Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Alif lam mim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongofu kwa wacha Mungu ambao huyaamini ya ghaibu na hushika swala na hutoa katika tuliowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako na akhera, wana yakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao Mlezi, na hao ndio waliofanikiwa. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya uh, ya usiku au jioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran ni kutangazia moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam hapa mjini Tehran. Wapenzi wasikilizaji, na napenda kuwajulisha kuwa usiku wa leo kama kawaida, tumeandaliani taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wetu wa kisiasa, tutawaleteni kipindi cha baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu, na kisha baada ya hapo tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini kwa kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana ya moja kwa moja mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstudio com slash sw au kupitia aplikasheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Hal kadhalika nchini Tanzania, wasikilizaji wetu mnaweza kutupata kupitia radio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 99.1 Singida 1 Singida, Maarifa FM mia moja na nane nukta moja Mtwara. Huko Tanga tunapatikana kupitia Maarifa FM ya moja na tano nukta tatu, na Mwanza tunapatikana kupitia mia moja nukta tisa Maarifa FM katika eneo la Kigoma unaweza kuyapata matangazo ya redio Teheran kupitia Maarifa FM 99.7. Hivyo wapenzi wasikilizaji, ni furaha yetu kuwa umejiunga nasi jioni ya leo, na pia wajulishe wenzako kuhusiana na redio Teheran. Na baada ya msomo mrefu wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Kweni nasi hadi mwisho. imetumia saa mbili unusu jioni kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi, ya Lubumbashi DRC, na saa moja usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema maadui wangali wanaendeleza njama mbovu ya kuibua migawanyiko na mifarakano. Rais Putin wa Urusi asema mazungumzo ya wa marais wanaodhamini mchakato wa Astana yalikuwa ya manufaa hapa Teheran. Na Libya yachukua hatua za awali za kuliunganisha jeshi la nchi hiyo. Karibuni na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo wa ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma ujumbe katika mkutano wa kwanza wa kikanda wa umoja wa Kiislamu na kusema maadui wangali wanaendeleza njama mbovu ya kuibua migawanyiko na mifarakano. Mkutano wa kwanza wa kikanda wa umoja wa Kiislamu chini ya anuani ya Kurdistan ni nembo ya kutambuliwa umoja wa umma wa Kiislamu na kuishi pamoja makabila na dini mbalimbali umeanza leo Jumaatano katika mji wa Sanandaji magharibi mwa Iran. Kati ya wageni walikwa mia nne themanini miongoni mwao ni raia wa nchi za nje ambao pia wanashiriki katika mkutano huo. Shirika la habari la Iran IRNA limeripoti kuwa Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ametuma ujumbe kwa njia ya video katika mkutano huo akieleza kuwa maadui wangali wanafuatilia kutekeleza njama zao mbovu za kuibua migawanyiko na mifarakano, na mara hii maadui wamedhihirisha hilo katika karibu ya vyombo vya habari ili kuibua shaka na shubha miongoni mwa vijana wa ulimwengu wa Kiislamu, na kati ya vitisho uh, vinavyokabili wa umma wa Kiislamu. Amir Abdulahiana ameongeza kuwa japokuwa wasuni na washia siku zote wamekuwa wakitilia maanani pakubwa vitisho na hatari hizo, lakini adui angali anataka kustafidi na ugaidi na kueneza ugaidi wa kitakfiri katika eneo ili kudhihirisha taswira mbovu na potofu kuhusu Uislamu safi wa Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, taswira isiyo sahihi kuhusu uadilifu wa kinabii kwa uchupaji mipaka unaokinzana na Uislamu kwa jina la Daesh au ISIS na ugaidi wa kitakfiri unaosababisha hasara na maafa makubwa kwa miundo msingi ya nchi za Kiislamu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran halikadhalika ametaja njama nyingine ya maadui kuwa ni kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala bandia wa Kisayuni kwa kustafidi na nchi chache za ulimwengu wa Kiarabu, na kueleza kuwa hatua yote inayochukuliwa katika uwanja huo ni sawa na kusaliti wazi malengo makuu ya wananchi wa Palestina na kukombolewa kusukufu kutoka kwa makucha ya Wazayuni. Rais Vladimir Putin wa Rusia amekitaja kikao cha viongozi wa nchi zinazodhamini mchakato wa Astana kwa ajili ya kupatia ufumbuzi mgogoro wa Siria kuwa muhimu sana na kueleza kuwa kikao hicho kilikuwa na maudhui zenye manufaa. Mkutano wa saba wa wakuu wa nchi zinazodhamini mchakato wa mazungumzo ya Astana ulifunguliwa jana usiku katika ukumbi wa mikutano ya kimataifa hapa Teheran kwa kuhudhuriwa pia na Ayatullah Said Ibrahim Raisi, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, rais Vladimir Putin wa Rusia na rais Rajab Taib Erdogan wa Uturuki. