Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye, kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa sema Tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mula wao mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wa sikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili e, j, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Na wapenzi wa sikilizaji, tulio waandalieni leo kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo ya habari za dunia, wapenzi wa usikilizaji, wa itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji. Na kipindi hicho cha baraza la wasikilizaji, wapenzi wa usikilizaji, kitafuatiwa na makala ya udonduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Na makala hiyo, wapenzi wa usikilizaji, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo haya kwa njia moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na hali kadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na napenda kuwakumbusha kuwa, kuwa, matangazo yetu haya pia yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani eh, kupitia Radio Maarifa FM ambayo inapatikana kupitia 105.3 Tanga, pia Maarifa FM 100.9 Mwanza na halkadhalika pia Maarifa FM 99.7 Kigoma, na huko Mtwara tunapatikana kupitia 104.1, uh, FM Singida, unaweza kutupata kupitia 99.1 FM. Wapenzi wasikilizaji, na pia baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran na napenda pia kwa kumusha kuwa matangazo yetu haya, unaweza kututumia maoni yako kupitia application yetu ya simu za mkononi na halikadhalika pia kupitia naoni yetu ya email ambayo ni Swahili radio at IRIB ir, na kwa wale ambao wanataka kututumia maoni, mnaweza kututumia maoni yenu kupitia nambari yetu ya simu za mkononi ambayo ni jumlisha 98 90 tatu tano sufuri sita tano nne nane saba. Na pia kwa wasikilizaji wetu ambao wanataka kututumia uh, maoni yao wanaweza kututumia kupitia anwani yetu ya email ambayo ni swahili radio at irib ir. Baada ya muda usio mrefu, so ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Wapenzi wa usikilizaji, imetimia saa saba na dakika mbili, kwa saa za Afrika Mashariki na hapa ni Teheran. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Msichana wa shule Nigeria apatikana miaka minane baada ya kutekwa nyara. China yaitaka Marekani kuacha tabia ya kijambazi ya kupora rasilimali za Siria. Na kuna mustakabali mwema katika muungano wa China, Rusia na Iran. Karibuni na sasa ni habari kamili. Balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Rusia amesema China, Rusia na Iran zitaunda muungano mkubwa katika mustakabali wa dunia. Kazim Jalali, balozi wa Iran nchini Rusia, aliyasema hayo Jumatano usiku katika mahojiano maalum na televisheni ya Iran IRIB ambapo ameongeza kuwa muundo mpya wa nguvu duniani unaibuka. Jalali ameendelea kusema kuwa Rusia ni nchi jirani ya Iran katika upande wa kaskazini na ni nchi yenye nguvu na uwezo wa kiwango cha juu, na katika upande wa pili jamhuri ya Kiislamu ya Iran nayo ni dola lenye nguvu na uwezo kieneo na kimataifa. Aidha amesema kilichowazi ni kuwa kuna muungano mpya unaoibuka katika eneo, na kuwepo muungano kama huo, bila shaka kutaibua wasiwasi miongoni mwa madola makubwa duniani, hasa Marekani. Akizungumza katika mahojiano hayo, Muhammad Farazmand, balozi wa Iran nchini Uturuki, ameashiria kikao cha Teheran cha Jumanne cha marais wa Rasia, Iran na Uturuki na kusema, katika kikao cha Teheran viongozi wa nchi hizi tatu walisisitiza kuhusu kulindwa mamlaka ya kujitawala Siria na kukumbusha kuwa kurejea uthabiti katika nchi hiyo hakuwezi kufikiwa kupitia njia za kijeshi. Naye Ali Asghar Khaji, msaidizi wa waziri wa mambo ya nje ya Iran katika masuala ya kisiasa, amesema kikao cha saba cha mchakato wa sana kilichofanyika Teheran Jumanne kuhusu kurejesha amani Siria kilifanyika kwa mafanikio makubwa. Ikumbukwe kuwa kikao cha saba cha viongozi wa nchi wadhamini wa, wa mchakato wa mazungumzo ya amani ya Astana kilifanyika Jumanne mjini Teheran na kuhudhuriwa na marais wa nchi tatu za Iran, Rusia na Uturuki. Mchakato wa mazungumzo ya amani ya Astana ni ubunifu wa Iran, Rusia na Uturuki kuhusu kuhitimishwa vita Siria na kutatuliwa mgogoro wa nchi hiyo ya kiarabu kwa njia za amani. Mkutano huo ulifanyika kwa mara ya kwanza Januari 2017 katika mji wa Astana nchini Kazakistan, na ndio maana ukapewa jina la mchakato wa Astana. China imeitaka Marekani e, kuacha mara moja kupora rasilimali za taifa la Siria baada ya ripoti kusema kuwa hivi karibuni majeshi ya Marekani yalihamisha mafuta ya Siria yaliyoibiwa hadi kaskazini mwa Iraq. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Wang Wenbin alisema Jumatano kwamba Marekani ilionyesha tabia za kijambazi baada ya kutakiwa kutoa maoni yake kuhusu Washington kuhamisha mafuta yaliyoibiwa hadi Iraq kutoka maeneo ya mafuta ya Siria. Siria mara kwa mara ya huripoti vikosi vya Marekani vinavyosafirisha mafuta na ngano kutoka katika taifa hilo lilokumbwa na vita. Wanga alisema asilimia 90 ya wakazi wa Siria kwa sasa wanaishi chini ya mstari wa umaskini na theluthi mbili wanategemea msaada wa kibinadamu. Aidha amesema zaidi ya nusu ya wasiria wanakabiliwa na uhaba wa chakula. Jeshi la Marekani bado linashikilia maeneo makuu ya uzalishaji wa nafaka na mafuta nchini Siria na linapora rasilimali za taifa la Siria na kuzidisha mzozo wa kibinadamu wa ndani. Wanga amesema wiki iliyopita shirika la habari la kiarabu la Siria Sana liliripoti kuwa vikosi vya Marekani vilisafirisha lori za mizigo zilizokuwa zimesheheni mafuta kutoka eneo la Aljazira la mkoa Alhasaka hadi katika ardhi ya Iraq. Vyanzo vya ndani siku za nyuma viliripoti kuwa wanajeshi wa Marekani waliwasaidia magaidi wa Daesh kuvuka mpaka kati ya Siria na Iraq. Wanga amesema, Wasiria wameeleza uwepo na jeshi wa wanajeshi vamizi wa Marekani kuwa ni aina ya ugaidi. Msemaji wa wizara ya uh, mambo wa ya nje ya China amesema Marekani inapaswa kuheshimu mamlaka na uadilifu wa ardhi ya siria kuitikia wito wa watu wa Siria kuondoa mara moja vikwazo vya upande mmoja dhidi ya Siria, kuacha mara moja kupora rasilimali za taifa la Siria na ni kufidia madhara yaliyowapata watu wa Siria. Mkutano maalum wa ngazi za juu umefanyika katika Umoja wa Mataifa kuangazia masuala ya maendeleo barani Afrika. Akizungumza na waandishi habari kando ya mkutano huu uliofanyika Jumatano, msemaji wa rais wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Paulina uh, Kuibak amesema uh, mkutano huo ni mpango wa pamoja wa rais wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa Abdalla Shahid na rais wa baraza la uchumi la ki, na kijamii la Umoja wa Mataifa Colin Vixen Kelapile, kwa msaada wa Umoja wa Afrika. Mkutano huo uliopewa jina la Afrika Tuitakayo, kuthibitisha upya maendeleo ya Afrika kama kipaumbele e, e, cha mifumo ya Umoja wa Mataifa, umelenga kufanya tathmini ya maendeleo ya utekelezaji wa ajenda ya maendeleo endeleo vya Umoja wa Mataifa ya elfu mbili ishirini SDG pamoja na ajenda ya Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika ya mwaka elfu mbili sitini na tatu na ahadi za jumuia za kimataifa kuelekea maendeleo ya Afrika. Katika hotuba yake ufunguzi, Rais Shahidi alisema kwamba nchi za Kiafrika zinakabiliwa na changamoto zinazofanana na sehemu kubwa ya dunia kuhusiana na vikwazo vya kimataifa kama vile mabadiliko ya tabia nchi, janga linaloendelea la Covid 19, bei ya mafuta na ukosefu wa usawa. Amesema mara nyingi matatizo haya yanazidishwa na udhaifu wa kimsingi ambao unaongeza athari kwenye utekelezaji wa malengo ya maendeleo endelevu au SDGs. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema anayakini kuwa Siria ina mustakabali mwema, huku akiwapongeza wananchi wa Siria kwa mapambano na mukawama katika kipindi cha miaka 11 ya vita dhidi ya nchi hiyo ambavyo vinaungwa mkono na madola ya kigeni. Rais aliyesema hayo Jumatano mjini Teheran katika mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Siria, Faisal Al Mikdad, aliyesafarini hapa mjini Teheran. Raisi ameunga mkono kauli ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatola Saidali Khamenei, ambaye amesema Marekani haina budi ila kuondoka nchini Siria. Rais wa Iran amesisitiza uh, kuwa kuondoka askari vamizi wa Marekani mashariki mwa mto Furati na eneo lote ni suluhisho la kimsingi kwa mgogoro wa Asia Magharibi. Amesisitiza kuhusu haja ya jeshi la Siria kuchukua udhibiti kamili wa mipaka yote ya nchi hiyo. Na jeshi la Nigeria limetangaza kufanikiwa kumpata mmoja wa wasichana wa shule ya kijiji cha Chibok aliyekuwa ame tekwa nyara na magaidi wa kufurishaji wa Boko Haram miaka minane iliyopita. Maafisa wa jeshi la Nigeria wametangaza Jumatano kuwa msichana huyo alikuwa miongoni mwa wasichana wa shule 276 wenye umri wa kati ya miaka 12 na a 17 ambao walitekwa nyara kwenye shule yao katika, katika kijiji cha Chibok kaskazini mashariki mwa Nigeria. Christopher Musa, kamanda wa wanajeshi e, katika eneo hilo, amemtambulisha Ruth Bitrus mwenye umri wa, wa miaka 24 akiwa na mtoto wake wa kiume wa miaka miwili kwa waandishi wa habari mbele ya kambi ya jeshi. Leo tunaye miongoni mwetu mmoja wa wasichana wa Chibok. Ni msichana wa tatu aliyepatikana ndani ya miezi miwili, Musa amesema kwenye hafla ya kumpokea msichana huyo, lakini hakusema lini Bitrus alipatikana. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na uh, huo ulikuwa uh, eh, ni mwanzo wa matangazo yetu ambapo tumewaleteni taarifa ya habari za dunia na kumradhi, kutokana na hitilafu za mitambo ambazo zilijitokeza mwanzo wa matangazo haya kabla ya taarifa ya habari za dunia. Sasa wapenzi wasikilizaji, mewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na mchana huu utahusu kutuhumiwa India kuwa inaunga mkono makundi ya magaidi yaliyoko Afghanistan. Balozi wa Pakistan huko Kabul, Afghanistan, amesema India inayounga mkono makundi ya kigaidi nchini Afghanistan ili kuvuruga amani na usalama wa ndani ya Pakistan. Mansur Ahmad Khan amedai kuwa kwa muda uh, wa miongo miwili sasa serikali ya India imekuwa ikiyaunga mkono makundi ya kigaidi yanayoendesha harakati zao nchini Afghanistan kwa lengo la kuvuruga usalama ndani ya Pakistan, na hata imekuwa ikiyapatia mafunzo ya na kuyafadhili kifedha pia makundi hayo. Ahmad Khan ameendelea kueleza kwamba India imekuwa na nafasi haribifu Afghanistan, na akafafanua kuwa katika miongo kadhaa iliyopita New Delhi ilikuwa na nafasi haribifu katika kutekeleza na kuendesha harakati za kigaidi ndani ya Pakistan kupitia Afghanistan. Pamoja na hayo, balozi wa Pakistan mjini Kabul amesema serikali ya Taliban imetoa hakikisho kuwa ardhi ya Afghanistan haitatumika dhidi ya nchi nyingine yote ikiwemo Pakistan, na amesema Pakistan imekaribisha ahadi hiyo. Kutuhumiwa India ya kuwa inaunga mkono magaidi walioko Afghanistan dhidi ya Pakistan ni mwendelezo wa sera ambazo Islamabad imekuwa ikizifuata kwa angalau miongo miwili sasa kuhusiana na new Deli, na pamoja na tuhuma hizo ambazo kawaida India hukanusha za kuunga mkono ugaidi tuhuma hizo ni mwenendo wa pande zote mbili, kwa sababu katika miaka ya karibuni pia kila mmoja kati ya India na Pakistan imekuwa ikimtuhumu mwenzake kuhusika na suala la ugaidi. Kwa mtazamo wa serikali ya Pakistan, India inayounga mkono makundi ya kigaidi yanayoendesha harakati zao ndani ya ardhi ya Afghanistan, yakiwemo ya Tehrike Taliban Afghanistan na Daesh kwa lengo la kudhoofisha usalama wa Pakistan, na kwamba miongoni mwa nyenzo inazotumia ni kuyasaidia kifedha ya makundi hayo na kwa kuzingatia kuwa msimamo wa Taliban wa kukazania kutumia nguvu na uwezo wake tu kwa ajili ya kuendesha nchi na kukataa kuunda serikali pana na shirikishi umevuruga mno hali ya kisiasa na kiusalama Afganistan. Swala hilo limetoa fursa zaidi kwa makundi ya kigaidi kushamirisha harakati zao nchini humo. Ukiwa umepita takribani mwaka moja sasa tangu Talibani twae tena madaraka ya nchi, kundi la kigaidi la Daesh limefanya mashambulio kadhaa katika maeneo tofauti ya Afganistan, ukiwemo mji mkuu Kabul ulio na hali afadhali zaidi ya kiusalama kulinganisha na miji mingine ya nchi hiyo, jambo ambalo limezusha malalamiko mengi ya makundi mbalimbali ya watu kuhusiana na utendaji wa serikali ya Taliban katika maswala ya usalama. Matamshi ya balozi wa Pakistan huko Kabuli yanaonyesha kuwa Islamabad nayo e, pia imekasirishwa na hali isiyoridhisha ya kiusalama inayotawala hivi sasa Afghanistan, ambayo inaandaa mazingira ya mwafaka ya kuyashamirisha hara, Uh, makundi ya kigaidi na inahisi kuwa mazingira kama hayo yanaipatia India fursa nzuri ya kuunga mkono watu wenye misimamo ya kufurutuada kwa ajili ya kuvuruga na kuhatarisha usalama wa ndani ya India. Nam wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, na sasa tunaendeleza matangazo yetu kwa makala ya Baraza la Wasikilizaji, Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa na hasa mashabiki wa kipindi hiki cha Baraza la Wasikilizaji. Baraza la wasikilizaji ni kipindi kinachokujieni kila Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi asubuhi ya na mchana kila wiki. Hiki kimsingi ni kipindi chenu nyinyi wasikilizaji wapenzi, yaani nyinyi ndiyo mnaokiendesha kipindi hiki, kwa maoni yenu, kwa maswali yenu, kwa mapendekezo yenu, kwa kubadilishana kwenu maoni, kwa kutoa madukuduku yenu ya nyoyoni na kadhalika studioni leo hii kukuleteni kipindi hiki ni mimi mtayarishaji wako wa kawaida Ahmed Rashid nikishirikiana leo na Amir Ibrahimu Ruta Ajengwa. Tupate kiburudisho kifupi kabla ya kuendelea mbele. Kipindi chetu leo kinafunguliwa na maoni yake mwanabaraza Bwana Kalekela Omari Mahmudu wa Dar es Salamu nchini Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema Tunaipongeza sana mahakama ya juu nchini Nigeria kwa kutambua haki ya vazi la staha la hijabu kwa jinsia ya kike katika Uislamu. Lakini je, hawa wanaopigia debe Ukristo, mbona Ukristo huwa unaonyesha filamu na picha za Bi Mariam, mama yake Yesu, akiwa kavaa hijabu? Waache matakwa ya nafsi zao katika kupoteza maadili na haki za wanawake kuhusu hijab ameandika, nam, ni udadisi mzuri huo kutoka