Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililobora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini, lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Asalamu assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siku hii ya leo Jumamosi tarehe 23 Dhilhija mwaka 1443 hijiria kamaria, inasadifiana na 23 Julai 2022 miladia na tulioandaliani wapenzi wasikilizaji e, mchana huu wa leo ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo wapenzi msikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya darsa ya Quran, itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutakuwa na makala ya leo katika historia. Hivyo nimetumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukujulisha kuwa au kukukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com sw na hali kadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania mnaweza kutupata pia mubashara, moja kwa moja, kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia tisini na tisa eh, nukta saba Kigoma. Alkadhalika, Maarifa FM inapatikana kupitia 99.1 Singida. Huko Mtwara, unaweza kuipata Maarifa FM kupitia 100.1, na kwa wasikilizaji wetu walioko Mwanza wanaweza kuipata Maarifa FM kupitia 101.9 FM, na huko Tanga Maarifa FM inapatikana kupitia a FM. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa utaweza kusikiliza matangazo yetu na kufaidika. Na baada ya mdoso mrefu, mpenzi msikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia, hivyo kweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Iran yasisitiza utatuzi wa kisiasa kwa mgogoro wa Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia kuzuru bara la Afrika. Na watu 13 wauawa katika mapigano huko nchini Libya. Karibuni na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amefanya mazungumzo ya simu na mwenzake wa Hungary kuhusu uhusiano wa pande mbili na mgogoro wa Ukraine. Katika mazungumzo hayo waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahyan amesisitiza kuhusu suluhisho la kisiasa kwa mgogoro wa Ukraine na a, amesema jamhuri ya kiislami ya Iran inaendelea kushauriana na Rusia na Ukraine ili kufikia lengo hilo. Aidha amesema Iran kimsingi inapinga vita na vikwazo na kuongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitiza kuhusu suluhisho la kisiasa la kutatua mgogoro wa Ukrain, na kuhusiana na hilo inaendeleza jitihada na mashauriano baina ya Mosco na Kiev ili kuimarisha na kuendeleza kasi ya suluhisho la kisiasa kwa mgogoro huo. Hali kadhalika amesema Iran inasaidia kuhakikisha kuwa kuna usalama wa nishati na chakula duniani kote baada ya vita vya Ukrain na kwamba tayari Teheran inafanya mazungumzo na Rusia pamoja na Ukrain kuhusu suala hilo. Katika sehemu nyingine ya mazungumzo hayo, Amir Abdulahyan amesema Iran inataka kustawisha miradi yake ya nyuklia kwa malengo ya amani sambamba na kuondolewa vikwazo, na kwa msingi huo inataka mapatano imara kwa upatanishi wa Umoja wa Ulaya. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Hungary ameipongeza Iran kwa jitihada zake za kuleta uthabiti katika eneo na dunia nzima na kuongeza kuwa tunataka amani Ukrain na eneo la Mashariki ya Kati, na kuhusiana na hilo tunaishukuru Iran kwa jitihada zake za kuleta uthabiti katika eneo kwa kuandaa mkutano wa sana mjini Teheran. Hapo alikuwa anaashiria mkutano uliofanyika hapa mjini Teheran siku ya Jumanne na kuwaleta pamoja marais wa Rusia, Vladimir Putin, rais wa Uturuki, Rajab Taib Erdogan, na rais wa Iran ambaye alikuwa mwenyeji wa kikao hicho, Said Ibrahim Raisi. Kikao hicho cha mchakato wa Astana uh, kilifanyika kwa lengo la kutafuta suluhisho la kisiasa kwa mgogoro wa nchini Siria ambao umekuwa ukitokota kwa zaidi ya miaka kumi na moja. Aidha, waziri huyo wa mambo ya nje wa Hungary amesema nchi yake, eh, eh, kama jirani ya Ukraine, inahisi hatari zinazotokana na kuendelea mgogoro katika nchi hiyo na imekumbwa na wimbi kubwa la wakimbizi na hivyo nataka vita vimalizike haraka iwezekanavyo. Tukiwa bado katika kadhia ya Ukraine, waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey Lavrov ataitembelea Misri Jumapili ikiwa ni katika safari ya kuzitembelea nchi kadhaa za Afrika, huko Moscow ikiwa inaendelea kuimarisha