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa Vladimir Putin jana usiku, baada ya kumalizika mkutano wa saba wa kuwa nchi zinazodhamini mchakato wa Astana, alisema katika mkutano na waandishi wa habari kwamba taarifa ya mwisho ya mkutano huo imetilia mkazo suala eh, la ushirikiano wa pande tatu kwa ajili ya ukarabati endelevu huko Siria. Aliongeza kuwa nchi tatu yaani Iran, Rusia na Uturuki zimekubaliana kuwa mgogoro wa Siria unaweza kupatiwa ufumbuzi kwa njia tu za kisiasa. Rais wa Rusia aidha ameashiria azimio nambari 2254 la na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na udharura wa kulindwa kikamilifu misingi mikuu ya kuheshimu mamlaka ya kujitawala umoja wa ardhi nzima na umoja wa taifa la Siria na kueleza kuwa mustakabali wa Siria unapaswa ku ainishwa na Wasiria wenyewe we bila ya uingiliaji wa nchi ya jinabi. Rais Putin amedokeza pia kuhusu masuala mengine waliokubaliana katika mkutano wa Tehran na kueleza kuwa tumekubaliana kwamba kikao cha kumi na mbili cha wataalamu kifanyike mwishoni moja mwa mwaka huu. Taarifa hii ya habari, wapenzi wasikilizaji na wageni, moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri mkuu wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amesema kuwa fedha za Imarati na Saudi Arabia zimeipigisha magoti sehemu kubwa ya hii dunia, lakini haziwezi kuiburuta na kuipigisha magoti serikali ya Sanaa. Abdulaziz Saleh bin Habtur, waziri mkuu wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen, amesema kuwa wananchi wa Yemen wamekuwa wakitekeleza kila wezalo ili kuilinda nchi yao. Bin Habtur ameongeza kuwa hakuna nchi iliyofikiria kwamba taifa la Yemen, pamoja na suhula chache ilizo nazo, lingeweza kuendesha mukawama na mapambano kukabiliana na muungano wa uvamizi uliojizatiti kwa silaha na zana zote ulizopatiwa na Imarati na Saudi Arabia. Miaka minane imepita sasa, Yemen imeendelea kuwa ngangari na kusimama kidete mbele Saudi ya uvamizi wa Saudia na washirika wake. Kwa hivyo fedha za Imarati na Saudi Arabia ambazo zime ipigisha magoti sehemu kubwa ya dunia hii kamwe haziwezi kuipigisha magoti sana. Waziri mkuu wa Serikali ya Wokovu wa Kitaifa ya Yemen amesema inashangaza kuona suala la kusitisha vita Yemen na kuongeza muda wake limejadiliwa na nchi vamizi na waungaji mkono wao mkono katika kikao cha Jida, akiashiria mkutano wa hivi karibuni wa rais Jo Biden wa Marekani na viongozi wa nchi kadhaa za eneo la ghuba wa jemi na Kiarabu huko Jida. Abdulaziz bin Habtur amesema kama kweli kuna yeyote mwenye nia ya kweli ya kusitisha vita huko Yemen au kurejesha amani nchini humo, basi anapasa kufuatilia suala hilo huko Sana. Sisi tunajifaharisha kuwa sehemu ya mukawama na mapambano na hatutambui rasmi utawala ghasibu wa Israel. Katika upande mwingine, Muhamad Abdusalam, msemaji wa harakati ya Ansarullah ya Yemen, naye jana usiku alieleza kuwa muungano wavamizi unaoongozwa na Saudi Arabia hautekelezi kikamilifu mapatano ya kusitisha vita na unatumia kipropaganda tu swala hilo uh, la kufunguliwa tena njia na barabara mbalimbali mbali huko Yemen. Tuelekee sasa barani Afrika. Kiongozi wa chama cha kiislamu cha Tunisia Anahdha ameachiwa huru ba, uh, na kuruhusiwa kurejea nyumbani baada ya kuhojiwa kwa muda wa masaa tisa. Rashid Ghanushi amehojiwa na polisi wa kupambana na ugaidi wa Tunisia ikiwa zimesalia siku kadhaa hadi kufanyika kura maoni kuhusu katiba. Samir Dilu, wakili wa Ghanushi na afisa wa zamani wa chama cha Nahda, ameeleza kuwa polisi wa kupambana na ugaidi wamemwachia huru mteja wake baada ya kusailiwa kwa masaa kadhaa. Wafuasi wa Ghanushi walikuwa na hofu kwamba kiongozi huyo wa Nahda atatiwa nguvuni baada ya kusailiwa zaidi ya gari za polisi zipatazo ishirini zilikuwa mbele ya makao makuu ya kituo cha kupambana na ugaidi mjini Tunis, ambako makumi ya wanaharakati wa chama cha Nahdha walikusanyika kumunga mkono kiongozi wao. Wafuasi wa Ganushi walisikika wakitaja jina la kiongozi huyo wakati akiingia mje, uh, jengo la idara hiyo huku wakionyesha alama ya ushindi na kupunga mabango mbalimbali