kwa mwana baraza huyu hai Bwana Kalekela Omari Mahmud wa Dar es Salamu nchini Tanzania, kwamba kama watu wanadai wanamfuata Bikira Maria, mama mtoharifu wa Masihi Isa alaihi ssalam, mbona hawachungi hata mavazi ya staha aliyokuwa akivaa Bibi Mariam binti Imran? Ni swali jepesi, lakini lenye mazingatio makubwa ama useme wewe ni mfuasi wake bali unadai tu, au ufuate nyendo zake ili uwe kweli mfuasi wake. Hakuna njia nyingine ya tatu. Maoni niliyonayo mimi hapa amiri. Hii ni kutoka kwa mwanabaraza bwana Idi Ibrahim Said Stambuli ambaye hivi sasa yuko huko Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, tumetoka Dar es Salaam, mashariki kabisa mwa Tanzania hadi jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hii inaonyesha matangazo Radio ya redio teheran yanafika katika kona mbalimbali mbali za dunia nam bwana istambuli ameandika hivi hiyo israeli ina nini mpaka ijifanye mbabe maana mbabe kwa sasa ni urusi anaikanyaga ukraine huku waliokuwa wakiidanganya wakiacha solemba mimi kwa maoni yangu kama nchi za magharibi ni wa kweli, basi zingepeleka majeshi huko Ukraine, si kuishia kuiwekea vikwazo Rasia na kuipa silaha dhaifu Ukraini. Umesikia tangu vita vyanze Ukraini ikishambulia ardhi ya Rasia? Hujasikia. Sasa Israeli inabidi itiwe adabu kidogo, tena si kwa maneno bali kwa vitendo, ili iache kujiona na kujigamba. Naitwa Idi Ibrahim Saidi Stambuli nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, ni maoni yake hayo, bwana Istanbul. Naam, kilichoko hewani, wapenzi wasikilizaji, ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jamejam -jam jijini Teheran mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 989367 imeli e yetu yani barua pepe ni Swahili radio airibr. Mtandao wetu wa intaneti yani tovuti yetu ni parstoday.com sw hapa hapa. Na maoni kwa njia ya sauti kutoka kwa Shekh Sefu Ali Muhammed wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Karibuni kuyasikiliza. La ajabu la, la shangaza kuona Waislamu tumelala na tunarudi nyuma kiasi ambacho hatu, hatutambui umuhimu wa dini yetu, msimamo na maelekezo. Leo tunawaachia wahuni waje watuhukumu sisi watutawalie mambo yetu na kutoa bishara, huyu kafiri achinjwe, huyu afanywe hivi, apigwe bomu. Watu kama hawa ni wahuni. Alafu sisi waislamu dunia nzima tumekaa kimya, tunabaki tunashangaa, hawa watu walipata wapi ruhusa ya kutoa hukumu kama hiyo kwa waislamu? Wapi walikaa na watu gani walikutana nao? E, viongozi wepi? maimamu wepi? mpaka wakapewa hao watu kibali cha kufanya hivyo. Dunia hawa makafiri, ndio lengo lao. Hawasemi kitu, wamenyamaza kimya. Kama wanasema haki za binadamu, hili jambo hawalisemei, kuona binadamu wanavyouawa, wanakufa, wanachinjwa, wanapigwa wakiwa msikitini na sisi Waislamu tumekaa tunasubiri wao ndo atusemee. Lazima, lazima Waislamu tusimame kidete na kuuliza suala hili popote pale walipo hawa Boko Haramu. E, na hawa uh, Al-Shababi na hao wote hao IS hao wanajiita huko kaskazini sijui ya Syria wapi wapi. Waislamu wanataka wafanye kila namna wa kuweza kuwapiga vita hao. Kama ni jihadi, basi jihadi ianzie kwa watu hao. Hao ni wanafiki, na hao si Waislamu hao ni watu ambao wanayekubaliana na hao makafiri, kama Mwenyezi Mungu alivyosema: innama almushrikina walmunafikina walkafirina fi nari jahannama khalidina fiha. Mwenyezi Mungu amesema hivyo. Hao ndio hao, hao wanatakiwa kwamba Waislamu sasa duniani waamke. Waislamu duniani wasimame, waulize ile sababu wamepata wapi hawa watu eh? wametumwa na nani waje kuwahukumua Waislamu wao ndio Waislamu wao wao Islamu wao wanajua Uislamu wao. Kwa hiyo ndugu zangu, lazima hili jambo li, lifanyiwe mikakati li. Ama hapa sasa, tuna korija nzima ya maoni kutoka kwa mwana baraza Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Tuanze na haya maoni yake ambayo yanasema sisi jamii ya kimataifa na waungwana tunaziambia taasisi za kimataifa kwamba ukimya wenu juu ya maovu yanayotendwa na madola ya kibeberu duniani unaonyesha kwamba mnaridhia uovu huo, na hilo si jambo sahihi wala si la kimantiki. Kuibadilisha haki kuwa uovu ndiyo mporomoko wa haki za binadamu na maadili ya kibinadamu na ustaarabu mwema wa kibinadamu. Kila kona ya dunia uovu ndiyo habari ya kila siku katika siku hizi vilevile vile ameandika: enyi taasisi za kimataifa, ukimya wenu ndiyo maonevu kwa wanadamu na wakimbizi ambao idadi yao ni kubwa. Kukaa na kutoa taarifa tu kuna kuondosheeni imani kwa watu wote duniani, hamwelewi jinsi ya kutumikia majukumu ya taasisi zenu. Kwa kutumika taasisi za kimataifa kutetea maovu na dhuluma za nchi za magharibi ni uvunjaji wa wazi kabisa wa haki za binadamu na ni kuhatarisha amani ya dunia na ni kukosekana maadili ya kibinadamu, anasema, dunia