satwa na ushawishi wake barani Afrika. Uko Misri, Lavrov atakutana na viongozi wa nchi hiyo wanaojaribu kuweka uhusiano wa kina na Rusia huku wakidumisha uhusiano na Marekani, ambayo pamoja na mataifa mengine yenye nguvu ya Magharibi imekuwa yakijaribu bila mafanikio kuitenga Rusia kimataifa baada ya kuanza operesheni za kijeshi za nchi hiyo huko Ukraine mwezi Februari. Akiwa Kairo, Lavrov pia atakutana na maafisa wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu kabla ya kuelekea hadi Ethiopia na Uganda, nchi mbili ambazo uhusiano wao na nchi za Magharibi umekuwa na matatizo pamoja na jamhuri ya Kongo. Misri ina uhusiano mkubwa wa kimkakati na kiuchumi na Rasia, ambayo imekuwa chanzo muhimu katika miaka ya hivi karibuni changano silaha na watalii. Wiki hii shirika la nishati linalomilikiwa na na serikali ya Rasia Rosatom lilianzisha ujenzi uliocheleweshwa kwa muda mrefu wa kinu cha kwanza cha nyuklia nchini Misri, mradi mkubwa zaidi wa Rasia na Misri tangu bwawa la Aswan kwenye mto Nile kukamilika mnamo mwaka 1970. Ethiopia nayo ni nchi ambayo Russia inaweza kujenga uhusiano mzuri nayo. Uh, iko katika hali ambayo uhusiano wake na nchi za magharibi ulidorora baada ya mzozo kuzuka katika eneo la kaskazini la Tigray mwaka 2020. Ethiopia ilizishtumu baadhi ya nchi za magharibi kwa kuunga mkono waasi. Uhusiano kati ya Uganda, nchi yenye utajiri, na nchi za magharibi pia umevurugika kutokana na nchi za magharibi kuingilia mambo ya ndani ya nchi hiyo. Kwa ujumla, Rasia ina uhusiano mzuri wa muda mrefu na bara la Afrika tangu enzi za Muungano wa Kisovieti, ambao ulianzisha na kuongoza vuguvugu lililoishia katika kuondoa ukoloni katika nchi nyingi za bara la Afrika. Akizungumza na waandishi habari katika safari kabla ya safari yake hiyo, Lavrov amesema Rusia na washirika wake wa kiafrika wanajaribu kupunguza hatua kwa hatua utumiaji wa sarafu ya dola ya Marekani na Euro katika miamala ya kibiashara ya pande zote. Na, na tukiwa pia bado katika kadhia hiyo, hiyo ya Russia, taarifa zinasema Russia na Ukraine zimesaini mapatano pamoja na Umoja wa Mataifa na Uturuki kuhusu kuanza tena usafirishaji wa nafaka huku kukiwa na matumaini kuwa makubaliano hayo yatapunguza shida ya chakula ulimwenguni. Katika sherehe huko Istanbul jana Ijumaa, maafisa wa Russia na Ukraine walitia saini makubaliano na Umoja wa Mataifa na Uturuki kuhusu kufunguliwa tena njia za usafirishaji baharini katika bahari Nyeusi. Makubaliano hayo yalitiwa saini na waziri wa ulinzi wa Rusia, Sergei Shoigu, na waziri wa miundombinu wa Ukraine, Alexander Kubrakov, mbele ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan. Hata hivyo wawili hao, yaani waziri wa ulinzi wa Rusia na waziri wa miundombinu wa Ukraine walijizuia kukaa meza moja wakati wa kutia saini makubaliano hayo. Russia imepeleka meli za kivita katika bahari nyeusi, wakati Ukraine imeweka mabomu ya kutegwa baharini. Hali hii imezuia usafirishaji Ukraine wa nafaka kutoka Ukraine, kwani makadirio yanaonyesha kuwa tani milioni 25 za ngano na nafaka zingine zilizohifadhiwa kwenye bandari ziko katika hali au hatari ya kuoza. Kulingana na mpango huo, njia salama zitaanzishwa kwa ajili ya meli za Ukraine kuingia na kutoka katika bandari zilizotengwa kwa ajili ya shughuli hiyo ambazo ni Odessa, uh, Chenmorsk na Yuzhny. Pande mbili zimeahidi kutoshambulia meli zinazotumia njia hizo tatu, na kamandi ya pamoja itabuniwa huko Istanbul, Uturuki, na jukumu lake litakuwa ni kusimamia operesheni hiyo na kusuluhisha mizozo inayoweza kuibuka. Kulingana na maafisa wa Umoja wa Mataifa, meli za kubeba mizigo zitafikisha shehena katika lango bahari la Bosforos la Uturuki kabla ya kuzisambaza katika soko la kimataifa. Mpango huo unatarajiwa kuanza katika kipindi cha wiki chache zijazo, na muda wa awali wa utekelezaji wake utadumu kwa muda wa siku mia ishirini. Uh, mkataba mkata, mkata tofauti uliofikiwa Ijumaa pia utawezesha usafirishaji wa chakula na mbolea ya Russia, kwani Marekani, Umoja wa Ulaya zimeahidi kutoweka vikwazo kwenye usafirishaji huo. Aidha, kumefikiwa makubaliano ya ukaguzi wa meli ambazo zinarudi Ukraine baada ya kusafirisha nafaka, ili kuhakikisha kuwa hakuna silaha