yaliyokuwa yameandikwa kwa lugha za Kiingereza na Kiarabu kupinga ukandamizaji huko Tunisia. Rashid Ghanushi mwenye umri wa miaka 81 amekuwa akichunguzwa tangu mwezi Juni mwaka huu kufuatia madai ya ufisadi na kukatisha fedha kutakatisha fedha. Madai hayo yanahusishwa na miamala ya kuhamisha fedha kutoka nje ya nchi kwenda kwa taasisi ya Namaa Tunisia yenye mfungamano na chama cha Nahda na baada ya kupita miaka kumi na moja tokea kuanza ghasi na machafuko huko Libya, hatimaye viongozi wa ngazi za juu wa kijeshi wa magharibi na mashariki mwa nchi hiyo wamefanya kikao cha aina yake na kuchukua hatua za awali za kuleta umoja na kuliunganisha jeshi la nchi hiyo. Libya kwa miaka kumi na moja sasa inakabiliwa na hali ya mchafukoge na mapigano ndani. Mwishoni mwa kikao hicho cha siku mbili huko Tripoli kati ya Abdurazak Nadhuri mkuu wa jeshi la wanamgambo kwa jina la jeshi la kitaifa la Libya chini ya uongozi wa jenerali mwasi khalifa Haftar mashariki mwa nchi na Muhammad al Haddad mkuu wa vikosi vya ulinzi magharibi mwa Libya, kumetolewa taarifa ya pamoja ambayo imepongeza juhudi za kamati ya pamoja ya kijeshi kwa jina la tano jumlisha tano inayoundwa na wanajeshi wa tano mmoja kutoka kila upande na kusisitiza juu ya udharura wa kuondoka mamluki wanajeshi na wapiganaji wa ajnabi au kigeni nchini Libya. Taarifa hiyo pamoja eh, na mambo mengine imesema pande mbili pia zimepasisha kuhuisha kikosi cha pamoja ambacho kiliafikiwa katika makubaliano usichaji vita kati ya pande mbili. Wakati huo huo, wakuu wa majeshi ya magharibi na mashariki mwa Libya wamekubaliana pia kuanzisha doria ya mpakani kwa lengo la kulinda mipaka ya nchi, kuzuia uhamiaji haramu, jinai zilizoratibiwa na kupambana na ugaidi. Itakumbuka kuwa timu ya usaidizi ya Umoja wa Mataifa huko Libya pia imesifu mazungumzo hayo na kuyataja kuwa muhimu na kusisitiza kuwa itaendelea kuunga mkono mazungumzo yanayohusiana na, na masuala ya usalama kuhusiana uh, na uh, kurejesha amani katika nchi hiyo uh, kamati hiyo inasimamia usitaji vita wa kudumu uliosainiwa na pande mbili hizo za Libya mwezi Oktoba mwaka elfu mbili ishirini. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umwalia wakati wa kutega sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu sisitizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu la kulindwa na kuheshimiwa umoja wa ardhi yote ya Siria. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamesisitiza kulindwa na kuheshimiwa umoja wa ardhi yote ya Siria na akasema shambulio lolote la kijeshi linalofanywa kaskazini ya Siria bila shaka litakuwa na madhara kwa Uturuki, Siria na eneo zima na litakuwa na manufaa kwa magaidi. Atola Said Ali Khamenei ameasema hayo jana katika mkutano na uh, rais Rajab uh, Taib Erdogan na ujumbe alioandamana nao kutoka Uturuki. Atola Khamenei amesema na hapa na mnukuu sisi tunauchukulia usalama wa uturuki na mipaka yake kuwa ni usalama wetu. Na akasisitiza kwa kusema, nyinyi pia muuchukulie usalama wa Siria kuwa ni usalama wenu. Maswala ya Siria yanapasa yatatuliwe kwa mazungumzo, na Iran, Uturuki, Siria na Rasia zilihitimishe suala hili kwa mazungumzo. Kwa upande wake rais wa Uturuki amesema msimamo wa nchi yake kuhusu umoja wa ardhi yote ya Siria unajulikana wazi, na akabainisha kwamba matarajio yetu kwa serikali ya siria ni kuanzisha mchakato wa kisiasa katika kikao cha Astana. Swala la Siria ni ajenda yenye nafasi maalum na tunatumai tutafikia na tija nzuri. Mkutano wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na rais wa Uturuki umefanyika katika hali ambayo Erdogan na rais mwenzake wa Rusia Vladimir Putin wamefunga safari ya kuja hapa Teheran jana ili kukutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran akiwemo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na rais Ibrahim Raisi kuhusu mzozo wa Siria. Sambamba na hilo kikao cha uh, saba cha viongozi wa nchi wadhamini wa, wa mchakato wa mazungumzo ya amani ya Astana kilifanyika jana hiyo, hiyo hapa Teheran kwa kuhudhuriwa na barais wa nchi hizo tatu, yani Iran, Russia na Uturuki. Katika miaka ya karibuni Iran, Russia na Uturuki zimeanzisha mazungumzo kwa ajili ya kujadili kadhia ya Siria kupitia mchakato uliopewa jina la mwenendo wa amani wa Astana kwa madhumuni ya kuhitimisha vita na mapigano yanayoendelea nchini Siria kwa zaidi ya miaka 11 sasa. Hata hivyo, wakati Iran na Russia zinaunga mkono serikali halali ya Siria inayoongozwa na Rais Bashar al Assad, Uturuki inaunga mkono baadhi