Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya 11 mpaka ya ishirini na moja. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran katika siku hii ya leo, Jumamosi tarehe 23 Dhulhija mwaka 1443 hijiria kamaria, inasadifiana na 23 Julai 2022 miladia. Na wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni asubuhi hii ya leo kutoka hapa Teheran, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu ambapo hii leo tutakuwa na uh, uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, ni makala ya darasa ya Quran, itafuatiwa na udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha makala ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya unaweza kuyapata moja kwa moja, mubashara, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na halikadhalika pia kupitia aplikasheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na ukiwa nchini Tanzania, unaweza kutupata kupitia radio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 991, Singida. Halikadhalika Maarifa FM 153, Tanga. Maarifa FM pia inapatikana kupitia 19, Mwanza. Huko Mtwara unaweza kutupata kupitia 141 FM, na Kigoma tunapatikana kupitia Maarifa FM 997. Ni matumaini yangu kuu utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na tunakaribisha maoni yako. Na baada ya mdeso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. ni saa tatu unusu asubuhi kwa, kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC ni saa moja asubuhi. Na ifuatayo sasa, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran anasema kutochukua maamuzi Marekani ni kikwazo kikuu cha kufikia mapatano Said Hassan Nasrallah asema Hizbullah ilikataa hongo ya Marekani kusitisha makabiliano na Israel. Na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergey Lavrov asema Rusia na Afrika zinataka kupunguza matumizi ya dola katika biashara zao. Karibuni na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameeleza kuwa sera ya ujirani mwema ya Iran haishurutishi kufufuliwa mapatano ya nuklea JCPOA wala haihitaji ruhusa ya Marekani. Nasser Kanaani Chafi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ameandika katika ukurasa wake wa Twitter, akishutumu Marekani kwa kujaribu kuunda kile alichokitaja kuwa ni mpasuko wa uongo kati ya mapatano ya nuklea JCPOA na uhusiano mzuri wa Iran na majirani zake, ikiwa ni pamoja na Russia. Amesema ukweli haufichiki kwamba kutochukua maamuzi Marekani, nchi ambayo ndiyo iliyokiuka mapatano ya nuclear JCPOA ni kizuizi kikuu katika kufikia mapatano. Naser, msemaji wa wizara ya mambo ya ya nje ya Iran, ameendelea kusema kuwa kinyume na Marekani, Iran bado ni mwanachama katika mapatano hayo, na sera za ujirani mwema za Iran hazishurutishwi na mapatano ya JCPOA au ruhusa kutoka kwa Marekani. Kipaumbele kikuu cha sera za nje katika serikali ya Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kusababisha uhusiano na nchi jirani na za kanda ya Asia Magharibi. Kutokana na nafasi yake ya kijiografia, Irani inapakana na, na nchi jirani kumi na tano, na hapana shaka kuwa kutumiwa suhula zote za kiuchumi, kibiashara, kiviwanda, kitamaduni na utalii katika mahusiano na majirani zake na nchi za kikanda kutaimarisha uhusiano wa pande mbili na pande kadhaa, na kufikiwa jambo hili muhimu kutakuwa na maslahi kwa amani na usalama katika eneo. Kiongozi wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema harakati hiyo ilikataa mapendekezo kadhaa ya hongo ya kifedha ya Marekani ili kusitisha mapambano yake na utawala wa kizayuni wa Israel. Katika mahojiano ya aina yake yaliyorekodiwa miaka ishirini iliyopita na kurushwa hewani wiki hii, katibu mkuu wa Hizbullah Said Hassan Nasrallah anasema harakati hiyo ya mapambano ya kiislamu au mukawama ilikataa mapendekezo kadhaa ya Marekani ya fedha na kutambuliwa rasmi ili ijiondoe katika kadhia ya mgogoro wa waarabu na Waisraeli. Katika mahojiano hayo ambayo yamerushwa na kanali ya televisheni ya Almayadin na ambayo ni sehemu ya vipindi vitano vilivyopewa anwani ya arobaini na zaidi kuhusu harakati ya Hizbullah, Said