haina tena imani na taasisi hizo. Ama kuhusu hali ya Waislamu nchini India na jinsi chama tawala nchini humo kinavyowanyanyasa, uh, bwana Sherali Fazil anasema jamii ya kimataifa tunawashauri wananchi wa India wadumishe amani, kwani wapenda amani ni wengi sana miongoni mwao. Kuungana kwa pamoja kwa amani kukipinga chama tawala cha BJP ni wajibu wa wananchi wote wa India wanaopenda amani. Chama hicho kimewakosesha amani watu wote katika nchi yote ya India. Narendra Modi na wenzake ni waumini wa njama za divide and rule ambazo si ustaarabu wenu, wananchi wa India. Nam, ni maoni yake hayo mwana baraza Bwana Sherali Fazlu wa Dar es Salaam, Tanzania. Ama mimi hapa natoka nchini Tanzania. Hadi kwa msikilizaji wetu mwingine Bwana Shaban bin Ibrahimu wa mkoani Tanganyika, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambaye ameandika: ninaitwa Ibrahimu nikiwa mkoani Tanganyika nchini DRC. Kwanza napenda kusema kuwa vipindi vyenu ni vyenye kufurahisha, hasa vile vya mwezi wa Ramadhani. Tulielimishwa sana, hasa vile vya historia na mawaidha. Tunasema asanteni sana kwa sasa. Tunaomba mawaidha ya miezi hii mingine, eh, hasa zaidi, sababu ya nuzuli za aya za Quran katika miezi hiyo, fadhila za ibada za miezi hiyo na kadhalika. Baada ya hapo Ahmed, naona msikilizaji wetu huyu ana swali analotaka kuuliza. Anasema, pili, nina swali langu, naomba majibu. Hivi je, ni halali kufuga mbwa nyumbani? Kama ndio, ni vema tupate dalili thabiti, la sivyo, ni vema vile vile tupate dalili madhubuti. Basi ni hayo tu, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tunasubiri majibu insha Allah. Tunawashukuru wasikilizaji wetu hawa wote na tunamshukuru pia bwana Shaban bin Ibrahim wa mkoani Tanganyika, huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa maoni na suali lake. Naona muda wetu Amiri unakwenda kwa kasi, lakini vyema tukalijibu hapa hapa swali lake japo kwa muhtasari. Kwanza naona swali lake halikubainisha vyema, je, ni kufuga mbwa ndani ya nyumba au nje ya nyumba? Ukisema nyumbani, inaweza kuwa hata nje ya nyumba kama maeneo ya pembeni mwa nyumba. Kufuga mbwa kwa eneo la nyumbani kama vile wanyama wa kulinda nyumba, hilo halina tatizo, bwana Shaban Ibrahim. Kufuga mbwa kwa ajili ya kuwinda au mbwa kwa ajili ya kutumika kwenye jeshi la polisi, kwa mfano, pia hakuna tatizo, kunaruhusiwa na Uislamu. Umetaka ah, tukupe ushahidi thabiti. Hakuna ushahidi madhubuti kama aya ah, ya Quran tukufu Aya ya nne ya sura ya tano ya Almaida inasema, tutasoma tarjama ya Kiswahili tu bila ya kunukuu aya yenyewe ya Quran tukufu kwa Kiarabu, kwani muda wetu umeisha. Tarjama ya aya hiyo ya Quran tukufu inasema, wanakuuliza ewe Muhammad, wamehalalishiwa nini? Sema, mmehalalishiwa kila vilivyo vizuri na mlichowafundisha wanyama wa kuwinda na mbwa waliopewa mafunzo na malezi maalumu ambao mnawafundisha Alivyokufunzeni Mwenyezi Mungu. Basi kuleni walichokukamatieni na mkisomee jina la Allah na mcheni Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni nimwepeswa kuhisabu. Naam, katika hiyo aya limetumika neno lenyewe kabisa la kalb, yaani mbwa, yaani neno mukallibina. Kwa hivyo inajuzu kufuga mbwa, lakini si kukaa na mbwa ndani ya nyumba kama mtoto unakula naye unalala naye unakoga naye. Moja ya ushahidi wa kutokufaa jambo hilo ni kwamba katika wanyama wenye najisi kubwa ndani ya Uislamu ni mbwa na nguruwe, na ni wajibu kwa mwislamu kujiweka mbali na najisi kwa hali yoyote ile. Bila shaka kuna hadithi mbalimbali ambazo, bila shaka kuna hadithi madhubuti na sahihi ambazo zimethibitisha hayo, lakini muda nao hauruhusu. Halafu kumchukua mbwa na kumweka ndani ya nyumba ni kumdhulumu. Ndani ya nyumba si eneo aliloumbiwa mnyama huyo kuishi. Mnyama huyo anatakiwa kuwa huru katika mazingira yake, si kumfungia ndani ya nyumba. Wako watu wanaodai kutetea haki za wanyama hawalioni hili. Inasikitisha sana kuona tabia za watu wasio na maadili ya Kiislamu. Utawaona wanathamini mbwa kuliko hata binadamu wenzao. Hilo halifai kabisa. Kuna la nyongeza. E, la nyongeza hapa ni kuelezwa tu kwamba pamoja na kwamba kufuga mbwa ni halali, mbwa ambaye anakuwa na faida kama vile kuwinda na kulinda, a, lakini pia ni makuruhu a, karaha iliyosisitizwa kumfuga mbwa ndani ya nyumba, na hadithi za Mtume zinasema kwamba malaika wa Mwenyezi Mungu hawaingii ndani ya nyumba inayokuwa Bale, na mbwa mpuna mpuna uh. Hivyo uh, kama uh, Mwislamu atalazimika kufuga mbwa kwa ajili ya kuinda na kulinda analazimika kuitengea nyumba yake makhususi uh, nje ya nyumba, nje ya nyumba. Uh, pili ni ni kwamba uh, pamoja na umakuruhu wake mbwa uh, lakini Uislamu unasisitiza sana kulinda haki za wanyama wote akiwemo mbwa na hata baadhi ya mafukaha, baadhi ya wataalamu wa elimu ya fikhi ya Kiislamu wanasema kwamba iwapo utakuwa na maji kwa ajili ya udhuu na uh, wakati huo huo mbwa akawa na kiu uh, au ukahisi kwamba mbwa atatabika kwa kiu, basi unalazimika utayamam na maji hayo yaache, umpe, kwa ajili ya mbwa. Na hili inaonyesha kwamba Uislamu umempa haki uh, na heshima kubwa mbwa, sawa kabisa na wanyama wengine, hivyo no. basi uh, umakuruhu wa kutofuga, uh, kwa kufuga mbwa kwa mwislamu hauna maana ya kwamba Mbwa na wanyama wengine wasipewa haki zao kama wanyama. na wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji leo hii. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni Amir Ibrahim Rutajengwa, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, mhandisi sauti wetu alikuwa ni bwana Muhammad Majununiyan. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la heri maishani hmm. Sikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, na tunaendeleza matangazo yetu mchana huu wa leo kwa kuwaleteni baadhi ya udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, na ni baada ya mdoso mrefu <tune> na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania, na kwanza kabisa anaanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, fumua fumua ya Samia kimbunga kwa polisi, aahidi kufumua zaidi vyombo vya dola kuanzia na vigogo wa polisi, huku uteuzi wa IGP Wambura na DCI Kingae ukizua mjadala. Gazeti la Nipashe limeipa umuhimu habari hiyo ambayo imeambatana na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hasan akimvalisha cheo kipya cha inspekta jenerali wa polisi aliyekuwa mkurugenzi wa upelelezi wa makosa ya jinai Kamilias Mwongoso wa Mbura kuwa mkuu mpya wa jeshi hilo katika hafla iliyofanyika Ikulu cha Mwino mkoani Dodoma jana. Nikiachana na magazeti hayo ya Tanzania, sasa anaelekea nchini Uganda na kwanza kabisa naliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo limeipa umuhimu habari isemayo kuwa chuo kikuu cha Makerere kitapiga marufuku vyama vya siasa katika masuala ya jumuia za wanachuo. Hatua hiyo imekuja baada ya ghasia zilizoshuhudiwa hivi karibuni katika uchaguzi wa viongozi wa jumuia hizo za wanachuo. Nalo gazeti la New Vision limeipa umuhimu habari isemayo kuwa rais Yoweri Museveni ambaye pia ni mwenyekiti wa chama tawala cha NRM, National Resistance Movement, ametia saini mapatano ya ushirikiano na chama cha demokrasia kinachoongozwa na Jenerali Norbert Mao. Mapatano hayo yametiwa saini katika ikulu ndogo ya Nakasero, Kampala, hiyo jana. Na tunamaliza udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia uh, magazeti ya nchini Kenya na anaanza na Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho waachwa mataani likifafanua taifa lilo, limeandika kuwa shirika la fedha duniani limeiwekea Kenya masharti magumu ambayo yatafanya iwe vigumu kwa wagombea urais William Ruto au Raila Odinga kutekeleza ahadi zao iwapo mmoja wao atashinda katika uchaguzi wa Agosti nane hii. Eh, huenda ikafanya iwe vigumu kwa atakayeshinda kutimiza ahadi alizotoa kwa Wakenya na matarajio yao, sasa kupunguza ah gharama za maisha yanaonekana yataambulia patupu. Taifa leo pia lina habari sema kuwa Rais Uhuru Kenyatta ameitisha mkutano na mashirika ya kusaga unga katika ikulu na kuyahimiza yashushe bei ya unga. Baada ya mkutano huo uliofanyika katika ikulu ya rais Nairobi jana, Rais Uhuru Kenyatta alitangaza ruzuku ya chakula hasa unga wa mahindi katika hotuba ya kitaifa kwa nchi, Uhuru alisema kuwa pakiti ya kilo mbili ya unga wa mahindi sasa itauzwa kwa shilingi mia moja. Pia alisitisha ada ya kuagiza kutoka nje ya nchi mahindi yote yanayoingia nchini humo, na kinachotokea sasa ni kwamba hatua hiyo inapunguza gharama ya pakiti ya kilo mbili ya unga wa mahindi kutoka mia mbili na tano hadi shilingi mia moja A, ambayo imetangazwa rasmi. Kiongozi huyo wa Kenya aliwaonya viongozi dhidi ya kuingiza siasa katika kadhia hii ya kupanda kwa gharama ya maisha bila kutoa suluhu. Amesema kufanya hivyo ni sawa na kukejeli machungu ya wanyonge, watu wale wale wanaotafuta au wanaotafuta kuwapigia kura. Sasa wapenzi wasikilizaji, naliangazia gazeti la Daily Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina mnukulu mgombea urais kwa tikiti ya muungano wa Azimio Raila Odinga akisema iwapo atashinda katika uchaguzi atahakikisha serikali inachukua udhibiti wa shamba kubwa la mgombea urais kwa tiketi ya muungano wa Kenya Kwanza William Ruto. Odinga anasema naibu rais Ruto alikiuka sheria wakati wa kununua wa shamba lenye ukubwa wa hekari elfu mbili mia tano huko Taita Taveta. Nalo gazeti la Standard Namnukulu Ruto akijibu matamshi hayo ya Odinga, ambapo amemtaka aache kutoa