kumlazimu kiongozi huyo akimbia nchi mwaka 1984. Dauda Jawara aliongoza tume upatanishi, OIC, Irak, ya upatanishi iliyochaguliwa na jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC kati ya Iraq na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na siku kama ya leo miaka 23 iliyopita alifariki dunia mfalme Hassan wa pili wa Moroko baada ya kukalia kiti cha usultani kwa miaka 38. Alizaliwa mwaka 1929 na kukalia kiti cha usultani mwaka 1961, yaani miaka mitano baada ya Moroko kupata uhuru wake. Mfalme Hassan wa pili wa Moroko alinusurika kuuawa mara kadhaa wakati akiwa madarakani. Hasan wa pili wa Moroko aliyekuwa mfalme dikteta, ambaye alikuwa akikandamiza na kuzima vikali harakati zozote za upinzani, jambo ambalo lililalamikiwa sana na wananchi wa Moroko. ya rabbi ya ilahi ya mujiba Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya ya usiku, kabla ya kuwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Hasan Salarie, mkuu wa shirika la anga za mbali la Iran, amesema jamhuri ya Kiislamu katika miezi michache ijayo itarusha satelaiti katika anga za mbali. Harakati ya muqawama ya Asaiba Ahlul Haq ya Iraq imelitaka bunge la nchi hiyo lichukue hatua za kivitendo kujibu mashambulizi ya anga ya Uturuki katika eneo la Kurdistan lililoua na kujeruhi makumi ya raia. Wanajeshi wasiopungua kumi na mbili wa Sudan Kusini wameuawa huku wengine kumi na tatu wakijeruhiwa katika shambulio la waasi kaskazini mwa nchi hiyo. Makumi ya wa watoto wa hajiri wanatumikishwa na kupewa kazi za sulubu kwenye kiwanda kimoja cha kufua vyuma nchini Marekani. Uchunguzi uliofanywa na shirika la habari la Reuters umefichua kuwa kiwanda hicho kilichoko mjini Montgomery jimboni Alabama, kusini mashariki mwa Marekani, kinatumikisha watoto wadogo, raia wa kigeni, wakiwemo wa, wa umri wa miaka kumi na mbili. Na kiongozi wa kanisa katoliki duniani, Papa Francis, anatazamiwa kuizuru Kanada kesho Jumapili kwenda kuomba radhi kwa wenyeji asilia wa nchi hiyo kwa dhuluma zilizofanyika katika shule za bweni za wamishonari wa kanisa hilo dhidi ya wenyeji hao. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 8. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 mkwaju 6767 Tehran, islamic republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.