Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? peponihrhsalamualikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani popote pale matangazo yanapofikia, mtangazaji wako usiku huu wa leo Ijumaa Julai ishirini na mbili ambayo ni sawa na tarehe ishirini na mbili Dhulhija alfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria. ni mimi Asmahani Ghanima Muhamed ni kuwatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jamejam jam, hapa Tehran nikiwa na wingi wa matumaini kuwa muboheri wa afya na mtajiunga nami hadi tamati ya matangazo. Na kutoka katika meza ya matangazo usiku huu, tutafungua kwa taarifa ya habari. Uchambuzi wetu, wapendwa wasikilizaji, utatupia jicho sera ya kigeni ya serikali ya awamu ya kumi na tatu ya Iran, Uwiano harakati na Busara. Vipindi tutakuwa na darsa ya Quran na makala yetu ya leo katika historia na tukinafasika, tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nambari yetu ya WhatsApp utumia, tuma ujumbe wako mfupi, mpendo wa msikilizaji, popote pale ulipo, ni alama kujumlisha 989035065487. Email yetu ama barua pepe ni Swahili radio @irib.ir Waweza kutumia aplikesheni yetu kutupata, ni ya simu za mkononi ya IRIB wad service. Karibuni. <muchasimu> Saa inaonyesha kutimia saa mbili na nusu kwa majira ya hapa Tehran. Nafuata u sasa, ni vichwa vya habari. Khatibu wa swala ya Ijumaa Teherani asema Marekani iondoke sha magharibi la sivyo itakiona cha moto. Watu kadhaa wauawa katika mapigano kati ya vikosi vya usalama vya Libya mjini Tripoli. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa atoa wito wa uchunguzi wa haraka kuhusu shambulio la Duhok nchini Iraki na Hamasi yasema wazayuni hawatafaulu kamwe kuiyahudisha Kuds tukufu, pamoja na habari nyingine. Karibuni habari kamili. Naanza na hapa Tehran. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo hapa Tehran amesema wamarekani wanapaswa kuondoka magharibi mwa asia kabla hawajakabiliwa na tukio lingine kama lile la Afghanistan. Katika hotuba zake kwenye swala ya Ijumaa mjini Tehrani, Hujatul Islam Sayid Muhammad Hassan Abu Turabi Fard amegusia matukio ya eneo la magharibi mwa asia na akasema, taathira za kisiasa na kijeshi za Marekani katika eneo hilo zimefikia kiwango cha sifuri. Amesema wamarekani wanapaswa kuondoka katika eneo hili kabla hawajafikiwa na mfano wa yale yaliyowakumba huko Afghanistan huku, huku akisisitiza kwamba dunia ya sasa inakabiliwa na mabadiliko makubwa. Imamu wa muda wa swala ijuma ya ijumaa ya Tehran amesema milenia ya tatu ni milenia ya Asia, na Irani ya Kiislamu katika eneo la kusini magharibi mwa Asia ina nafasi ya kimsingi na muhimu katika mabadiliko hayo. Asayid Abutorabi Fardi ameashiria mkutano wa Astana ulioandaliwa na jamhuri ya kiislamu ya Irani hivi majuzi, na akasema katika siku chache zilizopita Irani ilikuwa medani muhimu ya kisiasa ya eneo hili. Imamu wa ijumaa ya Tehrani wa swala ijumaa ya Ijumaa ameashiria pia matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu katika kikao chake na Rais wa Uturuki na akasema katika kipindi cha miongo minne iliyopita, Irani imekuwa ikifanya jitihada za kuimarisha nguvu ya mataifa ya Kiislamu hususan Uturuki na Teherani ina matarajio kwamba Uturuki italipa kipaumbele na kulitilia maanani swala la usalama wa mpaka wa nchi hiyo na Syria. