Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha Iran juma hili, makala ya wiki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Jenerali Bakri asema vikosi vya Iran vimekuwa na nafasi kubwa kusambaratisha vikwazo. Waliowawa katika mapigano ya kikabila Sudan wapindukia mia moja. Wito umetolewa kwa kambi ya Mukawama kuungana ili uweze kuwafukuza askari wa Marekani katika eneo na Russia yatishia kusimamisha uuzaji wa mafuta yake nje ya nchi. Sasa ni habari kamili. Kamanda mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Iran amesema vikosi vya ulinzi na usalama vya jamhuri ya Kiislamu vimekuwa na nafasi muhimu katika kuvunja nguzo za kampeni ya maadui ya mashinikizo ya kiwango cha juu dhidi ya taifa hili. Meja Jenerali Muhammad Hussein Bakiri amesema hayo leo Alhamisi akihutubia makamanda wa jeshi la nchi kavu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Mashhad, kaskazini mwa Iran, na kueleza kuwa kufeli njama za kibeberu za Marekani katika eneo la Asia Magharibi kunaonyesha kuwa dunia inaingia katika marhala mpya inayojulikana kama kipindi cha mpito. Jenerali Bakiri amefafanua zaidi kwa kusema kudhoofu nguvu za Marekani, kusambaratika njama za Washington katika eneo la Asia Magharibi licha ya kutumia mabilioni ya dola, kuimarika tena nguvu za China na kuondoka Rasia katika kipindi cha kukaa kimya kunadhihirisha wazi kuwa dunia inaingia katika kipindi kipya. Mkuu huyo wa kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesistiza kuwa kutokana na uongozi wa kipekee wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, kuwa macho taifa la Iran na utayarifu wa majeshi ya nchi hii, Jamhuri ya Kiislamu imefanikiwa kustawi na kupata mafanikio mengi Licha ya vita, ukosefu wa uthabiti na usalama wa migogoro mingi iliyoshuhudiwa katika eneo hili katika miaka hivi karibuni. Meja Jenerali Muhammad Hussein Bakiri ameongezea kwa kusema, huku Iran ikiingia katika kipindi cha kuchanua fursa mkabala wa vitisho, nguzo za jengo la mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi ya maadui zimeporomoka moja baada ya nyingine. Na nafasi ya vikosi vya ulinzi katika kufanikiwa hayo ni muhimu sana. Idadi ya watu waliouawa katika machafuko ya kikabila katika jimbo la Blue Nile kusini mashariki mwa Sudan imeongezeka na kufikia watu 105. Hayo yamesemwa na Jamal Nasir, waziri wa afya wa Sudan, ambaye ameongeza kuwa mbali na watu 105 kuawa wengine 291 wamejeruhiwa kwenye makabiliano hayo baina ya watu wa makabila ya Hausa na Berti jimboni Blue Nile. Nasir amebainisha kuwa hali ya utulivu imerejea kwa kiasi fulani kwenye jimbo hilo hususan baada ya kutumwa vikosi vya usalama kwenda kukabiliana na mapigano hayo. Hata hivyo, amesema changamoto kubwa inayowakabili kwa sasa ni sehemu ya kuwahifadhi wakimbizi wa ndani walioathirika na mapigano hayo yaliyoanza Julai 11. Kiongozi wa jamii ya wahausa katika jimbo hilo Muhammed Nuruddin amesema yumkini idadi ya wahanga wa mapigano hayo ikaongezeka kwa kuwa watu kadhaa wametoweka kutokana na vita hivyo. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, watu zaidi ya elfu 17 wamelazimika kuyahama makazi yao kutokana na mapigano hayo, Huku hali ya wasiwasi ikienea katika maeneo mengine ya nchi, wadadisi wa mambo wanasema mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana yaliyoongozwa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan yalizua ombwe la usalama ambalo limechochea kuibuka tena ghasia za kikabila katika nchi ambayo mapigano makali yanazuka mara kwa mara kuwania ardhi, mifugo, upatikanaji wa maji na malisho. Afisa wa ngazi ya juu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema nchi za kimukawama zinapaswa kuendelea kushirikiana na kuimarisha uhusiano wao ili zifanikiwe kuwatimua wanajeshi vamizi wa Marekani nchini Siria na katika eneo lote la Asia Magharibi. Ali Akbar Vilayati, mshauri mkuu wa Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya kimataifa amesema hayo leo hapa mjini Tehran katika mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Siria Faisal al Miqdad. Vilayat