Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumu'a, aya ya tisa hadi ya mwisho Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Ijumaa mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Julai 22 mwafaka na tarehe 22 2 Dhulhija mwaka 1443 Hijria. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa mchana huu mpenzi msikilizaji ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati mchana huu. Kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran Juma hili. Hali kadhalika, tutakuwa na makala maalum bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika Una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zana alama ya kujumlisha o plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia Imegonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wajadili soko la pamoja huko Arusha, huku Somalia ikitaka wanachama. Russia yaanza ujenzi wa kituo cha kwanza cha nyuklia huko nchini Misri, na jeshi la Siria latungua makombora ya Israel viungani mwa Damascus, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tuanze na masuala ya kikanda. Viongozi wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki EAC wameashiria miaka kumi na moja tangu kuanzishwa kwa itifaki ya soko la pamoja na kusisitiza kuwa kumekuwa na mafanikio makubwa ikiwemo kuongezeka kwa biashara, mitaji na ajira kwa nchi wanachama wa wananchi wa Afrika Mashariki. Wakizungumza katika majadiliano juu ya mafanikio na changamoto ya soko la pamoja baina ya nchi wanachama, viongozi hao wamesema utangamano katika nchi za EAC umekuwa na manufaa makubwa na kutaka kuondolewa baadhi ya vikwazo vya kisera kwa baadhi ya nchi. Mkutano huo wa wakuu jumuia ya EAC ulianza jana Alhamisi jijini Arusha nchini Tanzania na unatazamia kumalizika leo Ijumaa. Mwenyekiti wa EAC ambaye ni Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema moja ya mambo ambayo yamekuwa na manufaa ni uboreshwaji wa miundombinu katika nchi wanachama. Rais Kenyatta amesema hivi sasa wananchi wa Tanzania, Kenya, Uganda, Burundi, Rwanda, Sudan Kusini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaunganishwa na barabara na miradi mingine ikiwemo ya umeme. Naye rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ambaye ni mwenyeji wa mkutano huo akizungumzia swala la uhakika wa chakula katika nchi za Afrika Mashariki, amesema inawezekana kuongeza uzalishaji maradufu na kutosheleza mahitaji ya ndani na nje. Amesema hata hivyo, uwepo wa ardhi pekee hauwezi kuhakikisha uzalishaji unaongezeka, bali pia uwepo wa mvua za kutosha, fedha, lakini pia teknolojia. Amesema kama navyonukuu, kuna haja ya kuimarisha kilimo cha umwagiliaji kuwa na uwezo wa kuhifadhi vizuri mazao mazao, lakini pia kuwa na masoko ya uhakika ya mazao. Wakati huo huo, rais mpya wa Somalia, Hassan Sheikh Mahamud, yupo jijini Arusha kuwasilisha ombi la nchi hiyo ya pembe Afrika la kukubaliwa kuwa mwanachama wa jumuia hiyo ya kikanda. Siku chache zilizopita, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipasishwa kuwa mwanachama kamili wa saba wa jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, huko jijini Arusha. Kwingineko, shirika la taifa la nishati ya nyuklia la Russia, Rosatom, limeanza ujenzi wa kituo cha kwanza cha nyuklia nchini Misri. Mamlaka ya nishati ya nyuklia ya Misri, EAEA, imesema ujenzi wa kituo hicho cha kuzalisha kawi ya nyuklia katika mji wa Eldaba katika jimbo la Matru yapata kilomita mia tatu kaskazini magharibi mwa Kairo, mji mkuu wa Misri, ni mafanikio makubwa ya kistratejia kwa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Uzinduzi wa kituo hicho cha kwanza kabisa cha nishati ya nyuklia nchini Misri umeongozwa na Aleksey Likhacheva, mkurugenzi mkuu wa shirika la nishati ya nyuklia la serikali ya Rasia na Muhamad Shakir, waziri wa umeme na nishati jadidika wa Misri. Rosatom ilipewa kibali cha kufanya mradi huo mnamo Juni 29, huku jiwe la msingi la kuanza ujenzi huo likiwekwa juzi Julai 20 huko mjini Eldaba. Serikali ya Misri, ambayo itatumia takriban dola bilioni 25 katika utekelezaji wa mradi huo, imesisitiza kuwa itaheshimu mkataba wa kuzuia uundaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT. Ikumbuka kuwa Misri ilianzisha mradi wa nyuklia katika miaka ya sabini, lakini ulisitishwa baada ya kutokea ajali kwenye kinu cha nyuklia cha Chernobyl cha Ukraine na mwaka elfu moja mia kenda themanini na sita. Katika hatua nyingine, Brigedi za Izudin Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, zimepigwa gwaridi