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya Teherani amesema uungaji mkono na misaada ya Marekani na washirika wake kwa makundi ya kigaidi unasababisha ukosefu wa usalama nchini Uturuki. Hivyo ili kurejesha usalama katika eneo hilo, kuna ulazima wa kuondolewa kikamilifu wa Marekani Asia Magharibi. Mapigano makali yaliyozuka kati ya makundi yanayohasimiana katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, yamesababisha vifo vya watu kadhaa, huku kukiwa na wasiwasi kwamba huenda mzozo wa kisiasa ukazuka upya nchini humo. Mapigano hayo yametokea mapema leo Ijumaa katika wilaya ya kati karibu na hoteli ya Radisson Blu, eneo ambalo ni makao ya mashirika kadhaa ya serikali na jumuiya za kimataifa na vilevile vile makazi ya wanadiplomasia. Mapigano hayo ya silaha nyepesi na zakati yalipanuka zaidi katika maeneo ya makazi ya raia mjini Tripoli, kama vile Alfanaj na Zawiyat al Dahmani, na kusababisha hali ya hofu miongoni mwa wakazi wa maeneo hayo. Ripoti zinasema watu wasiopungua watano wameuawa katika mapigano hayo. Usama Ali, msemaji wa idara ya huduma za dharura ya Libya, amesema takwimu za watu waliouawa katika machafuko ya Tripoli zinaweza kuongezeka kutokana na ripoti zinazotolewa na hospitali za eneo hilo. Baraza la uongozi wa Libya limetoa wito kwa pande zote katika mzozo huo kusitisha mapigano na kurejea katika makao makuu Baraza hilo pia limemtaka mwanasheria mkuu wa serikali na mwendesha mashtaka wa kijeshi kuanzisha uchunguzi wa kina kuhusu sababu za mapigano hayo, na limewataka waziri wa ulinzi na mambo ya ndani wa serikali ya Umoja wa Kitaifa kuchukua hatua zinazohitajika ili kurejesha usalama katika mji mkuu wa Libya. Libya imeathiriwa na machafuko na ukosefu wa amani tangu kupinduliwa kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Kanali Muammar Gadafi mwaka elfu mbili kumi na moja kwa uingiliaji wa nchi ya jinabi. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres ameelani shambulio lililofanyika huko Duhok, Iraki na ametaka uchunguzi ufanyike mara moja kuhusiana na hujuma hiyo. Jumatano iliyopita jeshi la Uturuki lilishambulia kwa mizinga ya kituo cha utalii cha Zako mkoani Dohok katika eneo la Kurdistani nchini Iraki, ambapo wanawake na watoto 11 waliuawa na makumi ya wengine kujeruhiwa, kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guches ametuma salamu za rambirambi kwa familia za wahanga na kuwatakia majeruhi afya njema. Vilevile ametaka kufanyika uchunguzi wa haraka na kamili wa kubaini shambulio hilo na kuhakikisha wahusika wanawajibishwa. Baadhi ya ripoti zinasema watu 9 wameuawa na 23 kujeruhiwa katika shambulio la mizinga la jeshi la Uturuki kwenye kituo cha utalii cha Barak katika wilaya ya Zako mkoani Kirkuk nchini Iraki Alhamisi ya jana. Baraza la mawaziri la Iraki lilitaka wizara ya ya mambo ya nje ya nchi hiyo kuandaa faili kamili kuhusu uvamizi wa mara kwa mara wa Uturuki katika ardhi ya Iraki na usalama wa raia wake, na faili hilo litakuwa msingi wa malalamiko ya Baghdadi dhidi ya Ankara katika baraza la usalama la Umoja Mataifa. Iraki imewasilisha malalamiko yake katika baraza la usalama la Umoja Mataifa dhidi ya Uturuki na imemrejesha nyumbani balozi wake mdogo kutoka Ankara na kuahirisha zoezi la kutuma balozi mpya huko Uturuki. Hii si mara ya kwanza kwa serikali ya Uturuki kuchukua hatua hiyo dhidi ya Iraki, hususan katika eneo la Kurdistan. Makadirio ya baadhi ya tovuti za habari za Iraki kama idhaa Sabrin News, serikali ya Uturuki imefanya mashambulizi 281 katika majimbo ya Dohok, Erbil, Sulaimania na Mosul nchini Iraki katika kipindi cha miezi saba iliyopita. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesema amri ya kuharibiwa nyumba za wapalestina na kuwazuia kujenga huko Quds tukufu kamwe haitaweza kuharibu makumbusho na athari zake za kihistoria na kiislamu za eneo hilo. Muhammad Hamada, msemaji wa Hamasi, amesema mapema leo Ijumaa kwamba hatua ya utawala ghasibu wa Israel ya kutoa makumi ya amri za kuharibu na kuzuia ujenzi wa nyumba na taasisi za kiraia katika mji wa Quds inayokaliwa kwa mabavu ni jinai mpya ya Wazayuni na vita vya wazi dhidi ya kuwepo wapalestina katika mji huo mtakatifu. Hamada amefafanua kuwa utawala ghasibu wa Israel hautafanikiwa kamwe kuwafanya wapalestina wasalimu amri na kuharibu makumbusho ya kihistoria ya Kuds. Msemaji wa Hamasi amesisitiza kuwa mji wa Kuds ni ardhi ya wapalestina na wavamizi hawana mamlaka yoyote katika eneo hilo. Amesema taifa lenye msimamo thabiti na madhubuti la Palestina litaendelea kuwa na msimamo imara katika ardhi yake na litakabiliana ipasavyo na vita hivyo vya Wazayuni kwa uwezo wake wote, licha ya jitihada zinazofanywa na Marekani za kujaribu kufunika na kuhalalisha jinai na uharibifu mkubwa wa wavamizi hao, ambazo zimeonekana wazi wazi katika taarifa ya karibuni ya Rais Joe Biden wa nchi hiyo na Waziri Mkuu wa Israel. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa wakati wa safari ya Joe Biden huko Tel Aviv, Marekani iliahidi tena kulinda usalama wa utawala haramu na ghasibu wa Israel na kuhakikisha kwamba unakuwa na nguvu kubwa zaidi ya kijeshi katika eneo la magharibi mwa Asia. Kwa kubomoa nyumba za Wapalestina na kujenga vitongoji vya walowezi wa Kizayuni katika ardhi yao, utawala wa Israel unajaribu kubadilisha muundo wa kijiografia na wa idadi ya watu wa maeneo ya Palestina na kuyapa nembo na alama za Kizayuni na Kiyahudi. Na watu zaidi ya alfu mbili wamepoteza maisha huko Hispania na Ureno katika wiki za karibuni kufuatia joto kali lililovunja rekodi likiambatana na moto mkubwa wa misituni ambao umelazimisha maelfu ya watu kuzihama nyumba zao. Wataalamu wa mabadiliko ya tabia nchi wanasema kwamba wimbi la ongezeko la joto linaloendelea ambalo limezikumba Uingereza, Ufaransa, Uhispania na Ureno katika wiki za karibuni linaweza kuendelea kwa wiki kadhaa zijazo. Zaidi ya hektari moja nukta tatu za ardhi ya misitu huko Hispania, Ufaransa na Ureno zimeungua kwa moto, huku wataalamu wakitahadharisha kwamba hali mbaya zaidi bado inakuja. Huko Uingereza na Ufaransa y tahadhari nyekundu imetangazwa kufuatia kuongezeka wimbi la joto kali. Hili ni wimbi la pili la joto kuwahi kuliathiri eneo la mashariki mwa Ulaya katika kipindi cha chini ya mwezi mmoja. Tangazo la tahadhari nyekundu lina maana ya kuvurugika pakubwa kwa huduma za afya, shule na hata vinu vya nyuklia. Taasisi ya afya ya Carlos III ya Uhispania imesema watu elfu moja arobaini na saba wamefariki dunia nchini humo kutokana na kuongezeka hali ya joto kali kati ya Julai kumi hadi kumi na tisa mwezi huu nchini Ureno. Mkurugenzi mkuu wa afya amenukuliwa akisema vifo elfu moja na sitini na tatu vilivyosababishwa na ongezeko la joto nchini humo vilitokea baina ya tarehe saba na kumi na nane mwezi huu wa Julai. Waziri Mkuu wa Hispania Pedro Sanchez amesema hali hivi sasa ni hatari na kwamba mabadiliko ya tabia nchi ni ukweli ambao hauwezi kupingika, huku akiwahimiza wa wananchi kuchukua tahadhari. Sanchez amesema takwimu hizo za waliopoteza maisha zimewasilishwa na taasisi ya afya ya Carlos III ambayo inakadiria kwamba idadi ya vifo vinavyotokana na joto itaongezeka mwaka huu ikilinganishwa na miaka iliyopita. Kiwango cha joto katika baadhi ya maeneo ya Uhispania kimefikia zaidi ya nyuzi joto 45 na joto hilo limepelekea misitu kuteketea moto. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio ya matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Tunawakumbusha wapendo wasikilizaji, tovuti yetu ni pastoday.com sw na tunasikika kupitia redio washirika Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Nawakaribisha sasa katika uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake kinasema sera ya kigeni ya serikali ya awamu ya kumi na tatu ya Iran: uwiano, harakati na busara. mm. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu Irani amesisitiza kuwa siasa za kigeni za serikali ya kumi na tatu ya jamhuri ya Kiislamu Irani zimeegemezwa kwenye siasa za mambo ya nje zenye uwiano, diplomasia yenye harakati na nguvu, pamoja na maingiliano yenye busara. Waziri wa mambo ya nje wa Irani Hussein Amir Abdulhayani alisema Alhamisi usiku kwamba kipaumbele kikuu cha siasa za nje za serikali ya Irani ni kushirikiana na kufanya maingiliano na majirani zake kadiri inavyowezekana na kwamba Asia likiwa ni bara linaloibuka katika karne ya sasa lina uwezo mkubwa, baadhi ya uwezo huo ukiwa uko katika nchi jirani na Irani. Serikali ya awamu ya kumi na tatu ya Irani tangu ilipoanza rasmi kazi Agosti tatu mwaka jana imeonyesha kwamba inaamini nguvu ya uwiano wa sera za kigeni na kuwa maendeleo ya ushirikiano na majirani zake nchi za Kiislam na, na nchi zenye mitazamo sawa na Irani ndio kipaumbele cha sera na mipango yake ki ya kigeni. Wazo la kuleta uwiano katika sera za kigeni katika serikali ya kumi na tatu ya Irani huku likitilia maanani na kutilia mkazo uhusiano na madola makubwa ya mashariki na magharibi, linalenga kupinga ile dhana ya kuegemea zaidi upande wa magharibi katika uhusiano wa kigeni. Said Ibrahim Raisi katika hafla ya kuapishwa kuwa rais wa jamhuri ya kiislamu Irani alizungumzia mabadiliko ya ulimwengu wa sasa na akasisitiza kwamba kulinda maslahi ya mataifa kunategemea kuuelewa ulimwengu mpya na mwingiliano wa kistratejia na madola yanayoibukia na sera ya mambo ya nje yenye mafanikio na uwiano. Sera ya kuzingatia eneo kuelekea upande wa mashariki, kushiriki katika mashirika na taasisi za kikanda na nje ya kanda kama vile mkataba wa Shanghai, Jumuiya ya ushirikiano wa kiuchumi ECO, na kuimarisha uhusiano na wanachama wa kundi la BRICS ni mifano ya kuleta uwiano katika sera ya kigeni ya Iran ambayo inafuatiliwa na serikali ya awamu ya kumi na tatu. Iran ina majirani saba wa mipaka ya nchi kavu na majirani nane wa mipaka ya baharini, na majirani hao wote wanaleta fursa nyingi kwa diplomasia, uchumi na utamaduni wa Irani. Utamaduni wa Irani bado unaonekana katika nchi nyingi jirani. Kuwepo uwezo mkubwa na pia uraisi wa uhusiano na nchi hizo katika nyuga mbalimbali mbali za kiuchumi na kibiashara kumeifanya serikali awamu ya kumi na tatu ya Irani kuwa na mtazamo maalumu kwa nchi jirani, haswa katika maswala ya kiuchumi. Biashara ya Iran isiyo na mafuta msimu huu wa kuchipukia mwaka huu, Machi hadi Mei, na nchi jirani kumi na tano ilifikia dola zipatazo bilioni kumi na mbili nukta tatu ambayo imeonekana kukua asilimia 18 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita. Mbinu nyingine ya diplomasia ya uchumi ya