Hassan Nasrola amesema kuwa e, Marekani ilijaribu kuihonga harakati hiyo ili isitishe uh, harakati zake za mukawama na mapambano dhidi ya utawala haramu wa Israel. Vipindi hivyo vinarushwa hewani kwa mnasaba wa kukumbuka uh, miaka arobaini ya kuanzishwa Hizbullah ya Lebanon na pia kumbukumbu ya miaka thelathini ya kuchaguliwa Said Hassan Nasrallah kama mkuu wa harakati hiyo. Vipindi hivyo ni pamoja na mahojano yaliyorekodiwa kitambo, lakini ambayo hayajawahi kurushwa hewani baina ya Said Hassan Nasrallah na ha Ghassan Bin Jiddu mkurugenzi mtendaji wa sasa wa kanali ya Almayadin. Katika sehemu ya tatu ya vipindi hivyo, Nasrala anasema Marekani ilitoa ofa kadhaa kwa Hizbullah baada ya ukombozi wa kusini mwa Lebanon na eneo la magharibi mwa Beka mnamo elfu mbili ikilenga kuleta mabadiliko katika harakati hiyo na kuiondoa kabisa katika uh, kadhia ya mgogoro wa waarabu na Israel. Marekani ilijaribu kuishawishi Hizbullah uh, kwamba hakuna haja ya mapambano kuhusu mashamba ya shebaa yaliyokuwa yakikaliwa kwa mabavu na Israeli na kwamba kadhia hiyo ingeweza kutatuliwa kwa mazungumzo, amesema Saida Nasrallah. Kadhalika amesema kile ambacho Marekani ilikuwa ikitoa kwa Hizbullah mkabala wa harakati hiyo kusitisha mapambano ni pamoja na suluhisho kuhusu swala la wafungwa wa Lebanon katika magereza ya Israel, kutambua jukumu la kisiasa la Hezbollah na kuingizwa Hezbollah serikalini na kuipa harakati hiyo misaada ya kifedha ya kujenga tena maeneo yaliyokuwa yamebomolewa na ya kuiondoa ya Hezbollah kwenye orodha ya Marekani ya eti makuni ya kigaidi. Said Nasrala pia amefichwa kuwa Marekani ilikuwa inataka harakati hiyo isitishe uungaji mkono wake wa kifedha na kijeshi kwa harakati za ukombozi wa Palestina, lakini Hezbollah ilikataa kata katakata hongo hiyo ya Marekani. Taarifa hii ya habari wapenzi msikilizaji na wageni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri Kislami ya Kiislamu Iran. Mwandishi habari wa televisheni ya Press TV ya Iran nchini Ukraine, John Miller anasema amewekwa kwenye orodha ya mauaji ya wanazi maamboleo wa Ukraine baada ya kufichua ukatili wa jeshi la Ukraine dhidi ya watoto wanaounga mkono rasia na raia wengine katika eneo la Donbas. Akiripoti kutoka katika nchi iliyokumbwa na vita ya Ukraine, Miller anasema kwamba kundi la wanazi maamboleo linalo Uh, taka awawe kufuatia ripoti zake za mara kwa mara kuhusu ghasia na ukatili unaofanywa na askari wa Ukraine, eh, liko mashariki mwa nchi hiyo. Haya anajiri huku baadhi ya waandishi habari wakiuawa wa nchini Ukraine baada ya kuwekwa kwenye orodha hiyo. Katika ripoti yake ya mwezi iliyopita, Mila alifichua kwamba jeshi la Ukraine limekuwa likiwashambulia raia katika maeneo yanayozungumza uh, uh, Kirashia, eneo la Donetsk, huku likilishutumu jeshi la Rasia kwamba Uh, linatekeleza vitendo vya ukatili. Ukweli mchungu ni kwamba Ukraine inaua raia, tena raia wake yenyewe, na imekuwa ikifanya hivyo kwa miaka minane iliyopita, alisema Mila ambaye alisafiri hadi wilaya wa Petrovski karibu na mstari wa mbele wa vita huko Donetsk kuchunguza matukio hayo. Kwingineko, Rusia na washirika wake wa kiafrika wanajaribu kupunguza hatua kwa hatua utumiaji wa sarafu ya dola ya Marekani na yuro katika miamala ya kibiashara ya pande zote. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov amesema mbele ya vyombo vya habari vya kiafrika kuwa hali ya sasa ya kijiografia na kisiasa inahitaji marekebisho ya mifumo na mahusiano baina ya pande mbili. Amesema kwanza kabisa, kuna haja ya kuhakikisha uwepo wa vifaa vya kilojistiki vya kurahisisha biashara baina ya nchi washirika na kurekebisha mfumo wa kifedha ili kuzidhaminia usalama nchi hizo kutokana na uingiliaji wa nchi za ajnabi. Waziri wa mambo nje wa Rasia ameongeza kuwa tunafanya juu chini kupunguza hatua kwa hatua utumiaji wa sarafu ya dola na pia sarafu ya euro katika biashara ya pande zote, na kwamba Rasia inaunga mkono kuanzishwa kwa mfumo huru wa kifedha ambao utazuia athari mbaya zinazoweza kusababishwa na mataifa yasiyo rafiki. Lavrov