vitisho. Akizungumza katika mikutano ya kisiasa Taveta na Voi, Ruto amesema baadhi ya vinara wa muungano wa Azimio, ambao Odinga yumo, wanamiliki zaidi ya hekari laki moja katika eneo la Pwani na hivyo wanapaswa kubainisha walivyopata ardhi wanazozimiliki. Amesema ana nyaraka zote za kuonyesha amenunua eh, ardhi yake kwa njia halali. Gazeti la Business Daily limeipa umuhimu habari semayo kuwa serikali ya Kenya imekataa kuidhinisha ombi la mfanyabiashara maarufu wa Tanzania, Rustam Aziz e, la kutaka kujenga kituo kikubwa cha kuhifadhi gesi katika bandari ya Mombasa. Gazeti hilo limeandika kuwa mfanyabiashara Aziz, kupitia shirika lake la Taifa Gas, alikuwa na mpango wa kujenga kituo chenye uwezo wa kuhifadhi tani thelathini elfu za gesi, lakini amezuiwa kwa sababu mamlaka za nishati Kenya zinasema mradi huo unakiuka maswala ya mazingira. La ziada sana kutoka meza udondozi wa magazeti mchana huu. Wapenzi wasikilizaji, mko nasi katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha e, kusikiliza makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu, na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wa penzi, karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo wa vipindi hivi vya haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia leo tutaingia katika maudhui ya mwisho kabisa ya kuzungumzia haki hizo za watoto katika Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, kwa kukumbusha tu, ni kwamba mwanzoni mwa mfululizo huu tulitoa ufafanuzi kuhusu maana ya mtoto na historia ya kuanza kuzungumziwa kimataifa haki za mtoto. Tulitupia jicho nyaraka za kimataifa, na hasa mkataba wa kimataifa wa haki za watoto. Tuliangalia vipengee na vifungu vyake mbalimbali, na baadaye tukalinganisha na mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu na jinsi dini hii tukufu ya Mwenyezi Mungu ilivyolipa umuhimu mkubwa suala la haki za mtoto za wanadamu wote, bali kila kiumbe. Yote hayo tuliashiria, lakini tulijikita zaidi kwenye jinsi dini hii ya Mwenyezi Mungu ilivyozingatia haki za mtoto hata kabla ya kuzaliwa kwake. Kila mtu anaelewa kwamba mtoto ndiye anayeendeleza kizazi cha mwanadamu hapa duniani ni jambo ambalo kila mmoja analitambua vyema kwamba kila jamii inahitajia watu wapya bora wa kuweza kuiendeleza jamii hiyo, na watu hao bora si wengine bali ni watoto wa leo na vijana wa kesho. Sehemu mbalimbali duniani kunafanyika kampeni kubwa za watu wa jamii fulani wazae, ili jamii hiyo isizeeke na ili mustakabali wa jamii hiyo uweze kudhaminiwa. Ni jambo lililowazi kabisa pia kwamba suala siku za tu bali jukumu la malezi ni muhimu sana, kwani jamii hata yenye idadi kubwa ya watu kama watu hao hawatokuwa na maana wala uwezo wa kuiendeleza jamii hiyo kutokana na kukosa maandalizi mazuri yakiwemo malezi bora, watu hao hawatokuwa na faida yoyote. Hivyo, malezi sahihi kwa watoto na kuitunuku jamii kizazi kipya bora na chenye hamasa kubwa, salama na chenye ari na mori wa kuiendeleza jamii ni jambo la dharura mno. Watoto kama walivyo wanadamu wote, wana haki zao maalumu ambazo ni lazima ziheshimiwe kutokana na hali yao maalumu, kama vile umri wao mdogo, kutoweza kufanya chochote bila ya msaada wa wazazi wao na watu waliowazunguka, kuanzia masuala ya chini kabisa. Mambo ambayo yamewafanya wanadamu nao walipe umuhimu mkubwa suala la kulindwa haki za watoto, ni katika mambo ambayo ni lazima yazingatiwe muda wote. Mtoto anapozaliwa huwa hajiwezi kivyovyote na silaha yake kubwa ni kulia. Kama tulivyosema kwenye mfululizo wa vipindi hivi, mazingira hayo maalumu ya mtoto huzigusa hisia za kila mwanadamu mwenye akili timamu. Sasa, kama kusingeli kuwa na sheria maalumu za kulinda haki za viumbe dhaifu kiasi hicho, kuna uwezekano mkubwa tabaka hilo la binadamu lingekuwa kwenye hatari kubwa ya kunyimwa haki zake, kudhalilishwa kunyanyaswa na kukandamizwa na watu wasio na hisia za kibinadamu. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana suala la kudhaminiwa mahitaji ya kimsingi yakiwemo ya, ya kufanyiwa huruma na kutendewa wema watoto wadogo ni jambo la dharura mno katika kuitunuku jamii kizazi kipya kilicho salama kimwili, kiakili, kihisia na kwa kila kitu katika mfululizo huu tumesema pia kwamba dini tukufu ya Kiislamu imelizingatia mno suala hilo la kulindwa haki za kila upande za mtoto. Miongoni mwake ni kuhakikisha kuwa mtoto anakuwa karibu na mama yake kwa muda mrefu usiopungua miaka miwili ya maisha yake awali Bali sheria zimeweka muda zaidi ya huo kwa kiwango na hatua kwa hatua anazokulia mtoto katika maisha yake. Sehemu moja ya aya ya kumi na nne ya Surat Luqman inasema, na tumemuhusia mtu kwa wazazi wake wawili, mama yake ameichukua mimba yake kwa