ameeleza bayana kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendelea kuwatetea na kuwaunga mkono wananchi wa Siria bila ya uoga wote. Amesema Siria ni mwanachama muhimu wa mrengo wa mukawama na jamhuri ya Kiislamu daima imekuwa ikiunga mkono na itaendelea kuunga mkono kambi ya mapambano. Dkt Vilayati amebainisha kuwa Iran imezuia kugawanywa nchi ya Siria kama ilivyofanyika huko Libya, na wakati huo huo inasaidia serikali halali ya Damascus kukabiliana na chokochoko choko za Marekani. Alkadhalika, Ali Akbar Velayati, mshauri mkuu wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya kimataifa, amesema utawala wa kizayuni na vibaraka wake ni dhaifu mno na hawawezi kuiteteresha kambi ya mukawama. Aidha ameipongeza Siria kwa kutofuata mkumbo baadhi ya madola katika eneo hili wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli. Naendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Rusia imetishia kuwa itaacha kuuza mafuta yake ghafi nje ya nchi hiyo iwapo nchi za Magharibi zitatekeleza mpango wao wa kuweka kibano katika bei ya mauzo ya bidhaa hiyo. Indhari hiyo imetolewa leo Alhamisi na Alexander Novak, Naibu waziri mkuu wa Russia ambaye amenukuliwa na shirika la habari la TASS akisema, iwapo bei ya mafuta itakayopendekezwa na Washington itaipelekea Russia isipate faida yoyote, basi hawatakuwa na budi kuacha kuzalisha bidhaa hiyo. Ameeleza kuwa kama bei wanazozungumzia zitakuwa chini ikilinganishwa na gharama za uzalishaji, bila shaka Russia itaacha kupeleka bidhaa hiyo kwenye soko la dunia kwa kuwa hatuwezi kufanya biashara isiyo na faida. Hivi karibuni kundi la G7 la mataifa saba yaliyostawi kiviwanda lilisema litaweka kibano kwenye bei ya mafuta ya Russia kufikia mwishoni mwa mwezi Juni. Pendekezo hilo lilitolewa na Marekani ikidai kuwa mpango huo utapelekea kupungua kwa mapato ya Russia kutokana na, na mauzo ya mafuta yake ghafi katika soko la dunia Nchi za Ulaya pamoja na makelele mengi ya vikwazo na vitisho dhidi ya Russia, lakini zinasuasua kutekeleza mpango huo kwa kuzingatia kuwa zinategemea pakubwa mafuta na gesi kutoka Russia. Eh, hivi karibuni Dmitri Medvedev, mkuu wa baraza la usalama wa taifa la Russia, alionya kuwa iwapo magharibi itatekeleza mpango huo wa kuweka kibano kwenye bei ya mafuta ya Russia asi huenda bei ya bidhaa hiyo katika soko la kimataifa ikaongezeka na kufikia dola mia tatu hadi mia nne za Marekani kwa pipa. Na Mali imemfukuza msemaji wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini humo MINUSMA, huku uhusiano baina ya Bamako na Umoja wa Mataifa ukizidi kuharibika. Wizara ya mambo ya nje ya Mali katika taarifa imesema kuwa imempa Olivia Salgado, msemaji wa MINUSMA, saa sabini na mbili awe ameondoka nchini humo kutokana na taarifa isiyokubalika aliyosambaza hivi karibuni kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter. Taarifa wizara hiyo imefafanua kwa kusema msemaji huyo wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa, pasina kutoa ushahidi wowote, alidai kwenye ujumbe wake wa Twitter kwamba mamlaka za Mali zilifahamishwa kabla ya kuwasili nchini humo askari 49 wa Ivory Coast. Wizara ya Mambo ya Nje ya Mali imesema nchi hiyo haiwezi kupuuza vitendo vya namna hiyo ambavyo vinadhalilisha ushirikiano wa MINUSMA na washirika wengine wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Umoja wa Mataifa kupitia msemaji wake Farhan Haq umeeleza kusikitishwa na hatua ya Mali ya kumfukuza nchini humo msemaji wa MINUSMA. Mvutano umeongezeka kati ya Mali na Umoja wa Mataifa baada ya mamlaka nchini Mali kuwakamata wanajeshi kutoka Ivory Coast, wakiwemo askari wa kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa na kuwataja kuwa mamluki. Wiki iliyopita, Wizara ya Mambo ya Nje ya Mali kupitia barua iliyotumwa kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa ilisema kwamba kwa sababu za usalama wa taifa, serikali ya Mali imeamua kuanzia Alhamisi iliyopita kusimamisha safari zote za anga za ujumbe huo ikiwa ni pamoja na zile ambazo tayari zimepangwa au kutangazwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam nawapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu una kichwa cha maneno kiongozi mwadhamu: matukio ya dunia yanadhihirisha haja ya Iran na Russia kushirikiana zaidi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza katika mazungumzo na rais wa Rasia hapa Tehran kwamba matukio ya dunia yanadhihirisha kuwepo haja kwa Iran na Rasia kushirikiana zaidi. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, alasiri ya jumane wiki hii alikutana na kuzungumza na rais Vladimir Putin wa Rasia aliyekuwa ziarani hapa nchini ambapo aliutaja ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Russia hususan kufuatia vikwazo vya magharibi kuwa wa dharura na wenye masilahi kwa nchi zote mbili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameunga mkono sera za kutumia fedha za kitaifa katika uhusiano wa nchi mbili na kutumia sarafu nyingine badala ya dola, na akaeleza kuwa dola inapasa kuondolewa taratibu katika miamala ya biashara ya kimataifa na kazi hii inawezekana hatua kwa hatua. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Rasia, ambazo ni kati ya nchi zinazopinga sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja katika masuala ya kimataifa, kila moja inakabiliwa na vikwazo vya kiuchumi vya magharibi, hususan vikwazo vya Marekani kwa visingizio mbalimbali mbali kama miradi ya nyuklia yenye malengo ya amani na mgogoro wa Ukraine. Pamoja na haya yote viongozi wa Iran na Rasia wameyaweka katika ajenda yao ya kazi masuala ya kupanua ushirikiano wa kibiashara, kuimarisha ushirikiano wa muda mrefu na kuondoa baadhi ya vizuizi, sambamba na kufanya juhudi za kubatilisha athari mbaya za vikwazo hivyo. Miongoni mwa mikakati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Rusia ya kuzuia taathira mbaya za vikwazo vya magharibi ni kutumia mifumo ya miamala ya kifedha nje ya mfumo wa SWIFT na kutumia sarafu nyingine badala ya dola ya Kimarekani. Tayari Tehran na Mosko zimefikia makubaliano ya awali kuhusu suala hilo ambayo yanatazamiwa kuanza kutekelezwa hivi karibuni. Katika mazungumzo yake na kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, Putin ameashiria kitendo cha Marekani kutumia vibaya sarafu ya dola kwa ajili ya kuziwekea vikwazo na kuziibia nchi nyingine, na kusema hatimaye hatua hii ya Marekani itakuwa na madhara kwa Marekani yenyewe na itadhoofisha imani ya nchi mbalimbali duniani kwa sarafu hiyo, na hivyo kutoa msukumo kwa nchi nyingine kuanza kutumia sarafu mbadala, amesema. Rusia na Iran ziko katika mipango ya kubuni njia mpya za kutumia sarafu za kitaifa katika uhusiano wa nchi mbili. Kwa upande wake, Ayatullah Hamenei amelitaja suala la Siria kuwa ni muhimu sana na kusisitiza msimamo wa Jamhuri ya Kiislamu wa kupinga mashambulizi ya kijeshi dhidi ya nchi hiyo na ulazima wa kuzuiwa mashambulio hayo amesema: Suala so, jingine muhimu katika kadhia ya Siria ni uvamizi wa Marekani na kuyakalia kwa mabavu maeneo yenye rutuba na utajiri wa mafuta ya mashariki mwa Furati. suala so, hili linapaswa kutatuliwa kwa kuwafukuza wa Marekani kutoka kwenye eneo hilo. Kuwepo kwa akiba kubwa ya mafuta na gesi na vivuko muhimu na vya kimkakati kumelipa nafasi maalum na nyeti eneo la mashariki mwa Furati huko Siria. Moja sababu zinazoifanya Marekani kulikodolea macho na kulipa mazingatio makubwa eneo hilo la Siria ni nafasi yake muhimu ya kijiografia inayounganisha Siria na Iraq, na kwa upande mwingine kuwa kwake katika mpaka wa kusini wa Uturuki na uwepo wa Kurdi katika eneo hilo. Kambi nyingi za Marekani katika ardhi ya Siria ziko katika eneo la mashariki mwa Furati, huku kambi ya Altanf nayo pia ikipatikana katika pembe tatu ya eneo la mpakani kati ya Siria, Iraq na Jordan. Marekani inatumia uwepo huo kijeshi kupanga hujuma za magaidi, kusafirisha mafuta ya Siria yaliyoibwa na kuzidisha mashinikizo kwa Rasia na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, nchi mbili waungaji mkono wa serikali halali ya Rais Bashar al Assad. Hii ni katika hali ambayo wananchi na serikali ya Siria wamekuwa wakipinga