ameongeza kuwa ni muhimu kwa marafiki zetu wa Afrika kuelewa kwamba Rasia itaendelea kutimiza wajibu wake kwa mujibu wa mikataba ya kimataifa kuhusu mauzo ya nje ya chakula, mbolea, nishati na bidhaa nyingine muhimu kwa bara la Afrika. Sergei Lavrov anatazamiwa kufanya ziara barani Afrika kuanzia kesho tarehe 24 Julai hadi 28 mwezi huu ambapo atazitembelea Misri, Ethiopia, Uganda na jamhuri ya Kongo na Abdullah Hussein ambaye ni miongoni mwa wanaakiolojia nchini Yemen ameripoti kuwa nchi za muungano vamizi wa Saudi Arabia na Imarati zikiungwa mkono na nchi za magharibi zimeiba sehemu kubwa za athari za kale za nchi hiyo. Ripoti zinasema kuwa athari mbili za kale za Yemen zilikuwa huko Madrid, uh, uh, uh, Hispania tarehe 17 Juni na zilisafirishwa kwa magendo katika kipindi cha mashambulizi ya Saudia na washirika wake nchini Yemen. Amesema kuwa athari hizo mbili ni za zama za karne ya tatu kabla ya kuzaliwa nabi Isa Masihi alahissalam, na na kwamba mojawapo ilikuwa na uzito wa kilo kumi na sita. Amesema hakuna takwimu rasmi katika uwanja wa kuporwa utajiri huo wa turathi na kusisitiza kwamba vita vya muungano wa Saudia vimerahisisha kuporwa athari hizo za Yemen. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na sasa umewadia wakati uh, wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na asubuhi hii utahusu Uturuki endelea kukiuka mamlaka ya kujitawala Iraq. Uturuki kwa mara nyingine tena imekiuka mamlaka ya kujitawala Iraq kwa kuvamia mikoa ya kaskazini mwa nchi hiyo. Jeshi la Uturuki lilifanya shambulio katika kituo cha utalii katika mkoa wa Zaho ulioko katika eneo la Kurdistan Iraq Jumatano na kuwaua wanawake na watoto wasiopungua kumi na moja. Hii siyo mara ya kwanza kwa Uturuki kuchukua hatua kama hiyo dhidi ya Iraq katika eneo la Kurdistan. Kulingana na vituo kadhaa vya habari vya Iraq kama vile Cyber News, katika kipindi cha miezi eh, saba iliyopita, serikali ya Uturuki imefanya mashambulio mia mbili themanini na moja katika mikoa ya Dukuk, Erbil, Suleimania na Mosul nchini Iraq. Kama kawaida, maafisa wa Iraq walikariri madai kwamba uwepo wa kundi la kikurdi la kituruki PKK ndiyo sababu ya kuyashambulia maeneo ya kaskazini mwa Iraq. Kuna nukta kadhaa za uchambuzi kuhusu shambulio la hivi karibuni la Uturuki huko Iraq kaskazini. Nukta ya kwanza ambayo tunaweza kuiashiria hapa hii leo ni kwamba shambulio la Uturuki na mauaji ya wanawake na watoto yamepelekea kuwepo kauli moja ya wananchi na maafisa wa Iraq katika kulaani hujuma hiyo ya kijeshi ya Uturuki. Raia wa Iraq waliokuwa na hasira walishambulia ofisi ya kutoa viza za Uturuki kwa Najaf, ambapo walishusha pia bendera ya nchi hiyo. Hali kadhalika, waandamanaji katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad, pia walikusanyika mbele ya ubalozi wa Uturuki na pamoja na kushusha bendera za Uturuki na kuziteketeza moto, walipiga nara za kulaani mashambulio ya kijeshi huko kaskazini mwa Iraq na uwepo wa wavamizi katika ardhi ya nchi hiyo. Alkadhalika, vituo vya kutoa viza vya Uturuki vilifungwa na watu wenye hasira katika miji ya Iraq ya Basra na Nasiria. Wakati huo huo, maafisa wa ngazi za juu wa Iraq wakiwemo rais wa nchi hiyo, waziri mkuu na halikadhalika, waziri wa mambo ya nje, pia nao wamelaani kitendo hicho cha Uturuki na kusema watafikisha mashtaka katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ili Ankara ichukuliwe hatua kutokana na hujuma zake za kijeshi zilizo kinyume cha sheria dhidi ya ardhi ya Iraq. Nukta ya pili ambayo tunataka kuiashiria hapa kuhusiana na kadhia hiyo ya Uturuki kushambulia eneo la kaskazini mwa Iraq ni kwamba mbali na madhara ya kibinadamu kufuatia hujuma hiyo, maafisa wa Iraq wanaichukulia hatua wa hiyo kama ukiukwaji wa uhuru wao ambao umetekelezwa mara kadhaa na serikali ya Uturuki. Maafisa wa Iraq wanaamini kwamba serikali ya Uturuki haipaswi kuleta masuala yake ya ndani na changamoto zake za kiusalama kwenye jiografia ya Iraq na kwa kisingizio hicho kukiuka mamlaka ya kujitawala Iraq. Kuhusu swala hilo, waziri wa mambo