zinazoingizwa nchini humo. Ukaguzi wa meli hizo utafanywa katika bandari ya Kituruki mbele ya wakilishi wa pande zote husika. Akizungumza kwenye sherehe za kusaini makubaliano hayo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amepongeza hatua hiyo kama kioleza cha tumaini. Leo kuna kioleza cha matumaini kwenye Bahari Nyeusi, kioleza cha uwezekano, kioleza cha misaada, kitaleta utulivu kwa nchi zinazoendelea kwenye ukingo wa kufilisika na watu walio hatarini zaidi kwenye makali ya njaa. Aidha, taarifa zinasema kulingana na makadirio ya Umoja wa Mataifa, vita vya Ukraine vimeweka watu milioni 47 zaidi katika hatihati hati ya njaa kali kote duniani. Halikadhalika, vita hivyo vimesababisha ongezeko kubwa la bei ya mafuta ya petroli na gesi kote duniani na hivyo kupelekea ongezeko la bidhaa jumla katika nchi mbalimbali mbali. E, hali ambayo imeibua machafuko na ghasia katika baadhi ya nchi kama vile Sri Lanka na kupelekea hata serikali ibadilishwe. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jioni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tuelekee bara Ulaya. Idadi kubwa ya wabunge katika bunge la kitaifa la Ufaransa wametia saini rasimu ya azimio la kulaani utawala wa kizaini wa Israeli kutokana na sera zake za ubaguzi wa rangi, pathaidi, kivita, wa rangi au apathaidi na jinai za kivita dhidi ya Wapalestina. Azimio hilo ambalo kichwa chake kinasema kutaasisishwa utawala wa apathaidi dhidi ya watu wa Palestina limeidhinishwa na wabunge 38 wa bunge la kitaifa la Ufaransa ambao wanawakilisha mrengo wa kushoto wa NUPS. Awali rasimu hiyo ilikuwa imewasilishwa Julai 13 nat na uh, mbunge wa chama cha kikomunisti Jean Paul Lecoq na kuibua mjadala mkubwa wa Ijumaa. Kati ya waliotisaini rasimu hiyo ni mgombea urais wa zamani Fabien Roussel na wabunge wengine wakiwemo wa chama cha kijani. Rasimu hiyo imewakasirisha sana wazayuni na waungaji mkono utawala wa kizayuni wa Israeli barani Ulaya, kwani imehitaja Israeli kuwa ni utawala wa ubaguzi wa rangi au apartheid. Halikadhalika, rasimu hiyo imeulaani utawala w ghasibu wa Israeli kwa kuanzisha mfumo wa ukandamizaji na jinai za kivita dhidi ya wa Wapalestina ambao ardhi zao zinakaliwa kwa mabavu. Mwaka jana mkutano mkuu wa chama cha Leba nchini Uingereza ulipiga kura ya kupitisha hoja ya kuitambua Israel kuwa ni utawala unaotendaji naye ya ubaguzi wa apathaidi na kukifanya kuwa chama cha kwanza kikubwa cha siasa barani Ulaya kuchukua msimamo huo dhidi ya utawala haramu wa kizayuni. Mwezi Aprili pia shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International litaja Israel kuwa utawala wa kibaguzi na kutangaza kuwa mauaji ya Uh, mto, um, uh, yanayofanywa na utawala huo dhidi ya wa wapalestina na kuwanyima haki zao ni uhalifu na jinai dhidi ya binadamu. Amnesty International imeandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba ubaguzi wa rangi au apartheid sio jambo lililopita na la kihistoria tu, bali pia ni ukweli wa hakika inayowasumbua uh, kila siku mamilioni ya wa wapalestina katika maeneo wa yao yanayokaliwa kwa mabavu na inaendelea hadi hii leo na tumalizie kaskazini mwa Afrika ambapo mapigano makali yameibuka katika mji mkuu wa Libya uh, baina ya wanamgambo na kusababisha watu kumi na watatu kuuawa wa huku uhasamu wa kisiasa ukiongezeka nchini humo. Siku ya Ijumaa wanamgambo walifiatulia na risasi katika mji um, wa Tripoli ambako kuna idara kadhaa za serikali na taasisi za kimataifa pamoja na balozi kadhaa. Mapigano hayo yalienea katika mitaa ya Ainuzara na Asba ambapo maafisa Uh, waafia, wa afya wanasema watu kumi na watatu waliuawa wakiwemo raia watatu na mtoto aliyekuwa na umri wa miaka kumi na moja. Aidha, katika mapigano hayo watu wasiopungua uh, thelathini wamejeruhiwa. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana huu kwa kuwaleteni uchambuzi wa kisiasa unahusu Uturuki yaendelea kukiuka mamlaka ya kujitawala Iraq. Uturuki kwa mara nyingine imekiuka mamlaka ya kujitawala Iraq kwa kuvamia mkoa wa kaskazini wa nchi hiyo. Jeshi la Uturuki lilifanya shambulio katika kituo cha utalii katika mkoa wa Zaho ulioko katika eneo la Kurdistan Irak na Iraq Jumatano na kuua wanawake na watoto wasiopungua kumi na moja. Hii siyo mara ya kwanza kwa serikali ya Uturuki kuchukua hatua kama hiyo dhidi ya Iraq katika eneo la Kurdistan. Kulingana na vituo kadhaa vya habari vya Iraq kama vile Saber News, katika kipindi cha miezi saba iliyopita, serikali ya Uturuki imefanya mashambulio mia mbili themanini na moja katika mikoa ya Duhok, Erbil, Suleimania na Mosul huko nchini Iraq. Kama kawaida, maafisa wa Uturuki walikariri madai kwamba uwepo wa kundi la kikurdi eh, la kituruki PKK ndio sababu ya kushambulia maeneo ya kaskazini mwa Iraq. Kuna nukta kadhaa za uchambuzi kuhusu shambulio la hivi karibuni la Uturuki huko Iraq kaskazini. Nukta ya kwanza ni kuwa shambulio la Uturuki na mauaji ya wanawake na watoto yamepelekea kuwepo kauli moja ya wananchi na maafisa wa Iraq katika kulaani hujuma hiyo ya kijeshi ya Uturuki. Raia wa Iraq waliokuwa na hasira walishambulia ofisi ya kutoa viza ya Uturuki huko Najaf ambapo walishusha bendera ya nchi hiyo. Waandamanaji huko Baghdad, mji mkuu wa Iraq, nao walikusanyika mbele ya ubalozi wa Uturuki na pamoja na kushusha bendera za Uturuki na kuziteketeza moto, walipiga nara za kulaani mashambulio ya kijeshi huko kaskazini mwa Iraq na uwepo wa wavamizi katika ardhi ya nchi hiyo. Hali kadhalika, vituo vya kutoa viza vya Uturuki vilifungwa na watu wenye hasira katika miji ya Iraq ya Basra na Nasiria. Wakati huo huo, maafisa wa Iraq wakiwemo rais, waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje pia wamelaani hatua hiyo ya Uturuki na wakasema watafikisha mashtaka katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Nukta ya pili ni hii kuwa mbali na madhara ya kibinadamu kufuatia hujuma hiyo ya Uturuki, maafisa wa Iraq wanaichukulia hatua hiyo kama ukiukaji wa uhuru Uh, ambao umetekelezwa mara kadhaa na serikali ya Uturuki. Maafisa wa Iraq wanaamini kwamba serikali ya Ankara haipaswi kuleta masala yake ya ndani na changamoto kwenye jiografia ya Iraq na kwa kisingizio hicho kukiuka mamlaka ya kujitawala Iraq. Na kuhusu suala hilo waziri wa mambo ya nje wa Iraq Fuad Husein ameonya kama kuna tatizo kati ya serikali ya Uturuki na chama cha PKK tatizo hilo halipasi kutatuliwa ndani ya ardhi ya Iraq. Nukta ya tatu ni kuwa kinyume na yalivyokuwa mashambulio ya zamani, ambapo Uturuki haikukana kuhusika nayo, mara hii mauaji ya wanawake na watoto katika shambulio hilo yamepelekea kukana kabisa Uturuki kuhusika na shambulio kama hilo nchini Iraq. Waziri wa mambo ya nje ya Uturuki amesema kwa msingi wa habari tuliopokea kutoka kikosi cha anga cha jeshi fanyi, hakukufanyika shambulio lolote dhidi ya raia katika eneo la Dehuk nchini Iraq. Nukta ya mwisho ni kuwa kuto kuwepo serikali kuu Iraq yenye nguvu na vilevile mwendelezo wa mkwamo na mgawanyiko wa kisiasa nchini Iraq ni jambo muhimu ambalo yamkini limefanya Uturuki kuwa na ubavu wa kukariri mashambulio dhidi ya nchi hiyo jirani. Nambarabara kabisa wapenzi wa usikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran baada ya mdoso mrefu. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 919 na 109. na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 45 ya Aljathia. na ni wa Mwenyezi Mungu ufalme wa mbingu na ardhi na siku kitakapotokea kiyama, siku hiyo washikao batili watahasirika. Katika darsa iliyopita tuliwazungumzia wakanushaji wa maadi, yaani kufufuliwa kwa viumbe ambao walimtaka Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na waumini wawafufue wazee wao waliopita, ndipo wao waamini kiama. Aya 26 tuliyosoma inawajibu watu hao kwa kuwaambia, nyinyi wenyewe, ambao mko hai sasa hivi, amekuumbeni nani na akakupeni uhai? Kwa hiyo mnamkanusha hata muumba wenu pia? Kama mnaamini kwamba yuko aliyekuumbeni kwa nini hamkubali kuwa huyo huyo muumba wenu anao uwezo wa kukufufueni tena? Kwa nini badala ya kutaamali na kutumia akili mnataka kila jambo mlione kwa macho tu? Kisha aya inayofuatia inatilia mkazo nukta ya kwamba, ikiwa mnashaka juu ya uwezo wa Mwenyezi Mungu wa kuumba tena hebu angalieni tu adhama ya mbingu na ardhi ili muweze kujua ni jambo la hakika kabisa kwamba mwenye uwezo wa kuumba ulimwengu huu wenye adhama na ambaye ndiye mmiliki na mtawala wa ulimwengu wote wa uumbaji katu hatoweza kushindwa kukuumbeni nyinyi tena basi jihadharini msifuate batili badala ya haki kwa sababu mtakuja kujuta na kuhasirika siku ya Kiama. Sababu ni kuwa mtapoiharibu rasilimali yenu ya umri, hamtaambulia kingine chochote zaidi ya majonzi na majuto. Bila shaka, umri anayojaaliwa mtu pamoja na akili, kipaji na ufahamu wa mambo ndiyo mtaji na rasilimali yake ya hapa duniani lakini wanaofuata batili wanaziacha rasilimali hizo kwa vitu vya kupita. Kwa hivyo, siku ya kiama, ambapo haitamfalia mtu isipokuwa imani sahihi na amali njema, watakuja kubaini watu watakavyohasirika kutokana na walioyafanya. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba maisha ya mara ya kwanza ya mwanaadamu ni hoja ya kuthibitisha uwezekano wa kupewa tena kiumbe huyo uhai siku ya kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa akthari ya watu, badala ya kutafakari juu ya ishara za uumbaji, hutarajia kuona kila kitu kwa macho yao, ndipo wa ukubali ukweli na haki. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba wale wanaokadhibisha kiama na kuitakidi kuwa ni batili, siku kitakaposimama watabaini kuwa wamehasirika na kupata hasara kubwa iliyoje ja, naiendeleza darsa yetu kwa aya ya 28 na 29, ambazo zinasema, kullu ummatin tud'a ila kitabika alyawma tujzauna ma kuntum ta'malun, na utauona kila umma umepiga magoti, na kila umma utaitwa kwenda soma kitabu chake, waambiwe Leo mtalipwa yale mliyokuwa mkiyatenda. Hatha kitabu la yantiqu alaykum bilhaq inna kunna nastansikhu ma kuntum ta'malun, hiki kitabu chetu kinasema juu yenu kwa haki, hakika sisi tulikuwa tukiandika mliokuwa mkiyatenda. Aya hizi zinatoa taswira ya mahakama ya siku ya Kiama, ambapo kutokana na hofu, uoga na wasiwasi, watakaokuwa na watu watapiga magoti siku hiyo, wakingojea kuona nini itakuwa hatima yao. Katika kubainisha jinsi hali itakavyokuwa, aya zinasema kila umma utaitwa kwenda kusoma kitabu chake. Daftari la amali za kila mtu litakuwa limeshawekwa tayari, kwa sababu kwa muda wote wa uhai wa kila mtu malaika wa Mwenyezi Mungu walikuwa wakifanya kazi ya kuhifadhi kila jema na baya alilokuwa akilifanya, pasina kupitwa na chochote. Kwa hivyo, siku hiyo katika mahakama ya Kiyama, kila mtu atakabidhiwa nakala ya daftari hilo la amali zake, ili asije akadhani analipwa thawabu au anapewa adhabu bila sababu yoyote. Kisha baada ya hapo, Allah subhanahu wa ta'ala atawahutubu waja wake, ya kwamba hiki ni kitabu chetu kinachoeleza kwa haki juu yenu na kuweka wazi amali na matendo yenu. Wakati wa uhai wenu mlifanya kila mlichotaka na hamkuwa mkiamini abadan kwamba kuna mahali amali zenu zinasajiliwa na kuhifadhiwa, lakini sisi tulikuwa tumewaamuru malaika wetu wazisajili na kuzihifadhi amali zenu zote mnazofanya. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Mfumo wa maumbile unaendeshwa kwa msingi wa haki na uadilifu na unafanya kazi kwa nidhamu na mahesabu maalumu, na amali na matendo yote ya mtu yanarekodiwa na kuhifadhiwa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa msingi wa malipo ya thawabu au adhabu watakayolipwa watu siku ya Kiama utakuwa ni amali zao njema au mbaya walizofanya hapa duniani. Vilevile aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba kila mtu ana faili ambalo ndani yake anahifadhiwa kwa umakini na kulingana na uhalisia, amali na matendo yake yote. Hapana shaka kuamini mtu kwamba kila afanyalo huwa halipotei, bali linahifadhiwa kama lilivyo ni chachu kubwa ya kumzuia kufanya maasi na madhambi. la ilaha ifuatayo sasa ni aya ya thalathini na thalathini na moja za sura yetu ya Al Jathia ambazo zinasema: fa ama allathina amanu wa amilu salihati fayudkhiluhum rabbuhum fi rahmatihi dhalika huwa alfawzul mubin, ama wale walioamini na wakatenda mema Mola wao mlezi atawaingiza katika rehma yake, huko ndiko kufuzu kuliko dhahiri. Wa amma alladhina kafaru afalam takun ayati tutla alaykum fastakbartum wa kuntum qauman mujrimin. Na ama wale waliokufuru wataambiwa, Kwani hamkuwa mkisomewa aya zangu nanyi mkawa na kiburi na mkawa watu waovu. Baada ya kukamilishwa kazi ya mahakama ya Kiyama, watu wote watagawanyika katika makundi mawili, na kila kundi litalipwa malipo ya amali zake. Kundi la kwanza ni la waumini wafanya mema