kubwa la kijeshi katika ukanda wa Ghaza. Katika maonyesho hayo ya nguvu za kijeshi, Hamas imeonyesha silaha zake mpya za kisasa yakiwemo makombora na maroketi ya kila namna. Ujumbe wa gwarido hilo ambalo ni sawa na kutanua misuli ya kijeshi mukawama wa Palestina mbele ya utawala pandikizi wa kizayuni ni kwamba kama Israel itaendelea na chokochoko zake, basi itapata pigo kubwa isilolitarajia kutoka kwa wanamukawama wa Palestina. Harakati hiyo mapambano ya Kiislamu iliasisiwa na Sheikh Ahmad Yasin katikati ya mwezi Desemba mwaka 1987 sambamba na kuanza intifadha ya kwanza ya Wapalestina. Matukio ya Palestina yanaonyesha kuwa licha ya kuongezeka kupindukia ukandamizaji na ukatili wa utawala wa kizayuni wenye lengo la kuwadhoofisha na hatimaye kuwamaliza nguvu kabisa wana mapambano wa Kiislamu wa Palestina, lakini uwezo wa kujihami makundi ya mukawama ya Palestina likiwemo la Hamas unazidi kuwa mkubwa, licha ya kwamba Israel imeuzingira kila upande ukanda wa Gaza kwa miaka mingi sasa. Hatua ya Hamas ya kuonyesha uwezo wake mkubwa wa kijeshi na kuungwa mkono kikamilifu na wananchi wa Gaza imewatia kiwewe wa Zayuni ambao wapombioni kuanzisha uhusiano wa kawaida na tawala vibaraka za kiarabu katika eneo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kuja mubashara kutoka Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la Siria kimetangaza kutungua makombora yaliyokuwa yamevurumishwa na utawala haramu wa Israel nje ya mji mkuu Damascus. Shirika la habari la Siria Sanaa limetangaza kuwa mizinga ya ulinzi wa anga ya Siria alfajiri ya leo Ijumaa imetungua akthari ya makombora hayo ya Israel viungani mwa Damascus. Jeshi katili la Israel limelenga maeneo kadhaa ya Damascus katika chokochoko hizo mpya, ingawaje maeneo yaliyolengwa hayajabainika. Hata hivyo, sauti kubwa za milipuko zimesikika katika maeneo ya Asidia Zainab na al Qudsaya, nje kidogo ya mji mkuu wa nchi hiyo ya Kiarabu. Habari zaidi zinasema kuwa wanajeshi watatu wa Siria wameuawa shahidi kwenye shambulio hilo la makombora ya wazayuni huku wengine saba wakijeruhiwa. Utawala haramu wa Israel ni mwungaji mkono mkubwa wa magaidi ambao wanataka kuiangusha serikali halali ya Rais Bashar al Asad huku nchini Siria. na Marekani imeripoti kesi ya kwanza ya ugonjwa wa kupoza au polio baada ya kupita karibu miaka kumi. Wizara ya afya ya Marekani ilitangaza hayo jana Alhamisi na kuongeza kuwa mtu aligundulika kuwa na virusi vya polio ni mkazi wa kaunti ya Rockland katika jimbo la New York. Kamishna wa afya katika kaunti ya Rockland, Patricia Schnabel Rupe, amesema kwa sasa mgonjwa huyo, huyo hana hatari kubwa ya kuambukiza, lakini yupo chini ya uangalizi huku wakifuatilia iwapo watu waliotangamana naye wameambukizwa au la kwa mujibu wa kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa cha Marekani, CDC, kesi ya mwisho ya ugonjwa wa polio ya kuripotiwa nchini humo ilikuwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Ugonjwa wa polio hushambulia mfumo wa neva na unaweza kusababisha ulemavu baada ya muda mfupi. Polio hauna tiba, lakini maambukizi yanaweza kuzuia kupitia chanjo. Ikumbuko kuwa mwaka elfu mbili na ishirini kamisheni huru ya kanda ya Afrika ya uthibitisho wa kutokomeza polio ARCC ilitangaza kwamba kuanzia Agosti 25 mwaka huo, virusi vya polio vilikuwa vimetokomezwa katika ukanda wa shirika la afya duniani WHO kwa kanda ya Afrika katika nchi zote 54 za Afrika. Nchi ambazo si wanachama wa WHO kanda ya Afrika ni Somalia, Sudan, Eritrea, Misri, Libya na Tunisia. Hata hivyo, Mei mwaka huu Msumbiji iliripoti kesi ya kwanza ya maambukizi ya ugonjwa huo wa kupooza baada ya kupita miaka 30. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ni kudokeze tu kwamba rais Joe Baiden wa Marekani ameambukizwa virusi vya korona. Tukiachana na hayo, mpenzi msikilizaji, karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mafanikio ya mkutano wa Teheran katika matamshi ya rais Erdogan. Kama ilivyotazamiwa mkutano wa saba wa dhamana ya mchakato wa Astana uliofanyika majuzi mjini Teheran umekuwa na mafanikio makubwa kuhusu masuala yanayohusiana na serikali halali ya Rais Bashar al Asad wa Siria na watu wa nchi hiyo. Kuhusiana na swala hili, hasa maagizo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah al Khamenei kwa viongozi wa nchi za mchakato wa Astana yamekuwa yenye ufanisi na taathira kubwa, na kwa namna fulani ni msimamo wa mwisho kwa serikali ya Siria na nchi zinazohusika katika maswala ya nchi hii na hata harakati