ya nje wa Iraq Fuad Hussein ameonya hivi na hapa namnukuu: kama kuna tatizo kati ya serikali ya Uturuki na chama cha PKK tatizo hilo halipaswi kutatuliwa ndani ya Iraq. Baraza la mawaziri la Iraq pia limesema katika taarifa kwamba linapinga kuanzishwa uvamizi mwingine dhidi ya Iraq, kama ambavyo pia limesema linapinga vikali kundi lolote la kigaidi au wanamgambo wenye silaha kutumia ardhi yake kuendesha shughuli zao. Nukta ya tatu ambayo tunaweza kuiashiria hapa kuhusiana na hujuma hiyo ya hivi karibuni ya ndege za kivita za Uturuki dhidi ya eneo la kaskazini mwa Iraq ni kuwa kinyume na yalivyokuwa mashambulio ya zamani, ambapo Uturuki haikukana kuhusika nayo, mara hii mauaji ya wanawake na watoto katika shambulio hilo yameipelekea serikali ya Ankara kukana kabisa kutekeleza shambulio kama hilo nchini Iraq. Kwa kuhusiana na nukta hiyo, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Mevlut Cavusoglu, anasema na hapa namnukulu: kwa msingi wa habari tuliopokea kutoka kwa kikosi cha anga cha jeshi, hakukufanyika shambulio lolote dhidi ya raia katika eneo la Dehuk nchini Iraq. Waziri huyo ameendelea kusema kuwa tunapinga tuhuma dhidi yetu na tuko tayari kushirikiana na maafisa wa Iraq. Aidha amesema kuna makundi kadhaa ya kigaidi pamoja na chama cha wafanyakazi cha Kurdistan PKK kwenye ardhi ya Iraq. Kauli hiyo ya Mevlut Kavusoglu, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, imekuja huku mwenzake wa Iraq Fuad Hussein akisema wataalamu wa jeshi la nchi hiyo wamethibitisha kwamba shambulio hilo lilitokea Uturuki. Na nukta ya mwisho ambayo tunaweza kuiashiria hapa ni kuwa kutokuwepo serikali kuu yenye nguvu Iraq, na vilevile mwendelezo wa mkwamo wa kisiasa kati ya makundi ya Iraq ni jambo ambalo uh, yamkini limefanya Uturuki kuwa na ubavu zaidi wa kukariri mashambulio dhidi ya nchi hiyo jirani. Namwapenza skilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi uh, ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran, na ningependa kuwakumbusha kuwa mnaweza kututumia maoni yenu kupitia tovuti yetu ya uh, swahili radio at irib.ir. Hali kadhalika pia mnaweza kutuma maoni yenu uh, moja kwa moja mubashara hapa studioni kupitia nambari yetu ya whatsapp ambayo nitaitaja hapa studioni ni jumlisha 98 90 35 06 5487. Nitarudia tena, unaweza kutuma maoni yako hapa studioni kupitia nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni jumlisha 98 90 35 06 5487, na hali kadhalika pia kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio tirbr RR. Hivyo wapenzi wasikilizaji tunakaribisha maoni yenu ili tuweze kuyarusha hewani hapa kwa maslahi ya wasikilizaji wengine. nam wapema, msikilizaji iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya ya asubuhi kwa kualiteni kipindi cha kila wiki cha darsa ya Quran. Karibuni kusikiliza na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 919 na 109. Na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 45 ya Aljathia. na ni wa Mwenyezi Mungu ufalme wa mbingu na ardhi na siku kitakapotokea kiyama siku hiyo washikao batili watahasirika. Katika darsa iliyopita tuliwazungumzia wakanushaji wa maadi, yani kufufuliwa kwa viumbe ambao walimtaka Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na waumini wawafufue wazee wao waliopita ndipo wao waamini kiama. Aya ishirini na sita tuliyosoma inawajibu watu hao kwa kuwaambia, nyinyi wenyewe ambao mko hai sasa hivi amekuumbeni nani? Na akakupeni uhai? Kwa hiyo mnamkanusha hata muumba wenu pia? Kama mnaamini kwamba yuko aliyekuumbeni kwa nini hamkubali kuwa huyo huyo muumba wenu anao uwezo wa kukufufueni tena? Kwa nini badala ya kutaamali na kutumia akili mnataka kila jambo mlione kwa macho tu? Kisha aya inayofuatia inatilia mkazo nukta ya kwamba ikiwa mnashaka juu ya uwezo wa Mwenyezi Mungu wa Mwenyezi Mungu wa kuumba tena hebu angalieni tu adhama ya mbingu na ardhi ili muweze kujua ni jambo la hakika kabisa kwamba mwenye uwezo wa kuumba ulimwengu huu wenye adhama na ambaye ndiye mmiliki na mtawala wa ulimwengu wote wa uumbaji katu hatoweza kushindwa kukuumbeni nyinyi tena basi jihadharini msifuate batili badala ya haki kwa sababu mtakuja kujuta na kuhasirika siku ya Kiama. Sababu ni kuwa mtapoiharibu rasilimali yenu ya umri, hamtaambulia kingine chochote zaidi ya majonzi na majuto. Bila shaka, umri anaojaaliwa mtu pamoja na akili, kipaji na ufahamu wa mambo ndiyo mtaji na rasilimali yake ya hapa duniani. Lakini wanaofuata batili wanaziacha rasilimali hizo kwa vitu vya kupita. Kwa hivyo, siku ya kiama, ambapo haitamfalia mtu isipokuwa imani sahihi na amali njema, watakuja kubaini watu watakavyohasirika kutokana na walioyafanya. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Maisha ya mara ya kwanza ya mwanadamu ni hoja ya kuthibitisha uwezekano wa kupewa tena kiumbe huyo uhai siku ya Kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa akthari ya watu, badala ya kutafakari juu ya ishara za uumbaji, hutarajia kuona kila kitu kwa macho yao, ndipo waukubali ukweli na haki. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba wale wanaokadhibisha kiama na kuitakidi kuwa ni batili, siku kitakaposimama watabaini kuwa wamehasirika na kupata hasara kubwa iliyoje. Iendeleza darsa yetu kwa aya ya 28 na 29, ambazo zinasema kulu ummatin tuda ila kitabika alyawma tujzauna ma kuntum taamalun, na utauona kila umma umepiga magoti, na kila umma utaitwa kwenda soma kitabu chake, waambiwe leo mtalipwa yale mliyokuwa mkiyatenda. Hadha kitabuna yantiqu alaykum bilhaq inna kunna nastansikhu ma kuntum ta'malun, hiki kitabu chetu kinasema juu yenu kwa haki, hakika sisi tulikuwa tukiandika mliokuwa mkiyatenda. Aya hizi zinatoa taswira ya mahakama ya siku ya Kiama, ambapo kutokana na hofu, uoga na wasiwasi, watakaokuwa na watu watapiga magoti siku hiyo, wakingojea kuona nini itakuwa hatima yao. Katika kubainisha jinsi hali itakavyokuwa, aya zinasema: kila umma utaitwa kwenda kusoma kitabu chake. Daftari la amali za kila mtu litakuwa limeshawekwa tayari, kwa sababu kwa muda wote wa uhai wa kila mtu malaika wa Mwenyezi Mungu walikuwa wakifanya kazi ya kuhifadhi kila jema na baya alilokuwa akilifanya, pasina kupitwa na chochote. Kwa hivyo, siku hiyo katika mahakama ya Kiama, kila mtu atakabidhiwa nakala ya daftari hilo la amali zake, ili asije akadhani analipwa thawabu au anapewa adhabu bila sababu yoyote. Kisha baada ya hapo, Allah subhanahu wa ta'ala atawahutubu waja wake, ya kwamba hiki ni kitabu chetu kinachoeleza kwa haki juu yenu na kuweka wazi amali na matendo yenu. Wakati wa uhai wenu mlifanya kila mlichotaka, na hamkuwa mkiamini abadan kwamba kuna mahali amali zenu zinasajiliwa na kuhifadhiwa. Lakini sisi tulikuwa tumewaamuru malaika wetu wazisajili na kuzihifadhi amali zenu zote mnazofanya. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfumo wa maumbile unaendeshwa kwa msingi wa haki na uadilifu na unafanya kazi kwa nidhamu na mahesabu maalumu, na amali na matendo yote ya mtu yanarekodiwa na kuhifadhiwa. Kitu kingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa msingi wa malipo ya thawabu au adhabu watakayolipwa watu siku ya Kiama utakuwa ni amali zao njema au mbaya walizofanya hapa duniani. Vilevile, aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba kila mtu ana faili ambalo ndani yake anahifadhiwa kwa umakini na kulingana na uhalisia, amali na matendo yake yote. Hapana shaka kuamini mtu kwamba kila afanyalo huwa halipotei, bali linahifadhiwa kama lilivyo ni chachu kubwa ya kumzuia kufanya maasi na madhambi. La ilaha. Fuatayo sasa ni aya ya thalathini na thalathini na moja za sura yetu ya Aljathia, ambazo zinasema, faama ladhina amanu wa amilu ssalihati fayudkhiluhum rabbuhum fi rahmatihi dhalika huwa lfawzu lmubin. Ama wale walioamini na wakatenda mema Mola wao mlezi atawaingiza katika rehma yake. Huko ndiko kufuzu kuliko dhahiri. Wa amma alladhina kafaru afalam takun ayati tutla alaykum fastakbartum wa kuntum qauman mujrimin. Na ama wale waliokufuru wataambiwa kwani hamkuwa mkisomewa aya zangu, nanyi mkawa na kiburi na mkawa watu waovu. Baada ya kukamilishwa kazi