serikali ya awamu ya 13 ni kuanzisha ushirikiano wa kimkakati na China na Russia. Kufuatilia utekelezaji wa hati ya ushirikiano wa kimkakati wa miaka 25 na China ilikuwa moja ya hatua muhimu zaidi za serikali ya awamu ya 13 mwanzoni mwa muhula wake wa uongozi, ambayo ilianza na ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulayan huko Beijing Januari 14. Mpango wa ukanda mmoja na njia moja unaohusiana na usafiri na uchukuzi wa kimataifa ambao unafuatiliwa na China unajumuisha Irani kama moja ya vituo muhimu na vya kistratejia. Uhusiano wa kistratejia wa Jamhuri ya Kiislamu Iran na Rusia unaweza kutathminiwa katika fremu ya washirika wa kistratejia au kimkakati. Iran na Rasia zina mtazamo ya pamoja kuhusiana na vikwazo vilivyowekwa na Marekani dhidi yao, mapatano ya nyuklia ya Iran na upinzani dhidi ya sera ya kambi moja ya maamuzi duniani, na nukta hizo zinafungua njia ya ushirikiano kati ya nchi mbili. Naendelea kutegea sikio matangazo idhaa ya Kiswahili, na sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 919 na 109. Na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 45 ya Aljathia. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 26 na ni wa Mwenyezi Mungu ufalme wa mbingu na ardhi, na siku kitakapotokea kiyama, siku hiyo washikao batili watahasirika. Katika darsa iliyopita tuliwazungumzia wakanushaji wa maadi, yani kufufuliwa kwa viumbe ambao walimtaka Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na waumini wawafufue wazee wao waliopita, ndipo wao waamini kiama. Aya ishirini na sita tuliyosoma inawajibu watu hao kwa kuwaambia, nyinyi wenyewe ambao mko hai sasa hivi amekuumbeni nani na akakupeni uhai? Kwa hiyo mnamkanusha hata muumba wenu pia? Kama mnaamini kwamba yuko aliyekuumbeni, kwa nini hamkubali kuwa huyo huyo muumba wenu anao uwezo wa kukufufueni tena? Kwa nini badala ya kutaamali na kutumia akili mnataka kila jambo mlione kwa macho tu? Kisha aya inayofuatia inatilia mkazo nukta ya kwamba ikiwa mnashaka juu ya uwezo wa Mwenyezi Mungu wa kuumba tena Hebu angalieni tu adhama ya mbingu na ardhi, ili muweze kujua ni jambo la hakika kabisa kwamba mwenye uwezo wa kuumba ulimwengu huu wenye adhama na ambaye ndiye mmiliki na mtawala wa ulimwengu wote wa uumbaji, katu hatoweza kushindwa kukuumbeni nyinyi tena. Basi jihadharini, msifuate batili badala ya haki kwa sababu mtakuja kujuta na kuhasirika siku ya kiama. Sababu ni kuwa mtapoiharibu rasilimali yenu ya umri, hamtaambulia kingine chochote zaidi ya majonzi na majuto. Bila shaka umri anaojaaliwa mtu pamoja na akili, kipaji na ufahamu wa mambo ndiyo mtaji na rasilimali yake ya hapa duniani. Lakini wanaofuata batili wanaziacha rasilimali hizo kwa vitu vya kupita. Kwa hivyo, siku ya kiama, ambapo haitamfalia mtu isipokuwa imani sahihi na amali njema, watakuja kubaini watu watakavyohasirika kutokana na walioyafanya. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba maisha ya mara ya kwanza ya mwanadamu ni hoja ya kuthibitisha uwezekano wa kupewa tena kiumbe huyo uhai siku ya kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa akthari ya watu, badala ya kutafakari juu ya ishara za uumbaji, hutarajia kuona kila kitu kwa macho yao, ndipo waukubali ukweli na haki. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba wale wanaokadhibisha kiama na kuitakidi kuwa ni batili, siku kitakaposimama watabaini kuwa wamehasirika na kupata hasara kubwa iliyoje ja, endeleza darsa yetu kwa aya ya 28 na 29 ambazo zinasema kullu ummatin tud'a ila kitabika alyawma tujzauna ma kuntum ta'malun, na utauona kila umma umepiga magoti na kila umma utaitwa kwenda soma kitabu chake waambiwe Leo mtalipwa yale mliyokuwa mkiyatenda. hadha kitabuna yantiqu alaykum bilhaq inna kunna nastansikhu ma kuntum ta'malun, hiki kitabu chetu kinasema juu yenu kwa haki, hakika sisi tulikuwa tukiandika mliokuwa mkiyatenda. Aya hizi zinatoa taswira ya mahakama ya siku ya Kiama ambapo kutokana na hofu, uoga na wasiwasi, watakaokuwa na watu watapiga magoti siku hiyo, wakingojea kuona nini itakuwa hatima yao. Katika kubainisha jinsi hali itakavyokuwa, aya zinasema: kila umma utaitwa kwenda kusoma kitabu chake. Daftari la amali za kila mtu litakuwa limeshawekwa tayari, kwa sababu kwa muda wote wa uhai wa kila mtu malaika wa Mwenyezi Mungu walikuwa wakifanya kazi ya kuhifadhi kila jema na baya alilokuwa akilifanya, pasina kupitwa na chochote. Kwa hivyo, siku hiyo katika mahakama ya kiyama kila mtu atakabidhiwa nakala ya daftari hilo la amali zake, ili asije akadhani analipwa thawabu au anapewa adhabu bila sababu yoyote. Kisha baada ya hapo, Allah subhanahu wa ta'ala atawahutubu waja wake ya kwamba, hiki ni kitabu chetu kinachoeleza kwa haki juu yenu na kuweka wazi amali na matendo yenu. Wakati wa uhai wenu mlifanya kila mlichotaka na hamkuwa mkiamini abadan kwamba kuna mahali amali zenu zinasajiliwa na kuhifadhiwa, lakini sisi tulikuwa tumewaamuru malaika wetu wazisajili na kuzihifadhi amali zenu zote mnazofanya. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfumo wa maumbile unaendeshwa kwa msingi wa haki na uadilifu, na unafanya kazi kwa nidhamu na mahesabu maalumu, na amali na matendo yote ya mtu yanarekodiwa na kuhifadhiwa. Kuzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa msingi wa malipo ya thawabu au adhabu watakayolipwa watu siku ya kiama utakuwa ni amali zao njema au mbaya walizofanya hapa duniani. Vilevile aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba kila mtu ana faili ambalo ndani yake anahifadhiwa kwa umakini na kulingana na uhalisia, amali na matendo yake yote. Hapana shaka kuamini mtu kwamba kila afanyalo huwa halipotei, bali linahifadhiwa kama lilivyo ni chachu kubwa ya kumzuia kufanya maasi na madhambi la ilaha ifuatayo sasa ni aya ya 30 na 30 na moja za sura yetu ya Aljathia ambazo zinasema, fa amma allazina amanu wa amilu swalihati fayudkhiluhum rabbuhum fi rahmatihi dhalika huwa alfawzul mubin, ama wale walioamini na wakatenda mema Mola wao mlezi atawaingiza katika rehma yake, huko ndiko kufuzu kuliko dhahiri. wa amma alladhina kafaru afalam takun ayati tutla alaykum fastakbartum wa kuntum qauman mujrimin, na ama wale waliokufuru wataambiwa kwani hamkuwa mkisomewa aya zangu nanyi mkawa na kiburi na mkawa watu waovu. Baada ya kukamilishwa kazi ya mahakama ya Kiyama, watu wote watagawanyika katika makundi mawili, na kila kundi litalipwa malipo ya amali zake. Kundi la kwanza ni la waumini wafanya mema na kundi la pili ni la makafiri wafanya maovu. Waliokuwa waumini watapata rehma maalumu za Allah subhanahu wa ta'ala, ambazo ni saada na fanaka ya duniani na akhira, na huko ni kufuzu kuliko dhahiri kabisa. Bila shaka baada ya kuhesabiwa amali za watu, watakaopata rehma hizo za Mola Mwenyezi na neema zisizo na kifani ni wale ambao mbali na kuamini watakuwa na rasilimali ya amali njema pia. Ama kwa upande wa makafiri, wao wataulizwa, kwani nyinyi