za kigaidi zenye mfungamano na Magharibi. Katika mkondo huo siku Jumatano, ya Jumatano, baada ya kurejea nchini kwake akitokea Teheran, rais wa Uturuki Rajab Tayib Erdogan alisisitiza haja ya kuondoka askari wa Marekani huko mashariki mwa Furati au Ufretz nchini Syria haraka iwezekanavyo na kusema kuwa udharura wa kuondoka kwa askari wa Marekani katika eneo hilo la Siria ni moja kati ya matunda ya mkutano wa Tehran kwa sababu Marekani inayafadhili na kuimarisha kifedha na kijeshi makundi ya kigaidi mashariki mwa Furati nchini Siria. Jeshi la Marekani, mbali na kuakalia kwa mabavu baadhi ya ardhi za Siria, pia linaiba mafuta ya nchi hiyo na kuyasaidia makundi ya kigaidi kwa fedha na silaha ni wazi kwamba suala hili lina madhara kwa serikali na watu wa siria na litazidisha matatizo ya nchi huru na mataifa ya eneo hilo katika siku zijazo wakati huu huu uzoefu umeonyesha kwamba muungano wote na marekani na washirika wake hatimaye utazigharimu nchi ambazo zimeipa washington mkono urafiki kuhusiana na hilo jumanne usiku ulifanyika mkutano wa saba wa nchi wadhamini wa mchakato wa astana mjini teheran ambao ulihudhuriwa na marais wa iran Russia na Uturuki. Miongoni mwa sehemu muhimu za mkutano huu wa Teheran ni kukutana marais hao na kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na jinsi walivyoyapa mazingatio mapendekezo yake. Katika kikao chake na marais wa Iran, Russia na Uturuki, Ayatullah Al Khamenei alitilia mkazo swala la kulindwa ardhi yote ya Siria na kusema shambulio lolote la kijeshi katika eneo la kaskazini mwa Siria litazidhuru Uturuki, Siria na eneo zima na Asia Magharibi na kuwanufaisha magaidi. Akiashiria chuki ya rais wa Uturuki dhidi ya makundi ya kigaidi, amesema ugaidi lazima upigwe vita, lakini shambulio la kijeshi nchini Siria litawanufaisha magaidi. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa magaidi hawaishii katika kundi makhususi. Katika siku za hivi karibuni, maafisa wa ngazi za juu wa serikali Uturuki ya Uturuki akiwemo rais wa nchi hiyo walizungumza kuhusu maandalizi ya shambulio jingine la kijeshi dhidi ya Siria. Ni dhahiri kwamba kudhoofika kwa serikali halali ya Bashar al Asad nchini Siria kupitia operesheni za kijeshi kutakuwa na madhara kwa nchi za eneo la magharibi mwa Asia na kuzinufaisha nchi za kigeni na hata harakati za wanamgambo wenye mfungamano na Marekani na baadhi ya nchi za magharibi. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni Parstudio com mkwaju sw Iran Jumahili. Amjambo wapenzi wasikilizaji, na wakaribuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati yatakayoangazia leo ni pamoja na viongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu wasema, wa Marekani wanapaswa kufukuzwa kutoka eneo la Mashariki mwa Furati huko Syria na marais Putin wa Rasia na Erdogan wa Uturuki wafika Teheran kushiriki kikao cha kusaka amani Siria. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu jioni ya Jumanne alifanya mazungumzo na rais Vladimir Putin wa Rasia na ujumbe waliofuatana nao hapa mjini Teheran ambako alilitaja suala la Siria kuwa muhimu sana na kusema, swala jingine muhimu katika kadhia ya Syria ni uvamizi wa Marekani na kukaliwa kwa mabavu ardhi zenye rutuba na zenye utajiri mkubwa wa mafuta za mashariki mwa Furati au Euphrates, na suala hili linapaswa kupatiwa ufumbuzi kwa kufukuzwa wa Marekani kwenye eneo hilo. Katika mazungumzo hayo ya Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisisitiza kuwa matukio ya dunia yanadhihirisha haja Iran na Russia ya kuzidisha ushirikiano na kuongeza kuwa kuna maelewano na mikataba mingi kati ya nchi hizo mbili, ikiwamo katika sekta ya mafuta na gesi ambayo lazima ifuatiliwe na kutekelezwa hadi mwisho. Aidha, ameutaja ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Russia, hasa baada ya vikwazo vya magharibi kuwa ni muhimu na wenye maslahi kwa nchi zote mbili. Kuhusu matukio ya Ukraine, Ayatola Khamenei amesema, na hapa na mnukulu: Vita ni jambo ugumu na lisilokuwa zuri, na jamhuri ya Kiislamu ya Iran haifurahii hata kidogo kwamba watu wa kawaida wanakumbwa na vita, lakini kwa upande wa Ukraine, kama usingechukua hatua upande wa pili ungesababisha vita. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi wa ya Kiislamu wamesisitiza kuwa wa magharibi wanapinga kikamilifu rasia yenye nguvu na uhuru na ameutaja um, muungano wa kijeshi wa NATO kuwa ni chombo hatari. Azula Khamenei aidha amelaani uingiliaji wa utawala wa kizayuni katika masuala ya eneo la magharibi mwa Asia na kupongeza misimamo ya hivi karibuni ya rais wa Russia Wazayuni na kwa upande wake, rais Vladimir Putin ameyataja mauaji yaliyofanywa na Marekani dhidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kuwa ni mfano mwingine wa maovu ya Wamarekani. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake, amezungumzia vikwazo vya magharibi dhidi ya Rasia na kusema vikwazo hivi vinazidhuru nchi za magharibi na matokeo yake ni matatizo mengi, ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa bei ya mafuta na tatizo la upatikanaji wa chakula. Kwingineko, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza ulazima wa, wa kulindwa ardhi yote ya Siria na kusema shambulio lolote la kijeshi katika eneo la kaskazini mwa Siria litazidhuru Uturuki, Siria na eneo zima la Asia ya Magharibi na kuwanufaisha magaidi. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliyesema hayo Jumanne katika kikao chake na Rais Rajab Tayyib Erdogan wa Uturuki na ujumbe aliofuatana nao hapa Teheran, alitilia mkazo muhimu wa kuongezwa ushirikiano kati ya nchi hizo mbili hususan ushirikiano wa kibiashara na kuutaja utawala wa kizaini wa Israel kuwa ni miongoni mwa sababu kuu za hitilafu baina ya nchi za Waislamu. Ameongeza kuwa Marekani na utawala ghasibu wa Israel haziwezi kusimamisha harakati ya kina ya Wapalestina. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hishma na utukufu wa umma wa Kiislamu umo katika kutupilia hitilafu na kuwa macho dhidi ya siasa za mifarakano, na akaongeza kuwa moja ya sababu za hitilafu na uhasama katika nchi za magharibi mwa Asia ni utawala ghasibu wa kizayuni unaoungwa mkono na Marekani. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ameitaja Palestina kuwa ndiyo kadhia nambari moja ulimwengu wa Kiislamu, na akasisitiza kuwa licha ya baadhi ya nchi kukaribisha utawala wa kizayuni wa Israeli, lakini mataifa ya nchi hizo yanayopinga vikali utawala huo ghasibu, na huku akisisitiza kuwa Marekani na utawala wa kizayuni hazipaswi kutegemewa hata kidogo. Amesema hii leo si tu kwa utawala wa kizayuni wala Marekani wala pande nyingine zinazoweza kusimamisha harakati ya kina ya Palestina, na matokeo ya mwisho yatakuwa ni manufaa kwa watu wa Palestina. Na akijibu ombi la rais wa Uturuki la kutaka ushirikiano wa Iran katika kupambana na magaidi, Ayatola Said Ali Khamenei amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa hakika itashirikiana na Uturuki katika kupambana na ugaidi. Mkutano wa saba wa nchi zilizotoa dhamana ya mchakato wa Astana wa kusaka amani Siria ulifanyika Tehran Jumanne usiku ukihudhuriwa na marais Said Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu Iran, rais Vladimir Putin wa Rusia na Rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki. Katika taarifa ya mwisho, marais hao walisisitiza kuwa mzozo wa Siria hauna suluhisho la kijeshi na kueleza azma yao ya kuendeleza ushirikiano wa kupambana na ugaidi wa aina zote. Katika taarifa ya pamoja ya marais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran, shirikisho la Rasia na Jamhuri ya Uturuki, imeeleza kuwa nchi hizo tatu zinadhamira isiyoyumbayumba kuhusu uhuru, kujitawala, umoja na ukamilifu wa ardhi ya jamhuri ya kiarabu ya Siria. Pia marais hawa wamesisitiza malengo na kanuni za mkataba wa Umoja wa Mataifa na kusema kuwa kanuni hizo zinapaswa kuheshimiwa na watu wote. Akizungumza na waandishi habari baada ya mkutano huo, rais, rais wa Iran amesema waliafikiana kuhusu kuendeleza mchakato huo wa Astana wa kusaka amani Siria na kuongeza kuwa ushirikiano wa, wa Iran Rasia na Uturuki pamoja na nchi zingine katika eneo ambazo ziko nasi utapelekea Siria iweze kupata mamlaka kamili ya kujitawala haraka iwezekanavyo, sambamba na kurejea uthabiti na utulivu ili wananchi waweze kuendelea na maisha yao kama kawaida. na wakati huo huo waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran Hussein Amir Abdullahian na waziri wa mambo ya nje wa Syria, Faisal Mikdad wameshiriki katika kikao cha pamoja na waandishi habari na kusisitiza kuhusu kulindwa mamlaka ya kujitawala Siria. Mikdad aliwasili Tehran Jumatano na baada ya kumalizika mazungumzo yake na Amir Abdullahian walishiriki katika kikao cha pamoja na waandishi habari. Katika kikao hicho waziri wa mambo wa mambo ya nje wa Iran ameashiria kufanyika kikao cha Astana mjini Tehran Jumanne ambacho kiliitishwa kujadili mchakato wa amani Siria na kuhudhuriwa na marais wa Iran, Rusia na Uturuki, na kusema kikao hicho kilijaribu kuiondoa Siria katika hali ya kivita na kijeshi na kutatua masuala ya nchi hiyo kisiasa. Amir Abdulahian aidha amesisitiza kuwa Iran inalitazama kwa umuhimu mkubwa suala la ulazima wa kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala Siria. Aidha amesisitiza kuwa wanajeshi vamizi wa Marekani wanapaswa kuondoka mara moja na bila masharti katika ardhi ya Siria. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, Abdulahiyan amesema huzuri ni rohai nizami ya amrika dar sharqe furat yeki az muzalotist ke emruz mantaqe az un ranj mibare amrika Uwepo wa majeshi ya Marekani mashariki Shanda ya furati Shanda nchini Siria ni kati ya matatizo yanayolisibu eneo. Marekani iko katika eneo hilo kwa kisingizio cha vita dhidi ya daesh as, lakini tunajua mashariki mwa furati ni kati ya maeneo yenye rutuba zaidi Syria, na ni eneo kuu lenye visima vya mafuta Siria. Inasikitisha kuwa katika hain miaka ya hivi karibuni, tumeshuhudia uporaji wa utajiri wa Siria katika eneo hilo linalokaliwa kwa mabavu na Marekani. Nam wapenzi wa usikilizaji, na kwa kauli hiyo ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdulahian, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Jumahili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia kutoka hapa jijini Tehran. Nisome hapa ujumbe wake Aziz Akida wa chumba geni Tanga, Tanzania. Aa, ni ubeti hapa, akatuandikia ndugu zangu. Wana baraza, hodi ninawagongea, najua nawashangaza, kuona nimepotea, kazi zilinichagiza, kwa sasa zimepungua, maoni itaendeleza, kwa sasa nimerejea, naitwa Daktari Yazid Akida mwhaji wa chumba geni Tanga, Tanzania. Asante sana Yazid Akida kwa ubeti huo murwa kabisa, ukiwa hapo chumba geni Tanga, Tanzania, asante sana. na kama navyokuambia kila siku, mpenzi msikilizaji, ni idhaa hii tu ambapo unapata kila kitu, masuala ya kisiasa, kimaanawi na hata kilugha. Haya, kidogo hapo tumezama katika ulimwengu wa fasihi. Asante sana Yazid ukiwa hapo Tanga. Adam Ibrahim Muhammad wa Sudan Kusini anasema tunaomba viongozi wa nchi za Afrika Mashariki kuikubali Somalia kuwa mwanachama wa jumuiya hiyo bila masharti yoyote. Asante sana, anatumai wanakusikiliza insha Allah kina mama Samia huko na Kenyatta huko Arusha. Tupate kwanza vipindi vilivyosalia, mpenzi msikilizaji, alafu maoni zaidi nitayasoma baada ya vipindi hivyo. Haya, mwelekezo wangu ananiashiria kwamba tuzame katika macho yetu magazetini. Gazeti la Uhuru linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu magazeti ya Afrika Mashariki kwa mchana huu. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na picha ya marais wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki katika mkutano wao huko jijini Arusha. Picha hiyo imebeba anwani isemayo, Rais Samia aanika mbinu za kujitosheleza kwa chakula. Katika dondoo ya habari hiyo linaandika awashauri viongozi wa AC kutekeleza nguvu au kuelekeza nguvu katika kilimo cha umwagiliaji asisitizo umuhimu wa upatikanaji pembejeo na ufadhili wa chakula. Habari nyingine zinazopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosema rais Mwinyi alitaka baraza la vyama vya siasa, vyama vya siasa kulinda tunu za taifa, mwenyekiti kizimbani akidaiwa kuvunja zahanati kijijini na CCM yapongeza kasi ya Rais Samia kwenye sekta ya elimu. Habari Leo pia limetanguliza mbele habari kuhusu mkutano wa viongozi wa EAC chini ya anwani isemayo wakuu EAC wataja ya kupaisha uchumi. Gazeti la Wamachinga pia halikuachwa nyuma, limeipa habari yake hiyo kichwa kisemacho, soko la pamoja kuvuta wawekezaji EAC. Linaendelea kuandika kuwa, Samia agusia umuhimu wa miundombinu kwa ajili ya kilimo na uzalishaji chakula Afrika Mashariki. Kenyatta naye ashauri uzalishaji bidhaa ufanyike hapa na kujiepusha na kusafirisha mali ghafi ughaibuni. Daily News, mambo ni hayo hayo, limeipa habari hiyo anuani semayo jinsi EAC inaweza kujilisha. Gazeti la Mwananchi uh, kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari semayo IGP abebeshwa kitanzi cha haki. Tuelekeze kurunzi udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya ambapo gazeti la Daily Nation limetanguliza mbele habari ya kukamatwa raia wa Venezuela katika uwanja wa kimataifa wa ndege wa JKIA jijini Nairobi wakiwa na vibandiko vya tume ya uchaguzi ya ABC. Toleo la mtandaoni lina mwendelezo wa habari hiyo, ambapo limemnukuu mwenyekiti wa IEBC Wafula Chebukati akisema raia hao wa Venezuela wanaozuiliwa katika kituo cha polisi cha JKAA ni maafisa wa mkandarasi wa tume hiyo ya uchaguzi, lakini