ya mahakama ya Kiyama, watu wote watagawanyika katika makundi mawili, na kila kundi litalipwa malipo ya amali zake. Kundi la kwanza ni la waumini wafanya mema, na kundi la pili ni la makafiri wafanya maovu Waliokuwa waumini watapata rehma maalumu za Allah subhanahu wa ta'ala ambazo ni saada na fanaka ya duniani na akhira, na huko ni kufuzu kuliko dhahiri kabisa. Bila shaka baada ya kuhesabiwa amali za watu, watakaopata rehma hizo za Mola Mwenyezi na neema zisizo na kifani ni wale ambao mbali na kuamini watakuwa na rasilimali ya amali njema pia. Ama kwa upande wa makafiri, wao wataulizwa, kwani nyinyi hamkuwa mkisomewa aya zangu, lakini mkatakabari na kuasi? Kwa hivyo watu hao watakosa rehema za Mwenyezi Mungu na wataishia kwenye hilaki na maangamizi. Sababu ni kwamba badala ya kuitafuta na kuikubali haki walisimama kuyapinga maneno ya Mwenyezi Mungu na kuyapa mgongo, na katika matendo yao pia waliamua kufanya kila aina ya maasi na madhambi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba imani na amali njema hazitenganishiki, wala kila kimoja peke yake hakiwezi kumfanya mtu apate saada na kufuzu akhira ni imani inayoambatana na amali njema ndiyo inayomletea saada na fanaka mtu na jamii kwa ujumla. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa chimbuko la ukafiri ni kuasi na kutakabari mbele ya haki wa. Aidha, tunabainikiwa kutokana na aya hizi kwamba chanzo cha mtu kufanya maovu na madhambi ni kumkanusha Mwenyezi Mungu na kukaidi kutekeleza amri zake. Na iliposemwa hakika ahadi ya Mwenyezi Mungu ni kweli na kiama hakina shaka, nyinyi mkisema hatujui kiama ni nini, hatudhani ila dhana tupu, wala hatuna yakini. Baada ya aya zilizotangulia kuzungumzia kiburi, ukaidi na inadi ya makafiri mbele ya aya za Mwenyezi Mungu, Aya hii tuliyosoma inasema alama ya kutakabari kwenu ni kwamba kila pale waumini walipokuwa wakizungumzia kuthibiti kwa kiama na kukukumbusheni juu ya tukio hilo, badala ya kutafakari na kulizingatia hilo, mlikuwa mkisema, ndo kitu gani hicho kiama? Nani aliyekiona au kusimulia, hata sisi tuamini maneno mnayosema nyinyi? Mliyoamini pia hayana thamani yoyote kwetu zaidi ya kuwa ni mawazo na dhana tu, na sisi hatuna ujuzi wa yakini kuhusu kiama. Ajabu ni kuwa kama watu hao hao wataambiwa kuna hatari kama ya moto ambayo inaweza kusababisha nyumba zenu kuungua, hapo hapo watakuwa tayari kuchukua hatua haraka za tahadhari ili kuzuia hatari hiyo isitokee. Lakini kuhusiana na kiama, hawakuwa tayari kutilia maanani hata uwezekano tu wa kwamba kunaweza kukawa na ukweli juu ya hilo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba waumini inawapasa wawafikishie watu wote neno la haki ili wawe wametimiza dhima kwao, hata kama akthari ya watu hawataamini. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa si lazima mtu awe na yakini juu ya kiama hata dhana na kuchukulia tu kwamba kinaweza kuthibiti, kunapasa kuwe chachu ya kuizuia nafsi yake kufanya maovu na madhambi, kwa sababu hatari na madhara yake ni makubwa mno. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 919 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na tunaendeleza matangazo yetu asubuhi uh, hii kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, baada ya muda usio mrefu Barabara kabisa na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania, na anaanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Jaji Werema atema nyongo, aeleza mawaziri walivyomtenga na JK au Jakaya Mrisho Kikwete alivyomgomea kujiuzulu mara tatu, asema escrow ilikuwa mwiba kwake. Kwa upande wake gazeti la Nipasha lina kichwa kikuu cha habari kisemacho hoja tatu za kesi mpya kinamde walalamika kortini kuitwa Covid-19. Gazeti hilo pia lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia aagiza ulinzi wa miundo mbinu. Habari hiyo e, imeandamana na picha inayomwonyesha rais Samia Suluhu Hassan na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta wakivuta pazia kuashiria ufunguzi wa barabara ya kikanda ya Afrika Mashariki yenye urefu wa kilomita 42.4 eneo