na kundi la pili ni la makafiri wafanya maovu Waliokuwa waumini watapata rehma maalumu za Allah subhanahu wa ta'ala ambazo ni saada na fanaka ya duniani na akhira na huko ni kufuzu kuliko dhahiri kabisa. Bila shaka, baada ya kuhesabiwa amali za watu, watakaopata rehma hizo za Mola Mwenyezi na neema zisizo na kifani ni wale ambao mbali na kuamini watakuwa na rasilimali ya amali njema pia. Ama kwa upande wa makafiri, wao wataulizwa, kwani nyinyi hamkuwa mkisomewa aya zangu, lakini mkatakabari na kuasi? Kwa hivyo watu hao watakosa rehma za Mwenyezi Mungu na wataishia kwenye hilaki na maangamizi. Sababu ni kwamba badala ya kuitafuta na kuikubali haki walisimama kuyapinga maneno ya Mwenyezi Mungu na kuyapa mgongo, na katika matendo yao pia waliamua kufanya kila aina ya maasi na madhambi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba imani na amali njema hazitenganishiki, wala kila kimoja peke yake hakiwezi kumfanya mtu apate saada na kufuzu akhera ni imani inayoambatana na amali njema ndiyo inayomletea saada na fanaka mtu na jamii kwa ujumla. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa chimbuko la ukafiri ni kuasi na kutakabari mbele ya haki wa. Aidha, tunabainikiwa kutokana na aya hizi kwamba chanzo cha mtu kufanya maovu na madhambi ni kumkanusha Mwenyezi Mungu. na iliposemwa hakika ahadi ya Mwenyezi Mungu ni kweli na kiama hakina shaka, nyinyi mkisema hatujui kiama ni nini, hatudhani ila dhana tupu wala hatuna yakini. Baada ya aya zilizotangulia kuzungumzia kiburi, ukaidi na inadi ya makafiri mbele ya aya za Mwenyezi Mungu, Aya hii tuliyosoma inasema alama ya kutakabari kwenu ni kwamba kila pale waumini walipokuwa wakizungumzia kuthibiti kwa kiama na kukukumbusheni juu ya tukio hilo, badala ya kutafakari na kulizingatia hilo, mlikuwa mkisema, ndo kitu gani hicho kiama nani aliyekiona au kusimulia hata sisi tuamini? Maneno mnayosema nyinyi mliyoamini pia hayana thamani yoyote kwetu, zaidi ya kuwa ni mawazo na dhana tu, na sisi hatuna ujuzi wa yakini kuhusu kiama. Ajabu ni kuwa kama watu hao hao wataambiwa kuna hatari kama ya moto ambayo inaweza kusababisha nyumba zenu kuungua, hapo hapo watakuwa tayari kuchukua hatua haraka za tahadhari ili kuzuia hatari hiyo isitokee. Lakini kuhusiana na kiama, hawakuwa tayari kutilia maanani hata uwezekano tu wa kwamba kunaweza kukawa na ukweli juu ya hilo miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba waumini inawapasa wawafikishie watu wote neno la haki ili wawe wametimiza dhima kwao hata kama akthari ya watu hawataamini. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa si lazima mtu awe na yakini juu ya kiama hata dhana na kuchukulia tu kwamba kinaweza kuthibiti kunapasa kuwe chachu ya kuizuia nafsi yake kufanya maovu na madhambi, kwa sababu hatari na madhara yake ni makubwa mno. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 9 na 19 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, baada ya muda usio mrefu. Naam, wapenzi wasikilizaji, nalikunjua na jambo la udondozi wa magazeti ya afrika mashariki e, mchana huu wa leo kwa kuyangazia magazeti ya nchini Kenya na awali kabisa naanza na gazeti la Taifa Leo e, lenye kichwa kikuu cha habari kinachohoji hivi: Chebukati anaficha nini? Gazeti hilo linaandika kuwa tume huru ya uchaguzi ya Kenya IBC, ambayo mwenyekiti wake ni wafula Chebukati inaendesha shughuli zake kwa siri, hali inayotilia shaka kujitolea kwake kuandaa uchaguzi mkuu kwa njia huru na ya haki. Taifa Leo pia lina habari semayo kuwa babu mmoja mwenye umri wa miaka 61 anadai kuwa ni mtoto wa rais mstaafu Mwai Kibaki na sasa amepeleka kesi mahakamani akitaka kutambuliwa na familia ya hati huyo, hayati huyo kama mrithi wa sehemu ya utajiri unaoripotiwa kuwa ni wenye thamani ya mabilioni ya shilingi. Jacob Ochola anataka mahakama kuwashurutisha watoto wa Mwai Kibaki kuweka wazi iwapo jina lake lilijumuishwa katika wosia anaodai uliandaliwa na baba yao. Kwa upande wake gazeti la Daily Nation lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mlinda siri za ikulu ya rais Kenya, sasa atoboa siri. Habari hiyo inahusu kitabu kilichoandikwa na Lee Njiru ambaye kwa miongo minne alikuwa katika ikulu ya rais na