habari zinazotufikia katika chumba chetu cha habari ni kwamba maafisa hao wameachiwa huru. Gazeti hilo pia limeandika kuhusu jitihada mpya za Somalia za kutaka kujiunga na EAC na kuna simulizi ya Jacob Ochola Mwai anayedai kuwa mtoto wa kwanza wa kiume wa rais mstaafu hayati Mwai Kibaki. Gazeti dada la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye anwani isemayo Uhuru amtandikia Raila mkeka. Kichwa hicho kimeambatana na picha inayomwonyesha rais Uhuru Kenyatta akizungumza jambo na Raila Odinga, huku akiwa ameshikana mikono na kutazamana ana kwa ana. Kwa mukhtasari, mwandishi anasema baadhi ya hatua zilizochukuliwa na Kenyatta katika miezi ya hivi karibuni kama kupunguza bei ya unga wa ugali kwa asilimia 50 na kuondoa ruzuku kwa mafuta ya petroli ni baadhi ya hatua alizochukua rais huyo anaelekea kumaliza hatamu zake za uongozi ili kumwandalia Odinga mazingira ya kushinda uchaguzi wa Agosti 9. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka mbakaji aliye najisi kanisani asukumwa jela miaka arobaini na mitano, Matiangi aonya viongozi dhidi ya kufadhili magenge Pwani, na Ruto anamhemesha Raila hapa Pwani asema kingi nalo ama, naona muda umekwenda kwa kasi sana. Mpenzi msikilizaji, ni ruhusu ni tupie jicho gazeti la Daily Monitor la huko Uganda na tutatamatisha na gazeti hilo ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kisemacho maelezo kuhusu makubaliano ya Museveni na Mao. Toleo la mtandaoni lina mwendelezo wa habari hiyo chini ya anwani semayo Mao ateuliwa kuwa waziri wa sheria. Kwa kifupi ni kuwa rais Yoeri Museveni jana alimteua kinara wa chama cha upinzani cha DP Nobert Mao kuwa waziri wa sheria na masuala ya katiba. Mao amekosolewa na viongozi wenzake wa upinzani kwa kukikumbatia chama tawala NRM. Haya, homa ya handshake hiyo inaenea Afrika Mashariki. Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyouawa shahidi Maitham Tamar mmoja wa masahaba wa Imamu Ali bin abi Talib alaihi salam, na na wafuasi wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa ambaye aliondokea kuwa mashuhuri kutokana na imani thabiti, subira na msimamo usiotetereka katika njia ya haki, huku nikitoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni, na hasa wafuasi wa kweli wa Uislamu unaopigania haki na uadilifu kote duniani ni mama tumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho Alamne, ataheda, wa kipindi hiki maalum tarehe <mimu> ishirini na mbili mfunguo tatu Dhulhija, inasadifiana na kumbukumbu kumbu ya kuuawa shahidi Maitham Tamar, mtu aliyepata umashuhuri kutokana na elimu yake na kufuata njia ya haki na kusimama kwake kidete katika njia hiyo huku akiwa na subira isiyo na kifani. Kurasa za historia zinaonyesha kwamba Maitham Tamar alikuwa muuza tende wa kawaida sana, lakini imani thabiti aliyokuwa nayo ilimfanya kuwa mmoja wa wasomi na mafakihi wakubwa kati ya maswahaba wa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam alisoma tafsiri ya Qurani tukufu na hadithi katika maktaba ya Ali bin Abi Talib na kuondokea kuwa hazina na dafina elimu na maarifa Mwenyezi Mungu. Maitham Tamar katu hakunyamazia kimya dhulma iliyokuwa ikifanywa na watawala waovu katika zama zake. Alikuwa akisimama na kufichua waziwazi kwa kinywa chake dhulma, fitina na ufisadi uliokuwa ukifanywa na watawala madhalimu katika zama hizo. Imani yake hiyo thabiti na takwa pamoja na uchaji Mungu wake usio na mithili sambamba na kujitolea kwake na kusimama kidete katika njia ya haki na uadilifu, ndivyo vilivyomgharimu maisha yake na kumfanya au wawe shahidi kwa kusulubiwa katika mtende baada ya kukatwa mikono, miguu na ulimi wake. Hiyo ilitokana na watawala katika zama hizo kushindwa kuvumilia msimamo thabiti wa Maitham Tamar uliokuwa ukileta mwamko baina ya watu. Maitham Yahya Tamar alileleka na kukulia katika maktaba ya kuwajenga wanadamu, yaani maktaba wa Uislamu, na alikuwa mmoja wa maswahaba wa karibu wa Imamu Ali bin Abitalibi alaihi ssalam. Maitham alikuwa Mwirani na alikuwa na hamu kubwa ya kusoma elimu na hekima kwa Imamu Ali. Kwa msingi huo, akaiweka roho na uhai wake kwa maarifa ya elimu ya Imamu Ali alaihisalam. Kwa upande wake, Imamu Ali ambaye alimkuta Maitham Tamari kwamba ni mstahiki na mtu mwenye kipawa, ambapo baadhi ya wakati alikuwa akienda katika kibanda cha Maitham Tamar alipokuwa akiuzia tende na kukaa akizungumza pamoja naye. Katika vikao hivyo Imamu alikuwa akimfundisha Maitham Quran na hekima tofauti za dini. Sababa huyo mwema wa Imamu Ali alifanikiwa