hamkuwa mkisomewa aya zangu, lakini mkatakabari na kuasi. Kwa hivyo watu hao watakosa rehema za Mwenyezi Mungu na wataishia kwenye hilaki na maangamizi. Sababu ni kwamba badala ya kuitafuta na kuikubali haki walisimama kuyapinga maneno ya Mwenyezi Mungu na kuyapa mgongo, na katika matendo yao pia waliamua kufanya kila aina ya maasi na madhambi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba imani na amali njema hazitenganishiki, wala kila kimoja peke yake hakiwezi kumfanya mtu apate saada na kufuzu akhera ni imani inayoambatana na amali njema ndiyo inayomletea saada na fanaka mtu na jamii kwa ujumla. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa chimbuko la ukafiri ni kuasi na kutakabari mbele ya haki wa. Aidha, tunabainikiwa kutokana na aya hizi kwamba chanzo cha mtu kufanya maovu na madhambi ni kumkanusha Mwenyezi Mungu na kukaidi kutekeleza amri zake. na iliposemwa hakika ahadi ya Mwenyezi Mungu ni kweli na kiama hakina shaka, nyinyi mkisema hatujui kiama ni nini, hatudhani ila dhana tupu, wala hatuna yakini. Baada ya aya zilizotangulia kuzungumzia kiburi, ukaidi na inadi ya makafiri mbele ya aya za Mwenyezi Mungu, Aya hii tuliyosoma inasema alama ya kutakabari kwenu ni kwamba kila pale waumini walipokuwa wakizungumzia kuthibiti kwa kiama na kukukumbusheni juu ya tukio hilo, badala ya kutafakari na kulizingatia hilo, mlikuwa mkisema, ndo kitu gani hicho kiama nani aliyekiona au kusimulia? Hata sisi tuamini maneno mnayosema nyinyi? Mliyoamini pia hayana thamani yoyote kwetu zaidi ya kuwa ni mawazo na dhana tu, na sisi hatuna ujuzi wa yakini kuhusu kiama. Ajabu ni kuwa kama watu hao hao wataambiwa kuna hatari kama ya moto ambayo inaweza kusababisha nyumba zenu kuungua, hapo hapo watakuwa tayari kuchukua hatua haraka za tahadhari ili kuzuia hatari hiyo isitokee. Lakini kuhusiana na kiama, hawakuwa tayari kutilia maanani hata uwezekano tu wa kwamba kunaweza kukawa na ukweli juu ya hilo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba waumini inawapasa wawafikishie watu wote neno la haki ili wawe wametimiza dhima kwao hata kama akthari ya watu hawataamini. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa si lazima mtu awe na yakini juu ya kiama hata dhana na kuchukulia tu kwamba kinaweza kudhibiti, kunapasa kuwe chachu ya kuizuia nafsi yake kufanya maovu na madhambi, kwa sababu hatari na madhara yake ni makubwa mno. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 919 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu Katika historia leo ni Ijumaa tarehe 22 Dhulhija mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 22 Julai mwaka 2022. Katika siku kama hii ya leo, miaka 1383 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Maitham Atamar, mmoja kati ya masahaba na wafuasi wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, aliuawa wa shahidi awali. Maitham Atamar alikuwa mtumwa na alinunuliwa na kuachiwa huru na Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam. Imamu Ali alikuwa akimpenda na kumthamini sana Maitham, kama ambavyo Maitham Atamar pia alikuwa na mapenzi makubwa kwa Imamu Ali. Hatimaye, katika siku kama hii ya leo sahaba huyo mwema wa Mtume aliuawa kinyama na watawala wa Bani Umayya kwa kosa la kuwapenda na kuwaunga mkono ahlu baiti wa Mtume wetu Siku kama ya leo miaka 962 iliyopita alifariki dunia malenga na arifu mkubwa wa Kiislamu wa Iran katika karne ya tano hijiria, Haja Abdullah Ansari. Alizaliwa