ya makundi yanayoipinga serikali hiyo. Alkadhalika, rais wa Uturuki ametangaza mara tatu, mara tu utakapokamilika ule Uh, alowita ukiukwaji wa eneo la usalama katika mpaka wa Siria, nchi yake itaanzisha operesheni mpya ya kijeshi kaskazini mwa nchi hiyo. Mashambulio ya kijeshi yanayofanywa na Uturuki kaskazini mwa Siria uh, kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi ni moja ya mambo ya mambo yaliyozusha tofauti katika eneo. Irani inasitiza ulazima wa kutatuliwa maswala ya Siria kwa njia za kisiasa na inaitakidi kuwa njia ya ufumbuzi wa kisiasa ndilo suluhisho pekee la kupunguza wasiwasi wa kiusalama lilonao Uturuki. Kwa muktadha huo, katika siku za karibuni, vyombo vya diplomasia vya Iran vimeelekeza juhudi zaidi katika kufanya mashauriano na maafisa wa Syria na Uturuki, ambapo waziri wa mambo ya nje wa Iran, Amir Hussein Abdullahian, alifanya safari katika mji mkuu wa Uturuki, Ankara na pia mji mkuu wa Syria, Damascus, akakutana na kufanya mazungumzo na maafisa wa ngazi za juu wa nchi hizo mbili ili kutafuta njia ya utatuzi wa kisiasa na kuepusha uchukuaji hatua yote itakayoshadidisha mivutano katika eneo. Kwa mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kudumishwa amani na uthabiti nchini Siria na kuwa na ushiriki mkubwa wa nchi hiyo katika mlingano wa nguvu za kikanda ni swala lenye umuhimu, na kufanya au kufanyika hapa mjini Teheran kikao cha saba cha viongozi wa nchi wadhamini wa mchakato wa Astana kunaweza kutathminiwa kuwa ni mwenendo wa juhudi za kidiplomasia za jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kutatua hitilafu na tofauti zilizopo hivi sasa kuhusiana na mgogoro wa Siria. Katika mazungumzo yake na rais wa Uturuki, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei pia amesisitiza kwamba haipasi kujiegemeza kwa Marekani na utawala wa Kizayuni, na akasema leo, si utawala wa Kizayuni, si Marekani na si wengineo watakaoweza kuizuia harakati inayosonga mbele ya Wapalestina, na mwisho wa yote utakuwa ni kwa manufaa ya watu wa Palestina. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamekuwa akisisitiza mara kwa mara kuwa ni makosa kuwa na uhusiano wa aina yoyote na utawala wa kizayuni wa Israeli, ambao ndio chanzo na msababishaji mkuu wa matatizo ya eneo yani hili la ulimwengu wa Kiislamu, na akazitanabahisha nchi za ukanda huu kwamba kuanzisha uhusiano na wazayuni ambao wanachokitaka ni kufanikisha malengo yao haramu ya kujipanua, hakujaweza kati kupunguza jinai wanazofanyiwa Wapalestina na pia hujuma dhidi ya maeneo matakatifu ya kiislamu katika ardhi hizo za Palestina. Kwa hivyo hakuna shaka kwamba utawala wa Kizayuni, e, ambao una rekodi ndefu ya uvamizi, ukaliaji ardhi kwa mabavu na kutenda jinai za kinyama hasa dhidi ya wananchi wa Palestina, haujawahi kuwa Uh, ne, e, katu kuanzisha uhusiano na maelewano utakaodhamini maslahi ya mataifa ya waislamu wa Islamu, eneo hili na kuanzisha kwake uhusiano wa kawaida na nchi za kiarabu na kiislamu kunafanyika kwa malengo ya kujiondoa kwenye hali ya kutengwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesisitiza pia kuwa iza heshima na adhama ya umma wa kiislamu vitapatikana tu kwa kuwekwa kando tofauti za kiutashi na kuwa macho katika kukabiliana na sera za mifarakano. Na akasema mojawapo ya mambo yanayochochea hitilafu na uadui katika eneo ni utawala ghasibu wa kizayuni ambao Marekani pia inaupa msukumo. Barabara kabisa, hapa ni Teheran. Na sasa wapenzi wasikilizaji, ni wakati wa kutegea sikio. Kipindi cha baraza la wasikilizaji kitafuatiwa na makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Waislamu, na kisha baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. baraza Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi, na hasa mashabiki wa kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Baraza la Wasikilizaji ni kipindi kinachokujieni kila Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi ya asubuhi na mchana, kila wiki. Hiki kimsingi ni kipindi chenu nyinyi wasikilizaji wapenzi, yaani nyinyi ndiyo mnaokiendesha kipindi hiki kwa maoni yenu, kwa maswali yenu, kwa mapendekezo yenu, kwa kubadilishana kwenu maoni, kwa kutoa madukuduku yenu ya nyoyoni na kadhalika. Studioni leo hii kukuleteni kipindi hiki ni mimi mtayarishaji wako wa kawaida Ahmed Rashid, nikishirikiana leo na Amir Ibrahim Ruta. Jengwa tupate kiburudisho kifupi kabla ya kuendelea mbele. Kipindi chetu leo kinafunguliwa na maoni yake mwanabaraza bwana Kalekela Omari Mahmudu wa Dar