katika kitabu hicho anatoboa siri za marais wote wanne waliowahi kutawala Kenya, kuanzia Jomo Kenyatta, Arap Moi, Mwai, Mwai Kibaki na sasa Uhuru Kenyatta. Daily Nation linachapisha baadhi ya kurasa za kitabu hicho. Tukiachana na magazeti ya nchini Kenya, sasa tuyageukie magazeti ya kule nchini Uganda na awali kabisa naliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo limeandika kuwa kinara wa chama cha DP Norbert Mao amekosolewa vikali na viongozi wa chama hicho ambao hawaafiki mapatano aliotia saini na Rais Yoweri Museveni kuhusu ushirikiano na chama tawala NRM. Daily Monitor limeandika kuwa Mao aliahidiwa kuwa chama chake kitapata wizara moja na nafasi nne za ngazi za juu serikalini. Habari hiyo pia imepewa umuhimu na gazeti la New Vision ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kinachohoji hivi: Je, hatua ya pili ya Mao itakuwa ipi? Gazeti hilo lina maoni ya wataalamu kuhusu mustakabali wa chama hicho kikongwe zaidi cha siasa nchini Uganda. Na wapenzi wasikilizaji, tunahitimisha udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania, na naanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Jaji Werema atema nyongo, aeleza mawaziri walivyomtenga na namna Jakaya Kikwete alivyomgomea kujiuzulu mara tatu, asema escrow ilikuwa mwiba kwake. Kwa upande wake gazeti la Nipashe lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Hoja tatu za kesi mpya kina Mdee walalamika kortini kutiwa kuitwa Covid 19. Gazeti hilo pia uh, lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia aagiza ulinzi wa miundo mbinu. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya wakivuta pazia kuashiria ufunguzi wa barabara ya kikanda ya Afrika Mashariki yenye urefu wa kilomita 42 nukta 4 eneo la Naramtoni, Arusha jana. Walioshuhudia tukio hilo ni rais wa Uganda Yoweri Museveni na rais wa Burundi evariste Ndayishimiye na viongozi wengine. Jamvi la Habari yani, gazeti la Jamvi la Habari limeipa umuhimu habari hiyo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki chini ya kichwa cha habari kisemacho Tumejipanga ndani ya EAC, asema Rais Samia; asema Tanzania itaimarisha sekta ya biashara uh, za ndani ya Afrika Mashariki. Habari hiyo pia imepewa muhimu na gazeti la Habari Leo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, Samia asema tunaamini katika matangamano, ataka mawaziri EAC kutatua changamoto kibiashara, aipa nasaha Kenya uchaguzi mkuu, ampongeza Uhuru. Pia gazeti hilo lina kichwa cha habari kisemacho, Mapato Ngorongoro Ngoro yazidi kupaa nalo. Gazeti la machinga lina la kichwa cha habari kisemacho shilingi bilioni mia saba kuhamisha wakazi hifadhini Ngorongoro. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kuhitimisha matangazo yetu mchana wa leo. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 23 Dhulhija mwaka 1443 hijria sawa na julai 23 mwaka 2022 miladia siku kama hii ya leo miaka 224 iliyopita jeshi la napoleon liliwasili katika mji wa cairo na mji huo ukakaliwa kijeshi na wavamizi wa kifaransa utawala wa silsila ya mamaliki ulifikia kikomo huko misri baada ya mji wa cairo kukaliwa kwa mabavu na wavamizi wa kifaransa Napoleon Bonaparte, alielekea Kairo, mji mkubwa zaidi wa Misri, ambao pia ulikuwa mji mkuu wa utawala wa silsila ya Mamalik, baada ya jeshi lake kuikalia kwa mabavu bandari ya Aleksandria kwa kutumia zana za kisasa za kivita. Siku kama ya leo miaka 193 iliyopita, kulivumbuliwa kwa mara ya kwanza mashine ya uandishi almaarufu typewriter kwa kimombo. Tarehe 23 Julai mwaka 1829 miladia, William Barrett raia wa Marekani aliweka rekodi kufuatia kuvumbua na kutengeneza mashine hiyo ya uandishi katika jimbo la Michigan nchini humo. Hata hivyo, baada ya hapo hakukuwa na harakati zozote za kuendeleza mashine hiyo. Miaka 31 baadaye, yani sawa na mwaka 1867 Miladia vijana watatu wa Marekani kwa majina ya Christopher Scholl, Carlos Glidden na Samuel walifanikiwa kutengeneza mashine ya kuandikia katika mji wa Milwaukee, jimbo la Wisconsin nchini humo. Mashine ambayo utumiaji wake ulikuwa mwepesi na rahisi. Hata hivyo ni vyema kuashiria kwa juhudi za kuandaa mashine ya uandishi zilianza tangu karne ya 14 miladia, lakini zikaja kuzaa matunda kuanzia