katika mji wa Herati ulioko Afghanistani ya leo, ambao wakati huo ulikuwa sehemu ya ardhi ya Iran. Alipewa lakabu ya mzee wa Herati. Haja Abdullahi al-Ansari ameandika vitabu vingi vya elimu ya irfani kwa lugha ya Kiarabu na Kifarsi kwa sura ya mashairi, mashuhuri zaidi vikiwa ni Monajat Name, Mohabatname na, na, na Zadul Arifin. Vilevile vile ameandika tafsiri ya Qurani tukufu aliyoipa jina la Kashfu la Srar. Katika siku kama ya leo miaka 61 iliyopita yalianza mapigano makali kati ya majeshi ya Ufaransa na Tunisia baada ya vikosi vya majeshi ya Ufaransa kushambulia mji wa kihistoria wa Bizerte ulioko kaskazini mashariki mwa Tunisia. Baada ya Tunisia kujitawala kutoka kwa mkoloni Mfaransa mwaka 1956, mkoloni huyo aliendelea kuikalia kwa mabavu bandari ya Bizerte na kuifanya kuwa kambi ya jeshi la anga la nchi hiyo. Hata hivyo majeshi Tunisia yalifanikiwa kuikomboa bandari hiyo kwenye mapigano makali yaliyoendelea yakishirikisha Watunisia wapigania uhuru, ambayo Watunisia 750 waliuawa katika mapigano hayo. Miaka 19 iliyopita, katika siku kama ya leo, yaani tarehe 22 Julai mwaka 2003, waliuawa Udai na Kosai, watoto wa dikteta wa zamani wa Iraki, Sadam Hussein, pambizoni mwa mji wa Mosul kaskazini mwa Iraq. Udai na Kosai walikuwa wamefuatana na maafisa wa ngazi za juu wa Iraki waliotoroka mjini Baghdad baada ya majeshi ya Marekani na Uingereza kuishambulia nchi hiyo mwezi Aprili mwaka elfu mbili na tatu. Majeshi ya Marekani yalishambulia nyumba walimokuwa wamejificha watoto wa Sadam Hussein na kuwaua pamoja na wasaidizi wao. Siku kama ya leo miaka ishirini iliyopita ndege za kivita za utawala haramu wa Israel zilishambulia eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina na kuua watu kumi na sita na wengine mia moja hamsini kujeruhiwa. Shambulio hilo la kushtukiza lililofanyika usiku liliua watoto tisa wasiokuwa na hatia yoyote. Shukran sana fundi mitambo na sasa wetu. Nasasa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Sherali Fadhil wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye ameandika hakika si ubinadamu kufanya chuki, ubaguzi wa aina yoyote, wanaote dhuluma baina ya wanadamu. Anasema huluka ya wanadamu anasema ni kujuana, kuelimishana na kuelewana. Kwa kufanya hivyo ndio wanadamu tutapata maarifa ambayo dunia yetu tutategemeana kwa maendeleo ya wanadamu wote. Tunakushukuru sana Sherali Fadhil kutoka Dar es Salaam Tanzania kwa maoni yako haya. Kakoto Hamisi yeye kutoka pande za Kigoma anaandika e, nafuatilia matangazo yenu mazuri. Tunapenda habari zenu zilizoshambuliwa na kuhaririwa na waandishi wenye ujuzi na weledi wa hali ya juu. Tunawapenda sana, shukrani sana, nasi pia na msikilizaji wetu mwingine hapa ni kutoka nchini Kenya, anasema shukran eh, sana. Na kwa upande wa maoni ya wasikilizaji anakomea hapa, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo hapa Teherani amesema Wamarekani wanapaswa kuondoka magharibi mwa Asia kabla hawajakabiliwa na tukio lingine kama lile la Afghanistan. Mapigano makali yaliyozuka kati ya makundi yanayohasimiana katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, yamesababisha vifo vya watu kadhaa, huku ukiwa na wasiwasi wasi kwamba huenda mzozo wa kisiasa ukazuka upya nchini humo. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani shambulio lililofanyika huko Duhok huko Iraki na kutaka uchunguzi ufanyike mara moja kuhusu hujuma hiyo. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.