es Salaam nchini Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema tunaipongeza sana mahakama ya juu nchini Nigeria kwa kutambua haki ya vazi la staha la hijabu kwa jinsia ya kike katika Uislamu. Lakini je, hawa wanaopigia debe Ukristo, mbona Ukristo huwa unaonyesha filamu na picha za bi Mariam, mama yake Yesu, akiwa kavaa hijabu? Waache matakwa ya nafsi zao katika kupoteza maadili na haki za wanawake kuhusu hijab ameandika. Nam, ni udadisi mzuri huo, kutoka kwa mwana baraza huyu hai Bwana Kalekela Omari Mahmud wa Dar es Salaam nchini Tanzania, kwamba kama watu wanadai wanamfuata Bikira Maria mama mtoharifu wa Masihi Isa alaihi ssalam, mbona hawachungi hata mavazi ya staha aliyokuwa akivaa Bibi Mariam binti Imran? Ni swali jepesi, lakini lenye mazingatio makubwa ama useme wewe ni mfuasi wake bali unadai tu, au ufuate nyendo zake ili uwe kweli mfuasi wake. Hakuna njia nyingine ya tatu. Maoni niliyonayo mimi hapa amiri. Hii ni kutoka kwa mwana baraza Bwana Idi Ibrahim Said Stambuli, ambaye hivi sasa yuko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nam, tumetoka Dar es Salaam, mashariki kabisa mwa Tanzania hadi Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii inaonyesha matangazo radio ya Redio Teheran yanafika katika kona mbalimbali mbali za dunia. Nam Bwana Istanbuli ameandika hivi: hiyo Israeli ina nini mpaka ijifanye mbabe? Maana mbabe kwa sasa ni Urusi, anaikanyaga Ukraine huku waliokuwa wakiidanganya wakiacha solemba. Mimi kwa maoni yangu, kama nchi za magharibi ni wa kweli basi zingepeleka majeshi huko Ukraini, si kuishia kuiwekea vikwazo Rasia na kuipa silaha dhaifu Ukraini. Umesikia tangu vita vyanze, Ukraini ikishambulia ardhi ya Rasia? Hujasikia. Sasa Israeli inabidi itiwe adabu kidogo, tena si kwa maneno, bali kwa vitendo, ili iache kujiona na kujigamba. Naitwa Idi Ibrahim Saidi Stambuli nikiwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nam, ni maoni yake hayo, bwana Istanbul. Nam, kilichoko hewani wapenzi wasikilizaji, ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za JameJam jijini Teheran mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo whatsapp yetu ya plus 98936487 email yetu yani barua pepe ni swahili radio atiribir mtandao wetu wa intaneti yani tovuti yetu ni parstoday com sw hapa hapa na maoni kwa njia ya sauti kutoka kwa sheikh sefu ali muhammed wa ujiji kigoma tanzania karibuni kuyasikiliza la ajabu la, la shangaza kuona Waislamu tumelala na tunarudi nyuma kiasi ambacho hatu, hatutambui umuhimu wa dini yetu, msimamo na maelekezo. Leo tunawaachia wahuni waje watuhukumu sisi, watutawalie mambo yetu, na kutoa bishara, huyu kafiri achinjwe, huyu afanywe hivi, apigwe bomu. Watu kama hawa ni wahuni. Alafu sisi Waislamu dunia nzima tumekaa kimya, tumebaki tunashangaa, hawa watu walipata wapi ruhusa ya kutoa hukumu kama hiyo kwa Waislamu? Wapi walikaa na watu gani walikutana nao? Eh, viongozi wepi? Maimamu wepi mpaka wakapewa hao watu kibali cha kufanya hivyo. Dunia hawa makafiri, ndio lengo lao. Hawasemi kitu, wamenyamaza kimya. Kama wanasema haki za binadamu, hili jambo hawalisemei, kuona binadamu wanavyouawa, wanakufa, wanachinjwa, wanapigwa wakiwa misikitini na sisi Waislamu tumekaa tunasubiri wao ndo watusemee. Lazima, lazima Waislamu tusimame kidete na kuuliza suala popote pale walipo hawa boko haramu. E, na hawa Al-Shababi na hao wote hao IS hao wanajiita huko kaskazini sijui ya Syria wapi wapi. Waislamu wanataka wafanye kila namna wa kuweza kuwapiga vita hao. Kama ni jihadi, basi jihadi ianzie kwa watu hao. Hao ni wanafiki na hao si Waislamu hao ni watu ambao wanayekubaliana na hao makafiri, kama Mwenyezi Mungu alivyosema: innama almushrikina walmunafikina walkafirina fi nari jahannama khalidina fiha. Mwenyezi Mungu amesema hivyo, hao ndio hao hao, wanatakiwa kwamba Waislamu sasa duniani waamke, Waislamu duniani wasimame, waulize sababu wamepata wapi hawa watu eh? wametumwa na nani waje kuwahukumua Waislamu? Wao ndio Waislamu watojua, Waislamu wao wanajua Uislamu wao. Kwa hiyo ndugu zangu, lazima hili jambo li, lifanyiwe mikakati li. Ama hapa sasa tuna korija nzima ya maoni kutoka kwa mwana baraza Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Tuanze na haya maoni yake ambayo yanasema sisi jamii ya kimataifa na waungwana tunaziambia taasisi za kimataifa kwamba ukimya wenu juu ya maovu yanayotendwa na madola ya kibeberu duniani unaonyesha kwamba mnaridhia uovu huo, na hilo si jambo sahihi wala si la