udhaifu juu ya udhaifu, na kumwachisha ziwa baada ya miaka miwili. Tutaendelea na maudhui hii katika kipindi kijacho, insha Allah. Wassalamu alaikum Katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 21 Dhul Hijja mwaka 1443 Hijria sawa na tarehe 21 Julai mwaka 2022. Siku kama hii ya leo miaka 143 iliyopita, John Boyd Dunlop raia wa Uingereza alikuwa mvumbuzi wa kwanza wa gurudumu. Dunlop alifikia hatua ya kuvumbua gurudumu la magari baada ya utafiti wa miaka kadhaa. Alifariki dunia mwaka 1921. Siku kama ya leo miaka sabini iliyopita kulifanyika maandamano makubwa mjini Tehran na kwenye miji mingine ya Iran baada ya Dr. Mosaddegh kujiuzulu cheo cha waziri mkuu wakati huo Ayatollah Kashani alitoa taarifa ya maneno makali baada ya Dr. Mosadek, aliyekuwa waziri mkuu, kujiuzulu na Shah kumteua Ahmad Qavami, eh, mashuhuri kwa jina la Qavam Sultanie, kwa waziri mkuu wa Iran. Ayatollah Kashani alitoa taarifa hiyo akilalamikia vikali agizo la Shah la kumteua Kavami kushika wadhifa huo. Ahmad Kavami ambaye alikuwa na uhusiano na wakoloni na alikuwa kibaraka wa utawala wa mabeberu. Muda mfupi baada ya kuwa waziri mkuu, alianzisha njama za kutenganisha dini na siasa na kuendesha propaganda dhidi ya wanazuoni wa kidini, hususan Ayatollah Kashani. Katika siku kama hii ya leo miaka 68 iliyopita ulitiwa saini mkataba wa kuacha vita kati ya Ufaransa na Vietnam na kukomesha ukoloni wa Ufaransa huko India na China mwishoni mwa mkutano wa Geneva. Makubaliano hayo yalifikiwa baada ya kuanguka ngome imara ya Ufaransa iliyojulikana kwa jina la Dien Bien Phu nchini Vietnam, Mei mwaka 1954. Makubaliano ya mkutano wa kimataifa wa Geneva yalihudhuriwa na wawakilishi wa ngazi za juu wa nchi za Ufaransa, Marekani, Uingereza, China, Vietnam na Urusi ya zamani. Na katika siku kama hii ya leo miaka 64 iliyopita meli ya kwanza ya biashara ya nyuklia iliyopewa jina la NS Savana iliwekwa majini huko Marekani. Baada ya kugunduliwa atomu na wasomi kutambua nguvu kubwa na nishati ya atomiki Ilijitokeza fikra ya kutumia nishati hiyo katika masuala mbalimbali. Hata hivyo, inasikitisha kwamba nishati hiyo ilitumiwa kwa mara ya kwanza kielimu katika kutengeneza mabomu ya nyuklia. Swala hilo lilichochea mashindano ya kutengeneza silaha na mabomu ya nyuklia kati ya madola makubwa duniani na kuiweka dunia katika ncha ya vita vya nyuklia. Meli ya NS Savannah ilikuwa matokeo ya jitihada za wasomi za kutumia nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani, na katika siku kama hii ya leo yaani, tarehe 21 Julai mwaka 1958, meli hiyo ya kibiashara iliyokuwa ikitumia nishati ya nyuklia iliwekwa majini na kuanza kufanya kazi. NS Savannah ilikuwa meli ya kwanza iliyotumia nishati ya nyuklia kuvuka bahari ya Atlantic. Naam, mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamiran na sasa umwadia wakati wa kutegea sikio, muhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema anayakini kuwa Siria ina mustakabali mwema huku akiwapongeza wananchi wa Siria kwa mapambano na mkawama katika kipindi cha miaka kumi na moja ya vita dhidi ya nchi hiyo ambavyo vinaungwa mkono na madola ya kigeni. Aliyasema hayo Jumaatano mjini Teheran katika mkutano um, na waziri wa mambo ya nje wa Syria Faisal Mikdad. Balozi wa jamhuri ya kiislami ya Iran nchini Rusia amesema China, Rusia na Iran zitaunda muungano mkubwa katika mustakabali wa dunia. Kazim Jalali, balozi wa Iran nchini Rusia, aliyesema hayo katika mahojiano na televisheni ya Iran IRIB ambapo ameongeza kuwa muundo mpya wa nguvu duniani unaibuka na uh, madola makubwa hayataki eh, kuona muungano kama huo hasa Marekani. Mkutano maalum wa ngazi za juu umefanyika katika Umoja wa Mataifa kuangazia masuala ya maendeleo barani Afrika. Akizungumza na waandishi wa habari kando ya mkutano huo uliofanyika Jumatano, msemaji wa rais wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa Paulina Kubiak amesema mkutano huo ni mpango wa pamoja wa rais wa baraza la Umoja wa Mataifa Abdulla Shahid na rais wa baraza la uchumi na kijamii la umoja wa Mataifa Colin Vixen eh, Kelapile, ambao oh, wameicisia mkutano huo kwa msaada wa umoja wa Afrika. Balozi wa Pakistan eh, huko nchini India amesema ah, kuwa India inayounga mkono makundi ya kigaidi nchini Afghanistan na China imeitaka Marekani kuacha mara moja kupora rasilimali za taifa la Siria baada ya ripoti kuenea kuwa hivi karibuni majeshi ya Marekani yalihamisha mafuta ya Siria yaliyoibiwa hadi kaskazini mwa Iraq. Amesema kile ambacho Marekani inakifanya ni tabia ya kijambazi ya kupora rasilimali za Siria. Hapa Tehran, kwa kuwa nasi, hadi mwisho. Mimi ni Mubarak. Kenya. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.