uvamizi huu wa Marekani na kusisitiza ulazima wa kuondoka wanajeshi vamizi wa Marekani katika ardhi ya Siria. Ni wazi kuwa kwa mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kuna udharura wa kuondoka wanajeshi vamizi wa Marekani huko Siria, na ardhi yote ya nchi hiyo ni lazima iheshimiwe na kulindwa. Iran pia inaamini kwamba ufumbuzi wa kisiasa ndiyo njia pekee inayoweza kupunguza wasiwasi wa kiusalama wa Uturuki kaskazini mwa Siria. Katika mazungumzo hayo, rais wa Rusia pia ameunga mkono misimamo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi kuhusu eneo la Caucasus na akasema misimamo ya nchi yake na Iran katika kadhia ya Siria, ikiwa ni pamoja na kupinga hujuma za kijeshi kaskazini mwa nchi hiyo inalandana kikamilifu. Ameongeza kuwa eneo la mashariki mwa Furat linapasa kusimamiwa na wanajeshi wa Siria. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita, na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu wasema Wamarekani wanapaswa kufukuzwa kutoka eneo la Mashariki mwa Furati huko Syria, na marais Putin wa Rusia na Erdogan wa Uturuki wafika Teheran kushiriki kikao cha kusaka amani Siria. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu jioni ya Jumanne alifanya mazungumzo na rais Vladimir Putin wa Rusia na ujumbe aliofuatana nao hapa mjini Teheran ambako alilitaja suala la Syria kuwa muhimu sana na kusema swala jingine muhimu katika kadhia ya Syria ni uvamizi wa Marekani na kukaliwa kwa mabavu ardhi zenye rutuba na zenye utajiri mkubwa wa mafuta za mashariki mwa Furati au Euphrates, na swala hili linapaswa kupatiwa ufumbuzi kwa kufukuzwa wa Marekani kwenye eneo hilo. Katika mazungumzo hayo ya Tola Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, alisisitiza kuwa matukio ya dunia yanadhihirisha haja Iran na Russia ya kuzidisha ushirikiano na kuongeza kuwa kuna maelewano na mikataba mingi kati ya nchi hizo mbili ikiwamo katika sekta ya mafuta na gesi ambayo lazima ifuatiliwe na kutekelezwa hadi mwisho. Aidha, ameutaja ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Russia hasa baada ya vikwazo vya Magharibi kuwa ni muhimu na wenye maslahi kwa nchi zote mbili. Kuhusu matukio ya Ukrain, Ayatola Khamenei amesema, na hapa na mnukulu, vita ni jambo gumu na lisilokuwa zuri, na jamhuri ya Kiislamu ya Iran haifurahii hata kidogo kwamba watu wa kawaida wanakumbwa na vita, lakini kwa upande wa Ukrain, kama usingechukua hatua upande wa pili ungesababisha vita. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa wa magharibi wanapinga kikamilifu Rasia yenye nguvu na uhuru, na ameutaja muungano wa kijeshi wa NETO kuwa ni chombo hatari. Azula Hamenei aidha amelaani uingiliaji wa utawala wa kizayuni katika masuala ya eneo la magharibi mwa Asia na kupongeza misimamo ya hivi karibuni ya rais wa Rasia dhidi ya wazayuni. Na kwa upande wake, rais Vladimir Putin ameyataja mauaji yaliyofanywa na Marekani dhidi ya luteni jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kuwa ni mfano mwingine wa maovu ya Wamarekani. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake, amezungumzia vikwazo vya magharibi dhidi ya Rasia na kusema vikwazo hivi vinazidhuru nchi za magharibi na matokeo yake ni matatizo mengi, ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa bei ya mafuta na tatizo la upatikanaji wa chakula. Kwingineko, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza ulazima wa, ula wa kulindwa ardhi yote ya Siria na kusema shambulio lolote la kijeshi katika eneo la kaskazini mwa Siria litazidhuru Uturuki, Siria na eneo zima la ishi ya magharibi na kuwanufaisha magaidi. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliyesema hayo Jumanne katika kikao chake na rais Rajab Tayyib Erdogan wa Uturuki na ujumbe aliofuatana nao hapa Tehran alitilia mkazo muhimu wa kuongezwa ushirikiano kati ya nchi hizo mbili hususan ushirikiano wa kibiashara na kuutaja utawala wa kizaini wa Israel kuwa ni miongoni mwa sababu kuu za hitilafu baina ya nchi za Waislamu. Ameongeza kuwa Marekani na utawala ghasibu wa Israel haziwezi kusimamisha harakati ya kina ya Wapalestina. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hishma na utukufu wa umma wa Kiislamu umo katika kutupilia hitilafu na kuwa macho dhidi ya siasa za mifarakano, na akaongeza kuwa moja ya sababu za hitilafu na uhasama katika nchi za magharibi mwa Asia ni utawala ghasibu wa kizayuni unaoungwa mkono na Marekani. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ameitaja Palestina kuwa ndio kadhia nambari moja ulimwengu wa Kiislamu, na akasisitiza kuwa licha ya baadhi ya nchi kukaribisha utawala wa kizayuni wa Israeli, lakini mataifa ya nchi hizo yanayopinga vikali utawala huo ghasibu, na huku akisisitiza kuwa Marekani na utawala wa kizayuni hazipaswi kutegemewa hata kidogo. Amesema hii leo si tu kwa utawala wa kizayuni wala Marekani wala pande nyingine zinazoweza kusimamisha harakati ya kina ya Palestina, na matokeo ya mwisho yatakuwa ni manufaa kwa watu wa Palestina. Na akijibu ombi la rais wa Uturuki la kutaka ushirikiano wa Iran katika kupambana na magaidi Ayatola Said Ali Khamenei amesema Jamhuri ya Kiislamu Iran kwa hakika itashirikiana na Uturuki katika kupambana na ugaidi. Mkutano wa saba wa nchi zilizotoa dhamana ya mchakato wa Astana wa kusaka amani Siria ulifanyika Tehran Jumanne usiku ukihudhuriwa na marais Said Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Rais Vladimir Putin wa Rusia na rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki. Katika taarifa ya mwisho, marais hao walisisitiza kuwa mzozo wa Siria hauna suluhisho la kijeshi na kueleza azma yao ya kuendeleza ushirikiano wa kupambana na ugaidi wa aina zote. Katika taarifa ya pamoja ya marais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Shirikisho la Rusia na Jamhuri ya Uturuki imeeleza kuwa nchi hizo tatu zina dhamira isiyoyumbayumba kuhusu uhuru, kujitawala, umoja na ukamilifu wa ardhi ya jamhuri ya kiarabu ya Siria. Pia marais hao wamesisitiza malengo na kanuni za mkataba wa Umoja wa Mataifa na kusema kuwa kanuni hizo zinapaswa kuheshimiwa na watu wote. Akizungumza na waandishi habari baada ya mkutano huo, rais, raisi wa Iran amesema waliafikiana kuhusu kuendeleza mchakato huo wa Astana wa kusaka amani Siria na kuongeza kuwa ushirikiano wa, wa Iran, Rasia na Uturuki pamoja na nchi zingine katika eneo ambazo ziko nasi utapelekea Syria iweze kupata mamlaka kamili Mange. ya kujitawala haraka iwezekanavyo, sambamba Mange. na kurejea uthabiti Mange. na utulivu ili wananchi waweze kuendelea na maisha yao kama kawaida Mange. Na wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdullahian na waziri wa mambo ya nje wa Syria, Faisal Mikdad wameshiriki katika kikao cha pamoja na waandishi habari na kusisitiza kuhusu kulindwa mamlaka ya kujitawala Siria. Mikdad aliwasili Tehran Jumatano, na baada ya kumalizika mazungumzo yake na Amir Abdullahian walishiriki katika kikao cha pamoja na waandishi habari. Katika kikao hicho, waziri wa mambo ya nje wa Iran ameashiria kufanyika kikao cha Astana mjini Tehran Jumanne ambacho kiliitishwa kujadili mchakato wa amani Siria na kuhudhuriwa na marais wa Iran, Rusia na Uturuki, na kusema kikao hicho kilijaribu kuiondoa Siria katika hali ya kivita na kijeshi na kutatua masuala ya nchi hiyo kisiasa. Amir Abdullahian aidha amesisitiza kuwa Iran inalitazama kwa umuhimu mkubwa suala la ulazima wa kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala Siria. Aidha amesisitiza kuwa wanajeshi vamizi wa Marekani wanapaswa kuondoka mara moja na bila masharti katika ardhi ya Siria. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, Abdullahian amesema, huzur niru hay nizamiya amerika dar sharq furat yeki az muzalotist ke mruz mantake az un ranj mibare amerika uwepo wa majeshi ya Marekani mashariki ya Furati nchini Siria ni kati ya matatizo yanayolisibu eneo. Marekani iko katika eneo hilo kwa kisingizio cha vita dhidi ya Daesh, lakini tunajua mashariki mwa Furati ni kati ya maeneo yenye rutuba zaidi Siria, na ni eneo kuu lenye visima vya mafuta Siria. Inasikitisha kuwa katika miaka hivi karibuni tumeshuhudia uporaji wa utajiri wa Siria katika eneo hilo linalokaliwa kwa mabavu na Marekani. Namwapenza usikilizaji na kwa kauli hiyo ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdollahian, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Asalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyouawa shahidi Maitham Tamar, mmoja wa maswahaba wa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam na na wafuasi wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam ambaye aliondokea kuwa mashuhuri kutokana na imani thabiti, subira na msimamo usiotetereka katika njia ya haki, huku nikitoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni na hasa wafuasi wa kweli wa Uislamu na wapigania haki na uadilifu kote duniani. Ni mama tumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho Al na, jana wa kipindi hiki maalum tarehe ishirini na mbili mfunguo tatu Dhulhija inasadifiana na kumbukumbu -kumbu ya kuuawa shahidi Maitham Tamar, mtu aliyepata umashuhuri kutokana na elimu yake na kufuata njia ya haki na kusimama kwake kidete katika njia hiyo huku akiwa na subira isiyo na kifani. Kurasa za historia zinaonyesha kwamba Maitham Tamar alikuwa muuza tende wa kawaida sana, lakini imani thabiti aliyokuwa nayo ilimfanya kuwa mmoja wa wasomi na mafakihi wakubwa kati ya maswahaba wa Imamu Ali bin abi Talib alaihi salam. Alisoma tafsiri ya Qurani tukufu na hadithi katika maktaba ya Ali bin Abitalib na kuondokea kuwa hazina na dafina elimu na maarifa Mwenyezi Mungu. Maitham Tamar katu hakunyamazia kimya dhulma iliyokuwa ikifanywa na watawala waovu katika zama zake. Alikuwa akisimama na kufichua waziwazi kwa kinywa chake dhulma, fitina na ufisadi uliokuwa ukifanywa na watawala madhalimu katika zama hizo. Imani yake hiyo thabiti na takwa, pamoja na uchaji Mungu wake usio na mithili, sambamba na kujitolea kwake na kusimama kidete katika njia ya haki na uadilifu, ndivyo vilivyomgharimu maisha yake na kumfanya au wawe shahidi kwa kusulubiwa katika mtende, baada ya kukatwa mikono, miguu na ulimi wake. Hiyo ilitokana na watawala katika zama hizo kushindwa kuvumilia msimamo thabiti wa Maitham Tamar uliokuwa ukileta mwamko baina ya watu. Maitham Yahya Tamar alileleka na kukulia katika maktaba ya kuwajenga wanadamu, yaani maktaba wa Uislamu, na alikuwa mmoja wa maswahaba wa karibu wa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Maitham alikuwa Mwirani na alikuwa na hamu kubwa ya kusoma elimu na hekima kwa Imamu Ali. Kwa msingi huo, akaiweka roho na uhai wake kwa maarifa ya elimu ya Imamu Ali alaihi ssalam. Kwa upande wake, Imamu Ali ambaye alimkuta Maitham Tamari kwamba ni mstahiki na mtu mwenye kipawa, ambapo baadhi ya wakati alikuwa akienda katika kibanda cha Maitham Tamar alipokuwa akiuzia tende na kukaa akizungumza pamoja naye. Katika vikao hivyo Imamu alikuwa akimfundisha Maitham Quran na hekima tofauti za dini swababa. so, huyo mwema wa Imamu Ali alifanikiwa kujifunza elimu mbalimbali kutoka kwa kiongozi huyo wa wachamungu. Kubobea Maitham Tamari katika tafsiri ya Qurani tukufu kulimfanya mwana mapambano huyo kuhesabiwa kuwa mtu mwenye daraja maalum katika elimu hiyo. Baada ya Imamu ali bin Abitalib alaihi, Maitham Tamar alikuwa mtu mwenye kutunza sana siri na katu hakuwa akieleza isipokuwa kwa dharura na mahala inapohitajika kile alichojifunza kutoka kwa Imamu Ali alaihi ssalam. Uaminifu mkubwa na utunzaji siri wa hali ya juu aliyokuwa nao Maitham Tamar ulimfanya Imamu Ali amweleze na kumwadithia sahaba wake huyo baadhi ya siri ambazo kwa hakika hakuwa akimweleza kila mtu. Hivyo akamjuza kuhusiana na mambo yatakayotokea baadaye, yakiwemo mabalaa na fitina mbalimbali. Imamu Ali alimweleza pia Maitham Tamar jinsi atakavyouawa shahidi. Baada ya kusikia hayo, Maitham alijitayarisha kwa ajili ya kifo cha heshima na fahari. Historia inasimulia kwamba siku moja Maithamu Tamar alikwenda kwa Imamu Ali, na mara Imamu alipomwona alimkodolea macho na kusema: ninaapa kwa Mwenyezi Mungu, ninaiona siku ambayo mikono na ulimi wako vitakatwa na wewe kusulubiwa katika mtende. Maithamu alishangaa