kimantiki. Kuibadilisha haki kuwa uovu ndiyo mporomoko wa haki za binadamu na maadili ya kibinadamu na ustaarabu mwema wa kibinadamu. Kila kona ya dunia uovu ndiyo habari ya kila siku katika siku hizi vilevile, vile ameandika: Enyi taasisi za kimataifa, ukimya wenu ndiyo maonevu kwa wanadamu na wakimbizi ambao idadi yao ni kubwa. Kukaa na kutoa taarifa tu kuna kuondosheeni imani kwa watu wote duniani. Hamwelewi jinsi ya kutumikia majukumu ya taasisi zenu. Kwa kutumika taasisi za kimataifa kutetea maovu na dhuluma za nchi za magharibi ni uvunjaji wa wazi kabisa wa haki za binadamu na ni kuhatarisha amani ya dunia na ni kukosekana maadili ya kibinadamu, anasema dunia haina tena imani na taasisi hizo. Ama kuhusu hali ya Waislamu nchini India na jinsi chama tawala nchini humo kinavyonyanyasa, uh, Bwana Sherali Fazil anasema jamii ya kimataifa tunawashauri wananchi wa India wadumishe amani, kwani wapenda amani ni wengi sana miongoni mwao. Kuungana kwa pamoja kwa amani kukipinga chama tawala cha BJP ni wajibu wa wananchi wote wa India wanaopenda amani. Chama hicho kimewakosesha amani watu wote katika nchi yote ya India. Narendra Modi na wenzake ni waumini wa njama za divide and rule ambazo si ustaarabu wenu, wananchi wa India. Nam ni maoni yake hayo, mwanabaraza bwana Sherali Fazul wa Dar es Salaam, Tanzania. Ama mimi hapa natoka nchini Tanzania. Hadi kwa msikilizaji wetu mwingine bwana Shaban Hebini Ibrahimu wa mkoani Tanganyika huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambaye ameandika ninaitwa Ibrahimu nikiwa mkoani Tanganyika nchini DRC. Kwanza napenda kusema kuwa vipindi vyenu ni vyenye kufurahisha, hasa vile vya mwezi wa Ramadhani. Tulielimishwa sana, hasa vile vya historia na mawaidha. Tunasema asanteni sana. Kwa sasa tunaomba mawaidha ya miezi hii mingine eh, hasa zaidi sababu ya nuzuli za aya za Quran katika miezi hiyo, fadhila za ibada za miezi hiyo na kadhalika. Baada ya hapo Ahmed, naona msikilizaji wetu huyu ana swali analotaka kuuliza. Anasema, pili, nina swali langu, naomba majibu. Hivi je, ni halali kufuga mbwa nyumbani? Kama ndio, ni vema tupate dalili thabiti, la sivyo, ni vema vile vile tupate dalili madhubuti. Basi ni hayo tu, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tunasubiri majibu insha Allah. Tunawashukuru wasikilizaji wetu hawa wote na tunamshukuru pia Bwana Shaban bin Ibrahim wa mkoani Tanganyika huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa maoni na swali lake. Naona muda wetu Amiri unakwenda kwa kasi, lakini vyema tukalijibu hapa hapa swali lake japo kwa muhtasari. Kwanza naona swali lake halikubainisha vyema, je, ni kufuga mbwa ndani ya nyumba au nje ya nyumba? Ukisema nyumbani, inaweza kuwa hata nje ya nyumba kama maeneo ya pembeni mwa nyumba. Kufuga mbwa kwa eneo la nyumbani, kama vile wanyama wa kulinda nyumba, hilo halina tatizo, Bwana Shaabani Ibrahim. Kufuga mbwa kwa ajili ya kuwinda au mbwa kwa ajili ya kutumika kwenye jeshi la polisi, kwa mfano, pia hakuna tatizo, kunaruhusiwa na Uislamu. Umetaka tukupe ushahidi thabiti. Hakuna ushahidi madhubuti kama aya ya Quran tukufu aya ya nne ya sura ya tano ya Almaida inasema. Tutasoma tarjama ya Kiswahili tu bila ya kunukuu aya yenyewe ya Quran tukufu kwa Kiarabu, kwani muda wetu umeisha. Tarjama ya aya hiyo ya Quran tukufu inasema, wanakuuliza ewe Muhammad wamehalalishiwa nini? Sema, mmehalalishiwa kila vilivyo vizuri na mlichowafundisha wanyama wa kuwinda na mbwa waliopewa mafunzo na malezi maalumu ambao mnawafundisha alivyo kufunzeni Mwenyezi Mungu. Basi kuleni walichokukamatieni na mkisomee jina la Allah na mcheni Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mwepeswa kuhisabu. Naam, katika hiyo aya limetumika neno lenyewe kabisa la kalb, yaani mbwa, yaani neno mukalibina, kwa hivyo inajuzu kufuga mbwa lakini si kukaa na mbwa ndani ya nyumba kama mtoto, unakula naye, unalala naye, unakoga naye. Moja ya ushahidi wa kutokufaa jambo hilo ni kwamba katika wanyama wenye najisi kubwa ndani ya Uislamu ni mbwa na nguruwe, na ni wajibu kwa Mwislamu kujiweka mbali na najisi kwa hali yoyote ile. Bila shaka kuna hadithi mbalimbali mbali ambazo, bila shaka kuna hadithi madhubuti na sahihi ambazo zimethibitisha hayo, lakini muda nao hauruhusu. Halafu kumchukua mbwa na kumweka ndani ya nyumba ni kumdhulumu. Ndani ya nyumba si eneo aliloumbiwa mnyama huyo kuishi. Mnyama huyo anatakiwa kuwa huru katika mazingira yake, sikumfungia ndani ya nyumba Wako wapi wanaodai kutetea haki