kujifunza elimu mbalimbali kutoka kwa kiongozi huyo wa wachamungu. Kubobea Maitham Tamari katika tafsiri ya Qurani tukufu kulimfanya mwana mapambano huyo kuhesabiwa kuwa mtu mwenye daraja maalum katika elimu hiyo. Baada ya Imamu ali bin Abitalib alaihi ssalam, Maitham Tamar alikuwa mtu mwenye kutunza sana siri na katu hakuwa akieleza isipokuwa kwa dharura na mahala inapohitajika kile alichojifunza kutoka kwa Imamu Ali alaihi ssalam. Uaminifu mkubwa na utunzaji siri wa hali ya juu aliyokuwa nao Maitham Tamar ulimfanya Imamu Ali amweleze na kumwadithia sahaba wake huyo baadhi ya siri ambazo kwa hakika hakuwa akimweleza kila mtu. Hivyo akamjuza kuhusiana na mambo yatakayotokea baadaye, yakiwemo mabalaa na fitina mbalimbali. Imamu Ali alimweleza pia Maitham Tamar jinsi atakavyouawa shahidi. Baada ya kusikia hayo, Maitham alijitayarisha kwa ajili ya kifo cha heshima na fahari. Historia inasimulia kwamba siku moja Maitham Tamar alikwenda kwa Imamu Ali, na mara Imamu alipomwona alimkodolea macho na kusema, ninaapa kwa Mwenyezi Mungu, ninaiona siku ambayo mikono na ulimi wako vitakatwa na wewe kusulubiwa katika mtende. Maithamu alishangaa na kuuliza "Ina maana ni kweli tukio hilo litatokea?" Imamu Ali alaihi salam akasema: "Ndiyo, ninaapa kwa Mola wa Alkaba, hilo litatokea, na hii ni siri ambayo Mtume alinieleza." Maitham akasema kumwambia Imamu Ali alaihi salam kwamba kamwe Mtume wa Allah hasemi uongo, na mimi nina imani kwamba hili unalolisema litatokea hivi hivi kama unavyosimulia. Kisha Imamu Ali alaihi salamu akamwambia Maitham, njoo pamoja nami, ni kuonyeshe mtende ambao utatundikwa na kusulubiwa juu yake. Imamu alimwonyesha Maitham mtende huo. Baadhi ya wakati Maitham alikuwa akiswali chini ya mtende huo. Ikapita miaka mingi baada ya tukio hilo, na utawala ukaangukia mikononi mwa watu madhalimu kama Muawia na baada yake mwanawe yani Yazid aliyejulikana kwa ufuska na ulevi. Katika kipindi hicho, dhuluma na ukandamizaji wa watawala madhalimu wa zama hizo ulikuwa mkubwa na wa kinyama, kiasi kwamba kama mtu atamsema vibaya mtawala au akamlalamikia mmoja wa maafisa wa utawala, basi hukabiliwa na mashtaka, kujibu vitisho, maudhi, mateso na kubaidishwa au hata kupoteza maisha yake. Mintarafu hiyo, watu walikuwa wakificha haki ili kumridhisha na kumfurahisha mtawala, na sio kutaka aradhi za Mwenyezi Mungu. Katika mazingira hayo magumu na ya kutisha, Maitham Tamar alikuwa akizungumzia waziwazi haki na uadilifu pamoja na fadhila na utukufu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ahlu beiti zake alaihimus salam, hatua ambayo iliwakasirisha mno watawala wa zama hizo, hususan Ubaidullah bni Ziyad, mtawala wakati huo wa mji wa Kufa nchini Iraq, ambaye alitoa amri ya kutiwa mbaroni Maitham. Baada ya kutiwa mbaroni sahaba huyo wa Imamu Ali alisimama kwa ushujaa kamili bila woga wote mbele ya mtawala Ibni Ziyad. Mtawala huyo dhalimu alimshinikiza Maitham ili abadilishe itikadi yake. Hata hivyo, Maitham hakusalimu amri. Ubaidullah Ibni Ziyad alikasirishwa mno, akamwambia kwa chuki na ujeuri, pamoja na kuwa wewe ni Mwirani na sio Mwarabu, Vipi unathubutu kuzungumza na mimi kwa njia hii? Kisha akazungumza kwa vitisho, aliendelea kusema, nimepatiwa habari kwamba wewe ulikuwa mtu wa karibu sana na Ali. Lazima umchukie Ali na umtaje kwa ubaya, la sivyo nitaikata mikono na miguu yako na kukusulubu. Katika kujibu vitisho hivyo, Maitham alisema: Imam Ali alinipa habari kwamba utanisulubu. Ibni Ziyadi akamwambia Maitham, basi kwa kuwa unasema hivyo, mimi nitafanya kinyume na utabiri wa Ali. Maitham akasema, huwezi kwa sababu Ali amelisema hilo akinukuu kutoka kwa mtume wa Mwenyezi Mungu. Nina hapa kwa Mola, nafahamu hata mahala ambapo nitasulubiwa katika mji wa Kufa. Ibni Ziyadi akiwa amepandwa na ghadhabu akasema, ninaapa kwa Mola, nitakata mikono na miguu yako na kuacha ulimi wako ili uongo wa kiongozi wako udhihirike. Akiwa ametundikwa juu ya mtende, huku miguu na mikono yake iliyokatwa ikichirizika damu, Maitham Tamar alikuwa akipaza sauti na kutaja fadhila za Ahlulbeiti alaihim ssalam na kufichua khiana na ufisadi wa utawala wa Bani Umayya. Maneno yake hayo yalikuwa na taathira mno kiasi kwamba Ibni Ziyad akapewa habari kwamba bwana huyo yaani Maitham Tamar amekumbua. Ubaidullah bni Ziyad aliamrisha Maitham akate ulimi. Baada ya Maitham Tamar kuwa washahidi, mtawala dhalimu Ibni Ziyad hakuruhusu mwili wake uzikwe ili kwa njia hiyo kama alivyodai awe ameuvunjia heshima mwili wa mwana mapambano huyo na kuwafahamisha watu wengine kwamba hii ndiyo hatima na majaliwa ya wafuasi wa haki na uadilifu. Hata hivyo, marafiki wa Maitham Tamar na wafanya biashara wenzake watende walitumia hila na kufanikiwa kuzika mwili wake. Hii leo, kaburi la Maitham Tamar lipo baina ya Najafu na Kufa huko nchini Iraq na watafuta haki hulizuru na kulitembelea kaburi hilo. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni na hasa wafuasi alaihi wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam na maswahaba wema kwa mnasaba wa kukumbuka wa siku aliyoua washahidi Maitham Tammar. Wassalamu alaikum warahmatullahi Leo ni Ijumaa, tarehe 22 Dhul Hijja mwaka 1443 hijiria inayosadifiana na tarehe 22 Julai mwaka 2022. Katika siku kama hii ya leo miaka 1383 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya hijiria Maitham At-Tamar mmoja kati ya masahaba na wafuasi wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliuawa shahidi. Awali, Maitham Atamar alikuwa mtumwa na alinunuliwa na kuachiwa huru na Imamu Ali bin abi Talib alayhi salam. Imamu Ali alikuwa akimpenda na kumthamini sana Maitham, kama ambavyo Maitham Atamar pia alikuwa na mapenzi makubwa kwa Imamu Ali. Hatimaye, katika siku kama hii ya leo sahaba huyo mwema wa mtume aliuawa kinyama na watawala wa bani Umaya kwa kosa la kuwapenda na kuwaunga mkono ahlu baiti wa mtume wetu siku kama ya leo miaka 962 iliyopita alifariki dunia malenga na arifu mkubwa wa Kiislamu wa Iran katika karne ya tano hijiria, Haja Abdullah Ansari. Alizaliwa katika mji wa Herati ulioko Afghanistani ya leo, ambao wakati huo ulikuwa sehemu ya ardhi ya Iran. Alipewa lakabu ya mzee wa Herati. Haja Abdullah l Ansari ameandika vitabu vingi vya elimu ya irfani kwa lugha ya Kiarabu na Kifarsi kwa sura ya mashairi mashuhuri zaidi vikiwa ni Monajatname, Mohabatname na Zadul Arifin. Vilevile vile ameandika tafsiri ya Qurani tukufu aliyoipa jina la Kashful Asrar. katika siku kama ya leo miaka 61 iliyopita yalianza mapigano makali kati ya majeshi ya ufaransa na tunisia baada ya vikosi vya majeshi ya ufaransa kushambulia mji wa kihistoria wa bizerte ulioko kaskazini mashariki mwa tunisia baada ya tunisia kujitawala kutoka kwa mkoloni mfaransa mwaka 1956 mkoloni huyo aliendelea kuikalia kwa mabavu bandari ya bizerte na kuifanya kuwa kambi ya jeshi la anga la nchi hiyo hata hivyo majeshi Tunisia yalifanikiwa kuikomboa bandari hiyo kwenye mapigano makali yaliyoendelea yakishirikisha Watunisia wapigania uhuru, ambayo Watunisia 750 waliuawa katika mapigano hayo. Miaka 19 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 22 Julai mwaka 2003, waliuawa Udai na Kosai, watoto wa dikteta wa zamani wa Iraki Sadam Hussein, pambizoni mwa mji wa Mosul kaskazini mwa Iraq. Udai na Kosai walikuwa wamefuatana na maafisa wa ngazi za juu wa Iraqi waliotoroka mjini Baghdad baada ya majeshi ya Marekani na Uingereza kuishambulia nchi hiyo mwezi Aprili mwaka 2003. Majeshi ya Marekani yalishambulia nyumba walimokuwa wamejificha watoto wa Saddam Hussein na kuwaua pamoja na wasaidizi wao. Siku kama ya leo miaka 20 iliyopita, ndege za kivita za utawala haramu wa Israel zilishambulia eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina na kuua watu 16 na wengine 150 kujeruhiwa. Shambulio hilo la kushtukiza lililofanyika usiku liliua watoto tisa wasiokuwa na hatia yoyote. Juma Hidi Isa akiwa Masawi Kondoa, Tanzania anasema baada ya salamu, kila la kheri marais wa AC katika kufanikisha ushirikiano wa soko la pamoja. Muda haunasi, mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Marais wa jumuia ya Afrika Mashariki wamekongamana huko Arusha, Tanzania na kujadili masuala ya soko la pamoja, huku Somalia ikitaka wanachama wa jumuia hiyo. Russia nayo imeanza ujenzi wa, wa kituo cha kwanza cha nyuklia huko nchini Misri. Marekani imeripoti kesi ya kwanza ya ugonjwa wa kupooza wa polio baada ya mwongo mmoja. Jeshi la Siria limetungua makombora ya Israel viungani mwa Damascus, na tawi la kijeshi la Hamas ya Palestina lapiga gwaride dhidi ya Israel katika ukanda wa Gaza. Tutakomea hapo kwa mukhtasari na vichwa hivyo. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijasoma kwa sasa mpenzi msikilizaji, kutokana na kubanwa na muda, yatasomwa katika matangazo yetu yajayo, insha allah. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia Jumaa mubarak, asante na kwaheri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98903506 5487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.