na kuuliza Ina maana ni kweli tukio hilo litatokea? Imamu Ali alaihi salamu akasema, ndiyo, ninaapa kwa mola wa Alkaba, hilo litatokea, na hii ni siri ambayo Mtume alinieleza. Maitham akasema kumwambia Imamu Ali alaihi salamu kwamba kamwe Mtume wa Allah hasemi uongo, na mimi nina imani kwamba hili unalolisema litatokea hivi hivi kama unavyosimulia. Kisha Imamu Ali alaihi salam akamwambia Maitham, njoo pamoja nami, ni kuonyeshe mtende ambao utatundikwa na kusulubiwa juu yake. Imamu alimwonyesha Maitham mtende huo. Baadhi ya wakati Maitham alikuwa akiswali chini ya mtende huo. Ikapita miaka mingi baada ya tukio hilo, na utawala ukaangukia mikononi mwa watu madhalimu kama Muawia na baada yake mwanawe yani Yazid, aliyejulikana kwa ufuska na ulevi. Katika kipindi hicho, dhuluma na ukandamizaji watawala madhalimu wa zama hizo ulikuwa mkubwa na wa kinyama, kiasi kwamba kama mtu atamsema vibaya mtawala au akamlalamikia mmoja wa maafisa wa utawala, basi hukabiliwa na mashtaka, kujibu vitisho, maudhi, mateso na kubaidishwa au hata kupoteza maisha yake. Mintarafu hiyo, watu walikuwa wakificha haki ili kumridhisha na kumfurahisha mtawala na sio kutaka radhi za Mwenyezi Mungu. Katika mazingira hayo magumu na ya kutisha, Maitham Tamar alikuwa akizungumzia waziwazi haki na uadilifu pamoja na fadhila na utukufu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahlu Beiti zake alaihim ussalam, hatua ambayo iliwakasirisha mno watawala wa zama hizo, hususan Ubaidullah bni Ziyad, mtawala wakati huo wa mji wa Kufa nchini Iraq, ambaye alitoa amri ya kutiwa mbaroni Maitham. Baada ya kutiwa mbaroni sahaba huyo wa imamu Ali alisimama kwa ushujaa kamili, bila woga wote, mbele ya mtawala Ibni Ziyad. Mtawala huyo dhalimu alimshinikiza Maitham ili abadilishe itikadi yake. Hata hivyo, Maitham hakusalimu amri. Ubaidullah Ibni Ziyad alikasirishwa mno, akamwambia kwa chuki na ujeuri, pamoja na kuwa wewe ni mwirani na sio mwarabu Vipi unathubutu kuzungumza na mimi kwa njia hii? Kisha akazungumza kwa vitisho, aliendelea kusema, nimepatiwa habari kwamba wewe ulikuwa mtu wa karibu sana na Ali. Lazima umchukie Ali na umtaje kwa ubaya, la sivyo nitaikata mikono na miguu yako na kukusulubu. Katika kujibu vitisho hivyo, Maitham alisema Imam Ali alinipa habari kwamba utanisulubu. Ibni Ziyadi akamwambia Maitham, basi kwa kuwa unasema hivyo, mimi nitafanya kinyume na utabiri wa Ali. Maitham akasema, huwezi, kwa sababu Ali amelisema hilo akinukuu kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Ninaapa kwa Mola, nafahamu hata mahala ambapo nitasulubiwa katika mji wa Kufa. Ibni Ziyadi akiwa amepandwa na ghadhabu akasema, ninaapa kwa mola nitakata mikono na miguu yako na kuacha ulimi wako ili uongo wako wa kiongozi wako udhihirike. Akiwa ametundikwa juu ya mtende, huku miguu na mikono yake iliyokatwa ikichirizika damu, Maitham Tamar alikuwa akipaza sauti na kutaja fadhila za Ahlulbeiti alaihimussalam na kufichua khiana na ufisadi wa utawala wa Bani Umayya. Maneno yake hayo yalikuwa na taathira mno kiasi kwamba Ibni Ziyad akapewa habari kwamba bwana huyo, yani Maitham Tamar, amekumbua. Ubeidullah bni Ziyad aliamrisha Maitham akate ulimi. Baada ya Maitham Tamar kuwa washahidi, mtawala dhalimu Ibni Ziyad hakuruhusu mwili wake uzikwe ili kwa njia hiyo kama alivyodai awe ameuvunjia heshima mwili wa mwana mapambano huyo na kuwafahamisha watu wengine kwamba hii ndiyo hatima na majaliwa ya wafuasi wa haki na uadilifu. Hata hivyo, marafiki wa Maitham Tamar na wafanya biashara wenzake watende walitumia hila na kufanikiwa kuzika mwili wake. Hii leo kaburi la Maitham Tamar lipo baina ya Najafu na Kufa huko nchini Iraq na watafuta haki hulizuru na kulitembelea kaburi hilo. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni na hasa wafuasi alayhi wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam na maswahaba wema kwa mnasaba wa kukumbuka wa siku aliyoua washahidi Maitham Tamar. Wassalamu alaikum warahmatullahi Leo ni Alhamisi tarehe 21 Dhilhija mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 21 Julai mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama hii ya leo miaka 143 iliyopita, John Boyd Dunlop, raia wa Uingereza, alikuwa mvumbuzi wa kwanza wa gurudumu. Dunlop alifikia hatua ya kuvumbua gurudumu la magari baada ya utafiti wa miaka kadhaa. Alifariki dunia mwaka 1921. Siku kama ya leo miaka 70 iliyopita, kulifanyika maandamano makubwa mjini Teheran na kwenye miji mingine ya Iran baada ya Dr Mosadek kujiuzulu cheo cha waziri mkuu. Wakati huo Ayatollah Kashani alitoa taarifa ya maneno makali baada ya dr Mosadek aliyekuwa waziri mkuu kujiuzulu na Shah kumteua Ahmad Qavami eh, mashuhuri kwa jina la Qavam Sultanie kwa waziri mkuu wa Iran. Ayatollah Kashani alitoa taarifa hiyo akilalamikia vikali agizo la Shah la kumteua Qavami kushika wadhifa huo. Ahmad Qavami ambaye alikuwa na uhusiano na wakoloni na alikuwa kibaraka wa utawala wa mabeberu. Muda mfupi baada ya kuwa waziri mkuu, alianzisha njama za kutenganisha dini na siasa na kuendesha propaganda dhidi ya wanazuoni wa kidini, hususan Ayatollah Kashani. Katika siku kama hii ya leo miaka 68 iliyopita ulitiwa saini mkataba wa kuacha vita kati ya Ufaransa na Vietnam na kukomesha ukoloni wa Ufaransa huko India na China mwishoni mwa mkutano wa Jeneva. Makubaliano hayo yalifikiwa baada ya kuanguka ngome imara ya Ufaransa iliyojulikana kwa jina la Dien Bien Phu nchini Vietnam, Mei mwaka 1954. Makubaliano ya mkutano wa kimataifa wa Jeneva yalihudhuriwa na wawakilishi wa ngazi za juu wa nchi za Ufaransa, Marekani, Uingereza, China, Vietnam na Urusi ya zamani. Na katika siku kama hii ya leo miaka 64 iliyopita meli ya kwanza ya biashara ya nyuklia iliyopewa jina la NS savana iliwekwa majini huko Marekani. Baada ya kugunduliwa atomu na wasomi kutambua nguvu kubwa na nishati ya atomiki ilijitokeza fikra ya kutumia nishati hiyo katika masuala mbalimbali. Hata hivyo, inasikitisha kwamba nishati hiyo ilitumiwa kwa mara ya kwanza kielimu katika kutengeneza mabomu ya nyuklia. Swala hilo lilichochea mashindano ya kutengeneza silaha na mabomu ya nyuklia kati ya madola makubwa duniani na kuiweka dunia katika ncha ya vita vya nyuklia. Meli ya NS Savannah ilikuwa matokeo ya jitihada za wasomi za kutumia nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani, na katika siku kama hii Leo yaani tarehe 21 Julai mwaka 1958 meli hiyo ya kibiashara iliyokuwa ikitumia nishati ya nyuklia iliwekwa majini na kuanza kufanya kazi. NS Savannah ilikuwa meli ya kwanza iliyotumia nishati ya nyuklia kuvuka bahari ya Atlantic. <mulia> Wapenzi wa wskilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni dha ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya, kabla ya kwa geni kutoka hapa studio Tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kamanda mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Iran meja jenerali Muhammad Hussein Bakiri amesema vikosi vya ulinzi na usalama vya Jamhuri ya Kiislamu vimekuwa na nafasi muhimu katika kuvunja nguzo za kampeni ya maadui ya mashinikizo ya kiwango cha juu dhidi ya taifa hili. Idadi ya watu waliouwawa wa katika machafuko ya kikabila katika jimbo la Blue Nile kusini mashariki mwa Sudan imeongezeka na kufikia watu 105. Ali Akbar Vilayati, mshauri mkuu wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya kimataifa, amesema nchi za kimukawama zinapaswa kuendelea kushirikiana na kuimarisha uhusiano wao ilizifanikiwe kuwatimua wanajeshi vamizi wa Marekani nchini Siria na katika eneo lote la Asia Magharibi. Rasia imetishia kuwa itaacha kuuza mafuta yake ghafi nje ya nchi hiyo iwapo nchi za Magharibi zitatekeleza mpango wao wa kuweka kibano katika bei ya mauzo ya bidhaa hiyo. na Mali imemfukuza msemaji wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini humo MINUSMA, huku uhusiano baina ya Bamako na Umoja wa Mataifa ukizidi kuharibika. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi w wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema alamsiki, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza, pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.