za wanyama? Hawalioni hili? Inasikitisha sana kuona tabia za watu wasio na maadili ya Kiislamu. Utawaona wanathamini mbwa kuliko hata binadamu wenzao. Hilo halifai kabisa. Kuna la nyongeza Amiri? E, la nyongeza hapa ni kueleza tu kwamba pamoja na kwamba kufuga mbwa ni halali, mbwa ambaye anakuwa na faida kama vile kuwinda na kulinda lakini pia ni makuruhu uh, karaha iliyosisitizwa kumfuga mbwa ndani ya nyumba. Na hadithi za mtume zinasema kwamba malaika wa Mwenyezi Mungu hawaingii ndani ya nyumba inayokuwa na mbwa, mbwa uh, hivyo uh, kama uh, Muislamu atalazimika kufuga mbwa kwa ajili ya kuwinda na kulinda, analazimika kuitengea nyumba yake mahsusi uh, nje ya nyumba, nji ya nyumba. Uh, pili ni, ni kwamba uh, pamoja na umakuruhu wake mbwa Uh, lakini Uislamu unasisitiza sana kulinda haki za wanyama wote akiwemo mbwa, na hata baadhi ya mafukaha baadhi ya wataalamu wa elimu ya fiqhi ya Kiislamu wanasema kwamba iwapo utakuwa na maji kwa ajili ya udhuu na uh, wakati huo huo mbwa akawa na kiu uh, au kahisi kwamba mbwa atataabika kwa kiu, basi unalazimika utayamam na maji hayo yaache kwa ajili mpe ya mbwa, na hili linaonyesha kwamba Uislamu umempa haki uh, na heshima mbwa sawa kabisa na wanyama wengine, hivyo no. Basi uh, umakuruhu wa kutofuga, uh, kwa kufuga mbwa kwa mwislamu hauna maana ya kwamba mbwa na wanyama wengine wasipewa haki zao kama wanyama. Na wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji leo hii. Mwenzangu humo studioni alikuwa ni Amir Ibrahim Rutajengwa, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, mhandisi sauti wetu alikuwa ni Bwana Muhamad Majununiyan, jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la heri maishani warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo wa vipindi hivi vya haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia leo, tutaingia katika maudhui ya mwisho kabisa ya kuzungumzia haki hizo za watoto katika Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, kwa kukumbusha tu, ni kwamba mwanzoni mwa mfululizo huu tulitoa ufafanuzi kuhusu maana ya mtoto na historia ya kuanza kuzungumziwa kimataifa haki za mtoto. Tulitupia jicho nyaraka za kimataifa, na hasa mkataba wa kimataifa wa haki za watoto. Tuliangalia vipengee na vifungu vyake mbalimbali mbali. na baadaye tukalinganisha na mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu na jinsi dini hii tukufu ya Mwenyezi Mungu ilivyolipa umuhimu mkubwa suala la haki za mtoto za wanadamu wote bali kila kiumbe yote hayo tuliashiria lakini tulijikita zaidi kwenye jinsi dini hii ya Mwenyezi Mungu ilivyozingatia haki za mtoto hata kabla ya kuzaliwa kwake kila mtu anaelewa kwamba mtoto ndiye anayeendeleza kizazi cha mwanadamu hapa duniani ni jambo ambalo kila mmoja analitambua vyema, kwamba kila jamii inahitajia watu wapya bora wa kuweza kuiendeleza jamii hiyo, na watu hao bora si wengine bali ni watoto wa leo na vijana wa kesho. Sehemu mbalimbali duniani kunafanyika kampeni kubwa za watu wa jamii fulani wazae, ili jamii hiyo isizeeke na ili mustakabali wa jamii hiyo uweze kudhaminiwa. Ni jambo lililowazi kabisa pia kwamba suala si kuzaa tu, bali jukumu la malezi ni muhimu sana, kwani jamii hata yenye idadi kubwa ya watu, kama watu hao hawatokuwa na maana wala uwezo wa kuiendeleza jamii hiyo kutokana na kukosa maandalizi mazuri, yakiwemo malezi bora, watu hao hawatokuwa na faida yoyote. Hivyo malezi sahihi kwa watoto na kuitunuku jamii kizazi kipya bora na chenye hamasa kubwa, salama na chenye ari na mori wa kuiendeleza jamii ni jambo la dharura mno. Watoto kama walivyo wanadamu wote, wana haki zao maalumu ambazo ni lazima ziheshimiwe kutokana na hali yao maalumu, kama vile umri wao mdogo, kutoweza kufanya chochote bila ya msaada wa wazazi wao na watu waliowazunguka, kuanzia masuala ya chini kabisa. Mambo ambayo yamewafanya wanadamu nao walipe umuhimu mkubwa suala la kulindwa haki za watoto. Ni katika mambo ambayo ni lazima yazingatiwe muda wote. Mtoto anapozaliwa huwa hajiwezi kivyovyote na silaha yake kubwa ni kulia. Kama tulivyosema kwenye mfululizo wa vipindi hivi, mazingira hayo maalumu ya mtoto huzigusa hisia za kila mwanadamu mwenye akili timamu. Sasa, kama kusingeli kuwa na sheria maalumu za kulinda haki za viumbe dhaifu kiasi hicho, kuna uwezekano mkubwa tabaka hilo la binadamu lingekuwa kwenye hatari kubwa ya kunyimwa haki zake, kudhalilishwa kunyanyaswa na kukandamizwa na watu wasio na hisia za kibinadamu. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana suala la kudhaminiwa mahitaji ya kimsingi yakiwemo ya, ya kufanyiwa huruma na kutendewa wema watoto wadogo ni jambo la dharura mno katika kuitunuku jamii kizazi kipya kilicho salama kimwili, kiakili, kihisia na kwa kila kitu. Katika mfululizo huu tumesema pia kwamba dini tukufu ya Kiislamu imelizingatia mno suala hilo la kulindwa haki za kila upande za mtoto. Miongoni mwake ni kuhakikisha kuwa mtoto anakuwa karibu na mama yake kwa muda mrefu usiopungua miaka miwili ya maisha yake ya awali Bali sheria zimeweka muda zaidi ya huo kwa kiwango na hatua kwa hatua anazokulia mtoto katika maisha yake. Sehemu moja ya aya ya kumi na nne ya Surat Lukman inasema: na tumemuhusia mtu kwa wazazi wake wawili, mama yake ameichukua mimba yake kwa udhaifu juu ya udhaifu, na kumwachisha ziwa baada ya miaka miwili. Tutaendelea na maudhui hii katika kipindi kijacho, insha allah. Wassalamu alaikum Katika historia leo ni jumatano tarehe ishirini dhulhija mwaka elfu moja mianne arobaini na tatu hijiria sawa na tarehe ishirini julai mwaka elfu mbili na ishirini na mbili siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu kumi na tano iliyopita alizaliwa imam musa alkadhim alaihi ssalam ambaye ni mmoja kati ya wajukuu watukufu wa mtume wetu muhammad Swallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Alilelewa na baba yake Imam Jafar Sadiq na kupata elimu na maarifa ya Kiislamu kutoka kwa mtukufu huyo kwa kipindi cha miaka 20. Baada ya kuuawa shahidi baba yake, Imam Kadhim alaihi ssalam alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu kwa kipindi cha miaka 35 na kukabiliana na mashaka mengi. Imam Kadhim alipitisha kipindi kikubwa cha umri wake katika kuwazindua na kuwaelimisha Waislamu maarifa sahihi ya dini. Swala hili liliwatia hofu kubwa watawala wa ukoo wa Bani Abbas ambao walimkamata na kumfunga jela ili kumweka mbali na Waislamu waliokuwa na kiu ya maarifa halisi ya dini. Imam Kadhim alisifika kwa ukarimu mkubwa, uvumilivu na usamehevu. Tunatoa mkono wa baraka kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa kuadhimisha siku hii muhimu ya kuzaliwa mjukuu huyo mtukufu wa Mtume Muhammad. Amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Miaka 212 iliyopita katika siku kama hii ya leo, uhuru wa Colombia ulitangazwa rasmi. Colombia iligunduliwa mwishoni mwa karne ya 15 na Wahispania na kuanza kukoloniwa kuanzia mwishoni mwa karne ya 18. Harakati za kupigania uhuru za wananchi wa Colombia ziliongezeka na hatimaye harakati hizo zilizaa matunda katika siku kama hii ya leo. Hatua ya Napoleon Bonaparte ya kuikalia kwa mabavu Hispania ilizipatia fursa nzuri nchi za makoloni ya Hispania ikiwemo Colombia kuzidisha mapambano dhidi ya wakoloni. Katika siku kama hii ya leo miaka 85 iliyopita alifariki dunia Guglielmo Marconi, mvumbuzi wa redio wa Kiitalia akiwa na umri wa miaka 63. Guglielmo alizaliwa mwaka 1874, akiwa mtoto wa mfanyabiashara wa Kitaliano. Marconi alipenda sana kujifunza masuala ya ufundi na sanaa tangu akiwa kijana mdogo na ambapo alianza utafiti wa mawimbi sauti. Marconi hatimaye alifanikiwa kuvumbua redio baada ya utafiti wake huo, na baadaye akaikamilisha bila ya kutumia waya. Siku kama ya leo miaka 53 iliyopita kwa mara ya kwanza mwanadamu alifika mwezini. Katika siku hiyo, wanaanga wa Kimarekani Neil Armstrong na Edwin Aldrin walitumia chombo cha kusafiria katika anga za mbali kilichopewa jina la Apollo 11 na kufika mwezini, na baadaye wakarejea duniani, huku wakiwa na sampuli za mawe na udongo walizokuja nazo katika safari hiyo. Kwa utaratibu huo, juhudi kubwa za mwanadamu zilizokuwa zikifanywa kwa muda mrefu kwa lengo la kufika mwezini zikawa zimezaa matunda. Msikilizaji, hapa ni Tehran na kabla ya kumaliza matangazo yetu, ni muktasari wa habari za dunia. Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema mazungumzo ya marais wanaodhamini mchakato wa Astana kuhusu amani Siria yaliyofanyika hapa Tehran yalikuwa ya manufaa. Libia yasema imechukua hatua za awali za kuliunganisha jeshi la nchi hiyo. Na kiongozi wa chama cha Anahda huko Tunisia ameachiliwa huru baada ya kusailiwa. Na mapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Tehran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika hamsini hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet Anwani yetu ya intaneti ni Pars todaycom sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran pobox 19395 mkwaju 6767 tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.