la Nar Mtoni Arusha jana. Walioshuhudia eh, hafla hiyo ni rais wa Uganda Yoweri Museveni na rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye pamoja na viongozi wengine. Gazeti la Jamvi la Habari nalo limeipa umuhimu habari sema kuwa jumuia ya Afrika Mashariki chini ya kichwa cha habari kisemacho tumejipanga ndani ya EAC, asema Rais Samia, asema Tanzania itaimarisha sekta ya biashara za ndani ya Afrika Mashariki. Habari hiyo pia imepewa muhimu na gazeti la habari leo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia asema tunaamini katika mtangamano, ataka mawaziri EAC kutatua changamoto za kibiashara, aipa na Saha Kenya uchaguzi mkuu, ampongeza Uhuru. Pia gazeti hilo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mapatano Ngorongoro Ngoro, yazidi eh, mapato Ngorongoro Ngoro, yazidi eh, kupaa eh. Gazeti la Wamachinga limeakisi habari hiyo chini ya kichwa cha habari kisemacho shilingi bilioni mia saba kuhamisha wakazi hifadhini Ngorongoro Ngoro. Serikali kutenga fedha hizo na kuhamisha, eh, na kuhamisha kaya ishirini na mbili elfu kuelekea kijiji cha Msomera wilayani Handani. Uh, Dr. Timbuka asema mbali na kulinda eneo la hifadhi, serikali inalenga kuwa uh, kuwapa haki za msingi wananchi wake ikiwemo elimu, huduma bora za afya, maeneo salama ya kufuga na mashamba kwa ajili ya wakulima. Msigo ayawataka wakazi wa, wa Ngorongoro kutumia fursa, kwani serikali ya Rais Samia inatarajia kuwafanyia makubwa Gazeti la Uhuru lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais Samia awaonya wanaoharibu miradi, azindua Arusha bypass kilomita 424, eh, yenye thamani ya dola za Kimarekani 217 kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika. Nam sasa naelekeza dira yetu dondozi wa magazeti nchini Uganda, na kwanza kabisa naliangazia gazeti la Deli Monita ambalo limeandika kuwa kinara wa chama cha DP Norbert Mao amekosolewa vikali na viongozi wa chama hicho ambao hawaafiki mapatano aliyotia saini na Rais Yoweri Museveni kuhusu ushirikiano na chama tawala cha NRM. Delimonte alimeandika kuwa Mao aliahidiwa kuwa chama chake kitapata wizara moja na nafasi nne za ngazi za juu serikalini. Habari hiyo pia imepewa umuhimu na gazeti la New Vision ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kinachohoji hivi: Je, hatua ya pili ya Mao itakuwa ipi? Gazeti hilo lina maoni ya wataalamu kuhusu mustakabali wa chama hicho kikongwe zaidi cha kisiasa ya Uganda. Wapenzi wasikilizaji, sasa anaelekeza dira yetu ya dondozi wa magazeti nchini Kenya, ambapo magazeti yamezipa kipaumbele habari kuhusu uchaguzi mkuu wa Agosti nane. Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho au kinachohoji hivi Chebukati anaficha nini? gazeti hilo linaandika kuwa tume huru ya uchaguzi Kenya ambayo mwenyekiti wake ni Wafula Chebukati inaendesha shughuli zake kwa siri, hali inayotilia shaka kujitolea kwake kuandaa uchaguzi mkuu huru na wa haki. Taifa Leo pia lina habari isemayo kuwa babu mmoja mwenye umri wa miaka 61 anadai ni mtoto wa rais mstaafu Mwai Kibaki na sasa amepeleka kesi mahakamani akitaka kutambuliwa na familia ya hayati eh, kama mrithi wa sehemu ya utajiri unaoripotiwa uh, kuwa wenye thamani ya mabilioni ya shilingi. Jacobo Chola anataka mahakama kuwashurutisha watoto wa Mwai Kibaki kuweka wazi iwapo jina lake lilijumuishwa katika uhosia anaodai uliandaliwa na baba yao. Wapenzi wasikilizaji, naona anaona muda umenipa kisogo, aza sina kutoka meza ya magaz, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Mengi zaidi ni katika matangazo yetu ya mchana. Naam. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala yetu ya leo. Katika Historia. Karibuni leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 23 Dhulhija mwaka 1443 Hijria, sawa na Julai 23 mwaka 2022 miladia. Siku kama hii ya leo, miaka 224 iliyopita, jeshi la Napoleon liliwasili katika mji wa Cairo na mji huo ukakaliwa kijeshi na wavamizi wa Kifaransa. Utawala wa silsila ya mamaliki ulifikia kikomo huko Misri baada ya mji wa Cairo kukaliwa kwa mabavu na wavamizi wa Kifaransa. Napoleon Bonaparte alielekea Cairo, mji mkubwa zaidi wa Misri, ambao pia ulikuwa mji mkuu wa utawala wa silsila ya mamalik baada ya jeshi lake kuikalia kwa mabavu bandari ya Alexandria kwa kutumia zana za kisasa za kivita. Siku kama ya leo miaka 193 iliyopita kulivumbuliwa kwa mara ya kwanza mashine ya uandishi almaarufu typewriter kwa kimombo. Tarehe 23 Julai mwaka 1829 Miladia, William Barrett, raia wa Marekani, aliweka rekodi kufuatia kuvumbua na kutengeneza mashine hiyo ya uandishi katika jimbo la Michigan nchini humo. Hata hivyo, baada ya hapo hakukuwa na harakati zozote za kuendeleza mashine hiyo. Miaka 31 baadaye, yani sawa na mwaka 1867 Miladia, vijana watatu wa Marekani kwa majina ya Christopher Shol, Carlos Glidden na Samuel walifanikiwa kutengeneza mashine ya kuandikia katika mji wa Milwaukee, jimbo la Wisconsin nchini humo, mashine ambayo utumiaji wake ulikuwa mwepesi na rahisi. Hata hivyo ni vyema kuashiria kwa juhudi za kuandaa mashine ya uandishi zilianza tangu karne ya 14 miliadia, lakini zikaja kuzaa matunda kuanzia karne ya 18 miliadia. Katika siku kama ya leo miaka 28 iliyopita kulijiri mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali ya saa Dauda Jawara wa Gambia. Gambia ilianza kujitangazia mamlaka ya ndani mwaka 1962 kutoka kwa mkoloni Mwingereza mwaka 1965, na baada ya kujitangazia uhuru ilijiunga na no Umoja wa Mataifa, ambapo mwaka 1966 Dauda Jawara alitangazwa kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Mwaka 1981 wakati Jawara alipokuwa mjini London, kulifanyika mapinduzi ya kijeshi ambayo hata hivyo yalisambaratishwa kwa uingiliaji wa kijeshi wa askari wa Senegal, ambapo hatimaye Jawara aliweza kurejea tena madarakani. Tarehe 23 Julai mwaka 1994, Yahya Abdul Aziz Jemus Junkunjame aliongoza tena mapinduzi ya kijeshi dhidi ya Jawara na kumlazimu kiongozi huyo akimbia nchi. Mwaka 1984, Dauda Jawara aliongoza tume ya upatanishi iliyochaguliwa na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC kati ya Iraq na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na siku kama ya leo miaka ishirini na mitatu iliyopita alifariki dunia mfalme hassan wa pili wa moroko baada ya kukalia kiti cha usultani kwa miaka thelathini na minane alizaliwa mwaka 1929 na kukalia kiti cha usultani mwaka 1961 yaani miaka mitano baada ya moroko kupata uhuru wake mfalme hassan wa pili wa moroko alinusurika kuuawa mara kadhaa wakati akiwa madarakani Hasan wa pili wa Moroko aliyekuwa mfalme dikteta, ambaye alikuwa akikandamiza na kuzima vikali harakati zozote za upinzani, jambo ambalo lililalamikiwa sana na wananchi wa Moroko. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla sijaondoka studioni ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Naser Kanaani amesema kuwa sera ya ujirani mwema ya Iran haishurutishi kufufuliwa mapatano ya nuklia JCPOA wala haihitaji ruhusa ya Marekani. Kiongozi wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Said Hassan Nasaralla amesema kuwa harakati hiyo ilikataa mapendekezo kadhaa ya hongo ya kifedha ya Marekani ili kusitisha mapatano yake na utawala, kusitisha mapambano yake na utawala wa kizayuni wa Israeli. Mwandishi habari wa televisheni ya Press TV ya Iran nchini Ukraine, Johnny Miller anasema amewekwa kwenye orodha ya mauaji ya wanazi mambo leo wa Ukraine baada ya kufichua ukatili wa jeshi la Ukraine. Rusia na washirika wake wa Afrika wanajaribu kupunguza hatua kwa hatua ya utumiaji wa sarafu ya dola ya Marekani na euro katika miamala ya kibiashara ya pande zote. Hayo yamefichuliwa na waziri wa mambo ya nje wa Rusia, Sergey Lavrov, akizungumza mbele ya vyombo vya habari vya kiafrika mjini Moscow na imebainika kuwa wanaakiolojia uh, wana wa Yemen wanasema nchi za muungano vamizi wa, wa Saudi Arabia na Imarati zikiunga mkono na nchi za magharibi zimeiba sehemu kubwa ya athari za kale za nchi hiyo. lazima sina kutoka hapa Teheran, mimi ni Mubarakeni. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa siku, kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.