karne ya 18 miladia. Katika siku kama ya leo miaka ishirini na minane iliyopita kulijiri mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali ya saa Dauda Jawara wa Gambia. Gambia ilianza kujitangazia mamlaka ya ndani mwaka 1962 kutoka kwa mkoloni Mwingereza mwaka 1965 na baada ya kujitangazia uhuru ilijiunga na no Umoja wa Mataifa, ambapo mwaka 1966 Dauda Jawara Alitangazwa kwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Mwaka 1981 wakati Jawara alipokuwa mjini London kulifanyika mapinduzi ya kijeshi ambayo hata hivyo yalisambaratishwa kwa uingiliaji wa kijeshi wa askari wa Senegal, ambapo hatimaye Jawara aliweza kurejea tena madarakani. Tarehe 23 Julai 1994, Yahya Abdulaziz Jemus Junkun Jame aliongoza tena mapinduzi ya kijeshi dhidi ya Jawara na kumlazimu kiongozi huyo akimbia nchi. Mwaka 1984 Dauda Jawara aliongoza tume ya upatanishi iliyochaguliwa na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC kati ya Iraq na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na siku kama ya leo miaka ishirini na mitatu iliyopita alifariki dunia mfalme Hassan wa pili wa Moroko baada ya kukalia kiti cha usultani kwa miaka 38. Alizaliwa alizaliwa mwaka 1929 na kukalia kiti cha usultani mwaka 1961, yaani miaka mitano baada ya Moroko kupata uhuru wake. Mfalme Hassan wa pili wa Moroko alinusurika kuuawa mara kadhaa wakati akiwa madarakani. Hasan wa pili wa Moroko aliyekuwa mfalme dikteta, ambaye alikuwa akikandamiza na kuzima vikali harakati zozote za upinzani, jambo ambalo lililalamikiwa sana na wananchi wa Moroko. Nampenda msikilizaji, na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amefanya mazungumzo ya simu na mwenzake wa Hungary kuhusu uhusiano wa pande mbili na mgogoro wa Ukraine, ambapo amesema Iran inasisitiza utatuzi wa kisiasa kwa mgogoro wa Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia anatazamiwa kuanza safari katika uh, nchi nne in za Afrika hapo kesho. Wabunge wa Ufaransa wamelaani sera za apathaidi ya ubaguzi wa rangi za utawala haramu wa Israeli. Na watu kumi na watatu wameuawa katika mapigano baina ya wanamgambo huko nchini Libya. Na kabla sijaondoka hapa studio, na wapenzi wasikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa, anaangazia maoni ya msikilizaji wetu huyu, Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Anasema salamu alaikum. Waalaikum salaam. Anasema uwepo kwa wa madola ajnabii katika eneo o, silao ni ugaidi wa kimataifa na wizi wa kimataifa. Anasema aibu iliyoje kwa Umoja wa Mataifa kuwa kimya. Samahani sana wanadamu, tunaacha hulka ya kibinadamu na maadili ya kibinadamu. Anasema aibu kwa hawa wanaojiita wastaarabu. Enye Waislamu wote duniani wa madhehebu zetu zote, ustaarabu wa mafunzo ya wa Mtume swalla Allahu alayhi wa aalihi wasallam ni wajibu wetu kuifahamu bila ushabiki ili dunia kutuelewa sote, tusomeshane baina yetu Waislamu, hakika tutaweza kueleweka. Anasema ushabik ni sumu katika dini ya Kiislamu. Shukran sana Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania. Maoni mengine ambayo tumeyapokea wapenzi wasikilizaji, ni kutoka Idris Ali Malyamungu wa Mombasa nchini Kenya. Yeye ana mengi anatoa shukran zake za dhati kwa Radio Teheran. Maoni mengine pia ambao nimeapokea ni Abdala Ali Makajura wa Tabora Tanzania, anayeshukuru sana Radio Teheran kwa matangazo yake mchana huu. Naye Abdulbasit al-Riyami wa Zanzibar pia anatoa shukrani zake kwa redio Tehran, kama ambavyo pia uh, Jumaidi Isa wa uh, Masawi Kondoa wa Tanzania anasema, asalamu alaykum, poleni Libya kwa maafa ya watu 13 kupoteza maisha. Yazidi Akila wa Chumbageni, Tanga, Tanzania anasema hongera sana Iran, hatua uliochukua kwa uh, kupatanisha mgogoro wa Ukraine, anasema uh, vita uh, visitishwe. Dkt. Yazid Akida mwihaji wa Chumba Geni Tanga Tanzania. Na la ziada sina, wapenzi wasikilizaji, kutoka hapa Tehran, ila kuwashukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho na kusikiliza matangazo yetu na kutuma maoni yenu, mimi ni Mubarakeni na wageni kwa kusema wasalamu alaykum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at IRIB r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio IRIB r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.